wanaenda kufanya kitu kipya maishaniwainaenda kufundisha kichwa cha ujumbe ambacho kinasema ni wapi na ni jinsi gani unaweza kupata hekima ni wapi na ni jinsi gani utaenda kupata hekima Does not just float in the air. And at the same time, it doesn't mean that reading can make you wise. Reading gives you knowledge. Because you're studying certain subjects. But wisdom is a different thing altogether. you can't get it in books. It is the source. Bali There is a wisdom that we acquire uh, through. Oral tradition kuna wakati mwingine tunaipata kupitia zile tamaduni yes. Yes. there are some things we learn that gives us wisdom of how to go about tamauikuna vitu, vitu ambavyo tunajifunza na tunaenda ku... kwa mfano ukienda katika kundi lolote la ndovu kuna ndovu mmoja mmojawa kike sana huyo hua, information miaka na miaka yeye ndiye huongoza njia na kabla hajafa huwa kuna mwingine ametrain sasa ni nani huwambia watren nani huwambia hata wale wakiume, wa kiume wamfuate anapoongoza njia wisdom kwamba hata madume ni makubwa lakini wanajua hapa kuna moja mwenye hekima tukimfuata anajua ni wakati gani twende kule kwenye maji kule ambapo nyasi itapatikana ni njia gani tutakayoendea maana amekuwekwa kwa kipindi kirefu sasa na sisi pia hata katika maisha yetu kuna vitu tunajifunza na ndiposa zamani wazee wetu walikuwa na keti sijui kana makabila zote zilikuwa hivyo lakini wazee wana keti na wale washanga na wa nasema let the inasema women teach the younger ones how to stay, to stay stay well with their husbands na hata bibilia yenyewe inasema wale wamama ambao ni umri mkubwa wakae na wale ambao wameolewa juzi juzi ili wawafundishe jinsi ya kuishi na ome maana wao walijua tu jinsi ya kuishi na baba zao na mama zao but now they are going to be in charge of homes lakini sasa wamepewa jukumu la kusimamia nyumba And they have never been in charge of any jambo ambalo hawajawahi kusimamia tena so so they they need the wisdom that that has been acquired by these old women so that they can go on in life as experts kwa hiyo wanahitaji hekima ambayo iko na hawa wamma ambao ni watu wazima ili waweze kuwasaidia kuendelea mbele katika maisha yao ya ndoa do they say wisdom ndoakwanini nasema hekima not knowledge na si ufahamu Let's put a case over uh, Nabal and his wife. I'm not yet in the main thing. Nabal was, was, had, had a lot of property. And David asked him to give, him, to give them at least some food. Some it's not something that they can eat when they were hungry. But Napa said, No, I cannot give my my, my, my meat to rogues. But and the message was taken to David. And David said, The way we have protected the property of this man. dui akasema yani jinsi tulivyoichunga mali ya mtu huyu now he is calling us rooks. na sasa anatuita sisi na naenda nyumbani kwake na kama vile mungu aishivyo sitawacha mtu hata mmoja akiwa chochote ka, cho, cho, cho, cho, cho, cho, katika cho, sho, ukuta kama ni jimbo la kiume kwisha kama ni mnyama wwote wa kiume mvulana wazee he was going to slaughter all of them yeye yani, alikuwa anaenda kuangamiza kila kitu cha kiume katika ile nyumba ya, ya nabali kuanzia wanadamu mpaka mmbwa mpaka paka mpaka kila pila when abigail heard about it lakini abigail aliposikia swala hilo she was told, david is on the way now to kaambiwa kwamba sasa hivi daudi ako njiani na anakuja kuua kila kiyume. kila mwanaume katika nyumba hii kila katiyumkila kiumbe cha kiume katika nyumba hii made some food akatengeneza chakula rakaraka david na akakimbia kwenda kukutana na daudi and she down before him na akapiga magoti mbele yake and told him take this food your servant has brought na akamwambia achukua hii chakula ambayo mtumishi wako ameleta forget about my husband sahau na huyo mme wangu because he is maana yeye ni mpumbavu and that is what his name means na hivyo ndivyo jina lake linavomaanisha she was not Insulting her husband, yeah, wake. but she was using wisdom to save him. Heki so she needed wisdom as a woman. Kwe, In a meeting we had recently, ule we were told that if if a woman cannot be able haman tuliambiwa kama mwanamke hataweza kumudhibiti mume wake mzee ambaye si mwasabu hibu juu hapa anajua mwa ni nani ambaye i mwaau tu, waliambiwa wanawake siu mtu ni, amefanya kazi kwa serikali mpaka akasaafu sindio akiwa na ujuzi na kutegemewa kwingi lakini waliambiwa kama hawezi kufuga mwanaume huwezi kufunga hata kondoo maana hawa