mungu baba kwa ajili ya uwema ambao bwana ameendelea kutupa katika maishani mwetu nakiri ya kwamba wewe na mimi tumashahidi ya kwamba mungu wa mbinguni amesimama nasi ametutetea ametupigania na amekuwa mpeanaji katika maishani mwetu vivyo hivyo amekuwa ngao na kigao katika hali zote ambazo huenda ya kwamba tumekutana nazo katika juma hili lakini mungu wetu amekuwa mtetezi ametupa pia na uzima pamoja na afya iliyo nzuri na juma hili limekuwa ni juma la baraka kwa maana tumekuwa mahali hapa kuanzia siku ya jumatatu mpaka hii leo ya kwamba kila siku tumekuwa katika uwepo wa bwana na mungu wa mbinguni ametenda yaliyomema kwa wale waliyoweza kupatikana kuanzia siku hiyo mpaka siku hii ya leo hakika hakuna kilicho muhimu sana katika maisha ya mwanadamu kama kuketi chini ya miguu ya mungu na ukamsikize ana nini kwa ajili yako daudi akasema ya kwamba heri siku moja mbele za bwana kuliko siku elfu moja mbali na mungu wetu na ninashawishika kusema ya kwamba kila aliyepatikana basi hana sababu ya kujuta ni kwa nini amepatikana mahali hapa kuanzia siku hiyo ya jumatatu mpaka kufikia siku hii ya leo hakika imekuwa ni nyakati nzuri za kusherehekea ukuu wa mungu katika maishani mwetu na na imani ya kwamba kama uliweza kutembea pamoja na huyo mtumishi wa mungu ambaye tumekuwa naye kwanzia siku ya jumatatu basi kuna mambo ambayo yameumbika ndani yako na yale yaliyokuwa yamefifia yameweza kuhuishwa na nina hakika ya kwamba hauko vile ulivyokuwa nyakati zile za nyumani hivyo sema bwana azidi kukupatia neema ili kwamba tukaweze kumaliza washa hii pamoja inapofika jioni ya siku ya leo ukweli ni kwamba kama kuna kitu ninapaswa niweze kuwekeza ndani ya maisha yangu basi nikumtafuta huyu mungu paka niweze kushikana naye shikane mikono fike maeneo yale ambayo anaweza kusema ya kwamba hautaniona uso wangu lakini takupa nafasi ya kuona mgongo wangu ukifika mahali hapo na huyu mungu ndugu yangu dada yangu hakutakuwa na chochote kitakachoweza kusimama mbele yako na siri ni nini siri ni moja tu ambayo musa ndiyo aliyokuwa ameishikilia kuwa na wakati na mungu ama kila wakati uwe karibu na yeye hilo litakusaidia kufikia mahali ya kwamba umwambie bwana nimetembea na wewe lakini nataka nikuone na kama hata kuruhusu kuuona wake lakini yamkini mgongo wake unaweza ukauona inapofika maeneo hayo wewe na mungu mtakuwa umekuwa marafiki si mtoto na baba si mwana na babake lakini takuwa ni mtu ambaye ni mwana tena ni rafiki wa baba yake kwa hivyo tamani sana hasa katika nyakati hizi ambazo tuko kuwa na wakati na kumtafuta bwana kwa udhi na uvumba hali popote panapokuwa na nafasi ya kuweza kumsongelea mungu wewe usipapuzie bali chagua kuweza kupatikana mahali hapo kwa sababu ni kwa faida yako na pia ni kwa ajili ya kuwa na ushirika na uhusiano wa karibu na huyu ambaye tunamwita ni baba yetu wa mbinguni naomba tuende katika bibilia zetu kitabu cha samueli wa kwanza mlango huo wa thelathini samueli wa kwanza mlango wa thelathini taka tuangalie kuanzia fungu hilo la kwanza samueli wa kwanza mlango ni wa thelathini kwanzia mstari wa kwanza ikawa daudi na watu wake walipokuwa wamefika sikla siku ya tatu ao waameleki walikuwa wameshambulia negebu na siklag nao wameupiga siklag na kuuchoma moto nao wamewachukua mateka wanawake waliokuwemo wakubwa kwa wadogo hawakuwaua wowote ila wakawachukua kwenda zao basi daudi na watu wake walipofikilia mji tazama ulikuwa umechomwa moto na wake zao na watoto wao wa, waume kwa wake wamechukuliwa mateka dipo daudi na watu waliokuwa pamoja naye wakainua sauti zao, kulia, sauti zao na kulia hata walipokuwa hawana nguvu za kulia tena na hao wake wawili wa daudi walikuwa wamechukuliwa mateka ahinoamu na yezreeli na abigaeli aliyekuwa mkewe Nabali, na nabal wa karimeli naye daudi akafadhaika sana kwa sababu watu walikuwa wakisema kwamba apigwe kwa mawe kwa maana nafsi za hao watu wote walisononeka kila mtu kwa ajili ya wanawe na binti zake lakini daudi akajitia nguvu katika bwana mungu wake kisha daudi akamwambia abiathari kuhani mwana wa hilimeleki tafadhali niletee hapa hiyo naivera naye abiarthari akamletea daudi na naivera huko daudi akauliza kwa bwana akasema je nikawafuate jeshi hili nitawapata