tuko na sababu ya kumshukuru na kumtukuza amen na tunasema kama daudi alivyosema ya kwamba nilifurahi waliponiambia twende katika nyumba ya bwana kama vile ndege inavyoenda safari ya mbali inafika mahali unasikia ndege ilitua ili ijaze mafuta sasa tukija katika nyumba ya bwana huwa ni wakati wa kuja kujaza mafuta We have come to kuna ndege zingine hujaza mafuta na zikaenda express nonstop masaa kumi ishirini mpaka zikafika lakini kabla zianze mwendo mwingine lazima zifanye nini ziende katika chumba kile cha kufanyiwa utafiti na chunguzwa naingizwa mafuta tena ili ndiyo uweze huenda katika awamu nyingine kwa hivyo ni vyema kupatikana katika nyumba ya bwana maana wiki huenda ikawa imekuletea matatizo maana sisi ni wanadamu na mambo ambayo yanataka kutuvunja mioyo ni mengi pengine mtu alikuumiza pengine mkeo muliongea maneno tu machache mkaumizana mumeo ukakwazika ama mzazi alikwaza mtoto ama mtoto alikwaza mzazi na moyo ukasikia uchungu lakini uzuri wa kuwa katika uwepo wa bwana ni kwamba anayeyusha ugumu anayeyusha huko kukwazika kunatoka na unaanza kufurahi tena si huyu bwana ni mwema jamini si huyu mungu ni mwema amen mara nyingine unaweza ukaamuka asubuhi unasikia umekasirika na ujui ni kitu gani kimekukasirisha haujisikii kuomba hujisikii kusoma bibilia haujisikii kuongee na mtu ama kwenu havifanyiki nyinyi nafikiri mko mbinguni tayari eh? e, nyinyi mko mbinguni tayari e, mzee samson huko kwako havifanyiki <laughs> lakini unapokaa na kutulia na unafungua kifungu cha kwanza unasoma unasikia moyo unaanza kupata urahisi baada ya muda unataka kuomba na uombe, na uombe na uombe na ukitoka hapo ndani moyo umetulia umejaza mafuta tanki lako sasa uko tayari kuendelea eliya Eli, akaambiwa amka ule maana safari iliyo mbele yako bado mwendo mrefu amka ule maana alikuwa amevunjika moyo lakini baada ya kula akapata nguvu mpya na akaambiwa sasa rudi na ile njia ulikotoka uende ufanye kazi 4 maana mungu alikuwa bado amepanga kazi ambayo alikuwa hajaimaliza kwa hivyo ni vyema kupatikana katika nyumba ya bwana hebu tuombe alafu tuendelee na ujumbe baba katika jina la yesu kristo tunakushukuru kwa sababu wewe ni mwema na uaminifu wako juu ya maisha yetu hauwezi ukalinganishwa na uaminifu wa mwanadamu tumeimba tukaakiri ya kwamba wewe ni sababu ya sisi kuishi tunaamuka kwa sababu uko hai tunatembea kwa sababu uko hai tunakula tunakunywa tunafurahi ndani yako kwa sababu wewe uhai na ndiposa umetukusanya katika nyumba yako sibure ni kwa sababu uko na jambo unataka mtu akainuliwe unataka mtu apone unataka mtu akumbushwe unataka mtu ahuishwe na apate uvulio kwa ajili ya safari iliyo mbele yake asante bwana maana najua ya kwamba katika ibada hii roho mtakatifu uko mungu baba mungu mwana mungu roho mko huko hapa na uko tayari kutenda jambo katika maisha ya mtu tenda kama unavyotaka fanya oparesheni utakayo fanya mageuzi utakayo fanya mapinduzi utakayo jenga mtu kwa ajili ya safari na jina lako likatukuzwe asante maana unaenda kutenda hivyo na mimi ni chombo tu nitumie kuleta ujumbe huu kwa urahisi ili watu wako wakapate kuelewa asante bwana pokea heshima na utukufu nani katika jina la yesu kristo tumeomba na tumeshukuru na mtu aseme amen amen igea bwana yesu makofi mazuri uwe tu na furaha ukiwa hapa uko katika uwepo wa baba yako kwa hivyo jimwage mwage ndani ya roho tulia mwambiye bwana niko tayari yeah. mambiye bwana niko tayari na yale yaliyokuwa yanakusumbua kule mahali uliko yawacha ukitoka uyakute yalichomeka kitambo hata njia iko shwari ame yeah. maana usije hapa na ukatoka vile ulivyokuja hapa na uende nje itakuwa ngumu lakini najua ya kwamba hiyo siyo sehemu yako sio sehemu yako katika jina la yesu kristo kristoam mimi uh, sikuwa muubiri wa hii ibada hii lakini sinyii mnajua ya kwamba lazima uwe tayari in and out of uh, si kila na siku naomba skila siku unasoma neno wacha basi mungu alitoe ili ukaweza kubariki mtu hata aawee nao usiende kwa mkutano siku nyingine uambiwe dadama, sikuja, utubariki siko tayari yesu, tayari kwani eh? yesu so nataka tuongee kwa kifupi juu ya ya ya wale waliokuwa ibada ibada mwisho wiki wiki iliyopita iliyopita ni wangapi kama hii nione kwa ishara ya mkono ibada ya tatu last week kwa, kwa ishara ya mkono oh, awa wote wengi ni wageni wachache tu ndio walikuwa amen sasa basi naanzia hapo nilipoachia nilipo lakini hata si, sikuanza siku sikuanzia siku, siku mhali nilikomea ni kama naanza upya picha ya mkristo hicho ndicho kichwa cha ujumbe huu picha ya the portrait of saa zingine naweza ongea maneno mengi naomba tu roho wa mungu akusaidie upate