katika kitabu cha mwanzo 4o hadi sita, msari kitabu cha mwanzo mstari 4o mstariwa wanz hadia wa kitabu cha mwanzo sura wanzo s4 ikawa mwisho wa, wa miaka miwili mizima farao akaota ndoto na tazama amesimama kando ya mto natazama ng'ombe saba wazuri wanono walipanda kutoka mtoni wakajilisha manyasi natazama ng'ombe saba wengine wakapanda nyuma yao kutoka mtoni wabaya wamekonda wakasimama karibu na wale ng'ombe wengine ukingoni mwa mto kisha hao ng'ombe wabaya waliokonda wakawala wale ng'ombe saba wazuri wanono basi farao akaamka akalala akaota ndoto mara ya pili tazama masuke saba yalimea katika bua moja makubwa mema tazama masuke saba membamba yamekaushwa me, ya na upepo wa mashariki yakatokeza baada yao kisha hayo masuke membamba saba yakayala yale masuke saba makubwa yaliyojaa basi farao akaamka kumbe ni ndoto tu hata asubuhi roho yake ikafadhaika akapeleka watu wakawaita waganga wote wa misri na watu wote wenye hekima walioko farao akawaadithia ndoto yake wala hakuna aliyeweza kumfasiria farao mambo hayo basi mkuu wa wanyweshaji wa akamwambia farao akisema nayakumbuka makosa yangu leo farao aliwakasirikia watumwa wake akanitia nifungwe nyumbani mwa mkuu mwa mkuu wa askari mimi na mkuu wa waokaji tukaota ndoto usiku mmoja mimi na yeye kila mtu kwa tafsiri ya ndoto yake tukatoa tukaota na huko mmoja na, na huko pamoja nasi palikuwa na kijana umefurania mtumishi wa wakuu wa askari tukamhadidhia naye akatufsia akamfasiria kila mtu kama ilivyokuwa ndoto yake ikawa kama vile alivyomfasiria ndivyo ilivyotokea mimi nalirudishwa katika kazi yangu na yeye alitundikwa Apele. ndipo farao akapeleka watu wakamwita yusufu akamleta upesi kutoka gerezani akanyoa akabadili nguo zake akabadili nguo zake na kuingia kwa farao farao akamwambia yusufu nimeota ndoto wala hakuna awezae kunifasiria nami na nimesikia habari zako ya kwamba usikiapo ndoto waweza kuifasiri yusufu akamjibu farao akasema si mimi mungu atampa farao majibu ya amani now we can see this man joseph who had been in all kinds of trouble after he had left his father's house naweza kumwona mtu huyu yusufu ambaye amepitia mambo mengi shida nyingi baada ya kuwa amewacha nyumba ya baba yake and when he interpreted yakean For the two people who were in jail, he asked this, uh, this, this, this one who was supposed to prepare the drink for the king to remember him when he is restored. And to give a good word about him to the king. But when this man got back to his job, for two years, he didn't remember Joseph. Joseph thought, now that this man is going to be with the king, I am already now back to my freedom. yusufu alidhania know, ya kwamba sasa vile ambavyo huyu mtu amerudi kazini mwake na yuko karibu na mfalme basi narudi katika nafasi yangu na mimi if this man had talked about joseph then and gotten him out of prison unajua huyu mtu kama kweli angekuwa amezungumza na mfalme kuhusu yusufu wakati ule na akamtoa kule gerezani he kuld have kame out before pharaoh dreamt angekuwa ametoka gerezani kabla farao hajaota ndoto zake of no importance to na katika hali hiyo hangekuwa na farao the thing he had crafted was not in the right time kwa hiyo haya mambo ambayo aliuwa amejipangia mwenyewe yalikuwa si wakati wake it had to take two years until farao dreamt so that he can come out of prison ilibidi ichukue miaka miwili mizima ndipo farao akaota ndipo huyu yusufu is in prison mungu jambo hili la kwamba yusufu alikuwa gerezani lilikuwa halimsukumi chochote you know, sometimes you sometimes in a problem you think does he not care unajua mwingine mwngine a kwenye matatizo alafu unajiuliza je huyu mungu kwani hajali hivi haoni kwamba niko gerezani na mimi sina hatia yoyote i i have been faithful to him yet here here am in prison just here, doing doing nothing nimekuwa mwaminifu kwake na sasa niko gerezani my, my, my na asifanyi chochote my mic is not the best and he thought maybe by making a way out according to to his knowledge he was, he was going to enjoy life alidhania ya kwamba kutafuta njia kwa kwa mtindo wake mwenyewe ataenda kutoka pale but god left him there for two more years lakini mungu alimwacha pale pale kwa miaka miwili mizima how long have you you you been there since you thought you were out umekaa hapo muda gani tangu hudhania kwamba unaenda kutoka maybe you're in something you you, you thought you could have come out a long time ago labda uko katika hali ambayo ulizaniwa kwamba ungekuwa umetoka kitambo god is not in a hurry to, to get out of the pot before you are well cooked mungu hana haraka ya kukutoa katika hicho chungu hadi yahakikisha kwamba umepikika vyema you you can only be served if you are well cooked utaweza tu kupakuliwa kama umeshapikwa sasawa now this guy stayed for two years sasa huyu mtu aliweza kukaa pale kwa muda wa miaka miwili mizima Wondering now i i sent that man I can't reach him He's the only, my only connection to to who is able to give me a, a pardon akiwaza sasa mtu huyu nimemsaidia sasa ameniwacha hapa ambapo e hata yuko karibu na farao ambayo ndiye ambaye angenitoa mali hapa now, what can i do sasa nitafanya nini He didn't