ni wajinga wanaume ni wajinga hata kuliko kondoo <laughs> mwanamke akishindwa na sisi hata kondoo hafugi kuliko maana tuna, tunaweza kuwa controlled. mama uwan uiontunawea kuamama alikak iamamailitamna kuliko mbele yake so wisdom helps unaweza kuketi kwa nataka huyu ambaye hiyo hekima inasaidia not knowledge. na, na si ufahamu wisdom hekima now we are going, we want to look at where and how no o no tunataka kuangalia ni wapi na ni jinsi gani tunaweza kupata ino heima o na tunaenda kwanza na mwanamke anayemii w Tisonewe katika uh, kitabu cha mwanzo mlango wanangowasitabu ha wana bibaanaa7basi nyoka alikuwa mwerevu kuliko wanyama wote wamwituni aliyowafanya mungu akamwambia mwanamke ati hivi ndivyo alivyosema mungu msile matunda ya miti yote ya bustani mwanamke akamwambia nyoka matunda ya miti ya bustani utaweza kula lakini matunda ya mti ulio katikati ya bustani mungu amesema msiyale wala msiaguse msijemkafa nyoka akamwambia mwanamke hakika hamtakufa kwa maana mungu anajua ya kwamba siku mtakayokula mtaka matunda ya mti huo mtafumbuliwa macho nanyi mtakuwa kama mungu mkijua mema na mabaya mwanamke alipoona ya kuwa ule mti wafaa kwa chakula wapendeza macho nao ni mti wa kutamanika kwa maarifa basi alitoa katika matunda yake ya kala akampa na mumewe na ya kala wakafumbuliwa macho wote wawili wakajijua kuwa wauchi wakashona majani ya mtini wakajifanyia nguo Now, tunaona huyu mwanamke wa kwanza and this first man na huyu mwanamme wa kwanza they had been instructed by god walikuwa wameagizwa na mungu and they knew what god had said na wao walijua kile ambacho mungu alikuwa amesema and the, the sapet came and spoke the same things that god had told them nnyoka akaja akanena kitu kile kile ambacho mungu alikuwa amewaambia he altered a small portion isipokuwa tu aliweza kubadilisha sehemu kidogo that you will not actually die ya kwamba kwa hakika hamtakufa hamtakufaitis true they did not actually die na ni kweli yani hawakufa kimwili but their eyes were opened lakini hata hivyo macho yao yalifumbuliwa And so they the yawo yalifumbuliwaa oewa hivyo wakaweza kuhisi kile kifo cha kiroho because instead of of following the wisdom of god maana badala ya kufuata ile hekima ya Mungu, they followed the the craftiness of munguet bali walifuata ule ujanja wa yule nyoka The time i i watched some two movies which I'll never forget kuna wakati ambapo niliweza kutazama video mbili ambazo sitaweza i wasn't married then wakati nilikuwa bado but there were that were making men cry lakini kuna video ambao zilikuwa zinafanya wanaume walie tulikuwa tunaenda one was Kramer. Versus Kramer. Moja. Ni Kramer. K-R-A-M-E-R. Versus mume. K-R-A-M-E-R. Kramer versus Kramer. You can google and, and, and, and watch. I'm sure they are there. And the other one was. The champ. Yeah. The champ. Champion. The oh. champ. washa nieleze tu kwa kiswahili sasa krama vs crama ni mwanamke ambaye alielezewa na mwanamke mwingine jinsi asiweze kuvumilia mambo anayopitia akaonyeshwa vile ambavyo anaweza kuwa huru na nini akaondoka kwake akaenda sasa akiwa nje akaanza kutamani mtoto wake lakini hawezi kumpata maanake alimwasha ikawa ni kutafuta binu atampataja yule mtoto siku moja mtoto akaumia akiwa shuleni bwana akaambiwa kakimbia kamshukua kakimbia naye barabarani akikimbia hospitali na mtoto akatibiwa sasa hiyo na kwamba mtoto ako shule na kesi ikaendelea mpak kafika wb akapika kingere bwana akashuka kwanza hakumletea mtoto akaja akamweleza akaongea akamwambia sikatae umchukue lakini ujue haye mambo yako hivyo ndi huyu sasa akashindwa koti imempatia kule amepotezwa lakini aliposikia ya mwanaume akapata hekima hakushukua mtoto alianza kuwakon how to come back na alipokuwa na ile ile mwana wokemgiasa mimi sikwa nimekwambia utoke na ni kweli hakumwambia atoke alimwambia kwamba hiyo hiyo nonsense asivumilie so she didn't follow wisdom she wsom the knowledge of this woman kwa hivyo huyu mwanamke hakufuata hekima bali alifuata ufahamu wa huyu mwanamke mwingine the the other one she left the husband who was not well able mwingine uh, alimwacha mme wake ambaye alikuwa hana uwezo and she went she was married by a na akaenda akaolewa na tajiri mmoja and the whom she left was a boxer na huyu mwanamme ambaye alikuwa huyu mume wake ambaye alikuwa amemwacha alikuwa ni wana lakini wale wa kiwango cha chini and this man taught his son how to, to be self reliant na huyu mwanamme