sheria ya neema i need to explain to explain you some things which maybe uh, samson understand better than all nahitaji kuwafafanulia vitu kadha wakadha ambavyo najua mzee samsoni atavyelewa vyema in the, in the, in the forces katika vile vitengo vya vya kuweka nidhamu is the opportunity of promotion as people are moving kila mara kuna ile nafasi ya kupandishwa vyeo si uh -huh. into the, into the yani kuna vile hao wenyewe wanaingia katika ule uongozi kadiri vile wanavyoendelea because when people, when people soldiers are wanavyoendeleamaana wakati wanajeshi wanapokuwa katika ile hali ya, ku, uh, ya kutembea kwao kule kutembea kwao there is is always one who is outside the line kila mara kuna moja ambayo yuko nje ya ule na kila mara huwa ni yule mkuu wao ndiye ambaye anakuwa nje ya msafara and even when they don't have any mentioned rank na hata wakati ambapo hawana cheo chochote ambacho wamepewa the the the most senior in the service steps outside oi yule ambaye amekaa muda mrefu zaidi katika ile kazi huwa anakaa nje ya ule msafara to maintain the the rest of the group ili aweze kulitunza lile kundi so in that that case it is is the law of grace that is at work kwa hivyo katika hali kama hiyo ni sheria ya neema ndio inayofanya kazi because on a normal day that person will be aona katika zile siku za kawaida huyu mtu angekaa katika ile laini akiongozwa kukiwa hakunakiongoiala yoyoteakiwa hana mamlaka yoyote ya kuachilia amri yoyote Say, uh, from three people onwards lakini kama watakuwa wanatembea wakiwa wakiwaezidi watu watatu there there always be a there. lazima kuwepo na moja ambaye ni mkuu pale always found n na kila mara huwa kunapatikana huyo mkuu ambaye anaitwa jina kama hilo n n c c o o ambaye ni ni senior senior, senior officer hiloambaye nii yani mkuu ambaye hajapewa hiyo kazi ya kuongoza and in the the army of the lord we lack that na katika jeshi la bwana tunakosa hiyo but sometimes people are there but you cannot get a senior NCO. lakini mara, mara nyingi unakuta kwamba watu wapo lakini humpati huyo kiongozi wa namna so there is disorder because somebody has failed to to recognize his or her seniority to lead the group kwa hiyo hiyowahivo kunakosekana kuna mpangilio mzuri kwa sababu kuna mtu ambaye amekosa kufanya majukumu yake kuongoza lile amekosa kujielewa kwamba yeye ndiye kiongozi saa ile ile go to the animal kingdom there is always hebu enda kwa ule mfalume wa wanyama utakuta kwamba kila mara huwa kuna kiongozi Look at that, the is going to graze. there is a bull which leads the way angalia hata ng'ombe wanapoenda malishoni utakuta kwamba kuna dume moja ambaye ndiye anayeongoza wenzake look at the goats there is always a sinio leading the way pia mbuzi naao kila mara huwakuna kiongozi ambaye anaongoza wenzake they don't beat the others so that they can follow them they just lead thewa si ati wanapiga wengine ndio waweze kuwafuata lakini wao wanaongoza tu tuvile na wale wengine wanawafuata when we come to elean there is a ach Which is always the senior leading the way, even leading the males. The same case with hyenas. There is always a she hyena that is leading the pack. And you wonder when they get trained. na unashangaa wanafundishwa wapi na because until the senior dies that's when another chi elephant or haina comes up maana hadi pale ambapo yule kiongozi anapokufa uh, mwingine wa kike anainuka na kuongoza hata fisi. hata, hata nao so in the church this order has been there it's just that we don't follow it kwa hiyo hata kanisani nako mpangilio huu umekuwepo lakini vile tu hatufuatilii from the time moses stepped in into leadership Ta, tangu wakati yule musa alipoinuka ili kuongoza wana wa israeli and when he tried to show them that he was the leader they, they rejected him na alipojaribu kuwaonyesha kwamba yeye ndiye aliyekuwa kiongozi wao walimkataa and they him, Who to be a leader to be our leader our no. by the way na wakamuliza nani aliyekuchagua wewe kuwa kiongozi wetu na ukumbuke wakati huo walikuwa watumwa but before long long is 40 years lakini kabla haikuchukua muda mrefu ambayo ni miaka arobaini walikuja kutambua ya kwamba musa ndio aliyekuwa kiongozi wao chosen by god like you akiwa amechaguliwa na mungu mwenyewe kama vile wewe hapo and he led them na akawaongoza now it reached a time when they had had to to spy the they had to take the take kwa hivyo ikafika kile kipindi cha kwenda kuimiliki ile nchi and he was responsible of issuing orders na sdnakawa ana majukumu ya kutoa amri na maagizo orders to the leaders Ma, akitoa maagizo kwa wale viongozi the leaders of the tribes wale viongozi wa yale makabila kumi na mawilina no kulikuwa hakuna mngangano wowote ya kwamba nani ambaye wambanani ki, kiongozi for these leaders they were, they were selected by the groups kuhusu hawa viongozi walikuwa wanachaguliwa na yale makabila yenyewe but moses was selected by god lakini musa alichaguliwa na mungu mwenyewe and he became the leader of leaders na akawa yye ndiye kiongozi wa viongozi and this time he was senting out the leaders on a mission na saa sasa akawa anatuma hawa viongozi kwenda kuifanya kazi and went as they were na wakaenda sawa sawa na vile walivyokuwa in in in their characters, in their in their characters behaviours thoughts wakiwa wako vile vile na tabia zao na hata mawazo yao na vile and when they were out there in the the field it was evident the kind of leadership qualities kwa hivyo walipokuwa kule ndani ndipo basi wakaweza kudhihirisha kwamba ni aina gani ya uongozi waliokuwa nao when you get out of your your comfort zone your leadership qualities are identified unapotoka nje ya le maeneo yako ya kupumuzika zile zile hali zako za uongozi zinadhihirika but when you're still staying in the the formation and you're not stepping out of, the, out of the line lakini ikiwa bado huko katika ule msururu na bado haujatoka nje are, are a, a, a formation kulingana na vile wale maaskari wanavyofanya ile mistari yao mara nyingi huwa ni watatu watatu ama wawili as they are they are na wanatembea don't walk in a, just a group hawatembei tu ovyo ovyo but there is always a leader lakini kila mara huwa kuna kiongozi andiiiathati na