bwana yesu wasifiwe haleluya na wasalimu kwa jina la yesu muwazima kwanza naanza na kuomba msamaha jana na juzi tumekuwa very very busi kwa hivyo wale ambao mmetarajia kupata message kwa youtube haikoweza kuja kwa maana hsikuweza kuwepo kwa ajili ya kurekodi lakini hata hivyo baadaye tutatuma uh, audio kwa hivyo itabidi iwe hivyo for now next, next week i hope we will, be, we will do better imekuwa na shughuli nyingi sana na hatukuweza kurekodi today i want to speak to you on a apnipl of growth leo nataka kuzungumza nawe juu ya kanuni ya as as long we we live we are supposed to grow kadri tu vile tunavyoishi inatubidi tuweze kukuwa another mungu anatamani ya kwamba ukuwe kutoka kiwango kimoja hadi kingine even if you you know the word so much you still need to grow hata kama unalijua neno tu sana pia bado unahitaji stagnation is a very serious disease that can destroy you kule kuduaa katika mali pamoja ni ugonjwa mbaya sana ambao unaweza kukuangamiza wewe and god prefers that we grow na mungu anatamani ya kwamba tukaweze kukuwa we we have already Re the climax hata hivyo kuna wakati ambapo tunafika mahali ambapo wakati mwingine tunahisi ya kwamba tumefika upeo tayari but god does know that climax lakini mungu hajui swala hilo la upeo he knows that you still need to grow anajua kwamba bado unahitaji and today i want to share on a principle of growth na leo inataka nishiriki juu ya kanuni hii ya kukua hati si, hiyo ndiyo peke yake kanuni ya But as he told me it is a principle that i should share today lakini kama vile alivyoniambia ya kwamba hiyo ndiyo kanuni ambayo unastahili kushiriki leo that there is something that we need to do so that we can grow ya kwamba kuna jambo ambalo linatupasa kufanya ili tukaweze kukua there is a contribution for growth unao mchango kwa ajili ya kukua your desire to na, receive for growth na pia kuna lile tamanio la kwako kwa wewe kutamani kukuwa. and I'm starting with your contribution to kukuasana sana sana nagusia na sana mchango wako kwa ajili ya kwa N, kwa we, wako kwa ajili ya ya kukua kwako sio kwa mchango wako wengine god wants you to be an element that is used for ajiliyakukua kwakonwa mungu anataka wewe uweze kuwa kile chombo ambacho kinaweza kutumiwa kukuza wengine but you cannot grow them before you grow lakini huwezi kuwakuza wengine kabla wewe mwenyewe hujakuwa kuwa so at the best line is you must grow kwa hivyo cha msingi kabisa ni kwamba wewe mwenyewe lazima ukuwe and this is the thing that disturbes jesus so much when he stayed with the disciples and they udnot What he was na nhiki ndicho kitu ambacho kilimsumbua sana bwana wetu yesu kristo alipokuwa nakaa na wanafunzi wake alipoona kwamba hawawezi kupambanua mafundisho yake to the have, have, have, you have been given the ability to these things na akawambia kwamba nyinyi mmepewa uwezo wa kuweza kupambanua vitu hivi and that's the just here parables and the just no parables no wengine wataona tu hiyo mifano na watachukulia tu hiyo ni mifano tu ya kawaida you know, when we speak are people just hear parables unajua wakati unaponena kuna watu wengine ambao husikia tu mifano they cannot understand the meaning of what is going on yaani wao hawezi kuelewa maana ya kile ambacho hakika kinaendelea but as a child of god you have been given to understand this parables lakini wewe kama mana wa mungu umepewa uwezo wa kuelewa mifano hino i don't know whether it was, it, it was there in your culture these days i know it has been left by many people but i don't know whether it was there in your culture for the old people to speak in parables sijui kama ilikuweko katika utamaduni wako ya kwamba wale watu wazee waweze kunena katika mifano they would never speak directly but they use parables for you to tod yaani wao huwa hawazungumzi tu moja kwa moja lakini wanazungumza katika mifano ili uweze kupambanua wewe and in that way they make you pay attention to what youare doing na katika hali hiyo basi inakufanya wewe uweze kuweka umakini katika kile ambacho unafanya i remember one time unafanyai remembe a message by his uncle nakumbuka wakati mmoja ambapo kijana wetu cris alitumiwa uh, ujumbe na jumba, jumba wake in, a parable in kikuyu katika mfano wa kikuyu And he was told to to that to know what about na akaambiwa aweze kupambanua aweze kupambanua ili aweze kujua kila ambacho kilikuwa kinazungumziwa pale And when he asked me i didn't tell him i gave him gave a book to read aliponuuliza mimi si kumwambia bali nilimpatia kitabu asome so he he read it and he understood what he was being told kwa hiyo akasoma na akaelewa kile ambacho alikuwa anaambiwana cha msingi hapo kilikuwa ni kwamba fanya kazi kwa bidii kazi kwa bidii in your studies katika masomo yako fanya bidii in workplace katika work maeneo yako ya kazi fanya bidii but he he not understand until he read the book and understood bidiilakini hangeweza kuelewa mpaka wakati ambapo alisoma kile kitabu ndipo akaelewa sometimes the bible remains a book of parables wakati mwingine bibilia inabaki tu ni kitabu cha mifano but we have been given the wisdom to discern sisi tumepewa hekima ya kuweza kupambanua mifano hiyo And at one time god was fed up na wakati mwingine mungu akawa amechoshwa na kanisa la kipindi kile katika malaki malaki mbili mlango wa kwanza mlango wa kwanza mpaka wa kumi malaki mlango wa pili mstari wa kwanza mpaka wa kumi amaa alikuwa amechosha na kanisa la kipindi kile it could not, it was not not was was growing and it was not to grow lilikuwa halikuwi na pia lilikuwa halisababishi watu kukuwa tusomewe katika kitabu cha malaki mlango wa pili mstari wa kwanza mpaka wa kumi kama hamtaki kusikia na kama hamtaki kuitia moyoni ili kulitukuza jina langu asema bwana wa majeshi basi nitawapelekeni laana nami nitazilaani baraka zenu naam nimekwisha kuzilaani kwa sababu hamyatii haya, ham haya moyoni angalieni nitaikemea mbegu kwa ajili yenu nami nitapatyusznitapaka nyuso zenu mavi nam mavi ya sadaka zenu nanyi mtaondolewa pamoja nayo