tunachukua yale ambayo tunayaona katika hali ya ukawaida na tuangalie kile ambacho mungu anazungumza nasi katika maeneo ya kiroho ili tukaweze kupata mavuno ya kila aina ambayo yanastahili katika maisha yetu tumefika sheria ngapi kwa wale ambao tulianza nao tumefika sheria ngapi sita nataka mzitaje tu kwa mbiombio mbio. ya kwanza wale ambao mumekuwa kwa, kwa manufaa ya wale ambao hawajakuwa ya kwanza ni lazima upande mbegu yako you must plant your seed ya pili ya pili you must your seed useless uifanye mbegu yako iwe isiyokuwa na manufaa kwako kwa, kwa muda ili ndiyo manufaa ya kujilia ya tatu yes panda kile unachotarajia kuvuna you you must plant what you expect to harvest Ine? lazima e, unaamua kiasi cha mavuno yako wakati unapopanda So you establish the size of your harvest at the time you are planting your seed. Number five. Number five. Lazima upande mbegu ya kokatika udongo ulio mzuri. You must plant your seed in good ground. Nyasita. You must always. Wait. ni lazima ungojee kutoka ule wakati unapanda mpaka wakati vuna. There is a period niliona mahali katika mitandao msichana mmoja kutoka meru meru kawa anasema yeye ameamua ya kwamba fungu lake la kumi atalikusanya pamoja kwa muda alafu atamjengea jirani yake nyumba ambaye hana mahali pa pakukaa ama hana nyumba niwaulize hiyo ni sawa si sawa tena akaendelea akasema nimechoka na wachungaji matapeli ambao wanatuitisha tu alafu hatujui wanafanyia nini na ni matumbwa yao tu wanaingiza huu ni ukosefu wa ufahamu selao vandastab ya kwamba unapanda mahali ambapo sipo kwa hivyo usitarajie kupata nini mavuno udongo ulio mzuri na mahali pasawa na ufahamu leo tunaingia katika sheria nambari 7 lw nb 7 ya saba inasema hivyo you must maintain your crops for a proper harvest lazima udumishe mimea yako kwa mavuno yanayostahili ama mavuno yanayofaa ama mavuno mazuri lazima udumishe mimea yako si yes your crops lazima udumishe mimea yako ule wakati ambapo unangojea. The time that you are waiting wakati ule umepanda mpaka wakati ule wa mavuno kuna kipindi ambacho lazima uhudumie mimea yako kama vile tu mkulima wa kawaida eh, pita umetoka kuvuna mahindi sasa ulipanda na kulikuwa na wakati wa kuchunga na kuhakikisha ya kwamba hakuna yeyote wala chochote kitakachozuia mavuno yako ndiposa katika mathayo kumi na tatu ishirini na tano najua sijakupatia hiyo lakini imenikujia mathayo kumi na tatu ishirini na tano nasema ya kwamba wakati watu walipolala while men slept his enemy came and saw tears. The wheat and the way swain Wakati Watu Walilala Nayam wingine ambaya aliingia akaja akapanda magugu katikati yamimea It is the time of ma making sure that as you wait you are watching over your crops. lakini watu walipolala akaja adui yake akapanda magugu katikati ya ngano akaenda zake adui yake yule mtu ambaye hataki uvune unafikiria kila mtu anataka uvune hapana nataa wale wanashangaa huyu naye basi kila siku kuvuna mahindi mengi tu yake ndiye anajua kupanda huyu naye basi huyu naye basi hiyo iainakuwa ni, inakuwa ni, ni programu ya watu hiyo inakuwa ni ajenda ya watu kuongea na unajua hata sasa yule aliye adui yetu mkubwa naye yako na ajenda ya yake ajenda yake ni kukusanya watu na kuweka mikutano kukudiskas na unajua wale ambao kuna wengine ambao hawamsumbui kuna wale ambao hawamsumbui na kuna wale ambao wanamsumbua wale ambao wanamsumbua lazima ataweka kuna low level, kuna middle level level middle management ya mapepo na level management meetings wanawekanga huko zao ingine kwa sababu hawana uzito sana kumsumbua hata mangwni huko wanakaa ni watu wangapi ambao katika neno la mungu shetani mwenyewe alijitokeza kwao How many Uh, people do you think in the bible shetani mwenyewe alijionyesha aliwatembelea al, al, al pasonali ni wangapi somaji wa biblia mmoja ni wawili nani na nani yesu na na hawa okay nani mwingine na job na nani mwingine vizuri saa zingine kukuwa na bible trivia tukuuliza tu ukisoma vizuri hata paulo pia ni mmoja wao she read properly and paul was one of them sasa unajua kuna viwango rohoni kuna viwango na hizo hayo, hayo maroho yanatambua kila roho wanajua ya kwamba can huyo tuma tu yule ambaye nipepo ambaye yako kwaipa Yeah, lakini kuna yule ambaye himastapia himself adui hataki uvune hataki uvune yeah, kuna uvunekunaa level. muberu mmoja kawa anasema shetani si kiwango ya kila mtu wenikapepo eh, kadogo tuka na kusumbua hata hujamwona shetani mwenyewe na unashindwa na nayee na akiapia mwenyewe watu ulidu so wakati walipola walikuwa hawachungi hawachungi kile ambacho wamepanda wamepandamatheo hiyo tu kumi na tatu mstari wa saba hapo jupada ao uu anasema nyingine mbegu zingine zikaanguka penye miba ile miba ikamea ikazisonga hmm came up and seeds neno la mungu pia ni mbegu katika mioyo yetu na likianguka kwenye udongo ambao hauna mchanga wa kutosha hilo neno haliwezi likakaa na likazaa matunda ambayo yanastahili miba inatoka