usikate tama taka tusome mwanzo mlangu huwa thalathini na saba mwanzo mlangu wa thalathini na saba kwa anzia y kifungu cha tano mwanzo wa thelahini na saba kwaanzia y kifungu cha tano wakashika njia mwanzo wa thalathini na saba kwa anzia ya kifungu hicho cha tano yusufu akaota ndoto akawapa ndugu zake habari nawo wakazidi kumchukia akawambiya tafazalini sikiyeni ndoto hii niliyoiwota tazama si tulikuwa tukifunga miganda shambani kumbe mganda wangu ukaondoka uka ukasimama na tazama miganda yenu ikazunguka ikainama mbele ya mganda wangu ndugu zake wakamwambiya je kweli wewe utamiliki sisi nawe utatutawala sisi wakazidi kumchukiya kwa ajili ya ndoto yake na kwa maneno yake akawota tena ndoto nyingine akawambiya ndugu zake akasema angaliyeni nimewota ndoto nyingine mnatazama juwa na mwezi na nyota kumi na moja zikaniinamiya akawaambiya baba yake na ndugu zake baba yake akamkemeya akamwambiya ni ndoto gani hii uliyoiyota je mimi na mama yako na ndugu zako tutakuja tukusujudiye hata nchi ndugu zake wakamuhusudu bali baba yake akalihifadhi neno hili twa kushukulu baba yetu na mungu wetu asubuhi ya lewo asante bwana kwa mana una jambo ambalo umetamani kuenda kunena nasi katika maishani mwetu twanyenyikea miguuni mwako bwana wangu sisi uliyohitanisha na jina lako na umetupatiya nafasi ya kuja kuketi miguuni pako nena nasi ewe bwana kwa maana tunakusikiliza naomba roho wako mtakatifu fungue masikio yetu ya ndani tukakuelewa na tukakufahamu ili e bwana kusudi ulionwia katika maishani mwetu kupitia neno hili bwana ikaweze kutimilika pokea utukufu pokea sifa pokea na shukurani sante bwana asante mungu wetu kwa maana nami ewe mungu takuwa chombo mikononi mwako bali kila jambo likatendeke kutokana na ushawishi wa roho wako mtakatifu tukuzwa na upewe sifa katika jina la yesu bwana wetu tumeomba amen wapendwa katika maisha ambayo tuko leo kuna mambo mengi sana ambayo wewe unapitia na mimi nami ninapitia na mambo haya yana uwezekano kukusababisha kwamba ufike mahali pa kukata tamaa ufike mahali pa kuvunjika moyo na taka nieleze hivi ya kwamba wewe ukiwa yesu ni bwana maishani mwako una vita aina mbili ambazo unapigana nazo kuna vita vya kiroho unapambana nazo kwa maana wewe sasa umeunganika na kristo yesu ambaye ni roho na kuna vita ambavyo huwa unapigana navyo vya kiroho na kuna vita unavyopigana navyo za kihali asilia kwa maana wewe bado unaishi hapa duniani na una mwili unaokuwezesha kuishi hapa na kwa sababu unahua mwili mwili huo pia una vita vyake ambavyo unakumbana navyo na wakati mwingi kulingana na hali za kibinadamu unaweza fikia mahali ukawa una maswali unajiuliza kwa nini basi iwe hivi katika maishani mwangu lakini kwa hapa kuambia ya kwamba wapendwa hayo mapito tupende tukataye tutakutana nayo hali hizo tutakumbana nazo shida zitakuweko lakini sisi kwa maana kuna wenzetu aliyotangulia na wakakutana na mambo hayo lakini walipoweka msimamo wao na wakaazimia ndani ya mioo yao ya kwamba liwe liwalo muradhi mimi nimeyasalimisha maisha yangu kwa mungu basi sitaangalia kitu wala mtu yoyote bali nitamuangalia huyo mungu na uhasilia ni kwamba kila mmoja ana matamanio yake maishani una mahali ambako ungetamani kwamba uweze kufika una mambo ambayo umetamani kwamba ukaweze kuyafikia ama kuyapata kunako pia hata ahadi ambayo huenda ikawa mungu amekupa lakini unapoangalia yale mazingira na zile hali ambazo zimekuzunguka si hauoni kana kwamba utaafikia kile ambacho mungu amenena maishani mwako lakini kwa hapa kukwambia ya kwamba mpendwa usikate tamaa usikubali kwamba uvunjike moyo usikubali kwamba ukate tamaa kama ni mungu alinena mungu si mwanadamu kwamba anene na akose kutimiliza lakini kama bwana amenena lazima atatekeleza hali lazima zitakuja mambo lazima yatakuja maneno lazima utayasikia lakini ujapo yasikia utaamini ripoti ya nani ni ripoti ya nane ambayo utaweza kuiamini taka niseme ya kwamba hauwanzi wewe taka niseme ya kwamba kuna wengine ambao pia walikumbana na mambo yaliyokuwa ni mazito lakini katika mioyo yao wakasema sitakata tamaa muradhi ni bwana huyu amenena na mimi na bwana yeye anachokinena atakitimiliza hali hazitanikatisha tamaa changamoto hazitanikatisha tamaa mambo dhoruba hazitanikatisha tamaa hakika nitasimama na neno aliyolinena bwana na nashukuru kwa maana waliposimamia neno hilo hatimaye mungu wa mbinguni alikuja akatimiliza kulengana na matamanio ya