nanyi mtajua ya kuwa mimi nimewapelekeni amri hii ili agano langu liwe na lawi asema bwana wa majeshi agano langu naye lilikuwa agano la uhai na amani nami nikampa ili aogope naye akaogopa akalicha jina langu sheria ya kweli ilikuwa kinywani mwake wala udhalimu haukuonekana midomoni mwake alikwenda pamoja nami katika amani na unyofu na kuwageuza kuwa wengi hata wakaacha uovu kwa maana yapasa midomo ya kuhani ifadhili maarifa tena yapasa watu kuitafuta sheria kinywani mwake kwa kuwa yeye ni mjumbe wa bwana wa majeshi bali ninyi mmegeuka mkaiacha njia mme wakwaza watu wengi katika sheria mumeliharibu agano la lawi asema bwana wa majeshi kwa sababu hiyo mimi nami nimewafanya ninyi kuwa kitu cha kudharauliwa na unyonge mbele ya watu wote kama vile ninyi msivyozishika njia zangu bali mumewapendelea watu katika sheria je sisi sote hatuna baba mmoja mungu aliyetuumba siye mmoja tu basi mbone kila mmoja wetu anamtenda ndugu yake mambo ya hiana kwa sababu hiyo mimi nami nimewafanya ni, nime ninyi kuwa kitu cha kudharauliwa na unyonge mbele ya watu wote kama vile ninyi musivyozishika njia zangu bali mumewapendelea watu katika sheria Now, god is to, the, to his people mungu anazungumza na watu wake when he talk about his people all thors are his and everybody is his tunaposema watu wake ni kwamba nafsi zote ni za kwake na kila mtu ni wa kwake but he has selected people who are supposed to represent him lakini alikuwa amechagua watu ambao walikuwa anatakiwa kumuwakilisha in those days the tribe of lev was the, the tribe of priests katika kipindi kile lile kabila la lawi lilikuwa ndiyo kabila la makuhani today the the believers are the levites leo waumini ndio ambao ni walawi naposoma sehemu hii ya maandiko kama mfano we just see pastors tunaona tu wachungaji and we exclude ourselves na sisi wenyewe tunajitoa we do it selectively as he said that it is a mystic that is being done kwa hiyo tunaifanya kwa, kwa kuchagua but god is calling on all, uh, all of us to be able to design what he is saying and tell it to the people lakini mungu anatuita sote tukaweze kupambanua kile ambacho anasema na tuweze kuambia watu if this world is going to be left to topastus alone aulimwenguhuu utaenda kuachia wachungaji peke yakethen so many people are not going to be reached by the rched kuna watu wengi sana ambao hawatafikiwa na njili but if we are all going to see our responsibility as levites lakini kama sote tutaenda kuona majukumu yetu kama walawi then many people are going to see to hear from god and they are going to get the wisdom of god basi hapo watu wengi wataenda kusikia kutoka kwa mungu na watapata ile hekima ya mungu. but if we are not learning lakini kama hatusomi and we are not take, taking responsibility to na hatuchukui hayo majukumu ya kufundisha and that is is where there is a responsibility to teach people majukumu ya kufundisha watu if you you ask yourself when is the last time you taught somebody something biblical? kama utajuliza mwenyewe ni, ni, ulipesa lini kufundisha mtu kitu cha now you can see how much that we are, we are, we are, we are delaying growth in people hapo ndipo utakapoona vile ambavyo kiasi gani tunavyochelewesha kule kukua kwa watu and god was wasfed because people had stagnated they could not grow and even if they had anything, they had had anything theyhadanythinthehad the the levites wants, uh, the priests wanted people to na mungu alikuwa wamechoshwa na jambo hili maana watu walikuwa wamedua tu pale na walikuwa hawana kitu kipya cha kufundisha watu isipokuwa tu yale ambayo walifundisha na walawi and he said iam going to apply dung on you even the dung of your offerings na akamwambia kwamba nitaenda kuwapaka mavi katika nyuso zenu yani maviazihizo sadaka zenu when you bring a cow and it is iis he takes the dang and smears it on you and he sa you are going to leave that live thataunapoleta ile ngombe pale alafu imechinjwa alafu anachukua yale na kupaka kwa uso na anakwambia utaenda ukiwa na huo uchafu wako you will not wach you are going to go that way hautanawa uso bali utaenda na huo uchafu kwenye uso wako and iam also going to cast your, your, your growth your offerings iam going to cast your seed and even now cast it na pia nitaenda kuilani hiyo sadaka yako a kuilani mbegu yako na hata sasa hivi nimeilani tayari let me tell you this, these are the things that mostly we don't want to hear tayariynikuambiawamba vitkama hivi ndivyo ambavyo sana sana hatupendi kuvisikia kanisani we just want to see you are blessed, you are blessed okay everything is kanisanitukusikia well we tukiambiwa e umebarikiwa sana mambo yako yako sawa talking about the mess that is going to proceed from us to our children lakini hapa anazungumzia ile hali ambayo itaenda kutupatasisi na iingie pia kwa watoto wetu beause we have failed to learn and also lsotich maana tumekosa kujifundisha na pia kufundisha wengine so we are not raising a godly agdl for god kwa hivyo hatulei mbegu ya kiungu kwa ajili ya mungu we have left out the people now that they cannot be able to know as long as long saved it is enough kwa hiyo tumewacha watu nje hata wasije wakalijua neno la mungu yaani tunaona kwamba kati tu vile mimi nimeokoka hiyo imetosha let me tell you it is not enough wacha kwamba hiyo haitoshi kabisa these were priests serving in the house of god haitoshiabishawa ambao walikuwa wanaambia maneno hawa ni makuhani ambao waliouwa wanatumika katika nyumba ya mungu and after god spoke this book he kept hket t years na baada ya kuwa mungu alinena katika kitabu hiki alikaa kimya kwa muda wa miaka mia god can be silent to c the decay that is coming mungu anaweza kukaa kimya na aangalie ule uozo ambao we wefail to take up the job that o been given wakati tunakosa kuchukua ile kazi ambayo tumepewa he is not asking you to teach things that he tthi thathhasnot taht o hakuulizia kwamba ufundishe vitu ambavyo haja kufundisha bado he wants you to teach those things that he has taught hhatuho yeye ufundishe tu