zile hali za uongozi zinadhihirika katika kipindi kamahioin this aof grace weare going to see moses leding or commanding orathe or issuig the w kwa hivyo katika sheria hii ya nehema tutaenda kumuona msa akitoa maagizo kuhusiana na uongozi aliopewa na mungu Let's read. tusomewe katika kitabu cha hesabu kumi na tatu moja hadi ishiri na sit mstaa mstariwa kwanza hadi aira si vizuri kisha bwana akanena na musa akamwambia tuma watu ili waende wakaipeleleze nchi ya kanani ni wapayo wana waisraeli katika kabila ya baba zao mtamtuma mtu mmoja kila mtu na awe mkuu kati yao basi musa akawatuma kutoka nyika ya parani kama alivyoagizwa na bwana wote walikuwa ni watu walio vichwa vya wana wa israeli na majina yao ni haya katika kabila la rubeni shamua mwana wa zakuri katika kabila la simeoni shafati mwana wa hori katika kabila la yuda kalebu mwana wa yefune katika kabila la isakari igali mwana wa yusufu katika kabila la efraimu hoshea mwana wa nuni katika kabila ya benyamini palti mwana wa rafu katika kabila la zabuloni gadieli mwana wa sodi katika kabila ya yusufu yaani katika kabila ya manase gadi mwana wa susi katika kabila ya dani amieli mwana wa gemali katika kabila ya asheri sethuri mwana wa mikaeli katika kabila la naftali nabi mwana wa wofsi katika kabila ya gadi geueli mwana wa maki hayo ndiyo majina ya hao watu waliotumwa na musa waende kupeleleza nchi na huyo hoshea mwana wa nuni musa akamwita jina lake yoshua musa akawapeleka ili waipeleleze nchi ya kanani akawaambia pandeni sasa katika negebu mpande milimani mkaitazame nchi ni ya namna gani na watu wanaokaa ndani yake kwamba ni hodari au dhaifu kwamba ni wachache au wengi na nchi wanayoikaa kwamba ni njema au mbaya kwamba wanakaa katika matuo au katika ngome nayo ni nchi ya namna gani kwamba ni nchi ya unono au ya njaa kwamba ina msitu au sivyo iweni na moyo mkuu mkayalete matunda ya nchi basi wakati ule ulikuwa wakati wa kuiva zabibu za kwanza basi wakapanda wakaipeleleza nchi toka jangwa la sini hadi rehobu mpaka kuingia hamathi wakapanda katika negebu wakafika hebroni na ahimani na sheshai na talimai wana wa anaki walikuwako huko nao hebroni ulijengwa miaka saba kabla ya uh, yasoani misri, wa misri wakafika bonde la eshkoli na huko wakakata tawi, wakakata tawi lenye kishada kimoja cha zabibu wakalichukua kwa mti kati ya watu wawili wakaleta makomamanga pia na tini bonde lile liliitwa bonde la eshkoli kwa sababu ya hicho kishada walichokata huko wana waisraeli wakarejea baada ya kuipeleleza nchi mwisho wa siku arobaini wakaenda wakafika kwa msa na kwa haruni na kwa mkutano wote na wana wa israeli katika jangwa na la parani huko kadeshi wakawaletea habari wao na makutano wote wakawaonyesha matunda ya nchi ukisoma zaidi utapata habari zaidi lakini tutakomea hapo kwa sasa the of the Or maybe just read a bit wakamwambia wakasema tulifika nchi ile uliyotutuma na hakika yake ni nchi yenye wingi wa maziwa na asali na haya ndiyo matunda yake lakini watu wanaokaa katika nchi ile ni hodari na miji yao ina maboma nayo ni makubwa sana na pamoja na hayo tuliwaona wanawana huko amaleki anakaa katika nchi ya negebu na mhiti na myebusi na mwamori wanakaa katika milima na mkaanani anakaa karibu na bahari na kando ya ukingo wa yordani kalebu akawatuliza watu mbele ya musa akasema na tupande mara tukaita, tukaita malaki maana twaweza kushinda bila shaka okay now i want you to see these leaders who sent nataka uone huonehawa viongozi ambao walitumwa you say they they were were qualified because they were leaders of their people katika zile siku za kawaida ungesema kwamba maana walikuwa viongozi wa watu they are the ones who were on to lead their kawaidwaeawamba wamehitimumaawalikuwa ndioviongoiwawatao niowaliokuwa nategemewa watu And so when they went out to spy on the lad, ten failed to have a quality that was needed in leadership. They failed to see their position in God even as they were spying the lad. walikosa kuona kuonawalikosa uh, uh, kuona majukumu yao katika yao katika mungu hata kama walikuwa naipeleleza nchi yes they saw whatever they saw ni kweli waliona vitu walivyoviona but they came back with a report a good report of the production of the lad and also the impossibility to take it wakaja hata na matunda ya ile nchi kuonyesha kwamba kweli ilikuwa na, na mazio na asali lakini pia wakaja na bari kwamba haiwezekani kuimiliki kwa nchi ile but two of the leaders who were commissioned to go lakini wawili katika wale watu waliokuwa wametumwa joshua and wametumwayoshua na kalebu wakaona uwezo wao katika mungu kwenda kuimiliki nchi ile in this law of grace katika sheria hii ya nema as i look at it on the issue of prayer ninapoiangalia katika ule mtazamo wa maombi because there there is is a problem there is an issue ahead of us mara maana kila mara kunapokuwa na jambo mbele yetu we are quick to pray huwa tunaenda kuomba fast na tukwa na urahisi wa kufunga, na kufung Do you see the grace of God to enable you to overcome even as you are praying? Or do you just look at the difficult parts of it? <inaudible> Most of the time you find people praying and crying with the sight of impossibility. instead of the sight of the the sight possibility through god mara nyingi utaona yumba na kulia wakiwa na ile hali ya kushindwa na si kushinda katika mungu. and god is not pleased na. with cowards na mungu hafurahihishwi na waoga because even in heaven there will be no place for cowards maana hata kule mbinguni kutakuwa hakuna nafasi ya waoga and this te who went with that spirit of owardise to spy na hawa kumi ambao walienda na hiyo roho ya uoga kupeleleza nchie hem aneldv mungu aliwashughulikia na wote walikufa jangwani hawakuwahi kuimiliki nchi these ae of this law even as we pray eta swala hili la sheria ya, ya neema hata tunapoenda kuomba why do we have so many people who just need to be prayed for by by prayer kuombadoo sababu gani mara nyingi tunakuwa na watu wengi ambao wanaenda wana kutafuta waombezi it is because they don't see the grace of god in themselves to be able dot see thee ofoihes toob kwa sababu hawaoni hiyo neema hiyoeea tawanachoita na, na kuongoza ukiomba utaweza kuongoza wengine bwana sii sana Amen. kuna wengine hata