acha roho wako mtakatifu akaweze kuchukuwa usukani na akapate mungu mwenye enzi kutimiliza lile ulilolikusudia ombi tuliyo kwetu ni kwamba utusaidiye tukawe kama yule mjenzi mwenye hekima tunapolisikiya neno hili bwana tusiliache hapa bali baba tukalitwaye na tukalifanyiye kazi ili mungu likawe ni kinga na hata bwana maisha yetu yakaimarike ili yajapo inuka ewe mofashi bwana vikwazo majaribu na hali ziwazo zozote tena tukasimame imara katika hii imani tukuzwa baba yetu himidiwe kwa mana nina shawishika ya kwamba umetusikiya na ndivyo ewe bwana takavyonitumiya piya ikiwa chombo mikononi mwako kwa utukufu wa jina lako na kwa faida ya wateule hawa asante mungu katika jina la yesu bwana wetu tumeomba amen tuazungumzia kujenga madhabahu kwa ajili ya mungu kujenga madhabahu kwa ajili ya mungu madhabahu ni kitu gani na naamini kwamba si jambo geni kwa sababu hata hivi wewe unaponiangalia weza kusema kwamba nimesimama madhabahuni khiyo ni, ni jambo ambalo tumelizoea tunalijua tunalifahamu walakini taka se kwamba madhabahu ni maeneo yotengwa kwa ajili ya ibada ni sehemu yoyote ambayo imetengwa kwa ajili ya ibada na sisi ni hasa wale ambao walizaliwa huko nyuma na pia waliozaliwa wakati wa uhuru tumekuwa na kupelekwa katika madhabahu ambazo sisi wenyewe hatukuwa tunajua kwa sababu tulikuwa tunapelekwa na wazazi wetu walakini tulikuwa tukipelekwa katika madhabahu ya ufalme wa giza kwa sababu tumekulia sana uganga na kama uliwahi kupelekwa utakubaliana na mimi ya kwamba ulipofika katika lile boma la yule mganga hakuweza kukushughulikia pale katika sebule yake lakini alikuwa ana eneo amelitenga kwa ajili ya hiyo huduma kwa hivyo siyo eneo ilikuwa ni madhabahu yake yeye kwa sababu katika huduma hiyo kufanyia kuna ibada ambayo yeye mwenyewe hufanya wakati ambapo hakuna mteja kwa hivyo tunaponena kuhusu madhabahu tunazungumzia eneo lililotengwa kwa ajili ya ibada na takanikiri ya kwamba wapendwa ni muhimu sana ukajue ni madhabau ya aina gani ambayo umeyajenga katika maisha yako kwa sababu chochote utakachokifanya katika madhabau hayo kitakuwa kinaashiria ushindi wa ama kuanguka kwako nategemea ni aina ya madhabahu gani uliyoijenga katika maishani mwako na ni jambo la kushangaza ya kwamba waweza kuta mwamini yuko kanisani walakini yale madhabahu yaliyoinuliwa katika ile nyumba ya mungu siyo aliyoyainua katika maisha yake mengine sasa unapokaa mahali hapa ikiwa umeinua madhabahu mengine kando na yale yaliyo mahali hapa rahisi ni kwamba umetangaza vita kwa maana madhabahu ya watu wawili hayawezi kukaa mahali pamoja haiwezi kukaa mahali pamoja lazima kuna mmoja lazima liondolewe lazima kuna moja litakalokuwa na nguvu kwa hivyo ndio maana ninakiri ya kwamba uchunge sana katika maishani mwako na kila wakati hu wanajuuliza ni madhabahu ya nani niliyojenga maishani mwangu diposa nikasema jenga madhabahu kwa ajili ya mungu na napokiri mungu nazungumzia mungu huyu aliyeziumba mbingu na nchi na narudi tena kwetu sisi wamejikenda wakati ule wa nyuma zamani kulikuwa kila boma utakapoingia lile boma ukichunguza sana utakuta kuna madhabahu katika ile boma imejengwa na unaweza kuiangalia ukaona kwamba ni kicu cha kukidharau kwa sababu ni kajumba kadogo ambako hata huwezi ukainama hata ukiketi tena utakigusa kule juu lakini kimewekwa katikati ya lile boma na ndani ya kajumba hako kuna watu waliosimamishwa wengine wamevaa mahando wengine wamejifunga shuka wamewekwa katikati ya hilo boma hapo lakini ni ukiviangaliwasasa kajumba haka hata wana wanakawekapo kwanini kuna vijite hapo vimevalishwa mahando vingine vimefungwa shuka na wakati mara kwa mara yule mwenye boma aliyendiye mkwaalile boma huenda akatamuka maneno mahali pale hiyo ni madhabahu kuwa imeinuliwa katika lile boma ule mji na jambo la kushagaza ni kwamba wakati mwingine kunafika wakati vile vijiji vinafanya nini vinaliwa na mchwa vinaanguka lakini kikianguka kinaletwa kingine kwa sababu ni madhabahu yamewekwa pale na nataka u... nikiri na kunena ya kwamba wewe utakapoangalia utaona ni vijiti vilivyovikwa nguo na kanyumba kadogo lakini katika kile kinyumba kuna roho ambayo ndiyo inaabudiwa si kile kijiti imekuja kuweza kumiliki yale madhabahu kwa hivyo anayeenda mahali pale kuabudu anaabudu yule roho aliye katika lile eneo ama hapo kwenye hicho kinyumba kwa hivyo ni lazima nikaweze kujichunga na kuweza kuangazia ama kujiangalia ni aina ya madhaboho gani ambayo ninajenga katika maishani mwangu pia lazima niweze kuwa mwangalifu kwamba nisiwe na kujishirikisha na aina yoyote ya madhabahu mahali mahali popote pale nisiwo najishirikisha na madhabahu yoyote yale mkokote kule niendako kwa sababu usipokuwa umejua ni nini kinachoabudiwa katika madhabahu hayo basi lazima uwe mwangalifu sana ijambo la kushangaza ni kwamba watu wa mungu tumejishirikisha na madhabahu mengi sana pasipo wewe kujua na kufahamu nani aliye anaabudiwa katika eneo lile ambalo umeenda na badala ya kusaidika unakuta ya kwamba umeongeza matatizo maishani mwako kwa hivyo ombi nililo nalo ni kwamba naomba neema ya