da ya kwamba umepatikana hapa au kujileta mwenyewe hapa ukujileta maana huna nguvu ya kujileta lakini mungu mwenyewe alipanga ya kwamba siku ya leo masaa haya uwe katika ibada hii maana kunacho kitu ambacho amepanga na amekusudia ukakipokee kwa hivyo ukae ukitarajia kutoka kwa baba yako ukae ukitarajia kutoka kwa mungu maana mimi ni chombo tu na nataka tushiriki neno pamoja kwa muda huu tulio nao na naamini ya kwamba kila mmoja wetu atapata chak tulisoma nini ibada ya kwanza tulifundishwa nini wale walikuwa katika ibada ya kwanza wale walikuwa katika ibada ya kwanza ulisoma nini mi sikuwa hatakama niambie nami nipate angalau kichwa tu tunda la roho mtakatifu alafu ibada ya pili tukajifundisha nini roho mtakatifu na mimi na wewe si hivyo ndio mchungaji alisema the holy spirit and you sasa usiseme you sema and and yeah, the holy spirit and me haya na sasa nataka tuongee kuhusu thamani ya uthabiti thamani ya uthabiti ama kwa kizungu the value of thamani ya yeah, uthabiti ama kwa kizungu ni the value of consistency nie kama vile ambavyo tumesoma ama tumefundishwa katika ibada ya pili ya kwamba hatuwezi bila roho mtakatifu hatuwezi hata tujaribu na gani hata tutumie nguvu zetu kiasi gani inafika mahali unachoka unajua walikuwa wanatufundisha ya kwamba Fake it until you make it. mulisikia hiyo mlisikia fake it until you kwa kiswahili ni nini tafsiri hiyo kwa kiswahili ben ni kusema nini ukisema until you i e, ji e, jifanye mpaka ufaulu sasa kujifanya huko ni kule kwa kujifanya yaani hauko hivyo lakini unajifanya tu mpaka utoboe tachoka myfrn tachoka tachoka sasa kwa nini tujifanye na tuko na nguvu na uwezo tumepewa na msaidizi tuko naye mimi nilikuwa na, na shangaa siku zingine unaenda kwa ibada alafu mchungaji anasema ya kwamba hajalala natahubiri na ibada kama tatu ine siku hiyo yote ndio aende nyumbani na asinzii na kila wakati akisimama akihubiri unasikia kweli roho wa mtakatifu ako ndani maana utajua kama pia wewe uko katika kiroho vijaribu kama ni mwili wako uone kama utatoboa vijaribu huwezi ndio nikaja nikajua kumbe vinawezekana si kwa nguvu yako lakini kwa nguvu za roho mtakatifu mana nimeshavifanya na nikaona vinawezekana uthabiti huu tunaoenda kuongea juu yake pia vile vile hauwezekani maana wewe katika maumbile ulionayo na mimi mioyo yetu kazi yake ni uovu uovu maana mmoyo wa mwanadamu umejaa nini umejaa nini udanganyifu na nini tena uko na nini ugonjwa wa kufisha ni nani awezaye kuu hii hayo ndiyo maumbile ya mwanadamu alivyo by the very nature byeete human being ni muongo kwa hivyo uthabiti inaamanisha ya kwamba nikiamka asubuhi nikisema jambo fulani hata uniamusha usiku saa sita uniulize swali hilo hilo nakupatia jibu hilo hilo hata miaka kumi ukiniona uniulize swali hilo hilo nakupatia jibu hilo hilo consistency kizungu uniformity. no unifomity noiio steadfast harmony consistency yani naweza ufike mahali uweze kusema ya kwamba hata kabla uongee kile ambacho utaongea na kijua kwa sababu nimeziona tabia zako nimeziona tabia zako na nimezielewa mpaka ninaweza kusoma mtindo wa maisha yako naweza kukwambia najua vile utasema najua vile utafanya uongo mara nyingi ukiona mtu ako na lugha nyingi jua huyo mtu ni nini ni muongo yaani maneno mengi yani mtu anajua kukupanga hata weye mwenyewe unaangalia hivi ana hapesi macho anakuangalia hivi anakwambia ndugu unajua ilikuwa ishakuwa na unajua wazi huyu ni nani mwongu ndiyo tunaambiwa ndio yesu akawaambia wengine siku yingine nyinyi ni kama baba yenu nataka tuangalie mtu mmoja katika bibilia na tuangalie maisha yake jinsi yalivyokuwa na tujifundishe kutoka kwa huyo mtu uthabiti huwa ni muhimu sana kwa sababu uthabiti huleta tabia za mtu uthabiti huleta tabia za mtu na tabia huleta matendo sasa ukiona unang'ang'ana ukiona unang'ang'ana kusoma bibilia Una, unasema nataka niwe na mtiririko ama nataka niwe na uzoefu unajaribu siku moja kwa wiki siku ya pili ya tatu kinaumana unasema nataka niwe naomba dakika, dakika kumi kila siku unajaribu siku mbili ikifika ya ine kimeumana huwa ni vita viko katika maisha yako vita mwili unapigana na roho lakini inawezekana ufike mahali ya kwamba umefanya mpaka umezoea iwe ndiyo tabia yako na huwezi ukaivunja tabia hiyo iwe kama jinsi ulivyo beca- ama uthabiti huleta tabia na tabia huleta matendo na matendo huleta maisha ya mtu jinsi yalivyo ndiyo mtu mmoja akasema siyo yale mambo unayofanya tu siku