we participated in in praise about the uh, the the power of god. Exactly the song of god song message wimbo ambao tumeimba katika wakati wa sifa ule ambao unatangaza ukuu wa mungu huo ndio hasa kichwa cha ujumbe wa leo leouweza wa mungu it was uh, the, word, the, the song of the message ulikuwa ndio wimbo wa ujumbe we are living in days when people are so powerless as far as far asfar a ods pow tunaishi katika kipindi ambacho watu wako hawana nguvu kabisa kuhusiana na nguvu za mungu sio kabisa lakini wengi hawana nguvu za mungu Maturity don't have the power of god yaani wengi hasa hawana nguvu za mungu and they are depending On their for that kwa hiyo wanategemea sana ule wenyewe uweza wao wenyewe ili kupata hizo depending on the power in iliupata wanategemea wale ambao wanawachangia sana na kuwashabikia kwamba hizo ndio nguvu zao kama mchungaji unaweza kuwa basi unashabikia sana kipawa changu lakini niwe sina nguvu za mungu unanishabikia katika ile nguvu ya mungu ninayotumia kwa hivyo wee ukaye bila tutumie ile niko nayo that where we hapo ndipo tuko kama kanisa leo isnt that where, a isn't that where where today je hapo sipo tulipo sisi kama kanisa leo even going to the so-called prayer waombezi wa hata kuingia kwa wale wanaojiita waombezi and we want to see the power of god but in somebody else na katika wali hio tundaa kuona nguvu za mungu lakini kwa mtu mwingine one time in nairobi wakati mmoja kule nairobi somebody came to do some magic in kuna, the street kuna mtu alikuja kufanya zile zinio, mazinga mazingaumbwe <laughs> yeah. barabarani and so he lay down kwa kwaiyo akalala chini and he would, he would be elevated and he he goes down as though he is being lifted up by alafu angejiinua tu juu hivi na kurudi chini kana kwamba kuna kitu kinamwinua hakutia changamoto kila mtu katika hali hiyo he said if there is a Christian here who can do what i am doing come and do it bali alisema kama kuna mkristo hapa ambaye anaweza kufanya vile ninavyofanya hapa hebu naaje haja obviously they were not able to tkwavote vile hawangeweza kufanya vile but one one young man lakini kijana mmoja came forward akajitokeza and as he lifted himself up na alipojinua juu mwenyewe he lifted his foot and stepped on him huyu kijana aliinua mguu wake na akamkanyaga and he said you will not rise up again na akamwambia tena fel flat na alipoambiwa vile akaanguka chini and hi not rise up again na hangeweza kujinua tena and then the multitude wanted to stone him because he is lying to them na wa, i, i, wale makutano wakataka kumpiga mawe maana walitambwa ya kwamba alikuwa na wadanganya we are not going to do what somebody else wants us us to to do do we will do what god wants us to do hatutaenda kufanya kile ambacho mtu mwingine anataka tufanye bali tutaenda kufanya kile ambacho mungu anataka tufanye challenge challenge me me me in in the the way way you want to to but i will come out in the way god wants me to come out out god wants tufanyehebo nitie changamoto katika njia yyote ile ujuayo lakini mimi nitajitokeza sawa sawa na vile mungu anavyotaka I think I told you here about somebody who came to ask me now, tell me where the Bible says we should not drink. And I told him, no, I, I will show you where it says we should drink. And if you are ready, I will buy you a drink. na nikamwambia hapana lakini mimi nitakuonyesha mahali ambapo bibilia inasema kwamba tunywe pombe na ukiona basi inaweza kuunulia hata hiyo pombe i gave him the bible kwa hiyo nikampatia it is not for for kings to to drink drink wine or to crave for strong na ikafunguliwa mahali ambapo imeandikwa si wafalme kunywa mvinyo wala kutamani kileo wala kutamani kileo strong drink to the ones who are perishing but in that it was the ones who were dying katika nakala hiyo ya bibilia ikanasema lakini wapatie wale- mvinya wale ambao wanakufa and the ones who were bitter in na wale ambao wanayo machungu mioyoni mwaoean wacha wanywe na wasahau matatizo yao kwa muda and when he he read it he looked at me He read it again. He looked at me again. And he asked me, Irura, are you telling me that I am dying? I said no. I showed you that you can drink, and if you want me to buy you a drink, I'll buy. And as my is, when I serve anything. i pray so i will pray that as soon as you finish drinking that bia ouded na mii nikamwambia hapana bali nimekuonyesha mahali ambapo vivisema kwamba tunaweza kunywa na pia mimi inaweza kunulia hata hiyo bia yenyewe na kwa desturi yangu mimi ninapokaribisha mtu chakula hua ninakiombea kwa hiyo utapo nitaomba ya kwamba utakapomaliza hicho hiyo chupa basi ufe so he just went out na akaenda zake The authority of God in us is in the Word. It is not in the things we will think. And unless we go back to the Word of God, we cannot walk in the authority. Of the word of God, in the authority of God. The authority of God is vested in His word. Leave the word of God, you have left authority. Let's go to the scriptures. And I wish after this you can go and read your Bible. and read more than what I'm giving you. na natamani baada ya hapa