jijiraniyao munu anayofamiliaje mungu anayo familia je mungu anayo familia ndio ama lani wakinanani ambao ni wenye hiyo familia familiauseme ati ni sisi sema mimi we have some here who are not members of that family kuna wengine hapa hapamboyo si washirika wa hiyo familia because they they don't know whether they are members of the family kwa maana hawajui kama wao ni washirika wa hiyo familia i expect every member of my family to know that they belong natarajia kila mmoja katika familia yangu wajue ya kwamba wao ni wafamilia hiyo because god expects all those that are of his family to know that they belong there. Maana Mungu anafarajia kila mtu ambaye ni wa familia hiyo ajue kwamba yeye ni wa familia hii. Family members transact business according to the level they have been brought up in that family. Wana Wanafamilia huwa wanafanya vitu sawa sawa na vile walivyokuzwa kufanya katika familia hiyo. I don't expect a stranger to get into my house and go to the kitchen and serve himself or herself. sitarajii mgeni aje kwangu naingie jikoni naende kujipakulia chakula mwenyewe hata kama wako na njaa hawana hawana haki yoyote ya kuuliza chakula bali ni wangoje hadi wapakuliwe chakula but a member, you are born there lakini mwana mshirika wa familia hiyo awe amezaliwa hapo ama amefanya kuja basi wanaweza tu kuingia kwa jikoni na wapakuwe chakulukama wananjaa ama hata wapike kama unaingia jikoni unajitengenezea chakula yako mwenyewe na unakula likewise in gods family vivo hivyo pia katika familia ya mungu are things we do without asking kuna vitu fulani ambavyo tunaweza kufanya hata pasipokuuliza things we we do because we need guidance na kuna vitu vingine ambavyo hatuwezi kufanya maana tunahitaji so I'm talking about this family kwa hiyo ninazungumza kuhusu hiyo familia sasa hivi So, or us to undestanthe aikwa hivyo ili tuweze kuelewa ino familiatwende uh, katika somo letu la kwanza katikawet itaua inafanyatafit wa kitabu cha yohana uh, lakini siwezi kuieleza pasipokuguzia vitabu vingineit cha mwanzo mlangi8 abimeleki akaamka asubuhi na mapema akawaita watumwa wake watu wote akawaambia maneno hayo yyote masikioni mwao nao watu hao wakaogopa sana kisha abimeleki akamwita ibrahimu akamwambia umetutenda nini Nime, nimekosa nini hata ukaleta juu yangu na juu ya ufalme wangu dhambi kuu umenitenda matendo yasiyotendeka abimeleki akamwambia ibrahimu umeona nini hata ukatenda jambo hili ibrahimu akasema kwa sababu naliona yakini hapana hofu ya mungu mahali hapa nao wataniua kwa ajili ya mke wake naye kweli ni ndugu yangu binti wa baba yangu ila siye mwana wa mama yangu ndipo akawa mke wangu ikawa hapo mungu aliponisafirisha kutoka nyumba, nyumba ya baba yangu nikamwambia hii ndiyo fadhili yako utakayonifanyia kila mahali tuingia hapo useme tuyu ni ndugu yangu basi abimeleki akatoa kondoo na ng'ombe na watumwa na wajakazi akampa ibrahimu akamrudishia sara mkewe abimeleki akasema nchi yangu iko mbele yako kwa upendako Now, we kaa upendakoai uh, tunamwangalia abrahamu na abimeleki ambaye ndiyo aliykwo mfalme abimelek no abraham abrahamtraveled to the lard god had sent him abrahamu alisafiri kuelekea nchi ambayo mungu alikuwa amemtuma but according to the words when he got there he realized that there are no members of god's family ih lakini sawa sawa na neno la mungu alipofika pale alitambua ya kwamba watu katika nchi hiyo hakuna watu wa familia ya mungu They never feared God. So, members of the family of God fear God. We need to buy batteries. I want to know how much the batteries cost. We have batteries that are going to help us so that we can continue without the disturbance. We are approaching a conference. we need batteries, new wd tunakaribia kongamano letu kwa hiyo tunahitaji betri za hizi vipa za sautiahaiziii inhi kwa hiyo abrahamu akatambwa ya kwamba kuna upungufu katika nchi hino are no members of the family of god alitambwa ya kwamba kulikuwa hakuna washirika wa familia ya mungu and so this is not a to na akatambua ya kwamba sehemu hii si mahali rahisi kuishi people can kill me because my wife is so beautiful so beautiful that they can have her watu wanaweza kuniua kwa sababu mke wangu ni mrembo sana ili waweze kuwa naye and so i better make a with my wife kwa hivyo heri nifanye makubaliano na mke wangu it is his wife kumbuka ni mke wake and he said now wherever we go tell the people that you are my sister kwa hiyo akamwambia mke wake kwamba popote utakapoenda ambia watu kwa wewe ni the only favor i want you to do dadanguhichi ndicho kitu cha pekee ambacho ningependa unifanyie like he did not think what may befall her nikana kwamba yeye hakufikiria atapatwa na nini huyu mama baada ya kufanya kitu hiko And now she is just a brother. She is sister. And the king seized the opportunity. We were told about the opportunity. So he, he added to his wife. He added to his wife. And Abraham was left alone. His sister had gone to be the, king, the, the king's wife. But God did not allow it to happen. He did not allow Abimelech to sleep with Abraham's wife. Instead, he gave him a fearful dream. Yanke, akampatia ndoto and he told him, You are a dead man. Na, Wewe because you have taken somebody's wife. Kwa mke wa mtu. Return that wife to him, Hebo, and he will pray for you because he is a prophet. Now, the question is Do we see the fear of