kuhusutabia ya kiungu katika tabia hii ya kiungu ni mahali ambapo mungu anatuonyesha mifano kwa kwa mfano wa wayeye mwenyewe na pia kuna ile ambayo wahuduma wanatuonyesha we also exhibit in our lives na pia kuna ile ambayo tabia tunayo inenda nayo katika maisha yetu i use the word exhibit nimetumia ile neno kwa makusudi exhibit yaani yeah. kama kuonyesha kama kuonyesha you you have an exhibit it is something you can show yaani unapokuwa na hiyo basi ni kitu ambacho unaweza kukionyesha so there is what we exhibit kwa hivyo kuna kile ambacho tunaonyesha meaning you cannot live without something to o kumaanisha kwamba huwezi kuishi pasipo kitu cha kuonyesha there are are some people who are behind you following you kuna watu wengine ambao wanakaa wanasimama nyuma yako wakikufuata na wanataka kuona kile unachofanya also taught his disciples how to pray na wanafunzi wake bwana wetu yesu kristo wakati mmoja wakamwambia bwana rabi tufundishe jinsi ya kuomba kama vile batizaji alivyofundisha wanafunzi wake they they knew that they don't know how to pray wao walijua kwamba hawakuwa wanajua jinsi ya kuomba that mean they never used to pray katika wakati huo kuomba What they see it teaches how to pray, as John the Baptist taught his disciples. To pray. They must have been praying, but they wanted to pray like Jesus And that's when he gave that framework of the Lord's Prayer. na na ndiyo maana wakapeana ile sala ya bwana it is just a framework actually ni kama mu, kama muundo tu jinsi ya kuomba if you you go deep in it you realize it realize is more than those words that are written U, there ukienda kwa undani wake zaidi utatambua kwamba si yale maneno tu yameandikwa pale so we exhibit something also kwa hiyo tunaonyesha kitu pia if you you are born again christian you must be exhibiting something that is godly kama ewe ni mwokovu ulie zaliwa mara ya pili lazima uonyeshe kitu ambacho kinamdhihirisha you annot be a christian and you dont have any hauwezi kuwa mkristo na uwe hauna chochote cha kuonyeshana so in -like character we are also part of it kwa hivyo katika somo hili la tabia ya kiungu pia ni sehemu ya hiyo and we are going to dwell on that part of our exhibit na sana sana tutadumu hapo kwa kitu chetu cha kuonyeshana amen kuonyeshanitunaanza amen. kusomewa katika maaishina 5 kui na an hadi ihirina biliaishira5 mtu amshuhudiaye jirani yake uongo ni nyundo na upanga na mshale mkali kumtumaini asiye mwaminifu mwaminifumtu amshuhudiaye jirani yake uongo ni nyundo na upanga na mshale one who testifies or brings an against another mkaleyani mmoja amshudiaye mwenzake uongo ama anayeonyesha kitu kinyume na mwenzake that lying person huyo mtu muongo who has a lying spirit ambayo ana hiyo roho ya uongo ndani yake which is capable of destroying another ambayo ina uwezo wa kuangamiza mwingine that liar huyo mwongo is, a, is, is a, what do call it that one is a huyo ni nyundo naitwa hivyo and also also that person yundo na huyo mtu pia piatumeambiwa kwamba huyo mtu pia ni upanga that person is also anaro na pia tumebiwa kwamba mtu huyo ni mshale mkali three things in one a vitu vitatu katika hicho kimoja so when you give a false testimony about somebody kwa hiyo unapopeana ushuhuda wa uongo kuhusu mtu fulani you fall in these three things unaanguka katika maeneo haya ya vitu vitatu are all not godly na hivi vitu vyote si vya time you testify kiungukila ma- mara unaposhuhudia uongo kuhusu mtu fulani you have umekuwa nyundo you have umekuwa upanga become a chap alu, which is capable of killing pia umekuwa mshale mkali sana ambayo unaweza kuua and it is not godly na hiyo si ya kiungu maana mtu kama huyo anatumia ile roho ya and we we need not to live in that if we are godly na nhatutakiwi kuishi katika hali kama hiyo kama sisi ni wa kiungu kuna wakati mmoja nilitazama video ilikuwa si, ni asa. long time ago ni mda mrefu uliopita katika miaka ile ya mwanzo mwanzo wa sabini The movie itself i can never it it title maybe maybe those to ilika kuna kijana alikuwa anaitwa n mwingine na mzee anaitwa and me a small boy aha wawili na-na huyo kijana mdogo there was a mdogoa kulikuwa na mzee a youth kijana and a, and a young boy. na kijana -na mtoto mdogo