wana yesu asifiwe bwana yesu asifiwe Hallelujah. Hallelujah. Amen. Amen. basi ninajua ya kwamba si bure umefika hapa katika ibada hii na wakati wote mungu anapo tuleta pamoja huwa ako na sababu na kwa hivyo ninaamini ya kwamba hata leo katika ibada hii mungu ako na sababu na maisha yako na maisha yangu na kwa hivyo kile ambacho uliingia ukitarajia kutoka kwa bwana mungu wetu jua ya kwamba mungu ako hapa ili aweze kukutana na kila mmoja wetu amen wiki yako haijalishi ilikuwa na munagani maana kila mmoja wetu lazima apitie wiki yake jinsi vile ilivyo lakini tunajua ya kwamba kwa sababu uko hapa sahau vile wiki yako ilivyokuwa changamoto ulizopitia ugumu uliyopitia maadamu uko hapa masaa haya jua ya kwamba mungu ako na kitu na sababu na maisha yako haleluya namshukuru mungu kwa sababu hata pia mimi niko hapa wiki iliyopita la sande hatukuwa pamoja na nyinyi kwa sababu tulikuwa tumesafiri kidogo kwa shughuli ule sehemu za embu na tulienda vizuri tukarudi salama na tunamshukuru mungu amen wacheni tuombe ili tuweze kuendelea baba katika jina la yesu kristo tunakushukuru asubuhi ya leo maana wewe ni mungu na ndiposa umetukusanya hapa katika uwepo wako katika madhabahu haya kwa sababu unataka kunena na maisha yetu tunakushukuru maana wewe hauleti watu wako bure na ndiposa tunakuomba masaa haya kile ambacho umekusudia kwa sababu ya maisha ya kila mmoja wetu nena kama vile unavyotaka nena kama vile unavyopenda unaenda kuinua mtu masaa haya unaenda kumtia mtu moyo masaa haya unaenda kumjenga mtu unaenda kumpatia mtu nguvu mpya katika jina la yesu kristo wacha neno lako lije kama vile unavyopenda kwa ufasaa wa mbinguni na wala sioufasaa wa mwanadamu ili ukaweze kutenda sawasawa sawa na mapenzi yako roho mtakatifu wa mungu uliye hapa tayari tayarisha kila mmoja wetu awe makini kusikia kile ambacho unataka kunena nitumie tu bwana kama chombo chako ili nikalete neno lako kama vile unavyotaka ninapungua naenda chini ili bwana uinuliwe i choose to decrease in your presence that you will increase and take preeminence in this service take your place glorify yourself holy spirit This is your take asante asante maana bwana umetenda nani katika jina la yesu kristo tumeomba na tumeshukuru na mtu aseme amen pigia bwana yesu makofi mazuri pigia bwana yesu makofi mazuri shangilie bwana shangilie bwanahaeluyaaeluya maana mungu anasema ya kwamba anayajua mawazo ninayowaza kukuhusu wewe yaani kila wakati mungu anasema nayajua mawazo ni wazayo kukuhusu wewe for inothe pla for iothe tots yani mungu akiwa juu mbinguni anawaza kukuhusu wewe hata sahihi mungu anawaza kukuhusu wewe amen yani mungu anataka kuhusika na maisha akila mmoja wetu kwa hivyo masaa haya jipe moyo ukijua ya kwamba mungu amekusudia kutenda mema katika maisha yako nataka tushiriki neno tu kwa kifupi mke wangu hayuko hapa aliniambia ametamani kwao na sisi ambao tulioa mbali lazima tukubali matokeo sasa tunakubali matokeo ya kwamba lazima wakati mwingine tunabaki na munahii so sahii zako kwa, kwa basi akielekea kitale tunamwombea safari njema amen kwa muda wa kama wiki mbili hivi hatakuwa pamoja na sisi maana pia amekaa miaka bila kuenda kwao kwa hivyo tumruhusu amen e, lakini si rahisi <laughs> not easy Yeah? Yes. nataka tuongee kuhusu nguvu ya kumaliza vyema the powe tufinishw well. nguvu ya kumaliza vyema ama kumaliza vizuri the power nguvu ya kumaliza salama si shua tunaimba bwana nitie nguvu nifanye nini nimalize mwendo salama maana tuko katika mwendo tuko katika safari na katika maisha ya mwanadamu kila mtu huwa anaanzisha anaanza na hatimaye anataka afanye nini amalize kama wuye ni mwanafunzi unaanza kama ni nasari wengine wetu hatukwenda nasari tulianzia class direct uliambiwa uweka mkono hapa ukaweka na ulipogusa masikio darasa la kwanza na tukaanza hivyo tukaendelea na sasa ishara ya kwamba unaendelea na unamaliza salama huwa kuna vitu ambavyo vinaangaliwa ili ionekane kama safari yako katika masomo hayo ulimaliza salama ama vizuri ama vyema huwa wanaangalia alama ambazo unapata wanaangalia grade ambayo unapata wanaangalia shule ambayo utaenda wanaangalia kama utaenda college wapi utafanya nini wanaangalia kazi utakayofanya ishara za ulimwengu za kuonyesha ya kwamba unayamalia safari yako salama kama we ni mfanyakazi kama, kama we ulikuwa mfanyakazi kama ndugu yangu petero hapa sijui kama safari yako ya ufanyakazi ulimaliza na lakini naamini ya kwamba ulimaliza salama ndiposa unakula nini pension maana kuna wengine humaliza kombo na hakuna nini pension unaenda nyumbani vile ulivyoingia na hata mchungaji kenga ninaamini ya kwamba ulimaliza salama safari hiyo ya ufanyakazi katika serikali ndiposa unakula nini pension ni kweli lakini tukimwita hapa atuambie changamoto alizopitia uenda ukamuhurumia ukamwambia ndugu i don't envy you sikuonei wivu kimuuliza hapa ndugu yangu petero akwambia aliyoyapitia katika miaka hiyo aliyofanya kazi miaka mingapi vile arobaini miaka arobaini hey, wangapi wako miaka arobaini ndb none kwa ishara za mikono miaka arobaini kuendelea juu kwa