soma kitabu hicho cha warumi mlango wa tatu nafikiria tumekuwa na mlango wa kwanza na wapili sasa tumefikilia huo mlango wa tatu paulo akiwa mbali na wapendwa hawa akaazimia kwamba awaandikie waraka kwa sababu ya yale aliyokuwa ameyasikia na akaona ni vyema aweze kuzungumza na wao kwa sababu alikuwa hata kuwa na uharaka wa kufika huko roma ndio maana akasema acha niandike uharaka huu ni wapendwa hawa ili watakapo usoma uweze kuwa wa msaada katika maisha yao ya imani ndivyo na sisi nasi tunataka kuutazama tumeuangalia na tutaendelea kuuangalia mpaka mlango ule wa kumi na sita ambao sasa atakuwa ndio mlango wa mwisho katika sura hiyo ya kwanza ya waraka huu paulo akawathibitishia wale mataifa ya kwamba wako katika hatia kwa sababu ya dhambi zao ya kwamba wako chini ya hukumu ya mungu kwa sababu ya dhambi wanazozifanya mataifa hao na pia katika, waraka, katika mlango huo wa pili paulo anawathibitishia wayahudi ya kwamba hata na wao nao licha ya kwamba wanasemekana wamehichanishwa na huyu mungu lakini wakati ule akiandika waraka huu paulo alikuwa anawathibitishia hata na wao nao wako chini ya hukumu ya mungu kwa sababu ya dhambi zao kwa hizo kwa maneno mengine alikuwa anawathibitishia ya, ya kwamba wapendwa hakuna atakayeweza kupatia kufikia haki kabla ya yeye hakuna ambaye anaweza kujipatia haki kwa ajili ya matendo anayoyatekeleza kwa sababu ya juhudi wala bidii unayoifanya wewe mwenyewe kwa hivyo ni tawezaje basi kuuona hufalume wa mungu paulo sisikizo lake ilikuwa ni kwamba basi pasipo ondoleo la dhambi kupitia kazi ile aliyoifanya bwana wetu yesu kristo pale juu ya msalaba hakuna mwanadamu atakayeweza kuona ufalme wa mbinguni hilo ndilo paulo alikuwa anaweza kuwathibitishia ya kwamba iwe umyunani ama umyahudi pasipo hilo ondoleo la dhambi kupitia kumwamini yesu kristo na kazi aliyoifanya pale msalabani ya kumwaga dhamu yake ili iweze kukutakasa wewe na mimi basi mtu huyo hawezi akaifikia uwa ufalme wa mbinguni kwa hivyo wapendwa ukweli wa mambo ni kwamba hatuwezi sisi wenyewe kuabidii na juhudi zetu lakini tayari mungu akaweza kufungua njia ambayo kwayo tunaweza tukamfikia na hatimaye akatufanya kuwa na uhusiano ulio pamoja na yeye kupitia damu ya yesu kristo iliyobubujika pale msalabani ambayo inanena ondoleo la dhambi na msamaha wa dhambi machoni kwa bwana warumi langu howa tatu nasoma kifungu cha kwanza na cha pili basi myahudi ana ziada gani na kutahiriwa kwa faa nini kwa faa sana kwa kila njia kwanza kwa kuwa wamekabidhiwa mausia ya mungu maswali wanaulizana hapa baada ya kuwa paulo ameweza kuwathibitishia ya kwamba uwe myahudi ama uwe si myahudi bado hauwezi ukaufikia ufalme wa mungu kwa sababu ya juhudi na bidii ya matendo unayoyatekeleza sasa wakawa wanaulizana sasa hawayahudi sasa basi mimi niliyokoka ina faida gani mimi ambaye nimeweza kupeana maisha yangu kwa bwana wangu yesu kristo basi sasa huyu muyahudi ana lipi la ziada kwa maana walikuwa wanajigamba ya kwamba sisi ndio wenye imani wapendwa kwa maana mungu alianza na sisi lakini ukweli wa mambo ni kwamba ingawaja wa mungu alianza na wao lakini hawakuwa wanaendelea na huyo mungu kwa hivyo walipoacha kuendelea na bwana ndipo walipoanza kuishi chini ya hukumu ya mungu na ndivyo ilivyo hata leo ya kwamba ilimuradhi nimeokoka bado si salama natakikana niweze kutembea na ni enende kulengana na makusudi na mapenzi ya bwana katika huo uokovu wangu ndio maana wayahudi wakawa wanauliza basi sasa sisi ina maana gani ya kwamba tumehitanishwa tu na jina la bwana paulo anawambia kwamba hilo lisiwasumbue hivo baadhi ya wayahudi walikuwa wanajiuliza wanasema basi sasa kama sisi nasi tuko chini ya hukumu ya mungu na sisi ni wayahudi basi ni lipi la ziada lakini walikuwa wana heri kidogo kwa sababu bibilia inasema ya kwamba pale mati tumesema kwamba wao walikuwa wamekabidhiwa ile sheria ambayo ingewaongoza katika mlima wa sinai kwa hivyo hiyo ilikuwa ni heri