mio yao kulengana neno alilokuwa amewapa ndo maana tumeanza kumwangazia ndugu yetu yusufu hali zake hazikuwa rahisi lakini mpendo akasema liwe liwalo sitakata tamaa wakati mmoja akapewa maono wakati mmoja akapewa ajenda ya kwanini alikuja hapa chini ya jua na jambo hilo halikupendeza ndugu zake halikuwapendeza ndugu zake akwambia kwamba nimeota ndoto na tukawa katika shamba na kule shambani tumeenda kuvuna ufuta na kawaida ya ufuta tunapovuna huwa tunaufunga vitita vitita basi wakati tumefunga hivyo vitita kitita changu kikasimama na vile vyenu vikasimama vikazunguka kile kitita changu cha ufuta na nahawapendwa waliukuwa wakorohode hawa kwa maana siwalipata tafsiri yahiyo ndoto hapo kwa hapo tu wakamuuliza wamaanisha nini yani wamaanisha kwamba sisi tutakuja kukusujudia utakuja kututawala sisi hicho hivyo ndivyo wanavyomaanisha ndugu huyo akanyamaza kwa maana kwake yeye ilikuwa ni ndoto na akaona ni zema aweze kushiriki na wale ndugu zake na kwa kweli waliposikia maandiko yanasema ya, ya kwamba wakamchukia na huenda ikawa hata na wewe nawe kuna wengine hawakuangalii vizuri si kwa sababu umetenda vibaya maishani mwao si kwa sababu ya jambo lolote katika maishani mwako ambalo umeweza ukafanya likawakwaza lika lakini ni kwa sababu ya vile jinsi ambavyo mungu wa mbinguni amekushikilia na anakuelekeza na yale anayokutendea hilo linaweza kuwa ni sababu mojawapo ya wengine kukuchukia na kama hakuna watu watakakuchukia kuna mmoja ambaye yeye upende usipende lazima takuchukia shetani hapendezwi na wewe wakati mambo yanaenda vizuri kwa sababu anajua ya kwamba wakati mambo yanaenda vizuri sifa na utukufu utamupamungu maana atainua vikwazo atainua changamoto atainua matatizo lakini hilo lisikukatishe tamaa kwa maana hauanzi wewe kuna wenzako walipitia maeneo hayo unaoyapitia na wakamtumaini mungu na mungu akasimama nao na bwana akawashindania na ndivyo itakavyokuwa na wewe kama moyo wako hautamwondokea mungu kwa ee huyu mpendwa akachukiwa na ndugu zake hebu waiangalia yaani wale ndugu ambao wamezaliwa pamoja na wewe na baba mmoja wainuke kinyume na wewe yaani adui katika nyumba yako ni wapi utakimbilia utakimbilia wapi kwa maana vyote lazima uishi pamoja nao kivyo vyote ni lazima utakutana nao kwa hivyo wakaweka chuki ndani yao na siku moja akatumwa na baba yake kwamba aende akawajulie hali wakiwanyikani kuchunga kondoo weangalia ndugu zangu kwamba kuna uwezekano hali ina kueleza ya kwamba hakuna uwezekano kufikia kile ambacho ni tamanila moyo wako lakini mungu anasemaje hali zina nena haviwezekani lakini mungu asemaje ndiomana nikasema ya kwamba hebu kila majira hebu sikiza mtu wako wa ndani usiangalie mazingira yaliyo kuzunguka ndugu akaenda akifika pale alipokuwa anawatarajia wawe apo huko walikuwa wamesonga mbele wahati nzure akakutana mtu akaudamuliza mbone ukazunguka watakanini akasema natafuta ndugu zangu akawamba basi wametoka hapa wameenda mahali fulani yusufu wakaenda walipomuona kwa mbali wakampangia njama wakasema haya yaja bwana wa ndoto na tumshuhulikie na tumalizane naye tuone ndoto zake zitaambulia wapi huenda kuna vikao vinawekwa kwa sababu yako wewe kwa maana hawa walipomuona waliweka kamukunji na ajenda ikawa ni yusufu huenda ikawa kuna watu wamekusanyika mahali fulani wananena kukuhusu wewe ajenda ya mkutano wao ni wewe lakini kwa hapa kukwambia ya kwamba usikate tamaa kwa maana bado mungu yule uliyemtumainia yuko pamoja na wewe kama vile alivyokuwa na yusufu wakaweka mkutano wakasema na tumumalize mpendwa kwa maana hatumupendi na zaidi yayyote anakiherehere yani yeye ndi anakaribia kuwa kitinda mimba alafu anasema sisi atutawale haiwezekani natumalizane naye ndugu zangu hiyo inakuwa wa abarikiwe mungu wa mbinguni kwa maana kila itwapo leo ana mipango iliyomema kwa ajili ya maisha yako yusufu alipofika pale wakawa wamepanga kwamba na tumuue tumusitiri na tuchinje kondoo tumwagie damu ya kondoo hiyo nguo yake na tumpelekee baba tumwambie huyo mwanao mpendwa hivi ndivyo vimefanyika tambua hii kama ni joho lake akinikatika mipango ile wanayoifanya pale mungu naye akawa na mipango yake katika ile mipango mibaya walionayo mungu naye ana ya na mipango yake mema kwa ajili yake yeye yusufu ndio maana maandiko yananena ya kwamba yote hufanyika kwa wema ya wale wanaompenda mungu kwa hivyo mpendwa wakati mambo hayawi kama vile unavyotamani hayawi kama vile unavyotarajia