because it is is a calamity that is with us maana ni janga ambalo liko pamoja nasi dealing with the security of our children nazungumzia kuhusu usalama wa watoto wetu and when you look around, our children are na tunapoangalia tnaona kwamba watoto wetu hawako salama we have eyes to see because some of us lived the the life of children children long ago others others a little later others just recently, and we all knew that our children, especially the small ones are not safe kuna vile ambavyo tuliishi maisha hayo ya utoto wengine hata wametoka utotoni lakini unapoangalia wengine mbali kitambo kama mi sikumbuki kama hata nikuwa natambaa <laughs> pengine unikumbushi sikumbuki kama okay ninakumbuka usiku usiku tulikuwa tukitembea tembea nje na nafimbu uko haya tukijiona kama tume- tumekuwa watu wazima alafu tena kuna maisha yale kwamba sasa si ya kutembea usiku usiku ni kulenga maeneo fulani so when you look at the life we lived it shows us that there is something wrong today wa hiyo unapoangalia maisha ambayo tuliishi utagundua ya kwamba kuna kitu makosa mahali And it's like we are by forces that are determined to, to destroy the security of our children na unapoangalia utakuta kwamba tumezungukwa na nguvu ambazo zinajitahidi sana kuangamiza watoto wetu the governments are sold out to satanism Serikali, serikali zenyewe si moja zote si tulio wakati wa corona wanapewa pesa ndiposa waruhusu mambo ambayo hayako you you go to like the us if you don't have a there allowing lgbtq you are not to ioua ukienda kule marekani kama haujaweka bango pale ambalo linaruhusu mambo ya ngono ya jinsia moja basi hautaruhusiwa kuhubiri And so that is what our children are being exposed to from the beginning na hivyo ndivyo ambavyo watoto wetu wanaingizwa tangia mwazo go to school they are being taught those things as a lesson enda mashuleni utapata kwamba kuna somo ambalo wanafundishwa ambalo linahusu mambo hayo go out in the field the are other people who are waiting for them pia unapotoka kule nje kuna watu wanaowangojea go to colleges are are people who are attacking them ukienda katika na vyuo utakuta kwamba kuna watu ambao wanawashambulia watoto wetu so where is the security sasa nauliza usalama wa watoto wetu uko wapi we run to the government for help je tukimbilie kwa serikali kupata usalama they have already authorized it tayari wamepitisha kwamba mambo hayo yafanyike can we go to the churches some churches some have authorized it churchesoecae tuende makanisani makanisa mengine tayari wamelipitisha jambo hilo kwamba lifanyike tutaenda wapi for the security of ajili ya usalama wa watoto wetu that's what we want to talk about wetuhiho ndicho ambacho nataka tukakizungumzie wamaana wazazi wamesumbuka awajui wafanye nini look at the notes of your child and you those things are supposed to be because nobody even talk niniunapoangalia vitabu vya mtoto wako unaona vitu vya ajabu pale ndani the books the, the you wonder where, where and when they were printed palehivyo vitabu pia vya kufundishia unakuta kwamba hata mwenyewe unashangaa vitabu hivi maana kuna mambo ya ajabu pale ndani you you you are are are not consulted, you are not not involved consulted included hukuhusishwa ukushauriwa katika kufanya maamuzi hayo na mtoto ni wakwakoadhiu mtoto wako alafu utafungwa tell them to do something uwambie wafanye kitu and they say it's child abuse because that's what being taught watasema uko ni kumtumia mtoto vibaya maana hivyo ndivyo wanavyofundishwa where is our the security of our children ndivo wa watoto wetu uko wapi yes we we we have gone through and we are exiting ni kweli sisi tumepitia uh, uh, tabaka hilo na tunatoka but of the security of our children lakini laininauliza usalama wa watoto wetu uko wapi and even our na hata wajukuu zetu one time bishop gitau visited his, his brother in canada wakati mmoja askofu gitau alimtembelea kakake katika nchi ile ya canada and the boy, his, his son, the boy son of the brother answered him very yaanada na yule mtoto akakake akamjipu askofu gitau Aka, gitakmjiu babake. babake kwa ujeuri na askofu gitau hangeweza kukaa kimya anaposikia vitu kama hivyo kwa hivyo akamchuna sikio lake and the boy ran upstairs to his room na kijana akakimbia huko juu gorofani kuingia katika chumba chake can you pick your things quickly and we ran alafu ulo kaka akamwambia hebu chukua vyombo vyako haraka haraka tukimbie they ran to the airport and they took a arout that he kould be betressed wakaenda uwanja wa ndege na wakachukua wakaenda mahali ambapo hawangejulikana wameendo wapi because the child has got a direct train to the security that he is being assorted Uh, so he maanake yule mtoto kuna vile ameunganishwa moja kwa moja na vyombo vya serikali ya huko kwamba kwamba aseme anateswa kule ili waje washik ale wazazi now those are are the people that we are their