kibilio letu nilikuwa ninafikiria juu ya hili neno la kukibia kibilio kama mungu yuko pale na ni kibilio letu tunamkibilia na nikaangalia maadiko ya kwanza katika wakorintho wa kwanza tisa e, mstari wa ishirini na nne mpaka ishirii na sita tuone paul alipokuwa na hili kanisa la wakorinto alisemaji na akasema je hamjuu ya kuwa wala wa shida nao kwa kupiga bio kupiga bio wote lakini apokeae tuzo ni mmoja lakini apokeae tuzo ni mmoja pigeni biu namna hiyo ili mpate Eh, naki eh, na, ili mpate na kila ashida naye katika michezo hujizuia katika yote basi hao hufanya hivyo ili wapokee taji liharibikao bali sisi tupokee taji lisiloharibika bwana asifiwe Amen. mstari wa ishirini na sita ukasema hata mimi napiga viu vivyo hivyo si kama asitae napiga gumi eh, napiga gumi vivyo hivyo si kama apigae hewa bwana asifiwe paulo alikuwa anaonyesha hawa hili kanisa nini kuna viu tunapiga na akawapatia mfano wa viu za kawaida zile tunajua kama zile tuliona si kitabo sana biu watu wakishidana na wakawa kweli wanapiga viu na hakuna anayepigana a ana, anayekibia viu bule na ndio akawa nawaambia hata katika mambo ya kiroho wapendwa hatupigi viu hatu ati tunapiga tu hewa eh? hatupigani tu hewani for nothing hata wale wanaonyesha wanapigana hizo viu hewani huwa wako na tunzo wamewekewa wakati watashida Bwana asifiwe kwa hivyo kama hawa watu wadumia wanapigana wanashidana viu na wanakuwa waangalifu ili wastahili kupokea kila wamewekewa na nina uhakika kama hawafuatilii maagizo yale yamewekwa kule kwenye hiyo michezo Wanaweza kuwa disqualified if they dont follow the the commandments and folo he oanent anhe s tusemekama hukohumstari halafu jigise kiviako wigie mstari si wako nafikiria kuna wale wanaangalia they, they, they, they start to be disqualified na hata atawakose ile sawadi je sisi watu wa wakiroho paulu akisugumsa na hili kanisa tunaweza kuwa tunakimbilia mungu tukipewa tukipiga tubule, ba, tukonato, wagarifu, tu hewa bule tunapigana tu bule tunakibia bule hasha haiwezekani ya kwamba hizi juhudi zote tuko nazo itakuwa buli haiwezekani kwa hivyo ni mpaka tuwe wagharifu ili tusiwe disqualified bwana sifiwe ili tuwe tunafanya haya mambo yote tukiwa eh, ni mambo ambayo yakona faida si kupotesa taimu si kuja tu kawaida lakini kuna kitu ambayo tunatazamia ambayo tutapata pale mwisho na baba yetu akiwa biguni atasema karibu sana mwanangu umepiga viu vilivyo vyema kama vile paulo alisema hapo mwisho nimepigana viu na nimeshida nime kwa hivyo a- alikuwa na uhakika ya kwamba amefanya mambo ambayo yamestahiri mashoni pa bwana bwana asifiwe kwa hivyo biu zetu si buli na tuko katika kukibia tukikibilia mwokozi tuko katika biu ambayo si buli neno likaja kwagu katika masayo saba kumi na saba vivyo hivyo kila mti mwema husaa matuda mazuri na mti mwovu husaa matuda mabaya sasa nikawa ninaangalia paulo akinena na nahuyu eh, eh, eh, mwadishi akiandika hili andiko ili asaidie watu kuelewa haya mambo ya mungu akafeana mfano wa mti unasama kuna uh, unasaa matuda mema na hakuna mti unasaa matuda ambao haiko dani yake kila mti unasaa matuda kiviake vile hii hiyo dn ya huyo mti iko ndio matuda itakuwa na wapedo nikaangalia nikaona kuna matuda ma sweet, sweet fruits na kuna vita fruits yale matuda ambayo yako na utamu hata ukiyatumia kawaida bado ni matuda