mlango ni wa sita. kitabu cha warumi mlango wa sita uhandisi wa mambo ni kwamba nyakati tulizowapendwa ni nyakati ambazo zinatuhimiza ya kwamba tukaweze kuwa na ukaribu sana na huyu mungu kwa sababu usiku umeenda sana na asubuhi inakaribia hivyo ni wewe na mimi tukaweze kuishindania hii imani na kutembea kulingana na makusudi yale ambayo baba wetu wa mbinguni anatamani ya kwamba tukaweze kuyaendea ili lile ambalo ni tamanio la moyo wako ni tamanio la moyo wangu nikaweze kulifikilia wapendwa walisi wa mambo ni kwamba tuna mahali ambako tumelenga na mahali hauku ama mahali hapa ambapo tumepalenga kunako jinsi ambavyo ninapaswa kuishi nikaweze kupafikia mahali hapo na sijui unapoisoma bibilia wewe unapata taswira gani hasa tunapoangalia yale ambayo yaliweza kutendeka kuanzia mlango ule wa sita katika kitabu cha mwanzo sijui kama una taswira ambayo inaingia ndani ya akili yako ambayo ilifika majira mungu akaweza kugadhabika mwanadamu akamghadhabisha na yeye mwenyewe akasema roho yangu haitaweza kushindana na roho ya mwanadamu kafika mahali akasema na juta kwa nini nikamfanya huyu mwanadamu na kwa sababu hiyo nitamwangamiza mwanadamu huyu na vyote vilivyoko chini ya jua kwa gharika asa sijui ukisoma hapo we afikiria ni hadithi haditfi hivyo kama yeye aliweza kufanya hivyo wakati huo kwa mwanadamu na kitu gani kinachoweza kumzuia asifanye hivyo katika nyakati tunazoishi kwa hivyo hiyo inanipasa mimi nijue ya kwamba mungu wa mbinguni alichokiazimia kulingana na maandiko lazima kitakuja kutimilika hivyo kama niniweze kusalimika basi imenipasa ni tembee kulingana na lile tamanio ambalo ananitamani mimi kwamba niweze kuenenda kwalo ili maisha yangu yakaweze kusalimika la sivyo kilichowapata ndugu zetu nyakati za gharika ndicho kinaweza kikanifikia na mimi lakini jambo la kushangaza ni moja ya kwamba mwanadamu ana uharaka sana wa kusahau mwanadamu ana uharaka sana wa kusahau na jambo hili mpendwa unapokuwa na uharaka wa kusahau nataka nikwambie ya kwamba unajitongea kwa sababu mungu wa amani mungu wa minguni alichokipanga siku moja lazima kitakuja kutimilika hivyo naona ya kwamba waraka huu ambao tumekuwa nao ni kama ni maandalizi ya wewe kuweza kujiangalia je mimi sana majira haya ninatembea kama bwama atakavyo kwa maana wakati wowote wa kipenja kijapopigwa basi mimi je nitaafikia kile nilichokuwa ni tamaniwa na moyo wangu ama nitaambulia patupu hivyo ndio maana ninaona ya kwamba kuna umuhimu ya wewa na mimi kuweza kuyapata mausia haya ambayo paulo alikuwa anawahusia wapendwa waliokuwa wanaishi katika nchi ya roma hivyo naamini ya kwamba hautakuwa unayaangalia tu hivi lakini kadri neno hili linajapopita kila inapoitwa siku hebu liwe ni kioo mbele zako ujiangalie kulengana na neno hili na iwapo kuna mahali popote ambapo huenda ikawa hapako vizuri katika maisha yako basi neno hili likusaidie kujirekebisha ili ukatemee katika njia zinazompendeza bwana naamini ya kwamba tulifikia mstari huo wa kumi na moja warumi mlango ni wa sita acha nianzie hapo mstari wa kumi na moja anasema maneno haya vivyo sivyo ninyi nanyi jihesabuni kuwa wafu kwa dhambi na waliohai kwa mungu katika kristo yesu ili tuweze kuunganisha vizuri acha nianje kusoma kuanzia mstari huo wa sita ili tuuunganishe huo mstari wa kumi na moja vizuri warumi st kwanzia mstari wa sita mkijua neno hili ya kuwa utu wetu wa kale ulisulubishwa pamoja naye ili mwili wa dhambi ubatilike tusitumikie dhambi tena kwa kuwa yeye aliyekufa amehesabiwa haki mbele amehesabiwa haki mbali na dhambi lakini tukiwa tulikufa pamoja na kristo twaamini ya kuwa tutaishi pamoja naye tukijua ya kuwa kristo akiisha kufufuka katika wafu hafi tena wala mauti haimtawali