goja tuangalie hisho kitabu na penda sana cha sa, just one page of a book inaitwa hilemon ilemo ni kitabu ambacho kiliandikwa na paulu akiandikia huyu filemon mwenyewe na kuna kitu huwa nina- nninajifundisha na hishi kitabu it is only one page of the five ilikuwa ni barua akimwandikia na wakati paulo anaandika hii barua ni yeye mwenyewe alikuwa uh, in prison na alikuwa rome in prison na paulo ali, aliigia katika gereza mara kadhaa si mara moja ni mara kadhaa chapter kadhaahilm on chapt ka so chapt na alipokuwa ameandika yuko kule geresani eh, akapata msaidizi mmoja wale wa kristu na huyo mtu alikuwa ametoroka korose sababu sababu alikuwa ameajiliwa na filemon lakini akamwibia alipomwibia na filemon pia alikuwa ni mtu ambaye amejua eh, wokofu na ameokoka eh, naona huyu yule mtu ambaye anaitwa onesmas akaona haya kukaa na mwajili wake na naamemwibia akaondoka akaeda akajifishe na alipoenda rome huko ndiko alienda kuokoka kule laliiba akiwa haja mjiwa mungu lakini alipoeda rome akaokoka akawa wa msaada sana kwa paul akiwa geresani na akawa namsaidia katika kasi eh, kas ya huduma paul alikuwa na kibali hata akiwa ni mfugwa akiwa rome alikuwa amekodisha nyumba mahali alikuwa na ile feha asaprisona kwa hivyo eh, mahali alikuwa amekodisha room ukisoma hiyo acts a tutaona hapo ndipo watu walikuwa nakuja na wanafundisha sasa paul akaandika barua kwa filmon ili kumulegesha kutaka kumuoba msamaha yule filmon kwa ajili ya onesmus na amkubalie arudi sababu sasa yuko tofauti na nanilipokuwa nikisoma haya maandiko ninaona ninajifundisha kitu ya kwamba sisi kama wakristo hakuna mtu ambaye yuko usles kila mtu ako na maana mbele za mungu huyu mtu akiwa mtumwa paulo akajua faida yake na kupitia kwa msamaha wa yesu kristu akataka sana kumrikonsal na yule mwajili wake na hiyo jambo pikcha wapedra likanionyesha ya kwamba kumbe tuko na nafasi ya rekonsilietion kurikonsail mtu na mwingine sababu hata kama mtu alikuwa mbaya namna gani mnagani eh? mashoni pa mugu hakuna mtu mtusl kila mtu akona nafasi katika nyumba ya bwana lakini itakushukua wewe na mimi kama mtazamo wetu wa ukristo unaweza kukubalia kila mtu awe ni mtumwa awe ni, ni mtu aina ng'ani na akikubalika utaweza kumpatia msaada ambaye unamstahili wanasifiwe kwa hivyo tunasugumzia juu eh, juu ya kusaidiana hmm? na eh, hapo paul eh, ves akasema nakusihi kwa ajili ya mtoto wangu mtoto wangu niliye msaa nikiwa kifungoni kwangu kifungoni mwangu yaani onesimo ambaye samani alikuwa hakufai bali sasa anakufaa sana wewe na mimi pia bwana asifiwe kwa hivyo kanyusi aslvu mtu ambaye ni mtumwa kitetewa na mtu wa mungu ili akubalike na yule mwajili wake alipo e, e, alimtoroka sasa hapo nikawa ninaona hata tukiokoka kuna mambo mengine hatuwezi ku e, e, kuyaepuka for example kama tumeokoka inawa homes inawa families na kuwe kuna mtu wa jamii ama rafiki ambaye tulimjua na pengine sasa umeokoka na tumekujua na tuna ushuhuda na wewe We can in the gap kwa ajili ya huyu ambaye amemkubali mungu na kumlegesha kwa watu akubalike bwana asifiwe kwa hivyo nikaona msaada si na tushakura ama ama vitu vya kawaida lakini msaada wa kiroho unampendeza mungu sana because that is the nature of god mungu mwenyewe anataki, anatakia kila mtu awe in the kingdom na hivyo tunajua hakuna mtu ambaye hana eh, ni wabule katika nyumba ya bwana na kama unaweza kuwa wa faida katika nyumba ya bwana hoteva waki uduu iwe ni kazi duni iwe ni kazi kubwa je na sisi nitusimame katika mwanya kwa ajili ya wale ambayo tunajua wa tunaweza kuwapatanisha kule ili wakubalike kwa hivyo ikawa ni mfano mzuri sana pul anatuonyesha na na e, akafanya hivyo na huyu mtu akakubalika na sio hivyo tu kuna kitabu kingine nilikuwa nasoma kitabu cha chai Philipp, eh, philippians pia ni paul akiwa gerezani aliandikia hiyo kanisa na aliwaandikia akiwa pia amefungwa na akawa anawasaidiya sababu ukisoma hapo chafutatu filifyanzaatu