nawakaribisha tena kwa siku hii maalum manake hii ni moja hapo ya zile siku maalum katika kalenda ya wakristo maana kalenda ya wa wakristo iko a na vitu fulani huwa inamakiwa kwanza na kule kuzaliwa kwake yesu kristo alafu tunakuja sektion hii ambayo ni ya inahusiana na kufa kwake na huwa tunaimalizia na kufuka kwake ambayo hiyo ya kufuuka kwake ndiyo tuna selebreti sana maana kila wiki tuko nayo tukiselebrete jinsi alivyofufuka lakini hiiya kufa kwake huwa tunaiseebreti mara moja not because it is less important lakini ni kwa sababu katika wakati wake inapokuja inakuja tukiangalia tukio lililokuja kutuletea mwanzo wa ukombozi kuzaliwa kwa yesu hakungekuwa na, na maana na kufa kwake msalabani hakungekuwa na maana kama hakungekuwa na kufufuka kwake maana katika kufuka kwake alidhihirisha na kwamba nasi pia tutaweza kufufuliwa iwapo tumekufa ndani yake lakini kifo nje ya yesu kristo ufufuo wake hata hautamaniki ndio watu watafufuliwa lakini ufufuo huo hautamaniki leo ningetamani tusome yohana uh, jon nakumi na tisa tutasoma kwanzia mstari wa kwanza mpaka wa thelathini manake tusiposoma kwa kirefu kiasi hatuwezi kupata kile kiini cha ujumbe ikitaka tutusome hiyo mpaka thelathini maana habari hizi ni tuzieleze tukamilisheakaakichwani wakamvika vazi la zambarao wakawa wakimuendea wakisema salamu mfalme wa wayahudi wakampiga makofi kisha pilato akatokea tena nje akawaambia mtu huyu namleta nje kwenu mpate kufahamu ya kuwa mimi sioni hatia yoyote kwake ndipo yesu alipotoka nje naye amevaa ile taji ya miba na lile vazi la zambarao pilato akawaambia tazama mtu huyu basi wakuu wa makuhani na watumishi wao walipomuona walipiga kelele wakisema msulubishe msulubishe pilato akawaambia mtwaeni ninyi basi mkamsulubishe kwa maana mimi sioni hatia kwake wayahudi wakamjibu sisi tunayo sheria na kwa sheria hiyo amestahili kufa kwa sababu alijifanya kuwa mwana wa mungu basi pilato aliposikia neno hilo akazidi kuogopa akaingia tena ndani ya ile pratorio akamwambia yesu wewe umetokapi umetoka lakini yesu hakumpa jibu lolote basi pilato akamwambia husemi nami ujuu ya kuwa mimi nina mamlaka ya kukufungua nami nina mamlaka ya kukusulubisha yesu akajipu wewe hangekuwa na mamlaka yoyote juu yangu kama usingepewa kutoka juu kwa hiyo yeye aliyenitia mikononi mwako yuna dhambi iliyo kubwa zaidi na tangu hapo pilato akatafuta kumfungua lakini wayahudi wakapiga makelele wakisema ukimfungua huyu wewe si rafiki wa kaisari kila mtu ajifanyaye kuwa mfalme humfitieni kaisari basi pilato aliposikia maneno hayo akamleta yesu nje akaketi juu ya kiti cha hukumu mahali paitwapo sakafu ya mawe au kwa kibrania gabatha nayo ilikuwa maandalio ya pasaka ya pata saa sita akawaambia wayahudi tazama mfalme wenu basi wale wakapiga kelele mwen, muondoshe muondoshe musulubishe pilato akawaambia je nimsulubishe mfalme wenu wakuu wa makuhani wakamjibu sisi hatuna mfalme ila kaisari basi ndipo alipomtia mikononi mwao ili asulubiwe nao wakampokea yesu akatoka hali akijichukulia msalab... msalaba wake mpaka mahali paitwapo kuvu la kichwa au kwa kibrania golgotha wakamsulubisha huko na wengine wawili pamoja naye mmoja huku na mmoja huku na yesu katikati naye pilato akaandika anwani akaiweka juu ya msalaba imeandikwa yesu mnazareti mfalme wa wayahudi basi anwani hiyo waliosoma wengi katika wayahudi maana mahali pale aliposulubiwa yesu palikuwa karibu na mji nayo iliandikwa kwa kibrania na kirumi na kinyu, kiyunani basi