warumi 15 mstari wa k tunakaribia kukamilisha safari yetu hii ya kitabu cha warumi mungu wa amani ana maneno makuu ambayo alikuwa akitufundisha katika kitabu hiki nikijua na kutambua ya kwamba haya yote ni kwa ajili ya utukufu wa jina lake yeye bwana ili kwamba niweze kuunganisha huo mstari wa kumi na sita taka turudi pale tulipopakia mstari wa kumi na tano mstari wa kumi na tano pale nafikirio mstari tuliofika mwisho anasema maneno haya ya kwamba lakini nawaandikia kwa ujasiri zaidi katika sehemu za waraka huu kana kwamba kuwakumbusha kwa, kwa, kwa neema ile niliyopewa na mungu ili niwe mhudumu wa kristu yesu kati ya watu wa mataifa niifanye injili ya mungu kazi niifanyiye injili ya mungu kazi ya ukuhani kusudi mataifa wawe sadaka yenye kibali kisha kutakaswa na roho mtakatifu paulo ananena na hawa wapendwa ya kwamba nawaandikia kwa ujasiri zaidi katika sehemu za waraka huu neema ile niliyopewa na mungu ili kwamba nikaweze kuwa mtumishi aliyetumwa na mungu kwa ajili ya watu wale wa mataifa paulo anasema ya kwamba mengine nikana kwamba ninawakumbusha lakini tayari munayafahamu na kwa ajili hiyo basi mimi paulo si kwa sababu nina utofauti na ninyi si kwa sababu nina ujuzi wowote mwingi kuwaaliko lakini haya yote yanafanyika kwa ajili ya neema ambayo mungu wa mbinguni ameweza kunikirimia o ninaona mtu ambaye ameigundua siri ya kuweza kuendelea katika huduma naona mtu ambaye amegundua siri ya kuweza kuendelea, kuendelea kusababisha ukuu wa mungu upako wa bwana ukazidi kuwa juu yake kwa maana anapoangalia na wengi walipokuwa wakiangalia nyakati zile wangeweza kumwambia ya kwamba kwa kweli paulo umefanya kazi iliyokuu sana hata kuliko wale mitume waliotembea guu kwa guu na yesu kristo lakini paulo anasema ya kwamba hayo yote sikuyafanya kwa sababu eti nimesoma ni sana si kuyafanya kwa sababu eti nina ni nguvu lakini kilichonisababisha kutimiriza hayo ni neema ya bwana peke yake wapendwa hakuna kitu kinachoweza kusababisha ukuu wa mungu uwepo wa bwana ukatembea na wewe katika huduma siku baada ya nyingine kama jinsi ya kujinyenyekeza na kumutambua huyo mungu ya kwamba unayafanya hayo yote si kwa sababu unanema si kwa sababu una uwezo lakini ni kwa neema ya mungu iliyo juu yako jua wakati mwingine vipawa vinafika mahali vinakoma kwa maana tunaenda tunafika mahali badala ya kumwona mungu twajiona sisi wenyewe twa kwamba tunaweza tunafikia mahali ya kwamba hakuna tena hitaji la kutegemea huyu bwana na kwa sababu hiyo inafika maeneo inakuwa haiwezekani kwa maana si mungu tena ni wewe paulo anasema si kwa nguvu zangu ni neema ya bwana kwa hivyo kwa nini mtu wa mungu huyu aseme maneno haya kwa sababu alitamani azidi kutumiwa na bwana kwa maana anagundua ya kwamba kati ya watu wale waliokuwa wanastahili kuitwa katika kazi ya utume pe, paulo hakuwa anaweza hata kufikiriwa kwa sababu ya mambo aliyokuwa ameyatenda kinyume na watu wamungu lakini nasema si kwa uwezo wangu ni kwa neema niko vile nilivyo ni kwa neema limefanywa mtume na kuhani wa injili kwa ajili ya watu wa mataifa ili wao nao wakaweze kuufikia wokovu na katika kwa sababu ya injili hii wakaweze kutakasika na watakapotakasika wakawe na sababu ya kumtukuza huyu bwana unajukumu jukumu mpendwa kamana haitoshi kwamba nimeokoka haitoshi kwamba umeokoka una jukumu ya kumsababisha mwingine ambaye yuko mbali na neema hiya wokovu ukamleta kwa yesu kristo paulo akasema ya kwamba hilo ndilo jukumu langu la kufanywa kuwa kuhani wa injili ili kwa injili hii ikaweze kuwatakasa wale walio mataifa ili na