tu kitu kile ambacho kimoja tu usishike mengi kile kimoja tu katika yale maneno mengi naomba roho mtakatifu anisaidie nawe akusaidie ili usitoke bila pokea kitu kile ambacho mungu amefanya nini ameandaa kwa ajili ya maisha yako wakati askofu alipokuwa naongea hapa kuhusu ujumbe ulikuwa ni kuhusu nini hii baada ya pili hii imeisha tu hizi ilikuwa ni kuhusu nini wale walikuek na watu walikuweka niliwaona hapa the of growth. na kaegemea sana mahali pale kwa wale walawi na jinsi ya kuchochea ku, kuongezeka ama kuzalisha katika maisha yako na ya mtu mwingine sasa alipokuwa anaongea kuhusu wazazi kama walawi na kama eh, yes walawi hawa wazazi wa kuchochea gro ama waliobeba vitu vya kukuza wengine na akauliza uhusiano wetu sisi na wakwe zetu nikakumbuka babangu mkwe yule aliyenizalia nizalia mke hata anaweza akapiga simu na ana badala ya kuongea na mtoto wake anauliza mtoto wangu ako wa hapo hebu nipe yeye basi anakupenda sana. amepata mwana nasaaataamimi nimemubal na ee amenikubali tunapendana sasa yee hey, huwa ananiambia eti siku moja utajua yesu atakaporudi jinsi vile ambavyo na kupenda nami namwambia na nawewe utajua yesu huyo huyo akirudi utajua jinsi ambavyo nini na nakupenda kwa hivyo nikasikia kweli tukijenga uhusiano huo mzuri tunachochea kule kuendelea kuongezeka katika maisha yetu na ujumbe huu pia nao wakutusaidia tuendelee kukomaa katika maisha yetu picha ya mkristo na nilianza nikisema ya kwamba paulo katika kitabu hiki ambacho tutakisoma cha timotheo wa pili second timothy nafikiri vikiri nikifungwa ama ni sura ya pili kuanzia mstari wa kwanza hadi wa ishirini na sita he nthapt timoth cha na unajua huyo baba mko zawadi aliyonipatia akunipatia ng'ombe ama nini alinipatia this is the present I'm giving you ame nikaandika hapo present given by my father in law lawas ameonyesha picha ya mkristo ama jinsi vile mkristo anatakikana awe unapojitokeza tunaona nini unapojitokeza tunaona nini na ataja ametumia picha saba hapa lakini nitazungumzia tu moja ama mbili timotheo wa pili sura ile ya pili kwanzia mstari ule wa kwanza mpaka wa ishirini na sita utaisoma heyote alafu nitanena tu sehemu chache kwa kifupi pale picha ya mkristo unapotembea unapoenda katika mikutano ndani ya nyumba yako ukiwa kazini ukiwa ndani ya kanisa tunaona nani tunaona nini katika maisha yako timt chapt 2 nitasoma na ninasoma basi wewe mwanangu uwe hodari katika neema iliyo katika kristo yesu na mambo yale ulioyasikia kwangu mbele ya mashahidi wengi hayo uwakabidhi watu waaminifu watakawofaa kuwafundisha na wengine ushiriki taabu pamoja nami kama askari mwema wa kristo yesu hakuna apigaye vita ajitiaye katika shughuli za dunia ili ampendeze yeye aliyemwandika awe askarina hata mtu akishindana katika machezo hapewi taji asiposhindana kwa halali ya mpasa mkulima mwenye taabu ya kazi kuwa wa kwanza wa kupata fungu la matunda Fah- yafahamu sana hayo ni semayo kwa maana bwana atakupa akili katika mambo yote mkumbuke yesu kristo aliyefufuka katika wafu wa uzao wa daudi kama inenavyo injili yangu nami katika hiyo nimeteswa hata kufungwa kama mtenda mabaya lakini neno la mungu halifungwi kwa ajili ya hilo nastahimili nastahi mambo yote kwa ajili ya wateule ili wao nao waupate wokovu ule uliyo katika kristo yesu pamoja na utukufu wa milele ni neno la kuaminiwa kwa maana kama tukifa pamoja naye tutaishi pamoja naye pia kama tukistahimili tutamiliki pamoja naye kama tukimkana yeye yeye naye atatukana sisi kama sisi hatuamini yeye hudumu kama sisi hatuamini yeye hudumu wa kuaminiwa kwa maana hawezi kujikana mwenyewe kumi na nne uwakumbushe mambo hayo ukiwaonya machoni pa mungu wasiwe na mashindano ya maneno ambayo hayana faida bali uwaharibu wasikiao jitahidi ukijionyesha kuwa umekubaliwa na mungu mtenda kazi asiye na sababu ya kutahayari ukitumia wahalali neno la kweli jiepushe na maneno yasiyo na maana ambayo si ya dini kwa kuwa wataendelea zaidi katika maovu na neno lao lita, litaenea kama donda ndugu miongoni mwa hao wamo himenayo na fileto walioikosa ile kweli wakisema ya kwamba kiama imekwisha kuwapo hata kuipindua imani ya watu kadha wa kadha lakini msingi wa mungu ulioimara umesimama wenye muhuri hii bwana awajua walio wake na tena kila alitajae jina la bwana na auache uovu Twenty. basi katika nyumba kubwa havimo vyombo vya dhahabu na fedha tu bali vya mti na vya udongo vingine vinaheshima vingine havina basi ikiwa mtu amejitakasa kwa kujitenga na hao atakuwa chombo cha kupata heshima kilichosafishwa kimfaacho bwana kimetengenezwa kwa kila kazi iliyo njema lakini zikimbie tamaa za