ishara za mikono tu naona naona sasa yani hapa karibu 99% walio hapa hawajafikia nini umri ambao ndugu huyu alifanya nini <laughs> alifanya kazi mpigie makofi bwana yesu kwa kumsaidia huyu ndugu kufanya kazi hiyo miaka na mchungaji nawe yako ni miaka mingapi wale wale wanaopiga hesabu haraka haraka mpaka mpaka wanaopigahesauarakaharakapaa waaaimiaa ni miaka t3athii na... na minane rigi ya bwana yesu makofi mazuri ndiyo jua ya kwamba inawezekana huanja safari katika maeneo yale ambayo uko na uhitimishe salama lakini haimaanishi ya kwamba hakutakuwa na nini changamoto nguvu ya kumaliza salama tumeona wengi katika maisha haya ya kawaida lakini sisi kama wakristo tuko katika safari sasa tunataka mungu atuonyeshe atukumbushe atuhuishe atujenge atupe nguvu mpya ili tuweze kumaliza safari yetu salama na tunapoongea kuhusu safari salama kumaliza usianze kufikiria kifo maana waafrika tuko na changamoto ukisikia kumaliza safari salama unafikiria nini nio hata tukiimba mungu nitie nguvu unafikiria unaimba nikana kamba unaomboleza maana unafikiria nini kufa kufa lazima tutakufa si ni ukweli lakini lazima tujue ya kwamba tuko safarini na safari hii imejaa mambo mengi lakini mungu atupe nguvu ya kumaliza safari yetu tukiwa salama lazima tujue ya kwamba hata bibilia limetuambia katika kitabu cha eklesiasti huyu ni mhubirie eh? muhu78 utatusaidia kwa kusoma kwa kiswahili ndugu ben ndugue7 tu so kitabu cha maubiri mlango wa7 mstari wa wan heri mwisho wa neno kuliko mwanzo wake na mvumilivu rohoni kuliko mwenye roho ya kiburi mm-hmm. asante heri mwisho wa neno kuliko mwanzo na mvumilivu wa Rohoni. rohoni kuliko kiburi, kiburi. the en of a thing is than thantsegini beginning the patient in spirit is better than the proud in spirit heri mwisho kama suleimani na kaandika mustari huo katika kitabu hiki neno la mungu maana kilichoruhusiwa kuingia hapa zima si kiko na sababu kwa hivyo kuna hekima ambayo imefichwa ndani ya mstari ule heri mwisho kwa nini maana wengi huanza na hawamalizi safari maana wengi huanza biashara ikakwama njiani watakula matunda yake kweli watafaidi matunda yake kweli hapana wengi huanzisha kitu hua, yaani unaenda mombasa upande matatu kilifi ukwame wapi mavueni hasa kuna heri kweli kukoma pale mavueni hakuna heri heri ni nini ufike wapi mombasa maana kunacho kitu ambacho unakitaka unakitarajia unataka ukipate kama uko shule mwanafunzi wa primary uko na lengo uko na makusudi kwa hivyo heri mwisho wa jambo maana utapokea kile ambacho umekitarajia alafu anasema uvumilivu wa rohoni maana anajua ya kwamba ha? bila uvumilivu bila kuvumilia maana utatukanwa maana kwa ofisi utaitwa majina kuna wakati ulikuwa unaenda field ukiwa kazini kule unapewa pesa ya padm unaenda huko alafu ukirudi pesa zimebaki unarudisha wanakuambia mpumbavu ukristo gani huu unatuonyesha hapa watu wanakula pesa narudisha pesa wapi hii pesa hairudishwi ni wa serikali mko hapa munajua muna zila ama mwazirudisha a ama matafuta fake bandia uingize ndani seme euacuniunapewa elfu mia tano enda ufanya kaziil ukirudi ukona elfu mia si tatu zimebaki na unakumbuka uko na ka ukona unakumbuka lori za mawe unakumbuka kukoroga unasema mungu utaelewa uta unatafuta risiti za bandia unajaza una akaunti unapeana zero utaitwa majina lakini ukivumilia hayo yote ndiyo utakula yale matunda ya mwisho wa safari amen hakuna mtu ambaye ulisifiwa sifa zake kama alikwama njiani hakuna mtu ambaye ulisikia ameandikwa kitabuni akasifiwa kama alikwama njiani hakuna ni yule aliyefika mwisho unaambiwa huyu alivumilia huyu si hata wakati wa harusi hua tunaimba nini kuvumilia kuvumilira kunanoni hey, amevumilia ndugu amevumilia kijana vijana vijanaaana sasa wamevumilia mioto ya ujanani walichomeka lakini wakasema moto poa uvumilivu wa rohoni ndio suleimani anasema heri mwisho wa jambo kuliko nini mwanzo hata kama mwanzo ni mzuri lakini uzito ofcouse mwanzo ni muhimu maana usipoanza utafika mwisho kweli maana msingi ni muhimu sawa lakini ujenge msingi ukoroge ghorofa msingi likaye miaka mia moja utasifiwa utapata sifa utapata utabaki tu nilikoroga msingi na nikatumia elfu mia tano na inabaki hapo mwenzako aliweka msingi wake isiku haikuwa ghorofa ni nyumba tu ya kawaida na kaimaliza nani ako na nyumba nani ako na nyumba kwa hao wawili yule wa mwanangombe ako na nyumba waghorofa maana litaka kusifiwa na hakuwa amepanga bibilia inasema ya kwamba ni nani anayejenga nyumba asiketi chini akadirie gharama maana ulikawa ukasema hivi ndivyo ninavyoweza ukapanga maana heri mwisho wa nini wa jambo kuliko mwanzo nataka tufahamu ya kwamba kuna ukweli ambao nituzingatie kuhusu maisha haya na jambo la kwanza ni kwamba maisha ama kitu chochote lazima kianze na kikome chochote lazima kianze na kifanye nini kikome ama kifike mwisho so kuna mwanzo na kuna mwisho alafu katikati inaitwa safari kuna mwanzo na kuna mwisho alafu katikati inaitwa safari ndio hata mtu akifa ukienda kwa ile kaburi wameandika sunrise 1940, dash wameandikas9ni safari dash ni safari jaza hapo nilienda kule chonyi nikaona yule babu