akamfundisha mtoto wake jinsi ya kujitegemea and when the time came for this woman to come they, they met they met in a horse race walikutana yani, wakati kuangalia kujitegemeawalikutanawakati wanaendakuangaliafarababa ame, amepigwa mangumi akawin akanunulia mtoto farasi sasa mtoto anapeleka farasi wake naye mama amekuja na farasi wake mtotoka mama anabishana na mtoto wake kwa sababu ya ukosefu wa hekima maana hamjui wamekutana huko na sa zingine kuna watu watakutana watoto na watoto wao huko nje maana hawawajui na hawaelewi na ikawa sasa yeye anangangana mara sasa wakaenda akaenda keti kwake kwa wakubwa wale wenye pesa mtoto naye akaketi kwa wale maskini lakini wenye farasi mara ile farasi ya mtoto ikaanguka ikaumia mguu na ikaa haiwezi mtoto akakimbia kwenda kwa farasi yake sasa mtoto alipokimbia baba naye akakimbia akiangalia yule anakimbia kwa yule mtoto nakwenda kumwinua ni yule bwana na roho ya kutaka mtoto mtoto mtoto naye hataki mama akijaribu kumuocha, mtoto nambia, no, no, no, no. the champ said you must wash your own body akitaka kumpeleka choni lyeate no, no, no, no, no. chn you must go to the to, uh, to the to bathroom alone mama anatamani kufikia mtoto wake hawezi because alikosa kutumia hekima bwana siw sana hekima yatoka mbali hizo sinambili nilikuwa napeleka wanaume wale aina ya kondoo nilikuwa nawajua wajua tukienda siu moja niienda na wawili mmoja kaketi upande huu wangu mmoja upande huu wangu siku hiyo tulikuwa tunaoham bio bega hili limeangukiwa na kishwa mbega hili limeangukiwa na kishwa na <laughs> maana mpaka ka kiume lakini hata machozi kama yatoki hii inatoka to inatokabwaa tunapokosa kufuata hekimaanlu Knowledge alone. We might suffer. This woman. Followed the knowledge. She was being given by the serpent. Behind her or next to her. Was the condor. So she ate. And gave her condor. kwa hivo yeye u mwanamke akala ilo tunda na huyo kondo wake pia and the just akala <laughs> <laughs> eyes were opened piandoamachokafumukana hapo sasa ndio wakaanza kutafuta nguo angalau wa- wafiche uchi wao that's why you are closed. Na, hapo ndiyo. that's why you Nga, maana <laughs> we could not not tungekuwa nguo but our mother did not follow wisdom she followed knowledge lakini mama yetu hakufuata hekima bai alifuata ufahamu so the we are. kwa hiyo tuko vile tulivyo leo And God, there is one is wisdom lakini hata hivyo namshukuru mungu maana kuna mmoja ambaye anaitwa hekima jesus Christ, he have wisdom, he is wisdom yesu kristo hana hekima bali yeye mwenyewe ni hekima and if hekimaioget him na unapompata yeyeea kama vile the walivyompata mungu wakati ule if you get jesus ukimpata yesu you have wisdom utakuwa na hekimayou even know when to say no and when to say yes pia utajua mahali kwa kusema hapana na mahali kwa kusema ndiyo you ndio know when, when to walk utajua ni wakati gani wa kutembea when to run ni wakati gani wa kukimbia you know when to scream na pia utajua ni wakati gani wa kupiga kelele and when to kelelea wakati gani wa kucheka because you have wisdom kwa sababu uko na hekima and this is our portion na hii ndiyo sehemu yetu from the beginning tangu mwanzo wisdom hekima knowledge came after ufahamu ulikuja baadaye that is following following knowledge was there but following knowledge. mambo na kufata ufahamu yalikuja baadaye following devoid of wisdom kufuata, kufuata ufahamu badala yaema ilikuja baadaye na hapo ndipo ambapo sasa can even have reading there can, can read for tuliangukatusomewe zaburi tuende kwa kitabu cha zaburi mlango wa miamoja na kumi na tisa mstari wa tisaini na saba hadi mia na nne zaburi mia na kumi na tisa mstari wa tisaini na tisa hadi mia na nne nitasoma sheria yako naipenda mno ajabu ndiyo, ndiyo kutafakari kwangu mchana kutwa maagizo yako hunitia hekima kuliko adui zangu kwa maana ninayo siku zote ninazo akili kuliko wakufunzi wangu wote maana shuhuda zako ndizo nizifikiriazo Nina ufahamu kuliko wazee kwa kuwa nimeyashi, eh, nimeyashika mausia yako Nime nimeiepusha miguu yangu na kila njia mbaya ili nilitii niliti neno lako sikujiepusha siku na hukumu zako maana wewe mwenyewe umenifundisha umenifundisha, umenifundisha. mausia yako ni matamu sana kwangu kupita asali kinywani mwangu kwa mausia yako najipatia ufahamu ndiyo maana naichukia kila njia ya uongo na hilo neno la mungu verse 98 says that your commandments give me wisdom mstari ule wa kumi na tisa unasema ya kwamba amri