God in this man who woke up in the morning and called everybody and told him what God had told him? In a place where Abraham had said, They don't fear God. katika nchi ambayo abrahamu alisema kwamba hawamhofu mungu the king called everybody mfalme akaita kila mtu pale and told them what god had told him na wa akawaambia kile ambacho mungu amemwambia and they feared na wote wakaogopa wakaogopaalafu abrahamu akaitwa as usual kama kawaida a good reason why he did it. ali kwana sababu nzu risanakwa sababugani ali faanikitu hiki. he explained everything and he said, after all, actually, she is my sister. akalele, ali faanikitu, alafatana hata hivyo nida dangu. she is the daughter of my father, but not of my mother. ali faanikitu hata hivyo nida dangu, ali faanikitu hata hivyo nida dangu. Uh, mimi na ye so she became my wife kwa hivyo ndio maana akawa mke wangu so so with all this it's like even for him marrying he he was not so sure is doing the right thing kwa hivyo kutokana na hiki ni kuonyesha kwamba hata kwa yeye kumwoa nikana kwamba alikuwa hafanyi kitu cha but it was nothing wrong in those days lakini katika mila na desturi zao nyakati hizo kulikuwa hakuna makosa even today tis nothing wrong wron some communities Let me not uiono hata leo pia kufanya hivyo si makosa kwa jamii zingine watasiwataji but god cares about his family lakini hata hivyo mungu anaijali familia yake he could not allow evl to happen in the family And so he protected the family. Now let's go go on with this with this message. Now, first of all, let's explain this. Now, after that, we do not read that one but I you know we read before the section and after. After that incident. Badaya took your hilo. abraham prayed for abimelek and the nation abrahamu akamwombea abimeleki pamoja na taifa lake and all those hu ware baren bor children na wale wose ambao walikuwa tasa walikuwa hawangeweza kuzaa watoto in a place where they, he said they did not fear god katika mahali ambapo yeye mwenyewe alisema kwamba hawamhofu mungu god used him to show his fear in mungu alimtumia yeye kudhihirisha hofu yake katika nchi ile and i want to believe many of them turned to this god who made them who ware barren to bear children na nataka kuamini ya kwamba mungu aliwafanya wale wote ambao walikuwa tasa na wakasababishwa kwanza kuzaa watoto walimgeukia even if the men did not see the excitement of it but the women They had a chance that their wombs were opened. And they must have trusted in this God of Abraham. Now you can see what some of the things, unique things that happened to the family of God. sasa unaweza kuona vitu ambazyo ni tofauti ambavo vinafanyika katika familia ya mungu vinafanyika katika familia ya mungu we have some that don't have some that dont tuko na bahati zingine ambazo wengine hawana si hawanako na kibali. kibali kingine ambao wengine hawana yani kuna vitu vingine ambavyo mungu atatufanyia tu sisi and there are other people who will, who will cling to us and they befavored beas we are of the na kuna watu wengine ambao watashikamana nasi na watapata kibahali kwa sababu wameshikana na sisi the bibe 0wil we'll hold onto yo sirt and sa ill go with you beause i have knownhe where you worship. And in another place they say, we, we want to go with you, we just want to be called your wives. We will have our own food, we will handle our own affairs, but just to be attached to you. sisi wenyewe tutajinunulia chakula chetu lakini sii tunataka tu tuwe wake zako name yaani ile tu tuitanishwe na jina lako what do i b his namaanisha nii inavyosema hiyih out there they know the you have by being a member of god's family yaani kuna watu kule nje ambao wanajua kile uh, vibali ulivyo kwa sababu tu wewe ni mshirika wa familia ya mungu but you who is a member of the family don't lakini wewe ambaye ni mshirika wa hiyo familia hata hutambui kitu hiko maana unaichukulia tu kawaida but if only You would know. The Bible says the eye has not seen, the ear has not heard, nor has it come to the understanding of man. The great things that God has kept for them. Just because you are a member of God's Family. kwa sababu tu wewe ni mshirika wa hiyo familia ya mungu children we have olail havesi but we are preparing things for them yaani tunaweka mahali kwa ajili ya watoto wetu watoto ambao hatawajukuu na vitu ambao hatutujawaona lakini kwa sababu ni jamii tunaweka vitu kwa ajili ajiliya my dht told me dadi if you build a house build a big one I, nah, what for and people are living said we will be coming with our children and our, our gandchilden binti yangu akaniambia ya kwamba baba unapojenga nyumba hebu ujenga kubwa kabisa lakini mii nikamuliza twajenga nini kubwa to na nyi wenye ata mnaondoka lakini akasema sisi tutakapokuwa tunakuja taa tunakuja na watoto wetu na wajukuu so i have to build a big house buldabi kwa hiyo ni ni lazima nijenge nyumba kubwa leo like the one is going to build for the kama ile ambayo ln ataenda kumjengea mama yakesieti so kwa sababu niwe nitafurahikia kukaa ndani yake lakini wale washirika wa hiyo familia yangu watafurahia kukaa katika hiyo nyumba there there some constructions are going on and he wants to to take me there to see that i i can think of building such uk ingine crist akaniambia kwamba kuna mijengo inaendelea mahali natamani niende hapo ili