bwana ikusaidie na mimi nami inisaidie ili kwamba ukweli huu ambao tunaenda kuuangazia tukaweze kuufanyia kazi mwanzo kumi na mbili kwanzia y mstari huu wakwanza mwanzo kumi na mbili kwanzia mstari huo wa kwanza bwana akamwambia abrahamu toka wewe katika nchi yako na jamaa zako na nyumba ya baba yako uende mpaka nchi nitakayokuonyesha nami nitakufanya wewe kuwa taifa kubwa na kukubariki, nitaku, nitali, na kukubariki na kulikuza jina lako nawe uwe baraka nami nitawabariki wa naye akulaniye nitamulani na katika wewe jamaa zote za duniya watabarikiwa basi abrahamu akaenda kama bwana alivyo mwamuru lutu akaenda pamoja naye naye abrahamu alikuwa mtu wa miaka sabini na mitano alipotoka haran abrahamu akamchukua sarai mkewe na lutu mwana wa nduguye na vitu vyote walivyokuwa wamejipatia na hawo watu waliowapata huko harani wakatoka ili kwenda nchi ya kanani nao wakaingia katika nchi ya kanani abrahamu akapita katikati ya nchi mpaka mahali patakatifu pa shekemu mpaka mwaloni wa more na wakanani siku zile walikaa katika nchi hiyo bwana akamtokea abrahamu akasema uzao wako nitawapa nchi hii naye huko akamjengea madhabahu bwana aliyemtokea historiya hii ya mzee ibrahimu bibiliya inanena ya kwamba bwana akamjinlia ibrahimu na akamwambia atoke maeneo aliyokuwa anaishi na aende katika eneo ambalo yeye bwana ataweza kumwelekeza na kwa kweli mtu huyu ibrahimu yeye pamoja na mkewe na wote waliokuwa chini ya himaya yake wakaondoka lakini kabla ya kuondoka kuna maneno ambayo mungu alikuwa amemzungumzia bwana alikuwa amempatia ahadi ya kwamba ijapo utaondoka na uenende kulengana vile ninavyokuelekeza basi nitakubariki na jina lako nitalikuza na zaidi ya hapo pote atakaye kubariki nitamubariki na atakaye kulani nitamulani na kwa kweli mpendwa huyu akaondoka na akaenda katika nchi ile ya wakanani alipofika eneo lile akatafuta mahali pahapaitwa patakatifu akaweza kukaa eneo lile na alipokaa pale kitu cha kwanza bibilia kinachonena ni kwamba akajenga madhabahu kwa ajili ya mungu aliyemtokea ibrahimu kwa sababu alijua ya kwamba liwe liwalo kama haya yanena mungu niyatimilike katika maishani mwangu basi ni lazima nikainua madhabahu kwa ajili yake yeye madhabahu kwa ajili ya mungu aliyenitoa wape kwechu kule haran kwa nini mungu hakumambia ya kwamba abaki katika nchi ile aliyokutana naye kwanza kumbuka nimekwambia ya kwamba haiwezekani madhabahu mawili yakaye mahali pamoja katika nchi aliyokuwa anaishi huyu ndugu abrahamu kabila ya kukutana na bwana kulikuwa na madhabahu aliyokuwa ameyainua ya miungu kwa maana katika desturi zao watu hawa walikuwa wanaabudu miungu ndio maana mungu akamwambia toka hivyo alipotoka ibrahimu akajua ya kwamba yule ambaye amenitoa huyo ndiye ambaye ninapaswa nimuinulia madhabahu kwa ajili yake si myungu niliyoiacha kule kwetu nilikutoka lakini muradi niko kanani imenipasa sasa nikainue nini madhabahu kwa ajili ya mungu huyu aliyenitokea kwa sababu gani nayainua na haya madhabahu ili kwamba alichokinena bwana kunihusu kikaweze kutendeka kwa maana iwapo nitainua madhabahu mengine basi zile ahadi alizonikirimia mungu yali maneno aliyonena nani bwana hayatawezekana lakini kwa sababu ya hayo maneno ya kwamba atanifanya kuwa taifa kubwa ya kwamba atakuwa yeye ndiye atakaye nibariki kwamba ataweza kupigana na maadui zangu kama jambo hili nilitimihe ni lazima niinue madhabahu kwa ajili ya mungu huyo aliyevitokea bwana yesu apewe apewezia domaana so niko hapa kukuuliza ni nani ama ni madhabahu ya nani yaliyo katika maishani mwako ni madhabahu ya nani uliyoyainua maishani mwako kwa maana kama ni chochote kifanyike kile unachokiabudu ndicho kinapaswa kiweze kutimiliza lile ambalo unatamani maishani mwako kwa hivyo madhabahu ulioyainua ndiyo yataweza kutimiliza ambacho umetamani kifanyike katika maishani mwako kwa maana mungu yule uliyemjengea madhabahu ndiyo huyo mungu ambaye anapaswa asimame na wewe abraham akajua hapa akajua izri ndio maana kila alipo na bwana kokote alikokanyaga mtu huyu kilichokuwa ni kitu cha kwanza ibrahimu alijenga madhabahu kwa ajili ya mungu wake sijui ikoje wewe asubuhi ya leo mstari huo wa nane kisha akaondoka huko akaenda mpaka mlima ulio upande wa mashariki wa betheli akapiga hema, aka hema yake alikuwa na betheli upande wa magharibi na ai upande wa mashariki akamjengea bwana madhabahu huko akalitia jina la bwana angalia hakusema ya kwamba nilipofika kule shekemu nilijenga madhabahu uh-huh. akasema mradi nimetoka katika eneo la shekemu sasa nimekuja kukaa katikati ya betheli na ai hata hapa hapanapo ni tavanini tali... Nita nitamjengea bwana mungu wangu madhabahu na Nakil... nitakapokuwa nimejenga nitaliitia jina lake yale madhabahu uliyoyajenga kwa mungu yule uliyomjengea ndiye huyo utakayemuita wakati unapomhitaji abraham ya kwamba mungu huyu aliyemtokea nikiwa kule akanandia nitoke harani nitoke kule kwetu nije maeneo haya huyu ndiye mungu ambaye nilipofika kule shekemu niliinua madhabau kwa ajili yake na sasa nimefika huku katikati ya betheli na ai nitainua madhabau kwa ajili