naye akamjibu fuata kwa kuwa hakika utawapata na nawehoukosi utawapokonya wote basi daudi akaenda yeye na wale watu mia sita waliokuwa pamoja naye na wakafikilia kijito besori ambapo wale alioachwa nyuma walikaa lakini daudi akakaza kufuata yeye na watu mia nne kwa maana watu mia mbili walikuwa nyuma ambao walitaka kuzimia hata hawakuweza kukivuka hicho kijito de sori natuombe baba yetu na mungu wetu tunakushukuru kwa ajili ya majira na wakati huu mwema ambao bwana umetupa ya kwamba kwa mara nyingine tena tunaweza tukaketi chini ya miguu yako na mungu wa mbinguni ukawezi bwana kuzungumza na kunena na maisha yetu baba wa amani hakuna aliyefichika machoni pako na kila mmoja ewe bwana unajua hata na moyo wake ewe bwana najua hali zile ambazo baba zimetuzingira unajua ewe bwana hata tamanio la kila moyo nacho kuomba baba wa mbinguni kupitia kwa neno hili bwana kanene nasi na ukaweze kututia moyo ukaweze kutuonya ukaweze kutufundisha ukaweze kuturekebisha na ukaweze bwana hata kutuhimiza na zaidi ya yote bwana ukaweze kutusababisha kwamba bwana tukaweze kuwa vile unavyotamani ya kuwa sisi tukawe hivyo tunadai roho rohowako mtakatifu akaweze kutamalaki maeneo haya na yeye akiwa ndiye mwalimu kuu akatufunulie mausia haya ewe baba zaidi akatupe kuelewa na kufahamu na kupitia hapo ewe baba tukaweze kuchukua hatua ya kutenda kama utakavyokuwa umetuelekeza na kushukuru ewe bwana hata kwa ajili yangu mikononi mwako najisalimisha naomba roho wako ewe bwana akaweze kunena ndani yangu ewe mfalme ili kila jambo likaweze kuwa la faida kwa ajili ya wapendwa hawa na utukufu ukakurudie wewe barikiwa kwa kwamanawepeke unastahili na kando yako mwamba wa amani hakuna mwingine pokea sifa pokea na heshima pokea na shukurani na ni katika jina la yesu bwana wetu tumeomba amen asubuhi ya leo tamanio langu ni kwamba bwana wa mbinguni akanene na maisha yetu umesoma mahali hapo ambapo tumepasoma samueli wa kwanza mlango ni wa thelathini fungu hilo la kwanza mpaka nafikiria tumekomea hilo la kumi ukweli wa mambo ni kwamba wapendwa taka ni nene kuhusu kuvunjika moyo na nitakuwa ukweli kusema ya kwamba katikati yetu hapa hakuna hata mmoja ambaye hajawahi kuvunjika moyo kuna wakati mmoja mwingine ulifikia mahali ukawa na kufadhaika kwa maana uliyokuwa unayatarajia siyo yaliyotendeka yale uliyokuwa unayatamani siyo ambayo yalifanyika bali yalitendeka ambayo hukuwa unayatarajia na kwa ajili hiyo ukafikia mahali ukajikuta ya kwamba umeshuka chini umevunjika moyo umefedheheka kiasi cha kwamba ukawa nikana kwamba umdhaifu umnyonge kwa sababu ya kile ambacho kimekutendekea na hata pengine kufikia mahali kuweza kuwa na kuhuzunika ndani ya moyo wako kuweza kuwa na kusononeka ndani ya moyo wako hata pengine kufikia kutoa machozi kulia kwa sababu ya vile jinsi ambavyo umevunjika moyo katika kipindi kile kilichokuwa kimekukuta nani kweli hata yamkini hata sasa huenda uko hapa lakini ndani ya moyo wako unahisi ya kwamba umdhaifu kwa maana kuna vitu vinavyotendeka mambo yanaendelea yaliyokuzingira yamekufedhehesha yamekuvunja moyo kwa si wewe peke yako na hatuanzi sisi lakini naona ya kwamba hata wale waliotutangulia wale waliokuwa katika nyakati za zamani pia walifikia kipindi kama hicho wakavunjika moyo ndani ya mioyo yao mpaka wakawa naulizana basi ni nini hiki kilichofanyika yani umekaa na mwenzako lakini wafikia mahali anakuvunja moyo mpaka unajiuliza ni nini ama ni chaguo gani hili nilolifanya laiti ningejua ningekuwa sikuchagua mtu huyu bwana yesu apewe wa sifa wapendwa hizo hali tuko nazo na wengine hufikia maeneo hayo ya yakuvunyika moyo kiasi cha kwamba akaona ya kwamba maisha hayana maana tena ndio maana unakuta mtu amefika pale bridge badala avuke anajurusha ndani ya maji kwa sababu amefika ahali ambapo anaona ya kwamba kama hali basi ni hii sioni maana ya kufaa nini ya kuishi tena hiyo hali wapenda huwa si nzuri kuvunyika moyo sikuzuri kwa sababu usipokuwa ukaweza kujitia nguvu katika mungu basi yale unayoweza kuyatenda yanaweza yakashangaza wengi kuvunjika moyo kwa maana ulitarajia kwamba angalau huu mtihani huu ambayo nitaufanya mwezi watatu na tarajia ikiwezekana kama sitaweza kufikia mbali sana lakini sitakosa