value thamani kwa muda mchache nataka tuzungumze tu kuhusu thamani katika kitambulisho not your identity card si kitambulisho chako kile kipande ambacho ulipewa na serikali ya kenya ama kipande cha college ama cha kazini but i want us to go deeper tuingie ndani zaidi ili tuweze kujikumbusha mambo machache katika dunia hii mwanadamu huwa anatambuliwa kupitia mbinu ama njia mbalimbali mbali. dunia hii watu hutumia vitu kukutambua wewe watu wanatumia vitu wanavyoviona kukupatia wewe majina they they describe you they attach value. wanaweka thamani yako kulingana na vile ambavyo wanaona hao kwa sababu hao ni wanadamu ukienda katika kazi yako kuna wale valuable employees wafanyakazi wa thamani kuu kwa sababu gani kulingana na kampuni hawo watu wanafanya kazi kubwa zaidi mawazo yao ni ya nguvu ama yanainua kampuni ama wako na bidii ama wanategemewa so they are katika wanategemewaatik kuna watu ambao wanaitwa ama wamepewa thamani zaidi kuna watu mkienda kwa mikutano yeye akiongea hakuna mtu anamsikiza nobody listen nasema mwacheni huyo ni wazimu wa kawaida a usual hata wanasema katika kila soko hakukosi mwenda wazimu so they brand you wazimua na kuna mwingine akiingia kila mtu ananyamaza have value. How the world... yeye akiongea mkutano unafungwa is closed na kama kuna mkutano unafanywa watasema ya kwamba mpaka fulani afanye nini afike hata pengine wewe ukiangalea katika maisha yako na familia yenu mambo kama hayo pengine yamekufanyikia kama nakumbuka nikiwa kijana ilikuwa ikifika krismas mbuzi haichinjwi mpaka fulani na fulani wafanye nini wafike hata ikifika saa nan na ni krismas saa nane nyumbani kwa watu wengine kunanukia pilao lakini kwenu hakunukii pilao mpaka fulani awafanye nini afike akionekana ameingia nambo kuja hapa sasa mleteni yule mwanambuzi mwende mkamchinje sasa kwa sababu wale tuliokuwa tunawaongojea wamefika thamani value. na thamani ya kitu itategemea mtu vile ambavyo yeye mwenyewe anaiona hiyo thamani in this world money things relatives people qualifications experience skills Are used to describe value. beauty is used to describe value kuna kazi zingine hutapata if you are not light skinned complexion kama ni mweusi kama mimi hupati because your your value is in your face thamani yako katika urembo wako ukisimali wanasema wateja wanaingia Kini ukifunga mdomo ni kama mbingu imekataa na we say, beauty is in the the eyes of the beholder urembo ama uzuri uko katika macho ya yule ambaye anavaa nini anautazama na unajua kwa nini watu huchukua insurance ama bima kwa sababu kuna kitu cha thamani wanataka kukilinda na kukihifadhi insurance kwa sababu gani kuna kitu cha thamani ambacho wanataka kukihifadhi life insurance policy gari unakata insurance ama bima ili ndio ikipata ajali unalipwa kitu cha thamani something of value kitu cha thamani hulindwa huhifadhiwa kitu cha thamani hutunzwa hata kuna watu wanachukua bima ya sehemu za mwili si mwili wote amesikia ronaldo cristian ronaldo wale ambao ni ni wapenzi wa kandanda za kule uingereza nawaona wengine wako hapa kama kina isaac huyu jamani wa timu gani isaac cristian ronaldo manchester he has his his legs his legs amechukua bima ya miguu ya kwa sababu hiyo miguu ndiyo pesa yake the legs are his money billions billions billions bima worth of ambiiobima billions. Billions. nini miguu wale ambao kazi yao ni kutwa kama ni kutwek mnajua hiyo watansu nini na wako wamechukua bima kwa sababu hiyo ndio