because if we don't know that we are responsible of making the worshiper, we will fail to worship god. from the beginning, there was a battle in heaven, and it was about worship. likuwa na vita kule mbinguni na vita hiyo ilikuwa ni juu ya ibada to to try to take away worship from god kujaribu kuchukua hiyo ibada kutoka kwa mungu o na kuielekeza kwa kitu kingine and, and that, that battle continues even today na hiyo vita inaendelea hata hivi leo if not careful, you you not can lose that battle and your worship can be misdirected and as we looked last week we saw that in uh, in luke chapter 4 the devil told jesus if you can worship me i'll give you anything all things have been given to me. And today people are worshipping him to get things. Jesus did not worship him because essentially everything belongs to you. Yes. But he wanted to be worshipped so that he can give things. But on that day, he was really put to shame. I was talking to someone, I said, that was the, the greatest, the greatest uh, temptation. that the devil wanted to apply to apply jesus nilikuwa nazungumza na mtu mtukamwambia hilo basi ilikuwa ni jaribu kubwa sana ambalo shetani alikuwa anamletea yesu but the most foolish lakini kwa upumbavu wake sana yani ililokola upumbavu mkubwa aliyeumba watu wamwabudu aambiwe aabudu kitu se hapo ni upumbavu mkali sana na huo sasa umekuja kwa wanadamu They worship him to get things. But we are like Jesus. We don't worship him. We worship our Lord. And we also saw that uh, in in uh, John chapter four that. From verse, 20, uh, from verse 24, uh, continuing, we saw that Jesus was talking to the, to the Samaritan woman who was talking about her tribe being a tribe of worshippers. But Jesus told them, Yes. You, you do worship, but the time is coming, and now is that true worshippers will worship God in spirit and truth because he is God Himself is the Spirit. <laughs> because you worship what you don't know see, that, that, that not knowing is one, you don't know who you're worshipping. secondly, you don't know that you are supposed to be a worshipper. and when you're worshipping, you are supposed to be in the spirit and in truth. So, in all this, we see that we are supposed to be making that worshipper. And then, when we, we went to Job, the book of Job, chapter 1 and chapter 2, and we saw that Job went through a lot of bad things. But even when he had gone through all that, his worship remained. na tukaona ya kwamba hata kama aliipitia hayo yote ibada yake ilibaki tu kwa mungu wa kweli worship to god alilinda ibada yake kwa mungu and even when he was tempted by his wife to from worshiping god na hata wakati yule alipojaribiwa na mke wake ya kwamba aondokee kumwabudu mungu he to with her. And maintain the yeye yeah, yeah. alichagua kuto kukubaliana naye na akadumisha ibada yake amen amen that is the recap of last week ni mktasari tu wa neno la juma lilopita sasa tunaendelea mbele go to the word today tusomewe sasa katika kitabu cha samweli wapili mlango wa kumi na mbili kuminamoja mpaka ishirina tatu kitabu cha samweli wapili mlango wa kumi na mbili mstari wa kumi na moja mpaka ishirini na tatu tusomewe pale samweli wa pili kumi na moja mpaka ishirini na tatu samweli wa pili mlango wa, wa kumi na mbili kumi na moja mpaka ishirini na tatu baa asemahivi angalia nitakuondokeshea uovu katika nyumba yako nami na nitawatwaa wake zako mbele ya macho yako na kumpa jirani yako naye atalala na wake zako mbele ya jua hili maana wewe ulifanya jambo lile kwa siri bali mimi nitalifanya jambo hili mbele ya israeli wote na mbele ya jua daudi akamwambia juaaui nimemfanyia bwana bwaa nathani akamwambia daudi bwana naye ameondoa dambi yako hutakufa lakini kwa kuwa kwa tendo hili umewapa adui za bwana nafasi kubwa ya kukufuru mtoto atakayezaliwa kwako hakika yake atakufa naye nathani akaondoka kwenda nyumbani kwake basi bwana akampiga yule mtoto ambaye mkewe uria alimzalia daudi naye akawa hawezi sana basi daudi akamwomba mungu kwa ajili ya mtoto daudi akafunga akaingia akalala usiku kucha chini nao wazee wa nyumba yake wakaondoka wakasimama karibu naye ili kumwinua katika nchi lakini hakukubali wala hakula chakula