ndani ya mungu tunapoangalia mwaka huu ambao sasa leo tuko jumapili ya mwisho ili tuweze kuingia mwaka wa 202 kila mmoja wetu ako na kitu cha kusema na ndiposa juma pili iliyopita tulipokuwa na ibada hapa ya shukurani ni kuna wale walipata nafasi wakatoa shughuda ya vile mungu amefanya katika maisha yao na hata wale ambao hawakusimama ni na jua ya kwamba kwa hakika wako na kitu cha kuzungumza cha kumwambia mungu asante na kumwambia mungu ya kwamba ukweli mwaka umekuwa na changamoto zake lakini pia mwaka ndani yako imewezekana ya kwamba ndani yake yeye mungu wetu na baba yetu ametuvukisha na ametufikisha hapa na hata siku ambazo zimesalia pia huyu mungu atatuvukisha salama amen na tunapozungumza kuhusu amani kamilifu na jua ya kwamba katika maisha yetu ni lazima tupitie changamoto ndiyo mtu mmoja akasema ya kwamba peace is not the absence of trouble, is not not the the absence absence of of trouble war ya kwamba amani si lazima kuwe hakuna vita si lazima kuwe hakuna matatizo si lazima eti kila kitu kiwe shwari hapana lakini katika hayo matatizo na hizo changamoto bado uwe na ama na nikawa mimi huwa napenda mambo ya kui ama ku kufanya nini kudin ni kufanya nini kufafanua kufafanuakudin eh, eh, eh, sasa nikaona mahali hapa inasema ya kwamba tunapozungumza kuhusu amani kuna mambo ambayo nataka tuyaangazie hapa lakini kwanza kasema ya kwamba kwa kizungu ikasema hivi ya kwamba peace kwa dictionary It is a state of tranquility and quietness of spirit that transcends or goes beyond circumstances situations issues problems a state of tranquillity and quyetness of spirit tunapoongea spirit hii hapa ni yako wewe ile ya small s that transcends or goes beyond circumstances or situations or issues hali ya utulivu wa rohoni hali ya utulivu unaopita hali za maisha unaopita changamoto ambazo unapitia unaopitia yale unaopita ama unaoenda zaidi ya yale ambayo unakumbana nayo na, na kama vile mnavyojua tunapoongea kuhusu amani ni sehemu moja ya tunda la roho mtakatifu ni sehemu moja ama ni pembe moja sababu ziko tisa sasa mmoja wao ni amani wacha tusome kwanza hapa sehemu fulani alafu nitaendelea kufafanua na kuzungumza ah, nimezoea kuangalia pale kumbe leo kule hakuangaliki isaya ishirini na sita isaya ishirini na sita mstari ule wa kwanza mpaka wa kumi na tatu atu tulisherehekea sasa inaonekana pia athari za sherehe bado zinaendelea isaya ishirini na sita kwanzia mustari ule wa kwanza mpaka wa kumi na tatuisaya 6 nasoma siku ile wimbo huu utaimbwa katika nchi ya yuda sisi tunao mji ulio na nguvu ataamuru wokovu kuwa kuta na maboma wekeni wazi malango yake taifa lenye haki lishikalo kweli liingie utamlinda yeye ambaye moyo wake umekutegemea katika amani kamilifu kwa kuwa anakutumaini ine mtumaini bwana siku zote maana bwana yehova ni mwamba wa milele kwa kuwa amewashusha wakaao juu mji ule ulioinuka aushusha aushusha hata chini auleta hata mavumbini tukyacimguu utaukanyaga chini. Uta chini nam miguu yao walio maskini na hatua zao walio wahitaji njia yake mwenye haki ni unyofu wewe uliye mwnyofu wainyosha njia ya mwenye haki nam katika njia ya hukumu zako sisi tumekungoja e bwana shauku ya nafsi zetu inaelekea jina lako na ukumbusho wako kwa nafsi yangu nimekutamani wakati wa usiku nam kwa nafsi yangu ndani yangu nitakutafuta mapema maana hukumu zako zikiwapo duniani watu wakaao duniani hujifunza haki kumi mtu mbaya ajapofadhiliwa hata hivyo hatajifunza haki katika inchi ya unyofu atatenda udhalimu wala hatauona utukufu wa bwana bwana mkono wako umeinuliwa lakini hawaoni lakini watauona wivu wako kwa ajili ya watu wako nao watatahayari nam moto utawala adui zako bwana utatuamuria amani maana ni wewe pia uliyetutendea kazi zetu zote e bwana mungu wetu mabwana wengine zaidi ya wewe wametumiliki lakini kwa msaada wako pekee yako tutalitaja jina lako amen kuna mistari ambayo