Mbulana mdogo, Mbulana mdogo. And they were friends the three of them mdogua mdogoao watatu walikuwa ni marafiki said that he marafikiae he hekdri a boll from the place where they were to his house in a very minimum mi -minimum time timenahy akasema anaweza kudundisha ule mpira wa volleyball Wan, yeah, ile, boy, ile basketball adundishe speed sana akikimbia akierekea kwao okay. so they had a thehadabet kwa hivyo wakawa basi uh, na kubashiri an he, he got out of the shop where shopwherethe uh, old man Al, had a manhadashop so he, the, he got out with the ball and he hele so fast kwa hivyo huyo kijana akatoka katika duka la ile mzee na akaanza kudundisha huo mpira kwa mbio sana and it was itwa na kulikuwa kunanyesha. and he was heading to his house na wakawa anaelekea nyumbani kwake Coincidentally, there was a thief who was being chased by the police. And as he was running, the police came out and started shouting to him, Stop, stop! What I don't know is how did they confuse even the clothing of cornbread with the clothing of the thief? kile ambacho kinanichanganya ni kwamba ni jinsi gani hawangeweza kutofautisha mavazi ya yule mwizi na huyo nahuyo ni bread and so one of them a white man, a white man policeman shot him dead on the spot alafu mmoja wao katika wale maskari ambaye alikuwa ni mzungu akampiga risasi ya kaf an so the n thedintanoteh na hiyo hadithi ikaanza sasa hao hawakutaka kusema ule ukweli and there was a lot of intimidation because one timidatio was black the other one was white na kulikuwa basi na uko kukandamizwa wakwingi maana askari moja alikuwa mweusi na mmoja alikuwa mzungu and the was the white one na huyo muuaji alikuwa ni mzungu so there was intimidation that if R or the small boy spoke the truth they were going to be withdrawn from the support of uh, the, the, the support that people are given in, the, in, in, this, in those countries kwa hivyo ikasemekana kwamba kama huyu kijana mdogo ataenda kusema ukweli yeye na huyu mzee wataenda kusema ukweli wataondolewa kwenye ufadhili a waliokuwa wanapata and that is what they were living on na hivyo ndivyo walivyokuwa aishi hio dio walikuwa anategemea sasa wakiongea ukwel itakuwa si sawa so the mother of the small boy was also intimidated kwa uh, kwahiyo uh, huyu mamake mama, na huyu kijana mdogo pia akawa wamekandamizwa sana and she didn't know what to do na hakujua afanyeje but the small boy kept crying lakini aiihuyo mtoto mdogo akaendelea kulia because he knew the truth maana yeye alijua ukweli he is not contaminated to speak a lie. yeye hakukubaliana yani, na hajafika haja, haja kiwango hicho cha kuharibiwa wa kusema uongo kama huo kitu miona rafiki yako amepigwaamekufa alafu ukadanganye nakawa nalia kwa mama ake kama kusema kwamba siwezi kuvumilia kitu hikibutthemhn lakini huyu mama naye basi wasiwasi wake ukawa ni kwamba ule ufadhili kama uutatoka ufadhili utaondolewahemth haoh na nahuyu mama basi akafikia kiwango cha kwamba kwambakutosheleka uh, kwake ama kutoshelea kwa mtoto son kwa hiyo akamwambia mtoto wake basi nenda the ye nendenda ukaseme free akamwambia nenda ukasema ukweli maana huo ndio utaka kuweka huru And so he did in court na kwa hiyo akaenda akasema kotini ule ukweli and now it was the the the time for the, for the to othe themselves na ikafika sa ni kipindi hao maskari nao wajitetee kotinitheacawaved he uyu askari mweusi akawa ameguswa sana na ule ushahidi wa kweli wa ule mtoto mdogo and by the way that was was true story which was being acted hiyo ilikuwa ni hadithi ya ukweli Boyu ilikuwa ina and yes. so the, this this said if this boy is speaking the truth and i know he h na huyo askari mweusi akasema kwamba kama kijana huyo anazungumza ukweli ambapo najua ni anazungumza ukweli then we shot the wrong person basi tulipiga risasi mtu makosa so it itbecame the confession that was to change the whole thing kwa hivyo kukaja ushahidi ambao ulienda kubadilisha ile kesi yote if he did not testify if the boy did not testify then conbred would have died and could be condemned as a thief kama huyu mtoto hangezungumza ukweli basi huyo conbred angekuwa amekufa akiwa bado anachukuliwa kwamba ni mwizi but the truth Set him free that he was not, and