pamoja nao ikawa siku ya saba yule mtoto akafa nao watumishi wa daudi wakaogopa kumwambia yakuwa mtoto amekufa wa maana walisema angalieni yule mtoto alipokuwa angali hai tulisema naye asitusikilize sauti zetu basi hatazidi kujisumbua hujisumbua tukimwambia yakuwa mtoto amekufa lakini alipoona yakuwa watumishi wake wananong'onezana daudi alitambua ya kuwa mtoto amekufa basi daudi akamuuliza mtumishi wake je mtoto amekufa nao wakasema amekufa ndipo daudi akainua akainuka pale chini akaoga akajipaka mafuta akabadili mavazi yake akaingia nyumbani mwa bwana akasali kisha akaenda nyumbani kwake na alipotaka ta- alipo wakamwandalia chakula naye akala watumishi wake wakamwambia ni neno gani hili ulilolitenda ulifunga na kuomba kwa ajili ya mtoto alipokuwa hai lakini mtoto alipokuwa amekufa uliinuka ukala chakula akasema mtoto alipokuwa hai nalifunga na nikalia kwa maana nalisema ni nani ajuaye kwamba bwana atanihurumia mtoto apate kuishi lakini sasa amekufa nifungie nini je naweza kumrudisha tena mimi nitakwenda kwake lakini yeye hatanirudia mimi huyu daudi lijulikana kama mtu ambaye alikuwa ana utafuta moyo wa bwana lakini katika sehemu hii ya maandiko ni kwa, kwamba alisahau kwamba yeye alikuwa nani Came, he who he was. Oh, kukaja wakati ambapo alijisahau yeye alikuwa nani And he na akatenda dhambi kinyume na munguui kwa tendo hili la kumchukua mke wa uriakisha akasababisha kifo cha uria Everything and he will not be found out. When you are known, when you know God and you are known to Him, you have no place to hide. And you cannot cheat Him that you are worshipping Him. When you are not going the way you are expected to go. And at that time, you may look for his masses and, and miss them. So David was found out and told of the sin that he had committed and God had known. kwa hiyo huyu daudi aliweza kujulikana na akaelezwa dhambi aliyokuwa ameifanya the prophet nathan did not know huyu nabii nathani hakujua he was told by god what david his servant had y bali aliambiwa na mungu kile ambacho daudi mtumishi wake amefanya see that is where we we feel sometimes we think because because the pastor not not know know somebody else does not know god does not na hapo ndio tunakosea maanake mara nyingi tunadhani ya kwamba kwa sababu mchungaji hajui na mtu yule mwingine pia hajui ya kwamba mungu pia hajui let me say this very clearly hajuia niseme hivo waziwazinaposhughulikia dhambi hii ya uzinifu when you come into that unapoingia katika hiyo dhambi you have really Yourself and everything wakati ume-, ume eh? wakati ambapo umejifisha na ukafisha kila kitu mungu anakuangalia tu hivi anakuona tu vile unavyoenda you can't hide huwezi kujifisha kamwe you better commit it and stay away from god hata ni heri ufanye na ukae mbali na mungu but not commit it and stay with god na si ufanye hiyo dhambi na bado ukae hapo mbele za like maana nikana kwamba unamdhihaki mungu and if you try to mock god na unapojaribu kumdhihaki mungu you won't go far hautaenda mbali if you try to mock god in that way unapojaribu kumdhihaki mungu katika njia kama hiyo you won't go far hautaenda mbali The na inawezekana na nawezekana hata jua lakini mungu eye anajua it better if was sent to come and tell you than god keeping quiet about it. na ni heri basi kama angetumana ukaambiwa ili utubu heri atume mtu tu aja akwambie we kile unafanya achana nacho achananacho God sent somebody to warn you. Instead of him keeping quiet, and you go on with it until you get lost, it were better he wants you the way he wanted David. ni ni heri ya kutaadharishe kama vile alivyomtahadharisha haijalishi kama utaenda kuinua mikono yako hadi ifike doesn't matter whether you are matter whether you are going to pray until everybody else leaves you praying haijalishi kama wewe hati utaenda kuomba hadi kila moja aondoke akuacha hapo bado unaomba as as long as god knows what you you have have done and you have not You have not brought back the worshipper to Him. Kadritu vile Mungu anazwa kile umambazo mepanya na hujarekebisha Mungu ha hujarudisha yule muabudu hujarudisha yule muabudu. You just may be assuming that as long as I can start there and worship and go. ewe