cha warumi naona leo tumeanza mlango ule wa mwisho wa kitabu hiki na kama nilivyokuwa ninasema mara kwa mara ya kwamba kitabu hiki kinaashiria tabia zetu sisi watu wa kuokoka na jinsi ambavyo natakikana kujitokeza katika eneo lolote lile ntakapokoa maishani mwangu na iwapo umeweza kutembea nami na amini ya kwamba wewe hauna sababu ya kutokuenenda kulengana na makusudi ya bwana mungu wetu katika viuo vingine vya the thiolojia kitabu hiki cha warumi ni kati ya vile vitabu vinavyofundishwa huko kwenye vyuo kwa hivyo wewe umekaa chini katika chuo cha bibilia kwa muda ule ambayo si mdogo nyinyi niuwe memwelewa sana kwa sababu tumechukua karibu mezi ya kuhesabu inafikiria inaweza kuwa karibia mwaka tulianza mwaka jana ama tulianza mwaka huu mwaka jana nichukua eh? karibu mwaka kwa hivyo wewe iwapo ni mtihani ungeletewa kwa ajili ya kozi hii ama kozi buku hii ama kitabu hiki basi unatakikana ikiwezekana kila mmoja apate asilimia 9 kwa maana tumekiangalia kwa undani tena polepole pole. leo tumefika sura ile ya mwisho ambayo haina mambo mengi sana kile kinajidhihirisha hapa ni vile jinsi ambavyo barua inamaliziwa kama pale zamani tulipokuwa tukiandika waraka ama barua huwa tukifika mwisho kuna watu huwa tunawakumbuka tunasema ya kwamba kando na yale yote iliyokuzungumzia salamu nilizokupatia wewe nisalimie fulani na fulani na fulani na inaonekana nikana kwamba hapa pia ndugu huyu paulo anahitimisha barua yake hii kwa warumi kwa mtiririko wa namna hiyo mstari huo wa kwanza anasema na mkabidi kwenu fibi dada yetu aliye mhudumu wa kanisa liliyoko na mkabidi kwenu dada yetu na mkabidi kwenu fibi aliye ni dada yetu aliye mhudumu wa kanisa liliyoko kenkerea mstari ho wa pili ili mumpokee katika bwana kama iwapasavyo watakatifu mukamsaidie katika neno lolote atakalo hitaji kwenu kwa sababu yeye naye amekuwa msaada wa watu wengi akanisaidia na mimi pia mistari hii miwili pale paulo anahitimisha anasema ya kwamba ninamkabidhi kwenu dada yetu fibi anamkabidhi kwa wakena nani kwa warumi ambao ndiyo wateule wakati ule wakatule, watakatifu mawokovu wa kristo waliokuwa wanaishi kule rumi paulo anasema nina wakabidhi kwenu na ninaamini ya kwamba mpendwa huyu hakuwa karibu na wale wa rumi anamkabidhije ana huyu dada yetu fibi tunachokiona hapa ni kwamba yamkini waraka huu ambayo paulo alikuwa ameuandika kwa warumi huenda ikawa fibi ndiye aliyoupeleka waraka huu huko roma kaa kuna uwezekano kwamba uliandikwa mahali kule ulikoandikwa na baada ya kuwa umekamilika fibi akapewa hiyo fursa ya kupeleka waraka huu kule roma na ndiyo paulo anasema ya kwamba nina mkabidhi kwenu fibi ambaye yeye ndiye aliyekuwa amebeba waraka huu akiwapelekea wale warumi na anasema ya kwamba ajapofika huko huyu dada asipungukiwe na chochote anachokihitaji akiwa miongoni mwenu kwa hivyo chochote atakachokihitaji dada yetu fidi akiwa katika kanisa hilo wa warumi basi asipungukiwe na chochote kwa hivyo ina nini ina maanisha ya kwamba huyu mpendwa alikuwa akifika kule roma mahitaji yake yote hayataangaziwa na watu wengine isipokuwa wale watakatifu wale waokovu waliokuwa wako katika kanisa lile la warumi na je huyu mtu ambaye ni asaidiwe huyu mtu ambaye mahitaji yake ni yaweze kuweza kushughulikiwa na wale wapendwa a warumi yeye naye ana gani yeye alifanya nini ndokindiposa afikie mahali pale pa kusaidiwa paulo ndio anasema ya kwamba mwafanya hivyo ama nasema hivyo kwa sababu yeye naye amewasaidia wengi na kati ya hao wengi mimi pia nimekuwa mmoja wa wale ambao amewasaidia kwa tunarudi bado mahali pale ambapo maandiko yanasema ya kwamba unachokipanda ndicho utakachokivuna kwa hivyo kama alikuwa msaada kwa wengine anastahili hata yeye naye kuwa msaada kukuwa, kuwa, kuwa anastahili yeye naye kusaidiwa kwa hivyo mpendwa ni jukumu lako wewe jukumu langu mimi wakati nafasi ipo nisiwe mtu ambaye takosa kuwa msaada kwa aliyemhitaji kwa maana kuna wakati mimi nami nilichokipanda mungu atasababisha kwamba nikaweze kukivuna jambo lengine nadhihirisha hivi ya kwamba mgeni ajapokuwa katika nyumba yako ni jukumu lako wewe kama maandiko yanavyotwambia kuhakikisha ya kwamba mgeni huyo hapungukiwi na chochote anachokihitaji