integrity uadilifu najua ya kwamba muda wetu ni mzuri na uko sawasawa sawa kabisa na naamini ya kwamba tutakuwa na kipindi kizuri amen yes ukisema amen unanitia nguvu unanitia moyo uadilifu wewe kama mkristo tunapozungumza kuhusu uadilifu tunaongea juu ya nini when we talk about integrity integrity integrity what is integrity? Why is why important kwa nini ni muhimu kuwa mkristo mwadilifu ama mwananchi wa kenya muzalendo na mwadilifu na ninapozungumza kuhusu uadilifu nitasistiza sana being bigger in the inside and becoming better in the outside bigger inside better outside uwe mkubwa ndani na uwe bora nje bigger inside better outside hebu tuangalie t maybe jinsi ya kueleza uadilifu ama integrity when we talk about integrity is inegrityiuaity ntaongea kiswahili na kizungu so usikue na quality or the Of being complete, quality, or the state of being complete, or the condition of being unbroken, condition of being unbroken, being whole in, in its entirety, the state of quality of. Being complete. Being complete or the condition of being unbroken being whole in its itsentirity ni ubora ama hali ya kuwa kamili hali isiyovunjika ama kitu kilicho kizima nzima nzimalisoma somo la netwa iti masini kwa, kwa kiswahili t it woteisi ni somo la isa isabati e, yu, isabati tulisoma numbers namb number, ama ni namba namba ni namba tu kwa kiswahili namba ni namba nambari e, nambari zilizo nzima nzima katwa wala kuvunjika vunjika vipande vipande tukasoma kuhusu kwa kuhusukwaaukusoma hizo eh, kwa kwani hiyo miaka on aukuwa darasani ulitoroka <laughs> kutoka kwa lugha ya latin an integer is One. moja iliyo nzima so tukiongea kuhusu uadilifu tunaongea kuhusu mtu aliye mzima si vipande aliye aliye aliyealiye mmoja e, asiye vipande vipande asiye visehemu visehemu yaani maisha ya huyo mtu ni kitu kimoja sio mtu mmoja na maisha tofauti tofauti ama sura tofauti tofauti huyo mtu anaitwa mtu mwadilifuyani huyo mtu maisha yake umuone leo umuone kesho umuone baada ya miaka kumi baada ya miaka ishirini ukimpata bado maisha yake ni nzima mtu mzima, mzima. sio mzima kwa umri sio kama maji ambayo maji huchukua shape ya container hapana water or any liquid takes the shape of the... now us shape remains not physical shape. utu na mtu wewe leo uko hivyo kesho ni bwana yesu asifiwe miaka ishirini bwana yesu asifiwe na matendo yako na maisha yako yako wazi huyo mtu ni nini ni mwadilifu you are the condition of being unbroken. na wakati ambapo unazingatia kujenga mtu wa ndani unaboresha maisha yako ya nje unapozingatia kujenga mtu wa ndani unaboresha maisha yako ya nje but what happens today many people focus on the image sikuhizi eh, wanaitwa eh, wasanii kukua msanii si makosa but when you focus on the image sura ya nje ya kuonekana na usahau kile kisichoonekana hautakuwa bora utakuwa mtu nusunusu vipande vipande but when you focus on the inner man or inner person then you can become better an ecmetad It is when you focus more on developing integrity than the image that you want to portray. Then you will create a life of wholeness. Una jenga maisha ambayo ni you are whole. Umekamilika. Kitu kilicho kizima. kitu kilicho vipande vipande. Mtu ama maisha elio mazima. Sio mapande ma ulikuwa na kikundi kule kazini cha wateja kinaitwa mapande mapande na kweli hakikudumu no, kweli hakikudumu walitusumbua mpaka mpaka wakatoka Walitua mapande mapande kweli <laughs> waliingia na fujo wanakuja siku ya kwanza wanalipa pesa sijui miezi mingapi siku moja kila kitu siku moja fura ai Ha, watu kweli hata, hata kwa bank ina baban ina, inashtuka alama ya kuuliza huyu mtu kweli ni mteja halali halisi ama ni wale bandia ambao wako na nia zao tofauti so mtu aliye integrity as you you you consistently keep your promises and and and practice what you preach then you become bigger and bigger inside and better kadri unavyoendelea kuweka ahadi zako na kufanya kile ambacho unanena kutenda kile ambacho unasema bas unaendelea kujenga mtu aliye ndani na nje unakuwa bora kila siku you better every day na ukifanya hivyo basi kuna benefits ama zinaitwa nini faida ndizo hizo faida it will create trust itajenga uaminifu it will create trust itajenga uaminifu kwa sababu umekuwa hivyo kutoka mwanzo na umejijenga kila siku unakuwa mtu mwaminifu so uaminifu si kitu cha siku moja hapana unaijenga kwa muda two, it will protect your to italinda vipaji vyako it will protect your talent italinda kipaji chako na watu wengi ambao ni talented hawajangara kwa sababu si waadilifu hawangari kwa sababu si waadilifu lakini wale ambao ta talented sana ndio wanang'ara wa yes. jambo la tatu it will foster peace itajenga amani ndani yako ukiwa mtu mwadilifu unakuwa mtu wa amani si mtu wa kuhangaika kwa sababu utajifundisha mambo mengi na hayo mambo mengi atakuambia ya kwamba kama si yako si yako kama vile ndugu alisema hapa ya kwamba kujeshi wa kws au kuwa wake akaenda ujeshi mwingine likuwa <laughs> ibada ya pili <laughs> huyo ndugu hapa alitufatia huo ushuhuda hapa na pia dada yetu pale nyuma ros niros eh. alikuwa ni akuja wapi arudi wapi eh. kilifi so amani inapatikana kama wee ni mtu mwadilifu mahangaiko mengi yanatulia wasiwasi unatulia hata ukiona mtu anaruka kwa hewa hutahangaika bause unajua kila kitu nikifanyiwe kazi kwa bidii