of course, he wasn't. And it also brought the record straight that the white policeman was a killer. And also, that there is intimidation in the system. Na, na, na pia ni kwamba katika ule mfumo wa serikali wakati huo kulikuwa na kukandamizwa kwa wale watu weusi and this thing goes on even today na kitu hiki kinaendelea hata leo there are some people who cannot say the truth not not because they they don't want to to but they are under pressure not to. kuna watu ambao hawawezi ku, kusema ukweli si kwa sababu hawana hawajui ukweli lakini ni kwa sababu hawawezi kusema kwa sababu wanaogopa watu fulani when you dont break loose and speak the truth lakini kama huwezi kuvunja ile miko na ukazungumza ukweli o ae ahama utakuwa huwe ni nyundo aswad upanga and ahaar na mshale mkali sana even if you are under intimidation hata kama uko katika hali hiyo ya kukandamizwa tuko pamoja Because the truth has got to stand all the time. The lie kills. And we are told here it is killing in three ways. Because we have read the Bible. With a hammer, a sword. upangana kwa mshale mkali kauonokidookauongo kidogo kaongo kidogo tu yni kushuhudia uongo it comes out as three inakuza ikiwa katika njia tatu jesus was by form of tatuyesu pia alisulubiwa kwa ushahidi wa uongo and so this thing cannot be godly it is against god god kwa hivyo kitu hiki hakiwezi kuwa cha kiungu kiko kinyume na mungu ican ukiwa uko kanisani na unasema uongo you in the wrong place uko mahali makosa and jesus used to tell the you are of your father the devil na yesu pia akaambia wale wa mafarisayo kwamba nyinyi ni kama baba yenu ambaye ni aaliwambia nyini ni wababa yenui nyinyi ni wauaji na wakathibitisha kitu hiko Him, Waka, and he was wakati walipoleta mashahidi ya uongo kinyume naye na akasulubiwa akasulubiwakwa hio unaweza kuona vile uongo ni mbaya wakati uko mikononi mwa mkristo judas fell in mkristowakatiua skarioti alipoangukia katika mtego huu he did not hakuweza kunusurika hata siku moja he died on the same day alikufa siku hiyo hiyo but the grace of god has allowed some liars to live on. lakini hata hivyo nema ya mungu imeruhusu waongo wengine kuendelea kuishi but as we shall see it is judged lakini kama vile tutakavyoona ni kwamba hiyo inahukumiwa Let's go on kumtumaini asiye mwaminifu wakati wa taabu ni kama jino lililovunjika au mguu ulioteguka mm-hmm. Again? Sama, sama tena kumtumaini. Kumtumaini wakati wakati unadanganya unategemea somebody who is not trustworthy mtu ambaye haamimiki. somebody who mtu ambaye anaweza kudanganya tu kwa urahisi and and you you support that person and you go by that person person go by urahisialafu unaungana na huyo mtu na unaenda na ule uongo wake you are like a broken tooth umefananishwa na jino lililovunjika you, tooth gets broken immediately you are in trouble jino linapovunjika mara moja huwa uko katika shida you you huwezi kula are in pain katika maumivu makali and it is very serious na huwa ina uchungu mwingi hivi karibuni nime- nilipoteza binamu yangu kutokana na hali hiyo ya kuvunjika jino less than two months ago kama miezi miezi had a tooth problem alikuwa na shida ya meno and when it it was was checked he was advised that it should be extracted na alipo alipoenda kupimwa akashauria kwamba jino hilo lazima it happened to be cancerous na ikatokea kwamba jino hilo ilikuwa na chembe chembe la la saratani and in three months he was dead na katika miezi mitatu kijana so you are like a tooth which mekua wayo unafananishwa na jino ambalo limevunjika which can lead to your death ambalo linaweza kusababisha and also like a, le a, a leg which is, uh, which is sprained na pia umefananishwa na mguu uliotegukaoa hauwezi kutembea vizuri oh because you have on somebody who is not yote hiyo ni kwa sababu umemtumaini mtu so depending on an untrustworthy person kwa hiyo kumtegemea mtu asiyeaminika pia hiyo si if you can't trust that person don't rely on him kama huwezi kumwamini huyo mtu usije ukamtumaini na hiyo iko katika on ni hatari sana kumtumaini mtu with asiyeaminikafaanishwa na jino lilovunjikapia umefananishwa na mguu ulioteguka you you can't use that leg as you walk hawezi kutembea mguu huo unapotembea god cannot use you you are a