have to do anything. He had just to wait. Sometimes you just need to wait. You just wait. Provided you are doing the right thing, just wait. You may end up messing up the plan of God. unaweza kujipata umekoroga ule mpango wa mungu kwa sababu ya haraka zako wewe ngoja After years, baada ya miaka miwili ujumbe ulimfikia farao ya kwamba kuna mtu kule gerezani And he can be of na anaweza kuwa wa msaada kwako tusomewe sasa katika mwanzo hiyo hiyo49 had46 mwanzo mlango419 had46 farao akamwambia yusufu kwa kuwa mungu amekufahamisha hayo yote hapana mwenye akili na hekima kama wewe basi wewe utakuwa juu ya nyumba yangu na nakwa neno lako watu wangu watatawaliwa katika kiti cha enzi tu nitakuwa mkuu kuliko wewe farao akamwambia yusufu tazama nimekuweka juu ya nchi yote ya misri farao akavua pete yake ya muhuri mkononi mwake akaitia mkononi mwa yusufu akamvika mavazi ya kitani nzuri na kumtia mkufu wa dhahabu ushingoni mwake akampandisha katika gari lake la pili alilokuwa nalo na watu wakapiga kelele mbele yake igeni magoti hivyo akamweka juu ya nchi yote ya misri farao akamwambia yusufu mimi ni farao na bila amri yako mtu asiinue mkono wala mguu katika nchi yote ya misri farao akamwita yusufu Se- Se sefenathi panea akamwoza asenathi binti potifera uhani wa oni kuwa mkewe yusufu akaenda huko na huko katika nchi yote ya misri46 naye yusufu alikuwa mwenye miaka thelathini aliposimama mbele ya farao mfalme wa misri yusufu akatoka mbele ya usw wa farao akapita aka katika nchi yote ya misri you see, huu yusufu alikuwa tu ni kijana mdogoakiozea kule jela kwa kosa ambalo hako maybe he could have attempted to run away if he had a chance labda hata angejaribu kukimbia kama angekuwa na hiyo nafasi but by staying in prison lakini kwa kukaa kwake gerezani sawasawa na mpango wa mungu At a time he was going to be the vice pharaoh. I'm a deputy pharaoh.: Alitoka Gerezani, akati ambapo wana kuchukua nasa akuwa mwana chini wa pharao. He was deputizing the pharaoh. And the thing was not because he had worked on it. Nakitu hiki kwa sababu watu amekifanyia kazi.: And he knew it so well. na nalikijua vizuri sana. He knew it is by grace. alijua kwa hakika ni kwa neema ya mungu because he told the said, since you you you have have this wisdom and you have told me all the things i need to know, i think i need need to to to know think do something na farao akamwambia kwa sababu uko na hekima hii ya namna hii na umeniambia kila kitu ambacho nastahili kufanya ili kuokuwa nji yangu najua vile nitakavyofanya but he he had had told him, him ntakavyofanya I don't know how to interpret dreams, but God will give you the interpretation, and He will also give you peace. But how are we behaving today? You come and tell me, okay? Ah, yo, this is just like this. I've not even asked God. napokua na ndoto ah basi hiyo a, hiyo ni rahisi hivi na hata hujamuuliza mungu kwamba maana yake ni nini why the the the dreams dreams don't don't make sense because we don't consult the one who gives ndio maana hizi ndoto hazileti maana yoyote maana huwa hatumshauri yule ambaye analeta hizo ndoto and we also, we don't see see the the grace of god we see ourselves as the, the, the people able to interpret na hata pia hatuoni hiyo neema ya mungu bali twajiona wenyewe kama zizi ambao watu ambao twaweza so effort kwa hiyo hiyo sasa inakuwa si kwa neema bali ni kwa bidii zetu wenyewe and our efforts can bear nothing na bidii zetu haziwezi kuzaa chochotekwahiyo so kwa sababu alimngojea mungu Until the right time, uh, hadi he became the deputy pharaoh. Akaja kuwa mwana chini wa pharaoh and he also got a wife without paying dowry, na pia akapata, the daughter of a, of a, of a, of a priest. Na pia mke huyu wa so even his, his children were born by a daughter of a priest. of a, of a priest. kwa hiyo hata wanawe walizaliwa ni binti wa kuhani na you can see god's working unaweza kuona mungu akifanya kazi hapo he is able to do things even where we think we are rotten, we are we think are are are ten not important hapoanaweza kufanya vitu ambavyo hata wakati ambapo sisi wenyewe tunaona kwamba tayari tumeoza tumeharibikiwa tumeharibikiwa na kila kitu He can show the reason, he can show who we are. If only we wait upon him as we serve him. When, he was, when Joseph was in prison, he told those men that God will give them the interpretation. Okay. He, did not, he did not take credit. wakati yusuf alipokuwa gerezani na wale watu wakamletea ndoto zao aliwaambia kwamba mungu atawapatia fasiri za ndoto zenu know, yeye hakuchukua utukufu wowote kwa it, you jambo hili worry. aliwambia tu hebu wacheni kusumbuka maana nitawapatia fasiri ya ndoto zenu kutoka kwa mungu One was According to God, mojaja wa ayongwa kulingana nano la Mungu and the other one was restored na aishwa ka according to the word of God la not the word of Joseph nasi kwanenno la Yus he did not plan how things are going to be yea hakupanga vile mambo it was by grace bali kwa. even the one who died died by grace hata yule aliyekufa alikufa kwa neema because the the grace that was upon him showed the way kwa maana ule neema iliyoko