pesa hapo ndio kuna vali wengine wameinshua vifua vyao boobs billions of money kwa sababu thamani yao iko katika nini vitu mmesikia nguo zilizovaliwa na watu wanaojulikana mashuhuri hunadiwa hunadiwa ni ja, ni dhunadiwa jacket leo ni ivae tu dakika moja ni ivue inawekwa katika soko na watu wanaikimbilia kwa sababu ni nguo ya mtu na millions of dollars avua yako utupe hapo nje kitu chenye thamani huwa hakipatikani kwa rahisi ndio kwa sababu hata dhahabu dhahabu dhahabu haipatikani kwa urahii kama ingekuwa dhahabu ni makaratasi haya ya majani ya miti haingekuwa dhahabu because it has value ndio tunaambiwa katika bibilia ya kwamba kwa sababu tuko na thamani hii ya ajabu katika vyombo hivi vidhaifu tuko na thamani katika mili hii yetu ya udhaifa thamani katika kujitambua kwetu our value is in our sasa thamani ya kitu inategemea mwenye kitu ndio nikawambia hata nguo za watu mashuhuri zinauzwa katika bei ya juu kwa sababu ni za watu mashuhuri lakini yangu ikitupwa pale nje ni mtumba tu wa kawaida Sanomol mutumba so the of that thing unaweza kuja kwangu kute mikebe iko hapo useme hii mikebe haina maana like, si yako is lakini mimi najua thamani ya thamani yake nataka tu tuangalie mifano ya watu wachache tunapojifundisha kuhusu thamani katika kujitambua kwetu lakini kwanza nataka nitaje mambo matatu nitaje mambo matatu nimesema ya kwamba thamani ya kitu inategemea mwenye kitu jambo la kwanza i i am am to god because of who I am. mimi ni wathamani kwa mungu kwa sababu ya jinsi nilivyo mimi ni watamani, because wathamanithamani yangu iko kwa yule ambaye ni mwenyewe who is the mwenyewee nani mwenyewe nani mwenyewe mwenye hicho kitu ndiye ana peana thamani ya hicho kitu mwenye neno ambalo amelisema ndiye mwenye hiyo thamani ndiyo kuna maneno ya watu wengine unasikia inasemekana ya kwamba you can take my word to the bank and get money na kuna wengine hata akikwambia takunuliaonasema n- n- ndugu yangu yanu <laughs> Word is nothing, has no value iswo somebody who speaks a word over your life and it carries value so i am valuable niko na thamani kwa sababu ya jinsi nilivyo na nikisema ya kwamba valuable to god because of who i am lazima ukumbuke ya kwamba umeumbwa kwa mfano wa nani mfano wa nani wa mungu in the image and likeness of god so it is not in my face you will not see my value in my face hutaona thamani yangu katika uso wangu naweza kuwa sitakupendeza hiyo ni sawa lakini because of who i am my value is inside not outside thamani yangu iko ndani si nje lakini thamani yangu itadhihirishwa na kilisho ndani yangu juma lililopita ile ibada nilikuwa nazungumuza hapa wale mlikuek niliongea juu ya nini yes the the crowd crowd living above hasa huu ujumbe huu ni kama tu mwendelezo wa ule ujumbe huo kwa sababu watu wengi wamekaa mahali walipo kwa muda mrefu kwa sababu wamekataa kutambua thamani iliyo ndani yao watu wengi wamehangaika katika maeneo yasiyokuwa yao kwa sababu wamekaa mahali ambapo sipo na kutotambua thamani iliyo ndani yao sasa hili ndio utoke kwa makundi ya watu maana katika makundi ya watu kumejaa masengenyo watu wakiwa wengi weichukua wamama wengi waweke pamoja katika vyama vya vya vya kenya women baada ya kuongea mambo ya kutoa pesa wataanza kuongea mambo mengine hali ya ukawaida ambayo tumeizoea thamani yako itaashiria vile utaishi the value in you itaashiria vile maisha yako yatakwenda so i i am valuable to god I have value because of who soio not