broken yueath mungu hawezi kukutumia wewe maana wewe ni jino lililovunjika au mguu ulioteguka na hilo ni neno la mungu amwimbiaye nyimbo mtu mwenye moyo mzito ni ni kama kama yeye nguo wakati wa baridi siki juu ya magadi mzitamwimbiaye mm-hmm. nyimbo mtu mwenye moyo mzito ni kama yeye avuaye nguo wakati wa baridi kama siki juu ya magadi so, when you are singing songs to somebody with a heavy yo kwa hiyo unapomwimbia mtu nyimbo mwenye moyo mzito somebody has just lost his loved one mtu tayari amepoteza mpendwa wake and there you are singing a sweet melody halafu <laughs> we uko hapo aimba nyimbo zako tamtam hapo sometimes i i because like when I went To on that that's the, the, the body of mzee kalama wakati mwingine huwa anasikia kucheka wakati mke wangu alipoenda kuangalia kuangalinilipoenda juzi kwenda kuangali, kwa kuangalia umili nikakuta watu kwa sababu hana vyombo vya muziki hapo wanasema hapa hapalalwi leo hapa hpalalwi twacheza mpaka asubuhi alafume wangu ni mavumbi <laughs> <laughs> sasa <laughs> you know, wimbo kama huu unaleta una, una nini kwa watu kama hawa angalau kama ungekuwa na neno la kufariji lingesaidia na neno linasema hapo ni kama siki juu ya magadi ah, magadi juu ya nini juu juu ya magadi siki ya si maadisii vile ilivyo ndiyo eh? chungu haafu inaekwa kwa magadi Now, there is another thing that was there. Abway, abway, abway, abway. yeah and it's like somebody it is very cold you are taking off your clothes imefananishwa na mtu ya kwamba ni wakati wa baridi sana alafu unatoa nguo so you are doing silly things unafanya mambo ya kipumbavu things vitu ambavyo havina faida yoyote but we do this always lakini kila mara huwa tofanya vitu hivyo and we think it is adding value na tunafikiriaya kwamba inasaidia inasaidia it is ungodly. hiyo si ya kiungu not God's character si hiyo si tabia ya kiungu si ya mungu because it is in the bible maana iko katika Biblia. but we do it lakini hata hivyo why we do it kwa sababu gani we found doing it kwa sababu wengine wanafanya yeah, tulikuta wengine wakifanya nasi wanafanyata you know, in Godly character you to to think to use your brain katika tabia, tabia hii ya kiungu watakiwa kutumia akili yako its not a matter of just si mambo tu na kuigiza wengine ama kufuata mkumbo mkumbo adui yako akiwa ana njaa mpe chakula tena akiwa ana kiu mpe maji ya kunywa when your enemy is hungry feed him kunywamebewa kwamba wakati adui yako ana njaa mpe chakula in other words you don't think about the chakulatiaoe kwa maneno mengine wakati kama huo hutakiwi kufikiria ule uadui wenu this person is hungry and you godly with agodly peso wihgdy yougive that eo some fd ya kwamba kama mtu huyo ananjaa nawewe ni mtu ambaye uko na tabia ya kiungu mpe mtu huyo chakula chakulane see ukasema alinikosea hat igo toousieukasemaa ikosea saaanataonaatafanyaenanaa ukasema and the second one is is if he kama, if kama th if thirsty you give him water na ikiwa ana kiu umpe kwa maneno mengine unatakiwa kumujali yule adui yako Don't celebrate that person is going through a hard time. If you celebrate, you are not exhibiting what God gave you. And we honestly, you must have gone to the one who celebrates and taken something, and that's what you're exhibiting. na kwa vovote vile tutasema ulienda kwa huyu jamaa huyu ambaye hataj madhabaoni shetani na unataja yesu at the symbol. they are not n yani, kuna nyimbo zingine hazifai kabisa kuimba madhabaoni maana wewe unataja shetani mara hiyo hiyo tena unataja yesu watu hawiamahabaoiyooo a Hawa hawatoshani na hii si ya huyo hii ni ya yesu Amen. na si hapa madhabaho ya moyo wako haina mambo ya kumtajataja hati amenipiga ame ni mapigo tu yake nani chana naye nataka asikupiga apiga nani wataka apige nani sitombie uh, asinipige maikazini k uh, watu wanasema uh, wakimwambia okay, yani ba, babake kemutahi alipokufa tasemba uh, uh, maskini poleni kkwa fere na baba maekazini mwingine mwanama akasema hebu niambieni mlisaka afe baba anani kama sie alikuwa amesinywa na faranja za uongo unajifanya unahuzunika naye ni nani alikuwa taka babake afe baada ya huyo kosekana mtu so when your enemy is in trouble see how much you can help kwa hiyo wakati aduwako yuko katika matatizo hebu ona