moja ndiyo yatakayokufanya uwe na ufanisi maishani mwako bali ni yale mambo madogo madogo uyafanyayo kila siku ndiyo yanakubadilisha unakuwa tofauti amen uthabiti kama mkristo uthabiti katika maisha yetu ndio kwa sababu leo unasema utafanya kitu unapewa jukumu unangojewa ufike ufiki just imagine yaani mulipangana na wenzako ukapewa jukumu wanakungojea uje ufanye ufiki kwa sababu na hata mkikutana yufiel nothin yani watu kama hao umeshawaona mnapanga haji na mkionana ye anaongea ni kama kila kitu kiko saa ah, ndugu nilisahau mimi ulisahau wewe na hata unamusikia vile anaongea ajali maana ako kimwili tu ako kimwili unajua tumefundishwa kuna nia tatu kuna three different kinds of minds kuna nia tatu kwa kizungu nia ya kwanza inaitwa the natural mind hiyo inaituaje kwa kiswahili natural mind nia ya ya natural mind snitafsirieya ha, halisia halisi, alafu mind. ya kimwili spiritual mind ya kiroho sasa mind ama ya halisia ni ya mtu ambaye alafu amaokoka mind umeokoka na bado unatembea katika kimwili alafu kuna spiritual mind umeokoka na unatembea kiroho sasa kuna wakristo wengi tumeokoka lakini bado twatembea kimwili ndiyo twafanya mambo na hatuwezi kuyaeleza uthabiti katika maisha yetu hebu tuende kitabu cha mambo ya nyakati wa pilil kumi na nne mstari wa nane mpaka wa kumi na tano. second chronicles mambo ya nyakati wa pili msari uh, sura ya kumi na nne mstari wa nane mpaka wa kumi na tano kama umepata ndugu ben nduguben tusomeekumi na nne mstari wa nane mpaka wa kumi na tano naye asa alikuwa na jeshi waliochukua ngano na mikuki katika yuda mia tatu elfu na katiga benjamini wenye kuchukua vigao na, ku, na kupinda upinde mia mbili na themanini elfu hao wote walikuwa mashujaa kisha akatoka juu yao zeera mkushi mwenye jeshi eluelfu na magari mia tatu akaja maresha akatoka asa amlaki akapanga vita maresha bondeni mwa sefata naye asa akamlilia bwana mungu wake akasema bwana hapana kuliko wewe aliye wakusaidia kati yake yeye aliye hodari na yeye asiye na nguvu utusaidie e bwana mungu wetu kwa kuwa sisi twakutegemea wewe na kwa jina lako tumekuja juu ya jamii kubwa hii e bwana wewe ndiwe mungu wetu asikushinde mwanadamu basi bwana akawapiga wakushi mbele ya asa na mbele ya yuda na wakushi wakakimbia asa na watu walio pamoja naye wakawafuata mpaka gerari nao wengi wakaanguka wa wakushi hata wasiweze kupona kwa sababu waliangamizwa mbele za bwana na mbele za jeshi lake na hao wakachukua mateka wengi sana wakaipiga miji yote kando kando ya gerari maana hofu ya bwana ikawajia nao wakaiteka nyara miji yote kwa maana zilikuwamo ndani yake nyara nyingi mno wakazipiga pia hema za ng'ombe wakachukua kondoo wengi na ngamia wakarudi yerusalemu amen mfalme huyu ambaye anaitwa asa tunamuona hapa mahali ambapo tumesoma ya kwamba alikuwa na jeshi linalopata watu elfu mia tano na themanini kikosi cha kwanza ilikuwa elfu mia tatu kutoka yuda na elfu mia mbili themanini kutoka benjamini hilo ndilo jeshi alilokuwa nalo kwa ujumla alafu siku moja kuna bwana mmoja akaja akawavamia hawa huyu alikuwa ni mfalme wa yuda lakini kuna bwana mwingine kutoka ethiopia aliyekuwa anaitwa zera akaja kuwavamia na alikuwa na majeshi milioni moja milioni alafu na wale wanaotembea kwa magari ya mafarasi walikuwa mia ngapi mia tatu uko na jeshi elfu mia tano themanini na ume na mtu mwenye jeshi la milioni moja asa akachukua majeshi yake akawapanga sawasawa alafu baada ya kuwapanga akaanza kumwulilia bwana huwo mstari wa kumi na moja akaanza kumwulilia bwana naye asa akamwulilia bwana mungu wake akasema bwana hapana kuliko wewe aliye wakusaidia kati yake yeye aliye hodari na yeye asiye na nguvu utusaidiye bwana mungu wetu kwa kuwa sisi twa kutegemea wewe na jina lako kwa jina lako tumekuja juu ya jamii kubwa hii e bwana wewe ndiwe mungu wetu asikushinde mwanadamu Tasa tunapoangalia huyu bwana naa tujiangalie sisi pia hii ni changamoto hii ni shida hili ni tatizo ambalo mfalume yule lilimujia wewe unapopatwa na changamoto yoyote kitu cha kwanza unachofanya ni nini baada ya kupanga majeshi alimgeukia bwana akaanza kumwulilia bwana naye mungu ukisoma hapo chini mstari wa kumi na mbili unaona vile mungu alivyofanya mungu akajitokeza akapigana na yale majeshi na wakapata ushindi jeshi kubwa ididogo munakumbuka habari ya gidioni aliyeenda pia naye vitani alikuwa na majeshi gideoni ikawapatia mtihani wa kwanza akawambia kama kuna