because of what i am trying to be hapana vile nilivyo kutoka ndani jambo la pili i am valuable to god because of what I cost niko na thamani kwa mungu kwa sababu ya gharama gharama gharama unajua thamani iko na gharama a cost hata wewe katika maisha yako kitu chochote cha thamani dunia hii ambacho uko nacho hesabu gharama hesabu nini gharama anything of value in your life count to if you think education has a value thincaio aacountere kwani kama ingekuwa haina thamani ni watu wangapi leo wanaiba makaratasi ili ndio wapate makazi and then gharama ni kwamba kukaa kwa darasa rafiki yangu usome hayo masomo ufanye mtihani na upite si rahisi so they choose to go the easy route of buying fake papers and then what happens aibu inaanza kukufuata mtu ambaye tulifikiria huko na makaratasi msomi kumbe hata una makaratasi hii kimbelembele mingi unakwanga nayo ni bure hewa mt notun mungu anasema nini yesu anasema nini anasema hebu tuwekee wakorintho wa kwanza sita ishirini wakorintho wa kwanza sita ishirini hapana usiweke hiyo nime- nimekwambia najua hiyo iko lakini usiniwekee hiyo sasa niwekee ile nakwambia wakorindo waz62waorin waz6 maana mulinunuliwa kwa thamani sasa basi mtukuzeni mungu katika miili yenu sisitizo ni mulinunuliwa kwa thamani weka kizungu iyohiyo kizungu For ye are bought with a price. Therefore, glorify God in your body and in your spirit, which are gods. when Anatombiya nini. Kwanza we do not own ourselves. hatujimiliki jimiliki wenyewe. Hatu jimiliki we nyewe. Yunbaya anatumiliki aligarimika. Aligaramika mangar aligaramika. anasema ya kwamba ibot you at a price na gharama ambayo alibidi mungu aingie kwa sababu yako na mimi tunaijua ilimo gharimu yesu kristoni kama historia ni story iti mtu apeane mtoto wake sometimes we don't understand it but the reality is he and your yogarama i am valuable because of what i cost naliyo kwasa babu anasema ya kwamba ali tuju wa he knew us before we were born na ali peana kiliyo chomma kwasa yetu kwasa babu ya ila famani yetu jambo la tatu i am valuable to god because of what i can become niko na thamani kwa mungu kwa sababu ya vile ambavyo naweza kuwa kuwao ndio kwa sababu thamani ya mungu iko ndani yetu anasema ya kwamba I know the plans. najua mipango mawazo ni kuwaziayo wewe na yajua why because yajuakona thamani yake iko ndani yetu And that value, is to make us become something hiyo thamani ni tufanye tuwe watu niko na thamani kwa mungu kwa sababu ya vile naweza kuwa hebu tuangalie sasa mfano wa mtu mmoja hapa katika kitabu cha judges waamuzi judges t kwanzia mstari wa kumi na moja waamuzi st kwanzia mstari wa kumi na moja nilikuwa niniangalia watu watatu lakini nitaangalia mtu mmoja tu kwa sababu ya wakati i was to look at gideon nilikuwa niniangalie davi na niangalie judges malaika wa bwana akaenda akaketi chini ya mwaloni uliokuwa katika ofra uliokuwa mali yake yoashi mwa biezeri na mwanawe gideoni alikuwa akipepeta ngano ndani ya shinikizo ili kuficha machoni pa wamidiani malaika wa bwana akamtokea akamwambia bwana yuko pamoja nawe e shujaa gideoni akamwambia e bwana wangu ikiwa bwana yu pamoja nasi mbone mambo haya yote yametupata yako wapi matendo yake ya ajabu waliotuhadithia baba zetu wakisema je siye bwana aliyetuleta huku kutoka misri ila sasa ametutupa naye ametutia katika mikono ya midiani bwana akamtazama akasema nenda kwa uwezo wako huu ukawaokoe israeli na mkono wa midiani je si mimi nayekutuma