matayo ishirini na nane kumi na nane mpaka ishirini awefungua warumi mlango wa kumi lakini mimi nasema mathayo ishirini na nane mlango huo wa ishirini na nane fungu la kumi na nane mpaka ishirini bilia inasema kwamba wakamtokezea ama wakamwendea yesu kristo wakamwambiya bwana iyo wakati ambawo unawarudishiya israeli ufalume yesu akawaambiya kuhusu mambo ya wakati na nyakati hilo lisikutatize hayo ni mambo ya bwana ambayo yeye mungu mwenyewe anajuwa lakini nyinyi endendeni mukakaye yerusalemu na mukangojee huko mpaka yule roho mtakatifu atakapo wajilia. na roho huyu atakapoajilia mutapokea nguvu na mtakapokuwa mumepokea hizo nguvu basi mtakuwa mashahidi wangu kuanzia hapo yerusalemu yudeya samaria na pembe zote za dunia enendeni basi mukawafanye mataifa kuwa wanafunzi wangu mkiwabatiza kwa jina la baba la mwana la roho mtakatifu na kuwafundisha yote niliyowafundisha nami nitakuwa pamoja nanyi mpaka mwisho wa dahari so, ili kwamba tukaweze kukufanya wewe kuwa mwanafunzi ndio maana tumeianza safari hii ya kitabu cha warumi kwanzia mlango wa kwanza na leo hii tumefika mlango huo wa kumi ili ukaweze kuwa mwanafunzi na paulo akamwambia timotheo waraka wa timotheo wa pili mlango ni wa pili naamini pia fungu ni la pili akasema maneno haya ambayo nilikufundisha wafundishe watu wengine waaminifu ambao hawo nao watawafundisha wengine kwa hivyo nina kufundisha kwa sababu wewe ni mwaminifu na baada ya hapo wewe nao ukawafundishe wengine hivyo nina imani ya kwamba umekuwa ukitembea na mimi tangu tulipoanza mwaka jana kitabu hiki cha warumi na kwa kweli kimetupatia mahusia ambayo yanatulenga ya na yanatupasa tuweze kuwa nayo na si nayo tu bali pia tuyatekeleze tuyafanyie kazi ili nikaweze kuwa mwanafunzi yule ambaye yesu kristo alisema ya kwamba nendeni na mkawafanye mataifa kuwa wanafunzi wangu warumi mlango huo wanaan, wa kumi tunaanzia kifungu hicho cha kwanza ndugu zangu ntakayosana moyoni mwangu na dua yangu ni mwombayo mungu ni kwa ajili yao ili waokolewe mstari wa pili kwa maana na washuhudia kwamba wana juhudi kwa ajili ya mungu lakini si katika maarifa anasemaje huyu mpendwa ndugu zangu nitakayo sana moyoni mwangu ina duwa yangu nimuombe ni, ni mungu na kwa ajili yao ili waokolewe kwa maana wanasdiwanashuhudia wana kwamba wana juhudi kwa ajili ya mungu lakini sikatika maarifa bado kilio cha ndugu yetu paulo anawalilia wayahudi wenzake kwamba angalau mungu wa mbinguni aweze kuwaokoa na anasema ndugu zangu nitakayosana moyoni mwangu na dua yangu nayomwaomba mungu ni kwamba hawa watu waweze kuokolewa kwa mana waona wana juhudi kabisa katika mambo haya ya bwana lakini si katika maarifa nikanena jumapili iliyopita ya kwamba kilio cha mtu wa mungu paulo analilia ndugu zake angalau neema hii ya wokovu ikaweze kuwafikia nikakuuliza wewe una nini kwa ajili ya wale ndugu zako ambao hawajamkubali yesu kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwao nini unachokifanya ni kitu gani ambacho unakifanya ili kwamba watu hawa angalau na wao wakaweze kumrudia kristo wakaweze kumkubali yesu kama bwana na mokozi katika maishani mwao paulo anasema kiliyo cha moyo wangu na dua kwa langu kwa mungu ni kwamba angalau watu hawa wakapate kuokoka na wao wakamjue yesu kristo wakampokee kama bwana na mokozi katika maishani mwao wewe unalipi kwa ajili ya wale watu wako na anasema ya kwamba wenge waje wanaonyesha ya kwamba wanajuhudi katika kumpenda bwana wanajuhudi katika kufanya mambo ya mungu wanajuhudi katika mambo ya ibada lakini hawafanyi hivyo katika maarifa na si hao peke yao hata na sisi nasi ambao tuwa leo kuna mambo tunayoyafanya ambayo tunaona ni kana kwamba tamfanyia mungu lakini kwa kweli mungu akiangalia anasema hawana wanalolitenda hawa kwa maana wayatendayo hawayatendi katika maarifa maarifa nini maarifa yanayopatikana katika neno la mungu ambayo la kuelekeza kutenda kulengana na tamanio la moyo wa mungu na wako wengi sana na mungu anahisi kama ingewezekana hawa watu wakapata haya maarifa ili kwamba wajuhudi walionayo ikaweza kuzaa matunda lakini juhudi wanayo hawa wayahudi ya kuweza kuwa na ibada na kufukiza uvumba na kuchinja kondoo na ngubuzi na ng'ombe lakini hawatendi katika maarifa kwa maana yule mwanakondoo aliyetumwa kwa ajili ya