umekuja ukiwa na matarajio katika moyo wako ya kwamba unajua kuna kitu kizuri ambacho unaenda kupokea katika ibada zote za siku ya leo na kila wakati tunapokuja huwa tunatarajia we come with expectant wacheni tuombe ili tuweze kuendelea Our Heavenly Father, in the name of Jesus Christ, we thank you this morning. We thank you for giving us this wonderful opportunity to gather in your house. And I know that we have not gathered in vain, because every time you call us to come, every time you invite us into your presence. You always want to say something to our lives. You always want to do something to our lives. Therefore, Jehovah God, as we sit, as we wait on you, may you speak to each one of us. May each one of us receive that which they are expecting from you this morning, Master. Have your way in this service, have your way in this session. And as your word comes forth, let it accomplish that which you have intended to do. I am a vessel, I am a tool in your hands. Use me for your glory. The Holy Spirit of God minister to each one of us. And Lord, do what only you asante kwa sababu bwana umwema na umetenda hivyo sawasawa sawa na mapenzi yako nani katika jina la yesu kristo tumeomba na tumeamini na namutu aseme na mtu aseme amen asemeae eh, si mnaongea kama mko na nguvu na uhai bwana hmm? eh? break up the ground break up the hfgrun kitafsiri hiyo katika lugha ya kiswahili inasema nini aka mtu anitafsirie hiyo break up the thefo ground kuna waswahili wa walug hakuna recho tutafsirie <laughs> ha? okay. sawa tutapata tu tafsiri kadi tunavyoendelea Break up ni kuvunja na nafalo ni eneo ama ni udongo ama ni sehemu ambayo haijalimwa hmm? sehemu ambayo haija haijalimwa kwahivyo so, vunja ile sehemu ya udongo ambayo bado haija haijalimwa sasa unaweza uka ukaangalia katika mtazamo mbalimbali wakati huu nafikiri watu wanaandaa mashamba yao kwa sababu ya kupanda kwa sababu tuko na matarajio ya kwamba mvua ita itanyesha na mvua ikinyesha tutapanda hayo ndio matarajio ya mkulima na mkulima hachoki na mkulima kila wakati yako na imani isipokuwa huwa mara nyingi tunashindwa kuambatanisha imani hiyo na imani katika kumngojea bwana kwa nini ni rahisi kungojea kule shambani lakini wakati mwingine inakuwa vigumu kumngojea bwana katika neno lake vunja eneo ama shamba ama udongo ule ambao bado haujalimwa break up that ground that ground is still fallow in your life wakati huu ambao tunaishi ni wakati mgumu wakati mgumu sana katika maeneo yote ya maisha yetu na imani zetu zinasukumwa our faith every every day Your faith and my faith is being every day and unasukumwa mpaka mwisho ama unasukumwa zaidi kabisa ili uonekane kama ni kitu gani kitatoka baada ya kusukumwa kiasi hicho unafinywa sana ama vile unavyo ukifinya machungwa unataka upate juice ya machungwa kifinya, if you you the orange you get orange get kfi sasa sijui kama mimi nawewo ukisukumwa katika imani yako ni kitu gani kinafaa nini kitatoka sasa nataka tuangalie ni nini kile ambacho katika maisha yetu ama katika maeneo yetu bado kimekaa falo ama bado hakijatumika ama bado hakijafanya kazi kama vile ambavyo mungu anataka tu tufanye na unajua pia udongo ni tofauti mchanga pia ni tofauti kwa hivyo inamaanisha ya kwamba pia ugumu wa kulima na kuvunja pia utakuwa huu mchanga wetu ni rahisi sana lakini pia ukikauka huko na ugumu wake na pia kuna mawe karibu sana na mchanga mwingine mawe yakwa mbali lakini pia ni mgumu so there are areas in our lives that can be equated to that ground thagrund that soil hebu wacha tusome kwanza hapa mstari jeremaya sura ya nne mstari wa tatu jeremaya mstari wa tatu maana bwana awaambia hivi watu wa yuda na yerusalemu ulimeni udongo katika konde zenu wala musipande mbegu kati ya miba