okay. utakuwa tu unachukulia tu kadri tu vile mimi naweza kusimama pale na ni mungu mambo as as long as i can start and preach, it is okay yamekwishaai tu vile naweza kusimama na nikahubiri mambo yako sawa as as long as i can start in my, in my my and do what I'm to do what to it is okay sawaai tu vile naweza kusimama katika maeneo yangu ya kazi na nifanye kile ambacho natakiwa kufanya mambo yako sawa this was a king the most preferred king in israel huyu alikuwa ni mfalme mfalme ambaye alikuwa amejulikana sana katika Israeli. preferred israeliambaye alikuwa, hmm? hmm? hmm? Al, alikuwa amependelewa zaidi katika even when he was coming to the office, god preference over him than any other maana hata alipokuwa anaingia ofisini mungu mwenyewe ndiye aliye aliyeashiria kwamba yeye ndiye anayestahili mafuta but kupakwa mafutabu lakini hapa alikosea and he went out of of the glory of god na akaondokea utukufu wa mungu he killed the munguthe akaua mwabudu as he he he sinned with Uriya's wife and as he ordered the killing of Uriya, he was killing the andaeur kitendo hicho cha kuzini na mke wa uria na kutumana uria wawe alikuwa anaua mwabudu yule mwabudu ndani yake when when we we we go out of of the the will of god when we do things we are actually killing the worshiper in us unapoondokea mapenzi ya mungu unapofanya vitu ambavyo vinaweza kutatiza ibada yako unaua yule mwabudu ndani yako because god cannot hear hear your your prayers neither can he hear your worship maana mungu hataweza kusikiza maombi yako na pia hataweza kuipokea ibada yako the, the victim of killing that is you yourself. na mhusika wa kuua huyo mwabudu ni wewe mwenyewe the cannot be killed by anybody else. mwabudu hawezi kuawa na mtu mwingine so when you that the has been killed kwa hiyo unapotambua ya kwamba mwabudu ameuawa And make things right so that the could come back thiiaunatakiwa tu kwenda mbele za mungu na ku... kurekebisha kure... ili huu uh, uh, mwabudwa afufuliwe arudi tena maana hawezi kufufuliwa na mafuta hawezi fufuliwa na nini hawezi kufufuliwa kwa kutabiliwa sahau so hiyo it e happen haiwezi kufanywa basi na sarakasi hizo zote this can only be revived by you Uyuh. going back to god And making things right. And the minute David was told, he said, I have sinned. Before and he was told, immediately you, you, you, you considered you, you that you have sinned. Your sin has been taken away from you. But the child being born out of sin must surely die. And David thought he can manipulate God by by prayer and fasting. So he's, he stayed praying and fasting so that the child could live kwa hiyo akabaki pale akifunga na kuomba ili angalau ule mtoto he prayed and fasted for seven days in vain alikaa pale akifunga na kuomba kwa muda wa siku saba lakini hata hivyo mtoto alikufa ilikuwa bure ilikuwa ni ya bure vain prayers and fasting that could not change anything maombi ya kufunga na kuomba ya bure ambayo hangeweza kubadilisha ile hali and when the child died na... when he he he rose up he, he washed he took a bath, he changed clothes and went in and worshiped god na katika wakati ule aliposikia kwamba mtoto ameshakufa hapo ndipo aliinuka akaoga akabadilisha mavazi na akaingia kumwabudu mungu then he came out hapo akatoka nakaitisha chakula na kala ule mfungo huo wa siku saba ulikuwa tu ni kupoteza wakatimungu alikuwa haskizina hata so An alikuwa hamshulikii diwavo hta ama ne hakufanya i amwoni daudi na hamsikii na mara nyingi ndivyo tunavyokaa ushafanya umejifisha alafu nadhania na kwamba mungu utammanipuleti kwa sadaka utammaipuleti kwa kufunga uh-uh. the the is is dead dead and as long as long nothing works hiyo ni kwamba yule mwabudu amekufa na kati tu vile mwabudu amesakufa akuna kitu ambacho kinaweza kufanyika pale Things will start happening. After this, we are not reading that, but after this, uh, he, he went and had, he, he went and conceived, he, he slept with the, the same woman and conceived, and she conceived, and she gave birth to Solomon, and God loved Solomon. mtukuwa yule mke wa uria akamuoa na akaweza kupata mtoto naye ambaye ni solomoni ambaye baadaye alikuwa ndiye mfalme na mungu akampenda watoto wawili na mwanamke