alama mia nne lakini sivyo vilivyokuwa na wingine wamevunjika moyo kwa sababu ya vile matarajio yake hayakuweza kufikiriwa nataka niseme ya kwamba hauko peke yako na hauwanzi wewe kuna wenzako ambao pia walipitia nyakati kama hizo bibilia ina nena ya kwamba wapendwa wakawa wameondoka wameenda vitani na mfalme wa wafilisti lakini wakiwa wanaelekea sehemu zile za kuenda kupiga vita wale wafilisti wakawaangalia kena daudi na lile kundi lake la watu mia sita wakagundua ya kwamba hawa ni waisraeli na sisi tunaenda kupigana na israeli yamkini tukienda na hawa wakiona tunawatatiza watu wao huenda wakatugeuka hawa kwa hivyo mmoja akamwambia mfalme naomba hawa warudi Kwezo, ona, kwa hivyo mfalme akamta daudi akamwambia mi naona ya kwamba msiandamane nasi katika safari hii nyinyi rudini acheni sisi tuendelee daudi alimsii sana yule mfalme lakini vivyo hivyo kusudi la mfalme likaweza fanini kusimama kwa mana daudi ilibidi arudi pamoja na watu wake wale mia sita aliyokuwa nao basi walipokuwa wamekatazwa wakarudi lakini chakuwajabisha ni kwamba walipofika karibu na, na ule mji wanaoichi wakakuta ya kwamba ule mji umeteketezwa moto hakuna aliyesalia mahali pale watoto wan, wa mama wan, wake wamechukuliwa bibilia inasema ya kwamba hawa wapendwa walivunjika moyo wapendwa walifika sehemu ya kufedheheka ndani ya maisha yao wakavunjika moyo kiasi cha kwamba wanaume mia sita wakaangua kilio bwana yesu apewe sifa masema kwamba waume hawalii hawa wapendwa walilia haulii kwa sababu haujafikia hicho kiwangu cha kulia lakini wakati mwingine unalia kwa maana hali zimekugeuka hali zimekuwa sivyo mambo hayawi unafika mahali unalia lakini unalia kama kobe hilo fuvuuko unalia u lakini hawa hawakulia kama kobe kwa maana wangelia hivyo pengine tungeambiwa lakini tunaambiwa kwamba walilia mpaka nguvu za kulia zikawa hawana tena kisa na maana wamevunjika moyo wamefedheheka kwa tukio ambalo limewakumba ndugu yangu dada yangu nahisi ya kwamba kuna wakati ulipitia kipindi kama hicho hata hivi hivi leo huenda ukawa bado kuna mmoja anapitia kipindi kama hicho lakini hapo wapendwa si mwisho wa kuishi si mwisho wa maisha lakini angalia mahali palipo na watu waliofedheheka waliovunjika moyo kuna mambo hujitokeza pale ya kwanza walilia pili lauma lawama wakaanza kulaumiana mmoja na mwingine mahali ambapo watu wamevunjika moyo kuna lawama kwa maana baada ya kulia wote wakasema haya hatungekuwa tu yametofika isingekuwa ni daudi kwa hivyo mahali palipo na kuvujika moyo wapendwa pia kuna kitu kinachoita kulaumiana uenda ulipokuwa wapitia kipindi hicho ulikuwa na mtu nasema laiti isingekuwa ni fulani basi haya haya ngenipata haya ndivyo ilivyowapendwa ukiwa umevujika moyo utatafuta mtu wa na ukikosa utajilaumu mwenyewe na baada ya kuwa washala umiana ikafikia mahali wakasema ya kwamba sasa kilichosalia hapa ni nini ni tumumalize huyu aliyesababisha jambo hili taka niseme ya kwamba nyakati za kuvujika moyo wapendwa uwe mwangalifi kwa maana hata kifo huwa kiko pale kinakuodolea macho ni kipindi kigumu sana hicho kwa maana walipokuwa wamevujika moyo jinsi ile wakamlaumu daudi wakasema sasa muradhi tumefikia kiwango hichi kumlaumu tumemlaumu lakini havitoshi kilichosalia tumalizane na yeye ndugu zangu wakati mambo yamekuwa magumu taka ni kuambia ya kwamba siyo mwisho wa maisha kunako hatua ambayo unaweza ukaichukua ambayo mpendo huyu alipokuwa ameona watu wamesononeka watu wamefedheheka watu wamevunjika moyo wale wenzake na wameazimia ya kwamba sasa liwe liwalo tumalizane na huyu hakuna mtu aliye upande wake sijui kama ulifikia mahali hapa ya kwamba kila mmoja amekugeuka hakuna wa kusimama pamoja na wewe hakuna ambaye anaweza akawa upande wako lakini mtu wa mungu daudi akasema yawezekana na hii wapendwa ni sawa ya kwamba unawezekana ifikie mahali hata yule wa karibu tena akufunje moyo na awe akugeuke lakini kuna mmoja ambaye hawezi akaniacha daudi ndiyo akasimama na huyo akasema marafiki wanaweza wakaniacha majirani wanaweza wakaniacha mama na baba anaweza akaniacha lakini kuna mmoja ambaye yeye ameahidi ya kwamba hata niacha wala hata nipungukia na akasema ya kwamba litajitia moyo katika huyo bwana wakati hakuna wa kutia moyo