ama tuangalie madha ya ujumbe huu kwa kizungu inasema it is not over yet kwa kizungu it is not over bado haija eh? kiswahili ni haijaisha haijaisha ni hivyo the right translation ni gani ya kiswahili bado haija sasa nataka unielewe eh? unaweza kuwa unasema mchungaji unasema ya kwamba hata haya matatizo yangu bado hayajaisha yaendelee sijasema hivyo ama ugonjwa huu ambao umekuwa sugu unataka uendelee sijasema hivyo nielewe kwa makini ilienda mahali alafu baadaye wakaniambia ulikuja ukasema hakuna korona sasa sikutaka ninukuliwe vibaya nataka nisikizwe kwa makini nina maanisha ya kwamba watu wanaweza kuwa wanasema wewe umefika mwisho watu wanaweza sema ya kwamba tumekuangalia tumeona sasa umefika kikomo hao ni wanadamu I have come to you. nimekuja mchana wa leo nikutie moyo nikwambie ya kwamba haujafika mwisho bado you avnocom to the end of There is still room. bado kuna nafasi bado kuna najua maisha yako na changamoto zake haya maisha haya na najua ya kwamba hali zaweza kuwa ngumu sana na zikupeleke sana mpaka ufike mahali ujiulize dada masi akauliza na akanukuu nafikiri jeremaya ishirini na tatu ishirini na tatu unahisikana kwamba basi huyu mungu kama kweli walisema yuko mbone mimi simuoni ama kwa nini hanisikii na simusikii hapana ako karibu na wewe bado ako karibu na wewe hata kama unatembea unahisikana kwamba hayuko yuko it is not yet over bado wale wazungu wako na msemo wao sijui waliutoa wapi wanasema it is not over yet until the the the sema until wale wazungu wanasema nini it it it is is not over over yet until until is over, until it is over wengine wanasema until the nti dances sijui walitoa wapi huo yet unajua corona ilikuja hatukuitarajia lakini tangu siku hizo mpaka sasa maisha hayajakuwa vile yalivyokuwa huko nyumani kweli ama uongo and let me tell you it will never be the same again haitakuwa kawaida tena kufumba na kufumbua tukasema angalau afueni kumetulia basi wakaanza wevuevu sijui nani sijui omicron sijui nani wakaendelea sijui wamefika wapi uh, mildred wamefika wapi nyinji wameweza mukatwambia muka sijuu wamefika wapi kulipotulia tulia kidogo tukasikia russia ameenda kule wapi wapikrn mwanafikiria itakuwa tena haitakuwa sasa ni kila mtu aelewe ya kwamba hata katika haya yote bado it's not yet over bado kuna nafasi nyingine tena lakini je ndiyo niweze kukabiliana na haya yote mara tukasikia taki kumekuwa na ardhqueki nyingine ya ajabu na ikabeba watu mpaka nikasikia kenya wanasema tutapeleka nini misaada uturuki tukawasaidie ama hamkusikia hayo lisikia peke yanguskisma eh? ulikuwa na kaakiba kako siku hiyo kaliisha yako kaakiba ulikuwa na kaakiba kako umejiwekea unasema angalau kalikuja kakafagiliwa maana ulikuwa nyumbani unakula tu wakati wako unakula kakaisha ulikuwa umeshikilia kitu ewe unasema hii ni akiba ya wanangu iliisha iliishao akiba ya wanao. Jee, but it is not yet hebu tusome matendo ya mitume 28 w tulipokwisha kuokoka ndipo tulipojua ya kuwa kisiwa kile chaitwa melita wenyeji watufanyia fadhili zisizokuwa za kawaida kwa maana waliwasha moto wakatukaribisha sote kwa sababu ya mvua iliyonyesha na kwa sababu ya baridi paulo alipokuwa amekusanya mzigo wa kuni na kuuweka motoni nyoka akatoka kwa ajili ya ule moto akamuzongazonga mkononi wenyeji walipomuona yule nyoka akilewalewa mkononi wakaambiana hakosi mtu huyu ni mwaji ambaye ijapokuwa ameokoka katika bahari haki haimwachi kuishi lakini yeye akamutukusia motoni asipate madhara wao wakadhani ya kuwa atavimba au kuanguka chini ya chini kwa kufa ghafla na wakiisha kumwangalia sana na kuona kwamba halimpati dhara lolote wakageuka wakasema wakageuka wakasema kwamba yeye ni mungu karibu na mahali pale palikuwa na mashamba ya mkuu wa kisiwa jina lake publi, pu, publio mtu huyu akatukaribisha kwa moyo wa urafiki akatufanya wageni wake kwa muda wa siku tatu ikawa babake publio alikuwa akiugua homa na kuhara damu paulo akaingia kwake akaomba akaweka mikono yake juu yake na kumponya yalipokwisha kutendeka hayo wengine waliyokuwa na magonjwa katika kisiwa wakaja wakaponywa kumi nao wakatuheshimu kwa heshima nyingi basi tulipowabiri wakatupakilia vitu vile tulivyokuwa na haja navyo habari hii ya paulo hapa sura ya ishirini na saba walitoka katika maji ambayo walikaa kwa muda mrefu sana na wakahangaika sana na mwishowe chombo ama meli waliyoabiri ikavunjika vunjika yote lakini watu wote mia mbili sabini na sita wakaokoka sasa wametoka kwa shiprek wameingia kwa kisiwa kinaitwa melita ama malta na katika hali ya uwanadamu wewe na mimi ukitoka katika hali hiyo na ukiingia kisiwani pale unawzasema ya kwamba wacha nipumuzike sasa I want to rest mtu kama ametoka kwa mzigo mkubwa