hatutasoma kuna wanawake wawili hapo chachi walikuwa sugu eh? sijui sugue sijuwi eidiya woeudiya wosambode wawili na paul akawa anaomba ili wasaidiwe sababu tabia kama hiso sa watu wa mungu si nzuli kwa hivyo paul alikuwa na moyo wa kushikanisha watu na kuingia mahali yabopo kuna conflict ili iishi iishe ili neno la mungu liendelee bwana asifiwe kwa, kwa hivyo sisi nasi nikaona kuna mambo mengi sana yanaweza ku, eh, kutendeka in ministry, eh, ama in the society kula tunaishi lakini tuna jukumu ya kulionsal kushikanisha watu ili wakubalike na waonekane ni watu wa maana ae, na watu wengine na hawa watu watamuona mungu ambaye tunamtumikia e, tukiangalia katika luka luka e, luka lukauka tutaona mfano mzuri wa msaada kusaidiana si sababu tunamjua mtu lakini ni sababu tumeamua tutasaidiana hapa kuna hadithi moja na n ni, <coughs> ni mfano ambayo ulitolewa na tasama mwanasheria mmoja alisimama amjibu akisema mwalimu tdea luk 025 concerning the good samaritan st ther naona weka kisungu La, hape <laughs> kiswahili unasoma <laughs> naona kama sio hapa weka kisugu Who can tell us the scripture of the good Samaritan, eh therefore from latter one, okay, To the latter one hmm. that answer that you, you hanging. ya yeah. ni mfano ambaye yesu alipeana tanzapada thelathini nasema and jesus said as man went down from jerusalem to jericho and fell among amongthips kwanza tuangalie hiyo situation ya mtu ambaye anatembea jia eh, zake anaagukia katika wanyang'anyi na wauaji na anakuwa anakiwa Uh, they stripped him of his raiment la- and wounded him and departed, leaving him half dead. And by chance, there came down a certain priest that, that way. And when he saw him, he passed by on the other side. And likewise, a levite. When he was at, uh, at the priest came and looked on him and passed by on the other side. But a certain Samaritan, as he journeyed, came where he was, and when he saw him, he had compassion on him. Ed went to him and bound his hoods, pouring in oil and wine, and set him on his own, uh, on his own beast, and brought him to the inn, and took care of him. And on the following morning, when he departed, he took out two pens and gave them to the host and said unto him, Take care of him, and whatever thou spendest more, when I come, oh God, this translation, when I come again, I will repay thee. <laughs> sababu siku mwabia weka translation gani wich now of these three no this was waneigbo <laughs> and to him that fell among the things tufikie hapa bwana asifiwe nitapeana translation yangu uh, another day tunaona hali ya mtu ambaye amepatwa kwa dharura na hitaji na kama vile tulifundishwa in second service na bishop tukaambiwa juu ya makuhani na walawi kumbe hawa watu ndiyo mungu aliwatarajia wao wa msaada kwa mambo kama haya lakini neno linatuonyesha ya kwamba yule priest alipokutana na yule mtu pale yeye yeah, alienda mbali alikuwa na shughuli zake jui kwa nini pengine sijui kama angemuombea o smthi idont mfano alafu yule mrawi nawe naye pia hakuhusika na wakawa na shughuli zao wakiwa hata na hiso titos but asamaritani ambaye hata si muisraeli si, si, eh, si mu- muyahudi akapatikana akawa na huruma kwa yule mtu huruma so ni nataka niseme ya kwamba katika mambo ya kusaidiana depends on you It on your heart eh? kuna ile compassion ambayo unaweza kuangalia situation ikakugusa ukasikia kabisa hapa hata huku konsda mambo mengine pengine hata eh, yule mtu hatukuabiwa kama alienda kwa akaunti kwanza agalie kama akona pesa ya yakumsimamia yule mtu no alihusika immediately kumsaidia na hata kumpeleka mahali abapo ataangaliwa kusema hospitali na akajitoa kulipa hiyo hiyo bile bwana asifiwe hii hidyo kusaidiana abaye nilikuwa namaanisha it is not obvious itisnt si obvious ni jambo abaro ni wewe unaingia katika viatu vya yule mtu ama ile situation na unajitoa kabisa Kube, that is when you are serving