mutu wewe nawe hivi huoni hivi havistahili wewe huoni kweli wewe uko na akili kweli hiyo ni nafasi opportunity shida ni ama ni vile utaitumia it is how you use it. na katika bibilia katika neno la mungu ukiangalia kutoka mwanzo mpaka ufunuo wa yohana kuna wale ambao walipewa fursa wakaitumia sawasawa sawa kuna wale walipewa wakaichezea kuna wale ilikuwepo hawakujua ilikuwepo hawakuiona yakobo alingang'ana na malaika mpaka asubuhi ndio akasema kumbe nilikuwa wapi weawozae alingang'ana na malaika ama hiyo si ile yakungangana ni ile alienda kulala na alafu mbingu ikafunguka you see, you see can be in a place That has opportunities but you fail to see them ndiyo kwa sababu macho ambayo yanaona uh-uh, yanayoangalia ni mengi macho yanayoangalia ni mengi lakini yanayoona ni mni ma, machache mhubiri tisa na kumi na moja Ekle, ukitaka usiumie ulimi enda polepole pole siaskisi iaskidasikusikatikati ulimi enda tu polepole eh, lakini ukijifanya mbio mingi utageuza ulimi anza pale kumi rudi ya pale kumi nilisema 11 lakini anza pale kumi mhubiri lolote mkono wako utakalolipata kulifanya ulifanye kwa nguvu zako kwa kuwa hakuna kazi wala shauri wala maarifa wala hekima huko kuzimu uendako wewe unajua mara nyingi tukisikia hicho kibwagizo kama hicho cha kwamba huko kuzimu uendako unaweza fikiria kuwa wafa leo ama kesho hapana ewe ni leo ni kesho ni miaka na miaka lazima sasa mhubiri alikuwa ana Facts as they are. ro ya kwamba kazi iko wapi duniani hapa ndiyo kuna kazi ukitoka tu kwa hiyo sehemu nyingine hiyo kazi yote hiyo hutafanya huko si wakawa anasema chochote ambacho mkono wako utapata kufanya fanya kwa nguvu zako zote kumi na moja nikarudi amezunguka huko asa anataka kuconclude mambo kadha wa kadha anasema sasa nikarudi i came back na kuona chini ya jua ya kwamba si wenye mbio washindao katika michezo yani anasema ya kwamba hata wale wanaotembea polepole kama mzee kobe hao pia wakona nafasi they also have opportunity why because hatutakuwa sote usieni b smunamjuwa usieni namjua huyo mmeshamsikia victor amemsikia anatoka wapi jamaika anajulikana kwa nini hey, hiyo hiyo ninihiyohiyo sio wote watakuwa bolt ama huyu wetu oma onya, ni mamani oma onyamala omanyala huyo wetu huyo nafikiri ni nafikirini kutoka kauma <laughs> ya ya kwamba nikaona ya kwamba si wenye mbio washindao katika michezo wala walio hodari washindao vitani wala si wenye hekima wapatao chakula wala si watu wa ufahamu wapatao mali wala wenye ustadi wapatao upendeleo lakini wakati na bahati ama imesema nini hii imesema bahati wakati na bahati huwapata wote kwa kizungu ikasema weka kizungu sasa time and chance happens to them all i and saw under the sun that the thesu is not to the swift. the swift thena tunatambua ya kwamba haya maisha tunayoishi ni mbio haya maisha ni mbio na nimeanza kukwambia ya kwamba ni opportunity opportunity it is an ni fursa unaona saa zile mtu amelala amekufa amezikwa katika lile kaburi pale juu kuna sunrise and sun inaandikwanga hivi sunrise and katikati ni nini dash dash sunrise dash sunset na hapo katikati opportunity from sunrise to sunset inakwangahapo katikati ndio unajaza sasa ni either wewe ni wale ambao wanatembea polepole pole, lakini uko kwa safari ama unatembea mbio na uko nje ya barabara maana barabara ni mbili kuna nyembamba na kuna ile pana kuna ile ambayo inakupeleka mahali kwa ufanisi wako na umilele na uzima na mambo yale mengine yote mazuri but the issue is speed so speed while speed is important speed alone is not enough Mbiyo, his hisrest is not to the swift nor the battle to the strong while strength ni muhimu lakini inasema ya kwamba hata wale ambao wanaweza kuwa na unyonge wowote ule bado kuna nafasi neither bread to the wise nor riches to men of understanding nor yet favor to men of skill but time and chance time and chance happeneth to them