mmoja mmoja akasema lazima afya sina haja naye na mwingine akampenda now, now look at this why? this this why one one was born when the worshiper was was was born born when when the the worshiper worshiper dead alive sababu hapa ni kwamba huyu wa kwanza alizaliwa wakati mwabudu alikuwa amesha na huyu wa pili alizaliwa wakati mwabudu alikuwa yuko hai alikuwa amesawazisha mambo yake na mungu so god had to mungukwa hiyo mungu alimpenda yule mtoto the the accepted and the Had been accepted. When you kill the worshipper, you are finished. There is nothing that can please God in you. That's how important it is to maintain the life of the worshipper in you. zuri kudumisha maisha huyo mwabudu ndani yako you youkill the worshiper oae tta totally ded unapomua huyo mwabudu basi umekufaa kabisa and that was the the challenge that in the morning we i theieio eaebei if this happens and you are told just go and get the money <laughs> if getthe mone ifouaeoi keep the i alive na Ma, ndio maana asubuhi ibada ile ya kwanza tunaambiwa hiyo story ya pesa za za mambo ya magendo ya kwamba kama wewe ni mwabudu hutachukua pesa kama hiyo ili huweze kufanya yule mwabudu wa baki akiwa hai ndani yakomara no right. tu utakapomuua huyo mwabudu utakuwa huna sababu yoyote ya, ya kwenda mbele za mungu kumwabudunasoma okay, katika mfalme wa kwanza mlango wa kumi na nane mstari wa ishirini mpaka wa thalathin na tisa wafalme wa kwanza kumi nanane mstari wa ishirini mpaka wa thalathini na tisa nasoma katika kitabu cha wafalme wa kwanza mlango wa, wa kumi na nane mstari wa ishirini pakathalathini na tisa nasoma basi ahabu akapeleka watu kwa wana wa israeli wote akawakusanya manabii pamoja katika mlima wa karmeli naye eliya akawakaribia aka, aka watu wote akanena mtasita sita, sita kat, katikati ya mawazo mawili hata lini bwana akiwa ndiye mungu mfuateni bali ikiwa bali ni mungu haya mfuateni yeye wale watu hawakumjibu neno ndipo eliya akawaambia watu mimi nimes, imesali nimesalia mimi peke yangu nabii wa bwana lakini manabii wa bali ni watu mia nne na hamsini kwa hiyo nawatutolee na wa, na wa, na wa, na wa ng'ombe wawili wao nawajichinjie na wa ng'ombe moja wa wakamkatekate na kumweka juu ya kuni wasitiye moto chini nami nitamtengeneza huyo ng'ombe wa pili na kumweka juu ya kuni wala sitatia moto chini nanyi ombeni kwa jina la mungu wenu nami nitaomba kwa jina la bwana na mungu yule ajibue kwa moto na awe ndiye mungu watu wote wakajibu wakasema maneno haya ni mazuri eliya akawaambia manabii wa bali jichagulieni ng'ombe moja mkamtengeneze kwanza maana nyinyi ndio wengi mkaliitie li, jina la mungu wenu wala msitie moto chini wakamtoa yule ng'ombe waliyepewa wakamtengeneza wakaliitia jina la bali tangu asubuhi hata adhuhuri wakisema e, bali utusikie lakini hapakuwa na sauti wala aliyejibu nao wakarukaruka juu ya madhabahu waliifay walioifanya walio ikawa wakati wa adhuhuri eliya akawafanyia dhihaka akasema mwiteni kwa sauti kuu maana ni mungu ni mungu huyo labda anazungumza au ana shughuli au anasafiri anasafir. au labda amelala sharti au mshwe <coughs> wakapiga kelele wakajikatakata kwa visu na vyembe kama ilivyo desturi yao hata damu ikawachuruzika ikawa, ikawa, ikawa wakati wa adhuhuri ulipopita wa, eh, walitabiri hata wakati wa kutoa dhabihu ya jioni lakini hapakuwa na sauti wala aliyejibu wala aliyeangalia kisha eliya akawaambia watu wote nikaribieni mimi watu wote wakamkaribia akaitengeneza madhabahu ya bwana iliyovunjika eliya akatoa mawe kumi na mawili kwa, kwa hesabu ya kabila za wana wa yakobo aliyejiliwa na neno la bwana na kuambiwa jina lako litakuwa israeli naye akaijenga madhabahu kwa mawe hayo katika jina la bwana akafanya mfereji kama wa vipimo viwili vya, eh, vya mbegu ukizunguka madhabahu kisha akazipanga zile kuni akamkata yule ng'ombe vipande vipande akaviweka juu ya kuni akasema jazeni ma, eh, ni mapipa manne maji mkayamwage juu ya sadaka ya kuteketezwa na juu ya kuni akasema fanyeni mara ya pili wakafanya mara ya pili akasema fanyeni mara ya tatu wakafanya mara ya tatu yale maji yakaizunguka madhabahu aka akaujanza mfereji maji ikawa wakati wa kutoa dhabihu ya jioni eliya nabii akakaribia akasema e bwana mungu wa ibrahimu