waonao wakagwe na sababu ya kumtukuza mungu lakini haya yote si kwa nguvu zangu bali ni kwa neema kwa hivyo mpendwa ninacho kuhimiza nataka uangalie ya kwamba mahali ulipo na upeo na kiwango ulichofika ni nani aliyekufikisha mahali hapo kwa maana isipokuwa ni bwana hatungeweza wapendwa na kila itapo leo imenipasa kuweza kumu tukuza mungu na kumwambia bwana haya yote mungu wa mbinguni ni wewe unayoyatenda kwa sababu ya neema uliyoiweka ndani yangu walakini unapomuondo wa bwana na ujione ni wewe juwa ya kwamba unaenenda katika eneo la kufaa nini la kuondokewa na bwana ubaki wewe mwenyewe nataka nikuambie hivi hakuna mwanadamu awezaye kuifanya kazi ya mungu ni mungu anayefanya kazi ndani yako ni mungu ndiye anayefanya kazi ndani yangu na asipokuwepo huyu bwana hakuna lolote litakalolitekeleza ambalo litampa litampayewe utukufu na litakuwa msaada kwa watu wake kwa hivyo paulo anatuambia nini anatuambia kwamba kila wakati usitubutu kujiona wewe bali kwa kila ulifanyalo kwa ajili ya mungu hebu muone mungu maishani mwako sema ni bwana tu huyu umbali huu ni bwana amenifikisha haya nimeyaweza kwa sababu ya neema ya bwana imekuwa juu yangu na kadri unavyoendelea katika ufahamu huo na hata kudumu kumwadhimisha na kumtukuza bwana ninachonena ni kwamba mungu wa mbinguni hatakuwa mbali na wewe neema yake itaendelea kuwa juu yako ili kwamba kusudi la mungu maishani mwako likaweze kutimirika mstari wa kumina sabmstawa ku7 mmenipeleka bali a no? mnempeleka kwamar mstari wa kumi na saba una maneno haya unasema hivi basi nina sababu ya kuona fahari katika kristo yesu mbele za mungu anasema nina sababu ya kuona fahari katika kristo yesu mbele za bwana ananena nini huyu ndugu ya kwamba kama nina jambo lolote nitakaloweza kulifanya basi lacha lifanyike katika huyu mungu kwa hivyo furaha fahari yake si kwa sababu ya kile alichokifanya bali fahari yake ni kwa sababu ya kile ambacho mungu anatenda ndani yake ndiyo maana nasema ya kwamba na kila sababu ya kuona fahari katika kristo mbele za mungu kwa maana haya yote niliyoyaafikia ni yeye yesu aliyeyatenda kwa hivyo kama kunaye wa kujionea fahari si matendo haya yaliyotendwa na yesu bali ni mimi namwonea fahari yeye yesu aliyeniwezesha kutimiliza mambo haya sijui wewe na mimi tutakapo ama tunapokuwa tumewezeshwa kufanya mambo yanayo yanayompa mungu utukufu nani ambaye tunamuonea fahari ni yale mambo tunayoyatenda ama tunamuonea fahari yule yesu aliyetuwezesha kuyatenda yale ambayo yamefanyika anasema na, na sababu zote za Sa kumuonea fahari huyu yesu kristo mbele za mungu na sababu yote ya kumtukuza huyu yesu kristo mbele za mungu kwa sababu ya yale ambayo yanayatenda kwa ajili ya hawa mataifa waliokuwa wako gizani sasa kupitia yeye kristo nuru imewaangazia nasema na sababu zote za kumwonea fahari huyu kristo mbele za mungu wewe fahari yako iko ndani ya yale uliyoyatenda ama ni ndani ya kristo yesu aliyekuwezesha kue, kue, kuyatekeleza yale ambayo umeyatekeleza hakuna cha kujivunia mpendwa katika yale ni yatendayo kwa ajili ya ufalme sina cha kujivunia katika ile huduma ambayo mungu amenipaa na ninaitekeleza sina cha kujivunia lakini kama kunayo wa kujivunia ninijivunie kristo yesu mbele ya mungu wangu kwa maana ndiye yeye ambaye anaitenda hiyo huduma mimi ni chombo kama jinsi ilivyosufuria nyumbani kwako haina fahari ya kusema nimepika sima kwa maana ukiibandika kwa jiko na uondoke hakukua hakutakuwa na sima hapo sasa ndivyo ulivyo wewe mikononi mwa mungu ndivyo nilivyo mimi katika mikono ya bwana kwa hivyo