akiuweka chini anasemaje na wakakaribishwa pale malta wale mabwana nataka uangalie hawa watu the natives wenyeji pale malta wakawakaribisha kwa moyo mkunjufu kwa ukarimu usiyokuwa wa kawaida maana kulikuwa kumenyesha kuna baridi wakawakaribisha vizuri wakawawekea moto naye paulo akaenda kutafuta kuni ili angalau aje aongeze hapa motoni maana kuna baridi na ikawa ni sawasawa wakaleta kuni aka, wak, zi, moto ukaanza kuwaka kabisa kwa nguvu kumbe ndani ya moto kulikuwa na kiumbe chengine ndani ya moto naye moto ukamtoa pale ndani akasema wewe paulo wewe ndio nafikiri umeongeza kuni zikawa nyingi ili nisikae hapa ndani wacha nikubane kubane wewe angalia hawa mabwana ha? waliwakaribisha vizuri sana wakawaambia karibuni lakini walipoona nyoka alipotoka akaenda kubana mkono wa paulo hao hao hao hao wakasema hebu angalieni huyu bwana huyu bwana anaonekana ni mwaji huyu bwana ni mu, hao hao waliokuwa na moyo wa ukarimu waliokuwa wazuri sana waliyosema ndugu pole kwa yale uliyokumbana nayo tulipata habari mwekaa ndani ya maji karibu mufe lakini mungu wako tumesikia habari zako paulo maana lazima walisikia habari za paulo wakamwambia paulo tumesikia habari zako maana mungu wako wewe aliongea na akaponya hawa wote ah, ndugu ndugu kweli mungu anakutumia mara tu unasema hapana huyu ni muuaji dhiswani za madara unaona vile hata aliyeepukana na mauti huko lakini bado kifo kinamfuata tu wale wale watu ambao wamekukaribisha kwa moyo mzuri nataka tuangalie mambo hapa ambayo yatatusaidia sisi pia kukabiliana na nyakati kama hizi ili ndiyo tujua ya kwamba bado kuna nafasi hebu tumwangalie huyu paulo katika muktadha huu ambao tumeusoma jambo la kwanza ambalo tunaliona hapa ni kwamba paulo ukimwona vile ambavyo yeye alichukulia jambo hili kwa urahisi kwa urahisi sana watu wananong'onezana kando kando wanasema huyu sasa hapa muuaji huyu tutamwangalia sasa vile ameepuka kule kama hapa ataepuka paulo tu akatikisa mkono hivi tu akatikisa tu mkono yule nyoka sijui ni waina gani sijui ni ama ni nani akaanguka wapi kwa moto na akachomeka wakaangalia hey. sasa wacha tungoje wachatungoje sasa yale madhara ya mkononi kama huenda ile sumu mahali kwengine wanasema nyoka alimuuma kwingine wanajua pia kuna ma... lakini hapa hatujaona hatujaambiwa lakini wale mabwana walingoja waone kama sasa kilichosalia ni kuanguka na ku wakangojea inasema walimwangalia kwa muda they waited for a long time Ay, jamaa hata ha, hapati madhara jamaa hapati uchungu wakabidi sasa wageuzenia waseme huyu mtu aki anakaa nani anakaa mungu hao hao walianza kule wakiwakaribisha kwa moyo mkunjufu hapa katikati yani petero yule yule petero yule yule aliyekwambia karibu ndugu pole kwa aliyokupata ukiingia katikati anasema wewe kweli ulikuwa ni mwizi alafu anasema mara ya tatu sasa kweli wewe ni nani hao wote wanaitwa nani wanaitwa wanadamu wanaitwa nani ndio kasisi akasema alipokuwa anaomba bewareofan jihadhari na na akasema ya kwamba ni vyema uishi na wanadamu wote kwa amani hao wote ni wanadamu hayo mambo kama hayo yanafanyika leo ya, ya leo yanafanyika yako ama ni wakati wa paulo ndo yalifanyika leo yako kweli hawa wakristo hawa leo yako kweli yako eh? we ujawaiona ndugu ama dada amekukwaza mpaka ukakwazika alafu kesho uende mahali kwingine huyo dada ama ndugu ukamwone yeye umeenda kwa mkutano wa injili ukifika kwa huo mkutano yeye ndiye kiongozi maalum kwa huo mkutano na wewe bado uko na uchungu moyoni yeye ndiyo anaongoza maombi huko hata ni anakaribisha wageni si sindio ule wajuzi yeye ndiyo huyo tena leo vimekuwaja eye ndio huyo bado ndio huyo haya ndiyo ambayo pe, paulo alikutana nayo kuna bwana mmoja ambaye tuna savu na yeye kwa board fulani kwa board fulani tusitaitaja asababu kuwa ni ndugu yako ama ni mtu wako sitamtaja jamaa mmoja tu sasa huyu bwana siku moja mwaka jana akanipigia simu yeye hiyo board akanipigia simu akaniambia unajua hapa kuna matatizo fulani a b c d na tunatafuta pesa tulipe mishahara ya wafanyakazi sasa mimi kama chairman nimekupigia simu na kuomba utafute kiwango fulani cha pesa utusaidie nacho tulipe hawa wafanyakazi alafu baadaye tutakurudishie kamwambia nimesikia maombi yako lakini chairman hata mimi sasa sina huo uwezo wa kukupatia pesa tukayaacha hapo tukaenda crismas tukarudi tuliporudi mwaka huu tukawa katika mazungumzo na wanakamati wengine wakaniuliza wewe huyu mwenyekiti mnajuana na yeye kinamuna gani nikamuuliza sini jirani yangu tu zaidi ya hapo mi sijui akasema basi watu watatu wakaniambia the same thing at different times yenye huyo bwana aliongea kuni huu na tuko na yeye bo na ndiyo chama ni bo na jirani ya akasema huyu bwana anasema unajua siku ile alipokupigia