mpendwa ebu usifadhaike usienende katika kipindi ama katika hatua ya kuweza kujiona kwamba wewe si kito kuna mmoja ambaye unaweza ukajitia moyo katika yeye na si mwingine bali ni bwana wetu yesu kristo ndugu zangu wakati mambo yameharibika bado yesu yuko katika kiti cha ja ensi wakati hali zimekuwa ni gomo haimanishi ya kwamba mungu hayuko katika utawala wake kumbuka ya kwamba wakati hali zikiwa ni gomo mazingira yakiwa magomo wewe kumbuka ya kwamba bado mungu wetu anatawala na kama anatawala basi yeye ndiye jibu la lile swali ulio yeye ndiye suluhisho la lile tatizo lijlilokufanya uvunjike moyo yeye ndiye suluhisho la lile tatizo ambalo limekufanya ufedheheke mpendwa usichukue kamba ukayasitisha maisha yako bado kuna mungu daudi akasema nitajitia moyo katika bwana bwanakwv jitia moyo katika mungu akajifanyakana aka kwamba hasikii yale maneno wanayonena wale wenzake kwamba na tumpige mawe akajitia moyo katika bwana na alipojitia moyo katika bwana akamwita abiathari akamwambia niletee hiyo na ivera nataka nizungumze na bwana ndugu zangu wakati umevunjika moyo ni wakati wa kunena na nani ni wakati wa kuzungumza na mungu wakati hali imekuwa ni ngumu si wakati wa kusikiza visauti si wakati wa kusikiza mawazo yake nana nini ni wakati wa kuzungumuzwa na bwana kwa maana mungu wa mbinguni yeye ndiye aliye na nawe wakati uwao wowote daudi akasema niletee naivera naivera aliyoipewaalipopewa akazungumuzwa na mungu akamwambia bwana tuko katika hali hii jinsi ambavyo tulivyo hakika tumefedheheka hakika tumevunjika moyo hakika tuko katika hali ngumu nataka uniambie niwafuate maadui hawa mungu akamwambia wafuate nikiwafata utanipatia ushindi mungu akamwambia nitakupatia ushindi na je wale watoto na wake zetu waliochukuliwa nitawapata mungu akamwambia vyote vilivyochukuliwa utavirejesha lakini ilichukua kujitia moyo katika mungu niko hapa kukwambia ya kwamba katika hali uliyo hebu jitie moyo katika huyu bwana mpendwa mungu haja kuacha mungu haja kupungukia mungu haja kuondokea ni kweli hakuna ambaye anakuja karibu na wewe kwa sababu ya jinsi hali ulivyo lakini nakwambia ya kwamba kuna rafiki wa kweli ambaye amekuzingira na yu pamoja na wewe huyo si nyakati za kuwangalia ni nani wa kumlaumu daudi hakuweza kumlaumu yeyote way lakini alijua ya kwamba suluhisho la tatizo hili basi kama nilipatikane ni mungu pekee ndi mwenye suluhisho hili kwa hivyo wewe nawe na, we, na kuhimiza, ya kwamba wakati huo na katika majira ambayo uko mpendwa usitafute njia nyingine yoyote mbadala njia ni kuzungumzwa na bwana jitie moyo jipe moyo katika mungu kwa maana yeye ndiye ushindi wetu wapendwa mungu hatatupungukia mungu hatatuacha mungu hatakuwa mbali nasi maana daudi anasema ya kwamba zaburiya arobaini na sita ya kwamba mungu kwetu sisi ni nguvu zetu na kimilio letu msaada upatikanautele wakati wa matezo hizo nyakati ngumu ndipo mungu ambapo yuko karibu na wewe mungu ndio huwa amekuzingira ili siruhusu vunja moyo likutatize mpendwa simama na bwana simama na kristo simama na mungu na ukuu wa bwana utadihurika katika maishani mwetu kwa maana ni mungu ambaye amenena ya kwamba mimi ndiye bwana mungu wako ambaye ninakujua kwa jina lako na kwa sababu hiyo kila kitu ambacho kitasimama kinyume na wewe muradi unanitumainia mimi hakuna kitakacho nini kitakachokushinda kama kuna mtu aliyekuwa ni avunjike moyo na akate tamaa ni yoshua kwa sababu yule aliyekuwa ni mtenda nyujiza amechukuliwa na jukumu la kuharithisha wana wa israeli inakuwafikisha katika nchi le ahadi amebandikizwa ame, yeye hata inafika mahali ambapo niwavuke waingie tayari katika ile nchi ya ahadi lakini wanachokutana nacho kwanza ni mto yorodani ambayo umefurika haya licha tordanbus walikuwa tayari wana uzoefu wa ule ya yale yaliyotendeka katika bahari ya sham lakini baada ya mto yordani kukawa kuna mji unaoitwa mji wa yeriko ambao ulikuwa umezingirwa na kuta zilizo nzito sana bibilia inasema ya kwamba hata gari ingeweza kutembea juu ya huo ukuta onekana ulikuwa ni mpana sana kwa hivyo yeye alikuwa na sababu zote za kuvujika moyo lakini wakati akiwa anafikiria haya mambo yatakuwaje wakati akiwa anafikiria nitawezaje mungu wa mbinguni akaja akamtokezea akamwambia