ujanani ukafuate haki na imani na upendo na amani pamoja na wale wamwitao bwana kwa moyo safi wala tae maswali ya uvumilivu awezaye kufundisha, kufundisha mvumilivu akiwaonya kwa upole wao washinda nao naye ili kama ikiwezekana mungu awape kutubu na kuijua kweli26 wapate tena fahamu zao na kutoka katika mtego wa ibilisi ambao hao wametegwa naye hata kuyafanya mapenzi yake amen That was a long reading lakini hapo ndio tutakaa sana hapo ndio tutaweka msingi na naamini ya kwamba barikiwa picha ya mkristo picha neno la mungu linatumia mifano tofauti tofauti ya watu ili ndio sisi tujifundishe kile ambacho mungu anataka tujifundishe ntazitaja kwanza hizo picha saba alafu nitaongea tu kwa chache picha ya kwanza paulo anasema sisi ni waalimu sisi ni washauri anatuita sisi waalimu anatuita sisi washauri wa utaipata hiyo katika mstari wa pili mstari wa pili na mambo yale uliyoyasikia kwangu paulo anaambia timotheo ya kwamba maneno uliyoyasikia kutoka kwangu mimi kwa hivyo paulo anayapitisha kwa timotheo alafu naye timotheo anaambiwa hayo hayo yakabidhi watu wengine waaminifu yakabidhi mambo yale uliyoyasikia kwangu mbele ya mashahidi wengi hayo uwakabidhi watu na sio watu tu waaminifu ndio naona mchungaji akisimama hapa ama kiongozi akisimama akipeana maneno aliyopewa ayalete anakupatia we, wewe nawe ufanye nini yakabidhi wengine ili hao nao wafundishe wengine picha ya kwanza ni kwamba mkristo ni mwalimu uwe mtoto mdogo uwe mama ama baba ni mwalimu aticha mshauri A mentor, a model. mfano kielelezo maisha yako yawe mfano yawe kielelezo watu wakiangalia wamuone nani yesu unahubiri sio tu ukisimama hapa na, na hiki kibopoli ah, ah. unahubiri na maisha yako tukija huko kijijini eh, ndugu muye tukija huko udigoni una walm pa anaitwa so adsoo watu watatwambia nini ama uje kwa ofisi useme nataka kuona mmoja hapa na mwana mmoaanaifana ni mchungaji ah, so mchungaji mini, mchungaji wasama, mchungaji mchungaji mgani huyu anaitwa kama kweli wanajua ni tunamjua ama mchungaicunam kuna mchungaji hapa hapa hakuna mchungaji hapa huyo sisi hatumujui <tuhi> si hapakume ni hapo hata huyo bwana mwenyewe anasikia kwa chumba huko anasema hakuna mchungaji hapa <tuhi> maana hata ushuhuda huko hakuna maana hata hawajui wewe ni mkristo hawajui bali ofisini nafanya kazi na waislamu wengi pale ofisini na siku moja mmoja wao akawa mgonjwa akalazwa hospitalini alituma ujumbe akaambia waambie hao kina mwatata na hao wengine waniombee maana najua wakija hapa kuniombea hapa ndani watapatikana na hawa wengine watawasumbua lakini mimi naamini waniombee uo ni ushuhuda sasa picha gani wewe unatoa walimu na tukisema waalimu ni habari ulizo nazo je zimekugeuza wewe ili ndio watu wakikuangalia waseme kweli kama kuna maisha ya kuishi mamakeuchi kule kibarani Nije nataka, nataka huyu mama mama wa kanisa pale mama wa kanisa kanisa hivi ama aa, tunamujua huyu mama bibi ajembe hey, huyo tunamujua maana ni ushuhuda maana maisha yako, yako si syani yanaambukiza sasa unafundisha watu paulo akamwambia timotheo maneno ulioasikia kwangu yakabidhi watu waaminifu maana hawa ni watu watakaoyatenda kama yanavyosema mwalimu nataja tu ya pili namba t picha ya pili so namb mwalimu picha ya pili inasema hakuna yeyote ambaye ako sasa mwanajeshi wewe ni mwanajeshi askari hakuna yeyote number 4 hakuna yeyote ian 3 number, number you therefore must endure hardship as a good soldier kama askari mzuri so picha ya pili ni nani askari mukristo ni askari smkristo ni, ni askari sasa wewe angalia askari angalia maisha ya askari angalia ama mafundisho ya askari tuache zile tabia mbaya ambazo wanafanya na namonazijua na sio wote tuachane na hiyo sehemu lakini sasa hujua ya kwamba mkristo ni hakuna kitu ya kuficha sawa maisha yako siyo yako tena maisha yako paulo akasema maisha haya ninayoishi katika mwili huu siyo mimi bali ni nani kristo yesu anayeishi ndani yangu sasa hakuna siri usiseme ti hii sehemu ingine mnaweza mkaona lakini hii naificha hapana ni vile tu tunasema ya kwamba askari wote katika kenya hii kuna wale ambao ni wazuri na kuna wale ambao ni yale maembe yaliyooza lakini kama mkristo maisha yako yawe wazi yawe yanasomwa na kila mtu yawe yanaonekana yanaigwa askari tutaangalia sifa zake askari Tatu, picha ya tatu mwanariadha mstari wa tano mwanariadha t mwanariadha hiyo ndio picha sasa angalia mwanariadha sifa zake ni gani angalia mwanariadha anaishi maisha gani angalia sifa za huyo mtu mstari wa tano mwanariadha ndio picha ya tatu. picha ya ne enda wa sit mkulima mukristo ni mukulima6thefemust betoakeomkulimamukulima be