vile vitu ambavyo tayari amekufundisha let me tell you even if you sit on a sunday and listen carefully to the messages that are taught and you sped that week teaching those things god is pleased with that kwayo nikuambia kwamba kama utaketi kanisani na usikize kwa makini zile jumbe o zinazungumzwa hapa na naumalize jumaazima ukifundisha hilo neno basi mungu ataridhishwa sana just if you dont have anything else just take note of what is being taught and teach that message of the week to the people out there kama una kitu kingine unaweza tu kuchukua ule ujumbe ambao unazungumzwa hapa na uende ukafundishe watu kule when you're in your working place teach the word kama uko katika sehemu yako ya kazi wewefundisha you know, there are some people there who will be hearing it for the first time unajua kuna watu pale ambao watakuwa wanasikia hilo neno kwa mara ya kwanza there are people who are going to learn wisdom from you because you have the ear of the let kuna watu ambao wataenda kupata hekima kutoka kwako maana uko na sikio la kusikia and you will teach them na utawafundisha and they will grow na watakuwa and god will bless them na mungu atawabariki and this is what god is saying to the church today na hichi ndicho ambacho mungu analiambia kanisa leo we are too much in ourselves what iam going to get how iam going to get it doesn't matter provided i get it ity yani tu, tunatamani tu, yani, tu, tunatamani tu kila kitu na hatujui tutavipata kivipi lakini Formula. formula bora tu nifikie nasema the the the the the would justify justify means means no yaani nasema tu ili mradi tu nipate kile kitu nachohitaji haijalishi nitatumia mfumo gani lakini ili mradi nikipate god wants you to follow his procedure of growth mungu anataka weze kufuata mpangilio wake wa he is a god of principles yeye ni mungu wa kanuniif he says because of not nottci i am going to, to, to, to, to, to cast your seed then that means there is a aithere there kama amesema ya kwamba kama hutafundisha basi nitanda kuilani mbegu yako basi hapo nikuonyeshana kwamba kuna kanuni pale and he says already cast it because as long as you are not teaching it remains cast na anasema kwamba tayari nimesha ilani huo uzao wako maana kati tu vile wewe hufundishi tayari uzao wako are you getting something when we say sadoman things are happening the wrong way napokaa tumeduaa mali pamoja mambo yanafanyika makosa growth is not evident kukuwa hakuonekani and so god is not happy na hivo basi mungu hana furaha what makes you different from all the other people nini kinakufanya uye tofauti na wale watu wengine the seed which is in the word is seen in you once that seed is evident in you you become different mbegu ambayo iko ndani yako ambayo ndiyo neno ndiyo inayokufanya uye tofauti you dress even maybe not as good as the others hata kuva kwako labda hata si kuzuri kama vile wale wengine maybe you don't have as as much property as the wengineodot na hata labda pia hauna mali nyingi kama vile wale wengine walivyo nazo and maybe you don't even eat well nazoadontan hata pia labda pia hauli vizuri kama vile wale wengine wana yobeme eoftheatlakini utakuwa tofauti kulingana na neno ambalo litatoka kinywani mwako was araveing going to rome najia kwamba wakati paulo alipokuwa anasafiri kwenda roma when he spoke the first time the the the, the ship captain the ship captain uh, ignored him and all the people, all people officers were there ignored him because he was a prisoner alipozungumza mara ya kwanza yule nahodha alimpuzia pamoja na wale maofisa wote ambao walikuwa pale ndani walimpuzia kwa sababu yeye alikuwa ni mfungwa but when the head as they were sailing lakini walipokutana na matatizo kama kadri walivyokuwa did not speak as a prisoner hakuzungumza kama mfungwa he said men you should have to me when i talk to you na nawakawambia nyi watu ungekuwa menisikiza wakati ule ambapo nilizungumza nanyi but even now take nowtaet lakini hata sasa jitieni moyo because the angel of the lord lord of, of the the angel o serve Whos i am spoke to me today maana aliwambia kwamba malaika wa bwana ambaye namtumikia ambaye mimi ni wa kwake alinena nami and we said that there will be no loss of any life except we are going goingto lose the ship and all the, all the, all the cargo hergnaakawambia kwamba malaika wa bwana amesema y kwamba hakuna nafsi hata moja ambayo itapotea lakini hata hivyo tutapoteza shehena yote ambayo iko katika ino meli na meli pia itavunjika although at that time those are uh, the sailors tried to save themselves hata kama wakati ule wale baharia walijaribu kujiokoa wenyewe but they had listened to him lakini walikuwa wamemsikiza yeye so he had to speak again to them kwa hiyo ilimbidi awazungumzie tena and he said if you escape this sinking ship na naakawambia kama utatoka kwa hii meli ambayo inazama and surely sink, na kwa hakika itazama you will not survive hautanusurika hauta so they they abandoned those small boats and they stayed in the sinking ship. kwa hivyo wakawachana na vile vidao vidogo vidogo wakabaki katika ile mash ile meli ambayo ilikuwa inazama a who was born again mfungwa ambaye alikuwa ameokoka was able to save these lives of all the the people including theie captain aliweza kuokoa maisha ya watu wote kiwemo yule na hodha wa ile meli how many people can you save because of the word that proceeds out of your mouth hehatcstouthsewe unaweza kuokoa watu wangapi kutokana na neno ambalo linatoka kinywani mwako it doesn't matter how much they despise you mwakithheohaijalishi ni kiasi gani inavyokudharau wewe that doesn't matter hiyo haijalishi what matters is the seed that god has put in you that you are now releasing kile kinachojalisha ni ile mbego ambayo mungu ameweka ndani yako ambayo sasa sometimes we waste a lot of time thinking of how they are taking us wakati mwingine huwa tunapoteza wakati mwingi sana tukiwaza watatuchukuliaji let them take you anyway they take you wacha wakuchukulia vyovyote vile wanavyofikiria