simu tulikuwa na yeye akasema wacha nimupigie huyu bwana maana huyu bwana ako na pesa nyingi sana oh, okay tena basi huyu bwana nyenye hamjui zamani zile huko alifanya kazi mahali fulani alitoka na kitita cha pesa kifurushi cha pesa huyu bwana ako na pesa bwana huyu bwana wana ni mwizi unasikia mtu munakaa na yeye hapa eh? munakaa na yeye kabisa kwa bodi mnakaa hivi na anakwambia maneno mazuri, mazuri na anakusifu sana lakini akipiga kona anaongea maneno mengine mimi ni mkristo hata ni mchungaji yeye pia ni mzee wa kanisa mahali e, yanafanyika yana hayo maneno eh? e, nyinyi hayajawapata nyinyi vile nawaona nyinyi huko kwenu kwenu hayo hamujayapata hayo Eh, hamoja yapata yaliwapata kina paulo huko malta na yamenipata mimi huko kwengine lakini nyinyi mungu hawabariki sana eh? anasema wa kwanza wa wapili watatu mpaka wa nne watu wangapi the same thing naweza kuwa kweli hakusema hayo maneno <laughs> paulo kilichomfanya paulo jambo la kwanza haya mambo yeye yasimkere na kumutatiza kama ni wewe kwanza kabisa kama ni kanisa unahama unahama natafuta kanisa mimi hapa kaliki hapo ndani paulo jambo la kwanza always remember what god has said concerning your journey. kila wakati kumbuka kile ambacho mungu ameongea kuhusu safari yako wee safari yako wewe kumbuka always memba kumbuka kile ambacho mungu ameongea kuhusu safari yako maana safari yako ni yako iliziwajani hata tukiwa kwa nyumba mimi na mke wangu ahavu maijani shihazihajani kumbuka ni kitu gani mungu aliongea paulo kuna mahali kwingi sana ambako amesema maneno kwanza kabisa ukirudi tu hapo nyuma matendo ya mitume ishirini na saba mustari wa ishirini na nne paulo74 na ukitaka kujua zaidi soma juu nasoma tu mstari mmoja akaniambia huyu ni malaika wa bwana alipomtokezea katika ndoto usiku akaniambia usiogope paulo huna budi kusimama mbele ya kaisari tena tazama mungu amekupa watu wote wanaosafiri pamoja nawe mungu alimwongelesha usiku akamwambia paulo usiogope aliongeleshwa yeye yeye kwa safari yake si wale yeye akamwambia paulo usiogope kwa sababu gani jambo la kwanza lazima kwa kizungu inasema you must stand before you must ni lazima usimame mbele ya kaisari kwa hivyo mambo ya mbahari na shipu kuvunjika wachana nayo mambo ya watu kutaka kukuwa wachana nayo mimi nimesema lazima uvuke ufike huko wapi kwa kaisari you must stand before Caesar na ukis, ukirudi nyuma tena paulo mwenyewe alikata rufaa alienda mbele ya nani ni festas ama, ama ni nani akamsikiza akamwambia aiapil to caesar na kata rufaa niende wapi kwa kaisari wapi rome unajua paulo alikuwa hiwoza jiu andoso citizen yeye yeah, yeah, alikuwa myahudi lakini pia alikuwa mu, murumi kwa kuzaliwa by kuzaliwabibal kwa hivyo alikuwa na rights ambazo zilikuwa hazingesikizwa na hawa wayahudi ilikuwa lazima aende rome ndio aende akasikizwe huko maana bila hivyo wangemuua hawa watu hapa ndio akabidi aende wapi rome hasa alijua ya kwamba mimi hata ndani ya malta ama melita sifi alijua ya kwamba hata nyoka wangapi waje wanishike kiuno wanishike shingo na mikono yote sifi hapa melita maana mungu anataka niende kwa kaisari maana mungu anataka niupeleke ujumbe huu rome watu wakasikie ujumbe wa yesu rome maana hata ukiangalia alipofika rome huko mbele utaona alikaa miaka miwili kazi ni kuhubiri tu kabla aende mbele za nani za kaisari alikuwa anahubiri tu huko rom si, kumbuka mungu alikuambia nini neno la mungu la semanini kuhusu maisha yako remember, remember what god said kumbuka kile ambacho mungu ameongea katika neno lake kuhusu maisha yako wachana na watu wachana na watu wachana na watu The human beings wanaitwa wanadamu wachana na watu nilipoambiwa maneno hayo nikamwambia mmoja wao ya kwamba sishtuki sishtuki kwa sababu haanzi yeye kuniambia huyo hata ni wa mbali ndani ya boma letu lenyewe ndani ya boma right inside nilishaambiwa sonanaambia nii ni? niliambiwa hata huyo wa nyumbani alisema mpaka kiwango cha pesa ambacho nilibeba alisema unajua walipoona hizo vitu kwa ma-kwa-kwa ma, magazeti alichukua gazeti hiyo kijana akaenda mpaka nyumbani ba, baba yangu hata hajui kusoma na kuandika akamwambia angalia mtoto wako ndio huyu angalia mtoto wako anaenda kufungwa ndiyo huyu just imagine my nephew nepew to my brother sasa mtu wa mbali akinambia hayo nitashtuka nita kweli hiyo ni bure alini anasema huyu mjomba huyo baba mdogo alibeba kitita cha milioni mia moja hamsini nikamuuliza mtu wa kubeba hiyo pesa nakaa kama mimi kweli ningekaa kama mimi kweli jamani mtu ameiba kweli hapa anakaa kama mii <laughs> nikamwambia wachana na huyo mtu aongee kwa sababu hanishtui mimi wewe mbona unashtuka bure bure wewe mbona unashtuka wewe ukisikia mtu anaongea maneno