na inadunga dunga hizo mbegu zitakufa neno la mungu halitakufaidi kwa sababu you did not Take enough care na kila mtu analipwa kulingana na bidii yake kulingana na jinsi ambavyo amengang'ania kile ambacho amekitunza swali ni je unatunza mafuta yaliyo juu ya maisha yako je unatunza uokovu uliyo ndani ya maisha yako maana tuko na thamani iliyo ndani yetu we, ha- we have this this treasure in yetuw hivyo ndio paulo anasema wokovu is a treasure na ili wokovu ule, uweze kuleta mazao katika maisha yetu uweze kuleta utofauti we are talking about the life of christ in us lakini swali ni is that life of christ manifesting in our lives ongea kuhusu kuvuna na tunavuna katika maeneo yote siongee kuhusu pesa tu lakini pia pesa nitaongea hata pesa nitaongea kwa sababu hapo ndio kuna kuanga na ukigusa pesa unagusa mioyo ya watu lakini hapo ndio kuna ukombozi miba ikachomoka na ikafanya nii ikamea na ikazisonga ile mimea na, na nataka tuangalie habari ya huyu eh, kuzaliwa kwa samson samson yes samson in judges chapter number ca judges chapter number 3 lazima udumishe mimea yako kama vile tu utaenda ulime kwekwe kwe, utaenda uweke mbolea utaenda ukate nini hata kama saa zile ndege wanakula una, unachukua una unashona nini s ni nini, nini ile mnaweka unavalisha una hiyo kwa muti kaapa kama mtu analinda In, in, in, e, yes. wa, mtu inaitwa nini ogosha zogofya ndoriro likaya yapo unatakahutaki mndege e, ama nani akuje ama unaenda tulikuwa tukikesha kwa mashamba tukishinda huko na panda na nini kwa sababu kuna mayonda kuna nini si sini ukweli because unataka kuvuna mkulima yule wa kawaida binadamu mimi na wewe tunang'ang'ania hiyo mbona haya mambo ya rohoni hatuyang'ang'anii kiwango hicho ili ndio tuweze kuvuna mavuno yanayostahili palikuwa na mtu mmoja wa sora wa jamaa ya wadani jina lake akiitwa manoa na mkewe akiitwa alikuwa tasa hakuzaa watoto malaika wa bwana akamtokea yule mwanamke akamwambia tazama wewe sasa utasa huzai lakini utachukua mimba nawe utamzaa mtoto mwanamme basi sasa jihadhari na kuomba usinywe divai wala kileo wala usile kitu kilicho najisi jisi wacha hapo tu kwanza Yum, huo mstari wa wa wangapi watatu wann malaika akamwambia huyu mama ya kwamba utashika mimba ndhari a seed kama vile tu mtu mwenye ujauzito kuna i ambayo lazima afanye nini aishi akae ili ndio achunge kilicho ndani yake mpaka zae akiwa salama like a pregnant woman hapa pia huyu mama anaambiwa jihadhari be careful hebu kizungu nataka that word careful be diligent now therefore beware i pray thee and drink not wine no strong drink and, not, and eat not any unclean thing thingspatile neno anatafuta hiyo ni translation now therefore be careful not to drink wine or similar drink and ano to eat anything unclean so be careful. so be sso beu siunataka mazao huyu so mtoto unataka muzae akaambiwa lazima usinywe kileo chochote ama eh, drink ni usinywe kileo ama mvinyo ama chochote ambacho ni najisi nythin ncln usile na usinywe wayi kwa sababu unataka kuchunga kilicho ndani yako akaendelea songa mbele asfa basi sasa jihadhari okay. kwani tazama utachukua mimba nawe utamzaa mtoto mwanaume nawembe usipite juu ya kichwa chake maana mtoto huyo atakuwa mnadhiri wa mungu tangu tumboni naye ataanza kuwaokoa israeli na mikono ya wafilisti mungu kupitia huyu malaika anaendelea kueleza maisha ya huyo ambaye atazaliwa kwanza ameanza na mama akamwambia mama wewe ndio nimekuchagua ubebe huyo mtu huu, na ujichunge wewe kwanza alafu yule aliye ndani naye haya ndiyo maisha yake ataishi hivi kwa sababu nataka makusudi niliyo juu ya maisha yake yatimie kama vile mungu aka na makusudi juu ya maisha yako na yangu ili yatimie skuishi uh-uh, kile ambacho unakunywa kile ambacho unakula vile unatembea vile unaongea vile unavaa watu unaotembea nao vile unalala na kuamka unajua pia kuna kulala sana mpaka unalala kupita kiasi unakatisha makusudi ya mungu juu ya maisha yako haya ndiyo maisha ambayo huyu mtoto ataishi na haya ndiyo makusudi niliyo nayo nataka yatimie mstari wa hapo sabaositastasika hmm? e. e, e, oh, e, nimesoma hii e. ndipo yule mwanamke akaenda akamwambia mume wake unajua malaika alijionyesha kwa yule ambaye atabeba mtoto na ukiangalia sana mara nyingi hawa malaika katika bibilia kama ni kuzaliwe mtu alenda kwa nani kwa mama kwa yesu alienda kwa nani kwa mariamu kwa nani mwingine kwa nani elizabeth alizaliwa nani malaika alienda kweli kwa elizabeth elizabethakuenda eh? huko lakini alisema b uakazi uh, uh, pia naye ako na mimba huko uh, miezi kwa nani mwingine kwa hanahanakweli alitokea al, kwahana kweli ah, so msisome chiswai nani mwingine alienda kwake huyu rebeka huyu nani alikuwa akaambua ndani uko na taifa mataifa mawili nani yule ni rebeka alikuwa amebeba nani esa esau okay yule ambaye atabeba huyo mtoto ndiye wa kwanza anaenda kuogelesha ndipo mwanamke akaenda akamwambia mume wake akisema mtu wa mungu alinijia na uso wake