kuna matuda mengine ni machungu sana na nikawa ninaona ya kwamba kila tuda liwe ni, ni tamu ama ni chungu hilo ni tuda na liko na faida linatumika vilivyo bwana asifiwe malimao huwekwa katika uji sidhani kama inaliwa kama chungwa chungwa ni tamu tunaikula kama chungwa na tunasikia ule utamu lakini malimau na dimu siko kuna vile zinatumiwa bwana asifiwe Amen. na ni tuda na linaleta lina faida hata yanakuwa ni dawa hayo mashughuu yanakuwa ni dawa ya kuponya kwa hivyo wakati neno linasema eh, mti muovu husaa matuda mabaya naona haya ni mabaya ambaye hea matuda ambayo yako na sumu matuda ambayo inaweza kuua kwa hivyo akawa anahimiza kanisa ya kwamba tuwe watu wakusaa matuda ambayo yana faida yanaweza kuwa na faida yawe yako swit ama yako bita bativiaprofiable bwana asifiwe lakini tuda lote mbaya ambaro lina sumu ambaro unaweza kula ama upatie mwenzako akufe hilo ndilotuda ambalo halitakikani katika mambo ya kiroho fruit na akasema kazi yake ni kutafutwa na kushomwa yaondolewe sababu hayastahili kutumiwa na wanadamu na tutaenda kujifundisha na na historia ya mtu mmoja ambaye alikuwa ni mfalme na huyu ni mfalme ukisoma katika eh, mambo ya nyakati wa pili second seond cronic tutaenda kujifundisha na kuona ni kwa nini neno kila wakati linatufundisha eh, lina linatusaidia tukaye vile mungu anataka kabla hatujaanza kusoma sababu ni story, ni histori ni kubwa nitanena tu kidogo kuhusiana na hiyo na kuna pale tutasoma Second chronicles cronil hii ni hadidhi ya mataifa mawili ya mungu ambaye anayapeda taifa la israeli na taifa la juda na hili lilikuwa ni taifa moja lilikuwa ni taifa la israeli mwanzo tunajua wakati wa yakobo alipobadilishwa ile jina akaitwa israeli ikawa israeli ni kitu kimoja na hakina hakina separation lakini wakati wa utawala wa king solomon alipokufa vijana wake wale waliendelea na, na, na kuongoza watu ndio walileta shida mpaka wakagawanya yakawa mataifa mawili kukawa na southern, kingdom and northern kingdom na moja ikaitwa israeli ingine ikaitwa juda na kubuka ni watu wa nyumba moja na hawa wa eh, eh, eh, hizi nation smbili zikawa kila nation iko na mfalme na ile ingine iko na mfalme sasa mahali hapa kuna mfalme wa juda anaitwa king asa na mfalme wa israeli alikuwa anaitwa basha kila mtu anaangalia eneo lake na ikatokea wakati huu ya kwamba huyu mfalme wa israeli basha akasema nitategeneza a fortified wall. nitajega ukuta ili wale watu wa juda wasije wakaja fuku na wale wa israeli wasija wakaja kila watu wakae kiviao so akaamua yakwaba alete ili wasiwe wwanaurahisi wa, wa eh, kuigiliana katika yale mataifa na kubuka ni taifa moja abaro migawanyiko ni kwa ajili ya wanadamu si kwa ajili ya mungu bwana asifiwe na sababu ya hiyo sha ambaye ameanza huo mpango akasema lakini ili niweze kufaulu goja nitafute mfalme wa nje eh? akatafuta mfalme wa nchi ingine ambaye haimjui mungu na hiyo ishi biblia inasema inaitwa damascas ama seria ama alamu nikisoma maandiko naona wakati huo ni kama inaitwa inaitwa the the nation of alam, the king of alam king alam akasema nitamtafuta nita ili anipatie stronghold ili tuweze kujenga huu ukuta tusija tuka- t eh, tukaigiliana na wale watu wa juda na akafaulu akatafuta huyu king alikuwa naitwa benhadad ili amsaidie kujenga u, eh, ukuta wa kukosa mawasiliano na watu wa mungu bwana