wakuu wa makuhani na wayahudi wakamwambia pilato siandike mfalme wa wayahudi bali ya kwamba yule alisema mimi ni mfalme wa wayahudi pilato akajibu nililoliandika nimeyaandika naye nao askari walipomsulubisha yesu waliyatwaa mavazi yake wakafanya mafungu manne kwa kila askari fungu lake na kanzu nayo basi kanzu ile haikushonwa ilikuwa imefumwa yote pia tangu juu basi wakaambiana tusiyipasue lakini tuipigie kura iwe ya nani ili ilitimia ndiko lile lililonenwa waligawanya nguo zangu na vazi langu wakalipigia kura basi ndivyo walivyofanya wale askari na penye msalaba wake yesu alikuwa wamesimama mamaye na umbu la mamaye maryamu waklopa na mariamu magadaline basi yesu alipowaona alipomuona mama yake na yule mwanafunzi aliyempenda amesimama karibu alimwambia mama yake mama tazama mwanao kisha akamwambia yule mwanafunzi tazama mama yako na tangu saa ile mwanafunzi yule akamchukua nyumbani kwake baada ya, ya hayo yesu baada ya hayo yesu hale akijua ya kuwa yote yamekwisha kumalizika ili andiko litimizwe akasema naona kiu ulikuweko huko chombo imejaa siki basi wakatia sifongo iliyojaa siki juu ya ufito wa hisopo wakampelekea kinywani basi yesu alipokwisha kuipokea ile siki alisema imekwisha akainama kichwa akaisalimu roho yake amen sasa habari hizi tumezisoma zinaanzia pale alipokuwa anateswa maana huwa tunasema katika ukiri wetu kwamba katika ile, ile imani ya mitume alisurubiwa wakati wa pontio pilato akateswa akafa na akafufuka siku ya tatu akafufuka sasa hapa tumefika mahali ambapo aliteswa ani, aliteswa akasulubiwa na akafa tunaona kwamba imani yetu ina misingi ya vitu vinavyoweza kuhesabika vizuri na yesu kristo alipitia mambo ambayo ni ya kweli yana mashahidi wake na jambo lile tunaona hapa ni kwamba kama sivile alikuja kwa kusudi la kufa alikuwa ni ashiriwe manake hakimu mwenyewe alisema mara si moja sioni hatia juu yake tena huyu hakuwa hakimu tu wa kawaida alikuwa pia ni mfalme na akawa anasema hawezi akamhukumu kwa sababu hana hatia lakini kila hakuelewa ni kwamba hatia yake ilikuwa juu yako na juu yangu ile hatia ambayo alikuwa anasurubiwa nayo ni juu yako na juu yangu sisi ambayo tuko sisi ndio ambayo tulikuwa tumebeba yale mambo ambayo alipatikana na makosa nayo na kwa hivyo pilato akiyangalia hangeweza kuyaona kila alichoona ni kwamba ni utakatifu tu wa yesu kristu na kuwa ni mwenye haki na hastahili kufa lakini kwa sababu ya mambo yale ambayo dunia imefanya ulimwengu umefanya maisha ambayo wanadamu wamechagua kuishi ikawa ni lazima aweze kusulubiwa iweje iweje pilato alisumbuka kama kuna mtu alisumbuka ni pilato maana tokea mwanzo tunaambiwa kwamba alipeana ofa ukisoma huu mstari wa kumi na nane aisema aliwambia niwafungulie muna desturi kwamba wakati wa pasaka eh, in, inabidi niwafungulie mtu mmoja mngependa niwafungulie huyu yesu wakasema hapana tupatie baraba na baraba alikuwa ni muuaji si mwizi tu wa kawaida aroba wale ambao ni wakunyang'anya wale ambao ni wakuuwa watu diowachukue wa mali zao na wakasema huyo ndiye tunayemtaka kwa sababu gani alistahili pia naye kukombolewa na yesu kristo na wakachagua mtu yule ambaye anafanana na sisi atoke nje ili yesu yeye achukue nafasi yake nasi tukiwa tulikuwa ndani yake alikuwa natuwaza alikuwa natufikiria yeye hakua na ushungu hata wakati ambapo nafasi inatokezea kwamba aashiriwe anaambiwa ajitetee mbiwa bwana yesu hebu jitetee ananyamaza nyamaza kime hajitetei najua kuto, kutoongea unaashia koti ya mue