tena maana kwa kule kufa kwake aliifia dhambi mara moja tu lakini kule kuishi kwake amwishia mungu vivya hivyo nanyi je sabuni kuwa wafu kwa dhambi na waliohai kwa mungu katika kristo yesu ayo paulo akiwa anawasisitizia wale wapendwa na kuwaeleza ya kwamba nyinyi ni wafu kwa dhambi kwa sababu kama kristo alivyoifia dhambi ndivyo na nyinyi nanyi muliomsadiki kama bwana na mokozi maishani mwenu mumeweza kuifia dhambi hivyo hampaswi tena kuishia hiyo dhambi na sasa munaishi katika uzima katika kristo yesu kwa hivyo mnapaswa mji hesabu ndio hivyo inapofika hapo kumi na moja asema vivyo hivyo nanyi jihesabuni kuwa wafu kwa dhambi na nawaliohai kwa mungu katika kristo yesu anasema nini katika mstari huu ananiambia ya kwamba ni jihesabu ya kwamba mimi sasa maisha ninayoishi siyo ya kwangu lakini aishiye sasa ni kristo ndani yangu na kwa sababu ni yesu anayeishi ndani yangu na yeye yesu aliifia dhambi na akaweza kufufukia uzima basi mimi ambaye kristo anaishi ndani yangu nami imenipaswa niichukie dhambi nijitenge na chochote kinachoweza kuwa kikwazo katika macho ya bwana kwa hivyo je sabuni kuwa wafu kwa dhambi lakini muhai kwa mungu katika kristo yesu hili ndilo ambalo unapaswa ukaweze kulizingatia mpendwa ya kwamba wewe katika mambo yale ambayo hayampendezi bwana umekufa na kwa sababu umekufa kwa hayo hauwezi ukajitokeza maukayatekeleza kwa njia yoyote iwayo ile lakini kwa sababu uhai sasa kwa mungu katika kristo yesu yanayokupasa kuyafanya ni yale ambayo yanalitukuza jina la bwana mungu wetu bwana yesu apewe sifa lakini ikoje na maisha yako ikoje na maisha yangu siku ya leo je ni mfu kwa matendo yaliyonichukizwa kwa bwana ama ni hai kwa matendo hayo nto hapa paulo anawaambia nini nanyi jihesabuni kuwa wafu kwa dhambi lakini hai kwa mungu katika kristo yesu hivyo yasiyompendeza bwana yasinikaribie ya wala nisiakaribie lakini yanayompendeza mungu nikayashikilia kuyatekeleza ili mungu wa mbinguni atukuzwe na mimi nami nikaweza kuwa na uhakika ya kwamba siku moja ajapodhihirishwa yesu nitapata nafasi katika ufalme wake kwa hivyo sijui wewe umeifia dhambi ama um, uhai kwa hiyo lakini ili muradi umemkiri yesu kama bwana na mokozi maishani mwako kinachosisitiziwa hapa ni kwamba umfu katika dhambi yale yote ambayo yasiyompendeza bwana ushakufa kwayo kwa hivyo hata nzi ijapokugusa huwezi ukalifukuza kwa maana wewe ni mfu kwa yasiyompendeza bwana lakini kwa yale ya mpendezayu mungu uhai kwa hivo kwa manda mengine aasemea kwamba yasiyompeleza bwana usiyatekeleze uyakimie uweze kuwa kama vile wale wenzetu na ngurue lakini yale yanayopeleza mungu ukaweze kuwa hai ukayatekeleze kwa ajili ya utukufu wa nani wa mungu lakini je tuku hivyo na kama siku hivyo ndiyo nikasema ya kwamba neno hili basi naomba likaweze kuwa kioo machoni pangu ili kwamba likanisaidie kuondoa kila kin- kunyanzi kila gogo na hata kile kibanzi ambacho kinaweza kiwe kimesalia maishani mwangu nikiondoe ili nikawe mufu mkamilifu kwa yasiyompendeza bwana na nikawe hai kwa mungu katika kristo kwa yale yanayompendeza yeye mungu wa mbinguni k nkumi na mbili mpaka kumi na nne basi dhambi isitawale ndani ya mili yenu ipatikanayo na mauti hata mkizitii tamaa zake wala msiendelee musien, kuvitoa viungo vyenu kuwa silaha za dhuluma kwa dhambi bali jitoeni wenyewe kwa mungu kama walio hai baada ya kufa na viungo vyenu kwa mungu kwa silaha za haki kwa maana dhambi haitawatawala ninyi kwa sababu, kwa sababu hamui chini ya sheria bali chini ya neema kwa hivyo paulo mstari huo wa kumi nbi sema basi dhambi isitawale ndani ya miili yenu ipatikanayo mauti hata mkazitii tamaa zake kwa hivyo bado anasusitiza ya kwamba kama kuna jambo ambalo twapasa