mukulima. mukulima mwenye ntuache uzembe wa kusema ya kwamba bwana atatenda atatenda lakini atatendaje tulikuwa tunaongea na ametoka akawa anasema kule shuleni kwao mwanafunzi mmoja akaja akamwambia mwalimu mimi nimechoka na mambo ya ukristo nimechoka na kanisani kwa sababu sielewi mungu anasema atatubariki tena baada ya hapo anasema atabariki kazi za mikono yetu sasa hii mikono ni ya nini si amesema atabariki siiyo itoshe tunawafundisha nini hawa watoto kwanzia uko manyumbani na kufundisha sio kuongea na mudoma. in fact we say a lot by not saying anything we say it by doing kuna kakijana pale leo kamekuja kanisa baada ya miezi mingi sana kanaitwa juma kama mjukuu maneno mengi vile vile vile unafanya unafanya tu ukisema bwana bwana yesu kuhimba, yesu anaanza kuimba ukimwambia omba Baba, ba, ba, ba. Yani vile unafanya, anafanya vile anakuona nikivaa hapa anaiaaneno en nafanfana yani nn ana nasimwambii fanya ama usifanye s so, It's not about saying it's about doing wakasema sasa huyo mwanafunzi sasa hii miono mikono lazima ifanye kazi ndio izaye blessed si kupewa vitu najua huo hatuelewi sisi kubarikiwa si kupewa vitu kubarikiwa ni kupewa nguvu ya kufanikiwa it is kufanikiwaii capacity given to prosper so umepewa nguvu ya kufanikiwa so ili ufanikiwe fanya na nini na mikono omba alafu ende utafute vipande ulime sawa omba enda kwa mjengo koroga omba tafuta mahali fanya kazi lipwa atabariki nini mkulima hiyo ni ya ngapi wale wanaandika ni ya ngapi ni ya in nazitaja kwa sababu sitaziongea sita zote nazitaja ili ndio tuzishike so ya tano ya tano an5 mstari wa kumina tano. Kumina tano. be diligent to to present yourself approved to god k a amtdaka mtendakazia mutendakazi mutendakazi awaka mutendakazi kazi Hua ni mstari wa kumi na t5o mpaka ki na tis alafu picha nyingine ya sita ni veso. achombo <laughs> <Aveso. laughs> ni nini ni chombo si a chombo aveso ni chombo mstari wa ishirini mpaka wa ishirini na mbili picha sasa chombo angalia katika nyumba yako kuna masufuria kuna masufuria ambayo unapika nje kwa, kwa, kwa, kwa kuni yamekuwa meusi si ni kweli na kuna mengine unapikia kwa, kwa gasi hayo unasugua mpaka yanakuwa meupe pepepe vyombo navyo kuna plastic wakija wengine wale wanalima vipande huko wakiomba maji si mai snafanya hivyo unatoa ile ya plastic unampa lakini akija mwingine kama pastamwataka unafungua kabati ndani unatoa ile bilauri ile ina ng'ara mchungaji shika hii si ni vyombo umevichagua ni ukweli na wewe pia nawe hutumii chombo kichafu hutanipa chombo kichafu ni nacho maji unakiosha sasa kama mwanadamu anazingatia mambo hayo usafi wa chombo thamani ya chombo utayari wa chombo chombo ambacho unakitumia kiko ndani ya kabati ama ataenda kununua dukani ndo uje utumie saa hiyo kiko ndani ya sasa wewe ni chombo picha ya chombo Aveso n a servant. chombo mstari wa ishirini mpaka ishirini na mbili alafu namba saba ast t ni mtumwa ama, ama ni nani kwa kiswahili mtumishi walakin hiyo ives nab 23 mpaka 26 hapa wamemwita mtumwa lakini ni mtumishi you r so hizo ndio picha saba ambazo paulo amezitaja hapa aticha asolja anathlit afama next ni nani awaka aveso asnt wewe ni mwalimu wewe ni askari wewe ni mwanariadha wewe ni mkulima wewe ni mtendakazi wewe ni chombo wewe ni mtumishi sinakumbuka rais wetu mustafu yule aliyekufa yule pili yeye alikuwa kila kitu ni namba mwalimu nab mkulima namb nini ingine profesa wa siasa na mengine mengi sasa <laughs> picha tumeziona hapa ambazo paulo anasistiza timotheo wewe kama mteule wa mungu mungu anataka aone picha hizi katika maisha yetu mwalimu ndio ya kwanza wewe ni mwalimu ni mwalimu kama mzazi ni mwalimu mzazi eidha biolojikali ama mzazi wa kiroho wewe ni mwalimu na ujue usijue upende usipende kuna watu wanakuangalia wewe hata kama ujui kuna watu wanakuangalia eidha wanakuangalia kwa uzuri ama anakuangalia kwa ubaya maana utakumbukwa kwa, kwa eidha wewe ni mfano mzuri ama ni tahadhari wanakuambia ukitaka kuwa mama usiwe kama yule fulani wamama haw hivyo tulienda kwa mkutano wa wazazi kule zikunze s wakati tunauliza maswali mama mmoja akasimama akaongea maneno kumbe mama mwingine hapo nyuma yalimuudhi akaanza kusema wamama kama hawa ndio wanasumbua nyumba zao wanaharibu nini akaongea maneno mengi lakini haya wapi wamama kama hawa ndio wanavunja nyumba zao hawaheshimu waume zao ah. Eti kama huyu asipewe nafasi ya kuasa yule ambaye anaongoza atajuaje huyu huyu ni nyumba nyumba na avunje ul abaye au ua aua umbayuoawab uyongeaau asina ujue usijue kuna mtu anakuangalia kuna mtu anakuadimaya ama kuna mtu anasema huyo kama ukristo