wataku wako hapo wanasikia je maombi yako ni bwana tuhurumie bwana tuonekanie bwana tusaidie no, aina hiyo ya maombi yanisaidie nihurumie hayo ni maombi ya waoga but there are the prayers where you say god you are well able to deliver us <inaudible> god we thank you because we are not going to be losers we are going to be winners <inaudible> these prayers are coming out of a leader who sees their position in god maombi aina hii yanatoka kwa kiongozi ambayo anaona nafasi yake katika mungu umetumwa kule nje kwenda kupeleleza inje. but your quality in leadership is being put to tests lakini ule ubora wako katika uongozi ndio unaojaribiwa pale when you you you go out there how are going going to see things? Do you go, are you going to see see things things with with the the eyes eyes of of defeat or the eyes of victory moses was not with them threno unapoenda kule nje unaenda kuona vitu namna gani unaviona na macho ya kushinda ama na macho ya kushindwa that's that's why i said when when you go out that's when your leadership qualities are kushindwahaheo ndio maana nikasema ya kwamba unapotoka kule nje ndio ule ubora wako wa kuongoza utaonekana and going going out is not just going to preach somewhere even where you are the way you pray na kwenda ku, nje si ati kwenda kuhubiri mahali lakini ni hata mahali ulipo jinsi unavomba. how do people hear you pray in the when shouting in the the the when shouting middle of the night watu wanakusikia ukiomba vipi kule kwako manyumbani wakati unaomba kwa sauti kubwa we we i don't here here have a leader and here we don't. nikitembea basi kutembelea hayo maeneo basi nitatambwa ya kwamba hapa htuna kiongozi na hapa hatuna And if I've got to offer promotions to people, I will know exactly who to promote and who not. To. Just, by the they are Just by the way they are praying. Just by the way they are praying. Are they seeing the grace of God? in their prayers or are they like they wanaona neema ya mungu katika kuomba oo awanaona ni, wa, uo, ni uoga tu kama hawa watu this law of grace gives us ability to make decision when we are out there hii sheria ya neema inatupatia maamuzi maauinatupatia ah, nafasi ya kufanya maamuzi tunapokuwa kule tunapokuwakulen katika vile vikosi kuna hiyo sheria inaitwaiiii sasa huyo mtu asahuyomtuangeulizwa ange, unafanya nini angesema unatumia sheria gani kufanya haya hh ni nini ni sheria sheria gani lakini <laughs> ukiwauliza wanajua askari akifika popote watu wamekusanyana mekus, wa ataweza kusema imesemekana muondoke hapa akisema imesemekana hataki kujua usimuulize ni nani amesema ey anajua imesemekana ndani yake imesemekana imesemekana watu wote watawanyike na atasimama na hiyo na mtaondoka na msipoondoka mtapata kivumbi kwa sababu imesemekana anaongea na mamlaka yake kama kiongozi hajaambiwa na mtu lakini atakuta mahalitu anatembea akute watu wamekusanyana wa kuna vurugu katika mamlaka yasema imesemekana watu wote waondoke mahali hapa na watu wataondoka samson ni kweli hakuna mtu amemtuma lakini amefika pale amejijua yeye ni askari haijalishi ni askari katika kitengo gan lakini akitumia hiyo tu imesemekana watu waondoke imesemekana hapa kusionekane mtu atawatawanya hatahitaji kupiga simu sasa hapa kuna watu wamekusanyika na uh, sijui mwasemaje bwana ocs huo ni ujinga wa uongozi yee yuko pale ndiye ndiyesona <laughs> sijui sana now the christians were in the midst of a crisis they are the leaders Kasa wa kristo kama huko katikati ya mahali penye changamoto wewe ndio kiongoziiistoo ni jukumu lako kuleta sheria hiyo ya neema na mambo yanaenda kuwa sawa pasipo kuleta sarakasi yoyoteno sasa tunapokuja katika mambo na maombi we are supposed to see the resort Not the problem that we are tunatakiwa tuweze kuona lile jibu la mwisho kabisa na si yale matatizo yes these people saw the production, the production of yaliyopondiyo hawa watu waliona mazao ya ile nchi na wakaona yale majitu na ilikuwa ni kweli but they to see their ability to conquer the giant lakini walikosa kuona ule uwezo wao wa kushinda wale majitu walishindwa kumwona mungu akiwa pamoja nao these are people who had crossed the red sea as hawa ni watu ambao walikuwa wamevuka bahari ya shamu mahali pakavu paavuikiwa mahali pakavu they had seen the hand of god Now, my question to you: Have you never seen the hand of God in your lifetime? Has God never done something to prove that He is God who is able to stand with you at any one time? je mungu hajawahi kufanya kitu chochote cha kuonyesha kwamba anaweza kusimama na wew wakati wa hali ngumu because if he had done that then the situation, the situation you is nothing before god maana kama ameshafanya kitu kama hiko basi hata hali unayopitia haimaanishi chochote mbele za mungu let us read the next, the next group of, of tusomewe sasa katika hesabu mlango wa ishirini na moja hadi 5 mstari hesabu 21 mstari wa hadi kisha msa akatuma watu ili kupeleleza yazeri nao wakaitoaa miji, miji yake wakawafukuza wamori waliokuwamo kisha wakageuka na kukwea kwa njia ya bashani na, o, na ogu mfalme wa bashani akaondoka apigane nao huko edrei yeye na watu wake wote bwana akamwambia musa usimche kwa kuwa nimekwisha mtia mikononi mwako na watu wake wote na nchi yake nawe na utamtenda kama ulivyomtenda sihoni mfalme wa wamori aliyeishi heshbone. basi wakampiga na wanawe na watu wake wote hata wasibakize kwake mtu yoyote nao wakaimiliki nchi yake Now, you see the the the next group of spies was who are being sent they they already know how they are supposed to to go the first one was to bring report lile kundi la kwanza likuwa linafaa kuleta majibu the next group is bringing kundi la pili linaleta hayo majibu you you know the minute you understand who you are in god mara tu unapojitambua wewe ni nani katika you you you don't only come to to report report back what you saw. You come to report what saw god has done huji tu kuleta habari ya kile umeona bali unakuja kuleta majibu kile ambacho mungu amefanya when the disciples of jesus were with him they were used to see him hial and do all kind of things wakati wanafunzi wa bwanate yesu kristo walipokuwa pamoja naye walikuwa wamezoea tu kumuona yesu akifanya miujizo they had