system of education and from sasa hawo ndio watu ambao tunachukua ule mtala wao wa masomo na tunafundisha watoto wetu so where is the security sasa nauliza usalama wa watoto wetu uko wapi we would like to put the right things tunapenda kuweka vitu vya sawa ndani yao how do we yaolakini tutalifanyaje jambo hilo tusomewe tusomewe katika methali mstari ma a mstaiwasitmhaihi2 mstari wa sita you have been instructed to train, to train bring up your child in the way that they they should go and they will not wahateumeamriwa ya kwamba ukamle mtoto wako katika njia imvasayo na hataweza kuiondokea that is god speaking to you huyo ni mungu mwenyewe anayekuzungumzia wewe hapo na mimi kuhusu watoto wetu raise your oild mle mtoto wako in the right way katika njia impasai naye hata iacha hata atakapokuwa mzee but now there are all these things that are happening the ebilit the to olthesasa kuna haya mambo mengi yanayotokea ambayo yanatuondolea ule uwezo wa kuwalea toote katika nji ipasay so what do we do to rai them up in the way that god gosasa tutafanyaje ili tuweze kuwalea katika njia ambayo mungu anaitarajias unless we come up with ways and means of doing it in the the midst of all the corruption that is going on neno no inasemaa kwamba isipokuwa tuje na njia ha, ha, si neno ni sisi tunasema njitunasema ya kwamba tutafute njia ya kuwalea katika njia ipasavyo hata kama kuna hayo vikwazo vyotemaana if we leave it it to you alone, you alone make maana peke yako hautafaulu if you leave it to us alone, we we can't kama hatutafaulu there has to be a and and system so so that that the and the parents and the guardians they can can work together so that we can raise our children the way ew kuna vile inatakikana kuwe na, na mpangilio ambapo walimu wazazi na, na, na kila moja wataweza kushirikiana ili kuleha watoto katika njia ipasaa even in school live shool church even in school unless the parents and the teachers ame together so that they they can see how the kan seeho children hata kule mashuleni isipokuwa ni wazazi na walimu waje pamoja ili waweze kulea kuleaha watoto if in the church the the the church parents and the sunday school teachers and the pastors don't work together hata kanisani kama walimu wa shule ya jumapili na wachungaji hawatafanya kazi pamoja na wazazi hawatafanya kazi pamoja we will not capture and put the which is able to sustain our children in them hatutaweza kuweka nidhamu ambayo inaweza kuwafanikisha watoto wetu ndani yao is not in beating. nidhamu haiji katika kuwachapa tu there is more in in and raising them in the way they are supposed to be kuna nidhamu katika kuwazungumzia na kuwafundisha vile ambavyo and unless we work as a team na isipokuwa tufanye kazi kwa pamoja is not going to be right unaki vile vitu havitakuwa sa somebody posted something to me and about children askingothat you know, asheld uh, was asking the grandfather how, how did you survive in your days without electricity television morocas and all these kind of things na mtu alimtumia uh, katika mtandao mm. yaani watoto mtoto anauliza babu yake mliwezaje muli, siku zenu ndi akaeleza sisi kama ni magari kama ni toys tulikuwa natengeza sisi wenyewe kama ni ni mambo ya tv hatukuwa nazo lakini mawasiliano tulikuwa nayo wenyewe tuge ambayo siku hizi si rahisi anasi unashati na mtu moja sindio aaleya mm-hmm. yani, kijiji hamno tena atuyaoni kasema kama ni, kama ni, kama ni, ni, ni maisha tuliishi shambani kama ni vyakula tulikuza wenyewe unataka ukanunue nataka ukanunuepo sikanunue akasema tena muhimu sana sisi ndio kizazi cha mwisho kilichosikiza wazazi wao na sisi ndiyo kizazi cha kwanza cha kuwasikiza watoto wao we are the waosisi ndio kile kizazi cha mwisho kilichosikiza wazazi wao ha, na pia eh, ndio eh, cha kwanza eh, kinachowasikiza watoto wao so you can see, currently we we are are in a position whereby the the first and the last utakuta kwamba sasa hivi tuko katika hali ya kwamba sisi ndio kwanza na ndio wawishtuawihtatuo awanwa mwisho kuwasikiza zizi wetu na wakwanza kuwasikiza watoto wetu and if now, you dont know how to listen to the child because you you have never listened you, you, you are never listened to sasa utakuta kwamba unaona ni vigumu vile utakavyomsikiza mtoto kwa sababu wewe ulikuwa usikizi and you must listen otherwise you will not be united na ni lazima umsikize huyo mtoto maana usipofanya hivyo hakuna vile mtaunganika so as we train we must be be trained trained kwa hivyo kadri vile tunavyowafundisha pia tunafaa tufundishwe how how much are you you to be trained to do know you know so that wavoavile tunavyoafundisha ansi piatunafaa tufundishwewew uko na unatamani kiasi gani kufundishwa ili liaowe kuwafundisha watoto wako are you in agreement with the one who is teaching uko na makubaliano na yule watoto wako au mnapatana mnaelewana kwa sababu kama hamwelewani