wa arubaini, wa mstari na, na kumngojea bwana ni muhimu sana kumngojea bwana ni mstari wa 30 na 41 bibilia inasema maneno haya hata vijana watazimia na kuchoka na wanaume vijana wataanguka bali wao wamgojao wa bwana watapata nguvu mpya watapanda juu kwa mbawa kama tai watapiga mbio wala hawatachoka watakwenda kwa miguu wala hawatazimia ukweli huu ambao maandiko yametudhihirishia majira haya taka niseme ya kwamba ni muhimu kwetu kwa wakati kama huu hivyo taka nikuambie mpendwa ya kwamba tunapaswa kumngojea mungu tumgojee bwana kwa sababu mifano hii iliyo iliyotuliyopewa ya wale ambao huwa wanachoka ni mifano ambayo hata bibilia limesema ya kwamba vijana wana nguvu lakini ingawaje wana nguvu wao watafikia mahali wakaweze kuchoka a anasema ya kwamba hata vijana watazimia na kuchoka na wanaume vijana wataanguka bali wao wa wamngojao bwana kwa hivyo ninaona ya kwamba kando na mungu katika maishani mwako hakuna kuendelea katika yale ambayo umeazimia kuyatekeleza na yaliyo ni matumaini ya moyo wako Kwanini? kwa nini kwa sababu nguvu tulizo nazo za mwilini zina kikomo hufika mahali zikakoma hufika mahali zikapungua hufika mahali zikawa chache mwili ukawa hauwezi ukaendelea tena ndio wanasema ya kwamba vijana wao watachoka na vijana wanaume watazimia kwa sababu huwa wameazimia na kutegemea makusudi ama uweza na nguvu za mwilini hivyo waweza ukaungana mikono na mimi ya kwamba wakati mwingine waweza ukaamuka ama ukafanya kazi jioni ukahisi ya kwamba hata huo mwili si wako kwa maana umechoka lakini tunaambiwa ya kwamba wanaomuongojea bwana watafanya upya nguvu zao kuna maneno hapo yanayojitokeza katika mstari wa thelathini namoja anasema bali wao wamongojeao bwana jambo la kwanza watapata nguvu mpya wanaomungojea mungu watapata nini nguvu mpya wanaomongojea bwana hata ingawa wanaweza wakafika mahali hata nao wakachoka lakini hata wachokapo tena bado mungu wa mbinguni atawapa nguvu mpya nguvu za kuendelea na kile ambacho bwana amekiweka moyoni mwao kukitekeleza na naamini unaweza ukakubaliana na mimi ya kwamba tangu ulipomjilia yesu kama bwana na mokozi maishani mwako kuna smoja ulihisi ya kwamba huu mwili hautaki tena mambo ya rohoni si kwamba umechoka na hii safari lakini kadi ulivyomngojea bwana kwa kipindi kisicho kirefu mungu wa amani akaachilia nguvu juu yako na ukahisi umehuishwa tena na ukatamani na kufurahia kutembea tena katika safari hii ya imani wapendwa si kwa sababu kuna kitu ulifanya lakini kwa sababu mungu huyu wa mbinguni alitimiliza neno hili ya kwamba wanaomongoje bwana watapewa nguvu mpya na hili ni shahidi kwa maana isingekuwa ni huyo bwana kutupatia nguvu mpya kila inapoitwa siku wengine hii ya wokovu tungekuwa tumeiondokea kaunafika mahali unahisi ya kwamba hali imekuwa ngumu sana lakini wanaheri wale wanaomngojea bwana kwa maana watapewa nguvu mpya na wapendwa ni muhimu utamani katika hali zako zote musubiri bwana katika changamoto zako zote mungojee mungu katika kila aina ya dhoruba na tufani itakayokujilia ninachokuhimiza mungojee bwana kwa maana liwe liwalo unapomungojea bwana kuna sababu na kuna wakati na siku moja atakuja kuachilia nguvu mpya katika maishani mwako wapendwa hasa siku tulizo hatuna maarifa yetu ambayo yatatusaidia hakuna nguvu zetu ambazo zitatusaidia zitakazotusaidia sisi ni nguvu za bwana na tunapohisi kwamba tumepungukiwa tu katikati ya upungufu mungojee mungu mpendwa kwa maana hakika ni lazima atakuja kwa hivyo wanao mungojea bwana kuna nguvu mpya ambazo ni lazima watapewa na wakati mwingine wapendwa pingine utahisi kwamba ni nguvu zinaweza kushukishwa lakini wakati mwingine ni kile ambacho umekuwa unakitamania kwa muda mrefu na umekuwa ukikililia siku baada ya nyingine lakini hakija kufikiria niko hapa kukwambia ya kwamba mungu jee bwama kwa maana wakati wake utakapotimilika wakati mtimilifu wa mungu hilo unalo kuja ni lazima litakuja tumongojee bwana wapendwa hivyo akasema wanaomongojea bwana watavikwa nguvu mpya kwa maana ujapo fikojia mungu na mungu ajidhihirishe aje akuondoe katika hiyo changamoto akuweke ile ng'ambo nyingine wapendwa huwa umevikwa nguvu nyingine ambazo wanasema