kile kitabu ambacho unapaswa uweze kukifungua kitabu ni cha warumi mlango tuko mlango wa tano kitabu cha warumi mlango ni wa watano hapo ndipo ambapo tumefikia paswa tuweze kuanza mstari huo wa watano warumi mlango ni wa watano mstari wa tano nataka tuangalie huo waine kabla kushuka hapo chini hatuangalie howa nne ama tuanze ho wa tatu na wanne kabla kufikia mahali hapa ambapo tunatamani kwamba tuweze kuanzia anasema wala si hivyo tu ila namfurahi katika dhiki pia mkijua ya kuwa dhiki kazi yake ni kuleta saburi na kazi ya saburi ni uthabiti wa moyo na kazi ya uthabiti wa moyo ni matumaini chatu changae nahuo watano namumani natumaini halitayarishi kwa maana pendo la mungu limekwisha kumiminwa katika mioyo yetu na roho mtakatifu tuliyepewa sisi amini mstari wa kwanza wa pili kuna maneno ambayo paulo alikuwa anayazungumza hapo ndipo tulipofika hapa mstari wa tatu anasema wala si hivyo tu ila namfurahi katika dhiki pia namwona akituelekeza katika wafilipi amini mlango wa ine mstari wa ine sema ya kwamba furahini na tena sema furahini siku zote katika bwana sasa anasema ya kwamba si hayo niliyowaambia tu lakini pia imewapasa muweze kufurahi katika dhiki jambo ambalo hakuna mwanadamu analoli litamani kwa maana watu wengi sana wanatamani kama ni furaha basi ipatikane wakati ambapo kila kitu ni shwari lakini anasema si hivyo tu ila nawasisitizia pia muweze kufurahi katika dhiki na sijui kama wewe umefikia kiwango hiki cha kwamba ninaweza nikafurahi wakati wa furaha na wakati wa dhiki vivyo hivyo furaha yangu ikazidi kudumu lakini mwandishi huyu anawasisitizia wale wapendwa ya kwamba imewapasa pia wakati mnapitia yaliyo ni mazito basi vivyo hivyo nawahimiza wahimiza mufurahi kwa nini basi niweze mweze kufurahi katika viki anasema ya kwamba mkijua ya kuwa viki kazi yake ni kuleta saburi kwa hivyo kwa nini niweze kufurahi katika hiki ni furahi katika hiki kwa sababu hii viki kuna kitu ambayo inatenda katika maishani mwangu na kitu hiki kinapofanyika ndani yako na ndani yangu basi ninafikia kuweza kuweza kusababisha lile tunda la roho mtakatifu ndani yangu kufanya kazi kwa sababu kuna kipengele kinachosema ya kwamba inapaswa ni mvumilivu kwa hivyo subira inaunganishwa na kuvumilia kwa hivyo wakati uwawo wote ninapopitia viki katika hali yoyote iwayo bado paulo anasema hata hapo pia napaswa ni kwa maana kwa nini ni furahi kwa sababu furahi, na, na, na, napaswa ni furahi kwa sababu katika viki hiyo ninapopata kuvumilia basi kuna kitu kinazaliwa ndani yangu kipengele cha tunda la roho mtakatifu kinachoitwa uvumilivu na wapendwa hauwezi ukavumilia wakati ambako mambo ni mazuri hakuna uvumilivu pale ni wakati unatarajia ni wakati unapitia hali ambayo unatamani kwamba iweze kuondoka ndipo sasa unapaswa nivumilie nisubiri majira na wakati wa hali hiyo kuondoka hivyo basi paulo anasema ninapaswa ni furahi nikiwa katika wakati huo kwa maana kuna kitu kinachoumika ndani ya maisha yangu na kitu hicho kwamba ni subira kwa mana dhiki kazi yake ndani ya maisha ya mwamini ni kutengeneza ni kusababisha mtu huyu awe na uvumilivu mtu huyu awe na subira utakubaliana na mimi ya kwamba kuna disiplini ya juu sana kama wewe ni ufanini ni uwe mtu wa kuvumilia kwa hivyo ni lazima kitengenezwe lazima hiyo hali ifanywe kufa nini kuifanyia kazi ndi posa uweze iweze kuwa sehemu yako ndio paulo anawaambia hawa katika viki furahini kwa maana munapokuwa katika viki kuna kitu kinachoitwa saburi ambacho kitatokea katika maishani mwenu kazi yake ni kuleta saburi na kazi ya saburi ni uthabiti wa moyo evyo ninapozidi kuvumilia huku napitia hali iliyo ngumu lakini bado navumilia kumungojea kristo kumungojea huyo bwana na ninapoendelea katika hali hiyo isubira hi inaleta uthabiti wa moyo moyo wangu unathibitika katika kile ambacho nimekiamini moyo wangu unathibitika katika yule ambaye nimemsadiki moyo wangu unathibitika kwa kile ambacho ninaamini ya kwamba viki hii ijapo kwamba ninapitia lakini ninayo imani ya kwamba niliyemtumainia yeye ni mwaminifu