basi hata huyo mtoto basi mtamchanganya mwalimu anamwambia hivi huyu anamwambia hivi hata hujui the theday my, my wife was talking to our grandchild siku ile ingine mke wangu alikuwa anazungumza na yule mjukuu wetu so shi was trying to tish in the was kwa hivyo akawa najaribu kumufundisha vile alivyofundishwa yeyea and he is digital so you cannot agree na ndipo nikamwambia wewe ni analogi na huyu ni dijitali kwa hivyo hakuna vile mtaelewana hapa either you go digital so that you can communicate or you pull him out of digital to so that ophiowa ni labda we mwenyewe uingie kidijitali ndio uweze kuelewana naye ama ye umuvute umulete kwa uanalogi ndi aweze mweze kuelewana thisi thetut if you don't agree with me i don't know who you agree h yoagr iti walisoma cbc hapa mambo ya cbc twacha walimu tunaunguliza mwalimu tu, tusamehe tunataka, tunataka sasa hawa wazazinataka kuwaonyeshe shida iliyoko wazazi tulioko hapa ni wangapi tumesoma mambo ya cbc wacha wale wameendacd wewe umechukua mdaujfunzaaysma hata ukaetahuyutoo hauna shida kabisa waliim tu asame? Manayoni lazima eh now are you seeing what what i'm talking about not only about school but even generally in the work some parents are already tired with this today we we are going with this i i need at home I know how many we have si mambo tu ya shuleni pekee yake lakini hata yale mambo ya kawaida maana utakuta kwamba leo mtoto atakwambia tumeambia tuende na kuku mzima mara leo tumeambiwa tuende na mayai mara tumeambia tumeambiwa na vitu gani watoto wanasumbuka this is the system na huo ndio mfumo uliopo sasa but if we can train our children they can also understand us lakini kama tunaweza kuwaelimisha watoto wetu wanaweza kutuelewa sisi as they continue in the thei there they, we, they can understand us wanapoendelea <todicumpe> na hayo masomo kule wanaweza kutuelewa pia sisi sisisomtim weare toldat 10 when the child is going to sleep tomorrow we have been us to go with this and that wakati mwingine mida ya saa in ya usiku unaenda kulala mtoto nakuambia kesho tunambiwa tuende na we are hicho ni kiashirio tu cha kutuonyesha mahali tulipo the things of god sasa tunapokuja katika mambo ya mungu the the introduction of the education system Is god out of huku kuleta the... haya uh, mtala mpya wa elimu unaondoa watoto ndani ya mungu did you you know I know some of you know, that there is a bible called the queen james Version. kuna bibilia inayoitwa jina hilo nakala aa ya, ya, ya Queen james hajajiaa tafiqwhich dosnot reognise god as he he kan be he or shbibilia hiyo haimtambui mungu kuwa ni jinsia ya kiume hiyo inasema anaweza kuwa mwanamke be, au mwanamumean because it is bein inodued to our children how will you youaethat na kwa sababu inaletwa kwa watoto wetu jambo hilo vipi and the other many things that are there na kuna vitu vingi vingine ambavyo viko hapo katika uo tayari wengi wetu wamezoea ile nakala ya Biblia niv ambayo kuna vitu vingi ambavyo vimeondolewa you don't know, there are some people even now they are buying the good bibles and destroying them so that you can only get the bibles which won't help you kama hujui kuna watu wananunua zile bibilia nzuri na kuziharibu ili upate tu ile ambayo wanataka uipate and that is the way it is na hivyo ndivyo ilivyo so you realize that at home you'll be teaching the wrong things to kwa hivyo utatambwaya kwamba kule nyumbani utakuwa unafundisha mtoto wako vitu ambavyo si sawa that bible we are relying on so much iyo ambayo tunaitegemea sana ambayo iko katika simu zetu za mkono hata hatujui atokaap si kutoka hatujui hatu uhalisi wake wengi wetu hatujui hata ukakuta na kitu kiko makosa unasema ndio siiko kwenye bibilia hiyo si bibilia hiyo iko hewani hewani mbona si heanimbuliitoa hea ulitoa hewani lakini sasa tunachugulia ndiyo hiyo kwa sababu sabbu ndioimewek so our children are, are at a loss number e we need also to learn kwa hivyo watoto wetu ndio wako katika kupoteza kwa hivyo cha kwanza kabisa tunatakiwa sisi wenyewe ttusome we need to know those things that are not right tunatakiwa tujue vile vitu ambavyo haviko sawa so that we can correct them and give them the right things ili tukaweze kuvirekebisha na tuwapatie vitu vya saa we need to understand the materials they are reading and -check them tunatakiwa pia tuelewe vile vitu wanavyosoma na tuweze kuvichunguza makini especially where it concerns the religion hasa hasa mahali ambapo inahusiana na mambo ya kidini we may not interfere with the school kidinio hakuna vile tunaweza kutathiana ku, ku, ku, na huo mtawala wa shule but we can study what they are studying so that we know how to correct them lakini tunaweza kukichunguza kile wanachofundishwa na tukaweza kukirekebisha in that way we will train our children in the way they should go and they will not depart from it katika hali hiyo basi tutakuwa tunawalea