unajua mara nyingi huwa mambo mengi tunayachukulia tu kama ya kawaida na hapo ndipo maisha yetu yanazorota kwa sababu ya hali ya ukawaida kila kitu kinakuwa average na yule jamaa anapenda hivyo ili tuseme ah, si ni korona ndio ilikuja kwa sababu maisha yako hivi so tumeyakubali tu sasa sehemu yako ni gani wewe What is your place? As a believer, sehemu yako ni gani nataka kwa dakika chache ambazo tuko nazo azo tayari zimeisha nataka tuongee tu ama tushiriki neno hili ambalo nimelipa kichwa wanapenda kupeana kichwa kwa sababu kichwa ama mada inasaidia mtu kukumbuka na nitaongea juu ya hupokei kile unachotaka bali unapokea jinsi ulivyo hupokei kile unachokitaka bali unapokea jinsi ulivyo hupokei kile ambacho unataka unapokea kile ama jinsi ulivyo na tutaangalia tu mistari hapa michache katika neno la mungu kuthibitisha ama kutufunulia zaidi ni kitu gani ambacho tunataka tukishike katika sehemu hii hebu tuangalie kitabu cha mathayo saba kanzia mstari ule wa saba mpaka wa kumi na nne unapokea jinsi ulivyo mathayo sabamtayo saba mstari saba. wa saba mpaka w kumi na nne ninasoma ayosaba kuanzia mstari wa saba unasema ombeni nanyi mtapewa tafuteni nanyi mtaona bisheni nanyi mtafunguliwa huo mstari uko very common tunaofahamu sana ombeni nanyi mtapewa tafuteni nanyi mtaona bisheni nanyi mtafunguliwa mambo matatu hapa kuna sehemu ya kuomba kuna sehemu ya kutafuta na kuna sehemu ya kubisha ombeni tafuteni bisheni mstari wa nane kwa maana kila aombaye upokea naye atafutaye huona naye abishaye atafunguliwa hiyo inaashiria ya kwamba kuna bidii tofauti inaashiria ya kwamba kuna kunafo tofauti na kila kitu kiko na sehemu yake mstari watisa au kuna mtu yupi kwenu ambaye mwanawe akimuomba mkate atampa jiwe au akiomba samaki atampa nyoka basi ikiwa ninyi mulio waovu munajuwa kuwapa watoto wenu vipawa vyema je si zaidi sana baba yenu aliye mbinguni atawapa mema wawo wamwombawo kumi na mbili basi yoyote muyatakayo mutendewe na watu nanyi watendeeni vivyo hivyo maana hiyo ndiyo torati na manabii hebu tuachie hapo hapo kumi na mbili huo mstari wa kumi na mbili ndiyo kibwagizo ndio nasisitiza pale ya kwamba basi yoyote yoyote muyatakayo mutendewe na watu nanyi watendeni vivyo hivyo maana hiyo ndiyo tourati na manabii ukitaka wema utendewe wewe niufanye nini fanya wema ukitaka mtu akuchekee wewe naofanye nini mchekee ukitaka mtu akupe wewe kuwa mustari wa kwanza kupeana yani hiyo ndiyo process hiyo ndiyo kanuni na iitanga mimi huwa nayeita kanuni ya maisha It is na ni mungu mwenyewe ndiye ameanzisha hivyo ya kwamba usitarajie kupokea chochote ama kuona chochote kama wewe mwenyewe kwanza siyo kupeana ukienda luka sita thelathini na nane inasema wapeni watu vitu ile vas huwa tunaitumia sana wakati tunaambia watu watoe pesa tunaambia give basi watuwaishindilia e sana give and i shall be given back to you good measure alafu nini tena eh? press down sheken together Doing what? running over na wapeni watu vitu hebu tusome hicho kifungu luka 6heah a 8 lakini hiyo kumi na mbili ya mathayo saba ishike tunaambiwa chochote chochotenhi chochote ambacho unataka mwanadamu akutendee unajua mungu ama umesikia mtu ambaye anasema alimuona mungu akitembea na miguu yake hapa hapa katika hali halisia kama ulimwona yesu ni katika nini maeneo ya kuonyeshwa kuonyeshwaan lakini ule uhalisi huwa mungu anatumia nani mwanadamu mungu anatumia mwanadamu na mungu atatumia mwanadamu hata usiyemudhania ndiye yule ambaye wewe unamudhania siye kumbe huyo ndiye mungu anataka amutumie ili akufikishie kile ambacho unakitaka a anasema chochote munachotaka wanadamu wawafanyie kwanza nyinyi mupande mbegu siyo mbegu ile