kwa hivyo kuna hiyo ambayo viki inatengeneza kuna hiyo ambayo saburi inatengereza inaleta nini inaleta uthabiti wa moyo nasikia yule mwamini ambaye hajathibitika moyo wake katika hii imani ndiye mwamini ambaye wakati wa dhiki huangaika sana na hatimaye akaiondokea imani kwa maana moyo wake haujathibitika kwa yule aliyemwamini na hiyo ndio shida tuliyo nayo hata siku za leo tunawaamini wengi ambayo mioyo yao haijathibitika katika kristo yesu kwa hivyo wakati ambapo anapitia viki subira inakosekana kwa maana subira ndiyo inayoleta uthabiti wa moyo lakini kwa sababu subira ilikosekana uthabiti wa moyo hauko ndani ya kristo yesu anakuwa mtu wa kuhangaika mpaka hatimaye anajikuta amenenda kinyume na imani lakini paulo anawambia ukaba wapendwa munapasa mufurahi wakati wa dhiki kwa maana kuna vitu vinaumbika ambavyo vitakuthibitisha kusimama katika imani ya kile ulichokishikilia kwa maana katika hiyo dhiki kuna subira inayofanywa na katika hiyo subira kuna uthabiti wa moyo ndani ya kile ulichokiamini lakini wangapi ambao wako tayari kuvumilia ili kwamba hiyo subira iweze kuumbika na inapoumbika inapo basi subira hiyo ikasababishe uthabiti wa moyo katika nini katika kristo yesu katika ile imani ambayo umeisimamia ili hata hali hiyo ya dziki tena isikuyumbisheyumbishe isikuondoe katika kusudi lako vupendwa vyawezekana kama wenzetu waliweza kwa nini wewe na mimi tusiweza kama wenzetu waliweza kwa nini wewe na nini tusiweze na hao hawana tofauti nasi walikuwa na damu na nyama kama ulida wewe ulio na damu na yama lakini wakati wa viki wao walifurahi na wakasema ya kwamba na liwe liwalo lakini sisi hatuwezi tukaenda kinyume na hiki tulichokisimamia na kwa sababu hiyo neoyao nini ikathibitika ndani ya kristo yesu kwa hivyo ombi langu ni kwamba mungu wa mbingune atusaidi wapendwa ni kwamba furaha yako kwa isiwe wakati kila kitu ni shwari kuna majira ambayo utakuwa unapitia dhiki lakini bibilia inatuambia kwamba hata katika hiyo dhiki napaswa ni furahi katika hiyo dhiki napaswa niwe na ni furaha kwa maana ninaposimama katika hiyo furaha katikati ya dhiki subira inaundwa subira inayo kazi yake ni kuleta uthabiti wa moyo katika maishani mwangu kazi na kazi ya uthabiti wa moyo ni tumaini ni kwa hivo ninapokuwa nimethibitika ndani ya yesu kristo mimi nimesimama ndani ya hii imani kwa hivyo ninapothibitika bado ninatumaini ninasababishwa kuwa na wewe ni nini ambacho kimekufanya ya kwamba dhiki hii unaipitia lakini wewe bado umeshikilia moyo wako haubanduki katika kile ama katika yule uliomwamini ni nini unamwambia ni kwa sababu bado nina tumaini ka, katika huyu ya kwamba hali hii ana uwezo ya kuibadilisha kwa hivyo sitayumba sitatatizika kwa hivyo udhabiti wa moyo unatengeneza tumaini ndani yako unakusababisha uwe na tumaini ya kwamba ni kweli hali iko hivi lakini nina tumaini ya kwamba haitaendelea hivi ilivyo siku moja itabadilika hasa huyu ndugu alikuwa anazungumza maneno mazito lakini ndiyo inavyokupasa wewe mtu wa imani ndani ya kristo yesu ya kwamba uweze kuthibitika moyo wako uthibitike katika yule uliyomwamini na unapothibitika unapo basi wewe nawe unafikia mahali pakuwa na tumaini ndani ya kristo yesu ni kweli kabisa na hisi maumivu lakini kwa sababu moyo wangu umethibitika ndani ya huyu kristo nina matumaini ya kwamba ana uwezo wa kuyaondoa maumivu haya na hali zangu zirudi za kawaida alafu anasema kazi ya tumaini na anasema ya kwamba kama ni hivyo basi moyo ninapothibitika katika moyo basi nina ifikia kuwa natumaini mustari waa anasema natumaini hali tahayarishi kwa hivyo unapomtumainia yesu kristo hapo anaposema anasema ya kwamba hautaaibika aliyeweka matumaini yake kwa kristo yesu wakati hali ni ngumu amewekaamesalia kufurahi ameweka ame ame kuwa na subira subira imeleta uthabiti wa moyo uthabiti wa moyo umeleta tumaini na anasema anayemtumainia basi tumaini hili litaweza kufikiliwa hautaweza kutahayarika hautaaibika uliye ambaye unamtumainia atahakikisha unalolitumainia amelitekeleza kwa hivyo ninaona kitu hapa