uende ukaisome bibilia yako na usome zaidi amba, mali ambapo tumesoma tusomewe katika yoshua mlango wa kwanza moja hadi tisa mstari yes. kitabu cha yoshua mlango wa wa kwanza wa kwanza mstari hadi ikawa baada ya kufa kwake musa mtumishi wa bwana bwana akamwambia yoshua mwana wa nauni mtumishi wa musa akasema musa mtumishi wangu amekufa wa haya basi ondoka vuka mto huu wa yorodani wewe na watu hawa wote mkaende hata nchi ni wapayo wana wa israeli kila mahali zitakapokanyaga nyayo zenu nyanywe za miguu yenu nimewapa ninyi kama nilivyomwapia musa tangu jangwa hili na mlima huu lebanoni mpaka mto ule mkubwa mto wa frati nchi yote ya wahiti tena mpaka bahari ile kubwa upande wa machweo ya jua hapo ndipo mtakapokuwa patakapokuwa mpaka weni hapata kuwa mtu yeyote atakayeweza kusimama mbele yako siku zote za maisha yako kama nilivyokuwa nilivyo pamoja na musa ndivyo nitakavyokuwa pamoja nawe sitakupungukia wala sitakuacha uwe hodari na moyo wa ushujaa maana ni wewe utakayewarithisha watu hawa nchi hii niliyowapia baba zao ya kwamba nitawapa uwe hodari tu na ushujaa mwingi waangalie kutenda sawasawa na sheria yoyote ni aliyekuamuru msa mtumishi wangu usiache kwenda mkono wa kuume au mkono wa kushoto upate kufanikiwa sana kila uendako kitabu hiki cha torati kisiondoke kinywani mwako bali ya tafakari ya maneno yake mchana na usiku upate kuangalia kutenda sawasawa na maneno yote yaliyoandikwa humo maana ndipo utakapoifanikisha njia yako kisha ndipo utakapostawi sana je si mimi niliye kuamuru uwe hodari na moyo wa ushujaa usiogope wala usifadhaike kwa kuwa bwana mungu wako pamoja nawe kila now this is somebody who has just lost his kil wendakohuyu ni mtu ambaye amepoteza yule kiongozi wake mara tu and and god himself comes and tells him that your is dead now na mungu mwenyewe anakuja na kumwambia ya kwamba yule ambaye ni kiongozi wako amekufa sasa Normally, when such a thing happens and we get the news that our mentor is gone, we see hopelessness. But God said, As I was with your mentor, so will I be with you. But you must do and follow the same word that He followed. kama vil nikuwa na huyu kiongozi wako ndivyo nitakuwa na wewe lakini lazima utende na kufuata neno lile lile alilofuata if you do anything different kama utafanya kitu kilicho tofauti you will not experience my my presence and my authority hautaweza kuhisi uwepo wangu na mamlaka yangu be strong and very courageous uwe hodari na mwenye jasiri and maintain this word so that you can be able to, to, to, to grow your, your ministry na naudumishe hili neno ili ukaweze kuikuza huduma yako be able to stand before you na hakuna yule ambaye ataweza kusimama mbele zako nobody here don't look at people, no challenge will be able to stand against you zakoonamaanisha kwamba si watu peke yake lakini changamoto yoyote haitaweza kusimama mbele yako yes the challenges will will come but they will not overcome you ndiyo changamoto zitakuja lakini hazitaweza kukushinda you you will overcome every challenge Bali. if you maintain hheutaenda kushinda kila changamoto ikiwa utadumisha neno lilelile lililokuwa kwa kiongozi wake siku hizi tuna maneno tofauti tofauti ambayo yanakujarchc ne iao watu ambao walikulia kanisani na wakafunzwa neno la mungu lakini sasa wako mahali fulani ambapo wanakuata vitu vingine tofauti they a meeting and and and told their star was stolen and it can be restored and they believe that that instead of the word which mkutano, grew them to that level wanahudhuria mkutano wanaambiwa nyota yako imeibiwa na kuna vile ukifanya hivi na hivi tutairudisha na wanaamini kitu hiko badala ya kuamini neno la mungu and and that that process of returning the the the star i have never seen it in the bible anybody who has read and found a place where the stars are returned na mchakato huo wa kurudisha nyota sijawahi kuvyona mali katika bibilia ama kuna mtu ambaye ameshaona mali imeandikwa kwamba nyota yako imeibiwa na inaweza kurudishwa if you find it come and teach me Because I've read the Bible since 1960 and I've never come across the place where lost stars are brought back. It is only the great morning star which went into hiding when the wise men who are sorcerers. left the truck they went to seek somebodys help nimeshaisoma bibilia miaka mingi tangi a miaka ya stini hadi leo sijawahi kuona mali pameandiko nyota zikiregeshwa isipokuwa tu ile nyota wala zikipotea isipokuwa zikip... ile iliyojifisha kwa sababu waliingia kwa herodi baz sana ikajifisha lakini waliporudi kwa njia ikarudi hakuna mtu aliwarudishia ni mungu alirudisha hiyo nyota iwaongoze sijaona nyingine imepotea kuna mtu amewahi kusikia nyota nyingine imepotea wacha zile mnawambiwa hizo mnazoambiwa kaeni nazo lakini kwa bibilia nyota iliyopotea mi najua hiyo tu ilifanya kujificha oh kwa hivyo mumeamua mkatafute msaada wa mwanadamu ayaendeni wakaikosa lakini waliporudi ikarudi bwana zw sana we we cannot move away from the word if we have hatuwezi kuliondokea neno ikiwa twataka kufaulu tusomewe katika injili ya yohana mtakatifu mlango wa kwanza mstari wa kwanza hadi wa tano injili