wanafuata kwa sababu wengine wana wanafuata i am following following because somebody is following. na nataka kuweka ama tahadhari siongei kuhusu siasa naongea kuhusu ufuasi wa yesu kristo so chochote kile ambacho tutazungumza hata nikitoa mifano ya kisiasa mimi sipigii debe mrengo wowote ule kwa sababu huo ni uamuzi wako na ushawishi ulio ndani ya moyo wako na utafanya maamuzi yako mwenyewe kwa siri uko kwa hivyo vibanda vya siku hiyo tukienda katika vituo vya kupiga kura ukitaka mtu akufuate wewe pia lazima uwe unafuata na yule mtu ama kitu unachokifuata kitaonyesha kita yule ambaye pia atafanya nini atakufuata nyuma yako is the to accomplish goals under alida uwezo wa kutekeleza ama kufikia malengo ukiwa chini ya mtu ambaye anakuongoza ama it is the capacity and willingness to agree with somebody's idea uwezo na ule urahisi ulionao wa kukubaliana na mawazo ya mtu mwingine na kuna watu husema ya kwamba iti kuna watu wa aina mbili peke yake wale ambao wanafuata na wale ambao wanafuatwa hapana kila mtu lazima awe yeye anafuata ama anafuatwa nataka tuangalie katika bibilia swala hili la followership na nitataka kwanza tusome katika kitabu cha warumi rma warumi kumi na tatu mstari wa kwanza mpaka wa saba warumi kumi na tatu mstari wa kwanza mpaka wa saba hiyo ime kuna shida hapo huku kwa hiyo kompyuta ama ni hapa oh, ni pale kwa ile mashin kule juu warumi kumi na tatu mstari wa kwanza mpaka wa saba kila mtu aitii mamlaka iliyo kuu kwa maana hakuna mamlaka isiyotoka kwa mungu na ile iliyopo umeamuriwa na no ile iliyopo ume aim na ile iliyopo imeamuriwa umeamuriwa na mungu eh? hivyo amwasiye mwenye mamlaka hushindana na agizo la mungu nao washindanao watajipatia hukumu kwa maana watawalao hawatishi watu kwa sababu ya matendo mema bali kwa sababu ya matendo mabaya basi wataka usimwogope mwenye mamlaka fanya mema nawe utapata sifa kwake kwa kuwa yeye ni mtumishi wa mungu kwako kwa ajili ya mema lakini ufanyapo mabaya ogopa kwa maana hauchukuiupanga hauchukui upanga bure kwa kuwa ni mtumishi wa mungu amlipizaye kisasi mtenda mabaya kwa ajili ya ghadhabu kwa hiyo ni lazima kutii si kwa sababu ya ile ghadhabu tu ila na kwa sababu ya dhamiri kwa sababu hiyo tena unalipa kodi kwa kuwa wao ni wahudumu wa mungu wakidumu katika kazi hiyo hiyo wapeni wote haki zao mtu wa kodi kodi mtu wa ushuru ushuru astahilie hofu hofu astahilie heshima heshima bwana yesu asifiwe nataka tuweke msingi kwanza pale tunapoongea kuhusu kufuata ama ufuasi tunaona ya kwamba hapa mahali ambapo tumesoma tunaamurishwa za zaan kwa sababu unapotii huwezi ukafuata ama hautii you if you are not obedient. kwa hivyo tunaamrishwa ya kwamba ni tutii mamlaka na ametupatia mfano wa mamlaka ya dunia hii watu waliowekwa katika nyadhifa mbalimbali wawe wazuri wawe wabaya imetuambia ya kwamba hakuna mamlaka itokayo mahali kwengine kokote isipokuwa kwa nani kwa kutoka wapi kwa mungu na wakati mwingine huwa tunajiuliza sasa kama hawa watu ni wabaya tuwatii hivyo ama tufuate zile sheria ambazo zimewekwa tumeambiwa ya kwamba pale ni amri ya kwamba ni tutii mamlaka oeetumeamwatumeamurishwa so no no ya kwamba ni tufuate siyetu tunachagua na chochote kile ambacho wanafanya ni watumishi na wanatenda kwa niaba ya yule aliyewapatia mamlaka wakati mwingine unaweza kujikuta katika nafasi ambayo ni uamue ufanye maamuzi si utende dhambi lakini ufuate bila kutenda dhambi you follow without sinning. na mfano mzuri tuliusoma siku nyingine na mnajua ni wa danielidanieli Danieli wakati walipoamrishwa ile mara ya kwanza ya kwamba ni wale vyakula ambavyo wale na wanywe kutokana na meza ya mfalme ilibidi wasivunje sheria na bado watii kwa sababu ni amri na walitii kwa sababu kutii kwao haikuwakula vyakula vya mfalme lakini njia mbadala ilipatikana ili bado waweze kuwa kama vile ambavyo mfalme alitaka na hata zaidi iti a command jambo lingine ambalo pia tunaliona pale ni kwamba kufuata kunahitaji unyenyekevu tumeambiwa it is a