bchawarumi mlango huo wa pili taka niangalie mstari huo wa ishirini na nne warumi mlango ni wa pili mstari wa ishirini na nne ibilia inanena maneno haya kwa maana jina la mungu latukanwa katika mataifa kwa ajili yenu kama ilivyoandikwa kwa maana kutahiriwa kwafaa kama ukiwa mtendaji wa sheria lakini ukiwa mvujaji wa sheria kutahiriwa kwako kumekuwa kutokutahiriwa mstaihuu wa ishirini na nne chatuende katika kitabu cha aizaya hamsini na mbili mstari wa tano aizaya hamsini na mbili mstari wa tano hamsini na mbili mstari ni wa watano kitabu ni aizaya bibilia inasema basi sasa nafanya nini hapa asema bwana ikiwa watu wangu wamechukuliwa bure hao wanaowatawala wanapiga yowe asema bwana na jina langu linatukanwa daima mchana kutwa nafikiria tuligusia mstari huu wa ishirini nanne juma lile lililopita na mungu anajiuliza basi nafanya nini hapa kama vile ambavyo tulivyosoma katika isaya hamsini na mbili mstari huo watano basi sasa nafanya nini hapa asema bwana ikiwa watu wangu wamechukuliwa bure au wanaowatawala wanapiga yowe asema bwana na jina langu linatukanwa daima mchana kutwa anajiuliza ya kwamba kuna sababu gani ya mimi kuendelea kusimama mahali hapa kuna sababu gani ya mimi kuendelea kukaa ndani ya mtu huyu ambaye badala ya mimi kupitia yeye niweze kuheshimiwa lakini kupitia mtu huyu mimi ninatukanwa mchana kutwa naonekana ni jambo ambalo likuwa limemfikisha mungu mahali ambapo anaona ni bora kuondoka katika taifa la israeli kuliko kukaa pale ikiwa wale ambao alikuwa anawatarajia kwamba akakae kwao wamekeuka zile njia na kanuni zake hivyo sasa wamekuwa wamesababisha watu wakimtukana huyu bwana mungu wetu nai paulo hapa ndipo anasema katika mstari wa ishirini na nne ana maneno hayo hayo, hayo anayozunguza kwa ajili ya hayo mstari wa ishirin na ine, kwa maana jina langu kwa maana jina langu latukanwa katika mataifa kwa ajili yenu kama ilivyoandikwa kama ilivyoandikwa wapi katika isaya hamsini na mbili mstari huo wa tano kwa nini jina hili la bwana liweze kutukanwa linatukanwa kwa sababu mimi ambaye linapaswa niwe nimelibeba jina hilo na ninatembea katika kulitukuza na kuliadhimisha sifanyi hivyo ninafanya yaliyo kinyume na yale inayotarajiwa ndiyo wale mataifa wanaweza kuwa na ule uwezo na nguvu za kusema ya kwamba hakika basi mungu huyu anayemwabudu nionekana ni mungu abaye hawezi akatimiliza kile alichowaahidi watu hawa na kumbe shida si mungu shida ni mimi ambaye nimeazimia kuto kusimama katika yale maeneo ambayo mungu amesema ya kwamba ukiwa katika mahali hapa basi mimi na wewe tutatembea pamoja na chochote nilichokwambia kwamba nitafanya hakika nitakitekeleza lakini tumekuwa kama adam pamoja na mkewe hawa kwa sababu mungu aliwatarajia ya kwamba kila anapozuru hilo shamba kila anapowazuru hawa wapedwa katika shamba lil la edeni basi walikuwa wana maeneo ambayo wangeweza wakakutana na hapo wakaweza kuwa na ushirika lakini walipokeuka na kuondokea yale maeneo ama kuondokea yale maagizo waliyokuwa wa maagizwa basi ikawa sehemu ile waliokuwa wakikutana na bwana hapakaliki tena ikabidi waliposikia mungu anashuka ili wakaweze kuwa naushurika pamoja naye basi ikabidi afaa nini watoroke hasa mungu anajuhuliza kuna sababu gani ya kukaa ndani ya mtu huyu ambayo badala ya jina langu kutukuzwa kwa sababu yake yeye sasa amekuwa ndio chanzo cha jina langu kutukanwa yanajuuliza