anauliza kwani hujui niko na mamlaka ya kukufunga ama kukuashiria ukuhurubisha kukua, ama kuashiria hapo ndio alisema hauna mamlaka yoyote maana ungelikuwa na mamlaka tu kwama ungepewa kutoka bl lakini hata hivyo wewe huna makosa aliyenileta kwako ndiye ambaye ako na nadhabi kubwa ilato akazidi kushanganyikiwa na alipozidi kusema mwachilie akasema hapana simwachilie alisema yeye ni mfalme wa wayahudi basi ikawa tena ni shida zaidi kwake kumbe nasurubisha mfalme tena wa wayahudi itakuajhi lakini kila akijaribu analeteo lingine zaidi naambiwa hapana ukimwachilia wewe si rafiki wasila wee ni uko kinyume naye kwa hivyo utapatikana na hatia kabidi ishinga upande amuru asurubiwe lakini haya yote mungu alikuwa ameyapanga kwa sababu ilikuwa ni lazima afe dhambi iliyoingia na mtu mmoja iondolewe na mtu mmoja maana sote hatuwezi kuiondoa hata kama mtu angeteketezwa mwingine hata kama angefanywa nini mwingine hakuna alie, angepatikana asiyekuwa na mawaa kama yeye kwa ajili ya ndoleo la dhambi maana yeye kwa upendo alivumilia hayo yote mwanamuziki mmoja akatunga wimbo akasema ninajua si misumali lilikushikilia hapo msarabai bali ni upendo ndio ulikushikilia na ni kweli maana kama sio upendo angeamuru ile misumari ing'oke angekuwa naipigilia na, na haifanyi kitu alikuwa na mamlaka na uwezo kama aliweza kutembea juu ya bahari misumari ni nini iwe iko na uwezo juu yake angeweza kushuka lakini kwa sababu ya upendo na mungu ni upendo ikabidi akubali kusurubiwa asikie uchungu maana wakati ule alivaa mwili wa binadamu kamili mwili wa kusikia uchungu anatengeneziwa taji ya miba lakini si ati aliwekelewa tu hapa juu ilifinyiliwe ishike vizuri ili hata akianguka isianguke kwa hivyo inadunga kwenye ngozi inachikilia nywele ili isiweze kuanguka hapitie mambo yote ambayo tungekuwa nayo wakati unadungwa na jambo wakati kuna kitu kinakudunga kama mwiba si lazima ikudunge usikie ile ile incha lakini kuna mambo fulani katika maisha yetu yanatuumiza hata ni maneno tu yanakuumiza ni matukio yanakuumiza akaubeba ule ushungu akausikia ili aende kwa hivyo siku ya leo tunapokumbuka tunakumbuka ukombozi wetu katika kila eneo la maisha tunakumbuka pia kubadilishwa kwetu tuashiriwe huru sisi yeye apatikane mwenye hatia na achukue nafasi yetu ni siku ambayo tunapowaza yale yaliyoendelea masaa kama haya maana ilikuwa ni jioni andiposa ibada hii inakwanga zuri masaa ya jioni kama vile krismasi watu wanaenda wa usiku kwa sababu alizaliwa usiku na ibada hii ya siku ya leo inafaa sana masaa kama haya maanake kipindi kama hiki kuanzia saa tisa mpaka saa kumi na mbili ndio kilikuwa kipindi cha machungu haya yote ambayo alipitia ndio kilikuwa kipindi cha giza ndio kilikuwa kipindi ambapo mfalme wa giza alitawala dunia nzima giza imetanda lakini alitawala na alipewa tu hours masaa matatu kutawala akapewa mamlaka masaa matatu kutawala the the rest of the time si sana hiyo unaona unaona ni ajabu yaani alipewa hours. Take charge for fo ho hata mungu akavumilia yesu akavumilia na katika yale masaa matatu akaonekana kuwa anatawala lakini thea rafta ilikuwa hata hawezi ndio watu walikaa na hofu watu walikaa katika kusikitika lakini utawala wake ulilasti uli masaa matatu na ndio ulikuwa unafika mwisho na ndio ule msemu kwamba kunapokaribia kupambazuka ndio giza linakuwa li ni nene basi ilikuwa inaenda kupambazuka kufikia saa kumi na mbili kulikuwa kumepambazuka utawala wa shetani ulikuwa umeisha uwezo wa shetani