usivunjike moyo o usikate tamaa kwa maana mungu katika mipango hiyo unaopangiwa ana mipango mema kwa sababu ya maisha yako ana mipango mema kwa ajili ya kazi yako ana mipango mema kwa ajili ya ndoa yako ana mipango mema kwa ajili ya biashara yako ana mipango mema kwa ajili ya watoto wako kwa hivyo hauna sababu ya kuvunjika moyo hauna sababu ya kukata tamaa wakasema ya kwamba na tumumalize lakini mmoja akasema wapendwa itakuwa si vizuri kummaliza ndugu yetu kumwaga damu ya ndugu yetu sasa kile nachokiona ni vema acha tukamtupe katika katikati ya katika, visima katika kisima kimoja kilichoko hapa nyikani tukamtupe huko na lengo letu litatimia sikufa tunataka afe lakini tutakuwa hatukumwaga damu ev yusufu akaingia kwenye shimo. shimoni akaingizwa shimoni huku ana nini ana ndoto huku ana nini ana matumainio ana ahadi ya kwamba bwana amekusudia mema kwa ajili yake bwana ana malengo mema lakini sasa yuko shimoni ndugu zangu uokovu si jambo ambalo lila mteremko peke yake kuna changamoto lazima tutakumbana nazo lakini uhakika tulionao ni kwamba hata zije kwa kiwango cha aina gani zije kama garika bado kama mungu yuko kwetu na yuko utum, bado mungu ni tumaini letu wapendwa usihofu ndugu yangu usijali usikate tamaa kwa maana mungu aliyekuahidi ni mwaminifu yusufu katika lile shimo akawa anawaza anasema mungu vitakuaje kwa maana ndoto hii bwana haitawezekana kama nitabaki katika hili shimo kwa maana ninajua ya kwamba mungu n unapoyanena bwana unayatimiliza lakini leo niko hapa shimoni huenda nawo uko katika mazingira kama hayo upande wa kulia kushoto nyuma mbele hauoni njia kama yusufu alivyokuwa hao njia kwa maana alizokuwa anaziona ni kuta za lile shimo lakini ndani ya moyo wake anajua ya kwamba kuna mungu alinena mungu alinizungumzia na kama mungu alinizungumzia nina imani ya kwamba ni lazima mungu huyu aliyenena atayatimiliza haya ndio maana niko hapa mchana asubuhi ya leo ni ya kwamba ndugu yangu ile sauti uliyosikia ya bwana ile ahadi ambayo mungu alikupa ile tamanio ulionalo maishani mwako haijalishi mazingira yanasema nini nachokuomba ni kwamba ndugu yangu dada yangu usikate tamaa kwa mana mungu atakuja kwa wakati wake uzuri ni kwamba katika lile shimo upande huu haoni mkono wa kulia haoni mbele haoni nyuma haoni lakini kulikuwa na mahali ambako akiinwa macho anaona mbingu zilikuwa ziko wazi kwa maana shimo halikuwa limefinikwa kwa, kwa hivyo angeinua macho yake akamtazama bwana nami nasema ndugu yangu mwangalie mungu mutazame mungu katika yohali yako mutumainie bwana katika yo hali yako usiangalie upande usiangalie kushoto usiangalie mbele ama nyuma usiangalie hata waliokuweka shimoni hebu angalia mahali palipo wazi na palipofunguka unapoinwa macho unaitazama mbingu huko ndiko kuliko na msaada wako hapo ndipo palipo na matumaini yako hapo ndipo palipo na ushindi wako mutazame mungu kwa maana alichokinena atakitekeleza yusufu akasema ninaafueni ya kwamba ingawaje huku na huku sione lakini mbingu ninaziona kwa yule aliye niahidi naweza nikamwona naweza nikanena naye nipo alipokuwa na matumaini hayo ndugu yake mmoja akiwa ametamani kwenda kumtoa lakini kabla hajafika kukawa kukapita wafanyi biashara na uzuri mungu akawasababisha wafanyabiashara wale wapite karibu na kambi ya wale ndugu zake walipowaona wale wafanyabiashara bwana akaweka wazo kwa mmoja wao akamwambia wenzake akamwambia wenzake kwamba kuna faidha gani nakumwacha ndugu yetu kwenye shimu afe si, tamanio letu ni kwamba atuondokee ili hizi ndoto zake tuzisisikie tena na tena basi kama natuondokee kwa nini tumwache afe si tumtoe tumuuze kwa hawa ishimaili atakuwa ametuondokea pamoja na faida bani unaona wapendwa mungu vile anavyofanya mambo hasa wao wakaona ya kwamba wanafanya wema kwa sababu watakuwa hawakuua ndugu yao na hawatakuwa na hukumu ya kuua kwa hivyo wakasema natumuuze na ko wa, wa wafanyi biashara na tena atatuondokea na faida wewe watembea hivi watu wanakufanyia biashara lakini hilo lisikutatize kuna uwezekano wa Wame pangana wataka nimalize ee, utanipangapi naona hez kama si mungu apendwa kuwa na sisi aonekana pengine hata wengine hatunge kuweko kwa maana maaduini wengi waliotuzingira lakini hilo lisikukatisha tamaa kwa maana kunaye mungu ambaye ndiye kinga yako ndiye aliyekuzunguka na kama mungu yuko upande wako nani anaweza kuwa kinyume na wewe sidhani wahivo wakamuuza kwa wapendwa wale