angalau wanajua ni njia ipi ya kufata na ni wapi kwa kuenenda kwa maana wana muongozo kwa hivyo walikuwa wana heri kuliko wale waliokuwa ni watu wa mataifa kwa sababu hawakuwa na muongozo wote lakini bado hivyo hivyo iliwapasa ingawaja hawana mwongozo tena wafate muongozo wa bwana kwa hivyo wayahudi walikuwa wa wanaheri kwa sababu washapewa mwongozo kama vile wewe ulivyo kwamba unaheri kuliko yule ambaye hajaokoka kwa maana tayari unajua mtu akuokoka anapaswa ainende katika njia gani ahivo walikuwa wanaheri lakini wale ambao hawajaokoka hawajui kama mimi napaswa na nitembee katika njia gani lakini hawa wayahudi wakawa wana heri kwa maana tayari mungu alikuwa amewapatia ule mwongozo wa kuwaongoza wao jinsi watakavyoishi ili waweze kutembea na huyu mungu kwa hivyo hawakuwa na sababu ya kuseme kwamba basi uyahudi kuwa myahudi kuna faida gani shida yao ilikuwa ni kwamba wameazimia kuto kuufata ule mwongozo ambao bwana amewapa ndio maana wakafananishwa pamoja na wayunani na wao wote wakawekwa katika fungu moja ya kwamba wote wako chini ya hukumu ya mungu kwa hivyo tunao waokovu leo ambao wanajua ni yapi ya kufanya lakini hawayafanyi hayo wanafanya mengine kinyume na makusudi ya bwama sasa hatuna tofauti na hawayahudi waliokuwa wana sheria lakini hawaenendi kulingana na mwongozo huo ndi posa nao wakaangukia katika hukumu ya nani ya mungu na ndivyo itakavyofanyika na kanisa la kristo haitakuwa ni jambo la kushangaza kwendamuona mtu ambaye alikuwa unashawishika ya kwamba huyu anapaswa awe katika uzima lakini ushangae ameingizwa katika lile ziwa la moto kisa namaana muongozo alikuwa yuko nao lakini kufuatilia hakuwa anaofuatilia kwa hivyo nyakati tunazoishi si nyakati za kufanya mizaa na maziara wapendwa wakati wowote unaweza ukaponyoka na kama ulikuwa hauenendi kulingana na mpiga moyo wa bwama mungu yeye hana upendeleo ya kwamba huyu alikaa kanisani miaka karibu ishirini thelathini kwa hivyo ingawaje hakuwa nafasi mwongozo huu lakini kwa kukaa kwake kanisani aingie katika uzima mpendwa hakuna nafasi hiyo kila mmoja aweze kutembea kama vile ambavyo maandiko yanamuhimiza baada ya kuokoka kuna sheria ambazo nifuate ni mimi mutu wa kuokoka napaswa niishi maisha gani ili kwamba nikaweze kuepuka kuanguka chini ya hukumu ya mungu ingawaje ni muyahudi. ili nikaweze kuepuka kuanguka chini ya hukumu ya mungu ingawaje nimekuwa kanisani kwa muda huo wote kwa hivyo paulo anawambia kwamba pendwa muna muna, muna, muna la ziada muna heri nyinyi kwa maana tayari muongozo mulikuwa mshapewa kwa hivyo ilikuwa ni rahisi kwenu nyinyi kuweza kuenenda kulengana na mpiga moyo wa mungu kuliko wale mataifa ambao hawakujua ni yapi ambao wa hithyo, ambayo wanapaswa waweze kuiendea kwa hivyo himizo ambalo ninalihimiza hapa wapendwa ni kwamba ndugu yangu lazima uwe na kumaanisha katika maisha haya ya uokovu kwa hivyo mungu pekee ndiye anayepaswa kuwatumaini katika maishani mwako na unapomtumainia huyu bwana maandiko yakasema ya kwamba utafananishwa na mlima sayuni ambao hautatingisika lakini jambo la kushangaza ni kwamba watu wa mungu wametekwa nyara na hali za ulimwengu ambao ulimwengu huu una rangi nyingi mfano wa chatu lakini ukwel wa mambo ya kwamba ingawaje ukimwangalia anapendeza lakini ni hatari chatu unapomtazama rangi zake zavutia sana lakini ni hatari na ndivyo ulivyo ulimwengu ndivyo ilivyo dunia ndivyo ilivyo hali ilivyo sasa ulimwengu una mambo mengi sana ya kuvutia lakini unapojiingiza katika mambo hayo umejifanya kuwa adui wa mungu kwa maana bibilia inasema ya kwamba ukijifanya rafiki wa dunia unakuwa adui wa mungu hawezi kuwa adui wa mungu na, na hatimaye ukapate nafasi katika ufalme wa mungu kwa hivyo paulo akawa wanawambiwa hapa kwamba apendwa hiyo inawezekana ya kwamba mmekuwa wayahudi kweli na muongozo mko nao lakini katikati hayo yote bado mko katika chini ya hukumu ya bwana kisanamana hamueneni kama vile ambavyo mungu alivyokuwa