ya yohana mtakatifu moja moja hadi tano mstari hapo mwanzo kulikuwako neno nayeneno alikwako kwa mungu na nayeneno alikuwa mungu huyo mwanzo alikwako kwa mungu vyote vilifanyika kwa huyo wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika ndani yake ndimo ulimokuwa uzima na ule uzima ulikuwa nuru ya watu nayo nuru ya nga gizani wala giza halikuiweza no, The word is Jesus Christ. He was there from the beginning. And without Him, there was no creating authority. But in His presence, the creating authority was. lakini katika uwepo wake mamlaka hayo ya uumbaji because god spoke the word and things were created maana mungu alinena neno na vitu vikafanyika but without him nothing that is was made lakini pasipo yeye hakuna chochote ambacho kiliweza kuumbwa hakuna chochote tunachokiona kiliweza kuumbwa pasipo yeye kama kuna kitu aona iye alihusika ni, ni hizi kule zilitoka niye alihusika wacha sasa kwamba imefanywa ime lakini huo mchanga wa kuitengeneza hiyo ulitoka kwake bwana Amen. sasa lakini i-si si hii kitu imeundwa na mwanadamu the the yes but the material came from him ndiyo ni kweli hiki unaweza sema ah, lakini si imeundwa kule kwenye kiwanda like, ni kweli lakini vifaa vilivyotumika ile raz, ile uh, ile malighasi ya kutengeneza ilitoka kwa mungu mwenyewe and without him there was nothing na pasipo yeye so anything to be created kwa hiyo ili chochote ze kuumbwa there must be the word of God. lazima kuwe na neno la mungu jesus must be in the centre of it lazima yesu awe katikati ya huo umbaji so that there can be the creation ili uumbaji weze kufanyika you want health he must be in the cent unataka afya njema lazima awe katikati the only area where i know he disappears is when you are sin somebody mahali ambapo anacua huondoka ni mahali ambapo unalaa ni mtu fulani If you are cursing somebody, then the devil comes in. If you are in the business of hating somebody, the enemy comes in. When it comes to the issue of loving somebody, he, God comes in. So sometimes we are fluctuating. I hate this one, I love this one. kwa hivyo wakati mwingine kuna ile hali ya kupanda na kushuka yani namchukia huyu nampenda huyu from left to to right which joshua was not, told not to do huyuy yani ku, kuondoka kwenda kushoto na kulia kama vile yoshu liambio asifanyi so much na ukimfanyia kitu sana the same person sa The power of god does not work in such circumstances yaani mtu huyo huyo anaenda kushoto mara ya kulia na wakati ambapo neno la mungu halifanyi kazi katika mazingira kama hayo neno la mungu linakaa sawa sawa siku zote In that na tunalipata katika mtazamo no, huotusomewe sasa katika injili ya luka mtakatifu mlango wa mstari wa kwanza hadi wa n luka mtakatifu moj hadi mstari na yesu hale amejaa roho mtakatifu alirudi kutoka yorodani akaongoza na roho muda wa siku4 nyikani akijaribiwa na ibilisi na siku hizo alikuwa hali kitu hata zilipotimia aliona njaa ibilisi akamwambia ukiwa ndiwe mwana wa mungu liambie juwe hili liwe mkate yesu akamjibu imeandikwa ya kwamba mtu hataishi kwa mkate tu akampandisha juu akamwonyesha milki zote za But the, the complete word is that man shall not live by bread alone, but by every word that proceeds from the mouth of God. So in that one, in that version which I choose, the position I choose, it is not complete. Man shall not live by bread alone, but by every word that proceeds from the mouth of God. Siya nakala too it is <laughs> scripture the It is lacking. tu ila kwa kila neno litokalo katika kinywacha uh -huh. mungu hiyo ingine sikuweka nitawapatia baadaye nisiondoke so now jesus being the word kwa hivyo yesu akiwa mwenyewe ni neno he did not not tell the devil no I'm not going to make bread hakumwambia shetani hapana mimi sitatengeneza he said it is written. bali alimwambia ya kwamba imeandikwa he he is the the word but he tells the devil it is yaani yee ya mwenyewe ni neno na anamwambia shetani kwamba imeandikwa because even the devil knows what is written maana hata shetani mwenyewe anajua kile kilichoandikwa and he knows what is not written na anajua kile ambacho hakijaandikwa bring in what is not not written you will not succeed ukileta kile ambacho hakijaandikwa hautafaulu bring in what is written ukileta kile ambacho kimeandikwa you will defeat him utamshinda shetani the authority of god will come upon you and in you and when you bring what is written mamlaka ya mungu yatakuja zuu yako na ndano yako wakati ambapo unajua kile ambacho kimeandikwa jesus being all god mungu yesu akiwa hali yote kwa mungu and he also being the word na pia ye mwenyee akiwa ni neno He had to go back to what is written. It is written. But for us today, we don't need what is written, we need what we can make. But what we make cannot hold water. lakini kile tunachofanya hakina uwezo because it is not written maana hakijaandikwa if god has got to walk with us in his authority kama mungu ni atembee nasi katika mamlaka yake we need to apply what is written ni lazima tuweze kutumia kile ambacho kimeandikwa yes today ben challenges that we should stop using this and, and use