lolote nifanyalo ni mungu yeye hunitumia na akatimiliza kile alichokusudia kazi anayefanya yeye mimi ni sufuria tu ndipo paulo anasema kama ninaye kama kuna chochote ambacho kinapaswa niweze kukionea fahari si chochote bali namuonea fahari kristo yesu aliyenikubali kuwachomba mikononi mwake ili kusudi lake lifanyike kwa mataifa paulo anatuambia kwamba hauna kitu cha kujivunia lakini kama unapaswa kujivunia jivunie kristo yesu acha yesu awe chanzo cha kuweza kuona fahari mbele za mungu maana sita tubuthu kutaja neno asilolitenda kristo kwa kazi yangu mataifa wapate kutii kwa neno au kwa tendo anasema ya kwamba sita zungumuza sitathubutu kutaja neno lolote asilolitenda kristo kwa kazi yangu mataifa wapate kufanya nini kutii kwa neno au kwa tendo huyu mtu naona mtu ambaye alikuwa ameweza kuvunjika kabisa na akawa anasema ya kwamba sina chochote cha kujivunia sina chochote cha kuweza kujiinua kwacho kwa sababu chochote nilichokitenda ni kile ambacho kristo aliweza kuifanya kazi yake na kwa ajili mimi siye niliyetenda na kila neno nilolifanya ni yesu ndiye aliyeweza kunielekeza basi mataifa hawa wakaweze kwa watiifu kwa neno na tendo ambalo kristo ametenda kupitia mimi chombo mikono mwake kwa hivyo sina chochote cha kujivunia kwa maana haya yote ni kwa neema sijui wewe huwo wajivunia nini lakini paulo anatuambia kwamba hana kujivunia katika mambo yale mengi aliyoyafanya katika mambo yale mengi ambayo mungu amemtumia mikononi mwake na kaweza kutekeleza hata yale yanayonenwa ya kwamba aliweza hata kuombea vitambaa akapeana maleso yakaombewa akayaombea akasema wapelekeeni wagonjwa wenu na wagonjwa wakapata afueni paulo anasema sina cha kujivunia kwa maana ni kwa neema mungu ndiye aliyeniwezesha sijui wewe wajivunia nini lakini kama kunacho wewe ujivunie mujivunie kristo yesu ambaye ameweza kukutunuku na kukufanya kuwa chomba mwafaka mikononi mwake kwa ajili ya kazi unayoitenda naona paulo anatuonya anakuwa mfano kwetu ya kwamba mbali ule ambao bwana amekufikisha kama ni usonge mbele zidi kunyenyekea zidi kujiachilia kwake na umwambie bwana mimi si chochote bali mtumishi wako tu nimefanya kinachonipasa kama mtumwa na kristo hatakupungukia ataenenda na atakupeleka katika hatua za mbali walakini mwanadamu amekosa kutambua jambo hili lililo la umuhimu sana ndio maana utaona mtu anainuka lakini atafika mahali huyo mtu akaanze kushuka mpaka awe hasikiki tena shida si nyingine yeye alifikia mahali kusema ya kwamba anayaweza yote kwa uweza wake na unapofika mahali hapo umeugusa moyo wa bwana kwa mana mungu anasema ya kwamba sitashirikisha utukufu wangu na mwanadamu yoyote awaye kwa hivyo kigusa utukufu wa bwana ndio chanzo cha wewe sasa kurudi pale ulipokuwa wakati ambapo haukuwa na mungu hivi kwamba uinuke na utembee na bwana kuanzia siku ile alipokupaka mpaka siku ile utakapoitoka katika ulimwengu huu cha kufanya mwige paulo ambaye anasema sina cha kujivunia kwa maana yote haya ni kristo ndiye aliyetenda kwa hivyo mimi sina cha kujivunia kwa maana haya yote yamewezekana kwangu kwa sababu neema ya kristo imekuwa juu paulo alikuwa anasisitiza ya, ya. kwamba uweza na nguvu za kuwafanya wenye dhambi kumujia yesu kristo hauko ndanini mwetu sisi lakini uko ndani ya injili yenyewe ndo maana anasema hata kama nimehubiri watu wakamjia yesu kristo wakaokoka makanisa yakaweza kuanzishwa kote maeneo nilikoenenda si kwa uweza wana nguvu zangu ni neema ya bwana ambayo imetenda hayo yote lakini wewe ukimeka pepo kidogo katoke unaanza kujitangaza baseni wote wenye