ulimeni udongo katika konde zenu wala musipande mbegu katika miba mwanajua kuna wakati mwingine mtu anaza kosa kuitayarisha alafu aseme nitapanda tu hivyo katika msitu alafu nitayalimia baadaye inaitwaje hiyo kuvikira na eh? nani nini kinasababisha mtu avikire alikuwa wapi wakati msimu wa kulima ulikuwepo aahi ulikuwa wapi mpaka ukasema mvua ndio hiyo imeanza kunyesha na mimi sijalima wacha nifanye nini wacha nivikire alafu nitakuja kulima baadaye alafu unazolwa unajua hiyo eh? inakushinda unasema sasa haya basi yale yatazaa yazae yale hayatazaa mungu saidia lakini hapa tukiangalia muktadha wa kifungu hiki ni kwamba yeremia alikuwa ametumwa na ujumbe kwa yuda na israeli na mungu alikuwa amekasirika na hawa watu kwa sababu ya kutosikia kwao na ugumu wao katika mioyo yao na ndiposa yeremia akatumwa apeleke ujumbe na tutauangalia katika mitazamo tofauti ujumbe huu hawa walikuwa na ugumu katika mioyo yao hawa walikuwa hawasikii wanaambiwa lakini hawasikii na ni tofauti na siku zile nalewa kama nyakati za nuhu na sasa ni tofauti si tofauti kama vile waliambiwa wale ndiyo nasi tunafanya nini tunaambiwa lakini nataka tuangalie katika mtazamo tofauti kidogo anapozungumza kuhusu limeni udongo wenu na nikajaribu kuangalia tafsiri tofauti tofauti zingine zinasemaieoushamba ambayo haijhaijalimwa faro, faro. Ah, faro. Okay, faro. tunajua pia nategemea na ulimi wa mtu fa udongo ambayo, uncultivated land ambaofa For thus saith the Lord to the men of Judah and Jerusalem: break up your fallow ground and sow not among thorns. Break up your fallow ground. So it could be uncultivated land or unused. shamba ambayo haijalimwa ama shamba ambayo haitumiwi katika maisha yetu in our lives kuna maeneo ambayo hatujayafanyia kazi na kuna maeneo ambayo hayatumiki katika maisha maisha yetu because we are talking about our lives uncultivated land unused maishseuoa land. ingine inasema virgin land, virgin land soil ili ndiyo usije ukapanda mahali ambapo kuna miba ambapo hapajatayarishwa na ndiyo yesu akawa pia ameongea katika paraboli ile ya yule mpanzi aliyeenda kupanda na akasema kuna mbegu zilizoanguka katika miba ndio hapo naambua msije mkapanda mbegu zenu katika shamba ambalo liko na nini mibahalijatayarishwa halijaandaliwa vizuri kwa ajili ya kupanda na pia inaashiria ya kwamba kuna majira na Nala, nalazima tuelewe umuhimu wa nini wa majira ili ndiyo wakati ukipita usije ukalia baadaye ukasema ya kwamba mbone hivi mimi sivuni na wengine wanavuna hukuheshimu majira break up the fallow ground in inasema in a different translation inasema plow up the hardiness of your heart or otherwise the good seed will be wested among the thones mungu ananena nini jambo la kwanza anasema hivi you must pray lazima ufanye maandalizi you must ae lazima ufanye maandalizi katika maisha yetu there is a season for preparation kuna majira ya kujiandaa kila asubuhi ukiamka lazima ujiulize kile ambacho ninakifanya sasa je kinaniandaa na kunitayarisha kwa msimu unaokuja every time you wake up kila wakati unafanya chochote niujiulize je kile ambacho nakifanya sasa kinanitayarisha kwa msimu unaokuja kizo anasema break up. anasema ya kwamba majira ya kila wakati kuna majira ya kupanda every time kuna majira ya kujitayarisha ili ndiyo upande preparation si hata ulipoamka asubuhi ulijiandaa ili ndio uje uje wapi kanisani sasa sijui kama ulijiandaa kivipi ndio uingie kanisani unaweza uenda ikawa ulijiandaa tu kwa kujikwatua pekee yake na ukakaa masaa mawili ukivaa nguo ukipiga pasi uvae uvue uangalie tena usimame kwa kioo uweke wanda na uongeze kope na kila kitu na makucha na nyinyi mfayeni upige viatu sawasawa na uwe umekosa kujiandaa katika moyo wako na ukifika katika nyumba ya bwana umeng'ara tukikuangalia