yeyote ambaye anajisikia ni mwoga hawezienda usanya virago rudi nyumbani aliposema hivyo watu elfu ishirini na mbili wakaenda nyumbani wakakula kona wakaenda nyumbani mungu akamwambia bado hao ni wengi sana akawapatia testi nyingine kama unaweza kunywa maji kama umbwa ama utapiga magoti ndio unywe maji ukinywa kama umbwa wewe utaenda vitani lakini ukipiga magoti chini ndio unywe maji enda nyumbani aliposema hivyo watu elfu tisa mia saba wakaenda nyumbani alibaki na wangapi kama ulikuwa unafanya hesabu kufikia sasa <laughs> walikuwa thelathini na mbili elfu elfu ishirini na mbili wakaenda nyumbani elfu, saba, elfu, no, elfu tisa mia saba wakaenda wanabaki wangapi mia ngapi mia tatu sasa akaambiwa na mungu sasa enda ukapigane vita na hao watu mia ngapi mia tatu na ukiangalia kwa bibilia kuna watu wengi sana ambayo mungu aliwapigania kwa wakiwa katika hali duni sana wakiwa katika hali ambayo kwa macho ya mwanadamu haunge faulu kama asa akaambiwa sasa alipomulilia mungu mungu akashuka na akawapatia ushindi nataka tumwangalie huyo bwana tena asa katika mambo ya nyakati wa pili bado sura ya kumi na hey, mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbili tusomee pale ili ndio tuipate story yake baada ya kupewa ushindi huo mara ya kwanza tumuone tena mara ya pili mambo ya nyakati wa pili sura ya kumi na sita mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbili tusomee pale katika mwaka wa thelathini na sita wa kutawala kwake asa baasha mfalme wa israeli akapanda juu ya yuda akaujenga rama ili asimwache mtu yeyote kutoka wala kuingia kwa asa mfalme wa yuda ndipo asa akatoa fedha na dhahabu katika hazina za nyumba ya bwana na nyumba ya mfalme akampelekea benhadadi mfalme wa shamu aliyekaa dameski akasema kwangu na kwako na liwe agano kama lilivyokuwa kwa baba yangu na baba yako angalia nimekuletea fedha na dhahabu basi uvunje agano lako na labasha mfalme wa israeli ili aniondokee mimi naye ben hadadi akamsikiliza mfalme asa akawapelekea maakida wa jeshi yake juu ya mji miji ya israeli wakapiga yoni nadani na abe, abelmaim na miji ya hazina yote ya naftali ikawa baasha aliposikia habari hiyo akaacha kujenga rama akaikomesha kazi yake ndipo mfalme asa akawatwaa yuda wote nao wakayachukua waka mawe ya rama na miti yake aliyoijengea baasha naye akajenga kwa vitu, kwa vitu hivyo geba na mispa wakati ule hanan mwonaji akamwendea asa mfalme wa yuda akamwambia kwa kuwa umemtegemea, wana, kwa ku umemtegemea mfalme wa shamu wala hukumtegemea bwana mungu wako kwa hiyo limeo, limeoko, limeokoka jeshi la mfalme wa shamu mikononi mwako je hawa wakushi na walubi hawakuwa jeshi kubwa mno wenye magari na wapanda farasi wengi sana lakini kwa kuwa ulimtegemea bwana aliwatia mikononi mwako kwa maana macho ya bwana hukimbiakimbia duniani mote ili ajionyeshe mwenye nguvu kwa ajili ya hao waliokamilika walio mmoyo kuelekea kwake kwa hayo umetenda upumbavu kwani tangu sasa utakuwa na vita ndipo asa akamkasirikia mwonaji akamtia nyumbani mwa mkatale maana amemghadhabikia kwa sababu ya neno hilo na asa akamwonea akawaonea baadhi ya watu wakati ule uleule natazama mambo yake asa ya kwanza na ya mwisho angalia yameandikwa katika kitabu cha wafalme wa yuda na israeli akashikwa asa na ugonjwa wa miguu katika mwaka wa heathini na kenda wa kumiliki kwake ugonjwa wake ukazidi sana lakini hakumfuata bwana katika ugonjwa wake bali waka. Waganga. bali waganga asante tunaendelea kumwona bado mfalme asa tunaongea kuhusu uthabiti katika maisha yetu consistency katika maisha yetu asa huyu alipoingia kuwa mfalme alianza vizuri sana akaja akaharibu madhabahu iliyokuwa imewekwa ya miyungu mingine akavunja akachoma akafanya mambo mengi sana mpaka mungu akapendezwa na yeye na imeandikwa ya kwamba mungu akampa mapumuziko kwa miaka thelathini na mitano ufalume wake ukawa na amani na utulivu na mapumuziko pande zote hakukuwa na vita 35 years, anatawala kwa amani si hata wewe maishani mwako kuna musimu umekuwa na amani umetulia mara tu gafl binv unaona mambo yanageuka ukishika hichi hakiendi ukifanya kile hakifanyiki huwa si bure huwa kuna sababu huwa kuna sababu mwaka wa thelathini na sita ulipofika kuna mfalume wa israeli sasa ufahamu ya kwamba baada ya daudi kufa nani alichukua ufalume wa israeli ni nani nanisooni yes, yes, yes, suleimani eh? alafu baada ya yeye ufalume uligawanyika mara mbili kulikuwa na wanorth ni