ulikuwa kama uso wa malaika wa mungu wa kutisha sana nami sikumuuliza umetoka wapi wala hakuniambia jina lake ona huwa huamiwa naona saa zingine baina ya sisi wazee wa na wamama mama wakiongea na mtu hata amuuliza masoni mingi lakini wewe ukiongea na yeye atakuuliza wewe maswali mengi sana, sana weu, na pia na huyu naye anasema sikumuuliza anaitwa nani wala ametoka wapi nenda hiyo izanaweaszi lakini aliniambia tazama utachukua mimba nawe utamzaa mtoto mwanamme basi sasa usinywe divai wala kileo wala usile kitu kilicho na jisi maana mtoto huyo atakuwa mnadhiri wa mungu tangu tumboni hata siku ya kufa kwake ndipo huyo manoa akamwomba bwana bhasa manoa naye ameambiwa lakini havijamwelewa akasema huyu mtu huyu mtoto ambaye atazaliwa jamani mtoto wa aina gani huyu kwanzia y tumboni atakuwa mnadhiri tena wewe umeambiwa usinywe kileo wala mvinyo wala anything akasema hapana hata mimi lazima nipate kusikia vile ambavyo huyo mtoto nataka kuelewa ni wa aina gani e bwana nakuomba yule mtu wa mungu uliyemtuma na aje kwetu mara ya pili atufundishe anasema nini atufundishe yatupasayo kumfanyia huyo mtoto atakaye zaliwa naona biashara ya kutunza kitu ndio upate, upate mazao eh? eh. we tupatupa tu uende ukalale useme niliomba mungu na imetosha ah, ah, you have a role to play omba na uende kwa hicho kiwanja ufanye kazi yako songa mbele ni hapo eh? mungu akasikiza sauti ya manoa naye malaika wa mungu akamwendea nani yule mwanamke kwa hizo manoa ako shughuli zingine aliyeomba ni nani na aliyeonekana wa kwanza tena ni nani na tena alipokuwa anaket lakini mumewe mano hakuwapo pamoja naye kumi basi huyo mwanamke akaenda haraka akapiga mbio na kumwambia mumewe akisema tazama huyo mtu amenitokea huyo aliyenijia aliyenijilia siku ile basi mano akainuka akamwandama mkewe na kumfikilia mtu huyo akamuuliza je wewe ndiwe mtu yule aliyenena na huyu mwanamke akasema nam ni kama alikuwa al, ama alikuwa haamini eh? jua wanaume mena logical wanataka kufikiria vitu aa na saa zingine kama si siee ameongeleshwa nasema hii ni ngumu sasa hapa ndio wanamuuliza mtoto huyu wanam, atakuwa gani na kazi yake itakuwa ni nini 13. ama imeisha hapo manoa akasema basi sasa ah, 12. hayo maneno yako yatakapotimia je huyo mtoto atakuwa gani na kazi yake itakuwa ni nini kumi na tatu malaika wa mungu akamwambia manoa katika, katika hayo yote niliyomwambia huyo mwanamke na aji ajiy hadhari asile kitu chochote kitokacho katika mzabibu wala asinywe divai wala mvinyo wala asile kitu chochote kilicho najisi hayo yote niliyomwamuru na ayatunze afanye nini wapendwa mavuno katika maisha yetu yanategemea jinsi tunavyodumisha ni nimera tuliyoipanda kama unaimizia maji maneno yako yanayotoka katika kinywa chako jinsi unavyojibeba wewe mwenyewe kukiri kwako kwa kila siku bidii unayoiweka ndani ya uokovu ulio nao kuutunza na kuuthamini na kumwamini mungu ita ndioita maagizo ambayo mbone ukienda kupewa madawa unafuata hayo maagizo kwa sababu unajua nisipokunywa hizi dawa vizuri huu ugonjwa hautaenda lakini haya mambo ya mungu wakati mwingine hatuyachukuli na ule uzito unaostahili wakati mwingine umepewa dos na ukianza kusikia tu kidogo nafuu hata wengine hawakumi hizo tembe tena ni ukweli so unasaidia mwili wako ama huusaidii what happens wengine hawa watatuambia wakina mildred kama dose nimefika mahali nimeitupa what happens but you must be careful to do every thing that i have given to you hata sisi ni tumuulize mungu atupatie ufahamu wa jinsi ya kutunza mtoto huyu aliye ndani yetu mbegu iliyo ndani yetu ili tuweze kuyafikilia mazao ambayo mungu anataka tuyapate malaika huyu alikuwa wanasema aje atufundishe kama c ili ndio tujue maisha ya huyu mtoto na kazi yake maanake huyu ni mtoto asiyekuwa kawaida na hata wewe si wa kawaida hata wewe si wa kawaida unajua unajuaka we si wa kawaida si wa kawaida yeyote ambaye ni mtu wa imani si wa kawaida imani ni upumbavu kwa u, watu wa ulimwengu ni upumbavu eti hakunyeshi unasema kuta eti naona mvua sahi mvua unaiona iko wapi aiwarena ama ni wale wa kuzuia mvua ama kuleta mvua do all what i have commanded you luka tatu, sita mpaka pat akanena mfano huu mtu mmoja alikuwa na mtini umepandwa katika shamba lake la mizabibu akaenda akitafuta matunda juu yake asipate akamwambia mtunzaji wa shamba la mizabibu tazama miaka mitatu hii naja nikitafuta matunda juu ya mtini huu nisipate kitu ukate mbona hata nchi unaiharibu akajibu akamwambia bwana uache mwaka huu huu nao hata niupalilie niutilie nini samadi mbolea kumbe samadi kwa, kwa kiswahili nifikiia samadi <laughs> ya kikwetu samadi ya na samadi kumbe samadi iko hapa yule mtunzaji akamwambia bwana wake tafadhali uache nifanye nini niulimie na niweke nini samadi unapoomba mara moja na umepanda maombi vijana lazima mpande maombi kwa maisha yenu ya kesho panda maombi yatume huko miaka kumi ishirini ijayo eh, ulikuwa na huyu ndugu huyu pale mahali fulani