leo tuko na kichwa cha ujumbe to kama vile ambavyo nitaenda kuambia usalama wa upendo hicho ndio kichwa cha ujumbe usalama wa upendo je upendo unaweza kuleta usalama question does it always provide security na swali lingine ni je kila mara huwa inaleta huo usalama h upendo you tell your the two hebu mwambie jirani yako majibu yao maswali mawili it bring security And does it always bring je huo upendo kila mara huwo unaleta upendo na kweli kuna uhakika kwamba upendo unaweza kuleta usalamakuna mtu ashajibiwa niyo jirani yake yule ambaye amejibiwa nani huyo <laughs> then get the and let me know I'm not in a hurry <laughs> kama umeiviwa unanyosha mkono nasema vile umeambiwa umeambiwakuna mtu amepata jibu amepewa jibu lolote yani tumekuwa kama wakati yesu aliletewa mwanamke alafu akahepa wote kwa sababu wana dhambi ats itis lik wdo wedont nstanvan dont we don't understand love and we don't walk in it you kannot i wa o stiyo inamaanisha ya kwamba kwa vile ambavyo tumekosa jibu nikumanisha y kwamba sote hatujui upendo ni nini na tuwezi kutembea katika upendo kwa maana hatujui upendo ni nini kan o a hat odo no unawezaji kutembea katika njia usiojuaa aa te unajua majibu yote yako sawa ni vile yote tunayatathmini kitofautiuaenda usoma utokaitau fulani hatutakuwa na masomo mengi in that mengikatika kitabu book katika kitabu kile cha mwanzo but i will talk In today lakini nitazungumza kwa undani maana leo nitakuwa nahubiri na hubiri na sifundishi nitafundisha kidogo alafu ni hubiri zaidisomewe katika kitabu cha mwanzo mlango wa ishirini tisa mstari wa kwanza hadi wa kumi na nne msomaji wetu tafadhali Trisa, ine, kisha yakobo akashika njia yake akafika nchi ya wana wa mashariki naye akaangalia na tazama kiko kisima kondeni na makundi matatu ya kondoo yamelala karibu nacho kwa sababu katika kisima kile hunyweshwa makundi na palikuwa na jiwe kubwa juu ya kinywa cha kisima makundi yote hukusanyika huko watu waka wakafingirisha hilo jiwe katika kinywa cha kisima wakawanywesha kondoo na kulirudisha jiwe juu ya kinywa cha kisima mahali pake yakobo akawauliza ndugu zangu watu wa wapi ninyi wakasema tuwaharani sisi akawauliza je mnamjua laban mwana wa nahori wakasema tunamjua akawauliza je hajambo wakasema hajambo tazama raheli binti yake anakuja na kondoo akasema tazama ukali mchana bado wala sio wakati wa kuku, kukusanya wanyama wanywesheni kondoo mwende kuwalisha wakasema hatuwezi hata yakusanyike makundi yote watu wakavingirishe jiwe katika kinywa cha kisima ndipo tutakapowanyweshwa kondoo hata alipokuwa akisema nawo raheli akaja na kondoo za baba yake maana aliwachunga ikawa yakobo alipomwona raheli binti labani ndugu wa mamaye na kondoo za labani ndugu wa mamaye yakobo akaaribia aka na kulivingilisha jiwe litoke katika kinywa cha kisima akaonyesha kondoo za laban ndugu wa mamaye yakobo akambusu raheli akainua aka, aka, aka sauti yake akalia yakobo akamwarifu raheli ya kuwa yeye ni ndugu wa babaye na yakuwa ni mwana wa rebeka basi akapiga mbio akampasha babaye habari ikawa labani aliposikia habari za yakobo mwana wa nduguye akaenda mbio amlaki akamkumbatia akambusu akamleta nyumbani kwake naye akamwambia laban maneno hayo yote labani akamwambia ndiwe kweli mfupa, wa, mfupa wangu na nyama yangu naye akakaa We are seeing a story of love in, this, in, this, uh, in what we have read. When we talk about love, it's not necessarily between a, a man and a woman. unapozungumza kuhusu mambo na upendo si lazima iwe ni mwanamme na mwanamke we can see here that when, when jacob arrived at the well naweza kuona hapa wakati yaobo alipofika pale kisimani he he didn't know who he was going to meet yeye hakujua nani anaenda kukutana naye uncoincidentally he arrived there just before uh, his nayeaneaheavheeh Came to the na kwa alifika pale wakati ambapo binamue ambaye ni raheli akawa ndio anaingia kuleta wanyama and and so when he was in, he was was told that that she was the one immediately he loved her not that love of a man and a man wanyamana tunaambiwa ya kwamba mara tu alipomwona alimpenda na si ule upendo wa mwanamke na mwanamume but the love of lakini ule upendo wa jamii yake he wept and decided to, to break the protocol of the, of, uh, of, of, uh, uh, drink yakeealipomwana ubinti