ya katika matendo ya kutenda wema luka sita, thlath a 8 hebu tuangalie pale hiyo inaitwa theluka 6 hiyo sheria ukikamata vizuri na ukae nayo ndio hata siku ile utakuwa umelala ile yenye sasa tunakufanyia harusi na wee mwenyewe haupo ni gogo tu hatutasema ulikuwa na magari ama na majumba hatutasema tutaongea tu vile uligusa maisha yangu hiyo tu ndio inaongelewa ama umesikia tofauti nyinyi katika mazishi ni nini kinazungumuzwa hata tukiita majirani tukiita marafiki mzee petero tukiita kina nani wanaongea juu ya uliyofanya nini uliyofanya na hiyo ndio masim ya maisha huo ndio ukweli wa maisha wakati mwingine tunafanya maisha yanakuwa magumu tunaya complicate. na maisha ni simple tu katika kanuni za mungu mungue luka 638 inasema hivi inasema Wapeni, watu, vitu awapeni watu vitu nanyi mutapewa kipimo cha kujaa na kushindiliwa na kusukwasukwa hata kumwagika ndicho watu watakachowapa vifuani mwenu ndivyo watu watu watakavyowapa vifuani mwenu kwa kuwa kipimo kile mupimacho kipimo kile kile mupimacho ndicho mutakachopimiwa mungu anataka kufanya maisha yetu yawe rahisi na hatuongei kuhusu mambo makubwa sana ambayo yako nje ya ulimwengu huu tunaongea uhusu mambo ya kawaida na inasema mungu hadhihakiwi inasema god cannot be bemoked for whatsoever whatsoeve amasoweth soshall hi chochote kile ambacho mwanadamu anapanda hicho ndicho atakachovuna sasa haiwezekani wewe huwe umepanda michungwa kwako shambani mzee petero alafu utarajie izae nini avokado eh? upande mahindi alafu wewe utarajie kufanya nini kuvuna mihogo nikaona katika hii mitandao unajua huwa tunajifunza mengi kila wakati nikiona maposi zikitumwa si zote nazishika lakini zingine huwa anapata somo nikaona mkulima mwingine mzungu pale anapanda mahindi corn alafu anachukua zile nz- ile mbegu nzuri zaidi anagawanyia majirani wake akaulizwa kwa nini unachukua ile mbegu kilasie kama zamani tulikuwa na korosho klasie na b mnakumbuka hayo tena unakata mpaka unaziosha zinatakata unakata vil, vil, vil, vil, lwembe, wale ambao mnajua tena usianike ukipeleka zikipima nba hii ni klasi b bei yake tofauti eye siku hzi una sikupi naenda nikachome na, basi afadhali sasa yeye yeah, anachukua klasia ile ya juu anapeana kaulizwa kwa nini unachukua klasia ile nzuri mbegu unapea majirani akasema kwa sababu wakipanda mbegu nzuri kikiwa na iti napata the best quality kutoka kwa mashamba yao so mimi naendelea kuwa na mbegu nzuri lakini nikiwapatia mbegu hafifu cross grossplination itanletea nini mbegu kilema na nitapata mahindi lakini wewe katika moyo wako unasema wale nawapatia ile gredi ya chini ili wakule hiyo hiyo ndio wanadsave wewe nawe utapokea ile ya chi kipimo kile ambacho unapimia mwenzako hicho ndicho utapimiwa usishangae way ukiona magurupu ina, inaundwa ya watu kuchangiwa na watu hawachangi usishangaye ushaiona hiyo ni kama kugonga dramu kwa musitu pekee yako watu waje hawakuji lakini wengine inawekwa na wanaume wanawake wanainuka kwa sababu gani alipanda mbegu huyo mtu wapeni watu vitu ndiyo tunaambiwa ya kwamba anayenyunyizia mwengine maji yeye naye atafanya nini hihuotazhebu tusome hapo pia mithali kumi na mlango wa kumi na moja mstari wa ishirini na tano mpaka wa ishirini na sita mithalimia kumi na moja stari waa wa paka ishirii na sit unasema hivi mazungumzo mafupi tu tuunafsi ya mtu mkarimu itawandishwa kwa kizungu inasema a, soul. Hmm? Shall a soul. nafsi ya mtu mkarimu itawandishwa kuanda kuanda huwa ni nini kama mti umepanda lafu unaanza kujibwagabwaga kuji eh? eh, unanona eh? E, utawanda utawandishwa ni mtu mkarimu huyu anyweshaye atanyweshwa mwenyewe anyweshaye naye atafanya nini atanyweshwa anaye mfariji mwengine