kipatikane kwa upole kwa wakati wake at own time it fosters peace hutengeneza uaminifu hulinda vipaji na hudumisha amani ndani ya huyo mtu si hata kenya hapa kenya hapa kenya ilibidi katiba yetu iweke ndani ya katiba sura nzima inayoongea juu ya nini Leader, eh, and leadership niniinei nadeshipachapte numbe 6 imekuwa famous kama uko hapa kenya na hujui hiyo hiyo ndio clearance sijui kutoka wapi kwa ESC, eh, certificate of good conduct crb Eh, education Loans board chapter imekuwa imekuwa umekuwa wimbo hapa kenya lakini wacheni niwaambie uadilifu wa kuandikwa kwa makaratasi huwa si uadilifu kamili huo ni uadilifu ukichunguza kwa makini hata kama kuna hayo makaratasi yote huenda ikawa pengine mtu amepungukiwa katika sehemu But because you can compromise the system, you are compliant. So I say, are you compliant? Chapter six. I say, yes. But deep in you, I am not compliant. What me jaribu kuchuja viongozi kwanja ambalimbali ili angalau tu pate watu ambao ndi ohao, lakini haviwi. Why? Because it is not in them. You want to focus in? You. See under? See under? huwezi jenga nyumba kutoka nje ndio unaanzia ndani uende ende nje ndiyo kwa sababu tutaendelea kuona matatizo ya huna makaratasi ndiko na makaratasi not ma... ndi... not be a debate in this It not. kama mimi ni mtu muadilifu kama niko nayo niko nayo nikiambiwa toa simple niende to a degree Si, by the way mni- bradhamsinichukulia ni vibaya si, mambo ya siasa naongea ukweli ni vile it happens, ya kwamba kuna hayo makesi huko eh, ya kwamba i must go to court to prove that i went to school kweli shida ya uadilifu wakaweka mpaka article mpakan unajua hiyo inaongea kuhusu nini We, mtu wa serikali bwana ulikuwa once government always government always artilenambe 0 ya katiba inaongea kuhusu national values and the principles of governance maadili ya kitaifa katika katiba ili ndio mkenya awe mwadili tena bado haviwi bado ndio waizi wamekuwa wengi what is wrong because we are focusing on the outside tunaosha vikome kutoka nje ndani vimejaa makoko ya ughali wa tangu juzi so that shows the importance of belief, of integrity unaweza sema basi nawezasaabas mchungaji unaongeana hata usomi biblia somi biblia mchungaji kwani leo mhabiri anatoka wapi integrity <laughs> na nyinyi wa wa kristo wakristu nu saa zingine tunakosa kuelewa mambo ya kiroho kuna wakristo wanasema hawataipiga kura you are failing if you are a christian and you are saying i will not vote because it is my right you are failing because integrity has responsibility ujue ya kwamba you have dual citizenship mkristo akona dual citizenship ya wapi na wapi ya hapa na yawapi yes. na citizenship ya mbinguni iko na its own obligations and responsibilities na ya hapa kama mwananchi mkenya mwadhilifu ni upige point so mwadhilifu ni kila kitu cha maisha yako si kipande kipandea uh, kila kitu kiende sawa katika maisha yako na unaijenga kwa mda sasa basi kama vile ukienda pale bridge pale kwa ile bridge ya kilifi hii hapa ukitembea kwa hiyo barabara kando na kando kumewekwa nini kando kando kumewekwa nini kumewekwa zinaitwaje simuni jibu simunijibu eh? naziita zimewekwa ili ndio usiende usi, usi nje ukaingia wapi kwa maji rails kama vile zimewekwa kwa barabara ili ndio mtu mulevi asikuje mbio angalau agonge hapo akwame hapo asiingie wapi kwa maji ndiyo pia katika maisha ya mwanadamu you must have in your life. of integrity huwa na michuma ya uadilifu ambayo inakufanya ukijaribu kuenda huko akuendeki unarudi kwa barabara You must have god rails. Una michuma ya kukulinda ya uadilifu. Na hayo ama hiyo michuma ita maadili. You must have values. The, the why we struggle so many times with small things is because our values are not firm enough. Maadili yetu bado yako majimaji. Sometimes you can play with, around you can play the ball sometimes hard ball sometimes soft ball sometimes you close your eyes and assume and you flow with the current god rails. so you must have a sound foundation of integrity god rails. kama nini michuma usiende wapi na mimi maisha yetu you must have what god rails. walinzi wa uadilifu you you must must establish establish your own lazima ubuni uanzishe ama uweke ama ujenge ulinzi wako wewe mwenyewe wa uadilifu inamaanisha nini unaweka mipaka huwe na nini mipaka to keep you going, of course, you must have boundaries. when i'm you must have values. when i'm a now, the guard rides. ama ilemichuma ambayo itakuzwe ya wewe. usiende inji. itategemea na maamuzi yako ya kila siku maamuzi yako ya kila siku the decision that you make <clears throat> you see before you face any challenge in your life you must have long before yani kabla ufikie huko mbele ni huo umekaa huko nyuma umeamua mambo fulani fulani kutoka mwanzo umeshaamua ya kwamba katika maisha yangu mimi hivi ndivyo nitakavyokwenda hu umeshaamua you must have decided lazima uamue kabla hujapambana na mambo mengine ni kwamba most of the times hatuko tayari mambo yanakuja then tunaweza kufanya wapi kwenda backwards in retrospect huko nyuma kwa sababu hatukukaa chini kuyawaza haya mambo ya uadilifu hebu tusome hapa kwanza kitabu chetu cha kwanza proverbs mithali 1 ustari wa kwanza hadi wa tisa mithali kumi ustari wa kwanza hadi wa tisa mwana mwenye hekima humfurahisha babaye na second