wafanyibiashara bado yusufu anajuuliza tena mambo haya yatakuwa kwa maana ndoto nimeiota huku kwetu hivi sasa nimeuzwa kwa wafanyabiashara na sijui watanipeleka wapi haya mambo bwana yatafanyika lakini yusufu akasema nina ninamtumainia mungu kama ni bwana aliyenena nitatembea na yeye mahali popote nitakapokuwa nitatembea na huyu bwana kwa maana kuna uwezekano ya kwamba kwetu kutakuwa ni mbali lakini mungu hakuna mahali ambako awezi akafika kwa hivyo kama bwana ameahidi lazima atatenda nami nakuakishia ndugu yangu usivunjike moyo hali zisikukatishe tamaa kwa maana yusufu alijipa moyo akashikwa akatolewa akauzwa kwa wahishimahili akaenda nao na walipofika kule walikokwanda kufanya biashara wakasema sisi hatuna biashara na watoo kwa hivyo tunauza huyu mtu pamoja na haya maharabwe pamoja na hizi kunde pamoja na hizi pembe za ndovu ka maana akasea ka biashara hapo kwa hivo wakauza baadaye akasema kuna hii biashara nyingine hii nani ambaye anaweza kumchukua huyu mtu na kwa bahati msepotifa naye akawa yuko karibu paadamena sokoni akasema huyu nitamchukua ngapi akawapa yusufu akaishia kuwa mtumwa bado ana ndoto lakini angalia mazingira yaliyo ndani yake bado ana ahadi ya bwana lakini angalia mazingira ambayo yuko ndani yake lakini yusufu akasema hata hivyo sitakata tamaa mradhi niko hapa na mungu wa mbinguni anajua mungu ananiona kile nitakachokifanya takuwa mwaminifu kwa huyo mungu na kama niniwe mwaminifu kwa huyo mungu bibilia inasema ya kwamba chochote unachokifanya fanya kana kwamba unamfanyia mungu hilo likamsaidia yusufu kwa maana kazi ile aliyopewa na potifa aliifanya si kwamba anamfanyia potifa akaifanya kana kwamba anamfanyia mungu na alipokuwa na juhudi hizo na bidii hii akapata kibali machoni kwa potifa wapendwa mungu akiwa pamoja na wewe haijalishi ni mazingira gani yamekuzunguka kibali cha bwana kitakuwa juu yako mungu lazima atatenda kusudi lake maishani mwako yusufu akafanya ile kazi ana kibali cha kwamba kikawa juu yake mpaka potifa akatangaza ya kwamba katika nyumba yangu hii wakati huyu kijana hakuweko kulikuwa na ugomvi kulikuwa na shida kulikuwa na hasara katika biashara zangu mifugo ilikuwa haifanyi vizuri mimea haizai vizuri lakini alipokanyaga mtoto huyu naona mambo yangu yamebadilika naona si mto wa kawaidahu niyo unataka nikwambie kuambia ya kwamba ndugu yangu hata kama uko utumwani tena bado wewe si mtu wa kawaida mtu wa maana sana tena si machoni kwa wanadamu lakini machoni kwa mungu na kibali cha bwana kiko juu yako yusufu akapata kibali akamwambia potifa akamwambia yusufu kwanza hivi leo sitaki kujua kuna endelea nini kaunti zangu ni hizi utakachokipata waepeleka kwa, kwa kanti na mambo pataliwa nini papatanyowa pata nini nimekupatia wewe hiyo jukomo panga kutaliwa nini tutakunywa nini hapa na hawa wote wako chini yako na isitoshe nimekuona kuwa umwaminifu sana kijana wewe kwa hivyo hata nyumba yangu utaisafisha wewe kwangu chumbani utaingia upige deki hicho kibali chajabu lakini kazi yenyewe nayo wapi kando na ukubwa wote tena akaambia kwamba nyumba yangu ndio wewe tafanini tapiga diki lakini yusufu ikawa hana shida kwa maana anajua ya kwamba niko hapa na kuna mmoja anayenijua kwamba niko hapa na huyu tu tunakiagane na yeye wewe unakiagane na mungu na kwa sababu unakiagane na mungu usiruhusu mazingira ya kutatize ndugu zangu hali zisikusumbue kwa maana liwe liwalo mungu yeye yu pamoja na wewe hata kama ni kwenye shimo yu pamoja nawe katika nyumba ya potifa yu pamoja nawe kwebila kufaya nifanyeje nimuangalie huyo bwana yusufu akasema kivyo vyote nitatembea na huyu mungu tasimama na huyu bwana tatembea na huyu mungu hata katika nyumba ya potifa tatembea na huyu mungu akapewa kazi ya kupiga deki na kuwa mwangalizi wa wale wafanyi kazi wenzake na yusufu akaifanya vizuri ile kazi yake akipiga deki mpaka mama mwenye nyumba anasema huyu kijana naonekana alivisomea huyu Eh, ni profesa wa kupiga nini kam na nyumba itang'ara na vikampendeza huyu mama lakini katika kupendezwa na kazi yake pia akapendezwa na mambo mengine nacha nikwambie bibilia inaposema ya kwamba yusufu alikuwa ni mzuri ndugu yangu alikuwa ni mzuri wazungu Wasu, anasema ni handisam huyu kijana alikuwa ni handisamu bwana na wamama na watoto handisamu wana shida lakini si wa hapa, hapa ni wa huko ejypti huko misri kwa hivyo huyu mama akamwangalia na jicho lisilokuwa la kawaida lakini