hata lingine likija tena bado mungu atanishindania sanamana umeazimia kumngojea bwana kwa hivyo wanaomngojea bwana watavikwa nguvu mpya na jambo la pili anasema ya kwamba watapaa juu kwa mbawa kama tai baada ya kuwa nimemongojea amenivisha nguvu hasa kunako hatua ambayo mungu wa mbinguni atanipeleka na hatua hii atakayonipeleka si hatua ya kawaida mpendwa kwa maana anasema ya kwamba nitapaa juu kwa mbawa kama tai sijui kama umeweza kukutana na tai lakini tai ana sifa zakeza kipekee ya kwamba kati ya ndege hakuna ndege awaya yoyote ambaye anaweza akaruka juu zaidi kuliko huyu tai kwa hivyo nitakapokuwa nimemngojea na bwana amenivisha nguvu mpya uwezo atakaonipatia nitaruka na nitaenda juu zaidi ya matarajio yangu juu zaidi ya matamanio yangu kama ilikuwa ni biashara ninamngojea bwana katika o biashara atakaponipa nguvu mpya wapendwa haitakuwa biashara ya kawaida itakuwa biashara ya kimataifa wanasema nitapaa kwa mbawa kama tai na tai anaenda umbali usiokuwa wa kawaida wapendwa haita kuwa na umuhimu wakati umeazimia kumngojea bwana na ifike wakati ukate tamaa usikate tamaa musubiri mngojee kwa sababu kivyo vyote vile atakuja na ajapo atakuvisha nguvu mpya na atakapokuvisha nguvu mpya atakuwezesha ataku ya kupaa juu zai kama tai kwa hivyo haita haina shida kwa majira ambayo saa hizo upo yasikusumbue we. lakini wewe katikati ya majira hayo himizo nalokupa mngojee bwana kwa maana yuaja haya jambo lengine anasema ya kwamba watapiga mbio wala hawatachoka wapendwa tutakapokuwa tumemngojea bwana ametuvicha hizo nguvu mpya bwana kutembea kwetu kukimbia kwetu hakutakuwa na sababu ya sisi kuchoka kwa maana nguvu alizo anatupatia mungu atakazotupa mungu tunapomngojea zitakuwa ni zaidi ya uwezo wa kibinadamu kwa hivyo tutapiga ndio na hatutachoka na ukitaka uhakika ukitaka uthibitisho kamuulize eliya elia wakati aliposema na ahabu akusanyiwe wale wana wa israeli katika mlima kamele na akafanya hivyo ahab na akaweza kusababisha mungu kushuka ili kwamba aweze kuteketeza ile dhabihu na baada ya hapo akamwambia ahab ngoja naenda kumwomba bwama kwamba afanye nini aachilie mvua na kari navyoenda kumwambia kumwomba bwana aachilie mvua na nina imani ya kwamba mvua itakuja kwa hivyo akaenda akafanya maombi na akatumana yule msaidizi wake karibu mara saba mara ya saba ndio kukaonyekana dalili alipokuja mara ya saba akamuuliza hey, kunaonekanaje akamwambia nimeangalia kule kuliko na bahari nkaona kanaba kuna kawingu saizi ya mkono eliya akamwambia akamwambie ahab apige moto gari yake na anze kuenda la sivyo mvua yaweza yikamzuia na baada ya hapo ahabu yes alienda zake na gari yake eliya akawa anamalizana na mungu huku na alipomalizana na bwana akawa sasa amebaki amebakiyeye lakini bibilia anasema ya kwamba huyu mzee eliya ile shuka yake akaiweka vizuri sijui kama wewe ulikuwa wakati huo ambapo wakati wakatiwavulana hawapewi masuruale kwa maana haziko tulikuwa tuudufu kuna nguozikata madurufu hiyo ndio ya kushindia tena tenandio ya kulalia sasa tulikuwa tuna njia tunazozifanya wakati tunataka mbio tuna ikunda, kunja vizuri alafu tunapitisha hapa yarudi huku hapo sasa tunaenda mbio sasa sasa eliya ho aafanya hivyo akafanya hivyo na akakimbia bibilia inasema ya kwamba mbio hizo alizokimbia zilishinda farasi ya nani ya nani ahab akaenda na na gari ndo hapa tunasema ya kwamba watakimia na hawatachoka watatembea wala hawatazimia kwa sababu kwa sababu gani tume bwana na bwana wa mbinguni ameachilia neema juu yetu ameachilia nguvu mpya hivyo mpendwa sistizo langu ni kwamba usiwe na tashwishi mungojee bwana taka liseme hivyo wakati mwingine wanadamu hufikia mahali tukafikiria nikana kwamba mungu hayuko pamoja nasi kwa sababu zile hali ambazo nazipitia pale kwa sababu ile changamoto iliyokuzunguka unafikiria hapa tena mungu yupo wapendwa mungu huwa yuko pale tena yuko karibu sana na wewe kuliko wakati unaona ya kwamba kila kitu ni vizuri kwa nini kwa sababu yeye mwenyewe mungu anasema ya kwamba tunaishi katika yeye na katika yeye tunatembea tuna katika yeye tuko vile tulivyo hivyo inadhihirisha ya kwamba hakuna wakati hata mmoja ambapo uta mungu atakuacha