ujumbe huo kwamba kuna nguvu katika kumtolea mungu kuna nguvu katika kumtolea mungu the power of giving nguvu inayopatikana katika kumtolea huyu mungu ni kanuni ambayo inafanya kazi katika maisha ya mtu awaye yoyote lakini kwetu sisi ndiyo kanuni ya kipekee ambayo tutakapokuwa waangalifu na kutenda kama vile maandiko yalivyotuagiza kuhusiana na eneo hili la kumtolea bwana ndipo tutaweza kuishi katika hali ile ambayo tunatamani tuweze kuishi hivyo basi kuna uwezekano niko vile nilivyo maishani mwangu kwa sababu ya jinsi nilivyojitolea katika tendo hili la kumtolea mungu yale maisha ninayoishi ninayaishi kwa sababu ya umbali ule ambayo nimejitolea katika kumtolea bwana na mungu ni mwaminifu yeye akiweka vigezo hawezi akavikeuka madamu amenena na ameweka hiyo kanuni atabaki katika kanuni hiyo pili mungu naye ni mungu ambaye anaheshimu uamuzi wa mwanadamu ndiposa akawaambia wana wa israeli nimeweka mbele yenu mauti na uzima kwa hivyo chochote utakachochagua ndicho kitakachokuwa chako kwa nini kwa sababu ameheshimu maamuzi ya mwanadamu ndio maana hakuna siku hata moja alikuja akakuinua mahali umeketi wakati tunatoa la umeamua kuketi akukuambia lazima nenda ukatoe kwa sababu muradhi ameweka hiyo kanuni amekupatia chaguo ukitaka kuishi chagua uzima na ukitaka mauti chagua mauti na kila utakacho kichagua ndicho atakachokupatia kwa maana umechagua wewe mwenyewe na ndivyo ilivyo katika eneo hili la kumtolea bwana kwa maana nisipomtolea huyu mungu nimechagua kubaki nikiwa na kupungukiwa na nitakapoamua kumtolea nimechagua kubaki kiwa mtu ambaye sina upungufu wowote katika maishani wangu lakini bado maamuzi ameniachilia mimi mwenyewe na iwapo ama niseme kama kuna sehemu ambayo watu hawa wa kuokoka imekuwa ni changamoto sana maishani mwao ni sehemu hii ya kumtolea bwana na wakati mwingine huwa nafikiria na ninajiuliza kwani shida huwa inakuwa ni livi tatizo ni moja ya kwamba jambo la kwanza sijatambua huyu ninayemtolea ni nani sijamjua huyu aliyesema kwamba toa sijamtabua lakini iwapo nimemjua ninamtolea nani nisingekuwa na usumbufu nisingekuwa na mng'ang'ano katika maishani mwangu inapofika katika mambo ya kumtolea bwana nisingekuwa na shida na sisi tuliopewa maamuzi ya kueidha tutoe ama tusitoe ndiyo tumekuwa na yayo matatizo lakini ule ulimwengu mwingine ambao hawajawahi kujua mungu na wakiamua kumtolea yule ambaye wanamjua wakati mwingine wanatushinda hata sisi kwa maana mtu huendo akafatwa akaambia kwamba sasa pale mahali imefika nataka umtoe mtoto wako kama dhabihu uniletee na mtu anashika hiyo mtoto anapeleka hata kama ni kwa machozi lakini anampeleka hivyo hivyo kwa sababu amejua ni nini hii dhabihu inafanya ni nini ambacho sadaka hutenda kwa yule aliyetolewa kwa hivyo ninachokiangazia hapa ni kwamba kwa sababu hatujaelewa huyu mungu ni nani nani kwa nini mimi niweze kutoa na sitolei mwingine lakini akasema nimutoleee kwa nini iwapo nitagundua na nipate kufahamu na nimuelewe huyu mtu hakika sitakuwa na kungangana lakini hacha niwaambie watu wa mungu wengi wanang'angana katika eneo hili la kumtolea mungu na ndio maana tuko vile tulivyo kwa maana hatuwezi kwenda kiwango ambacho kakijafikia matoleo yetu kiwango kile matoleo yetu amefika ndicho kiwango nitakachoishi katika eneo hilo la kifedha na katika eneo lile la maisha ya hapa chini ya jua kile kiwango ambacho nimefika kumtolea mungu ndicho kiwango nitakachoishi hivyo basi ni chaguo langu mimi nifanye maamuzi kama ninibadilike kama ninienende kiwango cha pili lazima utoaji wangu nao niusongeze kiwango cha pili luka sita. Nane. luka mlango ni wa sita, wa mstari pililukabibilia inasema ya kwamba wapeni watu vitu wapeni watu vitu nanyi mtapewa kipimo cha kujaa na kushindiliwa na kusukwasukwa hata kumwagika ndicho watu watakachowapa kifuani mwenu kwa kuwa kipimo kile kile mpimacho ndicho mtakachopimiwa angalia nani yesu anazungumza maneno haya haukusema kwamba kapeweni lakini nasema kwamba wapendi kwa hivyo kumanisha ya kwamba kama nikuwe na mabadiliko katika maishani mwangu si mimi nianze kupokea ni mimi nianze kutoa ndipo sasa kile kipimo nitakachokuwa nimempimia kutoa ama kupeana kile kipimo ilichotumia kutoa ndicho kipimo hicho nacho ambacho mungu atakachokitumia na kuamrisha watu wakitumie ili kwamba wakawezi nini kawezi kunletea ndio maana nimesema kiwango ki, kile cha utoaji wako kia mahali kimefika ndio maisha unayoyaishi sasa lakini kama utakipandisha hicho kiwango cha utoaji wako