utamsaidia kwa jinsi gani That you are exhibiting a godly character katika kufanya hivyo utakuwa unaonyesha ile tabia ya kiungu everybody else is laughing, you go there wakati, wakati ambapo wote wanacheka wana, wana wewe unaenda pale na kumfariji mtu yule day sometimes were newly In, the, in this in the in the, in the we were new nimekumbusha wakati tulikuwa wageni wageni katika katika katika imani imani i had to pay house rent here and tiaktika in nairobi ilinibidi ilini nilipe uh, uh, kodi ya nyumba huku na kule nairobi nasa pesa zilikuwa nazo zinakimbia zinahepa sasa ikabidi waifa aje kutoka huko nyumba ina ina renta, yes, akaja akija nikampa pesa akaenda akifika tu asubuhi mlangoni anakuta ad yuko pale anataka kuweka kufuli ndi akamwambia hapana usiweke kufuli nimetoka nime sahihi sahihi na pesa ninazo nakuletea akaenda akalipa af days later yule ad akitoka kwa mlango wake akatereza akaanguka aka mguu ilibidi yeye aende okay si kusemaasiulitaka kunifungia nyumba sasa watoka kwa yako umeanguka tutaona utafanyaje na akaanza kumnasi mpaka yule mzee alikuwa amefunga maji akasema haya maji yafunguliwe na urafiki ukaanza pale kwa sababu ya tendo njema kwa yule ambaye amekuudhi akili haitakika haitakikani ikimbie kwa kulipiza kisasi inatakikana ikimbie kwa kusaidia eh. That is Godly character na hiyo ni tabia ya kiungu haya let's go. maana utatia makaa ya moto kichwanie na bwana atakupa thawabu with that godly character you will be putting putingl of fire on, this, on the head of this person and god will reward you kwa tabia hiyo ya kiungu utakuwa unaweka makaa ya moto kichwani kwa huyo mtu na mungu mwenyewe atakupa thawabu not to roast that head si kuchoma kile lakini hali hiyo itamfanya amuone mungu hata katika hali hiyo ya tabu kama vile yule huyo mtu alivyomwona mungu na kwa sababu ya huo urafiki ulioanzwa one day her came to visit us here in Kilifi wakati asiku moja binti yake alikuja kututembelea hapa not biological daughter but the one she, was, sinye, kemonya, eh? the one one that was was si wake mwenyewe staying with him came to visit us here after several years huyo si binti yake wakuzaa lakini binti yake ambaye alikuwa anakaa naye alikuja kututembelea baada ya miaka mingi coming to see friends akija kutembelea marafiki so the of fire are are not to to destroy they are to build kwa hiyo hayo makaa ya moto si yakuja kuharibu lakini kujenga don't rejoice when your enemy is suffering usifurahikie wakati adui wako anateseka that is a uh, character hiyo ni tabia ya, ya kishetani but the godly character you don't rejoice you actually mourn with lakini mwenye tabia hiyo ya kiungu wakati adui yako katika tabu hutakiwi kufurahikia bali unatakiwa kuomboleza pamoja naye also not only that person is a presumed enemy of na pia nikiongezea si lazima huyo mtu awe ni adui yako you see somebody Going wrong according to, to james chapter a a lakini ni kwamba wakati unaona mtu akienda makosa sawasawa na yakobo tano msariwa kui takumi na tisa hadi ishirini you you, you unaenda kwa ule mtu na unamnyakua kutokana na ile hali ya kupotea talk to that person, You are looking at how you are going to restore that wakati kila mmoja amejitenga naye wewe unatafuta njia ya kwenda kumwokoa ule mtusi ati ujiunge na yale mambo anayofanya lakini umtoye katika mambo because the exhibit you carry is godly yalemaanake kile unachobeba cha kuonyeshana ni cha kiungu usomewe okay. sasa katika samueli wa kwanza mlango wa watatu nane hadi kumi na nane mstari samueli wa kwanza mlango wa tatu mstari wa nane hadi wa kumi na nane bwana akamwita samueli mara ya tatu naye akaondoka akamwendea eli akasema mimi hapa kwa maana uliniita ndipo eli akatambua ya kuwa bwana ndi ali, aliyemwita yule... ndipo eli akatambua ya kuwa bwana ndiye aliyemwita yule Mwile mtoto. Mwile mtoto kwa hiyo eli akamwambia samueli Na. nenda kalale itakuwa akikuita utasema nena bwana kwa kuwa mtumishi wako anasikia basi samueli akaenda akalala mahali pake bwana akaja akasimama akaita vile, vile kama kwanza samueli samweli ndipo samueli, samueli akasema nena bwana kwa kuwa mtumishi wako anasikia bwana akamwambia samweli angalia nitatenda tendo katika israeli ambalo kila takailisikia masikio