that is their business hiyo ni shuli yao but out of you let ther proceed the word of god lakini kutokana na ndanini mwako whacha neno la mungu liweze kutoka because you are a levite maana wewe ndiyo mlawi and we are told not to despise the work of the levite na tumeambia kwamba tusije tukaitharau kazi ya walawi as a levite god is looking at you to bring growth to people ama mlawi mungu anakuangalia wewe weze kuleta kukuwa kwa watu And you so much na anakuthamini sana pia tuna aina yingine ya walawi the, the next. we have type of levites. katika mwanzo mpaka a aa t usomee 8basi isaka akamwita yakobo akambariki akamwagiza akamwambia usitwaye mke wa binti za kanaani ondoka uende padanaramu mpaka nyumba ya bethueli baba ya mama yako ukajitwalie huko mke katika binti za labani ndugu ya mama yako na mungu mwenyezi akubariki akuzidishe na kukuongeza ili uwe mkutano wa makabila akupe mbaraka wa ibrahimu wewe na uzao wako pamoja nawe upate kuirithi nchi ya kusafiri kwako mungu aliyompa ali ibrahimu basi isaka akampeleka yakobo naye ya akaenda padaranamu n- kwa labani mwana wa bethueli mshami ndugu wa rabeka mama yao yakobo na esau esau akaona ya kwamba isaka amembariki yakobo kumpeleka padaranamu ili ajitwalie mke huko na katika kumbariki akamwagiza akasema usitwaye mke wa binti za kanaani na yakuwa yakobo amewatii babaye na mamaye akaenda padanaramu esau akaona ya kuwa binti za kanaani hawakumpendeza isaka baba yake basi esau akaenda kwa ishmaeli akamtwaa maha ma, mahalathi binti ishmaeli mwana wa ibrahimu ndugu ya nebayothi kuwa mkewe pamoja na wakeze aliyokuwa nao Now, look at this angalia aina hii ya walawi the the parents wazazi. The parents wazazi ought to know what is best for their children wazazi wanatakiwa kujua kile kizuri kwa ajili ya watoto wao i did not say the parents ought to dictate what is good for their children sijasema kwamba wazazi waweze kuwalazimisha uh, watoto wao kile ambacho wanataka wao but they ought to know what is good lakini wanatakiwa kujua kile kilicho kizuri kwa ajili ya watoto waoso that they can give the best advice ili waweze kupeana ushauri wa sawa so that there may be growth according to god ili kukaweze kuwa na kukuwa kulingana na mungu esau got married without guidance esau alioa pasipo mwongozo and so he married outside the will of god kwa hivyo akaoa nje na mapenzi ya mungu and he brought in wives that would never ever serve god na akaleta wanawake ambao hawataweza kumtumikia mungu kamaso god was kept out, of, out of his house kwa hiyo mungu akawekwa nje ya nyumba yake that means blessings were kept out of yakeinamaanisha kwamba baraka ziliwekwa nje ya nyumba yake and the fathe obsed and he was a man who was after serving god in the order of his father na baba akaviangalia akaviona ambapo yeye alikuwa ni mtu wa kumtumikia munguuinanamfanoababa because he had learnt it from abraham maana yeye alikuwa amejifundisha vitu hivi kutoka kwa abraham that the will of god comes first ya kwamba mapenzi ya mungu yanakuja kwanza but now this guy had already gotan married and there was nothing he could do about it lakini sasa hapa huyu jamaa alikuwa tayari ameshaoa na hakuna ambalo angeweza kulifanya and he said the only hope for me now is the younger son to marry Reich na huyu baba akasema kitu cha pekee cha kufanya ni kwamba yule mwanangu mdogo aweze kuoa katika njia ya sawa and he knew how that can be done na akajua jinsi vingefanyika hivyo so he cauled his son and blessed him kwa hiyo akamwita mwanawe na akambariki and he sent him to the right place to get married na akampeleka mahali pa sawa ambapo angeoa just like his father sent the, the, the servant To the right place to get him now, my wife. now, I want you to know one thing. This wife of his, who was married the right way, preferred this young boy and he did not prefer the older boy. And Isaac also preferred the other boy and he did not prefer the younger boy. But when it came to the choices of God, lakini ilipokuja basi ni uchaguzi wa mungu for the benefit of the blessings of god and the blessing that he had promised to stay in the family kwa faida ya baraka za mungu na baraka ambazo eye alikuwa ameahidi ya kwamba zibake katika familia isaac had to swallow his pride isaka ilibidi aweze kuacha kiburi chake and now start loving this boy whom he did not love and bless him so that he can bring the blessings That god wana sasa ili ilimbidi aweze kuanza kumpenda huyu mtoto mdogo ili aweze kuleta zile baraka ambazo mungu alikuwa amemwahidia an i toldhim go now and get married and let god bless you so that he may give you everything that i That he had put in place for abraham akamwambia nenda sasa ukaoe kwa nyumba zako na mungu atakubariki na baraka zote ambazo walikuwa family abrahamuyeye alijua kwa hakika kile ambacho kilistahili kuja katika ile and he knew that only jacob could bring it na alijua kwa hakika yakobo peke yake ndie angekileta maana tayari esau walikuwa wamejichanganya Esau, uh, jacob obeyed and he did according to the will of fwahiyo yakobo akatii na akafanya kulinganana vile baba alikuwa amemwambia and he went the rest of the story you know it am not going to dwell or that na kaenda zake unajua hiyo hadithi yote sitaenda kuizungumzia sana but now esau realized that he messed up because he did not listen to the counsel of the father lakini hapa ihapisaakatambua ya kwamba alikuwa amekosea maana hakusikiza ushauri wa baba but according to him he only thought that the father was unhappy with those lakini kwa kivyake yeye aliona kwamba babake alikuwa hafurahishwi na wale like like sometimes people are told, okay, I don't like the wife you you have so you go, go, get another one kama tu vile wakati mwingine kusikia mtu anasema sipendi huyo mke wako heri ende ukawe mke mwingine so he thought it is just as simple as that kwa hiyo aliona tu ni rahisi tu hivyo and he went and got married wrongly again na akaenda tena akaoa tena kwa njia y isiyo ya did not have the prophetic word of the father