inachotaka kukutahadharisha hapa ni kwamba huyu mama alikuwa anatumiwa tu na shetani kwa maana ibilisi alikuwa anajua hatima ya yusufu kwa hivyo akaamua amtumie huyu mama ili kwamba aweze kumgombanisha na mungu wake aliye ndiye atakayekamilisha ile hatima yake lakini yusuf akakiona tembe huyo ni msemo wa kiswahili kwa hivyo yusufu akagundua hapa si huyu mama ndani ya huyu mama kuna mtu mwingine mama huyo akasema yusufu ni kweli wewe umekuwa ni mtu ambaye mwaminifu na kwa sababu hiyo nataka tuweze kulala na wewe mama akamsisitiza yusufu lakini yusufu akamwambia mama usifikirie mimi ni mtu wa kawaida ingawaje unasema ni mtumwa wako lakini mimi si mtu wa kawaida kuna mmoja ambaye yeye ndiye ninaye mthamini na lolote analoniambia ndilo nalolifanya kwa hivyo siwezi nikamukosea mungu huyu mama akamwacha siku ile siku ya pili akamfuata tena alipokuwa anapiga deki akamwambia kijana ni vipi yale maneno ya jana kwa maana hata huyu mungu ambaye yuko humu ndani yangu humu ndani ya hichi chumba nimemfunika blangeti haoni liuwa anafikiria pengine huyo mungu wake akamfunika blangeti sku ba mama bado msimamo wangu ni huo huo amavil lakini huyu mungu uliusema jana kwamba huwezi ukamkosea hasa haoni nimemfunika blangeti akamwambia mama si mungu huyu unayemuona wewe si mungu huyu unayemzungumzia kuna mungu aliyezumba mbingu na nchi ambaye hata usiku wa giza kwake yeye ni kama mchana huyo ndiye nisiwezi nikamkosea lakini kwa nini anafanya hivyo kwa sababu ana ahadi aliyopewa na bwana ana kiagane na mungu ana hatima anaitetea ndugu yangu dada yangu tetea hatima yako usiwe mrahisi wa kuipoteza kwa shetani itetee simama nayo mwambie bwana kama umenena niko tayari kuisimamia hatima hii kwa gharama yoyote muzee yule akapiga deke akatoka siku ya tatu mama akamfanyia njama ya kwamba apende asipende alazima lakini yusufu naye akagundua siri akasema ya kwamba nimejua ya kwamba kuna mtego nimetegewa kule lakini sasa kile nitakachokifanya nitakuwa chonja na huyu mama siku so, hili akaenda akapiga deke akamaliza alipomaliza akamwambia yale maneno ya juzi na ya jana unasemaje yusufu akasimama na msimamo wake yani ndugu zangu wakati mwingine lazima tuweanaf yusufu akasimama na msimamo wake mama akafanya nini hizo mambo mambo ya kushangaza kabisa yn yani mama mzima anambwavukira kijana hasa yusufu akahikahika pale mpaka akaweza kuponyoka alipokuwa anaponyoka akashika lile koti akasema hata ilo koti haita kwa sababu ya kukaa hapa baki nalo mi nafanya nini naenda zangu ndugu He, zangu hebu huwe wangalifu tetea hatima yako mpendo chips na, na kuku wasikufanywa upoteze hatima yako na si hips na kuku nsi ni viazi lakini huyu akasimamia hatima yake akasema liwe liwalo hata kama nitaaibika heri niaidike machoni kwa wanadhamu lakini machoni kwa mungu niheshimike hebu acha liwe tamanio lako hilo ndugu sana usikate tamaa useme kwamba sasa mimi niliingizwa kwenye shimo nikauzwa kwa wafanyabiashara hivi ni mtuma sasa mama huyu ameona nitapata kibali hapa kando na nini kuna hatima iliyokuu ndugu yangu usimwasi mungu kwa sababu ya jambo dogo sana huyu mzee akasema yusufu akasema mimi siwezi nikafanya jambo hilo na alipotoka mbiho mama huyu naye akapiga kelele alipopiga kelele wakaja wale wafanyikazi mwenzake wa yusufu akawaambia angalieni huyu mtoto katili yani heshima hana amekuja kutaka kuninajisi yusufu hawezi kujitetea pale na kuna mazingira ambayo ndugu yangu hawezi ukajitetea acha mungu akutetee kwa maana hauna lolote utakalosema na wakuamini lakini iwapo hakuna kosa uliolifanya mungu wa mbinguni atasimama pamoja na wewe acha bwana akutetee ndugu yangu yusufu akanyama za kimya akaweka koti lile mpaka potifa alipoingia alipoingia tu hilo ndio ikawa ni habari ushuhuda wa siku ikawa ushuhuda wa kwanza ni huo na potifa alipopata habari hizo hakutaka kujua alipiga simu kwa kwas osiesi akatuma gari na yusufu hakuenda kotini moja kwa moja gerezani angalia hayo mazingira yaliyomkuta huyu ndugu ya alikuwa na sababu ya kuendelea huyu alikuwa na sababu ya kushikilia alikuwa na sababu ya kusimamia kile ambacho bwana amemupa alikuwa na sababu katika macho ya kibinadamu lakini yusufu akawa anasikiza mtu wa ndani E, si mambo yako hivi lakini bwana wasema nini mungu anamwambia mpendwa kama nilivyonena sitakuacha sitakupungukia ndivyo nilivyo mpaka sasa akamuuliza hata humu gerezani sema hata humu gerezani niko pamoja