service natumefundishwa sana kuhusu uhusiano wetu watoto na wazazi na wale wakubwa zetu ama yeyote ambaye yakwa na mamlaka juu yetu mwana mwenye hekima humfurahisha babaye bali mwana mpumbavu ni mzigo kwa mamae endelee mitambo imekwama alikuwa nafikiria na nafasi moja peke yake hazina za uovu hazifaidi kitu bali haki huokoa na mauti bwana hataiacha nafsi ya mwenye haki ife na njaa bali tamaa ya mtu mwovu huisukumia mbali atendaye mambo kwa mkono mlegevu huwa maskini bali mkono wake aliye nabidii hutajirisha akusanyaye wakati wa joto ni mwana mwenye hekima bali asinziaye wakati wa mavuno ni mwana mwenye kuwahibisha baraka humkalia mwenye haki kichwani bali jeuri hufunika kinywa chake mtu mwovu kuwakmbuka wenye hakikuwakumbuka wenye haki huwa na baraka bali jina la mtu mwovu litaoza aliye na akili moyoni mwake atapokea agizo bali mpumbavu mwenye maneno mengi ataanguka 9aendaye kwa unyofu huenda salama bali apotoshaye njia zake atajulikana apotoshaye njia zake atajulikana niwekee hiyoves 9 kwa kizungu hiyo ves 9in nlish Uh, Worketh surely up. he that walketh uprightly walketh surely, but he that perverteth his ways shall be known. Okay, you in a I Nataka ile version in a sema Yes, ndo yu Whoever walks in integrity walks securely, but whoever takes crooked paths will be found out. He who walks with integrity walks securely securely. But who walks in crooked paths will be found out. Uadilifu <inaudible> new salama integrity protects it protects. hata wakati ambapo hakuna mtu wa kukutetea huo uadilifu wako wenyewe huo utakutetea It fight for you wakati mwingine yawezachukua muda lakini mwishowe ukweli utafanya nini utasimama hapo juu imesema ya kwamba mwenye akili yatapata neno ama agizo will will receive receive a command He who is wise will receive a command na katika agizo hilo atatembea kwa njia za haki na anayetembea katika uadilifu imesema katika unyofu unyofu uadilifu atatembea salama you know a price to pay kuna gharama ambayo lazima ulipe na mara nyingi huwa hiyo gharama ndio twaitoroka tunataka njia za mkaa za mkato ndio anayetumia njia ambazo sio za haki atajulikana atatambulika he who walks in crooked ways he shall be found out hutachukua si sindio waswahili pia wakasema ya kwamba siku za of course, si lazima huwe ni wizi lakini natumia tu huo mfano ya kwamba siku za mwizi ni ngapi Yeah, there has to come to that day of reckoning. And you see, in asema he who works, which means ni haliyako ya maisha, integrity is your way of life. It's not a one-off. See jambola sikumoya amaniunguo naiva leo na kesho mfanini umeiivua apa na. It is your way of life. ni hali yako ya maisha hivyo ndivyo ulivyo nikimuona samson leo nikimuona kesho ndivyo alivyo anaishi hivyo ndio yake ni ndio la yake ni la hakuna siku atakubali kuchukua kitu ambacho sio chake hasa huyo mtu anajulikana hivyo anaambua anafanya kazi na huyo mtu a huyo mtu hachana kuna mjamaa he used to be a consultant katika shirika letu zamani i alikuja oh. na ukiangalia m- kwa runinga mara nyingi alikuwa anaongea mambo ya uchumi sana karidhi mrimi ulimsikia alikuwa over, treasury wapi na consult kila mahali karidhi man karithi mrimi alikuwa nafikiri mtoto wa the former chief secretary yule wa zamani wakati wa kenyatta huyo bwana hakuna vile ungemkompromis hakuna kwanza akija kwa mkutano in any meeting ataanza kusema naitwa karidhi murimi na nimeokoka na yesu ni bwana in, in any meeting i have met him alikufa alikuwa hicho He used to introduce himself that way alafu siku moja nikakutana na one of our members akaniambia eh, karidhi mrimi uchunge sana na yeye ukienda njia ya mkato nayeye atakuingiza kwa box chunga naye ni mtu anakwambia kuhusu huyo bwana that means hivyo ndivyo yes sijui kama watu watasemaje kunihusu mimi I don't know sijui kama watu watasemaje kukuhusu wewe vile unaongea vile unavaa kuna watu hata jinsi ya ya kuvaa inajulikana hivyo of course hiyo ni vitu ya nje lakini inaanzia wapi kama ni muadilifu mimi nitajua jinsi ya kuongea jinsi ya kuvaa na si kujipendekeza ama kujifanya a ndivyo ni livyo tunaambiwa sisi ni wana wa mungu na ndivyo tulivyo that is how au so it is your way of life so ukitembea katika uadilifu si mutumwoga si mutu wa wasiwasi kuna siku niliitwa kwa ofisi zamani nikaulizwa e, wewe unajifanya mwanaume sana si najifanya ni sio mkubwa sana mpaka eh? watu left right and the vile unataka kawambia hapana nilileta mswada wangu kwa board na mkafanya nini mkapitisha kazi yangu ya kutekeleza hiyo kazi ya kuimplement ni ya nani ni yangu This my job you you can't be the board you approve and do yanguo ahaiwezekani akanaambia kwanza ulihamisha msichana fulani na huyo msichana unajua ni wa nani wanani saki kujua mimi akanaambia Chana wa msichanawairekt umrudishe ama tukufute mnifute sack me if you want sharudi na mkitaka mfanye nini akaniangalia akaniangaliahu kijana na ujasiri mwingi hivi unajua inafika mahali unachokanga na story za watu kukusumbua go here d hapana do sharudi nimempeleka na kuru harudi na, na dui waast alienda na hakurudi tena He never came back to me na alibaki huko paka nikatoka nika hivyo alibaki huko you know, during that time nilikuwa huko kwa hiyo kazi hiyo mi ndo offices kwa sababu wee unajua serikali we are driven by dm sasa mimi head office iko