kwamba tuweze kujitenga nalo ni chochote kile ambacho kinaweza kusababisha mauti katika maishani mwetu mstari wa kumi na tatu wala msiendelee kuvitoa viungo vyenu kwa silaha za dhuluma kwa dhambi bali itoweni wenyewe kwa mungu kama walio hai baada ya kufa na viungo vyenu kwa mungu kuwa silaha za haki kwa hivyo anasema ya kwamba viungo hivi ambavyo ni mwili wako ambao viungo hivyo vina uwezo wa kutenda yasiyompendeza bwana na pia vina uwezo wa kutenda yanayompendeza mungu hata anasema usivitoe kuwa silaha kwa matendo yasiyompendeza bwana kwa maana mshakufa kwa hayo lakini iwe ni hai kwa mungu na mili na viungo vyenu mevitoe kama silaha kwa ajili ya bwana eli kazi itakayofanyiwa na viungo hivyo ikawe inamtukuza bwana mungu wetu kwa hivyo mujitenge na chochote ambacho hakimpendezi huyo bwana viungo hivyo vikaweza kutekeleza yanayomtukuza mungu mstari wa kumi na nne kwa maana dhambi haitawatawala ninyi kwa sababu hamu ya sheria bali chini ya neema kwa nini nikajitenge na dhambi kwa sababu neema imenikomboa imenitoa katika eneo hilo la dhambi katika kifungo hicho cha dhambi na ikaniweka katika sehemu ya kutembea katika haki ya kutenda yanayompendeza bwana ya kutekeleza yaliyo yanamfurahisha mungu hivyo wapendwa hili ndilo himizo ambalo paulo alikuwa wanahimiza wale ndugu zetu kule roma ya kwamba nyinyi si kama vile mulivyokuwa zamani sasa mshaifia dhambi muko huru kutokana na dhambi sasa mmekuwa watumwa wa haki kwa hivyo kwahivyoi pasa mukatembee katika kutenda yaliyo haki kwa hivyo wapendwa tuna jukumu la kufanya ili yesu kristo akazidi kutukuzwa katika maishani mwetu la sivyo tusipomtukuza bwana na tuweze kutoa viungo vyetu kama silaha ya matukio na matendo ya dhambi atakayitukuzwa sasa itakuwa si mungu bali ni yule adui jambo ambalo wewe mwenyewe ulilichukia liposa ukamujilia kristo na ukasema ya kwamba kuanzia sasa naomba utawale maisha yangu hivyo ninachokuhimiza ni kwamba acha viungo vyako vikawe ni silaha ya kutenda yale yaliyo ni ya haki machoni kwa bwana ili nawe ukajiweke katika nafasi iliyo bora kwa ajili ya kuja kwa bwana wetu yesu kristo himizo hili wapendwa ni kwamba mungu wa mbinguni akaweze kutusaidia la sivyo tusipotembea kama anavyotuhimiza basi tuna sababu zote za kuweza kukumbana na hasara katika maisha mwetu jambo ambalo silo tamanio lan jambo ambalo silo tamanio langu kwa hivyo paulo anawahimiza hawa andawapendwa na leo neno hili linatuhimiza wapendwa ya kwamba sisi tumeitwa katika utembezi katika mambo ya haki yale ya yasiyokuwa na haki hayawezi yapate nafasi maishani mwetu kwa maana tumeyafia tumekufa kwa hayo na tukafufuka kwa matendo ya haki kwa hivyo kila itwapo leo viungo vyako vinapaswa vikatende yanayompendeza kristo bwana hivyo chilo ndilo himizo ambalo paulo analihimiza hapa hivyo ombi langu ni kwamba je mimi nikijiangalia nimekuwa nikiyatenda yaliyo ya haki machoni kwa mungu viungo vyangu nimevitumia kwa ajili ya utukufu wa bwana ama nimevyomtumia kwa sababu ya kum, kumchukiza huyu mungu nimevitumia viungo vyangu kwa njia gani nimevitumia viungo vyangu kwa utukufu wa nani Hali, hili ndilo analisisitiza hapa ya kwamba mradhi yesu ni bwana maishani mwako limeifia dhambi na haipaswi kuwa na nafasi katika maishani mwangu kwa hivyo kama kunalo nitakalolitekeleza basi likawa nilile ambalo litamtukuza mungu katika maishani mwangu sasa na hata katika maisha yajayo hivyo chaguo ni lako hinizo tumepewa chaguo ni lako wewe je nitachagua kumpendeza bwana ama nitachagua kuto kumpendeza huyu mungu na nikichagua kutemea katika yale ambayo hayampendeziyeye basi tayari nikana kwamba nitakuwa ni mtu niliyefufukia yale niliyoyafia jambo ambalo mungu wa mbinguni hatamani