eh? naye ata farijiwa anayempa mwingine wakati wake naye atapewa wakati wa mwingine anayeenda kumtia moyo mtu mwingine naye atakuja atiwe moyo anayenyunyizia mti wa mwenzake umeona hata <laughs> unatembea kwa kijiji unaona hata mbuzi ya mwenzake imejinyonga nasema nasemawacha ikufe Wacha ikufe. Linga linga mpaka karibu mguu uvunjike unasema wacha wacha ifaye nini kwa sababu unawezaenda uitengeneze unafanya nini unataka kufanya nini kuiba lakini kama umeenda na moyo safi shida yako iko wapi na moyo safi ukasaidie eaoyosafsadie siku moja yako pia italiwa na maumbo wapi amstuko ni mbegu unapanda anayenyunyizia maji mwengine anayemfariji mwengine hu hiyo ndiyo kanuni ya maisha nataka tu tujikumbushe katika kutenda mema kile ambacho unapokea ni kile ambacho uko wewe huwezi ukapata chengine tofauti nataka tuangalia mifano miwili hapa Alafu, tumalize pale mifano miwili mfano wa kwanza tunaupata katika kitabu cha luka Saba. luka Saba. luka Saba. kuna inasema, ukitaka kuwa na marafiki mwenyewe pia ukuwe friendly ukuwe mtu unajua una, un, unashindwa mbone mimi sipate marafiki wazuri lakini wewe mwenyewe juulize ukoje katika moyo wako hupati marafiki wazuri unapata wale wapotovu wapotovu wewe mwenyewe ukoje katika moyo wako ukitaka marafiki wazuri kuanza wewe kwanza kuwa rafiki mzuri. mzuri luka s tuangalie mifano hapa ya watu wawili luka s kuanzia mstari wa kwanza wa luka wa paka wa alipokwisha kuyamaliza maneno yake yote masikioni mwa watu huyu ni yesu aliingia kapernaumu ni luka saba ustari wa kwanza mpaka wa kumi na mtumwa wake akida mmoja alikuwa hawezi karibu na kufa naye ni mtu aliyempenda sana aliposikia habari za yesu alituma wazee wa wayahudi kwake kumwomba aje amponye mtumwa wake nao walipofika kwa yesu walimusihi sana wakisema amestahili huyu umutendee neno hili hebu angalia mstari wa tano maana analipenda taifa letu naye alitujengea sinagogi huyu ni akida acenturion likely huyu hata si myahudi huyu mtu hata siyo mungu lakini ako na mfanyakazi wake ambaye ni mgonjwa na huyu akida anampenda sana huyo mfanyakazi wake akatuma wazee waende wazee wa mutaa wazee wa kijiji maana amesikia habari za nani za yesu akasema enendeni mukamuombe yesu angalau aje ili ndio huyu mtumwa wangu apate upona hawa wazee wa mutaa wakaenda kwa yesu wakamuomba yesu wakasema huyu bwana akida anastahili kwa sababu gani wakataja sababu anapenda taifa letu most likl huyu alikuwa ni muitaliano because the roman empire ilikuwa inatawala huko siku hizo kwa hivyo huyu alikuwa most likl ni italian lakini wanasema anapenda taifa letu na pia ametujengea nini nii kwa hivyo huyu mtu anastahili sasa yesu hapa tukiendelea kusoma huko chini tutaona lakini cha msingi ni kwamba kwa sababu ya wema wa akida huyu mtumwa yule kule ambaye anamfanyia kazi anaenda kupona kwa sababu ya mbegu ambayo huyu bwana ameipanda hebu tuendelee kusoma pana. Sita. basi yesu akaenda pamoja nao hata alipokuwa simbali na nyumba yake yule akida alituma rafiki kwake rafiki kwake akamwambia bwana usijisumbue maana mimi sistahili wewe uingie chini ya dari yangu kwa hiyo kwa hiyo nilijiona sistahili mwenyewe kuja kwako lakini sema neno tu na mtumwa wangu atapona kwa maana mimi nami ni mtu niliyewekwa chini ya mamlaka mwenye askari chini yangu nikimwambia huyu nenda huenda na huyu njoo huja na mtumwa wangu fanya hivi hufanya yesu aliposikia hayo alimstajabia akaugeukia mkutano uliokuwa ukimfuata akasema nawaambia hata katika israeli sijaona imani kubwa namna hii na wale waliotumwa waliporudi nyumbani wakamkuta yule mtumwa ni mzima amen mstari watatu aliposikia habari za yesu alituma wazee wa wayahudi an italian soldier ambaye