ninashawishika ya kwamba maisha utakaoyaishi pia yatapanda ngazi kwa sababu bwana atanenda na wewe kulingana na mahali pale ambapo umejifikisha wewe mwenyewe tod wapeni watu walakini kando na hayo tunamrekebisha huyu yesu kristo katika uandikaji wa hiyo huo mustari unasema haingekuwa ama haipaswi kuwa wapeni ingekuwa ibaki kwamba basi pokeeni lakini bwana aliponena hayo alikuwa anakupatia nafasi wewe ya kujipimia wataka kuishi maisha ya gani hicho ndicho kitu alichokuwa anataka ili isije ukasema ya kwamba mimi mungu nina upendeleo mbone huyu anaishi vizuri na huyu mimi nami naishi katika hali hii na ili hali tunaabudu wewe mungu mmoja tena tunaabudu katika kusanyiko moja kanisa moja mbone huyu kwa kiwango hiki na mimi mweneweka kiwango hiki jibu atakaolitoa atakuuliza niambie kiwango cha utoaji wako sasa ukimwambia ya kwamba hiki ndicho nachotoa anakwambia ya kwamba sasa kulingana kipimo ulichojipimia ndicho ambacho unaishi sasa lakini kama utainua hichi kipimo utafika mahali pale unaponena kwamba mwenzako amefika na utakapoinua zaidi kumpita yeye utaenda kupita kile kiwango anachoishi kwa hivyo matatizo si mungu tatizo ni wewe tatizo ni mimi ambaye nimefanya maamuzi ya kwamba nimechagua kuishi katika hali hii kupitia kipimo kile ninachopima ninapomtolea mungu kwa hivyo kama nikuwe na mabadiliko chanzo cha mabadiliko ni wewe katika eneo lile la maisha yako kama nikuwe na mabadiliko chanzo cha mabadiliko ni wewe wapendwa huyu mungu ni mungu wa ajabu utakapo simama na yeye na katika neno lake utembee katika neno hilo huyu mungu wapendwa ni mungu anatushangaza kwa maana anatamani kutimiliza kile alichokinena katika maishani mako nitakapo ama mimi ninapokuwa ninavyo huwa sina shida na kupeana kwa watu ilimuradhi nimekutana ni mtu ni mhitaji ilimuradhi kuna shughuli ambayo niifanywe na mungu amekuwa wa ajabu kwamba ameweza kunishangaza kwa sababu ya mambo ambayo wakati mwingine huketi yamenizingira haya mambo na hatimaye yaweze kutendeka ninajiuliza ni hizi fedha zote zimetoka wapi zimetoka wapi kaa nasiuzi makaa ssa nashindwa hizi fedha zote zimetoka wapi na hatimaye jibo nalolipata ni kwamba sasa bwana ninakushukuru nasema tu mungu ni asante kwa sababu isingekuwa ni wewe hakika basi mambo haya yangekuwa ya magumu sana lakini kwa sababu nimejifundisha kwamba nikiwa nacho sitaki mwingine ateseke iwapo niko nacho na mahali popote ambapo kuna utoaji kwa ajili ya mungu kama niko nacho sizuilii na ninaona kwa sababu hiyo mungu anamtendea mambo ya suku ya kawaida tamu ile ya pili watoto wakiwa wanaenda shuleni kuna mmoja si kulipa fii na si kwamba nilimwambia mtu nataka mtu anilipia ah, yeye mtu mwenyewe alikuja tu akanuuliza wewe una ile structure ya adi nikamwambia hapa sina lakini nyumbani iko kwa ukifika nyumbani ipige picha unilete unitumie na nilipofika nyumbani nikaipiga picha nikamtumia baada ya siku mbili akasema hizo fidha yeye tamu hii yote mimi nitalipa sasa akawa najuuliza kwani hu mungu huyu mungu ni mungu wa maajabu kiasi gani na kwa kweli hiyo wiki haikumalizika akatumana hizo pesa zote kwangu sasa ndio nasema ya kwamba kiwango kile ambacho umejiwekea katika utoaji wako ndicho kiwango utakachoishi kwake kwa yeye sikuwa na tatizo la fii yake tatizo ilikuwa ni tikiti yake na naa basi nikawa ni afueni wapendwa huyu mungu wapendwa anachokisema hutenda lakini kama ameweka kigezo paka ufikishe hicho kigezo ndipo wewe ufanye nini ndipo yeye naye aweze kufanya nini kutimiliza hilo alilolizungumza kwa hivyo utakapoamua ya kwamba mimi na mambo haya kumtole ya kumtolea mungu sina shughuli nayo mungu yeye hatakushurutisha lakini anasema ya kwamba jinsi ulivyoichaghulia ndivyo utakavyoishi kamba nachagua umechagua mwenyewe kwa hivyo ukiwa unaona ya kwamba vile uishivyo havikurudhishi angalia tabia yako ya kumtolea ya mungu angalia utapata jiba na ukiona ya kwamba tabia hiyo haikufurahishi hata wewe mwenyewe inua kiwango ndiposa na wewe na ndiposa mungu naye akuinulie kiwango cha maisha hapa duniani wapendwa kuna uwezekano ndugu yangu lakini maamuzi ni ya kwangu ni mimi nifanye maamuzi na inasema ya kwamba kuna nguvu katika kumtolea bwana wapendwa kuna hizo nguvu kwa maana kama ningeenda mimi mwenyewe nikamwambia huyo mpendwa kwamba mimi nimeshikika huyu, huyu dada nataka umsimamie fedha za, ta, ta, za tamu hii ya pili angenaambia sina kitu angenambia nimeshikwa na mambo mengi angeneambia hata mimi nami nina matatizo kama hayo lakini kwa sababu