akamwambia e bwana nitawaokoa israeli kwa jinsi gani tazama jamaa zangu ndio walio masikini sana katika manase na mimi ndimi niliye mdogo katika nyumba ya baba yangu bwana akamwambia hakika nitakuwa pamoja nawe nawe utawapiga wa midiani kama mtu mmoja naye akamwambia kama nimepata kibali mbele za macho yako basi unionyeshe ishara ya kuwa ndiwe wewe unayesema nami tafadhali usiondoke hapa hadi nikujie nikatoe zawadi yangu na kuiweka mbele zako akasema nitangoja hadi utakaporudi basi gideoni akaingia ndani akaandaa mwanambuzi na mikate isiyotiwa chachu ya efa ya unga akaitia ile nyama katika kikapu akautia mchuzi katika nyungu akamletea hapo nje chini ya mwaloni akampa naye malaika wa bwana naye malaika wa mungu akamwambia itwae nyama na mikate isiyotiwa chachu uiweke juu ya mwamba huu ukaumwage uka huu mchuzi akafanya hivyo ndipo malaika wa bwana akanyosha ncha ya fimbo ile iliyokuwa mkononi mwake akaigusa ile nyama na ile mikate moto ukatoka mwambani ukaiteketeza ile nyama na mikate malaika wa bwana akaondoka mbele ya macho yake gideoni akaona ya kuwa ni malaika wa bwana gideoni akasema ole wangu ee bwana mungu kwa kuwa nimemwona bwana uso kwa uso bwana akamwambia amani iwe pamoja nawe usiogope hutakufa ndipo gideoni akamjengea bwana madhabahu hapo akaita jina lake yehova shalomu hata hivi leo iko huko katika ofra ya wabiezeri ikawa usiku huo huo bwana akamwambia mtwae ngombe wa baba yako yaani ng'ombe wa pili wa miaka saba ukaiangushe madhabahu ya baali aliyonayo baba yako ukaikate ashera ile iliyo karibu nayo ukamjengee bwana mungu wako madhabahu juu ya ngome hii kwa taratibu zake ukamtoaa yule ngombe wa pili na kumtoa awe sadaka ya kuteketezwa kwa kuni za ile ashera uliyoikata ndipo gideoni akatoa watu kumi miongoni mwa watumishi wake akafanya kama bwana alivyomwambia lakini kwa kuwa aliwaogopa watu wa nyumba ya baba yake na watu wa mji hakuweza kuyatenda hayo wakati wa mchana basi aliyatenda usiku hata wakazi wa mji walipoamka asubuhi na mapema wakaona madhabahu ya baali imebomolewa na ile ashera iliyokuwa karibu nayo imekatwa na yule ngombe wa pili ametolewa sadaka juu ya ile madhabahu iliyojengwa wakaambiana ni nani aliyetenda jambo hili walipotafuta habari na kuuliza wakasema gideoni mwana wa yoashi ndiye aliyetenda jambo hili ndipo wakazi wa mji wakamwambia yoashi mlete mwanao afe kwa sababu ameibomoa madhabahu ya baali na kwa sababu ameikata ile ashera iliyokuwa karibu nayo yoashi akawaambia watu wote waliokuwa wakishindana naye je mtamtetea baali au mtamwokoa ninyi yeye atakayemtetea na auawe kabla ya mapambazuko kama yeye ni mungu na ajitetee nafsi yake kwa sababu mtu mmoja ameibomoa madhabahu yake basi yoashi akamwita gideoni yerubaali siku hiyo akisema baali na atete naye kwa ajili ya nafsi yake kwa sababu ameibomoa madhabahu yake wakati huo wa midiani na wamaleki na hawa wana wa mashariki walikutana pamoja wakavuka na kupanga hema zao katika bonde la yezril lakini roho wa bwana kamjia juu yake gideoni naye akapiga tarumbeta na abiezeri walikutanika na kumfuata kisha akatuma wajumbe waende kati ya manase yote wao nao walikutana pamoja ili kumfuata kisha akatuma wajumbe waende kwa asheri na kwa zabuloni na kwa naftali nao wakakwea ili kumlaki gideoni akamwambia mungu ikiwa wewe utawaokoa israeli kwa mkono wangu kama ulivyosema tazama nitaweka ngozi ya kondoo katika kiwanja cha kupuria na kama ukiwapo umande juu ya ngozi tu na nchi yote