nairobi mtu anasema niko na kazi garisa. one 30 days per ays em anakaa huko na dereva na gari 30 days nikasema hii hii itaisha itaisha this one must astsanzi nikapaa mambo yangu kwa board nikasema nataka muni, I'm creating kwa region in the former eight provinces nikatransfer watu mkwende huko na magari mkae huko un watu wa walikazirika ilikuwa vita kwa shirika but you stand you your ground. so ukitembea unakuwa hauna wasiwasi wasi because it is your life ni maisha yako na unajua ya kwambatmdisasa right? Right niulize ili ndio mtu uwe unatembea katika hali hiyo na ni maisha yako lazima ujiulize maadili yangu ni yapi What are my values sa so lazima kwanza ukae chini uorodheshe maadili yako useme mimi sitaki uongo we nataka nini ukwe na tena wewe kama ni mkristo maadili yako yako ndani ya nini ya neno la mungu neno la mungu the word of god kama hupendi uongo and by the way kuna mahali ukisoma katika biblia sema kuna mambo saba ambayo mungu anayachukia kwanza alisema sit takasema saba umeshaona mahali kama hapo seven things that god hates. in the hapoi ah And one of them is ulimi unenao uongo so kama we utasema maadili yangu ni sawasawa na bibilia ya kwamba sitanena uongo sasa ukisema sitanena uongo the next thing is you must make a decision ya kwamba kuanzia leo na kuendelea nataka mungu anisaidie niwe mutu akunena ukweli so you have to state your values and then make the decision ufanye maamuzi jambo la tatu ufanye nini ni lazima uweke mipaka yako sasa i talked about sasaio uweke nini mipaka na uchore mustari useme hapa sitawahi peter mpaka niwe muzee muze you know sitawaihu anaambia vijana thea some things vijana if you dont decide early in your life utasumbukana nazo wapi huko mbele zitatoa vichwa huko mbele kuna there some esomgosiee samu vyasam ukate vichwa kwanzia mapema ndio ukisonga huko mbele utakuwa unatembea ukiwa huru you be free. kwa nini hata sisi wazee tuna argue lewet. I bet or I not bet sisi wazee wacha na vijana sisi wazee kuna wazee wana agu bado I bet niende nikacheze kamari Neto ni twaje ileiab ama ni sigambo wikana agiu mpaka kesho kutwa the thing is tumeambiwa katika ile mithali ya kwamba mkono muregevu huleta umasikini lakini uadilifu ama bidii huleta utajiri kwa hivyo ukisema mapato yangu ni ya bidii hutaikubali hutaaikubali vituvitu vit vya bure ambayo siyo bidii yako umeamua kutoka mwanzo from the beginning lakini ugoje mpaka uingie katika ofisi fulani sasa uanze kujipanga kutoka hapo rahisi is not easy you struggle but when you decide isnot it becomes easy for you so integrity yousoegiy set you apart itakutenganisha na wale wengine from the crowd integrity will set you apart it will protect you itakulinda itakupatia amani itaongeza maisha yako na utampendeza mungu you you please god if you are a man or woman of integrity mithali munguiouremamihali ku mpaka st mihali mizani ya udanganyifu ni chukizo kwa bwana bali vipimo vilivyo sawa sawa mpendeza uhum. kijapo kiburi ndipo ijapo aibu bali hekima hukaa na wanyenyekevu ukamilifu wao wenye haki utawaongoza bali ukaidi wao wenye fitina utawaangamiza mali hazifaidii kitu siku ya ghadhabu bali haki huokoa na mauti uhum haki yake mtu mkamilifu itamuongoza njia, njia yake bali mtu muovu ataanguka kwa uovu wake Six. haki yao wenye haki itawaokoa bali wafanyao fitina watanaswa kwa hila yao wenyewe nataka I want verse the integrity of the upright guides them but the unfaithful are destroyed by their duplicity guides integrity inakuwa kama mwongozo katika maisha yako uadilifu unakuwa kama mwongozo katika maisha yako kwa sababu ya maamuzi yako inakuwa rahisi ukiwa na maadili ukifanya maamuzi na uweke mipaka inakuwa rahisi inakuwa rahisi it becomes easy you don't struggle ungang'ani sababu umeshaweka maadili yako kulingana na neno la mungu umefanya maamuzi yako na umeweka nini mipaka uadilifu unakuwa kama mwongozo katika maisha yako maisha yako yenyewe yanakusukuma mbele kwa sababu haung'ang'ani kufanya maamuzi ambayo tayari ulishafanya kitambo inakuwa rahisi ukiingia kwa kazi kama ni white ni i ni ak ni blak ukija kanisani the same ukienda nyumbani the same ni wewe tu yule ubadiliki kama mungu kama yesu tumeambiwa ya kwamba katika waibrania 8ya kwamba yesu ni yule yule jana leo na mpaka milele inaashiria ya kwamba kuna kitu ndani ya yesu nikiingia ndani yetu tuwe watu you are, uh, you are you are wa kutabirika predictable si kama kutabirikasi kamaa ka sababu ni mtu wa maadili na uadilifu so uadilifu unakuwa kama mwongozo katika maisha yako hebu tumwangalie bwana mmoja hapa katika bibilia kitabu cha mwanzo kitabu cha mwanzo tuangalie mfano kwa bibilia wa mtu aliyeweka uadilifu kwa sababu uadilifu una gharama mwanzo arobaini na tatu mstari wa kwanza mpaka wa tano mm-hmm njaa ikawa kali katika nchi ikawa walipokwisha kula nafaka waliyoileta kutoka misri baba yao akawaambia rudini huko mkatununulie chakula kidogo uhum. yuda akamwambia akisema yule mtu alituagizia sa sana akisema hamtaniona uso wangu ndugu yenu asipokuwa pamoja nanyi Aha. ukimtuma ndugu yetu pamoja nasi tutashuka na kukununulia chakula Five. ila usipomtuma hatushuki maana mtu yule alituambia hamtaniona uso wangu ndugu yenu asipokuwa pamoja nani unajua ni hii habari si munaielewa hapa eh? e, mnaelewa wanaongea kuhusu yusufu