usiwe, usiwe na tashwishi usiwe na shaka ili mradi unanamini mimi wewe hauna sababu ya kuvunjika moyo hauna sababu ya kukata tamaa hauna sababu ya kufedheheka kwa maana mimi mungu wa mbinguni niko pamoja na wewe na mungu huyu aliyekuwa na yoshua ndiye mungu ambaye yuko pamoja nasi mpaka saa hizi tunavyozungumza na maandiko yanasema ya kwamba ye hana upendeleo kama alivyofanya nyakati za yoshua ndivyo anaeka kufanya hata na wakati wa leo hivyo nachokuhimiza ni kwamba usiruhusu hali hiyo ya yakuvunjika moyo kukupeleka upeo ambao utaweza kujitokeza visivyo machoni kwa bwana endelea kumtazama hei mungu hebu tuangalie yohana kitabu cha mta yohana yohana yohana mtakatifu wa kumi na moja. mtakatifu mtakatifu wa wa wa kuangalia fungu hilo la yohaa fungu hilo la tuaanzafunulos basi martha aliposikia kwamba yesu anakuja alikwenda kumlaki na mariamu alikuwa akikaa nyumbani basi martha akamwambia yesu bwana kama ungelikuwepo hapa ndugu yangu hangelikufa lakini hata sasa na jua ya kuwa yoyote utakayobomba mungu mungu atakupa yesu akamwambia ndugu yako atafufuka martha akamwambia na jua ya kuwa atafufuka katika ufufuo siku ya mwisho yesu akamwambia mimi ndimi huo ufufuo na uzima yeye aniaminie mimi ajapokufa atakuwa anaishi naye kila aishiye na kuniamini hata kufa kabisa hata milele je unayasadiki hayo akamwambia nam bwana mimi nayasadiki ya kwamba wewe ndiwe kristo mwana wa mungu yule ajaye ulimwenguni naye alipokwisha kusema hayo alikwenda zake akamwita umbu lake maryamu faragani akasema mwalimu yupo anakuita naye aliposikia aliondoka upesi akamwendea na yesu alikuwa hajafika ndani ya kijiji lakini alikuwa akalipo pale pale alipomlaki martha basi wale wayahudi waliokuwepo na mariamu nyumbani wa kimfariji walipomwona jinsi alivyoondoka upesi na kutoka walimfuata huku akidhania wa ya kuwa anakwenda kaburini ili aliye huko basi mariamu alipofika pale alipokuwepo yesu na kumuona alianguka miguni pake akamwambia bwana kama ungelikuwepo hapa ndugu yangu hangelikufa basi yesu alipomwona analia na wale wayahudi waliofatana naye wanalia aliugua rohoni akafaghaika roho yake akasema mumemuweka wapi wakamwambia bwana njoo utazame yesu akalia machozi basi wayahudi wakasema angalia jinsi alivyompenda bali wengine wao wakasema je huyu aliyemfumbua macho yule kipofu hakuweza kumfanya na huyu asife basi yesu hali akiugua tena nafsini mwake akafika kwenye kaburi nalo lilikuwa ni pango na jiwe limewekwa juu yake yesu akasema liondoeni jiwe mata dada yake yule aliyefariki akamwambia bwana ananuka sasa maana amekuwa maiti siku ne yesu akamwambia mimi sikukwambia ya kwamba ukiamini utauona utukufu wa mungu basi wakaliondoa lile jiwe yesu akainua macho yake juu akasema baba nakushukuru kwa kuwa umenisikia nami nalijua ya kuwa wewe wanisikia siku zote lakini kwa ajili ya mkutano huu wanaohudhuria nalisema haya ili wapate kusadiki kwamba ndiwe nituma naye akiisha kusema hayo akalia kwa sauti kuu lazaro njoo huku nje akatoka nje yule aliyekufa amefungwa sanda miguni na mikononi na uso wake umefungwa leso naye yesu akawambia mfungweni mkamwache aende zake hali kama hii iliwafika hawanduguzi dada, dada zetu wawili na ikawa imejaa fadha iko wamejaa kuvunjika moyo kwa maana wametumana kwa yesu kristo kabla huyu ndugu bado hajafaa lakini yesu alipopata ujumbe akashikika kule akakawia na alipokawia basi ndugu lazaro ikabidi afe na alipokufa matumaini ya ahao wapendwa yakawa yafanini amefika kikomo wakawa wamefedheeka ndani ya mioyo yao wakawa wamevunjika moyo katika maishani mwao mata na mariamu ya kwamba sasa yule ndugu yetu tuliyekuwa naye sasa hatuko naye tena mioyo yao imejawa fedheha nyeo yao imevunjika nyeo yao imetatizika wanakaa katika hali ya kuhuzunika hata watu wamekuja kwa wafariji hawafarijiki kwa maana kila walichokuwa wanakitamani ni ndugu yao fanini aishi nduku zangu haijalishi ni nimni yaliyotendeka katika maishani mwako nachoamini ni hiki wapendwa ya kwamba kama mungu ndiye tegemeo lako hakuna chochote kinachoweza kuwa ni tisho katika maishani mwako kila wakati mufanye bwana kuwatumaini lako kila wakati mufanye mungu kuwa tegemeo lako ndiyo mazingira yanaweza yakatafuka dhoruba inaweza ya kakuzingira