not gone out to do it walikuwa bado hawajatoka nje kufanya but when he sent them out two by two lakini alipowatuma kule nje wakiwa wawili wawili they came back rejoicing walirudi wakifurahi na kushangilia Ah, Jesus, you should have been there. Huh? Lord, you should have been there. You see, the way demons were scared of us. It is okay. It was a good reporting. Because you should be a person who knows that wherever you step into a place, demons are supposed to give way maana unatakiwa hujua kwamba wewe ni mtu ambaye unapoingia mahali penye mapepo mapepo ya nafaa ya kwa sababu gani tunakandamizwa ni mapepo we don't see ourselves as leaders hatujioni wenyewe kama viongozi even when it comes to prayer hata inapokuja ni mambo na maombi a lot of work is supposed to be done by the church without without fear kazi nyingi sana inatakiwa wze kufanywa na kanisa pasipo uhofu yoyote for the sick, them, the sick them praying dead ukiombea wagonjwa ukiwaponya na kufufua hata wafu because that is the we are given maana hiyo ndio kazi ambayo tumepewa the you are sworn in as a A member of of the different forces there is is a lot that is expected of you even ameeohmaana mara tu unapohapishwa kama mwana kikosi tayari umepewa hiyo nidhamu ya kufanya hizo kazi without guidance pasipo kuongozwa na mtu yeyote it is expected of you you that wherever are are things are going to be in order yeyoteni inatarajiwa ya kwamba mahali popole utakapokuwa kutaenda kuwa na mpangilio mzuri why is it? kwa sababu the church, gani the church, where the church church is we don't see order ni kwa sababu gani mahali kuko na kanisa hatuoni mpangilio the believers mahali kuna waumii hatuoni mpangilio why is it that don't run to us ni kwa sababu gani watu sisi because we have not the grace of god that is sufficient to hawatukimbiliisisi with the situations people are facing ni kwa sababu hatujatambua neema ya mungu ambayo ametupatia kuweza kukabiliana na hizo hali if we do, we do will will be be inviting ourselves in the people's lives and solutions tukitambua kwamba tuko na hiyo neema basi tutakuwa tunakaribisha watu ili kwenda kutatua matatizo yao the second group most them go and spy on on this side on that side that and they came back with the results. the is ours lile kundi la pili musa alifanya vu hebu nendeni pande hiyo mka hiyo nchi na pande hiyo na waliporudi wakarudi na habari njema kwamba hiyo nchi ni yetu tayari moses was not there to lead them in the battle musa hakuwa pamoja nao kuwaongoza vitana walijijua wenyeweo aaist dont just come and tell us oh, the, the, those people there have got many problems tell us you have solved the problems kwa hiyo wewe nawe kama mkristo unapotumwa kule nje usije hapa ukaanza kusema kuna shida huko kuna mambo magumu wewe niuze hapa ueleze vile ambavyo umeweza kutatua hayo matatizo tell us you you you went there you found this thing not in order and youtti tuambie unavokuja twambie ya kwamba uliona kitu hiki na hiki hakiko sawa na ukakirekebisha so things are okay kwa hiyo mambo yako sawa pale this is how this how group went and came back hivyo ndivyo li kundi la pili lilivyoenda na likarudi now in the the second reading that we, the third reading we we third are are seeing joshua out people who are just like him but coming with the can we read that? tusomewe katika kitabu cha yoshua mlango wa pili mstari wa kwanza hadi wa kumi na nne yoshua bili moja hadi kumi na nne yoshua mwana wa nuni akawatuma watu wawili kutoka shitimu kwa siri ili kupeleleza akawambia enendeni mkaitazame nchi hii na yeriko wakaenda wakafika nyumbani kwa kahaba mmoja jina lake aliitwa rahabu wakalala huko mfalme wa yeriko akaambiwa kusema tazama watu wawili wa wana wa israeli wameingia humu leo usiku ili kuipeleleza nchi mfalme wa yeriko akatuma watu kwa rahabu akasema watoye watu wale waliokuja kwako walioingia ndani ya nyumba yako maana wamekuja ili kuipeleleza nchi yule mwanamke akawatwaa wale watu wawili akawaficha akasema naam wale watu walikuja kwangu lakini sikujua walikotoka ikawa kama wakati wa kufungwa lango la mji ulipokuwa giza watu wale wakatoka wala sijui walikokwenda wafuateni upesi maana mtawapata lakini yeye alikuwa amewapandisha darini akawaficha kwa mabua ya kitani aliyokuwa ameyatandika juu ya dari basi hao watu wakawafuata kwa njia iendayo yordani mpaka vivukoni na mara wale watu waliowafuatia wafuat, walio walipokwisha kutoka wakalifunga lango tena kabla hawajalala akawaendea juu darini <tuh> akawaambia wale wanaume mimi najua ya kuwa bwana amewapa ninyi nchi hii na ya kuwa hofu imetuangukia mbele yenu na ya kuwa wenyeji wote wa nchi wanayeyuka mbele yenu maana tumesikia jinsi bwana alivyo kausha maji ya bahari ya shamu mbele yenu hapo mlipotoka misri tena mambo hayo mliyowatendea uh, wafalme wawili wa waamori waliokuwa huko ng'ambo ya yordani yaani sihoni na ogu mliowaangamiza kabisa Which now needed to be taken. And they were seen and they were known. And the dread of their presence filled the whole land. Two people. What were Two people in the whole land. And people were terrified. we don't need too many people for the kingdom of darkness to start shaking. two people who know their position in god. at least one. To lead the other one to encourage. And And the two can terrify the territory. one We told one which is a thousand, two which is ten thousand. So according to the plan of God we don't need too many people to do the work that is to be done. if we are working in this law, that doesn't mean the others should sleep. they should all be, in, in the, in, they should all be active. so when we combine the forces, everybody active in ili ya kwamba inaposhikana pamoja kila moja akiwa yuko macho katika maeneo yake that means peace will prevail hiyo inamaanisha kwamba amani itadumishwa there are few here who know bishop Mude of kuna hawa hawapa wanaomjua askofu muee wa kiambu If you watch that documentary kama ulitazama hilo jarida linaloitwa are transformed linaloitwaambapo linaonyesha jinsi ambazo maeneo yanabadilishwa discover that when Mude went to Kiambu, tatambuaya kwamba wakati huyo askofu e alipoenda he realized that it was very difficult to preach the gospel