na napoishi maisha haya natakikana niweze kuzingatia yale ambayo yatakuwa yanahitajika ili yaniwezeshe mimi kuishi maisha haya ya kumpendeza huyu mungu na pia maisha haya ambayo ninakumbana nayo hapa chini ya jua wakati mwingi huwa tunasema ya kwamba sisi duniani si kwetu kwetu ni mbinguni na hilo ni kweli kabisa waakin ingawaje hapa si kwetu lakini bado tuko hapa ugenini na ili kwamba tukaweze kuishi kulengana na kule ambako ni kwetu inanipasa niweze kujizatiti kukabiliana na yale ambayo yako hapa ugenini na ukweli ni kwamba huyu mungu ambaye ndiye baba yetu ametupatia msaidizi wa kutuwezesha kuishi kulengana na jinsi ambavyo watu wa mingune anatakana kuishi tukiwa hapa chini ya jua kwa hivyo kunako muongozo ambayo tumepewa na muongozo huu ndiyo tunatakikana kwamba kila inapoitwa siku tuweze kuuangazia kuuangalia ili nijue inanipasa niishije hapa duniani nikiwa ni mwenyeji wa mbinguni na mwongozo huu ni neno la mungu ambalo tumekabidhiwa kwa sababu mungu yeye ndiye mwanzilichi wa hekima hii ambayo wanadhamu nayo ya kwamba napotengeneza chombo kinapokamilika pia hutengeneza mwongozo wa jinsi chombo kile kinahitajika kutumika ndo maana ukinunua simu hupewe simu peke yake pale zamani kulikuwa na kijitabu siku hizi wameweka hayo maelezo ndani ya hiyo simu yenyewe lakini zamani tulikuwa tunapewa kijitabu ili kikuongoze jinsi ambavyo utaweza kutumia hicho chombo na ndivyo ilivyo na sisi nasi tulipoumbwa bwana akajua ya kwamba iwapo wataweza kuishi pale duniani kulengana na yale ambayo yanatekana yaweze kutekelezwa tukiwa huku juu mbinguni basi lazima tuwapatie mwongozo utakawasaidia kuweza kuishi duniani wakitekeleza ya mbinguni na ndiyo maana tukapewa neno la mungu na wakati mwingi mwanadamu hutamani sana kufata njia za mkato yeye huangalia tu tayari pale mahali pa kuanzisha hicho chombo kama niy anaangalia ni kuweka wapi waya wa moto na akiweka wayo wa moto ana wakisha hiyo kiboi ataki kufuatilia kusoma mpaka amalize ukule kwengine atabahatishabahatisha na ndivyo ilivyo hata sisi waamini nasi muongozo huu tumepewa walakini sio wengi sana wanatamani kuusoma na kuweza kuuzingatia aa mradi tunimeombewa sala ya toba tayari mfanini nishaokoka ni kweli lakini ili kwamba kwa uhifadhi huo uokovu sasa mpaka atakapodhihirishwa kristo yesu kuna neno la mungu ambalo tumepewa lituelekeze na kutuongoza katika zile kanuni na ile njia inayopaswa kwamba niifate nikiwa hapa duniani ninapomngojea huyo bwana wetu yesu kristo kwa hivyo tumepewa hili neno la mungu ambalo sisi tumezoea kuliita bibilia bibilia ni neno la mungu na kwa sababu ndilo neno la bwana basi limenipasa kulizingatia kama nitaishi kulingana na matakwa ya baba yangu aliye juu mbinguni chatuangalie yohana mtakatifu mlango huo wa kwanza yohana mtakatifu mlango huo wa kwanza kifungu hicho kimoja cha kwanza tu bibilia inanena maneno haya hapo mwanzo kulikuweko neno naye neno alikuweko kwa mungu naye neno alikuwa mungu kwa hivyo hapo mwanzo kulikuwa na neno na huyo neno alikiweko kwa mungu na huyo neno alikuwa mungu kwa hivyo ninaposistiza na kuwa na juhudi na bidii ya kuwa karibu na hili neno la mungu basi wapendwa najiweka karibu na huyo mungu mwenyewe na hii imekuwa changamoto sana kwetu sisi ya kuweza kuwa karibu na hili neno ya kuweza kulisoma hili neno ya kuweza kulizingatia hili neno ya kuweza kupatikana mahali neno hili linashirikishwa huwa tuna ugumu sana na kwa sababu ya ugumu huo tumejiweka mbali na mungu na kwa sababu tumejiweka mbali na mungu hatuwezi kudhihirisha uweza wa kiungu ambao unapaswa ue ndani yetu na tuweze kudhihirisha kwa ulimwengu kaona hizoamoto ndugu za kwa hivyo tuna jukumu la kuhakikisha ya kwamba liwe liwalo niko karibu na hili neno la mungu wakati wowote kwa mwanakumbe nikiwa karibu na hii mungu ndivyo ambavyo najiweka karibu na huyu mungu na nitakapokuwa karibu na mungu hakuna kitu ambacho nitapaswa kukitenda kikakose kufanyika kwa maana siyo mimi nitakayetenda lakini lile neno ambalo liko ndani yangu ndilo litakaloweza kutekeleza hayo mama kwa hivyo himizo langu ni nini asubu ya leo ni kwamba mpendwa tamani na iwe tabia yako iwe desturi yako ya kwamba hujiweki mbali na hili neno la mungu ndio mana kichwa chetu leo ni neno la mungu kichwa chetu ni neno la bwana na niko vile nilivyo leo kwa