wale well, waliokuwa well, ibada ya kwanza mimi sikuwa mlisoma nini kabla niende kusikia M- chapter chapter sura ya kumi na nne ujumbe uliojitokeza ni nini uliotiliwa mkazo ni nini if you to that message utasema ni nini upe kichwa huo ujumbe eh? tb tubebane mmoja kwa mwingine kuji tuchukulie wengine kuwa bora kuliko sisi wenyewe na ibada ya pili hii tu ambayo imekwisha sasa hivi for mm. mwingizo ama kuingizwa ili na wewe uweze kuingia katika umimi nimebarikiwa sijui wewe kama ulibarikiwa ama kama kuna kitu ambacho ulichukua What we call the najua katika kila ibada kutanenwa maneno mengi lakini kuna neno ambalo wewe utachukua na uende nalo naloo kuna kitu ambacho utabeba na utatafakari juu yake na uendelee ili ukapate kujengeka tunaangalia the the virtuous woman the virtuous mwanamke mwema mwanamke mwenye sifa nzuri mwanamke mzuri na najua ya kwamba when we look at that title Your mind already goes to a particular book in the Bible. Which one is that? Ngapi? Proverbs? Eh, Thirty-one, yes. That's where the virtuous woman is discussed quite a lot. Nataka tu tu hapo ambapo mesema Tuangalie huyu wanamuki ambaye anazungu muziwa. katika hapo mahali ambapo umepataja lakini kabla tuingie katika undani ya somo letu tunapoenda kuzungumza nataka ujua ya kwamba mahali popote ambapo mwanamke anatajwa katika bibilia haizungumzi tu kuhusu mwanamke katika jinsi ya maumbile anazungumza ama inazungumza juu ya kanisa every time you see the woman being mentioned is not just about the physical makeup of a woman or the feminity no inazungumza kuhusu kanisa the church na uhusiano uliyopo baina ya kristo na kanisa kama jinsi ulivyo baina ya mume na mke sifa zile ambazo tutaziangalia tuzigeuze tuzitazame katika mtazamo wa mimi kama mke wa kristo m you and me as the of jesus christ na jesus christ sus christbing thegr hebu tusome tutasoma vifungu vichache tu hatutakuwa na usomaji mwingi sana tuanze kusoma kifungu chetu cha kwanza najua nimewapatia mithali lakini nataka nigeuze ile number t tuwekee ndio ikuwe nambe o ni gani ni, niliwapatia hiyo number t weka kitabu cha waefeso tano waefeso tano ishirini na tatu waefeso tano ishirini na tatu mpaka ishirini na sita waefeso tano kwanzia ishirini na tatu mpaka ishirini na nafikiri ni hapo umepata hapoaefeso okay. an kwanzia ishirini na tatu mpaka ishirini na sita kwa maana mume ni kichwa cha mkewe kama kristo naye ni kichwa cha kanisa naye ni mwokozi wa mwili lakini kama vile kanisa limutivyo kristo vivyo hivyo wake nao wawatii waume zao katika kila jambo enyi waume wapendeni wake zenu kama kristo naye alivyolipenda kanisa akajitoa kwa ajili yake ili makusudi alitakase na kulisafisha kwa maji katika neno huo mstari wa ishirini na t tutaweka msingi tunapoenda kuangalia sifa za huyu mwanamke na tumeona jinsi ambavyo kristo anatumia hali halisia ama mungu anatumia yale mambo tunayoweza kuhusiana nayo kwa urahisi uhusiano wa mke na mume na kama hujaolewa ama hujaoa ni kipindi cha matayarisho preparation time so usiseme ya kwamba ujumbe huo awamu hii ya kwanza haunihusu hapana unakuhusu kwa sababu unajitayarisha unatayarishwa na kama uko ndani unahimizwa kujichunguza tena yale maeneo ambayo huenda ikawa kidogo yameteleza tufanye nini tuyarekebishe ili uhusiano wetu kuanzia manyumbani kwetu uwe sawasawa sawa. ili uhusiano baina ya mimi na kristo uwe vizuri zaidi musingi tauweka hapa5 enyi waume wapendeni wake zenu kama kristo naye alivyolipenda kanisa akajitoa kwa ajili yake upendo uko na gharama love love has a cost and love is expensive forget about infatuation gharamawachana yale mambo ya vijana kukutana na kuanza kuyeyuka uh-uh tunaangalia mambo ya ndani unajua kuna yale hisia za kuyeyuka kwa mwili unakuwa kama iliyoyeyuka unasema love at first sight na wale ambao tuko katika ndoa mnajua ya kwamba while love is the foundation kama jinsi ilivyo ya kwamba upendo ni msingi muhimu kumbe upendo peke yake haushikilii ndoa the foundation yes but kama hautafanyiwa kazi katika kanuni za sawa hautashikilia ndoa yako so enye waume wapendeni this one is a command This one. hii si eti unaulizwa ama unabembelezwa Aha, hapa unaambiwa ufanye hivi ni kama ni sharti limewekwa ndio lizae kitu chengine. limewekwa ndio lizae kitu chengine kwa hivyo tunaanzia katika msingi huu wa upendo yesu mwenyewe tunapo soma habari zake tunapoambiwa kuhusu kile kitabu ambacho tunakijua sana cha john 3, 16 ya kwamba mungu alifanya nini aliupenda ulimwengu mpaka akafanya nini akamtoa so we are the of love ya kwamba upendo unasukuma mtu kufanya kitu na si kitu tu cha kawaida doing that which will cost you kile kitu ambacho kitakugharimu so kama mwanamke huyu ama mke huyu amependwa na mumewe na upendo of course hatu, hatuangalii katika kina cha upendo saa hii saahihi hatutaangalia katika kina lakini tunajua kwamba upendo sio tu maneno yale ambayo watu wanasema eh? najua sijui kama siku hizi jan siku hizi hamwandikangi barua ni mae tu mwunakesha mkichat sisi