matter of conscience dhamiri yako ndani yako it is a matter of conscience ama dhamiri ni dhamiri, dhamiri. kufuata kunahitaji kunyenyekea unyenyekevu uh, ule ni mfano tu wa mamlaka mamlaka yako katika sehemu mbali mbali mamlaka yamewekwa katika viongozi wa serikali katika viongozi wa makanisa ndani ya wazazi ndani ya walimu ndani ya wakuu katika maofisi yetu hayoyote ni mamlaka walimu mashuleni wako na mamlaka kwa hivyo katika kila afisi ama nyadhifa ama sehemu yoyote ile kuna mamlaka si umriaa si umri ni mamlaka yaliyowekwa ndani ya mtu ama ofisi na ili ndiyo ufuate ni unyenyekee kwa sababu gani ukianza kuangalia ya kwamba huyu ni mtoto unaweza kuwa kwa ofisi na wewe ni mzee uko karibu kwenda retirement na kuna kijana wa miaka ishirini na minane ndio mkubwa wako manager, boss. na unasema sasa huyu mtoto wa juzi ambaye alikuja nikamfundisha kazi ataniambia nini what can he tell me yaubini hia na alikuja juzi nikamfundisha kazi sasa yeye amekuwa meneja na mimi na ripoti kwake kama huwezi kunyenyekea huwezi ukafuata maagizo yoyote it requires humility devoid of pride na ukubali ya kwamba wengine pia nao wanaweza kuongea hata hapa kanisani si tuko na kamati mbalimbali mbali. na kamati zingine zinaweza kuwa ziko na wazee kiumri lakini wenye viti sio wazee wa umvi ni vijana na wasichana wado kiumri lakini ni mamla mamlaka imewekwa sasa ili ndio uweze kutenda mapenzi ya mungu ndani ya hiyo kamati lazima ufanye nini unyenyekee humility right from within you in your conscience unajua ya kwamba hii ni amri simtumikii huyu lakini hii ni nafasi ama mfano ambao umewekwa ili nikamtumikie nani mungu Devoid of pride. Accept that others have something to offer because you have a humble spirit. <laughs> now, Ili now, when the Queen, Uliwa mahali ulipo, asima unyanyeke, siata, if you know tunaambiwa, humble yourself before the Lord, and he will do what? He will lift you up in due time. Na kuyanyeke, mbele za mungu ni. Pia katika mamlaka yale ambayo yako mbele yetu Requires humility jambo lingine ambalo nataka pia nilitaje kuhusu ufuataji tuangalie warumi n warumi n kumi na tatu mpaka ishirini na tano warumi ine. kwanzia 1 na tatu nahiyo inasema kufuata inahitaji kuamini it requires trust kufuata inahitaji kuamini kwa maana ahadi ile ya kwamba atakuwa mrithi wa ulimwengu alipewa abrahamu na uzao wake si kwa sheria bali kwa haki aliyohesabiwa kwa imani maana ikiwa wale wa sheria ndiyo warithi imani imekuwa bure na ahadi imebatilika kwa sababu sheria ndiyo ifanyayo hasira maana pasipokuwapo sheria hapana kosa kwa hiyo ilitoka katika imani iwe kwa njia ya neema ili kwamba ile ahadi iwe imara kwa wazawa wote si kwa wale watorati tu ila na kwa wale wa imani wa abrahamu aliye baba yetu sisi sote kama ilivyoandikwa nimekuweka kuwa baba wa mataifa mengi mbele zake yeye aliyemwamini yaani mungu mwenye kuwahuisha wafu hata ayatajaye yale yasiyokuwako kana kwamba yamekuwako naye aliamini kwa kutarajia yasiyoweza kutarajiwa ili apate kuwa baba wa mataifa mengi kama ilivyonenwa ndivyo utakavyokuwa uzao wako ni yeye asiyekuwa dhaifu wa imani alifikiri hali ya mwili wake uliokuwa umekwisha kufa akiwa amekwisha kupata umri wa kama miaka mia moja na hali ya utasa wa tumbo lake sara lakini akiona ahadi ya mungu hakusita kwa kutoamini bali alitiwa nguvu kwa imani akimtukuza mungu huku akijua hakika ya kuwa mungu aweza kufanya yale aliyoahidi kwa hiyo ilihesabiwa kwake kuwa ni haki lakini haikuandikwa ha, kwa ajili yake tu kwamba ilihesabiwa kwake bali na kwa ajili yetu sisi mtakaohesabiwa vivyo hivyo sisi tunao mwamini yeye aliyemfufua yesu bwana wetu katika wafu ambaye alitolewa kwa ajili ya makosa yetu na kufufuliwa ili mpate kuhesabiwa haki huu ni mfano wa ibrahimu na tumeelezewa jinsi ambavyo hali ya ibrahimu ilikuwa na tunaijua vizuri sana lakini katika hali hiyo ibrahimu alijua ya kwamba mungu kwanza aliijua ahadi ya mungu na akaamini ya kwamba kile ambacho mungu ameahidi atakitimiza na