It is actually like a continuation to what we had in the morning. Because the message that God has given me is, is a commitment in ministry. We are going to be studying the book of Acts, chapter 19. taenda kusoma katika kitabu cha matendo ya mitume mlango wa kumi na tisafd kujifundisha kujifundisha kutoka katika kitabu cha kutoka cha ah, matendo ya mitume mlango wa kumi na lakini hata hivyo kabla hatujafika hapo nitaenda kuwapatia utangulizi and when we have finished studying, I'll give you the, the epilogue of the message na baada ya kuwa tumemaliza kujifundisha nitaenda kuwapatia kutamatisha taari hiwa hu, ujumbe wote when we consider uh, uh, the book of hebrews chapter one and wotetunapoangalia uh, uh, kitabu cha brania, I'm going, I'm just going going to to talk you can just, I'm going to talk about this so that you can know what where we wahibraniaenda kuzungumza kuhusu ilikujua mahali tunapoanzia verse one and of hebrews chapter, chapter 12 talks about our ministry katika waibrania mstari huo wa kwanza na wa pili katika mlango ule wa kumi na mbili inazungumza kuhusu kujitolea kwetu katika huduma we are surrounded by a very big cloud of witnesses neno linasema kwamba tumezingirwa na kundi kubwa sana la mashahidi If you read from the Bible translation, the messenger it says we are surrounded by those people who are in the faith before us and they started and finished well and they are watching us and we are supposed to be careful of how we, we move. In the messenger. messenger anasema ya kwamba tumezingirwa na kundi kubwa la watu ambao walikuwa katika imani kabila sisi na wako pale ili kutuangalia kama tunaenenda sawa and for that reason says we consider jesus na kwa, ma, kwa sababu hiyo basi ya ya kwa, yesu katika ule mstara wa pili unasema y kwamba tunamwangalia yesu the author and the finisher of our salvation. And the Bible says he gave himself totally to the word, no. to the to the ministry. He didn't care about death or being ashamed by uh, being crucified naked before people. Because of his commitment to his ministry. Which ministry? John chapter three verse seventeen says that he did not God did not send him here to condemn the world, but so that the world through him may be saved. ni huduma gani hiyo katika yohana kumi na saba taukumi na sab tatu kumi na saba bnasema ya kwamba hakutum, ha, mungu hakumtuma ulbali ya uokowe so that commitment that he could take you and me and the other one and take them to god he was committed to that ministry kwa hivyo yehowa amejitolea katika hiyo huduma ya kukutoa wewe na mimi na yule mwingine ili kutufikisha kwa mungu Now, going back to the word that we are going to study today, we see somebody by the name of Paul who was committed to his ministry. And because of his commitment, he was ready to challenge anything that stood. Before him. He could not allow anything to start before him and his ministry. He knew where Jesus got him from. According to what we read in verse in John chapter three, verse seventeen. What what I spoke, John three seventeen. He knew where God picked him from. kulingana na vile tume- tumezungumzia katika ile yohana tatu kumi na sabayani yeye alijua mahali ambapo yesu alimtoa he he met him on the way when he was going to persecute christians bwana yesu alikutana na paulo njiani akiwa ananda wanaenda kulitesa kanisa and he he he gave gave him a ministry just like you you i don't know where he got na akampatia huduma kama vile alivyokupatia wewe sijui mahali mlipokutana naye Come out and He found me in a bar drinking the whole night. And then the following day he saved me and he sent me. So I know. And for that reason, I am committed to this ministry because there is a cloud of witnesses that are looking at me and telling me keep on, we were there. and even one time when my, my father's brother, at the age of 120, told me, you are the guys now to go with the ministry. we are already old, actually. no, you are not old. we need you. na hata wakati yule ndugu yake babangu aliponiambia sasa nyinyi ndio kuendelea na huduma maana sisi tumezeeka nami nikamwambia hapana hamjazeeka amjazeweka tunawahitaji hata nyinyi nani by then he was 120 years old and Kati. i could still encourage him keep on you are not yet naiby katika kipindi hiko alikuwa amefikisha umri wa miaka mia na ishirini lakini hata hivo nikamwambia bado unaendeza kuendelea na huduma why do we keep on being committed to our ministry Because the author of the ministry that we have is Jesus Christ. And he was committed unto death. So we cannot we cannot uh, we cannot just water it down. kwa hivyo hakuna vile ambavyo tunaweza kuitia maji ino huduma we what we what are hakuna vile okupuzia vile kile tulicho nacho no we hatuwezi the ministry we have is so important huduma tuli nayo ni ya umuhimu sana i don't know about you but mine is very important sijui upande wako lakini ya yakongu mimi ni ya umuhimu sana And when you are given to ministry, there are some things that God is going to do through you that are unique. Now, let's start reading this, the, the book of Acts, chapter 19. ikawa apolo alipokuwa korintho paulo akiisha kupita kati yaezo so, akakutana na wanafunzi kadha huko akawauliza je mlipokea roho mtakatifu mlipoamini wakamjibu la hata kusikia kwamba kuna roho mtakatifu hatujasikia akawauliza basi mlibatizwa kwa ubatizo gani wakasema kwa ubatizo wa yohana paulo akasema yohana alibatiza kwa ubatizo wa toba akiwaambia watu wamwamini yeye kuja nyuma yake yaani yesu waliposikia haya wakabatizwa kwa