imma yeye hutukimia neema na nafasi ya kuweza kuishi kila inapoitwa siku hivyo unazo sababu zote za kuweza kumtukuza na kumwadhimisha na kumwambia ya kwamba bwana nakushukuru kwa maana niko vile nilivyo si kwa juhudi wala bidii zangu haingekuwa ilivyo maisha ni mwako na hata katika maisha yangu lakini amebarikiwa yule aliyemfanya bwana kuwa kimbilio lake wapendwa haitajalisha ni nini ambacho tunakipitia kile ambacho tutakitazama ni huyu aliyeweza kuumba mbingu na nchi na vyote vilivyomo tunavyoviona na visivyoonekana tunakiri ya kwamba yeye ndiye ana maamuzi ya maisha yetu na akatuhakikishia na kusema ya kwamba anajua mpango ama mawazo ninayowawazia ni mawazo yaliyo mazuri mawazo ya kuona ya kwamba nimeweza kukupatia mwisho uliosalama kwa hivyo mpendwa usijali kile kinachotendeka ama kilichokuzunguka uhalisia ni kwamba tuna mungu ambaye tamanio lake ni kukushikilia na kuhakikisha ya kwamba wewe uko salama katikati ya moto anasema hautakuunguza ujapopita kwenye maji mengi vivyo hivyo hayatakugharikisha zaburi ikasema ya kwamba hata jeshi ilijapoinuka kinyume nawe haupaswi kuogopa mabaya kwa maana elfu kumi watainuka kinyume na wewe lakini bibilia limetuahidi kwamba watajukwaa kuanguka hivyo hatuna sababu ya kuwa na shaka tukiwa ndani ya kristo yesu hatuna sababu ya kuwa na wasiwasi iwapo yesu ndiyetegemewa na tumaini lako wewe usalama wewe umelindwa umetetewa na kila unachokihitaji mpendwa yeye ameazimia kuweza kuwajibika na kuhusika kuona ya kwamba chochote unachokihitaji hautaweza kukikosa hivyo na kuhimiza ya kwamba mpendwa ukaendelee kutumainia na kumshikilia huyu kristo yesu na kusimama katika makusudi mwelekeo na muongozo wake hakika daudi akatushuhudia na akasema ya kwamba nimekuwa kijana sasa nimekuwa mtu mzima sijawahi kuona mtu mwenye haki akiachwa na bwana ama uzao wake kuomba mkate barabarani huyu ni mtu ambaye mwanzo wake haukuwa mzuri lakini akachagua ya kwamba katikati ya haya yote nitaweka tumaini langu kwa mungu na alipomtegemea bwana ndipo anafika na ushuhuda huo ya kwamba katu ili muradhi yeye bwana ndiye kimbiliyo lako hakuna siku atakuacha hakuna siku atakupungukia na hakuna siku ataruhusu uzao wako uweze kuomba mkate barabarani na tuombe ninalibariki jina lako mungu mwenye nguvu kwa ajili ya asubuhi njema hii ambayo umetupa ili kwamba bwana tukaweze kuketi migoni pako ili yehova ukayanene yaliyo mausia yako katika maishani mwetu asante kwa kila nafsi iliyoko mahali hapa naomba kwa neema yako ewe mungu na rehema zako kupitia kwa roha kwa mtakatifu kwamba bwana ukafungue masikio yetu ya ndani ili tukafahamu na kuelewa kile ambacho kristo mwenye enzi umetamani kuzungumza nasi zaidi bwana tunaomba tusiwe wasikilizaji tu bali bwana tukachukwe hatua hata ya kulitenda neno hili ili mungu mwenye enzi tofauti na mabadiliko ulio yakusudia maishani mwetu yakaweze kuonekana katawale roho mtakatifu kwa maana wewe ndio mwalimu wetu acha bwana kila tamko likatokane na wewe ili mungu likaweze kuwala faida kwa ajili ya watu hawa nawe bwana ukaweze kutukuzwa na kupenda kwa maana umungu unayetujali na unayehusika zaidi ewe bwana hutukusanyi bure bali kila unapotuleta pamoja una jambo kwa ajili yetu asante bwana asante mwamba wa uzima katika jina la yesu bwana wetu tumeomba amen children obey your parents watoto watiini wazazi wenu watoto watiini wazazi children wen taka nianze na mstari katika kitabu cha yohana mlango wa kwanza kifungu hicho cha kumi na mbili yohana mtakatifu mlango wa kwanza kifungu cha kumi na mbili aa nianzie hicho kifungu cha kumi na moja alikuja kwake wala waliowake hawakumpokea bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa mungu ndio wale waliaminio jina lake tamani kwanza na mstari huo kwa sababu wakati mwingine tunapokuwa kuwa kidogo huwa tunajisahau kwamba sisi tu watoto lakini yohana hiyo ambayo tumeisoma inasema ya kwamba alikuja kwa walio wake lakini hao walio wake hawakumpokea bali kadri wengi walivyompokea aliwapa uwezo wa kuwa watoto wa mungu na hao ni wale wanao liamini jina lake kwa hivyo ninaposema kwamba watoto watiini wazazi wenu sikukuweka mbali wewe ni mtoto kulingana na hilo andiko ambalo tumelisoma wewe ni mtoto na katika mambo haya natamani tu uwe unatakua unayaangazia katika pande hizi mbili pande ya upande huu wa kiroho na upande ule wa kihalisia kwamba kando ya kuwa wewe ni mtoto wa mungu pia umtoto wa mama na baba yako kwa hivyo nataka uweze kuangazia mpande hizo mbili kati tunavyoendelea hivyo basi acha tusome andiko lile letu la kwanza hiyo yohana tumekuwa tunaisoma kwa sababu nilipo kuwa linazungumza nikahisi ya kwamba mtaona ya kwamba umetolewa katika ujumbe huu lakini uhalisia wewe haujatoka kwa sababu as long as umemwamini yesu kristo umepewa uwezo wa kuwa mtoto wa mungu na kama mtoto wa mungu watakikana basi pia kuweza kumtii baba yako waefeso 6 moja mpaka nne huyo tunataka tuanzie hapo waefeso mlango wa sita kifungu cha kwanza tutaendelea mpaka chaini enyi watoto watiini wazazi wenu katika bwana maana hii ndiyo haki waheshimu baba yako na mama yako amri hii ndiyo amri ya kwanza yenye ahadi upate heri ukae siku nyingi katika dunia nanyi akena baba musiwachokoze watoto wenu bali waleeni katika adhabu na maonyo ya bwana mistari hiyo minne imejigawanya katika sehemu mbili acha tuwetewe huo wa kwanza imejigawanya katika sehemu mbili enyi watoto watiini wazazi wenu katika bwana maana hii ndiyo haki hivyo basi katika nyakati ambazo tuko ni nyakati ambazo watoto wengi sana wametaka kuwa na uhuru kutokana kwa wazazi wao wametamani kwamba wafanye kile ambacho wanaona wao kinastahili ama kinawapendeza kwa hivyo hawataki tena kuwa chini ya mamlaka maelekezo na muongozo wa hawa wazazi na kwa sababu hiyo kuna mambo mengi sana ambayo tungeweza tukafaidi iwapo tungekubali kuenenda na andiko hili kwamba enye watoto watiini wazazi wenu lakini kwa sababu sisi tunaona ya kwamba tuko katika ulimwengu ambao kila mtu ni mtu hivyo mtoto atachagua chaguo lililo ni lake na akiambiwa ya kwamba hii naona ungeliacha ukaenda hivi na mzazi akasema mimi nimechagua na hivyo ndivyo inapaswa iwe kwa maana ndiyo maamuzi ya kwangu sasa unapofanya hivyo kulingana na andiko hili ambalo tumelisoma hapo linadhihirisha ya kwamba wewe tayari umekosa kuenenda kumtii yule ambaye bibilia inasema ya kwamba umtii na bibilia imenaambia kwamba ni mtii mzazi wangu na nikose kumtii moja kwa moja nimekosa kumtii hata yule baba yetu wa mbinguni kwa maana yeye ndiye aliyeagiza kwamba enyi watoto watiini wazazi wetu kwa hivyo nisipo mtii mzazi wangu nisipo mtii huyu mzazi basi moja kwa moja nimefanya nini nimeweza kumkosea huyu baba yetu wa mbinguni kwa maana kama vile maandiko yanavyosema ya kwamba tumtii kristo ndivyo vivyo hivyo yanavyonena ya kwamba tumtii baba tuwatii wazazi wetu lakini jambo la kushangaza ni kwamba watoto wamekosa kuzingatia haya ambayo wazazi huwa wanazungumza na ni kweli hata sisi nasi tulio watoto wa baba yetu wa mbinguni tumekosa kuzingatia na kuenenda kadri ya vile ambavyo huyu baba wa mbinguni anatuagiza na katika hali hiyo tumekosa kuwa watiifu na sijui kama neno obe t unalifikiriaje lakini mimi nimekuja nikaliangalia nikaona ya kwamba kama ni kutii sipaswi kuuliza maswali kazi yangu ni nini