kabisa ukaweze kulirudia hebu tuangalie zaburi kumi na tisa zaburi mlango wa kumi na tisa kifungo hicho cha kumi na tatu zaburi zaburi wa wa kifungu cha mstari umzuie mtumishi wako asitende mambo ya kiburi yasinitawale mimi ndipo nitakapokuwa kamili nami nitakuwa safi sinakosa kubwa ni daudi huyu anazidi kutamani ya kwamba mungu vile jinsi ambavyo nimeifia dhambi sasa ninaomba ukanizuie mimi mtumishi wako asitende, nisitende mambo ya kiburi yasiyo yasinitawale mimi ndipo nitakapokuwa kamili nami nitakuwa safi sina kosa lililo kubwa hilo ndilo lilikuwa thamanio la daudi baada ya yeye kuja kujuana na bwama kilio chake ni kwamba kila ichapo leo akaweze kuishi maisha yanayompendeza bwama na akawa ana ombi ya kwamba mungu wa mbinguni naomba ukanitenge na lolote na chochote kisichokupendeza wewe hili likawe ni ombi lako mpendwa naomba likawe ni ombi lako katika maishani mwako kilaitwapo siko umwambie mungu na kushukuru kwa mana umeniwezesha kuifikiria siku hii ya leo lakini nakuomba sasa ukanitenga miche na chochote ambacho kinaweza awe bwama nikakifanya na kikawa nichukizo machoni kwako ili bwama nikawe safi machoni pako hili likawe ni ombi lako kwa maana na matumaini ya kwamba siku moja na tamani ni keketi pamoja na mungu wapendwa tunakotoka ni mbali tuendako ni karibu lakini mahali utakapotua patategemea vile jinsi utakavyotembea na huyu bwana ukitembea na mungu utatua mahali pale ambapo bwana mungu yupo lakini ukifufukia yale uliyoyafia utafika mahali pale ambayo ambapo yule aliye ni wa matendo hayo yupo lakini tamanio la moyo wako na tamanio la moyo wangu na tamanio la paulo ni kwamba tukaweze kuendelea kuwa wafu kwa yasiyompendeza bwana na tukawe hai kwa mungu kwa yale ambaye yyanampendeza yeye ya kwamba kila itwapo leo tukatembee tukitenda yaliyo ya haki machoni mwa bwana daudi akawa naombi anasema bwana naomba naumba unitenganishe na kila ambalo halikupelezi wewe ewe pwana nawabwana ukaniweke mbali anasema umu umzuie mtumishi wako asitende mambo ya kiburi yasinitawale mimi ndipo nitakapokuwa kamili nami nitakuwa safi sina kosa lililokubwa machoni pako hichi kawa ni ombi lake ya kwamba muradi nimeifia dhambi acha nikabaki kuwa mfu na nikawe hai kwa yaliyo yanakupendeza we bwama kwa yaliyo ni ya haki machoni pako ili likawa ni ombi la, la, la daudi asubuhi ya leo ombi lako ni nini husiana na, na kutembea katika utakatifu maishani mwako wamwambiaji mungu asubuhi ya leo daudi alimwambia kwamba bwana usiruhusu mtumishi wako aweze kutenda yasiyokupendeza wewe siku ya leo na kuhimiza ikawe ni ombi lako hili kila inapoitwa leo ukiamka asubuhi ambi bwana na kushukuru kwa maana umenajalia kuiona siku ya leo lakini ninavyotoka sasa na kuomba ya kwamba liwe liwale mtumishi wako huyu mtenganishe na kila chukizo katika machoni pako nitenganishe na chochote kisichokupendeza wewe ewe bwa ili nikaweze kuwa mkamilifu na nikapate kuwa safi machoni pako kila inapoitwa leo ikawe ni ombi lako hili kwa maana tupende tukatae ndugu wapendwa tumezingirwa na hali ambazo zinaweza kukunajisi kwa wamajira na wakati wowote wa uwaule lakini ombi hili likawe ni lako na ukamwambia bwana mimi niliyoyafia na vile nimekufa ni mufu kwa yasiyokupendeza wewe na omba unisaidie unitenganishe nayo kila itwapo leo nikasimamie kuyatenda yaliyoya ya haki machoni pako ikawe ni ombi lako asubuhi ya leo kumi na tano mstara wa kumi na tano wa rumi sita mstara wa kumi na ananena hivi na anaanza tunasa ni nini basi tufanye dhambi kwa sababu hatuwi chini ya sheria bali chini ya neema hasha anasemaje anauliza swali basi kama tuko chini ya neema ni nini basi je tufanye dhambi kwa sababu tuko chini ya neema anasema hasha kwa nini anakauliza