katikati ya hali zote uwepo wa bwana uko pamoja na wewe kinasalia ni umungojee huyu mungu hapo hapo usitafute njia mbadala mungojee hapo kwa maana kwa wakati wake liwe liwalo bwana wa mbinguni tunaambiwa ya kwamba wanaomngojea bwanawpa watavunjika moyo katika maishani mwao bwana hatawavunja moyo katika maishani mwao bwana hatawakatisha tamaa kwa nini kwa sababu mungu wa mbinguni atajidhihirisha katika maishani mwao na watatenda makuu zaidi kuliko yale waliokuwa wanayafikiria kwa maana si kwa nguvu wala uweza lakini kwa nguvu zile ambazo mungu wa mbinguni atakuvisha kwa hivyo tufanyeje natumongojee mungojee bwana mpendwa mahali pale ulipo waweza ukawa na maswali unajiuliza sasa mimi mungu wa mbinguni nimekuwa ninakungojea nimekuwa na hili na hili nalihitaji lakini miaka imeenda bwana hii ni nini mimi nakwambia ya kwamba mungojee mungu kwa maana kwa majira yake nguvu zitakujilia nguvu zitakujilia bwana atakupa nguvu mpya kwa hivyo katika hali hii ya kumsubiri bwana katika hali hii ya kumngojea mungu tunaambiwa ya kwamba kadri tunavyomsubiri ndivyo mungu wetu naye anavyojipanga ili akaweze kujidhihirisha katika maishani mwetu sasa kama ni kumngojea bwana ninamngojea katika hali gani kweli maandiko yanavya kwamba ni bwana lakini kadri navyomngojea bwana napaswa nami ni katika hali gani namb zaburi arobaini mstari wa kwanza ninapomngojea huyu mungu mimi nami napaswa niweje napaswa ni, na ni katika hali ya namna gani napomngojea napaswa nifanye nini mimi nam ni hali gani How do I wait upon the go- pontheo ninamngojeaje huyu bwana zaburi arba mstari huo wa kwanza n zaburi ari mstari wa kwanza unasema nalimngoja bwana kwa subira ninapomngojea huyu bwana napaswa nifanye nini kitu cha kwanza mpendwa unapoamua kumngojea bwana uwe na subira sasa hapo ndipo hua tunapata changamoto kidogo kwa maana mwanadamu anataka mambo ya haraka haraka lakini daudi anasema ya kwamba nilimungojea bwana kwa subira kwa hivyo katika kumungojea mungu hakikisha ya, ya kwamba utamngojea ukiwa na subira usiwe na haraka o, ukiwa na haraka utakuja kuenenda na mtu atakayekuja na sauti kama ya mungu lakini si mungu kwa hivyo unapomngojea uwe na subira bila subira wapendwa tunaweza kutoa ndizi ambazo hazijaiva lakini daudi akasema ya kwamba nalimungojea bwana kwa subira na haya ama kili jambo ambalo tumedhihirishiwa hapa kwamba katika kumngojea huyo mungu niwe na, kus- na subira ili kunawapendwa nao walilifanyia kazi walimungojea bwana na wakasubiri mpaka mungu alipojitokeza hawakuondoka haraka tuna mfano wa ndugu yetu hapa mzee abraham alimwongojea isaka kwa miaka ishirini na mitano kwa hivyo asingekuwa na subira abraham angejiingiza katika mipango mingine ya kutafuta jibu kutokana kwa mungu lakini abraham aliazimia ya kwamba kama ninipate nguvu mpya basi nguvu hii zinazozihitaji nizije kutoka kwa bwana kwa hivyo haitajalisha nitamngojea muda gani ninamgojea mpaka isaka aje na nakwani nguvu zake mpya alikuwa anatarajia na mungu wa minguni akamvika nguvu hizo mpya akajihisi maisha yake ameviviwa ya tena lakini ilichukua nini ilichukua subira kumngojea mungu nami na kuambia mpendwakt msubiri bwana aje katika lile ungetamani alitende maishani mwako mungojee kwa subira usiwe na haraka msubiri bwana ibrahimu ilichukua miaka ishirini na mitano ili anacho kisubiri kiweze kuonekana na ahadi alikuwa amepewa lakini asubiri na ndiyo ilivyo na wewe nawe bwana amenena bwana amezungumza unashauku na tamanio la jambo na umemhusisha bwana mungu jee mungu uwe na subira usiwe na haraka musubiri bwana atakuja ibrahimu akamsubiri bwana daudi naye akasubiri mungu kwa maana ninaona huyu daudi akiwa anapewa hakikisho ya kwamba utakuja kuwa mfalme wa israeli na alipakwa mafuta katika kitabu cha samueli wa kwanza mlango wa kumi na sita lakini alikuja akaingia katika ufalme katika kitabu cha samueli wa pili mlango wa pili hasa angalia hapo kati ya samueli wa kwanza mlango wa kuminasit mpaka samueli wa pili mlango wa pili kama angekuwa na subira angetafuta mbinu mbadala lakini daudi akasubiri muradi bwana alinena ya kwamba siku moja nitaitawala israeli kwa hivyo haitajalisha itachukua miaka