jina la bwana yesu na paulo alipokwisha kuweka mikono yake juu yao rom takatifu yakaja juu yao wakaanza kunena kwa lugha na kutabiri na idadi yao ilikuwa kama wanaume kumi na wawili so you see paul goes to ephesus unaona kwamba paulo anaenda kule efeso and when he he gets there he fights believers na anapofika pale anakuta waumini when he wauminihhels at them he says, no, no, no these people they they must be lacking something although they are believers tazama anaona kwamba watu hawa wanakosa kitu japokuwa ni waumini na alipoangalia kwa makini hakuona kazi za roho mtakatifu ndani yao na akauliza je mlimpokea roho mtakatifu mlipoamini Said, no, we, we have not even a holy spirit wakamjibu hata hatujawahi sikia kama kuna roho mtakatifu receiving him mtakatifuwacha mambo ya kumpokea hata kusikia kwenyewe hatujasikia mambo yake but he was not not surprised because even today we have have so many who have not received him lakini hakushangaa maana hata leo tuna watu wengi ambao hawajampokea r mtakatifu japokuwa wameokokanndipo yes, kind of akawauliza basi ni ubatizwe na gani mliopokea how are you baptized batizwa vipi We baptized the of, of john na wakamjiba kwamba tulibatizwa kwa ubatizwa yohana okay thats that's fine but the of of john was for repentance and that's where most of us are To tell you to believe in the one who is coming. So, when we find ourselves struggling in our ministry or in our salvation, it's because we have stood at that point of the baptism of John. Because even John said, The one who is coming after me will baptize you with the Spirit and the fire. So even John knew his kind of baptism was limited. Being baptized is not the end of the journey to your ministry. Because most of us have taken the baptism as just that one of water. He said, You need to go further. You need to be baptized in the, same, in the, in the Holy Spirit. The baptism of John tells us that we should be submerged. In the water. To say that we are now, we have been brought to the level of being sinless. But that, that of the spirit, we are also submerged in the spirit. And now we are brought out to do the works of God in the spirit. And that's where your zero now can come where you know you know what you are supposed to do and you know you cannot stop doing it. And the good thing with these people when they heard it they said okay now we need it. na kitu kizuri kwa watu hao ni kwamba waliposikia jambo hilo wakasema kwamba tunahitaji wa ubatizo and so he laid hi on them and they were all baptized anl of them were baptized on the spot kwa hiyo aka- paulo akaweka mikono yake juu yao na wote wakabatizwa na roho takatifu walikuwa w watu kumi na wawili na wote wakabatizwa baptism of the spirit you don't need to go to go any river or sea ubatizo wa roho takatifu utaki kwenda mtoni ama baharini You don't go anywhere. You, right where you are, you can receive. Once you desire, and you truly desire, because Jesus said, on, when he stood on the last day of the Pentecost, he said, those that believe in me, as the scriptures have seen. No, he said, no, he said, those that believe in me, as the scriptures have said, out of their belly's told. aaeyesu kristo siku ile ya petekoti akasimama na akasema ya kwamba wale ambao wananiamini mito ya maji ya uzima yatariririka kutokana na ndani yao but what were the criteria of that lakini ulikuwa ni mfumo gani kuamini kule kulikuwa ni katika mfumo gani if akasema ya kwamba yule aliye na kiu Let him come to me and drink. Let him come to me and drink. You have to take yourself for your ministry. You have to take yourself to the well to drink. The baptism of John has brought you to where you are. Now, John has got no more business with you. it is you to take yourself to the yohana way. sasa hana kazi yoyote na wewe bali ni wewe mwenyewe ujipeleke mahali kwenye roho mtakatifu zo kupokea na utakapoamini sawasawa na maandiko out of, view, of living na kutokana na ndani yako patatiririka mito ya maji ya uzima the of the working of working god ule udhihirisho wa kazi za mungu and now paul comes here and fights people who are not field na hapa paulo anafika hapa na anakuta watu ambao hawajajazwa ni roo mtakatifu and in a simple talk they are field na katika kuzungumza tu kirahisi rahisi wote wakajazwa kama tu vile petro katika ile nyumba ya cornelio as he was spikin the holy spirit came upon them alipokuwa bado yuko katika kuzungumza nao ro mtakatifu akawashikia tayari because they were hungry and they were teweethast for what they are being beinto kwa sababu walikuwa na njaa na walikuwa na kiu ya kile kilo tuko nakufundishafor the new, it is going to take them to the next level kwa sababu walijua kujaza kwao kutawapeleka kiwango kingine had been kingineab by the angel call that man when he comes he will tell you the next level kornelio aliambiwa na, na malaika wa bwana kwamba huyo mtu atakapokuza atajua kili atakachofanya hebu tumana ajeaakueleza utasongea kutoka hapo uende wapi kutoa kwako na kuomba kwako kuchafika huko sasa hakuna mambo ya kung'ang'ana na maombi na, na kutoa kwako ichafika mbinguni na imekuwa ni ukumbusho lakini the next level He talked to them and they were filled he and from that moment on he they were on their journey to the, the next level. And they were on the next level too in their life. The next level after he had been good, Koleza had been good at giving and prayer, the next level was ministry. kiwango kingine baada ya kuwa kornelio amekuwa mzuri katika kutoa na kuomba sasa kiwango kingine sasa