kaskazini alafu eh? na south ni kusini so kulikuwa na kabila mbili zikafomu juda kabila mbili kulikuwa na kabila moja ya juda na ya benjamin zikafomu ufalume mmoja alafu yale makabila mengine kumi ndiyo yakabaki kuitwa israeli sasa hapa tunaona mfalme wa israeli ambaye si israeli na hawa walikuwa ni kitu kimoja tu sasa israeli mfalme huyo aka, akaja karibu na huyu asa kwenye ako anatawala akaanza kujenga ni kama alikuwa anajenga ukuta ama anajenga malango fulani ili ndiyo mtu asiweze kuingia juda na asiweze kutoka hawa ni watu wamoja unajua wakati mwingine wanaweza kuwa amekaa na amani alafu vitu vinaanza kufanyika na wale wanaofanya vitu hivyo si watu wengine ni watu tuwa hapo ndani kwe kwenu sasa huyu asa alipoona kuwa mfalme wa israeli anajenga hapo rama alifanya nini akaenda kwa hazina ya mungu akatoa fedha na dhahabu akamtumia mfalme wa siria hivyo ndio imesema eh? kama mlikuwa muna, munafuata akatumia inasema mstari wa, wa, wa pili asa akachukua fedha na dhahabu akatumia mfalme wa siria akamwambia tufanye mapatano na wewe kama vile baba zetu walivyofanya mapatano nawambia mfalme wa siria tufanye mapatano na wewe kama vile baba zetu walifanya mapatano ili ayavunje maagano aliyokuwa nayo yeye mfalme wa siria na mfalme wa israeli sasa angalia asa mara ya kwanza alipokumbana na changamoto alienda wapi mara ya kwanza jeshi lilipokuja kubwa likamuzingira alienda wapi alienda akamulilia mungu na mungu akashuka mara hii ya pili amekaa miaka thelathini na mitano unajua unawezakaa kwa amani mpaka unajisahau unakaa unakula unakunywa mpaka unajisahau kila kitu kiko sawa mumeo ako sawa anakufanyia utakavyo mkeo ako sawa watoto wako wako sawa biashara yako iko sawa unajisahau una umemzoea mungu sana mpaka unafikiria sasa umelif kusimama asa hakuenda tena kumtafuta mungu alienda kwa nani alienda kwa nyumba ya bwana hazina ya bwana akatoa fedha na dhahabu vyombo vile akachanganya n vyake vya nyumbani kwake akampelekea mfalme wa syria akamwambia benhadad wewe mimi na baba yako tulikuwa baba yangu na baba yako walikuwa na maagano sasa vunja agano lako na mfalme wa israel ili yule bwana ile kazi ambayo anafanya kinyume na sisi ashindwe aye mfalme wa siria saliona fedha na dhahabu Si akazichukua akazikubali akavunja maagano aliyokuwa nayo na mfalme wa israeli na mfalme wa israeli aliposikia ya kwamba ben hadad amekiuka maagano yao aliwacha kujenga ukuta pale rama akawachana nayo akarudi lakini tujiulize ni nini asa alikuwa amefanya je kuna wakati ambao pia sisi tumejipata katika hali kama hii ya kwamba tumejisahau tumejisahau unainuliwa unasahau ulikotoka ulikuwa unatembea hapa na mguu unakuja kanisani uko na shati moja na suruale moja na kiatu kimoja unakuja wee ndio kwanza kuingia kanisani weye ndio unaosha na kufagia kanisa wacha wa uandikwe kazi kama watchman watchman na sijasema ni kazi mbaya umeandikwa kazi kama watchman utasema najua huwa nakesha mimi kwa hivyo nikikesha lazima nilale so kanisani huji haya neema ya mungu ikubebebebe hapo kwa watchman ukiwa supervisor ulipokuwa wachman ulikuwa unakuja angalau mara moja kwa mwezi ukiwa supavaiso miezi mitatu hatukuoni mara baadaye kwa neema tu ya mungu bado unapanda tena una, tunakuona hata unaendesha hapo paso hapo nje Ah, ndugu, ah nilihama ile kanisa ilikuwa mbali sana siku hizi nilihama naenda kule karibu na kule naishi wacha kazini kuanguke kimbunga huko kuwe kuwee ndio siku hiyo unatafuta namba ya pasta ndio unaanza kumupigia siku hiyo sasa maana kazini kimeumana na hivyo ndivyo wanadamu walivyo maana hatuna Sio wote lakini wengi wetu hatuna uthabiti consistency katika maisha asa tusikie vile aliambiwa baada ya kufanya hayo kuna muonaji ama kuna nabii ameitwa muonaji katika kiswahili ni muonaji hanani roho wa bwana akamwingia akaambiwa enda ukamwongeleshe huyu bwana asa akamfuata na akaanza kumwongelesha kwa njia mstari wa saba kwa kizungu inasema and at that time hanani the thesia came to asa king of judah and sai to him because you have not relied on the lord lod yor the the army of the king of king syria has escaped from your hand maana haukumutegemea bwana mungu wako jeshi la syria sasa ujue siria ndio wale ambao walikuwa ametaka kufanya nini mapatano na wao mungu anasema hilo jeshi limetoka mikononi mwako kumaanisha ya kwamba halitakusaidia su lilitegemea sasa eh? naye amesababisha kimbunga cha roho nyingine ikawaingia ili sasa