nyumbani mwako kamana paulo asema ninamkabidi fivi kwenu na ninapomkabidi huyu dada kwenu akiwa na hitaji lolote asipungukiwe muhudumieni lakini kabla ya wewe kuwa tukuhudumie eh? nataka kukuuliza wewe nawe wafanya nini kwa aliye mhitaji kamana wakati mwingine wapendwa huwa tunafikia mahali tunaona watu hawahusiki na sisi kwa sababu mimi katika hali ya uhitaji lakini wakati ulipokuwa uko na vingi ulihusika na yoyote uliwajibika na aliyekuwa mhitaji ndiyo paulo akawa nanena na wakorintho kwamba wapendwa mungu hadhi hakiwi kile apandacho mtu ndicho utakachovuna kwa hivyo wakati nafasi ipo usiangalie mwenzako akiwa anatatizika ili hali una uwezo wa kumsaidia kwa maana unaposimama naye kuna wakati utahitaji wengine nao watasimama pamoja na wewe husika na wenzako kwa sababu kutokana maumbile ya kibinadamu vile jinsi mungu alivyotuumba hakuna mwanadamu ambaye anaweza kujiocosheleza peke yake tumeumbwa kutegemeana wewe ni kutegemee na mimi na wewe nawe unitegemee kwa sababu kile ulicho nacho huenda ikawa mimi sina na kile nilichonacho nacho mimi wewe huenda ukawa huna ndiyo maana kuna umuhimu sana watu wa mungu kuweza kutegemeana na kuwa na kusaidiana kwa hivyo paulo anasistiza ya kwamba fibi ninamleta huko kwenu basi hebu hakikisheni ya kwamba hatapungukiwa na chochote kwa maana mpendwa huyu alikuwa msaada kwa wengi na si wengi tu hata na mimi pia amekuwa msaada kwangu kwa, kwa hivyo hebu jibidishe uweze kuwa msaada kwa yule jirani yako uweze kuwa na msaada kwa yule aliye karibu nawe umeingia gari unakuta ya kwamba kuna mtu ambaye ameingia na tikiti haitoshi na ukiangalia kwa kweli huyu mdugu huyu dada ni kweli anasema kutokana na kilii cha moyo wake na uko pale lakini wewe utamwangalia hivi mpaka ashukishwe pale kibao cha takaungu na anaenda shariani na pesa uko nazo shilingi hamsini tu kumwongezea lakini kwa sababu humjui na kwa sababu ya kwamba unauliza kama alikuwa hana tikiti amepandaje gari na kama angepanda sangezungumzia chini kwa hivyo unamwangalia tu ashukishwe na kwa shilingi hamsini tu sasa hapa fibi anasema ya kwamba aweze paulo anawambia warumi kwamba wasimame na fibi kwa maana yeye naye fibi amekuwa akisimama na wengine wapendwa wakati unapokuwa mhitaji unapokuwa mtu akushdia ama kusaidia waliowahitaji na tena wakati huo ndugu huyo anashukishwa roho wa mungu anakuambia sumulipia hizo shilingi hamsini wewe wanasema uh, kila mmoja apambane na hali yake utafika mahali na wee utahitaji mtu sasa kile ulichokipanda kwenye hiyo matatu ndicho nawee utafanya nini utakivuna mstari wa tatu na wanne ni salinieni priska na akila watendakazi pamoja nami katika kristo yesu waliokuwa tayari hata kukatwa kichwa kwa ajili ya maisha yangu ambao nina, washuhu, nina washukuru wala si mimi tu ila na makanisa ya mataifa yote pia nisalimieni na kanisa liliyomo katika nyumba yao paulo anasema kuna watu ambao naomba barua hii ijapokuwa munamaliza kuisoma basi muwasalimie priska na akila watu hawa wanasifa gani paulo ana nena ya kwamba watu hawa wamekuwa tayari kusimama na mimi hata kama iligharimu kwamba wawe kutoa uhai wao kuwa tayari kukatwa vichwa ili wasimame na nini kwa nini wasimame na huyu mpendwa paulo wanasimama nayi kwa, kwa kusudigani kwa sababu ya nini kwa sababu ya kuhubiri injili wakasema paulo tuko na wewe hata kama vichwa vyetu ni viondoke kwa sababu ya kuisimamia injili unaoihubiri paulo sisi tuko tayari do anasema wasalimieni kwa maana wametenda yasiyokuwa ya kawaida kwangu wamekuwa ngao wamekuwa walinzi wamekuwa tegemeo na kwa sababu yao naomba salamu zangu muweze kuwafikishia na isitoshe tu katokandwa na wao hata na kanisa wanalolichunga pale katika nyumba yao pia napeana na nini salamu anatuambia nini huyu paulo katika mstari hii uko tayari kusimama na mtumishi wa bwana ambaye mungu amemuleta karibu na wewe ukasimame pamoja naye kwa sababu ya kusudi ya kwamba kazi anayoifanya ikaweze kuendelea kwa kusudi kwamba kazi anayoifanya ikaweze kupanuka ili afanye kazi yake pasipokuwa na matatizo yoyote kwa maana kama walikuwa wako tayari kukatwa hatwa vichwa inamaanisha kwamba kama paulo na atahubiri wamesimama gadi kwamba kusiwa na yoyote atakayeinuka kuleta