sufani inaweza ikakuzunguka lakini katikati ya hali hiyo usiruhusu kuvunjika moyo mpendwa kwa maana ukivunjika moyo imani pia nayo inakuwa haiko unaingiwa na hofu na uoga na palipo na hofu palipo na uoga imani haiwezi ikafanya kazi maana usiwe tayari kufedheheka na kuvunjika moyo kiasi cha kwamba ukose kuwa na matumaini wapendwa wewe ni mteule wa mungu na kama mteule wa bwana wewe hakuna lolote litakalosimama kinyuma na wewe likafanikiwe milimradhi yesu yuko upande wako ndiyo hawa wapendwa wakafikia mahali mio yao imefedheheka wanalia yesu naye amekawia ndugu amestiriwa imefika siku ya nne dhani ya kaburi yesu hajaja lakini hatimaye anajitokeza martha aliposikia habari ya kwamba yesu amefika katika eneo lile akamwendea akamwambia mwalimu bwana kama ungekuwa hapa ndugu yangu hangekufa yesu akamwambia ni sawa hakuna tofauti ya wakati uliopita na wakati ambao upo hakuna tofauti kwa maana mimi ndiye yule yule ambaye ningefanya wakati ningekuja na vile vile naweza kufanya wakati niko hapa akamwambia ninajua lakini itakuwa wakati ule wa mwisho wa kufufuka yesu akasema mimi ndiyo huo ufufuo kwa hivyo ni nini ndugu yangu ni nini dada yangu kimekuvunja moyo kiasi cha kwamba unaona ya kwamba hakuna matumaini tena niko hapa kukwambia ya kwamba uko na kristo yesu ambaye yeye hata kama kilichokuona tamani kimekufa na kikazikwa anaweza kakafufua tena una yesu mtendwa ambaye anaweza karejesha kile ambacho kimekuondokea anaweza karejesha kile ambacho kimekupotea anaweza karudisha hata kile ambacho kimekufa na watu wamekistiri anasema mimi ndiyo huo ufufuo na leo lazima kitu kitafanyika yani huyu mpendwa akamwambia ndiyo najua bwana yesu hauna sababu ya kutatizika katika moyo wako ungekuwa haumjui kristo yesu na hauna uhusiano na yeye hauna ushirika na yeye ungekuwa na sababu ya kuvunjika moyo ungekuwa na sababu ya kufedheheka ungekuwa na sababu ya kukada tamaa lakini ili yesu ni bwana wa maishani mwako na kwambia mtazame yeye kristo kwa maana ndiye atakayebadilisha mazingira yako yesu ndiye anayeweza kuyabadilisha hayo na kwa sababu yesu yu pamoja na wewe hakuna gomu ambalo haliwezekani martha na maryamu alipandwa vile martha akaondoka akaenda akamwambia mariamu mother, aka undoka, aka enda, aka mamia, mariam dadake ya kwamba mwalimu amefika bwana ashakuja na anakuita mariamu naye akaondoka mbio tamko ni hilo tu yeye naye ungekuwa hapa ndugu yangu angekufa na huenda hata wewe nawe unasema ningekuwa na kitu fulani nisingekuwa vile nilivyo wengine mnasema ningekuwa nimezaliwa katika mji fulani nisingekuwa vile nilivyo shukuru bwana umezaliwa pale ulipozaliwa na kando ya hivyo una yesu kristo yesu akawambia wapendwa musitatizike ili muradi niko hapahamutakuwa e, na tashwishwi kuna kitu nitafanya ambacho badala ya kuvunjika moyo mutamtukuza na kumwinua mungu oh, madha akaangalia akauliza ni wapi mumemzika amatuende mwalimu ukaone sasa wao la ulikuwani kuenda kumuona tu kuona pale mahali ambapo lazaro alizikwa alipofika pale bwana yesu akageuza lugha akageuza kwa maana kusudi lake ilikuwa ni kuondoa vunja moyo ndani ya wapendwa hawa hilo ndio lilikuwa tamanio lake aondoe hilo vunja moyo aondoe kule kusononeka aondoe kule kuhusunika aondoe kule kufedheheka na ndiyo mpango wa kristo hata leo kwa ajili ya maisha yako mpendwa thamanio lake ni kwamba uwe na furaha uwe na amani uwe na amani uwe na furaha ya kumtukuza yeye hatamani akuone katika hali hiyo ya kufedheheka na kuvujika moyo ndivyo ilivyokuwa wakati wa kena mariamu hata leo pia hilo ndilo tamanio lake akamwambia ondoeni jiwe marta akamwambia mwalimu hapata kalika hatuwezi ukaliondoa hilo jue kwa maana tukiliondoa tukili hapa kalika hapa leo ni siku ya ine huyo ndugu amekuwa humo siku ya ine akiwa amekufa hapata kalika patanuka akamgeukia kamwambia akamwambia nimekuambiaje si sinimekuambia ukiamini okay, utauona utukufu wa bwana kwahizo huenda ukawa unasema ya kwamba hiyo hali ambayo nilikuwa ninaitarajia na mahali ambapo imefika sioni kwama kunaweza kuwa na suluhu nyingine hiyo sasa nini sahau ni gange yajayo umesimamia hu msemo wa kiswahili kamba yaliyopitwa yaliyopita sindwele tu gange na ndiyo hayo matha alikuwa ako nayo ya kwamba yaliyopita