ni kutii nikiambiwa keti sisaba, sina sababu ya kuuliza kwa nini kama ni kutii kazi ni kufa nini ni kuketi kwa sababu kama nataka kutii lile nitakaloamrishwa ndilo nitakalolitekeleza pasipokuwa na maswali lakini sisi watoto waleo ukiambiwa hacha unauliza kwa nini kwani kuna ubaya gani nikifanya hivi sasa tayari unapouliza swali inamaanisha umekosa kuwa mtiifu na kwa sababu umekosa kumtii huyo ambaye bibilia nasema kwamba umtii moja kwa moja umekosa kumtii yule aliyesema kwamba umtii huyo mzazi wako na kwa nini ni mtii huyu mzazi maandiko yanasema ya kwamba ya kwa mana hiyo ndiyo haki hivyo ndivyo ni sawa vya mimi mtoto wewe mtoto kufanya wakati mzazi amefana nini ameniamurisha hivyo basi kama hivyo ndivyo haki nitakapokuwa ninampendeza huyo mzazi nampendeza huyo mama nampendeza huyo baba kwa kumtii moja kwa moja ninampendeza bwana wetu yesu kristo hivyo nitakapokosa kutii nitakuwa ninamchukiza bwana wetu yesu kristo hivyo nataka utafakari tunapokuwa tunaendelea ni maeneo gani ambayo umeweza kuelekezwa na mzazi na ukaasi uka ukaacha kufanya nini kumtii tizo amesema hapa kwamba adam alikosa kutii na alipokosa kutii mzazi wake ndivyo yale mambo yaliyokuwa anayafurahia yakakosa kupatikana kwa hivyo hata na wewe nawe usipokuwa mtiifu kwa mzazi wako kuna mambo ambayo yangekuwa ni haki yako yawe nawewe lakini hayataweza kuambatana nawe kisanamana umekosa kuwa mtiifu umekosa kutenda haki kwa maana tunaambiwa ya kwamba tutakapo watii ndivyo tunatenda haki na ninapokosa kufanya hiyo haki machoni kwa bwana moja kwa moja machoni kwa huyu mzazi wangu moja kwa moja ninamkosea bwana na siwezi kuwa vizuri kuishi vizuri kutembea vizuri kuweza kuinuliwa iwapo yule wa kuniinua ambaye ni huyu kristo yesu nimekosa kumtii kipengele cha pili kinasema atatuwekewa mstari wa pili waheshimu baba yako na mama yako amri hii ndiyo amri ya kwanza yenye ahadi baada ya kuondoka katika eneo la kutii bwana anatuhimiza kwamba tumheshimu baba na mama na anasema hii siyo amri ya kwanza katika zile amri kumi lakini ndiyo amri ya kwanza iliyo na ahadi kwa hivyo kunamaanisha kwa nini maandiko ama bibilia ikasema maneno haya mawili katika maeneo mamoja ya kwamba ni tii tena na kuheshimu alikuwa anamaanisha nini huyu nikuwa inatueleza ya kwamba wapendwa ninaweza kutii pasipo kumheshimu huyo aninaye mtii na ndio maana akaona ya kwamba kando na kutii imekupasa sasa uweze kumheshimu huyo baba na mama yako wahivyo heshima wapendwa ni ya umuhimu sana kwa maana ina ahadi lakini wakati unapokosa kumheshimu wakati unapokosa kumtii unajitakia mambo ambayo si wewe huyatamani lakini kwa sababu umekosa kuenenda na maandiko yanavyokuelekeza unayaita hayo usiyoyataka a inasemaje inasema ya kwamba ili kwamba mstari wa tatu nasemaji upate heri ukae siku nyingi katika dunia sasa wengi siku zetu tunazipunguza wenyewe wengi matatizo tulionayo tumejiletea wenyewe kwa maana kama niniwe na heri natakikana kumtii na kumwheshimu baba na mama kama niiweze kuishi siku nyingi hapa chini ya jua natakikana kumtii na kumwheshimu baba na mama lakini ikoje ukiangalia wale baba na mama waliokuleta duniani na ukiangalia yule baba aliyeko juu mbinguni je unamti unamheshimu ama unasema ya kwamba sasa tuko katika ulimwengu ambao kila mmoja ana chaguo lake ndiyo maana ninaweza kumwambia mtoto ya kwamba hii nguo uliovaa haifai kavue sasa badala ya kutii ataniuliza ina shida gani na ukimfatafata anasema my dress my choice lakini yote hayoyotensawa ali yameletwa na nani na shetani akijua ya kwamba atakapokufanya ukose kuwa mtiifu kwa wazazi wako eidha awe ni mzazi wa dunia ama baba wa mbinguni