tatizo paulo kwa sababu ya huduma anayokuwa alikuwa anaitekeleza je uko tayari wewe hawapendwa walikuwa wamejitolea kufa kupona waone ya kwamba kazi ya mungu inaendelea kwa maana hawakuwa wanamtetea paulo kwa lolote lile lakini walikuwa wanasimama na paulo kwa ajili ya kazi ya bwana je wakristo wa leo tuko tayari kusimama na hawa watumishi wa mungu ili kazi ya bwana isisitishwe bali iyembelee hawa walikuwa wako tayari kutoa uhai wao lakini sisi hatujafika mahali pale wapendwa pakuwa tayari kwamba uhatarishe maisha yako kwa sababu ya mhubiri ambaye anahubiri nchini mahali ambako huenda maisha yake nayo yakawa hatarini unasema tutasimama na wewe kama ni wakuue na watumalize sisi ndipo wakufikie wewe sijui kama kuna wakristo hapa mji wa kilifi walio na kuhusika na kazi ya bwana kama vile priska na akila walivyohusika sijawahi kuwaona kwa sababu ingekuwepo kuna hata mmoja tungewaona wakihusika na hawa watu wa bwana ambao wamesimama kwa ajili ya kuihubiri hii njini wangehusika katika, katika hali na mali lakini kuna wachungaji wangapi wanasota wakanisani na washurika wapo lakini hawahusiki na hawa wachungaji kwa sababu yao wao wenyewe wanayojua hapa mchungaji aende timboni akapige mawe auze ndio apate chakula alafu ndipo aweze kuwa na wakati wa kulisoma neno ili jumapili huja uhubiriwe wewe atakuwa na nafasi hyu mtu wa mungu hata kama kutaka atataka lakini mwili hautamruhusu atashika bibilia akisoma mstari wa kwanza atalala amechoka sasa licha ya kukata kichwa kule kuhakikisha ya kwamba huyu mtu wa mungu namtengenezea ya mazingira yaliyosawa kiha cha kwamba kama kuna lolote atakalokuwa analifanya awe ni huko tu kumtafuta mungu na kuweza ku, ku, ku, ku, kuweza kujiandaa kwa ajili yangu mimi siku ya jumatano siku ya juma siku ya ijumaa na siku ya jumapili ili akija awe ana kitu alichokisikia kutokana kwa bwana lakini huyu ameenda kushinda timboni amekuwa wakati na mungu amekuwa na wakati na mungu wakumuza bwana leo kesho ni jumapili vitakuwaje hataweza alafu wewe ndiwe baada ya ibada mwatoka mwasimama vikundi vikundi nasema siku hizi mchungaji wetu amekaukiwa hatakaukiwaje kama hana wakati a huyu mungu masaa yote anayatumia kwenye mjengo akitafuta chakula cha watoto wake priska na akila wakaazimia ya kwamba tutasimama na wewe hata kwa lolote liwalo hata kama ni kichwa kiende kwa sababu ya kazi unaifanya paulo tutasimama pamoja lakini washirika waleo wakoje hasa shida si kwamba humujali huyu mtumishi wa bwana shida ni kwamba humjali huyu mungu ambaye huyu buana, niye, huyo bwana ndiye aliyemweka huyo mtumishi wa bwana kwa maana usipohusika na mtumishi wake hauhusiki na yeye ndipo yesu akasema hata atakayempatia mtu hata gilasi moja ya maji baridi amenipatia mimi wafanya nini wewe akwila na priska walikuwa wako tayari kufa ili kazi iendelee mbele wewe wafanyaje ndio paulo angeweza kuthubutu kumaliza barua yake pasipo kuwataja kwamba ni salinieni hawa watu na si hao tu pamoja na kanisa linalokutana katika nyumba yao kwawana nyakati hizo makanisa yalikuwa yanakutana katika nyumba za washirika ulikuwa hakuna majengo yaliyotengwa maalum kama hivi yalikuwa makanisa yanakutana huko hau wapendwa wakawa wamesimama pamoja nao lakini wewe mshirika wa hapa of tabaee tangu januari mpaka jumaa mpaka disemba tarehe thaathmoja umewahi kumpelekea hata kipande cha, cha sabuni ya panga huyo pasta wako ile angalau mweambia pasta fua wakati ukija tusisikie jasho yani naona watu waliokuwa wamesimama na injili kufa kupona kwamba kazi hii naiendelee ni wee wakukanga mayai pasta huku anakula mzungi alafu wetu aaonekana anafunga sana kwa hana mwili wamanaana mwlatafanyaje mwilikaa anaas ilawakati kumbemzee hafungi <laughs> bwana atusaidie wapendwa kwa maana hawakenaprisa na akila hawakuwa ni malaika hawa walikuwa ni watu kama nyinyi lakini waliwajibika kwa sababu ya kazi ya mungu na mungu hakuwapungukia mungu hakuwaacha mungu alisimama pamoja nao ili waendelee kuishikilia injili kwa hivyo mungu wa mbinguni amekusudia kutukumbusha wapendwa ya kwamba tuna wajibu wa kuhakikisha kwamba kazi ya mungu inaendelea na ita, itaendelea wakati hawa ambao bwana amewaweka kuwa wafanyikazi wake