yake kwa barabara why are you why are you you si so, uhachane nayo maneno najua samson aliposema ya kwamba huyo mzee ambaye analala na, na, na, na, na, na siafu wanamupita wana, wana tu nimejifundisha kitu kimoja ya kwamba hakuna hali yoyote ambayo ni ngumu usiyoweza kuipitia hicho ni kitu nimejifundisha nikienda kwa okay msinicheke acha tuskizeni tu, excuse, then, tu. This my own experience nikienda kwa choo huwa hatuziongei sana tunasema ni ni private kila mtu huenda kwa choo nikienda kwa choo sasa huwa saa zingine maji yamemwagika pale kuna chunguchungu chunguchungu chungu. sasa nikienda kwa hicho choo nikiangalia hao chunguchungu itabidi niweke miguu wapi miguu juu lakini nikienda hapo nikiassume na niwachane na wao kabisa akili yangu nitoe hapo chunguchungu chungu mtu huyu ni mtu mutu amaona hasonge ni, ni mzoga wanashuka wenyewe wanafuata shughuli zao waniwache na shughuli zangu nimalize kwa amani na nitoke niende nikiwa sawasawa sawa. mite ni wewe ndio unataka hiyo porojo wewe ndio una upuzi wewe mwenyewe ndio unani una wewe ukiingia kwa matatu na iko na music na karibu zote ziko na kelele what do you do you off fanya mambo yako ingia kwa vitu zako utashtuka mwingine anang'ang'ana punguza muziki wewe uliwachana yeye kitambo umeweka vi- kwa masikio vitu zako unasikia ama unasoma vitu zako utafika kule unaenda hata ushangae kulikuwa na musiki hapa ndani why because you have off. You have... kuna jamaa ame-ametuleta hapa huyu huyu huyu msichana jamaa alikuwa music mingi but i didn't realize lakini alipofika hapa akazima kamuliza, lin Nana, alimwambia ane kama anaogopa kanisa <laughs> alikuja mpaka pale akazima tuliposhika kurudi akaanza ku tena huko but mimi nilikuwa nimeswitch i was in my own world nilikuwa kwa dunia yangu mwenyewe i idint notice mpaka nilipofika hapa wewe you are too sensitive kwa mambo ambayo hayana maana yes umejitun kwa vitu ambavyo havitakusaidia aliongea so kama aliongea yeye ndiyo mungu Is he god yeye ni mungu kama avenambia ni mwizi havaneomyaio i i know know what god says about me I know what happen yeye hajui walitaka nifungwe niozee ndani sikufungwa nikatoka na natembea nahubiri injili hapa yes yeye aliongea mpaka akashindwa kwani tu, kama wale mabwana walingojea wakangojea huyu mtu mbone akamatwi hapana akamatwi hata hatapona walimngojea sana si alijifanya salijifanya wachatumuone akamuhesabia masiku masaa akasema kime huyu kimeumaahuyu mtuhatuamweza na wakawachana naye what na yeye what God said. kumbuka kile ambacho mungu alikuahidi kumbuka alisema ya kwamba niko na wewe sikuachi mbone unauriza umeniwachia wapi kwani mungu amegeuka Has he memba rimemba paulo hayo hayona ukisikiza paulo vizuri sana kila mahali alienda mbele za mfalume yoyote awe ni festus awe ni agripa awe ni nani alikuwa kwanza anaanza kumweleza mahali ametoka anaanza kusema ilikuwa saa sita ya mchana anakumbuka safari aliyokutana na yesu tena anauliza ingewezekanaje nikose kutii maono ya mbinguni niwafuate nyinyi paulo paulowewe unamuziza hmm? unasema hata kufa kwangu sita, yani hayo maneno kwanza nyinyi niwachuo nyama ikina nani nyinyi pia yako huko kauma eti wewe hata usione mwili wa sasa mtu uliyekufa uko na maana gani eti hata mwili wangu usiuone kaburi yangu si ataiona tu bado hahiyo haina maana yoyote it's of no use yes wachana na hiyo habari unajisumbua bure you are for nothing badala ya kuwa uombe huombi unawaza watu badala ya kuwa ufunge hufungi maana watu wamekufunga unahitaji kufunguliwa nahitaji kufunguliwan jambo la pili always remember that the heat must come kumbuka ya kwamba joto ni lazima the heat heat joto kumbuka It is a must ni lazima M-U-S-T, it shall lazimamus kumbuka hiyo itizaaaso mambo ya ukristo wa kusema ya kwamba mbone hiviwachana nayeitizamasi kwamba wewe kama ni mkristo lazima utasemwa na kama utasemwa basi itabidi uwe na komitii nyingi ya kushughulikia maneno ya watu utabidi ufomu komiti nyingi na machemen wengi komitii ya kanisani komitii ya kijiji komitii ya wakauma wa mbari komitii ya mama mmoja komitii ya baba mmoja kama wee umetoka kwa jeshi kubwa kama wengine wetu utama komitii ndani ya mama komitii ndani ya baba komitii ndani ya kijiji komitii ndani ya wagwama mbari komitii ndani ya kanisa komitii utaishi na managaniweu You, utakuwa mtu wa kufayafaiti mpaka siku ile ya kufa faafaiti remember that the heat must come mnakumbuka wale wajenzi wawili yesu akawaita mmoja mpumbavu na mwingine mwenye hekima two hekimatbuds mathayo saba mstari wa ishirini na nne mpaka wa ishirini na saba taysb mpaka it is not not yet over It's not over <laughs> mtu ananipigia ana, ana simu ananiambia haki mwungu wamwatata