wapendwa ambacho tunapaswa tuweze kukishikilia usiwe tayari mpendwa kuwa mwamini ambaye kila wakati husema usiwe mwamini wa tabia za ninie usiwe mwamini wa tabia hivo kwa maana mwamini aliye na tabia ya u maanisha ya kwamba wakati wa viki hakuwa na furaha na kwa sababu hakufurahi subira haikufanyika na kwa sababu hakuwa na subira uthabiti wa moyo haukuweko na kwa sababu alikuwa hana uthabiti wa moyo akakosa matumaini mwamini wa tabia ya unapoenda kuzichukua dukani wazionaje zimekuwa ningangari kabisa hata ukiivunja lazime tatua nini kwamba hapa kuna spageti inavunjwa hapa lakini kama hutaki hiyo sauti utaifanyaje ingize katika majaribu acha ipitie majaribu na majaribu ya spageti ni maji ukiiweka kwenye maji hiyo paei inabaki kuwa ngumu hata ikifanya mzako huko kula kunaweza kutatiza sababu kila ukiteka ateeleza sasa mwamini ambaye hajathibitika mwamini ambaye hajakuwa na tumaini dana yesu kristo ana tabia hasani za supergate wakati matatizo ya japa mjilia anaondoka katika kile alichokitumainia anafata vitu vingine lakini paulo anasusitizia hapa ya kwamba hata katika dhiki lapaswa tufurahi kwa maana tutakapofurahia na tuvumilie katika hiyo dhiki subira inafanyika subira inaleta uthabiti wa moyo moyo unaleta tumaini na niye anayetumaini hawezi akaaibika kwa maana anayemtumaini ni mwaminifu lazima anachokitumaini mungu awezi fanini kukitekeleza lakini angalia hiyo njia ya kupitia njia ambayo lazima uwe umefanya maamuzi ya kwamba liwe liwalo nitapitia njia hii ndio anasistiza hata katika dhiki kwa sababu ya hiyo imani tena furahi hapo katika nini dhiki lakini waamini wa leo hawataki kupitia dhiki na nakuhakikishia wakati mmoja mwingine lazima utapitia kwa maana hakuna mwanafunzi ambaye hapewi mitihani lazima baada ya kufundishwa utapewa mitihani ndo mwalimu ajue kama ulishika ama hukushika hasa wakati mwingine hivi viki tunaosipitia huwa ni mitihani je huyu mtu yuko na mimi wakati kila kitu ni shwari ama wakati hali ni ngumu bado atabaki na mimi mstariwa sitaasemauwataona hatujaumaliza hapo kwa sababu tumeshikilia tu kwamba tumaini halita kahibisha bwana tafanini ataikisha kwamba ametenda kwa maana pendo huo watano kwa maana pendo la mungu limekwisha kumiminwa katika mioyo yetu na roho mtakatifu tuliyepewa sisi kwa nini hatutatahayarika wakati tunakuwa na matumaini anasema ya kwamba kwa sababu pendo la mungu tayari limekwishwa kumimina kwetu sisi kupitia nani huyo roho mtakatifu wa mungu na kama huyu mungu alinipenda jinsi alivyonipenda mpaka akamtoa yesu kristo na yeye yesu akaazimia kufa msalabani kwa ajili ya kunipenda hivi sasa ninapopitia hiki ni kitu gani kitakachomzuia akose kunijilia na kunitoa katika hali hiyo ngumu ambayo inaipitia sasa ni nini kiza kwa sababu ya hua upendo ambayo tayari ashomi mi na kwetu mimi nitakuwa na sababu ya kufurahia katika viki kwa nini kwa sababu nasema hata katika hii viki bado mimi nimependwa na mungu na kwa sababu nimependwa na bwana na mungu aliweza kupea gharama hiyo ya kunipenda kiasi hicho basi hata hili nalo hatasababisha kwamba likae kwa muda mrefu kuja ataliondoa bwana atakuja kuliondoa na kama atakuja kuliondoa mimi ninifanyeje ni dumu katika kumtuma tumainia uwe na hiyo tumaini kwa maneno mengine pia wewe nawe kama utakuwa na upendo wa dhati kwa bwana basi utakuwa na sababu ya kuvumilia katika dhiki kwa maana hautaki ukaweza fanini kumukosea huyu mungu hautaki kuuhalifu upendo wako kwake yeye ndiyo sababu hiyo utaweza pia kuvumilia katika kwa nini unayapitia haya lakini bado umemshikilia kwa sababu ninampenda kwa hivyo wapendwa ninaona hapa ya kwamba paulo alikuwa na kusudi jema kwa ajili ya warumi na leo hii anakusudi kusudi njema kwa ajili yako na mimi ya kwamba wapendwa hatupaswi kugeuka katika mambo ya imani hatupaswi kugeuka katika hali yoyote iwayo ile itakayojik ani yake bado napaswa niweze kumtumainia huyu bwana pendo langu kwa yesu kristo lidumu kwa maana ninajua pendo lake kwake kwakeyepe pendo lake kwangu mimi halina upungufu kwa hivyo hata