sasa hayo yashapita hatuwezi ukaondoa jiwe kwa maana huyu ndugu saa hizi simu tu pananuka lakini yesu akasema nimesema na bwana anakwambia kwamba nimesema kama kunalo jiwe lolote ambalo lumeliweka kati yako wewe na ule ni ujiza ambayo yesu anataka kufanyia chausubuhi ya leo anakwambia ondoa hilo jiwe liondoe kwa maana anataka kufanya kitu lakini jiwe naweza kuwa kizuizi ondoa hilo jiwe ondoa huko kutuamini ondoa shaka ondoa hiyo hiyofedheha ondoa kuvujika moyo mutazame huyo yesu ambaye amesimama mbele zako sasa kwa maana walikuwa wamesimama na yesu hapo mbele yao jiwe likaondolewa na jambo la kushangaza baada ya jiwe kuondolewa hakukuwa na harufu hakukuwa na uvundo kwa sababu ule uzima ulikuwa umesimama mbele ya hiyo kaburi kwa sababu yesu anasema ya kwamba mimi ndiyo hiyo njia mimi ndiyo hiyo kweli mimi ndiyo huo uzima na huu uzima ulikuwa umesimama mbele ya kaburi ya lazaro kwa hiyo mauti hayangeweza kuwa na la kufanya mahali pale yesu akamwambia mungu nakushukuru kwa sababu kila siku heo huo unanisikia na nimeyanena haya kwa sababu ya hawa jamaa angalau wapate kufanini kuelewa tu nalipomaliza maneno hayo akaita akaita nani lazaro akaita lazaro toka na aliyekuwa ndani ya kaburi akasikia sauti ya yesu kristo akatoka akiwa vile walivyo mstiri sanda yake amefungwa leso amefungwa akatoka akiwa anarukaruka na sijui alionaje huo mlango kwa maana si amefindikwa leso yani walikuwa wanahakikisha kwamba kusitukia chochote kingine kile tumemalizana na huyu mtu lakini hivyo hivyo akafata hiyo sauti na alipotoka nje yesu akawaambia aka mfungueni na mumuwache ayefanini aende zake sidhani kama waliendelea kuvunjika moyo sidhani kama waliendelea kufedheheka sidhani kama waliendelea kulia sidhani kama waliendelea kusononeka sidhani kama waliendelea kuhuzunika huzuni ilibadilishwa ikawashangwe na furaha kwa maana bwana wa mabwana ameshuka mahali pale na ametenda jambo ndugu yangu dada yangu huyo yesu aliyefanya hivyo ndiye yesu ambaye yuko katikati yetu asubuhi ya leo haijalishi ni nini kilichosimama mbele yako ili mradi utainua macho yako na umtazame yeye kuna kitu kitafanyika lazima kuna jambo litatendeka maishani mwako ndugu yangu kwa maana ni yeye yule iwejana leo na hata milele hajabadilika na kama alimtendea martha na maryamu anaweza akakutendea hata na nawewe nawe anaweza akakutendea na wewe ili fedheha zako ziondoke ili kuvunjika kwako moyo kutoke ili kuhusunika kwako kuondoke ili kusononeka kwako kuondoke kwa maana wewe anawepea omumoja kati ya wale wana wa mungu na leo bwana ana ya kwamba atende jambo ambalo halitakuwa la kawaida tuna mungu apendwa ambaye anahusika na maisha yetu tuna mungu apendwa ambaye ana kwa hivyo usiangalie ule mlima uliosimama mbele yako muangalie yeye ambaye ameitanishwa na jina lako yeye ambaye jina lako wewe umeitanishwa na jina lake muangalie yeye katika kitabu cha samueli wa kwanza kumi na saba mstari wa ishirini na tatu mpaka arobaini na tisa hapo nafikiria hiyo tu huko nyumbani wa kwanza, mstari wa mstari mpaka inazungumzia e mfalume sauli pamoja na jeshi lake waliokuwa wameenda kupigana na wafilisti lakini wakiwa katika eneo hilo la vita uwanja huo wa vita kule kwa upande wa filisti kukatokea jamaa aliyekuwa anaitwa goliadhi mfalme wakamwangalia wale majeshi yake nao wakamwangalia mio yao ikafadhaika wapendwa hawa wakavunjika moyo kwa maana hawangeweza kukabiliana na nani na goliafi hivyo wakavunjika moyo na kila asimamapo goliafi hawa wapendwa pamoja na mfalme wao sauli wangekimbia wakaenda wakajiingiza kwenye pango kwa mana vunja moyo lilikuwa limechukua nafasi katika mioyo yao goliatha akienda kula chakula wanatoka nje kidogo wanapigwa na jua baada ya chakula cha mchana goliatha akile akimaliza anatoka tena katika arena ile ya vita anasema kaya lipatieni mtu sinyini waisraeli na situwafilisti nipatieni mtu ambaye atasimama tupigane akinishinda wafilisti watakuwa watumishi wenu na nikimshinda mutakuwa watumwa wetu kila mmoja akisikia sauti pangoni tunasema ya kwamba mahali paliporuhusiwa vunja moyo hofu na uoga hutawala lakini mungu wa mbinguni ahimidiwe kwa maana kila mahali palipo na changamoto yeye mungu hutafuta ni jinsi gani atakayoweza kusimama na