ndio huo ukae watoto wetu wa kiume wanaangalia uhusiano wetu sisi na wake zetu ili nao wanaunda za maisha yao wanasema nikiwa mume na nikioa nataka niwe kama baba si mnawasikia hao wakisema ama wengine wanasema Ai, kama kuoa nakuolewa ndiohuku wachakaawachka maana hakuna ladha msichana mwingine nikiwa kazini mahali kwingine akaniambia muwache kujifanya nyinyi ti mumewa munafurahia ndoa hakuna ndoa mnavumilia ndoa kamwambia hauko ndani ya ndoa unajuaje ngojea yako lakini nikajiuliza swali huyu hata hamjui mke wangu kuvumilia of course alikuwa anaongea lakini ni kwamba watu wanasoma yale yani maagizo ya ndoa ndani ya bibilia tukiyafuata hayo watu wanatuiga sisi na watu wanatamani maana maneno tuliomsikia kristo akiongea unayosikia mchungaji akiongea pia nawe yakabidhi watu wengine utawakabidhije maisha unayoishi una mtoto wako weangalia kama baba ni mtu anavaa kiholela holela vijana wake mara nyingi wanamwiga yeye kama anavaa anasema dadi nataka suti kama yako maana anasoma paulo akaambia timotheo maneno uliyoyasikia hayo maneno yakabidhi watu wengine wa pili 2 wakorintho wa pili 32 p3 inasema ya kwamba sisi ni barua 2 korint 3:2,3 inasema sisi ni barua zinazosomwa na ulimwengu sisi ni barua maisha yako yako wazi mpendwa wewe ni barua sasa unasomwa nini kibandiko kilicho nyuma ya mgongo wako ni nini je kristo unayemuonyesha kwa watu ni yupi maana watu hawamchukii kristo wacheni waambie kama kuna jina ambalo likitajwa linaleta hisia katika mioyo ya wanadamu ni la yesu kristo I'm telling you the name of jesus likitajwa tu hivi na hivyo ndiyo maandiko yanasema tukisema mungu mungu anajaribu kukubaliana ijapokuwa hata mungu anayemsema wale wengine sio huyo lakini mungu anajaribu kukubaliana lakini yesu si mchezo name. name ambalo dunia nzima wana historia, wana historia wanahistoria wana theolojia wamesoma wakristo wasio wakristo ni yesu sasa ni yesu mgani maana watu hawamchukii yesu wanayemuchukia ni yesu ambaye wewe unafaya nini unamwonyesha huyo ndio hawamtaki ama huyo ndio wanampenda yesu nyinyi ni barua sasa timothy alikuwa na uhusiano na babake wa kiroho aitwaye paulo na paulo alikuwa na watoto wengi wa kiroho mwingine ni titus ama tito ukisoma okay, tito mbili saba tits kama tito mbili saba paulo anamwambia tito ya kwamba jionyeshe kama mfano kwa wakristo show yourself to be a of good works jionyeshe uwe kama muundo uwe mfano uwe kielelezo apaten ni mutindo lani wa kufanya vitu ama kufanya mambo mtindo kuna mtindo fulani kuna fulani sasa unapo katika maisha yako nzuri wengine wanaiga wengine wanasoma Be a Be an example paulo akawamwambia tito uwe kielelezo kwa wengine huwe mfano kwa wengine wazazi tuchunge maneno tunayosema matendo tunayofanya tuchunge jinsi tunaishi maisha yetu maana watoto wetu na usisemeti bado ni mdogo hakuna udogo hata akiwa uko chini anasoma tu anasoma tu ana anas tu vitu so tuishi maisha yetu tukijua ya kwamba tukijua ya kwamba kuna watu wanatuangalia sisi tuwe mifano maana sisi ni walimu paulo ama yule paulo tu bado katika wakorinho wa wz mstari wa wz akawa anawaambia wale nifuateni mimi wakorinho wawnz11 mstari wa wanz anaambia watu nifuateni mimi kama vile mimi navyo inavyomfata utakuwa na uhakika gani wa kuambia watu nifuateni mimi kama maisha yako yako na be confident that hata nikiambia watu nifuateni maisha yangu nimeyaanika kristo ndiye anaonekana na wacha wanifuate maana I am an to many. tukawa tunafanya mahojiano ya kuandika waalimu wa juzi katika shule ile ni, ni board membe kule tukamuuliza mmoja wewe utakuwaje mfano mzuri kwa wanafunzi wako utakuwaje mfano mzuri kwa wanafunzi wako na ukitaka kujua mwalimu ambaye ni mwalimu utamwona vile anajibu maswali nikafanya nika nikafanyakajua hapa wengi hawa si waalimu hawa wengi si waalimu ni wako nazo 18. na hii ni kazi kama kazi nyingie mungu saidia maana hawa sadiamaaahaa watafundisha wat, watoto wetu hawa hawa hawa mungu saidia aaaua yaani yes. kuna generation ikipita hiyo kwa bibilia kuna mahali inasema kizazi kilicho muji wa mungu kilipita kukaja kizazi chengine hawana habari na mungu wanafanya wanavyotaka na wakafanya maofu hata kule misri kuna farao mwingine aliyekuja ambaye alikuwa hamjui nani yusufu na matatizo yakaanza kajua hapa hawa hii kizazi fulani ki, t namba hii mpaka hizi zikiisha hii zingine basi ni mungu tusaidie maana haja yao si kufundisha watoto haja yao ni mshahara stepping stone Wow, mushike musishike shauri yenu mimi bora tu nafanya kazi sasa tusiishi maisha namana hiyo maana sisi sisi sisi wenyewe tunaambiwa tuna tumenunuliwa na bei kali kwa hivyo