ya mungu huyu na nitalitia jina lake kwa nini kwa sababu anajua ya kwamba nitakaposimama katika kulitia jina la huyu bwana ndivyo mungu wa mbinguni aliyenena nami atayatimiliza yale yote aliyoniambia nilipokuwa natoka haran na kuuliza ni madhabahu uliyoyajenga maishani mwako umeyajenga kwa mungu ainayatwa nani umeyajenga kwa ajili ya mungu yupi kwa maana mungu yule uliyemujengea mazabahu ndiye huyo una uwezo wa kumwita mpeke yake huwezi kuita mungu mwingine ambaye hujamwinulia mazabahu lakini yule ambaye umemuinulia mazabahu ndiye huyo ambaye una uwezo wa kumwita iburahimu akamujengea bwana madhabahu wapi kati katikati ya betheli na ai na akaliitia jina la bwana paka nikili hivi ya kwamba matatizo mengi wapendwa si mungu shida ni mimi na wewe kwa sababu ya yale madhabau tuliyoyainua kwa miungu ambaye si yule mungu aliyetuokoa lakini kama leo hii utafanya maamuzi ya kwamba kuanzia leo na tamani likainua madhabau kwa ajili ya mungu wa mbinguni naamini maisha yetu yatakuwa tofauti maisha yetu yatabadilika tutamwita atakuja kwa sababu mungu huyu huyu ambaye alijengewa madhabahu na ibrahimu na akamwita naamini mungu huyu akamwjilia ibrahimu kama alikuja kwa ajili ya ibrahimu kwa sababu amemwinulia madhabahu hatanawewe nawe Ma utamwinulia madhabahu na ukamwite ninakuhakikishia kwamba atakuja lakini lazima uinue madhabahu kwa ajili yake mstare hu wa tisa unasemaji naye abrahamu akasafiri akazidi kwenda pande za kusini haya tuone aliposafiri kwenda pande za kusini hiyo mwanzo kumi na tatu wa na akamwambia abrahamu alipokwisha kutengana na lut huwa sasa enua sasa macho yako ukatazame kutoka hapo ulipo upande wa kazikazini na wakusini na wa mashariki na wa magharibi maana nchi hii yote uionayo nitakupa wewe na uzao wako hata milele na uzao wako nitaufanya uwe kama mavumbi ya nchi hata mtu akiweza kuyahesabu mavumbi ya nchi uzao wako nao utahesabika ondoka ukatembee katika nchi hii katika mapana yake na marefu yake mana nitakupa wewe nchi hiyo basi abrahamu akajongeza aka hema yake akaja akakaa kwenye ni aloni ya mamre nayo ni miti iliyoko hebron akamjengea bwana madhabahu huko huyu ndugu alihakikisha ya kwamba popote nitakapoenda nitayadhumisha haya madhabahu nitayadhumisha haya madhabahu sitabadilika kwa sababu nimetoka katikati ya betheli na ai nimeenda katika miti ya hebron ama miti ya mwamre kule hebron hata hapa napo madhabau ntakayo ya inua ni ya mungu na una mtu ambaye alikuwa ameishikilia imani yake na amesimama na msimamo wake haijalishi mazingira atakayojikuta ndani yake haikujalisha atajikuta yuko katika hali gani yeye alihakikisha ya kwamba muradhi nimeanza kuinua madhabau haya ya mungu aliye juu mbinguni hjalisha mahali nitakakoenenda haitajalisha changamoto zitakazokutana nami haitajalisha hali zitakazonizingira muradhi nimeyainua madhabahu ya mungu aliye juu popote ni poenda hayo madhabahu nitayajenga kwa ajili ya huyo mungu aliye chuu wewe mazingira wakati mwingine yanakutatiza hali wakati mwingine zinakutatiza waenda kujiinamisha kwa madhabahu mengine ambayo siyo ulianza nayo na kwa sababu hiyo ile ulioanza nayo itakuondokea kwa maana kama nilivyoanza kwamba madhabahu mawili hayawezi kukaa mahali pamoja ayo sijui ulianza na ipi na hivi sasa uko na ipi kwa sababu ya hali tu zilikuzingira kwa sababu ya mambo tu ya kulikuzunguka kwa sababu ya changamoto tu ukaambiwa ya kwamba mpendwa kunako kwa madhabahu mahali fulani la ungeenda huko ungepata kusalimika lakini hukutaka kujua yale madhabahu unayoyaendea yalijengwa kwa ajili ya nani kutambua hukutaakuabakutaka kujua na kwa sababu sasa yalikuwa si yale ulioanza nayo yale uliyoanza nayo ulipoenda kwa madhabahu yale mingine yale uliyoanza nayo yalikuponyoka kwa maana hayawezi kukaa mahali pamoja kwa hivyo ni madhabahu gani yaliyo maishani leo lakini ibrahimu na mshukuru mungu kwa sababu alisimama na hayo madhabahu popote alipokanyaga aliyoyajenga pale mwanzo katika eneo lile aliloenenda kwanza shekemu ndiyo aliyoendelea kuyajenga alipofika eneo lile katikati ya betheli na ai na alipoenenda katika miti ile ya mwamre kule hebron akaendelea kujenga madhabahu hayo kwa sababu alijua kama kunako ushindi ni upate maishani mwangu haya madhabau nisiyaondokee lazima nisimame nayo mvua inyeshe juu waliwake sitayaondokea naona kitu hapa mpendwa kama neema itaongezeka juu yako na ukusudie kwamba kuanzia leo nataka nifanye mambo yangu sawa na bwana taka nikuambie ya kwamba kutakuwa na kitu kitakachofanyika katika maishani mwako nawe hautakuwa kwa hivyo ibrahimu alikuwa mwangalifu sana abrahamu alichunga maisha yake ya kiroho hakutaka kujichanganya abrahamu aliuchunga uhusiano wake na mungu mungu aliye juu mbinguni hakutaka kujichanganya ndiyo maana alihakikisha popote anapoenda anainua madhabahu anajenga madhabahu kwa ajili ya huyo mungu ili kwamba kusiwe na nafasi ya madhabahu mengine kuinuliwa katikati yake ya madhabahu mengine kuinuliwa mahali alipo alihakikisha popote anapokanyaga anajenga madhabahu kwa ajili ya mungu wa mbinguni kwa maana alitamani maisha