mkubwa kwa mdogo mtajiri na masikini aliyeokoka na yule ambaye hajaokoka they all have the same hajaokokaa mmesikia mwingine ikapunguzwa wakati ni ule ule masaa ukiamka asubuhi ukienda sokoni watu wenye dhambi wanatembea huko watu ambao ni watakatifu wako huko wamejaa kila mahali mimi na wewe na wengine ukitembea huko kwa barabara kuna mafursa nyingi zimejaa huko za kuhubiria mtu kuna fursa ya biashara kuna fursa ya kazi fursa ya masomo lakini ikifika jioni kuna mwingine amesema leo nimetembea siku nzima sijaona chochote cha maana cha kufanya mwingine anaenda asubuhi akirudi jioni anasema leo imekuwa siku nzuri maana watu leo wamenunua vitu vyangu sana maana alitembea akaona kuna upungufu na akasema basi nitatibu huo upungufu kwa sababu kuna opportunity same time, same time environment upungufusababu kunailivi kuna watu ambao wanaona fursa na kuna wale ambao hawazioni si ni ukweli ama ni uongu sikuna watu wanasema There are opportunities na kuna wale wanasema There are no nyinyi vijana kwanza nyinyi mlio mashuleni kuna msemo unaendelea unasema ya kwamba unasoma alafu ndio uende wapi si simuna mnaujua sana huo msemo are eh? are no jobs. There are no jobs jobs lakini si kila siku watu wanaajiriwa kazi at whatever level iwe ni kazi ya ufundi kazi ya mikono kazi ya ofisini si wanaajiriwa ama hawako si wanakuanga kule wanaajiriwa so it means there will always be an opportunity the question is souko na macho ya kuona sikuangalia tu hebu tuangalie baadhi ya watu hapa wachache ambao walikuwa na fursa mbalimbali mimi na wewe na wengine tuangalie watu wachache hapa alafu tuone vile walijitokeza wakorintho wa kwanza kumi na sita mstari wa nane na watisa wale wa, ambao wamesoma economics na masomo ama masuala ya uchumi masuala ya uchumi masuala ya pesa mumesoma historia ya uchumi duniani ya kwamba kuna miaka in in the the the kulikuwa na what we called the great depression hiyo miaka ya thelathini huko kulikuwa na what we was called the great depression na watu walifunga mabiashara watu walikuwa maskini lakini kuna watu wachache bado walikuwa matajiri tukakuja mwaka wa elfu mbili na 7 elfu mbili na nane wale ambao wanasema historia bado ya mambo ya uchumi ikaitwa the great recession ilikuwa depression ikakuja recession ilianzia marekani ikaenea dunia nzima watu wakapoteza manyumba bei za kununua manyumba zikaenda juu watu wakashindwa kulipa zikachukuliwa kwa sababu ya watu wachache wakora walifanya hayo yote yakafanyika ndiyo mabenki kule marekani yaliyokuwa yamefanya kazi zaidi ya miaka miamoja kama Lehman brothers ikaenda years plus ika underground kwa sababu ya watu wachache ambao walifanya nini walifanya ukora tukakuja mwaka wa elfu mbili na ishirini kulikuwa, kulikuwa na nini the great pandemic. Like great depression, great recession, great pandemic pandemic depression recession hiyo ndio kwa sababu ya kizazi chetu tunaifahamu vizuri sana pia kumekuwa na matatizo mengi mpaka leo hii bado tunakumbana nayo And all this kuna kuanga na kunakuanga na fursa hebu tuangalie paulo kwanza hapa ana- anaongea nini lakini nitakaa efeso hadi siku ya pentekoste kwa maana nimefunguliwa mlango mkubwa wa kufaa sana na wako wengi wanipingao weka kizungu for a great door and kombio rudisha mpaka nikwambie songa mbele wacha konichangai <laughs> ndio hapo sasa ulikuwa wapi kwani sasalikawapia oh, iwill tary at efesus until pentecost uh-huh. for a great door and andefecture is opened unto me and there are many adversaries paulo anaandikia hapa anaandikia kanisa hili la wakorintho lakini yeye mwenyewe alikuwa esefeso alikuwa efeso efeso ni mji uliokuwa maarufu sana wakati ule ephesus is in present day present day day eeeayt uturuki na huo mji ulikuwa mji ambao haumchi mungu haumupendi mungu hauabudu mungu a pagan city omeralhab mahali kwa biashara in the mediterranean