wakati wa ajabu ambayo utenda kuwa nao pamojautangulizi wa somo hili umeweza kuletwa na dada deboranaweza kusoma makusudi katika maisha yako makusudi katika maisha An introduction of the subject. Because when you have a purpose, Mana, you live to fulfill it. But as we will learn in today's subject, going also alongside what Deborah has just said. ikadiri utakavyosoma katika ujumbe wa leo sawasawa na vile dada debora alivyokuwa anasema hapa the will will in in your way but you will be able to overcome to overcome god's in that time mambo magumu yatakuja yatakujia lakini hata hivyo itakubidi ujikazi ilikutimiliza ile makusudi ambayo iko ndani yako as she was going through that uh, That portion of message, I, I enjoyed getting the introduction and the confirmation that I am speaking what God wants me to speak today. Can you read now? Ah, tunasoma katika mwanzo mlango wa ishirini moja hadi kumi na nane nasoma katika mwanzo mlango wa ishirini kuanzia mstari wa kwanza ibrahimu akaondoka huko kwenda nchi ya kusini akakaa kati ya kadeshi na shuri naye akatembea katika gerari iburahimu akamnena akan, sara mkewe huyu ni ndugu yangu basi abimeleki mfalume wa gerari akapeleka watu kumtwaa sara lakini mungu akamjia abimeleki katika ndoto ya usiku akamwambia umekuwa mfu wewe kwa sababu ya mwanamke huyu uliyemtwaa maana ni mkewe mtu basi abimeleki alikuwa hakumkaribia akasema ee bwana je utaua hata taifa lenye haki je hukuniambia mwenyewe huyu haku, haku, ha, je hakuniambia mwenyewe aa, mwenyewe huyu ni ndugu yangu na mwanamke mwenyewe naye alisema huyu ni ndugu yangu kwa ukamilifu wa moyo wangu na kwa na kwa kuwa safi mikono yangu nimefanya hivi mungu akamwambiya katika ndoto nami nimejuwa ya kwamba kwa ukamilifu wa moyo wako umefanya hivi ndipo nami nikakuzuwiya usinitendee zambi kwa hiyo sikukuwacha umguse basi sasa umurudishe mwanamke kwa mtu huyu maana yeye ni nabii naye atakuombeya upate kuishi bali usipomurudisha fahamu ya kwamba kwa hakika utakufa wewe na watu wako wote uliyo nawo abimeleki akaamka asubuhi na mapema akawaita watumwa wake wote akawambiya maneno hayo yote masikiyoni mwao nawo watu hawo wakaogopa sana kisha abimeleki akamwita ibrahimu akamwambia umetutenda nini nimekukosa nini hata ukaleta juu yangu na juu ya ufalme wangu dhambi kuu umenitenda matendo yasiyotendeka ya abimeleki akamwambia ibrahimu umeona nini hata ukatenda jambo hili ibrahimu akasema kwa sababu naliona yakini hapana hofu ya mungu mahali hapa nao, wa, nao wataniuwa kwa ajili ya mke wangu naye kweli ni ndugu yangu binti wa baba yangu ila siye mwana wa mama yangu ndipo akawa mke wangu ikawa hapo mungu aliponisafirisha kutoka nyumba ya baba yangu nikamwambia hii ndiyo fadhili yako utakayonifanyia kila mahali tuingiyapo useme huyu ni ndugu yangu basi abimeleki akatoa kondoo na ng'ombe na watumwa na wajakazi akampa ibrahimu akamrudishia sara mkewi abimeleki akasema nchi yangu iko mbele yako kaa upendapo naye akamwambia sara tazama nimempa ndugu yako fedha itakuwa kifuniko kifunika macho kwako mbele ya wote walio pamoja nawe nawe utakuwa na haki mbele ya watu wote ibrahimu akamwomba aka, mungu mungu akamponya bimeleki na mkewe na wajakazi wake nao wakazaa waka, waka wana maana bwana alikuwa amefunga amefungameyafunga matumbo ya watu wa nyumbani mwa abimeleki wasizae kwa ajili ya sara mkewe ibrahimu na hilo ni neno la mungu tunapoangalia neno hili I, I was looking at it differently today. The purpose the purpose of Sarah the purpose of Sarah in life which is explained in the last in the last verse. Now to bring The story clear according to what is written uh, kwa, kwa kuleta, hadithi yeleweke, Kule... yeah. kuleta hadithi hii ieleweke kama ilivyoandikwa kuleta hadithi hii ieleweke kama vile ilivyoandikwa sarah was just made to to cross over to become a wife of her brother ilivyoandikwahuyu sara alifanya e kuja mke wa yani, pale na kuwa mke pengine nyumbnipenginebrahm alisema baba naomba unipatie huyu a wa mke wanguchukasara yani, he, he side, side. yaani alichukua dada yake ambaye ni dada yake kwa upande wa baba lakini kila mtu alikuwa na mama yake And those days. na katika nyakati hizo ilikuwa inaruhusiwa so he, he, he took half or a wife kwa hivyo akamtoa huyu sara kuwa mke wake and it was considered to be marriage na hiyo ilikuwa inachukuliwa kuwa ni ndoa but deep inside them lakini chini ya ndani yao ya vilindi vya mioyo ya. abraham and and and sarah knew that that they were brother and sister and that was a yaoabahaa sarahibrahimu na sara walijua kuhakika kwa kwamba walikuwa ndugu na dada na and hivyo ndivyo ilivyo because as far as far father is concerned they were a brother and a sister maana kulingana na wazazi wao wao walikuwa ni ndugu na dada biological katika with the same dna of kibiolojiae wakiwa na chembe chembe ya dna moja ya yule baba mmoja and that could not be disputed So