uokovu wa mwanadamu hawajamtambua hiyo nasema ya kwamba ingawa juhudi wako nayo lakini hawana maarifa mara ngapi tumefanya hivyo hata sisi jana nilikuwa kachororoni wapendwa watu wanahitaji haya maarifa nilikuwa huko tangu ijumaa mchana jana nikashinda huko hasa katika masa hayo yote siku hizo zote nimekuwa huko walikuwa wana juhudi kabisa za kumsifu mungu na kumwabudu bwana lakini walikuwa hawavifanyi hivyo katika maarifa kuna nyimbo zote zilikuwa si nyimbo za kumtukuzwa la kumsifu mungu Kwa juhudi wakonayo wana lakini wanajibembeleza wao wenyewe sasa ndio hili paulo walikuwa analizungumzia hapa kwamba wana juhudi hawa lakini ha juhudi zao hazina maarifa kwa sababu yule mwanakondoo ambaye alikuwa wanamtarajia ambaye atakuwa ndiye mokozi wa dunia amekuja lakini washamkataa kwa hivyo juhudi walizonazo hawana maarifa ndivyo ilivyokuwa kule lakini kwa sababu nilikuwa nimeenda roma ikabidi nifanye kama warumi wanavyofanya taa mara ngapi ndugu zangu tumekuwa na juhudi katika mungu lakini tumekosa kufanya juhudi hiyo kulingana na malengo na neno la bwana ndiyo hivyo tunaambiwa kwamba ingawai juhudi tukonayo lakini juhudi hiyo haina maarifa mimi ni mhuduma na napenda sana kuhudumu na zaidi ya kuhudumu hiyo huduma niko nayo lakini ni, Lakin ni mhuduma sipendi maombi unahudumu bila maarifa ana hauwezi kazi hisia kwako ni ya mungu na mpaka ujiunganishe na yeye ndiyo yeye akutumie kama mwiko wako nyumbani mwiko na sufuria haiwezi ikasema ya kwamba mimi ndi nimepika chakula siku moja ikakujibu hivo zakuambia hayauna huo na maji hayo jibandike kwenye moto ujisonge nile sasa ndivyo tulivyo na sisi katika kazi ya mungu mpaka nijiunganishe na huyo bwana ndiyo hii kazi niifanye katika maarifa ya nani maarifa ya mungu dikawe na mguso kwa watu wa bwana sasa paulo hapa anasema nasikia huzuni nasikia kuumia moyoni na sala yangu kwa mungu ni kwamba angalau mungu wa mbinguni aweze kuwaokoa watu hawa kwama nimewaona kwamba wana kabisa katika mambo ya mungu lakini juhudi wanayo bila marifa sijui wewe kama unaonaje nyakati tulizowapendwa ni nyakati zilizo za mwisho kwa hivyo vile ulivyokuwa na bidii ulipoanza yatakikana uzidishe bidii yako sasa kwa maana lolote laweza likafanyika na ni wale watakaokuwa wamemtumikia mungu kwa maarifa pekee ndiyo watakaoweza kusimama kwa maana mawimbi yaja futufani yaja dhoruba yaja wapendwa lakini yesu akasema heri yule aliyejenga nyumba yake juu ya mwamba anasemaje heri mtu yule ambaye anakuwa katika hii imani katika maarifa katika vile ambavyo nimemwelekeza kwa maana hata mvua na dhoruba ije tena bado nyumba hiyo itasimama kwa hivyo nakuhimiza ya kwamba ndugu yangu tuondoke katika wokovu wa kawaida wokovu wa kawaida hautakufikisha mahali lazima uchukue hatua ya kuingia kilindini tuko kwenye kilindi ndiko kwenye samaki ndiko kwenye muujiza wako kwenye kilindi ndiko kuliko na baraka zako petero akaambiwa mpendwa hasa tukua nyavu itupe kwenye kilindi akamwambia bwana mkubwa tumekesha hapa usiku kucha tusishike hata kumba lakini kwa neno lako nitafanya kwa nini kwa maarifa ulionipatia nitatekeleza kwa maana nimekesha hapa nikivua nikawa na juhudi bila maarifa lakini kwa maarifa ulionipa nitafanya akatupa nyavu kilindinei bibilia inasema ya kwamba haangeweza kuinua hiyo nyavu kwa sababu ya wingi wa samaki kwa nini na wamekesha hapo wamekesha bila maarifa kwa hivyo ndugu yangu hinizo langu ni hili ya kwamba usiwe mwokovu asiyekuwa na maarifa maarifa ya uokovu ni nini kutembea sambamba na neno la bwana na kutenda kile ambacho roho wa mungu anakuhimiza kila itwapo leo hayo nmarifa tunaoyazungumzia bwana akusaidie anisaidie na ia isiwe ni buri ya miaka hii yote nimekaa katika uokovu nikkipenga ka, kitakapopigwa nikaweze kukosa kuingia kwa maana nimekaa uokovuni bila maarifa mstari wa, wa tatu kwa maana wakiwa hawajui haki ya mungu na wakitaka kuithibitisha haki yao wenyewe hawakujitia chini ya haki ya bwana kwa nini watu hawo walikosa maarifa kwa sababu hawakutaka kuijua haki ya bwana wakataka kuithibitisha haki yao wenyewe ndio maana wakawa wanafanya juhudi zote pasipokuwa na maarifa kwa maana anachokitafuta mungu si haki yako anatafuta haki yake ndani yako hiyo ndiyo inayotafutwa ndugu yao haki ya mungu ikae ndani yako ndo