niliyeitwa jina lake alikufa97 sikuwa na habari maana sikumuona nikaenda kuona bo andd7 sasa hapo katikati ni dash ndio safari nguvu ya kutembea katika hilo dash ndio tunazungumzia so kila kitu huanza na kukoma There is a start and andend to everything ndio bibilia inasema katika mhubiri tatu mbili ya kwamba kuna siku ya kuzaliwa na kuna siku ya kufa And that's a fact of life. so lazima hujua ya kwamba kila safari inayoanza inafanya nini itakoma kwa hivyo pia katika maisha yako hujua ya kwamba kama una changamoto unazipitia inaitwa safari na itafanya nini itakoma kama kuna ugumu uzito katika ndoa unaupitia jua ya kwanza ilianza na katika safari hiyo pia kuna wakati wa kukoma lazima ianze na lazima ifanye nini lakini kukoma kwake dash nini pale dash jaza hilo dash jaza hilo dash na kulijaza ni chaguo lako It is your mungu tupe nguvu ya kumaliza salama namba salamanamb maisha unayoishi kama mkristo si yako tena maisha unayoishi kama mkristo siyo yako tena hiyo ni kumaanisha nini safari unayotembea sasa kama mkristo ni ya nani ni ya nani ona amwongei kwa ujasiri Una, unajua chalenji huwa ni kuwa unajiona wee ukiwa na mwili huo sasa unashindwa yesu ti haya maisha ninayoishi ni yesu safari ni ya yesu inakuwa kweli ndio hivyo paulo anasema maisha ninayoishi sasa katika mwili huu ni kristo hivyo ndio anasema paulo maisha ninayoishi sasa katika mwili huu sio mimi ni nani kwa hiyo pia safari ni ya nani lakini wewe ndiye ambaye utaiwakilisha wapi hapa amen wagalatia mbili hebu tusomee ndugu ben wagalatia mbili kumi na tisa mpaka ishirini na moja galatia 2 pa si mo kunaangalia ukweli katika safari hii kitabu cha wagalatia mlango wa pili hadi na moja. Aha. maana mimi kwa njia ya sheria nalifia sheria ili nimwishie mungu hmm nimesulubiwa pamoja na kristo lakini mm-hmm. ni hai wala si mimi tena bali kristo yuhai ndani yangu mm-hmm. na uhai nilionao sasa mm-hmm. katika mwili mm-hmm. ninao katika imani ya mwana wa mungu mm-hmm. ambaye alinipenda mm-hmm. akajitoa nafsi yake kwa ajili yangu mm-hmm. sibatili neema ya mungu bali ikiwa haki hupatikana kwa njia ya sheria basi kristo alikufa bure asante paulo anajaribu kueleza safari yetu paulo anajaribu kueleza safari yetu jinsi Libyo. paulo anajaribu kueleza safari yetu ndio anasema ya kwamba yeye sasa na, na, na, na ni lazima tuelewe hili ili ndioturahisishe safari zetu kama unabeba safari yako kama wewe utaiweza kama unaishi safari hii kwa wewe unaitwa riziki mrs munga kama wewe madam president ngumu ngumu maana wewe ni mwanadamu na wewe una nguvu ya kushinda wee mwenyewe huwezi uwezi kushinda dhambi huwezi wewe mwenyewe kwa nguvu zako kuvumilia uwezi wewe mwenyewe kwa nguvu zako ndiyo paulo anatuelezea ya kwamba maisha ninayoishi sasa katika mwili huu sio mimi tena bali ni nani kristo yesu aliyetufia msalabani kwa hivyo kulikuwa na mabadiliko ubadilisho There was an exchange on the cross tukachukua nguvu yake mwili wake kwa imani kwa imani of course bila imani ili neno ni bure kwa hivyo safari tunayotembea sasa siyo yetu si anasema vita si vyenu vitani vyangu vita si vyenu safari si siyenu safari ni ya nani na sasa tusipofahamu hivyo itakuwa ngumu safari hii itakuwa ngumu itakuwa ngumu lakini tukielewa ya kwamba safari hii inawezekana tu kwa kupitia kwa yesu kristo jambo la tatu wiari na res res ndiyo mwendo si sindio na marathon ni nisema marathon na res alafu asprint najua kuna sprint ile zile mbio fupi fupye eh, kama0 mts eh? lakini sasa hii haya maisha tulio nayo inaitwa weari in na marathon itmes ni ndefu ukikompea na tu unaanza tayari na umaliza, we are in a marathon umalizaa warina a arae sio unaanza inakoma hapana maisha kila siku yako na mambo yake kila kukicha unaona mambo mapya hata mengine uk unayajua ama kuyatarajia Every day, unashinda hili lingine linatokea unatoboa hapa chengine kinakujaaiania kumna bili mstari wa kwanza hadi wa mstari kwanza mpaka kitabu wa cha watauiamstaa an pawaawhii2msaa wana hadiwatatu basi na sisi pia kwa kuwa tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii na tuweke kando kila mzigo mzito na dhambi ile ituzingaye kwa upesi na tupige mbio kwa saburi katika yale mashindano yaliyowekwa mbele yetu tukimtazama yesu mwenyewe tukimtazama tuki, tuki yesu mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahamili msalaba na kuudharau aibu naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha mungu maana, maana mtafakarini sana yeye aliyestahamili mapingamizi makuu namna hii ya watendao dhambi juu ya nafsi zao msije mkachoka mkizimia mioyoni mwenu asa wa kizungu since we are surrounded by so great a cloud of witnesses maana tumezingirwa ama tumezungukwa na mashahidi wengi mashahidi hawa kuna wale ambao walitutangulia na kuna wale ambao wako sasa tumezingirwa na mashahidi wengi kwa hivyo tufanye nini let us lay aside every way And the sin. Kila mzigo. Na kila dambi. Itu zingayo. Which easily ensnares us. And let us run. And let us run. Na tukimie. With endurance. The race. That is set. Before us. Na tukimie. Katika safari hi. Katika