asifiwe na sababu hiyo mfalme wa asha wa wa juda aliposikia hayo maneno ya kwamba ukuta unajengwa mahali panaitwa lama na kuna vitu vingi sana vimewekwa hapo ili wa hata kuna miji kadhaa ime, imekuwa nafikiri walikuwa na wajenga tu, tutaoni tudogo tudogo wakishikanisha wakawa wameweka ttns kama tano sasa basha asa aliposikia hivyo akasikia kuhusunika dhani ya moyo wake akasikia kuhusinika na neno la mungu linatoambia hapa ukianza kusoma ya kwamba it was his that year of learning. ilikuwa ni mwaka wake wa thelathina sit kuwa mfalme na huko bereni alikuwa ni mfalme ambaye ametenda mema mashoni pa bwana na mungu amempatia ushindi mwingi sana lakini eh? sasa vile amesikia ukuto unajegwa akasemao ninaenda kumhonga yule ben ben hadad nitamhonga ili aashane na huo mpango akaingia katika hekalu akatafuta fedha na akatoa fedha zingine katika ule ufalme wake akaenda kwa ben ili washikane na yeye sasa asa waja agenesi huyu ambaye anajenga bwana asifiwe na kwa vila neno la mungu vile lilikuwa linatoka leo kuhusiana na uadui uadui haukuanza hau, leo huu unashika taifa lakini unapitias ambaye anapanga mipango miovu kwa watu wengine na yeye ni mfalme amesimamia watu na, na yee mwenyewe anajitia katika hatari nataka tuangalie hapo wakati tunaendelea alipohongana asha eh, eh, akahonga benhadad ili waenda kinyume na bashar na wakafaulu kufanya hivo sababu amepatiwa fedha brb ikafanyika mahali pale ambaye pia ni kinyume na mapenzi ya mungu na kilipotokea ni kwamba bashal alipoona vile hawa sasa wameshikana na alikuwa ni mtu wa upande wake bs akavujika moyo akawa frustrated na aka- akawithdr kutokana na nahua mpango aripo withdr asa akafata stghd akafata nguvu ya kuingilia ule sasa mjengo akaenda akashukua concrete zote na kila nakila yote yalikuwa yanajenga ule ukuta eh? akayashukua na yeye akajiripiza kisasi ndiyo ninasema hili neno la leo kuna kitu linazungumza nasi kama wakristu ya kwamba kuna mambo ambayo hayastahili kwa watu wa mungu godly is very important poalijiripiza eh, kisasi akashukua ile mali ya bashaa imeashwa na akaenda akajenga miji miwili yeye mwenyewe sasa sababu ame, amekuwa mshindi amekuwa mshindi sasa akajenga moja inaitwa mispa na ingine geal o something na mali ya mwenzake kwa hivyo sasa ninataka uone ule mchezo ulikuwa unaendelea mahali pale sasa tunaweza kusoma hiyo 16 from hiyoni tuone baada ya haya yote wanayatenda klitokeanii wakati huo hanani mwonaji akamwedea asa mfalme wa yuda akamwambia kwa kuwa umemtegemea mfalme wa shamu wara hukumtegemea bwana mungu wako kwa hiyo limekutoka jeshi la mfalme wa shamu mkononi mwako bwana asifiwe Eh, hanani ni mtu wa mungu aman of god akaenda kwa asa akamwambia kwa kwakuwa hukumtegemea mungu umemtegemea yule awe msaidizi wako sasa mungu naye akiwa biguni ameondoa majeshi ambaye ulikuwa ume, umetafuta ili mushikane eh? ili asiwe mikononi mwako twendele je hawa wakushi na warubi hawakuwa jeshi kubwa mno wenye magari na wapadafarasi wengi sana lakini kwa kuwa ulimtegemea bwana aliwa- aliwatia mkononi mwako simama hapo huyu mtu wa mungu anamwambia king asa kubuka ulipata ushindi ageehe hawa wakushi na na kigereza hawa wengine wanaitwa eh, the wanaitwaia ndiyo eh, hawa warubi inaonekana huko bereni mungu alikuwa amempatia ushidi na hawa watu walikuwa na nguvu sana agstasa