juu yake ilionyesha njia njiatusomewe sasa katika kitabu cha mhubiri saba nane hadi kumi na tatu mhubiri mlango wa saba mstari wa nane hadi wa kumi na tatutusomewe pale And i want you to there are so many which are spoken here, which are kwa makini maana kuna vitu vingi vimenenwa mali hapamhubii 78 <tipa>, heri mwisho wa neno kuliko mwanzo wake na mvumilivu rohoni kuliko mwenye roho ya kibori okay. heri mwisho wa neno kuliko mwanzo wake na mvumilivu rohoni kuliko mwenye roho ya kibori yaani wakati uko katika matatizo si ati umefika mwisho hapo ndio uko mwanzo and he see he's telling you to wait for the ed. na anakwambia ya kwamba ungoje mwisho wake stop just you know, where you you you know where are are kubabaika usibabaike mahali huko. sometimes you see, if, if you find yourself you are studying, in in a a place where are are black black all of of sudden you realize you you realize middle of black ants. what do you do wakati unapojipata uko atikatiya auafaautakapojaribu kwana kuondoka kupanda juu but if you start still move on lakini ukisimama tu hivyo kwa utulivu wataenda zao of of god god kuna, mtu kuna mtumishi wa mungu hapa kilifi ambaye ni kakake na mchungaji mangi one night as he was praying about in the, in his house wakati mwingine alipokuwa anaomba katika nyumba yake he just Felt something rap you know obviously when alone in the house, the house clothes don't go naziwa unapokuwa yuba nyumbani peke yako nyumba nguo huwa haziendi chini sana you you you don't put on a when you wake up so that you can start praying hauvai ati suruali ndio uanze kuomba wakati umeamka you don't need, sometimes you don't even look for wakati mwingine hata hatahuna haja ya kutafuta viatu just ha He just felt something wrap around his leg. And he knew that is a snake. He just stood still. And he started releasing the pressure on the snake. And the snake just uncoiled and went away. na huyo nyoka akajifunguanisha na akaenda zake what could you have done ungefanyaje <laughs> <laughs> in the morning he looked around and he found that it was zakewe asubuhi yake alipo alipomtafuta akampata na akaona alikuwa ni uyoamb yule nyoka mweusi yule lakini kwa sababu alisimama tu ipo uwima akatulia aliruhusu huyu nyoka mweusi aende kutafuta wale lakini asubuhi alimshughulikia utakapoanza kungang'ana unaweza kuharibu mambo ihave given you his name so that when you meet you can ask him whether it is true and he will tell you it is true jina lake pastor jef kama ukutana naye eza kumuliza kama hilo jambo ni kweli ama si kweli there was no light on but he knew that guy <laughs> is the one waiting to, to act alikuwa haja washataa lakini alijua huyo mtu huyo yuko hapo kuna kitu anataka kufanya andaa kufanyalakini alipomruhusa ende zake hiyo vita iliishia hapo hapohad ya kwahiyo utakapojifundisha kutulia You will be able to escape and get to your destination. Now, Joseph reached his destination because he stopped fidgeting as he was in prison. And he waited. And God lifted him up. Na, na mungu akamwinua kwa wakati wake mstari wa tisa usifanye haraka kukasirika rohoni mwako maana hasira hukaa kifuani mwa mpumbavu mstari wa tisa usifanye haraka kukasirika rohoni mwako maana hasira hukaa kifuani mwa usije ukawa mharaka wa kukasirika kwa sababu hasira hukaa kifuani mwa mpumbavu unapokaa na hiyo hasira the bible gives you a name bibilia inakupatia jina what name do you you get when you say with unapata jina gani unapokaa na hiyo hasira wengine hawataka kusema what name do you get unapata jina gani unapokaa na hasira yes <laughs> i didn't say it sio niliosema ni because hasiiiyosema there kwa sababu hiyo hasira inakaa uo ndani let's go on wani siku za kale kupita siku hizi maana si kwa hekima uulizavyo neno hili1 hekima ni njema than today. bora kuliko siku hizi. When you start saying before Corona things were good, but this is things are so bad. Kusema Kitambo Mambo before Corona. corona, corona Mambo Lakini Don't you know there are people who have made billions of money in corona time je hujui kuna watu wametengeneza mabilioni ya mapesa katika kipindi kile cha corona the others opened businesses where others closed kuna wale wengine ambao walifungua mabiashara wakati wengine walifunga it is is you who is in your mind thinking about how good the days were And now they are not good. Maybe Corona came so that some of us may be able to, to improve. It was not so easy to get houses in Nairobi. You know, people were more than the houses. ilikuwa si rahisi wakati ule kupata nyumba kule nairobi but when corona came some people left and the houses increased without being built lakini corona ilivokuja kuna watu waliondoka kwa hivyo nyumba ziliongezeka pasipo kujengwa think about the situation with god in might. hebu laza kuhusu hiyo hali ukiwa na mungu katika nia yako even even if there is something that did not materialize hata kama kuna kitu ambacho hakikutendeka ask god now that that one did not what do you have for me muulize mungu kama kile hakikutendeka je una nini kwa ajili yangu there are people who don't even travel at all, at all all because