hiyo inaweza kuleta tofauti katika maishani mwako mungu akae ndanini mwako na mungu akikaa ndani mwako aweze kuwa na mamlaka ukiamurishwa ufanye kama anavyokuamuru ndiyo sasa utakuwa anakaa ndani yako na kando na kukaa pia umemupa mamlaka lakini hawa walikuwa taakuthibitisha haki yao ndio yule tajiri kijana akamfata yesu hnda kumwambia mwalimu nifanye nini ili kwamba niweze kurithi ufalme minguni yesu akamwambia imekupaswa uzishike amri zote akamwambia mwalimu hiyo si shida tangu utotoni nikiwa sunday school nilizifundishwa nikiwasul ifundishwa nikaanzakuzishika kwa, kwa hivyo alikuwa sasa hapo anamwambia ya kwamba mimi naweza kukuthibitishia haki yangu ambayo nimefanya bidhii kuitekeleza tangu nilipokuwa sunday school mpaka hivi leo sina hata moja katazo amri ambazo sijawahi kuzishika yesu akasema ni kweli umekuwa unatenda katika haki yako lakini sasa nataka utende haki ya mungu na haki ya mungu ni, ni hii nendo kauze mali zako zote wapate maskini akasema kama wokovu basi ni hivo acha ukae ka sababu alitaka wokovu katika haki yake yeye hakutaka haki ya mungu ikaenda nini mwake na ndivyo tulivyo wakristo wengi hapa tumeuzamisha msalaba ili uenende kule ambako unatakannd badala ya msalaba kukuzamisha mimi jikenda sana kule msituni badala ya kuja vizuri dhaifu sasa ndivyo mnavyofanya hata kwa huu msalaba wa yesu kristo kukuamisha wewtkti kul t badalaaukta ubebe mara nyumba imewekaandika udongo ya anguka. kwa sababu sasa hiyo miti ni dhaifu hukuja kuikita vile ilivyokuwa ume kule umekuja kuinyosha na sasa mpaka leo hii pia muna maarifa ya kunyosha msalaba huwa yesu haunyoshwi vile ulivyo unaupeba hivyo hivyo ukiunyosha unatafuta haki yako ambayo waisraeli waliithibitisha lakini bado hawakupata kibali kwa bwana vo ombi langu ni kwamba ndugu yangu hebu tutembee na haki ya bwana haki ya bwana ikae ndani mwako na ikikaa humo ndani mwako juu ya kwamba ni yeye bwana mwenyewe ndio yuko humo ndani sasa bwana ndiye mtawala hutafanya chochote asichokuamurisha ndio ndoutembee katika hiyo haki yake mstari waine anasemaje kwa maana kristo ni mwisho wa sheria ili kila amwaminie aminie ahesabiwe haki waona no nasema musalaba ndiyo mwisho wa sheria baada ya msalaba sasa unatembea katika haki ya mungu sheria zilimalizwa wapi pale msalabani haki ya mwanadamu ikaishia pale msalabani baada ya huwa msalaba sasa inayofanya kazi ni haki ya mungu kwa hivyo kila amwaminiye anahesabiwa haki amwaminiye nani yesu kristo kivyo ni lazima ujueya kwamba uokovu pasipokuamini hakuna uokovu na kumwamini nani kumwamini yesu kristo hawa walikuwa hawataki kumwamini kwa sababu hawakuwa wanamkubali kama mokozo aliyekuwa wanamgojea kwa hivyo wakaendelea na kuthibitisha haki zao lakini macho ni kwa bwana wakaonekana watu waliona juhudi lakini wasiokuwa na maarifa kwa hivyo kumbe bidii zako wewe zatakikana zikifika msalabani ziishe alafu uanze pale sasa na neema ndani ya kristo yesu lakini watu wa mungu tumekosa kutembea katika hiyo neema ambayo hiyo neema nikimwamini kristo yesu ananihesabia mimi kuwa mwenye haki mstari wa tano kwa maana musa aliandika juu ya haki itokayo kwa sheria ya kuwa mtu atafanya, atafanya hiyo ataishi kwa hiyo hiyo ya musa wakati musa haujaja kwa hivyo mtu alikuwa atembee kulingana na hiyo sheria ambayo kwa hiyo mtu ataishi na haingewezekana kwa sababu sheria zilikuwa ni kumi anao ha- wakawa hawawezi siku nzima kuenenda na kuzitii atafanya tano zingine atazivunja kwa hivyo anabaki kuwa si mtu mwenye haki mbele za majo ya mungu ndio maana sisi wapendwa tu wenye haki wa bwana kwa sababu tumwe mwamini kristo yesu na kama tuwenye haki wa mungu basi tuhakikishe ya kwamba tunaendelea kutembea katika makusudi na malengo ya bwana wetu yesu kristo sita na saba bali ile haki ipatikanayo kwa imani ya nena hivi usiseme moyoni mwako ni nani atakayipanda kwenda mbinguni yaani kumleta kristo chini au ni nani atakayishuka kwenda kuzimuni yaani kumleta kristo juu kutoka kwa wafu usiwe na maswali hayo wakati mwingine anakuwa ndani ya mtu wa mungu anajuuliza yani wewe umekaa katika wokovu sasa unaendelea katika wokovu mpaka hiyo imani nayo inaondoka unajuuliza ni nane aliyekufa basi akafufuka yani unafikia mahali hapo kwa sababu imani imefanya nini imeondoka sasa