there alitambua ya kwamba ilikuwa vigumu sana kuhubiri njili maeneo yale and he started investigating spying on the yaleehe na akaanza kufanya uchunguzi akiichunguza akiipeleleza ile nchi na akatambua ya kwamba kulikuwa na mwanamke pale ambaye alikuwa ni mchawi mkubwa sana and there was no way the could be transformed without the, dealing with that wish kuna hakuna vile ambavyo hiyo nchi ingebadilishwa pasipo kushughulikia by killing her si kwa kumuua. but by taking taking their position position the the church his of of authority over the powers of darkness that were ruling ii kanisa aliweze kuchukua nafasi yao na kuchukua nafasi ambayohuyu mwanamke alikuwa anatawala na walipochukua nafasi yao the woman had to surrender huyu mwanamke ilibidi aweze kusalimu amri and the town of Kiambu started growing na ule mji wa kiambuu ukaanza kukua Was being na injili sasa ikaanza kuhubiriwa kwa nguvu sana if we don't identify hotspots and rise up as the spies of today kama hatuwezi kutambua hiyo neema ya mungu ndani yetu na tuinuke kama wapelelezi wa leo kama hatutambua hatu maeneo yale yanasumbua hata mji wetu taifa letu jamii zetu maeneo yale tunakaa na tuchukue nafasi yetu kama waamini tunazidi kukaa katika kugandamizwa lakini tukichukua nafasi yetu tutateka na tutaweza kuharibu ufalme wa giza unaotawala si mambo ya kutulia ukisikia sijui kuna nini uenda ku ukifika uh, basi hapo kwenu kuna mshawi basi hapo kwenu kuna mzee yeye ndi anafanya haya mambo basi hapo kwenu india. hatuendi kufanya kufanyas ya aina hiyo bwana ziwe sana Amen. tunajipeleka kutambua ninini inasumbua hapa ile inayosumbua tunaishughulikia hewani bwana zige sana Amen. na unaamua unaamua mwenyewe mimi ninashughulikia hii kitu na ukiamua unaishughulikia katika neema ile mungu amekupatia una hakika ya kwamba kunayo majibu maana tunasema tunapoomba tunayo hakika ya kwamba anatusikia na tukijua anatusikia tunayo hakika ya kwamba ametupatia jibu la maombi yetu Amen. bwana siue sana we are not going to give the devil the chance to rule Raised, the hatutaenda kumpatia shetani nafasi ya kutawala wakati ambapo sisi ndio tunatakiwa kutawala this law of of grace grace allows us to apply the grace of god neema hii sheria ya neema inaturuhusu kuweza kuitumia neema ya mungu pasipo hata kutafuta ushauri zaidi you just see a this has got to stop tunasimama tu na kwamba kitu hiki lazima kikome And it stop because you are in authority na kitakoma kwa sababu huko katika mamlaka okay let's go. tusomewe katika kitabu cha yona yohana injili ya yohana mtakatifu mlango wa s 4a ha yohana mtakatifu 4 hadi hamsia tis hakuna mtu awezaye kuja kwangu asipovutwa na baba aliyemtuma nami ntamfufua siku ya mwisho imeandikwa katika manabii na wote watakuwa wamefundishwa na mungu basi kila aliyesikia na kujifunza kwa baba huja kwangu si kwamba mtu amemwona baba ila yeye atokaye kwa mungu huyo ndiye aliyemwona baba 46. Mpaka 59. amin amin naawaambia yeye aaminie anao uzima wa milele mimi ndimi chakula cha uzima baba zenu waliila maana jangwani wakafa hiki ni chakula kishukacho kutoka mbinguni kwamba mtu akile walaasife mimi ndimi chakula chenye uzima kilichoshuka kutoka mbinguni mtu akila chakula hiki ataishi milele na chakula nitakachotoa mimi ni mwili wangu kwa ajili ya uzima wa ulimwengu basi wayahudi walishindana wao kwa wao wakisema awezaje mtu huyu kutupa sisi mwili wake ili tuule basi yesu akawambia amini amini nawaambieni msipoula mwili wake mwana wa adamu na kuinywa damu yake hamna uzima ndani yenu aulaye mwili wangu na kuinywa damu yangu anawo uzima wa milele nami na nitamfufua siku ya mwisho kwa maana mwili wangu ni chakula cha kweli na damu yangu ni kinywaji cha kweli aulaye mwili wangu na kuinywa damu yangu ukaa ndani yangu nami ndani yake kama vile baba aliye hai alivyonituma mimi nami ni hai kwa baba kadhalika naye mwenye kunila atakuwa hai kwa mimi hiki ndicho chakula kishukacho kutoka mbinguni si kama mababa walivyokula kwakafa bali akilaye chakula hicho ataishi milele maneno hayo aliyasema katika sinagogi alipokuwa akifundisha huko kapernaum Now, Jesus was about hapa yesu alikuwa anazungumza kumuhusu wae mwenyewe vitu ambavyo sheria haikuwa navyo walijua tu mambo ya mana na-nalna na na ile but they didn't know about the bread, the real bread. No, they knew about the they didn't know about the real bread and, and the and the bread real and the substitute of lakini hawakujua ule mkate wa kweli na kile ambacho kilikuwa kinawakilisha ile which was divai the other one was a shadow, but this was the reality. and he expects us as christians, who are now in him and him in us, to realize ourselves in the, in, in the midst of so many contradicting laws. na anatutarajia sisi tukiwa wakristo ambao tuko ndani yake na yeye ndani yetu tuweze kutambua a, kile ambacho anamaanisha tukiwa tukiwyani tukiwa ndani yake nayeye akiwa ndani yetu ya kwamba sasa unaekea mtu mkono hadungu shindano anainuka unakuta mahali watu wanavurugu unasimama unasema wacheni tuombe kwanza unaomba shida inaisha hata hakuna mambo ya kudiskasi ile shida kwa sababu wewe unatembea na uhai ana ziwesana uko hai unatembea na uhai kwa sababu umekula mwili wake ukanwa na damu yake kwa hivyo wewe tayari kwako kwatoka uhai kule ambapo watu hawataki kuingia ah, hapo mimi wachana, wachana, wachana nao waendelee na shida zao watajijua wenyewe naenda pale kujiingiza kusema kwani kuna shida gani ah ni huyu amefanya hivi sijui ni huyu naye anasema hivi abi washenituombe kwanza ukishaomba shida ndio imeisha maana wesispay wakwenda kupeleka umeomba alafu hapo ndio sasa unaanza kuongea katika maamaraki mbili saba inasema kinwa cha, cha mlawi chafaa kutoa maarifa na baada ya kuomba unaweza ukawapa njia na wakafunguka na mambo yakaisha na wakaketi wakaongea na yakasuruhishwa bwana sii sana hatuendi pale kuchukua ah mi nitakuwa mlengo huu wamesema hiv basi twache e, tuwaonyeshe hakuna cha kuonyesha tunapeleka suluhisho yesu alizungumza yeye ndiye suluhisho naweleva yuwa weye kama mkristo uko na huyu yesu pale bwana ziwe sana lakini hii sheria tumekosa kuitumia kwani natumia neno sheria sheria kila wakati ni mwisho sheria ikiwa iki, ikitumika ndio mwisho wa jambo sheria hii inasema hivi