hata haabudu mungu wa hawa watu lakini amejiingiza katika hiyo nchi mpaka amekubalika mpaka yeye anatuma wazee kitambo hao wazee wakubali kutumwa si walimujua huyu bwana walijua maisha yake walijua matendo yake walijua jinsi yanavyoishi na mungu hachagui kanuni yake inawafanyia kazi hata wale ambao hawajaokoka wakiitimiza wakiitimiza mungu anawachilia ana wazee wakatumwa waka, wakamwambia waka, waka yesu anastahili kwa nini amependa nchi yetu wewe ule mutaa unaishi kuna wazee wanaweza wa, wa, wakaongea kwa niaba yako yaani kuna watu wanaweza kuinuka wakati ule umelemewa na jambo ama na kitu fulani ambao hata sio wadini yako si wakristo kama wewe hawamujui mungu kama wewe na waseme huyu anastahili waasikia ya kwamba wewe unaongelelewa vibaya ama unanyanyaswa waseme huyu anastahili kwa nini umepanda mbegu umepanda mbegu Umejio, umejionyesha ya kwamba unastahili kwa sababu unanyunyizia maji watu wengine unafariji watu wengine unajenga watu wengine mtu akija kwako anapata matumaini hua ni mfano mmoja wa huyu akida mfano wa pili akida mwingine matendo ya mitume kumi, ma- acts. matendo ya mitume kumi hiyo ni ndefu tutasoma tu vipande vipande pale matendo ya mitume kumi kwanzia mstari wa kwanza kwanza acts of the apostles chapter mstari wa kwanza. Nafu, tuone vile tutamalizia pale mstawa palikuwa na mtu kaisaria jina lake kornelio akida huyu ni akida mwingine akida wa kikosi kilichoitwa kiitalia the italian regiment mtu mtaua mchaji wa mungu yeye na nyumba yake yote naye alikuwa akiwapa watu sadaka nyingi na kumwomba mungu daima huyu ni mwitaliano huyu si muyahudi huyu mtu hajaokoka huyu mtu hajaokoka lakini mtu mutaua mchaji wa mungu yeye na nyumba yake yote naye alikuwa akiwapa watu sadaka nyingi na kumwomba mungu daima mstari wa tatu akaona katika maono waziwazi wazi, kama saa tisa ya mchana malaika wa mungu akimujia na kumwambia kornelio akamtazama sana akaogopa akasema kuna nini bwana akamwambia sala zako na sadaka zako zimefika juu na kuwa ukumbusho mbele za mungu asikia hapa unajua biblia imetwambia kwamba maombi ya mwenye haki ni kama manukato mbele za mungu na yule ambaye si mwenye haki ni kama nini ni kama makelele na ni chukizo mbele za nani za mungu na pia tumejua ya kwamba anasema masikio yake si mazito na wala mkono wake si mfupi ya kwamba hawezi kusikia wala kutufikia lakini dhambi zetu zimetutenga sisi na yeye lakini haimaanishi ya kwamba eti mungu asikii sawa kama mungu anajua kila kitu atayale maombi ya wale wengine hata kama ni chukizo bado wako na masikio lakini kusikia kwake siyo kama kwa maombi yako na ya huyo sawa so, sawausoi eh? ni kweli sasa maombi ya korinelio yalienda kwa mungu na sadaka za korinelio zikamufikia mungu kama kumbukumbu kumbu, na sasa ikaprovoke mungu mungu mtu ambaye hajaokoka lakini anaomba mtu ambaye hajaokoka lakini anamcha mungu anafuata kanuni za wayahudi yeye ni mwitaliano gentile yeye ni mtu wa mataifa mstari ule wasita wa, wa wangapi wa watano sasa basi peleka watu yafa ukamwite simoni aitwaye petro yeye ni mgeni wa mtu mmoja jina lake simoni mtengenezaji wa ngozi ambaye nyumba yake iko pwani atakuambia kupasayo kutenda anapewa masharti vile ambavyo atasaidika na yule malaika aliyesema naye akiisha kuondoka kornelio akawaita wawili katika watumishi wake wa nyumbani na askari mmoja mtu mtaua katika wale waliohudumia daima na alipokwisha kuwaeleza mambo yote akawatuma kwenda yafa hata siku ya pili walipokuwa wakisafiri na kuukaribia mji petro alipanda juu darini kwenda kuomba yapata saa sita ya mchana yule ilikuwa ni saa tisa huyu ni saa sita ya mchana akaumwa aka na njaa sana akataka kula lakini walipokuwa wakiandaa