kuna maana gani ya kukaa hapa hii wapendwa tuna jukumu la kuangalia hii nyumba ambayo ni makaazi ya mungu je inafaa wa ajili ya kukaa huyu mungu ama anajiuliza ya kwamba nina shughuli gani kuna sababu gani ya kukaa maen- kuukaa mahali hapa kwenye jukumu ni langu jukumu ni lako mpendwa na thamanio la mungu ni kwamba akiwa ndanini mwako akiwa ndani yangu kila siku anapaswa awe kila atakaye niona mimi awe ana sababu ya kumtukuza huyo bwana lakini ikoje siku ya leo na watu wanaohitanishwa na jina la mungu badala ya mungu kutukuzwa kupitia wao watu hao hao mungu anatukana na najuuliza basi kuna sababu gani ya kukaa kuna umuhimu gani wa kukaa ndani hapa kwa hiyo wewe na mimi je mungu anajiuliza swali hili ama mungu anatamani kwamba angalau azidi kukaa ndani yangu siku baada nyingine kwa maana nimeweka ma- mazingira hayo ya kuwa yanastahili yeye kukaa na wakati wowote wa inapojitokeza mahali popote yeye mungu hutukuzwa kwa sababu kama ni hivyo basi ita atakuwa na tamanio la kukaa daima katika maishani mwako na katika maishani mwangu lakini kama kila takapojitokeza badala ya mungu atukuzwa anatukanwa anajuhuliza nina sababu gani kuna haja gani kuna maana gani ya kukaa mahali hapa kwa hivyo wapendwa hebu tutengeneze haya mazingira paulo akanena na, wako, na, na wakorintho ya kwamba mili yetu ni hekalu takatifu la bwana ni hekalu makazi ya mungu mungu anatamani akae ndanini mwetu lakini akifikia mahali ajiulize swali hili kuna haja gani ya kukaa ndani ya mtu huyu mtendwa uko hatarimu yani siku ajiulize ya kwamba sasa kuna maana gani yeye akae ndani yangu tayari hapo nitakuwa niko hatarini kwa hivyo la kufanya ni kwamba kama kuna takataka zozote ambazo zinamfanya asione umuhimu wa kukaa ndanini mwangu nichukue hatua ya kuzifagia hizo takataka nitayarishe hii nyumba iwe kama vile anavyotaka yeye ili kila atakapotamani kukaa kusiwe na sababu ili anapokaa kusiwe na sababu ndani yetu ya kumfanya ajiulize kwa nini linakaa hapa mstari wa ishirini natano mstari wa ishirini na tano unasema maneno haya kwa maana kutahiriwa kwa faa kama ukiwa mtendaji wa sheria lakini ukiwa mvunjaji wa sheria kutahiriwa kwako kumekuwa kuto kutahiriwa wayahudi walikuwa wanajivunia sana tohara ya kwamba wakati mtu anapokuwa ametahiriwa yao walikuwa wanadhania kwamba wameitimiliza sheria yote lakini mungu haku anaiangalia hivyo dopaulo anauliza basi kutahiriwa kwako kutafaa sana ikiwa utasimama na kanuni zote na maagizo yote yale mungu aliyokuagiza lakini ikiwa utakuwa na tohara lakini yale maagizo ya bwana huyatekelezi basi hauna tofauti na yule ambaye hajatahiriwa wewe unajivunia nini ambacho wanaona ya kwamba mimi nikikishukilia hiki basi sina haja ya kufuata mambo mengine yote mradi nimeshikilia hiki mimi nimeokoka na mbinguni nitaingia ni nini unachokijivunia wayahudi ulikuwa ntohara wee wajivunia nini hasa paulo anasema ya kwamba hiyo haitoshi ya kwamba kama nikusimama na kutembea na huyu bwana ninitembee na yeye katika kanuni zote katika maagizo yake yote katika amri zake zote nizishikilie ndiyo niweze kutembea na yeye lakini kama atashikilia tohara peke yake na haya mengine niyaache basi sina tofauti na yule ambaye hajatahiriwa huu wetu tunasema ya kwamba kumkiri bwana wetu yesu kristo kama bwana mokozi maishani mwako kutafaa sana iwapo baada ya kukiri utaenenda kulengana na maagizo aliyokuagiza