god nahumtumikii huyo mtu sababu wewe ni anybody ni kitu abacho kimetokana na moyo wako hiyo compassion na huruma ndiyo ina, ina leleti na mungu mahali pale it is not the title of a priest that is relating to god si title ya, ya hii levite ambayo what is relating is the compassion na huku chukua shukuwa mda mwigi uki, eh, ukiwasa kama utafanya sitafanya nitafanya sitafanya sitation imekuja na ukaigilia kati bwana asifiwe and that is the work of, the work of god concerning our liv as christians ili na huyu mtu naye asaidike na a, apone na aseme mungu ameigilia kati kuwa msaada wake bwana asifiwe kwa hivyo huu ndio msaada ambaye nilikuwa nasema hauko rahisi sana sababu hata wale pengine yule prist alikiwa ibada for example sasa ageanza ageanza kufanya hii kazi ya huyu si ibada itasherewa <laughs> eh? kwa hivyo ni awey ni ibada iendelee ama nisaidie huyu mtu so he had to make a choice kwa hivyo kila wakati tukikutana na mambo kama haya there are choices we have e e kama tunayafanya on behalf of god mungu anaigilia kati na nadiyo sababu huu mfano umepeanwa hapa sababu ilimpedesa yesu kusema huyu msamaria diyo alikuwa jirani mwema bwana asifiwe kwa hivyo siku eh, kuna kunakili yale ile komandment eh, kama vile musa alipeana eh, mpende mungu wako halafu eh, penda jirani hiyo ni kweli umesoma na umesema lakini when the situation comes you have to to be yourself ili umpendeze mungu kwa hivyo nikawa ninaona huo, huo ni mfano mzuri tujikumbushe kama wakristo ya kwamba haya mambo they they are not they are not unplanned na sisi lakini ni mungu huwa ameyapanga ameyapanga na wakati tutaona yametujilia mambo kama hayo ambayo mungu ametupangia we should have an, a attitude tuyapokee na moyo msafi bwana asifiwe sababu tukiona usito kwa ajili tumeingizwa katika situation kama hiyo nani hatuwezi kujitoa eh? basi pia tutakuwa tunamkosea mungu hatuwezi kufanya kazi ya mungu tukinugunika ama tuki ama tukiomplain kwa yule mtu mwenyewe kumwambia eh? kumwambia ni yeye ametuletea mzigo so our attitude in serving god have to to be be pure it has to be clean na ni ikubalike sababu mungu mwenyewe ndio ametuletea huo mtihani kwa hivyo nakumbuka ile sarmoni ya kwanza hapa ya job ile situation ilivomfika kama ageanza kulalamika na tu, tunakumbuka neno la mungu linatoambia mungu ndiye aliruhusu shetani akamjaribu lakini asimuue i hata ionekane ni gumu na mnang'ani wa pedwa tukiona tumeingizwa katika hiyo eneo na sio sisi tulikuwa tumepanga it was God plant, and he knew you a well na ukitoboa hapo hakika utatoka mahali eh, kule mbele ukiwa umemtumikia mungu na bwana asifiwe kwa hivyo eh, warumi tano mstari wa nane warumi tano yesu akanena haya maneno bali mungu aonyesha pedho lake yeye mwenyewe kwetu sisi kwa kuwa kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tugali wenye dhambi kwa hivyo tunarudishwa pale ili tuweze kusaidia wegine na kuingia katika viatu kama hivyo nasi tukumbuke tumehurumiwa eh? kuna kompashoni ya mungu hakutuasha vile tulikuwa wenye dhambi tulikuwa tunahitaji msaada eh? tulikuwa wahitaji na sababu hiyo hata tulikuwa wenye dhambi hatujui kama yule mtu pale alikuwa mwenye dhambi kitu tunajua alikuwa anahitaji msaada wa uh, hysica help ya afya lakini kama alikuwa mwenye dhambi hatujui imagine sisi mungu alitupenda tukiwa wenye dhambi hata tukiwa hali gani so eh, tukifikiria na tuki- tukiwa na haya maandiko yanatutia nguvu hivyo ya, ya kwamba hata sisi tumehurumiwa hakika tutaweza kuingia katika hayo maeneo na tukafanya hiyo kazi na furaha bila atakulalamika ina malisia na masayo kumi na saba mstari wa kumi na tano mahiu weka mahiu bwana umrehemu mwanangu kwa kuwa ana kifafa na kuteswa vibaya maana mara nyingi huanguka motoni na mara nyingi majini sasa hapa tunaona yesu alikutana na huyu mtu na e, biblia yagu inaniambia huyu mtu alienda akapiga magoti mbele ya yesu akamwambia ni rehemu rehemu