zako zinanipatia hekima so you see we gain wisdom through the word of god kwahiyo kwamba tunapata hekima kupitia neno la mungu The word of God may not address the physical thing that you want addressed. It may not address the question you have. But it will give you wisdom to handle. that question lakini hata hivyo litakupatia hekima ili uweze kukabiliana na hayo when you are taken to court mawala hayona meambiawamba wakati unapopelekwa mahakamani don't worry about what you are going to say usije ukajisumbua kujipanga vile but at the very hour that you need to speak lakini katika ile saa yenyewe ambapo utatakiwa kunena the holy spirit will give you what to speak rom takatifu atakupatia kile cha kusema he will not give you knowledge yeye hatakupatia ufahamu he will give you wisdom bali atakupatia hekima so that you can fight your way out of that mess ili ukaweza kupata njia ya kutoka katika matatizo hayo but if you have not been obedient to the word you cannot understand even when espeaini hauja mtifu hata he kwa neno hautaweza kuelewa hata wakati says here that it makes me wiser than those people na hapa amesema ya kwamba ninanifanya niwe na hekima hata kushinda wale ambao wanajiona kwamba wako na ufahamu met wisdom in the form of ufahamuwakati nikodemo alipokutana na huyu hekima ambaye ni yesu kristo Johana, you are not that one, im just watusuwa, Jesus asked him, you are of and nyesu akamuliza wewe ni mwalimu katika israeli na hujui mambo haya said na akasema kile tunachofundisha twajua na so, this man was a lawyer sasa akiaiiahuyu mtu alikuwa ni mwanasheria a lawyer in matters relating to religion mwanasheria ambaye alikuwa anashuhulikia mambo na imani ya ya kidini mambo aioai maana yeye alikuwa ni mfarisayo but he did not have the wisdom to understand ha, what ha, god god is doing lakini hawa na hekima ya kuweza kufahamu kile ambacho mungu anafanya so wisdom wisdom gives us knowledge more than this people he, he, inatupatia hekima inatupatia tupat, ina ufahamu. Ina ufahamu hata kuliko hawa wasomi wa hiyo sheria So, the way you are going to present it, it will override every other. So, when you love the commandments of God and you stay in the Word, you gain wisdom. It will teach you how to handle other subjects of life. itakuhfundisha hata jinsi ya kukabiliana na maswala mengine maishani we we we don't don't have have to to to to to come here here here here say women stay stay are are are going going going you you you about how you are going to be and and the men know do that This word wedawdatdohat hiaos hatutakiituje mahali hapa natuseme wanawake wote kuanzia leo ketini pande hiyo na tutawafundisha jinsi ya kukaa na wanaume hapa na tutawafundisha a vijaa pandehiyo haihitajikani hai mai eno linashughulikiakila ihii eno moja liafundisha kila ojawetu wale ambao tayari wameshapitia hali fulani na wale ambao bado wote wanapewa jinsi ya kuweza kukabiliana na vitu hivyo huko mbeleni and like the kiramas they, they dealt even with their past kama o wakina kirama walishughulikia pia hata na maisha yao yaliyopita by the use of wisdom kwa kutumia hekima and they overcame all the knowledge that they had which had taken now i want to tell you god has put the package everything in wisdom today i'm talking in very short forms but let's go to the next one because but take notes and go and read for yourself noti zako alfa ndo kajisomee katika danieli danieli mbili Some. unasoma katika danieli mlango wa pili danieli mlango wa pili mstari wa ishirini mpaka ishirini na tatu danieli mlango wa pili mstari wa ishirini mpaka ishirini na tatu nasoma danieli akajibu akasema na nalihimidiwe jina la mungu milele na milele kwa kuwa hakuna wauwezo hakuna wawezo ha. hekima na uwezo ni wake yeye hubadili majira na nyakati huuzulu wafalme na kuwa, na kuwamilikisha fa, wafalme huwapa hekima wenye hekima huwapa wenye ufahamu maarifa yeye huwa, yeye hufunua mambo ya fumbo na, na ya sii huya jua na nuru na nuru hukaa kwake na- na kushukuru na kuhimidi ee mungu wa baba zangu uliyenipa hekima na uwezo ukanijulisha hayo tuliyotaka kwako maana umetujulisha neno lile la mfali. Now, the wise people had not been able to their dreams katika sehemu hii ambao tumesoma wale wenye hekima hakuweza kutafsiri ile ndoto ya mfalma and this man knew he cannot get it o himself na huyu mwanamume alijua kwamba hawezi kuipata kwa uwezo wake mwenyewe you know, the problem