ni kuingia katika huduma not about him na si kuusie mwenyewe tena but how he can complete the ministry of jesus christ in his life lakini jinsi atakavyokamilisha ile huduma ya bwana bwanaweto yesu kwa hiyo paulo akazungumza na hao watu na wakaweza kujazwa na wat mtakatifu mara moja wakaanza kuzungumza to... na lugha mpya tokee mstari wa mstari wa nane hapo hapo matendo ya mitume kumi na tisa mstari wa nane hadi wa kumi nasoma akaingia ndani ya sinagogi akanena kwa ushujaa kwa muda wa miezi mitatu akihojiana na watu na kuwavuta katika mambo ya ufalme wa mungu lakini wengine wa, walikaidi wali wakakataa kwa mimi wakitukana ile njia mbele ya mkutano basi akaondoka akawaacha aka akawatenga wanafunzi akahojiana na watu kila siku katika darasa la mtu mmoja jina lake tirano mambo haya yakaendelea kwa muda wa miaka miwili hata wote waliokaa asia wakalisikia neno la bwana wayahudi kwa wagiriki now you see after that he did not add there that, that now these people hav been filled with the spirit naona kwamba baada ya jambo hilo hakubaki pale hata wato hawa washajazwa tayari ndo mtakatifu You know, when you, are, when you have the zeal, you want to go to the next level. So, he took the people now for three months and he was teaching them. And he was in a class, he was dealing with these people and teaching them about the things of God. na akawa darasani akiwafundisha hao watu kuhusu mambo ya munguama ilivyo kawaida ya wengine kwamba hawakuamini hawaku wa wakakaidi je unajua kitu hiko kiko hata kanisani leo ya kwamba tutakapoanza kuchukua hatua mbele kuna wale ambao watabaki nyuma there are those who want to be comfortable where they kuna wale ambao wanataka tu kupumzika mahali ambapo wamefika they are not conscious of of the ministry ahead of them yaani wao hawana hisia yoyote ya huduma iliyo mbele yao but there are those who will be ready to move on lakini kuna wale ambao watakuwa tayari kusonga mbele months he was teaching kwa hiyo kwa muda wa miezi mitatu walikuwa wanafundisha watua tukiweka washa hapa kwa miezi mitatu ni wangapi watakuwa one week is a big problem nahudhuria juma jumamoja tu huwa ni shida kubwa je miezi mitatu we will leave out so itakuajatutawacha wengi sana amen amen but when he The and lakini alipotambua kile ambacho kilikuwa kinafanyika ni hicho akatenganisha wale waumini na wale wengine na akainua ile kazi miaka miwili sasa katika ile miezi mitatu wengine waliwachwa nyumalakini ilikuwa ucuilikuwa ni wakati wa kuwachuja wale two years na sasa miaka miwili class class now not a a seminar it is a class now ako katika darasa si washa tena bali ni darasa a bible school for two years yani shule ya bibilia kwa muda wa miaka miwili not just arguing you ask the question he you raise a point she gives iaix na si yeye tu peke yake kufundisha bali uko pale unauliza maswali anakuzibu mm. ni yeye kufundisha lakini si siyeye kuhubiri unajua mahubiri kuna maswali sahii amniulize maswali ni kweli lakini kama ningekuwa nafundisha mwalimu hapo ulikuwa nini in preaching no questions kama ni mambo ya kuhubiri hakuna cha maswali linapotoka unalipokea vile lilivyotoka lakini unapokuwa darasani there is a class you are, you are are asking questions and you are also contributing yaani unapokuwa darasani unaruhusiwa kuuliza maswali na pia kuchangia you you respond to what you have yani yaani unajibu kile ambacho umejifundisha na hao watu wakaendelee kwa miaka miwili mizima mizimalakini safari hii ilikuwa ni wale waumini pekee yake ni waumini wangapi wako tayari yakwamba tuendelee na mafundisho kwa <laughs> miaka miwili unajua kama umejitolea kwa huduma kuna vitu ambavyo unafanya vya ziada you even even go to bible school even for five years you are just at home unaweza kuingia katika shule ya bibilia kwa muda wa miaka mitano ukiwa tu nyumbani go online even on your phone and you, you'll be, you'll be in class unaweza kuingia katika mtandao na ukawa katika ukajisajili kusoma kwa miaka mitano lakini ni ya kazi gani huduma amen amen you ministry huduma yako to to know what you you supposed do do and how you can do it yakot ili ujue kile kinachokupasa kufanya na jinsi majio kwa njia bora not even telling you you to go and join a Bible school somewhere no, I'm saying you can do it for your own ministry you can take some time borazaidi i ati nasema uende ukajiunge na chuo cha, cha bibilia mahali lakini nasema wamba unaweza kuchukua wakati a wa mwenyewe kulisoma neno na kulielewa vizuri it would be better. hata hizyo itakuwa bora zaidi kama ungeingia katika shule ya bibilia itakuwa be ita bora kwako wewe But now, how much time do you take? lakini nauliza wachukua wakati gani wakati, wakati kiasi gani kujifunza mambo ya bibilia kama vile unavyojifundisha yale mambo mm. mengine anayopatikana katika mtandao maana sana sana tumejipeana mm -hmm. kwa mambo ya ulimwengu kuliko mambo ya huduma two good hudumasasa hawa hapa walienda katika shule ya bibilia kwa muda wa miaka miwili was, a time, there was there were some two kulikuwa na wakati ambapo kulikuwa na vipindi viwili ambavyo vilikuwa vinapeperushwa katika runinga We have some programs which people can't use. Nikoeli ha masigweli. Ziko? Ziko? Yeah. Sultana. <laughs> <Sengine>. Ziko? Ziko? <laughs> Afadali Chakula kite. Lakini Sultana. Asipite. It's <laughs> eh? new. So, those days, there were two programs. The rich also cry, and the other one was no one but you. katika wakati huo wa nyuma kulikuwa na hivyo vipindi katikaambavyo um, watu walikuwa yeah. sana well so yes. pastor said let us commit