umeng'ara lakini umeanza kuvuta waya na unakula usingizi tunapoanza ibada What kind of do you ni maandalizi gani ambayo huwa unayafanya ili ndiyo msimu uliyo mbele yako because every time kuna majira na majira kuna yale short term na long term short term short ni saa likibadilika ukiingia saa nyingine hayo tayari ni majira ni wakati ume- umebadilika so nilijiandaaje huko ili ndiyo sasa nikikaa hapa niweze kuwa na nafasi nzuri na hii mbegu neno la mungu likapata nafasi katika moyo wangu nichukue masaa mawili kuvaa na dakika moja kuomba ama nisiombe kabisa what kind of preparation break up the ground And and land, maandalizi yako katika maeneo yote nagusia tu mambo machache kwa sababu kuna maandalizi ya kila mtu anajiandaa kwa hali tofauti kwa mambo tofauti wewe kijana ambayo unangoja kuoa na wewe msichana ambayo unangoja kuolewa unajiandaa kivipi how are you dealing with the areas of your life that have a potential to come and destroy your life in marriage how are you preparing unajiandaa na muna gani unaandaa moyo wako kivipi unaandaa mambo yale yote ya maisha yako kivipi for the next season how are are you you preparing yourself when you are still single wewe na mimi ambaye miaka yetu inasonga na kila mtu miaka inasonga na kama tumeandikwa kazi kuna wakati wa kujoin na kuna wakati wa kutoka time time to to be employed and o so how are you preparing for your exit, exit. ili ndiyo kwa sababu unaelewa ya kwamba lazima huwa wakati utakuja that time will come so najiandaa na mwanagani kwa hu wakati sababu leo niko kijana kesho nitakuwa mzei ile nguvu niliyokuwa nayo jana ama niliyo nayo leo sitakuwa kuna maeneo ambayo ni lazima tuanze kuyafanyia kazi na tuanze kuyatumia vilivyo ili yakalete manufaa katika msimu huu na msimu unaokelas huyo anaitwa mhubirie pricha iwapo chuma hakipati wala mtu ha? hakinoi ndipo hana budi kutumia nguvu zaidi lakini yafaa kutumia hekima na kufanikiwa weka kizungu if the ase is done and is age unsharpened more strength is needed but ski will bring sasa unajua kuna mahali kwa kutumia nguvu na kuna mahali kwa kutumia maarifa is a place for strength physical and place ndio tumepewa mfano hapa wa mtu ambaye anaenda kukata muti na akona shoka nashoka halikati halipati halipatiyani limekuwa nini butu ni butwe eh? eh, halikati nakumbuka baba alikuwa na jiwe lake special jiwe special kisu ama panga atakaa pale th minutes yaani ako hapo tu yaani atoki akitoka hapo hiyo kitu usiiguse kwa sababu inakata kukata mpaka uombe ruhusa ndio upewe utumie mama anasema havoenda uombe babako kisu tena kitambo anipatie ataniuliza maswali mingi ndio anipatie maana anajua ya kwamba hii sasa ni hatari lakini alikaa minutes kwa jiwe akinoa wewe unaamuka mimi na wewe unashika shoka hujaangalia kama liko na makali sema unajua luhamba nyinyi najua luhamba, najua luhamba. <laughs> ile kisu mgema anatumia hiyo kisu huwa inakata sana inakata sana sasa anasema huyu mhubiri kuna sehemu ya kutumia mabavu na kuna sehemu ambayo niutumie nini maarifa in this day and age nyakati hizi ambazo tunaishi unaweza kuwa ulisoma huko vile ulivyosoma lakini sasa ulivyosoma havifanyi kazi need for and kazisl aag because biksiwewe ulijipanga lakini umepang, umepanguliwa havifanyi kazi sasa havifanyi kazi What do you do? kuna bwana mwingine akaniambia yee ni kuna profeso management lakini akasema ile kozi ambayo a hiaera university of nairobi hakuna wanafunzi wanafunzi hawataki kozi yangu sasa so, kama hawataki kozi yako tafa na umekaa eh, undergraduate range management master range management hd range management pike ni miaka mingapi hiyo umekaa mpaka umefika hapo lafu umeenda darasani hakuna mtu anataka yako koziapo tafundisha vitisasa what do you do? You go back and