basi ndio hivyo mwisho wa jambo ukijua hiyo sheria iko ndani yako ukifika mahali ndio mwisho wa hilo jambo si mwanzo mwisho ukitoa huruhisho ndio hilo linakaa eh? ayubu alikaema alik alikuwa alipokuwa anasema uh, job 9 akasema lit ningelikuwa katika siku zangu za mwanzo wakati mwenye enzi alikiweko pamoja nami nilipokuwa watoto wangu wamenizunguka nikiwa ninatembea watu vijana waliniona wakajifisha ninifungua kinywa changu kumtetea aliyeonewa mjane naye niliweza kumpa suluhu wakuu nao nikiongea mimi nikiongea mid- dimi zao zinachikana zina na kakaa zao na wanasema hilo hilo ja, neno ndiyo tunagojea tuaoe ai imezunumza hiyo kitu kwa sababu we ndi ayubwa leo ee alikuwa anaongea akitamani nyakati hizo bwana alikuwa pamoja naye sasa bado bwana yuko pamoja naye kwa nini basi ay mambo ndani yako kwa nini watu wasione ndani yako bwana people see in you watu wanatakiwa wone suluhisho ndani yako you you have taken of the bread of life and you have taken taken of of of the the bread life and also blood tayari umekula mkate wa uzima na umekunywa damu ya uzima so there, are, there should be solutions not, not problems around you kwa hivyo kunatakiwa kuwe wewe ndio unaleta suluhisho na si mahali popote unapoenda sauti yako ikasikike don't forget start with prayers usije ukasahau anza na maombi don't forget pray with the in usije ukasahau ukiomba omba ukiwa tayari umepokea majibu yako ah ya, unaona majibu unaona majibu hmm. maombi ya bwana tusaidie hapa bwana tuonekani hapa bwana nena na watu wako bwana tuma malaika wako atume malaika wake wendi we unamwamuru atume maraika sengie tuodoke utoto jameni bwana ziwe sana Amen. atume malaika na malaika tunaambiwa wao ni watumishi wetu wewe uko sinia atume malaika ambao wako junia waja ile kazi unataka kufanya anaangalia najahuy anajielewa huyo yaani umeenda wewe mzee ukaongee mambo alafu mtu aseme chifu chifuchifu wabiambie vijana wa huyu mzee waja watusaidie hapa na mzee yuko pale na ndiye mwenye kutoa suruhisho wewe ndiye mzee bwana ziwe sana hachana na malaika wafanye kazi zao na watumwe na mwenyewe wewe una, una mamlaka ya kuwatuma hea ndie anajua wao ni watumishi wako lakini wewe ndiye ambaye unatoa suluhisho hiyo ingile nigani njili ya marko mtakatifu kumi na moja mstari wa kumi na mbili hadi ishirina sita hiyo ni ndefu hebu soma tu pale mwanzo mwanzo tu halafu tuashie time siku iliyofuata walipokuwa wakitoka anzia hadi wakitokaanziaanzia na asubuhi walipokuwa wakipita waliona ule mtini umenyauka toka shinani petro akakumbuka habari yake akamwambia rabi tazama mtini ulio ulaani umenyauka yesu akajibu akamwambia mwaminini mungu amini nawaambia yeyote atakayowambia mlima huu ng'oka ukatupwe baharini wala asione shaka moyoni mwake ila aamini kwamba hayo hasemayo yametukia yatakuwa yake kwa sababu hiyo nawaambia yeyote myaombayo mkisali aminini ya kwamba m- mnayapokea nayo yatakuwa yenu nanyi kila msimamapo na kusali sameheni mkiwa na neno juu ya mtu ili baba yenu aliye mbinguni awasamehe na ninyi makosa yenu lakini kama ninyi hamsamehe wala baba yenu aliye mbinguni hata wasamehe ninyi makosa yenu people with kitu cha kwanza kabisa hapa yesu anatuona sisi kama watu walio faith na nasema kwamba kama tu ungeweza kuzungumzia hali hiyo katika imani it would happen as you spoke itatokea kama vile umenena When you are praying, you also check your prayers, the, the, the, the quality of your prayers. Are you also having things that the devil can accuse you of? If there is anything that he can, he, he can accuse you of, deal with it. kama kuna kitu chochote ambacho shetani anaweza kushtaki nacho basi hebu kishughulikie kwanza so that now you will be the way he wants you to be ili sasa wezekuwa vile ambavyo mungu anataka uwe as youwk for him unapomfanyia kazi because if you are not perfected maana kama ha- hauko sawa there will be a problem problem in solving that kutakuwa na shida katika kutafuta suluhisho la hilo maana katika hali hii tunashulikia na hali za rohoni na si vitu vya and you you can be able to do anything you see imagine a tree tree now like this tree, you said, i halisiato Go to the sea ante yaani anasema kwamba imani ambayo inaweza kuondoa vitu kama huu mti huu wambie mwoka hapo uende ukapandwa huko baharini na utaenda lakini msiweze kufanya ujinga uambia mti wewe nakwambia utokesht kilchetu kwa hivyo hvohati taenda fanya vituko usiende pale meshalukaanza kwambia ku, maiti amkeni nyote mwende amkei nahuku hawataamka wendi utaaibika lakini mungu akakwambia leo kuna kuna maiti iko pale nataka uende ukaizungumzie ende ukaizungumzie na itaamka mbona zii sana akiwa amekwambia hatufanyi ujinga hata hivyo katika maombi tunaenda katika hekima na pia kulingana na sheria amen, amen kwa hivyo kama ni kwenda unaenda ukijua unaenda kwa kauli ya mungu haya okay. tuangalie ingine munguameli wa kwanza mlango wa kumi na saba thalathini na moja hadi hamsini na mbili mstari ni ndefu kidogo lakini mtaniruhusu niongee utanakili basi ukajisomee samweli wa kwanza mlango wa kumi na saba thalathini na moja hadi hamsini na mbili mstari the, the first, uh, because david was talking about himself naweza kutusomea hiyo mistari ya mwanzo mwanzo maana hapo daudi alikuwa anazungumza kuhusu ee mwenyewe anzia thaathini na moja mpaka pale utaambiwa na maneno hayo aliyosema daudi yaliposikiwa kwa watu wakamweleza sauli naye akatuma mtu kwenda kumwita daudi akamwambia sauli asifadhaike moyo mtu yoyote kwa ajili ya huyu mimi mtumishi wako nitakwenda daudi akamwambia sauli asifadhaike moyo mtu yoyote kwa ajili ya huyu mimi mtumishi wako nitakwenda kupigana na mfilisti huyu sauli akamwambia daudi huwezi kumwendea mfilisti huyu upigane naye maana wewe ni kijana tu na huyu ni mtu wa vita tangu ujana wake daudi akamwambia sauli mtumishi wako alikuwa akichunga kondoo za baba yake na alipokuwa akijasimba au dubu akamkamata mwana kondoo wa lile kundi mimi hutoka nikamfuata nikampiga nikampokonya kinywani mwake na akandukia humshika okay. ndevu zake nikampiga nikamuua mtumishi wako alimuua simba na dugu pia na huyu mfilisti asiyetahiriwa atakuwa kama mmoja wao kwa sababu amewatukana majeshi ya mungu aliye hai hapa daudi alijijua yeye ni nani in the past maana tayari