biashara kubwa sana na kulikuwa hata na miungu yao nathe godeses huko walikuwa miungu ya waefeso wengi sana paulo alikaa pale miaka mitatu akiomba angalau tu hii huu mji wa efeso huu mlango ufunguke watu waokoke na hatimaye hapa sasa anaandika anasema ya kwamba mlango mkubwa wa kufaa sana umefunguka kwa sababu kulianza kugeuka na maombi yake yakaanza kujibiwa na watu wakaanza kuokoka na nikawa naangalia hebu weka hiyo kizungu kuna maneno yalikuwa nataka niyaangalie niya, niya moja moja weka hiyo kizungu eh hiyot tu hiyo t wanzaweka 9 nikawa nayaangalia door mlango mkubwa umemfungukia na mlango huu ni wa injili na watu kuokoka na maombi yake yanajibiwa sasa nikawa naangalia unajua wakati mwingine unajaribu ku- kupata ile maana kulingana na vile biblia ilikuwa imeandikwa kwa lugha zile zingine walikuwa wanaongea nini niangalie baadhi ya hayo maneno neno la kwanza ambalo naliona na pale hapo kwa hiyo kizungu ni kwamba for a great door and is opened me ommi kwangu mimi kipekee uniquely for me yani nafasi imenifungukia kwangu mimi si kama vile imefungukia mtu mwingine a unique opportunity only for o wakawa wanasema katika lugha ya ugiriki in the greek language hiyo antumi kuna neno linaandikwa moi moi si moi hapa kenya moi huko katika ugiriki inasema yaani unaweza kuwa unatembea unaomba una imani ya kwamba mulango utafunguka huo mlango ukifunguka ni wako wewe pekee yako you you and you, uniquely for you hasa paulo anasema mlango huu umenifungukia mimi na haujaifungukia mwanadamu mwingine and that church in ephesus became one of the greatest churches in history in the first century kari na ile ya kwanza one of the greatest na ukiendelea kuangalia pale anaeleza of course ya kwamba lakini hata kama mlango huo umenifungukia mlango mkubwa kuna maadui are adversaries kuna maadui ambao wametapakaa kila mahali katika maisha yako na yangu we jiulize kuna wakati ambapo mungu alikufungulia njia tu iwe ni kubwa iwe ni ndogo na wakati huo huo yani wakati ule na sana sana tumia mfano wa pengine pesa umeanza kupata vipesa vipesa tu vinakuja kuja biashara zinakuja vizuri mapato yameongezeka alafu unaona watu wengine ambao walikuwa hata hawana shughuli na wewe wanaanza kukusongelea karibu kuna mtu ameona kitu kama hiyo lakini wewe kwa sababu umkristo sana unafikiria ya kwamba kila mtu ambaye ame, anakufuata anakutakia mazuri kwa sababu kwa mdomo wake akikufuata anasema aki mungu amekubariki ndugu amekubariki sana dada mungu amekuonekania na vile haki umetaabika miaka mingi pumzika angalau sasa mungu amekufungulia mlango kumbe katika mioyo yao anasema How i wish huo mlango ungenifungukia mimi si mungu tu afunge huo mlango anifungulie mimi wanaletwa wakuumize moyo wako na wafunge macho yako na hata kama ulikuwa unaomba baada ya kupokea huo muujiza unawacha kuomba alafu, you begin to lose kile ambacho mungu alikuwa amekileta kwako Unically for you kimeandaliwa makusudi hususan kwako wewe peke yake That door had opened uniquely for him. You must see the opportunity. See that door which is open. See that door. Ona ule mulango ulio waz. Lazima uone huo ulio Because that door can be opened lakini wewe ukose kuona kwamba mlango uko waji majira yanaweza kuwa yako tayari lakini wewe hujaelewa uko katika majira gani the the season season could be right but you you do not know that you are in the season for harvesting ganiwewe jiulize kwa nini mungu ameniingiza katika nafasi hii kwanini kwa nini wewe ndiyo mtu wa kwanza kwenu kufanya kazi why why kwa nini wewe ndiwe mtu wa kwanza kwenu kufika hata form formfo way kwanini wewe ndiyo mtu wa kwanza kwenu kujenga kwa nini wewe ndio mtu wa kwanza kwenu kuokoka that is an opportunity See that opportunity huko katika biashara yako unafanya kazi huko masokoni maofisini hao watu wote wanakuja huko unawaambia nini what are you telling