get another skill get sill tunavigate to the today maisha haya ambayo tunaishi leo kama utakwama na kale ka kitu kamoja uliko kajua hakatakusaidia ongezas maarifa na tunapoongea kuhusu maarifa si siskii ni maarifa ama ni nini si ni maarifa hatuongei kuhusu vitu complicated ah sio vitu vya kusumbua hapana kuna kitu ya kiwango chako There's something for your level inaweza kuwa cool azibezi hazikupika mahamuri na chapati sasa skuna watu hawajui hiyo si mnajua hiyo e, kuna pengine wee ni mama ana ujui kupika hiyo ujui hata <laughs> mume akitaka hiyo basi ni vita kwenyuasabu ya chapati tu hujui kupika kutengeneza hata kuku if we... unajua sasa ukiangalia haya hali ya maisha na hali ya uchumi venye unaendelea na hali ya kazi na mabiashara tusipokuwa wajanja na kupata hekima na maarifa ya kutusaidia siku ya leo tutaumia pamoja na ukristo wetu maana tumekosa nini hekima na maarifa huusasa kama wale wengine ambao hawana mungu ibu weka hiyo jeremaya ine mstari wa ishirini na mbili iyo profesa akanambia anataka kuwa mkulima wea kuwe mkulima ama afanye yes. Oh, breaking that fallow ndio nimesema shamba yako na yangu ni tofauti na univesiti kwa shamba yako na yangu ni tofauti kwa maana watu wangu ni wapumbavu hawani hawanijui maana watu watu wangu ni kina nani Insisi anaongea na adoanyumba watu walio ndani ya nyumba mimi nawe kwa maana watu wangu ni wapumbavu hawanijui ni watoto waliopungukiwa na akili wala hawana ufahamu ni wenye akili katika kutenda mabaya lakini katika kutend hawana maarifa hebu weka kizungu my people are fools flskwana ngumu my people are fools try ignorance if you think that education and knowledge and skills ni expensive try ignorance foolishness my people are fools number one they do not know yaani anasema hawanijui mimi ni nani yaani tumeokoka lakini bado hatujamjua upana na marefu na uwezo aliyo nao na nguvu alizo nazo na yale ambayo anaweza kutufanya tuyafanye hatujajua hawanijui laiti wangalijua mimi ni nani laiti wangaelewa urefu na kina cha nguvu zangu hawangefanya vile wanafanya yaani mungu anatuangalia sema hawatu kama wangejua mi kama wangejua uwezo niliyo nao na nguvu nilizo naso. they are senseless children they have no understanding they are skilled but in doing the wrong they are skilled wakwa na maarifa lakini ya kufanya mambo yaliyo na kinyume in the wrong things they know not how to do good kama hakuna kitu kivaya kama na kitu kwa sababu hujui yani this called, hakuna mlima mkubwa kama ignorance there is no bigger mountain than the mountain of ignorance theaekaa chini uangalia ile mambo ulifanya ulifanyakipmbavu na ujaribu kuya tafakari uone kama ungepata ufahamu kidogo vile ungeyahepuka haya yote ambayo uliingia katika mambo hayo will will you you and me for hayoi maandalizi yatakuwezesha wewe na mimi kujiandaa kwa fursa ambayo itajitokeza katika maisha yetu It is time for for this generation, for this generation generation lazima wakristo tuwe wakristo shupavu wakristo wenye maarifa wakristo wenye ujuzi wakristo ambao wana umuhimu ukno you youkani bia kristian whu has no use mungu anataka kutumie but you have no use because you are not prepared for his use break up the fallow ground vunja lima ile eneo ambalo limekufanya haufikii kilele ya kile ambacho niufikie vunja lima na sasa kulima ni kazi kulima ni kazi unajua literali watoto wasukuiza hawajuangi kulima litrali yani kule literali kule kulima hawajui hawajui hata kushika jembe hawajui lakini nafikiri umri huu wetu kurudi huko nyuma na wengine wanajua kulima vizuri sana maana situlikuzwa na nini na jembe hawa tumewakuza na nini na kalamu but butiteral likibarua ngumu ni kazi ngumu njo kwa sababu wengine hatulimi it it it is work. It is investment. It is work