nione nionenipeleke atanipeleka siku nitakuwa huru atanipeleka nione ili nijenge nyumba za hmm. tu nafasi kidogo sitting room na, na bedroom moja kwa hivyo hizi zingine ni za us n yani, kuna vitu ambavyo vimewekwa tu kwa sisi of being of this kwa sababu tu sisi ni washirika wa hino familia but when we don't realize, we lakini kama hatutatambua tutaviwacha tu niko tu kwa utangulizi sasa hivi tusomee katika injili ya marko mtakatifu mlango wa tatu thalathini na tatu hadi thalathini na tano bado ni sehemu ya utangulizi marko mtakatifu uh, a 35 akawajibu akisema mama yangu na ndugu zangu ni akina nani wakaja mama yake na nduguze wakasimama nje wakatuma mtu kumwita na, na makutano walikuwa wameketi wakimzunguka wakamwambia tazama mama yako na ndugu zako wako nje wanakutafuta akawajibu akisema mama yangu na ndugu zangu ni akina nani akawatazama aka, aka wale walio keti wakimzunguka pande zote akasema tezama mama yangu na ndugu zangu kwa maana mtu yeyote atakayefanya mapenzi ya mungu huyo ndiye ndugu yangu na umbo langu na mama yangu sasa huyu ni yesu kitu kama hicho kikifanyika leo tutaambiwa tumekuwa wajeuri yeye alikuwa amekaa na watu wengi hapo wakiwa wamemzungukamamaake na na kaka zake wakaja kumwona mama wake wakumzaa fa na kaka zake waliozaliwa tumbo moja lakini wa baba mwingine His father was God, but these others were born through Joseph. So they came to see their brother. Led by the mother. Because she would, he would definitely listen to the mother. And they stood out there. na wakasimama pale inji. and and he he sent somebody knowing for sure he will come out and leave whatever he is doing to come inj aoono mother and brothers na akatuma mtu akamwite mama alijua kwamba kwa yote vile akisikia mamake ake anamwita atawacha kile anafanya na aende amsikize and and the guy went and said your, your, your mother and your brothers Calling your sons. And he answered in the hearing of the people. Na Akazibu Who is my mother and who are my brothers? He has already been told the mother is out there and with the brothers. And people know that because they even used to say, is this not the son of Joseph are not his brothers and sisters around here with us Have we not taken some of his sisters for our wives? And then what is he chewing us so if he began. you mothe an you brothes ae iti kwa hivyo huyo mtumwe akaja akamwambia mama wako na ndugi zako anakungoja hapo inimy moth an my broths anis v lakini eye akasema mama na ndugi zangu na dada zangu a hos that ae hee si it ni wale ambao wameketi hapa pamoja nami doin god wakifanya mapenzi ya mungu e umepata huwe ufafanuzi wa hiyo familia ya mungu those that are with jesus wale ambao wako na yesu wakiwa wameketi pamoja naye him wanamwamini yeye god na wanafanya mapenzi ya mungu Are the mothers? How ndio ma ndio mama? Mothers. How ndio your mama? And they are the the, the brothers. Na how ndio makaka? And they are the sisters. Na how to The Bible says we you should uh, esteem the older women as mothers. bibilia nasema kwamba unatakiwa uchukulia wale wa ambao ni, ni watu wazima kama mama zako i, I sijui ni kwa nini hakusema wale wazee uh, wazeewaitwe baba, Waze baba. Mm. nafikiri aliona ile shida tuko nayo kenya yeah. nakasema usiite mtu baba ila mungu si yeah. hapo sindioafao ndi So now we can see he explains the family of God. He does not even say he is the father. He says they are the ma- my mother and my sisters and my brothers. Because he is the firstborn. he is the firstborn of the members of this family. Say, so, but Adam was was created a long time ago. But Jesus is the is called uh, uh What do you call him? How do you put it in English? I, I've forgotten it. lakini kwa lainikiswi tunasema mzee wa siku of this. He is the of this because he the because was there even before adam yeye bwana yesu ni mzee wa siku nyingi maana alikuwepo hata kabla adamu mwenyewe hajakuwepo hajakuwepob yeye ndiye mzalio wa kwanza of, of the living wa wale waishio wa, wa, wa. and those that are of the family of god, even though they die, they will live. now, that is their position. living this world does not change us. we still remain members of the family. winnie told me the other day, the day i gave her the revelation of, of uh, isaiah rveation isa she knew how to handle the dead. Oui, moja. ufunuo dedjiliompatiaufuuouhuku hilo linipatia ufunuo wais57:1 ndio nikajua how to handle the hebu tusomee -nimefungua another of ssanimefunguaanh It is not our today. mwenye haki hupotea wala hakuna atiaye hayo moyoni na watu wathaua huondolewa wala hakuna afikiriaye ya kuwa mwenye haki amaondolewa asipatikane na mabaya yeye huingia katika amani wao hustarehe katika vibanda vyao kila mtu aendaye katika unyofu wake so these people the members of the family of god haw wenye haki even when they, they are gone they have nes slept in their, in their beds to rest kwa hivyo hawa wenye haki ambao ni washirika wa hiyo familia ya mungu hata wanapokufa wanapokufaua wamepumzika tu katika vanda vyao so when you are member of this family kwa hivyo wakati wewe ni mshirika wa ino familia hata kifo chenyewe si kitu kwako we we will cry because we are missing you kwakotutalia kwa sababu tumekukosa but within a month we shall have you lakini baada ya mwezi mmoja tutakuwa tumekusahau and we shall look for alternatives na tutatafuta