roho yake ikazimia akaona mbingu zimefunuka na chombo kilishuka kama nguo kubwa inatelemshwa kwa pembe zake ine hata chini ambayo ndani yake walikuwamo aina zote za wanyama wenye miguu miine na hawo watambaawo na ndege wa angani kisha sauti ikamujia kusema ondoka petro uchinje ule lakini petro akasema un lakini petro akasema hasha bwana kwa maana sijakula kamwe kitu kilicho kichafu na najisi sauti ikamjia mara ya pili ikimwambia vilivyotakaswa na mungu usiviite wewe najisi sasa hebu tusimamie pale tumeanza pale juu tukamwona akida akida huyu maisha yake yalimchokoza mungu it god yeye alikuwa anapanda mbegu yeye alikuwa ananyunyizia maji watu wengine alikuwa anaomba na anatoa sadaka na anafanya mambo mazuri naye mungu kwa sababu ya rehema zake akatuma malaika akaja akamwambia maombi yako na sadaka zako imefika mbele ya bwana kama sadaka na kumbukumbu kumbu. kwa sababu ya vile unavyotenda na kwa sababu hiyo tuma watu waende huko jopa kuna bwana anaitwa petro anaishi mahali fulani aje ili yakuambie kile ambacho utafanya sababu mungu alikuwa anataka huyu bwana aokoke ili ndiyo kazi yake hii isiende bure haya matendo, matendo hayaokoi mtu kuna msingi lazima tuokoke kwanza ndio tujenge na matendo yetu sasa huyu bwana alikuwa ap- ile misemo ya bottom up top down yasiyo siasa mm. huyu <đếni> alikuwa ako kiswati ameanzia juu anateremka chini na sasa ikabidi hiyo irekebishwe lakini kilichomsukuma mungu ni nini sadaka na maombi na matendo yake mema na mbegu aliyokuwa anapanda enenda ukamwite petro naye petero naye akatembelewa aka huko amepanda juu darini kuenda kuomba kama kawaida yake na akashikwa na njaa hiyo ilikuwa tu ni mambo inafanyika ili yaongeleshwe and then he went into a trans akaona vitu vinafanyika na akaona jamvi lateremushwa chini pembe ine ndani yake kuna wanyama wengi akaambiwa uwa kula akasema hapana sijawahi ukula vitu kama hivi mimi vitu vichafu na jisi kama hivi ambiwa sikia hapa chochote ambacho nimekitakasa huwezi ukakiita kichafu wala na jisi hata sisi hapa wakati mwingine ama tu kristo wetu wa kawaida abaaa ini ukweli kuna nini ubaguzi sisemi hapa nasema kwa ujumla in general nilikuwa nikishiriki kanisa lingine huko nairobi siku zingine and it was so evident ya kwamba kuna klase za watu kuna madaraja ya wa ya watu kuna wenye kanisa na kuna wanakanisa kulikuwa na yani ilikuwa inaonekana waziwazi wazi. na haikuwa vizuri kiasi cha kwamba siku moja kukawa na mchafuko ndani ya kanisa kanisa likagawanyika mchungaji akawachishwa kazi na ile huduma the main ministry askofu akaja akasema kuanzia leo pasta wenu amewachishwa kazi kanisa ikapasuka katika katikati nusu ikamfuata mimi nikaulizwa nikatumiwa mas niende kwa kanisa lile nikasema sijaona sababu ya mimi kufanya nini kutoka hapa sijaona sababu lakini baadaye ukweli ulipokaa vizuri wakaanza kurudi wenyewe wenyewe polepole maana walifuata upepo madaraja nyote mumeokoka lakini wengine munasema hawa bado ni kama wokovu wao haujakamilika wewe ni nani kuweza kuhukumu mwingine petero akaambiwa chochote ambacho nimekitakasa huwezi ukakiita najisi na huo mtazamo huo ukichukulia mwenzako kwa mtazamo huo wewe pia nawe utachukuliwa kwa mtazamo huo huo naba don't judge the only one who, because you will also be judged na anaye hukumu ni mmoja tu pekee yake yesu kristo na wala sio mwanadamu akaambiwa uwa ukule kumbe alikuwa anaandaliwa beause baada ya hapo hapo chini ukisoma ndio sasa akaambiwa kuna watu wanakuja kukutafuta unataka utoke uende nao mpaka kwa nyumba ya kornelio kwa sababu kornelio alikuwa ni mwitaliano ni mataifa na kulingana na wa, wayahudi uokovu ulikuja kwa kina nani wao peke yao ndio