investment time time lakini ukiangalia kile ambacho kinatuzuia tusilime what ni nini kile ambacho kinatuzuia unajua wakati mwingine huwa tunajidanganya tunasema ya kwamba wengine wanasema aa, niliandikiwa hivyo mi haya ni maisha yangu iliandikiwa hivyo wengine wanasema eh, yangu ni bahati mbaya wengine wana, wanafikiria maombi peke yake yanatosha hayatoshi maombi peke yake haya hayatoshi mungu hata shuka awasike jembe alime kwa shamba yako hata fanya hiyo ni wewe mwenyewe uombe tena uamuke uchukue jembe uingie wapi shambani ulime We must make a choice on the right choice For us to be more fruitful in this day and age, we must be proficient in something. One or more. Be multi skilled. Multi skilled. If we are to benefit in this day and age, we must be. Watu preparation huwa yaani maandalizi yakikutana na fursa ndio unapata nini is not the other way upenywa ni lazima kwanza you invest in preparation ili ndiyo nafasi ikija uweze kuitumia hiyo nafasi jambo lingine katika kuvunja ama kulima ile sehemu ambayo haijalimwa katika maisha yetu there will be no increase unless you yotiiz The unused part of your life, there will be no increase. Hakuta na ambayo kazi, kazi. There will be no increase. Which area of your life, your gift, your talent, your skill, your experience, your pain? imesema hata ye kuna mtu alisema don't waste your pain. don't waste your pain. use it to teach others yaani angalia kaa chini fanya aal an, maisha yako angalia maisha yako ni kitu gani katika haya maisha yangu ambacho sikitumii vizuri which which part of my life? Which area of my my life life area ni eneo gani hili ambalo silitumii nalaweza kunisaidia katika maisha yangu nalisaidie wengine which experience do i have that I'm not using? kuna vitu ambavyo wewe umevipitia vikikusanywa vyote ni elimu ya kusaidia mwingine mbona huwasaidii wengine ya yani yale machozi yako yote yakiye pamoja ni yanatosha kuelimisha watu wengine why are you not using it to help somebody. and maybe kadri unavyosaidia mwingine inageuka inakuwa pesa si as you help somebody inageuka inakuwa sio kiini machoyaani uh-huh. mtu anakulipa ili iliwumsaidie so angalia ni eneo gani katika maisha yako na yangu which area is it your gift is it your talent is it your experience is isit your pain isit your skill? Use it, it. nakumbuka wakati mwingine nili huwa kazi mahali fulani na kulingana na wakati huo ulikuwa unaingia either as a graduate ama unaingia kama form fomfo ama diploma oteva level lakini mkiingia ishara yeo inakuwa tofauti kulingana na masomo ulioingia nayo sasa mimi wakati huo niliingia nilikuwa na diploma level yangu sasa kila wakati nikiangalia wenzangu mishahra yao kama inapanda inapanda mara mbili mbili wale wa degree. inapanda mara yangu inapanda mara moja mojamo nikasikia uchungu sana nasema hata mimi, shule I'll go back to school. na sasa ujue unafanya kazi najua every decision you make has a na lazima uwe tayari for the consequences of course ukirudi shule kama unafanya kazi si rahisi not easy unafanya kazi na umeoa na uko na mtoto ama na watoto na majukumu mengine na unafundisha wengine pia ujifundishe mwenyewe kwangi rahisi kuna wakati mwingine nilikuwa eh, distance ilikuwa distance lni so nikarejesta kwa mtihani mtihani ulipofika supeviso akaniambia utaenda nimelipa akaniambia hutaenda akaniambia chagua kazi ama mtihani ulipoandikwa hapa siwalisema so, umetosha ama walikwambia uende usome awaliniambia nimetosha basi chagua kazi ama urudi shule na nauwache kazi hiyo ikabidi kabid na na namtianisikuacha kazi kazi ndio ilikuwa inalipa fis <laughs> nikawacha mtiani kawacha nika mtiani nika, nika nikaandika barua kule shule ili angalau kama wanaweza waka wakasema ulichelewa kuandika barua so hiyo