njia mbadala but there lakini hukoa umepewa kitanda upumzike upumuzikewacha kujisumbua na mambo ya chakula mambo ya karo ya shule mambo ya mambo mengi wewepumzikawashirika wafamilia hiyo uh, ma, hiyo marko tatu mstari wa tatu wa, hadi wa nne marko tatu, ah, pole tatupole eh, ni yohana injili ya yohana mtakatifu tatu uh, mstari wa kwanza hadi wa pili injili ya yohana mtakatifu tatu moja hadi mbili hadi mbili basi palikuwa na mtu mmoja wa mafarisayo jina lake nikodemu mkuu wa wayahudi huyo alimjia usiku akamwambia rabi cwa jua ya kuwa umwalimu imetoka kwa mungu kwa maana hakuna mtu awezaye kuzifanya ishara hizi uzifanyazo wewe isipokuwa mungu hyu pamoja naye this is a man A great teacher of the law, meaning he was a doctor of the religious law. And so he comes with his knowledge. And he says, We know nobody can do the things they're doing unless. God is with him na akamwambia bwana ya kwamba tunajua ya kwamba hakuna wezai kufanya mambo unayofanya isipokuwa tu mungu awe pamoja naye there are people out there who know that you can pray and nayekuna watu kule nji ambao wanajua kwamba unaweza kuomba na upate majibu i remember when we first had the issue of nakumbuka wakati ule tulipokuwa na vile visa vya nyumba za watu zikibomolewa mara ya kwanza kabisa was a of the kiriro na enye group na nilikuwa katika hiyo mshirika katika hiyo kiriro na enye chama cha kiriro na we are the founders of that wenyesisi ndio tuliokuwa uanzilishaji wa hilo kundi majority of those we founded are gone wnin wengi wale tulioanzisha mtia chama hicho wameshaenda and the meeting used to be held near my our huo mkutano ulikuwa unafanyika pale karibu na kile kiwanja chetu and i remember that time we had a big meeting nakumbuka siku hiyo tulikuwa wakati huyo tulikuwa na mkutano mkubwa sana And Chief Atmani was their assistant pastor there, and assistant <laughs> chief then. <laughs> uh, uh, chief Atmani chief. Now he is a retired senior chief. chief <laughs> And he was sent with two two uh, policemen. <laughs> to come and, and survey the grounds. aje aweze kuiangalia hiyo eneo and give a report to the chief na arudishe ripoti kwa huyo chief chief chief the the the report went, the chief came with the more off the security team habari hiyo ilipomfikia chifu akaja akiwa na maskari huyo wakati huo alikuwa ni katana He the chifu e pia akaja akachunguza maeneo yale And he sent the message to the do One. So he also came now with more enforcement. Kwa e pia nae, hata na zaidi. So although they were seeing the security, they were they were satisfied with their security, they were also fearful of the community. And it came to a time now the, the, the, the officers stood in a strategic strategic areas. Oh, God, to to and there was very high tension. I and then the chief, the, the chief <laughs> asked, who will you pray for us? alafu ile chifo akauliza nani hakuna mtu even me hata <laughs> mwenyewe not because aliyeiuamnhatamimi mwenyeweou io si kwa sababu singeweza kuomba but the tension that was there it needed one to think twice lakini hali vile ilivyokuwa ilihitaji mtu aweze kufikira mara mbili so he pointed at me in the of the of people wahivo akaniota mimi hapo katikati ya watu we mzee tuombee najua maombi yako huwa yamsikika sasa mi nikashangaa huyu hajawahi kuwa katika kanisa amejuaje mambo haya talking about you who is a member of gods family na nazungumza kuhusu wewe ambaye ni mshirika wa hiyo familia ya mungu kuna watu ambao wanajua ya kwamba maombi yako hayawezi kuzuiliwa so i stood up and prayed kwa hiyo nikasimama na nikaomba i prayed for peace iliombea amani and for understanding among us na kuelewana katikati yetu so we had the meeting kwa hivyo tukawa na mkutano and when the meeting was over na wakati mkutano ulipomalizika the ones who had security were so scared still they had to be escorted on foot they could not wait for the vehicles to come but for the rest of us we remained on the ground the one who prays and the prayers are heard and the other people now even unbelievers hata wa, wa mi, and we started our meeting now na tukaanza mkutano wetu sasa and we agreed to disagree an weagreed toiar wtoei na tukaamua kuto kukubaliana na vitu vingine vingi ambavyo wanasema na ndio maana sisi bado tuko na hivyo viwanjah iot i What about is this idea that somebody who have never even had you pray Can look at you and tell you and kile anamaanisha hapa ni kwamba yaani mtu ambaye hajawahi kusikia maombi yako lakini akikuangalia hiv anaweza ya kwamba maombi yako but do you know it lakini je we mwenyewe wajua kitu hiko kama mshirika wa familia ya mungu je wajua kitu hiko sasa huyu mtu alikuja kwa mara ya kwanza to jesus kwa yesu na akamwambia bwana kwamba hakuna aweza kufanya mambo unayofanya isipokuwa awe ako na mungu si ati alikuwa anajaribu kumshawishi yesu bali alikuwa anazungumza kile ambacho alikuwa anajua kumhusu yesu Jeze, He did not jesus did not beat his chest and say, yes you will know that i am from god lakini yesu hakujipiga kifua na kusema hey, utajua kwamba mimi nimetoka kwa mungu mungukusomewe katika hiyo hiyo injili ya yohana mlango watat msari wa tatu na waini yesu akajibu akamwambia amini amini na kuambia mtu asipozaliwa mara ya pili hawezi kuona ufalme wa mungu nikodemo akamwambia awezaje mtu kuzaliwa akiwa mzee aweza kuingia tumboni w