mwanangu mponye sababu ya hii hali kwa hivyo kila mtu kuna hali ambavo agetaka kusaidiwa na hakika mungu aliponya huyu mtoto na hiyo ni kutuonyesha ya kwamba we we need need each other we all need help kwa hivyo tukikutana na situations ambayo watu wanahitaji msaada ngoja na sisi tuingie mahali pale sababu the nature of god ni kwamba yeye ni mwema kwa wote eh? yeye ni mwema kwa wote na hakuna mtu anaweza kusema huyu msimsaidie ama huyu msa, e, msaidie we have the heart of fah na hiyo ndiyo tutamalizia nayo kuona the heart of a fath iaa tuona moyo wa baba uko namna gani na ndiyo anatushirikisha huo, huo moyo lakini mimi nawaambia wapendeni adui zenu waobeni wanawaudhi ili mpate kuwa wana wa baba yenu aliye biguni maana yeye huwangazia jua lake waovu na wema huanyeshea huanye mvua wenye haki na wasio haki bwana asifiwe the heart of He is not asifiwehi hakuna mtu ambaye hana maana kwake hata yule ambao ambaye anaweza kuwa ako jiani unaweza kukuta mtu jiani eh, ukute ako hali baya udisaidi nimsaidie ama nipite nimesikia cases kama hizo sija- sijakutana na watu ambayo wamepata ajali lakini nimesikia mambo kama hayo ya kwamba kuna watu wanaweza kukosa msaada watu wanaenda pale ku-, ku, ku kuangalia kwa nini some of them nimesikia they fear the theifia eh? thelow wanaogopa eh, wataambiwa nini ama watahusishwa namna gani something like that lakini mimi mimi wakati ule nilikuwa hospitali nimekutana na wamama mjiani wa kisaa na nilikuwa naeda job eh? na naweka bagi bagisagu chini na <laughs> naansakati Eh? kama nitasherewa itself nijia hmm? ama unakutana na mtu hawa wakifapa frefsi ameanguka tu mbele yako mtu ameanguka unaona anaanza nini eh? unaenda hapo unajua first unajuad ya kwanza ni asiume ulimu unatafuta kijiti hapa unaweka hapo hisi ajiume We have to have that hiyo activation huwa hakuna mtu eh, sisi watu wa mungu tuko tuko tuko wired to do that to help before when a need eoh tuseme ni mtu amekuja wa eh, wakati tulikuwa tunakaa kule <laughs> karibu na na kirifi clb jioni moja kukaigia msee hapo na, na, na gisagisa akatufatia store na kulikuwa na kishaka oleva akatupatia uh, store ya kwamba ametembea sijui kutoka wapi na miguu anatafuta mwanawe sijui ako wapi na gisa imeingia stukamuakomodeti so, sababu sasa usiku umeingia wote woskaniudu niumpatie mahali yaoge akule eh? ili kesho aanza kutafuta huyu mtu wake basi nakwavia jameni eh? pale mezani tukiwa tunakula tulikuwa na ile taa ya, ya ile yakunini yes imehangiwa pale sijui kama ni atmosfea yake kijana wetu moja anaitwa irula lakini si huyu ni ya kasi nia huyu eh? aliamka kwa kwa kiti nafkiri akasahau kuna taa akaigonga from outside down taa ikaanguka lakini haikuvujika wala haikusima tukaendelea na maisha kesho asubuhi ile me- bom tumemtayarishia e, tume tukiamka hakuna mtu kumejaa makaratasi huko vitabala tukajua tulikuwa tunajiu na mchawi lakini <laughs> ha, hakuna kitu kilifanyika because we it with, with a good heart kwa hivyo si kila wakati utasaidia watu Wawe, you may never know lakini kama unafanya out of a good heart and serving god god ofagod protect you kama vile neno limetwambia utakuwa umelidwa tulikuta tu makaratasi huko na vitabaa vimejaa kwarumu hivo hatukuona mwenyewe sijui alitoka lini linian alienda wapi kwa hivyo kusaidiana kama watu wa mungu ni mpaka tusaidie na hata hatutaweka maanani sana the consequences you, you are just met with a situation na unajikuta you are, you are there dealing with it na mungu atakuwa pamoja nani bwana asifiwe kwa hivyo kama wakristo ngojeni mungu atusaidie tuwe na mioyo ya kusaidiana kabisa si kusaidia ni, ni roho ndio anakushuhudia bus si kila kitu kuna mengine unaweza kuona hapa ninakuwa tempted na roho atakushuhudia and you, you do nothing about that lakini mara nyingi ni pale itakuwa ni mungu anakuingiza ili huyo mtu naye asaidike na awe yusufu kwa ajili ya utukufu wa bwana asanteni