ourselves for three months not these programs we come to church na mchungaji lai akasema kwamba hebu tujipeane kwa kazi ya huduma tusitazame hivi vipindi kwa muda wa miezi mitatu tuje tujifunze neno la mungue e juma la kwanza ilikuwa nzuri laini kufikia ile juma la tatuin di nikana kwamba hujiulizaaa kuchovya kidole kwani kuna kazi nyingi i kuchovya tu nakulamba a nichovi ama niho nihovi nicho tv ni yako ukonayo nyumbani mwisho ikaishia kwamba wengi pasa ai too much we resist. Do you know what we resist you what have done in our house unajua nini tumefanya manyumbani kwetu we don't pay for the tv e a kule kwetu tena na, na tv tenaai aataan nikaambia watoto yakwamba masomo yako ni muhimu kuliko kile unachotazama katika runinga kwaoutakapokua ti o You get anything in it utakapokuja utaona ipo t lakini hakuna chochote because there are some final exams at the the end of the year which they must sit for maana mwisho wa mwaka kuna mitihani ambayo kuiketia december they will enjoy themselves but not now katika mwezi wa kumi na mbili watafurahikia lakini si sasa not because it will be good in december si no, kwa sababu hivo vipindi vitakuwa vizuri vizurimwezi wa kumi nambili We have acomitment to the ministry of their schooling kuna vile tumejitolea katika huduma hiyo ya kusoma kwao ths uys w o to goo sa hawa jamaa walienda kwa muda wa miaka miwilimhaoyo how long kan yougo to u the word of o abu ujiulizo we unaweza kwenda muda gani kulisoma neno la mungu at ast for the sake of your ministry angalau kwa ajili ya huduma yako not because beauyoaregoin to beallheo But so that you can be filled with the spirit like Paul, and whenever you go someplace, you can be able to help somebody. He wanted people to be like him, so yeah. that when he is not there, because you see, he separated him with, with Apollos. Apollos is on one side, he is on the other side. He had done. away with yeye alifanya hivyo ili hata takapoenda mahali kama vile walivyotengana na apoloapolo akaenda pande mwingine naye akaenda upande mwingine so this is the way he was doing hivi ndivo liokuwa nafanya hujuma yakeuwekee soma mungu akafanya kwa mikono ya paulo miujiza ya kupita kawaida Up to 20, isn't it? Yes. hata wagonjwa wakaletewa leso na nguo zilizotoka mwilini mwake wagonjwa ya magonjwa yao yakawatoka pepo wachafu wakawatoka baadhi ya wayahudi wenye kutangatanga nawe ni wapunga pepo wakajaribu ku kutaja jina la bwana yesu juu yao waliopagawa na pepo wachafu wakisema kwa jina nawapisha kwa yesu yule anayehubiriwa na paulo walikuwapo wana saba wa mtu mmoja asikewa myahudi kuhani mkuu waliofanya hivyo yule pepo mchafu akawajibu akawaambia yesu namjua na paulo namfahamu lakini nyinyi ni nani na yule mtu aliyepagawa na pepo mchafu akawarukia wawili akawaweza akawashinda hata wakatoka mbio katika nyumba ile wakiwa uchi na kujeruhiwa habari hii ikajulikana na wayahudi wote na wagiriki waliokaa efeso hofu ikawaingia wote na jina la bwana yesu likatukuzwa na wengi wa wale walioamini wa wakaja wakaungama wakidhihirisha matendo yao na watu wengi katika wale waliotumia mambo ya uganga wakakusanya vitabu vyao wakavichoma moto mbele ya watu wote wakafanya hesabu ya thamani yake wakaona ya kwamba yapata fedha elfu hamsini hivyo ndivyo neno la bwana lilivyozidi Na kushinda After 20. Okay. Now, let's go slowly to the, that section. You see, Paul, we told, he was not struggling in ministry. <inaudible> Lessons will be brought to him for the sick, and when he gives them back, the people get healed. Because the Holy Spirit was manifesting Himself in His ministry. As He manifested when He laid hands on the people and they got filled, He also manifested in their. In other, in other, other things happening kama vile alivyojidhihirisha wakati paulo alipoekea watu mikono na wakaponywa alikuwa anajidhihirisha pia kwa mambo yote and people about it this was new doctrine, new a new doctrine in town na watu wakasikia mambo hayo yote na wakasema hiyo nayo ni dini mpya hapa mjini so obviously people would go there na kwa vyote vile watu wangeenda pale If you just take a lesson that and then when you bring it back to your to your sick person they are healed. How, why would you not go there? Hey, me, when you go for those vitambas, do they get healed? Do they? vinaponya w maana wale wenye kupeana mambo na vitambara walilikofia neno hili kutoka kwa huyu na tendo hili la paulo ilikuwa si mambo na mwanadamu bali likuwa inatokana mtakatifu by rotakatifu je hiyo mambo ya vitambara na maji ni ya na huyo mtu anapokufa nani ambaye ataendelea na hiyo kazi maana kama ni ya kutokana na roho mtakatifu roho mtakatifu yeye hasi kazi inaendelea maana kama hicho hiyo kitu yatokana na mwanadamu huyo mtu anapokufa kazi hiyo itaendeshwa ita na nani maana ilikuwa ni jambo la mtu mmoja mmojaiulize well. hayo maswali mwenyewe na ujijibu now, we are told that after that, people heard about it. and they, they continued doing it. at the same time, there used to be some people who were sorcerers. Wapunga pepo the sorcerers were also in business. you could go there and they, they do their ramri business and tell you it is your neighbor. you must bring a white goat, white sheep, white chicken, lazima ulete mbuzi mweupe kuku mweupe kondoo mweupe ndio mambo of hiyo ndio hawa punga pepo hiyo the, But the, style of, god, the style of god there is nothing to bring lakini upande wa mungu hakuna kitu cha kuleta so if you are going to a place where there is to take Ask yourself. I did not call them sorcerers. But ask yourself. ask