mamamaye mara ya pili akazaliwa now you can see jesus n broght the issue of you must be a membe of this famil Yes, akaleta swali hili ya kwamba ni lazima uwe mshirika wa hiyo familia ya Mungu. So that you can see those things that you are seeing in me. Ili ya kwamba kuona vile vitu ambavyo unaviona ndani He did not say we are peculiar people, but he invited him to be one of the members of the family. The qualifications are simple. Just be born again. And it's over. So once you are born again and you are sure you are born again and you know that you are born again, you are a full member. yaani mara ya tu umezaliwa mara ya pili na unajua umezaliwa mara ya pili tayari wewe ni mshirika wa hiyo familia oh familiamshirika ambayo amekamilika wa hiyo familia yani huhitaji kitu kingine ili uwe mshirika wa hiyo familia yani mara tu umezaliwa mara ya pili tayari tayariaweza kuona ufalme wa mungu And some have that that uh, that uh, saying once born again, always born again. Yes and no. There is also you can have an abortion. If you play about with it, you can have an abortion and you are not born. kama utachezea hiyo basi unaweza kuiaja na utakuwa hujazaliwa mara ya pili lazima uitunze amen tusomewe sasa katika na katik kwanziaalifkam mstari wa sitamstari wa tano hadi wa nane hivi hapo hapo yesu akajibu amini amini nakwambia mtu asipozaliwa kwa maji na roho awezi kuingia ufalme wa mungu kilichozaliwa kwa mwili ni mwili na kilichozaliwa kwa roho ni roho usistaajabu ya kuwa nilikwambia hamna budi kuzaliwa mara ya pili upepo huvuma upendako na sauti yake waisikia lakini hujui unapotoka wala unapokwenda kadhalika hali yake kila mtu aliyezaliwa kwa roho Up to it. Yeah. Mm-hmm. Now, let me say this. Being a member of the church can Kua. be just like being born of the will of man. Inaweza pia, nakuzaliwa, Huko kwa kawaida. Kawaida. It does not give you the guarantee of being a member of the family. hiyo haikupatia uhakikisho to to be be a member of of the the family it is has to be being born of the spirit kuwa mshirika wa hiyo familia lazima uwe umezaliwa kwa roho not being a member kuwa mshirika wa kanisa you become a member after being born again unakuwa mshirika wa kanisa baada ya kuwa umezaliwa mara ya pili if you have to enjoy the benefits of heaven kama niweze kufurahikia hizo faida za hiyo familia but you cannot hide in church and expect to get the benefits of this family isani na utarajie kupata faida za hio familia you may get the the the benefits benefits of the church but not the benefits of the family of god unaweza kupata faida za kanisa lakini ukakosa faida za mungu we will consider you as one of us yaani tutakuchukulia kama mmoja wetu because the spiritual things are only spiritually maana vitu vya kiroho vinapambanuliwa tu katika kiroho but god knows whether you are a of the family or not lakini hata hivyo mungu anajua kama wewe ni mshirika wa hiyo familia ama la And we have to do our level best to be members of the family of God, as we are members of the church. Aki ni lazima tufanya kadiriwezekanazo kuwa wachirika wao familia. Ya mungu, ya mungu, hata kabla tuyakuwa wachirika wakaniisa. Hata kama tu kuwachirika wakanisa. Hata kama tuko washirika wakanisa. wakaniisa. Lazima tuwe watu ambao niwa. ya hebu rudi hapo kwenye hiyo isaiah 57 soma kile ambacho sikumpatia from si kumpatia wiiiyo ii hajui after seeing te-the of this family atajuae baada ya kuona mali ambapo lakini ninyi karibuni hapa enyi wana wa mwanamke mchawe uzao wa mzinzi na kahaba munafanya dhihaka yenu juu ya nani mumepanua vinywa vyenu na kutoa ndimi zenu je ninyi si wana wa uasi uzao wa uongo ninyi munaowasha taa zenu kati ya mialoni chini ya kila mti wenye majari mabichi ninyi munaoua wa watoto mabondeni We can even stop there. So you cannot you cannot fool anybody. You cannot fool anybody. You can't fool God. And you cannot fool us the children of God. Even if you hide in our midst, you will miss the benefits of the children. utakosa faida za wana wa mungu you cannot sleep in your, your death like the children of god hautalala katika kifo chako kama wale watoto wa mungu on that matter no katika swala hilo hapana you will die as a member of the house of god yani wewe utakufa kama yule asiye mshirika wa nyumba ya mungu. but we will willvr you as a member of the church lakini hata hivyo tutakuzika kama mshirika wa kanisa will wilo tutaomboleza those things that this done in the e na tutafanya yale yote ambayo yanafanyika katika mwili but heaven will say, no no let that one not come near the door lakini mbingu zitasema wacha mtu huyo asikaribie mlango One of my mother was was dying. Modya mamangua alpana ku Mrs. Creighton. Well so, uh Doreen Creighton. Doreen Clint Clinton. Crane Creighton. I'll go a Mamangwa And on the day that she died. This is why I don't like games with the praise and worship. ndio maana huwa sipendi mambo ya michezo na sifa na she was telling people keep on, keep on on on praising praising walikuwa anaambia watu endeleni kusifu endeleni kusifu and they kept on praising na walipoendelea kusifu said now i want to go to the door to the gate na akasema sasa nataka kwenda pale katika malango anhar now you cannot go in this city. it's inthisitatnight na yule uh, binti yake akamwambia huwezi kwendaakawambia huwezi kwenda kwa geti ni usiku na we