sababu ya hili neno la mungu wewe nawe uko vile ulivyo leo kwa sababu ya kile ambacho umekihifadhi ndani ya maisha yako kinachoitwa neno la mungu kwa hivyo na kuhimiza, ya kwamba neno hili lisitoke kinywani mwako nafikiria ndugu yetu yoshua alipewa ushauri na ushauri huu alipewa na mungu mwenyewe yoshua moja nap ushauri huu mungu mwenyewe ndiye aliyekofamini anampa akamwambia ya kwamba yoshua moja nane inasema ya kwamba kitabu hiki cha torati neno hili lisitoke kinywani mwako bali itafakari usiku na mchana ndipo utakapoweza fanikisha njia zako naona kuna kitu hapa ambacho ndicho chanzo cha ushindi wangu chanzo cha ushindi wako katika maishani wako kama lilifanya kazi kwa yoshua laweza kufanya kazi hata kwako pia lakini juhudi ni kwamba lisiondoke usiku na mchana sisi ni je sisi haliondoki ama tunaliondoa ama tunaliondokea nasema kitabu hiki cha torati kisiondoke kinywani mwako bali yatafakari maneno yake mchana na usiku upate kuzingatia upate kuziangalia kutenda kuzingatia kutenda kulengana na maneno yote yaliyoandikwa humo maana ndipo utakapofanikisha njia zako kisha ndipo utakapostawi sana ini hatustawi kwa nini mambo yetu hayafanikiwi tukiwa watu wa mungu wapendwa ni kwa sababu tuko mbali sana na neno la mungu tuko mbali nalo sana na jambo la kushangaza ni hili jumapili hata tujapo katika ibada na neno hili linenwe tunalisikia lakini kulizingatia hatulizingatia kuma tumevewa tuhakikisha ya kwamba tumefanya kile ambacho neno hili linatueleza ndipo tutakapostawi na njia zetu zitakapofanikiwa sana lakini kama sitaweza kulisikia sitaweza kulisoma na kulizingatia na kulitenda basi huku kustawi hakutakuweko haya mafanikio katika njia zangu hayataonekana ndipo ninasisitiza kabisa ya kwamba ushindi wakowewe umekita katika neno la mungu ufanisi wako wewe imekita katika neno la mungu kufaulu kwako wewe kuko katika neno la mungu kufanikiwa kwako wewe kuko katika neno la mungu uzima wako wewe uko katika neno la mungu afya yako iko katika neno la mungu katika hali zote nikohapa kukuhakikisia ya kwamba yete anayo unayo yatamani ninayo yatamani hayapatikani nje ya neno la bwana na hayo ni katika kuyazingatia ndipo hayo ninayo yatamani yakaweze upatikani ni kwa hapa kuwa mshahidi ya kwamba hatuyazingatii hatutekelezi hili neno hatulitafuti hili neno hatuko karibu na hili neno hatutaki kuweza kuzingatia kusudi la neno la mungu ni nini timotheo wapili warako wa timotheo wa pili kusudi wa neno timotheo wa pili mlango wa ni watatu tuanzie mstari huo wa kumi na tano timotheo wa pili mlango ni watatu tunaanzia kifungu cha kumi na bibilia inasema na yakuwa tangu utoto umeyajua maandiko matakatifu ambayo yaweza kukuhekimisha hata upate wokovu kwa imani iliyo katika kristo yesu kila andiko lenye pumzi ya mungu la faa kwa mafundisho na kwa kuwaonya watu makosa yao na kwa kuwaongoza na kuwaadhibisha katika haki kusudi ya neno hili wapenda jambo la kwanza ni kwamba likupatie hekima hekima ambayo haiwezi kulenganishwa na hekima ya hapa duniani na kwa kweli wakati neno la mungu likikaa kwa wingi ndani yako wewe mtu hekima yako haifananishwi na hekima ya hapa chini ya jua tuna ndugu yetu selemani ambayo maandiko alasema kwamba alipewa hekima isiyokuwa ya kawaida kwa maana neno la mungu lilikuwa ndani yake usisahau kile kifungu tulichokisoma yohana mwanzo mstari wa kwanza kwa hivyo neno linapokoa ndani yako wewe linakupatia hekima linakufanya kuwa tofauti na watu wengine unaponena linakufanya kuwa wafaida na wabaraka wakati umekutanika na watu wengine unawafaidisha unawawezesha unawasaidia kwa maana kila unalolitamka linakuwa ni suluhisho ni jibu la tatizo la mtu ambaye yuko mahali pal lakini tawezaje kuwa na hii hekima ya neno tawezaje kuwa na hii hekima kama siko karibu na hili neno la mungu kama hili la neno la mungu mimi silizingatii kama neno hili la mungu mimi silifanyi mimi silitekelezi siwezi kuwa na hiyo hekima iyo niko hapa kukusstiza kwamba kukusitiza mpendwa kwamba lazima uwe na ukaribu uwe na shauku uwe na tamanio la hili neno wakati wote kwa maana kumbe nikiwa nalo ninakuwa na hekima na hekima nitakayokuwa nayo haitaweza kufananishwa na hekima ya hapa duniani pia neno hili liko na limeweza kuandikwa ili kwamba liweze kunifundisha linifundishe kitu gani linifundishe jinsi ya vile