swali hili kwa sababu warumi walikuwa wanafikiria ya kwamba kwa sababu mungu wetu ni mungu wa neema na ni mwingi wa upendo kwa hivyo haijalishi nitamkosea nitafanya dhambi siku baada nyingine lakini yeye ana uwajibu wa kuweza kuachilia neema yake e inisafishe neema inisafishe na yeye vile alivyo ni wa upendo ana uwajibu wa kunisamehe lakini paulo anasemaji anasema je tufanye dhambi ndo neema izidi tufanye dhambi kwa sababu tuko chini ya neema anasema hasha ndugu zangu siwezi nikamjaribu bwana mungu wangu kwa kila ambacho sikijui ni japo jinkuta katika hilo neema yaweza ikafanya kazi lakini kwa kile ninachokijua lakini nikifanya hivyo hivyo kwa sababu mungu ni mungu wa rehema wapendwa pwajidanganya wa wenyewe kwa maana anasema ya kwamba katika neno lake ule wakati wenu wa ujinga nilijifanya kana kwamba sioni lakini sasa hamewajinga tena kwa maana neno limehubiriwa neno munalijua neno munalisoma kwa hivyo utakapofanya lolote lisilonipendeza mimi kwa kukusudia hii neema kuna uwezekano uwe unaitumia vibaya kwa hivyo ingawaja niko chini ya nema bado ninahitajika niwe mfu kwa kila kisichompendeza mungu bado niko chini ya nema hivyo hivo lakini vile nilifu, jinsi nilivyokufa nilivyoifia dhambi hivyo ni baki hivyo hivyo mtu aliyekufa kwa yasiyo mema lakini niwe hai kwa yaliyo yanampendeza bwana mungu wetu kwa hivyo neema ipo lakini si, si, si sababu wala si, si cheti cha kunifanya mimi niweze kuyatenda yasiyo bwana kwa maana niko chini ya neema ndio maana wakati mwingine huwa anafikiria na hawa walio naangalia na kufikiria wanaosema ya kwamba mtu akiokoka mara moja ameokoka hata akafanya nini yeye mbinguni anaingia hiyo dktri nafikiria mafundisho hayo nafikiria ni kata yale ya uongo kwa maana mungu huyu huyu ndiye anayesema ya kwamba naamini katika kitabu cha hezekieli anasema ya kwamba mtu mwema ajapotembea katika huwima lakini huko mbeleni maishani wake akabadilike kutenda yaliyo mema atende yaliyo maovu mimi mungu ninaanza kumhesabia kwanzia hapo yale mema yote yake ya kale siyo hesabu hivi anawezaji kugeuka kwamba kwa sababu niko chini ni ya neema sasa niendelee kuyafanya yaliyo maovu kwa maana nishamkiri yesu kristo niendelee kufanya yasiyompendeza nitende dhambi ikiwa nina uhakika ya kwamba hata iweje kwa sababu nimemkiri akija niteingia minguni wajidanganya hilo si kwenu ndio maana hapa paulo akauliza ni nini ni, basi tufanye dhambi kwa sababu tuko chini ya nema anasema hasha haipaswi kufanya hivyo kwa hivyo ombi langu ni kwamba uniangalie uni na wewe na we nikuangalie nijiangalie na wewe nao we jiangalie kama hutumaini lako ni kuenda kuishi na bwana basi ninakutangazia ya kwamba baki kuwa mfu kwa yasio mpende za bwana na uwe hai kwa yaliyo ya haki lakini ukijidanganya hasa utakuwa ajidanganya wewe mwenyewe sisi litakalofanyika kule ni kushangaa takapokuwa tumesimama mbele za bwana sisi tutashangaa tu kwa mana tulikutarajia uwe katika ufalme wa minguni lakini pale malaika amesimama anasema hapa wewe hauna nafasi nafasi yako iko upande ule mwingine tutashangaa lakini tutakuwa hatuwezi kukusaidia na wewe nao takuwa huwezi kujisaidia kwa hivyo kama ni kujisaidia ni sasa uwe mfu kwayasio mpende za bwana na uwe hai kwa yaliyo ya haki kwa hivyo neema ya bwana itakuwa ni bure itakuwa haimsaidii mtu yule ambaye ameazimia kuendelea kuishi katika dhambi hiyo neema haitafanya kazi lakini itatenda kazi kwa yule kuifia dhambi na aishi kwa sababu ya mungu katika kristo yesu na saba. Warumi, sita, sita na saba. anasema yesuehamjui ya kuwa kwake yeye ambaye munajitoa nafsi zenu kuwa mtumwa wake katika kumtii mumekuwa watumwa wake yule mwenye yule munayemtii kwamba ni mtumishi kwa wa dhambi uletao