na waisaka na waisraeli naijulikane na leo ya kuwa wewe ndiwe mungu katika israeli na ya kuwa mimi ni mtumishi wako na ya kuwa nimefanya mambo haya yote kwa neno lako usikie e bwana unisikie ili watu hawa wajue ya kuwa wewe bwana ndiwe mungu na ya kuwa wewe umewageuza moyo wa kurudie ndipo moto wa bwana ukashuka ukaiteketeza sadaka ya kuteketezwa na kuni na mawe nmavumbi ukayaramba yale maji yaliyokuwamo katika mifereji na watu wote walipoona wakaanguka kifudifudi wakasema bwana ndiye mungu bwana ndiye mungu na hilo ni neno la bwana nataka uelewe kitu hapa Baal is not God. He has never been God. And he will never be God. Komba, Baal, si Mungu, kuwa Mungu, nahata kuwa Mungu. So the people that were worshipping Baal, Kwayo, wale watu, wale Baali, they were only giving Baal a name that he could not be able to attain. Hangelifikia. Hangelifikia. In the presence of God, he could not answer to the name of God. If you called God when, you know, if you called Baal God when God was there, he would not show up. And it remains so even today. na hivyo ndivyo ilivyo hata leo when you move away from god unapomwondokea object god to hear you na ujaribu kuita kitu kingine mungu ili kikusikie it it will will will not not answer neither will it hear and you will not get anything hicho kitu hakitajibu wala hakitasikia na wewe hutapata chochotimaana Ma uko mahali makosa kama so, this time that they were to to hivyo katika kipindi hiki ambacho walikuwa wanamwita bali mungu walikuwa wanamkosea It were better if they called him in another name. And then we see at the same point, the man of God who has maintained his worship. And he could even boast and say, I alone remain. Na, to be a na, of god na hata angejivunia nakasema mimi peke yangu ndiye baki mwabudu wa mungu because he knew that's how he knew how was maana yeye alijua hivyo ndivyo alivi na alijua kabisa kwamba watu hawa wameondolewa mbele katika uh, kumwabudu mungu so he did things with confidence kwa hivyo alifanya mambo akiwa na ujasiri when he, he, he prepared the sacrifice he did it with confidence and precision katika kile kipindi cha kutayarisha ile sadaka aliifanya kwa ujasiri mwingi kwa bidii na, na, na kwa njia ya sawa hmm? vile mungu anavyotaka kama ni kuombea watu anaombea kwa njia ya sawa kama ni kuomba ajibie anaomba kwa njia ya sawa kwa sababu anajijua yeye ni mtu wa ibada and knew god was suly going to answer na alijua kwa hakika mungu atamjibu he gave baal an exam he could never even attempt to tos alimpatia baali mtihani ambao hata hange jaribu hata kuuketia becausebal new He could not make it. Because in any case, Baal was non existent. He was a work of man. But people were misdirected to follow the works of men instead of following God. lakini watu walikuwa wameongozwa vibaya kufuata kazi za mikono ya binadamu badala ya kumfuata mungu and the one who knew god na mmoja yule ambaye alimjua mungu he did everything according to what god had put mungualifanya kila kitu sawasawa na vile ambavyo mungu alikuwa ameweka moyoni mwake them a to the na hata pia alimpatia nafasi waharibu wa, wa hiyo matokeo yani wamwage wa maji mapipa manne round one rond two round thre until there was water on the trench, in the trench around the altar coming from the, from the sacrifice to the trench yani y hey, aliwapatia hata nafasi ya kusababisha moto usije katika kiko kitendo cha kumwaga hayo maji mapipa manne ambayo yaliingia katika ile kuizunguka madhabahu but the worshiper he knew the fire will come lakini yeye kama mwabudu alijua kwa hakika moto utakuja i wish you you you understand what I'm talking about because when you make sure sure the worshiper is alive you'll be sure of everything that you do natamani ungeelewa kile ninachosema maana kama umemfanya mwabudu akawa hai unakuwa na uhakika kwa kila jambo kwa kila kitu just like jesus said father i know you hear me but because of these people that's why I'm saying this kama tu vile bwana wetu yesu kristo akamwambia mungu baba najua unanisikiza lakini kwa sababu ya hawa watu ndio anafanya yeye yeah, alikuwa na ujasiri and this man here, elijah had confidence na hata huyo mtu hapa eliya alikuwa na ujasiri Show