alilia na hata akavunja, akavunja ile uh, ratiba iliyokuwepo ya kunyosha wanyama because him being a boy he knew that the wanyamaia Are not supposed to be gathered during the time that they are cha- they, are, they should be grazing. They should be taken to the pasture Wanak- as soon as as as soon as possible. But here there were people who are just following the protocol. All oh, the herd must be gathered before we give them. Water to drink. But here we see his love for the sheep and his, you know, the, the flock. He, he is not ready to put them into punishment. They know they have reached the watering point. Yet they cannot drink. He was acting as a shepherd who loves his flock. And so he didn't care whether he was breaking the protocol, he had to do it for the sheep of his alcohol. His, his kwa kwahiyo hakujali kama alikuwa naavunja ile ratiba iliyowekwa ama nini eye chake ilikuwa ni aanyweshe kondoo and then hintodced himself to the, to the lady alafu akajijulisha mwenyewe kwa u binti and the lady left the, the flock and ran back home to say that she has hasfound a distant relative I don't close relative. Nao binti mara moja akawaacha wale wanyama pale akakimbia nyumbani kwenda kupiga report kwamba amempata mtu ajamii yake So history repeated itself because the same way uh, uh the the Rebecca had to rush to go and uh, bring a report that somebody has come who seeks her to be kwa hivyo hapa tunaona kwamba historia inajirejelea wakati ambapo rebeka naye alipokutana na yule mzee ambaye alikuwa ametumwa ni ibrahimu amtafutie mwanaye mke aliwacha vyombo pale akakimbia nyumbani kupasha habari wazazi kwamba amekutana na mtu ambaye ni wa jamaa yake na anataka na hili jambo hili pia lilifanyika and jesus also met the the samaritan woman at kisimami na, na yesu kristo naye alikutana na mwanamke msamaria kwa hiyo kila mara kunapokuwa na sehemu ambayo watu hukutana ni sehemu ya kuonyesha ule upendo you can express the love very easily already the is ready for that unaweza kudhihirisha ule upendo maana tayari mazingira yameandaliwa and the, here it happened na mahali hapa ilifanyika and the old man when he he about it he came running na mzee labani naye aliposikia habari hizo was old she had stayed without getting children and now here there is a young man who has come And Laban was older than him he he must have been quite old, but he ran to the well ukumbuke kwamba huu uh, rebeka alikaa muda mrefu pasipo kupata watoto na sahii amepata watoto na ndiye amekuja na kumaanisha kwambana ameu amekuwa ni mtu mzima wa kuoa Ana, anapata ujumbe anakuja mbio kama vile wakati ule mwingine alikuja mbio kwa ajili ya dadake anakuja mbio yani ana mbio za ujanani hata katika uzeeninimwe kama unasoma bibilia hivi story unaweza ukaziunganisha ukaziunganishailo lisia uko ukailet ukavuta uzi kashikana na ingie thisa tunaambiwa kwamba huu mzee alikimbia hatujaambiwa hatujaambiwati alitembea maana labda usome vile ni mzee labda alitembea kwa unyonge akiwameh alikimbia the love him to, to run. yani upendo ulimpatia nguvu ya kukimbia kukimbiaaote vile si, alikuwa hafanyi siku hiyo hafanyia kwa sababu ya upendo ili mbidi yakimbie he had done it before he could do it again alikuwa amevifanya huko nyuma tena angevifanya tena and then he welcomed his, uh, uh, the, the, the son of his, his sister just like he welcomed the, the, the suitor who had been sent by for, uh, for her marriage kwa hiyo akamkaribisha huyu mwana wa dadake kama tu vile alivyomkaribisha yule mzee aliyekuwa ametumwa na ibrahimu ili ajampose dadake kwa ajili ya sure he had some things to think about good yaisaina uhakika lazima alikuwa na kumbukumbu nzuri kukumbuka yale aliyopita ewaz95akamwambia yakobo kwa sababu wewe ni ndugu ni ndugu yangu basi je unitumikie bure niambie mshahara wako utakuwa nini laban alikuwa na binti wawili jina la mkubwa ni lea na jina la mdogo ni raheli naye lea macho yake yalikuwa dhaifu lakini raheli alikuwa mzuri wa umbo na mzuri uso yakobo akampenda raheli akasema nitakutumikia miaka saba kwa kumpata raheli binti yako mdogo labani akasema afadhali nikupe wewe kuliko mtu mwingine kaa kwangu yakobo akatumika miaka saba kwa kumpata raheli ikawa machoni pake kama siku chache tu kwa vile alivyompenda sasa