mnakumbuka yule mama aliyemwendea yesu na akawa kona mtoto mgonjwa akamwomba yesu afanye nini aende kumponya akamwambia wokovu ni wa watoto si wa wale walio nje yule mama akasema hata umbwa anakula yale makombo makombo yanayo mkwa kutoka wapi kwa meza yesu akasema sijaiona imani kubwa kama hii kwa sababu uokovu ni wa kila mtu anayemwamini yesu kristo ambua petero hapo chini ukisoma akaambiwa sasa alikuwa anatayarishwa ili ndio akiambiwa mambo ya kornelio afanye nini akubali kwenda mbegu ambazo tunazipanda kila siku kupitia maisha yetu lazima ziwe mbegu ambazo wewe pia nawe utataka mwingine apande katika maisha yako ubaguzi unaona watu katika huduma fulani ama katika idara fulani kanisani pengine wanachaguana wanasema fulani akikaa katika hii idara hii hatumutaki sisi hatumutaki m fulani hayuko katika hii dara hii dara inakufa lakini fulani yakiingia hastahili nani alisema hiyo maneno kama si ubaguzi kama mtu amemkubali yesu kama mtu ameokoka kama mtu amekiri dhambi zake na ametakaswa wewe ni nani uweke vizuizi wanasema iisasa huyu hawezi hudumu katika hii idara huyu hawezi nani alisema hawezi huyu hawezi kuimba hawezi cheza vyombo huyu hawezi piga gitaa huyu hawezi ubiri huyu hawezi A nani alisema tumeweka mipaka petero akaambiwa chochote kile ambacho nimekisafisha mimi chochote ambacho nimekitakasa hauna ruhusa ya kusema ni najisi ama akistahili lakini korinelio aliyesababisha mambo haya yote ni korinelio na alianzia wapi mbegu aliyokuwa anapanda ikamchokoza mbinguni ikabidi mungu atume malaika akasema nimenyamaza kwa muda mrefu lakini siwezi kuendelea kunyamaza tena hebu shuka chini ukahudumia huyo bwana na ukiendelea kusoma hapo chini naomba tu uenda ukajisomee kwa sababu ni stori mrefu petero aliambatana na wale watu waliotumwa na kornelio wakaenda kwa nyumba ya cornelio walipofika kwa nyumba ya cornelio wakakuta rum imejaa watu kornelio aliita familia yake yote kornelio aliita mpaka marafiki wake wa karibu usikie huyu si muchoyo wacha baysimchoyoachanikwambie wakristo tuko wachoyo mimi naongea kivyangu sijui wewe vile umeona huyu ni mtaifa ameambiwa enda tuma watu uende uite mtu mmoja aje yakuambie wewe korinelio ameenda ameita nini ameita familia yake yote ameita marafiki na huyo alikuwa ni mtu mkubwa tumkubwa amejaza katika nyumba alafu petro anaingia petro naye anakuja anamuuliza umetumana ume, ume nimeitwa nimekuja niambie unajua mungu saa zingine huficha hata watumishi wa mungu wakati mwingine vitu vingine hawavioni kwanza elisha alipofuatwa na mwanamke mshunami sunamma baada ya mtoto wake kufa elisha alisema aliambia huyu mama kuna kitu ambacho mungu bado hajanifunulia mungu saa zingire anafunika macho ya watumishi kwa sababu zake akamuuliza kornelio umetumana watu waje waniite umeniitia nini kornelio akaeleza vile kulifanyika ndiyo baadaye petero akapata ufunuo na akaanza kumhubiria lakini kornelio alianzisha msururu wote huu hii chapta yote ukiisoma ni habari ya kornelio muitaliano mutu aliyekuwa mtu wa mataifa aenti ambaye hajaokoka lakini kwa sababu ya kunyunyiza kwa sababu ya kutenda wema kwa sababu ya kupanda mbegu mbinguni ikasukumwa ukitaka watu wafanye kazi kwa niaba yako lazima uchokoze mungu ukitaka vitu vifanyike maishani mwako bila wewe mwenyewe kuelewa vinafanyika kivipi fanya usitarajie wewe fanya kutimiza kanuni ya mungu heye alichikuwa bibilia ya watu akawa anaisoma anafuata na wenye bibilia hawafuati lakini yeye anafuata kile ambacho kimeandikwa mungu akasema aiwezekani hey, huyu bwana asiokoke na petero alipoanza kuongea wote waliokuwa ndani ya nyumba ile wakajazwa na nguvu za roho mtakatifu na wakaenda kubatizwa na uokovu siku