mingapi mimi ninamngojea bwana tena namngojea kwa subira helosubiri ndugu yangu usiende kwa chema ukaacha kile kizuri zaidi cha mungu kwa maana kile utakachokiraukia kitaonekana ni chema lakini kama ungengoja ungepata kizuri zaidi kinachotokana na bwana hivyo mungojee mungu katika kungoja lazima uwe na subira usubiri mpendwa haitajalisha itaenda muda gani haitajalisha nitakaa kwa muda gani kama bwana amenena nitamngojea bwana na katika kumngojea kwangu bwana nitafanyaje nitamngojea kwa subira lazima nimngojee kwa subira kwa hivyo ndugu yetu abrahamu ilichukua miaka ishiri na mitano daudi ikachukua samueli wa kwanza kumi na sita mpaka samueli wa pili mlango a wapendwa hicho ni kipindi kirefu sana lakini yeye hakukata tama alisema nitamngojea bwana hata atakaa muda gani mimi nitasubiri nimngojee mungu wa mbinguni kwa hivyo unapomngojea bwana mpendwa uwe na subiri usiwe na haraka na wengine wameenda na haraka na hatimaye wakaenda wakagonga ukuta na kwa sababu wamegonga ukuta na vile wamerauka wanafikiria wanaanza kuwa na shaka na mungu lakini mungu kama alinena alitamka lakini ni wewe uliyerauka kwa hivyo cha kufanya ninini ninirudi mahali ambapo nilianza kusikia kwa bwana ni mngojee hapo msubiri hapo uwe nasubira subira usiwe na haraka ndugu yangu katika mambo ya mungu hayana haraka ukiatia haraka utaweka mkono wako wewe na mungu anasema ya kwamba sitaki kusaidiwa kwa, kwa hivyo la kufanya msubiri mungojee kwa subira napomugojea huyu bwana inapaswa nifanye nili jambo la pili ninapomungojea mungu imenipasa nisiache kutenda mema katika kumsubili huyo bwana nisiyache kutenda mema niendelee kuyatenda yale ya mungu niendelee kutenda maagizo ya bwana niendelee kutenda mapenzi ya bwana kwa hivyo katika kumungojea huyo mungu usiyache kutenda mema wafalume wa pili mulango ni, waine. Wafalme, wapeli, mulango ni waine. wa ine wakati wa kumungojea bwana usiyache kutenda mema endelea kutenda mema unapomungojea mungu endelea kumpendeza bwana unapomngojea mungu endelea kumtumikia bwana unapomngojea bwana kwa sababu majira yajapo hitimu mungu wa mbinguni atakuja na akija hakuna atakayeweza kumzuia alilokusudia maishani mwako lazima litatendeka kwa hivyo unapomngojea huyu mungu usiache kutenda mema wafalme pili mlango ni wa mstari wa kwanziast hata ikawa siku moja elisha alikwenda shinamu na huko kulikuwa na mwanamke mmoja mwenye cheo naye akamshurutisha aje ale chakula ikawa kila alipopita njia ile kuingia, kuingia kula chakula yule mwanamke akamwambia mumewe tazama mimi naona ya kuwa mtu huyu apitaye kwetu mara kwa mara ni mtu mtakatifu wa bwana wa mungu na kuomba tumfanyie chumba kidogo ukutani na ndani yake tumwekee kitanda na meza na kiti na kinada cha taa na itakuwa atujiliapo ataingia humo ikawa siku moja akafika huko akaingia katika chumba kile akalala akamwambia gehazi mtumishi wake mwite yule mshunani naye alipokwisha kuitwa akasimama mbele yake akamwambia sema naye sasa tazama wewe umetutunza sana namna hii utendewe nini basi je uombewe neno kwa mfalme au kwa amri wa jeshi yule mwanamke akamjibu mimi ninakaa katika watu wangu mwenyewe akasema basi utendewe nini geaza akajibu hakika hana mwana na mumewe ni mzee akamwambia kamwite naye alipokwisha kuitwa akasimama mlangoni akasema panapo wakati huu mwakani utamkubatia mwana akasema la bwana wangu wewe mtu wa mungu usiniambie mimi mchakazi wako uongo yule mwanamke akachukua mimba akazaa mtoto mume wakati huo huo mwakani kama elisha alivyomwambia maana kadri ar mungu bibilia inasema ya kwamba mama huyu alikuwa katika hali ya kusubiri kwa maana amejaribu kila awezalo na hakuna lililotokea hakuna jibu jema lililomujilia kama alivyokuwa na kusudia. lakini katika ya hali hizo zote akasema sasa mahali ipofika namwachia mungu kwa hivyo moyoni mwake hakuwa na shaka moyoni mwake hakuwa na kinyongo na mungu moyoni mwake hakuwa na hasira na bwana moyoni mwake akampenda mungu akasema sasa nina msubiri yeye na katika kumsubiri huyu bwana sitaacha kutenda mema eukukawa kuna mtumishi wa mungu pale kila siku anapita akielekea huduma ikafika wakati moyo wake roho mtakatifu akamshuhudia kwamba