tulikuwa tunaandika barua enzi za kinamunga walikuwa wanaandika barua peji kama mbili tena ile iko na maua flowered ile pad you go to the shop you buy a theshop pad iko na maua tena unachora the shape ya love lafu unaandika peji mbili lafu unaeleza vile ulo mtu nampe unampenda vile hulali moyo unakuenda mbio hata maji hunywi hata choo huendi hayo hmm? hmm. <laughs> <laughs> eh, maneno ambayo tulikuwa tunayaongea but it is beyond that sasa kama huyu mtu amependwa hivi sifa zake zitajitokeza kivipi ndi nataka tuingie katika sasa proverbs mithali thelathini na moja kuanzia mstari wa kumi mpaka thelathini na moja mithali thelathini na moja kumi mpaka thelathini na moja mke mwema ni nani awezaye kumwona mke mwema ni nani awezaye kumwona maana thamani yake yapita thamani ya marijani moyo wa mumewe humwamini wala hatakosa kupata mapato humtendea mema wala si mabaya siku zote za maisha yake hutafuta sufu na kitani hufanya kazi yake kwa moyo wote afanana na merikebu za biashara huleta chakula chake kutoka mbali tena huamka kabla usiku haujaisha huwapa watu wa nyumbani mwake chakula na wajakazi wake sehemu zao huangalia shamba akalinunua kwa mapato ya mikono yake hupanda mizabibu hujifunga nguvu viunoni kama mushipi hutia mikono yake nguvu huona kama bidhaa yake ina faida taa yake haizimiki usiku hutia mikono yake katika kusokota na mikono yake huishika pia huwakunjulia maskini mikono yake nam huwanyoshea wahitaji mikono yake hawahofii feluji watu wa nyumbani mwake maana wote wa nyumbani mwake huvikwa nguo nyekundu hujifanyia mazulia ya urembo mavazi yake ni kitani safi ya urujuani mume wake hujulikana mula, malangoni aketipo pamoja na wazee wa nchi hufanya nguo za kitani na kuzizu, kuziuza huwapa wafanya biashara mishipi nguvu na hadhi ndiyo mavazi yake anaucheka anaucheka wakati ujao hufumbua kinywa chake kwa hekima na sheria ya mema iko katika ulimi wake huangalia sana njia za watu wa nyumbani mwake wala hali chakula cha uvivu wanawe huondoka na kumwita heri mumewe naye humusifu na kusema binti za watu wengi wamefanya mema lakini wewe umewapita wote upendeleo upendeleo hudanganya na uzuri ni ubatili bali mwanamke amuchaye bwana ndiye atakayesifiwa mpe mapato ya mikono yake na matendo yake ya msifu malangoni so tumesema ya kwamba msingi ni upendo na mume ameamuriwa ampende mke wake kama vile kristo alivyolipenda kanisa mpaka akajitoa kwa sababu ya kanisa maana kanisa ndiyo mke wa kristo na kristo ndiye mume wa nisa na wewe na mimi ndio ndio wewe na mimi ndio e, kanisa na ndio wake yes huo ndio msingi sasa tumeona sifa za huyu mwanamke na ule mstari wa kumi unaanza kuuliza mwanamke wema atatoka wapi na ni swali isa question a virtuous woman a valiant woman a noble woman valiant find which means aninihawa wanawake hawapatikani kwa urahisi jewels urahisieaa wako wengi lakini sampuli hii hawapatikani kwa urahisi mke mwema ni nani awezaye kumwona nani awezaye kumwona i think kumwonaia inasema haa pole mimi unajua huwa anauliza maswali mwalimu anaulizanga maswali mtane apataye mke anapata kitu na ni anapata nini kibali and so kuna bidii ya kutafutwa mtu kama huyo apatikane ndiyo pia yesu naye anaangalia kanisa kama mke wake anauliza hapa katika hili kanisa natafuta huyu mtu mke mwema a noble woman mwenye sifa nzuri who nzuriho find kuna mafundisho mengi hapa lakini jambo la kwanza jambo la kwanza this kind of a a woman is a reasonable woman is a reasonable woman kiswahili hiyo ni nini reasonable nininisaidie kutafsirz ni nini simonisaidie reasonable kwa kiswahili ni nini ndugu mzee niniadugumzeeaendio <laughs> mkalima na recho mtusaidie ambayo <laughs> ana wajibika A unajua hata wewe na mimi utashangaa ukifanyia mtu kitu na huyo mtu amekaa tu ashtuki avdonsomei for someoe and the eson anakuangalia tu enoeoaion hakuna chochote ambacho kinajitokeza kutoka kwake kuashiria ya kwamba at least umefanya kitu at least you have done something mungu alitupenda sisi jinsi ya, kwa ukubwa na, na, na uzito sana mpaka akatoa mwana wake wa pekee and therefore jesus or god expects us to reciprocate, to reciprocate be reasonable huu mstari wa pili unasemaje hiyo mithali tumesoma wa kumi na moja Una, unasemaje hebu uweke pale verse 11. moyo 1 uh, uh, go to the uh, kumi na mbili humutendea mema wala si mabaya siku zote za maisha yake huyu mke mwema anatendea nani mumewe this wife is responding, is responding being reasonable Not there is the minimum expected uh, reaction istheii Yani kuna kile kitu kidogo cha chini ambacho kinatarajiwa kionekane kutoka kwako the response mungu amekufanyia hivi wewe umejitokeza namna gani what is your response this woman ganianasema ya kwamba kwa sababu ya jinsi ambavyo mume wangu amenipenda jinsi hii nina hapa ya kwamba sitawahi mtenda mema wala mabaya siku zote za maisha yangu reasonable And being reasonable nikaona yukume, it is is reason reasonable anafikiria res, being reasonable is reason mtu ambaye anakaa anajiongezesha anajiambia