na wewe aduwa ndugu zangu huyu mungu utakapomfahamu huyu mungu utakapomshikilia na utembee na yeye kama vile atakavyo hakuna zito litakuwa li zito kwako chochote neema itakutosha na hii inawezekana nksa kwa hivyo nema ikamshikilia yusufu kule gerezani na alipofika gerezani bado akajua hata humu kama ni kazi ya kuchunga ngombe kazi ya kufagia kazi ya kuenda kumwaga haivi uchafu bado anitaifanya kwa uaminifu na alipoingia yusufu pale eh? wale hadiko pale gerezani wakaanza kutiliza bol mpaka muzee kasisi kazungu akashangaa watu walikuwa wakitusumbua hivi lembowametlia wametulia hapo <tulia> lakini akachunguza akasema tangu aje huyu amekuwa hili gereza limekuwa na amani kwa hivyo mungu akamfanya yule mkuu wa gereza pale mangalizi akamfanya yusufu kuwa karanja wa wale wenzake yani unaona vile mungu anavyofanya ndugu zako hata hali kama ni ngumu bado atakupatia afueni kidogo kao akawa anapata ile toplea kule gerezani u anapata kile chakula kizuri kwanza kipakuliwa niwapeweyendu wale wengine wapewe kwa sababu ya kibali cha bwana kwa kusudi ya kutetea hatima yake ndugu zangu kuna hatima mungu ameweka moyoni mwako na hiyo ndiyo ambayo bwana anaifuatilia ili kwamba aweze kuja kuitimiliza lakini usiruhusu mazingira ya kukatishe tamaa yusufu aliendelea kwamba nina ndoto ambayo mungu alinizungumzia paka niione hii kwvo akiwa kule kwenye gereza akawa anafanya kazi yake vizuri mpaka yule ndugu aliyekuwa ndiye mwangalizi wa hilo gereza akafungua biashara badala aende kuchunga watu kule mabusu ana biashara anazifanya kule ana anaendakutegea tukukoje kuku yusufu sema mambo salama kanamepata mtu ambaye ni mwaminifu hati amepata mtu ambaye amekusudia kumtumikia mungu hata huko gerezani na hatimaye kukaja wafungwa wengine wa farao mmoja ni yule ambaye alikuwa akitengeneza divai kwa ajili ya farao mwengine ni mpikaji wa farao nao wakaja wakafungwa pamoja na visu siku moja wakaota ndoto wote waweni wakaota ndoto na walipoota ndoto asubuhi wameamuka yusufu akawaona wana nyuso za kukunjamana akajua hapa awa ndugu zangu wawili kuna jambo inawatatiza wakauliza ni vipi ndugu zangu mbone leo hamko wachangamufu kama vile tulivyolala akasema nimeota ndoto na hatujui inamaanisha i kanambia nambieni zile ndoto zenu mmoja akamwambia akasema ni kweli liwe liwalo kuna siku farao atakurudisha katika kazi yako ile ya kumtengenezea divai mwingine naye ya akasema yake aka, yusufu akamsikitia kidogo sema ndugu ingawaje tafsiri yake ni ngumu lakini takwambia kwamba baada ya siku tatu farao atakuja kuchukua kichwa chako hasa huyu siku tatu za huyu mu, mtengenezaji divai ni za furaha siku tatu za huyu anayepika mikate ni za huzuni kwa maana baada ya siku tatu kwake ni kifo huyu baada ya siku tatu ni kurejeshwa katika huduma yake na yusufu akamgekia huyu mtengenezaji divai akamwambia asikiza utakaporudishwa kamwambie farao kwamba nimeonewa niko huku kwa sababu sikufanya kufanya lolote angalau alitoe na baada ya siku tatu baada ya siku tatu vikawa hivyo kweli huyu wa mikate akauawa na wadivai akarudishwa kazini walakini mungu akagundua akasema ya kwamba iwapo nitaruhusu mwanadamu aingilie kate katika mipango yangu havitafanikiwa kwa hivyo akamfanya huyu mtengezaji divai akasahau kabisa kwamba kuna mtu anaitwa Yusuf yusufu kule gereza lakini yusufu yeye hakuw anatatizika akawa anaendelea kumtumainia bwana na kumtegemea mungu mazingira hayakumkatisha tamaa yuko kule anajua ya kwamba siku moja kusudi la bwana maishani mwangu lazima alitatimia basi nikwa hivyo kwa maana siku nyingine au naye akaota ndoto yaani huyo mkuu wa nchi kumbe hawa wakuu wa nchi pia huota na wao akaota ndoto na ndoto aliyoiota ni ya kuogofya ya kushangaza ndoto ambayo ilimsababisha uh, muke akiwa na wasiwasi hajui vitakuaje nikiwa mimi niye mwenye nchi na nimeona ndoto hii kwa maana nimeona masuke mazuri sana manono yameiva vizuri mavuno yaliyo yakurudhisha alafu ya kaja mengine saba yakayala yale yaliyokuwa mazuri hii, tena hayakubadilika haya mabaya yakawa yamekonda hivyo hivyo ndoto hmm, hii gani baadaye akaota nyingine ng'ombe wazuri walionona alafu akatokeza ng'ombe wengine saba ng'ombe wazuri saba walionona ngombe wengine saba, saba waliokonda kweli, kweli wakaenda wakawashika wale saba wakunona wakawameza tena hawakuwa na mabadiliko wamekula ng'ombe walionona kena wamekonda hivyo hivyo jambo hili likamtatiza huyu farao akasema