amewatarajia na kwa ajili hiyo sasa kilichosalia baada ya ssheria uweza kuja kukamilishwa na kristo yesu ilichobidi sasa ni wewe uweke matumaini kwa kristo uangalie yesu ukubali kazi ile ya msalaba kwa imani ili katika kumwamini huyo basi ukawe na tumaini la uzima wa milele kini jambo la kushangaza ni kwamba hatukiri na tuishi vile tunavyotaka tunakiri huyu yesu kuwa bwana makoza maishani mwetu na tuishi vile anavyotaka yeye kwa sababu wakati sasa ninamfanya yesu kuwa bwana sasa maisha ninayoishi si ya kwangu maisha niishiye ni ya kristo yesu kwa hivyo ni enende kama vile yesu atakavyo ndiyo maana nikaufikirie yale ambayo bwana ameyatenga kwa ajili yangu na kwa ajili yako kwa hivyo sijui wewe unaangalia nini sijui wewe unafikiriaje kuhusiana na waraka huu wa warumi lakini nahisi ya kwamba mungu ameuleta kwa wakati unaofaa ili aliye nasikio asikie asikie kile ambacho roho ananena na yule ambaye sikio lake halitasikia basi atakuwa kama sikio la nani la mbuzi litasikia wakati linatokota hilo sijui kama huwa huwa likuhai. huwa linasikia linasikia kweli kweli hapo wakati likiwa linatokota sikio liko sus liasikli upande mengine sasa inamaanisha kwamba limefika mwisho laiti lingesikia halingefikia katika hicho chungu na likaanza kutokota kwa hivyo wewe na mimi tunapaswa tuwe na sikio linalosikia na lina, litakaposikia liweze kuenenda kulengana na vile ambavyo linaagizwa ili likajitenge na hicho chungu kinachotokota kwa sababu ulimwengu umeendelea jinsi ulivyoendelea hivyo na sasa wanadamu umekosa kuelewa ya kwamba mambo ya mungu hayawezi yakabatilika vile alivyoweka msingi na ndivyo ambavyo inapaswa inende ukitaka wokovu huwe kidijitali ndugu yangu katengeneze wako lakini yakobo akasema natamani dini hiyo ya zamani wokovu hauwezi kuwa kidijitali wapedw yaani uchanganye na chumvi na sukari na maji alafu sehemu nenda mbinguni hauwendi nini kwa sababu anasema ya kwamba mimi mungu ni mtakatifu na ni hao watakatifu pekee watakaoniona mimi ndio hao ndugu undu zangu wakawa wanajigamba ati sisi bwana uokovu ulianza na sisi sisi bwana imani ilianza na sisi baba yetu ibrahimu paulo anawaambia kwamba wapendwa musijidanganye kama vile ambavyo mataifa walivyo chini ya hukumu ndivyo hata na nyinyi waibrania mko chini ya hukumu kwa kwahio anamaanisha nini anasema ya kwamba unapookoka enenda kulengana na maagizo na mienendo ambayo inampasa mokovu mstari watatu na waine ni nini basi ikiwa baadhi yao hawakuamini je kutokuamini kwao kutaubatili uaminifu wa mungu hasha mungu aonekane kuwa amani mungu aonekane kuwa amini na kila mtu muongo kwa alivyoandika kama, alivyo, kama ilivyoandikwa ili ijulike kuwa una haki katika maneno yako ukashinde uingi apo katika hukumu kuna swali inaulizwa hapa sasa uaminifu wa mungu basi uko wapi anasema uaminifu wa bwana uko wapi anaangalia hapa Wana, wanaulizana hapa ya kwamba kama bwana ameweza kutupatia hii ahadi ya kwamba sisi ndio walio wayahudi tulioahidiwa uzima tulioahidiwa imani na leo hii unasema ya kwamba tuko chini ya hukumu kama walivyo mataifa basi uaminifu wa bwana uko wapi mahali hapa paulo anasema ya kwamba mungu awe mkweli na wanadamu, wanadamu wote wawe waongo ya kwamba uaminifu wa bwana hauwezi ukabatilika kwa sababu ya wewe uliyekuwa umeokoka na ukaamua kutembea katika njia zako kando na mpiga moyo wa bwana alafu anapokuweka katika ziwa la moto watu wawasemea kwamba mungu si uaminifu hiyo haiwezekani uaminifu wa bwana unabaki hivyo hivyo Asa walikuwa wanajuuliza haawayaudiwayahudi walikuwa hawa, ya anajuuliza hasa uaminifu wa bwana uko ukowapi kulengana zile ahadi alizotukirimia huyu mungu kwa maana aliahidi mambo makuu kutuhusu hasa kama sisi tuko chini ya dhambi tuko chini ya hukumu basi uaminifu wake uko wapi wanaulizana h awewe anaweza kua pingine unajuuliza na wewe lakini tukiwajibu hawa wapendwa waliokuwa na maswali hayo paka tuseme hivi mungu alibaki kwaa maminifu kwa, kwa