mapepo watakutana mtumishi wa bwana ni wajiwa wakutane na mungu si waji wa wakutane na mtumishi wa mungu hasa kwa sababu umeanza kujiinua itafika mahali kila ukinena haviwi na kwa sababu umezoea vikiwa na sasa umejiinua na umechukua utukufu mungu amekutoka utaenda pemba ukapate nguvu zengine ili ukinena viwe lakini vitakuwa si vya bwana lakini paulo anatuambia siri siri ni kujinyenyekeza na kwa kila alitendalo mungu kupitia wewe utukufu umurudie yeye yeah, yeah. kumi na tisa anasema kwa nguvu za ishara na maajabu katika nguvu za roho mtakatifu hata ikawa tangu yerusalemu na kando kando yake mpaka niyeriko manini hakuna anayefungua bibilia hapa mpaka iliriko nimekwisha kuhubiri injili ya kristo kwa utimilifu anasikia anasema si kwa nguvu zake katika maeneo hayo yote ambayo ameweza kufika pa, paulo anasistiza ya kwamba si kwa uweza wala nguvu zake bali ni kwa uwezo wa roho mtakatifu ndio maana amezinguka maeneo hayo yote akimhubiri kristo yesu bado anasisitiza ya kwamba hakuna ambacho anaweza kujivunia nacho bali utukufu sifa na heshima zimrudie mungu ambaye amemuwezesha kuweza kuyafanya hayo yote wewe unatambua ya kwamba vyote ambavyo umeweza kufanya unatambua ya kwamba ni mungu aliyekuwezesha ama wasema ni bidii yako na kama bidii ya mtu inaweza kusaidia hiyo peke yake basi miaka ile miwili ya nyuma ambayo imepita ingekuwa kila aliyelima amevuna bwana bidii ulifanya na hakuna kilichofanyika kwa mana neema ya mungu ilikuwa haipo lakini mwaka huu kuna sehemu ambazo wanasema ya kwamba bwana ameonekana kwa maana bidii walifanya ni kweli lakini neema ya mvua ikawadhihurikia na kwa sababu hiyo wamepata mavuni kwa hivyo hakuna chochote wapendwa tunachokifanya hapa chini ya jua kifanikiwe kwa juhudi na bidii zetu isipokuwa ni mungu wa mbinguni ndiye anayituwezesha hasa mutu wa mungu unapopata ufahamu huo na utembee katika ufahamu huo basi mungu wa mbinguni hatakupungukia bali atatembea na wewe na kila maeneo atakusifia kama vile alivyomsifia daudi kwa, kwa samweli ya kwamba samueli usijisumbue kwa maana nimepata mtu ambaye mmoyo wake unanipendeza mimi moya wa mtu huyu unanitafuta mimi na kwa sababu hiyo yeye ndiye atakayekuwa mfalme wa taifa hili la israeli baadala ya sauli wako wakowape akina daudi wako wakowape akina paulo ambao kila wakati watamtukuza bwana kwa kila jema alitendalo katika chini ya jua atasema ya kwamba si kwa ujuzi walo weza wangu bali ni kwa nguvu za roho mtakatifu na katika kufanya hivyo utaugusa moyo wa bwana ishirini kadhalika nikijitahidi kuihubiri injili nisihubiri nisi hapo ambapo jina la kristo limekwisha kutajwa nisije nikajenga juu ya msingi wa watu wawatu wenginwa mtu mwingine paulo anasema kwamba nimejitahidi sana kuenda maeneo ambayo injili haijafika ili kwamba nikaanze kuanzia mwanzo na kujitenga na maeneo ambayo tayari watu wamefikiwa ili nisijenge katika msingi wa mtu mwingine anasema nini hapa kwa maana kama nikuhubiri kwetu leo nataka niseme ya kwamba hakuna sehemu ambayo watu hawajasikia kuhusu huyu yesu kristo lakini sasa paulo anasema anasemai kwa sababu wakati huo ilikuwa ni sawa kwa maana sehemu nyingi zilikuwa hazijafikiwa lakini wakati huo paulo anasema anasemadi kando na kuhubiri injili katika maeneo ambayo watu wengine hawajafikiwa na habari hizi za injili pia anatuhimiza ya kwamba ni nini wewe kama mtu wa mungu katika nyumba ya bwana umeanzisha nini ambacho kinaweza kutajwa kwa jina laku kwamba huyu fulani ndiye aliweza kutumiwa na roho wa bwana kutengeneza ama kuanzisha jambo hili katika nyumba