haiwezekani lazima niweze kutafuta watu watakaonipatia nini tafsiri ya ndoto hii akaita waganga waganga walipokuja pale wakaambiwa wakamwambia faraho sisi hatuna jibu wedanganywa uende huko hawana jibu hawana jibu wale wanaenda kukudanganya tu na siku hizi hawaithwi tena waganga wanaitwa waombezi hawana jibu akawaita wale wanaoangalia nyota kwamba kama wataweza kuja kunipatia jibu akawaleta wanaoangalia nyota walipokuja wakaziangalia nyota tena nyota hazikutoa jibu awe nendo kaangaliwe nyota hazitakusaidia kwa maana katika mambo ya wanadhamu hayawezi kushindana na mambo ya mungu kwa hivyo liwe mpendwa usiende ukaondokea mungu ukafata wanadhamu wanadhamu hawatakusaidia hawakuweza kumsaidia farao kikaumana farao sasa akawa amefanya nini amerukwa na akili anasema nitakabila nanii kumbe siku zote zile hamuna kitu basi ni kula chakula changu bure tu hapo walipokuwa wameihisi hasira ya yule mfalme na pia yule mwekaji ama mtengeezaji divai alipoona ya kwamba hata divai yake hainyweki kwa sababu ya kile alichokiota farao akasema farao nakumbuka makosa yangu akamuuliza wakumbukanisiilikua ndio maana nikakurudisha kazini ma nikiwa kule katika gereza ulipokuwa umetuingiza kule mimi na yule mpikaji mikate tuliota ndoto na ndoto hile ikatusumbua lakini kuna kijana mubrania kule akatupatia tafsiri na alivyonena ndivyo vilivyokuwa yule alikufa mimi na kupatia divai kunywa mfalme uswena wasiwasi mfalme akasema haraka afa nini afuatwe haraka afuatwe huyu aliye na uwezo wa kufanya nini wa kufanya kutafsiri ndoto kwa hivyo akafatwa alipofika pale akaambiwa tayari ingia kwa bafu oge na alipomaliza kuoga akaingizwa kwa gari kwa gari mpaka kwa botike mana hawezi kuenda na uniform za gerezani mbele za mfano so, wamchezea mungu we. mungu anaweza anatengeza ana njia ndugu zangu katika hayo mapito unayoyapitia mungu anakutengenezea njia ndio na kwamba usivunjike moyo usikate tamaa kwa hivyo huyu mpendo akatolewa akapelekwa kwa botiki akavalishwa nguo mzuri kabisa akaingizwa kwa gari mpaka kwa farao alipofika kwa farao akamsalimia farao akauliza ni wewe ndio na tafsiri ndoto akasema bwana farao sikusumbue mimi mwanadamu siwezi lakini na mungu ambaye atakupatia jibu la amani yani unaona huyu ndugu huyu yani yuko huko lakini bado moyo wake unamwelekea bwana katika hayo masaibu amekutana nayo moyo wake unamwelekea mungu kwamba utukufu uende kwa bwana mimi ni chombo tu farao hebu niambie shida yako ni nini akamhadithia ile ndoto masuke saba yaliyonona masuke saba yaliyokonda yakameza yale yaliyonona tena yakabaki kukonda Mambia, okay basi kidogo nikaota tena hivyo hivyo Ma, ng'ombe saba walionona na ngombe saba waliokonda anaweza wali akamwambia mfalme wusio na wasiwasi mungu wa mbinguni ametamani kukuonyesha kitu ambacho atakuja kukifanya na amekuonyesha ili uweze kujipanga haya vitakuwaje kwaja miaka saba ya mavuno mengi sana na baada ya miaka hiyo saba kutakuja miaka mingine saba ya njaa na ukame ambako hakutakuwa na mavuno na watu watasahau hisaba ya mavuno yaliyokuwa nayo kwa maana itakuwa ni mateso kabisa akasema ni sawa jibu nimelipata lakini sasa tutafanya nini kwa ajili ya hiyo hali inayokuja yusufu akamwambia usiwe na shida ninataka nikwambie hivi kuna mipango ambayo nataka uiweke siriol bod niwafikiria kenya ndo ilianza bibod ilianza zamani dku ilianza na nani na yusufu kule egypt akamwambia kuweka mtu atakayeweza kukusanya kila aina ya nafaka katika miaka ile saba akusanye sehemu fulani asilimia fulani na aweke kila mji uwe na sto uwe na gala ili waweke huko ili kwamba baada ya hiyo miaka saba ya chakula kingi ikija ile ya njaa basi watu wasiteseke wawe wanakula kutokana na siril board ile ya kule watakaokuwa wanaishi farao akasema hata hapo napo pia nini naweka tiki lakini tutampata wapi mtu wa aina hii yaniwaona mungu vile anavyofanya mambo katikati ya changamoto zote alizopitia huyu ndugu majira yamefika kwamba sasa ainuliwe kutoka gerezani ainuliwe juu zaidi ya wote waliokuwa katika taifa lile la misri wakasema tutapata wapi wa mtu wa aina hii wakasema basi hakuna mtu aliye na hekima kama huyu inaonekana roho wa bwana nakaa ndani yake na kwa sababu ndiye aliyekuja na tafsiri hii na akaleta jawabu basi huyu ndiye anayefaa ndugu yangu huenda ikawa bado kitambo kidogo tu bado kitambo kidogo mungu aweze kukuonekania bado kitambo kidogo mungu apate kukuinua bado kitambo kidogo