juu ya mwanadamu ulikuwa umeisha bakia tu kufufuliwa lakini dhabiu ilikuwa imetolewa mwanadamu alikuwa acha, achakombolewa yani masaa hayo sasa ilifanyika kile ambacho kinatufaa sasa maana tunagojea kufufuliwa kwa wafu hiyo ndio stage ambayo huwezi kakia bado ukiwa bado uko ha uwezi ukaingia uka pakau alisema ha pun iweze kuanguka w mchangani niposa iweze kuota sasa tutakapoanguka mchanganyi basi tutakuwa tuko tayari kwa kushipuka tena lakini mambo ya yale ambayo tunayapitia sasa yale ambayo yanatufinyilia sasa yale ambayo ni sikitiko letu wakati huu yaliisha withint hours apo mwazo aliteswa akasumbuliwa akapigwa akatharauliwa pigwa makofi na watu ambao hawakuwa na mamlaka lakini hatimaye aliimbuka mshindi kwa ajili yetu na tunaona kwamba yeye hata wakati yuko msalabani pamoja na uchungu wowote katika hali ya utulivu aliweka mambo ya nyumbani kwake sawa akamwangalia mamake akamwambia mwanao ndiye huyo akaangalia ndugu yake yohana akamwambia mamako ndiye huyu na kuanzia wakati huo ikawa sasa si yesu fasbon akishughulikia mamake bali ni yohana sasa over kuanzia hapo maana kazi ya kuwkaa kama mwanadamu imeisha kazi yake kushughulikia jamii yake imeisha kazi yake kufikiria mambo ya hapa duniani imeisha anafikiria mambo ya ulimwengu mzima kwa hivyo akapeana majukumu yale yaliyokuwa nayo akamwachia yohana na yeye akaenda majukumu mengine alikuja akampatia petro baadaye wakati ambapo alikuwa amemwachia kazi ya kuongoza kanisa lakini katika meale mambo yake ya kijamii aliachana nayo pale na kenda akaendelea kanin alitaja hili kuna nyakati katika maisha yetu tunahitajika kuweka mambo yetu kando tushughulikie yale ambayo ni ya mbinguni ni ya umilele iwapo siku zote utakaa mambo yanayokusumbua ni mambo yale ya kibinafsi bado kuna mahali haujafika katika huduma yako yesu alipofika kilele aliasha yale mambo akashughulikia yale ambayo ni ya muhimu hata hakumwashia mama akamwambia akaunti yangu iko na pesa kiasi hiki hakumwambia yuda atakushughulikia huduma itakushughulikia alimpeana kwa dugu yake kamwambia sasa wewe mamako ndio huyo ni naenda zangu baada ya hapo ndio tunaambiwa kwamba akasema anaona kia akaletewa siki alipokunwa ile siki akasema imekwisha akainamisha kishwa akaashiria roho yake maana hakuna mtu alikuwa na uwezo alisema roho yangu hakuna mtu yawezaye kuitoa mimi mwenyewe ndiye naweza kutoa uhai wangu lakini hakuna mtu yawezayekut angekaa pale kama angependa akabaki pale msalabani kama angependa lakini akajua amekamilisha kazi kama ni majukumu ya, ya, ya kijamii amemaliza majukumu ya ulimwengu amemaliza na wakati huu sasa ni wakati wa kwamba aende mbele diposa ulimwengu wote uweze kukombolewa siku ya leo ni siku tunaweza kuita siku kuu siku kuu kabisa inayoashiria ukombozi wetu maana katika kupitia njia hiyo ya msalaba alimaliza chochote kilikuwa ni leo ata si siku ya mahubiri mengi leo ni siku ya kujifikiria leo ni siku ya kuona mahali ulipowekwa kama vile yohana alipewa majukumu ya jamii yake na wewo anajiuliza ulipewa majukumu gani kuanzia hapo maana yesu ameenda mara nyingi tumekosa kujielewa katika majukumu yetu kama wakristo na mara nyingi tunamulilia yesu aje afanye kazi naye anatushangaa kwa sababu alituashia na majukumu nasi jua ni kweli tunaomba maombi mengi na kweli tunamlaumu wakati, wakati mwingine uko wapi yesu uko wapi bwana ninataka nikuone lakini ukikumbuka vile ambavyo alivyozungumza katika mlango wa ishirii na moja alivyozungumza na yohana