yake ya kiroho yawe ni sawa na yeye mungu alitamani uhusiano wake na mungu usitatizwe madhabahu yatakulinda mpendwa madhabahu yatahakikisha ya kwamba hakutajengwa madhabahu mengine lakini iwapo utakanyaga maeneo na ukose kuinua madhabahu ya mungu aliye hai kwa muda ama kitambo kidogo kuna madhabahu yatainuliwa ambayo siyo unaoyajua lakini maamuzi itakuwa ni wewe ndio umefanya kwa maana si mungu anayejenga madhabahu kwa ajili yake ni wewe nanimi tunajenga madhabahu kwa ajili ya huyu bwana na mpendwa huyu ibrahimu alijua ya kwamba kama uhusiano wangu na mungu maisha yangu ya kiroho haya yawe yataimarika na yabaki kuwa salama basi popote litakapokanyaga jambo la kwanza nitajenga madhabahu kwa ajili ya huyu mungu sijui wewe sijui wewe lakini ibrahimu akfana maamuzi ya kwamba nomata kokote nitakakoenenda nitajenga madhabahu kwa ajili ya mungu kwa nini kwa sababu alihitaji uwepo wa mungu uwe pamoja na yeye kila wakati unapoinua madhabahu kwa ajili ya mungu huyu tunaye muabudu, uwepo wake hautakupungukia daima uwepo wa mungu utakuzunguka kwa maana yeye hukaa mahali popote ambapo jina lake limeinuliwa mahali popote ambapo madhabahu yamejengwa kwa ajili ya jina lake kwa nini wakati mwengine tunahisi kana kwamba mungu hayuko pamoja nasi shida si yeye shida ni mimi na wewe huenda ikawa limeinua madhabahu mengine na utakapoinua madhabahu mengine mungu hawezi kuwa pamoja na wewe lazima ataondoka kwa maana hawezi kukaa mahali palipo na madhabahu mengine kwa nini ibrahimu ainuwe madhabahu kila wakati kwanza nimesema kwamba alihitaji uwepo wa bwana pili nikasema ya kwamba anahitaji ya kwamba uhusiano wake uushuka wake yeye na mungu usiweze kumuondokea kila wakati awe anaweza kuwasiliana naye kila wakati awe anaweza kushirikiana naye kila wakati aweze kuwa na kunena naye wapendwa hiki ndicho tunachokihitaji sasa hiki ndicho tunakihitaji kwa sababu usipoinua madhabahu ya mungu aliye mungu wa kweli kuna madhabahu yatakayokuja kujengwa kwa niaba ya yako ya mungu ambaye sie mungu unapaswa mwabudu na hatimaye utaungukia pabaya utajikuta katika hali zisizokuwa za kawaida utajikuta katika matatizo kwa sababu ya wewe kuzembea katika kuinua madhabahu kila unapokanyaga nyumbani kwako ni madhabahu ya nani yanayotawala nani nani ambaye umeinua madhabahu kwa ajili yake katika ile kazi ambayo bwana amekupa kazi ile unayoifanya pale mahali unapofanya kazi ni madhabahu ya nane uliyoyainua ibrahimu akasema na liweliwalo yala niliyoyajenga kwanza pale shekemu kila niendako sita, sita kuyainua kwa maana sitaki uwepo wa bwana uniondokei sitaki uhusiano na ushirika wangu na mungu utatizike Kwan- kwa nini ibrahimu akainua madhabahu alijua ya kwamba ni takapo madhabahu ya haya ya mungu aliye juu mbinguni yatanitetea mungu atanipigania mungu atanishindania mungu atasimama nami mungu atakuwa upande wangu sitakuwa na hofu kwa maana nitakapoyainua madhabahu ya mungu aliye juu mbinguni na niliitia jina lake huyu mungu atakaa mahali hapa na mungu akiwa pamoja na mimi yeye atakuwa mtetezi wangu madhabahu ya mungu aliye juu mbinguni mpendwa yatakutetea ulinzi wako unategemea ni madhabahu gani uliyoyainua lakini ibrahimu akasema ya kwamba nikiinua madhabahu haya ya mungu aliyenitoa harami kila niendapo nitakapo yainua huyu mungu atanipigania bwana atanitetea sijui wewe ilikuwaje kwanza ule zile nyakati zakena mzee munga wakiwa wamezaliwa wale nyanya zetu walikuwa kuna vitu wanakufunga ilikuwa mavifa nini hata vikulinde hasa wewe ulikuwa wafikiria ni kidemu na mvuje ndizo zimewepwa pale lakini wao walikuwa wameinua madhabahu kwamba madhabahu hayo uliyoinuliwa ya kulinde hasa ibrahimu akagundwa siri ya kwamba si mvuje na nini na kidemu cha lakini madhabahu yatakayoinuliwa ya mungu wa kweli ndiyo yatakayonitetea ndiyo ibrahimu akakawa kila anapoenda ili kwamba ajihisi yuko salama anamjengea mungu wa mbinguni madhabahu nakumbuka huyu mungu alipomwambia atoke harani kuna hadi alikuwa amemzungumzia na pia akawa alipozungumziwa abrahamu kwa sababu alitamani ahadi hizo alitamani baraka hizo akajua kama baraka hizi na ahadi hizi niziwe kweli maishani mwangu ni popote nitakapo kanyaga ninimjengee huyo mungu madhabahu kwa mana nikiinua madhabahu kwa ajili yake atakuwa pale na akiwa pale pamoja na mime atakumbuka alicho lazima tefanini atatimiliza wa hapa bado naomba uchunguze ndani ya moyo wako ni madhabahu gani aya madhabahu uliyoyajenga umeyajenga kwa mungu yupi ni mungu yupi ambaye umemuinulia madhabahu kwa sababu madhabahu yale uliyoyainua kwa jina ya mungu yule uliyemwinulia ndiyo yatakayotenda kile unachotamani kama ni kukulinda yatakulinda kama yanahua umuwezu lakini nashukuru mungu kwa sababu ibrahimu alipokuwa na desturi hii ya kuinua madhabahu ya mungu kila aendako haya madhabahu yalimlinda haya madhabahu yalimpigania haya madhabahu yalimtetea haya madhabahu yalitenda mema katika maishani mwake kwa sababu ya yule mungu aliyeinuliwa yali madhabahu ibrahimu akapata ulinzi wewe angalia kama ni kawaida kweli si kawaida wakati lot alipokuja tekwa nyara