kwa imani ibrahimu akatiwa nguvu na ndiposa alimwamini mungu hata wakati ambapo hakukuwa na kitu cha kumfanya yeye aamini he beyond hope hope na akakubali kumfuata mungu ndio nili, nili, nili, nilisema ya kwamba kuna watu hufuata bila sababu na kuna watu hufuata kwa sababu so followership requires trust hata katika hali yetu ya kawaida ukifuata mtu na ujui anakupeleka wapi uko katika hatari you are following somebody blindly and you do not know where that person will lead you pengine ukifikiria katika maisha yako Mekine, kuna mtu ambaye ulimfuata na mshowe akaingia kwa shimo mkaingia na na nayeyebt theothat youust you into that hole, both of you. But the that you trust you must know yule mtu ambaye unamfuata niwe umemjua you must know that person why because followership creates fellowship creates fellowship, and fellowship brings, brings create ufuasi wako utaleta ushirika na ushirika wako na huyo mtu utakufanya muwe karibu sana mujuane na mkijuana ndio unaendelea kukomaa na kukua uko na uhakika ya kwamba huyu hata nipoteza ndio yule mama anaitwa naomi ama ni nani ni, ni naomi nani alisema ya kwamba nitakufuata watu wako tokua, watu wangu ni nani ni Ruth, very good yes, yes. huyu alikuwa ameona kitu ambao wengine walikuwa hawajaona yule gwenzake hakuw ameona aos na yeye akarudi lakini huyu aliyekwama na mother in law had had seen something that the other one had not seen ya kwamba huyu alikuwa ameona kilicho ndani ya huyo mtu na nimesema fellowship will bring fellowship ufuataji unaleta ushirika na ushirika unaleta ukaribu intimacy and in that intimacy ndio unajua huyu mtu hapana huyu ni wa kufuata na huyu ni wa kuachwa inahitaji kumwamini huyu mtu jambo la tatu ama la ine ambalo nitazungumza ni kwamba you know the you are following and be ready to pay the price mujue yule mtu unayemfuata na uwe tayari kulipa gharama ya kumfuata mujue yule mtu unayemfuata na uwe tayari kulipa gharama ya kumfuata wengi wetu tumeingia kwa mashimo some, some of us have terribly katika mikono ya watu uliofuata aidha ulimufuata katika masomo ukapotea na yeye ulimufuata kwa biashara ukapotea na yeye ulimufuata ukamufuata kwa njia zingine nyingi ama ulimufuata na ukaongoka huyo mtu ambaye unamfuata na hii sia wa, watoto ama vijana ama wanafunzi ni kila mtu mzee you know sometimes we think that peer pressure is only for young people hapana aa o papaka kwa wazee iko hata wale wazee wanatembea na fimbo pia wako na kuna peer pressure hata hawa pia wako na msukumo wa watu wa, wa marika yao ambao pia wanaweza kuwatoa nje ya barabara ile ambayo inastahili no, the person mjue yule mtu ambaye unafuata na utamjuaje lazima utake kujua kumjua huyo mtu na siku hizi siku hizi kumekuwa na ongezeko la talaka katika Nitwa divorce ni talaka Eh, kumekuwa na ongezeko ongezeko na kule kwa wazungu kule kwa wazungu utasikia mtu ako kwa ndoa ya pili ya tatu ya nne na ako sawasawa tu It's ok yeye yeah, ako sawasawa no ninaamini ya kwamba kuna sababu nyingi sababu moja wapo ni hii ya kuto kutojuana Kisema, nikisema kutojuana si mambo ya kufanya mambo yasiyostahili kabla hapana kufahamikiana nyinyi wenyewe ni je, ni kotayari, huyu ni mtu wa aina gani je niko tayari kukaa na huyu mtu mpaka kifo kituchukue je I, am I ready to work with this person kwa sababu hawa Kamahawaja Kubaliana. Unless they be they be agreeable, they can't walk together. They can't walk together. And that is why I am not a firm believer of love at first sight. If it has happened to you, thank God. lakini mimi i am not a firm believer of that doctrine of love at first or infatuation hebu tusome timotheo wa pili se timothy chapte 1812 timotheo wa pili sura ya kwanza mstari wa kwanza mpa, wa nane mpaka wa kumi na mbili asi usiuonee haya ushuhuda wa bwana wetu wala usinionee haya mimi mfungwa wake bali uvumilie mabaya pamoja nami kwa ajili ya injili kwa uweza wa mungu ambaye alituokoa akatuita kwa mwito mtakatifu si kwa kadri ya matendo