mwendo huu. yaani safari tayari imewekwa mbele yetu has been set before us hii ni kumaanisha nini ya kwamba nani amepanga safari nani alitupatia safari mungu ndiye alipanga si mnajua katika kitabu cha zaburi mia moja theathi a tis mstari wa kumi na sita inasema ya kwamba mungu zaburi mi thelathii na tisa mstari wa kumi na sita inasema ya kwamba mungu alitujua sisi hata kabla tuumbwe na siku zetu alizifahamu hata kabla zianze akaziandika ndani ya kitabu chake hata kabla zianze oinamaanisha so ya kwamba safari ya mwanadamu tayari imekamilika kilichosalia ni wewe na mimi kupitia kwa nguvu za mungu tuishi na tukimbie katika safari hii iliyowekwa mbele yetu na ukiangalia vizuri anasema ya kwamba maana tumezungukwa na mashahidi wengi kwa hivyo tuweke kando kila mizigo na kila dhambi hiyo ni kumaanisha nini safari yetu haiwezi kuenda salama kama tumebebana na mizigo ambayo we imagine unaenda kupanda mlima kenya maunti kenya na umebeba masanduku umebeba madramu ya maji we niambie utapandaje huo mlima kwenda maunti kenya huwezienda huwezi anawaambia paulo huyu mwandishi huyu wa ibrania anasema wekeni kando kila mizigo wekeni kando kila dhambi kumaanisha ya kwamba kila mtu hapa kuna area yake ambayo hiyo area area kila mtu everyone everyone hiyonamtatia ia ya, area yake ambayo hiyo inakuwa haraka sana kukuingiza ndani ya box inakuingiza ndani ya box kuna wengine wetu hatu, hatutaki kuona s na tumeokoka lakini st ukiiona unasikia mchemko i ni ukweli hey. wengine wetu tamaa ya kuona kitu hata kama sio chako ukikiona na unakumbuka shida ulionayo unasema baz mungu ameniona kuna ndugu mwingine na ni mkristo kabisa kristo maana amenipatia ushuhuda wake unajua najua ni ushuhuda kile unachojua hwe ni nini ni ushuhuda maisha yangu huyajui si ni kweli sa ndugu ni bodaboda kule kituoni akabeba mteja alafu mteja alikuwa amekaa kwa kiti pale ya bodaboda yake akaangusha simu chini na hakuiona hiyo simu sasa mahali ilipokuwa imeanguka akawa ni sio kwa barabara lakini ni kando lakini ameiona mahali iko akaenda akamdrop akairudia alipoirudia siyo, siyo mambo ya story stori hukoa kweli akakuja akatoa simu kadi akatupa na akasema mungu ameniona simu mpya kamuuliza yule alikuwa ananiambia hiyo habari kusema ukweli hiyo hame, hame kweli ni eh? mungu ame- amekuona kweli huo unaitwa wizi unaitwa nini wizi hakuna mungu amekuona unaitwa wizi unajua kuna mambo nimekuja kujifundisha ya kwamba usipofanya maamuzi ya mambo fulani fulani mapema katika maisha yako yatakusumbua uzeeni mwako simumesikia watu wanasema ya kwamba kwa sababu hakupitia hayo sasa yamemrudia asa ya akuna kukurudia ni maamuzi ambayo haukufanya mapema katika ujana na utoto wako na sasa yamekuja yanakutatiza kwa mfano ukiwa una umeamua ya kwamba kitu ambacho si changu si changu na ni kikichukua inaitwa wizi itabaki hivyo na utaheshimu vitu vya watu utachunga vitu vya watu wengine ili wewe nawe ndio chako kifanye nini kichungwe lakini kama haukuamua kwanzia mwanzo ya kwamba kitu ambacho si changu hata wacha mambo ya ukristo maana iko katika ukristo imeandikwa ni sheria imeandikwa ni sheria sheria za nani za musa lakini wacha hiyo we, kama mwanadamu kuna vitu ambavyo kama kama haujaamua na tunajua ya ya kwamba kwamba bila mungu pia huwezi kutimiza hiyo ni ngumu lakini ukiamua ya kwamba mimi, vile ambavyo imeandikwa hapa aambao si yangu sitaichukua ukienda kwa ofisi hata uone nini imewachwa wapi hautaibeba wangapi tunabeba vitu hapa kwa ofisi mama mmoja akalazwa pale nairobi hospital alipokuwa nani mkristo alipokuwa anatoka akakunja ile magwanda ya hospitali akatoka nayo ni ni ukumbusho ukumbusho wa ugonjwa wako iti nililazwa nairobi hospital hiyo ndiyo sipa uko nayo akatoka nayo na magwanda ya hizo manguu akaenda nazo nyumbani tuweke kando dhambi zinazotuzinga kwa haraka na shetani anajua this is your area of weakness anaifahamu wengine ni pathological pathologicalerennlys yaani uongo uko hapa tu anakuchapa lugha wakristo wacha nje wakristo tunaongea kuhusu wakristo ha lugha wakristo kuna ndugu alinichenga si hapa hapa hapa sitaongea hapa naongea kule mahali nilikotoka akanifuata akaniambia ndugu tulikuwa tunafundisha sunday school na yeye akaniambia ndugu nimeona a business opportunity na nataka unikopeshe pesa nataka elfu ishirini nien mbusi kajiado ni kuja niuse nikipata faida nitakulipa sawa sikuwa na pesa nikaenda kwa chama yangu nikaomba elfu ishirini nikampa akaenda mara ya kwanza akanambia nimefanya faida lakini sasa baada ya kuwa nikurudishie wacha nikanunue tena ambia sawa kwaheri kanisa alihama hata kanisa amen tuwachane na mizigo na dhambi ituzingayo kwa upesi maana safari hii hatutaweza kukimbia mwendo utatutatiza simuliona kuna kijana mwingine niliona kwa hizi maintaneti bwana alikaa kwa matatu akaangusha pesa 38 kaa ametoa tu atm akaingiza kwa mfuko kumbe mfuko ni fupi kaanguka jamaa kaziokota sasa akaanza kugairi hii pesa nitumie ama nisitumie kama ni wewe ungefanya nini eh? Unge? ewe kama ni wewe ndugu belu ungefanya nini Eh, sini, sini kwa matatu na umeokota na hata