ya kule ambako ninawajibika kwa ajili ya kazi yake inapokuwa ninacho ninatoa na mtu anaponikuta kama na tatizo ninampa hiyo huo utoaji huo ukaachilia hiyo nguvu ya kumugusa huyo mpendwa na hatimaye akaja kunifata mwenyewe kwa hivyo kuna nguvu katika kumtolea mungu wapendwa mwanzo mwanzo kumi na nane bwana akamtokea abraham katika karibu na mialoni ya mamre alipokuwa bwana akamtokea abraham karibu na mialoni ya mamre alipokuwa ameketi mlagoni pahema yake mchana wakati wa joto akainua macho yake akaona na tazama watu watatu wamesimama mbele yake naye alipowaona alipiga ndio Kuhalaki, kutoka mlangoni pa hema akainama mpaka chini akasema bwana wangu kama nimeona fadhili machoni pako na kuomba usipitie usipite sasa usipite sasa anasemaje usinipitie usinipite sasa mimi mtumwa wako Ehe. na yaletwe basi maji kidogo mukanawe miguu mukapumzike chini ya mti huu nami nitaleta chakula kidogo mukaburudishe mioyo baadaye mwendelee kwa maana mumemjia mtumwa wenu wakasema hayafanya kama ulivyosema basi abrahamu akaenda hima hemani kwa sara akasema tayarisha haraka vipimo vitatu vya unga safi ukande ufanye mikate abrahamu akapiga mdio kwenda kundini akaleta ndama wa ngombe aliye laini mzuri akampa mtumishi naye akamharakisha kuiandaa kui, kui akatoa siagi na maziwa na ndama iliyoandaa aliyoiandaa akawaandalia mbele yake akasema karibu akasimama karibu nao chini ya mti nao wakala wakamwambia yu wapi sara mkeo akasema yumo hemani akamwambia hakika nitakurudia wakati huu huu mwakani na tazama sara mkeo atapata mwana wa kiume sara akasikia mlangoni pa hema iliyokuwepo nyuma yake basi abrahamu na sara walikuwa wazee wenye umri mkubwa na sara alikuwa amekoma katika desturi ya wanawake kwa hiyo sara akacheka moyoni mwake akisema iwapo ni, mkongwe nitapata furaha na bwana wangu mzee bwana akamwambia abraham mbona sara amecheka akisema mimi kweli nitazaa mwana mimi ni mzee kuna neno gani lililo gumu la kumshinda bwana kwa muhula wake nitakurudia wakati huu huhuu mwakani na sara atapata mwana wa kiume akakana sara akasema si kucheka maana aliogopa naye akasema sivyo umecheka dua hii ina rangi mbili hapo na naona hamujaiona mngekuwa mmeiona mgekuwa mshaiondoa mkaleta nyingine ambayo iko vizuri hivyo nguvu katika kutoa abraham alikuwa ameketi tu hemani kwake kulikuwa kunasemekana kulikuwa na joto lakini ameketi tu hapo mlangoni kwa hemalake na gafula akaona watu watatu wamekaribia pale hemani kwake na wamesimama kwenye mti ibrahimu pasipo kujua akakimbia mdio akaenda akawainamia akawaambia bwana mradhi mumeona vyema kupita karibu na huyu mtumishi wenu basi ninaomba mukae hapa kwenye mti angalau mkaweze kuletewa maji muweze kunawa mikono na ikiwezekana basi tukawaandalie angalau chochote ili kwamba mkaweze kula basi kama ni kuendelea safari zenu fanini mwendelee yule bwana akamwambia fanya kama ulivyo sema hakushurutishwa uyu kwahivyo kiwango kile utakacho mutolea bwana ndicho kiwangu hicho ambacho bwana naye atafanya nini ataweza kuhakikisha ya kwamba amekuweka pale unapostahili kulingana hicho kiwangu kwa hivyo ibrahimu akakimbia ndio na akaenda moja kwa moja mpaka kwa mkewe sara akamwambia tayarisha chakula cha watu watatu na alipomaliza kupeana ujumbe kule kwa sara akakimbia kwenye kundi bibilia anasema kwamba akaenda akachagua ndama mzuri laini aliye anaweza kuliwa na watu wale aliokuwa amekutana nao akapeleka kwa kijana akawambia haraka andaa yiyoyaangalia watu ni watatu lakini anayechinjwa ni ng'ombe na una mtu ambaye alikuwa amejua ni nini matoleo yanafanya kwa yule mtoaji alikuwa amejua huyu kwamba ni kitu gani kinafanyika kwa yule anayetoa matoleo yanafanya nini kwa yule mtoaji ndi posa akaazimia kwamba nitatoa kilicho kizuri na haraka ikaandaliwa na badala ya maji tunaambiwa ya kwamba kama yalikuwekwa hayo maji hayakuwa ni ya kunywa walienda kunawa lakini tunaambia kwamba akaenda na nini na maziwa na siagi na hiyo ni pamoja na hiyo ndama iliyokuwa imeandaliwa akaenda akawapa wakala na alipowapa hakuondoka alisimama kando akifurahia vile sadaka yake inavyopokolewa asa kwa sababu ya maandalizi kwa sababu ya chaguo alilolichagua kwa sababu hakuenda tu moja kwa moja akashika tu ng'ombea alienda kwenye hilo zizi akafanya uchunguzi akachagua kilichokuwa kinafaa yule aliyekuwa anaenda kumtolea nashukuru mungu kwa sababu huyu mzee alijua kwamba matoleo yanafanya nini kwa yule anayetoa na baada ya kuwa wapendwa hawa wamekula wamemaliza kuna swali lilikuja swali