unatilia shaka kufufuka kwa bwana wetu yesu kristu unatilia shaka ya kwamba huko mbinguni kulishuka mtu aliyekuja akavaa kulishuka mungu akaja akavaa utu wa binadamu akawa mkovu akaja akawa mokozi wetu unatilia shaka hiyo sasa unapofika mahali pakuwa na shaka na yale aliyoyatenda kristo yesu basi sasa unaanza kuenda katika kutegemea haki yako mwenyewe kwa aana si tunaamini ya kwamba yesu alikuja akafa akazikwa akafufuka ili sisi alipokufa tupate wokovu alipofufuka tupate uzima wa milele hiyo ndo imani tulionayo lakini unajiuliza kweli mtu alifufuka kwele. nani i auutffuan mtu najua mbivu na mbichi sijasikia mtu amekufa na amefufuka huyu huyu alifufuka Maya, haya, kufufuka Aiti, alikuja kutoka juu mbinguni basi kwa nini awe ni yee pekee aketultoki mwingine akaja akataukutukamini kwamba kweli huko mbiguni watu huja huku duniani sasa yesu anasema hayo maswali si sia mtu ambaye haki ya mungu inakaa ndanini mwake ya mtu ambaye ameanza kutilia shaka haki ya bwana na kwa sababu hiyo atakuwa sasa anaondoka katika ile haki ya mungu anaingia katika haki yake ambavyo sasa tumeambiwa kwamba haki yako ukiwa katika haki yako utakuwa ni mtu ambaye una juhudi na mambo ya mungu lakini maarifa huna kwa hivyo tunachokiamini ni kwamba yesu alikuja akazaliwa na bikira mariamu akakua mpaka miaka thalathini akaanza huduma yake baada ya miaka mitatu baada ya miaka mitatu huduma kufanya huduma kwa miaka mitatu wakamchukua wakamsulubisha akazibwa akafufuka akapaa kwenda juu mbinguni hiyo ndio imani tunayoijwa na ndio imani ambayo iumetupatia tumaini ukiwa na shaka na hiyo sasa unaondoka katika haki ya mungu wataka kuenda katika haki yako ambayo usiwe na shaka Ha, wa wakawa wanajuuliza vyawezekanaji sasa sisi nasi tusifikie hapo tushikilie imani kwamba yesu alikufa. E, alikufa alikufa alikufaje sijui lakini alikufa siku alfki alipokufa akazikwa na alipozikwa siku ya tatu akafufuka na baada ya kukaa na wanafunzi wake pale yerusalemu pamuda, nguni, huko, toka, kwa muda baadaye akapaa juu mbinguni akarudi huko alikotoka kwasika kutuandaliasii makao mahali ambako wasiekwaba nenda kuandalia kwa hivyo wewe baki na imani hiyo hiyo ndiyo inayotokana na haki ya mungu pahivo ombi langu ni kwamba tusiondokee hii imani inayopatikana kwa kumwamini kristo ili kwamba tufanyike haki machoni kwa bwana kwa kujuhuliza maswali maswali ambayo hayana majibu lakini ukweli wa mambo ni kwamba yesu alikufa yesu alishuka yesu alifufuka yesu alirudi juu binguni na hilo ndio limetupatia tumaini ya kwamba kuna uzima wa milele mstari wa nane lakini yanenaje le lile neno likaribu nawe katika kinywa chako na katika moyo wako yani ni lile neno la imani tulihubirilo sasa anauliza a lanenaje nini ambaloa neno lanenaje nasema ya kwamba ilo neno liko karibu nawe na neno hilo ambalo tuna kunena tunakune lile neno la a la imani ambalo tunalokuhubiria na maandiko yanasemaje yanasema ya kwamba imani huja kwa kusik- na kusikia neno la mungu Sa wakati mwingine matushangaza nyinyi wokovu yaani kila siku muko kanisani na neno tahubiri lakini imani haiumbiki ndani yako waja ukifata nini basi ewafikiria waja ukifanya nini kama kile ambacho kinakuleta hapa hakizaliki humu ndani mpaka hivi hapa tunaweza ukuambia kuwa mhogo hauliki mhogo hmm? ni ni sumu kwa hivyo ukukula utakufa ukitoka hapa hapa kuna si shida hiyo na hili neno Likuwa, menu, na lipi la imani imani ambalo unawahubiria lakini huyo mkofu, mkofu, huyo ambaye unamhubiria kwamba halifai siku nyingine mbaya anafanya lile lile kweli imejengeka n hiyo imani huwa imejengeka nafikiri itabidi tu mwoe mungu tutunatembea tu na vikoto ukibahatika kwa bahati mbaya ni kukute mbaya hata sizungumza na wewe ni vipi juzi vipipasnasema nini ikuhubirianini kwa sababu sasa ndugu zangu sijui vinakuwaje sasa paulo anasema anasemaasemaje hilo neno neno liko karibu likop kinywani mwenu na ni lipi hilo lile neno la imani lipi tunalahubiria sasa kama kila siku tunakuhubiria na tunakuhubiria hilo neno eneo la imani na hilo neno halikugeuzi ela wewe ni riziki wewe ata tumb tukwambiej wewe ni riziki ama niuye ni, ni wamwee wamwewe hata ukamfinika kisha siku ukisema kisema acha tembetembe nakuakuchka skutakamfungulia bwana atusaidie ndugu zangu kwa sababu hakuna haja tuwe