anasema vile nimemwona mume wangu bwana wangu amenipenda jinsi hii hata mimi tajitokeza na I am I have hihi And i am able to do the right thing all the time reasonable huyo ndio yule ambaye ameulizwa huyu atatoka wapi atatoka wapi huyu atatoka wapi reasonable ameamua ya kwamba mimi vile ambavyo nimetendewa na muna hii aki siwezi fanya chochote kinyume na huyu anayeitwa mume ndio pia kristo anatuangalia hivyo tunajitokeza na muna gani mioyo ya wengi wetu iko ungrateful iyo ni, ni kizungu sawa ungrateful yes hakuna ule moyo wa kunyenyekea na kuwa na shukurani na kumwambia mungu kweli kwa yale ambayo umetenda Ni, siwezi nikafanya chochote bila kufikiria urafiki wetu na wewe siwezi nikapatikana mahali popote ambapo sipo kabla kuwaza urafiki wetu i i cannot do anything without making reference to our relationship relationship siwezi because I value my relationship with you reasonable reason plus ability to to do the the right thing all the time responding to love anajitokeza kwa ule upendo ambao mume ameamurishwa kumwagia muke wake. jambo lingine oh, okay. jambo lingine mke huyu ama mwanamke huyu ametambua thamani yake ametambua this woman understands her value i ametambua thamani yake huu mstari wa kumi wa kumi huu hebuweka mstari wa kumi tena e, tutachezea hapo hapo tu Yeah, tunahubiri na nyinyi mke mwema ni nani awezaye kumwona maana thamani yake yapita thamani ya marijani thamani yake better than thamani ya mtu haambiwi thamani ya mtu ni aitambue iliyo ndani yake ni aelewe ya kwamba niko na thamani mimi inayoshinda dhahabu fedha diamond na vitu vingine vyote Valuable. na mtu ambaye anajua ako na thamani anajithamini yeye mwenyewe hangoji mtu amwambie anajielewa ya kwamba niko na thamani i i have value. and therefore I will not demean myself. I will not come out desperately looking for things and people why because i beause iundestand mya uh, vijana e, wakati mwingine vijana huwa munasukumwa sana ama munajiruhusu musukumwe sana mpaka munafika mahali munaona kana kwamba sasa pale mahali ambapo umefika sasa ni kipindi cha lala salama kwa hivyo ni dafra yoyote ambaye atakuja tusonge mbele vijana wote wa kike na wa kiume na ifikapo mahali hapo unaona mtu anakosa mtazamo wa thamani aliyo aliyonayo nakosa ufahamu wa kujielewa ya kwamba thamani yangu iko ndani my my value my dignity as a woman is is in in the the inside of me, uh, not in the outside of me me not outside it is not si kwa sababu ya wakati ambao unaenda hapana lakini pia huwa anaambia vijana wakati mwingine bishop aliongea hapa ya kwamba alipokuwa anazungumza kuhusu uhusiano wa eliya na elisha akasema ya kwamba sometimes we are misplaced away from the right position to receive elisha aliambiwa umeitisha kitu kigumu lakini condition ni ukiniona nikichukuliwa ndiyo utapata so sometimes hata sisi pia vijana huwa sometimes you are are in the wrong when they are passing by we are not there okay hatufundishe mambo ya ndoa saa saizi sostaki kuenda sana huko lakini uh, adam adam alimupata hawa akiwa wapi He was in the garden. Eve was presented to Adam in the garden, not in the bar, not on the road, in the garden. na katika mtazamo huu ni kwamba adam alikuwa mahali pasawa alipoambiwa akae ndiyo akaletewa huyu na akajichagulia akaamua so sometimes we we are are away from the right place we are and that is why saa zingine tunapitwa na wakati not because mungu hataki uh-huh, because sisi wenyewe tumeamua otherwise thamani yake anaielewa huyo mke huyo understand thamani hamaniyake ili ndiyo kama wewe ni mke wa kristo uelewe thamani yako ndani ya kanisa as part of the body uelewe thamani yako na sehemu yako na uwe na misimamo yako ndio huyu mwanamke ambaye tunazungumza habari zake hapa jambo la tatu. jambo la la atau at mume wake, she has earned the trust and confidence of the husband earned the and the trust. amefika kiwango sasa chakwamba mume wake ameme kabisa and the trust because kuaminiwa minia seketu inachukua muda. trust is earned over time. it is built in a jenga tunaambua ya kwamba na mume wake mstari wa kumi na tatu nafikiri na mume wake amefanya nini amemwamini kumi na mbili hapana sio hiyo yes ni kumi na mbili humtenda hapana ni kumi na ngapi kwani hamkusoma na mimi you are not reading with me4 oh, ni 11 eh? arudi hapo 11 moyo wa mumewe humwamini yes na, na, pale and the trust and the trust And confidence uh, unajua kulingana na mipangilio ya mungu mwanamke aliitwa msaidizi aliitwa nani msaidizi ahelpa kwa hivyo mwenye kazi ni nani mwenye kazi ni- ni mume hata katika kanisa kanisa sio lako wala langu ni la nani ni la kristo kazi ambayo tunafanya sio yako wala yangu ni ya nani ni ya mwenyewe sisi kazi yetu ni ku, ku, ku, kujiruhusu tutumiwe kutekeleza kazi ya nani ya kristo wakati mwingine wana wale wanaoolewa wanaingia kwa nyumba za waume zao na wanataka hata yale maono ya mume anasema hii vitu yako anafanya ni porojo hii nupuzi, na hii hii mawa, hii ni upuzi na vitu gani hii unajifanya