eh? e, wakati ule wanjaa wameenda mara ya kwanza wamechukua chakula sasa hii ni mara ya pili wakaambiwa yusufu akawaambia hamurudi hapa bila nani bila bila nani Very good. wa uzuri wanafunziwa ziriwa bibiliaturukemstaraaiausonakhaa yuda akamwambia israeli baba yake mtume kijana pamoja nami tuondoke tuende zetu ili tupate kuishi wala tusife sisi na wewe na watoto wetu Nine. mimi nitakuwa mdhamini wake um, um, umtake mkononi mwangu nisipomleta tena kwako na kumweka mbele yako nitakuwa mwenye hatia mbele yako daima kufikia hapo tuko, tuko pamoja eh? na yuda ni mmoja wa wale watoto wa nani watoto wa nani wwatoto wa yeah, nani yes, jacob na kama unakumbuka bibilia vizuri neno lako vizuri kulingana umesoma, na vile umesoma nauliza ni nani aliyeambia ndugu zake wamuingize yusufu kwa shimo ni nani alisema hivyo wanafunzi wa bibilia nani, nani aliambia ndugu zake hawa wana wa israeli ya kwamba huyu kijana yusufu badala ya kumuua tumwingize ndani ya shimo ni nani Ruben. very good na ni nani, nani aliyesema tumuuze kwa wahishimaili nani alisema hivyo ya different people kuna yule wa shimoni na yule alisema tumuuze kwa hawa wachuzi hawa wanaopita hapa ni nani anafunza bibilia ni Ju- nani ni yudhuyu jamaa huyu huyuud juda ndiye alisema siku hizo akasema baadala ya kuwa sasa tumemtoa kwa shimo tumuuze tumuuzenahesem juda ndio huyu anaambia babake yule bwana alisema ya kwamba kama hatuenna huyu kijana wako avitakuwa hatutamuona hata uso wake huyo bwana huyu kijana aende babake akaona sema hiyo sasa munataka kuniua uhai wangu uko ndani ya benjamin yuda anasema mimi nitakuwa mdhamini the mdhaminihi nisipomuleta mtoto wako nyumbani mimi ndio utanishika mimi nitasimama kwa niaba yake haya tuendeleemwanzo arobai na ine, ruka ruka ili rukaruka twende haraka mwanzo arobaini na nne mstari wa kumi na nane mpaka thelathini na nne ndipo yuda akamkaribia akasema sasa wameshaenda na benjamin wamefika huko sasa wameshafika na benjamin ndipo yuda akamkaribia akasema tafadhali bwana wangu mtumwa wako na aseme neno moja masikioni mwa bwana wangu wala hasira yako isimwakie mtumwa wako maana wewe ukama farao wewe bwana wangu ulituuliza watumwa wako ukisema je munaye baba au ndugu tukakwambia wewe bwana wangu tunaye baba naye ni mzee na mwana wa uzee wake ni mdogo na nduguye amekufa amebaki yeye peke yake wa katika tumbo la mamaye na baba yake anampenda ukatuambia watumwa wako muleteni kwangu ili macho yangu yamwangalie tukakuambia bwana wangu kijana hawezi kumwacha babaye maana akimwacha babaye babaye atakufa akatuambia watumwa wako asiposhuka ndugu yenu mdogo pamoja nanye hamtaniona uso wangu tena uhum. imeisha ikawa tulipokwenda kwa mtumwa wako baba yangu tukamwharifu maneno yako bwana wangu kisha, kisha baba yetu akanena rudini huko mukatunulia chakula kidogo tukasema hatuwezi kwenda ndugu yetu mdogo akiwapo pamoja nasi tutashuka maana hatutaweza kuona uso wa mtu huyo ndugu yetu mdogo asipokuwa pamoja nasi mtumwa wako baba yangu akatuambia munajua jua ya kuwa mke wangu alinizalia wana wawili mmoja alitoka kwangu nikasema bila shaka ameraruliwa wala sikumuona tangu hapo na mkiniondolea huyu naye na madhara yakimpata mtashusha muvi zangu kwa msiba kaburini basi nikienda kwa mtumwa wako baba yangu na huyu kijana hayupo pamoja naasi iwapo roho yake imeshikamana na roho ya kijana itakuwa atakapoona ya kwamba huyu kijana hayuko atakufa na watumwa wako watashusha mvi ya mtumwa wako baba yetu kwa huzuni kaburini kwa maana mtumwa wako alijifanya mudhamini wa huyu kijana kwa baba yangu nikisema nisipomrudisha kwako nitakuwa na hatia kwa baba yangu daima basi sasa nakusihi uniache mimi mtumwa wako nikaye badala ya huyu kijana kuwa mtumwa wa bwana wangu na huyu kijana umwache aende pamoja na nduguze kwa maana nitawezaje kumwendea baba yangu na huyu kijana hayuko pamoja nani nisije nikayaona mabaya yatakayompata baba yangu hiyo habari mnaijua walienda wakapimiwa hizo mizigo yao alafu wakaweka nini ndani ya mzigo wa a wa wanani wa, wa, wa, waliweka nini kikombe cha mfa, cha yule yusufu wakafuatwa kasemekana yeye ni mwizi <laughs> yeye ni mwizi kwa hivyo yeye abaki awa wengine waye yuda hangekubali hiyo yeye ni mudhamini kwa babake kwa sababu ya benjamin sasa wameenda benjamin ameshikwa sasa akirudi kule nyumbani kifo kwa nani kwa kwajacob yuda akamwendea yusufu akamwambia tafadhali bwana wangu let me take his place wacha mimi niwe mtumwa kwa sehemu yake lakini huyu afanye nini aende kwa babake unajua hata babake huko nyumbani huko nyumbani alimuuliza kwa nini mulimwambia kuwa mko na ndugu yenu unajua pia Jacobu ni nani mambo <laughs> ya jacob mnayajua lakini yeah, yeah. mungu alikuja akamkomboa jacob the jaob the theniva yeye luka ya uongo alikuwa anaifahamu akiwauliza azif alikuwa anasas mngemwambia ya kwamba hamuna he mamo yaishe mngemwambia hamuna aiwambia timkonaye najua hawakujua ni nani ni yusufu na anajua lakini hawa wakamwambia ukweli ukwe. na kama unakumbuka ibada ya pili yuda baraka za yuda, yuda. mnazikumbuka kwanza yake zilikuwa nyingi ilitajwa kwa muda kwa yuda so si bure yuda ako vile alivyo si bure maneno ya nani ya baba yake yanamfuata na tena amefanya kitendo kama vile yesu ambaye atapita kwa mstari wake atakuja kufanya yesu alifanyaje he came and died and died took our