tumepoteza muda huo wote hizi siku za mwisho ndio ugafulike kwa maana hizi tunazoishi wapendwa ni siku za mwisho hizi sasa usigafulike hizi dakika za mwisho hebu shikilia imani mpaka mwisho hacha imani ijenge kenda nini mwako ninapokuhubiria unapohubiriwa ni kwa sababu hiyo imani nataka iumbike ndani yako imani ya kuwa haki yako wewe mbele za bwana haitokani na wewe yatoka na kristo yesu na kama yatoka kwa kristo yesu basi yesu ndiye yuko ndanini mwako na kama yesu ndiye yuko ndani yako basi wewe kwa una utawala wa wewe mwenyewe anayekuongoza ni kristo na ukubali kutawaliwa na kuongozwa na kristo yesu ndiyo tuweze kutoboa wa hawa watu wa kisasa wanavyosema nawapendwa siku zimekaribia kwa maana sijui maandalizi yanafanywa sasa wao wenyewe wanafanywa wanasema kwamba wanajifanyia wa maandalizi hao wenyewe lakini katika ulimwengu wa kiroho anaandaliwa kristo yesu kuja aja achukue kanisa lake sisi tuende zetu hanimn kwasabu siendie bwana harusi na bibi harusi ni sisi hasa bwana harusi akia kucoka bibi harusi ha, baada ya, ya ile sherehe pale kufunganishwa sidaya siku mbili amatatu mwaka miaka elfu mojan baadaye ndo tuje tutawale pamoja na yesu kristo sawee sijui kama utakuwa gavana wakilifi watu wako wawe na njaa kila wakati <laughs> lakini wakati huo ambapo kristo ndiye atakae kuwa natawala hakutakuwa na upungufu hapa chini ya jua kwa maana sisi ndio tutakuwa magavana wake yesu akiwa ndiye mfalme wa afal lakini ili tufike hapo ni imani tunapokuambia tunapolihubiri hili neno la imani imani ijengeke ndani mwako ili ikushikilia mpaka ufike mahali hapo mstari wa tisa kwa sababu ukimkiri yesu kwa kinywa chako ya kuwa ni bwana na kuamini moyoni mwako kuwa mungu alimfufua katika wafu utaokoka unasikia imani iko wapi muda umoyoni mwako alasema kwa sababu ukimkiri yesu kristo kuwa ni bwama katika moyoni mwako na kinywa chako na moyoni mwako uamini ya kwamba alikufa akafufuka hapo utaokoka lakini nyinyi mumeshikilia haki yenu haki ya binadamu ndio maana mwatuthibitishia lakini hiyo haki haina haina mana lakini iliyo na mana mbele za mungu ni imani hii haki inayopatikana kwa imani kati ya kumwamini yesu kristo na mwaminije kwa kumkiri yesu kristo kwa kinyao chake kwamba yeye ni bwana tena alikufa na moyoni mwako uamini kwamba alikufa akafufuka sasa kama utatuuliza maswali huyu kweli alifufuka huyu one tango afufukekujafufuka mwingine moyoni wako hujaamini ndio maana ukija kusema ya kwamba nataka kuokoka tna kuongoza hii sala ambayo ni ya kwako lakini kwa sababu wewe ni mgene huijui tuwakwambia rudia nyuma ombi hili ili kwa kinywa ukiri kwamba yesu ni bwana na kwa moyo uamini kwamba yesu alifufuka alikufa na akafufuka ili uweze kupata kuokoka kwa hivyo imani hiyo isiondoke katika moyoni mwako ikiondoka e umeanza sasa kutegemea haki yako umeacha kutegemea haki ya mungu mstari wa kumi kwa maana kwa moyo mtu huamini hata kupata haki na kwa kinywa kukiri hata kupata wokovu kwa moyo mutu huamini mpaka akapata haki na kwa kinywa mtu huamini mpaka akapata wokovu ndivyo ulivyovifanya wewe sasa ulipoingizwa katika wokovu ulipaswa uishi katika njia hiyo ya wokovu usifike mahali hiyo imani ipungue uanze kuitilia shaka kwamba yesu alikufa ama hakufa alishuka kutoka mbinguni ama hakuja ushikilie imani kwamba mimi nimemkiri yesu kwa mdomo wangu nimepata nini nimepata haki na nimemwamini kwamba yeye alikufa na kafufuka nimepata wokovu kumi na moja kwa maana andiko la nena kila amwaminie hatatahayarika andiko lina nena ya kwamba kila anayemwamini yesu kristo hataaibika na hili lina uhakika nalo ya kwamba tangu ulipomwamini yesu kristo hakuna siku hata moja uliaibika wakati mwingine hali zilionekana nikana kwamba haziendi vilivyo watu wakasema hacha tumwangalie kama huyo yesu wake atafanya nini lakini kitambo kidogo wakakuta hali zimebadilika na umevuka ili ng'ambo nyingine ukiwa salama ndivyo anavyosema ya kwamba kila anayemwamini yesu kristo haaibiki ndugu zangu yesu akiwa pamoja na sisi hakuna aibu kwa maana yeye atakushindania yeye atakupigania yeye atakutoa katika aibu akuweke mahali palipo pa juu mahali palipo pa utukufu hili neno linanitia moyo wapendwa ya kwamba haijalishi hali itakuwa kiasi gani haijalishi nitajikuta katika hali gani lakini elimuradhi