ya bwana ama katika ufalumemugu espokuwa kila mmoja amejenga juu ya msingi wa mwingine hatuja kuja na kitu kipya kigene ambacho nimehuishwa na roho wa mungu kwamba afanya hiki kwa sababu ya nyumba yangu kwa sababu ya nyumba ya ibada kwa sababu ya ufalume wangu akikafanya hiki hatuna kitu tulichokibunisha paulo hapa akasema ya kwamba sitaki kuenda kuhubiri mahali ambako wengine tayari washaenda naenda kubunisha maeneo yangu mwenyewe nikaanzie hapo ni nini ulichokibunisha wewe hata ambacho tunaweza kusema ya kwamba tunafurahia hiki kwa sababu fulani ndiye aliyekuja na wazo hili kwa ajili ya nyumba ya mungu siku nyingi sana tunawaza jinsi gani itakavyoendelea si kwa sababu jinsi gani ukfalume atakavyoendelea si jinsi gani kazi ya bwana atakavyoendelea si jinsi gani kazi ya mungu itafika sehemu zile zingine ya kwamba atakule ambako nimezaliwa ni lini itafika hii injili kule hatuwazi hivyo lakini paulo hapa anasema ya kwamba mimi katika kuhubiri kwangu injili hii nilitamani kuenda maeneo ambayo ni mageni katika habari hizi za injili kila mmoja anawaza jinsi vile ambavyo atakavyosaidika yeye lakini si mawazo nini mwinua yeye mwinua mungu uinua kazi ya bwana wapendwa hakuna aliyesimamia kazi ya mungu na mambo yake yakadidimia hakuna kila aliyeshikilia kumtumikia bwana mungu alishughulika na mambo yake ndio maana eliya akamwambia siri yule mwanamke mjane akamwambia kwanza anza na mungu imesalia hey, unga kidogo na vifuta vichache hivyo nachukua tuku ni mbili niende nikapike mkate nile mimi na mwanangu alafu huko mbele atajua yeye bwana eliya akamwambia mama ni sawa lakini anza na mungu kwa maana hakuna aliyemtumikia bwana na akakosa kushughulikiwa mambo yake mama huyu akawa mwerevu akachukua ule ushauri na alipotimiliza bibilia inasema ya kwamba ndoo ile ya unga na chupa ile ya mafuta haikukoma kuwa na unga na mafuta mpaka mvua ilipokuja akapanda akapalilia akangoja yakoma akavuna ya mpaka alipoenda mtamboni kusaga uleunga wa kwanza aliporudi akaona hakuna unga mwingine akaweka wake kwa maana aliweka mungu mbele kwanza kwa hiyo na wewe nawe ombi langu ni kwamba mungu akusaidie ya kwamba uinuke katika kuifanya kazi ya bwana kazi ya injili ndugu yangu ndiyo inagusa moyo wa mungu ndio maana bibilia inasema ya kwamba nafsi mmoja ijapokoka shughuli zote mbinguni zinaachwa mbingu yote inashangilia lakini sisi wa wa leo tumeamua mradi mimi nimeokoka na naenda mbinguni sijali mwingine sasa o si moyo wa mungu moyo wa mungu ni kutamani ya kwamba hakusiwe na nafsi hata moja itakayoenda jahanam na ni nane atakayoifanya nafsi hiyo sienda jahanam ni wewe na mimi tutakapoifikia na hii injili ili wajapo isikia injili hii waikubali na no wampokee kristo yesu waingie katika umoja wa kondoo kwa hivyo una jukumu la kufanya kwa hivyo hapa paulo anatuambia ya kwamba injili hii yatakikana ifikie kila mahali iende kila pembe ya ulimwengu wapendwa iende kila sehemu ya kaunti ya, ya, ya kelifi iende kila sehemu ya nchi ya kenya iende kila sehemu ya bara la afrika na kama niifikie huko inakugarimu wewe na mimi tuweze kuifanya hiyo kazi injili ya bwana wetu yesu kristo imepaswa iweze kuenda mbali ndio maana alipokuwa anaondoka hapa chini ya jua yesu kurudi mbinguni akanena enendeni kote ulimwenguni mkawafanye mataifa kuwa wanafunzi wangu mkiwafundisha yale yote ambayo nimewafundisha ni wangapi wanaofanya mataifa kuwa wanafunzi wa yesu kristu mpaka ndiyo sababu nilizuiliwa mara nyingi nisije kwenu sababu gani ni sababu gani iliyomfanya huyu paulo kuzuiliwa asiende roma