them unawaambia nini kuna bwana mmoja mwandishi wa habari kuna gazeti kule uzunguni uingereza inaitwa the tribune tribune tribune herald tribune sasa huyo bwana anaitwa Lestrobele. siku moja akaambiwa aende ku- kuandika habari kuhusu zile familia ambazo zina uhitaji sana katika mji wa london so akaenda kwa familia fulani kuingia katika hiyo familia akapata nyanya na wajukuu wake na hali alipoiangalia ilikuwa hali ngumu sana hali ngumu sana hali ngumu in terms of mavazi hali ngumu in terms of chakula na hata mazingira ya nyumba hali ngumu hiyo bwana aka- akawauliza maswali akaandika akaenda kuipeana kwa yule mkubwa wake ikachapishwa na yeye akaisahau hiyo habari so baada ya muda ilipofika desemba wakiwa karibu kusherehekea christmas akakumbuka ile familia ya madamu papechwa likuwa naitwa papechwa akasema wacha nikawatembelee nione wanaendeleaje akaenda kufika kwa hiyo kugonga kwa mlango akafunguliwa akaona nyumba ime, ilikuwa alipokuja haikuwa na viti imejaa viti vipya walikuwa hao wajukuu wawili walikuwa na sweta moja wanavaa wakibadilishana huyo anavaa kama anatoka nje anavua ampatie mwenzake naye atoken nje kuna baridi They were wearing one sweater interchangeably chakula akakuta kumejaa manguo kumejaa vyakula ndani ya hiyo nyumba akakuta pia mrundo wa pesa ile zwa zime, zimejazwa hapo akauliza huyo mama kwani kulifanyika nini akasema si siweo walikuja kutuhoji hapa ukaenda ukaandika ulipoandika watu huku u- london wakatutafuta wakatuletea hizi vitu wamejaza vitu kwa nyumba and thousands and nyumbapo zimejazwa lakini akaangalia huyo mama vyenye anafanya akamwona akona maboks, anapak vitu anapaanapa t- hizo vitu akamuuliza kwani unapak upeleke wapi akasema napak nipelekee majirani zangu kwa nini sababu hawana hiyo atheist wakati akiandika lakini sasa ameokoka akashangaa wewe huna kitu mimi nilikuja hapa nikaandika ukasaidika tena unakusanya vyakula unapeana akawambia wale wako wakonao uhitaji zaidi kuniliko mimi alafu akasema and by the way asante ulitusaidia but this is not the best gift. the best best gift gift is jesus hebetiftheeifthis zawadiile nzuri ya zote ni huyu yesu kristo ambaye kesho ni that is the best gift to have ever happened to us huyo bwana alianza kuwa na maswali ya kujiuliza na huyu yesu ambaye hawa watu mpaka wanapata vitu hao ni maskini na wanazipeana tena wanasema zawadi kubwa ni yesu huyu yesu lazima nianze kumtafuta nijue yesu ni nani alitoka hapo akaanza kutafuta akawa aka na maswali huyu yesu alikuwa mungu kweli huyu yesu alizaliwa wapu huyu yesu alikufa kweli ama ni wongo akaanza kufanya risachi na akaandika kitabu nyingine huko mbele na akaprovu kuwa yesu ni kweli na aka but the point is this yule mwanamke aliona opportunity aliona fursa na hiyo fursa ikafanya mtu kwanza aokoke tena hiyo fursa ikafanya watu wapate vyakula wakule wewe na mime umesheona mtu anakuomba sana uko na mia moja na yeye anaomba mia na wewe uko na mia unamwambia wee huongei kwa mdomo namwambia kweli huyu mtu yake ni mzuri kweli kweliamejuaji hmm? kuwa mimi niko na mia peke yake tena ananifuata hiyo mia ama mwingine anasema wewe unasema habari ya kifo kwa matanga hamjasikia huo msemo nyinyi opportunity See the opportunity the ona fursa iliyo mbele yako hebu tuwekee kutoka thalathini na saba mbili mpaka saba thelathii na na ngapi nimeandika hapo na sita yesi mbili mpaka saba basi musa akawaita bezaleel kama mulikuwa bezaleel yako wapi ndio huyu kwa bibilia kama mkuwa mnajua <laughs> eh, wale wanajua wale wenye mtoo lakini nyinyi wengine basi musa akawaita bezaleel na ohoaliabu na kila mtu aliyekuwa na moyo wa akili ambaye bwana alimtia moyoni mwake hekima kila mtu ambaye moyo wake ulimuhimiza ili aende kuifanya kazi hiyo nao wakapokea mkononi mwa musa matoleo yote ambayo hao wana waisraeli walikuwa wameyaleta kwa ajili ya huo utumishi na mahali