they, tr- they decided to use that one as an excuse wherever they go in case things did not work their way. So that in case things are not so good, you become my sister and I can allow you to get married to another man. ati tukifika mahali tukiona mambo hayaendi sawa unaweza kuwa dadangu alafu nikupeane tu olewe na mtu mwingine because maybe that is the way it was supposed to be maana labda hivyo ndivyo ambavyo ilikuwa inafaa kuwa and they lived for a long time that way na wakaishi katika hali hiyo kwa muda mrefu tu until they came to this place and in the domain of tuoame uh, They had to play safe. So that the security of the brother of Sarah may be found. So according to them, the the purpose of Sarah's. Uh, Life to Abraham that was to provide security. The, fa- the factor of the wife was not so much Sola, playing for him. As long as he would be safe. He was ready to release her yani, to another man. Yani kwa and so they came to this place, and according to him, Koyo wakafika hapa, na na yeye. there was no fear of God in that place. According to him, and so he did not fight, he did not see his security because he believed that. Wherever he went, the, the fear of God was to be there to make him survive. Let me ask you, can you is, it, is it true you cannot survive in, uh, in Somalia? Do we have people there who are Christians living in a, in a place where the fear of God is not? Zee, watu kule ni wa Wako. Na then why did Abraham have to compromise? Sasa kukubaliana? <inaudible> and compel his wife to compromise? <inaudible> and just like it happened with uh, with a uh, uh, with with the, this guy who who sold his lad. What was his name? Yes, sir. Uh uh-uh. uh. In, in the New Testament. Yeah? Ananias. Ananias and his wife, they compromised. They were living in a place where there was the fear of God. And they compromised and died. Can you imagine Abraham has left his wife? For so many years, because she was over 80 years, and now he he'll be seeing her with the king. Habu fikiri Abraham mumbaya likuameishinau mukewake muda mrefu miaka mingi manalgo na miaka zamanini na sasa hapa mekubaliani akwamba awe akota yari kumuacha amone tumewake atiwa na yulemfalu. And not only that. Nasiyo pekeaki. If the king slept with her and disliked her. kama yule mfalme angelala naye na akakosa kumpenda been put in the in the concubines house for the rest of her life angeenda kuingizwa katika ile nyumba ya wanawake wa mfalme maisha yake yote yani masuria masuria walikuwa anafungiwa hawaendi hawa, hawa kwa mwanaume mwingine ikiwa mfalme ameenda naye na hakupenda unapeanwa huko yani hata hiyo kitu wekwau suppose it happens that the king does not like her after that kwa mfano huyu mfalme angelala naye na akakosa kumpenda that would mean he was going to put her for jail forever hiyo inamaanisha angemwingiza jela miaka yake yote there are some decisions we make. we make need to think critically before kuna, kuna maamuzi tunayofanya inatubitizo kufikiri kwa makini ndipo tuweze kuchukua hatua When we are going through hard situations, you should look at the purpose of God in that to be able to, to, uh, to persevere. Because if you don't look, at the, look for the purpose of God, you may mess up. The plan. you may mess up God's plan and you mess up your life as you do it. Manakamahutaangalia makusudi ya Mungu katika swala hilo basi unaweza kukoseashaule mpango wa Mungu na pia maisha ya kwa Karibika.: God had not told Abraham to give his wife to another person. Mungu hakuwambia Ibrahimu wa peani mke wake kwa mtu mwingine. From the word go he had said, he is going to bless his city. tangia mwanzo alikuwa amemwambia ibrahimu kwamba ataenda kubariki mbegu yake that means in the the of of god sarah was to remain the wife hiyo inamaanisha katika nia ya mungu sarah alikuwa abaki kuendelea kuwa mke wa ibrahimu i don't know where abraham missed it sijui ni wapi ibrahimu alikosea kitu hiko na wakati mwingine pia sisi twafanya vitu kama hivyo the purpose of abraham of, of sarah was to remain. okay, this time these people were being set free for honoring the purpose of god. but the purpose of sarah was to be seen first by the husband. had god not closed the wombs of these people? kama mungu hakufunga matumbo ya wale wanawake wa ile nchi it could not have been very easy for this man to see the sense that god was speaking nchihaingekuwa rahisi kwa huyu mtu huyu aone kile ambacho mungu alikuwa anamwambia Ma, maana, maana alipomtoa yule mke wa ibrahimu mungu alikuja kushughulikia yule mwanamume na usiku and and imagine you you you taking wife and god coming to you at night and giving you a, a, -a sleepless hebu kumbuka uchukue mke wa mtu alafu mungu akutembelee usiku akupatie wakati mgumu sana wonder why he doesn't give some people sleepless sijui ni kwa sababu gani hatembelei watu wengine siku hizi achukue