kitakachofatia ni kuwa na usumbufu maisha magumu yenye shida hapa duniani na pia tena yaliyo mafupi kwa maana kama ni yawe marefu ni utii na uheshimu hivyo unapokosa kumtii mzazi wako unapokosa kumtii baba yako wa mbinguni unasema ya kwamba baba punguza kama ilikuwa ni miaka themanini weka sabini kwa hivyo atapunguza ile kukosa kwa kwanza ukikosa kumtii tena siku nyingine anapunguza mitano ndo inaendelea hivyo mpaka inafika kiasi cha kwamba hata sisi ujapoitwa kwenda mbinguni tutashangaa mbona mapema hivyo shida si wewe shida si mungu shida ni wewe ambaye umekosa kuwa mtiifu na kwa sababu hiyo basi ndio umeamua kwamba mimi sitaki kuishi miaka mingi hapa duniani waheshimu baba yako na mama yako ti baba yako na mama yako kwa maana pasipo kufanya hivyo hautaweza kuishi maisha marefu hapa mwanzo tatu taka nikuonyeshe madhara yanayopatikana wakati umechagua kutokuwa mtiifu kwa baba yako wa mbinguni ama baba yako na mama yako hapa duniani basi nyoka alikuwa mwerevu kuliko wana, wanyama wote wa mwitu aliyowafanya bwana mungu akamwambia mwanamke eti hivi ndivyo alivyosema mungu musile matunda ya miti yote ya bostani mwanamke akamwambia nyoka matunda ya miti ya bostani tunaweza kula lakini matunda ya mti ulio katikati ya bostani mungu amesema msiyale wala msiaguse msije mkafa nyoka akamwambia mwanamke hakika hamtakufa kwa maana mungu anajua ya kwamba siku mtakapo yakula matunda ya mti huo mtafumbuliwa macho nanyi mtakuwa kama mungu mkijua mema na mabaya mwanamke alipoona ya kuwa ule mti wafaa kwa chakula wapendeza macho nao ni mti wa kutamanika kwa maarifa basi alitwaa katika matunda yake akala akampa na mumewe naye akala wakafumbuliwa macho wote wawili wakajijua kuwa wauchi wakashona majani ya mtini wakajifanyia nguo kisha wakasikia sauti ya bwana mungu ikitembea bostanini wakati wa jua kupunga adamu na mkee wakajificha kati ya miti ya bostani bwana mungu asiwaone bwana mungu akamwita adamu akamwambia uko wapi akasema nalisikia sauti yako bostanini nikaogopa kwa kuwa mimi ni uchi nikajificha akasema ni nani aliyekwambia kuwa uuchi je umekula wewe matunda ya mti niliyokuagiza usile adamu akasema huyu mwanamke uliyenipa awe pamoja nami ndiye aliyenipa matunda ya mti huo nikala bwana mungu akamwambia mwanamke nini hili ulilofanya mwanamke akasema nyoka alinidanganya nikala bwana mungu akamwambia nyoka kwa sababu umefanya hayo umelaaniwa wewe kuliko wanyama wote na kuliko hawayani wote walioko msituni kwa, kwa tumbo uta, utakwenda na mavumbi utakula siku zote za maisha yako nani nitaweka uadui kati yako na huyu mwanamke na kati ya uzao wako na uzao wake huo utakuponda kichwa na wewe utamponda kisigino akamwambia mwanamke hakika nitakuzidishia uchungu wako na kuzaa kwako kwa uchungu utazaa watoto na tamaa yako itakuwa kwa mumeo naye atakutawala akamwambia adam kwa kuwa umesikiliza sauti ya mke wako ukala matunda ya mti ambayo nilikuagiza nikisema usiale ardhi imelaaniwa kwa ajili yako kwa uchungu utakula mazao yake siku zote za maisha yako mchongoma na miba itakuzalia nawe utakula mboga za kondeni kwa jasho la uso wako utakula chakula hata utakapohirudia nchi ambayo katika hiyo ulitwaliwa kwa maana umavumbi wewe nawe mavumbini utarudi adamu akamwita mkewe jina lake hawa kwa kuwa yeye ndiye aliyekuwa mama yao wote walio hai bwana mungu akamfanyia adamu na mkewe mavazi ya ngozi akawavisha bwana mungu akasema basi huyu mtu amekuwa kama mmoja wetu kwa kujua mema na mabaya na sasa asija akanyosha mkono wake akatoa matunda ya mti wa uzima akala akaishi milele kwa hiyo bwana mungu akamtoa katika bostani ya edeni ailime ardhi ambayo katika hiyo