place that we could go free anasema wacha mimi nikae kama mtumwa i am ready and willing to work let this boy go because of integrity nilimwambia baba yangu lazima kijana fai nini si ungesema tu kimeumana na urudi tu akikufa si dtuakikufasi amekua msi mtu angesema hivyo kama kimeumana kimeumana cannot keep it so i have come you you just die will bury you. but integrity has a iavebuteiyasaost uadilifu uko na gharama and because we are not ready and willing it is painful it is painful because ni vile tu ilikuwa ni sarakasi ya yusufu inachezwa bure alikuwa ni akae afanye kazi ya utumwa utu, ili nani aende free kama vile yesu alikuja akachukua sehemu yetu ili sisi tuende huru uadilifu s hebu weka pale zaburi mm thelathi a na 8n mstari wa kwanza na wapili zaburi 3 8n mstari wa kwanza na wa pili pilipsalm Psalm, 1388 1n and tw na hawa wengine wote hakuna aliyekuwa kimbelembele walipokuwa wanaongea na baba yao huku hakuna ambaye angesema nitakuwa mdhamini nitashukuru kwa moyo wangu wote mbele ya miungu nitakuimbia zaburi nitasujudu nikilikabili hekalu lako takatifu nitalishukuru jina lako kwa ajili ya fadhili zako na uaminifu wako kwa maana umenikuza umenikuza ahadi yako na jina lako juu kwa maana umeikuza ahadi yako na jina lako juu ya vyote sijapenda hiyo translation niwekee ingineijaleta In, jare, na i want ilena sema i want, yes yes watch and i Ya kizungu i'll bow down toward your holy temple and will praise your name for your unfailing love and your faithfulness for you have exalted your solemn decree that it surpasses your fame okay Weka in gina ilena sema you have exalted your are Word above your name. Umeinua mm. nenolako jina. gina Ebu Yo, King James. King James. I will worship toward thy holy temple and praise thy name for thy loving kindness and for thy truth. For thou hast magnified thy word. above all thy name umeinua neno lako juu ya jina lako uadilifu kama vile tumeona mfano huu wa yuda yud had given his word alikuwa amepeana neno lake he had given his word and he could not backtrack hangerudi nyuma katika garama yoyote but how come me and you wewe na mimi ni kubadilisha when it is inconvenient una change to kwani utadu? do nilisama nilisema lakini imeshindikana so sikai tu but here is a man who was willing to stand with his word Niyo mungu naye anasema ya kwamba ameinua neno lake. Sio umesikia well, kwa kizungu, say, my word is my bond. My word is my bond. Amana you can take my word to the bank and get money. Can I take your word eh, Peter, to your bank and, and get money? Uadilifu ni kwamba kile nimesema ndicho hicho. It is what I have said. kunyeshe kusinyeshe niwe kazini nisiwe kazini kama nimesema takupatia pesa I will, look for it. Yes, i will look for it thats the price kama ni kufanya kazi niwe mtumwa i i work because want want to protect my word. I want to protect protect my my word word lakini sisi hata kama sisi Christo, ingine, unasama, ni wakristo bali kuna wakati mwingine unasema hii ni ngumu acha ni kule kona kidogo alafu nita nita nitatokazea huko mbele your word god values his word god values his word the word of our father our heavenly father kama vile tu we have to value the word of our earthly parents kwa sababu ya wakati nataka nikimbie eh Uh, mfano mwingine lakini tufikirie tu are are you willing, are you willing willing to take the place of another person is it easy kwa sababu nataka kulinda neno langu la mudomo wangu nimelisema, nimelisema. Na unajua we, we, we actually ukiangalia many of us do not value our words naye mungu anasema kila neno litokalo kinywani mwako lazima uta, litachunguzwa na no idol word anasema even the idol word ambayo unaongea itahukumiwa every word unaongea ukimaanisha umaanishi umlevi ujalewa it does not matter. Every word itahukumiwa yes so kwa mkristo by the way hakuna mizaha mizaha. It's a business. hakuna a business if we are to go by neno langu na matendo yangu yaambatane kwanzia kwa nyumba kwa ofisi kanisani barabarani ni mimi tu ni mimi si mwingine simwatata wa usiku na wa asubuhi na wa saa saba wa kanisani ni tofauti hebu tuende kwa mfano wa pili nataka kuangalia mfano mi anaona ule muda wetu hata ndio unaanza joshua hii ingine ni mrefu sana joshua kitabu cha joshua tis kwanzia mstari wa kwanza mpaka wa ishirini na saba alafu tena joshua kwanzia mstari wa kumi mpaka wa kumi na moja andikeni hizo hivyo vifungu viwili joshua tisa mstari wa kwanza mpaka wa ishirini na saba alafu joshua kumi mstari wa kwanza mpaka wa kumi na moja alafu nitaongea tu hili ndio tuokoe wakati joshua baada ya kuchukua hatamu za uongozi na kuingiza wana wa israeli kanaani kuna vita alibi, alibidi apigane na some of the notable fights ama ushindi ambao alishinda mmoja wao ambao huwa tunaupenda sana ni jericho, the fall of the wall of jericho na iko tu nyuma hapo baada ya jeriko kuna kasmlton alikokaendea wakashindwa mara ya kwanza hiyo town inaitwaje inaitwa town no for of, <laughs> ei, ei, ei, ei, of of nini i remembering si inamaanisha hivyo sijasema hivyo mimi <laughs> ei, wakaenda wakashindwa mara ya kwanza Why? because of of the sin of Akan. kuna mjamaa anaitwa an na familia yake aliyefanya kinyume na maagizo na wakashindwa lakini baadaye wakaja wakashinda na wakateka nyara hicho cha ai sasa watu