niko na maswali ya kujiuliza huu uh, binti mkubwa hakuwa mrembo hii ni kulingana na bibilia na si mawazo yangu but the younger one you side saw of her was lakini yule mdogo chochote ambacho ulimuona alikuwa mrembo the face was okay. katika uso alikuwa mrembo and the body was okay na katika maumbile pia alikuwa sawa so she is the kind of girl that that any young man will say ah, i want that one yeye alikuwa ni mtu ambaye mwanaume yoyote kijana yoyote we muw on a normal way that's what we think maana tunapochagua katika ile hali ya kawaida hivyo ndivyo tunavyowaza but god's way is different and always the way lakini njia za mungu ziko tofauti na kila wakati hiyo ndiyo njia ya kweli so when the, the, the now nah, since you are my relative, I don't think it's fair that you work for me for free. I can't make you a slave. Just say the price and I'll pay you. And so he said, okay, I'll look after your flock for... for your daughter i want the younger one kwa hiyo akasema haya nitachunga mifugo yako kwa ajili ya binti yako nami nataka yule mdogo so for seven years, work for years work you and get her kwa hiyo kwa hiyo miaka saba nitakutumikia ili niweze kumpata i don't know whether it was a love that cost him to to say she, going to work for seven years for years her Sijui, ni kose... ni ule, ule upendo wa kiumeme yani, ameona kitu kizuri miaka asemamiaka ama, <laughs> ama ni mawazo alipiga mahesabu sijui but it happened so kitu hiko kilitokea hivyo a alikuwa na mtazamo gani lakini hivyo ndivyo so i don't know for you if you if asked to mention the price what, what would drive you to make the, price for the bride sijui kama wew ukiulizwa mshahara wako ni kitu kitugani kitakachokusukuma ili utaje ule mshahara wako na kwa wale wanawake sijui utaweka mshahara kiasi gani ya. hey, yaani ganinimme wako ajae suunamwonajia That's what I mean. Yeah. So, the old man agreed without, uh, without bargaining. He said, It's a good idea because why should I give my beautiful girl to another, a stranger, and not you? akasema ah ni- ndio ilo ni jambo jema maana siwezi kupeana mtoto wangu kwa mtu mwingine isipokuwa wewe ambaye ni mtu wa jamii yangu hivyo jamaa akafurahikia na basi wakawa wamefikia makubaliano pale sasa nafunga bibilia yangu kwa muda because i think i think want some freedom going to to tackle genesis up 95ninaenda kukaa sana katika mwanzo ishiri na tisa hadi mwanzo thelathiiat5hapo ndiyo mahali ambapo nitaenda kuzungumza na wewe and I'm going to put the subject on jacob na nitaenda kuweka kichwahu hilo somo langu juu ya yakobo na raheli na tutaenda kuangalia upendo huu na ulikuwa unamaanisha kitu gani na ganinalizanii We see from the beginning, these two agreed. Okay, Rachel did not have a choice. Sione had her beauty to portray, but instantly her job as a shepherdess ended at the arrival of Jacob. unaona kwamba hawa wawili walikubaliana lakini hata hivyo rail a kubali kiu maana yeye tu ni ule urembo wake mbao ulitokelezea uli pale na akaonekana akiwa yeye ni mchungaji alikuwa ni mchungaji pia wa kike alitokezea pale kisimani wakati ambapo yakobo naye ndiye anaingia na kazi yake ikaishia pale maana kuna mtu ambaye alikuja na akachukua hiyo kai was doing after that because she had been the sole shepherdess of the flock and as we will you learn when you read for twenty years Jacob used to stay in the in the wilderness looking after after the sheep so he would only occasionally home to see the beauty of kwamba utakuwa pia unajifundisha tunapoendelea na ujumbe uno maana huyu yakobo muda mrefu alikuwa anautumia kule mbugani kuchunga wanyama kwa hivyo alikuwa na muda mfupi tu wakuja pale nyumbani ili kumwona raheli kwa miaka hiyo umbani likuwona huuaamiaka isii aatiana atia aeneo It so happened that now it, it was not a matter of seeing each other every day. Maybe she could go and take him some food, maybe. But that is how it was. Even in later days when they got married, still he was a shepherd. hata hizo siku zilizofuata baada ya kuwa wameoana yeye bado alikuwa ni mchungaji he would spend more time na angetumia muda wake mwingi kule mbugani akichunga wanyama the other thing we notice that soon when, the, when the marriage ceremony started na kitu kingine ambacho takiona