hawa wana wa waisraeli kivipi kwa sababu yeye hakuwa anaangalia utaua wa watu hawa lakini kilichokuwa anakitimiliza ni ahadi alizokuwa alizo amewapa kwa hivyo kutimiza ahadi na utakatifu ni mambo mawili tofauti kwa hivyo ninaweza nikakutimizia ahadi niliyokupa ingawaje sasa huko mbele tumekosana lakini nyuma kuna ahadi tulipeana ya kwamba itakapofika mahali fulani siku fulani nitafanya hivi na hivi hata kama tumekosana imenipasa nisimame nile ahadi niliyofanini niliyokupa tahitimiliza yo ahadi lakini siitimilizi kwa sababu tumeelewana naitimiliza kwa sababu nilikuahidi kwa hivo hapapaulo wa akawa wa wanawambia kwamba mungu kale, kulengana ahadi alizowapa nyinyi kupitia kwa baba zenu ingawaja mlikuwa na shingo ngumu hasa katika safari ile ya kuenda katika ile, ile, ile nchi mulioahidiwa tena hivyo hivyo bwana hakuwangamiza aliwavumilia mpaka akawaingiza katika hiyo nchi ya ahadi lakini mambo ya ahadi na kutembea na mungu ni mambo mawili tofauti kwa hivyo ahadi nitakutimizia hata kama tumekosana kwa maana tuliahidiana wakati tumepatana ya kwamba ikiwa hivi na hivi tutaf- ntafanya hiki basi hiyo ahadi niitatimiza lakini tunapoangalia maya utaua hayo ni mengine mpendwa kwa hivyo mungu hakukosa kuwa mwaminifu kwa kuwatimizia wale wa israeli ahadi zote alizowapa aliwatimizia lakini mahali alipokosana ni hapa ya kwamba ya kwamba tumekuwa na uhusiano na wewe uhusiano wangu ili kwamba uweze kuendelea na wewe ni uwe kama vile mimi ninavyotaka niwe kwa hivyo ahadi niliyokupatia zamani nitaitekeleza lakini hii sasa ya kutembea na wewe tuna achana kwa maana huenendi kama nitakavyo kwa hivyo bado mungu amebaki kuwa nini mwaminifu hata ingauaje aliweza kuwaambia ya kwamba muko kwa chini ya hukumu kwa sababu hamwenendi kama nilivyokusudia bado mungu alibaki kuwa mwaminifu kwa maana hawa walikuwa wanamwangalia na ahadi zake lakini ahadi za mungu kwa israeli bwana amezitimiliza na acha nikwambie hivi kuna ahadi aliyokuwa mungu amepeana kwa ajili ya ulimwengu mzima ya kwamba shabaledeni kuna ahadi aliyokuwa amepeana kwa wanadamu wote hapa duniani ya kwamba ewe nyoka uzawa huyu mwanamke utakuja kukusaga kichwa alipeana ahadi hiyo nataka niseme ya kwamba ahadi hiyo mungu akaitimiliza na naalipoitimiliza si kwamba wanadamu walikuwa wako vizuri na yeye wanadamu walikuwa wameenda mbali naye wanadamu walikuwa ndio wametenda maovu zaidi lakini kwa sababu mungu ameahidi akatimiliza hadi hiyo kwa wakati wake mwenyewe na ilitimiliza lini wakati kristo alipozaliwa bibilia inasema kwamba alipozaliwa yesu ulimwengu haukuwa unampenda bwana lakini kwa sababu alikuwa ameahidi pale mwanzo haikujalisha watu watakaa namna gani watakuwaje katika uhusiano wake na yeye lakini kama aliahidi ahadi lazima akaiweka mungu akaweka ahadi yake na ndio maana mpaka leo hii tunayo njia ya kuepuka ile ghadhabu ambayo bwana ameichangaza na njia ni nani ni yesu kristo kwa kwahivo nasema nini nasema kwamba mambo ya ahadi na utaua ni mambo mawili tofauti mpendwa kwa maana ni wangapi ambao ahadi imetimilizwa ya bwana yesu kuja ili kwamba ulimwengu wote uokoke hivi sasa ni wangapi na waokovu ni wangapi ambao hawajaukoka na ahadi ishatimilizwa isha kwa hivyo hauwezi wakamwambia mwana kwamba siwa haki ya wakati wanapokuwa sasa amekuja kuwa hukumu na waingize katika ziwa la moto awingize katika kifo katika hukumu ya milele hata hawata kuwa hawatakuwa na, na, na, na sababu ya kusema ya kwamba mungu si mwenye haki kwa maana aliahidi na akatimiliza na alipotimiliza alikuwa anaangalia sasa wewe mwanadhamu diyekutumizia ahadi hii je utaenenda kama nilivyotimiliza ahadi ama utatembea katika njia zako mwenyewe kwa hivyo bado mungu wetu ni mwenye haki kwa hivyo hauwana sababu ya kuweza kujitetea ndohapo paulo anasema ya kwamba acha mungu awe mkweli na wanadamu wote wabaki kuwa waongo kwa hivyo mungu alikuwa mwaminifu na akatimiliza hata ile ahadi ya kwamba nitawaletea masihi