this ndiyo leo ben alitutia changamoto tusije tukatumia bibilia za kwenye simu na tutumie na biblia halisi but if you are being chased by the devil you dont put your head on, the, on this lakini kama unafukuzwa ni ma-ni shetani hutakii kuweka bibilia yako unakulalia kama ambaye ni is not mtitisot hiyo uo sio mtwa wa kulalia what you should bring out with your mouth kile kimeandikwa hapo ndani ndicho ambacho wafaa ukitoye kupitia mdomo wako it will come out of your mouth because it is in your head and in your spirit itatotoka kupitia mdomo wako kwa sababu iko katika kichwa chako na katika roho yako then you can see it is written hapo ndipo unaweza kusema kwamba imeandikwa you you cannot the devil here, here it is kumwambia shetani hapa neno he will not go <laughs> you will have to do him what you know ni lazima umwambie kila then he will fear your understanding of of the word of god hapo ndipo atakapoogopa ule ufahamu wako wa neno la mungu what is for you kila mbacho kimeandikwa kwa ajili yako so jesus did not tehi dont ono mhesn f godwayo yesu wekumwambia ekani huj aini mwana wa munguena tayari alikuwa anamtia changamoto kama wewe ni mwana wa munguwe mkat mbono unakaa na njaa hapa na una uwezo wa kutengeneza mikate hapa pasipo wata kuwa najikonabebanaza maji chio za mafuta vitambara vitakatifu na, na, ya, pengine mbua. sijasema pengine, hiko pengine, pengine tukapika sahi hapa na msizione kwa viposhi vya wamama peke eza... zamani tukicheza game ya kwamba uwe na uwe na kijiti tulikuwa tunakafisha hapa kwenye kidole ukiulizwa tiunajehik unaonyesha umeingiza ume kwenye kusha kwa hivyo hata wanaume tunaweza kuziingiza kwenye kusha He mwingine pengine alienda akitoka nyumbani aliguza yale mafuta na nakahakisha hu mkono hautaoshwa mpaka amalize safari <laughs> sana safarimoazisana sianajua ya mafuta yanabaki hapo kama hautaoshwa hata mkutano mmoja tukiwa mombasa one apostle osl mmoja hapo he was hard. alikuwa anahubiri kwa nguvu sana The time when we were going we had gone for lunch na ikafika kipindi cha kwenda kwa chakula cha mchana so the question he to know is are we going to our hands kwa hivyo akataka mchanao kta ukaui tutaenda pete unauliweekuondo e haaulianaliana wenyewe kwa wenyewe na mawali na auou alikuwa ametupata tulikua tumebeba pesao tukawea kusimamiamutan But when we give our money to support the meeting, even I included, when you take your envelope, we knew we were just going to dump the envelope and go and sit down. And then the prayer started. In the name of Jesus. In the name of Jesus. <laughs> kama we si mjinga si ukigogwa siunaastd misikuanguka wakwanguka walianguka wakaona anointed lakini ambaye anajua ule mkutano likuwa naoa conference ya kwanza pale pale pale nini palepale <laughs> pale, yeah? yeah? institute hey. kuna mhubiri mzungu ulikuwa ana hakika kibonge maana the authority is in his strength titmana mamlaka yalikuwa katika ule ubonge wake but we were not falling are are falling lakini lakini hata hivyo hatuanguki but the were kuna watu o lakinihatavoulatuanguaiiunawatulwanangukaniananguka yaisheachai anguke yaishe esukuma sana watu let me tell you we have to know nakanyangawatu of the authority of god is a nikwambie inatupaswa tuweze kujua hayo mamlaka ya hizo nguvu inatoka wapi and we go for it there na tuendee pale jesus yesu alijua he did not say no you don't have to ask me me that question that's why I'm here You're tempting me because I'm the son of god yesu aka- hakusema hapana hutakiwe kuniuliza maswali kama hayo unakuja kunijaribu wakati ni mwana wa mungu yaani yaani tayari unajua unanijaribu kwa saabu ni mwanamgu alafu naniuliza kama ni alisema aliwahana na haya akasema it is kam aliwachana na hyoyote na akamwambia shetani kwamba imeandikwa because that is what works maana hiyo ndio inayofanya kazi what do you tell the devil when he comes kazie wamwambia shetani nini anapokujia there I'm going for my ati hapo naenda yangu I'll prove to you how weak you how are na akuthibitishie jinsi ulivyo hauna nguvu wala mamlaka not be afraid but the you tell, it is mamlakaunapokujia na hiyo mafuta hata ogova lakini mara tu utakapomwambia kwamba imeandikwa ataenda usomewe sasa katika injili ya marko mtakatifu 11 mstar wa 226 na asubuhi walipokuwa wakipita waliona ule mtini umenyauka toka shinani petro akakumbuka habari yake akamwambia rabi tazama mtini ulio ulaani umenyauka yesu akajibu akamwambia mwamin mungu mwaminini mungu amini nawaambia yeyote atakaiwambia mlima huu ngoka ukatupwe baharini wala asione shaka moyoni mwake ila aamini kwamba hayo yasemayo yametukia yatakuwa yake kwa sababu hiyo, <coughs> hiyo nawaambia yeyote myaombayo mkisali aminini ya kwamba mnayapokea nayo yatakuwa yenu nanyi kila msimamapo na kusali sameheni mkiwa na neno juu ya mtu ili na baba yenu aliye mbinguni awasamehe na ninyi makosa yenu lakini kama ninyi hamsamehe wala baba yenu aliye mbinguni hata wasamehe ninyi makosa yenusehemu hii ya maandiko imekuwa ya kufedhehesha sana kwa watu wengi mana tumeambea kwamba chochote utakachoomba kitaenda kufanyika sasawacha nikuulize swali