as he went hakuwa na neno la unabii kutoka kwa baba ake alipoenda not the first second or third wife si kwa yule mke wa kwanza wa pili ama watatu all of them he just got them without the the that is hethe that would bring growth wote aliwapata pasipo ushauri ambao ungeleta kule kukuwa so he lost what god had planned for him kwa hiyo akapoteza kile ambacho mungu alikuwa amempangia you need to know that you have a prophetic word for your children wazanzi na wabidi mweze kujua kwamba muna neno la unabii kwa ajili ya wana wenu and especially in the days that we are living hasa hasa sana katika hizi nyakati ambazo tunaishi if you don't know don't put your own interests but put the interests of god in what you are speaking to your children amaujui usiweke tu mapenzi yako mbele lakini weka mapenzi ya mungu kwa ajili ya watoto wako what do you know that is best for your children ni kitu gani ambacho unajua kwamba ni chema kwaajili ya watoto wako i want you to note here these people already already esau esau were, the were, were twins esau already had two nataka <coughs> aweze kuna akili hapa kwamba hawa walikuwa ni mapacha hawa esau na yakobo na esau tayari alikuwa na wake wawili so he was a grown up kwa hiyo y alikuwa ni mtu mzima tayari and jacob was also a grown up na yakobo pia alikuwa ni mtu mzima so it was not an issue of talking to babies kwa hiyo ilikuwa si jambo basi la kuzungumza na watoto wadogo you know when, when people grow up we, we leave them n watu wanapokuwa wakubwa huwa huwatunawawacha but there is the will of god for these people lakini kuna mapenzi ya mungu kwa ajili ya watu hawa and you are the priest who is supposed to to tell these people na wewe ndiye kuhani ambao unatakiwa kuweza kuambia watu you are the priest who is supposed to pray for thee people wewe ndiye kuhani ambao unatakiwa kuombea watu hawa you are the one to stant before god as a messenger for them ni wewe wa kusimama mbele za mungu kama mtumishi kwa ajili yao so that they can go the right way ili waweze kwenda njia ya sawa and this, is, this has been a great disconnect in our lives hii basi imeleta hali basi ya kutokuunganika sana katika maisha and the only time we we in is when we are coming to dictate na wakati wa pekee ambapo tunaingilia ni wakati ambapo tunakuja kulazimisha vitu but that is not the will of god lakini hayo si mapenzi ya mungu when is the the last time you the will of god for your ulipeza lini basi kutafuta mapenzi ya mungu kwa ajili ya watoto wako they are grown up ndio ni kweli wamekuwa grown up children twazimaahawa ni watu wazima wazima walikuwa watu hawa esau and jacob same age esau akiwa tayari na wake wawili wakati ambapo yakobo naye walikuwa wako tu mri sawa na but still the the the the could think in in a godly fashion what can bring the blessings the growth in the family lakini baba bado angewaza ange, ange, ange katika njia ya kiungu kile ambacho kinaweza kuleta uh, uh, uzazi wa kiungu When Jacob left, he did not carry anything with him. He did not even have enough clothes. Everything was going to be provided by God where he was going. He did not carry any piece of land or, or cattle or anything. kila kitu kilikuwa kitaenda kupeanwa na mungu kule anakoenda hakubeba nguo hakubeba ardhi hakubeba ngombe hakubeba chochote he left everything behind except the word akubeba chochotialiwacha kila kitu nyuma isipokuwa tu lile neno la ushauri kutoka kwa baba the mother had started it mama alikuwa when he told me, go to your father and get that blessing amevyanzaalivyomwambia nenda kwa baba wake ukapata hiyo baraka so the mother knew kwa hiyo mama alijua and jaobhena isac desand also he decided now to add more blessings to what he had eleased na wakati esau walipopambanua aliamua kuongeza baraka kwa ajili ya yakobo what am i saying nasema nini even you mothers you can tell your husbands to bless the children hata nyinyi wakina mama mnaweza kuwambia wame zenu waweze kuwabariki it labda wamekuwa tu wakipokea laana na mnajua you can tell your husband just, just bless them be a blessing to us unaweza kumwambia huyo mme wako wabariki hawa watoto iliokaweze kuwa wabaraka kwetu sisi don't curse them usiwalani watoto need your blessings wanahitaji baraka zako are you getting me mothers We wakina mama mnanipata you can advise your husband unaweza kumshauri huyo mume wako our children need need your blessings ya kwamba watoto wetu anahitaji baraka zako it's not just the prayers that you are going to pray as a, mom, as a mother si maombi tu ambayo hutenda kuomba kama mama get the man to bless them mwambie huyo, huyo bwana aweze kwabariki. as the head of the family kama kichwa cha hiyo the chief priest in the family kama kuhani mkuu wa hiyo familia tell him to tsa something mwambie aseme kitu kwa ajili ya watotonot givethem somthi sa somethi si hati wapatie kitu bali sema kitu even if he doesn't have something to give them he has something to release hata kama hana kitu cha kuwapatia lakini anacho kitu cha kuachilia but most of the time the fathers die with it lakini mara nyingi awakina baba wanakufa na hicho kitu and god put it in them na mungu alikiweka ndani yao even if he is as poor as poverty you know hata kama ni maskini fukara yule wa mwisho he has something that he can kan Can change the destiny of bado ana kitu ambacho anaweza kuachilia ambacho kinaweza kubadilisha hatima ya maisha ya hawa watoto because he will release it with a clean heart maana atakiwachilia akiwa na moyo safi wanting something to happen to happen them akitaka kitu chema akitendeke kwa hawa watoto and this is is what god is looking for na hichi ndicho ambacho mungu anakitafuta parents as priests wazazi kama makuhani and i want to tell you if we start changing this thing we are going to see some growth even in our children na nataka niseme hivy ya kwamba kama tutaanza kufanya hichi kitu basi tutaanza kuona mabadiliko katika watoto wetu how many times have we had fathers cassing their children you can't get