mtu mke wa mtu alale aaf ni ni mtu mtu kabisa because god, god is not in that business maana mungu hayuko katika mambo hayo god is in the the business of fulfilling the purpose of fulfilling purpose that family maana mungu yuko katika kazi yake ya kutimiliza makusudi ya watu hawa katika maisha yao hiyo jamiisasa katika hiyo jamii now in this case the man was messing it up himself sasa katika mali hapa huyu mwanamume alikuwa anaharibu ule mpango but god did not allow it lakini mungu hakuruhusu kitu hicho kiendelee god god the king also feared feared although according to abraham no one feared god namshukuru mungu maana huyu mfalme alimhofu mungu hata hata kama kulingana na abrahamu kulikuwa hakuna mtu anayemhofu mungu mali god hata alikuwa na mrefu sana na mungu because on side, he is a dead man because of that woman maana mungu alimwambia kwamba wewe ni mfu kwa sababu ya mwanamke huyu he had to to ask are you going to destroy a whole nation which is sinless na ikabidi amuulize mungu je utaenda kuangamiza taifa lote kwa sababu ya hatia mtu mmoja taifa lote ambalo halina hatia i have not even done anything to make matters worse this man told me that she is his sister aanza kusema ya kwamba mimi hata sijafanya chochote tena isoshe huyu mtu mwenyewe ndiye aliniambia mwanamke huyu ni dadake And the, the woman also confirmed it to me. Now where is my where is my, where did I go wrong? And I said that's why I stopped you. I did not allow you to touch her. Now look at a place where people are said not to be fearing God, that God is coming to have a dialogue of security. hebu hebukimali ambapo panasemekana eti hakuna hofu ya mungu mungu anakuja mwenyewe kuwa na mjadala na spoke to abimelek about the honor in marriage mungu alizungumzwa na huyo abimeleki kuhusiana na heshima katika ndoa and if you mess up with it I'm dealing with the whole nation na akamwambia kama utakosea hapa nitaenda kuadhibu taifa lote so you better take, it, take back kwa hivyo afadhali umrudishe mwanamke huyu kwa mme wakeabimeleki alikuwa na hekima he called everybody who was supposed to be, uh, to be be in his council akaita kila moja ambaye huwa yuko katika lile baraza lake and told them Everything, not as a dream, not the way I say. Ah, Jana, ni meota siuidi sielewe But I didn't dream with you. Na akawalipo waiita siati kuanza kuambi ati ni liota andoto. Lakini aliwaeleza kila kitu sawa sawa na vilemungu amemandi. And he explains. What, have, what happened? And they all got scared. They all feared because of God, God's uh, God's message. Because unlike the thoughts of Abraham, they feared God. And they advised the king on what should be done. alafu akawaelezea unajua mfalme alikuwa anafanya sawasawa na vile so they advised him on the best thing to solve this problem kwa hivyo wakamshauri njia ya, ya muhimu ya kuweza kutatua shida remember when the the the ark was lost the king, the kings were, had to to to be advised on how to take back the ark to israel kumbuka kama wakati ule wa lile sanduku la gano lilipokuwa limechukuliwa na wafilisti mfalme alielezewa jinsi ya kulirudisha yerusalemu hata katika lile swala la este pia mfalme ilibidi aweze kushauriwa jinsi ya kutatua tatizo in this this case he must have been, please, what you you do since he this guy never pay dowry dowry can you pay the dowry for this lady haona kwa hivyo inaonekana kwamba aliambiwa basi kwa sababu ya mwanamke huyu na hali, awil, na, mahali sasa wewe ili ufunike hili jambo hebu lipa mahali alafu umlipie huyu aliyekupatia basi akalipa akamlipa mahali ya, ya, ya mke wake na akamwachia kadi na hiyo kesi hiv He did it so that he could give her honor and said, This will be for your honor before all the other people. So it happened that dowry had been paid now for Sarah. And now Abraham became the prophet. As God had said, He prayed for those people. akaombea wale watu he stood now in his, in his as a prophet of god alisimama sasa katika nafasi yake kama nabii wa mungu in one area he had made a terrible error katika upande mwingine amefanya jambo la ajabu giving away his wife kupeana mke wake kwa mtu mwingine but when god came in now he became lakini mungu alipoingilia kati sasa akawa nabii and over those people na akatabiria wale watu because now he knew the fear god kwa sababu sasa alijua kwamba watu hawa wanamhofu unapojua ojunapotambua makusudi yako utaifanya katika njia ya sawa it doesnt matter how many times you have njiaya sa haijalishi umekosea mara ngapi but when you realize your in life lakini unapotambua makusudi yako maishani supposed to do it right unatakiwaa kuifanya katika njia ya sawa the sa abimeleki alitambua na akaweza kurekebisha makosa yake abraham also realized and he rectified the yakeibrahimu naye pia alitambua na akarekebisha makosa yake he stopped living in fear having been a akakoma sasa kuishi katika