alitwaliwa basi akamfukuza huyo mtu akaweka makerubi upande wa mashariki wa bostani ya edeni na upanga wa moto uge- ugeukao huko na huko kuilinda njia ya mti wa uzima watoto watiini wazazi wenu kwa hivyo yule mtoto aitwaye adamu alipewa maagizo ya kwamba na kuweka hapa kwenye bostani lakini mti huu ulio wa katikati matunda yake usiyale yale, yale naingine yote kula baadaye akaletewa mama msichana aliyekuwa anaitwa hawa wakawa wanaishi vizuri lakini nyoka alipokuja akawashawishi na waliposhawishika hawa akachukua tunda y kala na akachukua lingine akampa adamu nayeya akala sasa katika maisha yako wewe kama mtoto haitajalisha utaishi miaka mingapi na mzazi wako ili muradhi bado yeye ni babako hata kama wewe una umvi yeye zake ni zaidi kwa hivyo lazima uweze kumtii kama mambo yako ni yaende vizuri lazima ufanyinii uti yale maneno wanayokuambia yale mambo wanayokuelekeza wapendwa si kwa sababu ya kwamba yaweze kukupotosha wanakuelekeza kwa sababu wanakutakia mema wanakuonya ili kwamba wanakutakia mema lakini kwa sababu wewe unaona ya kwamba umefika unasema ya kwamba hata mimi nami naweza kujiamlia sasa yeye hatakuwa na shida atasikia tu kuhuzunika na kuumia moyoni mwake akiona ya kwamba mtoto wake hamtii na hamheshimu lakini yeye atakuwa anaona yale matokeo yake ya kuto kumheshimu na kuto kumtii na tuna watoto wengi katika makanisa ambao hawana heshima na baba yao wa mbinguni maagizo mengi sana tuliyoagizwa hatuyafanyi hizi siku nyingi utaziishi utazitoa wapi hii heri inayozungumziwa hizi baraka zinayozungumziwa huu usalama unaonenwa haya mambo ya kuwa uishi vizuri utayatoa wapi kama wewe haujajitolea kumtii huyu baba yako kwa hivyo mzazi yeye kazi yake ni kukuelekeza wewe kama mtoto majukumu yako ni kufanya kama ulivyoelekezwa na ni chaguo lako eida ufanye ama ukose kufanya lakini usipofanya kuna faida ambayo ungekuwa nayo kama ungefanya ambayo hautaipata taka nione madhara tuone madhara ya kuto kutii adamu alipoamua yeye na mkewe hawa wakose kumtii baba yao jambo la kwanza lililowapata aibu walipata aibu kwa kile walichokitenda kwa kule kuto kutii wakaaibika na ni marangape wapendwa tumepata aibu kwa maana tumekosa kufata njia ambazo tumeelekezwa na wazazi wetu tukafata zile zetu tukifika huko mbele yale matokeo yake ni aibu na kudharauliwa aibu na ndivyo alivyonena yee mwenyewe ya kwamba sisi tumeona haya tukajificha aibu lakini chanzo chake kimetokana wapi kwa kutokuwa mtiifu kwa kutokuwa na heshima kwa wale ambao ni walikuzaa kwa maana aliambiwa ya kwamba mti huu wa katikati usile tunda lake lakini alipokosa kutii na kukosa kumuheshimu aliyemwambia akaingia katika aibu mara ngapi tumeaibika wapendw kwa sababu tumekosa kuchukua mawa, mawaidha ya wazazi wetu mara ngapi tunaaibika kwa sababu tumekosa kutenda vile ambavyo maandiko yanatuambia na msho wake tunafika mahali tunakwama sasa tunaona aibu hatuwezi hata tukamgeukia yule aliyekuwa ametuelekeza pale kwanza kwa maana tunasema hata atatuambiaje t ili kwamba ujiepushe na nini na aibu kwa sababu usipokuwa mtiifu kwa mzazi wako na yale anayokuelekeza hatimaye kile kitakachokupata ni aibu kwa maana kile ulichokuwa unakitarajia sicho utakachokipata takuwa ni aibu jambo lengine ambalo adam aliweza kufikiria pia akasema naliogopa utakapokosa kuti utaishi maisha ya uoga utakuwa mtu wa kuogopa kila wakati utaogopa mzazi wako mama yuko hey. ah basi mpaka akiondoka naambia ndo nikuje unapitia kuajira unauliza je baba yuko nome, baba bado yuko hajatoka hajatoka hajatokaayahacha eh? nikae hapa wewe mwangali akitoka alafu nini ndo nitaenda shida iko wapi kwa sababu umekosa kuwa