alikuwa amekuwa na hiyo tajriba hapo mwanzo when he was dealing with the bear and wakati alipokuwa anakabiliana na simba na dugu being just a young boy akiwa tu ni he had nobody to guide him him or help akiwa hana mtu yeyote ama kumsaidia But he knew how to handle those beasts. Because they were attacking the flock that he was looking after. He was the one to go and give an account of all the sheep back to the Father. And he was not going to allow anybody or any beast. to in the way of him doing his perfect work na hangeruhusu mtu yoyote ama mnyama yoyote kusimama katikati yake kumfanya asifanye kazi yake and and so he dealt with them and that was was just a job Kwayo, a lion or a beer, it kwa hiyo akawashughulikia na yeye hali hiyo ya kuwa simba na dubu ilikuwa tu ni jambo la kawaida kwake So, when now he came and he found the whole nation is trembling because of one man who does not have a covenant with God. And the king also was terrified. Now, Saul was looking at this man. as a big problem sasa sauli alikuwa anamwangalia goliati kama shida kubwa sana but david was looking at him as non consequential problem lakini daudi alikuwa anamwangalia kama kitu hakuna if I dealt with a lion, which could have eaten me up and a bear, which could have torn me to pieces Now what is this man na akawaza moyoni mwake kama niliweza kukabiliana na simba ambaye hata ingenila na nikakabiliana na bud na dubu ambaye angeniraruararua vipande vipande mtu huyu ambaye hata ajatahiriwa ni kitu gani king you don't have to worry ganiaabia mfalme hakuna haja ya kufadhaika moyoafu mfalme akavua zile silaha zake aka ili amvike daudi when saul was was being installed in office the bible says he was taller than everybody else bibili inasema ya kwamba wakati sauli alipokuwa alipokuwanapaka mafuta kuwa mfalme yeye ndiye aliyekuwa mrefu kuliko watu wote his his head was his, his, uh, all the other people were below his at you know, in kimo chake watu wote walikuwa wanafika hapo katika mabega yake and now he is giving a boy his yakeia To sasa anampatia kijana mdogo silaha zake vita because that problem is so big and without this armor you cannot do it maana kwake alikuwa ile shida ni kubwa sana na bila kuvaa hizi silaha hauwezi kushinda my question is saul was having that armor all the time why had he not him swali langu hapa ni sauli alikuwa ana hizo silaha muda wote mbona alikuwa haende kupigana na now he expects david to drag those those heavy things hasa anatarajia huyu kijana mdogo mwenyewe basi abebana yo mizigo yote yoteati aende kupigana david put it it on and then he said -uh, i cannot make it with this basi daudi akavivaa hivyo vitu na akasema siviwezi siwezi kwenda na vitu kama hivi stick akachukua ile fimbo yake na kombeo lake got to the river selected five kateremka mtoni akachagua mawe matano mazuri ame togoiamin to m uolisaid am i adog at yoa omin to, to m itatuna alipoenda kumkuta goliati stick goliati akamuuliza daudi mimi ni mbwa unanikujia na fimbo na vijii na mawe anasema vijiti unanijilia na vijiti kwani mi ni mbwa yaani daudi alikuwa kitu mpaka anajua kama mbwa meharaumpaka hey, na najua ametharaulia kamambwakiija anatmesha mataifa lakini sasa akini sasadaudi akamwambia akam, unanijilia na hizo siraha zako mi nakujilia na jina la bwana wa majeshi ambaye jeshi lake umekua ukitukana kamwambia leo basi nitakulisha ndege waangani ngani na wanyama msuni daudi akamwambia hiyo ni kidogo mimi nitakulisha wewe na taifa lote na lote litaliwa na ndege pamoja na na wanyama unanilisha mimi peke yangu nalisha ndege na awanyama wewe aaatuw he hebu angalia vile alivyokuwa anajiona na wewe tu ni kama tu daudi kama unaweza kutambua nafasi yako katika mungusi hiyo shida ndogo peke yake lakini kila shida inaweza kusuluhishwa sasa huyo mtu akaanza kuja akiwa basi anajigamba kweli kweli kuna watu hata saa hii kuna watu bwana unfortunately you may not be be able able to to see see it from very far Those who can be able to see. look at a man and bwanaamam naona lakini ujue sasa mimi nikiangalia hii nasema pamoja na kwamba huyu mwanamke nilidude mm-hmm. lakini huyu mwanamume ndiye wa kutawala amen, amen. mwemwona vile yuko mm-hmm. lakini sasa hatutishiwi na saizi uh-uh. twatishio na kile kiko ndani ndani mm-hmm. yake kuna nini huyu mwanamke ni kipande chayani hivi angekuwa amesimama hapa lakini at the the end of the day on that man daudi akasema wewe utoshi jiwe mmoja tu ndio liliingia na lilipoingia halikugonga likaanguka liliingia ndani lilipoingia ndani jamaa kaanguka daudi hana upanga mkononi akakimbia akatoa ule upanga wake akakata kishwa kijana mdogo hata hawagopi kukata kishwa kakata kishwa wakammaliza wamisri wafilisti wa, wa wakakimbia jeshi la israeli ikawafuata wakauliwa wote kulingana na neno lake ndio hapo nataka uone wakauliwa kulingana na neno la daudi kwamba leo hawa watakuwa chakula cha ndege na wanyama unajua shida ya mtu anakimbia akitoroka anakimbia huko anaangalia maana amekungua ameanguka akitabainuke ichamsogelea maana yee anaona akifa akifa akifa tu kwa hivyo ni nakungua anaanguka wewe unaangalia tu tageti wakamalizwa kulingana na neno la daudi wewe neno lako linasema nini kulingana na zilizo shida ziko mbele kulingana na maendeleo ya kanisa kulingana na shida zile ambazo tunapitia kama taifa shida zilizoko katika ulimwengu ama ni kupiga kelele tu sasa unga umeongezwa sasa mafuta yameongezwa sasa sijui nini hazishuki haraka bwana siwe sana Amen. afadhali tutafute suluhisho na si kwenda huko rodwa tukashimbia tuka mafutaa suluhisho liko juu katikati ya haya mambo yote mungu atatuhifadhi namna gani hiyo ndio iki tunaangalia hachana na, na rahisi yeye anahangaika kuliko wewe halali bwana <laughs> ziw sana Amen. halali eh. lakini mfalume wa israeli alimbiwaji na mwanamke bwana nisaidie Kalisa sasa nitakusaidiaje lasakafuni malashirikizoni kama mungu hawezi kuwasaidia mi namna gani aliongea vizuri paazana aliongea vizuri ni mungu atusaidie okay. si kwamba nina soti yale yanaendelea hapana lakini hatuna nafasi huko tutafute suluhisho ndani ya mungu na mungu atatujibu yeah. hautakosa chakula pamoja na haya yote hautafunga biashara pamoja na haya yote hautakosa kusafiri pamoja na haya