uuziwachan unajua na hakuna kitu unajua wewe ambaye uliambiwa uje unisaidie unaingia sasa unasema ya kwamba mimi hakuna kitu nafanya so you become now the vision of the vision of house na kule juu tuliambiwa ya kwamba mume ndiye kichwa kama vile kristo ndiye kichwa cha nani cha kanisa which means maono maono maono the vision tulipoingia ndani ya huduma hii we we have a vision vision vision and the vision is bishop we are serving under that vision. so maono yetu ni yat katika nini katika maono yanani? ya nani ya askofu yeye yeah, ndiye aliyeitwa akaambiwa aanzishe huduma hii ya tabernacle of of temple oh, praise so tulipokuja hapa ndani tunamsaidia katika vitengo vyetu mbalimbali small areas of ministry tunamsaidia kama vile mke naye akiingia katika maisha ya mwanamume anamsaidia ifike mahali sasa mume amemwamini na mume akimwamini mkewe nyinyi mulioolewa mnajua anafanya namna gani anafungulia vibeti vinakuwa wazi hata p namba za account anakupatia kwa sababu anajua ya kwamba you you cannot misuse what i give nikikuachia pesa hapo na tumepanga ni, eh, ama hata kama sitakupangia wewe mwenyewe utakaa useme ah, ah najua nasia vibaya kuna wamama ukimpatia pesa lakini sio wangu ana <laughs> kitu cha kwanza anafikiria ni nini nguo nguo kitu cha pili anafikiria ni nini nywele na kiatu na si makosa kufikiria hivyo si makosa lakini pengine hata watoto wa f- fees ajalipwa yote jaisha jaisha fees so mume huwa anataka amwamini mkewe kwa jinsi ambavyo mke anajitokeza na kujibeba na kufanya mambo yake kumsaidia nani mume so a process hili ndiyo naye mume aseme sasa i can go and rest. na jua ya kwamba hata kama nimeenda safari kufanya kazi all things in that house itaendelea kufanya kazi sawa so, sawa ndiyo yesu naye alienda akamtuma roho mtakatifu ili kazi iendelee hata akiwa kule mbinguni anajua ya kwamba wanafunzi wangu niliyowajaza na nguvu za roho mtakatifu wanaendelea na kazi yangu siri zangu nitawapa ili zirahisishe kazi yao i will open my heart to them i have confidence in these people They can handle my work. It is earned. Over time. It is earned. Jambo Laine. Nafkin Laine Sasa. This woman is has her priorities right and is proactive. has her priorities right and is proactive huyu mwanamke wa sampuli hii ameweka kipaumbele vipaumbele na anajituma ako akona vipaumbele na anajituma e, nilikuwa mahali siku nyingine sitataja ni wapi nikasikia mama fulani anatoa mawaidha kwa msichana wake simnajua kuhaswa eee, unambua sasa leo ndio siku ya kuha, ya kuha- kuhaswa alafu mama anasema kazi yote ni ya mume ukifika huko kaa chini hata mume aku, akuwekee maji akuweke uko bathr uende ukaoge maana bibilia imesema ya kwamba we mu ni msaidizi pasto pastor aliyekuwa hapo akasema hapana tuambie watu ukweli msaidizi kazi yake ni kulala hata eh? <laughs> kama we ni mume na umekaa po bibia ana anahaswa anaambiwa hivyo utavaa na mwanagani hataunawezaosha mikono kasema wacha viishe hapa visiwe hivyo <laughs> msaidizi si mtu wa kwenda kulala ndiyo kwa sababu saa zingine pia wamama wengine wamekuwa mzigo ya ya kuwa nini nini they have become a instead of being wamama wengine wamekuwa mizigo they they have no priorities and they can't they are not proactive hawana kipaumbele wala hawawezi kujituma huyu ambaye ametajwa hapa anafanya nini huyu ambaye ametajwa hapa mstari wa kumi na mbili hebu weka huo kumi na mbili kumi na tatuajenda kumi na tatu, tatu sasaumi na tatu hutafuta sufu na kitani hufanya kazi yake kwa moyo wote hutafuta unajua nimesikia wengine wakisema huyu mwanamke mnaongea habari yake hiimethali hii hakuna ha. patikani basi mwone iliandikwa e, yes. Anata- mungu anataka tufike wapi huko tuko na mapungufu ndio process tufikie wapi yes. Eh, the is too high yes too high. The bar, yes iko huko juu eh, t mwanamke hapatikane ni wazamani zamani wapi wa, wasiku hizi hakuna hiyo ni njili yako unajiandikia lakini hapa hapahapa haisemi hivyohatahutafuta so huyu anaelewa ya kwamba lazima ni- ninaposaidia katika nyumba hii pia lazima nijitume nitafute nijitume nitafute why because as i help as i compliment i need to push myself ndiokawa tunasema hapa ya kwamba wengine you see in another version nasema a prudent wife na prudence isi is watu wa accounting A, a, a, a concept inaongea kuhusu mambo ya prudence prudence ni mtu ambaye anasema ninapopanga mipango yangu kwa mfano hi kama nafanya makadirio yangu budget afadhali ni under budget kuliko budget alafu pesa isipatikane na niwe nime unajua budget ni karatasi tu n hata kwa serikali budget ni, ni, ni statement of intention ya kwamba tuna expect kufanya abcd na kufinansi hii tuta rais t 4 ndio hata serikali inafika mahali haina pesa inabidi iende kuomba kujaza nini budget so kuna wale ambao wanawake ambao hawana hata katika kanisa if you have no priority as a asabelive kama hauna kipaumbele kama mkristo hautafanya kazi ya mungu kama inavyostahili na kama wewe si mtu wa kujituma if you can't send yourself kwa mfano kwa mfano