mwenyewe hujui ni nani What do wodiudu eh? si so, unatumia tu si so, umeokota chakuokota sicha akaenda kwa mtandao akapost akasema of course aliuliza mawaidha ota kwambia we ni mjinga pesa kula kula hiyo pesa yeye akaenda kwa mtandao akasema nimeokota pesa fulani sitakuambia ni ngapi uniambie ni pesa ngapi ni denomination gani zimekunjwa na munaana akapeana ukipata yote tukutane kupatie pesa yako watu wakaandika wengi wakaandika wakaandika hata mtu akupoteza pesa ni kama sani mchezo binadamu hey lakini eh, mtu mmoja mtu mmoja peke yake alidescribe percent maana ilikuwa ni yake nao akakutana akampa hiyo pesa amen maana ni maamuzi watu hufanya mapema eh, watu hufanya mapema maamuzi na wanabaki nayo wanabaki nayo guvu ya kumaliza safari amen wakorintho wa kwanza mstari uh, sura ya tisa wakorintho wa kwanza sura ya tisa mustari wa ishirini na nne mpaka wa ishirini na 7 korindho wa kwanza mai sura ya tisa mstari wa ishirini mpaka wa ishirini je hamjui ya kuwa wale washindanao kwa kupiga mbio kupiga mbio wote lakini apokeaye tuzo ni mmoja pigeni mbio namna hiyo ili mpate na kila ashindanaye katika michezo hujizuia katika yote basi hao hufanya hivyo kusudi wapokee taji iharibikayo bali sisi tupokee taji isiyoharibika hata mimi napiga mbio vivyo hivyo si kama asitaye napiga ngumi, na, napigana ngumi vivyo hivyo si kama apigaye hewa bali nautesa mwili wangu na kuutumikisha isiwe nikiisha kuwahubiri wengine mwenyewe niwe mtu wa kukataliwa am paulo anaendelea kutueleza kuhusu safari kuhusu mwendo na kuna mambo hapa ambayo ameyataja ya kwamba kila mtu ana, ana, ana, anatumia mfano wa, wa wanariadha mwanariadha akiingia ama akijiandikisha katika mbio huwa anataka kupata kuna tuzo kuna, da, kuna nishani ya neto ya dhahabu ya fedha na nini ingine ni? ni ya shaba e. huo kuna kitu ambacho anataka sasa hicho kitu ambacho anataka kinampatia msukumo wa kuendelea kukimbia anayepokea tuzo ni mmoja pigeni mbio namna hiyo of course sisi hapa kama wakristo hatuseme ya kwamba etisote ambaye ataingia huko ni mmoja hapana ni kila mmoja wetu ambaye atakimbia katika sheria zile ambazo zimewekwa za mbio hii maisha haya ya ukristo atapata atatuzwa anasema pia anayeshindana katika michezo hujizuia katika yote hujizuia katika yote sababu kuna temptations nyingi kuna majaribu mengi yatakuja hapa katikati ya kufanye uondokee mbio hii lakini hujizuia kuna msukumo fulani unaona mtu akianza kuinuliwa katika mahali fulani nini huwa inaingia haraka ndani yake kiburi kiburi kilichomwangusha shetani kutoka sehemu aliyokuwa nayo ni kiburi na kutaka pia yeye awe kama nani mungu alimuona mungu vile anakaa vile anaabudiwa vile anaangukiwa maserafi na makerubi wazee ishirini na nne viumbe vinne hai akaangalia akasema hapana hata mimi pia natosha hata mimi naweza ndio maana wengi walianza na wakafifia waimbaji mliwasikia wengi lakini walifanya nini ben alififia wengi wamefifia hata wahubiri walikuweko wengi na wakafanya nini wakafifia Muli, nilisoma story ya bwana mwingine aliyekuwa anahubiri na huyu muinjilisti aliyekuwa anatoka germany alikufa alikuwa anaitwa na nani bonke na huyu bwana aliyekuwa anahubiri na yeye alikuwa anatoka south africa nimesahau jina lake b ngidi muzulu kutoka south africa sasa wakaa wamekubaliana na, na bonke ya kwamba bonke anaenda anahubiri akishamaliza anakaa chini ilikuwa ni korabo alafu ngidi anakuja anafanya miujiza anafanya hivi tu akiweka mkono nyote mnalala chini akiongea aki neno moja umati unaingiwa na wazimu wa roho mtakatifu ikafika siku moja ngidi akasema mbone mimi ndio nafanya miujiza bonke hafanyi miujiza lakini mbone sifa zote zaenda kwa bonke kwa nini na hapo ndio mwanzo wa shida ndiyo safari ya kwama basi hivyo anasema mimi napanda jukwani dakika kidogo lakini miujiza watu wanapona watu wanafufuka lakini huyu ni kufungua tu mistari anasoma anakaa siku moja akasema nitamfundisha somo huyu bonke so wakawa wamepanga mkutano katika hall fulani hapo south africa bonke akaenda anangoja masaa anaenda waanze mkutano ngidi hakuji basi ngidi haji mpaka masaa akapita ngidi haji ngidi akasema nitamwonyesha mimi hata mimi ni nani nitamuonyesha pia mimi niko na upako niko na ani hiye peke yake ndio ako na anointing ngidi hakuja bonke mungu akamwambia bonke wewe kwani unategemea ngidi unanitegemea a panda kwa madhabahu Enda ukahubiri na akapanda kwa madhabahu na nguvu za mungu zikashuka kwa hali hajawahi ona tena na kuanzia siku hiyo ndio bonke akaanza miujiza ya kuponya watu na mambo mengine mengi na ngidi baada ya muda mchache huko mbeleni akaja maana alisikia kwamba basi miujiza yafanyika hata bila wewe huko basi chawaka moto akaja siku moja akamwambia nilikosa lakini bado kiburi kilikuwa ndani yake na baada ya muda mchache akaja akafa na ukawa ndio mwisho wa ngidi maana kiburi kilimwingia na hufanyika sana katika wakristo na nyinyi mnajua unaanza kuinuliwa kidogo unaanza kusikia sasa mungu ameshuka alafu unasema watanitambua maana hata hawataki hawa kujua mimi nimepakwa mafuta watanijua wacha siku moja nichelewe hiyo and worship