huyu muzee anayepitapita hapa muzee huyu ni mtumishi wa bwana kwa hivyo akasema basi kama ni hivyo kila ajapopita nitamkaribisha angalau apate maji ya kunywa nimpate chakula ale alafu aendelee na shughuli zake na alipokuwa akifanya hivyo wazlikamjilia akasema basi tena huenda akawa mzee akawamzehua hapa ndio katikati e na anakwene. anakwenda kwa hivyo angalau tu mtengenezee chumba ili akifika hapa akifikappumzike alafu kesho yake afate shughuli zake aende na safari yake bwana akamwambia kama unavyotaka yakee kwa ai anavyomtengenezea huyu mtumishi wa bwana kumbe ndivyo anavyomtumikia mungu na katika, maen, katika tamanio lake ambalo katika hali zake za kawaida amejaribu kila wezalo lakini sasa amefika ukingoni na akasema mahali nilipofika haya mengine namwachia bwana ninamsubiri yeye mungu na katika kumsubiri bwana hakuacha kumtolea huyu mungu na alimtoleaje kwa kumshughulikia mtumishi wa bwana hakuacha kutenda mema na alipoendelea kutenda hayo mema huyu mtumishi wa mungu akajiliwa na kitu ndani ya moyo wake akajiuliza huyu mama ametenda haya yote amefanya haya mema yote sasa ni nini tunaweza tukamtendea gehazi mama huyu akama, elisha akamwambia nendo ukamwite huyu mama mama alipokuja akaambiwa mama umetutumikia na umetutendea haya yote ni nini ambacho ungetamani kwamba tukutimizie ni eh, nini tukutendee tukanene na mfalme au na amiri jeshi kwa maana huyu elisha alikuwa na namba za mfalme na amiri jeshi zile ambazo akipiga lazima ichukuliwe lakini wale wengine huwa mnapewa namba ambazo mkipiga nambewa mteja hapatikani lakini huyu alikuwa ikipiga lazima itachukuliwa anamuuliza nikazungumze na mfalme nikanene na amiri jeshi mama akasema mi sina shida bwana amenibariki na naishi katikati ya watu wangu lakini gehazi kumbe yuko pale lakini pia ni mchunguzi ni mpelelezi zile siku alikuwa akienda wakila chakula pale na bwana wake elisha akawa anachungulia chungulia anaona hapa mahali sio ni mtoto hapa basi akamwambia elisha huyu mama analo analingojea analo ambalo anamngojea bwana kwalo hakamuliza haya ni yapi mimi tumekuwa tukija hapa lakini hakuna mtoto hapa akamwambia kamwt alipokuja elisha akamwambia mama kama bwana mungu aishiryo mwakani majira na wakati kama huu utapakata mtoto. Mama mungu. Uongo. Kama hapo ni nini ambacho kilimsababisha mama huyu amwambie huyu mtumishi wa mungu usimwambie uongo mchakazi wako lakini nahisi ya kwamba wale wanasayansi walikuwa wamemwambia mambo kwamba mama sikia hakuna matumaini tena ya mtoo pengine huenda akawa alikuwa ametatizika mpaka akaenda kutolewa hilo zao kwa hiyo ndio akawa ana ujasiri kabisa yawamba kulingana na ufamo wa wanadamu sisi kama mtu hana hilo zao tumboni awezi akazaa mtoto kwa hivyo whivwaauui iikihomfana awambie hivo lakini elisha ndani ya moyo wake akasema ya kwamba lililo nitoka siwezi nikalimeza muradhi lishatoka lazima litende jambo na neno la mungu wapendwa ni kama mvua haiwezi ikanyesha katika ardhi na iweze kurudi vile ilivyonyesha lazima ikinyesha kwa ardhi nyasi lazima zimee kwa hivyo neno hili elisha kalisimamia kusema lazima litatenda jambo lakini nini kilichomsababisha huyu mama kwa sababu ndani ya moyo wake kulikuwa na hilo tarajio kulikuwa na hilo tamanio la kwamba ngawangaa mwa mungu unipatia hata kama si wengi mtu moja lakini zikawa ndilo tarajio lake na akadria anavyomngojea bwana akaazimia mama huyu kuto kukosa kutenda mema akaendelea kutenda mema na yale aliyoyatenda mema ndiyo yalikuwa ni sababu ya yeye kuja kutambukiwa hilo neno ya kwamba mwakani majira kama haya kutapaka, utapakata mtoto kwa hivyo unapomsubiri ndugu yangu usimkasirikie bwana unapomgojea miaka iende miaka iishe dada usimchukie bwana cha kufanya mungojee huku ukitenda mema kwa maana kadri unavyotenda mema ndivyo mungu wa mbinguni atakavyojidihirisha katika maishani mwako kwa hivyo mngojee bwana na napomungojea napaswa nifanye nini napaswa nitende mema kadri ninavyomungojea huyu mungu na ndivyo alivyofanya pia ndivyo alivyofanya brahimu pia mwanzo kumi nanane mstari huo wa kwanza mpaka kumi na alipokuwa anamngojea bwana hakuacha kutenda kutenda mema aliendelea mema bana alipokuwa ameketi