lakini mungu akawa amewawoweka mikononi mwake sababu alimkimbilia mungu kwa msaada twendelee kwa maana mashwa ya bwana ukivia kivia duniani kote ili ajionyeshe kuwa mkuu mwenye nguvu kwa ajili ya hao waliokamilika walio moyo kuelekea kwake kwa hayo umeteda upubafu kwani tangu sasa utakuwa na vita bwana asifiwe mungu akatoa sababu ya vile yavile asa wa juda alifanya mtu ambaye alikuwa amepatiwa ushindi mkubwa sana na mataifa ambaye walikuwa na nguvu na majeshi wengi na mungu akawa amewaweka mikononi mwake na waka, wakawa na ushindi saa hii amekibiria nethoni la mataifa lije limsaidie katika vita na li, lilipomsaidia akawa na ushindi na yeye akajidipisa kisasi akashukua mali ya mwenzake na akaenda kuitumia yeye mwenyewe mtu wa mungu akamwambia umefanya ububafu sana bwana asifiwe wapendwa mungu anatupenda mungu anatujali mungu anatusaidia na ametusaidia katika mambo makuu sana hata hatuna hatukiambiwa tu- tutoe testimony ya yale mugu mambo mungu, mungu ametufanyia hatuwezi kumaliza too great alafu kakitu kajiinue kaje na kapitie mtu ambaye hata hamjui mungu tukose kumkibilia mungu kwa ushauri tutafanya nini mungu wangu hapa tumkibilie mtaifa aje awe msaada kwetu bwana asifiwe jajmenti ya mungu ikaja kwa king asa na king asa ambaye alikuwa amefanya mambo makuu nikamfananisha na sisi wa kristo ambaye mungu ametutenda mema kila wakati na tunaona njia zetu kweli ni nzuri lakini tuwe waangalifu sana tusije tukakosa kumkibilia mungu ambaye ni kibilio letu wakati tatizo ingine itaingia na tukatafute msaada nje ya mungu bwana asifiwe kama kuna msaada nje ya mungu gojeni wafendwa tuwe tumeuliza mungu kwanza tuende ama tusiende tufanye ama tusifanye nasi kusema ati hatutakosekewa kose, eh, sababu daudi ametufudisha yakwamba mara nyingi alikuwa anamkosea mungu lakini angemkosea ag- mungu akalia raisi yakwamba hapa nimemkosa mungu wangu daudi ametufudisha how to pent before god ukisoma psalm sam utakuta hilo ni ombi la daudi akimlilia mungu wakati alishikwa na dhambu ya ucherati na yule na yule bibi eh? yule akafanya mmewe afya ili yampate s ni obi daudi amemlilia mungu akitubu je huyu king asa baada ya kupatiwa hayo maneno atajitokesa kivipi ngoja tuendelee ndipo asa akamkasirikia mwonaji akamtia katika nyumba ya ma- magadalo gerezani maana amemahibika eh, amemgadhibikia kwa sababu ya neno hilo na wakati ule ule asa akatesa baadhi ya watu bwana sifiwe agalie vile amejitokeza kuliko awe na moyo wa kusikiza mtumishi wa mungu na jajmenti ya mungu imetoka kuliko awe mtu kusema nitamtafuta mungu na nitubu akamkasirikia yule ambaye amempatia hiyo habari ya jajmenti ya mungu kama vile neno lilikuwa linatuambia wakati samueli alisikiza jajmenti ya mungu kuhusiana na nyumba ya eli na jajmenti ya mungu ikitoka hakika imetoka sababu neno lilituonyesha ya kwamba eli na nyumba yake walikufa sababu ya judjment ambaye ilipatiwa samueli hapa judgment imetoka kwa ajili ya asa lakini kuliko akibilie mungu mungu ni kibilio letu akamkasirikia mungu akamweka yule mtu wa mungu geresani in prison na akaanza ku, kutesa watu bwana asifiwe twendele na tazama mambo yake asa toka mwanzo hadi mwisho agaria yameandikwa katika kitabu e, luka hiyo ashana na edas from eda foe katika mwaka wa thelathini na tisa wa kumiliki kwake asa akashikwa na ugojwa wa