anaishi kamuuliza kwa nii kwani wako haishi kwani kuna nini akaniambia kwaiy imagine wale watu wote karibu wote wale ambao walikuwa mstari wa mbele kukupiga vita wamekufa mimi sijui na kama najua hayo si yangu oh. ati wale waliokuwa mstari wa mbele kukupiga vita sasa unajua mungu ni waajabu vita akisema ya kwamba vita si vyako mbona huamini hiyo hatuombei mtu afe lakini kama atakufa si atakufa tu e. wewe kazi yako si kupigana na hao hapana wewe fuata ile ambayo ni nimfanye alafu yeye afanye ile iliyo yake hebu tusome pale basi kila asikiaye hayo maneno yangu na kuyafanya atafananishwa na mtu mwenye akili aliyejenga nyumba yake juu ya mwamba ndio tumeemba ya kwamba yu mwamba yesu yua ndio huu mwamba mvua ikanyesha mafuriko sasa mambo ambayo lazima yaje mvua lazima ifanye nini inyeshe huwe ni mchawi ni muganga ni est ni askofu lazima muvua ifai nini mafuriko pia ya lazima ya na wanasema inanyesha nini wawenyeinaonyesha i ya kaja pepo zikavuma zikaipiga nyumba ile isianguke kwa maana misingi yake imewekwa juu ya mwamba na... Okay. na kila asikiaye hayo maneno yangu asiyafanye kwa hivyo lazima tuangalie tofauti mahali ikoe ule wa kwanza alisikia huyu wa pili alisikia atafananishwa na mtu anaitwa aliyejenga nyumba yake juu ya mchanga mvua vile vile tu kama ile nyingine ikanyesha mafuriko yakaja pepo zikavuma zikaipiga nyumba ile ikaanguka nalo anguko lake likawa kubwa na la aibu tofauti ni alisikia na hakufanya mwingine akasikia na akafanya ndiyo waibrania ine kuna mahali anasema aikirimstari wa ine ya kwamba maana mulisikia neno na hamukulichanganya na imani unajua come to one thing again ya kwamba hakuna katika haya mambo nimekuwa mpekuzi mpekuzi wa kutaka kujua kutokana kwa watu wengine na nikisoma hapa nikisoma pale at the the end of the conclusion ni hiyo hiyo ni hiyo tu hakuna, hakuna kitu kipya ndio sulemani akasema nini there's, there's new under there. Is, was there. hakuna kitu kipya chini ya jua waliowapya ni wanadamu wanakuja wakienda lakini mambo ni yale tabu itakujia kila mtu the t will came to eveyne haichagui hali ngumu zitakujia kila mtu korona ilichapa wote walionavyo na wasiyokuwa navyo tabu ya ukraine war imetuafekti sote mafuta yalipanda tukaambiwa hakuna hii hakuna ile kila mtuwasae whether you have or don't, not have hest lakini misingi yetu Where is our foundation ndiyo kwa sababu jeremaya tuwekee jeremaya kumi na saba mstari wangape wa nane kumi yes. oh. na nane hiyodo nimesema kumi na nane nawaaibike watu wanaoniudhi lakini nisiaibike mimi nawaone hofu kuu lakini mimi nisione hofu kuu ulete juu yao siku ya uovu uangamize maangamizo mara Aa, ni hapo kweli aadoniliandika vibaya maana atakuwawa okay. sababu ya bwana asema hivi amelaaniwa mtu yule amtegemeaye mwanadamu amfanyaye mwanadamu kuwa kinga yake na moyoni mwake amemwacha bwana maana atakuwa kama fukara nyikani hataona yatakapotokea mema bali atakaa jangwani palipo ukame katika nchi ya chumbi isiyokaliwa na watu amebarikiwa mtu yule anayemtegemea bwana ambaye bwana ni tumaini lake maana atakuwa kama mti uliyopandwa kando ya maji uenezao mizizi yake karibu na mto hautauona hautaona hauta hofu wakati wa joto ujapo bali jani lake litakuwa bichi wala hautahangaika mwaka wa uchache wa mvua wala hautaacha kuzaa matunda mambo mawili kwanza umepandwa watu Where have you been kama mti uliyopandwa kando kando Where have you been jambo la pili mizizi yake itanyonya ita itapata maji mahali ulipopandwa na mizizi yako mahali pa kupandwa ni mahali umeweka misingi yako msingi wako wewe ni mtu unayefuata mafundisho ya kweli ama unafuata miujiza because hapo ulipopandwa hapo na mahali unapowekeza pia ni udongo gani Which soil najua kuna udongo ambao kazi yake ni kupokea na hautoi chochote kama huu udongo wa uku kwetu uunahitwaji hu, huu hu, hu, hu, hu, hu, hu, hu. hata unyeshe na gani mvua baada ya muda mchache ni kama hakuja nyesha misingi yako umeiweka wapi kanisa ni hapa je umetulia je unafundishika na how deep aiwat mizizi yako imeenda umbali gani ndani mizizi yako ya ukristo maana hata mvua inapokuja kuna ile miti ambayo hata maji haya juujuu tayari ina inabeba na kuna mingine hata kuna kama unachimba una mihogo ukichimba mihogo kuna mihogo mwingine unaenda hivi kuna mwingine unaenda unangoa unavunjika huko ndani unatafuta mpaka unachoka unasema aidhuru ile nimepata imenitosha ku mhogo yes sasa mizizi yako wewe imeenda kivipi kwa sababu hapo ndiyo kutaditami kusimama kwako ili ndiyo mtu akija na maneno ambayo hayana msingi anamwambia ndugu tafuta kitu cha kufanya bwana tafadhali ndugu haya maneno ambayo umeyaleta si mageni kwangu nayajua wachana nayo chungaji mwingine akatupatia