tutaizingatia hapo mstari wa tatu mstari wa kumi na mbili na mstari wa kumi na tatu hapa tumesoma imetuambia ya kwamba ewe bwana mungu wetu utamlinda mtu yule ambaye moyo wake ameuweka kwako mutu huyo utamulinda kwa amani utamulinda yeye ambaye moyo wake umekutegemea katika amani kamilifu amani kamilifu peace. kwa kuwa anakutumaini alafu kumi na mbili bwana utamwamuria amani maana ni wewe pia uliyetutendea kazi zetu zote alafu hiyo kumi na tatu inasema hata kama kuna mabwana wengine ambao wametumiliki lakini ni wewe tu kwa jina lako tunapozungumuza kuhusu amani iliyokamilika kwanza nataka tuangalie mitazamo mitatu ya hii amani mitazamo mitatu ya yeah, hii amani mtazamo wa kwanza ni peace with god amani na nani na mungu mtazamo wa pili ni amani na wewe mwenyewe peace with yourself huu ni mtazamo wa ngapi wa pili alafu mtazamo wa tatu amani na watu wengine peace with others kama hiyo mitazamo mitatu haiwezi ikashikana na ikakamilika amani itakuepuka amani hii haitapatikana ndani ya maisha yako peace with god amani na mungu katika mtazamo huu nataka tuangalie isaya ti na mstari wa saba hapo tumesoma nitarudi tena baadaye isaya ti na mstari wa saba hiyo isaya hiyo inakuwa very popular na femos kwa sababu huwa mara nyingi ndio tunaisoma tukiangalia vile isaya alitabiri kumuhusu yesu kristo lakini nataka tuangalie huu mustari wa saba ambapo kuna majina ambayo yametajwa ambaye ambayo, ambayo yamepewa huyu yesu huo mstari wa saba isaya hiyo ya tis mstari wa saba unasemaje uunasema Unasema hivi mstari wa saba nimesema is, is nimesema ngapi hmm. nime, nime, and... maana kwa ajili yetu mtoto amezaliwa oh, yes yes ni amezaliwaeniap eh. tumepewa mtoto mwanaume na uweza wa kifalume utakuwa begani naye ataitwa yes six. ataitwa jina lake mshauri wa ajabu mungu mwenye nguvu baba wa milele mfalme wa amani The of Peace. sasa tunataka tuone ya kwamba amani baina yetu na mungu ni katika chanzo misingi maana chanzo cha amani yetu ni mungu huyu yesu yeye ndiye anaitwa mfalume wa amani na tunapoongea kuhusu mfalume tunaongea kuhusu utawala na utawala unaanza ndani maana sisi ndiyo hekalu maana sisi ndiyo tunabeba uwepo wa mungu maana sisi ndiyo kanisa sisi ndiyo wana wa mungu wa huo ufalume kwa hivyo amani yake yeye ambaye ndiye mfalume wetu itawale katika mioyo yetu chanzo cha amani yetu na tukiendelea kusoma mahali kwengine tena isaya hamsini na tatu mstari wa tano isaya msa husu amani na mungu isaya wa munguisas inasema bali alijeruhiwa kwa makosa yetu alichubuliwa kwa maovu yetu adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake na kwa kupigwa kwake sisi tumepona nataka hapo mahali inasema adhabu ya amani yetu yani sisi ndiyo tupate tupatanishwe na mungu tena hapo ndiyo kuna chanzo cha amani yetu maana tumesema ya kwamba utulivu wa rohoni utulivu wa moyo utulivu katika maisha yako hata wakati ambapo unapitia hayo yote ambayo unayapitia bado wewe unatulia chanzo na hiyo gharama ililipwa na nani na yesu ili sisi tupate nini amani tabu ilianzia wapi ilianzia bustani la edeni ambapo uadui ulianza na uadui uliidhinishwa na mwanadamu sasa yesu akabidi aje atupatanishe ili ndiyo tupate ile amani ambayo tunayohitaji na bado tu ukiangalia warumi tano mustari wa kwanza ukiangalia warumi tano mustari wa kwanza unasema hivi hiviamstari ule wa kwanza unasema basi tukisha kuhesabiwa haki itokayo katika imani na muwe na amani kwa mungu kwa njia ya bwana wetu yesu kristo na muwe na amani kwa nani kwa mungu amani mtazamo huu wa kwanza nataka tujiulize sisi wenyewe kila mtu ajiulize mwenyewe je niko na amani na mungu muwe na amani je niko na amani na mungu kwanza mimi na mungu mimi ndiyo yesu baadaye akawa anaambia wanafunzi wake ya kwamba amani yangu na wapa na hii amani yangu ni wapayo siyo kama vile ulimwengu unavyopeana kwa hivyo inamaanisha ya kwamba kuna amani ya ulimwengu na