yourself. Where did came from? So they were doing it as Paul was doing it. But the outcome was different. lakini matokeo yake yalikuwa tofauti and some who are sons of a priest na wapunga wpepo wengine ambao walikuwa ni wana wa kuhani in number kuhanin wakiwa sabawakakutana na mtu ambaye amepagaliwa ni mapepo already know how to get. To deal with the demons. But this day we are going to do it in a in a way, in the new way. In the name of Jesus, the one Paul preaches, get out. Katika Jina la and ambaye Paulo The demon possessed man just looked at them. Yes, I know the Jesus you're talking about. And I know the Paul who preaches Jesus. But who are you? Because on that side, I have never seen guys like you. But on our side, there are guys like you. You know, obviously they did not have an answer. They did not expect that that kind of a wa vyovyote vile hawa jamaa hawakuwa najibu maanake hawakutarajia kwamba yule pepo atawauliza maswali kama one person whom they were upon them beat them tore their yalekufumba na kufumbua yule mwenye pepo akawarukia rarua na mango yao wakatoka uchi na wakiwa wamejeruhiwa ana kwamba watakujia kwa njia moja na watatoka katika njia sabawalikuwa saba sidhani kama kuna moja ambaye alishika wenake mmaana unapotoka unahawa sasa ndio waliokuwa wanakimbia pepothe Was heard and na kama tu vile habari kuhusu paulo zilivyosikiwa na watu wakashangaa wakashangaana pia tukio hili la huyu mwenye kpagwa ni pepo pia lilisikizwa na watu wakajua kitu hiko wakasemaheri hey, tufunge kazi zetu wakabebana na vitabu vyao vyaowengine wakaleta irizi na vile, vi, vile vikolokolo vyote vya uganga uganga letana so wakavileta pale chini yawakasema tunavisalimisha katika miguu ya Yeah, me too. anybody who has ever read that book, the napoleon's book of fits, did you know that book? have you ever read it? it? if you read that book, you know how to palm read and, and, and understand the stars. he okay, so napoleon's book of fits. ukisoma hiko kitabu kinachotajwa basi utajua jinsi utaua e, uk, niyaoaunasoma mikono naambia mambo nyota, ya nyota zake si hapa kuna wengine mnasomewa nyota sini ni kweli ama si kweli i read that book in 1971, yes. napoleon's book in napoleon's of Fate, Nilisomaiko... knew it very well nilisoma hiko kitabu katika ule mwaka wa sabini na moja na ilikuwa ninajua hizo stori sana yes about the stars mambo na nyota and i used to believe the stars na nilikuwa ninaziamini hizo nyota and one time in na wakati mmoja katika mwaka wa sabini na nne nilisoma kile ambacho nilikuwa naita ndio nyota yangu and I believed the star. na nikaamini hizo nyota I'm of those people who in nazungumza kitu hiki kwa sababu ya wale wanaoamini nyota and and the star said today your and will not be na nyotaaniliposoma hiyo nyota yangu ikawa inasema ya kwamba leo <laughs> safari zako hazitakuwa nzuri So, okay, and I was going on Na, kwa vyote vile nikuwa nasafirisiku hiyo ilika ninaenda univesityyakenyatta kumwona dada angu na no, ikatokea kwamba ile basi ilikuwa inamipeleka ikaenda hadi had wakakataa kusimama katika kituo nilichokuwa nafaa kushuka wakanipeleka hadi had to ruhiruikabidi nieze kutembea kurudi katika chuo ilikuwa ni- niokoe pesa chuoilikua oean nikatotewahano ambrela no nilikuwa zina hata ama hata ile koti ya mvua because i had believed my star maana nilikuwa nimeamini nyota yangu when i got to the university my sister was not there shhagone t shi had kame home a chuoni dadaagaaa hayuko maana alikuwa amerudi nyumbani amekuja lang'ata yani aje town alafu ande lang'ata nami nimetoka lang'ata naenda kumwona najua kulikuwa hakuna simu za rununu hakuna mawailia so igot o kafika nyumbani nikiwa nimefadaika sana ia o my sa nimeisikiza nyota yangu wahivo endeleaa nyota yako tt o na wat wakakutafutie mbapo simnaambiwa hivyo nyota yako imeibiwa jo jo jo takurudishia nyota yako nyota yako nyot nyotm aabrahamn nyota yangu iko mbinguni kama vile abrahamu aliambiwa na mungu atazame mbinguni nazsimunyota god has put so man ohem million of them, them us to give m i mungu ameziweka kwa mamilioni abov And then he told, These people give their books and they were birds. Uh, what was the price, the total price? Can you read again? 50,000 pieces of silver. Mark that number 50,000 pieces of silver. Jesus was sold for 30 yesu aliuzwa kwa vipande thalathii ya bei ya mtumwawangekuwa wamenunua watumwa wangapi kwa hiyo fedha elfu hamsini mtu atufanyia hiyo hesabu harakaraka With that money, six katika hiyo pesa wangenunua watumwa wa elfu moja mia sita na ina sita uh, kwa hiyo fedha elfu ani lakini hawakuhesabu kuwa ni asara walileta na ikachomo For the sake of their kwa ajili ya huduma hudumaunaweza kutumia kiasi gani wewe ili kuweza kuisimamisha hdumaunaweza kuwasilia ngapi ili kudumisha huduma yako, so ministry... yako. Well, hichi eh? kitu ni kizuri Your ministry huduma yako kujitolea katika huduma yako These ones were to to their books not ha. even to sell them hao watu walijitolea hata kuchoma vile vitabu vyao vya uganga na si hati waviuze ili wapate fedha for the sake of the walivichoma kwa ajili ya huduma the same huduma hii hii ambayo sisi tuko ndani yake how much have you burnt? umechoma vingapi kwa ajili ya huduma hino tuwekee hapo mstari wa ishirina moj hadi ishirina 7aba nasoma mambo haya yalipokwisha kumalizika paulo akaazimu rohoni mwake akiisha kupita katika makedonia na akaya aende yerusalemu akisema baada ya kuwako yanipasa kuona kuona na rumi pia akatuma watu wawili miongoni mwa wale waliomtumikia kwenda makedonia nao ni timotheo