itasambaratika haisambaratiki utakaye sambaratika ni wewe haifi huduma ya mungu haifi kazi ya mungu haifi afaye ni wewe maana kama yeye alianzisha nani ataifanya isiendelee amen kiburi kikaingia shetani kiburi kilimuingia na akaanza sarakasi mbinguni akakonvinsi wengine waliokuwa na kiburi kama yeye thuruthi moja ya malaika wote mbinguni mamilioni na mamilioni ya malaika wakakubaliana na yeye akamwambia sasa wazee tuunde serikali yetu sio siokweti mungu hakuwa anajua lakini ilikuwa kuna watu wa kupigana na yeye maanau na mikaeli huko na gabrieli hiyo ndio kazi yao na vita vikatokea mbinguni na akatupwa hapa pamoja na wale mabwana wake ndio maana sasa ametuwakia moto hapa chini anataka vile yeye kiliumana pia kikiumanie wewe lakini hapa tunaambiwa ya kwamba mtu huyo anayekimbia hujizuia hufanya nini ujizuia siokuwa awezi anaweza lakini nini hujizuia maana najua ya kwamba nataka thawabu nataka nipate tuzo nataka nifike mwisho nataka nifaulu nataka nifaulu mimi kwa hivyo najizuia kiburi kaa kando kujua kwingi kaa kando uchoyo na urafi kaa kando kujipenda mwenyewe kaa kando ubinafsi nilio nao kaa kando najizuia aulo anasema ya kwamba nautesa mwili wangu na utesa vijana mnatesa eh? o so, nasema kutesa sasa yeye anasema unautesa mwili you your body hata kula ovyoovyo hata kula ovyoovyo kula mahindi kwa barabara kula viazi tam kula ngwashe kula waru hakuna mtu anakuambia ukule kila kitu hakuna mtu alikushikia ukule io una, unajua <tuhi> mtu mmoja akasema eh, ukikataa kula kama unavyostahili siku moja utaanza kula dawa kama chakula discipline your b ninautesa mwili na naupatia nidhamu ya lazima maana ndiyo gharama ya safari maana ndiyo gharama ya safari ndiyo gharama ya safari i discipline my body na utandika viboko lazima usikie tamaa ya mwili kaa kando maana maisha linayoishi sasa si yangu ni ya nani ni ya yesu yesu chukua nafasi yako mwili utulie mwili usikie bila hivyo wapendwa hii safari ni ngumu safari ni ngumu nguvu ya kumaliza vyema ndio kwa sababu paulo mwishowe ukisoma ule mstari ile kifungu very erifemas timotheo wa pili 7 mpaka 8 paulo mwishowe alisema maneno na munaujua sana mpaka ni wimbo unaimbwa na ruben kigame timotheo wa pili7 mpaka 8 nimevipiga vita vilivyo vizuri mm-hmm. mwendo nimeumaliza mm-hmm. imani nimeilinda mm-hmm. baada ya hayo nimewekewa taji ya haki ambayo bwana mhukumu mwenye haki mm-hmm. atanipa siku ile mm-hmm. wala si mimi tu bali na watu wote pia waliopenda kufunuliwa mm-hmm. kwake yes. paulo anasema maana ilifika mahali paulo akasema wakati wangu sasa umekaribia sana na haya ni maneno ya mtu ambaye alikuwa in the last days of his life na maneno ya mtu ambaye anaenda kufa huwa yako na uzito sana si ni kweli si hata huwa watu wengi wanasema hey, babangu kabila afya aliniambia hayo maneno unayakumbuka sana kwa nini maana ni ya mtu ambaye alikuwa nini enda kutuacha yako na uzito ssehemu naenda kuwawacha mimi nasema paulos <laughs> niangalia hivyo nasema paulo hapa mimi niko <laughs> paulo hapa ndio anasema hivyo ya kwamba nimevipiga nime, vita vilivyo vizuri mwendo nimeumaliza yaani safari baada ya kuwa amefanya hayo yote anasema sasa wakati ndio huu anakiri na kinywa chake ya kwamba kweli mwendo nimeumaliza na imani nimeilinda amen tuko safarini wapendwa safari ya maisha ni lazima tuishi maisha tukimaanisha na tukielewa ya kwamba hii ni safari na itakoma na ikikoma lazima tuwe tayari kujibu maswali kulingana na vile ambavyo tuliishi hapa duniani na zaidi ya yote kila kitu katika maisha haya ni safari kama ni kazi unafanya ni safari kama ni biashara unafanya ni safari kama ni ndoa uko ndani yake ni safari kama ni ujana uko ni safari kama, kila, kama ni mhubiri ni nani kila kitu ni safari kwa hivyo hitimisho ya kila jambo iliko na umuhimu zaidi na enda kumaliza sasa maana wakati wangu pia naona umeisha pale ama sijakosea yes nataka nitaje mambo matatu what do you need for the jan- unahitaji nini katika safari hii tunahitaji nini katika safari hii nataka nitaje mambo matatu tu alafu tumalizie pale kuna wakati nilipeana stori ya mwanariadha mwingine hapa kutoka tanzania kuwa napenda kutumia hiyo story sana huyu bwana aliyekuwa ametumwa na nchi yake tanzania mwaka wa s8n na aende kule mexico kwa olympics huyu bwana alikuwa anaitwa john stehen akwari akaenda mexiko kukimbia na baada ya madakika machache akakungwaa akaanguka na akaumia akaanza kutokwa na damu katika miguu yake sasa ikambidi hawezi kukimbia tena kama vile ambavyo alikuwa amepanga kukimbia wenzake wakakimbia wakamaliza yeye yeah, yeah. akaamua kujiburuta baada ya dakika 9 90 mints hiyo ni one hour ni saale moja na nusu akafika katika finishing line alifika ma, ma, marathon ilikuwa inafanyika masaa ya jioni so akafika pale kwa ile kamba hata hakuna kamba tena ilitolewa giza ilikuwa inaanza kuingia maana watu walimaliza wakatuzwa wakaenda sasa kukawa kuna waandishi wa habari wachache bado wako katika hiyo area wakamwona wakamfuata wakamuuliza steen shida yako ni nini mbio ziliisha kitambo dhahabu zimepeanwa wewe unang'ang'ana unatafuta