anything in school ni mara ngapi tumesikia wababa wakiwalani watoto wao ya kwamba wewe basi hata huwezi kufanya vizuri shuleni I'm my money on school fees shuleninapoteza tu pesa yangu kukulipia karo. those things are cashing karoivyo vitu vinashika watoto but if you can help him to turn it into a blessing lakini kama unaweza kumsaidia aweze kuyabadilisha hayo maneno kuwa baraka he can bless them instead of stin them anaweza kuwabariki badala ya kuwalani others cast their children in the hrt wengine huwalani watoto wao katika moyo he doesn't say anything but he's fed up hazungumzi chochote lakini ametushek. it is ametoshekaitiwos beause therel be no time that it will be reversed hiyo hata ni mbaya zaidi maana kutakuwa hakuna uh, muda wa kuibadilisha i dealt with such a case once and it was very serious Una wakati mmoja nilishuhulikia swala so kama hilo na ilikuwa ni baya sana a man who was well employed in a place where there was enough money mtu ambaye alikuwa ameajiriwa mahali ambapo kulikuwa na fedha ya kutosha but he was cuggring lakini alikuwa anang'ang'ana maishani he, brought, he bought a plot and he was not given the plot alinunua shamba na hakupewa hilo shamba he wanted to go on with hi studies but he could not afford to pay akataka kuendelea mbele na masomo yake lakini hangeweza but when he came and as we were assessing where the problem is god told me that it has got something to do it is something to do with the father lakini alipokuja ntupochunguza tukaja kunda kwamba na mungu akaniambia kwamba ilo swala linahusiana na jambo ambayo lilifanyika na baba yakeaski how are you relating with your father na nikamuuliza uhusiano na uko vipi uko said my father died na kasema baba wangu was was your relationship when he was alive na nikamuuliza uhusiano wenu ulikuwaje wakati alipokuwa hai i didn't like him because he he married my mother when he was already old haidii akasema kwamba sikumpenda maana alimuoa mama yangu wakati yeye tari alikuwa mzee i i actually didn't want him to to come and see me in school I used to say he is mzeeio a na hata nilikuwa sitaki aje kuniangalia shuleni bali nilikuwa nakaa na babu yangu. Nikuwa nasema, nikuwa ni babu ni yangu Yeah, because he was old and the they stay like isn't it amaana yeah. yeye tayari alikuwa mzee na kama ni mzee basi anaonekana kuwa ni mzee but he was father lakini ua alikuwa ni baba Then I him, is there specifically that happened between you and him na nikamuuliza je kuna kitu chochote ambacho kilitendeka ambacho unakikumbuka katikati yako we na a day i was sent to go and buy a chart for him long o and i did not get the size right so the sleeve went up to the middle of the pal akasema kwamba kuna siku ambapo nilitumwa nikamnunulia shati ya mikono mirefu na nilikuwa sijui kipimo chake kwa hiyo nikanunua tu shati ya mikono mirefu ambayo ilifika mpaka hapa and then asked, how will i be eating uh, Sima with beihis basi nitakuwa nikilazima vipi nikiwa nimevaa shati ambayo mikono imefika mpaka hapa and then hapaeh just, just looked at ah baba naye mshamba sana sinikukuja tu alisema <laughs> alisemah baba naye mshamba sana sinikukunja tu the old man just looked at him and kept huyu mzee huyu kijana alipoongea hivyo mzee alimwangalia tu na kanyama za kimya that is where the problem is na mungu akaniambia hapo ndio kuko na shida so asked him is your mother shidai nanikamuuliza mama wako yuko hai said yes akasema ndiyo here and o pray na nikamwambia nenda ukafanye jambo hilo kwa njia ya sawa alafu uje hapa tuombe pamoja go and buy her a, a long -sleeved blouse and get it right this time na nikamwambia nenda ukamnulia mama wako a mikono mirefu na uhakikishe hiyo mikono iko sawa na saizi yake and tell her to bless you on his account na umwambie akubariki kwa niaba ya bab baba yako so he did that kwa hiyo akafanya hivyo and he was blessed na akabarikiwa then an old man wahee said you also bought me a tros and itoldyo iwuntert it until you bring me shoes na pia kuna mwingine ambayo uh, kulikuwa na mzee ambaye alinunuliwa alikuwa amemnunulia suruari akasema sivai mpaka onlate viatu so he bought shoes and gave it to the many and the man blessed him also and then thereafter he went he came here and we prayed simple prayers am telling you simple prayers because it had been done kwa hivyo baada ya kuwa amemnunulia hizo viatu akaja tukaomba maombi tu yanotkawaida prayers of casting out demons si maombi ya kutoa mapepo simple prayers that it is done maombi tu ya rahisi na hilo jambo likawa limesuluhishwa yani ya kwamba imefanyika and god did it na mungu alifanya when he went back to his place he was given money the accountant wao give him money for, for his education and mm. said from hich account mm. just give him na alipofika kazini mwake akaambiwa wale wakubwa zake wakasema mpatieni pesa huyo aende akasome and ande next time you have a problem come and say kaambia wakati mwingine uko na shida njo na akaitwa na yule aliyokuwa aliyokuamemuzia ile shamba i know I've delayed giving you your shambau kiembenina akamwambia kwamba najua nimechelewa kupatia ardhi yako forgive me just take your, your papers nisamehewechukua makaratasi yako The, the small piece which is remaining na akamuuliza je unaweza kuniulizia kile kipande kidogo ambacho just take it combine it combine with that na mwenye shamba kawambia weye chukua tu uchanganye na hiyo why because there was a word of blessings released to him kwa nini kwa sababu kuna neno la baraka ambayo ilikuwa limewachiliwa kwake if you don't believe it try it try kama huamini jaribu kwakeiydont belimahuajariu A guy just was so happy anytime i went to mombasa he used to, even he, he knew, I mean mombasa he would call me buy lunch ntim wetumombasa imombasa hbanch shillings na huyu mtu alikuwa ana furaha sana kwa hiyo kila mara nilipokuwa nina mombasa alikuwa na nipigia simu na nanipatia mia uh, na lunch na miatano <sighs> nikasema hii itakuwa dini hii nikaanza kujificha sahizi simwambii nikiendamaana