watoto wetu katika njia ipasayo na hawataiondokea you you will will not fight fight with with the the school but you will fight with the system hakuna vile utaenda kupigana na shule bali utapigana huo mfumo so that your child can be safe ili mwanao aweze kuwa salama the the church remains the only sector where sanity is is going to remain as far as far god is concerned kanisa linabakia tu ndilo ambalo litaenda kubaki katika njia ile ambayo mungu anataka liwe liwekanisa linalo jukumu la kurekebisha mambo lakini kama we mwenye hujui utarekebisha vipi vipitusomewe katika kitabu cha malaki bli ku hadi kumi na malaki msaraaai u kumi hadi want you to pay umia ta mstarinataka uwe makini sana hasa katika sehemu hii ya maandiko maandikomaa hadi kumi na tanme sisi sote hatuna baba mmoja mungu aetuumba sie mmoja tu basi mbona kila mmoja wetu tenda bibi yake mambo ya hiana tukilinajisi agano la baba zetu yuda ametenda kwa hiana na chukizo limetendeka katika israeli na israelinakatika yerusalemu yuda ametenda kwa hiana na chukizo limetendeka katika israeli na katika yerusalemu maana yuda ameunajisi utakatifu wa bwana aupendao naye amemuhoha binti ya mungu mgeni bwana atamtenga mtu atendaye hayo yeye aliye macho na yeye ajibuye atamtenga na hema za yakobo pia atamtenga yeye amtoleaye bwana wa majeshi dhabihu tena mnatenda m- haya nayo mnayefunikiza madhabahu ya bwana kwa machozi kwa kulia na kwa kuugua hata asiangalie tena hiyo dhabihu wala kuitakabali mikononi mwenu na kuiridhia lakini ninyi mwasema ni kwa sababu gani ni kwa sababu bwana amekuwa shahidi kati ya wewe na mke wa ujana wako aliyemtenda mambo ya heana angawa yeye ni mwenzako na mke wa agano lako hakuna mtu mmoja aliyetenda hivi ambaye alikuwa na ufahamu kidogo au je kuna mtu mmoja atafutaye mzao mwenye kumcha mungu na wa oh, hiyo jihadharini roho zenu mtu mke wa ujana wake mambo ya when we look at this section unapoangalia sehemu hi ya maandiko we are looking looking at our character and how it is is affecting the, the seed that god is looking for kwa tunaangalia tabia zetu na vile zinavyoathiri ile mbegu ambayo mungu our children watoto wetu god is looking for seed that fears him mungu anatafuta mbegu imchawe but if we don't behave in the way that when they are taught those things out there they can come and learn new things at home then god will lose the seed lakini kama hatut akatika njia ambayo wanapofundishwa vitu hivyo huko wanapokuja nyumbani tunavirekebisha basi mungu munukama mbegu imepotea basi hata mavuno we are are are told there there some animals which are no longer there. they mavunoahakuna umeambiwaya kwamba kuna wanyama fulani ambao sasa hivi hawapo maana walipotea a time came and as life was continuing they were not able to be sustained eooukafika wakati ambapo kama vile maisha yalivyokuwa yanaendelea wanyama wale hawangeweza go to malindi museum and you realize kustailian ihee the, the, the, the greatest in that museum amamo a was caught in the, in, in the sea and itis ot nobody knew what it was so they wold say it is ajini itis a, a what and then they had to, to preserve it mo said it should be preserved for history ukienda katika makavazi ya malindi utakuta kwamba kuna huyo aina ya mnyama fulani huyo ambaye hata watu walikuwa waju atawatamita jinagani lakini moyo akasema mnyama huyo lazima ahifadhiwe wavuvi hata walishindwa tumfanyeje huyu tumrudishe ni jini ni nini endaenda enda huko kama amwedi najua wengine hawaedi hizo hata wengine hawajui ile tuko tukonaye hata wale wanawaishi karibu hapo mnarani hawajui kile kiko hapo juu mutembele hizo makavazi zetu za ke anao some of us will be oofillb na sasa basi kuna wengine wetu ambao tutapotea tuondoke na yale tunayajua na yasijulikane kwa sababu hatuna nafasi ya kuyaweka kwa watoto wetu ili wabaki mbegu original god wants us to be careful about the seed. Since, is there not one with a that I am for seed that fears me? mungu anataka wea kua wangalifu sana katika hawa watoto wetu na ndio anasema je hakuna mtu ambaye anatafuta mbegu shhakuna mwenye ufahamu kidogo ajue kwamba natafuta mbegu inishao yaani katika hawa watoto wako mungu anatafuta mbegu hata so, sana hapo lakini kuna mahali ukisoma in atmalaka inasema kwamba yudan yani lawi lawi anaongea mambo ambayo sio na kinywa chake kinatakikana kitoe nini kitoe maarifa you can for me which verse it is. lawi anatakikana atoe maarifa lakini sasa hatoi maarifa mlawi ni wewe na mimi We are the Levites in our homes sisi ndio walawi katika manyumba zetu in our homes god is saying that the man and the woman katika manyumba zetu mungu anasema yule mwanamume na yule mwanamke they are responsible wao ndio for maintaining the godly seed katika kule kuidumisha ile mbegu ya in the way they live, the way way they they live interact katika hali wanayoishi na hali wanayotangamana so ili watoto waweze kujifundisha