ambavyo ninapaswa kuishi nikiwa hapa chini ya jua kwa ajili ya maandalizi ya kumwongoja yesu kristo pia linifundishe jinsi ambavyo naweza kupata viti vya kunisaidia nikiwa naishi hapa duniani ili neno hii kwa ajili ya kunifundisha jinsi ya kuishi jinsi ya kufanya biashara jinsi ya, ku, ya kulima jinsi ya kuishi maisha yanayompendeza bwana liko hapa ili linifundishe lakini kama nitakuwa mbali nalo basi itakuwa vigumu sana kupata hayo mafunzo ambayo neno hili liko nayo kando na kuwa lanipatia hekima pia inanipasa linifundishe hata jinsi ya kusema pasa linifundishe jinsi ya kusema maneno ya kusema napaswa linifundishe jinsi ya kuishi na watoto wangu inapaswa linifundishe jinsi ya kuishi na majirani na paswa linifundishe vyovyote chochote kile ambacho napaswa nikitekeleze hapa duniani na zaidi ili niishi maisha ambayo ninaweza kumpendeza bwana nikiwa hapa duniani neno neno hili waukovu wengi tumeliweka mbali ndo maana mafunzo yake hayana nafasi katika maishani mwetu na majira na nyakati ambazo tuko wapendwa ni atakayekuwa karibu na neno ndiye atakayeweza kusalimika lakini ukiwa mbali na hili neno wapendwa kwa hatarini jambo lengine neno hili lanisaidiaje nisaidiaje gani kusudi nyingine ni kuhakikisha ya kwamba neno hili limenionya amesemaje hapa mstari wa 16 na kwa kuwaonya watu makosa yao lapaswa paswa linionyeshe makosa yangu lapaswa liweze kunirekebisha kunionyesha ya kwamba jinsi unavyoenenda sivyo unavyopaswa hilo unalolitenda halifaini kosa lakini mara ngapi tumejikuta katika makosa kwa sababu hatujui kwa nini hatujui kwa sababu hatuna wakati na hili neno kwa maana kama lipo ili kunionyesha makosa yangu basi ni lazima niwe karibu nalo ili kama kuna kosa lolote hili neno liweze kunionyesha kwa hivyo neno la mungu apendwa muhimu sana uelewe a kwamba unaishi kwa sababu ya hili neno kile kichache cha hili neno lililo ndani yako ndilo limekushikilia lakini kama ungekuwa na wakati nalo ukawa na wingi wa hili neno na amini ungekuwa mtu wa tofauti hapa chini ya juma kini tatizo hauna wakati nalo hebu weweangalia lile jambo ambalo utatumia muda wako mwingi nalo ndilo litakaloweza kukufanya uwe namaanisha nini ya kwamba nikiwa na muda mwingi sana na mwizi baada ya kitambo kidogo mimi naye itafaa nini ni taiba kwa maana yule unaitumia wakati mwingi naye ndiye ambaye ataweza tabia yake iweze kufanyika ndani yako na ndio maana unapokuwa na muda mwingi sana neno la mungu basi hili neno ndilo litakalokuwa la fanya kazi katika maishani mwako kila ukitamka ni neno kila ukitenda ni neno kwa sababu una wakati nalo sana Walakin, sivyo ilivyo nasi na kwa sababu hiyo mpendwa una mapungufu mengi sana kwa sababu hiyo nina mapungufu mengi sana kwa hivyo ni maamuzi wewe ufanye kwamba liwe liwalo nitakuwa na ukaribu sana na nini na hili neno la mungu na ni maamuzi yako kwa maana yeshua akaambiwa na alipoambiwa akazingatia na alipozingatia naona ya kwamba njia zake zote ziliweza kufanikiwa kwa maana hakujitenga hakujiweka mbali na nini na hili neno la mungu apendwa na kile unachokisikia hapa wakati wa ibada kile unachokipata neno unalolipata katika ibada halitoshi kukufanya uwe kile ambacho mungu anataka wewe mwenyewe utafute nyakati na majira ya kulisoma na kulitafakari na kulizingatia kile kinachonena kwa hivyo kama litakuonya maisha itakuonya ma- ma- ma- ma- makosa yako maovu yako lazima uwe na wakati nalo ndio liweze kukuonya pia lina kazi ya kufanya nini kuturekebisha kando yeo, na kutuonyesha makosa yetu lina jukumu la kuhakikisha ya kwamba limeturekebisha neno hili ambalo watu wa mungu wamejitenga mbali nalo na kwa sababu tumejitenga mbali nalo hatujafikia kile ambacho bwana anataka tuwe tukiwa hapa chini ya jua bwana anatamani tufikie kiwango cha kwamba tutakapotamka ni mbingu imenena lakini mtaka ndani yako uwe umejaa hili neno na kuna wapendwa waliojaa hilo neno mpaka ikawa wanadhihirisha uwezo na nguvu za mungu katika hali isiyokuwa ya kawaida anatembea njiani kivulivuli chake kikiangukia mgonjwa mgonjwa anapona aue yuko katika barabara hizi za kiifi pale kuna kiwete amesimama ama ameketi kando ya njia kivulivuli cha huyo mpendwa kikimgusa huyo kiwete kiwete anatemdea watu waliokuwa wamejaa neno la bwana na waliokuwa na wakati na neno la bwana na waliokuwa wakilizingatia neno