tukaangalie mambo kidogo yanayohusiana na matarajio unatarajia nini bwana yesu asifiwe unatarajia nini naangalia maisha ya mtu yanapoanza nachukua mfano mtu anapotoka katika ujana aingie katika utu uzima kuna matarajio huwa anatarajia baada ya kuvuka daraja baada ya kutoka katika ujana bwana asifiwe wengi nataka niseme ya kwamba wengi huwa wanatarajia akiolewa ama akioa apate watoto si hivyo lakini wakati matarajio yale yanapochelewa mtu huyu huwa moyo wake unaghadhabika kwa sababu alichokitarajia kwa majira yale kimekosekana kuja kwa wakati bwana asifiwe na kinamfanya agadhabike maana labda ameingia kwa ndoa amekaa mwaka wa kwanza amekaa mwaka wa pili amekaa mwaka watatu amekaa mwaka wa nne anaanza kukosa matumaini na anaanza kuwa na maswali na maswali yanamfikisha mpaka hospitali labda anaenda kutafuta ushauri kwa wa madaktari na madaktari wamwambia ya kwamba ana uwezo wa kuzaa arudi akiwa na matarajio ya kwamba atazaa lakini mwaka huo uishe bila ya matarajio yale kupatikana mtu huyu moyo wake huwa unafadhaika tukienda katika methali kumi na tatu kumi na mbili inasema hivi kilichotarajiwa naomba niwekewe kilichotarajiwa kikikawia kuja moyo huugua alafu hiyo nafasi yengine ya pili inasema baada ya moyo ule kuugua kile kilichokuwa kikitarajiwa kikipatikana huleta tofauti huleta uzima bwana asifiwe kwa hivyo mtu yule hata kama atachelewa amechukua muda mrefu katika kutarajia kwake lakini kuna matumaini ya kwamba matarajio yale yatatimia bwana yesu asifiwe kwa hivyo niko hapa asubuhi ya leo kukuambia ulichokitarajia kwa muda mrefu bwana anasema atakupatia kwa wakati wake aliyokusudia usikate tamaa mimi sijui ni nini umekuwa kitarajia kwa muda mrefu sijui ni nini umetafuta kwa mungu lakini niko hapa kukutia moyo niko hapa kwa ajili yako nimeambiwa ni ya kwamba ulichokitarajia unachokitarajia unachokitamani kitakuja na kitakuwa mti wa uzima kwako kitakuja kuwa faraja kitakuja kuondoa ile miaka yote uliyohuzunika kitaleta kicheko kwako kwa hivyo usifadhaike usihuzunike wacha moyo wako uondoke katika kuugua furahia maana kunaye mungu ambaye anasema yeye anao mwanzo na yeye anao mwisho bwana asifiwe kwa hivyo usifadhaike mwamini tu endelea kushikilia endelea kuvumilia maana katika kutarajia kuna kuvumilia bwana asifiwe katika kutarajia kunakuwa na subra katika kutarajia kuna kutokufa moyo maana ukifa moyo unachokitarajia hakitakufikia bwana asifiwe lakini ukiendelea kuweka matumaini kitakufikia amen naomba tusome katika kitabu cha azenesis uh, chapta5 15 from verse 1 up to 3. alafu tutaingia genesis jenesis8enesis5 nasema hivi baada ya mambo hayo neno la bwana likamjia abrahamu katika njozi likanena usiogope abrahamu mimi ni ngao yako na thawabu yako itakuwa kubwa sana abrahamu akasema e bwana wangu utanipa nini mimi naenda zangu hali sina mtoto na atakaye imiliki nyumba yangu ni huyu mu, m- mu, mdameski abrahamu akasema tazama huku nipa uzao na utumwa na mtumwa aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye mrithi wangu bwana asifiwe tunajua abrahamu vile alivyokuwa mucha mungu mpenda bwana na amehaidiwa mambo makubwa na ameendelea kumwamini mungu kwa mambo makubwa lakini kwa sababu ya uwanadamu ndani yake maana anadamu na nyama na ako na hisia akafika mahali akachoka akafika mahali akasema bwana niwekee hiyo abrahamu akafika mahali uh-uh nataka hiyo kumi na tano abrahamu akafika mahali akasema baada ya mambo hayo yote ilo neno likamujia katika njozi akiwa amelala neno likamjia likamwambia usiogope mungu akamutokelezea katika njozi akazungumza naye kumtia moyo ndiyo umekuwa na matarajio ndiyo umeningoja kwa muda mrefu lakini bado mimi ni mungu usife moyo bado niko pamoja nawe bado nimeshikilia ahadi yangu bado nitatimiza kiahidi usipe moyo lakini hata kama mungu alimtokeleza katika ndoto na kumwongelesha bado abrahamu alikuwa moyo wake unaugua anasema tusonge hapo mbele abrahamu anamwambia bwana mungu utanipa nini na zangu hali sina mtoto na umeniahidi umeniahidi kwa muda mrefu na sasa nikijiangalia miaka yangu imesonga naye najiona kwamba nimefika mwisho naenda zangu na sina mtoto na umeniahidi moyo ukaugua moyo ukaanza kuona shaka wa ibrahimu moyo ukaanza kukosa matumaini maana amekaa amengoja amesubiri kwa muda mrefu bwana asifiwe lakini mungu anamtia moyo anashuka mwenyewe kumtia moyo na bado moyo unaugua maana haamini kwamba mungu atatekeleza lakini nimetangulia kusema mungu ndiye mwenye mwanzo na tena ndiye mwenye huo mwisho aliye ahidi ni mwaminifu na kwa wakati wake atafanya bwana asifiwe na abrahamu ni mtu ambaye alikuwa amepewa agano kubwa alikuwa na agano na mungu akaambiwa yeye atakuwa baba wa mataifa na uzao wake utakuwa mwingi lakini bado moyo wake unaugua maana amesubiri kwa muda mrefu bwana asifiwe amesubiri ametarajia kwa muda mrefu amengoja mpaka moyo umefika mahali sasa amevumilia hawezi akavumilia tena bwana asifiwe naenda zangu mimi utanipa nini mungu