likaja wapendwa utakapokuwa umeazimia kumtolea mungu na umuguse lazima mungu atasema kitu matoleo haya yakamsukuma mungu ya kwamba siwezi niwe nimekula yakamsukuma kwaka akatamuka kitu mungu akanena wataka mungu aseme maishani mwako hebu mtolee atazungumza utakapo utakapomutolea bwana kwa moyo wako mkunjufu na ufurahie ya kwamba mimi nimemtolea mungu hata uangalie vile jii sadaka yako inavyoliwa inavyo na huyo uliyemtolea bibilia inasema ya kwamba mungu akazungumza wataka bwana anene kwa ajili ya maisha yako wataka bwana anene kwa ajili ya biashara yako wataka bwana anene kwa ajili ya nyumba yako wataka bwana azungumze kwa ajili ya ndoa yako hebu mtolee mungu kwa maana sadaka inaachilia nguvu za kumfanya mungu atamke jambo anene azungumze ibrahimu alipomtolea bwana bibilia inasema ya kwamba mungu akazungumza na aliponena alilenga pale palipo na chauku na tamanio la moyo wa ibrahimu akamuuliza mkeo sara wapi akamwambia yuko kule hemani hakutaka kwenda kwa sara lakini alipambiwa yuko kwenye hema akasema sasa mimi nitaondoka lakini mwakani wakate kama huu sara mkeo atapakata mtoto wa kiume na hilo ndilolikuwa tamanio la, la ibrahimu hicho ndicho kilikuwa ni kilio cha ibrahimu hilo ndiloilikuwa ni shauku ya ibrahimu katika maishani mwake lakini alipomtolea bwana na alipochagua matoleo ya kumrudhisha huyu bwana bwana akarudhika mungu akatamka jambo bwana akanena wapendwa kama ni mungu anene hebu mtolee atazungumza kitu katika hiyo hali unayoipitia katika yale matamanio ya moyo wako katika yale ile jinsi ama hali ya maisha unayotaka kuishi kama bwana ni atamke jambo na jambo hilo hebu mtolee kwa maana matoleo yana nguvu ya, ya kumsukuma atamke kitu kwa maana asingemtolea wangeenda zao na hangetamka ninu hakuna kindicho, kilicho, ambacho bwana angenena kama hawangemtolea kama ibrahimu hangewatolea lakini alipomtolea bwana bwana akasikia akaona ya kwamba hapana hiki alichokifanya huyu mzee lazima nitamke kitu hapa akasema mkeo mwaka kama huu mwakani wakati muhula ujao wakati kama huu apakata mtoto wa kiume na hicho ndicho kilikuwa ni kilio hicho ndicho kilichokuwa ni tamanio hicho ndicho kilichokuwa ni shauku ya moyo wa ibrahimu bwana anajua utakapomgusa matoleo yatakapomgusa atatamka kitu kuhusiana na kile ambacho ni tamanio la moyo wako bwana wakamenda sara akajaribu kuangalia na hii wapendwa ilikuwa ni sawa kabisa kwa sababu yamkini mkini sara huenda pengine alienda shuleni na shuleni kuna biolojia kwa hivyo akawa ishaisoma na akawa imemwingia ya kwamba kuna umri ambako mwanamke akifika umri huo hata mambo ya kujifungua ni ya sahau na likuwa sia kwa maana licha ya kwamba kuna huo umri yeye ulikuwa umemfikia mara ngapi mara mbili sababu tu wanasemekana yaweza kuanza miaka arobaini na mitano huyo alikuwa sisaini si, imejurudia ime mara mbili kwa hivyo akawa anajua ya kwamba hapa haviwezekani isitoshe licha ya mimi ni kotisaini mwenzangu yeye ni mia tunalolote kweli pale ndio maana akawa anajiuliza kweli vitawezekana lakini mungu akamwambia sara usiwe na hofu kwa maana kuna nguvu katika kumtolea mungu usiwe na hofu haya matoleo kuna nguvu itaachilia ambayo itasababisha vilivyokufa katika tumbo lako vifufuke viwe hai tena ili lililolitamuka liweze kufanyika kwa hivyo sara akakana kwa sababu nafikira anafanya siri kumbe mungu anaona hata huko moyoni si ndivyo huwa tunafanya taasisi tunafikiria kwamba twafanya siri mungu asijue kumbe anaona mpaka wapi huko moyoni na bwana akamwambia ya ykwamba sara ninajua ninaelewa na hata hayo ambayo ni mawazo uko nayo ninayafahamu ninajua lakini nataka nikuulize swali je kuna lolote gumu ambalo mimi mungu siwezi nikalifanya sara hakujibu akamwambia haya mi naenda lakini mwakani wakati kama huu kutalia mtoto hapa nyumbani wapendwa kuna nguvu katika kumtolea na nguvu zile zilipokuwa zimeachiliwa kabadilisha tumbo la sara kule hali yake ya kuwa hawezi kuzaa kukabadilika kukahuishwa kukaondolewa kukahuishwa uwezo wa kuzaa na ilipofika mwaka uliofuatilia wakati ule ule aliozungumziwa sara akamzaa isaka kwa hivyo kiwango kile ulichojitolea kwa ajili ya kuwajibika na kumtolea bwana ndicho kiwango unachokiishi leo naomba bwana akusaidie angalau uweze kuondoka katika hali hiyo ya kusitasita bwana akuneemeshe bwana aachilie neema yake bwana aachilie uamsho bwana aachilie uvivio ujue ya kwamba kumbe kumtolea mungu sikupoteza lakini nawekeza zai, zai, zai, zai, zai. na uwezi ukamtolea mungu mungu akakosa kukujibu kwa