la bwana na waliokuwa wakitenda vile neno linalowaambia lakini sisi tuna mapungufu kwa sababu hatuna wakati nalo na hiliii litanirekebishaje kama hasitakuwa na wakati naye kwa maana hata wewe kama niniweze kusemezana nawe nikurekebisha njia ambazo si salama lazima uwe na wakati na mimi lakini hatupatani ntakzungumziaje neno wapendwo tamani kuwa no na urafiki naye zaidi ndugu zangu kama vile tulivyo na bidii na simu zetu basi tungekuwa na bidii na hili neno la mungu tungekuwa watu tofauti simu zetu wapendwa tuna wakati nazo mwingi sana na kama hatuna la kufanya tu na hizo simu tunacheza gemu kwahio kwa sababu unatumia wakati mwingi nao sasa tungetumia wakati vile tunavyotumia na simu zetu tutumie wakati huo na neno la mungu ninawahakikishia ndugu zangu tungekuwa watu wa tofauti ungepita karibu na mtu aliyepagawa mapepo ya nini yakamtoka na bila kumwambia toka vile yamekuona tu yakamtoka kwa sababu jaa hilo neno nakumbuka tumesema alikuweko kulikuweko na neno neno alikuwaweko kwa mungu naye neno alikuwa ni mungu kwa hivyo unapojaa hili neno umejaa mungu na mahali palipo na mungu hakuna kisichowezekana khivyo lina kusudi lina kusudi la kfani la kuturekebisha lakini mpaka niwe na wakati nalo ndilo ndipo li, linizungumzie mahali ambapo nahitaji nirekebishe neno nashangaa mtu hane nafasi na hilo neno la mungu akija kwa ibada wakati wa sifa hana lakini kipindi cha nalala neno limaliziki atasaidika hu atarekebishika huyu kwa maana hakuna cukisiki na kumbe hili neno lina kibarua ndugu zangu linafanya kazi ndani yetu na kama nituishi tukiwa watu waliookoka maisha yaliyo ya mguso basi kitabu hiki cha torati neno hili lisitoke maishani mwetu tulitafakari usiku na mchana tuwe na wakati nalo ndiposa litufanye vile ambavyo bwana anataka tuwe mungu atusaidie jambo lingine kwamba neno hili linatuongoza kando na kuturekebisha linatuongoza kando na kuturekebisha linapaswa lfanli li lituongoze napaswa likuelekeze napaswa likuonyeshe njia na paswa likupatie mwelekeo ya jinsi ambavyo unapaswa kufanya mambo yote katika maishani mwako tukiwa hapa duniani wapendwa lakini je twaongozwa na neno tunaongozwa na hekima zetu tunaongozwa na maarifa yetu ndio maana napofika kule mbele tunakuta njia imeisha kwa maana hatukujua kwamba ina kikomo lakini anayeongozwa na hili neno hawezi akaongozwa na akaenda akakwama neno la bwana kwa hivyo ninasema ninasema ya kwamba majira yamefika wapendwa tutumie muda wetu mwingi sana na neno la mungu kuliko mambo yale mengine yote lazima majira yamefika tutumie wakati wetu mwingi na neno la mwana na wakati mwingine tunawekewa nyakati ambayo tunaweza kuja kukaa na kusikia hili neno na majira hayo apowekwa hebu tafuta na... si upatikane. nafasi upatikane tafuta nafasi upatikane kuanzia kesho kutakuwa hakuna litakalofanyika hapa ni neno peke yake nikizungumzwa sasa wewe ambaye wataka kuwa kama vile mungu anavyotamani usiweze kukosa fursa ya yakukei cini ya miguu ya huyu kristo yesu ili uweze kusikia kile alicho nacho ili kwamba neno likurekebishe likuongoze neno hili liweze kukuonyesha maovu yako neno hili likufundishe neno hili likupatie hekima ni kwa faida yetu sisi wapendwa na kwa adili ya utukufu wa mungu neno hili huwa nafanya nini jambo la kwanza the word of god produces life neno la mungu linapeana nini uhai linapeana uhai ndukua linapeana uhai tunaishi kwa sababu ya hili leno na ukitaka kujua kwamba la uhai rudi mahali pale mungu alimuumba adamu akaweka pumzi yake ndani Ar- yake kaneno la uhai ndani ya huyu mpendwa neno la mungu la peana uhai yohaa yohana tatyohana s a tatu roho ndiyo itiyayo uzima mwili haufai kitu maneno haya niliyowaambia ni roho tena ni uzima tunavewa kwamba wapendwa neno linapeana uhai ndipo hapa yesu anawaambia y kwamba roho stini na tatu anasema ya kwamba roho ndiyoitiyayo uzima mwili haufai kitu maneno haya niliyowaambia ni roho tena ni uzima kwa hivyo ukitaka kuwa na uzima neno hili nilikai ndani yako ndugu yangu uwe na wakati na hili neno na sikuwa na wakati tu lakini kulizingatia kulitafakari na kuishi kulingana na hilo neno ndio uwe na uzima kwa maana neno hili ni roho na ni nini ni uzima lakini sisi hatuna wakati nao ndo maana tu wadhaifu ndo maana uzima haumwa ndani yetu kwa maana tuko mbali na hili neno la bwana ndugu zangu