mfano anasema siku moja alipokuwa anataka kuoa ndugu mmoja akaja na maneno akamwambia ndugu unajua kweli wewe ama ujui akamwambia sijui yule uliyemchumbia ako na leo iwe ndiyo mara ya mwisho kuja kwangu na maneno haya sasa anaenda kukutandika na utoke alikuwa kama natikaalituambia hal, hal, hivyo siku nyingine so ndugu kasema tafadhai niwache niende sitakuja sita tena kwako niwache niende akaenda baada ya harusi kufanyika akarudi akamwambia ndugu naomba msamaha niliyokwambia yalikuwa ni ya uongo naomba msamaha niliambiwa tu na wapendwa wengine na nasikuwa nime so wewe kazi yako ni mbebaji wa upuzi unatoa hapa ukipeleka hapa hata kama ni verifiable ni kazi yako is that your business yakoaso yes. lazima kama mizizi yako imeenda sawasawa hutasumbuka hutasumbuka wewe na mambo madogo madogo Where are you planted Umepan- umetulia ama bado unatafuta umetulia ama bado unatafuta na kama umetulia how deep a ama ni wale ambao hata mtoto ama ni kama ile yenye san balat na tobyas akasema hata mbweha hikika ukuta unajenga hii hata mbweha akipanda hapo anavunja hiyo ukuta ili mbweha avunje ukuta mwliona wapi hiyo mbweha kuvunja ukuta hivyo ndio tobyas na sanbalat waliambia nani nehemaya mnakumbka hiyo habari yes habariaa watu wako na si tusiwangalie tu mbali nimewaambia wako na sisi kila mahali wanahitaji tuwaombee mwangalie tusimuulize chochote mwangalie tu unajua kuna macho mengine mtu akikuangalia hata asipoongea ameongea umemwangaliaje enza <laughs> ama ni wewe ni nikuombee <laughs> umepandwa wapi na how deep mizizi yako imeingia kiasi gani hivyo ndio tumeambiwa ni kama mti uliyopandwa kando kando ya mto na huo mti hautakosa kuzaa jua lije utazaa kuwe na ukame utazaa inamaanisha nini ukame unaweza kuja kama sasa huko mungu anafungua njia nyingine mungu anatengeneza njia mbadala ya kukusimamisha wewe na kukuhifadhi wewe kwani eliya alipotangaza ukame si pia ukame ulimubana hata yeye yeye mtangazaji tena yeye ukamubana lakini mungu akaleta njia tofauti ya kumsimamia wakati wa ukame haimaanishi ya kwamba ukame hautakuja haimaanishi ya kwamba njaa haitakuja njaa itakuja lakini kwako wewe ambayo umekita mizizi na utan- unatembea kusema maana wenye haki wa mungu wataishi kwa imani wala si hofu anasema basi nataka mtu kama huyo huyu ambaye anasema wenye haki wa mungu wataishi kwa imani wala si kwa hofu na malalamishi na manunguniko na masengenyo hao ndio mungu anatafuta anasema tengeneza njia make a way for him. when others njiawengi wanalalamika huyu watapeana kwa wengine because make a way for him so wakati jua linakuja hauhangaiki hauta- hautatapatapa maana umeweka mzizi wap nini hapo bn hamsemi yo wa piliimesemaemb nini Nikenda kumalizia it must come unajua na joto linakuja mara kwa aina tofauti tofauti wakati mwingine it is about conformity yaani unataka kuwa kama watu wengine na wewe si kama hao watu wengine sasa unangang'ana conformity unajua leo hii wakati wa kina danieli kina shadrak meshak na abed kuna wakati nebukadnezar akatengeneza sanamu yake yeye ili iabudiwe leo hii hakuna sanamu kama ya nebukadnezar lakini kuna sanamu zingine nyingi sana ambazo zinataka ibada sasa juu hii joto linakuja likulazimisha uwe kama watu wengine na wewe ni mtu uliye tofauti hapo ndio ukiwa na mizizi iliyokita mizizi iliyoingia ndani kwa mungu hapo ndio unatoa unachomoa tu vitu na hekima ya mungu inaku, inakuepusha na kukuokoa na kukusimamisha Because umekita mizizi in times of inadequacy, in times of of inadequacy misfortune the will always umekitalakini wakolosai b s inasema nini wakolosai inasema nini wenye shina na wenye kujengwa katika yeye wenye shina yani wakristo wenye shina na wenye kujengwa katika yeye mmefanywa imara kwa imani kama mlivyofundishwa mkizidi kutoa shukurani iin in in wakolosai tatukumi na sit hapo tu mbele neno la kristo likaye kwa wingi ndani yenu auo ni mstari ambao munaofahamu vizuri sana lakini swali ni unajua bibilia limetapakaa kila mali lakini katika mioyo yetu halijatapakaa hmm. limejaa kwa mitandao simu kila siku verse of the day verse of the day ambia hata utupatie koti ya vasi moja kila siku a different aevas hakuna hakuna sasa unatafakari juu ya neno lipi unatafakari juu ya neno lipi which word are you meditating on ili ndiyo wakati wa joto huo ukweli uliyoweka uliyo ndani yako unakuweka huru neno la kristo likae na likae kwa wingi ndani yenu katika hekima yote mkifundishana unajua sasa anasema ya kwamba neno la mungu likikaa kwa wingi ndani yako neno hilo hilo litawasaidia nyinyi kufundishana kuongeleshana kwa neema na rehema ukali unatoka unayeyuka hu umeona mtu mnaongea na yeyenani kama mko na vita najuuliza hata sasa nimekufanya