ikiwa kavu basi hapo ndipo nitakapojua jua ya kuwa utawaokoa israeli kwa mkono wangu kama ulivyosema ikawa hivyo kwa maana aliondoka asubuhi na mapema akaikamua ile ngozi akautoa ule umande katika ile ngozi bakuli zima la maji gideoni akamwambia mungu hasira yako isiwake juu yangu nami nakuomba nijaribu kwa ngozi hii mara hii tu sasa ngozi tu na iwe kavu na uwe umande juu ya nchi yote mungu akafanya hivyo usiku ule maana ile ngozi tu ilikuwa kavu napo palikuwa na umande juu ya nchi yote that has been a long reading lakini wakati mwingine inabidi hivyo 11 to 40. gideon tunaongea kuhusu thamani katika kujitambua na kama tulivyosoma sehemu hii yote pengine unaweza ukaanza kujiona hata wwe mwenyewe you can start seeing yourself gideoni alikutwa na malaika na salamu za malaika zilimshangaza gidon salamu za malaika zilimshangaza weka huo mstari wa kumi na moja tena hapo zilimshangaza gideoni yeye mwenyewe alishtuka vile mtu vile aliitwa na malaika kama vile wewe unaweza ukaitwa jina ukashangaa huyu mtu kweli anaongea kunihusu mimi ama unawezaenda mahali na mtu anakueleza wewe kwa watu wengine unashangaa ndio mimi kweli Am I the one malaika wa bwana akaenda kaketi chini ya mwaloni uliyokuwa katika ofra wa a amoa bwana yuko pamoja nawe ewe shujaa bwana yuko pamoja nawe shujaa na sahiyo huyo bwana sijui alikuwa anasaga ama anapokusa nini ili afiche kutokana na wale watu wa midiani alafu malaika anamtokezea anamwambia e shujaa wewe umeitwa mkombozi ukashangaa mkombozi wa nani wewe unaambiwa wewe ni mtu wa maana sana katika hii familia unashindwa maana katika ufukara wee ni mtu muhimu sana katika hii familia unajiuliza eti ni kiungo muhimu wapi niunganishe nani mimi mwenyewe hata siwezi kujisaidia nitasaidia nani hayo ndiyo mambo ambayo gidioni yalianza kumujia katika nia yake nandio ukishuka chini akaanza kusema nini bwana kweli kama mimi ni shujaa na kama we uko pamoja nasi mbona haya mambo yote ambayo yameonekana katika familia yetu katika kabila letu mbona yanafanyika why are are these things happening if god truly you are with us anamwambia nini akamwambia bwana yuko pamoja nawe kama uko pamoja nasi kweli mbone taabu zote hizi tunakumbana nazo kila siku hayo ni maswali ambayo huwa twajiuliza ndio posa au mara nyingi tukiomba tunamuuliza mungu uko wapi Where are you lakini mungu juu mbinguni alijua kitu kilicho ndani ya gideoni He knew what Gideon carried. Our tribe, So how can we have value? So Gideon was a mighty warrior, not because he knew he was mighty, no. Because God said he was mighty. gideoni alikuwa shujaa si kwa sababu alijua hapana kwa sababu mungu alijua gideon was a mighty warrior. not because because he knew no because god i andaizwae sisi wazazi lazima pia nasi tunene maneno juu ya watoto wetu ili ndio vitu vichipuke na hata wewe na mimi ni tupate watu wa kuongea maneno maneno ya mbinguni maneno ya mungu tuhusu yanachipua vitu ndani yetu they bring things to life within us mighty mighty because because i i believe believe god god has said I'm mighty. and therefore I believe god. hakuna mahali ambapo mungu alichagua mtu ambaye alikuwa anajiona akiwa na nguvu hakuna hakuna wakati mungu alitumia mtu aliyekuwa anajiona mwenyewe akiwa na nguvu hakuna god chooses ndiobibiinasema ya kwamba mungu huchagua kutumia vitu vidhaifu ili afanye nini awaibishe wale wenye hekima to shame or to put shame to those who believe that they are wiser than everybody