yetu sisi bali kwa kadri ya makusudi yake mwenyewe na neema yake neema hiyo tulipewa katika kristo yesu kabla ya wakati kwanza na sasa inadhihirishwa kwa kufunuliwa kwake mwokozi wetu kristo yesu aliyebatili mauti na kufunua uzima na kutoharibika kwa ile injili kwa ajili ya injili hiyo niliwekwa niwe mhubiri mtume na mwalimu kwa sababu hiyo nimepatikana na mateso haya lakini sitahayari kwa maana na mjua yeye niliye mwamini na kusadiki ya kwamba aweza kukilinda kile nilichokiweka amana kwake hata siku ile hi anazungumza hapa naongea na kijana wake timotheo naye anamwelezea ya kwamba mwito ambao uko juu yake na hata ulio juu ya timotheo ni wa maana sana na ya kwamba anamfuata kristo kwa hiari yake mwenyewe si kwa kushurutishwa kushurutishwaa kwa hiari yake mwenyewe na ya kwamba anaelewa kile ambacho ni katika safari hii anaelewa kwa hivyo anamtia moyo timothy ya kwamba yeye paul anamujua yule ambaye amemwita anamjua yule ambaye anamfuata na ako tayari ndio nimesema umujue unayemfuata na uwe tayari kulipa gharama na gharama ziko aina nyingi za hii gharama swali ni hiyo gharama utakuwa unailipa kwa sababu ya kumfuata yule ambaye unamfuata kwa kweli ama ni kwa sababu zako ti o you to o hei a to o hei kama unapitia changamoto kwa sababu ya ambazo hazina maana hazikusaidii na pia ukipitia changamoto hizo ambazo si za msingi ua haulindwi you are, of the call, then you are okay. kama unapitia hali hizo kwa sababu ya mwito ulio juu yako wa kumfuata yesu ni sawa kwa sababu paul anasema niko na hakika ya kwamba amana niliyoweka kwake atailinda what what i have committed to him and what is it your life ni maisha yako umempa na yeye ni mwaminifu umemjua fellowship na huwa anasema fellowship two fellows in a ship, together watu wawili ndani ya chombo peke yao hao tu wakisemezana na wakitembea pamoja hii <laughs> ndio ufike kiwango cha kwamba unajua wewe ndio uwezo kumtetea mwanadamu ni uwe umemujiwa kweli kweli so that you can for that person unaweza ukamtetea no umemjua kweli kweli bila hivyo atakuahibisha atakuacha kwa mataa atakuacha kwa mataa will will leave leave you you at street lights traffic lights traffic we'll there alone high and dry na huwa anaona sana kwa vijana unaambiwa huyu mtu sioni kama ni mzuri huyu mtu sioni kama ni mzuri hapana my friend. i know him i have schooled with him okay unamjua lakini wewe kama mzazi ukiangalia kwa macho ya uzazi ona huyu mtu roho yako ina ina, ina tatu a hujaletewa mtu mi sijaletewa lakini nasema unaweza kuletewa mtu na roho yako tatu kamkatatu na wakimwambia huyu mtu achana naye nakwambia na this one nakuambia one wanaomujui siku ile sasa utamujua sawasawa sawa, sawa, ndio mwandishi mmoja akasema ya kwamba There are two pains. kuna uchungu mara mbili dunia hii kulingana na yeye anasema uchungu wa kwanza ni wa kufanya mambo magumu mazito doing the hard things is the first pain whatever thing it is jambo lolote ambalo utafanya ambalo ni gumu liko na uchungu because anasema kitu chochote kizuri kiko wapi so ni ukifuate alafu pain ama uchungu wa pili ni wa kusema laiti ningalijua laiti ningali i knew regret na uchungu huo utaendelea kukua nao mpaka siku ya kuzikwa because of regret kwa sababu ulikimbilia uliingia na kumbe ulikuwa unapotea akuna siku nilisema hapa wengine wetu tumepoteza pesa mingi When I talk about this sometimes nasikia uchungu because nilipoteza pesa mingi kwa sababu ya kukimbia mtu theres a deal here hapa yuko shamba my friend hapa kuna shamba na because huyu mtu ni mtu wa kwenu huyu mtu munaongea lugha moja hata ni mbari yenu you are relative. You tend to believe una msukumo wa kumwamini bila wewe kufanya utafiti na uchunguzi wako sawa sawa and then unaweka pesa baada ya muda unaambiwa hiyo shamba ni hewa ama hata kama si hewa unaambiwa kule nairobi imesimamishwa lands office imesema isimamishwe hiyo allotment na kuwa canceled. na uo umeingiza nini umeingiza pesa gharama ya kufuata mtu gharama nyingine