how many things have have you you prayed and you have not received ni maombi mangapi ambayo umeomba na nahujapokea majibu Is it that God is not working Zee, or faithful? Zee, ni kwa mungu kazi ama there are some things we pray, but we don't apply the word. Ni kwa kuna na hatu, neno la mungu. Faith comes by hearing, and by hearing by the word of God. Ne, eh, imani when we apply the word, then we receive what we have prayed for. in every prayer that you make, you must seek what does god say about this thing. not what the pastor says. kile ambacho mchungaji anasema but what god says about anasemalakini mungu anasema nini kuhusiana na swala hili so that it can be done for you ili uweze kufanyiwa iko kitu but because we dont think deeper lakini in the prayer that we are making lakini kwa vile hatufikirii kwa undani katika ombe ambayo pray when when when i wake up when I'm eating and when I'm sleeping wakati mwingine tunaomba tu kwa sababu inanipasa niombe ninapokula ninapoamka ninapolala so it is just because i am supposed to kwa hivyo inakuwa tu kama desturi inanipasa tu kuomba sometimes we think when i shout too much wakati mwingine tunafikiria tunapoomba kwa sauti kubwa sometimes we think if i don't pray for 70 hours na wakati mwingine tunafikiria kama sitaumba kwa masaa sabini faith. lakini yesu hiyo alisema kwamba imani but faith comes by hearing lakini hata hivyo imani inakuja kwa kusikia and by hearing, by hearing the word of god na kusikia kwa neno la mungu when we have the word of god touching on that matter then it will work tunapokuwa na neno la mungu ambalo linahusiana na kitu ambacho nakiombea itafanya kazi you you can challenge god. You can challenge god said, god maana unaweza kumtia mungu changamoto god this this word tells me that it should be this way maana utamwambia mungu kwamba hili neno linanembea kwamba hivi afaa iwe hivi so i pray that you give me the grace to receive my answer hiyo iyonaomba ya kwamba unipatia nema ilinikawezi kupokea jibu kwa ajili ya swali hili ni jinsi vile utakavyoenda kuminyana na huyo shetani kwa nguvu sana kabisa shetani ninakuchika ninakunyonga ninakukanyanga ninaku iga na kurusha mwamba wa saba tulikuwa tukiomba maombi hayo tangu sijui mwamba wa saba ni nini lakini tukaa tuka tunamrusha huko mwamba wa saba naatakaa wota ufikishe huko lakini utamkuta kule mlitoka anakugojea <gudu kama> eh. eh, kwa sababu unataka pesa za kulipa nyumba kwa hivyo namnyonga chetani unamtatiza lakini ukitoka kumpeleka huko mwamba wa saba wengine atawajui mwambawa saba ukapiambawa saba wapi baharini hebu enda usimame uangalie mahali ambapo kuna mawimbi yanapiga mwamba wangalie yapili uhesabu mpaka ya saba tulika ampeleka huko lakini ukirudi anakugojea prayers without the words useless maombi na neno hayana maana yoyote i why god ni kwa sababu gani mungu alikuwa anatujibu wakati mwingine neema wamejaa ujinga hawaja soma <laughs> <laughs> lakini sasa hizi siku tusije na ujinga the three, we apply the word. lazima tuweze kutumia neno wakali, wakati tunaomba 7 wakafika yerusalemu tena hata alipokuwa wakitembea hekaluni walimwendea wakuu wa makuhani na waandishi na wazee wakamwambia ni kwa mamlaka gani unatenda mambo haya naye ni nani aliyekupa mamlaka hii uyatende haya yesu akawaambia nitawauliza neno moja nanyi munijibu kisha nitawaambia ni kwa mamlaka gani nayatenda haya ubatizo wa yohana ulitoka mbinguni au kwa wanadamu nijibuni wakasemezana wao kwa wao wakisema kama tukisema ulitoka mbinguni atasema mbona basi hamkumwamini ila tukisema ulitoka kwa wanadamu waliogopa watu maana watu wote walimwona yohana kuwa nabii na halisi wakamjibu yesu wakasema hatujui yesu akawaambia wala mimi siwaambii ninyi kwa mamlaka gani na yatenda haya sehemu hii ya maandiko ina- ina inaashiria pale ambapo uh, maandiko yalianza pale ambapo, uh, pale ambapo tumesoma katika maandio alianatapale mwanzo kabisa tumeanzia ishirini hiyo ingine lakini sasa kuanzia mwanzo ukiangalia ametoka hekaluni ameharibu vitu huko amefukuza watu he people from the temple alifukuza wale watu waliokua wanauza pale ndani ya hekalu he did not go to the priests and tell them now why dont we change the order in this place hakuendea wale makuhani na kuambia mbona tusibadilishe hali ya mazingira mahali hapa but he went in and he made a whip lakini ye mwenyewe aliingia ndani na akatengeneza kikoto the previous day he had gone in he surveyed what was going on in the temple siku ile iliyopita aliingia tu na akachunguza kile ambacho kilikuwa kinaendelea na hakufanya kitu en bandaa then he cams again lafu akarudi ten makes aip katengenezakikoto hestarts beating people up and overthroing tables akaanza kuwachapachapa na kupendua meza zao and those who had das he opened the, the ages and ebadliokuona uz za njiwa pale ndani akafungua ale masanduku ya njia kaanza kuhuruka nakwenda zao the manes the abes lowanabadilishana fedha akapiga to a ma... vyombo vyao vya kuhifadhia hizo fedha fedha fedhafea zinatawanyika tapan... zina chini huko amefanya so, what did he say he were, he was saying that it Alipane... it is