katika hali hii ninapozidi kumtumainia kwa sababu ya upendo anaonipenda nao atakuja kunitoa katika hii dhiki na niweke mahali pale ninapotamani kwa hivyo lazima tumpende kristo yesu wakati kuna pesa abaki kuwa ni yesu tumpende wakati kuna chakula tumpende wakati mambo ni shwari tumpende wakati hali ni ngumu tumpende zaidi kwa maana katika kumpenda huko tutaishikilia imani tutakapoishikilia imani tutamtumainia tutakapomtumainia atashuka kuja kutuondoa katika lile eneo ambalo limeleta dhiki katika maishani mwetu kwa hivyo wapendwa na tumpende tusiache tumaini letu ndani ya kristu yesu kwa sababu ya hali zinazopita ndugu zangu hizi changamoto zinazopitia hapa ni za muda mfupi sana kwa hivyo zitusababishe kwamba tukaweze kuenda kupitia changamoto za milele na milele baada ya kuondoka hapa kwa maana nisipotembea kulingana vile anavyotamani huyu kristo yesu kwa sababu ya changamoto ambazo nitakuwa nimekutana nazo mahali hapa ndugu yangu mpendwa itakuwa ni vigumu sana kuweza kuenda kuhimeli hizo changamoto ambazo tutakumbana nazo huko kama tutafika huko tukose kuweza kupata nafasi katika ufalme mingunu kweyo si nimpende hapa nimtumainie hapa hata katika dhiki ili kwamba majira ajapo anitoa kwa hiyo dhiki na niendelee kumpenda endelee kumtumainia ili siku zile zingine basi nikaweze kuwa na hiyo furaha isiyokuwa na kifani kwa hivyo ninasema ya kwamba usiruhusu changamoto za hapa chini ya jua zikuondoe katika tumaini lako la uzima wa milele mstari wa, mstari wa, mstari wa kwa maana hapo tulipokuwa hatuna nguvu wakati, ulio, wakati ulipotimia kristo alikufa kwa ajili ya waovu hapo tulipokuwa hatuna nguvu hapo tulipokuwa tungali katika vifungo vya nini vya dhambi yesu akatufia ili kwamba aweze kututoa katika vifungo hivyo vya dhambi bado anadhihirisha ule upendo ambao bwana yesu anao kutuelekea sisi ya kwamba hakutupenda tukiwa tuwaokovu bali alitupenda vile tulivyokuwa na kwa sababu ya upendo aliyokuwa nao jinsi hiyo yeye akakubali akakubali kufanyaje kutoa uhai wake ili mimi na wewe tukaweze kuondoka katika vifungo vile vya dhambi na ikiwa sahi yeye aliazimia hilo azimio la kunipenda kiwango cha kutoa uhai wake ili niweze kurejeshwa katika upendo na mungu baba ni nini kitakachomzuia akose kushuka kuja kunitoa katika hiyo dhiki ambayo itakuwa naipitia wakati huu ni kitu gani ndio maana anasema y kwamba hata katika hiyo dhiki furahi mstari wa saba na wanane kwa kuwa ni shida mtu kufa kwa ajili ya mtu mwenye haki lakini yawezekana mtuk kuthi kuthubutu kufa kwa ajili ya mtu aliye mwema hacha nirudie hiyo kwa kuwa ni shida mtu kufa kwa ajili ya mtu mwenye haki lakini yawezekana mtu kuthubutu kufa kwa ajili ya mtu aliye mwema bali mungu aonyesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi kwa kuwa kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tungali wenye a mstari wa kwanza hapa nafikiri kuna neno ambalo kwa wanasema kwamba ni shida kwa kuwa ni shida mtu kufa kwa ajili ya mtu mwenye haki lakini yawezekana mtu kuthubutu kufa kwa ajili ya mtu aliye mwema kinyume cha mwema ni nini hmm? ni mwovu eh? kwa hivyo ni shida mtu kufa kwa ajili ya mtu muovu nami nafikiri ni kweli hata wewe ukiambiwa kwamba uende ukaokoe jambazi ufe kwa sababu ya niaba ya jambazi ili amehukumiwa ame kifo kwa yale aliyoyafanya lakini sasa kuna nafasi imetolewa ya kwamba kama kuna yoyote atakayejitokeza afe kwa niaba yake basi tukimpata huyu mtu huu tutamwachilia tuwe huyo ambaye amekuja kwa niaba yake unaweza kwenda kufa kwa jambazi sasa hapa anasema kwamba ni shida mtu kufa kwa aliye kufa kwa ajili ya mwovu lakini ni sahali mtu atakuwa radhi kufa kwa ajili ya mtu mwema lakini yesu kristo akafanya tofauti na kivile vinavyonenwa yeye akawa tayari kufa kwa ajili ya mwovu na mwovu aliyefiwa ni wewe na mimi vyo kama alinipenda upeo huo tayari yeye akaamua afe kwa sababu ya vile jinsi ambavyo ananipenda je hivi nikiwa katika dhiki ni nini kitakachoweza kumzuia yesu asije akanitetea lakini shida ni nini jee una uvumilivu utavumilia mpakaji