sisi siyo wenyewe kuna mwenyewe ambaye tunaishi kupitia yeye kwa hivyo ni yeye aonekane wala sio sisi tuonekane siyo matakwa yako matakwa yake haya wacha niruke niende mbele picha ya pili nazigusia tu picha ya pili kwa hivyo walimu hapa kuna mengi ya kuongea na ninapoenda kwa namba tu nataka ujiulize maswali swali la kwanza nataka ujiulize swali la kwanza ni je kuna kitu chochote ndani yako ambacho mtu mwingine anaweza kusoma ndani yako je kuna kitu chochote ndani yako ambacho mtu mwingine anaweza kusoma utajibu mwenyewe ni nini nasema eh, mungu wacha wakopi hii lakini hii ingine wasikopi mana unajua mchoyo mana unajua kuna ukisikia mwenzako anainuliwa unasikia kufa Gani ni yetu peke nyeetupekeyake uh-uh. sasa so tuige gani tuwache ipi ama uvivu uvivu nasema nasemay mungu ni hii lakini hii mewache hapana huchagui twaona yote swali la pili je kuna kitu chochote ambacho hutaki mtu mwingine aige ndani yako unaambia wanao muombe na we hawakuoni ukiomba unaelewa unawambia tuombe na hawakuoni ukiomba sasa unaishi maisha ya, ya kuwatatiza hawa watu unawambia someni neno na hawakuoni ukisoma neno tuko pamoja nasema fanyeni vile ambavyo vinaongea lakini vile nafanya msifanye uongo ndio kwa sababu kuna stori moja ya familia mbili zikafanyiwa utafiti mwaka wa elfu moj 8 themaii mmoja akawa anasimamia gereza fulani kule marekani akagundua watu sita walio ndani ya gereza wametoka kwa lineage, ama ukoo mmoja watu sita at the same time wakokorokoroni wametoka kwa ukoo mmoja yaani mutu na kakake binamu yake wote ikamtatiza akasema hii ilifanyikaje akatres hiyo familia akagundua ni ya bwana anaitwa max jukes akaisoma zaidi akachukua sampo ya watu 12 aikayafanyia uchunguzi akaona kat, baada ya miaka katika hicho kizazi kwanza max jukes alikuwa mlevi kupindukia mkewe naye alikuwa mulevi sasa walipofanya utafiti wakaona hiyo uko in00 wasichana wote asilimia karibu 30 ya wasichana waliozaliwa ndani ya ukoo huo wote hawakuwahiolewa na wengi waliishia kuwa makahaba In yes. alafu akaona asilimia nyingine ya hao watu ndani ya hiyo familia wengi wamefungwa makorokoroni wengine walikufa kabla wafike miaka thelathini yaani akaona hiyo familia in 100 years hakuna kitu kizuri cha kuzungumzwa kuhusu hiyo familia ndio nikaelewa kwa nini mungu huwa anaongea kuhusu vizazi nikaelewa ndio naona eti huyu alikuwa fulani akazaa fulani akazaa fulani kumbe kuna umuhimu wa ukoo maana kuna vitu vinatembea katika huo ukoo alafu akaenda akachunguza familia ya mtu mwingine jonathan edwards in the same h years jonathan edwards alikuwa mkristo alikuwa anasimamia shule fulani ya kithiolojia huko marekani na alipofanya utafiti akaona hiyo familia hiyo imetoa maprofesa imetoa waalimu hata rais msaidizi ama vis president watatu wa amerika alitoka ndani ya hiyo familia kwa sababu kuna vitu vilipitishwa katika generations kwa hivyo tusione tu tunafanya tu vitu tukasema ha? wacha waone tu kwani si ni maisha yao watu wakiwa walevyi wakiwa si ni shauri yao we. na we ni mkristo unataka kuwacha nini katika kizazi chao unataka wasome nini so ni mambo gani ambago hey, maneno gani ni uchonyi jameni hey, ambago hiyo neno ya, ya kiswahili kweli ambayo maneno gani ambayo <laughs> hutaki watu waige katika maisha yako swali ya tatu ni nani ambaye unamwangalia kama mfano wako who is your mentor wakristo wengi hawana washauri wakristo wengi wewe jiangalie tu nani anakushauri nani anakushauri wewe umeokoka na washauri wako wengi hawajaokoka nani nani rafiki yako wa ndani ndani ndani ndani nani who is mentoring you unataka uwe mwalimu mzuri wa kutajika ni nani mwalimu uliyemuweka mbele apart from yesu mwanadamu ni nani ambaye akona yesu mwingi ndani yake unataka kumwiga mu w wewe ni mwanamuziki is your mimi nahubiriani mshauri wangu hilo jambo ni muhimu sana wapendwa hilo jambo ni muhimu sana kwa sababu muda ule ambao ungeupoteza kwa kufanya experimentation na maisha unatafuta ushauri na ukipewa ushauri unakuondolea matatizo mengi anakwambia hata mimi nilipitia hapa hasa anakuonya anakuambia wewe pitia hapa hii usifanye fanya hili unasaidika ni nani ambaye unamwangalia mbele yako kama picha ama anayekuongoza katika mambo ya eneo fulani la maisha yako swali lingine je ni mambo gani ambayo unataka kuyabadilisha katika maisha yako ni mambo gani ambayo unataka kuyabadilisha katika maisha yako hayo maswali ukiyajibu yatakusaidia katika maisha yako picha ya pili ni uwe askari tataja picha hiyo tazitaja tu picha zingine mbili alafu nimalize pale askari na paulo akawa anamwambia timotheo uwe mstari mfum... ule watatu anasema ushiriki