huyu ndugu yusufu nikasikia wanaulizwa swali tuambie miaka kumi unamwonaje huyu msichana miaka kumi miaka kumi ijayo unamwonaje huyu na ule kakulizo, sema na mwingine miaka ijayo unamuonaje huyu sasa hayo unatuma vitu huko vile ambavyo unataka panda sasa ili ndio vile unavyomtaka ajitokeze umuone hiyo miaka mingapi kumi ama ishirini ijayo kwa hivyo yule mume panda maombi tuma maombi yamwendee huko na uombe miaka hiyo yote yule mtoto tuma maombi kila kitu tuma huko Senda deposit nasema cast your seed semaastyour sd upomaastyour s uponman and verse 1, cast your seed upon many and you shall find it some day after many days utaipata baada ya muda tuma mbegu iende plantthatsedwekaa tu ukeshe plant whatsapp na whatsapp pray plant a seed now akasema let me dig around it na niweke nini mbolea so unapopeana matarajio yako na umeomba usikome kuomba endelea kuomba endelea kukiri yaliyo mema yanayostahili kile ambacho unatarajia akamwambia bwana wangu uache kwanza niweke mbolea weke mbolea uhusiano unajengwa na mbolea na mbolea ni nini eh? uhusiano mahusiano mlio nayo lazima upalilie maongezi mazuri na kuombeana na kusaidiana ili ndio mupate kuvuna kutokana kwa hayo mahusiano mlionayo kiona vyaelea jua vime hivyo si ndio tulisoma kwa waswahili walisema kionani vizuri vikonangananga basi vimeundwa kuna watu wame destiny in your life kuna mbegu ya hatima yako but but you you must must be be careful there's a seed of purpose in your life but you must be careful. kuna mbegu ya makusudi ya mungu ndani ya maisha yako but you must be careful kutunza na kufanyia kazi ukipewa mizizo fuatilizia Follow through to the fuatiliziaf hivyo ndio mungu akaambia wana wa israeli be careful to to observe and to do na mtakapoyafuatilizia haya yyote nitawainua juu ya mataifa yote ulimwengu mzima be careful to to do do what i have commanded you to do. kwa hivyo ni lazima uhusiano wetu na mungu uwe sawa wakati watu. we must ensure that our relationship with god is right uhusiano wako na mungu uwe sawa lazima uishi maisha ya utaua maisha anayompendeza mungu na ufalme wa mungu uwe ndiyo kipaumbele katika maisha yako ili ndiyo mbegu iliyo ndani yako ipate kukua na ipate kuzaa matunda so you must put god and a godly life as your priority wakati unapopalilia na kuchunga mimea yako God mungu kwanza na ni lazima kazi ya mungu iwe ni kipaumbele kazi ya mungu iwe ni kipa ndiyo kwanza kazi ya mungu kwanza kwanza mambo mengine yafuate kazi ya mungu kwanza kazi ya mungu kwanza ndio ninyi vijana your singleness wakati uko peke yako utumie wakati huo vizuri sana because you are planting seeds utumie kumtafuta mungu kumtumikia mungu use it kazi ya mungu kwanza as you watch over your seed. kazi ya mungu kwanza na uji, uwe na roho wa kutambua uongo wa shetani have discernment wakutambua hapa hapa ni uongo huu hapa nadanganywa dsa shetani kazi yake ni kufanya nini ministry yake iko na threefold ministry aje afanye nini eh, kuiba kuwa na kuangamiza hiyo eh? ndio biashara yake so kila wakati lazima ujue ya kwamba adui hataki ufaulu oh, oh, si rafiki yako hataki ufaulu hataki ufaulu every time so you must have discernment ujue ya kwamba hapa kuna mtego because he comes to tempt you to anv yu uwemacho uwe macho ndiyo mathayo hiyo kumi na tatu ishirini na mbili mathayo hiyo kumi na tatu ishirini na mbilihiyo ni lupa mathayo naye al- bado sio hiyo eh naye aliyepandwa penye miba huyo ndiye alisikiae lile neno na shughuli za dunia na udanganyifu wa mali hulisonga lile neno likawa hali zai mambo mawili shughuli za dunia shughuli za dunia na wajeleni waambie shughuli za dunia hazitawaiisha hazitapungua zitaongezeka mpaka sukilo utaenda wapi eh. si uko buz wewe siabi naye shetani atahakikisha you you you have become his his business business because are are busy you are his or atahakikisha wewe upatikani atahakikisha wewe kila siku uko na shughuli hata kama si wewe uweko kwa dut unawekwa kwa kwat maana hata kuomba uombi tena umejiwasilia tu shughuli shughuli za Mahangaiko. Mahangaiko. Kwa Mahangaiko, Mahangaiko. za kila zadmahanga ikoshuuli si sdio hiyo zimefanya nini kufanya nini ini mungu wao na tuna sahau ya kwamba it is a strategy of the enemy in the end time ili akamate as many of us ili nasema past reasonable we well, unataka mafungu ya kumi nitayatoa wapi kama siendi kazi be reasonable pastor. i want be si mungu wako a unajua ya kwamba lazima nilipe school fees i know. i didn't call you nilikuita nilipeilita sikilamtu aliitwa peke yake tukakutana hapa sababu tuko na mito mahangaiko ya dunia hiyo ni strategy inafanya ya kwamba neno halitazaa na kile ambacho umepanda haki zae alafu udanganyifu wa mali kama kuna taimu ambayo mali imeinuliwa ni leo hata ukienda kwa mitandao kila mtu ni consultant wa pesa everybody like. hata mtu ambaye ni mlevi anasimama na hakuna kitu ya maana anaongea why because the god of money has been exalted