yake yatamwasha siku hiyo ntayatimiza maneno yale yote niliyoyasema juu ya ili kuhusu nyumba yake tangu mwanzo hadi mwisho kwa maana nimemwambia ya kwamba ntaihukumu nyumba yake milele kwa ajili ya ule uovu aliyoujua kwa kuwa wanawe walijiletea laana wala yeye hakuwazuia na kwa hiyo nimeapa juu ya nyumba ya eli ya kwamba wovu wa nyumba ya eli hautasafika kwa dhabihu wala kwa sadaka hata milele naye samueli akalala hadi asubuhi akaifungua milango ya nyumba ya bwana samueli akaogopa kumjulisha eli maono hayo basi eli akamwita samweli akasema samweli mwanangu naye akajibu mimi hapa akamuuliza neno gani alilolisema nawe nakusihi usinifiche mungu akufanyie vivyo hivyo na kuzidi ukinificha lolote katika hayo yote bwana aliyosema nawe basi samueli akamwambia kila neno asimfiche lolote naye akasema ndiye bwana na afanye alionalo kuwa ni jematunaangalia uh, um, mwelekeo mara tatu katika hadithi hiyo There is God. kuna mungu kwanza There is Samuel, the small boy halafu kuna samweli huyu kijana mdogo and there is eli the priest halafu kuna eli yule kuhani god is intending to do something in the house of eli mungu anakusudia kufanya kitu katika nyumba ya eli and god is not a he wants eli to know na mungu si msengenyaji kwa hiyo anataka eli ajue kitu hiko. so he hikosoheam to, to samuel kwa hivyo akaja kwa you you know when things are being revealed about you, it's not about backbiting. It's about not backbiting information unajua wakati vitu vinavyodhihirishwa kuhusu wewe hiyo si masengenyo lakini hiyo ni habari but it has to to be revealed to you lakini lazima idhihirishwe kwako whoever has anything about you should come to you yeyote ambaye ana kitu chochote kuhusu wewe ni lazima akujilie wewe na kama pia una kitu kuhusu mtu fulani unaenda kwake mwenyewe paso uh, eew mwenyewe na si kwenda mwingine because that is the bible maana hiyo ni Biblia. so here god comes to the small boy even doesn't recognize his voice kwa hiyo mungu hapa anakuja kwa kijana mdogo ambaye hata haitambui sauti ya mungu he does not start speaking speaking the the message until the boy knows who is hazi kuleta ule ujumbe hadi huyu kijana ajue ni nani anayenena that is the character of god hiyo tabia ya ndiyotaau he has to introduce himself first ni lazima ajiitambulishe mwenyewe kwanza so when you have these dreams which you you don't know where it it it it came from and and whoever brought it and then it is disturbing you, keep it aside until the right identity of the person kwa hiyo kama known. kama una hiyo hizo ndoto ambazo zinakusumbua na hujui nani amezileta hebu ziweke kando mpaka utambue nani mwenye kuleta ndoto hizi if god brings a dream identify himself he, Let you let know is kama mungu atakuletea maono lazima yee mwenyewe ajitambulishe kwanza lazima akujulishe kwamba yeye abraham wakati yule alipokuwa anazungumza anataka kuzungumza na yakobo alikuja akasimama kule juu ya ile ngazi na akamwambia mi ni bwana mungu a abrahamu you, and take care of you anenrish na nitaenda kukulinda na kukutajirisha and hi knew for sure that it is god na akajua kwa hakika ni mungu ndiye this boy was not in a position to understand sasa kijana huyu alikuwa hajafikia kuelewa mambo haya so when he he heard somebody calling he ran to the the only person in the, in, in the temple kwa hivyo aliposikia mtu akiita alikimbilia yule ambaye alijua kwamba yuko ndani ya hekari zile mara mbili za kwanza eli pia hakujua kwa hiyo kijana alipoenda alimwambia hapana sijakuita naenda ukalali lakini ile mara ya tatu eli alitambua kwamba lazima awe ni mungu anamwita huyu kijana decided to to the the boy to receive the message na akaamua kumsaidia kijana ili aweze kupokea ule ujumbe you go back and and lie down na akamwambia wewe rudi ukalale and when he calls again, when he again again you hear that calling again, mm -hmm. say here i am your servant na utakaposikia tena hiyo sauti isema mimi hapa mtumishi wako talk to me zungumza nani he knew there must be something wrong huyu eli alijua lazima kuna kitu makosa because he had had trouble with his sons maana yeye alikuwa na matatizo na watoto wake and you them if you mess about with somebody we can talk to god but when you mess about with god who