patakatifu ili wapatengeneze kisha wakamletea matoleo kila siku asubuhi kwa moyo wa kupenda na hao watu wote wenye ustadi waliyotumika katika kazi yote ya mahali patakatifu wakaenda kila mtu kutoka katika kazi yake aliyokuwa akiifanya nao wakasema na musa na kumwambia watu waleta vitu vingi sana zaidi ya hivyo vitoshavyo kwa ajili ya utumishi wa hiyo kazi ambayo bwana aliagiza ifanywe basi musa akatoa amri nao akatoa amri nao akatangaza mbiu katika kambi yote wakisema wasifanye kazi tena mwanaume wala mwanamke kwa ajili ya matoleo kwa mahali patakatifu basi watu wakazuia watu wakazuiwa e, wakazuiwa wasilete tena kwani vile vitu walivyokuwa navyo vilikuwa vyatosha vya kuifanya kazi hiyo yote kisha vilizidi zidi ifanyike leo jameni hii siifanyike amatakuniambia hamsikii hivi hamniziki hii neema hii ya kwamba mpaka musa akaambiwa wametoa mpaka hatuna mahali ya kuviweka musa akasema waambieni wasilete tena ai tenasa hiv waambieni wasilete tena opportunity walikuwa wanatafuta nafasi nafasi imejitolea ewaii ovaichadh wanaangukiana kuleta vitu hapa lazima si hapa apa si nikisema hapa hapa si tafadhali disclaimer yaani naongea kuhusu kule nje itawekwa kauli mbiu itawekwa matangazo itaambiwa sasa wa shilingi hamsini hamsini yasimame shilingi tano tano wasimame shilingi miamia mia. unafikiria kwa nini twafanya hivyo kwa sababu wamekataa kutoa sasa lazima tuzitoe kwa lazi shilingi tano tano mustari hapa shilingi kumikumi hapa shilingi ishirini wa shilingi iaa hamjavisikia nyini eh, hiyo huwa ni sarakasi ya ili mtoe pesa <laughs> but kuna wale watu wanaona nafasi ya kumtumikia mungu na hawangoji kulazimishwa wanajitokeza wanaichukua because they understand that every day is an opportunity to serve god kila siku ni nafasi ya kumtumikia mungu hawa the the opportunity thnmb op- t hata nimeenda me, ni mbio zaidi numbe t ya kwanza ilikuwa ni nini si. si. ona s e e e s kumbe mko macho yaani andika hii mara ine c ya pili s i i e pilizz hebu hapo is yiandike hapaundwa mitamboyani ni kuiona hiyo nafasi na, na kuichukua kuyi, s e e i i z if zzif o nafikiri hiyo ndiospeli nilikuwa naongea na walimu mahali kwengine juzijuzi sasa hao walimu principal akawa ameniambia nataka uje uongee na hawa walimu shida yao kubwa wanasema ya kwamba wanafanya bidii sana lakini bado shule zingine wanaiba mitihani wana, wanawapita so they feel discouraged ya kwamba we we are are doing what we are supposed to do lakini bado shule zingine ambazo zinaiba mitihani zinatupita sasa wanasema tufai namna gani sasa na si pia tuipe mitihani alafu pia uwaongeleshe eh, uwaongeleshe kwa sababu hii pesa pameweka pesa sana mbele mwalimu anakataa okay kama uko hapa na ni mwalimu niruhusu tuniongee mwalimu niruhusu tuniongee mwalimu anakosa kuenda darasani ile yale masaa ambayo ni aende darasani lakini ikifika saa kumi na moja ndio anaamukanga saa kumi za zile periodiaso imeisha kwa ile ile ndio anaamkanga sasa anasema remedial. Remedial classes na wazazi walipe pesa ya emi maana wanafunzi wao watoto wao hawashiki lakini mchana hakuwa serious kwa ile kazi ambayo ni ni tu tu mungu atanisaidia niongee oh, so na tu. na na wao wao so tunazungumza wao nikawauliza wangapi wanapenda hii kazi wanafanya na because i realized majority of, nilifanya They were around 75. nikafanya anilifanya ni wangapi wako between 20 to t nikaona oh, over 30% nhio huo umri wangapi ni to ikapungua kidogo paka hamsini kaa so wengi ni hawa wakohapa wangapi wanapenda hii kazi unajua asa ni swali hawajawahi hawajawaijiuliza sasa nikawagafulisha kupenda kazi sisi tumeajiriwa unajua kuna kuajiriwa kuna kupita mtihani na kuenda li na, na kupata kazi na kuna kupenda kazi nikawaambia kama hii kazi ya walimu huipendi utachoka sana you be frustrated utakuwa kila siku uko na sababu priniple ni mbaya head ticha ni mbaya wanafunzi wana, wana, wana