we are getting today is that when we dream, we dream go to somebody to somebody tell us what that dream means shida ambao tunapata leo ni kwamba tunapoota ndoto tunaenda kwa mtu tunamuuliza Are you not If people were to be honest and I ask how many have gone to seek the interpretation of a dream to another person, many hearts will be up. And sometimes and sometimes the, the, the, the message you get is so much different. wakati mwingine uh, ujumbe ambao unapata kutokana na ndoto hiyo huwa uko tofauti sana why we are told about who is abot ii hu did this who did the other ndio maana tunaambia ya kwamba yule anayekuroga ni huyu ama yule ndie anayefanya hivi kinyume na wewe u kama hizo. we am even to a point of knowing that our parents are actually ahapa tunafika kiwango cha kuambia ya kwamba wazazi wetu ndio wetu And we believe those people na watu hao. who did not seek wisdom to understand. They went after their knowledge because they had another case like that. They interpreted with that other case. And they thought that the results were going to be the same. na nwakadhalya kwamba matokeo yatakuwa kama yale ya maanzi. but daniel said give me some time lakini hata hivyo danieli akasema nipatie muda kidogo let me go and get the word of mda kidogowata niende nikalipate neno la bwana because his wisdom is going to to make me know what to tell you maana hekima yake itaenda kuniwezesha kujua kile cha kukwambia wewe And when he had done that, he went back to God and said, Thank you, Lord, because you have given me wisdom to give an answer. He did not say, Thank you, God, now I know it. It was not about him knowing, it was about the wisdom of God. Being put to work. And when he applied the wisdom of God, he gave the interpretation as God wanted it to be. When we listen to the story of the, of, of the, of the talents, naposikiza hiyo hadithi talanta ya Talantia, hizo talanta hizo people were given according to their ability as far as far the master was concerned wale watu walipewa zile talanta kulingana na uwezo wao sawasawa na vile bwana aliouwa na increase wale wawili wa kwanza walitumia he kimaili kuleta ongezeku But the last one used knowledge. He said, I know this guy. He just wants me to make money for him. And when he came back, he said, I knew you. That's why he just had it so he did not use wisdom. He was, couldn't you have even taken it to the bank yeah, and at least I get some, in, some interest? so now by, by not applying wisdom, he only went with the knowledge which is, was already obsolete. Kwa hekima, alienda ufahamu wake ambao... iuw chat na wakati akautumia huo naho kumzalia mwisho akanyanganywa hata kile alichokuwa nacho but those those that that applied wisdom wisdom they they were promoted kwa wale ambao hekima, because see who have wisdom, they are given wisdom So this one had wisdom to ask for wisdom. And then the wisdom brought forth knowledge. So he was able to to put in practice or rather to give the accurate. answa kwa hivyo akaweza kufanyia kazi na kuweza kupeana jibu kuweza kupeana jibu lilo la but sawas wisdom lakini cha kwanza kabisa hesima ndio Before you come now to the knowledge tokabla huja kuja kwa mambo ya ufahamu that's why we pray na ndio kwa sababu tunaomba even as we are going to a for o hata wakati tunapoenda kuketia mitihaniae hekima na then you you you go go and and read read tunaenda tunasoma so that that whatever you read, now you can get that understanding to kuelewaa he yud age thai aili ya kwamba chochote unachokisoma unaweza kupata huo ufahamu na uende kujibu hayo maswali sawasawa lakini kupitia maombi you are asking for wisdom ua unaomba hekima you can't get it in books hekima huwezi kuipata katika vitabu but the answers oto the, the, the formulars it could be in the books lakini majibu ya hiyo mifumo inawezekana yako katika vitabu but if you you don't have wisdom you can miss it lakini kama huna hekima unaweza kukosa hayo majibu mahali yalipo prefer than your own understanding badala yake unaweza kuendea mambo ya kupata uh, udanganyifu zile gomba wanaita gomba upewe gomba kuliko weewe ndio nalo eh? na eh, hiyo gomba utalipata utajaza tamakiwa alama zitawekwa hapo lakini ukishamaliza letewa jambo hilo hilo ofisini huwezi fanya kazi kwa sababu ulijui you dont hujui chochote huelewi Let's go to the next mpaka pawum wafalme wa kwanza mlango wa tatu mstari wa saba mpaka wa kumi