kitu katika vile wanavyoishi kando na vile wanavyofundishwa kule shuleni nieleze hii kwa kiswahili kidogo watu waelee kuna kuna kijana mmoja ambaye alikuwa ame amezoea amelelewa katika nyumba ya utajiri na akaja akawa mwalimu akapostiwa mbali sana na nyumbani na kwao basi ni kama hapa tu sima tu simatu sima tu sasa ikafika wakati sasa yuko mbali anahitaji kula akafikiria sima ya yapikwaji akakumbuka mama alikuwa akisema maji akishemka niite basi akaeka maji akashemka akajua yapikwa na unga akeshika unga akamimina akarudi huko kuangalia tv akigojea masaa kama vile mama alikuwa akienda ameitwa halafu anarudi anaendelea kuangalia tv ha, akafanya siku ya kwanza ha, matokeo hayakuridhisha siku ya pili siku ya tatu akasema ah, hapa mambo si mazuri kwa sababu alizoea kuyasikia tu maji akishemka uniite lakini hajui yakishemka kuwafanywa nini na mama ataenda tu a few minutes arudi na akae kumbe kule anaenda unga nini nini na alafu anamwashia ame, aendelee ameweka vipimo vya sawa sasa akasema hapa nisipotumia ujanja nitakufa akaeta rafiki yake mwalimu mwenzake joo kwangu kwa sapa kaja kamwambia wewe utapika sima mimi nitapika mboga siku hiyo hakuketi na mama yake huko jisho dakika kwa dakika kila kitu vile kinavyoendelea haya zamu yake akupiga mboga kitunguu tomato mafuta nyama ah, mboga kila kitu iwekwa pamoja apika sasa amepata right nambe mtu ambaye alifundishwa hayawe wako wanajuaupa akamuonyesha namboga wakana vizuri ile ileile ile, ile ya mama kamambia sasa kwa nini nimekuita kafuta sufuri ya kwanza sufuri ya pili sufuri ya tatu bado ziko hivyo si ikibaki inakua ni jiwe sasa sufuri ya tatu ni mawe ha, hakuna mwiko hapo ndani kwa sababu hata mwiko hakujua kama unahitajika ni, ni maji tu sasa waweza cheka lakini ndivyo watoto wetu walivyo hata katika mambo ya kumfahamu mungu wawezechek oh, lakini ndivyo livyo kiuliza kinairua tangu wakati walipokuwa story books nilikuwa sinunui zingine zilikuwa ni ni story izaani kujua zao nami nilisoma na hizo story za ukweli nikaziendea ikaziend naikawa sasa well, mtu wanapeanmtu kama minulio yake anataka hii lakini wazazi hawakununua kama hizo so we must be wise kwa hivyo ni lazima tuwe wenye hekima we kannot just do what, the, the, what, what, the, the, you know, what somebody says because even today they need to read story books in school isnt it Atu, hakuna vile tu tunaweza kufanya tu vile mwingine anafanya maanake hata leo watoto wanatakiwa kusoma hizo vitabu za hadithi by show us, ni wangapi wamenunulia watoto wao za kibibiliawakati mumeitishwao mkono vizuri kama umenunua sasa unaona tunawasaidia lakini tukisoma tutajua jinsi ya kusomesha hapo ndio mungu sasa anakaribia kupoteza mbego aletewa hii mbego ambayo haimei ukipata ni ule umalize kwa sababu hata ukiipanda haimei hebu tuendelee hapo mbele tusomewe katika kitabu cha wamuzi mlango wa kumi na tanoo wa kwanza kumi na mbili haumina yes. well, hmm. mbiiautiiahaaniulewakati uh, uh, ambapo The angel was sent by god to come and tell toatmanoawtha she she she will conceive. She was, she was she will conceive was and give birth to son ni ule wakati ambapo mkewe manoa mwambia kwamba atapata mwana kwa sababu mwanamke alikuwa tasa and also, this child will be a from your na akaambia a kwamba mtoto huyu atatakua mnadhiri wa bwana tangu tumboni mwako no, no shall touch his head hakuna uwembe utakaopita kichwani na wewe pia utakiuhika kiku chochote kilicho jisi ama kunywa mvinyo i want you to know that wewe mwenyewe kwa ajili ya huyu mtoto kuwa mnadhiri na kubaki mnadhiri usile wala kuguza kitu ambacho hakitakiwi kwa hivyo mtoto na mzazi wanaunganika huwezi kumwachia mtoto peke yake haya ni maswala yanahusisha mzazi na mtoto ili adumishe kile mungu anataka adumishe naye mama ka bwana alipokuja akamwambia hapa kumekuja mtu wa mungu akanambia haya na haya manoa naye akaenda akaomba mungu akamwambia nakuomba umtume tena huyo mtu uliyetuma aje tukutane na akatumwa na kamuuliza sasa huyu mtoto haya maneno uliyosema ni vipi akasema vile niliambia mke wako ndivyo ilivyo kwa hivyo mzee umsikize mke wako kuna wakati mwingine na nawee hukusikia mke umsikie mume wako kuna wakati mwingine na nawee hukusikia bana ziwe sana ukiambiwa mungu hapa amesema mjadiliane hilo swala kwa sababu kuna uwezekano afikiwe mmoja kwanza diposa kama amefikiwa naweo karukwa basi jipeleke huko kaulize mungu huyo mtu uliyemtuma unitumie na mimi nimsikize nijue haya mambo ni ya ukweli hakuna kufanya mzaha inapofika ni watoto wale tunaozaa na wamtumikie mungu na waishi kumtumikia mungu hakuna wakulala haya mtoto wako huyo basi basishkua na rafiki yangu mmoja alipenda mtoto wake sana lakini mtoto asifanye makosa akakojoa au akazidisha apupu asusu mwanake ndivyo mnaziita siku hizi kupupu na kususu chochoti atakahafanya ah, chukwa chukwachua chuwa chuwa chukwa nani mtoto wake hapo sasa si wake sasa manoa akauliza na malaika