the fare is too much kuna watu ambao hawasafiri kabisa kwa sababu nauli imepanda sana and because because they they don't don't travel because the fare is too much they don't make money while traveling na kwa sababu hawasafiri kwa sababu nauli imepanda hawatengenezi pesa wakati wanasafiri yaani kama ulikuwa unaenda kulete mali kutoka mbali nauli imeongezeka huendi tena kwa hivyo huleti mali tena na nahupati faida because you are complaining about the bad days now in comparison with the good days then maana wewe uko pale unalalamika kuhusu mambo mabayo yanayotendeka saa na mazuri yaliyopita wake up and start doing what you have to do hebu inuka na uweze kufanya kile unachotakiwa kufanya people must eat watu lazima wale people must dress up watu lazima wavae people must move on watu lazima wasonge mbele don't join the ones who are are angry with the times because Usi? you are not a fool usije ukaunganika na wale ambao wamekasirikia hayo maya, wakati wakati huu because you are not a hu kwa sababu we sio mpumbavu ah. if you you to sell tomatoes, you can come also with the because the is not unawe- kama ulikuwa wauza tomato waweza kua hukaanza kuuaewa ameacha kuuza biashara yako ipanuke are you getting a message unapata ujumbe hapo sometimes the the the bad thing thing that that we are seeing is the good thing that could ever happen to you wakati mwingine kile kitu ambacho kibaya unachokiona kwa hakika ni kitu kizuri ambacho kilikuwa hakija kufanyikiaunatakiwa tu uwaze ukiwa na mungu katika nia yako hekima ni njema mfano wa urithi w hekima ni njema mfano mm -hmm. wa urithi mm -hmm. naam nayo ni bora kwao walionao jua yes ni bora boran yani inalinganishwa Nimfano aurriti. Nimfano aurriti. Nao? Hm? na urithi mfano urmfanowa urithinayo ni bora kwao walionao jua it is good for them that that that see see see the the the those those next next day day not don't nayo ni njema kwa kwawale naowaliona jua Na siku ambao, siku those that see the day, the sun, are those that see the following day. No, you, you are, today you are, you are here, but you can see tomorrow. You can see a better tomorrow. Wala, no, juwa, ni wale wanaona, na siku they see a better tomorrow. Wako hapa, lagina, kesho ikiwa bora. Even before tomorrow comes, they can see that things are going to be better. hata kabla kesho haijafika wanaona kwamba kesho mambo yatakuwa bora they are not troubled by the of today yaani wao hawasumbuliwi na zile tabu za leo yaani wanafikiria mbele mbeleiteda kuchangia hili they think ahead even at a time when they are yaani wanawaza mbele hata wakati ambapo wako katika matatizo because there is a better tomorrow kwa sababu kuna kesho iliyo bora kuna huo wimbo because he lives kwa sababu yuko hai i can face tomorrow naweza kukutana na kesho And that is not... kwa sababu yuko hai naweza kukabiliana na kesho leo nakabiliana na kesho ambayo haijafika mm. kwa sababu mungu yuko hai yes. haibaana nakabiliana hiyo kesho wengine sasa wanangangana na jana mimi hata siko leo niko kesho of kwa sababu ya yaani unashughulikia kesho This man Isaac, huyu mtu isaka he planted seed in a time of i alipanda mbegu wakati wa njaa he a njaae na akavuna mara mia became so rich that the na, feared him na akatajirika sana hadi wafilisti wakaanza kumwogopa just, just go away you have become too great for us na wakambia, ah bwana wee hebu nenda zako bwana umekuwa mkuu sana And planted in the same lad which belonged to sanawakati ambapo alipanda katika nchi ile ile ambayo ni ya kwao but why did he do it kwa nini alifanya bas. god him to plant seed. ni kwa sababu mungu alimwambia apande mbegu ah, hii hi mvua hii imepiga leo ah, hii si ya kupandia umb ndio kuotesha <laughs> halafu yakutesha Ku- kuongez panda inapokuja ona kesho See with hebu ona kesho ikiwa na mavuno2 kwa maana hekima ni ulinzi kama vile fedha ilivyo ulinzi na ubora wa maarifa ni ya kwamba hekima humuhifadhi yeye aliye nayo Do I even need to explain that one? Wisdom is security. Just as money is security. Yani niulinzi, fedha, when you have money in a pocket, you know you are satisfied even before you cook. Yani you know that your students are in school even before you pay school fees. Now we are told wisdom is security, just like money is. And it is better for those that have it. It's only good for those that have it. It's only good. It's have it. It's only good. It's so, <inaudible> man, man, the last ni nzuri kwa na ubora wa maarifa ni ya kwamba hekima humuhifadhi yeye aliye nayo it uzuri wa hema ni kwamba huwa inamsaidia yule aliye nayoiahifaimhifahiu aliyenayo sustained wakati wengine wanapoangamia wewe umenusurika because you have it, you have have it that wisdom kwa sababu uko nayo uko na huo ulinzi kwa sababu uko na hiyo hekima you have the security uko na ulinzi there is a God around you yani kuna ukigo umekuzunguka you cannot be destroyed hauwezi kuangamizwa but those that don't have it they are exposed lakini kwa wale ambao hawana basi wamewekwa wazi And any attack can come to them. When Satan wanted to destroy Job, he told God, remove the fence around him. So he removed the