nimeweka imani yangu ndani ya kristo yesu kile ninauhakika nacho ni kwamba hata ruhusu niweze kuaidhika kwa hivyo wapendwa univye yesu kristo hakuna aibu machoni pako hakuna aibu itakayokufikia ndiyo maana wapendwa wakasema ya kwamba mfalme nebukadnezar kuhusu jambo hili hatuna haja ya kukujibu kwa maana tumeamua ya kwamba sisi hatutalisujudia sanamu yako kwa nini kwa sababu kila anayemwamini yesu hataaidika euadeza akaangaliakasema hi vijana wafaya mchezo akasema sasa kwa sababu wamejibu kijauri hiki nendeni mkaliongeza tanuru huwa ukali ulio saa hizi uongezeni mara saba tuone kama amwaminye yesu watavika shedi mesha kana akasema kwa ya kwamba hakuna shida nendeni mkaongeze mtakavyoongeza lakini sisi tumesimama kwamba hatutaiabudu sanamu ndani ya moyo wao anasema hatufanyi hivyi kwa sababu kila anayemwamini yesu hataaibika sijui wewe imani yako imewega wanani lakini kama umemwamini kristo yesu ninakwambia ya, kwa ya kwamba hautaaidhika maana daudi akasema ya kwamba wanaandaa meza machoni kwa watesi wangu kikombe changu kinafurika kwa maana kila anayemwamini kristo hataaibika moto ukaongezwa mara saba wakapelekwa katika tanuru ya moto vile vitanzi mabansa wakaambia kila kwa style. moja shike wakewssnt wakasematuataa tuwatue wakatupa walipotupa wale wakaanguka ndani ya moto na ha wakaanguka chini a walioanguka nje wakafa walioanguka ndani ya moto wakasimama ani mnaona hizo hali ndugu zangu ya kwamba akila anayemwamini yesu kristo hataaidika kwa maana waliokuwa nje wakaaidika lakini walioanguka ndani ya tanuru na mo, ya moto kwa sababu wameweka imani yao ndani ya kristo yesu wakasimama hawakuaidika yesu akasema sitakaa hapa baba niruhusu wakati haujafika lakini naenda kujifichaficha tu wataniona nionauma mwenye moto kwa hivyo yesu akaingia pamoja na wao kwenye moto kuja kuwathibitishia shedi mesha kanabedenego kwamba wapendwa musijari kila anayiamini mimi hata aidikaa na nimekuja mimi moto lao takula moto wa nebukadneza watakauona wakiwaka wataona moto wangu tbe aahauteketezi watu wangu hivi ninakuambiaj nakuambia nina ya kwamba ulifanya maamuzi ya sawa na kwa sababu ni maamuzi ya sawa inenda kulengana na katiba ya maamuzi hayo ili kila utakapongia usiaibike mpendwa hili neno la mungu ni kweli ndugu yangu kwa sababu shetani alikuwa amepanga kuaibisha watu wa bwana lakini hata hawa waliopanga mipango hiyo wamegundua ya kwamba kila anayemwamini kristo yesu haaidiki na huku kwetu wapendwa wafrika tuna mwamini yesu licha hizo shida shida zetu hizo kwa maana tulipokwenda kuwaomba msaada hawa wenzetu walituletea bodybas wakifikiria kwamba huku basi kutakuwa kama kideri cha kuku kumbe hawajui kwamba sisi tunamwamini yesu na andiko la sehema ya kwamba kila anayemwamini yesu hataaidika nanashukuru hatukuabika hatu hata zile namba ambazo zilipewa na huko zingine zilikwaza magojwa mengine angala nawafarijike wapendwa mungu ni mwaminifu wewe usisimame katika imani katika hali ya mlege mlege Usi kama kinyonga. Kinyonga hana hakika mregemrege alafu mwingine nao sasa badala letetayari sasa imani ya aina hiyo wapendwa haitufikishi mahali ndio huyu paulo anawambia warumi ya kwamba kila atakayemwamini kristo yesu mtu huyo hata aibika liwe liwalo hataaibika na wewe umshahid umshuhuda wa hayo kwamba anayemwamini yesu aiki kwa sababu kuna kipindi uliingia ndani mahali wakasema msiki zenumokofu tutauona na uokofu wake lakini hivi leo hivi leo anasema tasua kofu peke yake au umechagaia na nini ni huyo huyo yesu kwa maana tumeliamini hili neno ya kwamba kila anayemwamini hatatahayarika kwa hivyo ndugu mpendwa haitajalisha uko katika mazingira gani na ni hali gani iliyokuzunguka acha hiyo hali ikuzingire lakini usiiangalie muangalie yesu kristo yeye anasema kila anayeniamini hata aidikaa ndugu zangu sisi tukosalama ndani ya kristoskumi nabili kwa maana hakuna tofauti ya myahudi na muyunani maana yeye yule ni bwana wa wote mwenye utajiri kwa wote wa hapa anasema nini anasema ya kwamba mambo haya ya kumwamini yesu kristo hayana upendeleo haichagui anachokiangalia yesu ni imani ndani yako je imani ulio nayo umwe yesu kristo ni sawa uwe myahudi uwe myunani hautakuwa na kubaguliwa utajiri huu ni wa kila anayeitwa mwamini wa yesu kristo hakuna ubaguzi ndiyo