written, kwa... my house house shall be a of of prayer for all nations but you have made naiye alipokuwa anafanya kitu hiko alisema ya kwamba nyumba yangu ime, ime imeitwa kwamba ni nyumba ya maombi kwa mataifa yote lakini nyinyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi so the anger and the action was being driven by what is written kwa hivyo ile asira yake ilikuwa inasukumwa na kile ambacho kimeandikwa and after that now the priest comes and pi wh ae youdoin hiheedidyogehioo baada ya hi h hapo ha, makuhani wanakuja na nakumuuliza unafanya mambo haya kwa mamlaka gani na kwa sababu gani unafanya vitu kama hivi And when he posed the question, you we were not able to answer. The answer to that that we have read is in the fact that my house. It is written, My house shall be a house of prayer for all nations. But you have made it, you have turned it into a den of thieves. So, the authority that he was to tell them, he had already spoken. lile yani, jibu wape, alikuwa anataka ape alikuwa ashaambia watu wale ambao wanafukuza anafkua hii nyumba yangu imeandikwa hii nyumba yangu itakuwa nyumba ya maombi kwa mataifa yote lakini nyinyi mmeifanya pango la a ataifaot ai ini meifanya pang a wanyagani avo alikua tayarishaeana ibu aini kufanya na anaopat kama unajua imeandikwa nini una mamlaka ya kufanya kitu are you getting me je unaelewa hapo wee you know what is written you have the authority to do what you are supposed to do ukiwa najua vile imeandikwa unayo mamlaka ya kufanya kila unatakiwa kufanya but if you dont know what is written you have no authority to do anything lakini kama hujui vile imeandikwa basi utakuwa huna mamlaka ya kufanya chochote stop struggling. look for what is written first i iten tatakunganganatafuta kile mbacho ukitumia he he did not give them an answer because he had already said what dinotgivhakuwapatia jibu lolote maanake tayari alikuwa ameshasema kile ambacho kilikuwa kinafaa kuwa jibu wao walikuwa wanataka maelezo kutoka kwa mwanadamu na si kutoka kwa neno katika waraka wa yakobo wa Yakobo, tano, mtu wa kwenu amepatikana na mabaya na aombe na moyo wa kuchangamka na aimbe zaburi mtu wa kwenu amekuwa hawezi na awaite wazee wa kanisa nao wamwombee na kumpaka mafuta kwa jina la bwana na kule kuomba kwa imani kutamwokoa mgonjwa yule na bwana atamwinua hata ikiwa amefanya dhambi atasamehewa ugameni dambe zenu ninyi kwa ninyi na kuombeana mpate kuponywa kuomba kwake mwenye haki kwa faa sana akiomba kwa bidii al- okay, so unaposoma tu kuendelea tu hivyo huwa inaonekana rahisi and you can just it and just do it na unaweza tu kuchukua na kuifanya tu kwa urahisi thii aoutakaoanza kufikiria kwa undani kuhusu maneno hayost unatakiwa hata unaposoma basi umuulize takatifuzakudhihirisha kile ambacho mungu anasema kuhuiasala hilo one of us has got, is in trouble i t insof thepayi the for people to pray kwa hivyo siku hizi kama mmoja watu amepatikana matatizo badala ya yayee mwenye kuomba anatafuta watu and we say yes we are going to pray for you anasema wamwombeeanasemandio tutaenda kukuombea fasting uombeatuhuue siku za kufunga say about fasting lakini mungu amesema nini kuhusiana na mambo ya kufunga you wait for a problem then you fast no so because of not understanding okay. we make our own formula away from god that's why we will pray and cast out demons and cleanse the house and nothing happens because we are out of the way ndio maana tunaoma tunakuza mapepo tunatakasa nyumba na hakuna linalofanyika kwa sababu tuko mbali na mpango wa mungu but when he came to the word of god lakini inapokuja ni mambo na neno la mungu has that person prayed before he came to you je huyo mtu aliomba kabla hajakuja kwako he he knew that that you have power power so he came for that power? ama alijua kwamba una nguvu na ndio maana akakujia hiyo nguvu deny that person the opportunity to pray and your power will not work haya mwenyeme huyo mtu nafasi ya kuomba na hiyo nguvu yako haitafanya kazi kwake because you are out of order maana hauko sawa sawa na mpango wa mungu But if the person is sick, seriously sick, Are not able to pray. Like the guy who was brought to Jesus on a bed. He will answer through your faith. Because we are told, for that guy was brought by four men, they broke the ceiling and they brought him down. When Jesus saw their faith, he told the man to rise up. katika hali kama hiyo mungu atajibu kupitia ile imani yako maanake kama hawa watu waliomleta yesu na wakamteremsha kupitia darini Mu, yesu alimponya yule mtu Kwa, aliona imani ya wale watu wanne waliokuwa wanambeba yule mtu bado wao wako, wako darini kule juu wanateremsha kitanda kona hii hii when jesus saw their faith, those up there He the one who was wakati yesu alipoona imani ya wala liokoa kule juu arini aliponya huyo ambaye ameteremshwa hapa chini so that faith which they heard, and which the and jesus saw kwa hivyo ile imani ambayo walikuwa nayo ambayo yesu aliona ilisababisha uponyaji wa yule you you may be having the faith and up there praying for this one with down here naweza kuwa na imani huko kule juu