wisdom around him. And he was exposed na akawa amewekwa na shetani akaweza kumfikia we are to talk about job thats why naenda kumzungumza ndio maana ninamtaja it is is not explained in those words but I'm talking about the hedge wisdom is a hedge wisdom a around you nazungumza mambo haya ya hekima ya kwamba ni ukigo unaokuzunguka wewe sijasema elimu I said wisdom. If you have wisdom, you can be better than the most educated person. Yes, I have given an example of a, a, a, a lunatic who was who, who, who was walking about in the, in the, you know, by the road. nimepeana mfano mfanomanda wazimu mea alikuwa anatembea akakuta jamaa wanabadilisha badirish, wana tari lakini katika ile mbio mbio wamefungua b na hawajui zimeeka sasa Benz, imagine zimeangushwa kwenye nyasi na aliangusha hakusema anaziweka hapa ni ile haraka tubadilishe tari twendi zetu missing kwa hivyo tari sasa gari huwezi kuipatia nini ile ilemkongojo ti mwende ikirukaruka sasa tufanye kaduaptufanyeni jamii tairi unaweza kuwa na spa lakini hakuna sasa mwenda mwendaazimu akaja kuna kaa kunashiragan tutuuwa tunach awakumwigno hekima iliwasaidia awakumwigno ah nenda zako mwenda e wendaazimu hawangesipatasuhab tunabadilisha tari sasa hatujui bolt tumeweka wap akuwani mna wazimu simtoe moja moja kwa zile tairi zingine tatu na kila tairi itakuwa na bolt tatu mwendezenu mtatafutia so, saved them kwa hiyo hekima iliwaokoa hawa jamaa wisdom from a oamaman hekima kutoka komen, kwa it helped them ili they didn't have it. They it on a mad man walikuwa hawana hekima walitegemea hekima kutoka kwa yule that's why he said you have have something that i don't yuleh hivo ndivo ilivowewe uko na kitu ambacho mimi sinana mii niko na kitu fulani ambacho wewe kama tunaweza kuunganisha hizo nguvu tunaweza kuwa na hekima nyingi nahemaingiaa tafakari vema kazi yake mungu kwa sababu ni nani awezae kukinyosha kitu kile alichokipotosha yeyesma tafakari vyema kazi yake mungu kwa sababu ni nani awezae kukinyosha kitu kile alichokipotosha yeye yaani utafakari vyema kuhusu neno la mungu ya kwamba ni nani atakayeweza kunyosha kitu ambacho mungu mwenyewe ndiye sometimes we are going through crooked things that ndie wakati mwingine unapitia mambo yaliyopotoshwa ambapo mungu mwenyewe ndiye put you ndie so aliyefanyayaniyeye mwenyewe ndiye amekuweka katika hali hiyo ili aweze kukuokoa One day I was traveling from home. I was a very regular traveler those days. And there was this bus that I used to travel in. We used to call it, Cock the Frightener. to <laughs> <laughs> <laughs> so Cock the Frightener because in Kikuyu they say so it is a cook that yaani jogo kwa hiyo nikaenda katika kituo cha basi kule karatina that day so many people were to nairobi siku hiyo watu wengi walikuwa wanasafiri kwenda nairobi i got there on time nikafika hapo kwa wakati but the bus was full lakini hata basi ilikuwa imejaa my favorite seat and with the one they used to reserve for me was the one i would sit just after getting the door and i sit facing the driver. Kuna hicho kiti ambacho driver yuko i got there and somebody was already seated on Mi. my seat. nilipofika hapo kuna mtu ambaye hmm. alikuwa ameketia kiti cha kwangu unafikiria nilifurahikia i i i wasn't happy sikufurahikia I knew I will miss the sikufurahi nilijua kwamba nitakosa hiyo basi we were a lot of money from karatina to 18 shillings basiai pesa nyingi sana kutoka karatina shilingi kumi na nane Today it is 550 leo ni shilingi mia tao na thaanni na ilibidi ende nitafutie gari ndogo kwa sababu kiti changu kimekaliwa na mtu they already those vibao vibao hapo kwa njia connecting so you can say it, i said no kuna vile walikuwa wanaweka tu mabao mabao mabapo katikati ya hiyo njia ili watu waketi If you are going to be comfortable, unless you sit at the back. Because when people started moving out, you have to keep studying for people to alight. They tried, they tried to convince me, but I said no. I got my vehicle, and we drove on to Nairobi. na tukasafiri kuelekea nairobi on reaching sagana those that know where sagana sagana is tulipofika wale wanaojua narobi sagana iko wapi i found that bus, it had cost an accident nilipata hiyo basi imesababisha ajali pale0 ilikuwa imegongana na hiyo00ambayo ni pick-up and three people na watu watatu wakawa wamekufa It some trees ikagonga miti huko and i i saw at the seat where I used to sit somebody was there bent over na nikaona ile kiti yangu nipendayo kuna mtu alikuwa ameketi hapo akiwa ameinama hivyo very dead akiwa amekufa kabisa so i saw myself there nikajiona pale god saved me that day mungu aliniokoa katika hali also traveled with her husband one time pia dadangu naye alisafiri na mme wake wakati mmoja mamaake naeois na wakakuta gari hapo matatu ambayo imebakia tu na viti viwili na huyu dada akasema haraka haraka tuingia mume wake akasema haraka haraka kabla vit havijachukuliwa na mtu mwingine dont mwinginenahuyu dada akamwambia hapana hapana hapanawacha tusiingie si yaani mani kuingia amani kuingia katika hiyo gari ai I mean, naye akauliza sasa itachukua muda gani kungwa ja gari ingine akamwambia