maana mgiriama akapata wimbo hapo na akasema ya kwamba uliacha wale wazuri ukanifata mimi vuvi kwa mana hana nini hana ubaguzi ana mulungu werichabumu akinitua mimi mvuvi wa ukejo kwanini hana ubaguzi ni yule atakayemwamini mwamini yeye atakaye mwamini hajalishi yuko katika tabaka ya aina gani mradhi ana mwamini yeye basi yesu atatembea na yeye hivyo wavua ukejo wavua nini lakini lakinialoikwa ni nyimbo ya kujitatiza sasa kama alikufata vizuri kesapasema vizurinenanamibwna nami sipatire elimu ya kunilongoza marachusinaheangalia ni m anajidunisha mwenyewe lakini yesu yeye hakuwa anamwangalia kama mtu duni alipomwamini akamkubali jinsi alivyo na ndivyo mpendwa umekubalika jinsi ulivyo mbele za bwana kezo kinachohitajika sasa baada ya kumkubali mugachilie mungu sasa akutengeneze vile anavyotaka wewe uwe jiachilie kwa bwana ili akutengeneze vile atakavyo sasa usiangalile hali yako ya kwanza jiachilie kwa mungu umwambie sasa wewe bwana umufinyanzi mimi ni udongo nifinyenge kile chombo unachotaka niwe inaona kitu hapa ndugu zangu sijuu kama mwasikia kama mimi kamba mungu wa mbinguni kumbe yeye habagui hadharau kwa maana kama ingekuwa ana ubaguzi mpendwa pengine hungekuwa umeokoka leo wamewai kujiangalia kwa kioo alafu angaliaopua yako vile ilivyokomboka angekukubali hivo napua hiyo akombo lakini <laughs> yesu anasema ya kwamba sina ubaguzi yoyote atakaye ni amini mimi nitatembea na yeye mimi nitamfanya kuwa chomo kilicho cha heshima katikati ya vyombo vinavyomdarau ndugu zangu mungu ni yeye ni mungu mzuri ni mungu mwema ambaye hajali jinsi nilivyo lakini alinijilia katika hali ile nilivyokuwa ndio maana yule mwimbaja akasema nitwae vivi hivi hivyo hivyo ulivyowatosha hivyo ulivyo ndugu watosha, hijo, ulijo, ndungu, watosha. Eh? wakena mama na kena dada hakuna haja ya kwenda kutafuta maovakado muweke mayai mujibambanye ukitaka urembo funga na kuomba bwana anakutengeneza vizuri sana ukifunga na kuomba unavikwa utukufu kiasi cha kwamba kile anayekuona mpaka ageuke okay. kwani huyu ameshuka mbinguni ama ametoka hapa dunianihu kwanini kwa sababu mungu wetu hana ubaguzi si dhani kama nyakati zile za kena mama sara kama kulikuwa na naye madawa yenu haya lakini angalia vile sara alivyokuwa kila atakapokanyaga hata mfalume anatetemeka ni nini kilivokuwa kimemfanya hivyo ni kumwamini mungu tu mungu anamtengeneza haina haja uweke abuja hivyo hivyo livyo <laughs> kwa maana mungu habagui yeye kinachomwamini hukipokea alafu akakitengeneza yeye kiwe vile anavyotaka kwa hivyo wapendwa tusitatizike kabisa kwa maana tuna mungu ambaye anajali hata kule kujitokeza kwetu pia anakujali mstaro wa kumi na tatu stawa kwa kuwa kila atakayeliita jina la bwana ataokoka kwa nini huyu mungu hana ubaguzi mkweli kwa sababu kila atakayeliita jina la bwana ataokoka yule atakayeliitia jina la bwana tayari wokovu unamujilia amisijui wewe ni nini ambacho kimekuzunguka hapa tunamba kwamba uliite jina la bwana kwa maana utakapoliita jina la bwana mapepo lazima yaondoke kwa maana kila atakaeliitia jina la bwana ataokoka ataokoka kutokana na nini na chochote ambacho kime kinachotaka kumtatiza atakapolita jina la bwana atafanya nini ataokoka tafikiri iliwashuhudia hapa kamba siku moja nililitia ni jina la bwana kiwa sijaokoka kisha nikafanya kazi na ssikuliita hiyo jina la bwana kwamba yesu kwa sababu nilikuwa siyajui hayo mzee yaja kaze kingire kwafupi hivi sasa mi nimetoka shule township shulesiha za usiku kitu kama saa ine na nusu hivi sasa nimekaribia jirani nimekaribia tu karibu na kuingia kule kwangu yeye akanipita kidogo nay metoka kwake akifika hapo mbele akaanguka akageuka kitoma kikubwa sana sasa sasa mkaoma lakini na nyumba ele, kubwa, aluka, na nyumba ile kubwa kubwa alikuwa nikashangaa hapa kwa nimemwona ni huyu huyu s nimemwonaa nihuy ndieekitoma hasa kila anayelitia jina la bwana nini asa mimi sijui laitwaje amaeliofikshbara <laughs> <laughs> <laughs> ya tatu mtu akanipisha nilipompita utamsumbua nikasema kama ungejua kwamba kaeutotsktamsmumneamiuk <laughs> asando ha, kila anayeliitia jina la bwana ataokoka kama niliniokoa mimi kabla sijamwita huyo yesu kua bwanamkozi wewe ambay umeokoka zaid lakii shida sisi hii imani hatuiweki humu ndani na wakati tuna