hapa <coughs> kanisani hebu zungusha tu macho yako zungusha tu macho yako just just fanya tu just tuus tu kichwa yako uangalie kanisa vizuri angalia juu angalia chini wee ufanyi faith umeona nini what have you seen in this church umeona nini ulipozungusha macho chini juu kila mahali ukaangalia umeona nini umeona nini james umeona mabati e, na iko sawa sawa It's okay iko sawa hii ndoo inafanya nini hapa hii ndoo What is this doing here kwa sababu yaniekusema hatuoni hiindo eh. angalia hili pa limeanza kufanya nini kuachana angalia hapo ambapo mahali tumekaa hiyo inakaa na hii hi zikosema hazikoseme eh? aliye na macho haambiwi tazama The woman is proactive macho anaona anasema hapa kuna hitaji anasema hapa kuna kitu ambacho kimekosekana niende nikakishughulikie if you you take take a a loan loan to to build build your own house house why cant you take a loan to build the house of god Which one is more important kama unaweza enda kwa benki uandike ujaze mkopo uende ujenge nyumba yako kwa nini huwezi ukachukua mkopo ujenge nyumba ya mungu kwa nini huwezi kwanini lakini nimesema ya kwamba this woman is this woman is this reasonable akihesabu gharama ya mungu na kristo what can i give ni kitu gani siwezi nikafanya as i respond to this this god and this jesus proactive anajituma anaona vitu jinsi vilivyo na anasema nitatafuta sufu na kitani hufanya kazi yake kwa moyo wote endelea kumi na n afanana na merikebu za biashara huleta chakula chake kutoka mbali huyu anaenda anatafuta anatafuta mahali kunapatikana kitu ya kufanya hizi merikebu hizi ni zile meli za wanabiashara zinaeba kutoka ulaya kwenda huko kwenda huko naye pia anafananishwa na merikebu hiyo ha, watu watuhawa watu wa biashara kwa sababu anafikiria na anajituma na kona vitu amesema nitafanya one, two, three, four. unajua wale wazungu waliposema ya kwamba sijui ni wazungu ama ni wapi sijui kama ni iko ikwa biblia kuetibneagari za m tulikuwa tunajadilian na mke wangu jana tulikuwa tunasema hawa watoto wetu watasaidiana kweli can can they they help help one one another our two biological children can they help one another <laughs> mke wangu akasema unajua destiay ni mambo ya nyumbani sasa inawambia destiny anaweza lakini nitategemea atakuwa ameoa mke wa aina gani hiyu do aliniambia itategemea ameoa mke wa nami nikamuuliza si pia nitategemea mume ambaye amemoa kasema hapana uh-uh. mume si sana <laughs> lakini muke ndio sana kasama, oh, okay si so nikamuza nawe sasa umeni <laughs> okay usitaki usitakkujua vile alinijibu <laughs> But the point is this, kuna ukweli kwa kile kitu ambacho wanasema na hata angalia kwa bibilia ukuje kwa vile vitu unaona huku nje <laughs> kama unataka mjamaa aingie kwa ofisi tai amefunga kwa mgongo na hajui kuwa tai ko wapi kwa mgongo nyumba vile kumekaa <laughs> kule nyumbani vile kumekaa kumekaa na ni huyu huyu ambaye hapa tunazungumza habari yake hasa kama vile mume wa kawaida atafanya hivyo kwa sababu ya huyu ambaye hajitumi na wala hajiambii na wala hana vitu ameweka kama kipaumbele anakutatiza mnaweka hii mfanye hii anavuruga mnapanga hii na yeye anachukua anapeleka kwaosasa wow. ah, eh? ndio huyu sinakuanga kwani ni uongo sinakwanga mumesema ya kwamba hii tutafanya a b c d anasema unajua mamangu alinipigia simu akaniambia hii kimefanyika nikachukua kidogo nikampatia na watu wanasema anafanana na merekebu za biashara huleta cha, kutoka mbali so nikajua kumbe sasa wacha prayer item ya destiny apate mke mzuri ili taamsaidie aendelee mbele na asaidiane na wenzake za <laughs> yeah, next one diligent diligent this woman is is is not lazy. not oznajua wakati umeishso misitamaliza vitu zangu nitawachia tu mahali alafu tuta, siku nyingine tutaendelea siku nyingine <laughs> jana nilikuwa kule mariakani tulikuwa na mkutano wa viongozi katika shirika letu so afisa mmoja akawa anazungumza kuhusu jinsi ya kuendesha mikutano katika vyama ama vikundi akawaambia mkutano usikae zaidi ya lisali moja na tukiomba maombi ya kufunga mkutano mwende musibaki wapi hapa mwende na unajua vyama vyetu vingi wengi wa members ni wa mama sahuyu so kanamai kama mkutano umeisha tumefunga mkutano mwanabaki kufanya nini wanabaki kufanya nini are... eh? ku niniuu mimi nikawaambia shirika letu halina sifa ya kuvunja nyumba za watu nimesikia wazee wanasema mke wangu alienda chamane kwanzia asubuhi mpaka jioni na ilisha saa ngapi saa tano mnafanya nini this woman is not hisi na kuna mahali tumeambiwa hapa ya kwamba mstari wa kui na weka kumi na tano tena huamka kabla usiku haujaisha huwapa watu wa nyumbani mwake chakula na wajakazi wake sehemu zao is, is diligent ni mtu ambaye anaelewa kitu ambacho ni afanye na anakiamkia asubuhi ahakikishe watu wa nyumba yote wamekula ndio aende kazi kazi zake eka umi nsabi na saba hujifunga nguvu viunoni kama mshipi hutia mikono yake nguvu na 7 huangalia sana huangalia sana njia za watu wa nyumbani mwake wala hali chakula cha uvivu mtu ambaye anajituma ni mtu