mume wake we aweza kuingia uende mi nitangoja hiyo and and of course tulivyo so, ah. wanaume that that Nissan had had uh, and everybody was dead walipokuwa wanaenda walienda kuipata ile matatu imebingiria na kila mmoja ndani yake amekufa and he told her, i'll never argue with you again na akamwambia mke wake sitapingana na wewe tena but because she was not giving birth to boys lakini kwa sababu walikuwa hazai watoto wa kiume he divorced her alimwacha na alimtalaki na akahoa mwingine Is that not <laughs> je huko si kupingana naye hebu kuwa na mungu katika nia yako I, i think leave n- yakoingine m- m- m- nasikia hapo sina kitu ingine ya kuongeza kumbe nilikuwa umemaliza tusomewe sasa katika kitabu cha ester sita mstarri wa kwanza hadi wa kumi na mbili kama naweza tu kuizungumzia mlango wa sit moja hadi kumi na mbili soma kidogo ili wapate, so, wapate, alafu nitai, okay. usiku ule mfalme hakupata usingizi akaamuru aletewe kitabu cha maandiko ya taarifa nayo yakasomwa mbele ya mfalme ikaonekana kuwa meandiko ya kwamba modekai aliwachongea piktana na tereshi wasimamizi wawili wa mfalme katika hao waliolinda mlango waliotaka kumtia mikononi mfalme aswero mfalme akasema je ni heshima gani au jaha gani modekai aliyofanyiziwa kwa ajili ya hayo watuma watumwa wa mfalme, watuma mfalme waliomhudumu wakamwambia hakuna alilofanyiziwa mfalme akasema yupo nani behewani ikawa aman alikuwa ameingia katika ua wa nje wa nyumba ya mfalme Ase, aseme na mfalme ili kumtundika modekai juu ya mti ule aliyomwwekea tayari basi watumwa wa, wa mfalme wakamwambia tazama man yupo amesimama behewani mfalme akasema na aingie basi hman akaingia mfalme akamwambia afanyiziwe nini yule ambaye mfalme apenda kumheshimu hma akasema moyoni mwake ni nani ambaye mfalme apenda kumheshimu kuliko mimibasinataka tuupate haman alimchukia modekai vibaya sana And he even prepared to have him hanged. He prepared gallows sixty feet high. Mti wa this house is eighty feet. This house is eighty feet. Ni feet Remove a quarter of it Ondoa robo yake. then put it standing. alafu isimamishe juui hivyo ndivyo urefu ambao mordekai alikuwa anyongwe so that even if he manages to, to, to drop he would die anyway hali ya kwamba hata kama angeweza kuruka pale bado angekufa hivyo hivyo what he di not knowo wakati ambapo hakujua kwamba mungu alikuwa ana, anafanya kazi kwa ajili ya modekai to save him and the Israelites. ili kumwokoa yeye pamoja na waisraeli wote kwa maana huyu hamani alikuwa amepanga kuwaua wayahudi wote because of his towards modekai. kwa sababu ya vile ambavyo alikuwa anamchukia modekai and as we had, where anger stay? na kama vile tulivyosikia hii yeah. uh, Uh, hasira inakaa kwa nani moyo wa, kwa wa he he was a naniaoyeye hakujua kwamba yeye ni mpumbavu mpumbavuhakuwa he na hekimaekai alikuwa he na hekima kwa sababu alikuwa na mungu and so he planned, he planned thought he even thought even it is only him who be honored na hata akadhania ya kwamba ni yeye pekee yake ndiye anayeistahili kuheshimiwa mungu alikuwa tayari ameleta ile hali ya mahangaiko kwa that he did not sleep ya kwamba ilimfanya hata hakulala i wish he would bring to some people so that we read hakulalana natamani angeleta hali hiyo ya mahangaiko kwa watu wengine hapa ili angalau wasome bibilia Yes, ema upate nafasi kama hiyo ili uweze kusoma bibili. wacha ya sina pesa pesa niangalie pale juu that time you read without looking for Uk ukifanya hivyo basi utakuwa unasoma pasipo hata kuangalia chochote chochotekutafuta kitu chochote Hete ni mgonjwa wacha niangalie mambo yasina pesa wacha niangalie mambo ya nataka kuanzisha biashara unaangalia neno la mungu at night wakati uko katika hali hiyo ya mahangaiko usiku and you want to read to read sleep na unataka kusoma ili ulale so they read for him He kwa, read for the king. Kwa iyo, he got to a place where it talks about Mordecai. How he saved him from assassination. Jinsi, kutokana na, na njama ya and he yes, asked, what was done to this man? Gani Akauliza. Wa mtu Akauliza. what was done to that man? nothing. he said, nothing who is outside? Because he expected one of his advisors to be outside na uh, uh, haman had already come in to ask for permission to hang Mordecai. Might you Mordecai is not fighting for himself and then he is coming to ask for permission to hang him. And the king just meets him with what? What can be done to somebody that the king wants to honor? When we are foolish, we only think we are the only ones to be honored. Surely today is my day. <laughs> it is somebody else's day. Ah yeah, Nisi As he gave away, he should uh, be he should be dressed with the king's clothes and take the second chariot of the king and a, and a noble a senior officer to lead the way, saying this is what will be done. to to the, man the king wants to honor akaanza kutangaza mambo mazuri mazuri haya apandishwe kwenye hiyo gari ya, ya falme, haya yai mfalmeavae nguu ambazo mfalme amewahi kuvaa msije mkasema amechoneshewa ni zile za mfalme amevalishwa na farasi ni ile ya mfalme mfalme kama haendi na hii anaenda na hii nyingine ni ile ya mfalme yenye