ni kali ni uchungu utapoteza pesa upoteze hata maisha yako nda ultimately ukose kumwona mungu ufanye hayo yote mwishowe ukose kuingia mbinguni ndiyo paul akasema hata yeye pia naye anajiangalia kwa sababu asifanye hayo yote ahubiri yote afundishe yote na mwishowe akosekane kuingia wapi mbinguni no the person you are following and be willing to pay the price na gharama lazima utalipa you must pay that price that is the fact ukifuata yesu utalipa gharama you must pay the price ukifuata mwanadamu utalipa gharama eidha ilete mazuri ama ilete uchungu na ilete matatizo ambayo utaishi nayo hata kama utaenda mbele za mungu utasamehewa consequences kuna vitu ambavyo utabidi ulipe you must pay kwani hata kidonda ukiwa na kidonda si sikuna bakikovu na makovu mengine haya makovu hutoka kweli sijui yanaweza ya, ya toka kabisa uwe smooth kabisa kama vile walivyozaliwa huwa inafanyika inafanyika eh? si yote eh? inategemea how deep? mimi nilika, kuna siku nilikuwa na nil... <laughs> mambo ya utotoni nilikuwa naenda ku, kukula madafu so nikatumwa kisu kwa nyumba na mkubwa wangu uchukue panga hata alikuwa ni eh, kisu ile kubwa kama panga nikachukua because nilikuwa niko na furaha nyingi nikaanza kukimbia na kisu nilianguka ilinipasua hapo mpaka leo hii zaidi ya miaka thelathin na bado kuna nini kuna of mpaka leo hii asudani kama li, litatoka the, you see? A, a, a, li, nilipona lakini bado kuna nini yes so hiyo gharama hiyo kuna gharama zingine ambazo consequences utaziona so no na of course kwa unawezokuwa umevutavuta umri kidogo na mambo tayari huo uchungu umeuona mungu ni mwaminifu asi amekuponya na amekuokoa ili ndio pia uwaambie wengine ya kwamba usifuate mtu tu na unajua sisi wa kristo tuko na tabia ya kufuata kufuata bila kuuliza maswali dini inazaliwa hapa from naona half of the church has disappeared wamefuata dini mpya in asihifu yesu amekuwa mpya na yesu ambaye ako naye sindio huyu ambaye uko naye wanaenda wote tulikuwa kwa kanisa nyingine kitambo na kukawa na msukosuko nusu ya kanisa ilitoka ikaenda wakaanza kutupigia masimu wanatuambia simukuje huku hii nikaambia mwingine sijaona sababu ya kutoka sijaona na my conscience tumeambiwa following is a of conscience ni maamuzi ndani ya moyo wako so nikasema nimeamua mimi kubaki hapa sijaona ubaya wake nitabaki hapa na nikabaki wale walioenda baada ya muda karibu wote wakaruu si unakumbuka hiyo wakaru walinyemelea pole pole, pole, pole tu hata hawaongei na mtu pole ah, kumbe mlirudi followership is important nasema, for i i know the person I have believed namjua tabia zake najua maneno yake ninamuelewa akisema atafanya atafanya na hatakile nimemwambia aniwekee atakiweka atakiweka mpaka siku ile ambayo nitakihitaji jambo lingine kufuata ni kufuata mifano the examples, examples, the right examples, kufuata mifano ya sawa right hua ninafundisha vijana kule mashuleni ninawaambia ya kwamba dunia hii kuna watu sampuli mbili sampuli ya kwanza ni mfano na sampuli nyingine ni tahadhari you are an or, a an or a so who are you aidha wewe ni mfano wa kuigwa unaambiwa ukitaka kuwa muubiri si uwe tu kama kasisi mwarome kua ni mfano mzuri alafu naambiwa ukitaka kuwa muubiri usiwe kama xyz hiyo ni tahadhari so kufuata ni kuangalia mifano mizuri right examples So ni do you have the examples? hiyo mifano uko nayo hata katika masomo ya ma huwa mwalimu anapeana nini example ili ukipata nyingine kama hiyo amekupatia formula ya kufuata ukiwa na mifano mizuri inakurahisishia safari yako Good enjoyable and bearable good examples hebu tuangalie isaya okay weka kwanza timotheo wa pili najua nimewapatia timotheo wa pili second second second timothy 2 timothy hapas timoth timoth 1134t4 timotheo wa pili sura ya kwanza, kumina tatu, kumina shika mfano wa mafundisho ya kweli shika mfano wa mafundisho ya kweli uliyoyasikia kwangu katika imani na upendo uliyo katika kristo yesu ilinde ile amana nzuri kwa roho mtakatifu akaye ndani yetu shika mfano