tutawashughulikia mstari wa tano anasema nisalimieni na apeaneto mpenzi wangu aliye malimbuko ya asia kwa kristo hakumsahau pia huyu naona huyu ndugu apeaneto alikuwa ndiye mwokovu wa kwanza katika kanisa lile la asia wakati ule wakati ute waliita asia waswahili wanalita asia ndiye mkristo aliyeweza kuokoka kwanza paulo alipokanyaga hiyo nchi anasema hata huyo pia salamu zimfikie jambo la kushangaza ni hili wapendwa huyu mtu wa mungu huyu anawajibika kuweza kupeana salamu hizo kwa wale ambao anawajua lakini utakashangaa ya kwamba hapa kanisani itakuwa ni nadra sana mtu kumjulia salamu kumjulia hali mwenzake na hivi sasa kuna kazi imerahisishwa ni kutumia simu yako tu umwambie umeamkaje ndugu yangu waendeleaje nimekupeza siku tatu hizi tangu kanisani unaendeleaje hakuna anayewajibika yani hiyo economy imeharibika mpaka hiyo krediti ya shilingi tano kumwambia mwenzako tu umeamkaje ni kazi kila mmoja na shughuli zake lakini huyu mtumishi wa mungu huyu anasema ya kwamba nyakati zile ambazo hakuna mobile hakuna hivi visimu hivi anaandika waraka tena anakumbuka kwamba salamu ziwafikie hawo ndugu zangu wewe waweza kuzunguka na njia ya mbali kwa sababu kuna mshirika mwenzako karibu ile njia unayopitia wasema nikifika hapo atanishikashika atanishika, kwa salamu nitachelewa heri nizunguke yani hu leluya kama hebu turudie ule wakovu wa zamani wapendwa wakovu wa zamani wapendwa ambao watu walikuwa wakijaliana wanahusika na mmoja na mwengine na kwa kweli wokovu ulikuwa unapendeza si huu wa kila mmoja njia zake hapa mwaja kanisani kila juma lakini kuna mtu ambaye hujamsalimia tangu mwaka uanze mpaka leo kwa sababu hii milango mingi tutaifunga tu tuttokana tu, no mlango mmoja ndo tukutanapo mlangoni nione kama hutamsalimia wapendwa sivyo yani wakati mwingine mungu anatushangaa wa hawa watu wamezaliwana wa nani kwa maana mimi mungu ni upendo hawa mbone hawapendani ms wanasemajmsta wa sit wa na wa saba ni salimieni mariam aliyejishughulisha jish, sana kwa ajili yenu yenuwa androniko na yunea jamaa zangu waliofungwa pamoja nami ambao ni ma- maarufu miongoni mwa mitume nao walikuwa katika kristo kabila yangu paulo anazidi kuwa fanini kuwaeleza wale watu waliosimama na yeye anasema huyu maryamu alijishughulisha sana kwa ajili ya mimi na hawa wawili nao wanaozungumziwa anasema ya kwamba hawawapendwa kwa kweli walikuwa ni watu ambao wa maarufu miongoni miongonini miongoni mwa mitume kwa sababu ya kazi na kuchukumika kwao kwa ajili ya injili na isitoshe hawa walikuwa waokovu kabla mimi kuokoka hyo ni lazima uhakikishe ya kwamba utatajwa na kitu lazima uhakikishe ya kwamba utatajwa na jambo ambalo litasababisha mwingine naye aweze kufarijika aweze kuinuliwa ya kwamba kama huyu alisimama na ameingia katika kumbukumbu ya vitabu hata mimi nami tasimama na kazi hii ili mungu wa minguni akaweze kuweza kutukuzwa kupitia mimi kuna mubili mmoja akawa anafundisha akawa akagusia mahali akasema kuna wengine wanaishi hapa duniani pasipokuwa na faida yoyote ya muhimu sana akawa anasoma pale bibilia huwa inasema ya kwamba fulani akamzaa fulani na fulani alizaliwa akakaa kwa muda wa siku stini akaoa akazaa wana na wake baada ya kuzaa fulani akaishi miaka mia na ishirini akafa sa anauliza yaani haw walikuwa ona kazi nyingine isipokuwa kuona kuzatu katika ufalme wa mbinguni walifanya nini lakini akafika kwa mmoja aliyekuwa anaitwa enos nafikiria enokmanassi ambaye yeye alipozaliwa ndugu yetu sethi akaishi miaka sijuni sabini akaoa akazaa wana na mabinti na kupitia yeye binadamu sasa wakaanza kumwabudu mungu angalau huyo ana kitu wewe ukiondoka hapa katika ile iioloji yako ni iolojiamani nini historia yako ikisomwa kutatajwa nini watataja nini hawatu habalibahatika kuwa na wana na wajukuu na vitukuu hamsini hivyo tu katika ufalme wa miguni alifanyaje ndo hawa paulo anawataja kwamba walikuwa ni watu muhimu sana kwa maana walisimama na watu waliokuwa wameazimia kuifanya kuihubiri injili na kwa sababu hiyo wakaweza kuwa wa msaada katika ufalme wa mungu na kwa sababu yao hawa injili ikafika mpaka huku wewe nawe leo hii wasema bwana asifywe bwana tusaidie ndugu zangu tuondoke ubinafsi na tuweze kuangalia ya