imepotea imepotea next semester nikalipa tena tenas hiyo nakwanga gharama na sasa hiyo gharama usipolipa gharama be ready for the consequences nikalipa tena na nikafanya mpaka nikamaliza na nikienda kumaliza tu hivi kizaaza kikaanguka tena kwa kazi Nina, ninapewa barua ya kwamba kazi imeisha baada ya kuwa nimefanya mtihani wangu wa mwisho wa wa wadgr onapewa barua hata sija grajueti barua ya kwamba sasa wee enda nyumbani lakini unajua maandalizi ndio yanakuingiza katika fursa iliyo mbele mbele yako nilipotoka tu hapo kwenda kutafuta mahali kwingine wakaniuliza uko na digri kawambia ee hey, nayo niligrauat tu baada ya kutoka hapo a nikawa niko nayo so the opportunities zenye so zilikuwa mbele yangu nilikuwa nimejiandaa kwa hali ngumu huko nyuma na zilipokuja nikaanza kuzitumia when the time came for me to use what i had hadean lakini preparation tumeona haikui rahisi it is not easy you must pay the price time money na dsotnae your life angalia maisha yako ni maeneo gani ambayo you can improve which areas can you improve which areas can you improveican value maeneo gani unaweza kuongeza kitu cha kukusaidia ili ndiyo usikae tu useme i have been declared redundant yaani yani unajio unasema mimi useless unajua kuna watu wamejiwanasemaam euse wanasema kile nilisomea ama kile nilifanya hakina hakina kazi evaluate your life There will be no increase hakutakuwa na ongezeko kama hutatumia yale maeneo ambayo ama skill, maarifa talanta experience yako ikusongeze mbele jambo lingine jambo la tatu nimeshalitaja tayari breaking the fallow ground requires you to be ready for the hard work you you must be ready. You must be be ready for the hard work lazima uwe tayari kwa ile kazi ngumu kazi ngumu nataka uangalie udongo tofauti tofauti na udongo ulio na mawe na udongo ulio na visiki na lazima ulimwe na unajua katika maisha yetu unaweza kuwa umeweka vitu vingi katika moyo wako because moyo wako pia ndiyo shamba ambalo lazima lilimwe lipaliliwe na litengenezwe liwe tayari kwa sababu mungu anataka kukutumia now i am dealing with our spiritual conditions nmioyo yetu the hardness of our hearts Of our ugumu wa mioyo yetu kutoamini kwetu ama umeweka vitu ndani ya moyo wako ambavyo vimekuzuia kupata upenyo katika maisha yako inaweza kuwa uliumia uliumizwa na mtu ama na kitu uko na uchungu katika moyo wako ama katika maisha yako umekuzuia kiasi cha kwamba mungu hawezi kupata nafasi katika maisha maisha yako hebu weka hosea kumi hosea kumi na mbili kumi kumi na mbili jipandieni katika haki vuneni kwa fadhili uchimbueni udongo wa maamba yenu kwa kati umewadia waku Utabwana hata atakapo kuja na kuwanyeshi. So righteousness for yourselves, reap the fruit of unfailing love, and break up your unplowed ground, for it is time. for it is time to siek the lord until he comes and showers his righteousness on you anasema ni wakati wa kumutafuta bwana anasema vunjeni udongo mjivunjie udongo mpande haki mjipandie haki ili muvune matunda ya upendo wake break up mioyo yetu ndiyo kile kiungo muhimu ambacho mungu anataka kukitumia lakini anasema mbone hapa ndani katika moyo huu wako naona kuna uchungu mbone katika huu moyo wako naona kuna vitu ambavyo vimekukamata mbone haujifungui na kujiweka wazi kujiweka huru ili nipate nafasi ya an opportunity to rain on your heart. in kuwanyeshea rudisha hiyo tuao tena kiswahili ikatupahs naona wakati yesu alipeana ule mfano wa yule mpanzi alipokuwa anaeleza katika mathayo kumi na tatu mstari wa ishirini na mbili kwa nini kuna mbegu zilipandwa katika miba <laughs> na niliona mahali kwengine akawa wanasema kwa nini mtu atapanda wa mahali kuna manyasi na kuna miba akasema hey, that is lazy that person is ni mtu alikuwa anajaribu kusema hivyo nasemaaihz abasi