lakini usipotembea kulengana na maagizo ambayo mungu ametuagiza anasema kukiri kwako wewe kama kukiri kwako yesu kama bwana mokozi maishani mwako kutakuwa sawasawa sawa na yule ambaye hajamkiri yesu ndio hapa anamaanisha hivo tunapokuja katika nyaka, nyakati hizi zetu e, nimeokoka ni kweli wewe umeokoka lakini unatembea kama mokovi ama umeokoka lakini unatembea kama yule ambaye hajaokoka kwa hata kama umeokoka lakini unatembea kama mimi ambaye sijaokoka wewe na mimi hatuna tofauti ukovu wako ni bure ndio hicho ambacho paulo alikuwa anakisistiza hapo ya kwamba tohara itakuwa salama ikiwa baada ya kushikilia tohara hata na hizi kanuni zingine nazo utazishikilia lakini ukibaki na tohara peke yake na sheria zingine uzivunge basi hauna tofauti na yule ambaye hajatahiriwa kwa hivyo mimi nami ingawaje nimeokoka na niamue kutokutembea katika maagizo ya neno hili la mungu maishani mwangu basi paulo anasema ya kwamba sina tofauti na yule ambaye hajaokoka na kama nafanana ambaye hajaokoka basi yamaanisha thawabu atakoopata yule ambaye hajaokoka ndio tawabu utakawipata mimi ambaye na jigamba ya kwamba niliombewa sala ya toba kwa hivyo huku kuokoka wapendwa kwafaa sana ikiwa baada ya kumkiri huyu yesu kama bwama mokozi maishani mwako utatembea pia na lile neno aliyoonelea kwamba ukiwa unanipenda utazishika amri zangu sasa itakuwa huo okovu kwako wewe una maana lakini kama hautasimama na hayo basi wapendwa itakuwa ni bure hebu tuangalie matendo ya mitume matendo ya mitume k tan matendo ya mitume kumi na tano anasema na wakashuka watu waliotoka uyahudi wakawafundisha wale ndugu ya kwamba msipotayariwa kama desturi ya musa hamwezi kuokoka paulo huyu akiwa anataka kuwathibitishia hawa waibrania wa, wa, wa, wa, wa ya kwamba tohara peke yake haiwezi kwhizo hapa napo wakati hawa wapendwa wameenda katika mataifa mengine kuhubiri kukatoka wengine kutoka sehemu za uyahudini wakawaendea wakawambia kwamba wapendwa pasipo tohada bado wokofu wenu haujakamilika lakini paulo hayuko pamoja na wao paulo hayuko pamoja na wao basi baada ya paulo na barinaba kushindana na watu hawa na kuhojiana nao sana ndugu wakaamuru kwamba paulo na barnaba na wengine miongoni mwa wapande kwenda yerusalemu kwa mitume na wazee kwa habari ya swali hilo kumbie kulizuka mjadala kule ya kwamba je ni lazima huyu ambaye amemkiri bwana yesu kristo kama bwana mokozi anapasa watahiriwe ndio uokovu ukamilike tunarudi pale mstari wa ishirii na tano wa, mlango wa pili wa wawar ya kwamba kama ni iwe hivyo basi hiyo tohara ifanyike na sheria zote zifanini zitimilizwe lakini usipotimiliza hizi zingine hata hii unayosema kwamba ndio sheria ulioishikilia tena bado haiwezi kakufikisha kwa bwana haiwezi kakufanya kuwa mwenye haki wa mungu kwa hivyo kinachohitajika ni nini ni kumkiri kristo yesu na kutembea kulingana na maajizo yake hayo tukifanya hivyo wapendwa tayari basi tunaweza tukatembea na huyu bwana pasipokuwa na shida kwa hivyo uokovu peke yake umkiri yesu kama bwana mokozi mashani mwako peke yake haitoshi ni umkiri tena utembee kama vile ambavyo yesu alivyokuambia lakini usipotembea ni kana kwamba umechukua kalamu umeandika alafu ukachukua raba ukafuta ka hivyo hakuna tofauti ya wewe na yule ambaye hajaokoka kwa hivyo ni lazima tuhakikishe ya kwamba baada ya kuokoka ya vivyo hivyo tunatembea kulingana maagizo ambayo bwana