grauni yake hani kusiwe na na hali ya kwama kutoelewa hey. akaona yeye ndiye atakuwa iko hivyo alafu kutafute ofisa mkubwa aiongoze ile farasi na parapanda hivi ndivyo atakavyofanyiwa mtu ambaye mfalme anataka kuheshimu yaani yeye mwenyewe alikuwa anajiona akiheshimiwa but the guy who, was, who had asked that they a to the king lakini sasa yule ambaye alikuwa ame I'm a, I'm a tuman. He was not fighting for himself. He was fighting for the nation. And Esther said, No, we go to God. God will give the solution. So, when God was put in the picture, he, he played the game his way. kwa hiyo mungu alipoingizwa katika ile taswira aliweza kufanya ile, ka, ile mambo katika njia yake mwenyewe an haman o do that and do it exactly as you say because you have it in your mind a you do it it exactly as it is in you say aa na no, haman akaambiwa na mfalme kwa sababu umesema vile umesema hebu naenda ukavifanye hivyo vyote na visipungue hata kitu kimoja ukamfanyie modekai it it should be exactly as you you said and you do to yaani iwe vile vile ulivyovisema kusipungue hata kitu kimoja na umfanyie modekai so he did didit an the modekai the theroud in the l of kilifi ounty modekai went back to sit at the court of the, prestige, uh, iu, of the of, the, of the king. kwa hiyo akamtendea modekai hayo mambo yote na baada ya kuzungushwa katika hiyo kilifi kaunti yote akarudi modekai akarudi keti pale alipokuwa pale yeah, yeah, na and aliendatkkawaidyakaashughaato na baada ya matukio hayo yote hamani alirudi nyumbani mwake akiwa ameaibika sana na amevunjika moyo kabisa na analia And his wife asked him what had na mke wake akamuuliza nini kimetendeka he na akamwhesabia kila kitu ambacho kimefanyika And him. na huyo mama akamwambia if that man is a jew kama huyo mtu ni myahudi and you started falling before him na umeanza kuanguka mbele yake hautanusurika hauta she, she saw the future of he, of her husband hautanusurikayani aliona siku zijazo huyu mume wake akiwa amekufa and as soon as soon she had finished talking he was to go for na mara duhu tu huyu mama alipomaliza kuongea hamani akaja kuchukuliwa aende kwa ile karamu hakumaliza alinyakuliwa na akapelekwa akaenda kunyongwa viti sii juu mahali ambapo alikuwa ametengenezea modekai made the for himself alikuwa ametengeneza huo mti wa kunyongea wakwoke mwenyewe his his wife his servants, and his children na baada ya hapo familia yake yote mke wake wanawe kila mtu walinyongwa wote maana walikuwa niwaangamize kabisa hiyo mbegu ya uchungu usiweke uchungu katika moyo wakoab mhubiri aya mhubiri saba tano hadi mstari wa saba mhubiri ah, mlango wa saba mstari wa tano hadi wa saba heri kusikia laumu ya wenye hekima kuliko mtu kusikia wimbo wa wapumbavu it is better heri kusikia laumu laumu ya wenye hekima you better be criticized by the wise yaani ni heri hushitumiwe na wenye hekima than to be lauded by fools badala ya kusifiwa ni wapumbavu wapumbavuuapatmaana kama mlio wameiba chini ya sufuria ndivyo kilivyo kicheko cha mpumbavu you know when, when you're cooking and the, the, the, the firewood has got thorns they the israel, the, the, the israel disengage and they hate the sufuria unazia wakati unapika na moto wa kuni na hiyo hizo kuni ziko na miba miba inatoka saingine inatoka inagonga sufuria hasa ndivyo hivyo kisheko cha wapumbavu kilivyo haina maana haivishi chakula <laughs> you know, the bible is funny, you know? mstari wa nawasisimua maana kama mlio wamiiba chini ya sufuria ndivyo kilivyo kicheko cha mpumbavu hayo nayo ni ubatili kicheko cha mpumbavu ni ubatili7 kweli jeuri humpumbaza mwenye hekima na rushwa uharibu ufahamu yes. jeuri ni pride mm. nini mm. yeah? nia Je... mtu mjeuri si mtu proud eh? yeah. jeuri, jeuri? Mwenye mwenye... You know, it, it, it a wise person So the wise should not be proud. And then the next one is narushwa uharibu ufahamu yeah. and corruption destroys your status. Because in those pride and corruption they don't go with wisdom. maanake vitu hivyo ujeuri na rushwa haviendani na hekima hekimaayubu ishirina tisa mstari wa kwanza hadi ishiri na tanoayubu kitabu cha ayubu kitabu cha ayubu mlango wa ishirina tisa mstari wa kwanza hadi wa ishirina ano na mchaayubu 29 tano pale kisha akaendelea na mithali yake na kusema laiti ningekuwa kama nilivyokuwa katika miezi ya kale kama katika siku hizo mungu aliponilinda hapo taa yake ilipomulika juu yangu kichwani nami na nilitembea gizani kwa njia ya mwanga wake kama nilivyokuwa katika siku zangu za kukomaa hapo siri ya mungu ilipokuwa hemani mwangu wakati mwenyezi alipokuwa akali pamoja nami nao watoto wangu walipokuwa wakinizunguka now job was was looking at how glorious he was in the former days ohuyu ayubu alikuwa anaangalia utukufu nayo nao siku zilizopita and he was lamenting na akawa analalamika he not see better happened hangeona kitu chote kizuri kikifanyika he had already been at by the fools tayari alikuwa wale wapumbavu wameshamcheka wamemlaumu kwa yote yaliyofanyika hadi akafikia mahli kuamini ya kwamba wao walikuwa na ukweli Let's go to the Let's go to the tusomewe tena katika kitabu cha ayubu mlango wa