waye maadui kwako unajua unaweza ukafanya maagano na mtu na muongee vizuri mucheke na mukubaliane kesho ukimwona siyo yeye amekuwa kitu tofauti hamucheki tena yani amebadilika alilala kaamuka roho nyingine ikatumwa ikamwingia si hata sauli sauli kunifanyika nini roho gani ilimwingia pepo alimwingia ikabidi daudi atafutwe akiwa huko malishoni aje afanye nini ampigie nini ampigie gitaa na nyimbo ili angalau apate apate, apate amani katika moyo wake sasa alijifikiria ni mwerevu akashikana na mfalme wa siria lakini roho nyingine ikatumwa maana mungu havikumpendeza ambia kwa sababu ulimtegemea mwanadamu sasa jeshi lile ambalo lilifikiria litakusaidia limekutoroka akaulizwa the the ethiopians and the Lubim not a huge army with very many chariots wale yale majeshi yaliyokuja mara ya kwanza si walikuwa wengi sana mungu anauliza si siwewe ulikuwa na madeni mengi sana si siwewe ulikuwa hata nyumba unafungiwa nyumba kila siku si wewe ulikuwa hata unakunywa chairangi siku moja baada ya siku tano si yani mungu anauliza nilikutoa wapi wewe ulikuwa wapi ni u- u- ulikuwa wapi ulikuwa wapi yaani mungu anauliza je unajua mahali ulikotoka mnasema ulisikia wapi sasa anasema ulikuwa wapi eh? <laughs> anakuuliza wewe nilikutoa wapi ulikuwa wapi ulikuwa unavaa nini leo hii umenisahau wewe ulikuwa unahaya nyumba ya nyasi nafutika moshi leo hii umejenga kabati juu na udongo kando unafikiria umefika ulikuwa wapi ndio wanaulizwa hapa wewe wale waliokuja si walikuwa wengi sana mbona ulinililia uli nani kakusikia na leo hii ni kitu gani kimekufanya usinililie ni nini akaambiwa wewe ulilililia mimi siku ile nikakusikia nikakukomboa maana mstari wa tisa unasebe si. kwa maana macho ya bwana hukimbiakimbia duniani mote ili ajionyeshe mwenye nguvu kwa ajili ya hao mm-hmm waliokamilika mm. moyo kuelekea kwake mm-hmm. kwa hayo mm-hmm. umetenda upumbavu mm-hmm. kwani tangu sasa utakuwa na vita yes. ameishi miaka thelathini na mitano kama mfalme na amani mwaka wa thelathini na sita uimekuaa akaambua umefanya upumbavu na mara nyingi tumefanya upumbavu tumefanya ujinga mara nyingi sana wee mwenyewe tu ukijiuliza maisha yako ukipiga tu darubini kuna wakati ambapo wee mwenyewe unajua hapa nilipiga kona vibaya kama vyenye asa alifanya mbone ukiwa na tatizo na shilingi elfu mbili unaenda kwa simu yako unaangalia majina yaani unaikweti watu na pesa nasema huyu hata mia toa hachana na huyu huyu mia mbili yani nini ni nini unafanya kitu cha kwanza mungu ana, ana, ana, ana, ana, anaangalia vile huwa unafanya na wakati mwingine unajua kuna mambo ambayo pia sisi huwa tunajifundisha tuna, tuna, tuna usituone tunasimama hapa ukafikira tumekamilika hakuna mara za kwanza kwanza tulikuwa tunasumbuana sana sisi na kutoa fungu la kumi sisi sasa namanisha mimi mimi kwangu na sio kueti sitaki kutoa aa mimi nasema tutoe saa hizi mwenzangu anasema tutoe kwanza hii tuweke hapa alafu tutatoa baadaye mbia hapana haikuwangi hivyo haikuwangi hivyo ikiingia kwanza toa ulalenjaa usilale njaa toa maana mungu anaangalia moyo wako anaangalia moyo anataka kujua je mimi ndiyo kipaumbele ama ni kulipa ret mungu anaangalia moyowa moyo wako je mimi ndiyo priority ama ni kulipa karo za watoto kwanza mungu anaangalia moyo wako kulipa utalipa, utalipa, utalipa, utalipa tarehe yani mshahara tuseme uliingia tarehe thelathini ya mwezi wa nane na ulipe tarehe thelathini ya uo, ya uo mwezi mwingine unalipa unalipatit ya mwezi unalipa ndio lakini moyo wako uko na nini sababu mungu sio priority uliweka vitu vingine kwanza ndio priority. so mungu yeye haja yake ni aone moyo wako unasoma nini kwanza kama ataangalia vitu kwa orodha nambe one nambe to nambe thrie anaona nini ndio hapa sasa mstari wa tisa asa akaambiwa umefanya ujinga je unaenda kuangalia kwanza kwa simu ndio useme oh patrick huyu atanipa elfu tano mungu nakuomba mukuse ndugu patrick mkuse huyu ndugu patrick anipe hii pesa your time moyo wako hata mungu anasema hiyo ni bure unafanya hiyo ni bu niuende kwanza kwake umwambie mungu nisaidie nimekwama hapa nimekwama sijui yeye mwenyewe ndiyo ataenda aongee na huyu mama hapa amwambie kopesha nataka uchukue elfu tano upelekee pasta mwangala pasta mwatata asijasema unipatie <laughs> lakini ukisikia kunipanipatie ni <laughs> mungu mwenyewe ndiye anafanya nini anafanya hiyo sns akaambiwa hii umefanya ni ujinga na kwanzia leo utakuwa na vita na hakuwachia tu