na erasto yeye mwenyewe akakaa katika asia kwa muda wakati huo kukatokea ghasia sihaba haba kuhusu njia ile kwa maana mtu mmoja jina lake dmetrio mvua fedha aliyekuwa akifanya vihe- eh, vihekalu vya fedha vya artemi alikuwa akiwapatia mafundi faida nyingi akawakusanya a pamoja na wengine wenye kazi ile ile akasema enyi wanaume mnajua ya kuwa utajiri wetu hutoka katika kazi hii tena mnaona na kusikia ya kwamba si katika efeso tu bali katika asia yote pia paulo huyu amesha- ameshawishi watu wengi na kuwageuza nia zao akisema ya kwamba hiyo inayofanywa kwa mikono sio miungu si kwamba kazi hii yetu ina hatari ya kudharauliwa tu bali na hekalu la mungu mke aliye mkuu artemi kuhesabiwa si kitu na kuondolewa utukufu wake ambaye asia yote pia na walimwengu wote humwabudu humwabududana after he had left to go to another place, then there was chaos, because he preached in, uh, in ephesus, whereby the, the goddess diana was the chief goddess. And the the, the people who are making those, those are, those are uh, those, uh, i can't call them gods, those, those, those uh, are, what do you call the vinyago? vinyago. vinyago. yeah, those idols. no, only what i look on, nothing, they vinyago. it was a business to them. he looks like he's going to get a vinyago. Just like those people who put the water, it is a business to them And it's whatever else they sell it is a business business that is selling Do you know that that water is not sold at the same price with what we buy in the shops, but all what they do is they put labels. majuayale maji hayauzi ile bei tunanunua ile chupay maji wanaweka vibandiko pale na ile chupa moja mea ina bei tofauti mesikia bei yake ni tofauti maana hayo ni maji matakatifu i ea yeah, I would rather make labels and and sell you the water. Yes, I am from Bantu. Yes, I am from Bantu. Imagine Israel is Wakati. How many people are coming to the water? Can you can you imagine? Let me let me just bring a school of thought. Have you ever heard that at the airport K R A is clearing some cartons of water? Have you ever heard? ushawai kusikia uh, kule uwanja uh, uh, wa ndege kuna hiyo hayo mabosi um, uh, ya mazi kwamba yametoka israeli yakiwa yanaingizwa katika one uh, of the ones which were coming from nigeria, the people were from nigeria nigeria uh, people did you ever hear, one day container nchie ushawai ku... kusikia huo mzigo wa maji eti umeshuka hapo kilindini hatu yamekuja kutoka yeah. israeli nani amewahi kusikia maana mimi sijasikie wala kuona <laughs> na ingekuwa imewekwa kwenye gazeti kama vile dawa za corona ziliwekwa tukawa tunaona chehena imeingia ingia chehenahiimeingia karebo kanawekwa maji hapa yale yale maji unakunwa unawekea unabadikiwa naambia imetoka nigeria hii <laughs> na unainunua na bei ya nigeria hmm unasema unaamini kwamba utapona hati uponywe na mungu ukitumia ujinga basi huyo mungu simju naw daanathese idols of diana were being made by business people sasa hivi vinyago vya huyu mungu aritemi vilikuwa vinatengenezwa na wafanya biashara and there were so many people who were making it and selling to this one man who would whould na them vilikuwa vinatengenezwa kwa wingi alafu vinaletea huyu mtu ambaye angevitakasa ndipoalikuwa amewapatia hiyo kandarasi yakutengeneza hivyo vinyaka7 the mh of, uh, ofmika paid mon fo some thinsto e mde And then she said they were gods you can check, check it hgotnakumbuka katika ile wamuzi kumi na saba mali tulisoma ile s jumaa ile ngine huyu mamakemika alitoa fedha akapeana kwa watu ili watengeneze vinyago and mika took them to his, the house of his gods alafu mika baada ya vile vinyago kutengenezwa akavipeleka katika nyumba ya miungu yake Now, this business of the craftsmen was at risk. And to be able to raise chaos, they had to say, not only is our business at risk, but even the, the, the, the, the statue of our goddess, which came from Zeus. Going to be despised. na ili waweze kuleta ghasia katika ule mji ili wakina paulo wa, wa, wa, waweze kuadhibiwa ilibidi waseme si hati biashara yetu peke yake ndio iko hatarini lakini hata mungu wetu mwenyewe ambaye alitoka aitoka ako hatarini ibada yake inataka kuharibiwa fighting yani wanapigania wana huyo mungu unamuomba lakini kuharibiwanwanapigania huyoe unamtetea munguaiiateteaa hmm unamuomba mungu huyu lakini unamtetea asiangamie huyo mungu asiangamie na wewe unamwendea una ee ijuwa bibilia ni tamu ukiisoma na, na kuangalia zaidi utaona yaani huyu mungu mungu wetu atadharauliwa na nandio anaabudiwa isha nzima You see, there are some people who are crafty and they are, they are doing it at the expense of the people. But thank God, if our ministry rises up, it will destroy that. If you will understand what you what you have in you when you have the Holy Spirit. kama unaweza kufahamu kile ulicho nacho ndani yako ukiwa naroa mtakatifu naweza kumwambia wasa kwenenda kule unaenda keti chini i dont sihitaji natuombesiitaji fedha zako wewe keti hapo and when they the apo no, the nikombee na no, wanapopokea hicho kipao wa cha roho mtakatifu kwa vyote vile hawataendea hao waombezi hawa ni wafanya biashara na walikuwepo hata wakati ule wa paulo usifikiri hati wanaanza leo woo wanatetea tu biashara zao kwa njia zote Uh, stini kind of tunatakiwa uh, tuwe na roho mtakatifu ili kusaidia kweza uh, kuangamiza mambo hayo ambayo yanainuka ambayo yanataka watu wetu ni huduma yako wewe ndio lazima lakini hata hivyo lazima ujitolee kwa hiyo you are not not it will not move kama haujajitolea basi haitasonga i don't have have have to to to