hiyo ukaingia katika nyumba ya kornelio na familia yake na marafiki wake wote ilianzia wapi mbegu ukitaka mungu mungu atatumia watu kama ni kazi unataka ni mwanadamu kama yani mungu anatumia watu anatumia watu kama ni katika huduma ni watu anatumia mema utendayo hayapotei hakuna experience ambayo unapitia ambayo ni bure haipotei unajiwekea akiba wakati unayhitaji itainuka kwa sababu yako amen kwa hivyo ni lazima tujue ya kwamba yale mambo madogo madogo tuyafanyayo ndiyo yanakuwa makubwa yale mambo madogo madogo tunajiwekea akiba the small things we do yale mambo madogo madogo usifikirie mambo makubwa makubwa t mpaka nikujengee nyumba Ah-ah. mambo madogo madogo kama haya ya kuheshimu waliokuwa ibada ya pili tulioongeleshwa juu ya kumheshimu baba yako mambo madogo madogo small things. Small things kuna watu hata kupanua mudomo tu kuambia mtu mwingine asante peke yake ni shida hey. ni shida kuambia mtu asante wewe umeshaambia mtu ambaye alikusaidia asante huyo mtu ndani yake hakuna shukurani na wewe huwezi ukaambiwa na mtu mwingine asante if you cant appreciate me nobody will appreciate you if you cant the other person no one will appreciate you kuna watu ni sadists st- uh, nie moyo umekunjamana hauwandi ageneral so itawanda sasa huyo mtu amekunjamana hata anakunjamana kwa moyo mpaka kwa mwili anaenda chini appreciation the small things you do wacha ni kuambia, usingoje mpaka mtu wa kwa sanduku kama unataka kumpatia suti mupe kama unataka kumpatia saa mupe giv hm maprishet kama bado wanaishi mwambie asante mungu amekutumia ili kunisongeza mahali asante mungu akubariki kwa sababu unaprovoka kama ni muzazi wako kama ni ndugu yako mkubwa wengine wetu tulishikwa mikono na ndugu zetu wanasema kama mji hakujasomwa ni vigumu watu kusoma pengine mtu mmoja tu alikuwa amefika fomfoo akashika mkono watu wengine leo hii hata mtoto wake anatembea bila viatu kwenda tu kusema asante kwa kile kitu kidogo ulifanya asante unasema wacha huko alikuwa wapi he wasted his asanteungu mingi una mahali unaenda utaumia yes because umekataa kunyunyiza nyunyiza the small thing na mungu anaimwagia maji na kuwa kubwa the small things that we do that become big in our lives jambo la pili kila wakati chochote unachofanya sik to add value tafuta kuongeza thamani ya mtu kila wakati uhusiano wangu na wewe petero unaongeza ama unapunguza lazima tuweze kufanya analysis ya uhusiano wetu kila wakati Am I value or subtracting naongeza ama napunguza kila wakati unapohusiana na mtu katika kazi katika huduma katika biashara jiulize napunguza ama naongeza valu thamani ya mtu ukimsongeza mwingine afikie malengo yake wewe nawe unajisaidia ufikie malengo yako usiwe kama vile zamani tukiwa watoto wadogo tulikuwa tukiwa shule ukipata past paper unalificha ndio mwingine asilione akasoma akakupita amanye hamkumbuki hiyo hamkumbuki -ninakumbuka past paper umepata unafikiria mtihani uko hapo unaficha nasema sina kama nakuja unafunga <laughs> unafikiria uchome umeanzia hapa hapana tumetoka nao mbali yes ndio unasikia mgani anagonga kwa mulango ugali unafunikwa mpaka mugani atoke ndio utolee watu wa kule hamvijui unasema bwana yesu asifiwe eu na ugali unaficha chini ya meza ongeza thamani ya mtu msaidie mtu mwingine afikie malengo yake nawe ujisaidie kufikia malengo yako jambo la ine usichoke usi usichoke kutenda wema usichoke kutenda wema Don't get tired of doing good kwa sababu kwa muda mchache utapokea thawabu ama utazawadishwa usichoke kutenda wema siku zote wagalatia si tisa mpaka kumi wagalatia sita tisa na kumi usichoke kutenda wema usichoke kutenda wema mimi najua sometimes kuna sims kunanajua tumeua katika