kuna amani ya nani ya mungu amani ni wa payo sio kama vile ulimwengu unavyopeana amani ya ulimwengu ni ya muda amani ya ulimwengu inaitwa inapita amani ya ulimwengu inaegemea vitu viionekanavyo na, na macho amani ya ulimwengu inatembea katika ubinafsi wa mwanadamu hivyo ndiyo dunia inadanganya watu ya kwamba ukiwa hivi utakuwa na amani wanasema ya kwamba unaweza ukaitengeneza kwa vitu lakini yesu akawaambia ya kwamba amani ni wapayo mimi ni tofauti yohana kumi na in mstari wa ishirini na saba amani na mungu yohana kumi na ne na mstari wa ishirini na saba yesu akawa anawaambia hata ukianza mustari wa kwanza ulianza na kusema ya kwamba msifadhaike mioyoni mwenu mnamwamini mungu niamini na mimi alafu alipoteremka huko chini ndio akawaambia ishirini na saba baada ya kuongea na wao maana alikuwa anawatayarisha ili ndiyo akiwachana na wao wawe tayari kukabiliana na maisha kama watu ambao ni mabalozi ambao yeye mwenyewe wa amewachagua amewatayarisha akawaambia akwaakawaambia ya kwamba ishirini na saba amani na waachieni amani yangu nawapa niwapavyo mi, ni mimi sivyo kama ulimwengu utoavyo msifadhaike mioyoni mwenu wala musiwe na uoga ni lazima tujue ya kwamba nilikuwa ninaongea namtu kama namwambia ya kwamba unajua tusipokuwa makini tutakosa kuona kile kitu kinachofanyika sasa katika mtazamo wa kiroho tutafikiria tu ni mambo ya kawaida katika ulimwengu kile kinachofanyika leo si mambo ya kawaida lazima tuyaangalie kwa mtazamo wa kiroho tujua ya kwamba ni nini kinafanyika ni kitu gani kinaandaliwa na mimi na wewe tutaishi na gani katika hali hizi muubiri mwingine akawa anasema ya kwamba vile yeye alionyesha kuhusu ya kwamba haitakuwa rahisi haitakuwa rahisi siyo kukatisha nikaona mtu wingine amepost kwa whatsapp watsapt mtu amepiga mbio mingi ati ametumwa aende 02 kuiangalia aichungulie alafu arudi alirudi mbio sana si kama mlimuona huyo <laughs> kwa hizo magrupu zenu watu wanatishwa na mambo mengi wanatishwaaabongtameenda kuichungulia amesema huko ni kubaya sasa how will winavigate2022 lazima tuanze hapa mwanzo ambapo yesu akawatahadharisha wanafunzi wake ya kwamba amani ni wapayo mimi ni tofauti ulimwengu utawaambia mambo mengi lakini ni lazima tujue ya kwamba sisi na kuna wengine wanasema afadhali ningezaliwa enzi ingine hiyo siyo yako this is your time hii ndio enzi yako wale waenzi wengine sawalikuwekwa na wakaenda hasa hii ndio yako na kwa sababu ulizaliwa enzi hii mungu alijua ya kwamba utavaa nini utatoboa kama utachagua utoboa so huyo mubiri akawa anasema haitakuwa rahisi huko lakini bado mungu anataka mimi na wewe tujue ya kwamba amani yake katika mioyo yetu ndiyo itakayotulinda kama vile alivyosema utawalinda hao ambao mioyo yao wameiegemeza wapi kwako kwa amani iliyokamilika wale ambao kuchelewa isaya umeengea kuchelewaisaya wa a t stariwa anpaakua tat u wale ambao wataweza kunavigeti ama tuki, kutoboa ni wale sisi ambao tu, hatu, tutakwama pale ambapo wamesema wale utawalinda wale ambao mioyo yao wameitegemeza ama wameiweka kwako kwa kizungu inasema those who Who, whose who's heart yaani akisemasn ya ni kusema ya kwamba hata uchunwe hata upigwe makofi hata, yani umeshikilia hivi na wewe umesema na kwama ni na yesu hata yesu hata unajua si silikuwa tunasema hatujui omicron itazaa nani hatujui lakini sisi kama wakristo mitazamo yetu ijua ya kwamba haya ni mambo ya kiroho ambayo yanadhihirika kimwili na lazima tukumbane naye na lazima tushinde we have to win amani ni wapayo so huo ni mtazamo wa kwanza wa are we at peace with god amani ilipotezwa bustanini huko kwa sababu ya dhambi na kuasi ilipotea lakini yesu akalipa gharama ya kuvaa nini ya sisi tupate amani tena we we we must must be be at peace with god if we are to enjoy peace utulivu katika mioyo yetu mambo yale ambayo yanataka kutuangusha wapendwa ni mengi wale wa, i, mambo yale ambayo yanataka