ni nani huyo mrithi ambaye umemsema kwa muda mrefu na sijamuona isipokuwa huyu muda meski ambaye yuko ndani ya nyumba yangu si huyu ndiye atakaye ni rithi bwana asifiwe lakini mungu anasema ya kwamba katika hiyo methali kuikumi na tatu kumi na mbili huo mstari huo wa chini hapo kile ambacho utakuwa umekitarajia kile ambacho ibrahimu alikitarajia kwa muda huo wote bwana anaenda kukipeana na kitaleta uzuri katika maisha yake kitabadilisha hatima yake ibrahimu kitakuwa kitu cha kuleta utofauti katika nyumba yake kitaleta furaha ndani ya nyumba yake kitaleta amani ndani ya nyumba yake hata kama amekaa muda mrefu hata kama amesubiri kungojea muda mrefu lakini bwana anamwambia endelea kusubiri usichoke usikate tamaa hata kama kuna hali zimekusonga mwangalie mungu bwana asifiwe akamwambia usikate tamaa niangalie maana haja ya mtu ikipatikana kile ambacho amekisubiri muda mrefu kikija kwako kwa ibrahimu utafurahi kitasimama mbele yako mti wa uzima yaani kitakuwa furaha ya umilele kwako kwa bwana asifiwe kwa hivyo akawa anatiwa moyo na mungu mwenyewe lakini bado moyo unaugua lakini nakwambia mpendwa siku ya leo aliugua lakini kilichotendeka baadaye kilimpa furaha kilimpa kicheko kilileta utofauti kilibadilisha hatima yake yote bwana yesu asifiwe kwa hivyo hata wewe nawe kile unachokitarajia hata ingawaje kimechelewa kitakuja na kitabadilisha hatima yako yote kitaleta kicheko katika maisha yako kitaleta amani katika maisha yako kitaleta utofauti na kubadilisha hatima yako yote na nyumba yako bwana asifiwe tuwekee kumi na naneeskumi na nane mstara wa kwanza hadi wa tano inasema bwana akamtokeleza pale amemtia moyo bwana yesu asifiwe kumi suri ya kumi na tano tunamuona mungu ameshuka kumtia moyo baada ya moyo wake kuugua na tena hapa kumi na nane anamtokelezea anamwambia sasa hata jina lake amembadilisha maana sasa ule muujiza uko karibu kufanyika bwana asifiwe kwa hivyo muujiza wako ukiwa karibu kufanyika hata jina lako litaanza kubadilika bwana yesu hata mtazamo wako utaanza kubadilika hata maombi yako yataanza kubadilika kwa sababu ulichokitarajia uko katika hali ya kukipokea kitabadilisha mtazamo wako bwana akamtokea abrahamu karibu na mialoni ya mamori alipokuwa ameketi mlangoni pahema yake mchana wakati wa joto akainua macho yake akaona na tazama watu watatu wamesimama mbele yake naye ya alipowaona alipiga mbio kuwalaki kutoka mlangoni pahema akainama mpaka chini akasema bwana wangu kama nimeona fadhili machoni pako na kuomba usinipite sasa mimi mtumwa wako na yaletwe basi maji kidogo mkanawe miguu mkapumzike chini ya mti huu nami na, na, nitaleta chakula kidogo mkaburudishe mkaburudishe moyo baadaye mwendelee kwa maana mmemujia mtumwa wenu wakasema haya fanya kama uh, ulivyosema bwana asifiwe ametiwa moyo amechochewa na mungu mwenyewe akainuka tena kuendelea kutarajia bwana asifiwe na katika kutarajia kwake ameamka A, ma- siku ile amekaa katika mahali pa hema lake malango ya hema lake anapumzika ninapomwangalia ibrahimu namuona alikuwa katika mawazo akitafakari na je agano lako mungu litatimia kwe kwa muda huu wote nimekuwa nikisubiri nitapata ninachokisubiri kwe akiwa ameketi pale anatafakari muda tu si wala simu fubi akainua macho yake na tazama akaona watu watatu mbele yake akawakimbilia watu wasiowajua lakini nikaangalia nikaona kwa undani hawa watu waliwatambua alijua ya kwamba hawa watu si wa kawaida alifahamu ya kwamba hawa watu wamenijilia wamenijilia kwa ujio usiokuwa wa kawaida aliwaangalia akajua ya kwamba hawa si binadamu wa kawaida hawa hawa huenda wakawa ni malaika lakini hatukuambiwa lakini ilikuwa kwamba yeye aliwajua akawakimbilia na alipokimbilia maandiko yanasema akashuka akanyenyekea alijinyenyekeza mbele ya wale watu asiyowajua ni nini kilimfanya anyenyekee ukisoma mstari wa tatu ni kwamba alitambua wale watu tuwekee ves v inasema akasema bwana wangu kama nimeona fadhili machoni pako na kuomba usinipite sasa mimi mtumwa wako ni nini kilichofanya mpaka akaongea yale maneno bwana yesu asifiwe watu watatu mwanzo tunaambiwa hakuwaju hakuwajuwatu asiyowaji lakini hapa kwa hu mstari inamaanisha alikuwa amewatambua akajinyenyekeza akajua ya kwamba yale majira ambayo mungu aliyasema ya, ni sasa hivi bwana asifiwe haya ndiyo majira ambayo mungu amenifikisha na haya ndiyo majira ambayo mungu anataka niingie akashuka chini akajinyenyekeza bwana asifiwe na katika kujinyenyekeza kwake kuna maneno alisema pale mstari wa nne na yaletwe maji kidogo mkanawe kumzike chini ya mti huu watu asiyowajua lakini mstari wa tatu unatuambia ya kwamba hawa watu aliwajua maana alisema kama nimeona fadhili kama nimepata kibali machoni pako bwana hmm? kama nimepata kibali machoni pako naomba usinipite alijua ya kwamba huyu ni mungu hawa si watu wa kawaida huyu ni mungu na kama bwana nimepata kibali machoni pako naomba this time usinipite haya majira sitaki unipite si mtu aingie katika hayo