taabu pamoja nami kama askari mwema wa kristo yesu yaani askari kumbe kazi yake ni ashiriki tabu ii nasema ushiriki taabu kama askari munajua training ya askari ni ngumu wangapi ngapi mulienda n ulienda ns unajua mfano huo wa training hiyo si wengine walitoroka wali, ama wote walimaliza basi bas. walitoroka maana ni kugumu paulo anamwambia ushiriki tabu kama askari mwema maana kuna waskari wabaya waskari ambao wanatumia mabunduki kuwa watu kiholela wengine ni waizi anakula rushwa anakula hongo wanauwa askari mwema atakayevumilia sasa angalia mafundisho ya askari training ya askari angalia excellence ama ubora wa maisha ya askari hata akiangalia askari anatakana avae amepiga amepiga nguo pasi viatu akiangalia anajiona anafanya nini anajiona sasa kama mambo haya yanaandikwa hapa na ni mambo ya kimwili yanaonekana je huko kirohoni yani askari, training excellence alafu anaheshimu amri anaambiwa aje fanya maswali fanyamaswali ni yesa yesa najua siku ingine nikiwa ninafanya kazi nilikuwa na changamoto fulani so nikauliza nika nipewe mtu wa kuni, kunipatia ulinzi kidogo nikapewa askari sasa siku ile ya kwanza unajua hata nauahataeyewe ikakaa nikaanza nika kucheka siku ya kwanza tumetoka kwa ofisi tumeenda nyumbani hata kabla yanishuka ameshuka tayari amenifungulia mlango yesa nikaanza kucheka <laughs> sijazoea ni mambo gani haya sijazoea paka mwisho e nikazoea ananambia mkubwa unakaa back left backt nausitoke mpaka ye ashuke akuja nifungulie mlango ili mambo gani askari ni yes sir. wewe unapewa maagizo <laughs> unasema hapa hapa hey, hakuna yessamungu <laughs> mungu nisaidie tu hii hii sitafanya ye yeah, ni yes sir yesa go here yesa afande si inakuanga hivyo ama kuna agumenti huko no argument no argument unaambiwa kuna masala ya kwenda kufanya nini ni machigama inaitwaje eh, munaamuka asubuhi munaenda muna machi kwa kiwanja muna mach tu ili you k askari wa yesu askari mwema wa yesu unasema weayu yesa amuka saa tisa yesa omba saa kumi yes ss yes, lakini yes. wakristo wengi tu wakaidi wakaidi afu kikiumana hey, mungu nisaidie sasa ukaidi tuko nao askari mwema k anaheshimu mamlaka anafuata maagizo anafuata amri na anavaa nguo safi ako smart. ako akosat anavaa sawasawa sawa. akitoka anapeana heshima iliyo sawasawa kwa mungu mungua sifa. sifa za askari vumilia anaambiwa vumilia kwa sababu si rahisi si hata ukristo huu tulio sasa kuna mambo mengi tutayapitia lakini tuvumilie lakini uvumli lakini tuvumilie mambo tutakayoyapitia ni mengi lakini tuvumilie ukisoma yakobo sura ya kwanza Mustari wapili inasema nini? yakobo sura mustari wapili. My brethren, count it all joy when you fall into various trials, knowing that the testing of your faith produces patience. yaani anasema tufurahi, tuf, tufurahi katika mambo kama hayo ya uaskari maana ni magumu wakati mwingine ni mazito lakini tufurahi maana imani zetu zinajaribiwa askari askari wewe askari saa zingine askari unaambiwa uende ukamate ndugu yako maana ni mwizi utaenda kumukamata ama utamwacha Awa mamako eh? what will you do ama utamuwacha tuseme ukweli utamwambia toroka toroka ndugu yangu toroka huko uko uko na unamwambia toroka kabla nifike huko nisikupate huko testing counted all pure joy maana kama askari utaenda sehemu zingine ni ngumu umepelekwa mandera huko ndani ya ndani kabisa kwa alshababu lakini huwe ni askari wa yesu askari mwema anayestahimili tabu na kuvumilia mateso maana imani zetu ni zijaribiwe na, na kujaribiwa huko kunatoa uvumilivu alafu inasema but let have its perfect work Verse four, that you buttahat u maye And lacking nothing mpaka ukamilifu wa imani zetu askari mwema vumilia na askari ako na utayari Ever ready. Ever ready ako tayari askari unapoitwa si so unasema e, uki, nini, kuna nyumba tunamba ukiniita nta titika eh? nifanye nini kazi mara ngapi umeitwa na mara ngapi umeitwa na ujaitika maana auko tayari na kuitwa ni kujitolea katika kazi ambayo umeambiwa ufanye na huyo bwana aliyekuajiri askari ni mtu loyo loyo loyo yani ni mwaminifu kwa yule mtu aliyemwajiri loyaa to the government loya to the komanda yaani akomutifu ni mnyenyekevu ni mwaminifu loyal to jesus christ maana yeye ndiye aliyetuajiri katika kazi hii ya kuwa maaskari kwa hivyo paulo anaambia timotheo wewe ni askari na askari wachana na mizigo ile mingine ambayo huwezienda vitani kama umevaa unifomu yako umevaa vitu zingine juu ya ufom huwezi kuenda kupigana vita vizuri hivyo ndio waebrania inatuambia ya kwamba let us put away kuna vitu vingine ambavyo vinatuongeza mizigo na uzito katika safari hii ukienda kupigana vita va unifo