mauti au kwamba ni utumishi wa utii uletao haki lakini mungu na ashukuriwe kwa maana mulikuwa watumwa wa dhambi lakini mulitii kwa mioyo yenu ile, ile namna ya elimu ambayo mliwekwa chini yake paulo anasema hapa ya kwamba ukiwa utatii yule ambaye ni adui machoni kwa bwana basi utakuwa mtumwa wa hiyo wa huyo ibilisi kwa maana unapotenda yasiyompendeza bwana unapotenda lililo ni dhambi machoni kwa mungu sasa umekuwa mtiifu kwa shetani na ukiwa mtiifu kwa shetani umekuwa mtumwa wa huyo shetani na ukichagua kutenda yaliyo mema hasa utakuwa mtiifu kwa bwana umekuwa mtumwa wa mungu ambaye kusudi lako ni kuendelea kutenda yaliyo ya haki lakini paulo mstari wa kumi na saba anawaambia kwamba lakini nyinyi warumi sivyo mlivyo hampaswi kuwa watumwa wa yule ambaye ni ibilisi kwa maana lakini mungu naashukuriwe kwa maana mlikuwa watumwa wa dhambi lakini mulitii kwa mioyo yenu ile namna ya elimu ambayo niliweka chini yake nilimweka chini yake elimu gani elimu hii ya injili elimu hii ya, ya, ya imani inayoleta ukovu kwa hivyo mradhi mumeweza kuichii katika mioyoni mwenu enyi warumi si watumwa tena dhambi lakini muwatumwa wa mungu ambaye anawatarajia kila itwapo leo muwe mnatembea katia ya kutenda yaliyo ya haki hata ndivyo ulivyo na wewe nawe watu wanakushangaa ukiwa utayatenda yasiyo ya haki ukitenda yasiyo mpendeza bwana ukirudi katika mambo yanayomchukiza bwana watu watakushangaa ndiyo maana wakati mwingine unapojitokeza visivyo mele katikati ya watu utakuta kuna mmoja atakuuliza swali tena wasema umeokoka kaman hawakutarajii ujitokeze vile ulivyokuwa unajitokeza kwa maana wewe si umtumwa tena wa iblisi umtumwa wa mungu kwa kuweza kutii na kuitembea katika kutenda yaliyo ya haki kwa kila unapoenda nje ya kusudi la bwana watakuuliza tena wasema umeokoka kabana hawa kutaraji. kwa maana katika hilo daftari yao walikufuta ya kwamba wewe ulikufia haya umufu kwa haya leo hii inakuwaje unayatekeleza ndo wanakukumbusha ya kwamba wewe siwa huku kadi wanapokwambia kwamba tena umeokoka huwa wanakukumbusha ya kwamba wewe si haya lakini we kwa sababu hauna haya utasema nimeokoka kisha nimefanya hivyo hivyi hmm? wamekukumbusha kwamba wewe ulikufa kwa haya anasema hee niliyafia lakini sasa nimefufuka kidogo kwa hivyo paulo anawasistiza kwamba nyinyi si watumwa wa ibilisi kwa maana hamu hamuyatendi yaliyo ibilisi nyinyi ni watumwa wa mungu ambao sasa mnapaswa mtembee katika kutenda yaliyoya ya haki machoni mwa bwana hilo ombi langu ni kwamba bwana akusaidie anisaidie na mimi nikaweze kukimbia nikajitoe mahali popote panapoonyesha dalili za kuyafufukia yale niliyoyafia nipaondoke nikaweze kutembea katika uhai katika mungu ndani ya kristo yesu na nikayatende yanayompendeza bwana siku hizi ukweli huu ni nadhira sana kuhusikia maeneo mengi lakini ni nakusisitizia a kwamba umebarikiwa wewe uliye hapa ambayo unayasikia haya kwa sababu ndiyo yaliyo na ule uzima unaotarajia katika maishani mwako hivyo haupasi kuwa na sababu ya kutembea katika njia zisizompendeza bwana ili hali kila itopo jumapili mungu anakuhusia ya kwamba wewe si wale waliokuwa pale zamani ulikufa kwa yasiyompendeza mimi ukafufukia yanayonipendeza hivyo unapaswa uishi katika kuyatenda yaliyo ni ya haki na wapendwa baraka za bwana nitakapokusudia kutembea katika kumpendeza huyu bwana sitahitaji kuziomba zitaifata hizo zenyewe zitakufata hizo zenyewe kwa sababu gani kwa sababu kumbukumbu kumbu ya torati ishir8 anasema na ukiwa mwaangalifu na kuyashika na kuyatenda haya niliyokuagiza na ukaweze kuyashikilia usienende kushoto ama kulia basi baraka hizi zitafatana nao hakutakuwa na haja ya kuomba kinachohitajika tu ni kuwa mwaminifu kutembea kwa yale