kwenye hema lake siku moja akaona jamaa watatu wanapita karibu na nyumba yake ibrahimu akakimbia mbio akaenda akawasalimia akawaambia jameni mradhi mumekuja na mumepitia karibu na nyumba ya mtumishi wenu naomba mkae hapa chini ya mti angalau nikawaletee maji mje munawe miguu munywe alafu kama ni kuendelea mwendelee wale watu wakamwambia basi ibrahim fanya kama ulivyokusudia kwa hivyo ibrahimu akakimbia ndio katika nyumba yake akamwambia sara fanya haraka tengeneza chakula cha watu watatu akaenda kwenye zizi la ngombe akashika ndama aliyekuwa amenona vizuri akawapatia vijana Aka harakeni aharakisheni mtayarisheni huyu ndama na walipotayarishwa na walipomalizika akachukua wachu... Aka chakula ndama aliyeandaliwa pamoja na maziwa hakubeba maji abebwaweke ndugu wakala walipohisi ya kwamba sasa wamefika mahali ambapo wametosheka mmoja akauliza yuko wapi mkeo sara ibrahimu akamwambia yuko huko nyumbani yule mungu akamwambia ibrahimu sikia mwakani wakati kama huu sara atajifungua mtoto kumbe hawako wameketi mbali basi na hilo hema sara akasikia aliposikia sara akacheka kile kicheko cha kena mama mnakijua hicho sisi wa mama tunakijua wenyewe yani kicheko cha kutokuamini kwa, kwa nini kwa sababu sara alijiangalia mimi nyanya wa miaka tisaini na tisa kutazaliwa mtoto na isitoshe pia mume wangu ibrahimu ni miaka mia moja vitakuwaje ndo mungu akamgeukia akamwambia mimi ni bwana mungu je kuna lolote gumu nisiloliweza lakini tara aamini asiamini kilichokuwa kinaangaliwa ni imani ya ibrahimu na kitendo alichokitenda akiwa anamngojea bwana akutane na ahadi aliyoinena akasema katika kumngojea sitaacha kutenda mema kwa hivyo akawa ibrahimu akawa na ukarimu wa kukaribisha wageni na alipokaribisha hao wageni wageni hao wakawa wana kile alichokuwa anakingojea kwa muda wa miaka ishirini na minne kwa maana baada ya mwaka mmoja ndo isaka kazaliwa akiwa na ibrahimu amengojea kwa miaka ishirini na mitano kwa hivyo apendwa unapomngojea mungu na kuhimiza usiache kutenda mema usiache kumtumikia mungu wendelea We, kumgojea bwana endelea kumsubiri kwa maana liwe liwalo ninashawishika haitajalisha itaenda muda gani lakini ukweli wa mambo ni kwamba siku moja mungu atakuja na akija anakuja na lile jibu ambalo likuwa ni thamanio la moyo wako kwa hivyo unapomngojea usiache kutenda mema usiache kumtumikia endelea kumtumikia unapomngojea huyu bwana tatu unapomgojea usikate tamaa katika kumongojea bwana ndugu yangu katika kumongojea bwana dada yangu usikate tamaa endelea kumtumaini ya bwana ya kwamba muradhi yeye ni mungu amenena hata ichukue muda gani bado nitamtumaini ya warumi ine, warumi mstari warumi wa arumustsmstaa kumina saba, kumi saba. unanena maneno haya kama ilivyoandikwa nimekuweka kuwa baba wa mataifa mengi mbele zake yeye aliyemwamini yani mungu mwenye kuhushisha wafu ayatajaye yale yasiyokuweko kama kwamba yamekuwako naye aliamini kwa kutarajia yasiyoweza kutarajiwa ili apate kuwa baba wa mataifa mengi kama ilivyonenwa ndivyo utakavyokuwa uzao wako yeye asiyekuwa dhaifu wa imani alifikiri hali ya mwili alifikiri hali ya mwili wake uliokuwa umekwisha kufa akiwa amekwisha kupata umri ka, kama miaka mia na hali ya kufa ya tumbo lake la sara lakini akiiona ahadi ya mungu hakusita kwa kutokuamini bali alitiwa nguvu kwa imani akimtukuza mtu, aki mungu huku akijua hakika ya kuwa mungu aweza kufanya yale aliyomuwahidi hakukata hakukatatama ibrahim hakukata tamaa kweli alipoalia hali ibrahim zilikuwa alikuwa na sababu zote za kusema ya kwamba haya mambo nafikiri mungu hatayatekeleza lakini ibrahim kila wakati aliweka tumaini lake kwa bwana akisadiki na kuamini ya kwamba kama mungu alinena ninamngojea na alipomngojea wakati mmoja bwana akajitokeza kwa hivyo nasema nini katika kumungojea bwana nakuambia ya kwamba usikate tamaa usikubali kuvunjika moyo endelea kumngojea haitajalisha atachukua muda gani haitajalisha hali inazidi kuwa mbaya namna gani lakini wewe mungojee mungu usikate tamam napo mungojea mungu usikate tamam tatu ine usisikize sauti za wale wanone na kinyume kuhusiana na tarajio lako usisikize usisisikize hizo sauti za watu ambao wananena