hofu akijua kwamba yeye ndiye anabii na akafanya kile ambacho alikuwa anatakiwa kufanya let me come out of the message slightly to explain kufanyaniodondoke ujumbe kidogo niweze kueleza kitu hapo in the days of president katika zile siku za rais moi there there was a, a man who was really, uh, there was a, man and a woman who and woman in the country aakulikua na mwanamume mmoja na mwanamke ambao walikuwa wanaleta uh, vuruguakatia Vurugu Vurugu serkali katika, katika mambo ya misitu wangarimadhai na r joe walikuwa huko wakikataza na wanapigana hasa na mabonyenye wanaotaka kuchukua ardhi kwa guvu wangari madhai na timu yake hata uhuru park ilikuwa imegwe ijengwe lijumba hapo watu wawe wakichota mapesa wangari madhai na timu yake kata wakakataza kule kule uh, karura forest ilikuwa nayo imegwe wakakataza na njoe akawajoin na ikafika katika hali hiyo njoe akaanza kufuatiliwa wangari madhai hakuwa na watu wa kumpigania lakini njoya ikabidi sasa kanisa limkatae kwa sababu anakosana ana, ana, ana na serikali na akawa d lakini aliporudishiwa kora yake hii kora iwa ina maana yake alikuwa haruhusiwi kuvaa aliporuhusiwa kuvaa alitumwa tumutumu na kule tumutumu alipoenda Yani on his mission mungu akazungumza na aunti yangu akamwambia huyo mtu anayekuja manake ni, ni, ni mission hospital huyo mtu anakuja ni, ni mtumishi wangu umpokee unajua wakati umekuwa in bad books nobody wants you <laughs> hakuna mtu anakutaka kama wewe umekuwa umesemekana umesemekana umesemekana sasa aunti hiye akashindwa sasa itakuaji dini imemkataa mimi nimpokee nitakuwa wapi lakini akasema sawa kama hivi sasa tafayakija hapa na sina kitu chakumipa cha kumlisha nitafanya nini akaambiwa aende kwa fence angali akienda kwaen kwa akaondoa majani hivi kuangalia hapo mayae yameja kukuzikwaza tagia hapo na hana habari kuku zake si za jirani zilikuwa zatagia hapo akaambia hayashukuma anzia hapo hiyo confirmation hiyo ndio ulikuwa uthibitisho na akakaa naye kule na. akawa akama anamtunza na vile mtu, anamtunza na wengine hawaelewi lakini uzuri yeye ni lelida si yule yuko mbele huyo mtu alilete mambo ya nird ambazo hizo rd ni mikutano ya siasa muulize iula atakwambia walienda wakatandikwa hapo ndio aliogopa polisi alikuwa alikua polisi hata siku moja alikuwa apena polisi sana ikuwa amepotea k tulimpata mahali yuko na askari na cheza nao lakini tangu hapo hey, walivyofukuzwa aliwaogopa hata siku moja tukienda kanisani alienda akakutana haka akaona askari mbele wanaka katika shughuli zao tu alirudi mpia kaja nyumba yangu yanguananionya tusiende tukatandikwa ilikuwa ni haki maana hivyo alikuwa ameona sura yao sasa kile nilikuwa nasema huyu mtu mbaya kwa serikali mungu alikuwa na haja naye lakini ni utambue makusudi ya mungu ndio usimame naye lao utamwasha mara nyingi hatutambui makusudi ya mungu kwa watu tusimame nao kama abrahamu alikuwa haelewi makusudi ya mungu kuhusu kuhusua lakini kitu najua, since that time could not pray about giving his wife to anybody Because he knew that God had a purpose for her. And on her account, he was told to pray for the whole nation. And the the barrenness was taken away na kwa sababu yake basi aliambiwa aombee taifa lote na ule utasa ukaondolewa he was not told to go and do this with a handkerchief or poor water or hakuambiwa aende akafanye vitambara hivi ama kuwamwagia maji ama mafuta the account of your wife now pray for these people lakini akaambiwa kwa ajili ya mke wako hebu ombea watu hawa and and he prayed and they were na akaomba na watu wakaponywa na taifa lote sasa likaanza kupata watoto when you you know your and you do it well unapojua makusudi yako na uyafanye vizuri god will work with you mungu atafanya kazi pamoja nawe and some people despise god has a for them na watu wengine tunao wadharau mungu anao makusudi kwa ajili yao kama, kama tunaweza kutambua ya kwamba wana makusudi na mungu ana makusudi nao tunaweza kujiunga nao tunaweza kujitokeza katka njia ya sawa kwa, kwa i believe abraham could not play games with wawakubali naamini ya kwamba abrahamu angeweza kucheza tena ile michezo kuhusu mke wake tena i believe the the sisterhood and the brotherhood which they had used on that tenanaamini ya kwamba ule udada na undugu ambao walikuwa wanamezoa ya kuutumia uliwachika wakati siku ile no wonder they were not getting children because it was incest they could have been incest si ajabu walikuwa hawapati watoto maana hata ingekuwa rahisi Mm -mm, incest incest ni kwamba oh. wakati ndugu na dada yeah. wana, wanakuwa na ushirika wa kingono that ha, is incest ingekuwa haifai kama wangekuwa na, na watoto wakati ambapo ni ndugu but god give them now isaac in the the right time because that issue of the brother and sister was a sasa mungu akawapatia isaka katika wakati wa sawa kwa sababu swala hilo la undugu na udada lilikuwa limeisha and abraham was very rich because