na ni strateji yaibilisi kwa wakati huu wa mwisho akamate world coin akamate ende utobolewa macho huko ili dio upate pesa udanganyifu huu wa mali the deceitful of riches will cause you to negete and to forget the word of god na kile ambacho ni ufanye na anasema mungu si god is not mungu He is not mungu unjust ya kwamba he he will forget your labor of love he will not as long as unasema hata kama wengi wameondoka mimi ni kuna mbegu ambayo naifanyia kazi nataka mazao. nataka mazao mazao sitaki kuiavya takastaki kuavyaait nataka nini mazao number, next law number la numb eh, alafu nimalizie na hiyo ah, numb inasema nini eh, weke mbolea weka mbolea eh? eight. you must always ymss to your harvest nataka mwishike vizuri hiyo maeno always s to your harvest size And not from your harvest size. you must always s to sow to your harvest yoaesize and not from your harvest size yani ni lazima kila wakati kupanda kwa ukubwa wa mavuno yako na wala si kwa ukubwa wa unaona kweli tofauti hapo lazima kila wakati kupanda kwa ukubwa wa mavuno yako na wala si kutoka kwa ukubwa wa mavuno yako unajua mkulima wa kawaida umewahisikia mkulima ambaye amepanda leo na hajavuna na yule the commercial farmer avune leo na apande na mavuno yasiwe mazuri na asipande tena umeshamsikia huyo huyo mtu kama kweli hapana atapanda leo hata kama hatavuna next season hata anakatia shamba kubwa zaidi anapanda tena su so, dio ukweli kwa sababu ako na imani ya kwamba not all seasons are the same so kuna wakati ambapo itakuwa mbaya na kuna wakati itakuwa nini mzuri hiyo ndio the natural law ya maisha lakini mkristo nataka ulinganishe kanuni ya kupanda kwa shamba mahindi na kanuni ya kupanda katika nyumba ya bwana uone kama unayofuatilizia hivyo ama kuna utofauti panda plant or to your harvest unapanda si kwa sababu eti ya ule uchache ulionao hapana ni ule wingi because of the unaotakadio utapanda mwanzo ishirini na sit kumi na mbili isaka akapanda mbegu katika nchi ile akapata mwaka ule vipimo mia kwa kimoja bwana akambariki rudi mstari wa kwanza kabisa huko chapter ikawa njaa katika nchi hiyo mbali na njaa ile ya kwanza iliyokuwa si sila ibrahimu isaka akamwendea abimeleki mfalme wa wafilisti huko gerari tu bwana akamtokea akasema usishuke kwenda misri kaa katika nchi nitakayokuambia wachia hapo lazima tujue ya kwamba nyakati ngumu zitakuweko milele hiyo lazima we must settle that in our mind. ya kwamba hali ngumu zitakuweko siku zote kwa sababu maisha ya mwanadamu yamepangwa katika seasons majira na kwa sababu hiyo basi wakati wote kutakuweko si njaa tulipozaliwa tuliambua kulikuwa na njaa zizilikuweko njaa zile ambazo hatukuziona na zile ambazo tumeziona na tutaziwacha wengine pia waja wafani nini wazione so that is a fact na huyu bwana hapa naye alipatana na ukame na njaa kama ilivyokuwa wakati wa baba yake so that will always be there naye akawa anatamani kutoroka you cannot run away from problems alikuwa anataka kufanya nini kutoroka najua the first instinct ya mwanadamu akipata shida ni kufanya anataka kuhepa kuna zingine hazihepeki kuna zingine hazihepeki ukijaribu kuikwepa iko na wewe kwa sababu ni uipitie hiyo shida ma yesu mwenyewe aliambia aliambia pita kamwambia pita nimemwona shetani amekutamani sana wewe shetani amekutamani kabisa anataka akupepete kama nini kama ngano swali ni bado alipepetwa ama hakupepetwa eh? lakini akasema nimekuombea ili utakapofanya nini utakapo utakapotoboa i have prayed for you when you you when make it you will come and strengthen you ou yale majaribu ambayo yalikuwa yanataka kumkumba yalimufikia ama hayakumujilia hilo ndilo swali bena amunijibu eh? eh? yes alimjilia lakini akamwambia nimekuombea utapita huko lakini you will come out Victorious. utatoka ukiwa umetoboa lakini wewe kunikana utanikana tu hiyo ilikuwa ndiyo ishu utanikana wewe mara tatu u akasema mbele nimkane nani hakuna iwezekani mi nitakufa na wewe nitazikwa na wewe kunakufaya nini yote lakini mwishowe akamkana lakini akaambiwa nimekuombea i have sent prayers ahead of you nimetuma maombi mbele yako ili ushinde wewe utakaposhinda come and encourage others utakaposhindao wa, wakati mpendwo jaribu limekuja wengine hazihepeki kuna zile za kuhepa ziko za kutoroka kama ya yu, ya yusufu na potifa hiyo haikuwa ya maombi ilikuwa nini the strategy and by the way you will discover where iika sexual immorality unaambiwa free from sexual yaani hiyo ndioa toroka toroka mtoto wa mtu toroka toroka kijana toroka mzee fanya nini toroka si ukaye hapo tu unaomba ndimi ndimi gani toroka kama ukuziomba huko na hapa huko wewe we, ni nyama yama wamitame ni nyama nilisikia mama mwingine mkikuyu akiongea wa na wasichana akawaambia kule kwawakikui akowapi mkikui aone kama kama ntakuwa na, nasema ukweli hapa kawambia eh? nani doris ah, sikuoni huyu amekuwa mgiriama huyu akasema mburi mbuzi ni mbuzi mbuzi inakuwa mbuzi kama iko na ngozi