to tell you how to commit, to be <laughs> you know you have to pray. you how be because know pray jesus said uh, Mark, Mark eh? haita songa sihitaji kukwambia atakufanya maana unajua unapaswa kuomba kama vile yesu alisema ya kwamba mengine kama hawya hawezi kutoka pasipo kufunga na kuomba huko ni kujitolea si hadi unangoja hadi tatizo lije ndio unasema uh, wenenda ukafunge siku tatu na mi nifunge siku tatu alafu kije tutasisi tunafunga yeah. na kuomba kwa sababu ya ushirika yeah. wetu na mungu huko ndio kujitolea and when the problem comes we yeah. deal with it we do pray and fast. na wakati tatizo linapokuja tunakabiliana yeah. nalo maana tayari tumefunga na kuomba If it is an issue of praying and fasting for that problem, mm-hmm. then it's like you're holding the hand of God like this. God, you must do it, deal with this case. That's when you're out of this the are fasting. The way I have prayed and it is not working, it would work. hati tiunawza sema hey, vile nilivyofunga vile nilivyoomba kama ni katika njia hiyo haitafanya kazi for your with god kazilakini wewe hebu ofunga na kuomba kama ushirika wako na mungu na hii huko ndio kujitolea na mungu atakuza katika ule wakati to unapo mwhitaji That is going on and now we go into true god ni lazima tuondokee hizo sarakazi za mabiashara anazoendelea na tuingie kwa mungu wa kweli tuwekee mstari wa wa mstari wamstariwa 8hai hathas e, waliposikia haya wakajaa gadhabu wakapiga kelele wakisema artemi wa efeso ni mkuu mji wote ukajaa grasia wakaenda mbio wakaingia ukumbi wa michezo kwa pamoja wakiisha kuwakamata gayo na aristarko ar, ar, <laughs> watu wa makedonia waliosafiri pamoja na paulo na paulo alipo ah, alipotaka kuingia kati ya watu wanafunzi hawakumwacha aingie na baadhi ya wakuu wa asia walio rafiki zake wakatuma watu kwake wakimsihi waki asiingie ndani katika ukumbi wa michezo basi wengine walikuwa waki, wakilia, wakilia hivi na wengine hivi kwa maana ule mkutano ulikuwa umechafukachafuka na wengi wao hawaku hawakuijua sababu ya kukusanyika kwao pamoja wakamtoa iskanda katika mkutano wayahudi wa, wakimweka mbele ya watu iskanda akawapungia mkono akitaka kujitetea mbele ya wale watu lakini walipotambua ya kuwa yeye ni wayahudi wakapiga kelele wote pia kwa sauti moja kwa muda wa kama saa mbili wakisema aritemi waefeso ni mkuu sasa fujo imeshaingiaaakwa sababu wale watu wa janja wamesha washawishi ya kwamba artemi mungu wao anaenda kuharibiwaatatharauliwa itaisha. and the people went shouting, diana is great. or, or i'll tell in swahili, you call it. The, the goddess diana is great. great is a the, is the goddess diana. and they all were headed to, to the. the, the, the na wote wakaingia katika uwanja wa karisa maitawakasema lazima kieleweke mungu wetu hata dharauliwa there then they were, they, they, were asked, they wanted wanted to to the paul, paul was not scared he tharauliwa paulo the hiye alikuwa hata hawaogopi alikuwa tayari kwenda kukabiliana na But the told him, no, don't go. lakini wanafunzi wakamwambia usiende pale Why? kwa nini It is not by flesh. kwa sababu It is si flesh. kwa nguvu za mwili bali ni kwa roho mtakatifu angeenda kwa nguvu za mwili pale, pale na wangemuua But by the, by the power of the Spirit, they could not destroy what he had planted. So, even as we deal with the ministry, we don't apply our flesh, we apply the Spirit. kwa hiyo hata tunapofanya huduma hatutakiwi kuingia kimwili bali tunatakiwa tuingie katika roh mtakatifukawa pale wakamwambia usiende na akawasikiza so higo kwa hivo hakwenda na wakaendelea akawa wanaendelea na makelele yao and when they were addressed, they, it was addressed it the some da, don't even know why they as there na walipoongeleshwa wengine hata ilijulikana kwamba wengine hata hawajui ni kwa sababu gani wameenda kukusanyika pale unauliza mtu mnafanya mafaianilianzajsi inionat kwa sababu hata hata hawelewi na ndivyo iliv wakati mmoja kuna kuna mwizi alifukuzwa nairobi akaenda akaingia kwenye maji yule nairobi riva akaingia watu wakamfukuza wakaenda wakakaa pale wanamngojea wanamgojea tok walikaa masaa atokei okay. wengine wanakaa mpaka wanaenda wengine wanakuja nini naendelea ni mwizi ameingia kwenye maji anakaa pale naye amwone akitoka masaa yalipita wengine wakija kujua aliingia about fi ous ago naajatoka mnamgoja toke jama alisui mwakaenda zake nayimkopan <laughs> na watu wako aido wataenda kwa vitu kama hizo wanakusanyika kusanyiko kuu kulikwakwate ministri zao wanakwata mambo yasiokuana maana naziwe sana kuna ma mengine si yetu sasa hawa tumeambiwa iko kwenye bibilia hiyo tumeisoma walikuwa pale mwisho sa waliponywa akiniani aa mi sijui na nawewe sijui mi tu watu wanakuja na tuko hapo nani mini i tunazungum wapendo hata tunapokuja kanisani na ufahamu tumekujia nini bana a unapoingia unajua ni in Watu si tu kwa sababu watuwamegakiianasikia kiungia mambo ya washawi lazima uifahamu huduma yako amen its, it's not entertainment si mambo ya, ya kuburidishwamstari <laughs> <pleasure> <tumariza> wa Tan. na hadna okay. ah, karani 30-30. wa mji alipokwisha kuwa, kuwatuliza watu akasema enyi wanaume wa efeso ni mtu gani asiyejua jua ya kuwa mji wa efeso ni mtunzaji wa hekalu la artemi aliye mkuu na ki, na kitu kile kilichoanguka kutoka mbinguni basi kwa kuwa mambo haya hayawezhiyo kitu kile wanachozungumzia ni hiyo dayana huyo dayana alianguka kutoka mbinguni sijui alianguka akasimama ama alianguka wakamsimamisha sielewi eh? lakini hicho kitu hicho kitu hicho ihichok kimungu ki, ki, kilianguka kutoka vingo nani asiyejua yaani