hasa ndio hii anasema kwamba furahini katika dhiki kwa maana unapofurahi katika dhiki hautakuwa kuweza kuangalia mambo mengine utaendelea tu kumngojea huyu yesu kristo ambaye hata nilipokuwa sijakuwa mwema alinifia hivi ni zaidi gani ambavyo sasa nimekuwa mwenye haki machoni pale lakini je nitavumilia mpaka aje kwa hivyo upendo huu wa yesu kristo wapendwa ni upendo ambao ni wa kipekee wanasema bali mungu bali mungu saranami bali mungu aonyesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi kwa kuwa kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tungali wenye dhambi ana asifiwe si so mnaona hiyo hilo ni pendo la hali gani pendo ambalo ni la kipekee wa pendo yaani tulipokuwa kwenye dhambi tulipokuwa waovu alikuwa tayari kufa kwa ajili ya wewe muovu kwa ajili ya mimi mwovu lakini chomsukuma ni nini ni upendo wapendwa tu napendwa mungu anatupenda na kwa sababu hiyo kwa nini mimi nami nisimpende wewe pengine ni kichwa yeye ni, ni, ni, ni misumari aliyoyapitia kwa sababu ili wewe uweze kupatanisha na bwana msumari tena msalabani akadumgwa mafumo kofia ya miba dharau akatupiwa wewe ni kichwa tu kinakuuma kibadilishe pendo lako kwa kristo yesu lakini yeye alitupenda wakati ambapo hatukuwa tunapendeka hivyo ni nini kile ambacho kinakusukuma mpaka hivyo una mawazo mpaka umemwekea mungulie muko wako waamini wengine wanamuwekea mungu deadline anamwambia bwana hukuvumilia nimevumilia sana kwa hivyo kua hivi leo mpaka ikifika ijumaa wiki hiyo itakayoanza kesho kama hutakuja wewe na mimi ni basi anamuwekea mungu deadline lakini umetafakari pale alipokutoa ulitafakari kile alichokipitia ili uwe vile ulivyo leo n huwa anafikiria hujawaza waza vizuri nahiyo yesu aseme basi ni sawa mimi sitakuja lakini sasa kila mmoja atapitia ile njia niliopitia mimi utaviwezaw naondoa ule uokovu wangu sasa kila moja ajuokoe hivyo kila moja apitie wapi msalabani naonaje muna, hivo yani tukifikiria hivyo nafikiria hata kama nimeshikwa ni ko tena nitasema ya kwamba endelea wewe umekusudia kufanya nini kumaliza maliza haraka kwa sababu kumkana huyu yesu sitamkana alafu akuulize basi kinachokufanywa usimkane ni nini namwambia alisema ya kwamba nikipoteza nafsi yangu hapa kwa ajili yake nendako nitaipata lakini nikiokoa hapa mini mwenyewe nikiokoa kwa ajili yangu kule inakuenda sitakutana nayo kwa hivyo heli niipoteze lakini niendako nikaikute hiyo nafsia mapendwa inachukua mtu ambaye umempenda na umempenda na upendo wa dhati upendo ambao hauna kaila ni upendo usiokuwa na chochote lakini upendo wa kwamba liwe liwalo tuko tayari kwa lolote kumwishia huyu kristo yesu kwa maana sisi hata katika viki na ikiwa ni viki kwa sababu yake tunafurahi bado tunaendelea kufurahia kwahiyo mii ninaona hapa anataka kujenga kitu fulani ndani yako wewe na ndani yangu mimi ya kwamba wapendwa hakuna mateso yanayoweza kulinganishwa na ule upendo ambao kristo yesu alitupenda nao hakuna mateso utakaoyapitia hapa chini ya jua ambayo unaweza kuyalinganisha na huo upendo ambayo yesu alitupenda nao kwa hivyo napotafakari huo upendo wa kristo yesu nasema hata hili nalo na nalolipitia haliwezi likaniondoa katika nini katika upendo wa kristo yesu lakini ni nini kinmwekea we- mungu kinachokufanya mpaka umuwekee dada anaweza afike mahali aseme ya kwamba sasa nimengojea mengojea vya kutosha mungu hu mwaka wa elfuielfu mbili el, ilf, na ishirini na moja unapita nakuwekea kuwekea hu mwaka wa kura mpaka ukifika disemba asipokuja ndugu wa kuokoka yoyote atakayekuja mitafanini kaenda naye sasa mungu naye mwaminifu anakuacha atahakikisha kwamba umeenda nao huo mpaka kura tumepiga mwezi wa nane majibu yatoke toke tuende nao mpaka desemba kwa maana kwa nini afanye hivyo anasema ya kwamba sina chochote ambacho mimi napoteza wewe ndio utaka nini utakayipoteza mungu hana anachopoteza ukimpenda atafurahi usipompenda hakuna anachopoteza lakini wewe na mimi ndio ambao tunapoteza ndiyo maana nasisitiza ya kwamba kwa sababu ya upendo mkuu huu aliotupenda nao usiwe na changamoto