hey, ingi yakuwa dini panaka, kamaziwa uh, hapo no i refused because that was not the key thing the key thing was his blessings through the father cha hapa kilikuwa ni mtu huyo abarikiwe kupitia baba yake i did not tell him to go and put it on the grave of the father si kumwambia arthi ende ande akaeke kaburini mwa baba yake to bless the mother who was joined with him bali nimwambie aweze kumbariki mama yake ambaye alikuwa ameunganishwa na huyo mzee don't hear wrong teachings of going to to the grave to do something there usisikie mafundisho ambayo si sawa ya kwenda kuweka vitu kaburini go to the to the, of, of the living Enda. kwa jikoni kwa yule ambaye yuko hai akubariki peleka kitu pale peleka kaunga pale peleka sima peleka you get the simapeleka utapata hizo baraka hapo not to the ded nasi waendee kumaliza na kutoka iisitoka ishirini mstari wa kumi na mbili kitabu cha kutoka mm. mlango wa ishirini mstari wa kumi na mbiliusoee waheshimu baba yako na mama yako siku zako zipate kuwa nyingi katika nchi upewayo na bwana mungu wako now now this is talking to to those those people who are now to provoke those blessings of growth hii inazungumzia wale watu ambao wanatakiwa kuweza kuchokoza hizo baraka za kukua iko tu kama sawa na kile your your mother nimezungumzia ambawaheshimu wazazi wako baba wako na mama so you you may live long in the land that god has given ili ukaweze kuishi maisha marefu katika nchi ambayo unapewa na mungu wako long life is not 100 years maisha marefu si ati ni miaka time kuna watu ambao wanaishi vizuri lakini wanaishi maisha mafupi sana but im talking about tapping the blessings from their parents lakini nazungumza kuhusu kuchota baraka kutoka kwa wazazi i have just finished talking about, about, about, uh, decreeing blessings on the children nimemaliza tayari kuzungumza kuhusu kutangaza baraka kwa watoto wako now wakosasa nazungumza kuhusu kuchota hizo baraka we have many children who don't know how to tap from their parents barakauna watoto wengi sana ambao hawajui jinsi ya kuchota baraka kutoka wazazi wao these are not tapped with money hizi baraka hazichoti na pesa money is only one aspect pesa ni sehemu tu moja your your parents parents heshimu wazazi wako what space do your parents occupy in yoheshimuwaai nafasi gani wazazi wako wanachukua moyoni mwako do you just think about yourself and your spouse and your your spouse children je wajifikiria we mwenyewe na mke wako na watoto wako au mume wajifikiria wee mwenyewe na huyo mwenzako na watoto wako or are the parents occupying any space in your heart? ama au je wazazi wako pia wanayo nafasi katika moyo wako what do you think of them unafikiria nini kuhusu wazazi wako my wife is myife i it her one time and uh, i iwaer o mke wangu yuko hapa siku moja nilimwambia na nilikuwa namaanisha sana i dont have a father and i dont have a mother mimi sina baba wala sina mama she doesn't have a father na yeye hana baba but her mother is there lakini mama yake yuko hai and i told her i want you to make your mother my mother na nikamwambia kwamba umfanye mama yako awe mama yangu is it true mama? I, i had because i needed a mother maana nilikuwa nahitaji she is the only mother i have now sa hihi huyo ndio mama wa pekee ambaye niko naye i can attach myself to her naweza kujishikanisha naye the others they are a bit distant wengine wako wamejitenga kidogo i did not come out of her si kutokana na ndani yake but through her i became her son lakini kupitia yeye mimi nikawa mwanawe and she even an shvl mehe na hata aliniita mi ndio mzaliwa wake wa kwanza and that is how she introduces me to people na hivyo ndivyo ambavyo hunitambulisha kwa watu i ask my my wife make sure your mother becomes my mother becomes na nikamwambia mke wangu hakikisha kwamba mama yako anakuwa mama angu because i want to tap the blessings maana nataka kuchota hizo baraka and we used to do something me and my mwanyumba who passed on na tulikuwa tukifanya kitu mimi na mwanyumba wangu ambao alifariki we used to say when we meet her we want to shake her hands and ask for blessings tulikuwa tuki, tukisema kwamba tunapokutana naye tunataka ku kushikana mikono na kumsalmia kwa mkono ili aweze kupatia baraka Because he also didn't have a, a, he didnt have a a father and a mother like me maana yeye pia alikuwa hana baba wala mama kama mimi huo ulikuwa basi ni mkataba wa kipekee uhusiano wako basi na wale wakwezako ukoji with your mother and father biological uhusiano wako na baba wako na mama ako wakuzaa upo because of you je waohulia kwa sababu ya wewe or are they happy that ou there ama wanayofuraha kwa sababu upo not talking about money sizungumzi kuhusu pesa do they have a feeling that you care for them e wanao hiyo hisia ya kwamba wewe unawajali that you value them ya kwamba wewe unawathamini because if you dont value them even if you give them 100, every month still there is no maana kama huwathamini hata kama utapatia laki moja kila mwezi bado hawata kubariki itakuwa tu basi ni kule kubadilishana pesa <coughs> put some value weka thamani ndani yake you can be praying for that parent unaweza kuwa una ukiombea huyo mzazi you can be speaking kind words to that parent ia yeah, unaweza kuwa una uzungumze maneno ya huruma kwakeupole amaupendomaneno ya, ya upole ya, ya upole ama upendo guide words ya maneno ya upole. let that that person know that you value them wacha huyu mtu aweze kujua kwamba unamthamini that ono is greater than money hiyo heshima ni kubwa hata kuliko pesa this we are even the ds don't, don't hedont uh, hav uh, n siku hizi salamu haina heshima tena ni aje budha <laughs> sasama ni hivyo tumevichukulia basi rahis rahisi tu <laughs> you know, we, we so These are our seniors hawa ni wakuu wetu yes we say, no, is no mbona shikamoo kati unasema mi nimeopuka sizi shikamoo maana nini ya amara yaani uko chini ya miguu yao ukiwaheshimu so let us think of these things which are going to bring growth ukiwaheshimuwacha tuweze kufikiria haya mambo ambayo