makanisa mengi ukiwa sehemu hii kia nairobi kanisa hili ukiwa kayole uko ukonashiriki hapa ukikodisha rongai unashiriki pale tumetembea makanisa mengi ukija huku hapa wapi kilifi kila mahali kitambo tuamue kukaa hapa tulikuwa tumefanya analysis sasa unasikia mtu anasema hey, unajua mi napenda kutoa lakini minaona kama pesa zetu nikitoa zinatumiwa vibaya si hapa uko kwengine kuote nimetembea ukitoa oh, pesa zako zinatumika so namuuliza kutumia ni yako ama ni ya mwenye anapokea wewe yako umeambiwa ufanye nini toa taikaishia hapo ama umeongezewa ume, e, ujaongezewa wewe yako ni huko kwengine siuache mungu adhili na yeye unataka uwe utoe ceda ufuatilie uwe mungu sasa Kujua, kumbe hii ni pesa yangu hata eh. useme ile kiatu ulitoa fungu la unataka ufuate paka ndani ya nyumba yangu sema mchungaji ile ugali anakula na kwani unataka mchungaji akule nini niulize tu kama mchungaji ako full time kwa ministri tuseme ukweli unataka akule nini akule hewa bibilia inasema wanaohubiri watakula kwa hiyo ncini tena inasema ya kwamba kama sisi tumesimama hapa tumewafundisha nyinyi mambo ya kiroho si pia nyinyi nanyi mufanye nini mtupatie vitu vya nini kimwili if we have ministered to you, spiritual things also minister to us, physical hiyo eh, ndio maandiko lakini anasema oh, unajua hata sijui oh, nini wachana na hesabu nyingi usijikoseshe mbinguni bure kwa kazi ambayo siyo yako fanya yako wacha watu wengine wapigane na mungu mungu adili na wao wenyewe lakini pia tumia nini hekima usiende mahali ambapo ni uporaji enda mahali ambapo, mungu yuko sasa wewetimiza wajibu wako mambo mengine wachana nayo na wachamweka hazina na hesabu na wanaosimamia wa deal amen usichoke kutenda maetero ukisikia nunuatu. yes, e, sana nunuatua <laughs> hupokei kile unachokitaka unapokea vile ulivyo huo ndio ujumbe nyunyizia maji watu wengine nawe utanyunyiziwa by the way kuna mbegu kna b nimeshamaaliza eh? kuna mbegu zingine unapanda leo hutazila wewe matunda yake wajukuu wako na wajukuu na wajukuu waseme oh huu ni ukoo wa ni gani hii yenu kwani wakoma uko kwa nambari kama mbari bariyan waconi <laughs> <laughs> waseme ya kwambahuu oh, wa ni mlango wa pite mwagona hasa huyo niras wako anakula matunda yaliyopandwa na leo amen na ndio ukisoma bibilia mungu huwa ako very i na genealogies anasema anahesabu kuanzia ibrahimu mpaka yesu kuzaliwa anasema hizo ningapi, ni ngapi kama mnasoma hapo mtajua ni ngapi ni generations kumi na ngapi zinaandikwa kwa nini kwa sababu mungu huwa anajitafutia ukoo utakaomcha yeye utakaozaa watu wanaomcha mungu hayo hizo huwa ni mbegu zinapandwa na watu wanapokea kwa sababu mwanzilishi wa hiyo mbari alipanda unafikiria kwa nini marekani hata kama kumejaa takataka nyingi bado wanabarikiwa babu the the fathers of the nation waliweka misingi ya mungu hawa wengine wamedivert lakini the fathers of the nation wakati sisi wetu walikuwa wanatujengea masrin ya kufunga videmu na nini wale kule wakaweka madhabahu ya kumwabudu nani mungu yes hata pesa ikaandikwa ng trust msingi uliwekwa na watu wanarip mpaka leo amen acha mungu atusaidie tuwe watu wa kutambua ya kwamba kuna umuhimu wa kutenda wema siku zote kuanzia kwa kijiji kuanzia kwa familia yenu hata kama ulimaliza kufundisha petero na kuna mutu wa mujomba wamjomba wa mjomba wa amekaa nyumbani pia school fees huyu yes. sema nilimaliza mimi ayamari tayarii so wt hey, <laughs> lipa because kuna watu watafaidika kwa sababu yako lnite huyo anaweza kumlipia huyo akuja aseme babangumuvyeri ama nani chukua hi gari huendeshe na kubariki na hii gari ama unafungulia milango wa jukuu wako lakini sisi amen <laughs> wacheni tuombe wacheni tuombe