yoyote utakayoipitia wewe itakayokusababisha uone ya kwamba haiwezi ikavumilika katika maishani wako wapendwa tuvumilie kwa maana si bure katika huu uvumilivu unasema ya kwamba uvumilivu unaleta uthabiti wa moyo na uthabiti wa moyo unaleta tumaini na tumaini halitatahayarika kumaanisha kwamba tunapomtumainia kivyo vyote vile lazima atakuja lakini kwa majira na wakati wake yeye mwenyewe kwa hivyo tumtumainie tumpende huyu kristu yesu imani tuiweke wapendwa kwa gharama yoyote ndio maana akasema ya kwamba na furahini na nasema siku zote furahini alikuwa hajui ya kwamba kuna siku zingine unawezakuwa kwenye dhiki ambona ndio akasema furahini siku zote alikuwa anajua ya kwamba hata katika hiyo dhiki tena bado tunapaswa tuweze kufanya nini kufurahi ndio katika kitabu hiki hiki tutafikia hapo anasema ya kwamba yote yanatendeka kwa wema wa wale wanaompenda bwana lakini tukifika hapo utauliza swali wewe hata hili lilofanyika jana kwangu pia ni kwa wema wangu eh, ni kwa wema wako kwa sababu lingekuwa si kwa ajili ya wema wako angeruhusu lifanyike hangekubali lifanyike lakini kwa sababu ni kwa ajili ya wema wako ndio maana akaliruhusu likutendekee kwa hivyo katika hali zote wapendwa twapaswa tufurahi kwa maana pendo alilotupenda nalo kristo yesu haliwezi likalinganishwa na dhiki ya aina yoyote ambayo utaipitia hapa duniani iwe ni kuu kuliko hilo pendo ambalo yesu kristo aliweza kutupenda nalo mstari wa chisa. Chisa na kumi basi zaidi sana tukiichi kuhesabiwa haki katika damu yake tutaokolewa na ghadhabu kwa yeye kwa maana ikiwa tulipokuwa adui tulipatanishwa na mungu kwa mauti ya mwana wake zaidi sana baada ya kupatanishwa, kupatanishwa tutaokolewa katika uzima wake anasema sasa hivi tumefanyika wenye haki si ni bora kama angetufilia wakati tu wenye dhambi hivi sasa tu wenye haki machoni pake si ndio anatupenda zaidi kuliko vile alivyotufanyia wakati tulipokuwa tuwenye dhambi kwa hivyo anasema sasa ni zaidi kwa maana tu wenye haki kwa sababu tu wenye haki sasa basi upendo wa yesu kristo ndio sasa umenoga kwetu sisi kabisa ndio maana hata katika dhiki usisumbuke kwa maana ni kitambo kidogo tu atakuja akutoe katika hiyo dhiki anasema sasa si zaidi vile sasa tuwenye haki basi, basi zaidi sana tukiishi tukiicha kuhesabiwa haki katika damu yake tutaokolewa na ghadhabu kwa yeye kwa hivyo ghadhabu yoyote itakayoinuka kinyume nasi kwa sababu ya kwamba tumefanyika wenye haki ndani yake kupitia damu yake basi kwa yeye tutaokolewa kutokana na ghadhabu yoyote, yoyote iwayo wa wakumi anasema kwa maana itakuwa kwa maana ikiwa tulipokuwa adui tulipatanishwa na mungu kwa mauti ya mwana wake zaidi sana baada ya kupatanishwa tutaokolewa katika uzima o kama uokovu tumeupata kupitia kufa kwake sasa ule uzima nao kwa sababu ya ukufufuka kwake na kuweza kuwa mzima kuanzia hapo mpaka leo sisi nasi huo uzima tuko nao lakini je litavumilia mpaka atakapojidhihirisha tena yesu akasema ya kwamba duniani mumo viki nyingi sana lakini jipeni moyo kwa sababu mimi nishaushinda ulimwengu kwa hivyo hata katika hiyo viki hatuna sababu ya kutatuzika kutatizika maana kama aliweza kutuokoa katika mauti yake ni zaidi gani sasa ya kwamba anaweza akatupatia uzima kutokana na uhai aliyo yeye mwenyewe kwa maana sa hizi yesu yuhai baada ya kutukomboa akafa akazikwa siku ya tatu akafufuka ndiyo tumaini la uzima ndanini mwetu liweze kuthibitika na kuwa ni hakika kwa hivyo kama wakati ule tuliweza kuokolewa kwa sababu ya kifo chake je hivi hatuwezi ni zaidi zaidi ya kwamba sasa hata ayuko hai anaweza akatuokoa kutokana na hali yoyote iwayo ile na akatusababisha kwamba tuweze kuingia katika huo uzima ambao tunautarajia uzima wa milele kumi na moja wala si hivyo tu ila pia twajifurahisha katika mungu kwa bwana wetu yesu kristo ambaye kwa yeye sasa tumeupokea huo upatanisho kwa hivyo si yale tuliyoyatarajia tu lakini hata sasa tuna sababu ya kuweza kujifurahisha katika kristo yesu kwa maana kupitia yeye tumepatanishwa kati yetu sisi na mungu kwa hivyo wewe si adui