mtifu kwa yale ambayo bwana ama mzazi amekwambia kwamba usiyatekeleze umeyatenda matekeo yake yameonekana sasa unaogopa ya kwamba siwezi nikakutana na huyu mzazi uso kwa uso kwa sababu nimekosa kutenda aliyonaandia na sasa nikatenda visivyo na yametendeka ambayo hayapasi na sasa naogopa adamu akaogopa na ndivyo ilivyo hata na sisi nasi wapendwa tunaogopa kwa sababu hatukufanya kama tulivyoagizwa na tulipofanya kinyume matokeo yake yakawa sasa ni kuweka hofu na uoga mbele za yule ambaye ulikuwa unakaa naye unakula naye unazungumza naye kisa na maana umekosa kuwa mtiifu umekosa kumheshimu huyo mzazi kwa hivyo naomba ya kwamba bwana atusaidie tuweze kuondoa uoga na tutawezaje kuondoa uoga paka tupatane na yule ambaye tumemkosea fia hofu uoga unashikamana na mtu yoyote ambaye ameazimia kuto kumtii uzazi wake na licha mzazi hata ofisini ukiwa hukufata maagizo wa mkubwa wako na ufanye visivyo basi matokeo ba yake itakuwa ni kuogopa hujui atakuja semanini ama hutaki kukutana naye kwa sababu hutaki hayo maswali wahivyo lazima mpendwa uweze kujua ya kwamba upende ukatae lazima uwe mtiifu kwa wazazi kwa mungu na hata kwa wale ambao wako mbele zako hata katika maeneo ya kazi jambo lengine ambalo linapatikana kwa kukosa kuwa mtiifu inasemekana ya kwamba utakuwa uchi ubeke kile kizibo kilichokuwa kimekufinika cha wazazi kitaondoka na ukiondoka utakuwa sasa hauna kitu kilichokuziba no cover upon your life hautakuwa na ulinzi kwa sababu pale mahali ungepata ulinzi sasa umepatoroka adamu alikimbia akaenda kujificha na akaenda mbali na mungu ambaye ndiye ulinzi wake ndiye mtetezi wake ndiye anayeweza kumpigania na unapokuwa wewe si mtiifu kwa wazazi na uwaheshimu utakuwa unapowaogopa kutafikia mahali utakuwa uko uchi utakuwa uchi ukikosa kuwatina kuaeshima utakuwai kwa sababu kile kizibo chao ule ulinzi waliokuwa wamekuzunguka nao utakuondokea na si huo si huo ulinzi utakakuondokea wewe ndiye utakayeondokea huo ulinzi kwa hivyo inafika wakati hata ukishikwa na polisi mzazi anasema kwamba acha akafungwe lakini ulipokuwa umtiifu akisikia hivyo yeye hatatulia moja kwa moja mpaka aje polisi mumemshikia nini nataka mumtoe kwa maana uko katika chini ya ulinzi wake lakini ulipokosa kutii ulipokosa kuheshimu hajali nasema na naakafungwe umejitoa katika ule ulinzi ambao ulikuwa umewekewa na bwana kwa hivyo akasema ya kwamba ni koji jambo lingine ambalo lilifanyika kwa adamu ni kwamba alijificha kutokana kwa mtu ambaye alikuwa na uhusiano naye ushirika na yeye anatamani atakuja lini angalau tuweze kumaliza ile hadithi yetu ya jana lakini alipokosa kuwa mtiifu alipokosa kuwa heshimu huyu akaona ya kwamba sasa anakuja acha nikajificha wengi tumejificha ili kwamba mungu asituone kwa sababu tumekosa kuwa watiifu tumekosa kumheshimu huyu bwana kwa manapo ndipo ntakapo mtii hasa kwa sababu hiyo tumejificha wapendwa kwamba bwana asituone na ndivyo pia watoto nao hujificha kutokana kwa wazazi wao wakawa hawataki kujitokeza wakati mzazi yupo yeye yuko huko na huko kuwa kujificha kwa majirani anataka mzazi aondoke ndi aje nyumbani tena ana mtaimu ya kwamba ikifika saa kumi atakuwa amerudi saa tisa na nusu anaondoka mtu ambaye ulikuwa unaketi na yeye mtu ambaye ulikuwa ukiwa na tatizo unaenda unamwambia ya kwamba nimekosa kalamu nahitaji hiki hivi sasa huwezi ukamona huwezi ukaweza kukutana naye unajificha ni maisha yaliyo ya tabu sana kujificha kutokana na wazazi wako jambo lingine ambalo linafanyika baada ya kukosa kutii inasema kwamba utaharibu uhusiano wako na wazazi wako kukosa kutii ukosefu wa heshima huharibu uhusiano wako na wazazi wako uhusiano