pale ni kwamba wakati ile sherehe ya ndoa ilipoanza the the ugly woman fast beautiful one u mzee naye akamua kuachilia ule binti yake asiyekuwa na sura babadala ya kwa... ah. <laughs> Badale... <Yeah. laughs> kumwachilia ule mdogo ambaye alikuwa amependwa so he gave the the guy on the wedding day and i don't know why people like, like hiyo ya amependwaas maana huwa huyo binta anapeana na usiku huyo mzee akapeana yule mbaya yule ni mzuri lakini ni sura ndio <laughs> tutaona uzuri wake usimuite mbaya mi sijasema ni mbaya ni sura tu <laughs> na, sura na ni maumbile si sindio ni maumbile kwa hivyo akwa mbaya ni sura tu kwamba hakutunukiwa ile ile ya kumaliza ile ya slequin alitunukiwa ya They to leave. Eh? Uh-huh. Eh, yeah, anyway. <laughs> So, the morning after the wedding, that's when the guy discovered, oh, I spent the night with the wrong woman. <laughs> so, I believe there must have been something that was not going well with Rachel and her sister after that. But it was not her doing, it was the father's doing. And Jacob confronted the man and said, Now, what have you done? na yakobo akaenda kumkabili huyu mzee na akamuuliza ni kitu gani iko umefanya the deal was ratio not mwafaka ulikuwa ni unipatie raheli baada ya kutumikia miaka saba be leha na akamwambia kijana asikia hapa hapa kuna mila na desturi lazima zifuatwe The older one lives before the younger. So you take her, stay with her for the honeymoon, and then I'll give you the other one. And then you have to pay a price of seven years service for for her again because your wife will be the older one now. na pia hapo itabidi utumike tena miaka mingine saba kwa ajili ya huyo so if you ask me there was was no dowry dowry paid paid for for kwa umpendaahiyo kama utaniuliza ni kwamba hakuna mahari iliyolipwa kwa ajili ya mahari yote ilikuwa ni kwa ajili ya and and something ensured that god looked at it say now nah, this guy now he's not, he's not honoring the first wife na mungu akaangalia kipiko na akasema kwamba kwa hakika huyu sie mke wa kwanza so the womb of the, the, the loved one. kwa hivyo akafunga tumbo la yule aliyependwa so kwa hivyo upendo unaweza kufanya weze kufungiwa so this was, was and the other one was kwa hivyo tumbo la huyu aliyependwa likafungwa na yule asiyependwa likafunguliwa Okay, when they got married, they were. Leah uh, Lea was given a, a maid. The name was Zilpha. And Rachel was given Bilha. As they continued, then. it on ratio, she will not have children walipoendelea so rahel akaja kutambua ya kwamba hawezi sarah kwa hivyo akaamua kucheza ule mchezo wa sarah because maana ye bado alikuwa anampenda mme wake and she told him now can you, can you at least produce some, produce for me some children Using Bilha. Na ndipo kamambira mwana ge, Rafadali unzali kupitia Bilha. And when they got the firstborn, she called him Dan. Koyo walipo pata unzali o kwanza akamuita Dan So Dan was the firstborn of Bilha, the, the maid of. ndi aliyokuwa wa kwanza wa bilha ambaye ni mjakazi wake you allow me to jump so far away from rahelao mtaniruhusu niruke mbali yes. kutoka hapo all hapowimbo ulio bora <laughs> the ones which are written there. Now, when, when you go to the book of, of, uh, of Judges, chapter 18, just write because we are not going to read. It's a long story. You realize that the tribe of Dan came and found a Levite in Micah's house. utatambua ya kwamba lile kabila la dani likuja likagundua kwamba kulikuwa na mlawi katika nyumba ya mika telling you you this so that you put it in mind before i go back to mikanakwambia hii lizokuweka katika nia yako kabla hatujarudi katika mwanzo na huyu mlawi alikuwa anashughulikia ile miungu ambayo ilikuwa katika nyumba ya mika and they took him away na wakamchukua huyu hawa wadani wakamchukua huyu mlawi and they forced him to be their priests. na wakamlazimisha kuwa kuhani waona wakabebana na vile vinyago vya miungu ya mika now we go back to sasa so, tunarudi pale mwanzo after some time of their life, Of Jacob in a, in, a, in in Laban's place. He saw that Laban was still not having good good intentions with him. And so he said he's going back with his wife's. And children, he had already got some children. We, we, we, we you can read about those children