arobaini na mbili moja hadi sita ndipo ayubu akamjibu bwana na kusema najua ya kuwa wewe na jua ya kuwa waweza kufanya mambo yote na ya kuwa makusudi yako hayawezi kuzuilika ni nani huyu afichaye mashauri bila maarifa kwa maana nimesema maneno nisiyo yafahamu mambo ya ajabu ya kunishinda mimi nisiyo ya sikiliza nafusihi, na kusihi nami nitaneni nitakuuliza neno nawe niambie nilikuwa nimesikia habari zako kwa kusikia kwa masikio bali sasa jicho langu linakuona kwa sababu hiyo najichukia nafsi yangu na kutubu katika mavumbi na majivu Now, after Job had been by God, baada ya kuwa ayubu amekabiliwa me, na mungu He said i'm sorry god akamwambia mungu samahani i didnt know you sikukujua wewe wakati mwingine tunadhania kwamba tunamjua but when things happen the wrong way we don't accept that god could be lakini mambo mabaya yanapofanyika hatukubali ya kwamba hiyo pia ni mungu i i said know you, I didn't know you. I had only heard about you. But now I have seen you. Just forgive me. Because of acting foolishly and complaining. Mind you, nothing good had happened to him. even at that time when kumbuka hata wakati huo alipokuwa anasema amemwona mungu hakuna chochote chema kilichokuwa kimemfanyikia bado alikuwa katika hali yake ile ya mateso his children were already dead watoto wake tayari walikuwa wameshakufa he had mali zake zilikuwa zote zimeangamia lakini bado anasema kwamba sasa nimekujua wewe alianza kuona kesho yake God. kupitia mungu sasa usome katika mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na saba hiyo hiyo arobani na hadi 2 li 7 akamwita huyo wa kwanza jina lake yemima na wapili No, I think you. Start Nandika, check carefully. No, it starts a bit earlier. Go some few. Some few pieces earlier. Okay, if we had read the other one, but ge- just go a bit earlier. Some f- go to about verse uh, 10. ten. That's it. hapo alipowaombea rafiki zake bwana naye akampa ayubu mara mbili kuliko hayo aliyokuwa nayo kwanza ndipo akamwendea nduguze wote waume kwa wake nao wote waliojuana walio naye hapo zamani wala wakala chakula pamoja naye katika nyumba yake nao wakamlilia na, kum, na kumtuza moyo katika habari za huo uovu wote bwana aliyoleta juu yake nao wakamlilia na kumtuza moyo katika habari za huo uovu wote bwana aliyouleta juu yake We kila mara huwa tunasema ni shetani ndiyo aliyemletea hayo maangamizi lakini hapa tunathibitisha ya kwamba bwana mwenyewe ndiyo aliyeleta huo uovu wote juu yake kwa hiyo hata wakati alipokuwa analalamika alikuwa analalamika kinyume na mungu Ay, read on. Read on. Read on. Read on. kila kila mtu akampa kipande cha fedha na pete ya dhahabu kila mmoja basi hivyo bwana akaubarikia huo mwisho wa ayubu zaidi ya mwanzo wake naye alikuwa na kondoo kumi na nne elfu na ngamia elfu sita jozi za ngombe elfu na punda wake elfu tena alikuwa na wana wa, waume saba na binti watatu akamwita huyo wa kwanza jina lake yemima wa pili akamwita kezia n a watatu akamwita jina lake karen kapuhu katika nchi hiyo yote hawakuwapo wanawake waliokuwa wazuri kama hao wana wa ayubu na baba yao akawapa urithi kati ya ndugu zao wanaume kisha baada ya hayo mambo hayo ayubu akaishi miaka mia na arobaini naye akaw, akawaona wanawe na wana wa wanawe hata vizazi vi vinne sasa huu uh, mtu alikuwa ametajirika sana when he stopped having bitterness against the people who were, who were accusing him wakati alipoacha kuwa na uchungu kinyume na hao watu ambao walikuwa wanamshtumu and and and he prayed for them na akawaombea the lord blessed him. bwana alimbariki and then his brothers and sisters came came those who, who could not even visit him Nalafu, they came to him dada zake na kaka zake wakaja kumsalimia ambao wakati alipokuwa katika mateso hata walikuwa hawaji kumuona They gave him a na wakampatia mali nyingi sana and him for na, all that the na, lord had, had put upon him. na wakamfariji kutokana na ile yote ambayo bwana alikuwa amemuwekea na mungu akampatia wana na mabindi the best that could have been. ambao walikuwa ni bora zaidi sana and he gave him a lot of na akampatia utajiri mwingi tu sana na, na unakumbuka hapo awali mali zake zote zilikuwa zimeibiwa na zingine zimeangamia and then after all that, na baada ya hayo yotealipeana urithi kwa wanawe pamoja na mabindi zake enyi wa baba hapa mabiti zenu pia wanahitaji you are born again give your daughters inheritance together with their brothers kama we umeokoka peana urithi kwa mabiti zako pamoja na kaka don't just give it to the men usije tu ukapeana urithi kwa watoto wa kiume they all came from you wote walitokana na mwenyewe amen amen and then as if it is not enough the guy survived another nawe years na kana kwamba hajatosha aliishi tena miaka mia moja na lakini mke wake ambaye alikuwa anazungumza kama wale wanawake wapumbavu god and die alimwambia kwamba amlani mungu ili afe imagine to cut off 140 years hebu fikiria <laughs> alikuwa anataka kuondoa hiyo miaka miamoja na arobaini na kuambia y kwamba hekima ni ulinzi na bibilia inasema, inasema ya kwamba kama ume hauna hebu omba na utapeo Amen. Pastor, can you ni isikwa na ubiri ni vile tu imeshikana naya