akapigania watumishi na wateule wake mzee yese akatumana mtoto wake daudi kuenda kuwajulia hali ndugu zake walikuwa pia ni wanajeshi hao daudi alipofika kwenye kambi akapeana chakula kwa wale wasimamizi lakini akiwa ana tafakari kutaka kurudi akasikia sauti ya mtu amesimama katika upande ule mwingine anasema ni haya israeli lipatie ni mtu na wale waliposikia hivyo waisraeli ile jeshi la israeli likaingia kwenye mapango pamoja na mfalme wao dud vikamshangaza akasikia maneno yanena yule yakamchoma yakamkasirisha akasema haiwezekani kwamba yule mfilisti atukane jeshi la mungu la wana wa israeli ambaye mungu wao hai haitawezekana lakini daudi hakujua ya kwamba katika kambi ya israeli ilikuwa imetekwa na vunja moyo vunja moyo alikuwa amechukua hiyo nafasi kwahivyo kila mmoja alikuwa amevunjika moyo kwamba hapa tunakuja kweli lakini hatuja kukutana na mtu wa aina ile silaha zake tayari ni huu mkuki wangu pengine mara kumi kwahivyo ingawaje tumekuwa tukipigana vita lakini satuja kutana mtu kama kwa kwahiyo israeli yote pamoja na mfalume wao wakawa wamefedheheka wamevunjika moyo kila mara ni mapangoni daudi akasema ya kwamba haitakuwa kwa maana haita kuna mtu ambaye anajua ni mungu gani ambaye anamtumikia akasema haitaendelea hivyo kwani imesemekanaje akauliza akaambiwa imesemekana hivi na hivi na hivi akawambia mimi niko tayari niko tayari kupambana na goliathi kwa maana haitawezekana kuruhusu vunja moyo aendelee kutawala taifaati jeshi hili la israeli niko tayari kupigana na nani na wafilistini wakampeleka kwa mfalume ba mfalume bana ashukuriwe pana haka katoto haka anasema echi hatata kupigana nani na goliati mfalme akamwambia hasa hasawee kijana yule amekuwa kwenye vita tangu ujana wake mpaka sasa wewe hata umtoto tu vitakuwaje ambia mfalme visikutatize kwa sababu nimesikia maneno anayoyanena kutuhusu na naanathubutuja kunena maneno hayo kwa jeshi ambalo mungu wake ni mungu aliye hai kwa hivyo niko tayari mfalmo akasema sawa unajua hata huyu sauli naye alikuwa ameaibika amefedheheka alikuwa atakaangal kupatkana mtu akuondoa aibu sasa pale kumwambia ni mtoto alikuwa anafanya nini kujikazakaza kidogo aambie kidogo bado na msimamo mzuri lakini alikuwa thamanio lake ni kwamba angalau angeenda tayari yule mtoto kwa daudi akaenda alipofika pale wanakabiliana na goliathi goliathi akamwambia ewe katoto unanijilia mimi na fimbo kana kwamba waja kupigana na umbwa leo nitahakikisha ya kwamba nyama yako imekuwa chakula cha ndege waangani daudi akamwangalia mfilisti akamwambia wewe sikia unanijilia kwa nini kwa mikuki mapanga na mafumo lakini mimi ninakujilia kwa bwana wa majeshi mungu wa israeli ambaye jeshi lake unalitukana vnaona mtu ambaye alikuwa amejua ya kwamba ni kweli mazingira si rahisi hali ningumu, moyo, ni ngumu lakini sitaruhusu kuvunjika moyo sitaruhusu kufedheheka sitaruhusu fedheha ndani ya moyo wangu kwa hivyo daudi akaazimia kutokuvunjika moyo taka nikwambie ndugu yangu kwambia dada yangu kwamba mungu huyu aliyemtetea daudi na akampatia ushindi dhidi ya goliathi ndiye mungu tuliye naye hata sasa mpendwa kwa hivyo sioni sababu ya kuendelea katika ne hali ambayo unafikiria sioni sababu ya kusimama katika hali ya fedheha na kuvunjika moyo kwa maana mungu wa amani mungu wa mbinguni anataka kutenda jambo ili wewe umupe utukufu yeye mungu wetu kwa hiyo haijalishi ni nini ambacho kinatendeka maishani mwako nimekuja kuambia ya kwamba vunja moyo huyo vunja moyo kwa maana david aliazimia kulivunja moyo hilovunja moyo na alipolivunja moyo waisraeli wote wafilisti wote wakakimbia kwa maana yule aliyokuwa anamtazama nini amelala chini pale na kichwa hana kwa maana baada ya kulala daudi alienda akasimama juu ya huyo goliathi akachukua upanga wa goliathi akakata kichwa cha goliathi akampelekea sauli kwa hivyo haijalishi ni nini ambayo imekuzingira taka ujipe moyo kama vile daudi alivyojipa moyo wakati wale wenzake wanataka kumpiga mawe akajipa moyo na akamuuliza akazungumza na bwana bwana akamwelekeza bwana akamwhakikishia bwana kwamba atampatia ushindi ndivyo alivyomfanyia ndivyo nataka na wewe nawe ujipe moyo kwa maana mungu wa mbinguni yuko katikati yetu na yu pamoja na wewe naomba tusimame