because he he had had been been paid paid as brother the the the dowry only one who could have the dowry, but, he was also sorted, but you can still now take her her and keep her for yourself ibrahimu akatajirika sana kwa sababu alipewa mahari kwa ajili ya sara hakukuwa na mzee wa kupokea mahari yeye alikuwa mzee na ndiye alikuwa mume dlikaubasi vyote vyote vikamwangukia akatajirika kwa sababu ya sara <laughs> bwana zibisana. amen ametoroka huko kwa sababu kuna hali ngumu amekuja kutajirika huku ambapo watu hawamhofu mungu kulingana na yeye kwa hivyo ni vizuri kuelewa makusudi ya bwana hebu tusome next one. tusome katika injili ya yohana mtakatifu mlango wa kwanza mstari wa sita hadi wa kumi natatu palitokea mtu ametumwa kutoka kwa mungu jina lake yohana huyo alikuja kwa ushuhuda ili aishuhudiye ile nuru wote wapate kuamini kwa yeye huyo hakuwa ile nuru bali alikuja ili aishuhudiye ile nuru kulikuwako nuru halisi amtiyaye nuru kila mtu akija katika ulimwengu alikuwako ulimwenguni hata kwa yeye ulimwengu ulipata kuwako wala ulimwengu haukumtambua alikuja kwake wa, kwake wala waliwo wake hawakumpokeyakuja alikuja kwake wala waliwo wake hawakumtambua hawakumpokea bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa mungu ndiyo wale waliaminio jina lake waliozaliwa si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa mapenzi ya mtu bali kwa mungu na hilo ni neno la mungu na john Had a purpose to witness about Jesus. The same way we are witnesses of Jesus Christ. John had a purpose to witness about Jesus. And that's why Jesus said, "From the days of John the Baptist until now." John the Baptist lived in the Old Testament days. And he ministered then. But even then, he was—he just came. He was born for one purpose. To witness about Jesus Christ. And he said, the Bible clearly says that he was not the light. And I want you to listen to this very carefully. He himself was not the light. He was to witness about the light that was going to set people free. So that those that receive the gospel would experience the light that sets them free. So, like John. We are the present day witnesses of Jesus Christ. We are not the light. And we will never be the light. We only witness so that people can believe and experience the light. No pastor, no prophet, no bishop, nobody. become hakuna mchungaji hakuna askofu hakuna yeyote ile ambaye yanaewa hiyo nuru the light is jesus christ nuru ni yesu kristo we are witnesses like john sisi ni mashahidi kama tu vile yohana kama tutatambua makusudi yetu tutabaki kuwa mashahidi na siyo hiyo nuru yenyewe And then we portray that message to the people, and they also become witnesses and not the light. I'm repeating this again. Don't exhort anybody because nobody is the light. jesus christ alone is the light usije ukainua mtu yeyote maana hakuna mtu ambaye ni nuru ni yesu peke yake ndiye aliye nuru give honor to who honor to is hebu peana heshima kwa ile ambaye anastahili heshima but realize that there is only one light lakini hebu utambua kitu hiki ya kwamba kuna nuru moja mmoja tu peke yake and is the one we witness about naya ndiambaya tunashu diya kuhusu. we witness to the people about that light to now shuudiya mwata kusu hiyanooru if you don't have any other purpose in life as a christian at least take that one kama hana kusu diya yonke kaka kama yonke kusu diya mengi chukua hiyo na wengenayo hiyata kupo le kambali kusu diya kusu hiyanooru hata kama hujui lingine anza hapo in the process atakupatia hiyo ingine alibaki na hiyo akafana hiyo hakutafuta ingine maana yake ilikuwa ni hiyo Now, if we our sasa so tukapotambua makusudi yetu according to yetuo sawasawa na mungu we'll do it right tutafanya iliyo sawa we will not place place ourselves in a place of the light hatutajiweka wenyewe katika ile sehemu ya hiyo nuru but we are welcome to become witnesses of the light lakini hata hivyo tumekaribishwa tuwe mashahidi wa hiyo nuru that is our purpose hayo ndio makusudi yetu The main purpose of Christians. After that, we can be given other purposes to perform. So, if you are not fulfilling that purpose, you are not fulfilling your primary purpose and if you have not dealt with the foundation, how can you build? change from where you are, deal with the foundation and build on it and god will give you other purposes. this is one preaching that must be done in the church. haya ni mahubiri ya kufanywa kanisani mahubiri mengine sasa tukawitness nje let us come back to witnessing about the light hebu turudi katika kuishuhudia nuru so that he can now send us out there to do other things ili kwamba t kututuma kule nje kufanya mambo mengine but start out there and fail because you are not witnessing about the light lakini anzia kule nje na ushindwa kwa sababu haushuhudii hiyo nuru that is why the, the, the sn of skeva ware feeling ndio maana wale