in, in Genesis thirty five, they'll be listed there. But now we are going back to the story. So he took his family away and went ran away with them. And the loved wife stole the idols of the father. na huyu mke aliyependwa aliiba vinyago vya umungu, miungu ya baba yake and when the father came and looked for them he dint fighhem beause she saidouno dadiiese you know, am uh, in the way of women i cannot rise up to greet you but in reality, she was sitting on the idols na huyu mzee labani alipokuja akakuta kwamba viunyago vyake vimechukuliwa akamua kuwafuata na alipowapata kila mtu alikuwa anainuka kusalimiana lakini huyu rahel yeye akasema ah unajua niko katika mambo ya wanawake kwa hivyo siwezi kusimama kukusalimia lakini kitu ni kwamba alikuwa ana vile vinyago amevikalia pale katika mahali alipokwa amekaa so she sharried the gods of her father taking them to a a where there was a god who was wa kwa hivyo yeye akaamua kubeba miungu ya baba yake kwenda nayo mahali ambapo kulikuwa na mungu ambaye alikuwa the na them hakukubaliana na mume wake kwamba wataenda kubebana na hizo vinyago so she she carried just because she she thought the the best thing to to to do is to remain attached to the gods kwa hivyo yeye akabebana na vile vinyago maana yeye alidhani ya kwamba kitu kizuri cha kufanya ni kubadiki amejishikanisha na ile miungu So you see the child of Hamid formed a tribe which was attached to those gods. Kwa hivyo utakuja kuona kwamba Mutoto wa wa mjakazi wake No alianzi cha uh, uh, kabila ambalo lilikuja kuiba miungu katika nchi ambayo mungu anatawala hii kitu kinaendelea sasa katika ule upendo kimeishia kuleta miungu ya kigeni na ndiyo maana inaitwa the uh, uh, doaoy of he dis hiyo hayani miungu ya kigeni na ndio inakuja kuisha kwamba kabila la dani lilifanya lilienda kwa miungu ya kigeni ilianzia uonaai started with the, mother, the supposed mother of Dan. Although, although she, she, was, she was only dathe um, mistress. The, the, the mistress of their mother mothesaahili lianzia tangu na yule mama mwenyewe ambay alikwa yule ambaye alikuwa alikuwa yeye ndiye ambaye amepewa mama yao kwa hivyo sasa hili jambo likaingia kwa sababu yeye aliwamiliki wale watoto kama wake sasa ule upendo dio na utwacha niongea hapa ule upendo umeleta mambo ya kuabudu sanamu katika nyumba ya abrahamu ambaye aliachana na mambo hayo akafuata mungu akazaa watoto wake akawajulisha mungu lakini katika ule upendo wa huyu jamaa na kazini yake umeleta ibada ya miungu miaka ya baadaye so najaribu kushikanisha ili uweze kuona kile ambacho kinaweza kuzaliwa kutokana na upendo huu ambao unaweza kuleta athari And that is why it is important to know about this love. What will it bear years to come? Because we are told, even my pastor said, that this thing is progressive and you can't know the whole plan. But this. You are aware that this is the way. And the other things that I see in that in that loved woman. When they decided when they were, they, they were going now to Bethel, and they were asked to remove their straight gods, that's when she released. wakati ambapo sasa walikuwa wanaenda betheli na wakaambiwa waondoe miungu ya kigeni hapo ndipo walipoondoa hiyo miungu na baada ya hapo yule ambaye alikuwa akimshughulikia akafa on na baadaye hata ya mwenyee nay pia akafa And after, her, after her death na baada ya kufa kwake something strange happened to the concubine kufaa Ki, kitu kingine cha ajabu kilifanyika kwa, kwa yule kijakazi wake ambaye ni bilha the first born of jacob decided to sleep bilhayule mzalio wa kwanza wa yakobo akaamua kulala na huu mama na baba akajua kitu kwa hivyo kuna kitu pia kilifanyika kwa ubilha katika upendo huo yakobo alisikia kitu hiko na akanyamaza kimyaakatika u mlango wa thalathini na tano Much, it had effects that cannot be cannot be removed. And the affected generations. So whenever we talk about checking carefully whom you are relating with for. ounuma tunaposema ya kwamba uangalie kwa makini nani unayehusiana naye kwa maisha yako yote can bring yotekuna vitu upendo huo unaweza kuleta viwe vibayave vizuri Because na ni vyema kila mara uangalie kwa makini kabla haujajiingiza katika ao mahusiano nilipokuwa na- nataka kuoa kuoanilikuwa na msichanana