nini jameni hmm? nimekufanya nini jameni kuna neno kwa wingi hakuna ukimwona usishangae muombee mungu neno la mungu likaye ndani yenu kwa wingi ndani yenu katika hekima yote mkifundishana na kuonyana kivipi kwa zaburi eh? kwa nyimbo <laughs> na tenzi za rohoni huku mkifanya nini mkimwimbia mungu kwa neema mioyoni mwenu hasa unaona hayo tukifikia kiwango hicho acha nikwambie utakuwa na mpasuko wa moyo utakuwa umetulia wewe mambo ya kija dhoruba zikija si maneno yakiletwa wanatarajia kama vile paulo walimngojea afe unatoa tenzi za rohoni unaimba zaburi zinatoka tu kwa kinywa chako neema ya mungu anashangaa huyu mtu tuliambiwa ni huyu kweli ama ni mwingine Wrong ama right address. why because neno la mungu limekaa ndani yetu kwa wingi na tunda la roho mtakatifu linaanza kudhihirika ndani yetu neema na upendo mkifundishana kwa hekima yote unajua ukitaka kuishi vizuri na watu usiangalie mapungufu yao angalia sehemu zao za strength usiangalie nini mapungufu ukiangalia mapungufu kila mtu ako na nini mpungufu kila mtu for all have fallen, for all have and imesema oh, ama imesema wachache wameanguka oh, for all have sinned and fallen short of the glory maana wote wametenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wa kwa hivyo ni wote mwanadamu aitwaye mwanadamu aliyezaliwa na mwanaume na mwanamke ako na mapungufu kwa hivyo usiangalie mapungufu yake heti hata huyu mwanamke ndio nilioaee hey, ulioa kwani ulikuwa umefunga macho nashangaa mimi kwani ulikuwa jacob uliyetoa mke na usiku hey, na macho hivi tena ukadafungua nguo ukafungua kichwani hey, yeye Konfam, benzi, hey, ni yeye. so, amegeukaje si yeyes mgeuk eh? kila mwanadamu hili jiume ni jiume nimekuwa jiume lakini siku ile ilikuwa si jiume alikuwa ni mpenzi naulizwa <laughs> no, basi mpenibasi nakaana hey, huyo mt nakaa na yeye ni mzuri kabisa na akaaamnakaje hey. <laughs> kwa hiyo nyumba ah, ni kwa neema ya mungu <laughs> usiangalie ule upungufu wanasema look for the gold in that unajua kama wale wanaochimba dhahabu huwa wanatoa takataka taka nyingi sana ili ndio wapate kilo moja ya madini ile ambayo wanatafuta huwa ni kibarua sana so wanatoa takataka taka nyingi wapeleke wakatoe mchanga wenyewe kabisa ndio wapate kilo moja kama malori matatu ya takataka imetupwa ndio kilomoja fan nini ipatikana hasa mwanadamu ni kama hivyo pia ndani ya mwanadamu kuna takataka taka, kuna gold imefichika mahaa hasa tafuta hiyo tafuta hiyo hiyo ndio itakusaidia lakini ukiangalia haya mengine te mbone wewe unalala hivi mbone wewe unapiga miono sana mbone wewe wachana na hayo angalia ule uzuri wa huyo mtu ili ndio uweze kuishi kwa amani neno la mungu likikaa kwa wingi mtakuwa mnafundishana kwa zaburi na hekima ya mungu itawatosha katika maisha yenu jambo la tatu nikimalizia na hilo uh, kabla niseme jambo la tatu unajua yesu kuna wakati mwingine alikumbana na watu wengine katika umati mkubwa ukiangalia john yohana2o hata alipokuwapo yerusalemu kwenye sikukuu wakati wa pasaka watu wengi waliamini jina lake walipoziona ishara zake alizozifanyalakini yesu hakujiaminisha kwao kwa kuwa yeye aliwajua wote mahali kwingine inasema hivi in the But Jesus knew what was in their hearts and would not let them have power over him. Alielewa wanadamu. Na wewe kiwaelewa pia wewe ni mwanadamu pia Watakuelewa na utamuelewa. Yesu hakutaka kusitekwa mateka na wanadamu. He did not want to commit himself to them. why aliwaelewa na kilichokuwa ndani ya mioyo yao Dyo nika- nikawaambia angalieni hawa wana wana melta, malta mara ya kwanza mara ya katikati na mara ya mwisho the same person changing hekala ya ikakamilio mtu mmoja lakini anageuka geuka jambo la tatu na la mwisho remember remember you must earn the right. To be through your life kumbuka ni upate nafasi ya kusikizwa kupitia kwa maisha yako ni you must earn, ni uipate ni upate nafasi ya kusikizwa kupitia kwa maisha yako ama kupitia kwa What is hali ya kuwa eh? kuwaje ni, gani, co ni hali ya kuwa ya kuendelea ya kuwa hivivyo hivyo hivyo hivyo, hivyo. Uwe, hivyo hivyo kunyeshe kusinyeshe kuwe na njaa kusikuwe na njaa watu waseme wasiseme you are consistent paulo hata walipomsema mara ya kwanza ya kwamba yeye ni muuwaji yeye ha, hatumuoni mahali popote akiwajibu wale mabwana hatumuoni yeye aliendelea confidently akatikisa mkono nyoka akaangufa akaanguka akachomeka akafa baadaye the same same paulo akaambiwa ya kwamba yule pu, blio alikuwa mtu tajiri na akaambiwa hizi ndimanyumba za huyo bwana wakaenda kwake alipofika kwake wakapata ya kwamba kulikuwa baba yake alikuwa mgonjwa alikuwa nahara na, na nini hiyo yote akamuombea na akapona na baada ya hapo watu wengine wengi waliokuwa