huu uliharibika hapa na mungu akasema sasa wewe haufai hatuwezi tukaenda pamoja kwa maana tuko watu tofauti mimi ni mtakatifu wewe umchafu kwa sababu umekosa kutii amri niliyokupatia kwa hivyo uhusiano ukavunjika na ndivyo unavyofanyika pia kwetu sisi wazazi wa kawaida unapokuwa na mtoto anayekuwa hakutii hakuheshimu mpendwa hata kama ni mtoto wako lakini huradhi naye uhusiano wako na yeye hauko salama anaweza kuja akakwambia mzee ninahitaji shilingi elfu mbili umambie nitafikiria lakini aje yule anayekuheshimu na kukutii ya kwamba ninataka elfu kumi uendo ukamtolea umpe huyu wa elfu mbili mwemwambia unafikiria kwa sababu uhusiano wako na yeye hauko vizuri kwa hivyo hata na wewe nawohakikisha daima unaweka uhusiano mzuri na bwana na kama ni niwo mzuri na bwana lazima niwe mtiifu lazima ni mheshimu huyu baba yetu na si ajabu maombi yetu mengi yanawekwa pembeni kwa sababu anaangalia huyu mtoto ana na kwa anaanaliatt hhhi awek hapo tutayafikiria lakini akiomba mtu aliye ana mheshimu aliye anamtii anauliza ana shida gani huyo hebu nendeni mka mshuhuliki hivyo basi lazima tuhakikishe tumetengeneza maisha yetu sawa na bwana tukaweze kumwambia mungu kama ilikuwa ni huko sasa nataka nianze upya na wewe uende kwa mzazi kwamba nilikuwa sikuheshimu nilikuwa sikutii hacha iwe ni wapo jana lakini leo nataka nianze upya na wewe tutembee vizuri kama baba tutembee vizuri kama mamangu ili uweze kuishi salama hapa chini ya jua na maisha yako yaweze kuwa marefu lakini wewe endelea tu kusema ya kwamba kama ni mbaya mbaya basi hata watu wakasema ya kwamba nazi haiwezi ikashitana na juwe ikijibidisha sana mwisho wake itapasukatu kutii heshima kwa hivyo unapokuwa hautakuwa na heshima kwa mzazi heshima kwa mama heshima kwa baba humtii huyo mama na baba kitakachofatia ni kuvunjika kwa uhusiano wako na yeye abakijina tu kwamba yule ni mamangu na yule ni mwanangu lakini hamwezi kuketi pamoja chanzo chake amekosa kukutii amekosa kukuheshimu jambo lingine ambalo linaweza kupatikana hapo ni nini lawama utakuwa mtu wa kulaumu mtu wa kulaumu unalaumu wengine kwa ajili ya matatizo yako una laumu wengine kwa ajili ya shida zako haiti wazazi wangekuwa wameniambia kwani walikuona ukiharibika hawakuzungumza na wewe tulifanya maamuzi mwenyewe hata umekuwa mtu wa lawama ndipo alipoulizwa imekuwaja damu semani huyu mwanamke uliyenipa niishi naye mtu wa kulaumu kila wakati kwa sababu ya kutokuwa mtiifu kwani alipopewa alimlazimisha alimfungua kinywa akamwingiza kwa mdomo changechukua akalitupa ha akimuliza sasa ni tusile hivi lakini mbona hakufanya hiv sasa mtu wa kulaumu kila wakati kwa maana mambo hayaendi kama yanavyopaswa yawe katika maishani wako kwa sababu huna heri na pia maisha yako hapa yamejaa shida na tabu wasema lawama tu kama ningefanya kama ningesoma na nasilakuambia mwanangu soma ukasemaje hivi sasa ni mtu wa lawama lakini huoni kile chanzo cha hayo matatizo ulionayo ni kwamba ulichagua kutokuwa kuto mtiifu kwa wazazi wako na hukuwapatia heshima kwa hivyo tunakuhimiza kwamba angalia mahusiano yako na uzazi wako angalia mahusiano yako na mama yako angalia mahusiano yako na baba yako na baada ya hapo angalia mahusiano yako na baba yako wa mbinguni yakoje huende kawa changamoto linazopitia tatizo linalolipitia suluhisho ni kugeuka na kuanza kuwa mtiifu kwa mungu ili mungu yeye aweze kua kubali upya na kuweza kutembea na mimi tena tifu kuwa mtu alawama kila wakati ha, wazazi hawanipendi wana upendeleo ha, ha, tatizo ni wewe kwa maana wale walio watiifu lazima uhusiano wao na wazazi utakuwa mzuri wewe belego unajua belego yani mtoto ambaye ameshinda