maana yeye si dhalimu lakini shida ni moja ya kwamba hatumuoni huyo bwana katika eneo hilo la matoleo hatuoni mungu tunaona vitu vingine ama watu wengine na kwa sababu unaona mtu hautaweza kujinyima kutoa kwa sababu unafikiria vyaenda kwa mtu lakini ibrahimu hakujali wawe ni watu wawe na akena nani hakujali akasema mimi mradi wamefika kwangu hawataondoka bila lazima nijitolee kwanza kuwatumikia na alafu baada ya kujitolea kuwatumikia nitatoa kile kilicho safi kwa sababu kule kukimbia ndio ulikuwa ni utumishi ana alianza kujitolea yeye mwenyewe na baadaye ndio akasema sasa na vyote nilivyo navyo pia ni vya nani ni vyako lakini wewe ndio wa mungu ulivyo navyo ni vyako do shida hi ya kwamba mimi ndimi ni wa mungu lakini nilivyo navyo, fya, nilivyo navyo mimi ni vyangu lakini ibrahimu akasema iwapo mimi ndii wa mungu hata nilivyo navyo noivya nani ni vya bwana na kwa sababu ni vya bwana nitamtolea kile kilicho kizuri na alipotoa kilicho kizuri mungu akazungumza kama ni anene hebu mguse na matoleo yako wapendwa tuna uwezo wa kuishi maisha yale unayotamani lakini kigezo ni matoleo yako hicho ndicho kitafanya maamuzi na hatimaye sara akajifungua mtoto mama ambaye alikuwa ameishi usichana wake tangu kuolewa tuseme aliolewa na miaka ngapi ishirini na mitano kwamana hapo ndipo wasichana huwa anangangana sana asigonge thalathini lakini kwa sababu gani arobaini na tano a mng'ang'ano wote ni kwamba aroban na tano aifikie akiwa amemaliza haya mengine yote hasa naye akawapigia ameolewa na miaka ishiri na mitano sasa akang'ang'ana kweli lakini havikuwa kwa maana uredhi kule ndani kulikuwa hakuwezekani kwa sababu inasemekana kwamba sara alikuwa mtasa lakini nini kilicho uondoa utasa ile nguvu ya matoleo ikaondoa nini utasa wa sara ukaondoa pia uzee wa sara ukaondoa pia uzee wa nani wa ibrahimu shoshoo na guka hata walikuwa wanakaribiana kweli kwa sababu mimi nilipomwona babu nikiingia pale kanyumbani kwake nikiwa nimetumwa kulikuwa na vitanda viwili kimoja cha nyanya kiingire cha nani kulikuwa kuna kutoka mtoto hapo lakini kwa sababu ya nguvu za matoleo kwa sababu ya nguvu ya kutoa kwake ibrahimu akahuishwa na sara naye akahuishwa na katika uzee wake ibrahimu akiwa miaka mia moja na moja sara miaka tisaini na moja wakazaa mtoto isak wapendwa kuna nguvu katika kumtolea mngu na tumtoleo kwa gharama yoyote iwayo kwa kiwango chochote mpendwa unapotoa kwa ajili ya mungu haupotezi umewekeza tena mahali palipo na uhakika kwamba huwezi ukaenda hasara huwezi ukaenda hasara huyu mungu wa mbinguni ni wajabu wafalume wa pili n wafalme wa pili nn nguvu katika kumtolea bwana basi mwanamke mmoja miongoni mwa wake wa nimekuambia uanze moja hebu shuka shuka ufike pale kwa mwanamke mshunam naenda mstari wa tano shuka tena mstari wa nane nimekuandikia moja hapa oh. hata ikawa siku moja elisha alikwenda shunemu na huko kulikuwa na mwanamke mmoja mwenye cheo naye akamshurutisha aje ale chakula ikawa kila alipopita njia ile huingia kula chakula yule mwanamke akamwambia mumewe tazama mimi naona ya kuwa mtu huyu apitaye kwetu mara kwa mara ni mtu mtakatifu wa mungu na kuomba tumfanyie chumba kidogo ukutani na ndani yake tumuwekee kitanda na meza na kiti na kinara cha taa na itakuwa atujiapo ataingia humo ikawa siku moja akafika huko akaingia katika chumba kile akalala akamwambia gehazi mtumishi wake mwite yule mshunami naye alipokwishwa kuitwa akasimama mbele yake akamwambia sema naye sasa tazama wewe umetutunza sana namna hii utendewe nini basi je uombewe neno kwa mfalme au kwa, kwa kamanda wa jeshi yule mwanamke akamjibu mimi ninakaa katika, katika watu wangu mwenyewe akasema basi utendewe nini gehaza akajibu hakika hana mwana na mumewe ni mzee akamwambia kamwite naye alipokwisha kuitwa akasimama mlangoni akasema panapo wakati huu mwakani utamkumbatia mwana akasema la bwana wangu wewe mtu wa mungu usiniambie mimi mjakazi wako uongo yule mwanamke akachukua mimba akazaa mtoto wa kiume wakati huo huo mwakani kama elisha alivyomwambia nguvu katika kumtolea mungu nimepita mara ngapi karibu na wewe hapo huoni kwamba huu wa bwana lakini huyu mama akawa anaangalia huyu mzee anayepitapita hapa na kama ana neno atakalolitamka ni salamu tu anasalimia na nenda zake huyuonekana hpana si mzee wa kawaida huyu ndo siku moja akamwambia mzee lazima ingia nyumbani mwangu ule chakula na na amini ya kwamba elisha hakusema ni sawa bikausi umeambia kwamba akamshurutisha kwa hivyo kushurutishwa ni