majira ya kusema bwana usinipite jia vya kutosha nimengojea muda mrefu na sasa niko hapa bwana kama ibrahimu nasema usinipite majira haya yasipite mtu majira ya kujiliwa kwako majira ya kutarajia kwako yasikupite amba mungu akupe ufahamu uyaelewe hayo majira watakaokujilia si wote utawafahamu lakini ukiwa na mungu utaelewa alielewa maana alikuwa na mungu akaelewa akasema kama nimeona fadhili bwana machoni pako naomba usinipite usinipite sasa mtumishi wako usinipite umekuwa ukinipita lakini leo bwana usinipite nimekuwa nikija kila siku lakini wanipita leo naomba usinipite nimekuja nikutane nawe nimekuja niondoke na jibu la matarajio yangu nimekuja niondoke na jibu la mtoto wangu nimekuja niondoke na jibu la biashara yangu nimekuja niondoke na jibu la mume wangu kwa hivyo umekuwa ukinipita bwana lakini siku ya leo usinipite nimekaa katika ukosefu wa fedha lakini siku ya leo bwana nimekuja nitoke na jibu bwana yesu asifiwe nimesubiri muda mrefu lakini siku ya leo bwana naomba usinipite usinipite kama nimepata kibali machoni pako usinipite bwana usinipite mimi mtumishi wako usinipite maneno ya ibrahimu maneno ya nguvu maana alikuwa amejua wale watu hawa watu si wa kawaida na kama si wa kawaida hawa ni nani hawa ni mungu hawa basi wewe mungu kama nimeona fadhili nimepata hicho kibali mbele zako naomba usinipite sikiwe kilio cha mtu leo hapa ya kwamba nimekuwa nikija katika ukawaida katika ibada hii lakini bwana leo nisitoke na ule ukawaida wangu nisitoke na zile tabia nimekuwa nazo nisitoke na zile hali za, migu, za, za mwili wangu ambazo nimekuwa nazo nitoke bwana nikiwa namepata suluhisho maana nimekuja katika kisima chako mwanamke msamaria pale kisimani watu walimjua kwa jina lengine na wakajua ya kwamba majira na masaa kama yale mwanamke msamaria anaposhika njia na ukikutana naye kama ni mwanamume wewe mambo yako yataharibika hivyo ndivyo alivyojulikana hata masaa yale ya saa sita akiwa pale kisimani watu walijua ya kwamba he mambo ya yesu yataharibika lakini hawakujua ya kwamba ni tana raundi ya yule mwanamke hata yeye hakuyaelewa majira ya kujiliwa kwake hakuyafahamu lakini tazama anapoenda mahali pale masaa ambayo watu wametulia hey, my friend you need to separate yourself lazima ujitenge wao walifikiria anaenda kuchota maji kawaida na hakuyaelewa majira hata yeye mwenyewe lakini kumbe ilikuwa ni mwisho wa ukawaida wake bwana asifiwe hakuwa na wakati mwingine unaweza kuwa hutarajii lakini ukakutana na tarajio ambayo ni mungu mwenyewe bwana yesu asifiwe hakuw anatarajia kwamba atakutana na kristo mwana wa mungu na maisha yake yabadilishwe vile yalivyobadilishwa mpaka anaambiwa nipe maji anasema mi wasamaria nani hatutangamani nitakupaje maji lakini bwana anamsisitiza nipe maji mwanamke kama ungeelewa kama ungejua ungefahamu ya kwamba haya ni majira ya kujiliwa kwako ungenipa maji kama ungeelewa kwamba haya ni majira ya kubadilishwa kwako kwa. ungenipa maji usingegombana na mimi ungechota maji na ukanipatia maana ni masana ni majira ya kujiliwa kwako kwa kwa. lakini akaendelea kugombana akagombana akagombana lakini ashuguriwe mungu kwa sababu akiwa amekusudia kufanya jambo analifanya maana yeye ni mungu mwana asifiwe kwa hivyo mungu huyo aliyemfanya mwanamke msamaria abadilike ndiye mungu ambaye anaweza kukutana na, na hoja ya moyo wako pasipo wewe kutarajia bwana yesu asifiwe akabadilishwa akahuishwa akapata furaha akarudi kusema ya kwamba njoni anaita watu maana amepatana na mwanamume amebadilisha maisha yake na majira yale yakawa tofauti kwake akainuka kuita watu njoni msikie yale anayoniambia huyu mwanamume kama huyu si kristo bwana yesu asifiwe mungu anatafuta mtu anatafuta watu amesema ya kwamba anatafuta mtu anajitafutia kuna watu watatengwa katikati yetu na wataingizwa katika majira mapya ambayo mungu mwenyewe amekusudia pasipo hao wenyewe kujua kuna watu kuna watu mungu anajitengea watu wakati walipokuwa wakiomba katika katika matendo ya mitume maandiko yanasema wakiwa katika maombi ya kufunga wakiewa wanaendelea kuomba pale na kusifu bwana mungu akashuka akawambia nitengeeni saul na barnaba kwa kazi niliyowae kuna watu kuna kazi bwana amekutengea na anahitaji uendo ukaifanye pasipo kuyaelewa majira yako na kuyatarajia hata kama hujui ni majira lakini atajiinulia watu anaenda kuwatoa katikati yetu watu wanaenda kuinuliwa katikati yetu kuna watu wanaenda kutengwa kwa ajili ya bwana bwana yesu asifiwe kwa hivyo kaa mahali pasawa pa kukutana na mungu ibrahimu alikaa mahali pa hema akajikalia pale akawa amejiseti haikuyaelewa hayo majira lakini alipokutana na hawa watu alijua ya kwamba haya ndiyo majira akayashughulikia akayashughulikia nataka nikuambie mpendwa ukikutana na mungu katika majira yako ya sawa hutatulia ibrahimu hakutulia baada ya kukutana na hawa watu alikimbia akasema yaletwe maji kidogo basi muoshe miguu akarudi akaenda maandiko anasema akaingia kwa hema