mzuri uliouona kutoka kwangu paul anaambia timothy ya kwamba mimi nimekuwa mfano mzuri kwako kwa hivyo ningetaka ufuate mfano wangu I have nimetengeneza muundo fulani wa kuishi nataka huu muundo huu ufuate this pattern of life swali ni kwanza hiyo mifano tuko nayo pili je wewe a good example wewe na mimi wewe na mimi tu mifano bora ya wengine kufuata kama mimi ni ni baba nyumbani kwangu na ni mume nyumbani kwangu na ni pastor nyumbani kwangu vile ambavyo nina ni na huyu mke wangu huyu kijana atakopi tu maisani wili kopi wata amdui kama namutandika makofi na anaona <laughs> lakini nafikiri kijana hujaiona siku hata moja <laughs> nautaona mimi namtandika makofi na kumpiga That's the example kama tunagombana kkelele mbele ya hawa wa... That's the example huyo kijana atasema hata baba yangu alikuwa anafanya hivi so wewe ni nani uniambie who are you Woman, listen to me na yule msichana ayo atasema mbone ataambia mume wake you are not like my father wewe sio kama baba yangu hakuwa anafanya hivi alikuwa anafanya hivimbone wewe unakaa gani That's how it is unafuata mfano wa nani na wewe ni mfano kwa nani you are an example huu paul anaweka maisha yake was. are we ready to open our lives ama kuna cobwebs kuna makab- kuna machemba ambayo unasema hii sitaki mtoto ama nani ao aone tafadhali mungu hii usiwafungulia macho waone haya wacha waone tu haya pekee yake Follow-ship demands that you must have the right examples na uwe tayari kunyenyekea mbele za mifano mizuri alafu walio nyuma nao wa kuone wewe kama mfano mzuri ndiyo wa korintho wa kwanza kumi na moja sural orinthian paul anasema munifuate mimi follow me, follow me, as I also follow Christ. munifuate mimi kama nami nayomfuataka kiswahili eh, muniige mimi kama mimi ninavyomwiga kristu maisha yangu na yako ni yawe wazi yawe wazi watoto waige wenzetu wa baba wenzetu wa mama wenzetu unajua kila binadamu anajua kuna mtu ambaye unapenda kumfuata swali ni kwa sababu gani unamfuata kama ni mfano mzuri hata wewe pia utakuwa mfano mzuri kwa mwingine If you follow right examples, you will also become a right example to another person. Because, kile ambacho unapokea, ndiyo utapeana. Yes. Na the peana kile ambacho ni tofauti na wewe. Na nambia hawa vijana, kama na wafundisha mambo ya relationships. Na wambia, Haupati mutu unaye mutaka, apana. unapata mtu kama ulivyo you you you you don't get what you want. You get want who tuko pamoja eh vile ulivyo ndio utavutia watu sampuli yako mzungu akasema misery misery loves company misery. yani tabu inataka mwingine awe na tabu kama yeye ndio mukaye pamoja wote wata watabu kwani kile kidimbu cha bethesa So, walikuwa wanakaa wa wasampuli moja kile kidinsi ni pale e, walikuwa wanakaa yule bwana aliyekaa miaka thelathini na minane pale kulikuwa na wenzake kama yeye wanakaa pamoja walikuwa wanaambiana nini wa they telling each other watu hmm? hapo so unavutia mtu jinsi ulivyo so ukijiuliza mbone mimi kila wakati nafuatwa na marogo mnajua marogo hamjui eh? marogo <laughs> marogo wale wasiosikia wale wamesumbua mitaa na vijiji mi nikiwa shuleni nilikuwa najiuliza ani wasichana wazuri hawa kwa sura wanafuatwa na watu ambao hawaeleweki wasichana warembo siwafuatwa watu kama sisi <laughs> ambao kazi yetu ni kusomo tu hatuna mambo mengi wakitufuata ni tuwaowe tu hakuna tu, shughuli ingine wanafuata hawa wengine kwa nini ni vile walivyokuwa ndani walikuwa hivyo wanafuatwa na wale wasampulia. yes inakuanga hivyo na ilifanyika hivyo ilifanyika hivyo zisi hatuzeeke au amezeeka nginwamekuwa mababu na manyanya tayari ija atuzeeki kai nani amezeka si yesu ametufanya tumekuwa vijana si ni kweli kasisi chuma kimekaa sawasawa wafilipi 9 philipians49 so fuata mifano iliyo bora kama ni kwa huduma kuwa na baba yako wa kufuata kiroho kama ni kwa masomo unafuata nani kama ni kwa biashara unafuata nani kama ni kwa anything in this life get a good example pata mfano ulio bora mambo mliojifunza kwangu na kuyapokea