kukutoa kwa hata huyatafuti mbali you don't look for them from far yako karibu na wewe lakini utulie hata wakati dao linatingiswa bado unatulia amani ile ambayo yesu anaweza kuingia kwa dao watu wanazama na yeye amelala mpaka waende wakamuamushe wale wanafunzi wamuulize kwani hujali sisi tunazama tutazamaje kama yesu ako ndani ya chombo tutazamaje lakini ukweli ni kwamba mambo haya yote yawe ni ya kiafya ni ya kiuchumi yamebeba watu na wengine ni kupoteza munaelewa nikisema hivyo ya kwamba kama ulirudi nyuma na ukafa nje si umepotea mtazamo wa pili ni peace with yourself amani na wewe mwenyewe. Peace with yourself amani na wewe mwenyewe. You to peace with yourself je unajielewa umejikubali na hii amani na wewe mwenyewe inadhihirishwa na vile unavyoishi katika uhusiano wako kwanza na mungu alafu pili jinsi unavyojielewa wewe mwenyewe si ndio yesu akawaambia katika ule mstari tumesoma yohana eh, kumi na ine mstari wa kwanza msifadhaike mioyoni mwenu sasa ni wewe mwaminini mungu na muniamini mini ni yesu akawa anazungumza msifadhaike musishangae musikate tamaa musitahayari sasa e, usi ukweli ni kwamba haya mambo ya dunia hii ya magonjwa haya siyalitupata wengi tukishangaa lakini tukirudi katika mtazamo wa neno la mungu ndio tunaelewa ni kitu gani kinafanyika hatutatembea tukiishi tukizungumuza kama vile watu wengine wanazungumuza ishara kubwa ya kwamba kuna ukosefu wa amani ni ukosefu wa imani ishara kubwa ya kwamba kuna ukosefu wa amani ni ukosefu wa imani ukosefu wa imani na ukosefu wa imani utaonekana kwa mazungumuzo na kwa matendo utaonekana waziwazi na hapo ndiyo naye shetani anapata nafasi ya kuingia sasa ajaze hofu ndani yako uoga na wasiwasi mkristo ambaye anajielewa ninamwita hecristia anajua ya kwamba ako vitani ako katika vita wakati wowote jiuliza kwa nini waganga wanapenda kutembea usiku ena hawatembei mchana kufanya mambo yao jiuliza kwa nini sarakasi mingi za uchawi na uganga zitafanyika wapi na huo ndio wakati wue umefanya nini umelala si sindio sasa uwe umelala uwe uko macho juu uko wapi uko kwa vita yaani unajitambua mazingira yako ili ndio hata ukitembea ukiona kitu kinafanyika hushtuki ushangai unajua kikifanyika hivi silaha yangu ndio hii ninifanye hivi na vile ili ndio ni na hali hii wafilipi moja mpaka sab hilipa iko wapiafilipi e, wa wa ina. inasema hivi basi ndugu zangu wapendwa wangu nina waone, ninaowaonea shauku furaha yangu na taji yangu hivyo simameni imara katika bwana wapenzi wangu na musihi yodia na musihi na sintike wawe na nia moja katika bwana nam nataka na wewe pia mjoli wa kweli uwasaidie wanawake hao kwa maana walishindania injili pamoja nami na klementi naye na wale wengine waliotenda kazi pamoja nani ambao majina yao yamo katika kitabu cha uzima furahini katika bwana siku zote tena nasema furahini upole wenu na ujulikane na watu wote bwana yukaribu msijisumbue kwa neno lolote bali katika kila neno kwa kusali na kuomba pamoja na kushukuru haja zenu zijulikane na mungu sasa ufahamu unaotokana na kuelewa kile ambacho mungu anazungumza kuhusu maisha yako na jinsi ya kukabiliana na changamoto tari wa nne wa tano na wasita musijisumbue na huwa tunajisumbua maana dunia imetuambia ya kwamba hivi hii ndiyo njia ya kupata amani lakini naye mungu ako na njia ametuambia anasema msijisumbue kwa neno lolote lakini leo hii wenyewe watu tume, tumetatizika tume, na wazazi walikuwa wanaambia minista wa elimu sijui kama wanataka tusongeze tusongeze kufungua shule mbele ama tufanye nini hili ndio tutafute nini School fees maana kimeumana maana kifanyika nini kimeumana walitoka tayari juzi wameruu tena wanafungua tayari hiyo pesa iko wapi lakini mungu ya, yake yeye ni a very ver leformula anasema msijisumbue kwa neno lolote bali katika kila neno kila neno kama ni school fees ni neno kama ni renti ya nyumba ni neno kama ni chakula kwa