waliposikia maneno na sifa za joshua na ahadi ambazo mungu alipatia watu wa israeli watu wakaogopa sana waliogopa sana na kwa sababu ya kuogopa kuna watu wanaitwa Gibeonites, Gibeonites, wakapanga njama wakasema kwa sababu huyu joshua na watu wake ni wakuu sana na sifa zao zimesikika na hawa mungu aliwaambia ya kwamba wateke nyara mashamba yote ya kanani na watu walio ndani waue eh, utangoja kuja uwawe kweli unapanga njama iei wakasema sasa twendeni kwa joshua na tukamwambie sisi tumetoka mbali mbali sana wakavaa manguo matambara matambara mikate yao imeoza yaani kila kitu kinaonyesha kuchakaa na ukuukuu ya kwamba wametoka mbali wametembea safari ndefu tukamwombe angalau atuone huruma wakija huku kwetu kuja ku, kuwa watu sisi tufanye nini tupone na wakaenda kwa joshua wakaenda wakamdanganya wakamudanganya na naujue ni majirani just neighbors yes neighbors next wakamwambia tumetoka mbali na tunakuomba utuhurumie uingie katika mkataba ama agano na sisi ili mkija huko sasa mfanye nini angalau mtuhurumie akawauliza na nyinyi si ni majirani kasema hapana tumetoka bmbali mbali mbali sana nchi ya mbali kuna mahali mstari hata kama hatujasoma lakini kuna mstari mmoja tu tutausoma hiyo hiyo hiyo hiyo joshua hiyo Matu, mutasoma wenyewe inasema ya kwamba na yoshua na wale viongozi aliyokuwa nao yeye ni mkubwa ako na wale kama kabineti yake wakakubali wakaingia kwa mkataba lakini hawakutafuta ushauri wa mungu they never sought the counsel of god hawakutafuta ushauri wa nani wa mungu hawo wenyewe waliamua na viongozi wakasema bas sawasawa iei wakaenda kwao baada ya siku tatu wakagundua kumbe are just neighbors neighbors neighbors next next na wameingia kwa mkataba wana waisraeli wakasema hawa watu tutawamaliza we will kill them eshu wakasema hapana With the sisi kama viongozi na mimi kama joshua haitawezekana kwa sababu nimeweka ahadi na wao na ujue mungu aliwaambia ukisoma kitabu cha kutoka huko nyuma na utrno ya kwamba musiweke ahadi na maagano na wale watu wa zile nchi ambazo mnakwenda kuchukua musiweke nini ahadi wala maagano lakini yeye ameingia kwa nini ahadi na maagano akawaambia hawa wana wanaisraeli hawa hamtagusa you will not touch them because i have entered into an men my word neno langu mimi kama kiongozi na hawa viongozi wame. Kama, kama ni kusaini mou amesain ink imesain akasema hamtawaua naye joshua akawaita hawa hawai akawambia nyinyi mboni mlifanya jambo kama hili kwa nini mkanidanganya nikaweka maagano kinyume na ahadi ya mungu na pia kinyume na kile ambacho nilikuwa ninifanye wakamwambia sasa tungefanyaje na nyini watu ni wakubwa na mungu alisema mchukue na ili mutuue ilibii tutufae nini tuombe tu angalau mutuhurumie akamwambia kwanzia today because mliongea uongo mtakuwa nini water and wood cutters. for the rest of your life mtakata miti <laughs> msiende kwa siasa unajua mumeangalia mme- mme- siasa sana msiende huko mtakua takukata nini kuni na kuchota kwa miaka yenu maisha yenu yote <laughs> so naikawa hivyo baada ya siku chache hiyo next ambapo ilikuwa nimesema mtasoma muta, wenyewe piat inasema ya kwamba wafalume wa nchi tofauti kama watano hivi wakasikia ya kwamba joshua ameingia kwa mkataba na gibeonites akasema haiwezekani twende tukatandike hawa gibeonites tukawatandike tuwamalize wakavamia gibeonits wakatumana kwa joshua wakamwambia joshua huwezi ukatuacha huwezi we wearpar of you you cant leave us huwezi unaona sasa magano na watu ambao hawastahili yamekubana koo utoki wakamwambia huwezi ukatuacha ukuje ututetee you must come and fight for us we are part of eara And that is the day joshua alienda vitani akatandika watu mpaka akaambia mungu nataka juu alifanye ninijos ya kwamba juu alifae nini lilisimama ili vita vifanye nini viendelee denasemekana baada ya kuwa wametwanga hawa watu wanatoroka mungu akasema haitoshi akanyesha mvua kutoka mbinguni iliuwa watu wengi hiyo mvua ya mbinguni upanga uliokata watu even it was a wrong agreement are you the price upangauliokatahaatahepunona gharama ya neno lako ya uadilifu are you you seeing the price, you seeing the price you will pay for your word kiholela sana tunaongea tu promising left right and you don't care recorded joshua alibanwa na neno lake na agano na gibeonites akamashol jeshi zima kiongozi ni mtu wa maana sana kama tu i nchi sahizi wanasaini vitueft rih andsent we ujui yiudonno yudonno lakini hiyo it is binding the entire army of israel ilienda vitani kwa sababu ya maagano the pri hutamai sei ninasema nini ili ndio tumalizie kwamba uadilifu uko na gharama a price you have to pay na mtu mwadilifu ako na characteristics cha kwanza mtu mwadilifu is fixed iyni huyo mtu ako ako imara imara fixed fixed imara. With his with word mtu huyo mwadilifu Is predictable. Predictable. unaweza ukatabiri vile atafanya maamuzi unaweza ukatabiri vile atajitokeza katika hali yoyote maishani mwake predictable predictable is fixed predictable, and is stable. stable si mtu wa kuyumbayumba huyo ndio mtu wa maadilifu wa-wama- wa wauadilifu wa, wa si mwadilifu uadilifu huyo ndio mtu sasa so hata kama itaandikwa kwa vitabu na bado haujaijenga ndani yako itakuwa vigumu itakuwa vigumu utakula kona kona na mikato mingi kwa sababu gani haiko ndani itsnotnsi not inside we are busy to show our faces ujaiona