sababu ni hii ya kwamba maeneo mengine nayo akaweze kuyafikia na injeli Ehem lakini sasa kwa kuwa sina wasaa tena pande hizi tena kwa miaka mingi nimekuwa nikitamani kuja kwenu ishiri nann wakati wowote wa nitakaosafiri nitakao kwenda hispania nitakuja kwenu kwa maana natara, natarajia kuwaona ninyi mkiwa niknikiwaona ninyi nikiwa katika safari nikusa, na, na kusafirishwa nanyi baada ya kukaa kwenu kwa muda kwa hivyo paulo anasema ya kwamba nimetamani kuja huko roma lakini kwa sababu ya kwa injili hii inapaswa ihubiriwe kila pembe za ulimwengu si kuwa na wakati huo lakini sasa naona wakati upo nitakapokuwa naenda sehemu zile za spania nitapitia kwenu ili nije niwaone na nikiwaona baada ya kukaa nangi munisindikize naona mtu huyu aliyekuwa nania na tamanio la kuhakikisha ya kwamba makusudi ya mungu yameweza kutimilika ni nini kilichokuwa kinampatia uhakika ya kwamba atapitia roma ilikuwa ni sababu hii moja hiyo ilimpatia uhakika ya kwamba kivyo vyote sasa nitafika huko roma kwa maana nimekata rufaa kwa kaisari na kaisari anakaa roma kwa hivyo sasa naja tena siji kukaa takaa nanyi kwa mda baadaye munisindikize niende spania kufanya nini kuihubiri injili sisi tumekwama tu hapa kilify na hapa hapa kilifa hatuifanyi hiyo kazi ya kuhubiri injili lakini himizo ni kwamba angalau uwezo kuwajibika katika kumfanya mwingine kuwa kama wewe kumfanya mwingine awe wokovu ndiyo ilikuwa tamanio na shauku ya ndugu yetu paulo ya kwamba hata ijiwapo ni roma siji kukaa kwa muda kwa maana baada ya kazi yangu kumalizika hapo bado nina safari ya kwenda spania na wao nao wakapate kuzijua habari hizi njema zinazoleta wokovu kwa hivyo tuna kazi wapendwa sikukaa sikuketi simavyona hivyo viti viljinsi viliv vimesinywa kwa maana wamevikalia sana mpaka hivi sasa vinasema ya kwamba heri nivunjike nione kama wataenda si vingi tumevweka kandogule vitaisha nione kama keti kwa kkwa hapa sasa kwa lugha lengi nyingine munaambiwa enendeni kama mungekuwa mwaenda jumapili zingine nikakosa kukaliwa spani yangu ya maisha ingekuwa ndefu lakini kila jumapili haya mina wahumizi wapendwa enendeni mukamhubiri yesu kristo siku nyingine ukakalie chabungu angalau hiki cha hapa kipata kupumuzika wapendwa hatukuitwa kuketi tumeitwa kuenda kuenda kuifanya kazi hii ya uinjilisti ndio maana akasema ya kwamba utakapoenda mimi yesu takuwa pamoja nani paulo alitenda niujiza na ishara kwa sababu alikuwa anaenda sasa wewe hautaki kwenda utayaona pya hayo makuu ya yesu kristo kwa maana hapa kila mmoja amekutana na kristo lakini ukienda huko ambako kuna akena bari jisus kuna akena simioni utaenda kuyaona makuu ndipo utakuja na ushuhuda kwa maana utakutana na mikoba ya karimiko mtu wa karimiko ameokoka na ana vitu vyake ni uvichome sasa umeweka kuni lakini kila ukiruhsha hicho kidonga hapo kinatoka kwa moto kinaruka lakini ulitie jina la bwana mpaka mwambia kidonga hivi ninakuweka na nikuweka usitoke katika jina la yesu na no ukikiweka kiteketeza ukija hutakuwa na no ushuhuda utakuwa na no ushuhuda ya kwamba eh, wapendwa msicheze na vidonga vya waganga lakini si kitu mbele ya kristo yesu kwa maana niliviteketeza nanyuw ya uwezekano lakini si hapa kilifi ikatika kukaa ni kuenda wapendwa huko ndugu munani ndio tukakutane na kristo akiwa pamoja nasi mpaka mwisho wa dahari lakini hapa hatutaweza kumwona ndio paulo anasemea kwamba naja kwa maana nimekata rufaa kwa nani kwa kaisari na kaisari anakaa hapo roma kwa hivyo naja lakini nitakaa nani kwa muda tena munisindikize nikienda wapi Spania haya huko