kuna mambo mengine tunayashikilia kuliko ukweli aya naendelea mstari wa thelathini na sita basi kwa kuwa mambo haya hayawezi kukanushwa imewapasa kutulia msifanye neno la haraka haraka kwa maana mmewaleta watu hawa wasio wasioiba vitu vya hekalu wala kumtukana mungu mke wetu basi ikiwa demetrio na mafundi walio pamoja naye wana neno juu ya mtu yeyote baraza ziko na wata, na watawala wako na, washitaki, na washitakiane huko ikiwa kuna mambo mengine yoyote mnayotaka kujua ni sharti yasuluhishwe katika kusanyiko lililo halali kwa maana tuna hatari ya kushitakiwa kwa ajili ya ghasia hizi za leo ambazo hazina sababu maana hakuna sababu tunayoweza kutoa kama chanzo cha ghasia hizi alipokwisha kusema haya akauvunja mkutanostti with things that were not of any debate. paul did not preach about the goddess diana. he preached about jesus christ. the people who were arrested did not raid the temple. Of diana oge p watu ambao walishikwa wakaletwa pale si hati walienda kuvamiwa ile hekalo la aritemi lakini wao walikuwa niwafanye kazi pamoja na paul paulo wao walikuwa wamejitolea kwa bwanawetuhesu kristu na hawa nao watu wa ritemi nao walikuwa wamejitolea kwa kazi zao na kwa vile walikuwa wamejitolea kwa ajili ya yesu kristo yesu mwenyewe aliwapigania and the city clerk said why are you it? if those people have an issue let them take it to court na yule kiongozi wa mji akawambia kama hawa watu wana jambo lolote na wakashtakiane huko ambako ni halali and let it be dealt with there nahiyo shughuli hilo shtaka likashughulikiwe huko hata hivyo mambo na na mungu wa kike haiwezi kwenda kotinis kwa hivyo wakapoteza hiyo kes lakini wale ambao walikuwa wamejitolea kwa ajili ya mungu wao wakashinda hiyo kesi enda katika kitabu cha ufunuo wa yohana cr- ufunuo wa yohana mlango wa pili moja hadi saba hiyo ndio tunamaliza nayo haya kwa malaika wa kanisa lililoko andika haya ndiyo anenayo yeye azishikae hizo nyota saba katika mkono wake wa kulia yeye, aen, yeye aendaye katikati ya vile vinara saba vya dhahabu ninayajua nina matendo yako na taabu yako na subira yako na yakuwa huwezi kuchuguliana na watu wabaya tena umewajaribu wale wanaojiita mitume nao sio Ukawa, ukawaona kuwa waongo tena ulikuwa na subira na kuvumilia kwa ajili ya jina langu wala hukuchoka lakini nina neno juu yako ya kwamba umeuacha upendo wako wa kwanza basi kumbuka ni wapi ulikoanguka ukatubu ukayafanye matendo ya kwanza lakini isipo a, usipofanya hivyo naja kwako nami nitakiondoa kinara chako katika mahali pake usipotubu lakini una jambo hili kwamba wayachukia matendo ya wanikolai wa ambayo mimi pia nayachukia yeye aliye na nasikio na asikie neno hili ambalo roho anayaambia makanisa yeye ashindae nitampa kula matunda ya mti wa uzima ulio uliokatika ulio bustani ya mungu Now, jesus is sus istaki aboutsasa hawa watu ambao walikuwa wanalipokea neno sasa yesu anazungumza kwa kuwahusu hapo baadaye kabisa anazungumza kuhusu ili kanisa la efeso efesonapozungumza mambo na kanisa usiangalie mjengo bali angalia wale watu walio katika ile kanisa We are the ones who have come up with this issue of this being the church. This is not a church. This is just a place that we meet. This is a hall where we meet. There are other halls all over town where people of that church are meeting. where people of that church are meeting. Now, these people were being told, I know the way you are. And they were commended for many good things. But I have one thing against you. You have left your first love. Which love? The zeal of the work. hilo tamanio la kaziuku ya kazi ya mungu ani hauna tena hiyo ka. shauku ya kuifanya kazi ya mungu no yani unatakiwa Una kubadilika And na utugu ili sasa zo kupatia zile faida ambazo niko nazo you, you hate those t lakini pia najue kwamba unawachukia wale wa ambao mimi pia nawachukia nawachukiaea haa wapunga pepo pepoe a e pia umeharibu wale manabii wa uongo na ukawashinda na ninakupenda kwa hilo lakini hata hivyo sasa rudia ule upendo wako wa mwanzo come back to the zero you you had when you could be taken to z hebu from... hebu rudia ile shauku uliokuwa nayo mwanzo ambayo ulikuwa tayari hata kupelekwa mahakamani so each one of us then each, you you know, you know where your mahakamaniso ch o kwa hiyo kila mmoja watu wewe najua mahali upendo wako wa kwanza ulikuwa you need to to go back to your first love unatakiwa kurudia ule upendo wako wa mwanzo your first love you know it better than me. upendo wako wa mwanzo we mwenyewe waujia vizuri sana kuliko min. i know my, my first love than you na mimi pia naujia upendo wangu wa mwanzo kukuliko wewe mahali ambapo nilikutana na yesu wangu unatakiwa kurudi apo hebu ufanyie kazi ule upendo wako wa mwanzo na ukaukuze na atapokapokujana atakapokuja atakuruhusu kula katika ule mto matunda ya ule mto wa uzima ambao uko katikati ya ile bustani ya mungu adam and, Ed, uh, and, and eve were not allowed to at from that, that tree adam na hawa hawakuruhusiwa kuula matunda kutoka ule mti the wee even thrown out hata wali tupo but one day lakini siku moja those that go back to ther fist l wale watakao rudia upendo wao wa kwanza wataambiwa unaweza kuula matunda ya mti wa mtiwauzia ebu fkiria matunda ambayo adamu na hawa walikula na wakatupwa nje wewe sasa unaruhusiwa kula lakini hilo litatendeka kama utarudia ule upendo wako wa kwanza hiyo shauku ya huduma yako ninapotamatisha anasema hivi ya kwamba chochote ambacho hujaelewa kuhusiana na ujumbe huu not now Later. Sick audience nilizii sasa hivi lakini baadaye nafutia wakati wako mnyele. amen amen