nini akawaambia sikizeni mimi sikulipiwa na nchi yangu tanzania nitoke miles zaidi ya elfu nane nije hapa nije nianze tu safari mbio hii na nisiimalize nililipiwa gharama na nchi yangu nije nianze mbio na nimalize mbio and it is no wonder. huyo mtu hakushinda lakini mpaka leo hii tunamsoma kwa vitabu maana tendo alilofanya liko na funzo kubwa sana katika maisha yetu wengine huenda ikawa utaanza safari uvunjike mguu haimaanishi huyo ndio mwisho wa safari utaanza ndoa yako vizuri mmoja aende mbele ya mwingine huo sio mwisho wa safari utazaa wengine waende mbele wengine wabaki huyo sio mwisho wa safari biashara itaanza ingine ikufe huo sio mwisho wa safari safari bado john sten aqari akasema nililipiwa sika wewe ulilipiwa ama hujui hivyo wee ulilipiwa wewe ulilipiwa gharama na nani na yesu kristo yesu hakukulipia wewe na mimi ukwame barabarani ukwame matano mane uchanganyikiwe umetoka dida ukwame hapo hata usahau ujenge boma uishi hapo na safari ni kilifi unangojewa hapa wewebasi umekaa matano mane unangojewa ulaya wewe umekwama nairobi airport maana umetoka mashambani hujaona nairobi ukifika hapo unachanganyikiwa unajisahau mtu wanasema mombasa kuingia ni rahisi lakini kutoka pepo hiyo ni pepo si ni uongo wa shetani nani alisema utakwama ukikwama ni chaguo lako ukikwama ni chaguo jambo la kwanza unahitaji una nini jambo la kwanza There is a pattern that has been set by our Lord Jesus Christ. We have no other example. We have no other model. We have no other person to follow apart from Jesus Christ. mfano uliyowekwa tufuate mtindo tufuate mfano uliyowekwa na yesu kristo ndiyo paulo anasema katika wakorintho wa kwanza kumi na moja mstari wa kwanza nifuateni mimi kama vile mimi nami ninavyomfuata nani kristo nifuateni mimi wahebrania kumi na mbili tatu inasema nini ebu soma wa mstari tena ndugu uliusoma waibrania kumi na mbili tatu inasema niniubaaiaabaia kuiambiitu maana mtafakarini sana yeye aliyestahamili mapingamizi makuu namna hii mm. ya watendao wa dhambi juu ya nafsi zao msije mkachoka mkazimia mioyoni mwenu yes. mtafakarini sana muangalieni kwa kizungu inasema nini najua saa zingine pia ukizoea kusoma lugha ingine saa zingine kiswahili akiingii vizuri kizungu acha pia ni mstari kwa kizungu inasema ya kwamba kumi na mbili tatu mbili, mbili. hebu soma mstari wa pili kwanza tu, verse mstari wa pili hmm. tukimtazama yesu hmm. mwenye kuanzisha na mwenye kuitimiza hmm. imani yetu hmm. ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake Mm. aliustahamili msalaba na kudharau aibu naye ameketi mkono wa kuume kwa mm. kiti cha enzi cha mungu mm. yes. tukimtazama tukimtazama yesu kristo maana yeye ndiye mwanzilishi na anayehitimisha imani yetu anayeanza safari yetu na anamaliza safari yetu tukimtazama aliyestahimili maonevu uovu uchungu ubaya mateso yote akastahimili na yeye hakuwa mwenye dhambi sisi tuliozaliwa ndani ya dhambi tumwangalie yesu kazini unapotukanwa unapokosa kupromotiwa angalia yesu wanapokuweka position for seven years ten years kuna mjamaa tulikuwa na yeye nilipeana habari yake siku ingine hapa askari aliyekuwa ameasainiwa kwangu alikuwa constable miaka kumi na saba. Constable. miaka kumi na saba akaja akaniambia sa unasemaje una bwana kilonzo akasema mimi nimekaa constable miaka kumi na saba naomba tu uniandikie barua iende kwa mkubwa wangu angalau nami niangaliwe nikaandika of the... of recommendation a a baada ya mwaka mmoja akayambia saa nimepromotiwa ama asante mungu asante kwa hivyo unaweza kuwa umekaa mahali pamoja mpaka unakata tamaa mwangalia yesu aliyevumilia yote aliyekuwa tayari kunyenyekea na sasa ameinuliwa amepewa jina kubwa kushinda majina yote ameketi mkono wa kuume wa mungu baba na jina lake likitajwa kila goti linapigwa inamaanisha ya kwamba influence ako nayo haya maisha si unatafuta majina unatafuta jina unatafuta uwe mtu wa kutajika mtu wa kuitwa kitu chengine cha maana na manufaa mtu wa kuinfluence wengine iga mfano wa yesu iga mfano wa yesu vijana mkitaka majina makubwa makubwa iga mfano wa yesu yesu alivumilia yesu alimtii babake yesu alinyenyekea hakuona ya kwamba alikuwa mungu alikuwa sawa na babake kwa nzia mwanzo lakini hakuona kama ulikuwa ni ni ni, ni, ni, ni robari ama hakuwa kama ni kuonewa unajua alikuwa mungu na ni mungu bado lakini akakubali kunyenyekea aje awe kama mwanadamu ili sisi tuokolewe na baada ya hapo babake akamwinua anataka kuinuliwa katika safari hii iga mfano wa yesu iga mfano wa yesu yesu alitii yesu alinyenyekea yesu alijitolea yesu alifikiria wengine kwanza hakujifikiria yeye hakufanya kwa mashindano <tiuulis> unajua ukisoma wafilipi mstari wa tatu unasema msitende neno lolote kwa kushindana wala kwa machivuno wa filipi mbili mustari wa tatu msitende neno lolote kwa kushindana kinachotusumbua katika maisha haya wapendwa ni nini kushindana kushindana si amenunua probox mimi ntanunua harya nani mkopo unajua kuna kuna pasta mwingine alisema anyway unajua ukisikiza wachungaji wa wengine inahitaji huo uko na uko na imani kubwa unaweza kuazika kwa