si nyama lakini kama haina ngozi imekuwa nyama akasema wasichana siku hizi mnakataa kuvaa nguo andasowee mnakuwa nyama haraka sana yaani mnakataa kuvaa nguo zimetoshea lakini si wakanisa hii ndio kijana akikona we ni nyaa mzee akikona we ni nini e, e, ni nyama niniiyaahivyo alisema ni msemo wa wa kikuyu kwa hivyo kuna strategy ya kuhepa na kuna strategy ya kukaa ndani upitie yuhali. isaka akawa anatakfaa nini kutoroka akaambiwa baki hapa kitu kinachotusumbua ni inaitwa the fear of insufficiency. fear of of insufficiency insufficiency hofu ya upungufu hofu ya uhaba the fear of insufficiency ndio huwa inatutatiza ukisikia kuna tangazo la kwamba tuko na project hapa na hiyo project inataka milioni kumi the first thing kwa wengi wetu the first instinct ni bank account yako you scan. how can this be possible hata pastor acount vitu zingine kama pia serious serious hizi piauawazee wakanisa na kuna wengine wanakuanga na audacity Ambea bishop vitu zingine kama serious tuuliza, didn't talk to us tukupatia maoni vitu zingine we don't need your maoni y kuna vitu zingine hatuhitaji maoni maoniu ndio ukweli na zingine nini so on scan account Alafu na bills ulizo na utaaaunaangaia ulizonazo asema mimi um, a citizen na <laughs> sasa sasatena wewe ndio unakua chama ni watu wengi wabuilditaazingiatachaguaniwatu ni wewe tumekuona because we have the fear of scarcity mentality na hiyo ndio ugonjwa umebana watu wengi ume... no wonder, wa masikini wengi wako wapi watu wasio mji wa mungu kuna kanuni ambazo ziliwekwa na yeyote anayezitii awe ni mwokofu ama si mwokofu zinafanya nini kazi iwk kwani pale ilisema give and shall be ilisema kweli christian give aristiaivakusema christian ni yoyote. anyone who gives kornelio alikuwa si mkristo akuwa mwokofu lakini alipeana mali yake akasaidia watu na maombi na vitu vyake mpaka mbinguni ikasema hapana viswan imekuwa kubwa zaidi lazima tumshughulikie huyu aokoke kwanza huyu huyso tumebanwa na hiyo mentality ya uchache unaangalia si kwa imani ni kwa mfuko ulionao unaangalia school fees unaangalia rent unaangalia kulima shamba Unangalia madeni ya emkopa na emshuari na sako. Unangalia yoto. Nasema, hai wezekani. It cannot work. Forget about it. Forget about it. saka, akambo baki ya You see, kama angetoka mahali alipokuwa, he would have moved away from the land of promise and the land of God's provision to Egypt, where only man... Can and sometimes tunatoka mahali ambapo mungu anataka tuwe katika maeneo ambayo mungu ataprovide tunamwendea mwanadamu ambaye hawezi akatosheleza mahitaji yetu hebu tuangalie mama mmoja hapa katika First kings falume wa kwanza surahilo ya 17 kwanziaa mstari wa7 ikawa baada ya siku kupita kile kijito kikakatika kwa sababu mvua haikunyesha katika nchi kaa hapo kwanza ikawa baada ya siku kupita kile kijito kikakatika nataka nikuhakikishie hicho kijito kitafanya nini baada ya wakati inaweza kuwa ni kitu umekitegemea sana yajon kazi yako na nikawa na tafakari mambo ya kuajiriwa na nikawa najiuliza mungu Pune, oh, mimi sasa nilikaa kwa kazi zingine na nikafutwa kazi tu ya kwanza nafutwa kazi ya pili nafutwa ya tatu nafutwa kwani na tena hiwo umesema ya kwamba umeshaona mahali kama hapo hamejana mali kama hapo inaweza kuwa ni mtu umemtegemea wewe na anaondolewa kijito hicho kitakauka it will dry up it, it, it, -itakauka yeah. mungu anataka utoe hayo macho kwa hiyo umwangalie yeye so wakati ukafika eliya mwenyewe alitabiri ukame hakuta, hakuta nyesha so ukame ukaanza na yeye akakaa kule kwa wale makunguru wakamulisha na kijito kikakauka kwa nini sasa na mungu ndo limfungulia ulimwambia aende hapo tena weo naruhusu ikauke tena hata wewe pengine unasema na mungu si kazi ulinipatia hiki kibanda ulinipatia huyu mume ulinipatia huyu mke ulinipa huyu mtoto maswali mengi hakuna majibu jua ya kwamba kijito kitafanya nini kitakauka and that's a fact. yes kitakauka sasa ni nshu ya wewe kupambana na hali yako utoa macho kwa hicho kijito angalia nani verse endelea ndeia neno la bwana likamjia kusema Ka hapo kahapo kaapo aaangalia ni ukame na mtumishi wa mungu ame sasa kijito kimekauka wee maji niukae bila kunywa maji na hakuna kunguru kuleta nini nyama mtumishi wa mungu atakufa we. si hata sata umesema mungu mbono umeniwacha hayo maombi wachana nayo geuza maombi hayo maombi wachana nayogeuza maombi neno la bwana likamjia wacha nikwambie kila wakati unapitia hali ngumu one fact is there will be a word kutakuwa na neno there will always be a word isaka mungu akamjia na kaleta neno alikuwa hali ngumu ukame ule Then God came and spoke. Sasa hapa uyu uyu Elia Mutumishi wabuana kukufa. Then God came with a word. So there will always be a word in that difficult situation. Always be a word. But the issue is: can you hear? You are busy complaining and murmuring. mume huyu hanifai muke huyu aende kwao mtoto huyu kazi hii mwajiri huyu biashara hii wachungaji