na majeshi ya wafalme kadhaa wameungana wafalme wameungana wakaja wakapigana sodoma na gomora na miji mingine lutu akachukuliwa mateka habari zilipomfikia ibrahimu ibrahimu akasema naenda sita ruhusu ndugu yangu atatizwa sicharuhusu ndugu yangu mtubwa na hakuenda kwa sababu alikuwa na majeshi mengi lakini naamini alikuwa na kama watu askari mia nne na thalathini endapigana na wafalume si mfalume mmoja tafikiria ni kazi ya mwanadamu lakini alikuwa anajua ya kwamba ili muradhi nimeinua madhabahu ya mungu hapa na madhabahu haya niliyoyainua kwa ajili yake yeye bwana huyu mungu yuko hapa na kwa sababu yuko hapa ulinzi uko pamoja na mimi na kwa sababu yuko pamoja na mimi hata kule vitani kwa ajili ya ndugu yangu ataandamana nami na kwa kweli mungu aliende na ibrahimu akapata ushindi dhibi ya wafalme sijui kamba ni watatu waine waliokuwa wameungana hilo jeshi alilikuwa jeshidogo lakini si ujuzi si silaha alizokuwa nazo ibrahimu ni yale madhabahu yaliyoyainua kule kwake nyumbani ndiyo yalimpigania ndiyo yalisimama na yeye mungu yule wa madhabahu aliyoyainua ndiye aliyetembea naye akaenda na kwa kweli tukitaka kujua ya kwamba huyu mpendwa alikuwa ameinua madhabahu ya mungu wa mbinguni alipo mungu huyu alipompatia ushindi aliporudi kama alipokuwa njiani anarudi huyu mungu wa miungu akakutana naye njiani kwa jina la melkisedeki na alipomuona ibrahimu alipomuona akamwambia bwana huu ushindi niliyoupata si kwa sababu ya juhudi wala bidii zangu lakini kwa sababu ulikuwa pamoja na mimi ni kwa sababu ulikuwa pamoja nami na kwa ajili hiyo nitatoa fungu langu la kumi kwako wewe kwa, kwa vyote hivi nilivyovipata kwa nini kuzidi kuimarisha yale madhabahu aliyoyainua nyumbani kwake kwa, kwa maana madhabahu yajapoinuliwa lazima kuna dhabihu na mungu akasema ni sawa baada ya kutoa huyo naye mfalume aliyekutana naye melkizedeki akambariki kwa nini kwa sababu ukitakapo yainua madhabahu na kuyaheshimu na kumtukuza mungu wa madhabahu hayo huyo mungu wa madhabahu hayo hatakuacha lazima atakubariki ndo maana alipofika kwa wale mfalme wa, wa sodoma na gomora wakawa wanatetemeka wakimheshimu wakamwambia twakuomba ikiwezekana tupatie hawa watu walakini vyote ulivyovipata mali zote uchukue ibrahimu akawaambia kwamba mungu wangu ambaye nimeinua madhabahu nyumbani kwangu nimeinua madhabahu yake nyumbani kwangu kwamba atakapo nipatia huu ushindi hata uuzi wa viatu sitachukua isipokuwa chakula walichokula hawa watu pekee okay. lakini vingine chukua watu wako pamoja na vyote vilivyokuwa vimetekwa katika nchi zenu ni mtu alikuwa anajijua wapendwa ni mtu alikuwa anajifahamu ya kwamba siwezi kuinamia madhabahu mengine kwa sababu vile vyetu alivyokuwa na yavichukue vya sodoma na gomora na wale wafalme wengine wote vilikuwa vimewekwa wakfu kwa madhabahu mengine akasema siwezi nikainamia madhabahu mengine na madhabahu niliyoyainua na hayo ndiyo nitakayoyaheshimu hata hapa katika wingi wa mali tena bado nitayaheshimu madhabahu haya sijui wewe ni kitu gani kinacho kupigisha kona kinachokuinamisha kuondokea madhabahu yaliyo ya kweli uendee madhabahu ambayo siyo uliyoyainua katika maishani mwako ndio maana niko vile nilivyo kwa sababu siyapatii heshima madhabahu niliyoyachenga katika nyumba yangu lakini ibrahimu akasema niwe li walo fedha na dhahabu kweli ni nyingi hizi lakini najua hazikutokana na mungu niliyemwinulia madhabahu kwangu kwa ajili hiyo sitainamia madhabahu mengine chukua pesa zote na vitu vyote yu e mfalme wa sodoma na gomora e ili msiseme kwa sababu yenu e ibrahimu amebarikiwa wapendwa unapoinua madhabahu ya mungu aliye wa kweli hata utajionya utajivunia utakuwa na kujiinua kwa sababu ya huyu mungu ya kwamba huyu mungu niliyemwinuliwa madhabahu na jua ndiye aliyezumba mbingu na nchi akiwa anataka kunipa dhahabu haita sita anaweza kuziitisha kutoka nchi yoyote zinijilie lakini hizi mulizoziweka wakfu kwa miungu yenu sitashiriki kwa maana nina madhabahu niliyoyainua ya mungu Aliye juu mbinguni na ninayaheshima wapendwa shida nyingine kwa nini hayo madhabahu hayasababishi mungu wa miungu aweze kukutana na kutushindania na kutupigania heshima hatuyapi tumekosa kuya ishi. na kwa sababu hiyo haya ambayo tumeyakosea heshima hayawezi kutupigania na tuliyoyakimbilia hayana mamlaka sumetumana so, sadaka kwa namba yampesa wee wajua huyo uliyemtumia alijenga madhabau kwa jina la nani nanambo la kushangazwa hapa hapa hapa fungu la kumi nashinda fungu la kulipafunula kulipa kum lakini umetuma elfu kwa elfu arobaini ms aabuia au ofautiliofa a una tofauti tofautiyoyote tan ulipotumana tuaeshimumadhabau ulioyaen ili kwamba madhabahu yasimame kwa niaba yetu mungu wa madhabahu hayo asimame kwa niaba yetu lakini mpaka ni ya kama ibrahimu alivyoyaheshimu akasema mfalme wa sodoma na gomora chukueni watu wenu na mali zenu siwezi nikainamia madhabahu mengine a ndugu zangu sijui kama ukweli huu unaumba kitu ndani ya maisha yako mwanzo hiyo naneapo turudi mwanzo mwanzonan mwanzo mlango wakwanzia mstawaku basi nuhu akatoka yeye na wanawe na mkewe na wake