na nne nasoma na sasa e bwana munu wangu umeni- umenitawaza niwe mfalme mimi mtumwa wako badala ya daudi baba yangu nami ni mtoto mdogo tu sijui jinsi inipasavyo kutoka wala kuingia na mtumwa wako ya, ya ka, hmm na mtumwa wako yuu katikati ya watu wako uliowachagua watu wengi wasioweza kuhesabiwa wala kufahamiwa. wala kufahamiwa idadi yao kwa kuwa ni wengi kwa, kwa hivyo nipe mimi mtumwa wako mmoyo wa adili ni wahukumu watu wako na kupambanua mema na mabaya maana ni nani awezaye kuwahukumu hawa watu wako walio wengi neno hili likawa jema machoni pa bwana na suleimani ameomba ya yakuwa suleimani ameomba neno hili mungu akamwambia kwa kuwa umeomba neno hili wala hukujitakia maisha ya siku nyingi wala hukutaka utajiri kwa, na, kwa nasi yako wala hukutaka roho ya adui zako bali umejitakia akili ya kujua kuhukumu basi tazama nimefanya kama ulivyosema tazama nimekupa moyo wa hekima na waakili hata kabla yako hapata kuwa na mtu kama wewe wala baada yako hata, inu, eh, hata, inuka, hata inuka mtu kama wewe na mambo yale usiyoyaomba ni mekupa mali na, eh, na fahari hata hapata kuwa na mtu katika, katika wafalme kama wewe siku zako zote nawe ukienda katika njia zangu na kuyashika mausia yangu na amri zangu kama baba yako daudi alivyokwenda basi nitazifanya siku zako kuwa nyingi na hilo i neno la na solomon a king who had wise men to advise munu tunamwona suleimani ambaye alikuwa na watu wenye hekima wakumu, waku, kumuongoza yeye he was not that young that he could not understand yeye si ati alikuwa mdogo vile ya kwamba hangeelewa and he, he was surrounded by wise men who have been helping his father david na, to rule na alikuwa amezungukwa na watu ambao walikuwa na hekima ambao walikuwa anamwongoza baba yake hata jinsi ya kuongoza and he was supposed to depend on them To pass judgment. But he said, I am just a child. I need, I need wisdom so that I can know how to handle this work. He did not say, Now that you have given me these people, uh, allow me to find favor in them. yeye hakusema kwa vile a umenipatia hawo watu niruhusu za kupata kibali mbele zao he said give me wisdom bali alisema nipatie hekima and understanding na ufahamu of how I'm going to handle this nation jinsi nitakavyoenda kuliongoza taifa hili and when god came he brought another version na wakati mungu alipokuja alileta mfumo tofauti because you did not ask for anything else but wisdom not even the, your enemies to be defeated not property not, not prosperity nothing but wisdom i have had and am giving it to you na mungu alipokuja akamwambia kwa sababu haukuomba ni kupatia utajiri wala nikupatia madui zako wala nikupatie fahari lakini umeomba hekima And all those things you did not pray for, I also give you. When you have wisdom, you have your basket overflowing. And Solomon, not knowing that by asking for wisdom, he was going to have an overflow. na solomoni akiwa ha, hajui wakati ameomba hekima kwamba ataenda kuwa na vitu vimejaa mpaka kumwagika he, he, he allowed the all wise god to take charge of his life Alirusu. the all wise god aliruhusu mungu huyo mwenye hekima yote and and there he was was led to be the one who is unique kumwongozae before you u e benakaongoza na mungu na sawa tofauti kabisa na kaambiakwamba hakutakuwa na mwinginea nao na hataua nawngie oni nyakati chache tu ambapo mungu huwa vitu maalum kwa wtu maalum Other person should make the, the oil, the type of oil that is going to be made to anoint us. And when Peter was being crucified, he said, Please, please, please, don't crucify me like my Lord. Crucify me with my head facing down. you cannot me with my lord wakati petro walipokuwa anasulubiwa akasema tafadhali msinisulubisha kama bwana wangu bali nisulubisheni kicha changu kikielekea chini now when you have wisdom unapokuwa na hekima everything uko na kila kitu people will just look at the way you things and they wonder kituwatu utakuangalia jinsi unaofanya vitu na wanashangaa you may have very little to cook But it comes out very sweet that everybody asks you how did you make it. Hmm. Kwa upike na yani ato... wewe ni mama nyumbani hata hauna cha kukaranga umeenda tu pale pengine t ukaoktukakuta kuna kiazi kimoja ukaangalia pale kitunguu kilibaki kapande ambako hakaeleweki na ukapata ukazunguka kwa nyumba ukakuta majani yanayolika na ukiandaa watu wanauliza Wisdom. Hekima. And people will wonder at you. Now what do Now Solomon did