wana wa skewa walikuwa wanashindwa because they witnessed they, they were not witnesses of the light they were they, they were they were doing the work without the the primary work of, of preaching the gospel maana walikuwa wanafanya ile kazi pasipo kuifanya ile kazi ya msingi ambayo ni kuhubiri and and it is going on with the sons and daughters of Skeba now in this place, places, in this place uh, type na inaendelea swala hili la wana wa hata nyakati hizi ni uombezi si ya kuombea mtu muhubirie siniinaielwaalayakuombeamtuhi mshughudie hiyo shida mshuhudie mshuhudie kabisa kuhusu huyu yesu kristu ndio sasa kama ni mgojo mwombee na kumwekea mikono lakini kama hakuna injili achana na uombezi huo it is out of order ukifanya hivyo basi uko nje ya mpango and, and outside the purpose of god na nje ya makusudi ya mungu You, pray, you you you preach pray for people and you leave them in sin yani, unaombea watu na katika dhambi then what what have have you you done done sasa utakuwa utakuwa umefanya umefanya nini nini as a christian kama we need to know the truth and the truth truth and set us free unawaacaffaatupasaweze kujuwa ukweli na ukweli ukweliwe kutuweka huru tusomee tuwekee hapo injili ya injilia mtakatifu mlango wa watatu mstari wa kumi na moja hadi ishirina moja aminiamini nakwambia kwamba lile tulil, tulijualo twalinena na lile tul, tuliloliona twalishuhudia wala ushuhuda wetu kbalhamuukubali Ham, ikiwa nimewaambia mambo ya duniani wala hamusadiki mtasadiki wapi niwaambiapo mambo ya mbinguni wala hakuna mtu aliyepaa mbinguni ila yeye aliyeshuka kutoka mbinguni yaani mwana wa adamu na kama vile musa alivomwinuwa yule nyoka jangwani vivo hivo mwana wa adamu hana budi kuinuliwa ili kila mtu aaminiye awe na uzima wa milele katika yeye kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe wa pekee ili kila mtu amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele maana mungu hakumtuma mwana ulimwenguni ili auhukumu ulimwengu bali ulimwengu wokolewe katika yeye ha, amwaminiye yeye hahukumiwi asiyeamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu hakuliamini jina la mwana pekee wa mungu na hii ndiyo hukumu ya kuwa nuru imekuja ulimwenguni na watu wakapenda giza kuliko nuru kwa maana matendo yao yalikuwa maovu maana kila mtu atendaye mabaya huichukia nuru wala haji kwenye nuru matendo yake yasija yakam yakakemewa ya bali yeye aitendaye kweli huja kwenye nuru ili matendo yake yaonekane wazi ya kuwa yametendwa katika mungu na hilo ni neno la mungu. we are still in the same thing from a different angle bado tuko katika kitu kile kile lakini kwa mtazamo tofauti Now, this is jesus you know, Stamping on the same message. And say if if, if I tell you if we tell you what, what we know and you don't believe it, how will you believe when you talk about the heavenly things? In other words, if we don't start with the foundation of the lights. kwa maneno mengine ikiwa hatutaanza na ule msingi wa hiyo nuru how will you be able to the heavenly things Una, without, without nuruutawezaje thing? basi kuvipokea vile vitu vya kimbinguni pasipo huo msingi wa saa he was talking to to to who wanted to know how he will make it to heaven alikuwa anazungumza na, na nikodemo ambaye alikuwa anamuuliza na, na, jinsi atakavyoweza kuingia mbinguni But now, he doesn't know the basic things about the light. Although he was learned, he didn't know the basic things about the light. And Jesus was saying, Now, how can you experience those things? How can you understand the heavenly uh, phenomenon that you're asking if you don't know the basic things? na ndipo yesu akawa anamuuliza utavielewaje vitu vya mbinguni ambavyo alikuwa anauliza kama vitu vile vya msingi vyenyewe huvijuu and imay ask thesame as christians how are we going to experience the, the great things of god if the basic things of god are not open to us na mi naweza kuuliza kama mkristo kama hatuelewi yale mambo ya yale mambo ya kawaida tuta, ya kimsingi tutaelewaje mambo ya kimbinguni twataka kwenda huko lakini hata hatuelewi yale yhapa yale, yale, yale ambayo mungu ameyatenga ya hapa ya kushuhudia kuhusu hii, hii nuru but I thank god when jesus talk to this man lakini namshukuru mungu wakati yesu alipozungumzwa na huyu mtu the bible calls him a mutu Of Jesus Christ thereafter. Because of his position, he was not able to come out. But he was one of the two men who buried the body of Jesus Christ. As a believer, when the other believers could not make it because it was not possible for the security reasons, they could have, they could have lost their lives and the, the gospel could not have been preached. It was important that they remain to witness about Christ. ilikuwa ni muhimu ya kwamba wabaki ili waweze kushuhudia kuhusu yesu kristo instead of dying na si wafe because they they knew everything about christ they were, they