kusema ya kwamba alikuwa amekataa lakini huyu mama akaamua ya kwamba hapana na shawishika ya kwamba wewe uwe unakula nyumbani kwangu na elisha akakubali na alipokubali akaenda akakula baada ya kula akamwambia sasa mzee anaenda hatua ya pili si nimekuita ule hivi leo tu peke yake lakini kila utakapopitia mahali hapa usipite ingia hapa ule basi kama ni kuenda nikuenda nini uende naona hivyo viwango vya kutoa p alimpatia sahani ya kwanza baada ya sahani ya pili anamwambia sasa baada ya sahani ya kwanza anamwambia sasa si kwamba nilikuwa na kuita hivi leo nataka kila ukipita hapa ufanye nini uwe unakula nivifanye hivyo mara mbili tatu ama wiki stanifungia mlango ya. ukiona wafunga mlango haya toka toka hata na nani kumbe sikutoka umesinywa umesinywaasa si eti, una u-una- unamtatiza una, una, una mtu wajitatiza mwenyewe kwa sababu hayo matoleo yako ndiyo yatakayokufungulia yale unayo yaliyo matamanio ya moyo wako kwa maana matoleo wapendwa yanaachilia ya nguvu alipomwambia sasa njoo kila akajua kwamba akamwangalia akamwangalia akaona kwamba mzee abada ya kula huwa kuwa sinzia huu sasa hatuwezi kumwambia ajar alioku kwetu nyumbani akamfata mumewe akamwambia bwanangu hmm? mume wangu mimi nahisi huyu mtu ni mtakatifu wa bwana kwa hivyo naomba tumjengee chumba huko juu kando kando to tu ukuta tumjengee chumba ambacho chumba hicho yeni uangalia yale matoleo ya huyu mama vile jinsi ambavyo anapanda hatua baada ya sahani ya kwanza anamwambia kila siku hivi sasa aingie gharama ya kujenga chumba kwa sababu ya mtumishi wa bwana mume akasema fanya kama inavyo kupendeza kwa hivyo mafundi wakaitwa wakaja wakajenga wapendwa nataka nikwambie ya kwamba haikujengwa vile unavyofikiria ilijengwa vizuri ilirembeshwa hiyo nyumba kwa maana alijua ninatengenezea mtumishi wa bwana na mtumishi wa bwana ninapomtumikia ni ninamtumikia mungu kwa hivyo kilirembeshwa hicho chumba na baada ya kutembeshwa chumba akasema ya kwamba si chumba tu aje alale kwa mkeka kuamkeka itaweka ficha unaziona hizi baada ya kuwa askofu tumemaliza ibada ile ya tatu njoketusikie pakoja nafikiri hakuwekewa kama hizi alienda akatafutia viti vizuri wapendwa viti vizuri vya gharama ya juu kwa sababu amejua matoleo yanafanya nini akamwekea pale meza nayo hakuenda kuchongewa wapi hapa na nachapakazi hakuenda hapo aliingia na akaangalia meza mzuri kabisa ukibahatika siku moja ukiingia kule kwa askofu kuna kitambaa kimetandikwa kwa hiyo meza kitambaa hiyo hiyo meza nafikiri si ndahichokitambaaangaomez elisha hio aliyowekewanaona hayo mambo p yani kutafuta kuchokoza mungu afanye kitu huyu mama alikuwa nitafuta tu kwamba mungu amchokoze kwa hivyo akaenda naiva akatafuta meza nzuri ikaja ikawekwa pale godoro nalo ni silile godoro la miezi mitatu ukilala hata wasema hupate usingizi kumbe kumbeni hizo mbando zinakuumiza si godoro hivo akanuliwa godoro ambalo hata ukiketi ukinuka ukiinuka kulikuwa hakuketi mtu kiti nacho kikawekwa kitu kizuri na iwapo ilikuwa ametengeneza hivyo na amini ya kwamba humo mwenye hicho chumba pia mulikuwa na jokovu uliwekwa friji ndugu yango na sikuncha ama ziliuwa zinawekwa hapo asubuhi kuna blendiwa kawa noado ni, ni pason na orange zinawekwa hapo ndani mtushagaja chaguu tu sasa kilipo kamilika elisha na yule mtumishi wake gehazi wakawa akifika pale hauwana haraka wamefika holiday uli mnawaza hata mawazo ya kumlipia mama mama askofu na askofu angalau mnamuona amechoka lakini hamumwazia angalau aende zanziba tu akakai wiki moja si mwezi wiki tu na mama tu huku na tena simu zote nini zimefungwa hata ikiwezekana ziachi huku aende akanunuonyingine na namba nyingine ya tanzania huku ili mkimtafuta nauwe ni mteja mpaka atakaporudi huyu mshiname aligundua hiyosirima na elisha alipoangalia vile jinsi mama huyu amejitolea komtolea bwana siku moja alipoingia pale amekula amekunywa sasa anasoma maandiko roho wa bwana akamzungumzia ya kwamba elisha kuna nguvu katika kutoa ndio akamwambia gehasi mwite huyo mama mama akaenda akaitwa akaulizwa mama umesumbuka na sisi jinsi hii umetutumikia jinsi ambavyo umetutumikia ufanyiwe nini je kuna neno uzungumziwe kwa mfalme ama kwa amiri jeshi wa nchi hii mama akasema sina matatizo nayo na nina na namba ya hao watu watuwawil e nikitaka kutwija rais hata yangu haipiti kwa sekretari yaenda moja kwa moja kwake akaolizwa basi hufanyiwe nini akanyamaza nalipenyamaza aliondoka lakini gehazi akasema ya kwamba bwana tumekuwa tukija hapa hatujaona mtoto