me a person who doesn't have confidence as a Christian, and I will show you and an unworshipper there. Because when you are a worshipper, you have confidence. And of course, the story we have just read the fire came down with or without the fire. without without the water the, the fire came down and consumed even the stones na kama vile tumesoma hapa ya kwamba moto ulishuka kutoka juu na ukachoma ile mawe sadaka yenyewe kuni na kila kitu hata hata mawe nayo pia it even na hata ukaramba ile maji majiulitoa ulimi wake ukalamba yale maji god is sometimes mungu wakati mwingine the water yaani hiyo miali ya moto iliramba ile maji because everything that was there was a sacrifice maana kila kitu ambacho kilikuwepo pale kilikuwa ni dhabihu and when it was done eliah did not tell people to worship ilipofanyika ilipo ilipo elia hakuambia watu waabudu waabuduwao walifufuka mara moja baada ya hicho kitendo kitendoamara moja wakasujudu na, waka na wakaanza kumwabudu bwana back just as he said, let them know that you are God, and you are them to worship yaani walirudi kama tu vile elia alivyosema waacha ijulikane kwamba uwe ndio mungu na watu hawa wakurudie wewe yaani wa you know, the, the vile vitu ambavyo alikuwa amezungumza vilikuwa vinafanyika because he he was was a who knew that ya, vinafanyikaa alikuwa ni mwabudu ambayoye mwenyewe alijuwa kwamba ye alikuwa mwabudu Can you ask your neighbor, are you a worshiper? And then you, you are not answering back. It was it was a question that needed to be answered. Eh? Now the second question How sure are you? Na kujibu sure muulize una uhakika gani kujibu <laughs> knew he was a and he was sure that naumwashaakujibu elia alijua kwamba yeye alikuwa mwabudu na alikuwa na uhakika kwamba yeye mwabudu and he was able to bring back the people na aliweza kuwarudisha watu kumwabudu mungu in the the the morning we we we are are told light and mungukatika ibada ya asubuhi tuliambiwa kwamba sisi ndio nuru na pia ndio chumbi ya ulimwengu are not people to to come back to worship ulimwengukama husababishi watu warudi kumwabudu mungu then ask yourself basi jiulize mwenyewe swali ask yourself a question jiulize mwenyewe swali if now you have not brought anybody to worship god kama hadi kufikia sasa haujaleta mtu yeyote kumwabudu mungu ask yourself whether you are really worshiping mungujiulize mwenyewe kama wewe kweli ni mwabudu maana mwabudu ni taa tena ni chumbi Elijah shown for those people. And he also preserved, him, preserved them as salt. And he restored worship. If you're not one, you can't make anybody a worshipper. Okay, let's go on. usomewe katika mambo ya nyakati wa pili mlango wa sita mstari wa kumi na mbili hadi arobaini na nne nataka tufupishe hapo mahali let's ya yeah, we we we start from from uh, from cannot read read read the whole of it we just read one to one to five. We, we to were hapa unaweza kuandika mlango wa sita kumi na mbili mpaka arobaini na nne huko kwingine utaenda kujisomea lakini hapa tutasoma tu kumi na mbili mpaka kumi na tano yes. uo kwngine utaenda kujisomea asm mambo ya nyakati wapili, mlango, wasita, mpaka, wa pili mlango wa sita kumi na mbili mpaka kumi na tano nin tnda ualafu niruke mstari wa arobaini na ine nasom mstari wa kumi na mbili akasimama mbele ya madhabahu ya bwana machoni pa mkutano wote wa israeli akainyosha mikono mama suleimani ali-mama ah, suleimani alikuwa amefanya Maani. mimbari ya shaba urefu wake Ma, mikono si mikonosamaani oh, oh. oh. oh. oh. wacha nianze vizuri mstari wa kumi na mbili akasimama mbele ya madhabahu ya bwana machoni pa mkutano wote wa israeli akainyosha mikono yake maana suleimani alikuwa amefanya mimbari ya shaba urefu wake mikono mitano na upana wake mikono mitano na upana wake mikono mitano na kwenda juu kwake mikono mitatu na kuisimamisha katikati ya uwa akasimama juu yake akapiga magoti mbele ya mkutano wote wa israeli akaikunjua mikono yake kuelekea mbinguni akasema e bwana mungu wa israeli hakuna mungu kama wewe mbinguni wala duniani usikae eh, ushikae maagano na rehema kwa watumishi wako waendao mbele zako kwa moyo wao wote uliyemtimizia mtumishi wako daudi baba yangu ahadi uliomwahidi ulio naam