hakuna aliyekuwa karibu na neno na akakosa uhai akakosa uhai mutu hawezi akakosa uhai kama neno la mungu likaribu na yeye maneno haya ni yesu mwenye wa maneno haya ni Leo, waambia ni uzima hivyo ni lazima uweze kutamani na kuwa na ukaribu na hili neno wewe mwenye iwe u, umba hiyo tabia tengeneza hiyo tabia mpaka uwe ya kwamba utakapomaliza siku pasipo kulisoma neno hujisikii vizuri lazima usome ndi usikie angalau umefunguka Umba tengeneza hiyo tabia na utakuja kunishuhudia ya kwamba nilipotengeneza tabia hii maisha yangu nayopia fanini yamebadilika hebu angalia zaburi, zaburi thath na tatu zaburi ht mstari wa wat na mstawa st kwa neno la bwana mbingu zilifanyika na jeshi lake lote kwa pumzi ya kinywa chake tisa mana yeye alisema ikiwa ikawa maana yeye alisema ikawa na yeye aliamuru ikasimama kwa hivyo kando ya kwamba neno hili ni uzima pia taka tuseme ya kwamba neno hili linaumba neno la mungu linaomba neno la mungu linafni linaumba huo mstari wa sita kwa neno la bwana mbingu ziliumbwa na jeshi la kelote kwa pumzi ya kinywa chake kwa hivyo hili neno la mungu wapendwa lina uwezo la kuumba lina uwezo wa kuumba kwa v vitu ambavyo haviko katika maishani wako wakati umepeana nafasi kwa neno la bwana hivyo visivyokuweko neno hilo lina uwezo wa kuviumba kwa ajili yako wewe wakati na hilo neno mimi nakusisitizia kwamba tafuta majira na nyakati na utengeneze tabia ya kwamba mpaka iwe ndiyo tabia yako hauachani hau, hau na neno la mungu daima kuna vitu ambavyo huvioni maishani mwako lakini unapojaribu kuwa na tabia hiyo ya kuwa karibu na neno la mungu hilo neno utakalokuwa nalo litaumba hivyo ambavyo unavitamani na huvioni katika maisha nimo kwa hivyo lazima kama nataka kuwe na tofauti maishani mwangu lazima nisiondokee hili neno la bwana maisha yangu yasiondokee hili neno la mungu nataka nikuambie kwamba kuna pingamizi nyingi sana za kuweza kuwa karibu na neno la mungu kuwa utapingwa lakini unapokusudia na kutia bidii itafika wakati iwe ni tabia yako sijui kama umegundua ya kwamba ukianza kusoma neno la mungu mistari mitatu miine mitano unaanza kusinzia ni pingamizi haya vile unavyosinzia na usingizi kabisa umekushika kwa sababu wasomanio la mungu lakini kwa runinga acha kuje nani Ma, nani yule anaitwa nani sultana usingizi wote afanii huona hizo njama adui kwa sababu anajua ya kwamba hili neno likiwa karibu na wewe hautawezekana pingamizi za kuwepo walakini kadri utakazofanya bidii na kumwomba mungu kwamba bwana nisaidie nataka na ni umbe tabia hii ya kusoma neno lako na liwe ni tabia yangu hakika baada ya kitambo kidogo mungu wa mbinguni atakupatia hiyo neema tafuta na utakapokuwa umepata hicho kibali basi kuna vitu ambavyo leo huvioni lakini neno litakapopata nafasi ndani yako kuna vitu hilo neno ambavyo huvioni litaumba katika maishani mwako nautakuwa mbarikiwawo bwana kwa sababu hautakuwa na kupungukiwa na chochote hata mvua unaweza kwenda kusema kwamba isinyeshe na nikataye kunyesha mpaka utakapotamka kwa maana neno liko ndani yako yoshua akafika mahali akasema bwana hivi vita naona sitaki kuviweka mpaka kesho nataka nimalizane navyo leo na ninapoangalia naona giza litanishika na giza likija siwezi nikapigana vizuri kwa hivyo natamka kwamba jua mahali lilipo litulie na mwezi mahali lilipo litulie mpaka nimalize hi kazi na jua likasema na iwe kama ulivyo kwa maana neno lilikuwa ndani yake mungu alikuwa ndani ya huyu mtu kwa hivyo neno likijaa liki ndani yako umejaa mungu kwa hivyo jua likasimama mwezi ukasimama yoshua akaendelea watu wakiangalia saa kweli ni saa kumi na mbili lakini jua liko katikati tnashindwa leo isa yangu kweli ni vizuri isa yangu kweli inafanya vizuri zamani tulikuwa tukitaka kujua saa yako inafanya vizuri unasikiza redio ikisema ni saa tatu anagaria ukionai ni saa tatu asema ya saa yangu iko vizuri kwa maana redio nd ilikuwa tunaiamini sana lakini wakashanga kweli ni saa kumi na mbili lakini jua liko pale kwa sababu kuna mtu aliye karibu na neno ametamka jambo na mbingu ikasema na iwe kama ulivyonena neno wapendwa iwapo tutakuwa na kulizingatia na utafute jinsi ya kujenga tabia ya kuwa karibu na neno kwa sababu hatuna hiyo tabia ndugu zangu lakini sasa kwanzia leo hebu jaribu kujenga hiyo tabia mpaka ikifika kwamba sasa imekuwa ni tabia yako