mahali hapa akamwambia mwite alipoitwa akamwambia mama sasa natangaza mwakani wakati kama huu utazaa mtoto wa kiume akawa amegusa ndipo mama akamwambia mtumishi wa bwana usimdae usimdanganye mujakazi wako kwa sababu ninajijua na pia akawa anajua ya kwamba wataka niende nikakae na nani ndo nipateo mtoto si bibilia imesemaji mumewe alikuwa ni unaona ndo akasema usikini kwa maana licha ya mimi kuwa najijua hata huyo mwenzangu pa hali zake na nini nazielewa lakini elisha akasema ya kwamba kuna nguvu apendwa katika kile ulichonifanyia hasitaki kujua kuna hali gani kwako wewe ama mwenzako ana hali gani ninachosema ni kwamba kwa matoleo haya kutazaliwa mtoto hapa mwakani uh. sakaondoka elisha naye akafata shughuli zake lakini alipoenda kule chumbani kwake usiku akaona hu mzee anamkaribia karibia sima leo kuna nini leo baadaye akafaya nini akajikuta ni muja mzito na mtoto akifa nini lakini ni nini kiliachilia hiyo nguvu ya kubadilisha zile hali zilizokuwa zimesababisha pale kwenye lile boma kusia na mtoto matoleo wapendwa matoleo yako ndiyo yatakuamulia utaishi maisha ya inagari hawa walipokuwa wameamua kutwa kumtolea bwana wana mali ni kweli lakini wana kilio ambacho hata hizo mali haziwezi nini zikaleta jawabu htani masikitiko tu kwamba sasa hivi mzee ataenda na mwajua kwa nini wazee huwa ndio wanatangulia kenyatta yuko wapi mzee kenyatta yuko wapi na mamangina unaona nelson mandela mke wake mubutu mke wake kwanina wazee wanaenda hivo eo ni stress ndizo zinawapeleka wazee haraka na zingine zatoka kwanani kenyaake kwa na mama hamjui kutoa <laughs> <laughs> kwa hivyo huyu mama kwa sababu ya ile sadaka aliyojinyima tena sadaka inayopanda viwango ikasababisha mahali palipokuwa hakuna mtoto kuje mtoto sijui wataka nini wewe na kuomba si umeomba kufunga umefunga na bado jambo liko hapo hapo hebu mtolee bwana kuwa mwaminifu katika matoleo yako uone kama mungu wa mbinguni hatazungumuza kitu kwa maana matoleo ndio yalimfanya elisha akanena tena hakunena ya kwamba ha, nitakupatia hiki na hiki alikuja akamuuliza wataka nini hakumpangia alimuuliza wataka nini na mama angesema nataka mtoto angeambiwa iwe kama ulivyosema lakini akajiangalia hali yake akaangalia hali ya bwanake akasema hata nikisema hili itakuwa nimemtia majaribuni huyu mtu wa mungu lakini alipokosa kutamka gehazi naye ni mpelelezi akiwa akienda mahali kumbe hatulii anapeleleza akagundua hapa wana mali kweli lakini hakuna mrithi akamwambia bwana wangu hakutaka kusema huyu lakini hana mtoto na kwa sababu ya matoleo yake elisha ikabidi aseme kuna kitu ambacho matoleo hufanya kwa mungu wapendwa kinamfanya kama amenyamaza atamke kitu na kamwambia mama utazaa mtoto tena mtoto yule utamzaa wakati kama huu na maandiko yaaseme ya kwamba ilipofika wakati ule ule alipoambiwa na elisha kukazaliwa mtoto katika ile nyumba lakini ni nini kilichochokoza matoleo yake wewe ukimtolea ya mungu waonekana kwamba wanyang'anywa waonekana kwamba mungu anakunyang'anya lakini huyu mama mushu nabii alipogundwa hio siri na akasema ya kwamba matoleo yangu sitaki yakae kiwango hicho kimoja siku baada ya nyingine mwaka baada ya mwaka pana nataka kipande baada ya saani ya kwanza akamwambia sasa si hivi tu lakini kila ukija nuonafanini unaingia hapo unakula na baada ya hapo akasema sikuja kula tu nitakutengenezea mahali pakupumuzika baada ya kula tena sikutengeneza ha pahali pazuri pa na niweke fani cha zote finishingi nzuri kiacha kwamba ukiingia moyo wako usikie kuburudika na kwa sababu ya hilo likaugusa moyo wa mungu akasema amesumbuka hivi lazima nitamke neno kwa huyu mama wataka bwana asemene wataka mungu atamke nini maishani mwako siri kuwa mwaminifu katika matoleo yako kuwa mwaminifu na utakapokuwa mwaminifu mbingu itazungumza kitu lakini sisi tunaona kana kwamba tunanyang'ana chani malize na malaki malaki kumi malaki kumi malaki tatu mlango ni wa kumi Asa, malaki ntatu mlango iwakumi hapa luka nimeandika malakimiatatu ni na kumi bibilia aaseme kwamba leteni zaka kamili ghalani ili kiwemo chakula katika nyumba yangu mkanijaribu kwa njia hiyo asema bwana wa majeshi mjue kama sitawafungulia madirisha ya mbinguni na kuamagieni baraka hata isiwepo nafasi ya kutosha au la nani kwa ajili yenu nitamkemea yeye alaye wala hataharibu mazao ya ardhi yenu wala mzabibu wenu hautapukutisha matunda yake kabla ya wakati wake katika mashamba asema bwana wa majeshi na mataifa yote watawaiteni heri maana mtakuwa nchi ya kupendeza