akatumwa tena muliza niwee ulileta ma e, itakuwaji na mtoto kamvile nimemwambia mke wako ndivyo asifanye kitu kinyume na akaambiwa atabaki hivyo mpaka mtoto azaliwe na ukweli k okay, knapoendelea utakuta kwamba mtoto alikuwa na wakamrea vizuri lakini alipoanza alipofika vijana sikiza alipofika wakati anataka kuoa alienda nje ya maagizo hiyo sijapeana katika hizo scriptures alienda nje akaona msichana akampenda katakaniue kembekwani hapa kuna namtaka huyo mnate huyo ajabu ni kwamba yule, yule msichana aliona hakumuoa maana mazingaumbo yalifanywa hakumpata akaozwa msimamizi wake akaambia chukua mdogo wake akakata akaishia kuwa na delila delila ndi akaongoza mchakato wa kijembe kukata, kukata nywele kwa sababu mambo yale mungu alikuwa amesema hayakufuatiliwa sasa tunapokuwa na watoto wetu tunapaswa kujua ujue huyu mtoto amekuja umepewa mbegu ambayo mungu anataka kupanda tena hiyo mbegu mungu anahaja kuipanda na imee sasa wewe ni utunzeile mbegu mbegu yoyote uliyopewa usipoitunza ezatobolewa ikawa haita mea aweza kuoza kabla hujaipeleka mchangani sasa wewe ndio na jukumu na hapo ndipo tuko vibaya sana speiali mambo ya mungu kama kanisa hatujali sana hata wakauliza wazazi wengi walio na watoto sanday school hawajui kile watoto wanafundishwa hujuu hata kiko sawa na hata kama kiko sawa haukiendelezi nyumbani kwa hivyo ambaye hakuzaa ule mtoto ndiye ameashiwa majukumu ya kuhakiisha ile mbegu haiozi aliyeleta hiyo mbegu hajui inatunzwaji hapo unataktuwajibike tuko katika eneo ambapo hata mzazi ungekuwa naenda unauliza lmwalimu wako niopi ni, yeah, ni fulani unamfuata ukivyako wamwonaje huyu mtoto wangu akuelezi kama haendelee vizuri akuelezi kama anaendelea vizuri akuelezi ili muwe na, na mahali na akijua kwamba unaenda kufuatilia hey. wenzetu sinajua vile huwa anafanya yule yusuf aji alisema alipopelekwa na babake hiyo shule yao pamoja na mtoto kulikuwa na kiboko mwalimu shika hii mimi hapa mifupa ndio yangu aziposikiza tandika akifa ntakuja chukua mifupa nikazika lakini sisi akiguzwa hata sikuguzwa kwa kishapo kwa neno haya sawa unakuwa wa kwanza kusikiza mtoto na wa mwisho kusikiza wazazi wapendwa tuko na kazi ya kufanya manoa alitaka kujua huyu mtoto atakuwa gani na atamlea vipi hiyo story hatutaendeleza ili tumalize tuende katika mithali ishirin msari wa ishirinamoja kwanza huwa ishirin na moja nataka wa ishirini na mbili lakini huwa ishiri na moja uko na kipengele hapo ninachokitaka sana nilikuwa na utaka 2 lakini iko na kitu singeweza kuacha kalibu ni kwa fedha na tanuru kwa dhahabu na mtu hujaribiwa kwa sifa zake2 hatahebugoja wanza najua kiswahili ni kifupi mtu hujaribiwa kwa sifa zake ikiwa sifa zako hazikuguzi yule un, unayemsifu kama kusifu kwako hakuna chochote inaleta kwako wakati tuna msifu mungu unajua watu wamechukulia kusifu mungu ni kuimba tu naimba lakini kama zile sifa zako ambazo ndio zinajaribu mtu hazi haziwe, hazina chochote kwako wakati unapomsifu mungu unapokuja hapa tunasifu ikiwa htu ni wimbo tunaimba kwa sababu tunaimba lakini haufiki zile sifa zikawa na maana kwako hausaidiki sababu inapojaribiwa ina, ina inachomika uchafu wote unaisha <laughs> bwana ziwe sana uchafu wote unaisha fedha nayo vile vile mpaka uchafu wote uishe nayo unaonekana ukisifu usifu mpaka uchafu wote uishe <laughs> bwana zie sana kama haikuguzi hiyo sifa ukiwa kiongozi ukiwa mwee unayefuatilia kama haikuguzi ah. mungu anasema chana naye awezitumika siwezi jitengenezea pete na huyu maana bado ana uchafu mwingi ndani yake ilo neno moja tu nilikuwa nalitafuta sana hiyo hiyo kwa sifa sasa twende la pili twett hata ukimtwanga mpumbavu kwa mchi kinuni pamoja na ngana upumbavu wake hautamtoka yeah. na baibu, baibu nyingine yangu inasema hata ukamchanganya na hayo mahidi utwange k vile wamama wanashikana moja hukua moja huku kw ukimtoa kwa, kwa. ukiangalia bado ni mji ngarudisha hauishi sasa neno hili halitatoka kwa sababu tumekutwanga wee wacha hiyo wee wacha hiyo wee usifanye hiyo hiyo haitakusaidia lakini ki pale kwa sifa utakuwa ume umechomeka vizuri umetokota vizuri neno likija wewe nawe hapo hapona hata linaingia tu kirahisi mtu aliyefanya sifa na ibada hata neno likija linamwingia kwa sababu ametokota vilivyo hahitaji kutoangoa wengine utajaribu utaingia za hiyo kinu na huu, huu, huu jinga hautatoka unabaki kumbe ni sifa anassa sasa watoto wetu tumewafundisha sifa haya hebu niambie uniambilie tu hapo ndani ya moyo wako tu ulipeza lini kuongoza watoto wako katika kusifu mpaka mkasikia kabisa hapa leo sifa sifa zimekuwa nzuri Eh. we ni jibu tu hapo moyoni mwako kwa sababu nikikuambio ni jibu halisia yaweza kukoseka eh. maana hapo ndio unaponda unachoma unageuza unaongeza moto mpaka vinaisha tulikuwa tukiwa na ibada mama ni kweli amasikweli tukawa na ibada katika zile ibada tunakuta tulikuwa tukifanya ibada kwetu watoto wanakuja hata kasisi anajua Waisi, wale wale tuku