wagonjwa wakaletwa kwake ili awaombee wapone paulo hata katika hayo yote hs on he ajenda ya mungu katika hayo yote alibaki aliba bado akiangalia ile kazi ambayo mungu alimwitia alimwitiaafa the ajenda ya mungu ni nini kuhubiri injili ajenda ya mungu ya paulo ilikuwa ninini nini kueneza injili alibaki tu hapo aidha ameambiwa ni muuaji ameambiwa ya kwamba yeye yeah, alikuwa ni afya huko hiyo haikumutatiza every time god gives you an opportunity lazima uitumie vizuri kila wakati mungu anakupatia nafasi lazima uitumie vizuri paulo kuna mahali kwengine anasema ya kwamba ukisoma matendo ya mitume ishini ishirini na nne paulo anasema ya kwamba maisha yangu sijahesabu kuwa kitu maisha yangu sijahesabu kuwa kitu chochote lakini ni mambo mawili jambo la kwanza nataka nimalize safari yangu na jambo la pili nimalize ni kazi niliyopewat hivyo ndio paulo na hiyo ndio ulikuwa msukumo wake 2024. ya kwamba i do not count my idnouma yaani chochote lakini siya hesabu maisha yangu kuwa kitu cha thamani kwangu kama kumaliza mwendo wangu na huduma ile niliyopokea kwa bwana yesu kuishuhudia habari njema na neema ya mungu nasema hivyo wapendwa mwanadamu usiruhusu mwanadamu akuteke nyara Don't allow your human being to, to do what? tutake tutake you <laughs> <To take> you <laughs> usiruhusu mwanadamu akuteke nyara na usiruhusu mwanadamu aku unajua wale watu wa waaunt kuwa kuna tunasema kama madeni yameshindikana kukusanywa yanakuwa madeni mbaya na yakiwa madeni mbaya baada ya muda siku mia moja themanini hiyo ni kama nusu mwaka hayo madeni yanakuwa off na yakikuwa off ni loss. yani hiyo haiwezi kukusanywa tena ni hasara usiruhusu mtu wakuite you yourself It is not over yet. paulo akasema haya maisha ambayo nayaishi siyaoni kuwa thamani yoyote kwangu lakini nimalize mwendo safari yangu nikaimalize vizuri na kazi niliyopewa na bwana nikaimalize sawa sawa itis not ove yet hata wakati wa yesu kristo walijaribu kuzimazima waseme ya kwamba yesu kristo hakufufuka walijaribu kuzima habari ya yesu wakisema ya kwamba yesu waliita wale maskari waliokuwa wanalinda hiyo mtajisomea matayo ishirini na ane kumi na mo kuteremuka wakaulizwa eti kulifanyika nini ti yesu alifufuka akasema hapana hakufufuka mwende mseme wanafunzi wake walikuja kufanya nini kumuiba wakati gani tulikuwa tumelala na wakapatiwa kitu wakaambia shikeni hili donge mnafikiria hongo imeanza leo hakuna kitu kipya nothing kama huo unapeana hongo unaendeleza tu msukumo ule ule ulikuwa wakati tangu mwanzo mpaka sasa akaambiwa chukueni kitu na pia hata wale wa, ma, makuhani na wakubwa wengine pia wakiuliza we shall settle their accounts yani pia tutawadunga kitu hata wao hata hawa watakuwa sawasawa wakileta maneno wa, siijali nyi semeni tu wanafunzi kina paul, na petero walikuja kumwiba yesu na wale wengine wakisema pia tutawapatia kitu lakini je habari ya yesu ilikwama mpaka leo yesu kristo bado tuna je wewe mbone unataka yako iwe imeisha you kumbua yakwaba kumbuka ya kwamba ni lazima maisha yako ya kupatia nafasi hakuna mahali paulo alibeta ama kushika njia nyingine paulo alisimama imara chochote alichoambiwa alisimama nafasi aliyopewa alihubiri mahali popote alipata nafasi alihubiri watageuza niya wa, wa, waseme huyu mtu kweli ni mungu gods nasema mwungu gods zaburi themanin na mstari wa sita inasema ya are... kaa God. watageuza nia kama wewe utasimama na neno la mungu utasimama na kile ambacho mungu alikwambia kama utajua ya kwamba kunyeshe kusinyeshe nitashinda kunyeshe kusinyeshe nitafaulu watageuza waseme hapana huyu na nimebarikiwa tulidania ya kwamba shall write him off lakini kumbe huyu ni tofauti wenyewe lakini sababu maisha yako yataonyesha bwanayesu wasifiwe nataka niseme hivi nikimalizia sasa ya kwamba mungu anasema ya kwamba nafasi bado iko ya kuingia katika mapumziko ya mungu nafasi bado iko waibrania n mstari wa kwanza mpaka wa nne nafasi bado iko There still room to enter into his rest inawezekana uingie katika mapumziko bado kuna nafasi it is not over why are you writing yourself off mbone wewe mwenyewe unajiandika ya kwamba imeshindikana mbone wewe mwenyewe unajipatia kibandiko ya kwamba mimi yangu iliisha anasema basi ikiwa ingaliko ahadi ya kuingia katika pumziko lake room It's not over yet mungu anasema I'm not done with you bado nataka ni kusongeze je unasombezeka anataka akupeleke mbele mbone umekata tamaa kwani kama ulitupa mbao jana si leo ziokote hizo mbao uanze kujenga kitu chengine eh. kama ulitupa mbao jana ziokote jenga kitu kipya room to enter into his rest bado iko nafasi tumwangalie yeye aliye wa safari hii the and tuweke macho yetu kwake bisimamenitakatu tuweke macho yetu kwa.