hapo asa hasa alikasirika na huyu mwonaji akamkamata akamuweka ndani maana yeye ni mfalume achi yeye ni rais unaniambia nini wewe unaniambia nini unaniambia nini weweee we, mimi ni mfalume akamkamata akamuweka ndani tena akafuata wengine ukijisikia unapiga makelele mengine kama huyo So, unajua hiye alipokamatwa lazima kuna wengine walianza kunungunika akawafuata akawakamata ndani hakuachia hapo akashikwa na ugonjwa akashikwa na ugonjwa alifanya nini ukisoma hapo unaona asa kuomba mungu alienda wapi alienda kwa kinakopesha <laughs> <laughs> na ni sawa kuenda kwa kina mildred lakini hakuomba mungu, alienda kwa waganga sasa tujiulize ni nini kilifanyika kwa maisha ya huyu bwana unajua hii hii ni picha yetu ambayo inaandikwa hapa kila kitu kikiandikwa hapa ni cha kutufundisha sisi ni nini hasa huyu ni kitu gani Uki, ukienda hiyo chapter chapta hapo nyuma mstari wa kwanza na wa pili kuna muonaji mwingine alikuja akamwambia adhari ya mwana wa obedi akamwambia wewe mungu anasema ukiwa na mungu naye atakuwa na wewe ukimtafuta mungu ataonekana na inasemekana hapo chini na asa akapata ujasiri akaanza kubomoa madhabao tena next chapta anakuja muonaji mwingine anamkamata anamuweka kulifanyika nini asa huyu huyu huyu alienda mpaka akatoa mamake mwenyewe mamake alikuwa ndiye quen mother akamtoa kwa cheo kwa sababu ya kuabudu sanamu ujasiri aliyoupata maana aliongeleshwa na muonaji azaria mwana wa obedi hapochapta 5 lakini hapo mbele tena amekuwa kitu chingine nataka tu nitaje mambo machache ambayo huenda ikawa ndiyo sababu ama mambo yaliyofanyika ikamfanya asa awe jinsi alivyokuwa na akakosa uthabiti katika maisha yake consistency maishani mwake nataka niyataje tu alafu tumalize jambo la kwanza asa naona asa huyu alisahau kile ambacho mungu alikuwa amefanya maishani mwake asa forgot about what god had done in his life asa alisahau kile ambacho bwana mungu alikuwa amefanya maishani mwake kuna wakati huwa tunasahau Sometimes we forget tunaanza kufikiria ya kwamba sisi tulijipandisha wenyewe tulijifikisha wenyewe unasema si nilienda shule <laughs> unafikiria ni wangapi wako na kama vyako na wamekaa wa, wa nyumbani ama hata walifutwa kitambo ni wangapi walisoma kama wewe na wako nyumbani ama hizo kazi walizonazo haziwasaidii wangapi sini wengi ama hamujui hivyo unajua tulikuwa tunaambiwa ya kwamba kuna kazi zingine ni muhimu kushinda zingine mimi nakataa maoni yangu hakuna kazi bora kushinda nyingine bora tu iwe ni kazi halali na ni biashara ambayo inakubalika ama ni kazi ambayo inakubalika na inakubaliana na maadili ya kimungu hiyo ni sawa kwangu aidha ulisomea useremana uuguzi udaktari uhasibu uhandisi ukuchomelea vyuma aijalishi kazi yoyote bora iko na mungu ndani yake waweza kuwa chochote unachotaka hivyo ndivyo ninavyoamini mimi sijui wewe mi naamini hivi mainjinia wangapi wamekufa mafukara wengi soma historia madaktari wangapi maprofesa waliokota makaratasi wengi sijui nitaje taje mmoja hapa ama pengine inaweza kuwa ni ankoli yako pole profesa ouma muga nilimwona uhuru paka na karatasi amebeba amekuwa kama chokora mtu aliyekuwa assistant minister wakati wa moi alikuwa chokora profesa oumamuga limuona uhuru paka mulimusikia huyo mtu amkumusikia soma historia watu wanasahau asa alisahau alikotoka nitakuwa mimi nitakuwa mutu mgani nijisahau mahali ambapo nilitoka mungu anasema mungu ndiye hutoa watu kutoka kwa jaa la takataka mungu ndiyehutoa watu ni alani e, jalalani anawatoa huko akawaketisha pamoja na wa- na wafalme mungu ndiye atoaye lakini sisi tunasahau mehiboshet aliyekuwa hata ni kilema alikuwa anaishi kama mhamiaji lakini mwana wa mfalume siku ilipofika ya kukumbukwa aliletwa mbele ya mfalme na akaambiwa wewe utakaa hapa wacha nilipe wema yani daudi alikuwa analipa wema kwa jonathani akabidi atafute mwana wa jonathani ili ndio alipe wema akamwambia kwanzia leo utakula katika meza ya mfalme milele na wewe ziba uliyekuwa umechukua mashamba yake nywewe na wanao ndio mutakuwa mnamfanyia kazi huyu yaani mungu anatoa mtu kwa takataka anamketisha pamoja na, na amen sisi watu tunasahau ulikuwa unatembea bila kiatu leo hii na mabuti ishirini huweze peana hata moja ukiona mwenzako hana unasema angalia hawa angalia nani nani asa alisahau ukisoma andika utasoma mwenyewe zaburi sabini na saba kumi na moja isaya arobaini na tatu moja mpaka tatu kumbuka mungu alipokutoa kumbuka mahali mungu alikutoa