hawa na you you are busy and complaining you can't hear, you hear. and weweuwez ukasikia eliya huyu huyu mmoja kuna mahali tunamuona anatoroka anatoroka anatoroka kufika mahali kufika mahali mungu akaja na sauti ndogo sana ya upole akamuuliza elia unafanya nini hapa hatau small elija voice neno la bwana likamjia 3 ondoka uende sarepta ulio sidoni ukae huko tazama nimemwagiza mwanamke mjane wa huko akulishe simama hapo anaambiwa hiyo nasema i have commanded sikia kizungwe listen to the words akasema hakusema i will command uh-huh. alisema i have so hiyo inamaanisha nini anamwambia nimekuandalia mtu huko tayari nimemuongelesha si sindio hivyo yes akisema i have commanded it means tayari nimemfikia nimemuongelesha na anakungojea He is, she is waiting for you but anakungojeaanatuma kwa mtu wa aina gani nimekuandalia nani This is the irony of imekuandalia hmm? kwa mjane ndio hawa amejikenda wakasema unaleta ripoti ya ya nini anakompea matanga na mazishi zote ni hali mbaya hali ngumu na sasa wewe uko na njaa nimeandaa mwingine ambaye pia huko anahitaji maombi yako lakini yeye ndio nimemwandaa uende akakulishe i have commanded so woman is waiting for a basi akaondoka akaenda obedience obedience is key obedience. katika hali hiyo ngumu it is key to to do what to obey kuti akaondoka akaenda sarepta hata alipofika langoni pamuji kumbe mwanamke mjane alikuwako akiokota kuni akamwita akamwambia niletee na kuomba maji kidogo chomboni nipate kunywa alipokuwa akienda kuleta akamita akasema niletee na kuomba kipande cha mkate mkononi mwao naye akasema kama bwana mungu wako aishivyo sina mkate simama hapo sina nini mkate elia amemwambia nipe mkate give me bread naye anasema sina lakini niko na nini and that is the challenge you cannot see bread in the flour and the oil And anamwambia nipe ila sina ila konzi la unga katika pipa na mafuta but happen ndio kuna mkate you are not seeing the bread in what you have and god is saying that is where your deliverance is yeah imam hakuona mkate ona tu kipimo kidogo cha unga na kamafuta kadogo lakini elia knew what he, she, what he was eliaha mama akasema sina lakini niko na hivi vichache tu na nakatakata vikuni tukapike tukule na tufai nini tukufe mungu alikuwa amemuongelesha huyo mwanamke mjane because alisema i have commanded si ni ukwei so mwanamke alikuwa anakaidi amri ya mungu alikuwa ameambiwa nakuletea mtu umulisha na nawe ule yakula pengine hakuambia emboakuletea mtu umulisha lakini yeye hapa sasa anasema hapana lakini ndani ya moyo wake kama vile wewe unaambiwa toa nasema hapana sitatoa kama vile wee unaambiwa toa wewe unaambiwa toa kongamano basi lazima tupige kelele hapo tupige keleleupige mwezi mzima chukua sukari chukua mahamuri, chukua mwezi mzima kongamano na naunaambiwa wewe toawewe unasema sitoi i have commanded you to toke for the entire thetienference wewe sina i dont have sina I have commanded you to feed this man unasema thisma sita sitafanya And this woman, anasema sinna, Nakatika I have commanded you to feed this man. Fear of insufficiency. An, which one is better? Anasema to pick tufe. But God is saying, give it out. What you have, you are not giving because you have more. No, because you want more. Yes. You are not giving because you have more than enough. No, you want more than enough ahead. Not now. Mentality ya kwamba, I will give when I have more. Wachana nayo ni mentality ya umasikini. Mentality of giving out of abundance is not godly. Wanna say my wesi? What ja? Oh. Nayokasi Kisha. Kazi ishe, ga, gafla. What will you do? utakuja hapa ulale kanisani na wakati ulikuwa kazi swakati hapa io ukiambiwa kuna siku tatu za mwisho za mfungo, tulale hapo hapo uji a a good bed, a good bed food a good house na na na uko juu lakini kijito hutaitwa mtu mfungotulaafpigaikijto taita nimehama kanisani niko na mfungo wa wiki nzima give give out of your insufficiency. out of of your your insufficiency insufficiency why because you have a better abeteei jipeane si kwa sababu uko na wakati hapana sacrifice But because you have iaafuvtmti yule ndio akuishi kanisani oh, wewe siwa so kanisani wenye matatizo mengi waishi kanisani Sina you you you you you don't don't come because because because have have time no because you sacrifice sacrifice you serve because you have nothing to do it is eliya akamwambia usiogope enenda ukafanye kama ulivyosema lakini unifanyie kwanza mkate mdogo ukaniletee kisha ujifanyie nafsi yako na mwanao hapo ndio kuna shida hapo why kwa nini pastor kwanza And that is why hata kuona na kuheshimu wale ambao mungu amewachavua ni shida wengine hapa tuna hatupeani heshima don't ona unataka nitoke jasho hapa na yale mafuta huyaheshimu si kwa sababu tunaataka vitu hapana it is the order that the protocol kuna protocol nipe mimi nile kwanza lakini kuna wale matapeli ambao pia wataitumia vibaya. E, vibaya lazima niteuke