kuwa karibu na neno lazima maisha yako yatabadilika hautakaa vile ulivyolea kuna tofauti utakayokutana naye ta neno hili la mungu the word is like water kwa hivyo hili neno la mungu linatutakasa kando la kuwa linaumba tutakasa yohana k55 mstari huo watatu mstari watatu asema ninyi mmekwisha kuwa safi kwa sababu ya lile neno nililo waambea ninyi mmekwisha kuwa safi kwa sababu ya lile neno nililo waambia neno la takasa linaosha linaondoa uchafu wote ambao umeshika katika maishani mwetu uchafu wa maneno uchafu wa tabia uchafu wa mtazamo uchafu wa mwenendo uchafu wa vitendo neno lafani, la fani la lakini ukiona mtu bado ni mchafu wa neno ni mchafu wa maneno ni mchafu wa tabia ni mchafu wa mwenendo ni mchafu wa vitendo yumbali na neno lakini aliye karibu na neno hilo neno linamwosha linamwambia ya kwamba wizi ni dhambi linamwambia ya kwamba chuki haipaswi hauna sababu ya kuwa na chuki na mtu mwingine neno hili kwa maana kazi yake pia ni kutuosha ili tuweze kufananishwa tuweze tuwe safi tuweze kuwa kama vile mungu anavyotaka tuwe neno la tuosha lakini ukiwa mbali nalo utakuwa mchafu bwana kwahiyo ninasistiza ya kwamba bwana akusaidie na mimi nani anisaidie niwe na tabia hii ya kuwa na karibu na eneno la bwana kulisoma na kulitafakari na kutenda kama linavyoniambia ndiposa liweze kuniosha na linapokuosha kama limekuosha umetakasika na ukiendelea kuwa karibu nalo litakuweka kuwa safi daima hautachafuka tena isipokuwa ulikuosha alafu uliondokee lakini kama litakuosha na ubaki kuwa karibu nalo hautachafuka tena litakuweka safi zaburi mia kumi na tisa zaburi mia kumi na tisa mstari huo wa tisa na wa kumi na moja zaburi 9 mstari huo wa 9 jinsi gani kijana asafishe njia yake kwa kutii na kuifata na kulifuata neno lako asafishe jinsi gani jinsi gani mtu akuokoka ataweza kusafisha njia zake tunawambia kwa kutii na kulifata neno la mungu kwa hivyo tulifate hilo neno tulitii hilo neno ndivyo lifanini liweze kutuosha liweze kutusafisha daudi alikuwa nauliza jinsi gani nitaweza kusafisha njia zangu sema kwa kulitii na kulifata ni hilo neno kwa hivyo kama njia zangu niziweze kutakasika basi ni lazima niweze kuwa karibu na neno ndio hilo neno linisafishe mstari h wa tisa wa kumi na moja moyoni mwangu nimeliweka neno lako nisije nikakutenda dhambi ndio pale tunasemeya kwamba utakapokuwa karibu nalo litakuhifadhi li ukiwa safi limekuosha hasa usiliondokee ndilolikudumishe kuwa safi ndipo daudi anasema neno lako nimeliweka ni moyoni mwangu nimeliweka ni neno lako ili kwamba nisije nikajichafua neno wapena hili ambalo huna wakati nalo ninaweza kukufanya uwe vile ambavyo mungu wa mbinguni anataka uwe neno kazi yake ni kukusafisha na kukudumisha kuwa safi kwa hivyo tamani kuwa rafiki wa hili neno tamani kuongozwa na hili neno tamani kuonyeshwa makosa na hili neno tamani neno hili liweze kukurekebisha liposa uwe vile ambavyo mungu anataka uwe na ule ushindi na ufanisi unaotaka chini ya jua ukapate kufikilia mpendwa ninashawishika Ni kabisa takapokuwa karibu na hili neno hakuna litakalonishinda hapa hakuna litakalonishinda kwa kwamade naona mtu hata neno linafa nini linamlinda akafatwa eliya am, mfalume akatumana kikoi yeah. cha jeshi wakewangapi wake, wake, hamsini na mmoja anafuatwa mutu mmoja na huyu anayefatwa hana silaha elia alikuwa ameketi tu juu ya kikilima ki, ki, ki, ki, ki, kidogo amekaa hapo mfalme akatumana akatumana kisha waka akatumana askari hamsini na mmoja waende wamfate nani elia na hana silaha kwana alikuwa ni hatari kiasi gani ambaye askari wawili hawangeweza mwenda kumshika jamaa alikuwa amedumu katika neno la na asikari yule akfika eliya yuko akamwambia mtumishi wa mungu shuka mfalme anakutaka waita na mfalme elia hakusema kitu haku-ha hakusumbuka hata alitulia tu pale akasema akasema tu maneno haya kama mimi ni mtumishi wa mungu basi moto utoke juu mbinguni uje uwateketeze na moto nini ukashuka ukawateketeza neno litakapokaa ndani yako mpendwa utakapokuwa karibu na hili neno hili neno litakulinda mfalume akangoja alipoona hawarudi akatuma wengine hamsini na mmoja alipofika pale napo na kazi kawa ni vile vileviletu kwa hivyo unapokaa na neno la mungu ndani yako na kufanya kama neno hili linavyotaka mpendwa hata wewe ulinzi wako haufananishwi na mtu yoyote hapa duniani