ni mgonjwa alafu akaanza kuambia wale wanasiui endeleni kusifu ye haelewi so shi new that her daughter doghter not understand what shi is telling the church membes kwa hivyo yeye alijua kwamba huyo binti yake wakambwa alikuwa waelewi kile alichokuwa naambia hawa washirika wa kanisa and they kept on praising na wao wakaendelea kusifu just here at not not so far away. It's not an issue in maeneo ya pale, pale. si mbali and they kept on praising na no. wakaendelea kusifu Why are they not opening the gate for me? They kept said, keep on praising, keep on praising. And then they said, He is coming to the, to the gate. He is standing behind the gate. I don't know why they are not letting me in. So keep on praising. She needed that presence of the praises of God to get into the house. And then, then she said, Now they are letting me in. As they opened the gate for her to go in, on this side they saw. walipomfungulia malango ili yaingie ndani huku wakaona kwamba amekufaunaona y kwamba uwepo wa mungu ambao utauruhusu utakufanya weze kuingia katika viwango vingine if you kama wewe ni mshirika wa hiyo familia I have quite a number of incidents of people who, who went sometimes as we are talking and we agree, now you can go, but uh, on knowing where they are going. But you have to be a member of the family. Otherwise, when they start coming for you, you will not wish them to open the gate if. lakini lazima uwe mshirika wa hiyo familia ama sivyo utakapoona wanakuja utakuwa utamani kabisa wale ambao tumesoma katika huo mstari watatu katikaa7lakini huyu anaola kitandani anangojea we are told in, in, in genesis 49 that uh, from verse, verse, verse, verse 29 that I, I, no, jacob. Jacob, jacob just talked to the children then he lifted his, his legs on the bed and he released the ghost he but, went home <speaking> Because he knew he is a member of the family. He had even told them, Today I am being gathered with my fathers. It is sweet to know that you are a member of that family. a this man nikodemo you must be born again na huyu mtu nikodemo akaambiwa ni lazima uzaliwe mara ya pili and an also n it is getting swt but now we have to n w haveto ftm azua pia nazii tamu lakini hata hivyo inatupasa tusimame kwa sababu ya wakati wakatiwakatiabadai ama tuongeze tena kidogo alisema atuonge taoalisma palambapo aa tam tuakatia pokama vile tuliambiwa na ule msemo wa kigiriama ya kwamba pale inakuwa tamu hapo ndio unakatiaunajua bibilia ni tamu sana kama unajua kile inachobeba kwa ajili yako again huu jamaa akaambiwa ya kwamba uzaliwe mara ya pili kwa roho ili uweze kuona vitu ambavyo unaviona ndani yangu yangundatsi wewe ndio naangalia temisi angali kuna angalia juu ikifika utaniambia mstari wa tisa hiyo yohana tatu hadi kumi na mojaishirini na moja nikodemo akajibu akamwambia yawezaje kuwa mambo haya yesu akajibu akamwambia je wewe umwalimu wa israeli can this thing be? how can such a thing be, being born of the spirit, and i'm already a old man? let me explain that a bit. some of us are holding on to things we learned a long time back, and we believe. That is the life. Some of the things we learned before we, we became church members, other things we picked in the churches where we were, and they are opposed to being born again. kuzaliwa mara ya pili And that that is the way of life. na tunachukulia basi hiyo ndiyo njia ya maisha so how can it be? sasa itawezekanaje yesu akajibu akamwambia je wewe umwalimu wa israeli na mambo haya huyafahamu yaani wakati alipomjilia yesu alimwita maiesu so, anamwambia wewe ni mwalimu vitu hiviamini amini amini nakuambia kwamba lile tulijualo twalinena na lile tuliloliona twalishuhudia wala ushuhuda wetu hamukubali ikiwa nimewaambia mambo ya duniani wala hamsadiki ka sadiki wapi niwaambiapo mambo ya mbinguni wala hakuna mtu aliyepaa mbinguni ila yeye aliyeshuka kutoka mbinguni yaani mwana wa adamu na kama vile musa alivyoinuliwa alivyomwinua yule nyoka jangwani vivyo hivyo mwana wa adamu hana budi kuinuliwa ila kila mtu aminie awe na uzima wa milele katika yeye kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata kamtoa mwanawe pekee ili kila mtu amwaminie asipotee bali awe na uzima haku, haku ulumengu, ulumengu wa milele maana mungu hakumtuma mwanawe ulimwenguni ili auhukumu ulimwengu bali ulimwengu uokolewe katika yeye amwaminie yeye hahukumiwi asiamini amepwisha kuhukumiwa kwa sababu hakuliamini jina la mwana wa mungu na hii ndiyo hukumu ya kuwa nuru imekuja ulimwenguni na watu wakapenda giza kuliko nuru kwa maana matendo yao yalikuwa maovu maana kila mtu atendaye mabaya huichukia nuru wala haji kwenye nuru matendo yake yasije yakakemewa bali yeye aitendaye kweli huja kwenye nuru ili matendo yake yaonekane wazi ya kuwa Now, earlier Jesus said that you must believe and be born again. Now, believing and being born again are matters of faith. If you ask me how I believed and I was born again, I don't know. Nobody preached to me to come to church. I spent the whole night drinking before I got born again early in the morning on Sunday. nilikaa usiku kucha nikinywa kabla kuokoka sikile asubuhi ya jumapili even my wife was not aware that i was going to church as we were walking and she was heading to church because i was heading to abar hata mke wangu pia hakujua kwamba ninaenda kanisani wakati uko tunaenda