not know what it was all about. And we are going to see the next the next one. I show you something else that it's not spoken there. Ni nataka nikuonyeshe kitu ambacho kingine ambacho akkuzungumziwa hapo katika wafalme wa kwanza mlango wa wakumi kwanzia mstari kwanza mpaka wa watis mlango wa kumi kwanzia mstari wa kwanza mpaka wa tinasom na malkia sheba aliosikia habari za suleimani juu ya jina la bwana alikuja ili amjaribu kwa maswali ya fumbo akaingia yerusalemu na wafuasi wake eh, na wafuasi wengi sana na ngamia wachukuao manukato na dhahabu nyingi sana na vito vya thamani na vya alipomfikilia suleimani akazungumza naye mambo yote aliyokuwa nayo moyoni mwake naye suleimani aka akamfumbulia maswala yake yote wala hakuwa alilo li, alilo li, alilo, alilo, alilo na neno alilofichiwa mfalme asimwambie hakuna neno alilofichiwa yani mungu alimfunulia kila kitu kupitia ile hekima naye malkia wa sheba alipoona hekima yote ya sulemani na nyumba aliyokuwa amejenga na chakula cha mezani pake na watumishi wake walivyokaa eh, naksawalivyokaa wan, eh, na, na kusimamia kwao wangoje wake na mavazi yao na wanyweshaji wake na daraja yake ya, eh, ya kupandia mpaka nyumba ya bwana roho yake ilizimia akamwambia mfalme ndizo kweli habari zile nilizozisikia katika nchi yangu za mambo yako na za hekima yako lakini mimi sikuzisadiki habari hizo hata nilipokuja na kuona kwa macho yangu tena tazama sikuambiwa nusu wewe umezidi kwa hekima na, na kufanikiwa kuliko habari nilizozisikia heri watu wako na heri watumishi, wa, watumishi hawa wako wasimamao mbele yako siku zote wakisikia hekima yako na ahimidhiwe bwana mungu wako aliyependezwa nawe ili Aku, akuweke juu ya kiti cha enzi cha israeli kwa kuwa bwana amewapenda israeli milele kwa hiyo ameku, amekufanya kuwa mfalme ufanye hukumu na haki at hatihichi It, ni kitu kimefichika hapo ndani wisdom makes you great hekima inakufanya uwe mkuu your fame am llgo far beyod the you know ya kwamba sifa zako zitaenda mpaka kupita mipaka ambayo wee mwenyewe unaweza fikiria now the fame was not about him but fikiriaet aotgd kwahiyo hili sifa ilikuwa siku ya kumhusu yeye bali ilikuwa ni ya kumhusu mungu your salvation will be Known through the wisdom God gives you. This wisdom will cause you to attract others who need it. And when they are coming, they are coming with the world. That you need. The amount of will they received from the queen who came from Ethiopia. Ethiopia. And she was just coming to see whether it is true this issue about this king. And his God. And na huyu malkia alikuwa anakuja tu ili ajue kama ni kweli kile ambacho alisikia kuhusu huyu mfalme and questions they were all answered na alipokuja na ile maswali yake yote aliweza kujibiwa yote not in a certain book that solomon had read hayakuwa katika kitabu fulani ambacho suleimani alikisoma bali yeye alipewa hekima ya kujua jinsi ya kuzibwa maswali And by the time they were nearly parting, she said, I have seen even the staircase from your house to the, to the temple, and I'm amazed. I have seen your, your, your roots to the church. nimeona hiyo njia yako yakwenda kanisani na imenishangazahen you know, youare going to church i eae things god wants you to, to do along the way unajua unapokuja kanisani kuna vitu ambazo mungu anda uufanye ukiwa hapo njiani the bibl sa 0 ill we'll holdnto nuo ema kwamba kumi watashikilia pindo bahi lako as let us go with you because we know there is god where you nowaseme wata twende pamoja nawe maana tunajua kuna mungu mahali unapoabudu evangelism is easy if you have wisdom uinjilisi ni rahisi kama uko na hekma because of the attraction kwa sababu ya ule mvuto and then even the people who sit around you they are considered r na wale watu wanaokaa karibu we wanachukulia kuwa wako na bahari yaani kwa nyumba yako watajua huyu mtu watoto wake si kidogo wanamjua mungu na wanahekima huyu mama huyu baba huyu kijana wale anakaa nao wamebarikiwa because out of view flows of wisdom maana kutokana na ndani yako kunatiririka na hichi ndicho ambacho mungu anatufanyia katika hekima we go to the last one kusomewe sasa katika andiko letu la mwisho leo yakobo kitabu cha yakobo mlango wa kwanza msari wa kwanza mpaka wa 8 ni yeah. wa kwanza nimesema imesema mlango wa kwanza lakini mstari watano ni yakobo waraka wa yakobo mlango wa kwanza mstari wa tano mpaka wanane nasoma lakini mtu wa kwenu akipungukiwa na hekima na aombe dua