waweza kuwa watembea pekee yako wakasema huyu jamaa huy lakini wale waliokuzunguka hacha kizaa za kitokie ndo watajua ya kwamba huyu mtu si wa kawaida kwa sababu umejaa huyo neno ndani yako Anasemya, kwa hivyo daudi anasemea kwamba nimelificha ndani ya moyo wangu ili kwamba linihifadhi safi za ima pia neno la mungu ni nuru ya maisha yetu the word of god is light for our lives hili neno hii ni nuru ya nini ya maisha yetu kama wataka utembee katika mwangaza hebu kuwa karibu na hili neno la mungu kama wataka uondoke katika giza lifanye neno la mungu kuwa karibu na wewe tembea na hili neno hautatembea katika giza t lakini kwa nini tuko gizani kwa sababu tumeliweka mbali hili neno la bwana mungu ni taa ni nuru waraka wa petero wa pili mlango wa kwanza kifungu cha kumi na tisa waraka wa petero wa pili mlango wa kwanza kifungu cha kumi na tisa araka wa kwanza wa petero nasi tuna lile neno la unabii lililo lililo imara zaidi ambalo mukiliangalia kama taa iangazayo mahali penye giza mwafanya vyema mpaka kutakapopambazuka na nyota ya asubuhi kuzuka mioyoni mwenu a taa inayoangaza wapi gizani kwa hivyo wakati neno la bwana umemfanya kuwa rafiki wako wa dhati kila majira wewe utakuwa unatembea kwenye mwanga haijalishi ni mchana wala ni usiku wewe kwako hakuna tofauti kwa maana hilo neno ndilo litakalokuwa taa yako walakin watu wa mungu meliweka mbali hii lineno si kesho litakuwa hapa utaangalia kama litakuwa na umuhimu kwako kama utalitafuta ili kwamba liuwe karibu nalo kwa sababu tunalihitaji tu ndugu zangu kama waukovu wapendwa hatuwezi kuishi kwa kitu kingine kile tunaishi kwa hili neno kwa hivyo ni lazima palipo li... na neno niwe hapo ili kwamba liwe niweze kuwa haa hili neno wapendwa kiwa mtu wa kuokoka limefananishwa naneni, na nini na ksjen ambayo bila hiyo hauwezi ukaishi lakini sisi hatelewe hatelewe kabisa bilaki okusijini dugu za ambayo ni neno la bwana hatuwezi tukaishi ndo maana kila wakati unahitajika hata ukiingia mahali kuna moshu mwingi unajaribu wezekanavyi utoke ili upate hiyo hewa safi ambayo pasipo hiyo huwezi kaish ukaishi ndivyo inavyotakikana uwe na juhudi na bidii katika hili neno kwa maana pasipo hili neno hauwezi ukaishi hauwezi kama utu wa rohoni sisi daima twatembea katika nuru kwa sababu tumeliweka neno karibu nasi tukienda mbali nalo tutakuwa watu wa gizani tuatembea katika giza pia inasemekana kwamba katika kipengele hicho hicho ya kwamba it gives understanding in a dark world linatupatia ufahamu katika ulimwengu ulio na giza kwa maana tunataa ambayo ni neno la bwana tunapata ufahamu sioni na kama wako basi hawaja kuwa karibu na neno la bwana kati ya hawa wanaoenda kufanya maandamano sidani kama kuna waokovu na kama kuna waukovu basi wako gizani hawaja kawa karibu na nini na neno la bwana na, na utetezi wanapoenda kufanya maandamano ni kwa gani kwa sababu ya yasima kwa sababu hati maisha yamefanini ya mipanda lakini neno la mungu lasemaje kuhusu maisha sisi watu wa wakokoka lasemaje lasema ya kwamba mwenye haki wangu hataishi kwa bei ya vitu hataishi kwa imani ndio maana sisi hatushughuliki kwa sababu hatuishi kwa jinsi ulimwengu ulivyo kwa maana sisi sasa ili neno limetupatia nini nuru limetupatia ufahamu katika ulimwengu ulionagiza ukienda ukivunjwa mguu mtoto wako atatafutiwa nana chakula na umtu wakuokoka yanashindwak huna ufahamu lakini unapokuwa karibu na neno la mungu utasaidika kwa maana katika ulimwengu ulio nagiza utapata ufahamu hapo ya kwamba sisi hatutaishi kulingana na chochote kinachoendelea duniani tutaishi kwa imani hata unga ufike shilingi mia tano tena mokovu hata kufa njaa kwa sababu ataishi na neno la mungu kilo hata alitusumbue wapendo kwa sababu la kutusumbua ni sisi ambao tuliununua shilingi ishirini na tano ulikutana nao tayari ukawa ni mia natabgai nuua ishirini na tano mia una mifuko mine na hatutatizi kwa maana tumegundua si tumetoka kwenye giza tumeingia katika nuru ambalo ni neno la mungu limetutia nuru kwa hivyo hatutaenenda katika matendo ya gizani tutatembea kulingana na neno linavyotuambia kwa hivyo bwana atusaidie ndugu zangu ili tuweze kuwa na ukaribu na hili neno kwa maana wakati unapokuwa na ukaribu wa hili neno hata changamoto zitakuja tena bado utasimama imara ayubu kwa sababu alikuwa karibu na hili neno