na kuyasikia na kuyaona kwangu yatendeni hayo na mungu wa amani atakuwa pamoja nanyu mambo mliojifunza kwangu na kuyapokea na kuyasikia na kuyaona kwangu yatendeni hayo paul anajiweka wazi kama ni, hudu, ni kuomba kuna mtu ambaye mungu ameweka roho ya maombi ndani yake anataka kujua siri yako ni gani ndugu ama dada ili name nikomae na mimi nikomae katika maeneo haya kwa sababu nataabika siwezi kuomba mwingine naye amepewa neema tofauti neno undani kuzama katika neno na roho ya kuelewa vitu vya ndani shiri ni gani ni mfano unajifundisha mwingine yako na neema ya biashara unamwambia ndugu ama dada so yale ambayo tumejifunza tumeyaona tumeyasikia tuyatende tumeja jambo lingine ni kwamba followership guarantees your your elevation or your promotion kufuata kwako kuna kuhakikishia kuinuliwa kwako katika viwango guarantees Your followership, guarantees right followership followership right right kufuata kuliko kwa sawa kuna kuhakikishia si hivyo ndio tumeona mifano mingi kuna mifano mingi sana mnaweza mkasoma wenyewe wafalme wa pili second kings hiyo mutaandika mtasoma wafalme wa pili sura ya pili mstari wa kwanza mpaka wa kumi habari hii ya uhusiano wa elia na elisha nilisema ya kwamba followership brings Fellowship. elisha na eliya elisha alikuwa mtumishi kwa bwana wake eliya na alimfuata alitenda yote yaliyopasa yeye kutenda na wakifikia mwisho wakati eliya ni aende kuchukuliwa na kuenda mbinguni kaambiwa na bwana wake baki hapa alikuwa ana katika viwango mbalimbali mbali. lakini elisha akakataa kumwacha wake kuna kitu alikuwa ameona ndani ya eliya na hicho kitu alikitamani na alijua ya kwamba huyu sitamwacha wana wa manabii wakajaribu kumvunja moyo wakimwambia ya kwamba unajua bwana wako atachukuliwa akawaambia najua lakini nyama zeni wachaneni na mimi hiyo haitanisumbua mimi I know, because I know the I'm na mwishowe baada ya kuvuka jordan akaulizwa sasa ni kitu gani ambacho unataka na akaambiwa kile ambacho unataka ni kigumu lakini ukiniona utapokea na baada ya eliya kuenda wale wana wa manabii ambao pia nao walikuwa ni wafuasi wa eliya wakageuka wakawa wafuasi wa nani wa elisha that was a that was an lakini pia tunaona yesu akiambia wanafunzi wake wakati alipokuwa anaenda kutafuta wanafunzi aliyeambia andrew akaambia petero akaambia yohana akaambia yakobo nifuateni follow me and i will make you aliwaambia nifuateni na mimi nitawafanya kuwa wavuvi wa watu nifuateni So, biashara waliokuwa nayo ni ya kumfuata yesu hayo mambo mengine na hayo ya kufanywa yalikuwa ni ya mungu alikuwa ni yesu mwenyewe atimize but our business is to follow biashara yako na yangu ni kufuata mfuate yesu fuata mifano mizuri alafu waachia kazi ya mungu afanye kazi ya. it guarantees your elevation follow me and i will make you of men ibrahimu akaambiwa na mungu toka kwenu kwa watu wako uende katika nchi ambayo nitakuonyesha na nitakufanya I make you a great nation tatizo kubwa tulilonalo ni kwamba tunataka ujitengeneza wenyewe you can't make yourself you cannot make yourself so unasikia watu wanajiita i am a self -made person basi haumuhitaji mungu self -made millionaire. self millionaire selmdemillioalbuesma haumuhitaji mungu god wants to make you mungu anataka akufanya anitengeneze mimi na wewe tuwe vyombo vinavyostahili he wants to make us the people that he wants for himself but we must do what Follow. Follow me wale waliokuwa wanavua samaki siku hiyo hiyo wakawachana waka na madau wana wa zebedaya wakawacha baba yao na dau lake na watu wakulikwa wakawacha huko wakamfuata nani yes. ndio kuna mahali pita akauliza sasa yesu kama unasema kuingia mbinguni ni gharama hivi na sisi ambao tumewacha mashamba tumewacha wake tumewacha kila kitu ka kufuata tutapata nini yesu akawaambia ni mliowacha vyote mtapata vyote vya hapa na hata vya wapi vya mbinguni following But a price kuna gharama ya kulipa there is a price lazima tuwe tayari kulipa gharama ya kufuata ndiyo yesu akasema yeyote