wa bidii na bidii is in the the small small things things that we do the small things. na mnajua bidii hiyo bidii hiyo ndio inazungumzwa ya waibrania kumi na moj mstari wa sita ya kwamba yeyote ajaye kwa mungu niamini ya kwamba yupo na huwazawadisha wale wanaomtafuta kwa bidii bidii na mi hua kila wakati maombi peke yake uombe ufunge siku saba usikule na baada ya hapo ulale utakufa njaa maombi pekee yake hayatatosha ni uombe tena uende wapi ukatafute nini kazi ufanye kwa hivyo najua kwamba hali zimekuwa ngumu life has been, is difficult na mke huyu ambaye anazungumziwa hapa ni yule ambaye atajiuliza katika nyakati hizi ngumu tutaishi na gani mapato yetu ni machache pengine mmoja ndi yako na mapato mwingine hana mnashauriana <laughs> katika ofisi nililetewa nililetewas unajua kwa, kwa ofisi mambo yote We are in the office na because wanajua mimi ni pastor wananiletea mambo wanambia mchungaji hata waislamu wanasema ati nimesikia ni wewe unaombeanga watu kumambia lakini siitishangi pesa tafadhali niombee tunaomba anasema lakini mimi ni muislamu sitaki sitakit e, watu wanione kuwa unaniombea wewe tu niombee huko kisirisiri so mwingine akaja akaniambia huyu ni rafiki yangu tulijuana kwa ya kitambo lakini yeye si mwislamu akaniambia uh, mke wangu amehama kwa nyumba hakai kwa nyumba hasa ni wiki moja na tangu aende hajanipigia simu na sijui ako wapi okay na aliniambia ameenda kutafuta kazi tukaongea mambo mengi hapo lakini nikaona hapa kuna changamoto a problem hapa kuna shida na yote inakuja hapa katika huyu ni of course sikusikiza yule mwingine bado so siwezi nikaamua chochote mimi lakini tu kwa maoni yangu kaona ya kwamba hapa kuna shida na inaanzia na wewe yeye mwenyewe kama mke ni mke wa aina gani ni mke wa aina gani mume akaniambia huyu namjua nimemfungulia biashara zote zimemshinda sasa aenda kufanya kazi gani tunaambiwa huyu hali chakula cha cha uvivu nasema hivi kama nyumbani mapato ni changamoto na wewe unajielewa mnakaa chini mnaongea mnasema sasa ili ndio tusaidiane tutafanya na muna gani ili naye mke asaidike asaidie nani mke wake mi ni mume wake lakini unakuta wengi sasa ni manen- inakuwa ni maneno badala ya yakuwa asa mketi muzungumuze mpangane ili ndiyo mke asaidike afanye kitu cha kufanya apate kitu afanye mke anaanza kusema sasa anaanza ku, kuongea vibaya kuhusu mume wake and by the way hata hapa kanisani wakati mambo umeona hayaendi vizuri kuna watu hufika mahali wakaanza kuongea kinyume hata kumuhusu nani mungu bila hata wee mwenyewe kuelewa unaanza kuongea maneno kinyume kuhusu nani mungu lakini huyu mke huyu si muvivu atajibidisha yule niliambiwa ni, ni, ni hakuna kazi anaweza fanya huyo ni huo, huo ni uongo i believe something everybody can uongoa huo ni uongo kila mtu anaweza kufanya kitu na hata katika nyumba ya bwana tukuje hapa sasa what are we doing all of us hapa kila mtu kila mtu anafanya nini what are we doing ama tu tuna, tunasema tuna mimi I cannot do ukiambiwa ubiri siwezi kuhubiri katika ushirika omba siwezi kuomba ongoza huwezi uweziongoza what can you you do and are in an youdo of, of god and you youar the wife of christ cha nitaje mambo mawili alafu tutamalizia hapo naona wakati umeenda this woman is generous generous ni mukarimu ni mkarimu mstari wa ishirini ni mukarimu. generous mstarwa ihhuwakunjulia maskini mikono yake naam huwaonyesha wahitaji huwanyoshea wahitaji mikono yake sasa ile bidii yote amefanya huko juu ametengeneza vitu vya kufanya nini vya kupeana lakini kama hana ile bidii ya kule juu ata- atapeana ata nini unatakana upeane ushauri yale maeneo ambayo unakaa kuna watu ambao wanataka ushauri wako kuna watu wanataka faraja yako kuna watu wanataka watie moyo hata si lazima wapatie nini vitu they want your time. they want want your your time experience your expertise wanataka vitu is the church generous je kanisa liko na ukarimu kanisa je kanisa liko na ukarimu yesu anataka muke ambaye ako na nini ukarimu kama vile umepokea pahuu anasema ya kwamba ibrahimu aliambiwa i will bless you to be a blessing nitakubariki ubariki watu wengine so wenginesoaa unajua hata mfereji kama haujafunguliwa umwage maji hayo maji unajua yatakoma yatabaki tu hayataongezeka lakini ukiyafungulia kule yaendelee kumwagika ndiyo more water will pass through the pipe generosity generosity how do we help na kusaidia kutatokana na vile tunaona mahitaji fursa ziko nyingi lakini je are we the opportunities za kusaidia watu wengine ama unasema mi sina i i don't have and so I cannot give ukisikia mtu anasema ya kwamba sina ndio wale waswahili wakatwambia sieti lazima hue uko na vingi hapana ni moyo ulio nao it is your heart moyo wako kama uko na ukarimu utapeana you will give the next point sasa sijui ni namba ngapi this woman is wise ni mwanamke wa hekima wise ako na hekima mstari wa ishirini na sita umeongea kuhusu hiyo anayoyaongea sikuongea tu ndio wale wamama tuliowaambia baada ya mikutano endeni nyumbani hakuna kitu ya maana