akatafuta ndama mzuri tena akakimbia kwa sara pima vipimo vitatu utengeneza mara hakutulia maana yale majira si kutulia ili asija akaondokewa akafanya haraka ili kwamba ule mjiza usiondoke bwana asifiwe tulia mahali pa kukutana na mungu tulia tulia kule unakoenda siko kule bwana yesu asifiwe Amen. kule unakoenda kule unafikiria kwamba huko ndiko kwenye majira yako siko Amen. tulia tulia upate kile unachokitarajia bwana asifiwe tusome katika kitabu cha ruth tusome katika kitabu cha ruth ruth moja kuanzia mstari ule wa kwanza hadi wa tano tunamwangalia ruth hapo nataka kumuona naomi nataka tujifundishe kutoka kwa naomi na huyo ruth bwana asifiwe hawa wapendwa hii stori tunaijua tunaambiwa ya kwamba wakati huo kulikuwa na huyu mzee alikuwa anaitwa elimeleki ni hivyo kukawa na njaa katika betlehemu ya yuda njaa ikasidi akaamua kuondoka yeye na jamii yake maana amesikia moabu kuna chakula akabebana na watu wake sa hiyo ako na bibi na watoto wawili akatoka jerusalemu ya betlehemu ya yuda akaingia moabu kutafuta chakula lakini masaibu yaliyompata nakwambia mwenzangu tulia bwana asifiwe matarajio ya kwenda moabu ilikuwa ni kwamba wakaweze kupata lishe wakakae kule wale vizuri ndio wasikufe bwana yesu asifiwe lakini kifo kile alichokuwa nakikimbia kikimbia huku bethlehemu ya yuda alikutana nacho huko moabu bwana yesu asifiwe alipoingia moabu akakaa hakumaliza muda yule mzee akafa na alipokufa akabaki yule mama na vijana wake wawili wale vijana wakawa wamejiolea wake kule wa kimoabu wakakaa muda mfupi wale vijana nao wakafa mama akaugua akafedheheka moyo ukaugua maana matarajio ya kwenda moabu ilikuwa ni wakale vizuri na wakae vizuri na waishi vizuri lakini hayo matarajio yalikuja yakabadilika bwana yesu asifiwe ikawa ni mauti ameifata moabu lakini kadri yanavyoendelea kukaa kule baada ya watoto wake kufa nema ikamshukia akajiwaza moyoni akasema nitarudi kabla hajarudi akawaambia wale wale wa, wa, wa, wa, wakazawana simrudi kwenu basi mkaendelee na maisha labda huko mtapata mabwana lakini kuna mmoja aliyemkatalia akasema mimi sirudi nitatembea na wewe kwa maneno mengine huyu mama ali- uh, huyu mzee alipoenda kule matarajio yake ilikuwa ni kwamba wakale kule wakale wakapate lishe kule kama vile tunavyoenda ugaibuni kutafuta tunaenda kule kujitafutia lakini wakati matarajio yetu hayajakutanwa na mungu hatujakutaniwa hatu kule tunarudi na fedheha nyingi hivyo ndivyo likuwa na, na, na, na, na naomi alipoenda moabu ilikuwa ndio ugaibuni yake hiyo akakutana na mauti ya watoto wake na bwanake wakaisha huko akabaki yeye akashikana na wakazawana mmoja wa neema aliyepata kibali bwana asifiwe akasema sitakuacha nitatembea na wewe na katika kutembea na yeye kule nikana kwamba mungu alikuwa na yule mzee kwa maneno mengine akapatikane Ruth atakayekuja kukamilisha mpango mzima wa bwana yesu bwana asifiwe walipokuwa kule wakaamua kurudi yule mwingine akaenda kwao huyu mama akaanza safari ya kurudi walipokuwa wakirudi wakafika tena juda wakafika tena bethlehemu watu wakamuona kwa mbali wakasema sini naomi yule akasema msiniite naomi nilitoka nikiwa niko nikoful nimerudi niko nikomt moyo ukawa umejaa uchungu hapo zamani waamuzi walipokuwa wanatawala njaa ilitokea katika nchi mtu mmoja wa bethlehemu ya yuda akaondoka akaenda kukaa katika nchi ya moabu yenye yeye na mkewe na wanawe wawili na jina la mtu huyu aliitwa El, elimeleki na jina la mkewe naomi na majina ya wanawe wawili maloni na kilioni waefrati wa bethlehemu ya yuda wakafika nchi ya moabu wakakaa huko akafa elimeleki mumewe naomi na yule mwanamke akasalia na wanawe wawili nao wakaoa wanawake wa kimoabu jina la mmoja aliitwa opra opa na jina la ruth baada ya kukaa huko miaka kumi hivi wote wale wa, wa, wa, wote wawili maloni na klioni wakafa na huyo mwanamke akawa amefiwa na wanawe wawili na mumewe pia bwana yesu asifiwe hayo hayakuwa matarajio yake hayakuwa matarajio yake lakini cha kushangaza ni kwamba mipango ya mungu ni tofauti alipoteza wana akapoteza mume lakini mungu ashukuriwe maana ni wafaraja kukapatikana naomi kukapatikana ruth ambaye alisema kwamba sitakuacha tutatembea na wewe na ukiendelea kusoma unakuta ya kwamba huyo ruth huyo ndiye aliyekamilisha mpango mzima mpaka kristo yesu anaingilia hapo si ilikuwa ni makusudi ya mungu lakini matarajio yake kwanza yalikuwa ni nini kwenda kupata lishe bwana asifiwe wakati mwingine tunafanya maamuzi ambayo yanacomplicate maisha yetu elkana alifikiri akienda kule ndio atakuwa vizuri akaenda akajicomplicate bwana asifiwe akakonfyuzi jamii nzima lakini kwa sababu ya rehema tu za mungu ruthi yuko pale akasema mimi sitarudi turudi sote na akarudi kumfariji huyo mama na hiyo ilikuwa ni katika mpango mzima wa mungu na katika kurudi kwake tunakuta ya kwamba alifikia mahali pa mtu ambaye alikuwa wakaribu wa naomi na hapo hapo akapata kibali na hapo hapo mpango wa mungu ukatimilika so tulia pale ambapo