ukiombea huyo aliye hapa chini but this one is down here although you you brought him to jesus he is looking at you, not lakini ambaye umemleta umemleta hata kama kwa yesu yesu badala ya kumtazama anakutazama ndivyo tuendavyo kwa wombezi hata hawatuambii mambo ya yesu dhambi zako baki nazo tumeambiwa hapa tubuni na kuombeana si dhambi zako baki nazo lakini leta leta chumvi niombee leta mafuta niombee a kalete kuku kalete ng'ombe lakini dhambi unaweza baki nazo tu7eliya alikuwa mwanadamu mwenye tabia moja na sisi akaomba kwa bidii mvua isinyeshe na mvua haikuonyesha juu ya nchi muda wa miaka mitatu miezi sita akaomba tena mbingu zikatoa mvua nayo nchi ikazaa matunda yake ndugu zangu ikiwa mtu wa kwenu amepotelea mbali na kweli na mtu mwingine akamrejeza jueni ya kuwa yeye amrejezaye mwenye dhambi hata atoke katika njia ya upotevu ataokoa roho na mauti na kufunika wengi wa dambi so the... 17 and 18, we are told of Elijah. Elijah lived by the word. And he prayed. He actually did not pray. He said, As God lives, there will be no rain or dew. And for a period of three and a half years, until i so. yeye hakuomba bali alisema ya, ya kwamba kama mungu aishivyo hakutakuwa na mvua wala umande hadi miaka mitatu na nusu hadi wakati le ambapo nitazungumza so he, he, he put that heput ha statement and not him as the one, but as god as the the one but god ahe one kwa hivyo kulingana na vile alivyoongea hilo neno ilimaanisha kwamba si yeye mwenye mamlaka bali ni mungu ndio mwenye mamlaka wa kutekeleza And we are told he was just like us, a man of the same constitution, same feelings like us. And then he prayed again, and the rain came. But this time of bringing the rain was different. lakini hiki kipindi sasa cha kuleta mvua kilikuwa tofauti it it started with with god it did not start with him ilianza na mungu mwenyewe haikuanza na elia so he was now Can you now you go and and show yourself to ahab and then i will bring kwa hiyo mungu akamwambia hebu nenda ujionyeshe kwa mfalme habu alafu niweze kuleta mvua ahab here i si ati aende tu namwambie haya mfalme niko hapa when he had showed himself He told ahab alipojionyesha kwa mfalme alimwambia kwamba kuna mashindano ambayo yanafaa all kufanyawalete wale manabii wote wabaha walete na dhabihu yao pale mlima wa mlimaarmel Let them not put fire lafu katika kutoa hiyo dhabihu wasiweke moto chini ya hiyo dhabihu mungu mwenyewe waite mungu na ajibu kwa moto i also give na mimi mwenyewe nami na dhabihu yangu na nitafuata mtindo ule ule so they or the terms and the who answers with the fire that is the one to be kwa hivyo wakakubaliana na hayo maneno na wakasema wakasemamungu mungu atakayejibu kwa moto huyo ndiye mungu hiyo mistari miwili hiyo inaongea mambo mengi mengi sana ambayo yako sindio tangu mvua kuacha miaka mitatu na nusu alafu tena na mambo ya ibada m- makameli na machinjo hapo bila moto yeah? yote imekuwa imekua hapo na hiyo mistari miwili so when you read that those two verses o utakaposoma mistari hiyo wa kumi na saba na kumi na nane utakuwa una- una- natafakari yale yote ambayo yameandikwa you don't just read through you think about what is written kwa hiyo utakapokuwa unasoma maeneo hayo usisome tu hivi kama kitabu cha hadii bali endelea kutafakari kile ambacho kimeandikwa kuhusiana na and the way elijah was so nahuyeliy yeah na vile ambavyo eliya alivyokuwa sisi nasi tuko tu kama yeye and because the issue of the restoration was with god na kwa sababu swala hili la urejesho lilikuwa linatokana kwa mungu it did not go easy as when he was itdid notgo haikwenda rahisi kama ile swala la kusimamisha mvua he had to pray times times with no no, time with no no answer answer ilibidi aweze kuomba mara or the time there was an answer sit katika ile ile mara ya saba ndipo akajibiwa so it's not a walk over when we are dealing with issues of god kwa hivyo si mambo rahisi wakati tunapokuwa tunashuhulika na mambo ya mungu got to be the persistence in faith lazima kuwe kule katika imani wesis estunaendelea we we kuskuma hivo hivo hadi tupate majibu And so he esisted the nth ti akaendelea kuweka mkazo hadi ile mara ya saba akaona kawingu kadogo kametokelezeao thin once itake the chicken to the mwombezi ialedaeyt kwetu sisi tunaona tu ntakapoleta yule kuku kwa yule mombezi nyota yangu itarudishwa my offering in the bag takapoweka sadaka yangu katika ule mkoba wake my child will pass the exams mwanangu atapita yake it it doesn't go that easy namna hiyo goes with the word bali inaenda sawasawa na neno la mungu and the word about exams is study to to be approved a good workman who is able to divide the word of truth na neno la mungu kuhusiana na mambo hayo ya mitihani ni ya kwamba usome ili uwee kuthibitishwa eh, mtumishi um, mwema is able to divide the word of truth ambayo anaweza kuligawanya neno la ukweli kama ni hesabu anafanya agawanye vizuri kama ni science agawanye vizuri lakini kama hakusoma tumwekee mikono apite mtihani no. avyendi bwana avyendi etrite ni asome imeandikwa kwamba asome asome kwa asomekwabd yeah, imeandikwa ni asome usiniletee kama hasomi