meza neno yani kwa kila neno kwa kusa na kuomba pamoja na kushukuru haja zenu nazijulikane na mungu lakini unajua huwa wakati mwingine haja zetu hazijulikane na mungu kwanza zinajulikana na kena nani na wanadamu sasa mungu ametutia skuli kama vile adam adamadamu alikuwa ametiwa shule kule bustani la edeni mungu alikuwa anakuja aje azungumuze naye siku moja mwalimu wakaja mwanafunzi aoaalimuulizadam ukowai ametoka darasani hivyo yeah. ndio huwa tunafanya mara nyingi the word of god is so simple that sometimes tunakosa kuamini neno la mungu and therefore we are not at peace with ourselves tumesumbuka tumesumbuka hiyi yeah, anasema tu kwa kila nene lakini wewe na mimi kitu cha kwanza jambo likija unachukua simu yako unatafuta mtu kwa simu unaangalia ni nani anaweza kunitumia elfu tano hii ndio ntin inakuja lakini nituishi tukielewa ya kwamba stinkt ya kwanza hata huwa anaambia watoto wangu mkiwa na jambo msinikimbilie mimi kwanza si huyo huyo baba hata mi baba hata yangu ni nani huyo mungu Wee enda kwake kwanza alafu ndio ukuje sasa yeye mwambie mungu fungulia baba yangu njia unisaidie pia huko na, nataka hiyo njia tunajielewa we understand peace with ourselves because na, na hii amani na sisi wenyewe inatokana nani? na na kweli from the truth And the, truth is the word of god And the truth ni mungu mwenyewe sivyo ndio ametuambia pale mhali tunapajua sana na mutaijua kweli na kweli itawaweka yes. sasa kuna kujua na kuna januari. watu awatu januari unajua watu wamepatia hii mwezi majina mengi sana na sisi wakristo pia tuna repost njanuari una ripost januari wotausi unasema januari ni yangu you are confessing njaa ama hamujaona hiyo njanuari yani njaa si ni ukweli mtu anakutumia na nauo navaa nini why do you such kind of messages na wewe ni mtu wa imani Why do you imanid ikikuja una diti unamwambia mungu isiyo yangu no mambo ya imani ni mambo ya kiupumbavu you do what ordinarily aieleweki kwa sababu unajielewa sindio kwa sababu mathayo sita ishirini na tano ukiteremuka mpaka thelathini na nne imezungumuza sana mambo ya kutokuwa na hofu unajua ukitaka kuwa na amani na wewe mwenyewe ni ujieleo wewe ni nani na ujikubali wewe ni nani ukishajielewa na ukijikubali wewe ni nani hautasumbuka na biashara za watu wengine utasumbuka na biashara za watu wengine kwa mfano ukitembea hii kenya leo kila pembe ya kenya kunajengwa kama umetembea tu kidogo ukienda kila pembe ya hii kenya watu wanajenga kama uenda wazimu unajiuliza hii pesa wanatoa wapya hawa watu alafu unaeza kuumwa na kichwa kila siku manye hamujaona ye amuoni kila mali kunajengwa tani nilikuwa nasema hata huku kwangu ulikua kunakaa msituni sasa kumelimwa mabarabara paka nikama tukotawn halafu eh? wewe utembee ukisema sasa hawa watu wanajenga kila siku na mimi hata pesa sita y kununua plo unashikwa na pressure unashikwa na nini na presure nahuo ndio ukweli wa mambo are the things that we face every day tukitembea huko na huyu mu, yesu anasema amani yangu nimewapa sio kama ulimwengu unavyopeana hiyo amani lakini tunapokumbana na hali halisia tunasahau tunabebwa ndio hapo kwa mathayo hapo sita ishirini na tano imezungumuza sana kuhusu wasiwasi wasi, hofu na uoga na kutokuwa na imani kama huna imani hutakuwa na amani and you cannot fake it yuannoeit unajua huwezi ukakua ukajifanya milele haiwezekani italipuka tu huu umeona mtu anajifanya ni mungwana sana lakini kuna kwanga na boiling point ikifika hata analipuka tu mwenyewe na alikuwa anajifanya ni mtu muungwana huwezi ukand bl mathayo 6 ishii a tan mathayo ishirini na tano kwa mahali inasema hivi nitasoma mistari mchache tupale kwa sababu hiyo nawambieni musisumbuke maisha yenu mule nini au munywe nini wala mili yenu mupae nini maisha je si zaidi ya chakula na mwili zaidi ya mavazi waangalieni ndege wa angani ya kwamba hawapandi wala hawavuni wala hawakusanyi