zetu ya chini yale wameshinda wakifanya maid zao wwatazisema watazis, hapo kwa hiyo ibada yale ambayo wamefanya yote yanaanikwa mpaka wanajiuliza asa inakuaje wameacha maid kwa nyumba sasa m wameondoka wameenda ibada wana nyumba zimeshikana huko hukuafwanasikia tayari wanavitangaza vyote vile wamefanya huko hata wakezao waliowachwo hawajui wanajulia hapa Kile wanaume lakini ni sifa Ndiliku inaleta maneno si wakati wa bible study, ha? sasa wanalau wana pale tumesifu tukaabudu ndio hapo tunakuwa sasa tunaunganikaa na tukivianzisha manyumbani mwetu maana hapo ndio ninalenga tukivianzisha manyumbani mwetu tukifika hapa watu wameiva vizuri eh. kama kule na kanisa vizuriareana aaasahuku hakuna sifa kuja hapa kujahapale mmenongonezana hivi mekoroha maneno Anumekaa kona ile na amekaa wake namekaa na wake uku hebu fikiria hiyo mitandao ya ya kugongana tutashika mungu hapo kweli na watoto wetu the niko na kibarua sipendi sana watoto wakikemewa kemewa lakini sibembelezi akiwa amekosa wanajua kilala hapa ukilala wow, hivi kuna kitu kitapita nyuma yako hivi hey. kwahivyo kama utaki ipite hivi usilete maneno yaktaka usababishe ulale hivi na niiyo tu na utaifanya kila siku inaisha tu He. kwa hivyo hapa tunaambiwa zile sifa ndizo zina kupima wengine wanagojea wacha basi ntaenda wakichamaliza kusifu nitafika wakati wa waneno haujaiva uko dhahabu safi haya jeremia thalathini na mbili thalathini hadi arobaini na nne mstari kitabu cha yeremia mlango wa thalathini na mbili thalathini hadi arobaini na nne mstari maana wana wa israeli na wana wa yuda wayuda wame, wametenda yaliyo mabaya tu mbele za uso wangu tangu ujana wao maana wana wa israeli wamenichokoza tu kwa matendo ya mikono yao asema bwana kwa kuwa mji huu umekuwa sababu ya kunitia hasira na sababu ya ghadhabu yangu tangu siku ile walipoujenga hata siku hii ya leo ili niuondoe usiwe mbele za uso wangu kwa sababu ya mabaya yote ya wana waisraeli na ya wana wa yuda walioyatenda ili kunitia hasira wao na wafalme zao na wakuu wao na watu wa yuda na wenyeji wa yerusalemu tena wamenigeuzia visogo vyao wala si nyuso zao ingawa waliwafundisha niliyo ingawa naliwafundisha niliondoka mapema na kuwafundisha lakini hawakusikiliza ili wapate mafundisho bali waliweka machukizo yao ndani ya nyumba iliyoitwa kwa jina langu ili kuina jisi tena walijenga mahali palipoinuka kwa baali palipo katika bonde la mwana wa hinomu ili kuwapitisha wana wao na binti zao katika, katika moto kwa ajili ya moleki jambo nisilowagiza wala halikuingia moyoni mwangu kwamba walitende chukizo hilo wapate kumkosesha yuda basi sasa bwana mungu wa israeli asema hivi katika habari za mji huu ambayo ninyi mnasema juu yake maneno haya umetiwa katika mikono ya mfalme wa babeli kwa upanga na kwa njaa na kwa tauni tazama nitawakusanya na kuwatoa katika nchi zote nilikowafukuza katika asira yangu na uchungu wangu na ghadhabu yangu nyingi nami nitawaleta tena hata mahali hapa nami nitawakalisha salama salimini nao watakuwa watu wangu nami nitakuwa mungu wao nami nitawapa moyo mmoja na njia moja wapate kunicha siku zote kwa neema yao na ya watoto wao baada yao nami nitafanya agano la milele pamoja nao kwamba sitageuka wala kuwaacha ili niwatendee mema nami nitatia kichwa changu mioyoni mwao ili wasiniache nam tafurahi juu yao niwatendee mema nami nitawapanda katika nchi hii kweli kwa moyo wangu wote na kwa roho yangu yote maana bwana asema hivi kama nilivyoleta mabaya mabaya makuu haya yote juu ya watu hawa vivyo hivyo nitaleta juu yao mema hayo yote niliyowaahidi na mashamba yatanunuliwa katika nchi hii mnayoita mnayoitaja ukisema ni ukiwa haina mwanadamu wala mnyama imetiwa katika mikono ya wakaldayi watu watanunua mashamba kwa fedha watazitia sahihi hati zake na kuzipiga muhuri na, kuwa, na kuwaita mashahidi katika nchi ya benyamini na katika mahali palipo pande zote za yerusalemu na katika miji ya yuda na katika miji ya nchi yenye vilima na katika miji ya nchi tambarare na katika miji ya negebu kwa maana nitawarudisha wafungwa wao asema bwana god has a promise to sustain us and our bwanamungu anayo ahadi ya kutuudumisha sisi pamoja na watoto wetu he has promised us security ametuahidi usalama despite all what we have gone through wehavegehpasipo kujali yote ambayo tumepitia the things that are planned against us na vitu vyote ambao vimepangwa kinyume kinyume nasi and against our children na pia kinyume na watoto wetu there is still hope for badu, those that are going to go with god bado kunalotumaini kwa wale watakawenenda na mungu there is hope for our children to survive in this time kuna tumaini la watoto wetu kuweza kunusurika katika nyakati hizi zilizo ngumu pasipo hata sisi wenyewe kupigana nao but of course we cannot naolakini hata hivyo hatuwezi kuketi tu na kuangalia vitu vikifanyika we must some input ni lazima tuweze kuwekeza ndani yao because he says if we can