tunayokuagiza yale bwana aliyotuagiza yale, yale bwana aliyotwambia ya kwamba ili mradi nimeyafia yale yasiyompendeza nibaki kuwa mfu kwa yasiyompendeza nitembee niwe hai kwa yale yayompendeza na nikiyashikilia kwa bidii nikayazingatie basi baraka zake pasipo kuzidai zitanifata kwa maana ndivyo alivyosema hivyo ninakuhimiza ya kwamba hebu uwe mwangalifu mjaribu huyo bwana utembee katika yale anayokuagiza na anayokuelekeza alafu angalia kule nyuma kama hutauona ukua bwana kama hutauona baraka za bwana kama hutauona ushindi wa mungu ukiambatana na wewe hautakuwa ni mtu wa kuziombea baraka utakuwa ni mtu wa kuomba kwamba bwana wa mbinguni aachilie neema kwa wale ambao hawajaukoka neema ya okovu kaweza kuwafikia lakini baraka zitakufata kwa sababu umekusudia kutembea na kuenenda kulingana na neno lake kuishi kama mtu aliyehai kwa mungu katika kristo hizo baraka zitaambatana na wewe mstara wa kumi na nan nawa wa kumi na n naam kumina mlipokwisha kuwekwa huru mbali na dhambi muka watumwa haki nasema kwa jinsi ya kibinadamu kwa sababu ya udhaifu wa miili yenu kwa kuwa kama mlivyotoa viungo vyenu vitumiwe na uchafu na uasi mpate kuasi vivyo hivyo sasa vitoeni viungo vyenu vitumiwe na haki mpate kutakaswa so, paulo anasema kwamba sasa nyinyi si watumwa tena wa dhambii bali ni watumwa wa haki na anasema kama mulivyokuwa munavitumia viungo vyenu kwa kutenda yasiyopendeza bwana kwa kuweza kutenda yaliyowasi hasa vile mulije watumwa wa bwana itoeni viungo vyenu mukaweze kuyatenda yanayopendeza bwana ili mukaendelee kufanya nini kusafishwa kwa hivo kaa inavyotembea kama mungu anavyompendeza kama mungu anavyotaka kama mungu anavyonigiza ndivyo ninavyoendelea kujisafisha kila itwapo siku machoni kwa bwana kwa hivyo jukumu nalo jukumu ninalo mimi bwana yesu akaomba ombi hili na kama angewezekana akasema hawa wewe bwana ingawaje wako hapa duniani lakini si huu ulimwengu na omba uwatowe kati kati. ya yale yasiyo ya kuwapendeza ya siombe uwatowe ulimwenguni kwa hivyo yesu alijuwa ya kwamba katika neema na uwezo wa roho wake mtakatifu tuki tunaweza kuishi hapa ulimwenguni na tubaki kuyatenda ya mpendezayu mungu kila inapoitwa leo ndio hapa paulo anawahimiza ya kwamba sasa nyinyi mulipokuwa waasi watumwa wa dhambi wa mulivitumia viungo vyenu kuyatenda yaliyo ya maasi ya kuasi yaliyo ya kuchukiza lakini sasa mumebadilika kuwa watumwa wa haki vitumie viungo vyenu kwa kuyatenda yaliyo yanampendeza bwana saa swali langu ni ukiwa mbali nani ukiwa mbali na mwokovu mwenzako ni nini unayoyatekeleza kwa mwana uokovu wanajulikana ukiwa peke yako ukiwa mbali na sisi hapa ndo uokovu utajulikana huko lakini hapa ukiingia tayari umokovu kwa maana kama unakucha ndefu utazikunja lakini huko nje ambako hakuna aliye ni mpendwa anayekujua umeokoka ndo hapa paulo anasemea kwamba sasa viungo vyenu vitumieni kwa kutenda yanayompendeza bwana ili kwamba kari mnavyofanya hivyo ndivyo mkazidi kutakasika na muzidi kuwa safi machoni kwa mungu 20 na mpaka kwa maana mulipokuwa watumwa wa dhambi mulikuwa huru mbali na haki ni faida gani basi mliyopata siku zile kwa mambo hayo mulio yatahayarakia sasa kwa maana mwisho wa mambo hayo ni mauti lakini sasa mkiisha kuwekwa huru na kuwa mbali na dhambi na kufanywa watumwa wa mungu munayo faida yenu ndiyo kutakaswa na mwisho wake ni uzima wa milele anawauliza hapa pa anawauliza eh? hmm? kwa kuwa mulipokuwa watumwa wa dhambi mulikuwa huru mbali na haki mulipokuwa bado hamda mtu yesu kristo mulikuwa mumewekwa huru mbali na haki nyinyi haki ilikuwa haiwezi kuwashikilia na sasa anauliza mlipokuwa katika hali hiyo watumwa wadhambi ni faida gani mulioipata anasema ya kwamba e, isipokuwa ni masumbufu