nilikuwa nimempenda sana And i showed her to my brothers and cousins na nikamwonyeshana kwa mandugii zangu na mabinamu zanguediwalipomwona waliona kitu lakini hawakuniambia mara moja and, and any time I I, i i took leave a bit they would pull their heads together over the table maraoja iait kila mara wanaongea wanaongea wanaongeawanaongea wakijuaap wana, na wana, wana asengenywa nasengenywa nanikawambia sasa nyinyi hapana mnanisengenya nimewaangalia mmoja akajipa wasengenyaeapantusengena kaambia asengenanimewangalia ieonaendisichanatuan i aaamntot eh? natumia hiyo kama mfano nataka uangalie kwa makini wakanihesabiaabdwakanihesabia eh? <laughs> Wakani vitu kadha wa kadha kuhusu o binti nnikawambia basi nitaangalia I I na nilivyoangalia kweli nikaona vitu hivyo walivyonitajia Youth pastor used to say there are things you cannot see and because you cannot see can you let somebody see for you Na ndio maana mchungaji Tinga wakati alipokuwa ndio mchungaji wa vijana alikuwa anawaambia vijana kuna vitu ambavyo na kama huwezi kuona mbona usiruhusu mwingine aione kwa ajili In other words seek advice Kwa maneno mengine hebu tafuta ushauri Now my juniors Could see what i, I was not sasa wadogo zangu wangeona kile ambacho mii mwenyewe nilikuwa sikioni and when they told me i said okay the deal is over na waliponiambia kuhusu vitu hivyo basi kwambia basi hayo mambo i, I, I that i'll come with another one yamemalizikana nikawahidiya kwamba nitakuja na mwingine and i got another na nikapata mwingine through her uncle who was my friend kupitia mjomba wake ambaye alikuwa ni rafiki yangu and I her na nikamleta and i her to them na nikamtambulisha kwao so how, what about this one? na nikauliza haya huyu naye ah, okay but but uh, you love good hair mamwonajeakasema wakasema e ni mzuri lakini wapenda nywele nzuri lakini hana nywele nilikuwa naweka nywele kubwa na nikauliza je kila kitu kumhusu kiko sawa isipokuwa hiyo nywele peke yakewakasema ndiyo So, okay sawa basi kaemaanitashughulikia hiyo nywele which you people want to to with help make it maana ni kile ambaco walikionakasema nitakishughulikia Since 1992. 1993. No, yeah. no. We met in other, eh? And it we, co- we have continued up to now. I don't think you are going to leave me. <laughs> so you see, what I am saying is this, roof, this life is real. what I am saying is this life is real. and there are things we need to know about even our partnerships na kuna vitu ambavyo tunatakiwa kuvijua hata kuhusu wale tunaohusiana na kama hatuwezi kuona kwa uwazi basi angalau tumia macho ya mtu mwingine go to wakati huu usiende kwa labani go to the one you hebuenda kwa ile ambayo unajua kwamba anaweza kuona vizuri sana kwa niaba yako amen yakoili uweze kuishi kwa furaha na katika hali ya kuongezeka katika maisha yako ya ndooinawezekana Not here now. You come and ask him. Pastor, or pastor, who anasema nyuma yakaten? Morning, nyuma yakaten. curtain one B wehuk. Because even even the people who advised, who told, uh, who told Jacob about Laban, had a chance to tell Jacob who Laban is. Maybe. Could have saved himself maana kama hawa watu wa kushauri wangekuja wakamwambia yakobo labda ni mtu aina gani labda angejiokoa kutokana na udanganyifu ule okay god by his grace he gave him two sons out of ratio ndiyo ni kweli kupitia nema ya mungu alimpatia wana wawili kupitia raheli and they went through a lot na wakapitia hali ngumu one was separated from his brother When he was still very young, and he lived with the knowledge that his brother was dead. And the other one was almost killed, then he was sold to slavery. That is Joseph. When And God was with him. so some things we carry kwa hivyo vitu vingine vinavyobeba mambo haya ya upendota ndoa carry great repercussions in life yanabeba mambo makuu sana katika maisha and we also need to search out where things are not working So that we can make things right. Without fear. I, I, I advise you to go and read Genesis, that Genesis chapter 13, uh, 29 up to 35 in your own time. Take it as a study. I've given you a brief in the preaching. Na kushauri kwa wakati wako mwenyewe uende uanze mwanzo 29 hadi mwanzo 35. I know so you go to the to the judges chapter 17 and 18. Na pia uende katika waamuzi mlango wa 