gharani na baba yenu wa mbinguni huwalisha hao ninyi je si bora kupita hao ni yupi kwenu ambaye akijisumbua aweza kujiongeza kim, kimo chake hata mkono mmoja na mavazi ya nini kuyasumbukia fikirini maua ya mashamba jinsi yameavyo hayafanyi kazi wala hayasokoti nami nawaambia ya kwamba hata suleimani katika fahari yake yote hakuvikwa vizuri kama mojawapo ya hayo basi ikiwa mungu huyavika hivi majani ya kondeni yaliyopo leo na kesho hutupwa karibuni je hata zidi sana kuwavika ninyi enyi wa imani haba msisumbuke basi mukisema tule nini au tunywe nini au tuvae nini kwa maana hayo yote mataifa huya tafuta kwa sababu baba yenu wa mbinguni anajua jua ya kuwa mnahitaji hayo yote bali utafuteni kwanza ufalme wake na haki yake na hayo yote mtazidishiwa basi msisumbukie ya kesho kwa kuwa kesho itajisumbukia yenyewe ya tosha kwa siku maovu yake nataka tu nisisitiza hapa ya kwamba neno la mungu hapa linalinganisha mambo kadha wa kadha na pia mataifa vile wanafanya alafu linauliza sasa kama mataifa wanafanya hivyo je nyinyi pia nanyi mtafanya kama hao ndiyo pale nikawaambia ya kwamba amani ya ulimwengu imewekwa kwa vitu lakini kuna mtindo ambao mungu anataka tufuate ndio hapa ameuliza maswali kwa mfano hawa ndege kazi ya ndege ukimwangalia huyo ndege ni umuone mungu sasa ndege yeye kazi yake ni afanye kile ambacho mungu alimuumba afanye ili naye mungu afanye kile ambacho ni afanye ili amuhifadhi aendelee kudhihirisha ukuwa wa muntu hiyo ndiyo kazi thats the understanding ndege siku ile atakoma kuwa ndege naye mungu atakuwa relieved from his obligation lakini as long as long ndege anaendelea kuwa ndege vile anavyopendeza anavyo, anavyo kwa macho anavyoimba yani vile anavyokaa hivyo ndivyo mungu anataka awe ndege asiwe kitu chengine ili naye mungu aendelee kutimiza nini wajibu wake wa kumtunza na kumuhifadhi tabu inapatikana wakati ambapo tumekosa kujielewa tunakuwa watu wengine naye mungu anakuwa relieved of his obligation kufanya nini kutushughulikia lakini tunapojielewa ya kwamba sisi ni tuishi tukionyesha utukufu wa mungu mungu ako na obligation ya kutushughulikia mungu katika kanuni zake ako na jukumu la kukushughulikia ndio akawaambia musisumbuke lakini hofu huwa inaingia na e inatufanya tunakosa kujielewa na tunakosa amani ndani ya mioyo yetu alafu mtazamo watatu amani na watu wengine peace with wengineme zile heri ambazo ziko katika kitabu cha mathayo eh, chapter chapte mstari wa tisa unasema heri wapatanishi kwa sababu hao kwa sababu hao wasomi wa bibilia kwa sababu hao e, wataitwa siku nataka wachungaji waongee nimnasoma bibilia sana nyini <laughs> ah, we kumbe hii imerudi <laughs> kumbe kulikuwa kuna ulikua pale juu heri wapatanishi maana hao wataitwa wana wa mungu sasa sikuna siku hapa askofu alikuwa anahubiri nafikiri alikuwa anahubiri kuhusu nasande huwa ninawapatia mitihani hawa nikienda huko nyumbani nawauliza muniambie ile mahubiri yote jumapili kumehubiriwa nini mniambie kwanzia ibada zote zile mumeenda mpaka ushirika mniambie kichwa cha ujumbe na kulisomwa wapi aikwangi rahisi hmm. na kama wewe ndani yako hakuna amani huwezi ukapeana amani kama wewe mwenyewe hauna upatanisho baina yako na mungu na wewe mwenyewe hauwezi ukapatanisha uka, watu wengine kwa sababu huwezi ukapeana kile kitu ambacho wewe huna kwa hivyo hata ukiona kwa ile kijiji yako unaishi wewe tu ndio mtu wa vurumai wewe ndio mtu wa vurumai hebu jiulize heri wapatanishi lakini kwa kijiji chako wale ambao unaishi na wao majirani hawakujui kama mpatanishi wanakujua kama msumbuaji msumbuaji wa mipaka kuachilia kuku na mbuzi wa kule vitu za watu wengine wewe ndio unapeleka usabasi boma hili boma lingine wewe si amani haiwezi kuwa ndani yako na uwezi ukapeana amani hivyo ndio tunaambiwa hapa warumi hapaaruuna na unajua ni ukweli, way, Christo, wa, wengine ni wasumbufu sana kwa kwa vijiji enda