nyinyi israeli nitawaletea masihi ambao atakapokuja huyo masihi basi ataweza kuwa mfalme wenu atakayewakomboa kutokana na no ugandamizaji wa ufalme huu wa warumi na kwa kweli masihi si alileta lakini wao wakakosa kumtambua wakakosa kumjua wakakosa kumsadiki sasa ndivyo na sisi nasiwapendwa tunapata dhihirisho ya kwamba tupate mfano kama vile wayahudi walivyoweza kutendekewa ya kwamba ni kweli walikuwa na haki zote za kuingia mahali pale patakatifu lakini kwa sababu ya mienendo yao hawakuweza kuenenda kama alivyokuwa na watarajia mungu mungu akawaweka chini ya hukumu kwa hivyo wewe na mimi hivi tuna haki yote ya kuingia katika patakatifu wapatakatifu lakini swali ni baada ya kuokoka naishi kama mtu akuokoka ama naishi kama mtu ambaye ajaokoka kwa maana nisipoishi kama mtu aliyeokoka kutembea kulengana mapenzi na matakwa ya bwana wapendwa kando na uokovu niliyo nao bado niko chini ya hukumu ya bwana kile ambacho kuna asa, ambayo kidogo tunaweza kusema ni afueni ni kwamba majira haya bado ungali hai unaweza ukarekebisha njia zako ukarudi katika ile njia ya sawa ili ukaweza sasa kuwa na matumaini ya huo uzima lakini usiporekebisha basi mungu wa mbinguni atahakikisha kile ambacho atapata yule wa nje ambaye hajamkiri yesu hata siku moja ndicho hicho hicho utakachokipata wewe uliyemkiri yesu pasipokutembea katika njia zake kama alivyokuwa anatamani sisahau kitabu cha yohana ikasema ya kwamba anayenipenda atazishika amri zangu kwa hivyo kinyume cha hivyo ni nini asiyenipenda atazishika amri zangu kwa yesu haangalii ni nini unachokisema anaangalia je umezishika amri zangu na utakapozishika amri zangu hilo ni dhihirisho la kwamba we wanipenda lakini useme na mdomo kwamba unanipenda lakini nikiangalia nione ya kwamba amri zangu uzishiki hilo ni dhihirisho lanalo la kuniambia tosha ya kwamba haunipendi kwa hivyo tunazo sababu zote za kutambua ya kwamba tuna jukumu baada ya kumkiri kuwa bwana na mokozi katika maishani mwetu tusiishi maisha yetu tuishi maisha ya kristo kama nituendelee na yeye tusiishi maisha yetu tuishi maisha ya kristo kama nituendelee na yeye tukidumu katika tumaini la uzima lakini baada ya kukiri na uendelee kuishi maisha yako mpendwa hata kukiri kwako kuna maana mbele za mungu mstari wa msta wata await lakini ikiwa udhalimu wetu waithibitisha haki ya mungu tuseme nini je mungu ni dhalimu aletaye ghadhabu nasema kwa jinsi ya kibinadamu hasha kwa maana hapo mungu atawezaje kuhukumu ulimwengu sasa sijui kama unapaelewa hapo lakini naona hapa paulo anazidi kuwasisitizia anasema ya kwamba lakini ikiwa udhalimu wetu wadhihirisha wathibitisha haki ya mungu tuseme nini yani kule kutokutembea na mungu kwetu kunamdhihirisha yeye mungu kuwa ni mungu mwenye haki kwa sababu hata ambatana na sisi wakati hatutembei na yeye hatuaneli katika kanuni zake kwa hivyo kunathibitisha kwamba kutokutembea kwetu na bwana kunathibitisha kwamba mungu wa mbinguni ni mungu mwenye haki kwa kutokutembea na sisi wakati hatueneni kulingana na mapenzi yake rasi hapa wanaulizana kama basi kuwa kutokutembea kwetu udhalimu wetu makosa yetu maovu yetu yanadhihirisha haki ya bwama kwa nini basi mungu atuhukumu kwa sababu tunapoenda visivyo vinamthibitisha kwamba kwambani wenye haki hilo haliwezi kuwa ada akatusaidia na sisi akatukubali jinsi tulivyo paulo anasema haviwe hivyo wapendwa anasema ya kwamba haviwi hivyo kwa sababu unapotenda ambalo halimpendezi bwana na nalimthibitishe kwamba yeye ni mungu mwenye haki kwa kujitenga na wewe imanishi uendelee kutenda hivyo ili kwamba bwana wa mbinguni aweze kukusaidia vile unavyomsaidia wewe kujithibitisha kwamba ni mwenye haki kwa matendo yako maovu si lazima kuna njia nyingi ambazo huyu mungu anaweza akathibitishwa kwamba yeye ni mungu mwenye haki na hapa tunaambiwa kwamba daudi yeye alihukumiwa kwa sababu ya dhambi na hii ikathibitisha haki ya mungu na kwamba pia mungu wetu ni mungu aliye mwenye