sana asema bwana wa majeshi kila mstari anasema anasema nani asema anasema ishobirura nasema anasema bwana wa nani wa majeshi leteni zaka kamili na dhabihu ili nyumbani mwa bwana mukaweze kuwa ta chakula na mukanijaribu kwa hilo muonekana kwamba sitafungua madirisha ya mbinguni na niwamiminie baraka mpaka mukose mahali pa kuziweka ukifika hapo katika masomo kusoma kwako kwa, kwa bibilia wapapita mbio hapo ka maana hautaki kupasikia hasa kumbe ndipo palipo nasiri ya yale maisha unayotaka kuishi wewe hapo ndipo palipo na siri ya yale maisha ambayo wewe unataka kuenda kuishi anasema na jaribuni na kwa nini mungu hakusema nitafungua milango kwa maana anakuazia mazuri wapendwa kwa sababu aliangalia hiyo nyumba yako kama ina milango mingi ya kutokea nje ni miwili tu wa mbele na nini? Na wanyuma sasa akaona nikifungua hii milango hizi baraka nazozungumza hapa zitachelewa kuwafikia hawa lakini akahesabu hayo madirisha huko, kwa nyumba yako akasema tafungua hayo madirisha ndio yao yanamiminika kutokana na pande zote za hiyo nyumba ya kwako kwa maana nyumba yako ameizingira na madirisha ili kwamba wayasema kuwe na freshi hea hasa mungu anasema kama utakuwa maminifu kutoa zaka kama utakuwa maminifu kutoa dhabihu nitafungua madirisha ya mbinguni na nitamimina baraka katika maisha yako kiacha kwamba ukose mahali pa kuziweka bwana yesu asifiwe ndugu zangu wengine wanateseka kwa sababu yako wewe wengine wanateseka kwa sababu yako wewe kwa maana umekosa kuwa mtiifu umekosa kuwa mwaminifu ni posapa zile utakazokosa mahali pa kuziweka o utazipeleka kwa jirani sasa jirani anateseka kwa sababu yako wewe lakini kama ungekuwa mwaminifu hata wengine wangesema wangemuona mungu kupitia wewe kwamana sidhani kama umekosa pakuziweka utaenda kuzitupa utakumbuka jirani ambaye anakula jioni mpaka jioni kila siku utakumbuka mshirika ambaye anavaa rinda hilo hilo kila jumapili ndio maana anasema ni thamimina ili ukose pakuziweka ili uwe baraka kwa wengine ambao bado hawajafikiriwa lakini wengine wanateseka kwa sababu yako wewe naomba bwana atusaidie wapendwa tuweze kuzunduka katika usingizi tuliolala na tumtolee bwana kama kana kwamba hatuvihitaji tuone kama mungu naye hatatushangaza bwana anatamani kutenda jambo lakini je kuna mtu ambaye anasema alai aliye tayari kumjaribu sema ni jaribuni kwa hilo kuna mtu jambo la kushangaza wapendwa wewe uko kanisani hapa waja unakalia kiti unakiangalia arechwa eh? unakunywa maji lakini matoleo yako yale unayomtolea ya mungu basi yesu ashuke hapa basi tuseme kwamba chukua hayo matoleo ya katana mkamnunulie soda hazifiki za soda matatizo hasa kipimo hicho ulichojipimia wataka kuishimesha gai na mungu nifu asema kwamba kipimo hicho hicho ulichopima ndivyo watu watakavyokupatia kimejaa kimesukasuka kinafurika wataka kuishimesha gai yakuwa hata kunywa soda wewe ni unywe sukukuni mpaka suku yani mwnaona ndugu zangu hata matatizo si mungu matatizo ni sisi wenyewe hapa bwana anasema leteni mukawe na chakula nyumbani mwa bwana na munijaribu kwa hilo muonekana kwamba sitawabariki mpaka mkose mahali pa kuzuweka alafu anakwambia ya kwamba ovid ikija itafanya kuruka kwako nyumbani si ndo hao wawharibia wao anasema nitamkemea huyo mharibifu ili mhabibu wako usiharibu matunda yake wala mashamba yako yasikose kuzaa kazi yako isikose kubarikiwa biashara yako isikose kuendelea kwa maana mimi mungu mwenyewe ndiye nitakuwa zochi hapo katika hiyo biashara yako an mnaona hayo mambo yaani mungu yeye ndiye yuko gadi pale nambia nani atafika mahali ndio maana ninakuambia ndugu yangu kiwango ulicho cha maisha ni maamuzi ulioamua kulingana na matoleo unayomtolea bwana na jambo la kushangaza wewe hutaki kumtolea bwana hata kile kilicholaniwa nacho wala wewe kwa maana fungu la kumi wapendwa limelaniwa ni kilicholaniwa na huna mamlaka kulalana kwa maana yesu alikufa akafanywa lana ili wewe uwe baraka lakini wala hicho kilicholaniwa wala, wala wewe kwa hivyo unalani hata hizo 9 peen pia unazilani ndio maana kila baada ya muda uko aga kana na wakawa werevu wale waaga kan wakasema huko kilifi kuna wateja wengi sana sasa kule kusafiri kujapaka huko asa tuwapelekee branch kaletuwa branchapnaa matatizo lakini kama ungekuwa mwaminifu kando na kutoenda agakan hata pia utakuwa umezingirwa na ukigo mengine yote yatakayotaka kukujilia hayataruhusiwa kufika kwa maana hapo ulipo kila uendapo utakuwa umezingirwa na nini na ukigo bwana atusaidie ndugu zangu naomba tusimame