majirani upate ushuhuda huko yule mama mchoyo mama wa mipaka kusumbuana na mipaka na kuchukua mashamba kuingiza huko kuweka fence ndani ya shamba za watu eh, utasikia huko kwa vijiji warumi kumi na mbili mstari wa kumi na nane ikiwezekana kwa upande wenu mkae katika amani na watu wote ikiwezekana ni chaguo lako eh? ukae we imagine kama wewe na kwa nyumba yako na hapa kanisani na majirani zako wote hakuna amani hakuna utulivu hata kumshuhudia huyu kristo itakuwa vigumu jambo la kwanza wewe mwenyewe hautakuwa na amani katika moyo wako na kama huna amani katika moyo wako basi hata mungu ndani ya moyo wako kweli ataweza kukaa kweli hata mungu akai mahali kuna disoda mahali kuna kuna kuna purukushani kila wakati ikiwezekana ah metoka ikiwezekana na si inawezekana kwa upande wenu mkae katika amani na watu wote niekee waibrania kumi na mbili kumi na nne tafuteni kwa bidii unasikia hapo tafuteni kwa kuwa na amani kumbe si rahisi tafuteni kwa eh. kile kitu ambacho utakichochea ndio pia wewe utakipokea tafuteni kwa bidii kuwa na amani na watu wote imechagua kweli imesema na wakristo wenzako imesema na watu wote ambao wameokoka ambao hawajaokoka yule, waku, yule wakuja kukata wakuja kuiba maembe yako kwa shamba ambaye anakula ule ambay hao kuna watu wa makusudi kwa hizo vijiji mnawajua anapita katikati hata hajui apa, kuna boma la watu hiyo njia anapita hapo wengine hata ngini hakuna huko huko huko tafuteni kwa bidii kuwa na amani na watu wote na huo utakatifu kwa hivyo kumbe bila hiyo amani hakutakuwa na utakatifu hapo na huo utakatifu ambao hapana mtu atakayemwona bwana asipokuwa nao sasa ili ndiyo amani yetu ikamilike ni tuiangalia kwa hiyo mitazamo mitatu amani na mungu amani na wewe mwenyewe amani na na watu wote nani kwa bidii hata huwa anakuambia wewe madam ya kwamba hata yule mtu ambaye anakusumbua sana pale kwa ile shamba kuwa na amani na yeye yule ambaye yule ambaye hata kama muko nayeye kwa shamba na mnauza mchicha tena atakuibia tu na muko na yeye hapo amepiga hesabu kwa kichwa ea ikiingia kwa mfuko anajua vile anayesepareti huko ndani akitoa ni nusu nakwambia a mafungu matano tunao zilikuwa kumi tafuteni kwa bidii hili ndiyo imani yetu ikamilike mitazamo mitatu na mungu na wewe mwenyewe na watu wengine msiunde vyama vya wakristo peke yake hata wale wengine kwa hivyo ninamaliza sasa tuyakumbuke mambo yafuatayo tuyakumbuke mambo yafuatayo ya kwanza amani ya ulimwengu ni ya muda there is is peace from the world which is fake and temporary lakini itokayo kwa mungu ni ya kudumu na ni ya milele jambo la, la pili amani is a product of the of your life product of the quality ni inatokana na vile unaishi maisha yako uhusiano wako na mungu uhusiano wako na wewe mwenyewe uhusiano wako na watu wengine unajua kuna watu hawajipendi kuna watu hawaji hawajipendi hasa kama hujipendi unataka mwanadamu akupende so, unajua itakuwa ngumu mungu mungu anakupende lakini wewe mwenyewe hujipendi wewe mwenyewe unajidharau wewe mwenyewe unajishusha wewe mwenyewe unajiambia hasa watu kama sisi tutaweza kweli wewe mwenyewe unafanya nini Una the quality of your life uhusiano wako na mungu uko vipi uhusiano wako na mungu uko vipi uhusiano wangu mimi na mungu uko vipi uhusiano wangu na mimi mwenyewe unajua ukitembea tu hapa nikikuona naweza kuandika composition na weye pia ukiniona mimi You can describe the of... wachana na waiti right kuvaa ukianza kuongea na nikianza kuwa na mazungumuzo na wewe nitajua kualiti ya ukristo wako nawe pia utajua kualiti ya ukristo wangu na ina determine kiwango cha amani utakayokuwa nayo katika maisha yetu jambo lingine ni kwamba kama vile neno la mungu limesema ya kwamba muruhusu ama muwache amani ya mungu itawale mioyo yenu itawale kwengine inasema let the peace of god yani kug ni kulinda imezungukwa imelindwa kama vile kuna barak za majeshi huko