miguu ugojwa wake ukazidi sana lakini hakumtafuta bwana katika ugojwa wake bali alitafuta msaada wa waganga huyu ni yule yule asa amemkasirikia mungu akaweka aka mtu wa mungu geresani akaanza kutesa watu katika mwaka wa dh na tunaambiwa pale mwanzo alikuwa ametawala ame miaka dht6 sasa miaka miwili imepita dha years akashikwa na ugonjwa na hakuenda kwa mungu kwa ajili ya ule ugonja wake alienda kwa waganga biblia yangu ya kisungu ilikuwa inaniambia he the but never god kwa hivyo e, sitaki niseme ni hawa waganga mbaye tuna, tunaambiwa tusiende kwa waganga yaesakua ni matibabu alitafuta lakini hakuwa na ile nia ya kwamba mungu anaweza kumsaidia bwana asifiwe sababu hospitali si, si, si, si vibaya kwenda lakini pia tuna imani ya kwamba mungu anatuponya eh? ama ni kutafuta tu msaada hakufanya hivyo twendele asa akarara na babase akafa katika mwaka wa arobaini na moja wa kumiliki kwake wakamsika katika makaburi yake mwenyewe aliyojishivia katika mji wa daudi wakamlaza juu ya kitanda kilichojazwa manukato na kila namna ya mashaganyiko ya mashaganyiko ya hao mafudi wa dawa wakawasha moto mkubwa sana kwa heshima yake neno la mungu linaniambia asha alikuwa ni mfalme ambaye ameheshimika na watu baku, he had so vikofi eda usome hiyo od chronicles huko mbele chapte 5 e, huko mbele 4 lati utaona alikuwa ni mtu ambaye amemfanyia mungu kazi kubwa sana na akabadilisha na akampendeza moyo wa mungu lakini sasa wapendwa agalieni hasira unaweza kweli kumkasirikia mungu kivilio letu ni mungu bwana sifiwe kivilio letu ni mungu hata kama tutapatwa na mambo aina gani tusimkasirikie mungu gojeni tumkali- tumkivilie na tukifika pale tuaguke miguni mwake kama vile daudi ametufundisha ya kwamba mungu wetu ni mungu wa mwingi wa rehema na rehema zake ni mpya kila asubuhi kwa hivyo kama tutapatikana kutubu na kuangalia mambo tukaona hayaedi vizuri tumkibilie yeye hakika ataturehemu sababu hiyo ndiyo kazi yake anatamani tamani tukamrudie na kuna mahali anatupeleka bwana asifiwe tutamaliza na0meali proverbs kumi na nane maliwa okay, kumik nisawa ameweka na kisungu the the name of the lord is a strong tower lanes unto emof heo isasio weka na kiswahili jina yes. la bwana ni gobda imara mwenye haki huikibiria akawa salama bwana asifiwe mwenye haki huikibiria neno la mungu na akawa salama hiyo ndiyo posishoni yetu kama chachi posishoni yetu si kukasirika si kukasirikia mungu wala kukasirikia watu wa mungu wakati tutaona mambo pengine tumeingia e, tumefanya mambo haraka haraka bila kutafuta ushauri na nia zetu zikatuonyesha ya kwamba tumemkosea mungu kivilio letu ni mungu bwana asifiwe na kuaguka miguuni pake sababu hapo ndipo tuko salama hapo tuko salama god ni mpaka tumkibilie ili tuweze kueneda sababu tuko bioni na hatuja huu mwendo na kama tutakuwa na, na, na, na hiyo nia ya kumkibilia na kuanguka pake hakika kuna mahali tuta, tunakibia na tunaenda ametutayarishia na atatukubatia tukifika mwisho bwana sifiwe kwa hivyo kanisa nataka niseme naona tunapatiwa maonyo na neno la mungu na aliye nasikio na asikie roho ananena nini ili tujiangalie na tujirudhi tusije tuka- tukafanya upubafu kama asa aliyopedwa sana na aliyofanyia mungu mabo mengi sababu mungu si yale mabo mengi tunamfanyia nafsi zetu zikawe salama na yeye kila wakati na mungu atubariki sote