else god chooses the weakest mungu hatembei akichagua mtu mwenye mab na ma while that may be important anaangalia thamani iliyo ndani ya huyo mtu and most importantly availability utayari na kupatikana kwa huyo mtu availability wale watu ambao mungu wametumia sieti walikuwa wazuri sana siyeti walikuwa na nguvu sana siet walikuwa washupavu sana ah, walipatikana They were available andio kwa sababu mungu akafanya nini akawatumia gideoni akajaribu sasa kutafuta njia ya kupata uhakikisho ya kwamba kweli kama wewe mungu ni wewe unasema na umesema ya kwamba nitawaokoa hawa, hawa watu wetu kupitia mkono huu wangu hebu nionyeshe akafanya mara ya kwanza na ameambiwa ya kwamba yeye ni shujaa ameambiwa enenda katika hizi nguvu ulizo nazo enenda na nimekuhakikishia ya kwamba utatoboa na utaweza utapigana na utafaulu enenda lakini akasema kwanza uko mtihani mungu nakuomba kuomba mtihani uupite wewe mungu huu mtihani uupite akaweka ngozi akamwambia mungu nataka hii ngozi hii dunia hii, hii ardhi ikuwe kavu hii ngozi ijae maji akaenda akalaa na asubuhi akarudi na akakamua hiyo ngozi ikajabakulizima la maji em akutosheka akasema hapana sasa pindua we mungu sasa pindua wacha ngozi ikuwe kavu ardhi ikuwe na nini ikuwe na maji ikafanyika hivyo hii sarakasi yote ni kwa nini because we still don't believe mungu amesema lakini bado tumekataa kufanya nini to believe that there is value in us mungu amesema ya kwamba you are able kwambaee unaweza lakini mimi bado nimekataa kukubali ya kwamba ninaweza <laughs> akaambiwa sasa kuna ile madhabahu nataka uvunje kuna madhabahu ile ya baal vunja kata hiyo poles ukate na ujenge madhabahu ya sawa kama vile ambavyo nimepeana maagizo hiyo kazi aliifanya saa ngapi hiyo kazi aliambiwa na mungu afanye simulisikia tukisoma aliifanya saa ngapi eh. alingoja mpaka usiku au mchana kingeumana miungu ya watu madhabahu ya watu kuja kuabudu miungu yao unaenda kuvunja akavunja na usiku akatoa sadaka pale mungu ameweka thamani yake ndani yetu lakini sisi wenyewe ndiyo tunabishana na mungu tunasahau ya kwamba mungu anakujua wewe na ananijua mimi vizuri sana vizuri sana na katika wakati wako nataka usome tu zaburi ya m1 thelathi a tis uisome wewe mwenyewe soma yote nikuanzia ngapi mpaka ngapi nilikuwa nimesema hatutaisoma hey, soma hiyo yote uone vile mungu anasema anakujua pande zote nje na ndani kusimama kulala kuamka mawazo yako kila kitu anajua na anasema sianzi leo kukujua nilikujua hata kabla ulikuwa kwa vidole ulikuwa bado kwa miguu i i knew you I knew you So when i i say you have strength, I know you have have strength strength know nikisema weye ni, we ni shujaa unaweza kusimama na ukaongea kwa niaba ya wamama na ukawatia moyo na ukawa mfano ukawa mtu wa kutegemea kutegemewa si kwa sababu umesoma hapana chan masomo ni muhimu education sharpens and the value masomo yanachonga na kunoa na kufunua thamani iliyo ndani yako you you you don't become valuable because you have gone to school you only reveal the value yakokwani ukichukua dhahabu katika uchafu ikiingizwa kwa moto thamani ilikuwa ndani lakini lazima iende ikachomwelewe isafishwe ndiyo sasa ionekane na yata ikiuzwa unapata pesa so education sharpens education reveals the value but you are already valuable even before tulikuwa kwa mazishi ingine jumatano iliyopita kwa shangazi yetu mmoja na nikawa nasikiza mama ambaye haku shule na hata mambo ya masomo ajui lakini alikuwa na umri wa miaka