jambo la pili asa alisahau ahadi za mungu ka tunasahau ahadi asa anafikiria alisahau mimi ahadi za mungu ukiangalia hapo mambo ya nyakati wa pili tena mustari wa, eh, sura ya kumi na tano mstari wa kwanza na wa pili mahali ambapo azaria alitumwa na mungu roho wa bwana kamwingia azaria akaambiwa enda ukaongee na asa umwambie nasema hivi niko na yeye kama yeye atabaki na mimi na akinitafuta ataniona na akaambiwa maneno mengi kuteremuka hapo chini akaambiwa awe jasiri awe hodari na mikono yake isiwe milegevu mstari wa saba maana mungu atabariki kazi ya mikono yake na akaingiwa na ujasiri na akafanya mambo mengi lakini alisahau asa alisahau We imagine miaka thelathini na mitano you unakula ukinywa tu king unatawala hakuna vita hakuna nini si unaweza ukasahau he forgot about the promises of god alisahau alisahau jambo la tatu jambo la tatu asa alifanya nini asa alirudia mitindo ya zamani ambayo haikuwa sawa machoni kwa mungu na mtindo mmoja aliyorudia ni kwenda kufanya makubaliano na mfalme mwingine kama vile baba yake alivyofanya si lazima ufanye hivyo kurudia mitindo ya zamani isiyompendeza mungu kurudia mitindo ya zamani isiyompendeza mungu akamwambia mfalme wa siria tufanye makubaliano na wewe tena alitoa, alitoa dhahabu katika hazina vitu vilikuwa vimewekwa wakfu kwa sababu ya kazi ya mungu akachukua fedha na dhahabu akazipeleka kwa mfalme wa siria hiyo ilimchukiza mungu si lazima kwa sababu baba yako alifanya hivyo si lazima ufanye hivyo kwa sababu mama yako alifanya hivyo si lazima urudie hivyo kwa sababu kaka yako alifanya hivyo siyo lazima ufanye hivyo isaka wakati wa kiangazi akawa anataka kuhama aende misri kama vile babake alivyofanya wakati wa kiangazi akaambiwa hapana usiende baki hapa gerar lima panda hapa na akalima akapanda hiyo ni mwanzo ishirini na sita akalima akapanda hapo hapo na mwaka huo akavuna marudufu maana alikuwa anataka kurudia mtindo wa babake akaambiwa ausiende alichofanya babako si lazima wewe ufanye you can make a difference bora tu mungu amekwambia ufanye hivyo asa alirudia mitindo na mitindo hiyo na hiyo mitindo tujiulize maishani mwetu je kuna vitu ambavyo bado twavishiriki ambavyo ni vya zamani na havistahili je kuna mitindo ambayo twaishiriki bado na ni ya zamani na haistahili kama iko tuwachane nayo ili ndiyo tuwe watu thabiti consistent jambo la ne kiburi kiburi pride kiburi. asa alijawa na kiburi aliona ya kwamba yeye ni mfalme na kwa hivyo mwanadamu ni nani atamfanya nini na ndio sababu ukisoma hiyo mistari ukisoma mambo ya nyakati wa pili sura ya kumi na tano ukisoma kwanzia ukisoma mstari wa saba wa tisa kumi kumi na mbili hiyoyote inakuonyesha vile alivyofanya na alafu ukienda chapta unamuona sasa alivyo kiburi kilimuingia na mara nyingi kiburi ndicho kinatumaliza mtu wa kiburi hambiliki chochote ndiyo kwa sababu mwonaji hanani alipokuja kumwongelesha alikasirika ni mara ngapi umeenda kinyume na unajaribu kupewa hosia fulani ama ushauri na unakasirika unasema unaniambia nini wewe unaniambia nini wee mwenyewe uko na nini ndio ukuja uniambie mimi eh? wewe unaniambia mimi kama nani kwani wee ndio peke yako uko na roho sana ati wee umeokoka sana usiniletee na ni wakristo usiniletee tumekuwa kanisani miaka mingi, mingi kukuliko tumeishi ndani ya kanisa hata kama ulizaliwa ndani ya kanisa haijalishi hata kama babako ma una, unajua wengine wanafikiria because mamako ni pastor babako ni hata ukiwa ndani ya tumbo tayari umeokoka hivyo <laughs> aikwangi hivyoaikwangi ah, ah. hivyo kiburi anaambiwa badala ya kuwa anyenyekee anasema unaniambia nini anaambia majeshi shika hii mtu kaendani angalia sauli angalia asa angalia daudi daudi alipokuja kuambiwa nani alikuja kumwongelesha nabimgani eh? nathan yes alipomuongelesha akapewa fumbo baadaye akaambwa huyo mtu aliyechukua kondoo ya masikini na alikuwa na kondoo mmoja ni nani ni wewe Al, daudi alisema nini alinyenyekea akasema nimetenda dhambi na akamulilia mungu mungu akamusikia hata kama kamansiuense za dhambi yake zilikaa kwa nyumba yake lakini mungu alimsamehe na akamwambia wewe utatawala miaka yako umalize na mwanao akuja ak- aketie kiti lakini huyo mwanao uko mbele n mambo mengine lakini moyo wa daudi ulikuwa tofauti hatuwi thabiti kwa sababu ya kiburi ndani yetu kwa sababu hatufundishiki hatuambiliki hatuwezi tukapewa mawaidha na tukayafuata hanani amen asa kiburi kilimwingia na hakuwa na