yote lakini nitategemea utaongea nini mbele ya mungu na usiombee usi, usi yale maombi ya, ya m naye unajiombea wewe tu ombea wengine wengine hata mungu wakukumbuke eh? na itakuwa sawa by the way sina maumivu sasa sasapoanza kuingia a naumwa hata kutembea kutembea ilikuwa kazi lakini nimesahau hiyo ni dilna hii ambayo nimepewa ndio yeah. maumivu yameenda hivyo tuko na uwezo tuko na uwezo na mungu ametupa huo uwezo lakini sisi wenyewe tunapuuziliaak mlango wa tano thalathini na tatu hadi thalathini na saba alafu uende arobaini na nane msar tena mmesikia watu wakale walivyoambiwa usiape uongo ila mtimizie bwana viapo vyako lakini mimi nawaambia usiape kabisa hata kwa mbingu kwa maana ndicho kiti cha enzi cha mungu wala kwa nchi kwa maana ndipo pa kuwekea miguu yake wala kwa yerusalemu kwa maana ndiyo mji wa mfalume mkuu wala usiape kwa kichwa chako maana huwezi kufanya unywele mmoja huwa mweupe au mweusi bali maneno yenu yawe ndiyo ndiyo siyo siyo ndarudia bali maneno yenu yawe ndiyo ndiyo siyo siyo kwa kuua yazidio hayo yatoka kwa yule mwovu basi ninyi iweni wakamilifu kama baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu atunaambiwa haki ya mungu <laughs> haki ya mungu ama wale wanasema mimi hizi nyweli zangu nitazinyoa nikimaliza hiyo chuule nawambia usiwape usiape kwa chochote hata usilambie mchanga nawambia usiape hata kwa, kwa kwa dunia kwa ardhi usi usilambe mchanga sema mimi huu mchanga na unichukue kama sitafanya hiki anasema usiape kabisa kuliko uwe mdeni wa kiapo Jesus knew he had authority to change that law of, of, of making vows and, and also um, um, uh, not just vows but also you know it's like cursing yourself if, if you don't do something yaani yesu alikuwa ya na mamlaka hata ya kuvunja hiyo sheria ya kuweka vihapo na kuwapa kujilani mwenyewe kama hautafanya kitu fulani we have so many people who are now, who can't remember the vows they made kuko na watu wengi ambao hawakumbuki hawa, hata manadhiri ambazo walikuwa wameweka mungu mungu akinifanyia akinifanyia hii hii ng'ombe shamba nitakata nusu nipeane gkanipa mshahara mkubwa robo yake ntapeana maskini unahapa vitu vingi ambavyo itakua shida yesu akasema usiape kabisa sema ndio au la e hana haja na hivyo vyapo hana haja nazo zinafunga watu na wakifungwa hawana nguvu afadhali usiape kabisa yesu amesema yeye anasema usiape heiea uape y anasema usiape whatever you are pedi god is the one to give you so what are you giving him chochote nachoeka nadhiiri ni mungu ndiye anayekupatia so what are you you promising him sasa nini when you can make a vow. god if you take me out of this situation i will serve you kuna nyakati unaweza kuweka nadhiri ya kwamba mungu kama utaniondoa katika hali hii nitakutumikia na utakapotolewa katika hali hiyo ni heri umtumikie mungu vile but you bribe god with livoa lakini huwezi kumhonga mungu kwa kuweka nadhiri and jesus said said it was said, but now i see lakini yesu naye akasema mulisikia kwamba ilisemwa lakini sasa mimi yaani yeye alikuwa na kitu cha kusema kuhusu kile kinachowafunga watu so that the people can walk in freedom ili watu waweze kutembea katika uhuru let god help us even especially when we are praying wacha mungu atusaidie hasa sana wakati tunaomba bwana ukiniondolea hii shida mimi sitakosa kanisani alafu ikishaodoka ndio hatukuone kabisa juu hiyo anasema usiape bwana mimi hata hata watoto wangu wakiesha kuvuta bangi nitawaleta wote kanisani utawashika na, na kamba uwalete ashana na vitu ambavyo huwezi anasema usiape kabisa mwambie bwana mimi naona watoto wangu wakija kanisani mi naona watoto wangu wakiasha kuvuta bangi naona watoto wangu wakikutumikia naona watoto wangu wakifanya hivi na pia mi mwenyewe ninajitoa kwanzia leo si wakati huo kwanzia ya leo nakutumikia yes no no. wacha ndio yako iwe ndiyo na laa yako iwe la Don't Get into a problem by vowing and making things that you will forget tomorrow. When we were at Shingila, it came to a time we had to cancel vows. tulipokuwa tu, tu kule shingila kulifika wakati ambapo ilibidi so kuzifutilia ku mbali zile uh, nadhiri zimewekwa we had to pray at the the god forgive your people of the vows that they they have have not give they have not paid ilibidi tumwombe mungu tumwambia kwamba awasamehe watu wake ambao waliweka nadhiri ambao hawawezi kuzitimiza they have even forgotten. ambapo hata zilikuwa zimesahaulika zimesahulika So he came with this law of grace to set us free. And we have to know how to pray. So we don't pray attaching with vows. Hatuombi Which we don't even know whether we will ever. Pay back. ambazo hata hatujui kama tutazitimiza ama hala. may god help us us to to be be be what he he he wants us to be. that's why he said perfect he perfect as he is perfect in verse wacha tutaitimia atusaidie tuwe tuwe vile yani, tuwe wakamilifu kama ndiyo hiyo yeah. yeah. yeah. yesu alikuwa mkamilifu hakujiingiza katika mambo mambo kile anafanya ndicho hicho anafanya hata msalabani alisemaje ikiwezekana bwana kikombe hiki kinonekee lakini hata hivyo sio mapenzi yangu yatendeke bali mapenzi yako he was perfect yeye alikuwa mkamilifu mkamilifu us to be kama vile eh, may yakoaaaaataasi aakamluama vileee aiomaaaa ili aweze ilyaweze kukamilisha maisha yetu our prayer life mostly. maisha yetu ya kuomba sana sana Why am I on prayers kwa nini nasistiza sana mambo ya maombi you knew what prayer means kama ungejua tu maombi yanamaanisha nini prayer means you and god ninimaombi namaanisha wewe na mungu katika mazungumzo you you are talking to to to him him and expecting him to talk to yaani unazungumza naye na unatarajia yeye pia akuzungumzie wewe. and even he doesn't talk at least to to do do those things that you expect na, him to do. na hata kama hata nena lakini angalau afanye kile ambacho umemwomba meaning you you talk to to him him and you expect him to respond humaanisha kwamba unazungumza naye na unatarajia aweze kukujibu na mungu atatufikisha pale kama tuko tayari may god his face upon you you and give you peace mungu angazie uso wake na nawapatie amani may he give you strength awapatie nguvu may he his hard ove you and pote wanyoshe mkono wake juu wenu na walinde may god bless you mungu awabarikiamamen