haitafanya kazi maana mungu wetu si mchawi yeah, sini kweli etrite iwe imeandikwa vile imeandikwa ndivyo itakavyofanya kazi So we have to be careful, but we are told even if somebody is lost, we can restore them. And it is written, they'll be forgiven. Meaning, go, back, go to that person, talk to them, let them come back to Christ, and then let them be assured of their salvation. kumaanisha ya kwamba ukijua huyo mtu amerudi nyuma mwendee uzungumze naye kuhusiana neno la mungu na ataweza kurudi katika uokovu and it will be over na jambo hilo takuwa limesawazishwa but before you talk it is not over lakini kabla hujazungumza halijamalizikakabla hawaja tubu halijamalizika itakuwa imemalizika wakati because it is in james chapter maana imeandikwa katika yakobo tano mstari wa kumi na tisa na talks 6huu mstari mmoja wazungumza maneno mengi sana talk a few yohana 6 aulaye mwili wangu na kuinywa damu yangu hukaa ndani yangu nami hukaa ndani yake tunapochukua yaketunapochukua mezaya bwana And some of us get, have gotten used to it now already. But when it is that you are taking, you are eating the, the bread, that is the flesh of Jesus Christ and his blood. lakini unapokula hiyo kitu na unachukulia kwamba unakula um, mwili wa bwana witu yesu kristo na unapokunywa uh, ili divai kwamba unakunywa damu ya yesu you take it that that is what is what happening na uichukulia kwamba hivyo ndio inavyofanyika kama vile imeandikwa maana amesema kwamba huu ndiyo mwili wangu na hii ndiyo damu yangu if you do that kama utafanya hivyo then you stay in, in apo utakaa ndani yake na yeye atakaa ndani it daniyaeaulaya mwili wangu na kuinywa damu yangu hukaa ndani yangu nami hukaa ndani yake ya ya if we take it yakebadaya mezaya bwaa kama tutaichukua kama vile imeandikwa in the spirit katika roho as we eat his body tunapokula mwili wake and as we drink his blood na tunapoinwa damu yake first of all it puts yakegeh cha kwanza kabisa inatuweka pamoja and then it puts us in him alafu inatuweka ndani yake ye. and then he comes into us alafu naye anakuja ndani we become like him Alaku tunakuwa kama yeye are you the point eh? unapata hiyo alama hapo but we have already tunakuakkaleka mkate na kaleka kunasahii kuna watu wamezoeaatata kuna watu wamezoea kuna watu wamezoea lakini Lakin now it is is there this is the way it is lakini something going on as we take it imeandikwa ya kwamba na katika hiyo basi ni kuna kitu ambacho uakinafanyika ndani yetu tunapopokea ule mkate na na na ile ile divai and and as as you you you eat that bread, na, uh, that that bread body tunapokula huo mwili and as you drink that blood unapokunywa damu you come in me and i uo in you unakuja ndani yangu na mii inakuja daniyao ya mwisho yohana 57na so right. nimekwambia kwa wakati wako mwenyewe nenda ukasome zaidi katika maandiko haya ninakufungulia tu macho 7 ya yohana ninyi mkikaa ndani yangu na maneno yangu ya ndani yenu ombeni mtakalo mtaka lolote nanyi mtatendewa again ninyi mukikanda ni yangu na maneno yangu ya kikandaniyeni ombeli mtaka lolote nanyi mtatendewa so the other othe wd wikame in him and he comes in us by eating the body and drinking the blood <laughs> katika lile andiko lingine tunakuja ndani yake na yeye anakuja ndani yetu kwa kula mwili wake na kuinywa damu yake and now here he says if we ifweame into him na hapa anasema ya kwamba tukiingia ndani tukikaa ndani yake and then he also stays in us na yeye pia akaye pamoja nasi we have authority to ask for anything and get it tuko na mamlaka ya kuomba chochote na kupewa so in this word which is written kwa kwio katika neno hili ambayo god tuko na mamlaka ya kutenda matendo ya mungu because he transforms us to be like him maana yeye hutubadilisha natuwe kama yeye the word transforms, transforms us to be like him And when we become like him, we work like him. And we have the authority like him. And the authority he has comes from God. That's why in another scripture he says, You are God's. na ndio maana katika sehemu fulani ya maandiko inasema kwamba nyinyi ni miungu but but you you you must understand what it means. It's not you being a god but you working the works of miunguni lazima uweze kuelewa inamaanisha nini hapo si ati wewe ndio umekuwa mungu lakini ni ile kwamba unafanya ya zile kazi za mungu mungu usianze watu basi nimesema ni ni kwa hivyo mungu tumewaona wengi sana wakiwa mungu alafu wanakufa kama wanadamu eh? jehova wanyonyi nani mwingine ilo eh? yatongoleni eh? ile alifungwa akasema kaongea ka mengi mengi tu eh? haya atongoleni akasema basi anaambiwa tutakusulubisha metuzoea sana tutakusurubisha kazasea maisha yake yako yakohatarini na yeye ya ni yesu tena unajua si hivyo ni kwamba tukifanya na kutenda neno tunakuwa kama yeye hakuna tofauti wakati walionekana antiok wakifanya mambo yale yale yesu alifanya kanza kuulizana hawa jamaa wavuvi tu na nini watoza ushuru na ninini ordinary people how ah, wamekuwa na yesu a christians haya we kwa nini unaitwa kristian je unatenda yale ya kristo kama niuitwe christian kula neno na ufanye yale yake mwanaziwisana unguabariki