17 na ule wa 18. So you can see for me to preach less than an hour, it was quite some homework. Kwa hiyo kwa unaweza kuona kwa karibu uh lisaalizimailikuwa -huh. ni homework ilikuwa ni kazi ya nyumbani nyumbanikwa hivyo kazi yako nyumbani uchiua kwa makini i want tusomewe hizo zingine ziko hapo makinioeboaimbo ulio bora saba moja hadi sita mstai napenda maeneo ya maandiko wimbo liyo bora saba mojas moja. siti msharifu jinsi zilivyo nzuri hatua zako katika mitalawanda mapata yako ya mviringo ni kama johari kazi ya mikono ya fundi mstadi kitovu chako ni kama bilauri iliyoviringana na isikose divai iliyochanganyika tumbo lako ni mfano wa chungu ya ngano iliyozungukwa na ugo wa nyinyoro maziwa yako mawili ni kama wanapaa wawili ambao ni mapacha ya paa shingo yako ni kama huo mnara wa pembe macho yako kama viz, viziwa vya hezbon karibu na mlango wa betrabi pua yako ni kama mnara wa lebanoni unaoelekea dameski kichwa chako juu juya, yako ni kama karmel na nywele za kichwa chako ni kama urujuani mfalme amenaswa na mashungu yake jinsi yalivyo mazuri yalivyo matamu mapenzi katikati ya anasaoekwa kiingerea ndipoaweekuelewa vz nilaima bibilia uifanyekasmo seven vese one tosix you are a princess and your feet are graceful in the sandals your thighs are work of art each one ar jivil your nvel Is a wine glass filled with filled to overflowing. Your body is full and slender like a bundle of wheat bound together by lilies. Your breasts are like twins of a deer. Your neck is like ivory and your eyes sparkle like the pools of Heshbon, by the gate of bath-rabim your nose is beautiful Mount Lebanon above the city of Damascus. Your head is held high like Mount Carmel. Your hair is so lovely it holds a, a king prisoner. You are very beautiful, so desirable. yani jamaa haoni kitu chote kibaya kuhuso binti tu kuwa tu uzuri wake na urembo wake vese e you are tall and slender like a palm tree and your breasts are full i will climb that tree and cling to its branches i will discover that your breasts are clusters of okay. Now, there, is, there is more to learn about that one kuna vingi zaidi vya kujifundisha jambo hilo Have you ever heard those words? Eh? You're hearing me for the first time. Okay. Then somebody, then somebody is, has got a case to answer. <laughs> <laughs> <laughs> eh? Okay. I believe somebody has a case to answer because of his, his responsibility. <laughs> <laughs> no there, there are things that you see but then at the same time we are not by looks kuna vitu ambavyo tunaona lakini hata hivyo katika wakati huo huo tena hatufai kufungwa macho kwa ule we should see the reality tunataka kuona ule ukweli kuhusu huyo mtukatika ile nakala yangu ya bibilia nilikuwa nikisoma ya kwamba mpenzi wangu ni wakwangu na mimi ni wa kwake yani iko kotekote to tell jacob things are not so good with my dat raheli alikuwa na nafasi ya kumwambia yacobo mambo hayako sawa kuhusiana na baba yangu she was also responsible to know that she cannot go with the gods strange gods to to the lad of this man was going to be he na pia alikuwa anafaa kujukumika na kujua ya kwamba alikuwa hafai kuenenda na miungu ile ya kigeni kwa nchi ya huyu bwana ambaye anataka but jacob was so that he he could not see see what he needed to lakini yakobo alikuwa amepofuthwa macho sana ya kwamba angeweza kuona kile ambacho alitakiwa kukiona but after noticing he should not have stayed blind lakini baada ya kutambua kitu hiko hakutakiwa aendelee kubaki katika upofu Especially after noticing that she had stolen the upofuhasa baada ya kutambua ya kwamba huu binti ameiba miungu ya baba yake amekuja na mahirisi ya kwao hata ameefisha kule kwa nyumba yaani hata kama ni haa watoto lazima wafanyiwe taratibu zingine na nyanya zao huko anajua na ananyamaza haoni kwamba mambo haya ataafet haa watoto amepata fursa ya wokovu lakini tena anabaki nayo kuna responsibility on both sides kuna majukumu pande zote ihisao kama upendo huu ni uendelee katika njia ya mungu There things we have to mungukuna vitu ambavyo tunafaa tutoke ndani yake we have to cut off. kuna marafiki ambao tunafaa tutenganishe nao tujitenge nao are na vitu vingi vingine ambavyo vinaendelea kula haya mapenzi yetu upendo wetu we ili tukaweze kubaki na kile ambacho