ni wale wa maxi mia moja na ishirini hawashiki wanasema 100% transition waliletwa hapa na chief hata bila unifom bila viatu wakaambua ingieni kwa darasa sasa hawa wakifanya mtihani ni my ease, over masove as wataenda wapi hawa halafu wanasema sasa nikawaambia hey, hiyo ndio mtasema ya kwamba wanafunzi hawashiki wazazi nao hawatoi pesa ya emdial kawaambia wachaneni na hiyo hiyo hiyo si muhimu kwa sasa umuhimu ni wataydui umepewa nafasi mikononi mwako kujenga maisha ya hawa watoto what are you doing unafanya nini is an opportunity to mentor to spek ar that can change their lives what are you doing ambia you must add value lazima value uongeze value ni nini uongeze thamani thamani eh? katika maisha ya hawa watoto hata kama hatapata e kwa sababu hatuwezi tukapata e sote hata tusome tusome na mashine tuchukue tudunge sindano tuingize kwa kichwa tupambu masomo haiwezekani hasa haiwezekanihaaa sini ukweli hatuwezi tukapata hiyo magrade but kuna kitu utaingiza ndani ya huyo mtu kitamsaidia maisha yake yote atasema maneno haya machache niliyasikia hata kama nilikuwa duduvule lakini haya machache niliyapata haki maisha yangu yamesaidika and that's the value wataishi wakikumbuka mwalimu fulani Mu, wewe ukikuwa hapo unakumbuka mwalimu fulani mmoja aidha alikuchapa viboko sana ukamchukia uka, uka masomo yake hukushika na kuna mwingine was a or unamkumbuka mwinginei unamkumbukaa hamkumbuke hata mmoja wale waalimu ambao waliwafundisha mi nakumbuka mmoja alinichapa bila makosa na niliishi kwa miaka mingi na uchungu mpaka nikiwa mtu mkubwa but eventually ha, alinitandika vibaya sana sita tena mbele ya darasa nami nilikuwa prefect you can imagine the humiliation kwa sababu ti tumesema ti kuna msichana wako hapa ndani ya darasa lasimi peke yangu tuliongea wengine waliongea mi hata nilikuwa tu nimekaa pembeni nikiangalia hivi <laughs> na nikamchukia hu ni ukweli alafu baada ya miaka mingi huyo mtu anakupigia simu anakutafuta kabisa anakwambia niko na shida nataka unisaidie kama ni wewe utafanya nini the same person alafu kuna yule mwingine ambaye ulikuwa unampenda value waliona nafasi wakaitumia wakakusaidia wewe na mimi unasaidia nani who are you helping waambiwe wa wa watu wale wa, ipigwe virimbi dunia nzima yule mtu ambaye ameshauriwa na amefaidishwa na ndugu ben asimame mbele yake na yule wa hapi asimame pale yule wangu naye asimame hii mistari yetu itakuwaje Just imagine ni wangapi umewatia moyo ni wangapi how many have benefited from you how many have seized the opportunities ambia hawa walimu kuna walimu hapa mtatoka kwa kazi na mtasahaulika milele be forever na kuna walimu who live forever why because they added value. tamani tamani yule mwanamke smshu umushune, nemu ma mshunemi nemu She saw an opportunity aliona mtu tu anakuja akienda baada ya muda akamwambia bwana uh-uh, my husband mumewemybahis huyu anakaa kama mtumishi wa mungu huyu anakaa kama mtumishi wa mungu a holy servant of god na hakukwamia hapo akasonga mbele akasema naomba naomba nimeongeza mimi wacha tumujengee karumu huko juu huko tumuwekee kitanda tumuwekee meza tumuwekee taa tumwwekee nini ingine kit nikit eh? ili ndio akipita siku nyingine awo na mahali kwa they saw an opportunity and they wakaichukua na wakai ndio paulo akasema uniquely opened akasemayani imenifungukia mimi peke yangu na usipoichukua mwingine ataichukua lakini gehazi yeye aliona opportunity pia hata m-mnamkumbuka gehai alikuwa mtumishi wanani mtumishi wa nani, nani? waelisha hata yeye pia aliona opportunity ya kutengeneza nini sasa kuna wakati mwingine utajikuta katika nafasi ya eidha nimtumikie mungu niwe mwaminifu ama nitengeze pesa And is what we call opportunity costs. opportunity cost cost gharama ya fursa akasema mutumiju, huyu bwana wangu yake mfanyi utawachaje mali akaangalia hiyo mizigo yote huyu bwana