mia moja na kumi 0 na katika hiyo kwanza nilikuwa ninapiga na hesabu kama yeye 0 mimi kitambuni mungu akinipatia neema ya kufika nhitaji miaka mingapi sahizi ndio nifikie kaona ni karibu sabini niishi miaka sabini kwa neema ya mungu ndio niweze kumkaribia okay But kitu kimoja ambacho kilikuwa kinatajwa na kila mtu kwanzia kwa kanisa lake mpaka kwa hao wengine wote walisema tu huyu ni mama wa maombi mama wa maombi anaingia asubuhi kanisan kanisa iko tu kama meters kutoka kwa boma lake anaingia asubuhi aombe anaingia mchana aombe anaingia usiku aombe unyeshe kusinyeshe ako kanisani kuna mkutano wa kukesha ako kanisani ne hawezi kutembea mpaka abebo na kitanda That's the only thing i heard about that mama so nikasema kitandama oh, so thamani ya huyu mama haikuwa katika masomo masomo ni muhimu ndio lakini thamani yake ilikuwa katika huduma yake ya maombi Peke yake nikakumbuka yule mama sijui kama ni ana anaa aliyekaa ndani ya kanisa alikuwa ameolewa bwanawake akafa alafu akawa mjani alikaa kanisani miaka yake yote mpaka yesu akazaliwa maombi hiyo ilikuwa ndio thamani iliyo ndani yake na huduma yake so our our is in who who we, who we are imani yetu iko ndani ya kuelewa sisi ni kina nani kwa sababu mungu anakujua god knows you mungu anakujua hiyo zaburi ukiisoma yote utakueleza ya kwamba mungu anakujua mawazo yako yote anayajua uwezo wako wote, wako wote anaujua maana yeye ndiye aliweka ndani basi akisema fanya mbone hufanyi muna bishana kama vile gideon alijaribu kutafuta mbinu na kutafuta njia ya kukwepa kile ambacho mungu alisema kiko ndani yako god knows us completely na nandiposa ukiangalia petero nataka unauwekee tu acts moja matendo ya mitume mmoja mstari wa kumi na mbili na kumi na tatu ii mstari miwili pekee yake matendo ya mitume moja act one, wa anzia mstari wa tisa mpaka kumi na tatu mstari wa tisa mpaka kumi tatu. na tatuam sorry, sorry, sorry, matendo ya mitume 4 kwanzia t9 kama tukiulizwa leo habari ya jambo jema alilofanya yule mtu dhaifu jinsi alivyoponywa ukitaka kupata muktadha na mtiririko lazima uanzie mstari wa kwanza uteremke chini kuna mtu aliyeponywa na akina petero sasa kukawa na malumbano kuhusu kile kitendo ambacho petero alikuwa amefanya petero alikuwa na johana siku hiyo kukawa na mabishano kwa wale mafarisayo na wale watu wengine wote ya kwamba hii nguvu ambayo hawa watu wanatumia kuponya watu imetoka wapi so that is the context ambapo kifungu hichi kimetoka ndio nasema ya kwamba jueni nyinyi nyote ni watu wote wa israeli jueni nyinyi nyote na watu wote waisraeli yakuwa kwa jina la yesu kristo wa nazareti ambaye ninyi mlimsulubisha na mungu akamfufua katika wafu kwa jina hilo mtu huyu anasimama akiwa mzima mbele yenu yeye ndiye jiwe lile lililodharauliwa na ninyi waashi nalo limewekwa kuwa jiwe kuu la pembeni 12. wala hakuna uokovu katika mwingine awayeyote kwa maana hapana jina jingine chini ya mbingu waliliopewa wanadamu litupasalo sisi kuokolewa kwalo basi walipoona ujasiri wa petro na yohana na kuwa jua ya kuwa ni watu wasio na elimu wasio na maarifa wakastaajabu wakawatambua wakawatambua ya kwamba walikuwa pamoja na yesu thamani ya petro thamani ya yohana ilitokana na kukaa pamoja na yesu hawa watu walitafuta njia zote mbinu zote za kukataa kile ambacho kilikuwa kimefanyika lakini wakawajiuliza hawa watu na nahata shule hawajaenda hawa watu hawajasoma hawa watu hawana maarifa uhodari huu na ujasiri huu umetoka wapi where