kwamba mimi bwana yesu alimwaga damu yake ili niwe vile nilivyo aniokoe mimi sasa mimi nitafanyaje ili angalau nikaweze kuugusa moyo wa kristo yesu simama na kazi yake simama na watumishi wa mungu waliokusudia kusimamia hiyo kazi wapendwa wanahitaji kusimamiwa na ukadi unavyosimama na hao ndivyo kazi ya mungu itakavyoendelea mbali bwana wa mbingune atusaidie kwa sababu liwe liwalo kuna kitu ambacho bwana anatamani kwamba ukaweze kukitimiliza atasema hawapendwa nao kwa sababu ya injili ilibidi na wao wafanane na mimi waweze kufika hata geresani kwasababu ya injili mungu wa mbinguni atusaidie wapendwa mungu anaangalia kama kazini yendele mbele hataleta malaika anakuangalia wewe naangalia na mimi na ntakapowajibika wewe nawe uwajibike hakika ufalme huu mbinguni utahubiriwa kila mahali na utakapofika kila mahali yesu hatakuwa na sababu ya kutokuja kulichukua kanisa lake kwa hivyo una jukumu na mimi nami nina jukumu lakini wanaheri watu wale watakaowajibika kwa ajili ya kuhakikisha ya kwamba kazi hii ya bwana inasonga mbele mstari huo wa 8 nisalimieni ampliato mpenzi wangu katika bwana 9 nisalimieni aribano mtendakazi pamoja nami katika kristo na stikasi mpenzi wangu kmi nisalimieni apele mwenye kukubaliwa katika kristo nisalimieni watu wa nyumbani mwa, ke, nyumbani mwa aristabolio kumi namoja nisalimieni herodiani jamaa yangu nisalimieni watu wa nyumbani mwa wa markiso walio katika bwana kumi na mbili nisalimieni trifano na trifaso we, wema wenye bidii katika bwana nisalimieni perisisi mpendwa aliyejitahidi sana katika bwana nisalimieni rofule nirfrufo mteule katika bwana na mamaye aliye mama yangu pia kumi nanne nisalimieni asinokrito filagoni hema pantroba herima na ndugu waliyo pamoja nao kumi na tano nisalimieni filologo filo na yukia nasia na dada yake na olimpa na watakatifu wote walio pamoja nao ni salamu bado hizi anazizungumzia lakini kila mmoja anayetajwa kuna wengine ameita ni wapenzi wangu hata wapenzi wake si wapenzi wa vile tunavyofikiria wapenzi wake watu waliokuwa na ukaribu na yeye waliosimama naye kwa ajili ya kazi ya bwana na nahatimaye na akataja mama mwingine pale akamam, akasema ya kwamba ambaye huyo pia ni mama yake fulani na pia ni mamangu mimi naona paulo alikuwa anadhihirisha yale ambayo sisi watu wa kokoka tunapaswa kwamba tukaweze kuyafikiria na kuyasimamia the of is said to be the Nasema, this is iiu omo kwa hivyo inaonekana huyu mama ake rofas aliweza kumulea na kumujali paulo kama vile mama anavyojali mwanawe na chukiona hapo wapendwa kuna kitu ambacho tunaangaziwa hapa kuna watoto wengi sana ambao wanateseka kwa nini mama kerofas akamlea paulo kama mtoto wake kwa sababu ya neema iliyokuwa juu yake ndani ya kristo yesu kuna watoto wanapata shida hawana wazazi na mimi hapa nafasi iko ya kwamba naweza kusimama na huyu mtoto lazima nimulete nyumbani kwangu huko huko kwao aliko nikiona ya kwamba hakukafuko nakumpelekea hakatoshi naweza kumwabia naomba mwnipatie mtoto niishi naye ili kupitia huyo kupitia wewe huyu mtoto akawezi kuwa na ushuhuda ya kwamba niko vile nilivyo mimi kwa sababu ya mama fulani aliyenichukua kutoka kwetu na akanilea kama mtoto wake paulo anasawa ya kusemea kwamba msalimieni mamaake rofas ambaye ni mamangu pia kwa maana aliwajibika na akamchukua paulo kama mtoto wake akamlea akamjali napendwa hakuna thawabu kama kusimama na nafsi ambayo inateseka uipatie amani uipatie furaha uipatie chakula ikiwezekana uipatie hata na masomo mazuri hata ajapo kusahau yeye baada ya kuwa amekuwa mtu mzima mungu hata kusahau ndi wakati mwingine nikauliza swali nikasema ya kwamba hivi sasa county comishna aje hapa aseme ya kwamba kanisa hili la tabernacle of laal kuanzia leo na kuendelea sitaki kulisikia wala kuliona hapa ninauliza swali hawa majirani wanaweza kulitetea waliozunguka wa waliozunguka hili kanisa wanaweza wakalitetea ama watasema hata umefanya vizuri kwa maana hatuna faida kwao hatujaweza kuwasaidia hawaoni muhimu wa kuwa kwetu hapa lakini kama kanisa limehusika na waliowahitaji mahali hapa limesimama na walio jamii zilizo na kupungukiwa jamii ile imeshughulikiwa jamii hii imeshughulikiwa kuzingiuka mahali hapa