ameikataa siwezi leave alimfuata hiyo kumfuata na kuchukua aongezee na uongo akaulizwa gehazi ulikuwa wapi t al, al, alisemaje nilikuwa tu nilikuwa Niku, tu sindio eh. akaambua lakini si roho yangu ilikuwa na wewe My spirit was with you sasa hii unaniambia nini and that thing ninini aashim ayamshua sure, pengine ndio angepakwa mafuta achukue kazi ya nani ya elisha ikamkosa tena akaamba ukomani ukoma, ukoma, ukoma. liprosi ile iliyokuwa na naman hiyo liprosi hiyo kwanza ikua ndame wewe na jamii yako yote wabebe waishi nayo akaona pesa That's what happens in this life we see opportunities unajua hata saa hizi anajua nikianza kuongea opportunity naweza ongea mambo mengi sana nilikuwa ninaasikiza mhubiri mu, mu, mwingine anaitwa matthew ashimoloo ashimolo alikuwa anasema eh, kuna miaka huko karibu miaka thelathini na huko nyuma yeye alikuwa ndio amechaguliwa kuwa representative wa hizi publishing houses nyingi za uzunguni zikiuza vitabu na mabibilia huko nigeria sasa huwa wakati kulikuwa na shida hungeruhusiwa ku, ku- kuuza yee yeah, alikuwa anaishi london siku hizo hangeruhusiwa aje auze alafu atoe foreign currency eh, mapounds apeleke wapi london d ilikuwa sheria ya nigeria imekataa so akaamua kununua mashamba ile pesa akiuza akipata faida ananunua nini mashamba akasema hiyo miaka hiyo 5 years ago he is now isn ar hiyo miaka huko aliendelea kununua tu eka moja elfu hamsini eka moja elfu ishirini eka moja elfu miamoja mpaka 0 es es kwani hata hizi niulize sikule magarini kunauzwa maeka hata eka elfu ishirini kwani hamjui hiyo si mnajua lakini mnasema huko ni mbali huko hakuishi wanadamu huko ni mbali shamba hiyo mimi huko taifanya nini na mimi kwetu ni hapa mimi babangu alinizaa hapa amenilea hapa shamba ya baba iko hapa na mko ishirini kama sisi nyinyi ni wachache sisi ni wengi nyinyi ni wachache sisi ni wengi hivyo ndo huwa tunasemanga those are opportunities anasema hiyo sasa right now as we w aetkin rino right alikuwa nasema hiyo90 cas anauzanga eka moja milioni hamsini nauza eka moja the lowest ameshauza ni milioni tano kwa eka moja ni ulinunua shilingi elfu mia hesabu million on the lower side how many billions alingoja <manyangosha> miaka hiyo yote opportunity inajifichanga mahali but if you dont take advantage of that opportunity utakuja useme baadaye i wish i ine And I wish I had taken advantage of that opportunity. Number three. Ya ilikuwa, si. Ya pili ni, sis. Ya tatu ni, sensitivity. You must be sensitive. You must be sensitive to the leading of the Holy Spirit. lazima niulize je kuna mtu ambaye kuna wakati watu walikuja kwako you had an opportunity and they took advantage of you na ndani ya moyo wako ukasikia kweli unaambiwa hiyo kitu usifanye lakini wewe ni nani unataka uonekane wewe pia ni wewe ukafanya paulo anasema hata ingawa mlango huu ni mkubwa umefunguka kuna watu wananizuia enemies, adversaries who are moving wanatembea tu wanatafuta watu wa kuangusha watu wa kurudisha nyuma watu wa kutega na kuweka mitego hiyo ndiyo kazi ya shetani kazi yake ni atembee huko na arudi huko anatafuta mtu wa kuwekea mtego anatafuta mtu wakahirike unajua sisi watu ambao tumeoa na kuolewa familia ni kiungo ambacho kinapigwa vita usiku na mchana nayu bwana anaangalia nataka niingie akijaribu kupenya kwa reverend mwarome eh, imeshindikana reverend mwarome amekaza kamba anatandika maombi amesimama imara eh, niende kwa mama anajaribu kwa hapa nitafitia na wapi yaani yeye eh, anatafuta nafasi tu e, ida aingie kwa bwana aingie kwa mama ikishindikana e, aenda kwa watoto yaani mnavurugana mnasumbuana tu na we unakaona asema ni kawaida watoto wasiku hizi awasikii nani alisema hu saidi ti wamama wa, wa siku hizi ni wamama wa vyama vya wanawake wameharibika huko si siumuombe everything everything is spiritual everything is spiritual so whatever happens to