shida hatuliiti jina la bwana wakati nikiwa na shida naita mchungaji naitamchungaji uite jina la mchungaji hapo jina la bwana lakini bwana simu saa za sa usiku saa sa usiku yuko na na siu si swsiuyu bwana shida ni yule aliyeambia kwamba kila atakaeita sasa badala aite huyo bwana anaita mtumishi mtumishi akija pale hana atakalofanya na mashindano haji na maji ashindano ana majiunmr hatakaka kufaa ataita hilo jina la bwana na upate nini okovu ungeita mwenyewe si ungemwata mtumishwa mtu akalala akapata usingizi hasahaviwe huku menafikiria nimeuma nyoka ukifika hapo kumbe hata ni kibindo htuliitia jina la bwana wakati tuko katika hali ngumu usiite jina lingine ita jina la bwana kwa maana anasema kila atakaelitia jina la bwana ataokoka nduku zangu hakuna ukweli kama huu ndio maana utakapojua ukweli huu na ukite mizizi ndani wako utakuwa hauna shida mahali papote utakapoenda ndio maana msemu mmoja akaenda akakodisha nyumba mombasa kuli walimajirani wakasemahatakaamle ha, hataka mle wangape wamekodisha na wametoka kwa sababu nyumba hailaliki ina wageni wengine ambao ndo wenye nyumba ambao hawa. hawaonekani lakini wako humo chumba kimoja wamewekwa hu lakini hu mzee kwa sababu ana mwamini yesu anasema ya kwamba kila amwaminie hata aidika akaambiwa ndugu humu wewe heri utafuta nyumba nyingine kwa sababu hapa hai nyumba haijakuwa na wapangaji akasema mimi nitakuwa wakwanza na wengine watakuja s akasimama usiku wakaja wale wageni kwani wakombana wako humo ni jirani zake humo nyumbani wakaja wakamwambia sasa wewe ndio wajifanya kuwa shupafu sana hii nyumba unaona ina watu rumu zote hizi kumi na mbili ni mwewetu doauu akasema hilo halinitatizi na nyinyi ni nani sisi ndo na wenye nyumba, mwemutatoka. Mwemutatoka na sisi na wenye nyumba. Mengia, hapa mtatoka vile nimeingia hapa mtatoka mttomimi mtatoka nini baada ya wiki wiki ya pili wakaenda wakapiga ripoti kwa mwenye nyumba sasa hawa waliokuwa wameweko hapa akaenda mwambia mwenye nyumba twakwambia haya mawili ututoe sisi ama yule aliyekule atoke haya mawili tutoke sisi ukatutoe ukatutafuta kwa kuenda kutuweka ama yule uliyemwingiza kule atoke mwenye nyumba akafikiria vitakuwaje akamfatasema ndugu siutoke samsitoki ani una shida gani pesa inakulipa eh. wataka pesa za miezi mitano nikulipe ah, lakini naomba utoke sitoki sasa akawa hana sababu ya kumwambia atoke ile ya mwanya sababu hana ana akisema muna majine yangu humu yananisumbua kule atambakumbe mze si we ikabidi ayatafutie nyumba yale ayatoe akayaweke huko aliko ili nyumba ikajaa watu kwa nini kwa, kwa sababu mumeingia mtu ambaye anamwamini yesu kristo na maandiko yanasema amwaminie yesu kristo hata, hata tayaharika hata aibika na yeye alijua pia sikumwamini tu lakini nimeambiwa anayeliita jina la bwana ataokoka kwa hivyo akaliita jina la bwana likamwokoa na yale majine pale hevo hata na wewe nawe si shida liitia jina la mungu ili kwamba bwana aweze kukukomboa kutokana kila changamoto ambayo adui iblisi ameazimia kuileta katika maishani mwako kazi ni kulitia jina la bwana nashukuru mungu siku moja nikashikwa na homa kali sana nikiwa bible school homa ilomalilikuwa ni kutembea siwezi kuenda mita mta miamoja shule ilikuwa ni hatua kidogo na kule kwenye mabwenimnkatembea polepole la nandugu yangua na uktembea polepole paka tukafika kwenye bwnfia kwenye bweni, bweni tukapewa kidheri chetu tukakula asa kila moja kitanda skila moja na chake mimi kabla sijalala nikamwambia bwana nakushukuru kwa sababu leo umeniwezesha nimeshinda shuleni na nasikuja huku kuwa na homa kulala kitanda, kusoma na jina la bwana liksaia sasa kwa hivyo ninachosema li linachosema hiv navifinika hii shuka hii ikilala asubuhi nikiamka hivyo navyovisikia nisivisikia hata chembe nikalala shuka kalalakaifunika shuk a uursnchua asubuni oamka nasikiza hakuna hata dalili ya hiyo homa nikatoka mbio kwa sababu kule kuna baridi ukitoka kwa abaiitkawa ndio imeenda kabisa akamaliza masomo kilichofanya hivyo ni nini lia jina la bwana likaniokoa na ile homa kwa hivyo kila atakaeliita jina la yesu kristo ataokoka ndugu zangu liite wewe mwenyewe kwa sababu imani iko ndani yako na unamwamini yesu kristo usisumbwe wengine liite wakati uko katika hali ngumu na bwana atakuokoa naomba tusimame