tumesimama na watu hawo kama tungekwajibika hivyo hatungejitetea sisi wenyewe wangesema nyinyi kaeni twaenda sisi huko, huko, huko, huko, huko kwa ofisi huyu mkubwa huyu atuambie ni kwa nini hatakulifunga li kanisa lakini hivi likisema lifungwe tasema hata linafanya vizuri wasababu latupiga kelele kila jumapili kwa maana hakuna hatuna mguso ambayo tumeuweka katika komunity ambayo imetuzingira lakini paulo ana sababu ya kusema kwamba yenu huyo mama ambaye pia ni mamangu kwa maana alisimama na mimi kwa maana alinilea kwa maana aliniangalia wakati nilipokuwa na hitaji mama alikuwa mama kwangu wapendwa ikiwa uwezo upo hebu tafuta jinsi ya kuweza kuwa baraka kwa mwingine ili na yeye naye akawezi kuwa na ushuhuda ya kwamba nisingekuwa hivi ni jamii fulani iliyosimama na mimi ikanichukua ikanilea wapendwa jambo hilo lina ugusa moyo wa mungu kabisa mstari wa kabisamstawkut salmiani takatifu makanisa yote ya kristo ya wasalimu sasa hapa pamekuwa na kazi sana hapa paulo anawaambia kwamba wasalimiane kwa busu takatifu wapendwa bibilia haijatueleza hii busu takatifu ilikuwa yafanywaje lakini ilikuwa ni mila na desturi za watu huko roma na katika ulimwengu huo walikuwa wanaishi wakati hizo walikuwa wakisalimiana na busu takatifu Hatujiu kama na sisi nasi tukaja na yetu lakini tukaona kwamba kuna vituko ndio tukasema ya kwamba ili busu takatifu hili kama utasalimiana mwenzako na busu takatifu waderaasilimanna waea nawauruauru kwa vituko lakini hukunikuwa ni kawaida yao kama vile tunavyopea na mikono hapa mikono tachagua si mkwe wampa mkono isipokuwa mke unampatia mikono miwili kwa hivyo hawa walikuwa wanasalimiana na busu takatifu kuna mtumishi wa mungu mmoja alibahatika kwenda hapa rwanda huko wanasalimiana na busu takatifu vikaenda kumshangaza huyu ni mgeni havijui kule kwao haviwi na kama wanavifanya vimewekewa mipaka lakini kule baada ya ibada ukihubiri ukimaliza wewe mchungaji wanasimama we pale mlangoni na mlango yote inafungwa wote wanapitana pale sasa ni mustakatifu mama msichana baba mutakatifu tena anasema ukisalimiana usio na haraka utuliza mpaka asikia ametosheka <laughs> nasema ulikwenda pata majaribu lakini kule kwa si shida kwa maana ndivyo vilivyo na ni salamu zao kwa hivyo hili busu takatifu hili alikuwa analizungumzia hakuwa anazungumzia wakenya alikuzungumziaaroma maandiko huwa waangalie yale mazingira pia lile ile barua ilikuwa elekezwa wapi na itikadi za watu wa kule kwa hivyo si kila kitu wapendwa tukifanye kwa maana wale wa ruanda wanafanya hivyo huku sisi tukifanya hivyo tutaitwa majina hapa na wale wenye wake zao ambao wa hawajaokoka watasema hako kwanzia hivi leo badilisha kanisa hayo yenu ya kuzangabiriana hayo siyataki kwa maana sio desturi na itikadi yetu yetu sisi ni kupea na mikono kumi na saba anasemaji ndugu zangu na wasihi waangalieni wale wafanyao fitina na mambo ya kukwaza kinyume cha mafundisho niliyowafunza mukajiepushe nao anawapatia onyo sasa sema wapendwa hebu angalieni wale ambao wanafanya hii kazi ya injili kwa fitina wanawafundisha masomo na imani na mambo ambayo haya sikuyafundisha nyinyi hayaambatani na kana mambo haya bibiliani ninawaambia hao wanaoleta vikwazo jitengeni nao mojepushe nao kwa hivyo kumbe kunako wengine ambao wanahubiri yasiyo ya mungu na sisi tusipokuwa waangalifu wapendwa tutayasikilia na tukiyashikilia yataleta vikwazo si vikwazo kati yetu tu lakini vikwazo hata machoni kwa bwana vikwazo machoni kwa mungu kwa hivyo mafundisho kama hayo watu wa aina hiyo tumeambia kwamba tujitenge nao tujitenge na hawa kwa maana wanaleta kikwazo kati yako wewe na mungu mafundisho mengine wapendwa haya mutukuzi bwana na hayakusaidii wewe ikizidi sana yaweka shida katika maisha yako kwani ni ukienda ukilishwa chumvi inakusaidia na nini mafundisho kama hayo wengine mnaenda kwasema kwamba mwenda kuwatafuta watu wa kuwaombea ukifika huko anakwambia ukamtafutie kando za rangi rangi nyekundu nyeupe nyeusi ndo akaombe ikiwa ameziweka amekuzingira nazo zawaka hayo mafundisho kama hayo kandoli nyeupe kando nyekundu kando nyeusi kando lile yakamikile li bluuyo hayaniambie kama si mganga huyu ni vile sasa hawezi kukuitisha kuku wa rangizo