kabisa ndio tunampatia jina tunamwita belego sasa maisha yake wanakuwa magumu kwa sababu umeamua kutokuwa mtiifu kwa wazazi jambo lengine ambalo tutalipata wakati tunapokosa kwa watiifu inasemekana ya kwamba you will experience pain in your life that was not there at first before the disobedience utakutana na maumivu utapitia hali ngumu katika maisha yako ambayo haikuwekwa pale mwanzoni kabila ya wewe kutokuwa mtiifu matatizo mengine tunayowapitia wapendwa si shetani umekosa kuwa mtiifu kwa bwana mungu wako umekosa kuwa mtiifu kwa wazazi wako umekosa kuheshimu mungu wako umekosa kuheshimu wazazi wako ndo maana tunapitia haya maumivu hawawkambiwaji umasikia kwa sababu ya kuto kutii sasa utajifungua wewe kweli lakini utajifungua kwa uchungu tutakuwa na uchungu ndio wakati mwingine sisi tukwa tunauliza kwani huyu amepelekwa hospitali ana nini ana tumbo la uchungu kume chanzo chake ni wapi ni hapa ideni hapa sisi hatuvijui lakini ndugu zangu huwa ni kipindi kigumu sana lakini chote kimeletwa kwa sababu ya kutokuwa mtiifu yule aliyekuwa mama wetu wa kwanza ndo akasababisha haya mambo hata na nawewe nawe pia sasa yatakikana uweze kuwa mwaangalifu ili ukaweze kuepukana na matatizo mambo ambayo yamekuwa yanaweza kuepukika matatizo uchungu shida fulani ambazo ungekuwa mtiifu kwa wazazi ungekuwa mtiifu kwa mungu ungekutana nazo lakini umechagua kuteseka kuliko kuwa na heri na maisha marefu hivyo bado tunaweza tukarekebisha sijui kama mmekuwa mkisikia wakati watoto wamekuwa waasi kwa wazazi wao wamepitia shida mpaka anafikia mahali anapata mshauri anasema ya kwamba wewe nenda ukaanguke miguuni kwa baba yako matatizo haya nionekana ulimkosea mzazi ulimkosea mzazi nenda ukanguke miguuni pa mzazi wako umwombe msamaha mufanye mambo sawa murekebishe mambo sasa kama ilivyo kwa mzazi wa hapa duniani ndivyo inaweza kufanyika pia kwa mzazi wetu wa mbinguni kwaweza kusema ya kwamba kweli nimekuwa sikutii nimekuwa sikuheshimu lakini leo nataka tufanye mambo sawa nataka nisawazishe mambo na nawewe ndo niweze kuishi maisha marefu hapa ndo niweze kuishi maisha hayo marefu tena yawe ni ya amani na ya furaha lakini ukiwa utasimama ngangari na kuto kutii kwako basi ni sawa endelea naye bwana ashanena tayari kwamba ikiwa ni uwe na maisha yenye heri hapa chini ya jua uwe mtiifu uheshimu mungu heshimu baba na mama mtii wazazi wako ndiyo maana uwe na maisha yaliyo na heri maisha yaliyo mazuri maisha yasiyokuwa na matatizo maisha yasiyokuwa na changamoto za kufanya kufanini kuletwa uwe na heri vyo ombi langu likwaba bwana wa miguu nakusaidie angalau ufanye mambo sawa na mungu ukaende ukapatane na wazazi wako ambao hamshikane hamwelewane kwa sababu ulijifanya kichwa ngumu nukawasawazisha ili ukaanze mwanzo mpya asisi ambao wengine wazazi wetu walikufa tutaenda sawazishana nani kuna mzazi wetu wa mbinguni ambaye yee anaelewa umwambie ni kweli nilikuwa sipatani na baba na sasa huyo baba hayuko na nimegundua ya kwamba natamani kwamba mambo haya yaweze kuweza sasa ni kwa hivyo mungu naomba unisamehe kwa niaba ya baba naomba unisamehe mungu wetu wa mbiguni hana shida anaweza kukusamehe ndio alafukambia sasa nimeyaondoa yale ya baba yako haya yangu nayo wasemaje utiifu wapendwa twawezafikiria kuwa ni jambo dogo sana hili lakini ni jambo ambalo lina madhara makubwa kwanza hapa pakupunguziwa siku tayari panaogofya ugo, pana yani ninaangalia kwamba hapa maisha yangu yanakuwa mafupi kwa sababu simtiifu na kila mmoja akiulizwa hapa angetamani aishi maisha marefu kisha yaliyo mazuri ya kutamanika yasiyokuwa na shida lakini hapa siri ni nini obe t naomba tusimame