do that input he will sustain them maana anasema y kwamba kama tunaweza kuwekeza ndani yao yeye mwenyewe atawadumisha and in this lod which is desolate na katika nchi hii ambayo iko ukiwa the lod of the things they are learning are not in conformity with god nchi ya vitu ambavyo wanajifundisha ambavyo haviko sawasawa na mungu in this land katika nchi hii ambayo wanajifundisha vitu visivyo sawa na mungu be bado kuna lutumainibado kutakuwa na thamani thamani ambayo inaletwa na mungu mwenyewe there are some people who want to be together with their so that at least they can learn some kuna watu ambao wanawatatamani watoto, watoto wako waunganike na watoto wao ile watotowao ili watoto wao wakajifunze vitu kutoka kwa watoto wako ikiwa wewe utaendelea kutunza wako kuna watu wata, watataka hata wengine watakuja kutembea kwako kwa tu ama wakualike tu ili mtoto wako acheze na watoto wao maanake vile vyote ambavyo si vizuri ye hatashiriki nao ndio wajue kushiriki vitu vilivyo vizuri kwa maana sisi ndio tumepewa jukumu kama walawi kuweza kuleta mambo mazuri mbegu ya kudumu naye mungu anasema katika hali hiyo ataweza kuleta uzima ataleta maisha na atasababisha kilichokuwa hakina dhamani kipate dhamani hata kama ni hayo mambo ya masomo yatakuwa na dhamani kama tutaweka dhamani nimewapatia tu kwamfano kadogo tu kadogo tu wjaza nyumba yako naza mnguhatawajirwatakujausomzataazinginebado ni zko na siimbe nizangu na wajukuu na vitukuuz kataute zako e we, nae fanye bidii kama nilivyofanya zingine bado ziko hata kuna mtu mmoja niliona amefichakamoja sikumuitisha kwa sababu gani anavitamani kuna watu watakuja wajifunze kutoka kwa hawatoto wetu watajifunza kutoka kwao kwa sababu tulilipa gharama katika wakati ambapo ilikuwa haieleweki unajua ukitulia tu useme ah basi mi mambo yayaacbcmisiaeleo safundisho ya vile hizi ukiuliza wazazi wamechoka maana kitabu hapo ni usemi amefanya na wee wenyewe ujui kama vyafanywaje na mwalimu anagojea ukamjibu vizuri sasa mtoto wako atafedheheka kwa sababu mzazi hajui jifunze mengine machache bwana ziri sana ujifunze hey, mengine machache hata kama nikumwalika mwalimu kwako sangini mweleze nifundishe hey. angalau tuweze kujua haujifunzi ili ukasome nao unajifunza ili uweze kujua ni wapi unahitaji kusaidia mtoto wako amkue na aone aonees yako katika maisha yake hizi walimu watoto na, wa, na wazazi kwingi mambo ya vitabu misielewi vile mnasema Mambi, A, b hapana abhapanashapanamnang'ang'ana ah, sasa yeye ah, anaona wewe hata u. hapa uelewi mwalimu ndi anajua hata kusikiza kecho <laughs> lakini kama ungejifundisha ungemweleza hivyo maana wao ni nis sisi tulijua kushora hey, hiyo ni hiyoni hey. nasikia mwingine vile wanavyovitamka ndio tunasema ni twang wale wana wakiongea kizungu cha huko nje lakini sasa sisi walituletea kilichokorogwa tukakikoroga zaidi sasa tumezidi kukikoroga na sasa hivi kinarekebishwa kinaekwa vile vile ambavyo wao wanaongea na si wa huko lakini itabidi tuongee hivyo kwa sababu tumewapatia watoto wetu bwana ziwe sana lakini katika upande wa mungu usipeane watoto wako bwana ziwe sana wacha asome yale atakayosoma kule ya kishule lakini huko kwako nakokwe kuna kuna kuna shule ingine unafanya bibilia kuwa tamu nanimesema iwe iwe, na unachangia, unachangia, unachangia. Eh? Na, na matunda iwetam nunge sana sikujua kama eewaangaanaans si, itakuja a sikujua lakini sasa at least najua hizo mbegu za bwana zile niliweza niliweza kupalilia wakati wangu yeah. na hata ikianguka najua itamea itamea tu hata itamea, isimame zuri sana amen. ianguke lakini imea mpaka isimame yeah, na tupate mazao ya bwana amen. Amen. Amen. amen si tumemaliza tumemalizabado kuna ingine mi nimesikia hapa pamekoamt sasa yeah sasa kwa sababu tumemaliza nataka tus tujitokeze na hilo neno kwa sababu hili ni kuhusu wewe na mtoto wako ama watoto wako na hata kama ni wajukuu ni mbegu za mbegu zako kama ni kitukuu ni mbegu za mbegu za mbegu zako bwana ziwi sana huwezi jiepusha umundani na kama bado kuna mbegu zako utapanda mbona eh, sana useme mi ni kijana bado sina ah, unazo tumeambiwa huyu kijana aliyezaliwa aliambiwa tangu huko aliko bado najua bado haijaingia akipewa li ai bado halikuwa hajatunga mimba anaambiwa atakua mnadhiri tumboni kwa hivyo hata nawee ambaye bado kunatakikana wanadhiri kutoka kwako kwa hivyo usiseme unahepa tuombe kwa ajili ya watoto wetu bwana ahifadhi wewe ambaye bado hujaoa hujaolewa una watoto wako wewe ambaye naye ulimaliza una wajukuu na vitukuu na wengine wengine watakao kuja kwa hivyo unamwambia mungu nisaidie niweze kudumisha mbeguumesema unatafuta mbegu inayokusha ina wewe na tamani mbegu niliyoleta ikushe wewe kusipatikane hata mmoja ambayo asiwa hapo wewe ndio unaongea na mi namba usinisikize tu pengine wanaweza kunisikiza tu kwa sababu ya kujua mwelekeo lakini uwe na maneno yako maanayo ndio unajua hata mengine unayoyaona hapo si siyajui