zote ili utamjua sasa paulo anasema watu walio na mafunzo kama mafundisho kama hayo jitenge nao kwa maana wataweka kikwazo kati yako na mungu na si kutaa mungu peke yake hata na sisi kwa sababu nikijua kwamba we enda kwa mganga utakuwa nashirika na wewe um, nless niwe nataka kusaidia usaidike hasa paulo anasema watu wa aina hiyo jitenge nao watu wanaosimama na kununua michanga na kuviweka vipakiti vya njugu akikuuzia akisema ya kwamba bwana ni mchanga uliobarikiwa huu ukitaka kununua plote lete shilingi elfu moja ununua kapakitika mchanga haitamaliza mwaka utanunua plote mafundisho hayo unaambiwa jitenge nayo lakini nyinyi mwyataka hayo kwa sababu mulungu nalinda ni kigerenge hicho yaani mungu husaidia anayejisaidia hasa kama wajisaidia tayari kuna hajagana kusaidia mafundisho hayo tunaamba kwamba tujitenge nayo kwa sababu yatakutenga na mungu paulo naona alikuwa amejua waokovu watakaukuta alikuwa ni nabii huanatoa okova leo makanisani kumekua na manabii auakushangaza kabisa hmm? na maombi ya kuogofya yani wewe unaombewa yule anayekuombea ati roho ya huyo mchawa na namwingia yeye hasa afanye kama vile mchawa anavyofanya chachi ela simtakalem alafu wenao uko hapo a sasa paulo anasema kwamba mafundisho kama hayo jitengeni na watu aina hiyo kwa sababu wataweka kikwazo kati ya wewe na waokovu wa kweli na kati yako na mungu jitengeni nayo wapendo ili tuweze kupona mungu atusaidie tuweze kupona tujitenge na mafundisho ya aina hiyo mstari wa ngapi wa kumi na nane anasemaje anasema kwa sababu walio hivyo hawamtumikii hawa bwana wetu kristo bali matumbo yao wenyewe na kwa maneno laini na ya kujipendekeza waida, wa, waidanganya mioyo ya watu wanyofu ayamwasikia kumbe hawafanyi hivyo kwa sababu ya yesu kristo kwa sababu ya kanisa ya kristo wanafanya hivyo kwa sababu ya njaa walionayo nayo ndio mwanunua fagio badala ya kuomba njoni mwanunua fagio msisumbukie pepo akikusumbua nyumbani kwako mufagia toke ni ni maandiko hayo kama hivyo basi tungekuwa na na na kufunga kuomba kuna haja gani so, fagio tayari tu na tunatembea nazo tukifika mahali tukiona hii ni pepo yataufasema pepo mchafu twamfagia lakini wanafanya hivyo kwa sababu ya matumbo yao kwa ajili ya manufaa yao wapendwa ndio maana tutawawekea maji ya baricho myanunue nusu lita mia tano na tena waokovu mwanunua maenda aasema kama kuna shida hapo kwe, kwenye boma lako chukwa ya maji yamebarikiwa haya kamwage mwage hasa unatofauti gani na lile vuo ambalo alipewa na mamakekasoli kuna tofauti kweli hii hasa paulo anasema hawa wanafanya hivyo kwa sababu gani kwa sababu ya njaa walionayo kwa sababu ya tumbo zao sasa mungu wa mbiguni akusaidie ujitenge na mafundisho ya aina hii kwamana paulo anasema ya kwamba yanaleta ya kikwazo kati yako wewe na bwana mungu wako maana utii wenu umewafikia watu wote basi na furahi kwa ajili yenu lakini nataka ataa nataka ninyi kuwa wenye hekima katika mambo mema na wasiyo na hatia katika mambo mabaya paulo anasema kwamba tumesikia habari zenu kwamba nyinyi mumeishikilia injili ya kweli mwasimama na injili iliyo ya uhakika injili inayoleta wokovu iletao ukombozi iliyo na uzima basi nataka muweze kuendelea kukaa hivyo na hekima ya bwana iweze kuwa juu yenu na zaidi yayote mukadumu katika mambo mema na, na yasiyo na hatia katika mambo mabaya na wahusia kwamba mujitenge nayo kwa hivyo simama na lile ambalo tunakuambia hapa simama na lile ambalo unalisoma katika neno la mungu dumu katika kutende yaliyomema ndugu yangu simama katika uwema na yale yote yaliyo mabaya hebu kaweze kujitenga nayo ili uokovu wako usiwe na doa wala mawaa ishirini anasema naye mungu wa amani atamponda shetani chini ya miguu yenu upesi neema ya bwana wetu yesu kristo na iwe pamoja nanyi amina kana kwamba anafikia mahali pa kumaliza anasema mtakaposimama katika kutenda mema na kutembea katika yale yaliyo mazuri na kujawa na hekima ya kutembea katika mambo yanayopendeza bwana na kujitenga na mabaya basi naye mungu wa neema mungu wa amani atamponda shetani chini ya miguu yenu upesi kwa hivyo utakapotembea na bwana mambo ya shetani si yako mungu ndiye anayyashughulikia io unaposimama katika lile ambalo bwana anakutakia