maana alikuwa naelekea kanisani na mii iikwa naelekea katika bar how things barotis i don't know jinsi gani mambo yalivyobadilika sijui I had spent the night and I never got drunk. So I really wanted to get drunk that Sunday. Then things just changed. And I went to church and got saved. I don't know why that's. You know, I always have handkerchiefs. I have this handkerchief. I have another one here. Because that day I filled it too. With tears and mucus it can happen any time I can get born again again <laughs> I, I had one I had one my wife had one I filled mine, she exchanged with me I filled that one I asked for another one there was none other so I had to remain with my tears and mucus like a baby. bab just crying kwa hiyo kitambaa nilichokuwa nacho kikawa kimeloa nikachukua cha mke wangu nacho pia kikaloa kwa hiyo sasa vikawa vimemalizika ikabidi makamasi machozi kila kitu hivyo hivyo nikilia kama mtoto mchanga until the the pastor said look at the who need mchangati a a here with tears alafu mchungaji akasema hevo angalia watu ambao wanataka kuokoka wanakuja hapa na machozi that is what he saw, but that is is what what saw saw but not i hicho ndicho alichoona lakini mimi hicho sicho i me why did you go there I don't know kama utaniuliza ni kwa sababu gani ulienda pale ni mimi sijui one thing i know kitu kimoja najua i just wanted to be born again nilikuwa nataka tu kuzaliwa mara ya pili not because i was sick kwa sababu nilikuwa mgonjwa in my pocket there was enough money to drink the wole month koni kwangu kulika naweza kutosha kunywa mwezi mzima so it was not because i was lacking kwa hivyo si kwa sababu nilikuwa but there was one thing i didn't have lakini kuna kitu kimoja ambacho sikwa wasn't born again nilikuwa sijazaliwa mara ya pili i went pilii o nikaendea I cannot tell you, get saved and uh, you're going to be healed. Get saved and it's going to be like this. That's none of my business. I am saying it today if you are getting saved because of those other things, you better go back until when you are convinced that you want to get born again to be a member of this family Na, then come and we shall pray because if you will get saved because you want to get saved to be a member of this family you will enjoy life maana kama utaokoka kwa sababu wataka kuwa mshirika wa waine familia basi utafurahikia maisha no matter what you go through haijalishi utakuwa unapitia nini you still stick bado utasimama nakumbuka kuna kipindi ambacho tulikuwa tunapata shida sana tulikuwa hatuna fedha kabisa Until one day my wife me me up and told me, have refused to take breakfast k m lo hadi skimo a mke wangu aaniambea kwamba watoto wamekataa kuchukua kifungua kinywa today they are grown ups eh? yeah. that time kinairura walikataa shai aatawaliaeaikaanza kujiuliza nitafanya nini then i remembered ther wa samee i in one of the i iha sn alafu nikakumbuka kulikuwa na shilingi kumi katika koti mojawapoa nimewekaaa o tobualf loaf of bread na hiyo shilingi kumi ilikuwa inatosha kununua mkate nusu so i i with the the gave my wife now nah, you can go and buy the bread it ayo nikakimbia mbio na hiyo iyo shima mke wangu cha ukanune mkate not going to buy bread. I need to use this obuchakona nikasema sita akasema sitanunua mkate nitazitumia kununua makaa we could still get enough chako with chaoo wakati huo tungepata makaa ya kutosha na shilingi kumi saa nikawa nimeshindwa maana mimi mwenyewe nangu ankate lakini mke wangu weye akaamua ni makaa kwahio ikabidi annue makaane kwa hivyo nikastafui hete thet o not idon nkan hayoma aa watoto walikunywa hiyo chai ama hawakunywa wiwae we in that house ile, ile nyumba nzuri kama mnakumbuka yeah, tulikwa huko mkagomea bekfast kwa sababu hakuna mkati na hapa kuna mhubiri anahubiri ameaminika but god being god lakini mungu akiwa mungu ombo oobasaakatuma mtu kutoka mombasash ame to heaob akaja kwa nyumba ya mchungaji mwashumbeiootheami nataka nikuonyeshe vile familia inavyofanya kaishidoeltheaoombasa y alikuja kutoka mombasash toa aumboakaenda kwa nyumba ya mchungaji mwashumbe an shesh na bado akahisia kwamba hana mani so she came looking for me kwa hivyo akaja kunitafuta mimi to a house akaja nyumbani kwetu when su hen yoae ehnging then ask me how how are you doing kwa hivyo tulipokuwa tunaendelea kujuliana hali akaniuliza mnaendeleaje i'm okay na nikamwambia niko sawa except one thing isipokuwa kichu kimoja today there were chaos in the house leo kulikuwa na matatizo katika nyumba the to take tea because there was no bread watoto walikataa kunywa chai kwa sababu kulikuwa hakuna mkate she opened her bag Alifungwa. and, and, and a 500 shillings note towards me alifungua mkoba wake na akaninyoshea said Just keep it. If I have to take that money, you must listen to the full story. He said, Okay, tell me. And I told her, God had asked me to come and tell you to give me 3,000 shillings so that I can take my family home to Nyeri. nikamwambia kwamba mungu alikuwa wamenituma nije nikwambie unipatie shiringa elfu tatu ili niweze kupeleka familia yangu nyeri but i refuse because i don't like borrowing lakini nilikataa kwa sababu sipendi kuombaombaso i oaot gito giv kwa hiyo nikamwambia kama hauko tayari kunipatia shiringa elfu tatu basi hata hizo miatano weka said god had told me there is somebody in at mkilifi i