ulinena kwa kinywa chako ukayatimiza kwa mkono wako kama ilivyo leo mstari wa arobainna nn twende pale hakuna samahani hakuna arobaini na nne mstari right. inaishia arobaini na mbili kwa hivyo nasoma arobaini na mbili e bwana mungu usiurudishe nyuma uso wa uso wa wa masihi wako usimku- usikumbuke uzikumbuke fadhili za daudi <laughs> mtumishi wako yeah it is the iritobihoengossed i don't know why own bible wakati mwingine kama the the last verse. The last verse, thats what umeihuu mstari wa mwisho wa arobaini na mbili ndio nliokuwa nasoma ye bwana mungu usirudishe nyuma uso wa-wa- wamasihi wako Now, I want you to, to look at from verse, 15, verse 12 to 15. King Solomon was praying. From the beginning up to the end, he was making a prayer. tangia mwanzo hadi mwisho wa sehemu hiya maandiko walikuwa anafanya maombi he was was a man who was confident before god huyu alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na ujasiri mbele za mungu this is the the man who was born the boy who was born boy and god loved him huyu ni kijana ambaye alikuwa amezaliwa na mungu akampenda And because he is confident in what he is doing before God, after completion of the building of the temple, the king did not ask the priest to come and pray. He, d- he took over he prayed because he wanted to pray what he wanted what he believed in how i wish the kings and the presidents today would be leading worship sometimes when they speak things which they want to see happen in their Countries or kingdoms. Now, this man stood up at a parade. After he had put all the sacrifice there, we are told he nailed down and lifted up his heart. A king. Is not being told to kneel down. He kneels down because he is in front of a, a great king. He led the nation to see how insignificant we are before the king, and we need to, to go down and worship him. alionyesha taifa vile ambavyo sisi tu wadogo sana mbele za mungu na tunatakiwa tuende mbele za mungu na kumwabudu despite all the glory that kumwabuduaj utuuu wote abao uliua namzunguka pasipo kujali utukufu wote ambao uko uko nao nao are times you need to realize yourself and go down on your knees on your own. lift up your hands and worship god no who is washing, just like it was done by daniel kuna wakati ambapo unatakiwa wee mwenyewe ujitambue mwenyewe na upige magoti na kumwabudu mungu pasipo kujali nani nani anakuona kama kama danieli danieli hakujali kama atakufa kwa sababu ya kuabudu afadhali kufa kwa sababu ya kuabudu kuliko kuishi kwa kukosa kuabudu daniel had dai alichagua ufa wa kutafunwa na, na sima yani alichagua kule kufa kwa kutafunwa na simba wenye nja. instead njaabadala ya kuondokea ibada With God. And so this time, the king, in all his, his glory, he knelt down. He lifted up his hands. And he started praying, praying for, for the people, praying for the nation. Praying for everything to come to the order of God, and he said finally, Don't let me leave this place without an answer. Let me get the answer. And now we turn to chapter 7, verse 1 to 4. hiyo so uh, mambo ya nyakati wa pili mlango wa saba mstari wa kwanza mpaka wa nne ndio maana nilitaka tusome ule mstari wa mwisho tuweze ilizkushikanisha mlango wa saba mambo ya nyakati wa pili mstari wa kwanza mpaka wa nne nasoma basi suleimani alipokwisha alipokwisha maombi hayo moto ukashuka kutoka mbinguni ukateketeza sadaka ya kuteketezwa na dhabihu na udhabihu utukufu wa bwana ukaijaza nyumba wala makuhani hawakuweza kuingia nyumbani mwa bwana kwa kuwa utukufu wa bwana umeijaza nyumba ya bwana wakatazama wana waisraeli wa wote wana wote uliposhuka ule moto utukufu wa bwana na ulipo ulipokuwapo juu ya nyumba wakasujudu kifulifuli hata hata nchi sakafuni wakaabudu wakamshukuru bwana wakisema kwa kuwa ni mwema kwa maana fadhili zake ni za milele ndipo mfalme na watu wote wakatoa dhabihu mbele ya bwana mbele za bwana na hilo ni neno la i want you to look muuihis time Only King Solomon is on his knees. He is praying. Even the priests are outside. He is praying a prayer from his heart. Kneeling down. akiwa amepiga magoti lifting up his hand, na kuinua mikono yake juu don't fear to read that, that, that chapter chapter uh, six