haki sijui kama munaona hapo ambapo daudi aliweza akadhibiwa hebu angalia katika bibilia ni nana aliyokuwa rafiki wa mungu karibu sana mpaka akashuhudia samueli ya kwamba mimi nimepata mtu ambaye moyo wake unanielekea mimi na huyo ndiye nimemwinua aweze kuwa mfalme katika taifa hili la israeli ni daudi lakini naye mungu alitembea na daudi kazi daudi alivyotembea katika njia za bwana na kutimiliza mapenzi na matakwa ya mungu lakini siku moja akafanya maziara huyu daudi akaenda akachukua mke wa uria akalala na mke wa uria na bahati nzuri muke wa uria huyu daudi alipolala muke wa uria huyu mke wa uria akashika uja uzito uria mwenyewe hayuko yuko vitani huku mkewe ni muja mzito haya vitakuwaji mama akapeleka ujumbe kwa daudi akamwambia daudi basi kutokana kile kilichotukia hivi sasa ni muja mzito daudi akataka kuficha hiyo siri akatumana kwamba uria aje nyumbani ja afinike uovu wa daudi lakini uria naye alikuwa ni mtu wa mungu mtu mteua ambaye anashika kanuni na sheria za kijeshi alipofika pale akaambiwa kwamba vile umetoka kutoka vitani wewe nienda tu kwako kwa nyumbani ukalale utakuja tuje tuzungumze enda akasema ya kwamba kulingana na sheria za kijeshi haiwezekani jeshi liwe vitani mimi niende nikalale nyumbani kwangu kwa hivyo akatafuta kasehemu ka pale nje ya ikulu akatandika mkeka akalala hapo asubuhi alipouliza mbata tumelala sote hapa siku nyingine akamlevya akampatia pombe angalau aweze kuchanganyikiwa angalau aweze awe kwenda nyumbani kwake lakini kando na ulevi bado uria akalala nje ya ikulu misho wake daudi akasema sasa huyo ataniletea aibu huyu kwavo la kufanya nifanyeje sasa ni hakika huyu mtu kama ninifiche kosa hili basi huyu lazima auawe akamwandikia waraka akampatie jemedari huko vitani waraka ambao ulikuwa unabeba kifo chake na alipofika alipo kule vitani akapeana waraka kwa joab joab akasoma waraka joab akafenya kama alivyokuwa ameamuriwa na ule waraka uria akauwawa baada ya kifo cha uria habari zikaja huku betsheba akaomboleza mumewe baada ya maombolezo mfalme daudi akamchukua betsheba kama, kama mke wake ili afiche yale aliyokuwa ameyatenda lakini ingawaje huyu mtu alikuwa anapendwa sana na mungu na mungu alikuwa ameweza kumshuhudia kwamba ni mtu mwema lakini kwa sababu ya kosa lile ambalo alikuwa amelitimiliza mungu wa mbinguni hakumuacha akasema huyu ni mtu wangu kwa hivyo siwezi ni kamwadhibu nini aliadhibiwa ndivyo ilivyo na sisi nasi ingawaje tu watu tuliyompenda bwana yesu na tumesema kwamba yesu ni bwana na mokozimaishani mwetu lakini tusipotembea kama takavyo yeye adhabu ya mungu bado iko u yetu ungu akamtuma dasuaewabia moja kwa moja pingine na shida akamweleza story mwisho wake akasema sasa ni nani aliyefanya hivyo akamwambia aliyefanya hivyo ni wewe daudi kwa maana katika izali hii kuna wasichana wengi sana ambao ungetamani kuoa ungeenda ukaoa lakini sasa umeenda ukafanya zinaa na mtu na mke wa mtu tena baada ya hivyo ukamua hata na mumewe kwa hivyo hukumu ya bwana iko juu yako kilichosawazisha ni nini ni huyu mtu wa mungu daudi alikubali kosa lake akaanguka miguni pwa bwana akamulilia mungu kwamba mungu amsamehe aondoe ile hatia ndani ya moyo wake mungu akasema kukusamehe nimekusamehe lakini mtoto kufa atakufa kwa sababu kila kosa lazima litaambatana na matukio yake kwa hivyo nasema nini nasema ya kwamba iwapo uko katika nyumba ya bwana na umekiri yesu kuwa bwana mokozi maishani mwako tembea katika njia za mungu ni posa uhusiano na ushurika wako na mungu udumu la sivyo kaa ndani ya nyumba ya mungu lakini hukumu na gadhabu ya bwana iko juu yako hasa itakuwa na maana gani seheri ningekaa nje nikaendela na zile shida zangu huko na nikangojea tu tayari hyo ghadhabu ya mungu kuwa juu yangu kwa sababu hilo ndilo chaguo ambayo nimelichagua kwa nini mungu amhukumu daudi mtu aliyekuwa anampenda sana kwa nini akamhukumu jibu ni hili inasema kama dhambi haitahukumiwa basi mungu si mwenye