moyo wa kufundishika unajua watoto siku hizi wanatuambia sisi tuketi chini watuambie hmm? watoto vijana kama mko hapa msikie eti sasa kwa sababu kuna demokrasi anasema hata wewe pia kaa chini ni kuambie dadi hey! enzi yetu hakukwa na kitu kama hiyo hata babako utamwambia wapi mambo kama hayo ukimuona ndi ule unaingia chini ya kitanda ni sawa tutaongeleshana lakini kuna kipimo uwe na <laughs> mliona ile kitu ilikuwa inatembea t wasichana walikuwa wamepotea siliona ikitembea kwa mitandao na es, fikiri ni kitu ya ukweli eh? si ya uongo haa wasichana hiyo hiyo hiyo story mliisoma kama mliisoma kuna mahali hawa wasichana wanasema walikuwa wameboeka na maisha nyumbani nwanasema wazazi wao ni analog hakuna kitu wanaweza kuwaambia analog walitaka mahali waende wakainjoi maisha walienda mahali wakalishwa wakavishwa wakanyweshwa wakawa ni kuishi tu heart yani moyo wa kufundishika ndio unaweza kutusaidia tuwe watu thabiti Consistent katika maisha yetu jambo la mwisho vile aliambiwa umefanya ujinga umefanya upumbavu na mtu ambaye ameitwa amefanya ujinga ama upumbavu ni mtu ambaye hana nini hekima wejiulize je kuna wakati nimefanya upumbavu yaani we mwenyewe ukaye peke yako kwa board meeting ujiulize mwatata hata weo ulikuwa unafikiria nini kusema ukweli ulipofanya hii yani ujiongeleshe uandike minutes na uandike resolution useme kwanjia leo sifanyi tena unanielewa eh? eh. chunguza maamuzi yako vizuri ukaye peke yako kwa bordrm peke yako we ndio secretary we ndio chairman we ndio committee ujiulize maswali uandike minutes na narizo useme hapa nilikuwa mjinga lakini kwanziya leo ujinga potelea mbali mungu anasema anayetaka hekima afanye nini aombe yakobo aomba kwa mungu anayepeana bila nini mapendeleo so alifanya nini ujinga maana hakuwa na nini hekima hekima inasema jambo likija maana kuna njia ionekanayo ya sawa machoni kwa mwanadamu lakini mwishowe ni nini kuangamia mauti hata ni ukae chini kwanza ujiulize maswali na uyajibu hayo maswali kabla ufanye maamuzi hasa alikuwa na haraka sana maana kiburi kilimujaa akafikiria hao wengine wote ni wapumbavende mwerefu peke yake okay akafanya alivyotaka na mwishowe tunamuona jinsi alivyokufa yaani wewe ni mgonjwa lakini umekataa kuwa wewe ni mgonjwa fadhali ufe lakini huyu mungu simuombi unajua ukikasirika na mu, kama muonaji ametumwa kwako na naumkasirikie umekasirikia ume, ume nani yule aliyemtuma ndiyo umemkasirikia sasa mimi nikisimama hapa nikihubiri alafu pengine ninneneno ambalo pengine limekuchoma wewe mi sijui mi naongea tu nikuchome sema huyu mchungaji ananitafuta si aya nakutafutia nini hata sijui chenye ambacho unakipitia mi siui ayanikasirikie mimi sio mimi naaliyenituma mi nikitoka hapa hata nimesahau tayari ameisha akaambia umefanya upumbavu maana hakuwa haku haku na hekima hakufikiria hakutafakari na akumbuke kile ambacho mungu alikuwa amefanya katika maisha yake faia nikimaliza nitasema kama vile eliya alivyosema katika wafalme wa kwanza sura ya kumi na nane mstari wa ishirini na moja tusomee pale ndugu ben alafu tumalizie hapo mfalme wa kwanza kumi na nane mstari wa ishirini na mojafae wa kumi nanane striaishirini na moja naye eliya akawakaribia watu wote akanena mtasita sita katika katikati ya mawazo mawili hata lini bwana akiwa ndiye mungu mfuateni mm-hmm. bali ikiwa baali ni mungu haya mfuateni yeye wale watu hawakumjibu neno mm-hmm. katika mlima karimeli mahali ambapo alikuwa kuna ile ontest baina yake na wale wa manabii wa baali akawa anawaambia watu mutasitasita mpaka lini yani mutakuwa mguu hapa mguu pale yaani watu wasiyokuwa na msimamo watu wasi, kigeugeu mpaka lini basi kama bahali ndiye mungu mfuateni lakini kama mungu wa israeli ndiye mungu basi tumwabudu yaani alikuwa anawaambia kuweni na msimamo maana mungu anapenda watu wamisimama mungu anapenda watu wanaochagua kusimama imara kunyeshe kusinyeshe kuwe njaa kusiwe na njaa mungu anataka watu watakaosimama imara thabiti ili mungu apate nafasi ya kufanya kile ambacho wanataka katika maisha yetu n tuchague mahali kwa kusimama ili mungu apate nafasi ya kufanya kile ambacho anataka katika maisha yetu tukumbuke kile ambacho mungu amefanya tukumbuke ahadi za mungu tuachane na mitindo ya kale na kiburi na tuwe na roho za kufundishika na tujaze hekima ya mungu katika maisha yetu na mungu atatusaidia mungu awabariki sana naamini hicho ndicho ambacho nilikuwa nacho na nimemaliza