kwenda usiende basi tushindikize sisi tunaoenda hivyo navyo hutake kutushindikiza watakatoke hapa makalange na miguu kaendeka kweli mpaka tupate katukutuku hasa kama wewe hutaenda wasindikize hao waendao ili na wewe nawe kwa pamoja na wao upate sehemu katika hiyo injili itakayoenda hubiriwa huko waendako kwa hivyo paulo haku wanasema watawasindikiza tu kumpeleka mpaka steji aa hata kama mtanipeleka mpaka hapo steji pia nauli muwe mshanini mshanipa ndo mwendelewa kunisindikiza tutaweka vikombe hapa hiki kikombe cha fungula kumi kikombe cha sadaka ya hiari kikombe cha injili uone kama o sasa haviwi u kwa wenzetu basi kuna hivo vikombe teo zimepangana hapo na ukamwangalifaangal hicho chainjini hakitakuwa hata na shilingi kama, na hawataki kwenda hawatu na kusindikiza pia hawataki kuwasindikiza wale endao lakini naamini ya kwamba mungu wa mbinguni atatusaidia sisi ili kwamba wapendwa tukauguse moyo wa bwana kama sina nafasi kwa mana nimeshikika kilifi aliye na nafasi nimsindikize mwambie nenda ukahubiri pamoja nami ishirin natano mpaka ishirin na sit ila sasa na kwenda yerusalemu Niku, nikawahudumie watakatifu ishiri maana imewapendeza watu wa makedonia na akaya kutoa mchango kwa ajili ya watakatifu walio masikini huko yerusalemu paulo anasema kwamba nintakuja naja lakini sasa naenda wapi naenda yerusalemu nikawahudumie watakatifu na hakuenda kuwahudumia na alivyokuwa ni vyake alienda kuwahudumia na vilivyokuwa vimetoka makedonia na akaya kwa maana walikuwa wanajua kwamba huko yerusalemu kuna shida ya njaa kwa hivyo watu wana matatizo watu wanasumbuka waliokuja kutuhudumia kwa mambo ya rohoni achana sisi nasi tuwahudumie kwa mambo ya mwilini naona watu waliokuwa wamemjua bwana mungu wao watu waliokuwa wamejua yale ambayo inawapasa waweze kutenda hivi inaonekana huyu ndugu paulo aliandika barua hi ya warumi inaaminika akiwa katika muji wa akaya alikuwa mbea kufata nini huko kuenda kufata michango ya na nani ya watakatifu ya waamini wanachangia nini kulikuwa kuna hitaji yerusalemu watu wanakufa kwa njaa kwa sababu ni wahitaji akaenda makedonia akaenda akaya wakatoa mchango na akasema ninaenda kuupeleka mchango huu kwanza ndipo nikimalizana na yerusalemu ni jeroma kwa hivyo kumbe huku kutoa kwa ajili ya wahitaji haianzi na waokovu wa kilifi wa ilianza na wapendwa wa makedonia ilianza na wapendwa wa akaya walakini waokovu wa kilifi wa pesa zao na vitu vyao vimeshikana na roho umekuwa kama unyoya wa pwani ukiufuta mpaka jichwa liliye lakini wapendwa wa makedonia wakajua ya kwamba hawa watu kutoka yerusalemu ndiko injili ilianza wakatuletea rohoni sasa wana uhitaji wa vyamwilini achatuwahudumie na vyamwilini no kovu hamuoni a mtu wa mungu kila siku kila jumapili pili atwajashwa hapa hata kashati hujamnunulia bwana wasaidie wamakdonia wakasema na huko ukjerusalemu kwa, kwa sababu walikuta kutuhudumia nayarohoni sasa tuwaokovu kwa sababu walikuja na sasa wana vihitaji vya kwetu acha tuchange tuwapelekee hivi unga una shida hutaki kujua huyo mchungaji wala mahali akapiga wa na Ma- na na na pia unga bwana wasaidie tumepitwa akaya paulo alienda miguu kurudi wtakapiga yerusalemu bwana wasaidie kabisa msie ana shida simeona bado ukitambikikwa hivyo hivo hatunayanena haya kwa sababu ni neno urishike likusaidie si kwa sababu tuna uhitaji na hata ukiuleta hatutakufuguza nao tutauchukua <laughs> kwa hivyo hii injili ya kuhudumia waamini walio katika uhitaji ndiyo injili tena ni ya zamani tangu paulo angali hai usithubutu wewe kula na kutupa na kuna mwokovu