kwa mungu apa, awapae wote kwa wa ufa- eh kwa ukarimu wala ha- hakemei naye atapewa ila na aombe kwa imani pasipo shaka yoyote maana mwenye shaka ni kama wimbi la bahari lililochukuliwa na na upepo na kupeperushwa huku na huko huku na huku maana mtu kama yule asidhani ya kuwa atapokea kitu kwa bwana ya eh, atapokea kitu kwa bwana mtu wa nia mbili husita sita, husita sita katika njia zake zote lakini ndugu asie na cheo na ufa, eh, na na-ukienda umeenda zaidi oh, nasoma yes. na na kwa hivyo nasikia na umeenda Now, we, we, we are told if you lack wisdom, don't go and look for the books of Socrates and the others. <inaudible> it is good to read those books, but you need to ask God. ni vizuri kusoma hivyo vitabu lakini ni vizuri zaidi kumwomba mungu akupe hekima beause when he gives you you have it maana wakati mungu anakupatia hekima basi utakuwa nayobeause what we read n uh, kings, uh, kings chapter three, he dealt witthe mind of maana kile tumesoma katika ufalme wa kwanza hiyo mlango wa tatu ni kwamba mungu alishughulikia ile akili ya Ak Suleman. he gave him the the wisdom in the mind yeye alimpatia hekima katika nia yake so he he became productive he could produce things from his mind kwa hivyo akawa mzalishaji yaani angeweza kuzalisha vitu kutokana hiyo nia yake so when you you have this wisdom you are productive And that helps your faith as you pray because you know what you want. If you ask people like Ben, my wife, and others, they already know. a baptism beni na, na, na kina wanajua mahali tutafanyia ubatizo nice pool nikisimama hapa hivi naiona hiyo hiyoul sijui kama kisimama unaiona lakini hata mama akisimama naweza kuiona mama simamniambie kama unaiona hiyo hiyol ytnmbayo hey. mungu aliweka kwa akili yangu. iko pale hatunahaja kwenda baharini kubatiza because he works with our maana mana anafanya kazi naniae and we produce those things na tunazalisha hizo vitu and from this, this door all the way to the office which is going to be there thereis a nice path which some people already know how it is because we have discussed it mana na kutoka katika hilo lango mpaka pale ambapo afisi itajengwa kuna kanjia kazuri na kuna maua we ukiangalia unaona hakuna kitu lakini sisi tunayaona wale ambao tumeshea kile mungu ameleta nan pale kando hivi kuna migomba fulani ambayo w ukiangalia huoni unaona ukuta lakini wale ambao wako na hiyo wanajua kuchazaliwa migomba na mchajwo ni migomba ya saia sitaki ile mirefu itakuwa mifupi mfupi mishunga mifupi mifupi iko pale hapa hivi kuja mpaka Magona, ukienda pale shungwa pale shungwa pale Panandizi pale shungwa pana pana mashungwa ndizi sioni ukame ile tuliambiwa aliambiwa uh, isaac aliambiwa usiende huko hapa hapa pale pana chamba hivi kona hivi v mpaka hivi pana migomba hapo I'm telling you, things are good when you have wisdom. Because even the, the, the, the things you are dealing with are not physically seen. The word we read, we see them by faith. And through that faith, they are actual to you. You can talk about them. I can see that path. Very nice. I can see that wall being blocked by those bananas and oranges. She's wondering because she <laughs> has nothing. I can see them. And they are going to be you you wait. If you don't have the faith, wait. But you're going to see them soon. But if you have faith, join me. come on and bring quickly a seedling. But don't bring me the law the high the trees, the high trees and high banana plants. No. Ile migomba, mirefu, mirefu, ile migomba, na mashungwa yale mafupi mafupi hiyo ndiyo naona pale ukilete tofauti hiyo <laughs> sana iko pale kisikia kiu naenda pale hiyopa na aschungwa na uparagi hata mingine ni kidogo upati. Yako pale, pale hivi najua huyu huyu amefanya misara huko nyumbani ambayo watu walikuwa hawajui wakati wa ukame amekuwa zile zile viazi viazi vitamu vitamu zangu zangu kuna aina ya ya analima huko na hizo ni wasiuze hey. rangi kama ndoma maana napenda za kushoma hiyo ina ukm amekua huwezi elewa aa anidn sasa huyu wakati analima maji kuwa yatoka mbali mahali kuna ka yanapitia mijimiji miji miji irura wake sasa akiweka hela maji akipitisha yani wale, wale ambao di unasema, you have wisdom the people nasemaoawidhi ahap wale watu ambao maji yanapitia na pipe irura akifika pale kwanza anawajazia mitungi wote Alafu anaenda akijaza naend aia mpa mai anafik l anaingia wenye tnaa na mali Mukin, hapa nitaongea uzuri kile si, malia