ndio ni kubariki ni maandiko lazima niile ndio lakini hapa mama alikuwa anasaidiwa atoke kwa mawazo ya upungufu out of your insufficiency get out of that mentality ya kwamba i have nothing i cannot give i have no time i cannot serve i am aoe i wnt go to church that that mentality mentality so confront that demon of niipe iile kwanzaalafu mjifania na nyinyi mule but mle alitii kwa kuwa bwana mungu wa israeli asema hivi lile pipa la unga halitapunguka wala ile chupa ya mafuta haitaisha hata siku ile bwana atakapoleta mvua juu ya nchi ya kwamba lazima tushughulikie nia zetu za uchache na uhaba kama vile mkulima hata akikosa anapanda tena kwa wingi hata wee pia panda hivyo hivyo plant in that with that mentality na ilifanyika hivyo pale kwa yule mama Remember, in in your your difficult moment and trials in your darkest moment In that valley of the shadow of death, there will always be a word. There will always be a word. And you must listen to that word and act as God says and commands you. There are challenges you will escape, and there are challenges you will walk through. There is grace to escape, and there is grace to walk through those challenges. But you must have the ears. Hear. you must have the ears to hear what god is saying and lazima utulize moyo wako ndio usikie lazima ndani kuwe kumetulia hata kama nje hakujatulia lakini ndani kutulie ndio usikie kile ambacho mungu anasema wacha ni malize na james chapter number nab yakobo mtumwa wa mungu na wa bwana yesu kristo kwa kabila kumi na mbili waliotawanyika salamu uh-huh. ndugu zangu hesabuni ya vastu ndugu zangu hesabuni ya kuwa ni furaha tupu mkiangukia katika majaribu mbalimbali wacha mbali. tu mbalimbaliachatuap hesabuni kuwa ni furaha tupu counted pure joy when you go through trials. Pure joy yaani umwambie mungu hata eh, si haya amekuja ndio nitakutumikia sana ndio nitakutolea sana ndio nitaongeza bidii ndio nitaamuka mapema niombe sana ndiyo nitatoa kama vile mama wa mapeni mbili when you go through challenges count them pure joy furaha tu na huwezi kuwa na hiyo furaha tupu kama uko na mawazo ya upungufu katika moyo wako na katika nia yako nilikuwa naambia wale watu wangu kule nyumbani juzi nilikuwa nimepanda matatu na wakawa wanasema mia hamsini mia hamsini mbia sitoi mia hamsini chala e, mombasa mpaka hiyo na nikasema apkasema hapo watu ya kwanza watu wakaingia n asemam akuja ingine siingii kakuja ya tatu mia kasema ntaingia natulikuwa wengi tukaingia yule wa tukampita hapo mbele kwa jamu kufika tunaingia bombo lulu sijui dereva naye kweli alikuwa rafu kumbe kuna mtu ametoka pande hii anaenda kule kuchukua abiria na huyu jamaa akombio hiyo gari alingangana akabidi agonge huyu mtu lakini akamogonga the tail end akaanguka huko akaweka gari hapo katikati ya barabara asa, hamusini, Siapa, sasa tukajiambia ile akamgonga ambayo tume kule si hapa hapa sasa sasa itaenda driver akashuka na hiyo mtu wake akachukua ule mtu ameanguka pale akaambia hiyo hospitali sijui kama ni kweli alipelekwa m sijui akarudi kwa gari ili aondoe gari polisi amefika wangine wakasema basmamara wa mingi sa asikia wanaongea porojo mingi imani, imani akaweka gari hapo kando akawa anagairi gairi polisi akaingia ndani gari mwenyewe aairaoakangaaba hyo jamaa tafutia watu gari tukakaa pofu almos minuts magari zimejaa grupu ya kwanza ikaenda so kushangaa hivi naye jamaa kumbe ameinge hyo matatu ameenda akatuacha hapa watu waine na askari ye jamaa amepotea akasema sasa hapa <laughs> hapa sasa ile ilikuwa nataka kusave kusev kitu kikanijia nikasema it it have have been worse. It could have been worse worse hii ajali ingekuwa ajali mbaya tugongwe mbele tugonge mbele hata tuumie but mungu hata nitulie, mungu hata yule mtu hajakufa nitulie asante tulikuwa tulikuwa mngu wawili ulemtu tukabaki wawili tukasema tuongee na tukaongeza ya so ile yangu ilikuwa nataka namatakeahasii nikafanya nini imewambia kuna wakati utahepa kuna wakati utahepa. Kusema, si na imani hapana ilikwa nayo but my attitude was gratitude kumwambia mungu asante even in myaideraiumwambia munguaau ungesema dereva wengine kama hawa okina nani hata alikuwa mtu wa asd hana hata ien ungeongea vitu nyingi lakini aitakusaidia but an attitude of gratitude ndio kwa sababu huyo yakobo hapo chini anaambia watu yeyote ambaye hana hekima aombe mungu ampe nini hekima hekima ya nini ya kutambua ya kwamba kuna nyakati za uchache lakini you must have the right attitude even in in your your giving and in your service wisdom lakinihacha mungu atusaidie katika hali hizi na nyakati hizi na naamini ya kwamba neno la mungu limepata nafasi katika mioyo yetu na litafanya kazi kama vile mungu alivyokusudia na alivyotaka ya kwamba ni lazima tuchunge mbegu zetu na ni lazima tupande si kwa sababu ya wingi tulio nao lakini kwa sababu ya wingi tunao utamani na tunao utaka bwana wabariki sana tutaendelea kutoka hapo