mwenzako hajui alipezalini kula hebu uwe msaada kwake ili nayeye naye amwone mungu majirani zake wamwone mungu wake lakini unawafanya majirani zake wanamzi haki mwasema mwaomba sana basi mbone na wewe huku na kula na kusaza na vyajana huli kule kuna ndugu yako kuna dada yako katika bwana anatatizika na ili hali mungu amekuneemesha kama vile wamakedonia walivyokuwa wameneemeshwa na wapendwa wa akaya wakasema paulo chukua hivi twasikia ndugu zetu wanateseka huko wapelekee haya basi nakiambia kile kilicho karibu na kile cha mfungu nacukifikie kwa nini kwa sababu vyote ni vya bwana mungu wa mbingune akusaidie mpendwa usimame na watu wa mungu simama na wateule wa bwana ili mungu naye asimame na wewe dosiri waliokuwa wameigundua ndugu zetu hawa wa akaya na makedonia wakasema liwe liwalo kama wange kwa utabika walivyotabika kutuletea injili wakaja wakatulicha vya rohoni na sasa tuna matumaini ya uzima hivi tumesikia ni wahitaji tutapeana kwa paulo wakapelekewe mungu akusaidie wa ndugu yangu na mimi nani anisaidie ili ninaposikia mhitaji katika bwana na nina nafasi ya kuwa msaada kwake nisinyamaze nikamsaidie ili amwone mungu nam imewapendeza tena wamekuwa wadeni wao kwa maana ikiwa mataifa wameshiriki mambo yao ya roho imewabidi kuwahudumia wa mambo yao ya mwili kwa maana kama wao walishiriki ya mambo ya wapendwa kutoka yerusalemu ya roho basi pia imewabidi na wao wawahudumia na mambo ya mwilini yani wakati mwingine naona mambo ya kushangaza kabisa eh? hii injili hii ni geni ama hamusomi bibilia zenui ni kwamba mpendwa ateseke na mimi nina uwezo wa kumsaidia lakini tamwangalia na ukifuatafuata sana unasema kila umoja apambane nanini na hali yake haya kama niapambane na hali yake mungu naye nayetapambana na hali na taka kuja kufanya atachuka hivo alivyonavyo alivyokupa ambavyo sasa ni vya vyapake wewe hakukwambia upambane na hali yako akakupa hivi sasa mtumishi wake mteule wake wamwambia pambane na hali yake atapambana na wewe pia alafu ukimuuliza mungu vinkuaja sema si umesema kila moja pambane na hali yake napambana na hali yangu na mimi kwa hivyo ninasema nini nasema ya kwamba na turudi katika kanisa lile la kwanza mahali ambako waokovu hawakuwa na kupungukiwa aliyenavyo hakuonekana ana vya kuzidi na asiyenavyo hakuonekana hanavyo kila mmoja alikuwa anahudumiwa ndio maana anania na safira akavijaribu lakini moyo wake ukawa haujatakata kwa hivyo kama moyo wako haujatakata usivifanyi simpelekee dera basi kila ukimwona dera ni langu ni moyo ambao hajni haujatakata tiwaona skuhizi wanang'ara nawangarisha mimi kwa maana ametoa lakini moyo hauja nini haujatakata na walipofanya hivyo anania na safira hawakumaliza ibada wakienda kufanyiwa yao maalum kahivyo unapokuwa hauja kuwa tayari kutoa usitoe kwa maana ukitoa na moyo ambao hauko safi havitakufaidisha ndo hawa wamakedonia na akaya wakaamua ya kwamba tunasimama na ndugu zetu kwa nini sisi tuwe na vingi hawa wawe na upungufu paulo wapeleke naye paulo anasema nataka nije roma lakini kabila ya kuja naenda kwanza jerusalemu kupeana michango kutoka mikedonia na akaya kwa hivyo ombi langu ni kwamba mungu wa, mungu wa mbinguni akusaidie na anisaidie na mimi pia kwamba nikaweze kuhusika na kujali ndugu zangu waliowahitaji shimizo ambalo linakupa siku ya leo ni kwamba hebu tafakari yale ambayo tumeyaangazia asubuhi ya leo na ukaweze kujitolea kwamba hata na mimi nami naenda kuyatekeleza haya na ukifanya hivyo baraka zokonizo kwako na utukufu utakuwa ni wa mungu acha mke wangu aje aombe nipaondoke hapa