na shida na mashaka ambayo mwisho wake e, inaishia mauti wapendwa hebu tafakari kabla ykujaukoka ulikuwa unapata nini ni faida gani ulikuwa ukipata kule hmm? kabla kujaukoka zile ama zetu tulipokuwa bado tuko vivulavulana Kulukua, yote, Ni mkebe, tu unaoshika aoshamkebe ule mrefu mrefu wa mrefumrefu unaofungua kuna tembe fulani za mti fulani kule unaino, unachukua unaweka hapo unaweka wewe tu ananaweka hao unawekauschine ngombe utafune ukitoka pale hata mtoto shule kwa zote ngombe ya, ya msiba na hayamnazi haya mnazi haya kama -lita hapo tu sasa hicho kifando kinasema hivyo na wote ikifika fulani umekuweza mpaka chini sasa paulo anauliza ulai ulchihulanai liokua hiyo dhambi lipata faida gani tulipokuwa huko tulikuwa tunapata faida gani ilikuwa ni hasara wengine tulikuwa tunaanguka hata kwenye mitaru pesa zako zinakufanyia nini za kufanya ma, ma, ma, ma, vidonda ulikuwa wapata feidha gani kwa hiyo anasema ya kwamba katika kilo katika huko kuwa mtumwa wa dhambi mulipata dhiki na mwisho wake ikawa ni mauti lakini mstari huo unaofuatilia hapo anasemaje mstara wa ishirini na Mdili. lakini sasa mkiisha kuwekwa huru na kuwa mbali na dhambi na kufanywa watumwa wa mungu mnayo faida yenu ndiyo kutakaswa na mwisho wake ni uzima wa milele tulipowekwa huru sasa na dhambi tukafanywa watumwa wa haki tunaamba kwamba tuna faida faida tuliyonayo ni kutakaswa na baada ya kutakaswa tuna uzima wa milele tunaotarajia wapendwa ksamii sijui wewe kama uko tayari kurudia tena yale yasiyokuwa yakukufaidi yanayokuumiza yanayokutesa na mwisho wake ukatenganishwe na bwana ama utashikilia huku sasa ulikowekwa kuwa mtumwa wa haki usimamie kuendelea kuyatenda ya mpendezayo mungu ili uendelee kutakaswa na hatimaye tuufikilie uzima wa milele tata chaguo tunalo lakini hatuna la kuchagua tena kwama tayari tushachagua tulipomkiri yesu kama bwana mokozi kilichosalia ni wewewe wewe ujishikilie na uhakikishe ya kwamba umesalia kuwa mtumwa wa haki siku zote katika maishani mwako ili uendelee kutakaswa na uwe na matumaini ya uzima, huo uzima wa milele mstari huo wa ishirini na tatusndio mstari wetu wa mwisho katika mlango huu wa sita anamaliza kwa kusema kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti bali karama ya mungu ni uzima wa milele katika kristo bwana wetu nasikia anakwambia ya kwamba sasa kibwagizo hicho baada ya kuzungumza hayo yote hiyo ni kibwagizo wazungu wakasema ni conclusion ya kwamba kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti kidu chochote kile utakachokitenda kinyume cha mungu unajimaliza wewe mwenyewe unatenda unajitarajia unajiwekea kufa lakini karama ya bwana ni uzima wa milele katika kristo yesu kutembea katika kuyatenda yaliyo ya haki unajiwekea uzima wa milele ndani ya kristo yesu lakini ukiyafufukia yale ulioyafia anasema ya kwamba wa mshahara wake ni mauti sasa sijui kama wewe wataka kwenda kulipwa nini wataka ukalipwe nini wakati wa malipo yatakapokuja kwa maana anasema kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti bali karama ya mungu ni uzima wa milele katika kristo yesu bwana wetu wataka kwenda kulipwa nini wakati huyo mlipaji anapokuja nataka uendo nini kwa maana kwa kila unalolitekeleza kuna mshahara kila unalolifanya kuna mshahara unakungojea wewe wataka ukalipwe nini anasema mshahara wa dhambi ni mauti lakini karama ya bwana ni uzima wa milele katika kristo bwana wetu kwa hivyo kama niniweze kusimamia hiyo karama ya bwana huo uzima wa milele basi nitaweza kuupata kama nitaendelea kudumu na kutemea na kukaa ndani ya kristo bwana wetu na kama ninifanye hivyo basi niniendelee kuwa mfu kwa yanayomchukiza yesu niwe hai kwa yale yanayompendeza yeye naomba tusimame