changamoto zikaja lakini bado akasimama thabiti kwa maana alikuwa anajua ya kwamba uhai wangu mimi uko salama kwa maana niko hai kwa sababu ya neno na mwili haufaidi kitu lakini roho ndiyo inafaidi kitu. Kito. na yesu akasema haya maneno liyowazungumzia ni roho tena ni uzima ndio ndugu huyu hakutingizika hakusumbuka kwa maana alikuwa anajua ya kwamba hili giza linaonekana kwa wale ambao hawana neno lakini sisi tulio na neno hatuna shida hebu tuangalie zaburi ya kumi na tisakui a tisa, tisa mlangomstari wa naneabr stariwa nane na sistiza hili eo ili kwamba liwe nini tamanio la moyo wako daima lisikuondokee yali maagizo aliyopewa yoshua uyazingatie mimi nami niyazingatie inasema maagizo ya bwana ni ya adili hufurahisha moyo amri ya bwana ni safi huyatia macho nuru yanafurahisha moyo hili neno bwana ukiwa karibu nalo na hili moyo wako utakuwa na furaha kipindi chochote wakati wowote na wakati ambako macho yako yanagiza ukiwa karibu na neno hili neno litatiwa litatia nuru macho yako kwevo hautatembea katika giza daima utakuwa ni mtu ambaye hauna matatizo watu wakisema kuna giza wwambia nyinyi mna tabu mi naona kila mahali kwa sababu neno la mungu limetia nuru macho yangu hebu hepu tuende zaburi05 mstari wa mia na tano mstari wa mia na tano neno lako ni taa ya miguu yangu na mwanga wa njia yangu sikieni iwapo unatembea katika giza maswali je neno la mungu liko likolania huyu mtumishi wa mungu anasema kwamba neno la neno lako ni taa ya yangu na ni mwanga wa njia yangu wewe neno la mungu la kaandani yako kwahio wakati tunapotembea katika neno hii la bwana wapendwa tunatembea na taa tunatembea na katika njia iliyoangaziwa ili kwamba tusijikwae kwa, chochote mstari huo wa mia na thalathini bado saburi hiyo hiyo mia mi, na thalathini mstari kwahivyo ndugu zangu tamani kukaa na hili neoamu kufunuliwa kwa maneno yako kunanitia nuru na kumfahamisha mjinga kufunuliwa kwa maneno yako kwanza kuna nuru tena kunamfahamisha nani mjinga inaona tukiwa tutakuwa waangalifu na tutumie muda wetu mwingi na hili neno la mungu ndugu yangu dada yangu hakika usilolijua uh, utalijua kwasababu mjinga ni mtu asiyejua mambo na kama neno la mungu litakuwa karibu na na niliweze kulizingatia ni siyo ya jua hili neno litanifahamisha tena neno hili litafanini linakuwa linanitia nuru katika maishani mwangu kwa hivyo wakati ambapo wajihisi ugizani jua ya kwamba umeenda mbali na hili neno la bwana bwana akusaida na mimi nami anisaidie tutamani hili neno ndugu zangu kando na hili tunalofundishwa pia uwe na tabia na desturi ya kulisoma kulitafakari na kulifanya ndiposa likufanye vile ambavyo unatakikana uwe neno hili bwana dina mambo mengi ambalo tungeweza kuyaangalia hebu tuangalie mathayo mathayo mathay mazyayo ine ine naye akawajibu akasema naye akajibu akasema imeandikwa mtu hata ishi kwa mkate tu ila kwa kila neno litokalo katik kinywa cha mungu kwa hivyo n- la mungu ni chakula chetu ni chakula cha kiroho neno la mungu apendwa ni chakula cha kiroho ndipo yesu akamjibu shetani ya kwamba mtu hataishi kwa mkate tu lakini kwa kila neno linalotokana kwa mungu kwa hivyo kama ni uimarike kama ni uwe na afya katika maisha yako ya rohoni lazima mpendwa usiwe mbali na neno la mungu angu ni kwamba bwana akusaidie iwapo hakuna chochote kitaa kinachoweza kukuzuia kwamba usiwe karibu na hili neno la bwana na kuomba katika jina la yesu aliye hai mkutano huu kuanzia kesho mpaka siku ile ya ijumaa usikose kwa maana haya yote ambayo tumeyaweza kuyaangazia asubuhi ya leo na mengine ambayo sitaweza kuyafikia kwa ajili ya wakati yatapatikana yatakuwa unayajengea fursa na nafasi ya kuinkua ndani yako wewe kwa hivyo tamani tamani kuwa na ukaribu na hili neno la mungu tamani kuwa na ushurika na hili neno la mungu tamani neno hili likaye kwa wingi ndani yako tafuta kila linachowezekana cha kufanya wewe kuwa karibu na hili neno mpendwa kwa maana utakapokuwa umefanya tabia hiyo haya yote na mengine yatakuwa ni ya kwako kwa. faida hizi zote zitakuwa ni zako wewe ushindi huu ta ni upande wako utakuwa ni wa kwako baraka zitaambatana na wewe kufanikiwa kutakuwa ni kwako hekima yako haitafananishwa na hekima ya ulimwengu kwa maana neno atakuwa anakaa ndani yako tafuta kujenga tabia ya kuwa na ukaribu na neno la mungu naomba tusimame