on your own usikose kumaliza huo mlango wa sita kwa wakati wa as he continued praying na alipokuwa anaendelea kuomba the the glory of god came and the temple utukufu wa bwana ulikuja na ukalijaza lile hekalu the priests could not go in to do any any, any service hata hao makuhani hawakuweza hawangeweza kuingia ndani kufanya zile huduma zao every space was occupied kwa sababu kila nafasi ilikuwa imejazwa by none other but god himself na haikujazwa na kitu kingine isipokuwa ni mungu mwenyewe and so when the people saw that kwa hiyo watu walipoona kitu hicho they came back to the house of worship walirudi katika nipaibadu. they came back to worship him walirudi kumwabudu mungu they not need to to be told what to say munuhawakuhitaji hata Here we are told we we we we we told have to listen to listen what the leader is saying so that we, we echo echo hear and si basi lazima tusikie vile kiongozi wa ibada anasema hapa ndipo nasi tuweze kuigiza on mount camel and in the temple they experienced god because somebody had brought the man of worship in the place of worship katika ule mlima karmel na ana katika hili hekalu waliweza kuhisi uwepo wa mungu kwa maana kulikuwa na mtu ambaye alikuwa anaabudu ameleta mtu wa kuabudu yani, uabudu ulikuwa umeletwa pale And, and, and people just had had what what they needed you know, they, they, they in them what to say yani hawa watu wenyewe walisikia kutokana na ndani yao kile cha kusema unajua mpaka sasa kuabudu kwetu ni wimbo tusikie yule anaongoza wimbo wa kuabudu tuabudu tumsikie tuende, tuseme hivyo alivyosema ama vile anataka tuseme jamani itafika lini hata tuanze kuabudu kutoka mioyoni mwetu hata lini huyu mtu wa kuabudu atabaki kufa hata lini maombi yetu yawe tu ni maneno tunaongea hapa mfalme ameomba akaomba akaomba akidirekti kwa mungu moto kashuka mungu akaingia pale na mambo yakabadilika yaka why is it that our morning prayers don't change anything ni kwa sababu gani maombi yetu ya asubuhi hayabadilishi chochote our morning prayers cause people even to just walk to to just just has they come outside ones in waiting be told what to say yaani katika hicho kipindi cha asubuhi cha maombi wale wako nje wanaingia tu kwa madaha na kuangalia mali kwa kuketi na wale wako wapo ndani wanangojea tu wambie cha kusema ni siku gani ambapo maombi is when we raise up man of yetu yatabadilishaini kwamba ni katika wakati ule ambapo tutainua huyo mwabudu as as long as the man of worship is asleep or dead we will not make a kadri tu vile huyo mtu wa kuabudu amekufa ama amelala hatutaleta mabadiliko yoyote and it is your responsibility and mine to bring that to pass na ni jukumu lako wewe na langu ku kumwamsha huyo mwabudu when you come late to mwabubi unapokuja kanisani kuchelewa how much time have you spent praying for the service that you're going to huwa umechukua muda gani kuombea ibada ambayo unakuja and how prepared are you to meet god personally na huwa umejitayarisha kivipi ili uje ukutane na mungu wewe mwenyewe kibinafsi The reason why David could leave behind a son who was a worshipper is because he was a worshipper. Sababu ambapo David aluhasa kuata kumtoto ambapo alikuwa ni muabudu ni kwa sababu yeye moye alikuwa ni muabudu. Who will you leave behind when you are gone? Woye moye utawacha na wakati umeondoka. What kind of a person will take over from you? ni mtu aina gani ambaye atachukua nafasi yake wakati umeondoka the time is now to make a man of worship wakati ni sasa wako wewe kutengeneza mtu wa ibada as you worship worship so they will worship. maana unapoabudu wao nao pia wataabudu unapolala nao pia watalala i dont want to talk more itaki kuzungumza zaidi I want to wait there. Let me call my wife to pray. Hoping that from today onwards, you will wake up that man of worship. Worship is not singing. We are not told that they were singing here. The men who were on Mount Carmel were not singing. The people with, with Solomon were not singing. Singing has its parts, and worship has its parts. We have taken the songs of worship to be worship. But worship is different. it depends on you and me lakini hata hivyo ibada iko tofauti lakini ya kutegemea wewe hapo na mimi