oh, mtu <laughs> ndiojua kuwa ar kuna image consultants kazi yao ni kutengeeza images na kujitokeza na mtu akipanua mdomo akianza kuongea unasema huyu mtu si angerudi mahali ametoka mfungieni kwa asiongee tena why because hana kitu inatoka ndani is from within, from within. unang'ara nje ndani ya haujangara Because you have not worked on the inside person, failure to seek God's counsel costed Joshua, just like it costs men of us or all of us. And he made a covenant against God's instructions. And he had to pay. alibidi alipe nini gharama chatupei the price hii ya mwisho eclesiasti 5 1n toen maliziapu eclesiasti 5 1n tosen yuni muubiri hmm. jitunze mguu wako uendapo nyumbani kwa mungu maana ni heri kukaribia ili usikie kuliko kutoa kafara ya wapumbavu ambao hawajui kuwa wafanya mabaya mm-hmm. tu usiseme maneno ya ujinga kwa kinywa chako wala moyo wako usiwe na haraka kunena mbele za mungu kwa maana mungu yuko mbinguni na wewe upo chini kwa hiyo maneno yako yawe machache kwa maana ndoto huja kwa sababu ya shughuli nyingi na sauti ya mpumbavu kwa njia ya wingi wa maneno wewe ukimwekea mungu nadhiri usikawie kuiondoa kwa kuwa yeye hawiradhi na wapumbavu basi uiondoe hiyo uliyoiweka nadhiri ni afadhali usiweke nadhiri kuliko kuiweka usiiondoe usikiache kinywa chako kukosesha mwili wako wala usiseme mbele ya huyo malaika ya kwamba huku kusudia kwa nini mungu akasirishwe aka na maneno yako na kuiharibu kazi ya mikono yako Seven maana ndivyo ilivyo katika habari za wingi wa ndoto na ubatili na maneno mengi mengiwalakin wewe umche mungu mambo ya uadilifu yanagusia kila kitu katika maisha yetu huu ni mfano tu But it on all things. hapa amesisitiza maneno maneno amesema tuwe wachache wa wa maneno tukimaanisha usiseme ya kwamba sikumaanisha nilikuwa naongea tu uh-uh. we ni mkristo mkristo si kama yule mwengine wey ni mkristo na mkristo ni tofauti hakuna kusema nilikuwa najaribu jaribu tu ama nilikuwa tunaongea tu uh-uh. mungu anasema na wale wenye haki wakasemezana na mungu akasikia na akawajibu hawakuwa wanaomba wanaongea tu story wanapiga tu gumzo hivi mtaani mungu ametega nini sikio na akawajibu lafu unasema nilikuwa tu nafanya nini naongea tu uadilifu ni umakini uadilifu ni kuwa mwangalifu afadhali useme kitu in fact we say sisi watu wa finance under under promise and over deliver huu ni wakati wa siasa wa na malizia hapo wapendwa huu ni wakati wa siasa na mambo mengi yatazungumuzwa na tayari yamezungumuzwa ya ukweli na ya uongo na tunaangalia uadilifu wa mtu tumesema ya kwamba mtu asiyebadilika yule alikuwa miaka mitano miaka kumi ukimuona ni yeye wenda ukajichagulie mwenyewe lakini uombe mungu akusaidie na nimesema ya kwamba uadilifu ni kigezo kimoja cha umuhimu sana ambacho pia wewe ni uwe nacho na ukitumie kupima wale watu ambao mtapigia i kama mchungaji siwezi nikasema hapa ikasema hapamimi ni mtu wa kenya kwanza ama waaimio a sisemi hiyo hiyo ni mambo ya hapa mko mirengo yote mmejaa hapa mko hapa nyote siwezi sema hiyo ni yangu pigia yule igul mbay eea lakini uwe maki jambo la kwanza wajibu wako ni kuomba Pray is part of your responsibility na uadilifu wako omba jambo la pili piga kura jambo la tatu wewe kama mshirika uko na uhuru wa wakusoti mtu yoyoteatkipna wajakoa nawee ni mtu uko hapa wa azimio na nae ni mtu uko hapa wa kenya kwanza si so, utasema k apa wakena anniwau mrengwe sita hiyo kanisa sababu uh, uh, wewe utakuwa uko bias hata nikipeana mifano yangu niko ninakukwaza hayo ni maoni yangu lakini eh e, sasa unaenda kule ukiwa na ufahamu lakini wewe you are free you can campaign for anybody you can even give money you are free it's part of your responsibility you can support but lazima tuwe uangalifu sana pima mtu na kigezo kimoja cha umuhimu na cha maana ni gani uadilifu na uadilifu ndio utaashiria utendaji ka kazi kama walituambia juzi utajenga mabwawa na hatujayaona predictable Are you stable hatujayaonaaa Eh, mtajaza wenyewe lakini uadilifu ni kigezo kimoja chapo ambacho ni lazima ukitumie ili ndiyo uwezo lakini unajua wanasema the politicians are a sum total of the kenyans wanasiasa ni sura ama ni picha ya nchi yake are very high kama huye ni mtu ambaye si wa uadilifu Because to you, sitati? That's the truth. But if you value integrity, you will follow what? Where you see it, you know it. Even in the office, you know. Sinukweli peter. Yes. That is wisdom. That is wisdom. Na mimi si sema. Na asinuku kwambia. wende mrengo wowote na kupatia tu hekima ya mbinguu yeah. uadilifu mkristo right. ambaye hapigi kura mithali kumi na nane kumi na nane kura inatatua mi, mi, malumbano na migogoro nawe hupigi kura unafanya makosa kutimizi wajibu wajibu wako na maneno yetu maneno yetu yaambatane na matendo yetu maana uadilifu ni maisha yetu you pretend forever na vile ulivyo ndivyo itakavyojitokeza ofisini kwako nyumbani kwako kanisani shuleni hata barabarani We are supposed to be the same same people mtu yule mmoja sura ni moja ya mkristo ambaye anasimama kwa neno la mungu na kama unajua huwezi fanya usiseme if you can't do it, do it it not say it. and don't promise iyouna usiwe mdhamini wa mtu yeyote ambaye hauwezi ukasimama na kile ambacho umesema kuja tafadhali utufungie kwa maombi msizimwatata na mungu awabariki sana huyu ujumbe wacha ukomee hapo