yako beba silaha endapigana vita mizigo mingine ile ambayo itakufanya usiweze usue, kupiga risasi ni kitu gani kinakufanya usiweze kuomba hiyo ndiyo mizigo ni nini kinachokufanya usiweze kuomba ni nini ni nini kinachokufanya usisome neno ninini hiyo ndiyo mizigo ambayo ni tuitoe ili tuende vitani tukiwa sawasawa sawa. na askari kazi yake nikimfurahisha aliyemwajiri kazi yake ni kumfurahisha huyo askari niliyekuwa naye alinifurahisha mpaka akaja akanaambia afande timii afande yesa Umbia, yes kilonzo akasema unajua mi nimefanya kazi miaka kum nasaba so nisaidie mkubwa angalau nipande cheo nikaandika barua mimi nikaandika barua ambia pelekea mkubwa wako siku ile nikienda niki kuomba huyu askari nilienda kwa ofisi ya komanda wa ap kinuthi ya mbugwa kwa ofisi yake hasa hii barua mupelekee baada ya muda tulipoachana mi nikaenda shughuli zao kanambia saa akanipigia simu nilipromotiwa ambia asante yesu angalao anahata leo hii kilonzo ananipigia simu saa habari ya wewe saa anaambia nakongojia urudi kwa kazi tena nikuje kawambia usijali kazi ya askari ni kumfurahisha bos wewe tu mfurahishe bos wetu ni nani yesu kristo yeye ndio ametuingiza katika jeshi hili mufurahishe mufurahishe na tunaambiwa wahebrania16 eh, eh, bila imani huwezi kumpendeza mungu bila imani imani yako iwe juu vumilia taabu mufurahishe aliyekuajiri ambaye ni yesu kristo amen Samatu, yes, taka uamuke uombe yesa enda ukamutembelea masi yesa enda ukamtembelea pasta mwatata yesa enda uchi yesa ombea irura yesaan hey! askari huyu no noaens ti najua unajua oh, sitaki kujua yesu anataka tuwe askari wema Good ili ndio tuweze kupigana vita hivi vya imani amen nikizidisha hapo mtaanza kusema pastor naye hata hajui masaa hajui tuko na watoto hajui najua hajui kuna njaa najua amen ili ndio tuweze kupigana vita na kwa sababu sitaki kuendelea tusome mstari wa mwisho nimefunga lakini nimefungua kuna mstari wa mwisho tuusome nahimizwa tuusometimotheo wa612 tusome, tusome. Wakwanza, sita hapo alafu tumalize askari askari dontentangle yourself with the useless things usijiingize katika vitu ambazo when, when wenzako wameitwa kwa parade we bado unang'ang'ana kutoa magwanda mengine watu wako parade watu wako wanakesha wanaomba kwani mungu ajui kuwa nimeolewa anajua hata yeye ndio alikupatia bwana na mke amen ni nini kinakufanywa sikuya askari mzuri maana timotheo wa kwanz st kumi na mbili inasemaja ina, ina aliyepata atusome a vita vile vizuri vya imani piga vita vile vizuri vya imani shika uzima ule wa milele ulioitiwa ukaungama maungamo mazuri mbele ya mashahidi nataka nikuachie na hilo askari uko katika vita 47 uko wapi vitani wewe well, unaamka asubuhi unaona mkeo hacheki unasema, ku, unasema shauri yake kawaida yake hiyo akisikia kucheka afanye nini acheke mumeo naye ameamka asubuhi hataki kukuongesha unasema shauri yake kila jumatatu anakuwa hivyo shauri yake vita vita watoto nao wameamka asubuhi hata hauelewi ni nini walilala salama wameamka sivyo unasema wacha jua likiwaka hapana ni vita vita tsa uko katika vita unaenda kwa ofisi bos anakuwekelea vitu sivyo nasema ah, sio eti akupende ah, ah, piga vita you are in battle. kama askari mwema wa yesu pigana vita na ushindi utaupata maana umefanya maungamo mbele ya mashahidi na umekubali kuwa askari mpendeze aliyekuita mfurahishe aliyekuita pigana vita vya imani shika imani yako maana bila imani huwezi kumpendeza aliyekuita katika vita na hakika utashinda bwana hawabariki sana wacheni tuombe baba katika jina la yesu kristo tunakushukuru tena kama tulivyoanza tuliomba ya kwamba bwana unene nasi kwa urahisi naomba nikiamini ya kwamba katika haya yote niliyonena kunacho kitu ambacho watu wako wamechukua wacha neno lako ikawe mbegu katika maisha ya mtu ili picha unayotaka iumbike katika maisha yetu ikaumbike ili tukapigane vita hivi vya imani tukistahimili yote na kuvumilia na kukufurahisha wewe itwita wabariki watu wako tunguze watu wako katika njia zao zote bariki familia zao bariki watoto wao wake wao na waume zao wabariki biashara zao kazibariki picha hizi zikaonekane ndani ya maisha yao picha hizi zikaonekane ndani ya nyumba zao kukawe na ongezeko katika maisha yao na jina lako litukuzwe wiki hii iliyo mbele yetu bwana enenda na watu wako waongoze katika njia zao zote wapiganie na kuwatetea wakae katika uwepo wako na ukawashindanie sawasawa na mapenzi yako asante bwana maana wewe ni mwema na umetenda haya yote sawasawa na mapenzi yako nani katika jina la yesu kristo tumeomba na pia tumeshukuru na mutu aseme amen haleluya mungu awabariki wa sana god bless you