you has a spiritual dimension na the ultimate issue is ni uanguke ukose kuingia na kuona nafasi iliyo wazi na kuifanyia kazi no, no, no. unajua mlango unaweza kuwa uko wazi na utaingia lakini utacheleweshwa kuingia the devil can delay you for so many many days o anakwambiae ah, uliona wangapi wakifanya hii hii imagine sasa wewe na yako yako kidogo uko nayo utaenda wapi vitu ndogo ndogo utapeleka yenyewe ni mnasema ukweli enee delay you itakufanya utulie mahali pamoja for a long time without taking advantage of the opportunity mimi nikitaka kutafuta mambo ti vitu ambavyo wenyewe nilisikia kweli roho naambwa nisifai na nikafaa vingi najua nyinyi hamfanyangi hiyo nyinyi ninyi nawaona mimi kuna vitu ambavyo nilisikia kabisa usifanye lakini sikusikia nnikatandikwa viboko utachakwa kiboko tu yes there are those things unakaa unafanya analysis nasema this one i regret if only i had not done this thing nisinge ingia katika hii shimo but thank god nimejifundisha na nikijifundisha nifundishe mwingine do you know even you are los is an opportunity hata ile kuanguka kwako ni fursa usaidie mwingine kule kuumia kwako ni fursa umepewa usaidie mwingine that they they can can learn from your losses at theaom youhea om youpiand yu are... so don't waste your loss don't waste your pain k napenda kutumia mifano mingine na mingine ni mikali nikiukanyaga mguu nisamehe please just forgive me in advance unajua kuna vitu vingine unakaa ukisema eti mimi nilikuwa mtoto mdogo tu wakaja wakanidanganya uliwekewa bunduki ufanye walikuwa veewiaakwambia ufanye hapana nobody the on you you to do Were you the only young hapanawendo ulikuwa myn peke yako si walikuwa wengi na wengine wakasimama mbone wew ukusimama shukuru mungu uko na kitu cha kuambia mwingine lakini usiseme ya kwamba ti nilikuwa na sababu ya kuanguka siseme hivyo thank god you have a lesson to teach uko na kitu ya kuambia mtu mwingine apate kusaidika amen bwana yesu asifiwe wacha nimalize nikisema hivi nimetaja mambo matatu jambo la kwanza nimesema ni nini Si. jambo la pili pilinaska <laughs> nimesema si. si. yes. mambo matatu uh, si, si, si, si, hakuna sijasema yes, hivyo <laughs> seme mnaongea na ndimi hapa na hata si ndimi <laughs> Pando na wakorintho wa pili 2 shetani hebu anzia kumi lakini kama mkimsamehe mtu neno lolote nami nimemsamehe kwa maana mimi nami ikiwa nimemsamehe mtu neno lolote nimemsamehe kwa ajili yenu mbele za kristo uhum. shetani asije akapata kutushinda kwa maana hatukosi kuzijua fikira zake kwa kizungu ni nini we not be ignorant of the devices, of the the devices yaani tusikuwe watu wasio na ufahamu wa zile mbinu na njia ambazo mwovu shetani anazitumia ili atutege na atuangushe ili tukose kuona zile nafasi ambazo mungu ameziweka mbele yetu nataka tu tujiulize katika maisha yangu na yako zile fursa zote ambazo mungu nafasi mungu anakupatia unazitumia vizuri kuna kitu ambacho unaweza ukafanya katika maeneo yote unaitumia vizuri kutenda kazi ya bwana are you using that opportunity that god is giving to go sawa sawa na vile ambavyo mungu anataka ama ni ule unasema tu nitafanya kesho you keep on postponing nitafanya siku nyingine nitafanya siku nyingine na mungu anasema ni leo the day is today hata siku ya uokovu ni leo siku ya kusaidia mwingine ni leo siku ya kufanya kazi ya bwana ni leo na fursa zimejaa kila mahali everywhere ukiangalia umezungukwa na nafasi na mungu anasema ya kwamba atafungua mlango mbele yako mlango ambao hakuna mtu anayeweza kuufunga lakini je unauona huo mlango uliyo wazi Am I seeing that opportunity ahead of me? so that i can use it naweza nikaitumia kumtukuza mungu na kuleta utukufu wacha nikomee hapo nitakomea hapo na kama umesahau mengine yote kumbuka tu s s ss fungua macho yako uone nafasi tumia nafasi unayopewa na lazima uwe na unyeti wa kiroho must be sensitive