uko usitoke kwenda kutafuta mahangaiko anakuona huyo mungu hata hapo mungu alikuwa anamjua mjua alikuwa anamjua na alikuwa anajua ya kwamba hata akiwa bethlehemu pale tena ataweza kumbariki hivyo hivyo lakini kwa sababu ya maamuzi aliyoyafanya akafikiri kule ndio atabarikiwa haraka haraka alipoenda akaenda akapatana na mafa matarajio yake yakazimia bwana asifiwe wapendwa tutulie tulia haijalishi ni nini limekufika haijalishi ni njaa gani imekufika haitakuua hiyo njaa tulia hua umasikini hautakumaliza tulia maana nafikiri alikuwa anaenda kumaliza umasikini kule kumbe anaenda kukutana na vifo vya, wa, vya watoto wake na yee mwenyewe bwana asifiwe tulia mahali pako ni hapa bwana atakubariki ukiwa kenya bwana atakubariki ukiwa kilifi bwana atakubariki ukiwa tabapres hauna haja ya kutoka nje ah bwana asifiwa wapendwa tutulie mungu ana mipango mizuri kwa ajili yetu yale mazito anayoyapitia ule ukosefu ambayo uko nao sasa bwana anaujua wacha niwaambie kitu ambacho nimekiona ule ugumu ambao uko kenya si wa kawaida na yale mambo ambayo yanafanyika kenya si ya kawaida yako katika mpango mzima wa mungu na bwana ameyaruhusu yafanyike lakini mwisho wa hapo kenya itafurahi kenya watu watakuja kuuliza wa kenya ni nini mmefanya mpaka taifa limenawiri hivi hapo ndipo mungu anapeleka hilo taifa la kenya lakini ni mpaka kanisa lisimame sasa kama utaongea kama yule ambaye hayuko kanisani anavyoongea mungu atakuja kweli atabadilisha kweli hawezi lakini tusimame haya magumu yote haya ni ya muda kuna mahali kenya tunaenda kuna mahali kanisa la kenya linaingia lakini mpaka kupatikane watu bwana asifiwe mpaka kupatikane watu nikawa naomba siku nyingie nikawa nasikia msukumo bwana ananiambia ya kwamba haya magumu ya hili taifa haya ni ya muda haya siyo mapenzi yangu yatapita haya na baada ya haya mtafurahi kwa sababu atarudisha ile miaka yote ambayo wakenya wameteseka atarudisha na mataifa kutoka nje watakuja waketi waulize kenya ni nini mlifanya mpaka madeni twasikia yameenda yamelipwa yamelipwa na nani watakuja kuuliza ni kitu gani mlifanya mpaka uchumi wa nchi ukarudi sawasawa hata usiposema emeni mimi najua maana nilisikia nilisikia mungu akiniambia ni ya muda kwa hivyo wacha kuyaangalia na sura ya kuugua wacha kuangalia na kunena kama wanavyonena wasiyomjua yesu wewe ni wa maana mungu amekuhuluku bwana yesu asifiwe wewe ni watofauti maongeo yako wacha yawe tofauti usikae katikati ya watu ukasema mimi nilikuwa natarajia lakini hivi mpango mzima yale uliyoyatarajia mwaka mzima huu hata ukiona mwaka unaenda kufika mwisho usifadhaike maana bwana anakujua na yuko pamoja nawe yale uliokuwa umejipangia tangu januari kufikia sasa unaona ya kwamba hakuna hata moja ama mawili tu ndiyo yamefanikiwa yale mengine yote hayajafanikiwa usifadhaike wanasifiwe hayo yalikuwa ni matarajio yako lakini hebu angalia ya mungu nayo ni yapi hizo zilikuwa ni akili zako ndiyo umeweka mikakati yako vizuri lakini havijatimilika vile ulivyokuwa unataka bwana yesu asifiwe ibrahimu akamwambia bwana naenda mimi na sina mtoto ni huyu eleazari huyu mdameski ndiye atakee nimiliki huyu akaambiwa tulia mimi bado niko na mpango mzima juu yako mungu ako na mpango mzima juu yako hayo matarajio ambayo ulikuwa yatarajie kwamba mwaka ukiisha niwe nimemaliza hata yasipomalizika bado mungu yuko enzini ile kazi uliokuwa unaitafuta kwa muda mrefu na imefika mwisho maka unaenda kumalizika hujapata bado mungu ako na wewe anajua ya kwamba unao uhitaji tulia tulia tulia endelea kuweka matumaini kwa hayo unayoyatarajia endelea kumwamini bwana endelea kushikilia atakuja kwa wakati wake maana anasema hachelewi na haji mapema hauwezi kumlazimisha mungu aje kukufanyia atafanya kwa wakati wake aliyokubali na aliyoupanga bwana yesu asifiwe usifikiri utaenda mwambie bwana nifanyie bwana nifanyie akufanyie tu hapana ni kwa wakati wake kwa hivyo wewe tulia tulia huyo mungu anakujua anaelewa anajua unavyotaka anafahamu unachokihitaji anajua ni nini kimepunguka katika moyo wako anaelewa ni nini kimefunika moyo wako kwa hivyo wewe tulia kaya kwa bwana endelea kumwamini atakuja atafanya alikaa muda mrefu kutofanya kwa ibrahimu lakini wakati ulipofika ya kwamba yeye ya afanye hakuna aliyemzuia bwana yesu asifiwe hakuna aliyemzuia wakati wake ulipokuwa umefika hakuna aliyemzuia aliyatimiliza yale yaliyo makusudi yake kwa hivyo wewe tulia bwana asifiwe usitoke katika huo mpango tulia kaa utulie kuna kutulia kwa huyu mungu kuna kutulia kuna kuvumilia tukafundishwa hapa na, na referenti mwatatu wiki zile za nyuma kuhusu kuvumilia sababu za kuvumilia vumilia kuvumilia kuna baraka kuvumilia kunaleta furaha kunaleta utofauti bwana yesu asifiwe kwa hivyo vumilia hata moyo wako ujapo ugua kaa katika kuvumilia jitie moyo mana atakuja pasipo kuchelewa atakuja pasipo kuchelewa atatimiza bwana asifiwe kwa hivyo wapendwa wacha tukaye katika makusudi yake mungu mpango wa mungu