kinyume kuhusiana na tarajio lako ambalo umeazimia kumungojea bwana kwalo kwa maana sauti utazisikia watu watanena lakini wewe usisikize mungojee bwana nehemia ine wewe usisikize mungojee bwana kwa sababu watanena wapendwa kazi ya watu ni kuzungumza lakini wewe mungojee bwana nehemia ne nehemia nne mstari huo wa kwanza mpaka watatu nehemia ne mstari wa kwanza lakini ikawa sanabalat aliposikia ya kwamba tulikuwa tukijenga ukuta akaghadhabika akaingiwa na uchungu sana akawadhihaki wayahudi akanena mbele ya nduguze na mbele ya jeshi la samaria akasema wayahudi hawa wanyonge wanafanyaje je watajifanyizia boma watatoa dhabihu au watamaliza katika siku moja je watayafufua mawe katika chungu hizi za kifusi nayo yameteketezwa kwa moto basi tobia mwamoni alikuwa karibu naye akasema hata hiki wanachokijenga angepanda mbweha angeubomoa ange ukuta wao wa mawe nasikia sauti za watu nachokuambia kwa, ni kwamba unapomungojea oh, mungu mpendwa usisikize oh, sauti za watu zinazonena kinyume na tarajio lako nehemia alizungumziwa dharau sijui kama mnajua mbweha mbweha viumba vidogo sana vya msitoni lakini aambiwa ya kwamba angepanda juu ya ukuta aliokuwa wanajenga huyo mbweha ukuta huo ungevunjika kivu wakati wa kumngojea mungu ndugu yangu dada yangu usisikize visauti vilivyo vinanena kinyume na matarajio yako kwamba nehemia yeye ki alichokifanya aliposikia sauti akapuzia akaendelea na kazi akaendelea kumngojea mungu ya kwamba tumekuja hapa kumungojea bwana ili ukuta ujengeke kwa hivyo hatutasikiza sauti za kena sana barati sitasikia wapendwa kuwako hata leo akena sani barati na kusudi lao ni kukuvunja moyo ili uondokee kile unachomngojea bwana kwacho sikize sauti zao kwa hivyo nifanye nini sikiza ile ya bwana iliyokwambia ya kwamba ningoje ajanuaokobasi eh? nali jipa ambalo umelifan saesikia nau ukofukofu wako basi o mungu amekufanyia nini na we na, na unavunjika hata nikikuangalia w basi vizuri vizurinaendelea e, vizuri kuinji lakini uko ndani ni kubaya kwa hivyo msubiri mungu na unapomsubiri usisikize visauti vya watu wengine hata wachonyi wakasema ya kwamba anayelima njiani afata yake uu kama ewai kulima njiani kuwenye barabara basi shamba lako limepaganao barabara hapa sasa kila anayepita pale nayo anayokuambia watakufanani amai kisha utayapata hapa njia hii si akiva ya taibwa yote wengine hata nyasi hizi tena pataiva hapa lakini tukaambiwa kwamba unapoamua kufanya kazi kwenye njia fata lako nami nakwambia unapo mngojea bwana usisikize sauti ya mtu mwingine zinazonena kinyume na kile unachokingojea mpendwa kwa maana ukizisikiza utakata tamaa utavunjika mojo utaviacha na utaondoka na ukiondoka ndivyo pepo anivyotaka kishajakwambia nikwambiae huyo mungu ulikuwa wamngojea hivi sasa alikuja lakini kwa sababu wewe ulisikia sauti yao hao ukaishika lakini nehemia akasema semeni usiku semeni mchana usiku mtalala na mtakapolala kazi itaendelea kwa hivyo ndugu zangu unapo mngojea bwana hebu ziba masikio yako kwa sauti yoyote inayonena kinyume na kile unachokitarajia kwa maana usipoziba masikio basi watakuvunja moyo na utakubaliana na mimi siku zile ulipookoka pale wale marafiki umekuwa mjinga sana ume sana ulikuwa na shida <laughs> gani umefanya dambi lakini ungewasikiza ungekuwa umerudi nyuma lakini kile kilichokusaidia kusimama ni zile nguvu mpya ambazo bwana alikuwa anakupa unapomngojea baada ya kuzungumziwa na hao wapendwa huo mchana ukiwa peke yako mungu anakuja na kwambia ndugu osi niko pamoja na wewe kwa hivyo wewe nawe unapomngojea mungu usisikize visauti vya watu wanayovinena kinyume na matarajio yako nafikiri acha nimalize na hi ya ta hapaa i zingine tutaziacha inasema e ya kwamba unapomngojea mungu usisikize sauti za ile hali iliyokuzingira hali hunena huwa zinazungumza unapomungojea bwana usisikize hizo hali zilizokuzingira kwa maana huwa zinakuzungumzia wapendwa hizi sauti za hali wakati mwingine huwa zinakuwa na uzito sana lakini vivyo hivyo nakuambia kwamba usisikize kwa maana kama ibrahimu angezisikiza hakungekuwa na matokeo jambo la kwanza wewe ni mzee pili hata tumbo la mke wako sara limekufa ayo anaambie hizo hali zinakuzungumzia