yesu alituagiza mimi mtu wa kuokoka napaswa ni ishi katika maisha gani kwa hivyo haitajalisha asababu alipokuwa anazungumza tohara alikuwa anazungumza tohara ya mwilini lakini tohara iliyokamili ni tohara ya moyoni na baada ya kuwa moyo umepata tohara utembei katika zile kanuni zingine zote ambazo wokovu anapaswa atembei kwazo pasipo hivyo ndugu yangu itakuwa ni bure wokovu utakuwa ni jina lakini yesu ajapo sitakuwa na sehemu katika ufalme wake kwehiyo si toba peke yake baada ya toba uishi hayo maisha ya toba ndiyo utakuwa salama katika hu ufalme wa mungu kwa maana huku kwa ukristo u- ama huku kwa uokovu kuna kanuni zake na ukiingia katika ufalme wa mungu una sheria zake ambazo ni uzifuatilie la sivyo hautahesabika kuwa wewe ni wanani ni wa waufalme u- ohimizwa hapa tunayohimizwa wapendwa ni kwamba baada ya kuokoka tena tuishi kama waokovu tusiokoke alafu tuishi kama wale ambao hawajaokoka kutakuwa hakuna tofauti na wao ishiri na sita anasemaje mstari wa ishiri na sit wa rumi mbili basi ikiwa yeye asiyetahiriwa hush huyashika maagizo ya torati je kuto kutahiriwa kwake hakutahesabiwa kuwa kutahiriwa na yeye asiyetahiriwa kwa asili aishikaye ai, ai torati je hata kuhukumu wewe uliye na kutahiriwa ukihalifu torati maana yeye si myahudi aliye myahudi kwa nje tu wala tohara sio ile ya nje tu katika mwili bali yeye ni myahudi aliye myahudi kwa ndani na tohara ni ya moyo katika roho si katika andiko ambayo sifa yake haitoki kwa wa, wanadhamu bali kwa mungu nimesoma kuanzia hiyo ishirini na sita mpaka huo mstari wa mwisho naomba usikilize vizuri sana hapa paulo anazungumzia hapa anasema basi ikiwa yeye asiyetahiriwa huyashika maagizo ya torati je kuto kwake hakutahesabiwa kuwa kutahiriwa na yeye asiyetahiriwa kwa asili aishikaye torati je hata kuhukumu wewe uliye na kutahiriwa uka, u, ukihalifu torati maana yeye si myahudi aliye myahudi kwa nje tu to. wala tohara isiyo ile ya nje tu katika mwili bali yeye ni myahudi aliye myahudi kwa ndani na tohada ni ya moyo katika roho si katika andiko ambaye sifa yake haitoki kwa wanadamu bali kwa mungu kwa kwahivyo anazidi kusisitiza ya kwamba wapendwa kuna uhitaji ya kwamba ninapompokea yesu pia nitembee katika njia zile ambazo huyu yesu ametamani kwamba niweze kuzishikilia kwa maana pasipo hivyo itakuwa ni vigumu sana nitakuwa sina tofauti na yule ambaye hajamjua bwana wetu yesu kristo kama bwana na mokozi katika maishani mwaa shimizo hapa ni kwamba baada ya kuwa nimeokoka je mwenendo wangu uko hali gani ninaendaje na inaenda kama nilivyokuwa na inaenda zamani kabla sivokoka ama nimebadilisha na natembea kulengana na kanuni na desturi za yule mokovu. za mokovu anavyopaswa ishi hilo ndilo swali ambalo napaswa niweze fanini kujiuliza kila inapoitwa leo ya kwamba je natembea kama vile ambavyo inavyompasa ntembee ama ninaenenda katika njia zisizokuwa za kawaida kwa hiyo maisha yangu yakoje hapa paulo anasistiza ya kwamba mungu haangalii kule nje anaangalia kule ndani mana naweza kuwa ndio maana wakati mmoja akawambia awa w wa, wayahudi wa waisraeli ya kwamba nyinyi munaniabudu kweli katika midomo yenu lakini myoyo yenu iko mbali na mimi, mimi. kwa hivyo mungu huwa anaangalia nini moyo na pia bibilia inasemaje inasema, je, inasema kile kinachoujaza moyo wa mtu ndicho mtu afanyacho ndicho mtu anafanya nini anachokizungumza kwa hivyo