sasa amani ya mungu izunguke moyo wako na maisha yako na ni wewe uruhusu kwa uhusiano wako na mungu na wewe mwenyewe na watu wengine allow by by choice the peace of god to rule or to or to or or protect your by allowing god's truth ukweli neno la mungu katika maisha yako lipate nafasi wakolosai tatu mstari wa kumi na tano wakolosaitatu mstari wa kumi na tano alafu jjambo la tano kitu ambacho kinafanya mwanadamu akose kumwamini mungu ili ndio naye mungu awachilie utulivu katika moyo wa huyo mwanadamu ni kiburi na igo ya mwanadamu na mwanadamu kujidanganya ya kwamba ako self sufficient kwani weye ni mungu lakini mwanadamu anajifanya kana kwamba anaweza yeye mwenyewe let go of your youg and your pride and have faith in god anasema casting your cares. yani kuachilia mizigo yako na mahangaiko yako kwa mungu kwa sababu anakujali because he cares for you hivyo ndiyo anasema anasema ya kwamba cast your cares. kwa sababu anafanya nini anakujali hasa mungu mwenyewe anataka uachilie you let go uachilie hiyo mtasoma kwa zaburi hamsini na tano mstari wa ishirini na mbili nawezaandika tu mkajisomea inazungumza kuhusu ei uh, mithali kumi na sita mstari wa tatu zaburi hamsini na tano mstari wa ishirini na mbili mithali kumi na sita mstari wa tatu lakini hii moja nitasoma ya mwisho petero wa kwanza tano petero wa kwanza tano hiyo nitaisoma na tutakomea hapo petero wa kwanza First peter pt okay, chaniitafute hukupte From okay inasema hivi basi nyenyekeeni chini ya mkono wa mungu ulio hodari ili awakweze kwa wakati wake Huku yeye yeehuku mukimutwika yeye fadhaa zenu zote mkimutwika hiyo ni u kutwika nikuweka juu hmm. kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa mambo yenu muwe na kiasi na kukesha kwa kuwa mshtaki wenu ibilisi kama simba angurumaye huzunguka zunguka akitafuta mtu amumeze nanyi mpingeni huyo mkiwa thabiti katika imani mkijua ya kuwa mateso yale yale yanatimizwa kwa ndugu zenu waliyoko duniani na mungu wa neema yote aliyewaita kuingia katika utukufu wake wa milele katika kristo mkiisha kuteswa kwa muda kidogo yeye mwenyewe atawatengenezea w no, atawatengeneza na kuwathibitisha na kuwatia nguvu anasema ya kwamba tumutwike He? tumutwike sasa kama huyu umebeba we o muzigo umutwike yeye fadhaa zenu zote casting all your cares upon him kwa sababu yeye anajishughulisha na kila jambo linalotuhusu ili ndio tutembee tukiwa huru na amani katika mioyo yetu kama hakuna amani katika mioyo yetu hatuwezi tukaomba wapendwa hatuwezi tukafunga maana ukianza kuomba ile tatizo lako ndio linakuja unawaza hilo mpaka maombi yanakoma unashindwa kuomba unashindwa kufunga unashindwa kusoma neno lakini wakati ambapo umejizoesha kwa kuchagua kwako anasema mumutwike yeye na amesema ya kwamba haya kuna mateso ambayo lazima tupitie lakini amesema ni ya muda tu mchache alafu yeye mwenyewe ametuhakikishia ya kwamba atatutengenezea nafasi anasema hayo ndiyo kila mkristo anapitia kwa wakati wetu huu haya ni tuyapitie wakati wa watu wengine watapitia yao lakini sisi huu ndio wakati wetu nataka tunapo mwamini mungu ya kwamba tunakwenda kuvuka salama na kuingia mwaka mwingine tuingie na mtazamo wa kwamba mungu ako pamoja nasi mtazamo wa kwamba mungu amekusudia ya kwamba nitushinde katika hizo changamoto lakini mioyo yetu ijawe na amani itokayo kwake ya kwamba kuwe na exchange tubadilishane na yeye tumutwike yeye ili sisi tuende tukiwa free lakini hilo ni chaguo la kila mmoja wetu naomba ya kwamba mungu atusaidie ya kwamba hii amani iliyokamilika iwe sehemu yetu amani iliyokamilika iwe sehemu yetu lakini kumbe ni tuwe na bidii amani yetu na mungu ni uhusiano wetu na mungu amani yetu na sisi wenyewe ni kujielewa na kujitambua na amani yetu na watu wengine ni tuitafute kwa bidii ili sisi huo utakatifu uliotajwa pale ambao bila huo hatutaweza kumwona mungu mungu atubariki sote amen, amen.