where is is this confidence where is this boldness coming from rom wakatamgwa oh, hawa watu kwa sababu they have been with jesus christ kwa sababu wamekuwa na nani na yesu kwa hivyo mimi na wewe thamani yetu niionekane kama kweli tumemubeba yesu kama kweli tunatembea pamoja na yesu kama kweli tumejenga madhabahu iliyo ya sawa katika zile njia ambazo na maagizo ambayo mungu amepeana kama vile ambavyo gideoni aliambiwa avunje madhabahu ya baal na ajenge madhabahu ya sawa madhabahu inaashiria ibada madhabahu inaashiria maisha yako yote Where you go to worship. na kukutana na mungu mahali ambapo maombi yako na sala zako na utoaji wako utendaji kazi wako upo madhabahu hata wewe usitembee ukijiambia mambo mengi na majina mengi ambayo hayakusaidii wachana na hiyo do not measure nosyoato yo t iti sisi wakiza hatujawahi songa mbele sisi awamkweha wawamkweha hatujawahi isonga mbele mungu waangalii wamkweha sijuu wa, wa, wa, wa, wa. ama sisi wagwagwama wachoni wachana na hiyo ama ile mbari yenu pastor wangwangata Buta. wachana na hiyo hujaanza wewe hujaanza wewe isnot yubuiiisi enda wewe ni shujaa i know you can deliver awa watu wewe wanaweza ukawakomboa najua jua ya kwamba kupitia wewe hii mbari yenu itakuja kuokoka najua kupitia wewe uokovu utaingia huko huko kwa wa borani, bo, bo, borana Maborani. go in this your might iwe mwanafunzi uko shule na unahangaika na mambo mengi wachana na hiyo god has said go in in this this your might in this, your strength na anasema niko nawe aubi with you nitakuwa na wewe unatafuta ishara nyingi ambazo mungu tayari amesema because he knows you anakujua na anakutambua ombi langu asubuhi ya leo ni kwamba tutembee na ufahamu tutembee na ufahamu na nimesema ya kwamba ni kuendeleza ule ujumbe wa last ask nilisema ya kwamba tutoke katika umati na huwezi toka kama wewe mwenyewe bado haujajua thamani unayobeba huwezi toka <tusye> kama unangojea watu tu peke yake wakuje wakwambie na wasipokuja kukwambia what will happen? kama hawatakwambia vile unataka usikie utafanyaje utabaki mahali ulipo na mungu nimesema anatafuta mutu aliye tayari ndio utakuta nyimbo nyingi zinaimbwa na watu ambao hata hawakuwa waimbi wa maana sana sababu wale wa, wa maana sana bado wanalumbana na mungu watu waasumbwana na mungu huko chini so yule mtu ambaye hatasi mwimbi wa maana ndiye mwimbaji wa leo maana ako available there is a gift of giving kuna mtu ambaye amenyakua hicho because he is available wewe ambaye bado unabishana na mungu utabaki hapo ndiyo yule mwimbaji akaimba usizunguke wapi usizunguke zunguke chini ukiuliza mungu anafanya nini ufanye nini upande yeah. umekaa hapo chini kwa sababu kuna maswali ambayo hayakusaidii time that we need to wake up. Time that we need to wake up. we need to to to up up up sababu mungu anasema ya kwamba go in this enda katika hii nguvu ulionayo ushujaa unaonekana vitani ushujaa hauonekani kitandani hauonekani kama umelala unaonekana wapi marketplace, the marketplace is is business the the the office ni katika kijiji chenu thep ni shule ukingara ushujaa wako unaonekana and god is glorified mungu anatukuzwa hiyo ndio biashara ya mungu hakuna mambo mengine thats what god is looking out for in in you and in me value in our identity wacha niwachie hapo kwa sababu muda umeenda lakini naamini ya kwamba kile ambacho mungu alikuwa anataka aongee mi naamini ameongea zaidi ya hapo sitaongeza mungu awabariki sana May god bless you