wa mungu tena umtoto wa mungu umwana kwa hivyo na sababu ya kufurahi si kwa sababu ya yale yatakayokuja lakini hata haya yaliyofanyika ya, ya kwamba sa hii nimeketi hapa na nimepatanishwa ninahesabika kwamba mimi ni mwana wa mungu kwa nini kwa sababu ya patanisho alilonipatanisha nalo kristo yesu mimi pamoja na mungu kahizo tuna sababu ya ani a kufurahiwa hauna sababu ya kuwa na huzuni kwa maana wewe ni mwana wa mungu na mwana wa mfalme wapendwa hana sababu ya kuwa na huzuni kuto kufurahi kwa maana kama mimi ni mwana wa mungu na baba yangu ndiye mmiliki ya mbingu na nchi ni nini nitakatwa nikikose kwa hivyo ninapaswa niishi katika kufurahi na furaha yangu inapatikana wapi ya kwamba kristo yesu aliweza kunipatanisha pamoja na mungu baba kumi na mbili anasema kwa hiyo kama kwa mtu mmoja dhambi iliingia ulimwenguni na kwa dhambi hiyo mauti na hivyo mauti ikawafikia watu wote kwa sababu wote wamefanya dhambi maana kabla ya sheria dhambi ilikuwemo ulimwenguni lakini dhambi haihesabiwi isipokuwepo sheria walakini mauti ilitawala tangu adamu mpaka musa nayo iliwatawala hata wao wasiofanya dhambi ifananayo if na kosa la adam aliye mfano wake yeye atakaye kuja hivyo mahali hapa anatukumbusha tu na kutusaidia sisi ambayo pengine hatujafahamu ya kwamba inawezekanaje mtu mmoja akasababisha sisi zote tuhesabiki kwamba tuwenye haki machoni kwa bwana sababu ni anasema ya kwamba kama kosa la adam aliyefanya ni adam na kosa hili likawafikia wanadhamu wote na kile kilichokuwa ni adhabu yake adam mpaka leo hii sisi nasi nini tunakipitia na sisisi tuliyokosa sasa kama hiyo yaweza fanyika kwamba mauti yakaande na mtu mmoja na yafikirie wanadamu wote kote ulimwenguni je ni zaidi gani huyu yesu kristo ambaye anaweza kutukomboa kutokana na yale yaliyotemdeka pale katika shamba la edeni kwa hivyo kama kwa adamu inawezekana hata huyu adamu wa pili naye anaweza kutuletea uzimu ambaye ni nani ni yesu kristo ama wewe ulipokuwa alipokuwa adamu anakosa kosa ama ulikuwa hata karibu ama ulikuwa hata wadhania kwamba utakuwekwa duniani lakini kosa hilo hilo la adamu likafuatiliwa mpaka leo na hata atakayezaliwa baada ya miaka ishirini bado kosa hilo hilo litamfuatilia sasa hapa paulo anataka kuwasistizia hawa warumi kwa sababu walikuwa na maswali kama vile wakati mwingine huwa tunajiuliza yawezekanaje basi kwa la mtu mmoja litufuatilie sasa paulo akawa anawambia kwamba vyawezekana kwa sababu chanzo chetu tulianzia wapi hapo kwa yule aliyemkosaji lakini sasa baada ya kuwa tumetembea katika hayo makosa kukaletwa mwingine ambaye hakukosea aliyekuja kwa mfano wa mwili ili atukomboe kutokana na hali hiyo kwa hivyo kama mauti yalitawala kupitia mtu mmoja hata uzima nao pia sasa waweza kutawala kupitia mtu mmoja ambaye ni kristo yesu wana wetu kwa hivyo hatuna shaka na hilo ya kwamba sisi tumeokoka na tuna uzima na tutaku, tuna tumaini la uzima wa milele kupitia nani kristo yesu hatuna shaka kama kupitia adamu unakufa hata hivyo pia kupitia kristo yesu hatuna shaka ya kwamba huo uzima ni dhahiri na ni kweli na tutakapotembea na hii imani huo uzima tutakuwa nao acha turudie tena hapo kumi na mbili ili tuchanganye na hapo chini kidogo inasema kwamba kwa hiyo kama kwa mtu mmoja dhambi iliingia ulimwenguni na kwa dhambi hiyo mauti na hivyo mauti ikawafikia watu wote kwa sababu wote wamefanya dhambi kwa mtu mmoja kumi maana kabla ya sheria dhambi ilikuwema ulimwenguni lakini dhambi haihesabiwi hai isipokuwepo sheria nafii mambo ya sheria tumeyazungumza sana huko nyuma walakini mauti ilitawala tangu adamu mpaka musa nayo iliwatawala hata wao wasiofanywa dhambi ifananayo na kosa la adamu aliye mfano wake yeye atakaye kuja kumi sasa lakini karama ile haikuwa kama lile kosa kwa maana ikiwa kwa kukosa kwake yule mmoja wengi walikufaa zaidi sana neema ya mungu na kipawa kilicho katika neema yake mwanadamu mmoja yesu kristo kimezidi kwa ajili ya wale wengi kwa hivyo kama kwa adamu mmoja basi haya yote yalitendeka anasema sasa ni zaidi neema ya yesu kristo