mtaongea huko tena after the meeting go home mkachunge ama mkachungeaenda kwa biashara yako hufumbua kinywa chake kwa hekima na sheria ya wema iko katika ulimi wake Unu, unaongea ninibiblia <laughs> inasema ina ya kwamba mwanamke hujenga nyumba yake kwa mikono yake lakini huvunja kwa kinywa chake. a woman will will build her her her own own house or home with with hands but will break it with her own mouth nilipochunguza zaidi kuhusu huyu huyu bibi ya rafiki yangu b tunafanya nayeye tukaambiwa ako na rafiki yake huko mtwapa wa jehovah witness ambaye hajaolewa wanakaa na Yeah, yeah. Oh, okay yes kama wewe unashinda kukaa na watu ambao hawathamini mambo ya ndoa hao ndio washauri wako wakubwa kile umeshinda kusikia na unajua <laughs> a woman, ama mwanamke aaizaply Everything you give, chachote unachomo patiya anakiongeza ana kiongeza That's why a woman will receive a sperm from the man and give you a a baby, and that baby will have millions and millions of other generation. Kutoa na kuongezeka na kuongezeka. So chachote ambacho manamuke anapewa anakiongeza, ana kina kikubwa. a amani. anaiongeza inakuwa amani tele ukimpatia upendo atauongeza uwe upendo mwingi ukimpatia matatizo anakurudishia nini matatizo na huu ndio ukweli umanzani an inubeta ananbet anatoa anabet anatoa akishinda kwa porojo atakuletea nini porojo kwa nyumba ameambiwa we huju wanaume wa siku hizi wanaume wa siku hizi ni maumbwa ani mama wa kanisani wanaume all men are dogs wanaumehujui hiyo wewe hey, wee chunga sou ukiingia tu kwa mlango kuna salamu kwa sababu ameshinda wapi kwa wale watu ambao wamempatia vitu akuja multiply, akumwakie sasa umetoka wapi umeshinda wapi ulikuwa na nani umekula nini multiplying what she has received hekima itakwambia uchague watu wa kutembea nao watu wa kukaa nao watu wa kuzungumza na wao na pia wee nao uchague maneno ya kuongea na wakati gani ndio huyu ambayo tuna, tunaambiwa hapa ulimi wake hauneni maneno tu ambayo hayana mwelekeo wala hayana msingi wise And finally finally she she makes makes her her husband husband to be known. She makes her husband to be known anamtangaza mume wake kwa nini mara nyingi tu, sisi ambayo tumea tukenda huko nje tukionekana tumekula vizuri hey, your wife must be doing a great job kwanini nyiyi ambayo mumeoa mnajua hivyo tuko wachache hapa ambao tumeoa leo tumekaa hapa and4 me huko hakuna eh, sisi wanaume si ni kweli ukionekana umengara unasema ni nani ukionekana umevaa matambara ni nani yes So a good woman advertises the husband hivyo ndio inakuwanga nikija hapa nimekaa asieleweki muulizeni mama muulizeniaaii mume wake ataheshimika wapi huko malangoni22 ataheshimika wapi huko anapokaa katika baraza na wengine eh, wanasema wanasemabos awe ah, uko sawa bwana hata ukiongea maneno yako wanayasikia kwa sababu gani kuna mtu anakuchunga ana, ana, ana, ana vizuri mwenye sifa nzuri tunamalizia hapo ni hiyo eh? ah, kweli hapana mumenipatia gani okay mtajitafutia wenyewe i- iko hapo ndani anapoenda huko kwa geti huko na kukaa na wengine na wazee wa mji anaheshimika sasa nataka tujiulize how are we sisi mimi na wewe. how are we making christ known huyu kristo tunamtangaza namna gani asubuhi nilisikia eh, pastor mwarome akisema tunajipatia mpaka mwisho wa mwaka huu kila mtu afanye nini wii afanye nini wini alete mtu mja huyo mtu atakujaje huyo mtu atakuja namna gani atakufuata namna gani mpaka afike hapa hilo ndilo swali Huyo huyu mke huyu ana akitembea huko ni bwana anaonekana the husband vile amevaa mumeona hata ukisoma hapo hata zile nguo ambazo amevaa zimetajwa pale zimetajwa hata mavazi yake za full package. Full package. vile anaongea vile anatembea vile anafanya anapikia watu kwa nyumba wanakula vizuri She's an investor hata tumeambiwa anaweka akiba alafu ana, anaona shamba mahali aenda kununua shamba anapanda mizabibu mizabibuso watu wakiona hayo yote hata hawataki kuhubiriwa wanasema kama hiyo kanisa hiyo unaenda ndi inakufanya hivi acha twende wini twende how do we this jesus christ How? kama mdomo wetu ni mkali ni mkali sasa we uko mahali umeongea porojo alafu unakumbuka ni hubiri. how will you what you uhubirindio aanze kuhubiri how? inakushinda umeongea umeongea mpaka yote laf, say, by the lafu semebythey yambona en wanakuuliza yupi inani amekuokoa ame you you Want to have muchuki Christo? When a muchukiya Christo amba we we na mimet na nini tu The Jesus we portray is the one they hate, not the one in the Bible. Tuko Pamoja. the one we portray. Eida wamupende ama wafanini? Wasi mupende. Advertising your husband, advertising Jesus Christ. Acts 4:13. Hatende ya mitume e ujumbe wa kristo utakuwa mtamu kama sisi tutamuonyesha kwa watu vizuri we want to struggle hatutang'ang'ana kuambia mtu kuja kanisani because we are a package basi walipoona ujasiri wa petro na yohana na kuajua, na kuwajua ya kuwa ni watu wasio na elimu wasio na maarifa wakastaajabu wakatambua ya kwamba walikuwa pamoja na kristo kristo hakuwa hapo