na, na petro alimwambia kama unanipenda shunga hizi kondoo kama unanipenda zilishe kama unanipenda zitunze hizi kondoo akamwachia majukumu ya kanisa na ukitizama pia katika luka uh, kumi na moja kwanzia mstari wa ishirini akasema chochote utakachosema wakati unaomba amini kimekuwa chako nacho kitakuwa nicha katuachia majukumu ya kutamka vitu si kumwambia yeye afanye kuna maeneo tumeambiwa utakapofunguliwa ujue kwamba hiki kitu hivi kitamke vile unataka lakini shida kubwa ni kwamba hatuoni ule uwezo dani yetu hatuelewi ile nguvu hatuelewi majukumu hatuelewi jinsi alivyotubadilisha katika kuisha kwa mambo yale mateso na dipasi limebaki mahali ambapo hatuwezi kujue, kujielewa tunabaki katika hali ya kuona tu ni hali duni hebu fikiria hata askari wenyewe alipokuwa nakata roho ili alikuwa mkua alisema hakika huyu mtu alikuwa mwana wa mungu alivyona lakini sasa hakuondoka na haya mamlaka helewa hilo n alikuwa na kama alikuwa mwana wa mungu aliyebaki mwana wa mungu ni nani ni mimi na wewe bwana azige sana mambo aliyokuwa akifanya sisi nasi tuendelee kuyafanya maana alisema mambo ninayofanya mtafanya na makuu zaidi ya hayo mtafanya lakini ilikuwa ni lazima aondoke roho mtakatifu aje atusaidie kuyatimiza majukumu yetu ambayo tumeashiwa kwa hivyo siku ya yaleo tunaposelebreti kifo cha bwana yesu kristu si vile tunaserebreti vifo vya wengine tunaona magazeti yameandika ceebrating the life of so an so bati a lif well i sisi tunaerebreti kifo cha yesu kristu katika ukombozi wetu na mwanzo mpya wa maisha wale wengine tunawaselebreti wamefunga chapta na kila moja kama alivyoanguka hatujui huko mbele ndio atajua mwenyewe ameanguka vipi lakini sisi tunajua kwamba yesu alipofunga shapta yake hapo hapo ndio tulifunguliwa shapta mpya ya maisha na ili athibitishe hayo tunaambiwa alipoenda kuzimu makaburi yalifunguka ya na watu watakatifu waliokuwa wamekufa wamelala katika makaburi walifufuka na wakaonekana wakitembea katika mji wa jerusalem naambiwa wake wengi wakapokea wafu wao waowaliokuwa wenye haki atia wakati ule kutuonyesha kwamba na kifo chake kinaashiria kufufuka kwetu lakini nami naongeza leo kwamba kifo chake kinaashiria utendaji kazi wetu alivyopeana majukumu kwa, kwa, kwa ndugu yake wa mwili ndivyo amepeana majukumu kwa ndugu uh, zake wa kiroho ambapo sasa sisi nasi ni tuanze kuamka hatuwezi kukaa tu ati kazi ni kubeba msalaba barabarani ndiyo ni sherehe lakini ubembe dani yako beba huo msalaba wa yesu ndani yako wacha umsalaba uachilie ukombozi wako kufa kwako na kufufuka kwako pamoja naye maana katika hali hiyo ndivyo utaweza kufanya kazi na shetani asiwe na mamlaka juu yako yesu akasema hauna nguvu hauna mamlaka juu yangu na wewe utatembea na shetani hatakuwa na mamlaka juu yako na kama li akona mamlaka kama kweli mamlaka huyu shetani kwa nini unapokuwa mgona tukiomba unapona kwa nini wakati mambo yanaokua ni magumu tukiomba yanalainika tena kweli shetani ana nguvu nauliza swali tena ana nguvu ikiwa tukiomba yanaisha inamaanisha ni sisi tulikosa kuomba ni si tulikosa kuamini ni sii tukosa kuelewa tukamwachia alivyokuwa pilato hana nguvu juu ya yesu ndivyo shetani hana nguvu juu yetu na huu ufunuo tunaletewa na kifo cha bwana wetu yesu kristo amelipa fidia na haiwezi kuaburi maana hiyo ndio fidia kuu zaidi kuliko zote m mungu wetu ni mungu na anafanya mambo makubwa mimi sitaendelea zaidi nitamkaribisha kwanza resho alafu atampisha mama gideon alafu amlete mshungaji