na utembee katika kumpendeza yeye ushikilie imani mungu neno linasemaya kwamba shet, mungu atamfanya nini atamseta shetani atamponda shetani chini ya miguu yenu upesi haraka iwezekanavyo sasa mtu akiwa umemkanyaga hakuna shida hawezi akawa na tatizo kwako wewe lakini haya yote ni faida ya wale watakaochagua kutembea katika kumpendeza bwana na kuyatenda yaliyo yanafaa machoni kwa bwana ishirin na moja mpaka shiri na nne timotheo mtenda kazi pamoja nami awasalimu na lukio na yasoni na sospita jamaa zangu mimi ni Ima, mimi le ama imeandikwajehu mimi niliye andika waraka huu na wasalimu katika bwana ishirii na tatu gayo mwenyeji wangu na wakanisa, lo, na, ka, na wakanisa lote pia awasalimu erasto wakili wa mji na marto ndugu yetu wanawasalimu neema ya bwana wetu yesu kristo na iwe pamoja nanyi nyote amen unaona kuna salamu pale zinatolewa alafu kuna mmoja anasema mimi niliyeandika waraka huu ni na wasalimu na tangu tulipoanza tunasema waraka huu uliandikwa na paulo huyu naye anatoka wapi alisema kwamba yeye ndiye aliandika wadaka huu alitoka wapi na tunasema tangu mlango wa kwanza mpaka tulipofika twasema uliandikwa na paulo si muongo ni kweli yeye alikuwa kama kompyuta lakini maneno yote alikuwa anaandika yanatokana na paulo kwa hivyo alikuwa yeei kama kompyuta paulo alikuwa anafanya kudikteti huyu anasema huyu ndiye anaandika sasa andika bwana asema yeye anaandika bwana asema lakini hayakua yanatokana kwake kwa hivyo alikuwa yeye ni kompyuta iliyotumiwa na paulo kuandika waraka wa paulo hivyo basi naona mingi ya yale aliyokuwa anayafanya pale ni salamu alizokuwa anazipeana shiri na tano taka nimalize hikitu leo sasa na atukuzwe yeye awezaye kuwafanya imara sawasawa na injili yangu na kwa kuhubiriwa kwake yesu kristo sawasawa na ufunuo wa ile siri iliyostirika tangu zamani za milele kwa hivyo nane atukuzwe bwana wetu yesu kristo apewe sifa ainuliwe yeye aliyeweza kuiweka siri sasa anayifichua kwetu sisi yeye apewe sifa atukuzwe apewe heshima kwa maana hakika yeye ndiye anayedhihirisha siri ya msalaba ambayo kwa hiyo siri ya msalaba tumeweza kuwekwa huru ishirini na sit ikadhihirishwa wakati huu kwa maandiko ya manabii ikajulikana na mataifa yote kama alivyoamuru mungu wa milele ili watii imani bado anazungumzia kuhusu siri ishiri na saba ndiye mungu mwenye hekima peke yake utukufu una yeye kwa yesu kristo milele na milele amina so, wapendwa jambo ambalo paulo analizungumzia hapa ni kwamba hiyo mistari ya mwisho tuliyoisoma huo wa ishiri na saba ndo wa mwisho anatudhihirishia kitu muhimu kwamba katika huduma yoyote unayoifanya chochote unachokifanya kwa ajili ya bwana usitwae utukufu wewe ni mtumishi unaitumiwa na bwana kwa hivyo kama vile unavyotumiwa tu kama chombo sifa na utukufu umuridie yeye aliye huko jumbinguni paulo baada ya kuyafanya haya yote kuyaandika haya yote kunena na kuwakanya na kuwaonya na kuwaelekeza anasema haya yote hayakutokana na mimi lakini siri hii ni ile iliyofunuliwa na bwana yeye mwenyewe kupitia swiri kupitia msalabani na zaidi ya hapo akayaweka wazi kwetu sisi kwa hivyo kwa sababu ameyafunua kwetu acha yesu atukuzwe acha yeye ahimitiwe acha yeye abarikiwe ndugu dada hata ukaimba malaika akashuka utukufu ni uwe wa nani ni wa bwana ni japo hubiri mpaka moto ushuke hapa kila mmoja aguswe na huo moto bado utukufu ni uwe wa yeye mwenyezi mungu wewe ni sufuria tu bwana ametumia kwa hivyo ule chakula ni kitabu kweli lakini si sufuria ndiyo imepika yule mpishi ndi ameweka viungo kwa hivyo mpishi katika kazi yoyote unayoifanya kwa ajili ya bwana anayepika ni huyu mungu kwa hivyo kama kuna sifa si sufuria inayosifiwa ama uliwahi kusifu sufuria sufuria hmm? sufuria umefikiwa umefikiwa umeenda mtu asante asante chakula kitamu lakini hapo kama inayosifiwalbiw aiifuatawatambua kitu kingine kwa hivyo ndivyo paulo anasema kwamba mimi nimekuwa sufuria tu lakini kazi yote aliyoifanya ni bwana mungu aliye juu mbinguni wapendwa tusijitwalie utukufu kwa lolote jema ambalo mungu atakutumia wewe kutenda acha utukufu uwe na yeye kwa maana yeye ndiye aliye mwaga damu ndio wewe uwe vile ulivyo mimi nami niwe vile nilivyo chani mwite mke wangu aweze kuomba