mungu akasema kwamba mungu alikuwa ameniambia kuna mtu kilifi ambaye ana uhitaji wa fedha siku tulipozuua haukuniambia kamaedha ambazo naweza nikapeana nika ituliponipigia like hau haukuniambia tuliongea tu mambo mengine ya simu na tukaashana kamwambiaya yeah, kwa sababu mimi nami siombi pesa wajua ukiwa of of the family you are proud of your rich god kaambia sasa, sasa leo ni, ni saturday banki zimefungwa anesi basi mje kesho mlale huko hotelini halafu jumatatu tuene tuchukue pesa ndio mwende kaambia sawa kachukua mia tano kaishi kama tajiri kaenda kulala hotelini jumatatu tatu kapewa pesa kabuku gari na tukaenda zetu Yofi tatu ziikuwa zinaweza kutulast kwenda kukaa hizo wiki mbili huko na kurudi because in the family eve he money belongs to god maana katika familia hatahizo But don't get saved because of the money. Things belong to God, but don't get saved because of those things. And that was a grant, not a loan. If I had asked for the money, it could have been a loan. But ah. when I refused, because in the house of god we must know when to ask for a grant and when to ask for a loan don't come to me asking for a loan but you know it you want a grant you have no intention of paying but you're telling me you are borrowing yani wewe huna nia ya kuja kulipa huo mkopo lakini wewe unaniambia in the of God, in this wataka nikukopeshai katika hii familia ya munguou That run in this kuna vitu fulani ambavo viko katika ino familia nimepewa kwa kwahivyo tuachi hap tutaendelea ieambiwa v kuna vitu ambavyo viko katika ino familia and we wkao the na kuna vile ambavyo vnaweza kuvikanyajia kuviruka kuviruka na pia hatuwezi kuvizunguka hatuwezi kuzipita kando hiv tunaingia Tuna this is the life in the family haya ndiyo maisha yakupita familia let me give an a eamp a ay nipatie mfano ninapofunga i77 katika mwaka wa We gathered together the grandchildren of my late grandmother. We, didn't, we were grown up, like Lynn said, we did not need anybody's permission to gather. We didn't need our parents to tell us that we can gather. And we called anyone that we could reach at that time. Sent to one family which could not ailna nikatumwa kwa familia moja ambayo haenge i akutana katika nyumba ya bibi yangu na ya kwamba ninahitaji maddaangu na kaka zan nimetumwa nijenwachuke hakuna kuuliza ruhusa kama wataenda ni kwamba wanaenda kuna mkutano wa familia kama vile nimesema leo tuko na ushirika upande wa kiwandani maana ni ya family eh? maana ziwe sana sasa nikaambiwa sasa basi siungekuwa amesema mi nimetumwa ni twende ikabidi sasa watayarishwe twende tukaenda kazi ya wazazi provide the we rovidefa going na wakatoa fedra tukaenda tukafika kule tukakaa sasa tu, tulipokaa pale sote tu watoto lakini tukasema sasa tuko wengi sasa hapa ni tu tutuchinje tu, tu, mbuzi moja hapa lakini hatuna mbuzi hatuwezi kushukua tukachinja asema sasa basi tufanye hivi tupige kura ni wangapi wanapigia mbuzi kura mikono yote juu na hatuna mbuzi na hatuna pesa za kunonoa kasema asa tutaipataje nikaambiwa wewe ndiye umetajwa mume wa nyanya katika wote waliotajwa wee ndiye mkubwa wewe kwa hivyo wewe ndio unaenda kumwambia nyanya kwamba tunataka mbuzi tule sasa nimepewa in the family mbuziulaaepeaaa kapewa mtu wakumsindikiza nisigeuzegeuze maneno wapili ambayo ametajwa kaenatukamkuta nyanya alikuwa iko shambani analima by then was about 120 years old ako shambani analima ha, tukamkuta alipotuona ukasimama haya kuna nini kamwambia tumekuja kujua ni mbuzi gani tunakula sikumuomba tumekuja kujua ni mbuzi gani tunakula it has been decided alisheka tu akasheka akasema kuna mbuzi fulani ilikuwa inataka kunipiga endeni mshike hiyo She had no option. It's in the in the family, and the decision has been made. And these goods are not hers; they belong to her son-in-law. And the, the son, the the first son of the of the son-in-law, is escorting me to go and demand that we each one i'm teaching you how this, op- this operates this family operates with strictness and we know what we are saying so we just march back and he said we have been allow to eat this one na tukawambia kwamba tumeruhusiwa kula mbuzi huyu and within no time it was not a goat it was meat na kwa muda mchache tu ilikuwa si mbuzi tena bali nyama grandma came from the chamba she came and found meat na huyo bibi alipokuja ah, akakuta nyama I was coming to direct you to an old man who could slaughter it for you. We he told her no problem. So we made we some we made some meat for her, she also ate. And I was given the the, the, the, the the opportunity to take the head and the skin of the goat to the owner in Nairobi. nyahururu t nairobi ithee ani ohhahe sasa nikapewa hiyo fursa ya kubeba kichwa na ngozi kwa yule mwenye mbuzi nairobi ane hpa na sehemu kadha kadha za hiyowdo h wierioe ile namaanisha ni kwamba hapa tunafanya shughuli kwa kumaanisha And understanding. Because we are we are sons and daughters in the family. If not so, we could not see so. Come and see If you are a member of this family, you need to know yourself. hili ibali nimesema mshirika wa familia hinomimi tayari ni mshirika wewe je nimeeleza vitu vichache kuhusiana na familia hino i was that I have siwezi kuendelea maana nilionyeshwa kwamba although my wife hata kama mke wangu amekataa uketi hapa mbele itambidi haja ya maana eye ni mshirika wa hiyo familia