mmoyo kama umejaa makusudi na upendo wa mungu maishani mwako basi kile kitakachoitokeza huko nje kitakuwa ni kile ambacho kinampendeza hata huyo bwana pia nanena hizo kwa sababu gani kwa sababu ya wale watu ambao huwa wanajiambia na kujifariji ya kwamba wakovu wangu si wanje ni wa ndani a kile kilicho huko ndani kitatoka huku nje yani wataa kujifanya kama kobe wenzake wanacheza yeye anaonekana amesimama tu akiuliza mzee kobe kwani huu wimbo haukuguse asema eh, kinawaka huko ndani hiyo so, auona ha, haiko hivo kwa sababu kile kilichokule ndani ndicho kitasababisha kitoke huku nje kwa hivyo usitufanye vituko tukikwambia mbone hivi dada mbone hivi ndugu asema wokovu wangu ni wa ndani si wa nje a tuna jua kinachojidhihirisha huku nje ni kile kilichouko ndani hivyo hapa kile kinachowekewa mkazo hapa wapendwa ni kwamba baada ya kumjia huyo su kristo iishi e kama vile unavyotarajiwa mokova anavyopaswa ishi ili iwezekuwa sahali kwako wewe pamoja na hata wali wale waliokuzingira wewe kwako itakuwa sahali kwa sababu utatembea na mungu na wale wanaokuzingira nao watashawishika ya kwamba huyu ndugu hakika anampenda mungu huyu lakini niwe nimemkiri huyu yesu kama bwana mokozi lakini njia zangu hazidihirishi huo wokovu hakika hapa paulo anasema ya kwamba sitakuwa tofauti na yule ambaye hajamkiri bwana wetu yesu kristo kwa hivyo ninifanye nini ninihakikisha nini ya kwamba yale niliyoyaazimia na kusema ya kwamba ninayaacha haya yote ninamfuata huyu yesu kristo tumfuate kuanzia mwanzo tutembee na yeye mpaka dakika ile ya mwisho yaani tumshikilie katika hayo yake yote tusibakiche hata moja kwa mana tubakiche hata moja litaweka madoadoa kwa hilo vazi na maandiko yanasema ya, ya kwamba huko tunakuenenda wapendwa hakuingii kilicho na madoadoa ama kilicho na mawaa kinachoingia kule ni lile vazi lililosafi lililooshwa na damu ya mwana kondoo wa mungu kwa hivyo ni lazima nihakikisha ya kwamba kila wakati vazi langu liko vizuri na litakapokuwa lina ng'ara naendelea kuwa linampendeza kristo yesu basi mimi nami nitakuwa na uhakika na kushawishika ndani ya moyo wangu ya kwamba liwe lakini, ni walo lakini ninachokiamini ni kwamba hata yesu anapodhihirishwa hivi leo tena mimi nitakuwa mmoja wa wale ambao wataingia pamoja na yeye kwa hivyo wapendwa tuna maisha ambayo ni lazima tuweze kuyaishi baada ya kumkiri yesu kristo kuna maisha ambayo ni lazima niweze kuyaishi kamana pasipo kuyaishi maisha hayo sitakuwa na tofauti na yule ambaye hajamkiri huyu yesu kristo kwa hivyo hacha neno hili liwe kioo na ujiangalie nami nijiangalie je napojiangalia katika hichi kioo niko vizuri kama inavyotakikana ama kuna mahali kuna kasoro na kama kuna kasoro basi ninapaswa nikaondoe nika hako kasoro nijirekebishe a ama... nyinyi sana sana hawa dada zetu ndio wanabidii sana vyoo mimi hata sijui labda niwe nataka kuondoa ndevu ndio ni kio lakini ni kitu gani kinachokufanya uchukuikiwo ujiangalie tunataka ujione ya kwamba nikitoka nje kusiwe namuoyote ambaye neza kutoa kasoro kokote niwe niko vizuri sasa ndivo ilivyo na sisi nasi katika sehemu zetu katika maisha yetu ya rohoni ya kwamba neno la mungu la paswa liwe ndio kieo chetu linapopita nijiangalie je ninapojiangalia katika hiki kioo nikitoka nje nitakuwa salama ama nikitoka nje watu watakuwa na maswali wataulizana yule mpendwa kwana ametoka bila kujiangalia mbone