za wanawe pamoja naye kila mnyama na kila kitu na kila kitambaacho na kila ndege kila kinachokwenda kinacho juu ya nchi kwa kabila zao wakatoka katika safina nuhu akamjengea bwana madhabahu akatoa katika mnyama aliye safi na katika kila ndege aliye safi akawatoa sadaka za kuteketezwa juu ya madhabahu bwana akasikia harufu ya kumpendeza kumfurahisha kumrudhisha bwana akasema moyoni sita laani nchi tena baada ya hayo kwa sababu ya mwanadamu maana wmawazo ya moyo wa mwanadamu ni mabaya tangu ujana wake wala sitapiga tena baada ya hayo kila kilicho hai kama nilivyofanya muda nchi idumupo majira ya kupanda na mavuno wakati wa baridi na wakati wa hari wakati wa kazikazi na wakati wa kusi mchana na usiku havitakoma mungu akambariki nuhu na wanawe akamwambia zaeni mukaongezeke mukaijaze inchi kwa nini nuhu alipotoka katika ile safina jambo la kwanza alimjengea bwana madhabahu aniunaona hii siri haa watu wanatuambia ya kwamba usithubutu kufanya lolote usipomhuzisha mungu usipoinua madhabahu ambayo yatasimama kwa niaba ya yako madhabahu ambayo ni ya mungu aliye hai ambaye mungu huyo uliyemwinulia hayo madhabahu atasimama kwa niaba yako nuhu akajua ya kwamba baada ya watu hawa kuangamizwa na vyote kuangamizwa hapa chini ya jua hiki sasa ninachoenda kukifanya ni mwanzo na mwanzo wangu sitaki nianze mimi nataka nianze na mungu akafanyaje akainua madhabahu kwa ajili ya mungu aliyejuu na alipoinua madhabahu hayo akachagua dhabihu iliyokuwa inapendeza matone kwa bwana akaiteketeza harufu ile ilipomrudhisha bwana madhabahu yakanena madhabahu yakamzungumzia madhabahu yakasema ya kwamba mimi ni mungu mwenye rehema mungu ambaye ni na rehema na kuanzia leo sitailani tena nchi sitaangamiza tena vilivyo katika hali nilivyoifanya na katika kufanya hivyo basi nitahakikisha kwamba kupanda kutakuweko na mavuno yatakuweko wakati wa baridi na wakati wa hari kwa hivyo mungu alipoona ya kwamba nuhu amemuinulia ya madhabahu mbingu ikazungumuza wapendwa mungu anangoja anangoja umjengee madhabahu anene juu ya maisha yako anangoja umwinulia madhabahu azungumuze kwa ajili ya maisha yako azungumuze kwa ajili ya biashara yako azungumuze kwa ajili ya jamii yako anene kwa ajili ya watu wa familia yako anasema inua kwa mana kama nuhu aliinua na mbingu zikanena zaeni mukaongezeki mukajaeji lakini baada ya kuwa madhabahu ya mfanini yameinuliwa ya mungu aliye wakweli kwa hivyo nohu alinua madhabahu kwa maana alitaka mungu anene kwa niaba yake anene kwa ajili ya jamii yake na madhabahu yale yakanena baraka madhabahu yale yakazungumuza amani madhabahu yale yakanena ulinzi madhabahu yale yakanena kuinuliwa madhabahu yale yakanena kuongezeka kwa hivyo wapendwa hebu bwana hatufaidie tukainue madhabahu kwa ajili yake kwa maana kila wakati unapoyainua madhabahu ya mungu aliye kweli kuna ahadi bwana akamwahidi mungu ya kwamba kuanzia hivi leo sitaiangamiza tena nchi kama nilivyoiangamiza jinsi hii sitafanya madhabahu ikazungumuza rehema juu ya wanadamu na wote walio wenye wenyeha viumbe vyote vilivyona uhai madhabahu ikanena rehema wamuzi sita ikawa usiku huo huo bwana akamwambia mutwae ng'ombe wa baba yako yaani ng'ombe wa pili wa miaka saba ukaiangushe madhabahu ya baali aliyo nayo baba yako ukaikate ashera ile iliyo karibu nayo ukamjengee bwana mungu wako madhabahu juu ya ngome hii kwa, har- kwa taratibu zake ukamtwaye yule ng'ombe wa pili na kumtoa awe sadaka ya kuteketezwa kwa kuni za ile ashera uliyoikata ndipo gideoni akatoa watu kumi miongoni mwa watumishi wake akafanya kama bwana alivyomwambia lakini ikawa kwa sababu aliwaogopa watu wa nyumba ya baba yake na watu wa mji hakuweza kuyatenda hayo wakati wa mchana basi aliyatenda usiku hata watu wa mji walipoamka asubuhi na mapema tazama madhabau ya baali imeshaondolewa na ile ashera iliyokuwa karibu nayo imekatwa na yule ngombe wa pili ametolewa sadaka juu ya ile madhabau iliyojengwa wakamwambia ni nani aliyetenda jambo hili hata walipopata walipotafuta habari na kuuliza wakasema gideoni mwana wa moashi ndiye aliyetenda jambo hili ndipo watu wa mji wakamwambia yoashi mlete mwanao afe kwa sababu amebomoa madhabahu ya baali na kwa sababu ameikata ile ashera iliyokuwa karibu nayo yoashi akawaambia watu wote waliokuwa wakishindana naye je mtamtetea bali au mtamwokoa ninyi yeye atakayemtetea eh, hivi asubuhi kama yeye ni mungu na ajitetee nafsi yake kwa sababu mtu mmoja ameibomoa madhabahu yake angalia bwana alitaka atende jambo katika nchi ya israeli kwa maana walikuwa wamesumbuliwa sana na wamidiani lakini mungu angeweza kutembea bwana angeweza kutenda narudia kama nilivyokwambia mahali palipo na madhabahu mawili hayaezi madhabahu mawili hayawezi, hayawezi kukaa pamoja bwana akamwambia gideoni nataka nitende jambo lakini siwezi mpaka madhabahu yangu yainuliwe na iwapo madhabahu yangu yatainuliwa lazima madhabahu ya bali ianguke ndipo ya kwangu ya, ya fanini yajengwe kwa hivyo akasema bwana nimesikia lakini kwa sababu ya watu wa jamii yake na watu wa mji akaogopa lakini akasema ya kwamba kinachohitajika