do we go to na akauliza kama umekosea mtu umekosana na mtu tunaweza kuzungumza na mungu lakini kama umemkosea mungu mwenyewe tutazungumza na nani but they could not hear because god had intentions to destroy them lakini hawakusikiliza hilo uh, onyo maana mungu alikuwa amekusudia kuangamiza so this was a time could have more time have more and sleep home. don't worry about it even if he calls, just sleep. kwa hivyo kama alikuwa hataki kusikia maana angemwambia ange tu ah, wee nenda usijisumbue we nenda ukalale tu but he told him when he, tell him tell you are listening lakini ye akamwambia kijana wewe nenda ukalali lakini anapo- anapokuita tena mwambie nena mi mtumishi wako nasikiza am sure from that moment morning eli did not nasikizanina uhakika kabisa huyu eli kwanzia wakati ule hadi asubuhi hakulala because god is is speaking in the temple and he is him maana litambo ya kwamba mungu anazungumza katika hekalu na amempita akaenda kwa mtoto mdogo when it happens in in ministries or in churches the senior pastor is being bypassed by god he starts hammering the, the one who is being -talked to mara nyingi hiyo inapotendeka makanisani ya kwamba mungu anapita yule Uh, pasta mkubwa anaenda kwa mdogo basi huyo pasta anaanza kumkandamiza yule mdogo but here, eli helped the the young one to receive mdogolakini hapa eli alimsaidia yule kijana kupokea ujumbe after that the boy woke up and and and did his normal duties of opening the doors and everything else that to be na baada ya hapo kijana asubuhi akaamka kama kawaida yake akafanya kazi yake kawaida ya kufungua milango na labda kupagiaag then as i said now my son tell me everything that god told you and if you don't tell me may he do even worse to you na eli akamwambia mwanangu niambie kile ambacho mungu amekwambia na usiponiambia na afanye zaidi ya hayo kwako wewe kama utaniambia. so samuel exactly kwa hivyo samueli ikabidi azungumze sawasawa na vile mungu amesema and has already judgment over you and your, your family na akamwambia mungu tayari ameshaamua ya juu yako wewe na wanag Don't know how, what happened after that uh, eli and his two sons died on the same day na nyote mnajua kile kilichotendeka baada ya hapo maana huyu eli pamoja na nae wawili walikufa vitani and his daughter in law also died on the same day na walikufavitanna mkazamwanaye pia naye akafa siku hiyo hiyo so the judgment was, was met in, in one day by god kwa hivyo hiyo hukumu ikafanyika siku moja ambayo ilifanywa na mungu mwenyewe And you can imagine what Samuel felt when it came to pass that the old priest, his two sons, and, and daughter in law had died out of the message he received. Eli was his mentor. So he must have wept bitterly. kwa hivyo ni lazima ao yalilia sana over eli although he he knew that he had messed up with god kumlilia eli ambapo alijua kwa hakika alikuwa amemkosea mungu. so you see eli is exhibiting some character kwa hivyo utaona kwamba huyu eli anaonyesha tabia ya kiungu kiasi and also samuel is also exhibiting it by being, being sorrowful because of what is going to happen na pia samueli naye anaonyesha tabia hiyo ya kiungu kwa kumhuzunikia eli kile kilichompata and god also is exhibiting his, his authority that he will not let sin go on and contaminate everybody na mungu naye anaonyesha mamlaka yake ya kwamba haiwezi kukubaliana na dhambi na iweze kuharibu kila mtu if it be stopped he Ka will do away with that toy kama haiwezi you, you like kukomeshwa basi itabidi ashughulikie huyo ambaye anaifanya sin not si kile ambacho kile wadhaniasikiletu wea umeamua ni kile mungu ameamua mbona <laughs> ziwe sana kama ni huko kudanganya danganya kama nikutegemea huyu mtu ambaye anakufanya uwe jino lilovunjika mungu hata kubali na hata ruhusu iendelee hiwo jaji hatau so soin godly we are seeing god showing up l the priest showing up and then the small boy the one who is, who is newly in the ministry also showing theministy hiyo katika tabia hiyo ya kiungu tunamwona mungu akionyesha mamlaka yake na eli mwenyewe pia akionyesha tabia hiyo ya kiungu na samueli ambaye ni kijana mdogo ambaye ndiye mgeni kabisa katika huduma akionyesha pia tabia ya so all of us have got a part to play in this exhibiting