ni kwamba tubarikiwe na kwa sababu ni neno lake hatatubariki hata kama atachelewa bora tu kile unachokifanya hata kama ni kidogo kifanye kwa bidii yako yote na kupitia hicho kidogo ukifikiria ni kidogo maandiko yanasema usidharau huo mwanzo mdogo bwana yesu asifiwe katika huo mwanzo huo mdogo utafanikiwa endelea lakini ukitaka vya haraka haraka utakufa utamalizika jangwani bwana asifiwe endelea kukaa katika uwepo wa bwana kaa wengi huwa tunaangamia kwa sababu ya kukosa uvumilivu wakati tumetarajia na tumekosa hata watumishi wengi pia huwa wanachanganyikiwa wakati mwingine wanaondokea matarajio wametarajia kutembea na bwana lakini haangalii ni wapy alikosana na huyo mungu paka hatembei naye tena anatembea na nguvu zake yeye mwenyewe anaenda anatafuta nguvu mahali indio akiingia kanisani akisema haleluya watu waanguke tayari bwana asifiwe tembea na mungu Kaa, mahali pako pasawa na huyu mungu tafuta ni wapi muliachana umrudie na ukae hapo ukisubiri maana ibrahimu ni kweli aliuliza maswali moyo ukaugua lakini baadaye ukisoma mstari huo mlango wa kumi na nane alirudi na akakaa katika malango ya hema yake na hapo ndio mungu alimkutania hapo hapo ndio alikutana na mungu wake hapo ndio alikuwatana raundi ya kila kitu maana baada ya, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kukaribisha wale wageni na kuwaandalia na kuwafanyia mema na kujinyenyekeza kabla waondoke kuna matangazo walifanya walitangaza matangazo wanasifiwe wakasema nitakujilia mwakani nitakurudia mwakani nitakurudia wakati kama huu nitakurudia na nitakaporudi kutakuwa na kicheko katika nyumba yako bwana yesu asifiwe kwa hivyo ni nini kile ambacho kinakufanya mpaka utoke katika laini nzuri na uingie katika laini ambayo haifai ni matarajio yanapochelewa yanapochelewa yanakubabaisha yanapochelewa yanakufanya utafune mbinu yini utafute njia nyingine mbadala wanasifiwe kwa sababu yamechelewa kuna watu wanahitaji fedha kwa wingi kuna watu kuna, kuna mambo ambayo yamewasonga na wanahitaji mungu atembee kwa njia kuu niko hapa kukwambia ya kwamba hayo matarajio mungu atakutana nayo tulia tulia kile unachokihitaji bwana anajua unakihitaji tulia maana atatenda na akitenda utafurahi bwana sisi kwa hivyo usitafute kwenda kuingia deni kukopa mtazame huyo aliyeagikwa juu utaishi mtazame huyo aliyeagikwa juu kile unachokihitaji utakipata anasema usiende kuingia kwa madeni kwa sababu yeye ni mungu wa utele si mungu wa madeni anasema usiende kuingia kwa madeni kile unachokihitaji fedha anasema ni zake dhahabu ni zake kwa hivyo ile fedha unayoihitaji tulia anatuma watu wataleta fedha anafungua mbingu zitashukisha fedha jinsi atakavyozileta kwako wewe usitake kujua unachotaka kufahamu ni kwamba mungu anakutana anayaelewa hayo majira ambayo uko uko katika majira ya upungufu na anauleta utele kwa sababu yeye ni mungu wa utele kwa hivyo anasema tulia bwana asifiwe tulia tulia, tulia na hakuna kitakachokoseka kwa kile unachokihitaji hakuna analeta suluhu analeta jibu analeta majibu analeta majibu kuna watu wanaletewa majibu hapa kuna watu wanaletewa majibu bwana sifiwe kuna mtu anahitaji fedha kwa ajili ya mambo fulani bwana anasema hizo fedha unazozihitaji anaziachilia utulie utulie utulie bwana yesu asifil tuna mungu mkuu tuna mungu wa vyote kama ameweka ahadi na ametembea na mtu mpaka mtu amefikisha miaka mia moja huyu mungu si muongo si muongo hicho kipindi ambacho uko ni ushuhuda unatengeneza ndio unje utie mtu moyo bwana yesu asifiwe unatengeneza ushuhuda kwa hicho kipindi kitapita na utafurahi haleluya bwana asifiwe wacha tuangalie mtu mwengine hapa kama ni tafaulu kumaliza nataka tumwangalie mtu mwingine hapa tunamwangalia musa bwana yesu asifiwe hebu tuwekee hiyo kumi na tanostuone kumi na tano kumi na moja kumi na tano inasema e bwana katika miungu ni nani aliye kama wewe ni nani aliye kama wewe mtukufu katika utakatifu mwenye kuogopwa katika sifa zako mfanya maajabu ulionyesha mkono wako wa kulia nchi ikawa hey, ni hiyo kweli hapana hebu songa nione wewe kwa rehema zako umewaongoza watu uliwakomboa kwa uwezo wako uliwaelekeza hata makao yako matakatifu mm-hmm. makabila ya watu wamesikia wanatetemeka wakazi wa ufilisti uchungu umewashika ndipo majumbe waedomu wakashangaa watu wa moabu wenye ah hiyo sio ngoja nion hebu tuende hiyo exodus mstari wa kwanza inasema hivi mstari wa kwanza ah, basi yetro kuhani wa midiani mkwewe musa alisikia habari ya mambo hayo yote mungu aliyokuwa amemtendea musa na waisraeli watu wake jinsi bwana alivyowaleta israeli wote watoke misri ndipo yethro mkwewe musa akamtoa vipora mke wa musa baada yeye baada ya yeye kumrudisha pamoja na wanawe wawili katika hao jina la mmoja ni Gorshom, maana alisema mimi nimekuwa mgeni katika nchi za kigeni na jina la wapili ni eliezeri kwa kuwa alisema yeye mungu wa baba yangu alikuwa msaada wangu akaniokoa na upanga wa farao basi yethro mkwewe musa pamoja na mke wa