had their of preaching the gospel maana wao walijua kila kitu cha yesu na walikuwa na makusudi ya kuihubiri but joseph of Arimathea and nicodemus the injiliaah they had another purpose to which others could not lakini huyu yusufu wa armathaya na huyu uh, nikodemu walikuwa na makusudi ya kutimiza now the question here is personal sasa swali hapa ni la kibinafsi niko na hiyo makusudi ya kuhubiri njili kutoka hapa and am doing it hapana ninavifanya na wewe nawe makusudi yako ni gani So mgoja nisonge karibu nisikie unajibu si sote tuko katika nyumba ya ibada ndio mimi nafanya yangu na wewe yako ni ipi kwa sababu hatukuja bure si sindioi ninaheshimu ujio wako kama vile unavyoheshimu ujio wangu kama mchungaji kwa sababu na makusudi yangu niliyopewa je wewe ulipewa makusudi gani yakuja kwa sababu mimi si nuru hukunijilia <laughs> si umekujilia hii nuru ambaye ni yesu kristo ni kweli ama si kweli ni. sasa kwa sababu sote tumejilia hii nuru makusudi yako ni gani na yangu ni gani kwa mungu ninaongea hisi katika hali ya ku kodem ama kulaumu lakini ni kwamba ni tujielewe unapokuja katika nyumba ya ibada makusudi yangu kwa mungu ni nini hapo ninapoenda hatuji tu kwa sababu ni jumapili tunakuja kwa sababu tuna makusudi kwa nini mtu akustopishi siku moja nilikuwa na- nastopishwa na, na, na dikoni mwenzangu pale sokoni alaniko mbio nakimbia kanisani nimechelewa bwana asifiwe namini ka mujibu hey, men huko nakimbia najua ni masaya anakukimbiza kambia ndiyo maana nakimbilia makusudi yangu maana nilikuwa nifiki huko nitayarishe maeneo ya ibada mhubiri akija akute ground, iko sawa siku anaenda kuhubiri lakini nifike hapo ili pasa akija akute maeneo yako sawa hiyo ndiyo ilikuwa makusudi yangu wakati yule maana nilielewa nina makusudi na akija pasa mi naketi naanza kupokea kile ambacho analeta nichafanya yangu naye sasa anafanya yake nami napokea na kutokana na hapo sasa nami nikapokezwa kikombe cha uchungaji bwana siwe sanaa ni ni na hata nilipokeza kikombe cha uchungaji akiwa ashaondoka hakuyepo nikiwa mchungaji aliniacha bado ni dio na nikahudumu kama dion kiasi ndio nikaji sasa nikaingizwa katika ile nafasi kwa sababu nafasi yangu niliicheza vizuri kulingana na makusudi ya mungu kwangu wakati ule banazime sana na mi najuu ukicheza makusudi yako makusudi ya mungu kwako uyacheze vizuri mungu atakupeleka tu level Amen. bwana sana hata huyu pastor anajua tulikuwa tunajenga nyumba yangu na katika pale nikaiapa so, hmm. hapa kuna mka, kampa, kuna mkalimaji nikamnongonezea aasa ona yule kijana hebu eh? hebu mtumie katika katika kutafsiri kwanini naeleza hiyo nilitambua makusudi yake wakati ule ilikuwa ni u- ukalimani na nikamwambia pasa pasa si-si- si si najua kizungu kwa hivyo na nilimtambua bear witness nilikuwa si- si- si- to be an lakini nilitambua kuna hapa nikamwambia huyu kijana aa kuipelekaa akamjua kaa akamchukua akaanza kutumia katika interpretation na katika hiyo interpretation ikaishia kwamba amepelekwa bible school na wanamlipia bible school ni wengine kwa sababu ya yale ili aji sasa aingie katika position yake ambayo hiyo ilikuwa ni yake si yangu mimi kukalimani ukarimani lakini nitambuoi na habari nikamwambia wekijana atakufaa So, as you play your part, God will take you to the next level. It does not mean He cannot interpret, He can because it is part of the gifts He was given. And I can also do it, but it is not mine now. Mine is to encourage you to come out. I encourage him. He came up. And I encourage others. They came up. So that is the way it's supposed to be. But I will not encourage you when you are just idle. Ask that him. I told him where. liule mzee pale nlimuliza kwanininacho uzee wa kanisa kule na unakuja hapa apamwambia ukija hapa waketi. hapa hakuna nikamwambia ni Hei. hakuna mchezo hii kazi si mchezo ni unacheza nikiwaunachezecheza nakuambia kabiswambia wka ilipofika yake kaambia sasa yako ni... ingia endelea to... to continue na mambo haya hiyo course distinction nikuwa niende kasikiza nuu no. si yangu kacha ina mwenyewe hi si kila kitu tutaendea bwana ziwi sana tunashuhudia nuru nuru itakaya kwangazia wewe na nuru yesu kristu hmm? uinuke washa mambo ya kuletewa nyota nyota nyota gani mi sina hata moja na staki sasa nitahitaji nyota ya nini kama nuru the bright morning star with me yaani ile nyota ya kung'ara ya asubuhi iko na mimi nitahitaji nyota ya kazi jani hebu fikiria kama sasa hapa unatembea hapa inji jua limeng'ara hivi limeng'ara alafu nataka kuangalia uone nyota binguni utaweza kweli sasa tuko na nuru ina nuru angavu kuliko jua na si nuru tukuangazia hivi ah, ah ndani yetu inaangaza maana hayo ndio makusudi yake anaangaza natuangazia tunaingia katika makusudi ya mungu bwana ziwe sana sasa ukimshuhudia uki huyo tu na namchikane vizuri tu atakuingiza mahali pako pakohuyu tuliongea akaacha kazi, kazi hii kazi sielewi ya ya, ya nayo He, akaja- akaja