the good kwa hiyo sote tuna sehemu ya kuonyesha katika ya kucheza katika hali hii ya kuonyesha tabia ya kiungu no hakuna vile utajitenga na hali hiyo ya kuonyesha tabia ya kiungu hata watoto wadogo must be lazima waweze kurekebishwa ili waweze kuonyesha tabia hiyo ya kiungu kama utawapenda kupita kiasi utawauaamen Amen. inayofata ni zakaria zakaria kmina tat mstari wa saba hadi wa tisa amka eh upanga juu ya mchungaji wangu na juu ya mtu aliye mwenzangu asema bwana wa majeshi mpige mchungaji nao kondoo watatawanyika nami nitaugeuza ni mkono wangu juu ya wadogo hata itakuwa ya kwamba katika nchi yote mafungu wi, mawili yataka, yatakatiliwa mbali nao watakufa asema bwana lakini fungu la tatu litabaki humo nami ntalileta fungu lile la tatu na kulipitisha kati ya moto nami nitawasafisha kama fedha isafishwavyo nami nitawajaribu kama dhahabu ijaribiwavyo wataliitia jina langu nami nitawasikia mimi nitasema watu hawa ndio wangu nao watasema bwana ndiye mungu wangu God is not mungu hafuraikiyani ha, hataki funguda watu wote anataka wale ambao wako na tabia yake <laughs> mbana ziwesa na anasema upanga utauwa heruti mbili tha yaani gawanya makundi matatu makundi mawili ako tayari yaende abaki na yale masafi yeye siwawote siwa yeye siwa wengi wape h watakuwa ni wengi kuliko hawa h lakini afadhali wapotee aokoe hawa wachache kabla hawajaingia katika shida ndio tabia yake akoradhi wengine awaachilie kama ni kuendelea na nadhabi waendelee basi lakini wale wake awaokoe watakawakubali kuenenda na njia yake na nasema baada ya hapo hawa wachache wanaobaki atawapitisha kwenye moto kufisha. we don't want to go through the fire hatutaki kupitia katikati ya moto but we must go through the fire so that whatever is may be burnt out lakini hata hivyo lazima tupitie katika ule moto ili ya kwamba chochote kisio cha kiungu ukiweze kuchomeka and and and when it is burnt out then he he will will be able to them and say these are mine and no. they will also a i heetot na wakati o uchafu umechomeka atawasafisha na atasema kwamba hao ndio seeing Of the christian faith are going to to make it hatuwezi kusema eti wale wote wanaojiita ni wakristo wataenda mbinguni dini yako nigani mkristu na wewe mkristukingieni okay, uh, tu moja kwa moja hakuna cha hiyo bwana banaazivi sana upanga utamaliza wengine utamaliza wengine lakini wale watakawaonyesha tabia ya kiungu kulingana na mungu si tabia ya kiungu yote yes, very naveoli hata ukiona shungu unamuhepa usimkanyange usiue utasema <laughs> hiyo ndio tabia ya kiungu aezajikuta uko katika lile la kupata upanga yaani upanga ni kuharibu kabisa kwa kicha hakuna hakuna hautakumbukwa lakini wale wataweka tabia za kiungu watakawaenenda kulingana na taratibu za mungu hao atawashukua tena awaingize kwenye moto awajaribu kuna kupitia vitu na hasa katika ulimwengu wa sasa vile unavyoendelea kuna mambo mengi tunaweza kupitia kufutwa kazi kunyimwa haki mtoto wako umemwadhibu unapelekwa kotini hiyo iko sasa ni vile tu hatujaweza kuiona sana mtoto amekosea umemwadhibu unakuja unaambiwa wewe una, una, una, una mnyima mtoto wako haki zake za kimsingi hiyo iko ni vile haijatufikia lakini iko inafanya kazi kuna maeneo inafanya kazi hata hapa kenya na vitu vingine vinavyofanana na hivyo tunapitishwa kwenye moto wakati kama huo lakini anataka kuona je utamwachilia huyu mtoto aharibike umehubiri njili kwambia umegeuza mtu wenyewe kutoka dini yake u kwa dini yako unashtakiwa na unafungwa sasa mungu niku nafanya kazi yako sasa angalia sasa sasa nimeacha jamii yangu nimepoteza kazi yangu unalia wapitishwa kwenye moto ili upate upite muradi ni ukweli ulihubiri njiri na mtu aliokoka amemjua yesu afadhali unajua tuko nania mbaya sa ingine kuhusu waislamu lakini wengine tukiwahubiria na wakipata hii ndini wanaanza moto pale pale na wanapitia lakini mwisho watasimama na ushuhuda lakini w kiguzwa sikio tu kidogo hapata hapana sitaki fadhali ikaye kama alioa anyanganywe mke anyanganywe watoto anyanganywe mali afukuzi siwa jamii tena aseme inabaki na ni kile wee umejua miaka yote lakini unakichika kama kipande cha papa tuwe tayari jamini bonazii sana hii njili si mchezo tabia za kiungu zatakikana tuwe nazo na tutaenda kule mgu anataka mgu abariki