ni kitakatifu tusomewe sasa katika mithali thalathina moja kumi hadi kumi na mbili mstari methali ya thalathina moja Wakumi, hadi wakumi mke mwema nani awezaye kumwona maana kima chake chapita kima cha marijani moyo wa mumewe umwamini wala hata kosa kupata mapato mtendea mema wala si mabaya siku zote za maisha yake esi mwanamke peke yake laii hatahuyomume nayiwa napenda ile wale wa zamani hata liiona nyo Yeah. Ah, nimekaa na from miaka mingi huyo anakumbuka hmm. lakini sasa nimemwachia hey, vingine peana kwa wenyewe bwana zuri sana you know huwa tuna faih huwa tuna fight faiht anamwambia nikiona ako vibaya utaniambia <laughs> tengeneza uniambie kwa sababu ni responsibility yangu si sindio mama ni si lazima aweze kuwaza kuhusu nywele kwake bali yangu my once me to take care of her hair. She one day w binti yao sikumoja akaniambia niweze kushughulikia nywele yake yakedadi uo akishughulikia hii nyweleyangu nitakuja shughulikia yako kambia yangu utakatu hamsini yako inataka zaidi ya elfu kasima sijali nanikatii naye alikuwa hana wajua akizaliwa alivyokuwa nikamwambia sawa tukaendelea nikatengeza na hiyo pia naye ni yangu mpaka ipate mwenyewe One Amen. But one day, I read kama message. One, two, three, four, five. Five elephants. Come What is it? It's a So even what you do to your children, it, will, it is also good. Don't spoil their life. Make their life. kwa hivyo hata kama ataka kufanya pia kwa watoto wako fanya maana ni vyema usije ukaharibu maisha yaohuyu mke mwema na huyu mume mwema anapatikana wapi this virtuous, virtuous means kuna vitu vinamtoka amen? amen kuna vitu vinamtoka sisi unasema mke mwema lakini virtuous, means, kuna vitu vinamtoka vitu ambavyo ni ninavitaka eh. vitu ambavyo vitanisaidia vita vitanitengeneza vita nitapata wapi kama huyu na mume nitapata wapi kama huyu najua kiswahili kimerahisisha mambo mengine but a yesu alisemaje wakati mwanamke aliuza nguo i nguoievcam out of me hiyo kitu ilitoka ndani yake ikaponya yule mtu basi nataka mke ambaye kitu ndani yake itoke daniake k ke wngu kimonye na pia nataka kitu kitakachotoka kwangu kifikie rafiki ama mtu yule ambaye nampenda maanake nimesema upendo tunauangalia hapa si wa mke na mume tu peke wamuke namumetueso yeah. kama kanisa tutapatikana wapi huyu mama mzuri atapatikana wapi huyu baba mzuri atapatikana wapi huyu kijana mzuri atapatikana wapi lazima tuji, tujiweke katika hali ya kwamba tutapatikana tukiwa na uzuri wote bwana ziwesana haya tumalize tusomewe katika injili ya yohana mtakatifu mlango wa tatu msari wa kumi na tano kumi na tano hadi kumi na ilikuwa nyingi bwana hivyo vyote nkasoma hadi kumi na nane iyo yeah. yeah. yeah. homwak si kidogo yohana tatu kumi na tano hadi kumi na nane ili kila mtu aaminiye awe na uzima wa milele katika yeye kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe wa pekee ili, ili kila mtu amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele maana mungu hakumtumwa mwanawe ulimwenguni ili auhukumu ulimwengu bali ulimwengu uokolewe katika yeye amwaminiye yeye hahukumiwi asiyeamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu hakuliamini jina la mwana wa mungu ni wangapi wanakumbuka ombi ambalo reverend mwatata aliomba kabla ya kuanza ibada hii kile alichosema katika yale maombi alikuwa oh, it was just another another time of another spirit hovering over us ama ilikuwa ni kipindi kingine cha wakati ro alikuwa anatembea juu yetu jesus said those things that you sai while you pray believe they are yours and they will be yours yesu akasema yakwamba yale maneno unayosema wakati unaomba amini kwamba yamekuwa yako na yatakuwa yakoakasema ya kwamba sisiiakasema y kwamba sisi ni uzao oh. wa upendo wako I, I think I, I'm That's what he said. In the prayer. We are the product of your love. He didn't know what, in, what the message entails. But as he was praying for the message, he said, We are the product of your love. And the truth of the matter is we are the product of that of god's love so let us maintain that love of god in us may god bless you may he shine his face upon you and give you peace may he stretch his hand upon you and protect you anyoshe mkono wake juu yao yenu na awalinde may you do be wacha chote anachofanya akiwe chenye kufanikiwa