musa na wanawe wawili wakamwendea musa huko unyikani hapo kulikuwa hapo alipokuwa amepiga kambi kwenye mlima wa mungu naye akamwambia musa mimi yethro mkweo nimekuja kwako na mkeo na wanao wawili na wana, wanawe wawili pamoja naye ha, hii inanichanganya ngoja bwana yesu asifiwe nilikuwa nataka kuongea kuhusu musa kuna mahali nimejikoroga na hayo maandiko kuna mahali musa alipokuwa ameenda pale baada ya ku- ya kuwa amepata mateso alipokuwa alipo anaendelea kukuwa alipojiona ya kwamba amepevuka akatoroka katika nyumba ya farao bwana asifiwe alipotoroka aka, akaenda akakutana na watu wawili akakutana na watu akakutana na mtu mmoja kwanza bwana asifiwe hiyo ni exodus ngapi nimekoroga alipokutana na yule mtu mandiko yanasema alimpiga akamuua akamuzika akafikiria mambo yake hayakuonekana haya akasonga mbele akapata wale wa, wandugu wawili nao wakipigana akawauliza mbona mnapigana kwani kuna nini akarudi mmoja akamjibu akamwambia wewe nawe ni nani aliyekuweka jaji bwana asifiwe na alipokuwa katika hali ya kuwa kuwafanya waache wachane wasipigane yule aliye mjibu akamwambia ya kwamba ama unataka kuniua kama vile vilivoliua yule mmisri jana akataharuki moyo wake ukajaa maumivu kumbe wanajua kumbe yale nilifanya nilifanya nikafikiria nimefanya peke yangu kumbe nilijulikana akatoroka tu sasa hapa nimeandika vitu vyangu vyengine vyenyea <laughs> bwana asifiwe E, ni t sasa hiyo tu ndio nimekosa lakini nimepata pa <laughs> bwana wasifiwe sasa hata siku zile musa alipokuwa mtu mzima asante mama akatoka kwe, akawaendea ndugu zake akatazama mizigo yao hapo ndio ilikuwa anatafuta akamuona mmisri anampiga mwhebrania mmojawapo wa ndugu zake basi akatazama huku na huku na alipoona ya kuwa hapana mtu akampiga misri yule akamficha ndani ya mchanga sikia maneno hayo matarajio yake ya kuenda kule ilikuwa ni aende akawaone ndugu zake sasa amefika kule anajiingiza kwa mambo mengine tofauti amefika ameona ndugu zake wanateseka amefika ameona ndugu zake wako katika hali ngumu badala ya atulie anajifanya yeye ndiyo hakimu nao wanamuuliza aliyekwambia wewe ni uhakimu uh, uh, ni nani aliyokupa ujaji wewe ni nani ama wataka kuniua kama vile ulivyomfanya yule mmisri jani akimuua mmisri alikuwa peke yake akafikiria kwamba haonekani kumbe anaonekana alipomzika akakutana na wengine wakipigali yaani mungu alikuwa anafanya tu amfunue ajulikane yale aliyoyafanya hata akikimbia tena ajue ya kwamba amefanya hivyi hayo hayakuwa matarajio ya musa kwamba afanye kitendo tena akijulikane alikuwa ni afanye na kiwe kimya kima hivyo kisieleweke lakini ashukuriwe mungu tukitoka hapo kwa hiyo mbili nafikiri tunaenda mlango wa tatu sasa mlango wa tatu unasema hivi baada ya kukimbia huko ya kupigana na wale watu na kukimbia kwa sababu mambo yake yamefahamika akaja akajificha akakaa kisimani pale kisimani akakaa pale akafanya wema fulani ambao ulimupa fadhili wanasifiwe wema huo ukamfanya musa apate kuchukuliwa na aende katika nyumba ile ambayo sasa tunasoma ya mkwewe bwana sifiw na mahali pale akiwa pale akawa anachunga kundi la huyu mkwewe na siku moja akiwa katika kuchunga kwake akaliongoza kundi nyuma ya jangwa akafika mpaka mlima wa mungu hata horebo bwana yesu asifiwe mahali ambapo alikuwa hajapatarajia kabisa mahali ambapo haku amepanga kupafika lakini angalia matarajio yake pale mwanzo ni kwamba alikuwa anaenda kuwaangalia ndugu zake akakutana na visanga vilivyomfanya vikamsukuma mpaka akafika katika mulima wa bwana ni nini kile ambacho wewe chako ni kikubwa sana kushinda hiki alichofanya musi bwana asifiwe ni nini chakwako ambacho wapitia kikubwa sana kuliko hichi ya kwamba uwe mtu ujue kwamba watu hawakukuona kumbe wamekuona wafunuliwa ukimbie uende ukakae mahali ufanye ufanywe mfanyikazi wa kuchunga hapo hapo sasa mungu anakupeleka pole pole mpaka mahali pa kusudi lake wakati mwingine nasema haya matarajio hata usipotarajia ili mradi uko katika listi ya mungu utafikishwa mahali pale mungu mwenyewe anataka kwa hivyo hakuna haja ya kujisumbua wapendwa hakuna haja ili mradi mungu anakujua kwa jina lako atakupeleka yale unayopitia ni ushuhuda tu ndiyo maana tunayasoma hapa ya musa aliua akarudi akawa jaji ya wale wenzake hiyo hali hiyo ikamsukuma maana aliulizwa ni nani amekufanya kuwa jaji ama wataka kuniua kama yule uliyemfanya jana akajua kimeumana nimejulikana akatoroka kufika kisimani akapatana na wale wasichana akawasaidia akafanya fadhili kumbe zile fadhili zinamsongesha karibu na mlima wa bwana mahali ambapo atakutana na mungu mahali ambapo patakuwa mahali pa kubadilishwa kwake maandiko yanasema alipofika pale mlimani katika ile hali yake ya kuchunga akachunga akalipeleka kundi mpaka mahali pa mlima wa bwana na hakujua kwamba hapo ni mlimani kwa bwana ndiyo nimetangulia kusema ya kwamba hayo majira ya kujiliwa kwako wewe huyafahamu lakini huyo anayoyafahamu akifikisha atakujilia bwana yesu asifiwe haku ana musa ya