wewe umezeekaa isitoshi sara naye tumbo lake limefika lime mwisho limekufa haya hicho unachoktarajia kitatoka na wapi angalao angekuwa na miaka angalao hamsini angalanganga hamsini tisaini na tisa padowangojeatu hali za zungumza wapendwa changamoto hunena na zilimfanya petero kutamka vitu ambavyo haviko alipokuwa pale kwenye ziwa wameambiwa na yesu natuvuke lakini hali zikamzungumzia na zilipomzungumzia akaenda kunena na musa na, na, na yesu kulingana na vile hali zinavyomzungumzia akamwambia bwana haujali, nani haujalitwafa nanilukameambia kulikuwa kuna mtu ametambuka kwamba wanakufa lakini zile hali zilizokuwa zimazunguka ile dhuruba ule upepo zikawanenea ya kwamba hapa leo ni leo twamalizana na nyinyi kwa hivyo unapomngojea mungu usisikize hizo sauti kwa maana ukizisikiza sauti hizo ndugu yangu zitakupeleka maeneo mengine ambako mungu huko hatakuja ataweza kuja huko maumivu unayahisi kabisa na hapa tumekuambia tu ya kwamba wakuokoka hawezi kuchanganya imani yake na vitu vingine kumekuja hali inakutatiza inakuambia ya kwamba hivi kama hautachukua hatua nyingine wafa wewe na kule nyumani umekumbana na wale watu wanaosema ndugu wewe kama hutajitafutia tafutinu wafa kwa sababu maneno matupu hayazaidii sasa ukisikiza hiyo hali sauti inavyokuzungumzia ndugu yangu hautamuona bwana lakini katikati ya hayo maumivu yaambia maumivu endelea kuuma lakini niko hapa ninamngojea mungu hapa aje ni mungu asije ni mungu usikubali hali zikuzungumzia changamoto usizisikize sauti yake kwa maana ukizisikiza zitakutoa zi katika mpigo wa moyo wa bwana na katika hali hiyo haijapomgojea hatakujasimama katika ile haki ya mungu na shikilia hiyo imani ya kumngojea mungu hapo hali na zinene mpaka zinyamaze kwa maana hazitaendelea tafika wakati zitanyamaza kwa hivyo unapomsubiri unapomngojea huyu mungu usisikize sauti na sauti zingine zinaongezwa nguvu asubuhi nimesema zinaongezwa nguvu na nini na, na, na scanning nakuambiwa ndugu ungekuja baada anyakamita, ya mkabil miaka mitano bwana kwa hivyo usikubali kusikiza hali zinapozungumuza usikubali kama nimgoje no bwana paka aje usikubali hali zinene na uzisikize kwa hivyo nifanye nini wewe mngoje mungu sauti za hali na mazingira na changamoto hacha zizungumze lakini huzambia ya kwamba kunena endeleeni kunena lakini mwazungumza na mtu ambaye hasikii kwa maana nimeazimia kumungojea mungu hapa aje asije ninamsubiri yeye kwa hivyo nachokuhimiza mpendwa usikate tamaa endelea m- endelea kumtumainia bwana kwa maana liwe diwalo lazima aweze kujitokeza kama amesema katika neno lake yeye ni jehova rafa lazima aje siku na majira anayajwa yeye mwenyewe lakini kama ni jehova rafa lazima aje aniponye ninapomngojea katika ile njia inayonipasa kama alisema ya kwamba sitakopa nitakopesha nikisimama na hizo kanuni anazoniongoza nazo ninamngojea na siku yaja nitakuwa ni wa kukopesha si wa wakukopa amongojee bwana tuap kama alisema atanibariki hakuna litakalozuia lazima siku moja atakuja wakubariki kama alisema atakuinua mpendwa mngojee bwana siku moja atakuja kama alisema ya kwamba huduma iko humo ndani usiwe na haraka mungojee usirauke siku na nyakati zikifika hata ukikanyagiwa utateleza tu kwa hivyo mngoje bwana kwa maana y haitajalisha wewe weka vidole masikioni mwako ukifika karibu na wao ukifika mbali huwasiki ondoa ili wasikutatize na kumngojea bwana mungu wako wapendwa huyu mungu tunayemtumainia ni mungu ambaye alichokiahidi lazima atakitekeleza kwa hivyo ni wewe ukae pale mahali pa kumngojea wakati mmoja yesu akiwa sasa amemaliza kazi yake hapa anaelekea kwenda juu mbinguni ni kipengele kingine hicho ya kwamba unapomwngojea bwana usiache kuomba lazima uendelee endeleeb unajisikia kuomba omba ujisiki endelea kuomba kwa maana walipoambiwa kwamba kangojeni mpaka atakapoajilia huyu roho ndipo mtapokea nguvu walipopanda chumba cha juu hawakuketi na kungojea waliketi katika maombi walingojea wakimuomba bwana na siku ilipofika roho aliachiliwa kwa hivyo katika kumngojea mungu usiache kuomba endelea kuomba ndugu zangu mungu wa mbinguni anatupenda naomba tusimame mngojee bwana kuja atakuja hivyo haa waimbaji wako kwe.