yesu alikuwa ameshaenda mbinguni hawa ni wanafunzi wa yesu lakini they were a package tumeambiwa kuhusu kuingizwa kuna sehemu ya kristo ilikuwa ndani yao and deao hawaku kueleza miujiza kuna mjamaa walikuwa wamemponya hapa so it was obvious mtu ndio huyu alikuwa akiwete ama alikuwa nini amepona mnamuona na sisi tulikuwa na yesu so kuna swali kweli hakuna swali hakuna kuonvinsi mtu why because we are a package. Full package ndio huyu mwanamke ambaye amezungumuzwa hapa kazi yake ni kumtangaza mume wake ninapozungumuza namtangaza nani ninapotembea namtangaza nani ninapovaa nguo tulikuwa kule na somo kule naawa vijana wangu siku ingine kuhusu mavazi na tulipelekana kuhusu mavazi mtu kulikuwa na- nakumbuka wakati wa waziri huyu alikuwa kilon mtua alikuliuaitwa no, mu, mutula kilonzo alikuwa waziri wa elimu there was a debate on dressing na yeye ni kama alikuwa my dress my mwanafunzi wa shule anapewa an, ni mrefu anaikata mpaka hapa nilikuwa nimeenda kutembelea kijana yangu so tukawa na mkutano wa wazazi tukawa tunaambiwa na mwenye shule For the school ni private school tukaambiwa kama mtoto wako hawezi vaa skati imefika huku utamchukua uende naye hapa kwa hi shule ba tena tukaambiwa kama mtoto wako ametoboa wa masikio amefanya nini uenda ukazitoe atabaki bila hizo vitu kwa hii shule kama hawezienda na sa hiyo mi nikachungulia wale wa mama tuko nao hapo unajua it is like mother, like like like like mother mother like mama imama na kama vitano ama vingapi kwa mapua so mtoto kutoboa is not a big sorry kama sokama uinaongea tu kama mfano mm. na ujue, it is all about perception kuna vitu ambavyo vinafanywa na watu ambao wakionekana already wamekuwa wamewekwa kwa box au ni watu wa group fulani so how are we soa so wakaambiwa sikati kama hawawezi enda naye usimwache hapa enda nunua skati ingine mrefu ya kufika huku ndio wakuja kwa kwahi shule boys hiya sasa kama msichana amevaa skati iko hapa akiinama na kijana amekaa nyuma yake hiyo kijana unataka a, afanye nini unatesa kijana ya watu kwa sababu ya mtoto yako ambaye hasikii na ujue mtoto ana advertise familia hey, anafamilia huo ndio ukweli na mimi huwa naambia wazazi kwa nini mtoto ambaye hata hajajua maana ya mavazi ni nini unamvalisha vinguo hata havieleweki seriously mzazi mtoto msichana hata hajajua maana ya mavazi ni nini e tayari umengangana sma- Nak- kamekaa hapa akikuwa mkubwa atakuwa na mwanagani tayari umemuingiza umemuba, umemu impart, to that ministry the is which ministry how are we advertising this jesus christ is the issue ndio huyu mwanamke ambaye tunaambiwa habari zake na sababu ya kwamba anajua ya kwamba she is devoted to that husband pia huyu naye tumeambiwa mwanamke ambaye amejawa na hofu ya mungu lazima asifiwe inatokana na hofu ya mungu iliyo ndani ya huyo mwanamke ndiyo kwa sababu atajua ya my mume wangu ni biashara na ni huduma yangu na nikienda mbinguni labidi nijibu maswali pia mimi nitakuwa na yangu ya kujibu wewe well, nao utajibu yako it is is my my my husband my business jesus christ you are my business hawa mabwana waliokuwa hawana elimu lakini kibwagizo ni yesu kristo yesu kristo aliyekuwa amewacha mbegu ndani yao ndiye alikuwa anafanya kazi kana kwamba ako hapa na ili hali fizikali hayuko kama vile elisha alipochukua lile gwanda la eliya na akatandika maji akauliza ako wapi mungu wa eliya mungu hakushuka hapo lakini maji alifanya nini ways. pia huyu bwana akapona Why? Advertising. ama kumtambulisha yesu kristo bwana yesu asifiwe nataka uh, nikomee pale kuna mambo mengi sitagusia kwa sababu ya wakati lakini nilianza kusema ya kwamba tunapoangalia huyu mwanamke angalia wewe uhusiano wako na yesu kristo relationship mimi uhusiano wangu na yesu kristo kuna mahali pale imesema ya kwamba mwanamke huyu hana wasiwasi hata wakati wa baridi wakati wa feluji hana wasiwasi na atacheka kwa sababu ya kesho ni mtu aliye na matumaini Hope, ako na matumaini ya leo na ya kesho na tena ikasema ya kwamba watu wa jamii yake wamevaa nguo nyekundu kuashiria nini damu ya yesu kristo yesu kristo akikaa kule juu mbinguni anaona damu yake imefunika kanisa lake na kama kanisa lake limefunikwa na damu ya yesu kristo anajua kanisa liko salama wewe na mimi tuko salama amen wacha tuujenge uhusiano wetu wacha mungu atusaidie kuangalia uhusiano wetu sisi kama kanisa sisi kama wakristo je kwa yale yote ambayo mungu ametufanyia tumejitokeza namna gani how are we responding to the love of god how are we responding to what god has done tumejitokeza na mwunagani na kama vile tumeambiwa mwanamke huyu watoto wake watainuka wamwite mubarikiwa watoto si wale umezaa tu wale ambao umeleta katika kanisa na nyumba ya bwana je kuna mtu ambaye atainuka aseme umebarikiwa ni mtoto wako wa kiroho huu because kama sio wewe nisingekuwa wapi hapa naye mumewe ana msifu anataka aringe kwa sababu yako na yangu je umempa nafasi huyu yesu ama mungu aringe kwa sababu yako that you are truly the wife of christ wacheni tuombe