kwamba mahali yamefika ni mlima wa bwana na alipoendelea kusonga mbele kuna mambo yalifanyika pale malaika wa bwana aliposonga huo mlima wa bwana hata horebu malaika wa bwana akamtokea katika mwali wa moto ulio- uliotoka katikati ya kijiti akatazama na kumbe kile kijiti kiliwaka moto nacho kijiti hakikuteketea bwana asifiwe kutazama kwake hakukutosha akasema nitasongea mstari watatu anasema musa akasema nitageuka sasa niyaone maono haya makubwa bwana asifiwe na sababu kijiti hiki hakiteketei akageuka akageuka kuona maono ya kijiti kile ni nini hichi kinachofanyika akataka kuelewa akageuka na alipogeuka mungu alipoona amegeuka sasa akajua sasa huyu nimempata bwana yesu asifiwe lakini ni nini kilichochangia kufika pale mlimani kwa bwana ni nini mateso maudhi vita kicheko kudharauliwa kutaka kuwawa kukamusukuma mulima wa bwana bwana asifiwe akiwa hapo mlimani akaona yale maono akataka kuyafahamu zaidi na katika kuyafahamu kwake zaidi nitageuka sasa niende nione ki-, ki kioja hiki huyu anasema kioja kwa nini kichaka hiki hakiteketei akataka kujua na katika kugeuka kwake nendo ho mstari wa nne mstarwaini bwana alipoya- alipoona ya kuwa ameenda ili atazame mungu akamwita kutoka katikati kati ya kile kichaka si ameenda kutazama ili afahamu hapo sasa ndiyo makutano yake na mungu mahali pa kukutana na mungu mahali pa kukutana. mpendwa kuna mahali pa kukutana na mungu kwa hivyo wewe usioni yale unayoyapitia yakakuzidi mpaka ukasema nabadilisha njia usibadilishe uko katika njia ya sawa usibadilishe uko katika njia ya sawa nimetangulia kukwambia ni ushuhuda unatengeneza unaufikia mlima wa bwana yanakusukuma ufikilie huo mlima na ukifika hapo utaisikia sauti ya bwana ukifika hapo mambo yako yatakuwa tofauti hutateseka tena hutata- hutababaika huta tena hautasemwa tena utakuwa umefika mahali pa kutulia akataka kujua ni maono gani yale ni nini kile kinachofanyika na alipotaka kujua akaambiwa akasema mungu akamwita kutokana na hapa baada ya kumuona amegeuka amebadilisha nia akasema musa musa akaitika mimi hapa anaitika na hajui ni nani anamwita akaitika na baada ya kuitika sasa maandiko yanasema hebu tusonge mbele naye akasema usikaribie hapa vua viatu vyako miguu viatu vyako miguuni mwako maana mahali hapo unaposimama ni mahali patakatifu hakujua hata wewe utakutana na, ma- na mungu mahali ambapo hujui utakutana naye maana huo ndio wakati wake hata kujulisha kwamba ninakujilia utafanya kukutana naye kama alivyokutana na musa atakuja kwa wakati ambao hujui kwa hivyo usigeuze hiyo njia hiyo njia ambayo uko ndiyo njia ya sawa usibadilishe usiondoke uko katika mahali pa sawa usiondoke hata ukisikia watu wakiongea usiondoke hata ukisikia watu wakikuf usiondoke tulia tulia tulia utakutana na mungu wako hapo mbele unaokaribia mulima wa bwana kwa hivyo tulia tembea kwa utaratibu tembea kwa uvumilivu unaukaribia huo mlima na ukiufikia mema yako utapatana nayo na mungu atakufikia na atakubadilisha na waliokudharau hawatakudharau tena na yaliyokuwa yakikufuata hayatakufuata tena bwana yesu asifiwe maana ma, ukisoma huko nyuma farao alikuwa anamtafuta musa baada ya kusikia kwamba ameua atakawa na mtafuta amuue bwana yesu asifiwe ndiyo akaamua kutoroka lakini hakuuwawa kwa sababu mpango wa mungu ulikuwa mbele yake na hata farao hakuendelea kumtafuta bwana yesu asifiwe kwa hivyo hata hao ambao wamekuwa wakikusema na kukusimanga wachana nao wewe mahali huko uko mahali pasawa uko mahali pasawa usitoke mahali huko hayo matarajio hata yajapochelewa endelea kumtumaini endelea kushikilia simama na bwana hata kuacha ibrahimu alisimama hakumwacha hata kama alichelewa isaka akuja angalia yale yaliyofanyika sara alipoona ibrahimu ma, magano na mungu yamechelewa yameenda sana akasema basi siuchukue huyu mjakazi maana yaonekana nitakufa bila mtu wa kunirithi mimi siuchukue huyu mjakazi mchukue huyu mwingie huyu angalau anizalie mwana na tena yeye ndio amemsukuma bwana kuchukua mjakazi tena anarudi eh? kukataa yule mtoto na huyo mjakazi baada ya kuwa sasa amefanya nini amebarikiwa bwana yesu asifiwe hata wewe nawe utafika hapo utawaondoa wale ambao wamekuwa pole pole hautawafukuza lakini watajitenga tu pole pole kina hajiri wataondoka pole pole yule ajiri alifukuzwa lakini hajiri wako ada ataondoka mwenyewe pole pole hutamfukuza huyo ajiri wako hutamfukuza atapambana na huyo mungu wa mingu na ataondoka mwenyewe polepole pasipo wewe kumfukuza kwa sababu ni majira yako ya kujiliwa na akija hakuna ajiri atakayesimama hata kama ishmaili atarithi atarithi nje si hapa alipo sara bwana sisimwe si huyu mungu ni jame sihuyu mungu ni mzuri anayetuwazia mambo mazuri anayetuwazia mambo mema ya kwamba mahali tulipo tuendelee kumsubiri maana agano lake ni kweli kwetu akisema atatenda atatenda akisema atatimiza atatimiza la kufanya wewe simama endelea kumungoja vumilia mahali upo usiondoke maana huo muujiza wako uko karibu tusimame