yataenda kuleta because we need that growth growth which is maana tunahitaji kukuwa huku ambako ni kwa kiungu Me call my wife to pray. Mama, karibu kaombe let us mamakaibu father lord in the name of jesus christ we thank you that we came to church this morning tunakushukuru maana tulikuja kanisani asubuhi ya leo we have hed a word from you o lord tumeshasikia neno kutoka kwako e bwana d as a church this morning father na kama kanisa asubuhi ya leyo baba if we say that we are better than that church youare speaking o in maraki kama tutasema ya kwamba iti sisi ni bora kuliko lile kanisa ambayo ulikuwa unazungumzia kuhusu katika malaki wsalbtutakuwa tuaongo but we thank you father because your wrd omes to lakini tunashukuru baba maana neno lako laja ili kututakasa sisi we desire to grow as a church. tunatamani kukuwa kama kanisa and we desire to grow as families na pia tunatamani kukuwa kama familia this morning your word has exposed what is the problem of lack of lack growth asubuhi ya leo neno lako limeweza kudhihirisha lile ambalo linasababisha kuto kukuwa A on your word this na, tunataka tuweze kuweka darubini katika neno lako asubuhi ya leo because we feel its good to hear from you father maana tunahisa kwamba ni vyema kusikia kutokana na kwako kwakoe baba many are the times that you are not happy with us as a church mara nyingi huwa hautufurahii sisi kama kanisa many are the times that you are not happy with us in our families mara nyingi pia huwa haufurahii ha, mahusiano yetu katika familia but we have eam <laughs> to you father to ask you to help us lakini tumekuja mbele zako e baba kukuuliza ukatusaidie so that we shall understand the meaning of your word ili tukaweze kuelewa maana ya neno lako because you don't talk to us like with prof, uh, in, uh, in proverbs oh god maana hauzungumzi nasi katika mifano e mungu but you speak to us openly because you have put in us the spirit of god lakini unazungumza nasi waziwazi maana umeweka ndani yetu roho wa mungu so we want to thank you lord that we had your ward this morning morninghivo tunataka tukushukuru baba maana tumesikia neno lako asibui ya leo as much as you want us to grow as a church lord kadri tu vile unavyotaka si tukaweze kukuwa kama kanisa e bwana you are pointing on our relationships one with another unatugusia una kuhusu katika mahusia yetu moja na mwingine because how kan teach people who are not os to you o oh god maana tunawezaji kufundisha watu ambao hawako karibu nawe ebu mungu so we want to ask you audience, audience in people youdien eh, eh, i kwa hivyo nataka tukuuliza kwamba watu waweze kuwa kutusikiliza katika hizo mahusiano Bring that relationship that brings children and their parents together, O Lord. Bring that relationship that brings believers near to you, O God. Because when we are near you, we shall even know very deep things. you have for us maana kama tuko karibu na wewe tutaweza kujua hata vitu vya ndani sana ambavyo uko navo kwa ajili yetu we also realize what the devil has been doing up among us oh god pia tunatambua ya kwamba kila ambacho yule movu amekuwa akifanya katikati yetu emu that anything that creates fear between us o jehovah is not of you ya kwamba kila kitu ambacho kinaleta hofu katikati yetu hicho hakitokani na kwako emu because how can we relate if we fear one another oh Lord? tutawezaje basi kushirikiana kama tunaogopana moja na mwingine e mungu so we want to ask you fah to give us genuine love one with another or oh lot kwa hiyo tunataka tukuuliza kwamba ukatupatie upendo wa kweli moja na mwingine e us have munguleushav to listen to people even if they are not talking sense to us o god waa tukawezekwa na sikiola kuwasikiza watu hata kama hawazungumzi kitu cha maana kwetu emug because that is the only way we can be able to advise them and to tiach themmaana hivo hiyo ndio njia ya pekee ambapo tutaweza kuwashauri na kuwafundisha emu we want to thank you this morning for the giver of the word wordtaa tukushukuru asubuhi aleo kwa ajili ya mpeanaji waneno may you continue father blessing him so that he can be a blessing to us kumbariki ili kaweze kuwa wabaraka kwetu sisi emungu and this growth is going to be great because it is through a seed which you have put in nuaskukua huku basi kutaenda kuwa kukubwa sana maana ni kupitia mbegu ambao umeweka ndani yetu we will not even be able to testify the good woks that you have got o have, have dne inohata hatutaweza basi kushuhudia mambo mazuri ambayo umefanya katika maisha yetu emungu beue theare e an maana ni sana na ni mengi sana ambayo yamepatikana kwetu well sisi we thank you and we bless your holy an nakushukuru natualibariki jina lako takatifu katika jina la yesu tumeomba Now, I want to give you my nataka nikupatie ile risasi yangu ya mwisho when we talk about our parents mwishotunapozungumza kuhusu wazazi wetu the bible also tells us in church wetubibilia inatuambia pia kanisani we should respect the elder people as our, our parents ya kwamba inatupasa tukawaheshimu wale watu ambao ni wakubwa kiumri kama wazazi The, old, the older women as mothers wale ambao ni wamama wakubwa wa wazee kama wa, kina mama and the older men as fathers na wale wa baba ambao ni wazee kama kina baba and then they will you know, we will give them a chance, a ch a chance to, to bless us na kwa njia hiyo utakuwa tumewapatia nafasi ya kutubariki sisi so the elderly people inour dst kwa hivyo wale watu wazee katikati yetu the have something that they carry for us thats why they are kept within our, our family as a church kuna kitu ambacho wanabeba kwa ajili yetu kama familia na ndio maana wamewekwa katikati yetu kanisani so let us also consider them In that in wata pia basi tukaweze tukuwachukulia katika mtazamo huo kulingana na neno la leo leona tunaenda kupata kitu kutokana na wao your your biological or wawohaijalishi kama ni baba wako wa kukuzaa au ni ndugu yako mkubwa lakini hata hivyo wanabeba kitu kwa ajili yako kama utawaheshimu utawaheshimuamen