hivo usikwazike tafadhali usikwazike nakuomba akauliza unaenda kwa kanisa unasikia ushuhuda oh, anasema asante sana mungu tuliomba na mungu ametuonekania tuliweza kukopa ule mkopo na tukapata so akauliza is that a miracle or it iat amiraco ni deni ama ni miracle mirako eh? twambiane ukweli ni deni ama ni muujiza ni deni eh? is not a miracle amirao eh? sasa tusichanganyikiwe tusi, tusi, tusi, tusi tusi kuna vitu amba, kama umekopa umekopa ni sawa hakuna makosa lakini usija ukasema ni mirako loon kama una alifi unaomba hakuna miracle hapo sawa lakini muujiza ni pale ambapo huwezi kueleza kitu chengine ni mungu tu unasema huyu ni mungu tu amejitokeza hapa amen ukitaka jina ukitaka mahali kwa ufahari ukitaka kukamilisha safari salama tumwangalie yesu tumwangalie yesu peke yake musitende neno kwa kushindana so nikinunua probox na loan usiende kuangaika ndugu yangu hujuu nilitoa wapi pesa sawa endesha beiskeli yako na raha ukipiga mbinja unasema nimemuona bwana nimemuona na beiskeli yako kwa raha usikuje kwangu kaona ninakula maini ukasema nitamuonyesha uendo cukue mkopo ukanunue maini utaumia amen, amen. safari sikushindana sikushindana kama kuna neema ya nyumba ya rum moja mshukuru mungu maana kesho utaongeza rumu zingine mbili kama kuna neema ya ghorofa jenga kesho ongeza nyingine maana si kushindana wala si kujivunia mwingine kwa mmoja kwa mwingine ni kwa neema ya mungu msitende neno lolote kwa kushindana wala kwa majivuno bali kwa unyenyekevu kila mtu amhesabu mwenziwe Kua bora kuliko nafsi yake maana maisha si kushindana ni kunyenyekea mbele za mungu kama vile yesu alinyenyekea na akainuliwa akainuliwa amen yesu alijua kwa nini alizaliwa yesu alipokuwa mbele za pilato akaulizwa wewe ni mfalme ukisoma okay, yohana Iyo andika tu yohana kumi na nane ishirini na nane mpaka thelathini na nane yohana kumi na nane ishirini na nane mpaka thelathini na nane akaulizwa wewe mfalume mstari wa thelathini na saba usome ndugu ben S- basi pilato akamwambia wewe umfalme yesu akajibu wewe wasema kwa kuwa mimi ni mfalme mimi nimezaliwa kwa ajili ya haya na kwa ajili ya haya mimi nalikuja ulimwenguni ili niushuhudie kweli kila aliye na hiyo kweli hunisikia sauti yangu Amen. Amen. tena akamuuliza kweli ni nini unajua pilato kuna mahali hapo juu yesu alimuuliza wewe umeambiwa uniulize haya maneno ama yesu, kumwele, ni wewe mwenyewe unaniuliza yaani ukiangalia yesu unashindwa kumwelewa huyu ilikuwa ni mtu wa gani akamwambia pilato kwa sababu hii mimi nilizaliwa na mimi nilikuja ili ndio nipeane uzima sasa yesu alikuwa anajielewa bwana ukienda kwa safari kama ujielewi mpendwa utapelekwa huku upelekwe huku urushwe juu uwekwe chini maana hujielewi yesu alijielewa akakita mizizi kwa ufahamu na akajibu kwa ujasiri maana alijielewa ndiyo posa akasema mimi ndimi uzima mimi ndimi njia na mimi ndimi kweli maana alijielewa safari hii lazima tujielewe wapendwa safari hii lazima tujijue sisi ni kina nani safari hii lazima tumwangalie yesu aliye mfano wetu aliyetutangulia ambaye amesimama kama kigezo cha maisha yetu ili tuweze kufaulu nilisema mambo matatu hayo mawili nitayataja tu sitayaelezea jambo la kwanza tuangalie mfano wa yesu kristo jambo la pili tuwe na maono ya mbinguni inaitwa the heavenly vision maono ya mbinguni paulo akamwambia mfalme agripa mtaandika mtajisomea wenyewe matendo ya mitume ishirini na sita mstari wa kumi na mbili hadi ishirini matendo ya mitume ishirini na sita mstari wa kumi na mbili hadi wa ishirini akamwambia mfalme agripa mimi iondokea siku ama sikuikana sikukana maono ya mbinguni maana alisema ya kwamba nilipokuwa natembea kwenda damascus niliona mwangaza nikasikia sauti yaani anasema mimi niliongeleshwa mimi nilipata sauti ya mbinguni na nikaona kile ambacho niliambiwa kwa hivyo siwezi nikaikana siwezi nikabanduka siwezi nikaiondokea vision ukiishika safari hii utastahimili ukiishika maono ya maisha yako maono ya biashara maono ya ndoa yako maono ya ukristo wako utavumilia mpendwa utatulia hadi mwisho jambo la tatu lazima uwe na maadili inaitwa kaaktrakta maadili ama uwe na tabia njema maana kuna tabia ya safari na kuna tabia ambayo safari hii huwezi kutembea nayo na ukiwa na hizo tabia safari hii itakulemea safari hii itakushinda tabia njema maadili katika safari sauli alianza vyema akaambia sauli ukisoma e, samweli wa kwanza tisa samweli wa kwanza tisa mstari wa kwanza mpaka wa pili sauli anaelezwa kama kijana aliyekuwa anapendeza umbo zuri kijana barobaro mzuri wakadhania waka, waka basi huyu atakuwa mfalume wa ajabu lakini mwisho wake haukuwa mzuri alikuja akakataliwa na mungu maana utiifu haukuwa ndani yake na maadili na tabia zake hazikuambatana na safari aliyokuwa ameteuliwa kutembea katika kuongoza nchi ya israeli bwana yesu asifiwe haleluya basi mimi naamini hayo ndio maneno yalikuwa nimepewa na sitaki kuongeza wala kupunguza mungu awabariki sana mungu awatutie nguvu kutembea katika safari hii tuelewe ya kwamba tuko safarini na bila nguvu itokanayo kwa mungu mwenyewe hatutaweza kufaulu bwana hawabariki sana