ambaye anataka kunifuata ni afanye nini ajikane mwenyewe ajikane mwenyewe na anifuate na kila siku afanyeni abebe msalaba wake sasa hilo gongo la is not the physical cross si gongo gongowa gongo tembee nalo hapana ni yale maisha ambayo utaishi ya kuachana na vile vitu ambavyo unafikiria ni vizuri vinapendeza ni vitamu uachane navyo and that you are ready to be inconvenienced for the sake of jesus christ wacha nimalizie hapa yohana 6 na mstari kuanzia mstari wa Let me start 6 john na, chapter 6 yohana 6 kuanzia ya mstari ule wa 7 huwezi kuwa kiongozi kama wewe hufuati mtu mwingine uwezi huwezi kuwa kiongozi kama hufuati mtu mwingine because you cannot give leadership that you have not received and you cannot give what you dont have basi watu wengi miongoni mwa wanafunzi wake waliposikia hacha mm. nieleze hapa kidogo kwanza huko juu yesu alikuwa amelisha watu e 5 0me na alafu baadaye wanafunzi wakaingia kwa chombo wakaenda sehemu nyingine lakini wakasahau kubeba mikate na yesu akawa anazungumza na wao tena baadaye akawa amesema ya kwamba yeye yesu ndiye mkate uliotoka mbinguni na akasema ya kwamba yeyote ambaye atanifuata mimi lazima ale mkate huo ambao ni mwili wake na anywe damu yake watu wakasema hilo ni jambo ngumu sana hiyo haiwezekani eti kula mkate na ni mwili wake etiheye ndiyo mkate uliotoka mbinguni mkate wa uzima uliotoka mbinguni na atitule mwili wake na tunywe damu yake kwa sababu ya ukosefu wa nini wa ufahamu basi watu wengi miongoni mwa wanafunzi wake waliposikia walisema neno hili ni gumu ni nani awezaye kulisikia naye yesu akafahamu nafsini mwake ya kuwa wanafunzi wake wanalinungunikia neno hilo akawaambia je neno hili linawakwaza itakuwaje basi mwonapo mwana wa adamu akipaa huko alikokuwako kwanza roho ndiyoitiyayo uzima mwili haufai kitu maneno hayo niliyowaambia ni roho tena ni uzima lakini kuna wengine miongoni mwenu wasiyoamini kwa maana yesu alijua tangu mwanzo ni nani wasiyoamini naye ni nani yatakayemsaliti akasema kwa sababu hiyo nimewaambia ya kwamba hakuna mtu awezaye kuja kwangu isipokuwa amejaliwa na baba yangu kwa, kwa ajili ya hayo wengi miongoni mwa wanafunzi wake wakarejea nyuma wasiandamane naye tena Mm-hmm. basi yesu akawaambia wale kumi na wawili je ninyi nanye munataka kuondoka basi simoni petro akajibu bwana twende kwa nani wewe unayo maneno ya uzima wa milele sasa wanafunzi wale wengine baadhi yao walienda maana maneno haya yalikuwa magumu sana yalikuwa magumu hayaeleweki huwezi tafuna mwili wa mtu hawakuwa na ufahamu hawakuelewa ndio yesu akawageukia aka, aka wanafunzi wake wale kumi na wawili mitume akawaambia je na nyinyi nataka kwenda petro huyu huyu mbele, mbele. ndio akasema tuende wapi lakini tunajua ya kwamba petro huyu huyu tu baada ya yesu kufa na kuzikwa alisemaje naenda ku- kuvua samaki huyu huyu ambaye anasema twende wapi wewe unayo maneno ya uzima wa milele ndiye kuna na, wakati mfupi ulifika akaenda na kwa sababu alikuwa ni kiongozi akafuatwa wengine pia wakasema na wewe kuvua samaki na wakaenda gharama ya kufuata mtu na kumfuata si mtu tu yesu kristo is a matter of conscience lazima tuwe tumekata shauri ndani yetu haikuangi rahisi its its not easy. It's not easy easy lakini naomba mungu wa mbinguni atusaidie naomba ya kwamba mungu wa mbinguni atupatie ufahamu maana yesu alisema juu ya ufahamu na ufunuo wa petro uliomtambua yesu ni nani akasema juu ya jiwe hili nitalijenga kanisa langu juu ya ufahamu juu ya ufunuo na kuelewa nitajenga kanisa langu na milango ya kuzimu haitafaulu kinyume na kanisa hili na kanisa ni wewe namii ili tusiondokee njia hii ya kumfuata yesu kwa sababu tumeamua katika mioyo yetu wacha nimalizie hapo na nimesema ya kwamba ufuataji huu ndio utakaoashiria pia nasi kufuatwa ili tuweze kuwa wafuasi bora wa yesu kristo lazima tumfuate yesu kwa hali na mali ili wengine nao watufuate tufuata yesu kristo wacha mungu wa mbinguni atusaidie na atuneemeshe katika safari hii mungu awabariki