haki mungu daima ataihukumu dhambi ili yeye abaki mungu mwenye haki ndio maana hata kama daudi alikuwa ni rafiki yake aliyekuwa ni mtu ambaye anapendeza moyo wake alipotenda tenda ya yasiyompendeza ikabidi ili mungu abaki mungu mwenye haki amhukumu daudi sasa nakutangazia ya kwamba nafasi bado iko yawewe kufanya mambo yako sawa na mungu kama vile ambavyo daudi hakupoteza hiyo nafasi alipokuja kuambiwa ya kwamba ametenda yasiyo stahili na mungu ame, amemchukiza mungu amekasirika daudi akatubu na alipotubu akasema ya kwamba wewe nimekusamehe lakini kile kitakachozaliwa kilichopatikana katika dhambi kufa kitakufa msju ukoje dhani ya moyo wako uhusiano wako na mungu uko katika hali gani kwa hivyo mungu ni mwenye haki kwa sababu kila mwanaadamu atahesabiwa kwamba god is just because all men will be held accountable for their own sins kila mmoja atasimamia kosa lake dhambi yake aliyoifanya kwa maana mungu yeye ni mungu mtakatifu ni mungu aliye mwenye haki kwa hivyo hata kosa hata mmoja kuweza kumwambia ya kwamba kila mmoja atabeba msalaba wake na chochote alichokitenda kinyume dhambi yoyote aliyoitenda hataiepuka hukumu itakuwa juu yake kwa hivyo nifanyeje basi bwana anisaidie niwe kama daudi alipoambiwa kwamba amekosa akavunjika akainguka kifudifudi miguuni kwa mungu akamwambia bwana mimi ni mwenye dhambi nahitaji msamaha wako na mungu kwa sababu ni mungu aliye mwingi ali wa rehema akasema ombi lako limelisikia lakini kila tendo lazima lina matokeo yake domana no akasema ya kwamba wewe nimekusamehe lakini kilichopatikana katika hilo kosa own consequences kwa hivyo ukilolote utakaolitenda msamaho weza kuwako lakini matokeo ya lile tendo uliolitenda lazima utakutana nayo kwa hivyo nifanye nini heri kutubu umalizane na mungu na kuanzia pale utakapokuwa metobo utembee na bwana kama vile anavyokutaka uwe sikiza mungu anasema ya kwamba kutokana na ile dhambi mungu akaleta kitu kizuri kutokana kwa hiyo dhambi lakini hakuwaondolea hakuondolea ile hukumu ambayo ingepatikana kutokana na hiyo dhambi hasa hii hazungumzi ile ya daudi anazungumza ile ya shamba ya eden hili anazungumzia ile dhambi iliyofanyika pale shamba ya e kwamba kutokana na hiyo dhambi kitu kizuri kikatoka kikaweza kuzaliwa kwamba uzao wa huyu mwanamke utakuja kusaga nini kichwa chako hicho kilikuwa ni kitu kizuri lakini kando na hicho kitu kizuri bado mungu ikabidi aweze kuhukumu akamwambia wewe mama kwa sababu ya kosa hili utazaa kwa uchungu na wewe ndugu kwa sababu ya kosa hili utakula jasho lako na hapa katika shambalideni mtapaondoka kwa hivyo dam na hawa kabidi waondoke na mama sasa mpaka leo ukiingia katika chumba cha mateniti utasikia koras nyingi sana huko huko hakuna kiongozi wa, wa sifa kila mmoja anaimba wimbo wake kwa sababu ya kosa lile lilofanyika shamba la na adam naye kila siku asubuhi anapoamka hakae nyumbani kila mmoja anaenda kutafuta ili ale nini jasho lake lakini yesu alikuja hakuja alikuja hasa chakufanya mimi ni mkubali kama bwana amekoza maishani mwangu lakini matukio yalile tendo aliyofanyika pale kinyume na mungu bado yataambatana na mimi kwa hivyo anasema nini anasema ya kwamba hakuna dhambi ambayo utaifanya ikose kupata hukumu kutoka kwa bwana kwa hivyo ninasema nini nasema ya kwamba mpendwa rekebisha njia zako na mwenendo wako na mungu ili kwamba uweze kuwa na matumaini ya kwamba ajapokuja bwana yesu kristo mahali pale pema peponi ambapo huwa tunawasingizia mwende ukaweze kujitengenezea wewe mwenyewe nashukuru mungu siku hizi hawasemi tena laende mahali pema peponi aona watumishi wa mungu walipata ufunuo kidogo ukisikiza sana siku hizi ukienda katika ibada za mazishi kama kutakuwa na tamko hilo takaloneno atasikia ule atakane anasema kwamba na mungu wa mbinguni akamweke mahali pale alipojichagulia mwenyewe nashukuru mungu kwa sababu hiyo sasa hatuta kupamba, kama hatutakupamba hio sasaam hatutakupambaaulipojichagulia wewe