mungu akuingize katika hatima yako ndio maana nasema ya kwamba iwapo moto umekuwa ni mkali tena bado uendelee kumtumaini kumtumainia mungu usitoke acha bwana aca akutoe mahali hapo kwa maana akikutoa atakuweka mahali salama yusufu akamwambia yule mutengenezaji divai utakapofika kwa farao nambiye kwacha watu wasikutoe kwa maana wakikutoa au watakuweka mahali mungu amekusudia ngojee bwana ndugu yangu musubiri bwana dada yangu kwa maana kuja atakuja lakini kwa majira yake farao akasema huyu ndiye anayefaa na kuanzia hivi leo natangaza kwamba katika nchi hii ya misri hakuna mtu atakayeruhusiwa kuinua mkono ama mguu isipokuwa kwa ruhusa ya yusufu akavua pete yake akamvalisha yusufu akaenda kwenye gala lake mahali pale anapoweka vitu vyake vya thamani akachukua mkufu wa dhahabu akaja akamvukisha akawambia wale askari walio pale wanamlinda hebu chukueni ile gari yangu ya pili mumweke yusufu mumzungushe misiri yote mkitangaza ya kwamba yusufu ndiye atakayekuwa wapili kutoka kwa farao hebu angalia ndugu zangu hali hizi kweli alizokuwa amekumbana nazo angefikiria angefika mahali hapo angefikiria kwamba mungu angeweza kumfikisha mahali pale pa kuinuliwa katika nchi ya ugenini ndivyo ninakuambia ya kwamba usivunjike moyo usikate tamaa kwa maana mungu yaja ya mungu anakuja munguojee ndugu yangu msubiri dada yangu anakuja haijalishi atachukua miaka mingapi lakini kama alisema sivyema mwanadamu aishi pekee yake dakufanyia msaidizi lazima atatimiliza kwaivo msubiri munguojee kwa maana mungu kuja anakuja yusufu akainuliwa akatawazwa akiwa mtawala wa taifa lile la israeli taifa lile la misri akiwa chini tu ya farao na vikaendelea hivyo ndoto ya farao ikatimilika na njaa ikaingia katika dunia yote mwanzo thelathini mwanzo abaarobaini kuna kitu nakitafuta hapa atafuta pale walienda wakampigia magoti huyu ndugu ya aroban nane aroban na tano hebu angalia arobani na nne hapa arobaini na nne kumi na nne akaja yuda na ndugu zake nyumbani kwa yusufu naye mwenyewe alikuwemo nao wakamwangukia kifudifudi yusufu wakawambia nitendo gani hili mulilonitendea hamukujua ya kwamba mtu kama mimi ni mwe, naweza kufanya u, u, u, uaguzi yuda akasema tumwambie nini bwana wangu tusemeje tujivutieje haki mungu ameona uovu wa watumwa wako tazama sisi na wako, wa buana, sisi ni watumwa wa bwana wangu sisi na yeye ambaye kikombe kilionekana mikononi mwake akasema hasha nisifanye hivi mtu ambaye kikombe kinionekana mikononi mwake ndiye atakaye kuwa mtumwa wangu nanyi eneneni zenu kwa amani ndipo yuda akamkaribia akasema tafadhali bwana wangu mtumwa wako na aseme neno moja masikioni mwa bwana wake kwa hivyo unaona sasa baada ya siku hizo zote vikaja vikatimilika kwa maana na wow, wao ndugu zake yakobo wakasikia kwamba kuna chakula wapi misri kwa hiyo wakatumwa kwenda kuchukua wa chakula walipofika pale wakamuona huyu bwana wa chakula na walipoingizwa ofisini kwake wakamsujudia yusufu akawajua wao hawakumjua lakini yusufu akawajua akasema hakika na sababu za kukushukuru bwana wangu na sababu za kuliinua na kulihimili jhina lako kwa maana katikati ya changamoto zote katikati ya mateso waniloyapitia bwana umeliweka neno lako na ndugu zangu hawa wamekuja kunisujudia kama ulivyonionyesha kwa hivyo niko hapa kukwambia ya kwamba hauna sababu ya kuvunjika moyo hauna sababu ya kukata tamaa mpendwa hauna sababu ya kuwa na shaka katika maishani mwako mazingira yasikutatize hali zisikusumbue changamoto zisikusumbue shikili ya mungu simama na mungu kwa maana hatima ya kwako haiko mikononi mwa mwanadamu bali iko mikononi kwa bwana na kama mungu amesema lazima atatenda watu wapende bwana atatenda watu wakatae bwana atatenda simama na mungu ndugu yangu usikate tana usiache wokovu kwa mana moto umekuwa mkali ndivyo ilivyokuwa na shedi na mesha na bedenego ukaongezwa mara saba lakini wakasema ya kwamba hatima yetu haiko mikononi mwa nebukadineza hatima yetu iko mikononi mwa bwana hata mazingira haya ya moto bado nitamtumaini ya mungu ndugu yangu simama na bwana dada yangu mshikilie mungu si wakati wa kukata tamaa tulikotoka ni mbali tunakoenda ni karibu usivunjike moyo usiache neema hii ya uokovu usiache kwa sababu ya matatizo bado mungu hajakuacha mungu hajakupungukia ako pamoja na wewe kama alikuwa na yusufu ndivyo alivyo na wewe nawe hata leo hii atatenda kwa maana ndiyo mapenzi yake na matamanio ya moyo wake na ombatu simame