ambayo sasa hiyo ndiyo neema inayonena mema yanazungumza uzima inazungumza wokovu ina, ni zaidi ya kwamba inaweza ikatapakaa kuliko kile kilichotapakaa ambacho kilianzishwa na nani na adamu kumi wala kadri ya yule mtu mmoja aliyefanya dhambi si kadri ya kile kipawa kwa maana hukumu ilikuja kwa njia ya mtu mmoja ikaleta adhabu bali karama ya neema ilikuja kwa ajili ya makosa mengi ikaleta kuhesadiwa haki kwa hivyo shida ile ya kwanza ilikuja kupitia mtu mmoja lakini pia furaha hii tuliyo nayo ilikuja kupitia mtu mmoja aitwaye yesu kristo ambaye kwa neema hiyo ya mtu huyu mmoja ikasimamia makosa mengi ambayo sisi tulikuwa nayo na kila anayemkiri yesu kristo hayo makosa mengi hayahesabiwi na kinachohesabiwa kuanzia pale ni uzima msamaha na tumaini la uzima wa milele kwa hivyo ninachokiona hapa wapendwa ni kwamba iwapo tutakuwa waangalifu na tuweze kuyazingatia haya ambayo kristo yesu aliyafanya kwa ajili yetu basi huku kwengine anajaribu kueleza kile tulichokuwa tunakizungumzia tu pale angalau uweze kufahamu lakini anachokizungumzia ni kwamba haupaswi wewe kukosa kuwa na furaha ama kukosa kumshikilia yesu kristo kwa sababu ya kwamba eti unapitia changamoto fulani katika maishani wako hivyo ni lazima upende ukatae uhakikishe ya kwamba unaisimamia hiyo imani katika hali yoyote iwayo haya acha tuendelee hapo kumi na nane kini tuweze kuumaliza huu mlango basi tena kama kwa kosa moja watu wote walihukumiwa adhabu kadhalika kwa tendo moja la haki watu wote walihesabiwa haki yenye uzima kwa sababu kama kaokwa kuasi kwake mtu mmoja, kwa kwa mmoja watu wengi waliingizwa katika hali ya wenye dhambi kadhalika kwa kutii kwake mmoja watu wengi wameingizwa katika hali ya wenye haki lakini sheria iliingia ili kosa lile liwe kubwa sana na dhambi ilipozidi neema ilikuwa nyingi zaidi ili kwamba kama vile dhambi ilivyotawala katika mauti vivyo hivyo kwa njia ya haki neema itawale hata uzima wa milele kwa yesu kristo bwana wetu naonekana bado anazidi kutilia tu mkazamba kama, kama kosa la mtu mmoja lilitotuingiza sote katika adbabu je hii haki ya mtu mmoja haiwezi kutuingiza sote katika msamaha wa dhambi msamaha machoni kwa bwana kupatanishwa na bwana na zaidi ya yote neema hii ikatushikilia mpaka tukaufikilia huo uzima wa milele inaona hapo ya kwamba jawezekana kwa maana kama mkosaji mmoja alikuja akatuingiza katika kosa sote kwa hivyo atakayekuja mtiifu mmoja alikuwa na uwezo pia wa kufanya nini kutuingiza katika utiifu sote na ndijo ilivyo hata sasa ya kwamba yesu kristo alipokuja na akaweza kusimama kwa niaba yetu basi hilo tendo ama hiyo kazi aliyohifanya pale msalabani yafanya kazi mpaka leo hii mimi ni mwenye haki wa mungu kwa sababu ya haki ya kristo aliyoweza kuja kuidhihirisha kwa kupitia yeye na kwa neema ndani yake mimi ninahesabika kwamba sina makosa machoni kwa bwana kwa hivyo bado lile kiini halisi ni kwamba kusiwe na chochote haya yote anatueleza tu vile ambavyo tunaweza kuwa na shaka kwa nini basi mtu mmoja na akasema basi kama mmoja ili uelewe kwani wewe hukukosea lakini kufa wafa na kwa hivyo basi sasa kama hukukosea aliyokosea ni mmoja nawewe adhabu ikakufikia kwa nini isiwe mwenye haki mmoja atakapompedeza bwama kwa niaba yetu sisi basi nasi tusiweze kupatanishwa na mungu ndo hilo aliokuwa anataka kulijaribu hapo lakini kile ambacho mulango huu unasistiza ni kwamba wapendwa haku na chochote ambacho kinaweza kikakuondoa katika kusudi na mungu kukuondoa katika hii imani kukuondoa katika kumtumania yesu kristo kukuondoa katika kumpenda yesu kristo hivyo katika viki bado furahi ili subira ipatikane subira ileta uthabiti wa moyo uthabiti wa moyo ulete tumaini tumaini likuhakikishia ya kwamba haliwezi likakuahidisha na kama bado yeye unayemtumainia bado yupo basi kadhi tunavyomtumainia yesu anaweza kushuka akaniondoa katika hiyo dhiki ya wakati huu nilio lakini lazima niweze kuwa na nini na kuvumilia Aniruhu, nisiruhusu upendo nisiruhusu dhiki ya aina yoyote iniondoe katika upendo wa kristo yesu naomba tusimame