shati ile amefunga kifunguo juu kingine chini Kwanini, kwa nini kwa sababu sikupitia kwa kioo lakini ningepitia kwa kioo ningeona hiyo shati kwamba vifungo vimefungwa visivyo sasa sisi kila tunaposimama mbele za bwana na kila tunapoketi chini ya miguu yake ili anene na maisha yetu neno lake anatamani liwe kioo kila wakati nijichunguze nalo je hili lililozungumzwa kuna mahali popote limenionyesha ya kwamba napaswa nijirekebishe na kama kuna hiyo sehemu basi ninapaswa nisisite moja kwa moja ninifanyi nini niweze kuchukua hiyo hatua na kuweza kujirekebisha ili nikatembee kulingana naho mpiga moyo wa bwana mungu wetu kwa hivyo jukumu ni lako jukumu ni langu mpendwa tuwe tayari majira yote ya kwamba baada ya kuanza safari hii ya wokovu basi tutembee katika barabara hiyo ya wokovu hiyo paulo akawa anawambia hawa wayahudi a kwamba wapendwa basi kama mmeazimia kushika tuhara basi pia na sheria zingine zote fanini muzishike ndiyo mwezi kufanyika kuwa k lakini ukweli wa mambo ni kwamba sheria haingeweza kuwasaidia hasa ndio maana yesu kristo kabida aweze kuja na kupitia yeye akaleta sheria ya neema na kwa neema hii sasa sisi tunapokea wokovu na baada ya kupokea tutembee katika yale mapenzi ya kristo yesu kwa sababu tukienenda nje ya mapenzi ya yesu kristo basi uokovu wetu utakuwa ni sawasawa na kuto kuokoka na kama itakuwa umelinganishwa na kuto kuokoka basi ile thawabu itakayomfikia yule ambaye hajaokoka ndiyo hiyo hiyo itakayonifikia na mimi ambaye ninajigamba kwamba nimeokoka pasipo kutembea kulingana na mapenzi ya kristo yesu kwa hivyo najira na wakati humpendwa napaswa niweze kuwa ninajichunguza kila inapoitwa leo najipeleleza ninamuuliza bwana kuna sehemu yoyote neno lake lijapopita nasimama hapo kama kioo nijiangalie je neno hili ni, nimenu, niko sambamba na hili neno ama nimeenenda kombo kidogo na neno hili na kama niko kombo nijilete katika ile njia iliyonyoka na hilo neno ili kwa kila jambo huyu mungu wa mbinguni akaweze kuwa na uhakika na mimi hata awe na ujasiri wa kusimama mbele za shetani na amwambie je umemuona mtumishi wangu fulani leo hii mungu anaweza kuwa na ujasiri huo asimame mbele ya shetani na amwambie je umemuona mamawake fulani ambaye yeye kwake yeye na kwangu mimi hatuna uhasama kabisa anaweza kusema kama hivyi kama alivyomshuhudia ayubu kwa hivyo iwapo kuna sababu ya kuto kusema hivyo kuna nafasi ya kumwambia mungu nataka niondoke katika sehemu hii ambayo imekosa kukupatia ujasiri wa kunishuhudia na nirudi katika sehemu hiyo ambayo bwana unataka niwe ili uwe na ujasiri kunishuhudia wakati wowote sasa hili wapendwa ni la moyoni hii kwa maana hakuna aliyepewa nafasi ama uwezo wa kujua moyo wa mtu maona hizo hali na laiti ingekuwa kuna mmoja ambaye ana nafasi hiyo basi pia angetusaidia sana kwa sababu kila wakati nitakapotaka kumkaribia ningejisawazisha kwanza ili ntakaposemama mbele yake asione kasuru lakini sasa hivi hakuna kila mmoja anajijua yeye mwenyewe ndo hapa sasa ninasema ya kwamba katika kioo hiki cha neno la bwana basi usimame hapo na ujitengeneze kama ile stick hukuipaka vizuri umeipaka kwa pua uiondoe uirudishe wapi pale mahali ambapo inatakikana iwe ili ukitoka kule nje watu waseme hakika kama kuna mokofa wa kuigwa huyu mpendwa anaweza kuwa ni mfano mzuri wa mtu aliyeokoka kwahivyo maamuzi ni yako maamuzi ni yangu mima naomba tusimame