ni madhabahu ya bal ivunjwe na ya mungu iinuliwe haichajalisha ni mchana wala ni usiku kwa hivyo usiku akashika watu wake watumishi wake kumi na yeye mwenyewe akaenda wakaiharibu wakaivunja wakaibomoa madhabahu ya bal na baada ya kuibomoa wakainua madhabahu ya mungu aliyejuu wapendwa lazima uyavunje yaliyo umeyajenga ya ya, ya, ya mungu wa mbinguni lazima uyavunjike lazima uyaundoe lazima uyabomoe ndipo uweze kuinua madhabahu ya mungu aliye juu na gidioni alipofanya hivyo madhabahu yale yaliyovunjwa yakazungumuza kinyume na yeye kwa sababu asubuhi watu waliamka na na sijui kama iliku jesturi yao wakiamuka ni waende wakaabudu walipofika pale kucho kidango cha mungu wao hakikoo tena madhabahu ya mungu wao pia mfanini yameporomoshwa yamejengwa madhabahu mengine wakasema ni lazima tumjue huyu na katika utafiti wakagundua ya kwamba ni gideoni wakaenda kwa yoashi baba yake akasema ya lazima mwanao afanini afe kwa maana madhabahu yoyote yana sauti yakanena kinyume na gideoni yakazungumza kutaka kulipiza kutaka kumumaliza gideoni lakini bwana abarikiwe kwa maana hakuivunja madhabahu ile na akapaacha hivyo palivyo lakini alipovunja aliinua madhabahu ya mungu aliye juu na madhabahu aliyoyainua yakamtetea yakasimama na ya yeye akasema si wakuawa yakasema hata kufa yoashi akasema kama baali ni mungu acha mungu ajipigania mwenyewe kwa maana hapa vita si vya wanadamu si vya mimi na gidieni. vita ni vya baali na mungu aliye juu yaliyovunjwa ni madhabahu ya baali yaliyoinuliwa ni ya mungu aliye juu kama baali uwezo ainuke ayaparomoshe madhabahu haya, haya. wapendwa ni wakati wa kujichunguza na ufanya maamuzi kama kuna madhabahu uliyoyajenga yasiyomwiinu wa mungu leo uyavunje na ukajenge ya mungu aliye juu mbinguni ili kwamba yakutetee akasema kama bali ni mungu acitetee madhabahu ya mungu aliye juu mbinguni ya inuliwa mbingu zitasimama na wewe mbingu zilisimama na dn kwa sababu ya changamoto iliyokuwa imeinuliwa na wafasi wa baali na watu wa nyumba yake na zikasimama na gdn kinyume na wamidiani kwa sababu gdn aliweza kupiga vita vya uhalaiki ya majeshi na watu mia tatu peke yake haikuwa ni yeye ni yale madhabaa yaliyoyainua kule kwa hivyo niko hapa kuwambia ya kwamba yale yote ya kigeni lazima yavunjike lazima uyabomoe na si mungu huvunja wewe ndiwe uvunje mweno kwa maana mungu alikuwa na uwezo wa kuja kusagasaga yule ashera na kubomowa yale madhabau ya pale lakini akamwambia gideeni kavunje kwa hivyo kama kuna madhabau ya kigeni uliyoyajenga wewe ndiwo ya we we kuyavunja na baada ya kuvunja ndo tujenge madabahu ya huyu mungu aliye juu mbinguni na faida hizi zote walizozipata kena gidieni ziweze kuambatana na wewe kwa hivyo unapoinua madhabahu ya mungu mahali ambapo kulikuwa kumeinula madhabahu mengine uyavunje na uinua madhabahu ya mungu hayo madhabahu ya mungu aliye juu mungu huyo umeleu niyo madhabahu atakupigalia haka dukwambie hivi madhabahu huzungumza ndo yale ya bali yakanena baada ya kuwa yameyavunja akasema lazima gidiana afye lakini kilichomsaidia hakuvunja na akapaacha hivyo akainua madhabahu ya mungu aliyejuu mbinguni huyo mungu wa mbinguni ndiye akasimama akamtetea kwa kinywa cha babake akawaambia watu yoashi kama bali ni mungu basi ni ajitetee na natakaethubutu kumtetea na uwawe gidieni hakuwepo kujitetea lakini yule mungu wa madhabahu aliyokuwa ameyainua ndiye aliyesimama akamtetea niko hapa kwambia mpendwa lazima uvunje kila madhabahu uliyoijenga isiyomtukuza huyu mungu wetu alafu ujenge madhabahu ya mungu aliye juu mbingoni kama ni utembee na huyu mungu kama baraka za mungu zilizoahidiwa ni ziwe sehemu yako lazima uyavunje hayo madhabahu ujenge madhabahu ya mungu aliye juu mbingoni ujenge madhabahu ya yehova na naamini ya kwamba hali zako lazima zitafanili itabadilika vita vilivyo inuka vya midiani bwana atakupigania kwa mana alipoinua hayo madhabahu uya mungu aliye juu mbinguni mungu akamtetea kuanzia nyumbani kwao mpaka kwenye mji na hata akamtetea dhidi ya midiani kwa maana alikuwa amejiabatanisha na mungu aliye na nguvu zote mungu ambaye ndiye mwanzo na ndiye mwisho mungu aliyeumba mbingu na nchi kwa hivyo unapoinua madhabahu ya mungu wa kweli madhabahu yote ya uongo yatakuwa mbali na wewe hayawezi kukaribia hayo madhabahu hayawezi kukaribia madhabahu ya mungu ambayo utakuwa ume yainua pia yajapopigana na wewe hayo madhabahu yaliyo uliyoyavunja yajapopigana nawe hayatakushinda kwa maana mungu a madhabahu utakayekuwa umemwinu ndiye atakayesimama pamoja na wewe na siri hii ndugu yangu ilikuwa na mzee ayubu tatusome huo ayubu mlango wa kwanza alikuwa na mtu katika nchi ya usi jina lake alikuwa akiitwa ayubu mtu huyo alikuwa mkamilifu na mwelekevu ni mmoja aliyemcha mungu na kuepukana na uovu kisha walizaliwa kwake wana saba na binti watatu mali yake nayo yalikuwa ni kondoo elfu saba na ngamia elfu tatu na jozi za ngombe mia tano na punda wake mia tano na watu wa nyumbani wengi sana basi hivi mtu huyu alikuwa ni mkuu sana kuliko watu wote wa upande wa mashariki nao wanawe huenda na kufanya