mwenyewe na chaguo ni hapa ukiwa ukiwaungali unapumua hapo kwenye na chaguo hapo na waraka huu wa warumi unasomwa ili kama kuna mahali ambako umetoka nje ya hiyo njia angalau ujione urudi kwa hiyo njia ni posa ukaweze kujitengenezea mahali pema peponi lakini kama utasema ya kwamba ndivyo tumewazoea nyinyi kazen kusema semeni mwondoke nasi auondoketofat yetu haya kft hayo yako lakini siku ya ja sote tutaona ya kwamba kumbe ulikuwa unasikia na kufata yako hivi unaweza ukatuficha endelea kutuficha lakini kuna siku ambapo hutaweza kutuficha kwa hivyo ili mungu aweze kuwa mwenye haki kila siku ataihukumu dhambi kila siku ataihukumu dhambi wapema na tabaki kuwa mwenye haki kwa sababu gani kwa sababu tayari ametupatia njia ya kuepuka hiyo hukumu yake na njia ni yesu kristo na baada ya kumpokea utembee kama vile yesu anavyotaka uishi yesu uishi maisha ya kristo uache kuishi maisha yako kwa hivyo yeye atabaki mungu mwenye haki kwa kila hukumu atakayoitoa kwa mwanadamu yoyote awaye hapa anasema ya kwamba if man choose to reject the opportunity then they are accountable for their own thei kama utakataa kukumbatia hii nafasi ambayo imetolewa ya kumukiri yesu na kuishi maisha ya yesu ndio ufike huko pema peponi basi kila mmoja atajukumika kwa kila hukumu ama kwa kila dhambi yake atakayoitekeleza kwa hivyo mungu hapa anaoga mikono anasema ya kwamba mwanadamu hauna chochote cha kufanini cha ku chikanacho kwamba sijakufanyia na wengine mnajidanganya hapa mnasema mnasemakwamba sina haja ya kutatizika ama kujisumbua na kuhusu mambo ya dhambi kwa sababu mnasema hivi kwanza ya kwamba kazi ya mungu kazi yake ni kunisamehe kwa hivyo i nikafanya dhambi yeye afanye nini ni dhambi dhambi na atafanya kazi gana, kazi gani yake A, wajidanganya mwenyewe fn na si kwamba mungu hasamehe anasemehe lakini anajuaye pengine wakati unafanya hivyo ambavyo unafanya ndo mungu ajakusamehe safari itekelezwe hapo hapo haya hiyo nafasi ya kusamehewa utakuwa umeipata kwa hivyo la kufanya ni nini msafiri na aliye wapi bandarini waswahili wakasema aliye ni msafiri anapaswa awe bandarini ili kile chombo kikija aingie lakini huwezi kusema mimi ninasafiri na bado uko nyumbani kwako kwa hivyo inamaanisha nini ili kwamba niwe bandarini kila wakati ni ishi maisha ya kristo ili atakuja leo atakuja usiku atakuja mchana atakuja asubuhi na mapema bado mimi niwe niko hapo bandarini akija naingia inaingia nini na naenda achana na kusema ya kwamba kazi ya mungu nikusamehe kwahivo kazi wake wewe ni kutenda dhambi ndo yee aja kusamee wengine wanasemanimegundua mungu yeye ni mwingi wa upendo sana kiacha kwamba hataweza kunitupa mimi jhnam wapendwa upendwa nao lakini kila mmoja ana sehemu mbili ana sehemu hii na sehemu hiya hu hata kgeuahuku kuwa ni upendo kabisa lakini akigeuka huku ni kwa hivyo jua ya kwamba ni mwenye upendo ni kweli lakini pia ni mungu anayehukumu hivyo ninasema nini ninasema ya kwamba mpendwa kama yesu ni bwana maishani mwako acha awe bwana na tena awe bwana ambaye unaishi hayo maisha ya huyo bwana uishi maisha yako sababu ukiishi maisha yako mtakosaa na huyo bwana na nataka nimalizie kwa kusema hivi be aware that god thatg ano Sinas will have to, to God for kwa hivyo mungu hawezi akavalia miwani ya mbao dhambi divyo tunavyoambiwa hapo na wenye dhambi kila mmoja atasimama na makosa yake lazima atayasimamia lazima atahesabiwa atahukumiwa kulingana na hayo makosa anayoyafanya hivyo wewe unajijua mimi ninajifahamu langu ni kukusisitizia ya kwamba upende ukataye kama yesu ni bwana ishi maisha ya yesu na kama si bwana maishani mwako unaweza kumfanya bwana siku ya leo na uanze kuishi maisha ya huyo kristu yesu lakini ukiamua okay, kuishi maisha yako endelea endelea walakini well, kivumbi kichakuwa ni wakati ule bwana yesu amekuja sasa si kama mokozi amekuja akiwa hakimu amekuja kuhukumu chani mwitie mke wangu aweze kuja kuomba tuweze kuhitimisha kipindi hiki