kuuza mitumba akaacha kuajiliwa hii ha, haitafuti hata hiyo mitumba ama unakusudi kurudi huko because ukilia hukoukiaapai yako kwa mungu unaenda na hiyo bwana siwe sana Amen. practical examples mifano ya kuonekana When you realize what you are called to do, you follow it. You are not pushed. The light shines in you and you know what to do. Starting point: preaching the gospel. start telling people about jesus anza kuambia watu kuhusu yesu kristo that is the starting point hapo ndio unaanzia if you there, you start there would miss the way kama utaanzia hapo hautakosa njia yako tuwekee pale injili ya yohana mtakatifu mlango watatu mstara 5 hadi wa thh basi palitokea mashindano ya wanafunzi wa yohana na na myahudi mmoja juu ya wakamwendea yohana wakamwambia rabi yeye aliyekuwa pamoja nawe ng'ambo ya yorodani yeye liyshdiuliyemshuhudiya tazama huyo anabatiza na watu wote wanamwendea yohana akajibu akasema hawezi mntu kupokea neno lolote isipokuwa amepewa kutoka mbinguni nani wenyewe mwanishuhudia ya kwamba nalisema mimi siye kristo bali nimetumwa mbele yake aliye naye bibi arusi ndiye bwana arusi lakini rafiki yake bwana arusi yeye, yeye anayesimama na kumsikia aifurahia sana sauti yake bwana arusi basi hii furaha yangu imetimia yeye hanabudi kuzidi bali mimi nipungue na hilo ni neno la mungu now look at somebody who has God, who has got knows the purpose munguhebu angalia mtu ambaye anajua makusudhi ya mungu nani yakehewatu mrabi He has destroyed your ministry. He said, Don't you remember? I told you guys. I told you I'm not the Christ. He is the light that I testified about. He is the one shining now. And the people must go to him and I must decrease and he must increase he knew even when his purpose was was, was done he must increase and I decrease there is no competition. You guys are seeing competition, but there is none. I have done my part. Now he is doing his. Where is the problem? So, they had nothing to tell him. In other words, don't suppress the one who is coming up. Kwa maneno mengine ukamzuia yule ambaye anataka kuinuka otherwise you would go to the next level e hivo ukifanya hivyo basi hautaingia kile kiwango kingine let the other one shine. if in the area where you used to shine, you are now to go to go another level let the, the, the other one anh maeneo ambayo ulikuwa unaangaza wewe sasa huo ni wakati wawewe kwenda kiwango kingine na umwacho huyo naye the business, it's not the business of maintaining your shining position si swala la kudumisha maeneo yako ya kuangaza seek the new shining position hebu tafuta maeneo mengine ya kuangaza where you are to be working mahali ambapo unatakiwa uwe unatenda kazi and doing the will of god na ukifanya mapenzi ya mungu the business of bringing people up so that they can tuko katika shughuli ya kuwainua watu ili waweze kuangaza somebody else to preach better than me mtu mwingine anaweza kubiri kuliko m bora kuliko mi na hicho ndicho ambacho mungu anataka and once you have done the first, the will of god receive the, the promise na kama ushafanya makusudi ya mungu basi move on oh, we are done. Yeah. Oh. <laughs> don't you have another one, <laughs> Even a small one? okay aiutapokeleimeishia <laughs> <go, it's> <laughs> you know, mahali nikwa naanza kuipenda <laughs> <laughs> umeishia pale mahali pa kabisa hey, mahali ambapo sasa nataka kuona wengine wakifanya waki bora zaidi yangu lakini kuambia, wewe, you can do better than me naweza kufanya bora hata hata kuliko kuliko you can do better than me naweza kufanya bora hata kuliko mi. because the things i have done you know maana vitu ambavyo nimefanya tayari and and the things that i have not done, and yeah. you know you know na nvitu ambavyo usijavifanya na unavijua unavijua yeah. sasa hiyo ni maana kwamba ni wee ndi unaweza kushaini kuniliko yeah. yes na msisahau hii mmoja narudia wachungaji maaskofu maposo ma whatever, they are not their light hao watu wachungaji maaskofu wal, walimu wao sio hiyo nuru they are to say follow follow me as i follow christ right iko huko wanaaa waseme nifuate mimi kama nami ninavyomfuata Amen. Amen. baba nakushukuru kwa neno hili i thank you that you you that have spoken to to me as you spoke to these people nashukuru maana umenena nami kama vile pia umenena na watu hawa. i release them to you nawaachilia kwako To testify about the lights. So that you can take them to the next level. As you did with John. May your grace be sufficient. May your face shine upon them and give them peace. May your protecting heart be with them as they venture. Into those areas of ministry. May you be gracious to them in whatever they decide to do for you. And may they succeed exceedingly that I may diminish as they increase. I pray this, O God. In the name of the Father, the Son, and the Holy Spirit. Jina la baba, la moana, na la roho Amen. Amen.