karamu katika nyumba ya kila mmoja wao kwa siku yake na wakatuma na kuwaita maumbu yao watatu ili waje kula na kunywa pamoja nao basi ilikuwa hapo hizo siku za, za, za karamu zao zilipokuwa zimeisha zimetimia ayubu hutuma kwao akawataka kisha aka amka asubuhi na mapema na kuong, kuagiza na kongeza sadakkusongeza sadaka za kuteketezwa kwa niaba yyao ya wote ili, ili ya kuwa kama kwani ayubu alisema yamkini kwamba hawa wanangu wamefanya dhambi na kumkufuru mungu miongoni mwao ndivyo alivyofanya ayubu siku zote angalia hiyi ayubu aligundwai si. ya kwamba kama niniweze kuwasalama lazima nikayainue madhabahu ya mungu maishani mwangu akajenga madhabahu kwa ajili ya familia yake madhabahu ya mungu aliyejuu mbinguni kwa nini akayainua madhabahu yale katika nyumba yake jambo hilo alilifanya ili kwamba madhabahu hayo yaweze kumsababisha yeye kudumisha uhusiano wake yeye pamoja na jamii yake na mungu adumishe uhusiano wake katikati yake yeye na familia yake na mungu ndio maana alikuwa kila wakati anatoa anatowaabibu baada ya kuwa wameenda kwa sherehe wamesherekea ayubu anatoa wdhabihu anaenda kuweza kusawazisha mambo pamoja na mungu pasipo kutaka kujua yeye alikuwa anasema huenda ikawa hakuwa ana uhakika lakini ili kwamba jamii ile iwe safi ma mungu yule aweze kuendelea kutawala katika nyumba ile ilibidi ayubu aendelee kuweza kuwa na uahusiano na kusawazisha mambo na mungu kila itwapo leo kwa sababu ndani ya nyumba yake alikuwa ameinua madhabahu kwa ajili ya mungu wa mbinguni sijui wewe kama unayo madhabahu nyumbani kwako kwa hivyo ayubu akatumia madhabahu hayo ili kuweka mambo sawa na mungu wake madhabahu utakapoyajenga ya mungu wa kweli katika jamii yako katika maisha yako yatakusaidia kusawazisha mambo na mungu iwapo kuna changamoto yoyote kuna jambo lolote kuna hali yoyote ambayo imeinuka kinyume nawe hayo madhabahu yatakuwezesha kusawazisha mambo na mungu kwa hivyo yainue inua jenga madhabahu katika jamii yako ayubu alijwa hiyo siri pia madhabahu hayo ujapo yajenga yatakukumbusha wajibu wako kama mwamini ya kwamba wewe mtu wa mungu uliyeitanishwa na mungu utakapojenga hayo madhabahu yatakukumbusha wajibu wako wajibu wako ni nini wewe ni mwamini ambaye unapaswa uishi maisha matakatifu ndipo alipokuwa akitwayo sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya kusa kwa ajili ya kuomba msamaha kwa sababu ya nani ya watoto wake pamoja na familia yake kwa nini ili kwamba abaki kuwa mtu mtakatifu kama vile mungu alivyokuwa anamwangalia siku zote kwa hivyo madhabau hayo yatakusaidia kuweza kukumbuka jukumu lako wajibu yako, wako maisha yako kama mokovu yatakikana ujitenge na uchafu na madhabau hayo yatakusaidia wakati unahisi kuna tatizo naenda mbele za maa bwana niko hapa nipeleleze na fisi siko vizuri naomba utakaso ndivyo ayubu alikuwa anadumisha huwa ushirika wake na mungu madhabahyo atakukumbusha wajibu wako mstari wa sita na wakumimpaka wa kumi ilikuwa siku moja ambayo hao wana wa mungu walikwenda kujidhuhurisha mbele za bwana shetani naye akaenda kati yao bwana akamuuliza shetani umetoka wapi wewe ndipo shetani akamjibu bwana na akasema anatoka katika kuzunguka zunguka duniani na katika kutembea huku na huku humo kisha bwana akamuuliza shetani je umemwangalia huyo mtumishi wangu ayubu kwa kuwa hapana mmoja aliye kama yeye duniani mtu mkamilifu na mwelekevu mwenye kumcha mungu na kuepukana na uovu ndipo shetani akamjibu bwana na kusema je huyo ayubu ywamcha bwana bure wewe huku mzingira kwa mkigo pande zote pamoja na nyumba yake na vitu vyote alivyo navyo kazi za mikono yake umeibariki nayo mali yake imeongezeka katika nchini angalia madhabau yanavyofanya mpe yani yanakufanya ya kwamba hata mungu awe na uhakika na wewe akushuhudie mbele za shetani mungu akamuuliza shetani umemwona mtumishi wangu ayuba kwa nini kwa sabu alikuwa anajua ya kwamba nimewekwa katikati ya nyumba ya ayubu kwa maana amejenga madhabahu kwa ajili yangu mimi shetani akamwambia bwana nishamuona lakini hakutumikii bure ana shetani anashuhudia ya kwamba wewe umemlinda madhabahu ikasema ya kwamba yatakulinda ayubu amezingirwa yatalinda nyumba yako madhabahu hayo ya mungu aliye juu mungu huyo uliyemwinulia madhabahu atahakikisha ya kwamba hata mali zako zote ziko salama zimehifadhiwa mungu huyo uliyemwinulia madhabahu atahakikisha ya kwamba ataongeza mali zako kazi ya mikono yako ataibariki ni ushuhuda unaotokana na shetani ndi anashuhudia hayo khevo kumaanisha kwamba amejaribu kila awezalo kumfikia lakini hakufaulu hakufanikiwa kisa na maana ni kwa nini kwa sababu ayubu ameinua madhabahu ya mungu aliye juu katika nyumba yake tuko hapa asubuhi yaleo nahimizwa lililo nalo ni, ni kwamba ukavunje kila madhabahu yasiyokuwa ya mungu wa kweli na leo hii ukajenge madhabahu ya mungu wakweli ili yale matamanio yako yote maishani mwako bwana akaweze kuyatimiliza kile kilio bwana akakisikie ule uchungu uliokwana kwa miaka mingi bwana akauondoe yale matatizo yalikuwa nekuzingira mungu akaweze kuyaondoa siri imuinulie bwana madhabahu naomba tusimame