ndio saa mungu anasema my people are fools kuna vitu ambavyo viko ndani ya mioyo yetu na uzito ni tofauti uzito wa kwako na kwangu ni tofauti god is saying, deal with those pale kwamaaysanamathayo kumi natatu sabaishirini na mbili anasema ya kwamba kuna watu walipokea neno lakini mahangaiko ya ulimwengu mahangaiko ya ulimwengu naye aliyepandwa kwenye miba huyo ndiye alisikiaye lile neno na shughuli za dunia na shughuli za dunia mahangaiko ya dunia hayo na udanganyifu wa mali hulisonga lile neno likawa hali zai hivyo ndivyo vitu ambavyo mungu anasema lazima vitoke katika mioyo yetu ili ndiyo shamba ambalo ni sisi liweze kuwa na uwezo wa kuzaa to be kuzaato tumesema ya kwamba lazima tujiandae tumesema ya kwamba hakutakuwa na ongezeko pasipokuwa na kutumia yale maeneo ambayo hayajatumiwa katika maisha yetu ntunasema ya kwamba mioyo yetu lazima iangaliwe tena lazima tuiangalie na bidii yako na yangu ni tofauti the amount of work is different kama yako ni mawe ni uyachimbe kama vyako ni visiki maana unajua kama kitu kimekaa ndani yako kwa muda kama kitu kimekaa ndani yako kwa muda kimefanya mizizi ndani sana kwa hivyo kazi ya kuitoa inaweza inawezahitaji harambe inezahitaji uombe msaada areas ili ndiyo mungu aweze kupata nafasi ya kututumia kwa nini umeshikilia watu katika moyo wako kwa nini vitu vilifanyika jana na juzi na miaka iliyopita na bado vinakufanya usisonge mbele why are you holding on to those things sasa zimekuwa unajua hata mtu anayelima shamba na kutumia ng'ombe lile jembe ama ng'ombe wale si ng'ombe kazi yake ni kufanya nini ni kuvuta ni kuvuta nini kuvuta jembe lakini jembe linashikwa na nani na mtu sasa mtu ni wewe na mimi n no, unaelekeza jembe lilime ile sehemu ambayo unataka lifaye nini lilime so mimi na wewe tunajua maeneo ya maisha yetu yale yani, maeneo ambayo ni yalimwe tunayajua sasa lazima tushike jembe tuelekeze katika maeneo ambayo tunataka yalimwe ili ndio tupate kupanda mbegu zitakazomea neno la mungu lipate nafasi na kazi ya mungu iweze kusonga mbele na pia katika maisha yetu tuweze kuwekeza vizuri bwana yesu asifiwe our land is currently unswitable and unfruitful but god wants to use it and the choice is ours to make to allow god to use our lives nataka tumalizie tasema hivi tunapomaliza ya kwamba mungu ametupa kila kitu ambacho tunahitaji katika maisha yetu god has invested in our lives kilichosalia ni wewe na mimi tuchukue nafasi zetu what god has already invested kukifanyia kazi kile ambacho mungu amewekeza ndani ndani yetu ili ndio tuweze kufikia kile kiwango ambacho mungu anataka it is you and me to take up the challenge To break that ground that is unused and utilized. Nataka tu tu yutafakai. kile ambacho mungu ananiambia, nikishugulikie. Nisehe mugani, haizai, haina manufa. Is it something I need to do away with? I need to utilize it? je ni sehemu ambayo inahitaji kuangania tena je nahitaji msaada i need help what is it which area of my life requires reworking najua huwa tunasema ya kwamba katika lugha ya management tunasema yaunasema What we call fruits yaani kuna yale matunda ambayo yako chini sana hata mtoto anaweza apige magoti ndio afanye nini aweze kuyatundaama kuya, kuya kuyafaai kuyatunda lakini hatuyaoni there are those things in our lives ambazo zinahitaji tu kidogo tu zifanyiwe kazi kidogo na zilete mazao mengi katika maisha yetu Those things in our lives, kuna vitu katika maisha yetu naweza kuwa ni maeneo ya kihuduma ni maeneo ya kazi zetu ni biashara zetu ama ni mahusiano yetu ya kinyumbani na watu wengine kuna ma vitu tu ambavyo ni ntuvigeuze kidogo tu tuviongezee kidogo tu na vilete mazao mengi katika maisha yetu the line fruits in our lives and the choice and the decision is ours nataka tusimame