tatuzungumze kwa kifupi kabla hatujaingia katika kusoma neno0 vifungu vichache va injili ya luka mlango wa ki kwanzia mstariwa a ni ile hadithi ya msamaria mwema we are the ones who call him the good samaritan sisi ndio ambao twamwita msamaria mwema but jesus never called him the good samaritan lakini yesu hakuwahikamwe kumwita msamaria mwema apart from the title that the bible puts of the good samaritan we don't see that reference of the good samaritan kando na hilo jina ambalo bibilia yani kishwa cha hiyo katika bibilia vile zinaandika kishwa the good samaritan maandishi yenyewe ya bibilia hayaongei kuhusu good good samaritan samaritan so i want us to come out of the good samaritan a bit. kwa hivyo nataka tuondokee ilo jambo la msamaria mwema kidogo so that we can also ftn ili ya kwamba nasi tukawae kuingia hapo ndani and welsobecame good na ya kwamba nasi pia tuweze kuwa wemaso if you a ttha of to ofthesamaritahe niomee katika bibilia hiyo hadithi ya mtamaria mwemai otoneto e fothissd wetu wa mitambo naona itabidi muunganishe hii srii yetu na eeiliwee kupata moto kutoka huko piaaoaitabidiee kuhaaa nyumbaniana muunganiko mzuri kitabu cha luka lango wa k mstari wa 2sh 5 natazama mwana y sheria mmoja alisimama amjaribu akisema mwalimu nifanye nini ili ni urithi uzima wa milele akamwambia imeandikwa nini katika torati wasomaje akajibu akasema mpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote na kwa akili zako zote na jirani yako kama nafsi yako akamwambia umejibu vyema fanya hivi nawe utaishi naye akitaka kujidai haki alimuuliza yesu na jirani yangu ni nani yesu akamjibu akasema mtu mmoja alishuka toka yerusalemu kwenda yeriko akaangukia kati ya y yesu akasema mtu mmoja alishuka toka yerusalemu kwenda yeriko akaangukia kati ya wanyang'anyi wakamvua nguo wakamtia jeraha wakaenda zao wakimwacha karibu ya kufa kwa nasibu kuhani mmoja alishuka kwa njia ile na alipomuona alipita kando na mlawi vivyo hivyo alipofika pale akamuona akapita kando lakini msamaria mmoja katika kusafiri kwake alifika hapo alipo na alipomuona alimhurumia akakaribia akamfunga jeraha zake akizitia mafuta na divain akampandisha juu ya mnyama wake akampeleka mpaka nyumba ya wageni akamtunza hata siku ya pili akatoa dinari mbili akampa mwenye nyumba ya wageni akisema mtunze huyu na chochote utakachogarimiwa zaidi mimi nitakaporudi nitalipa waonaje wewe kati ya hao watu ni yupi aliyekuwa jirani yake yule aliyeangukia kati ya wanyang'anyi akasema ni huyo aliyemwonea huruma yesu akamwambia enenda zako nawe ukafanye vivyo hivyo now as we we look at this this story let me, let me give you the clear picture we are told when jesus gave this parable he he said said but but but one one samaritan samaritan not a no samaritan alipokuwa peana maandiko haya hakusema msamaawea mmoja bali alisema msamaria msamaria msamaria mmoja mmoja we are the the the ones who have created the picture of the good samaritan ojasisi ndio ambao tumeleta ile taswira ya msamaria mwema this was an trader on his his way to do his business huyu alikuwa ni mfanyabiashara wa kawaida akiwa ako tu katika shughuli zake za kawaida za and he found this man lying half dead na akamkuta huyu mtu akiwa amelala chini akiwa mfu and he realized if i don't do something he will be completely dead na akatambua ya kwamba kama sitafanya kitu hapa huyu atakufa kabisa kabisa and so he decided to stay with him at ibo, the hotel kwa hiyo akamua kubaki naye usiku kucha katika chumba cha wageni looking after him akimwangalia na kumhudumia don't forget a who was on his way usikumbuke hui, usisahau hui ni usisahau huyu ni mfanyabiashara ambaye alikuwa katika shughuli zake who who fight somebody does not even recognize him as a man nakuta mtu ambaye hata hamtambui kama mwanadamu And so he decided to stay with him, take care of him, not caring about whether he has relatives or not. And the following day, he handed him over to the owner of the hotel. He paid some extra money. As I said, Take care of him on my way back from my business. If there is any more needed to be paid, I'll add on to you. Now, when we, we look at this case, this, he was talking this because a certain lawyer, lawyers are supposed to be people. Who have really been, you know, in books? Na, likuwa na zungumza kitoi kibana yangu kwa sababu kuna manasheria moja. Katamapo, wakatemba po unajua manasheria anatako au ni mto ambaye anajulikana sana. Amusomi, nimsomi. Somi sana. They even call they even call themselves rightly in their class learned friends. hata katika misemo yao wenyewe yakiwana sheria wana, wana jita, wasomi huwa wanajitaahuwa wanajulikana akimuresi hata kotiniyani so, hiyo ni yao wao ni wasomi na wamesoma na wanajua sheria na hiyo ndio shida kubwa tuko nayo sasa kwa sababu bunge zimejaa friends yeah. na wana lugha zao ambazo hatuzielewi Now this one came to try Jesus in a state of being learned. Of course, he had not heard of Jesus having been to any, any college. And he became a learned friend. So, he cannot be telling us how we should live our lives. But Jesus did not need to go to school. He was a school. Was to to school. And he could teach things as he has learned them from heaven. na angefundisha vitu kama vile amejifunza kutoka mbinguni you you know if you something from heaven unajua kama utajifunza kitu kutoka mbinguni maybe a revelation that god has given you labda ufunuo ambao mungu amepatia wa wewe and then you see it being done the wrong way alafu uone ikifanywa you have that anger of wanting to change everything viunakuwa na, na ile Katifu ya kutaka kubadilisha kila kitu now this man comes tempting or, or trying jesus on matters he thinks he knows and he thinks knows doesn't kituthis know. sasa huyu mtu anakuja kumjaribu yesu kwa vitu ambavyo anadhania kwamba yesu havijui and when he saw that jesus is is winning yes. but who is my neighbor? na alivoona kwamba yesu anaendelea kumshinda akamuuliza sasa mimi ni in And so he was given a story, and after the story, he was asked now, according to that story, who do you think the neighbor of this man is? By the way, this is a parable. It is not that there was a Samaritan, it is a parable that Jesus was giving. Parables are the stories you give so that you can explain something. kwa hivyo ndio akapewa umfano sasa wa yule mtu aliyevamiwa uh, na wakora akaelezwa hadi mwisho na mwisho akaulizwa swali sasa huyu aliyevamiwa jirani yake ni nani so even for us let us take it as a parable let us not see a samaritan let us see a a parable parable jesus is teaching in a parable, teaching in us with this parable kwa hivyo hata sisi tuone sehemu hii ya maandiko kama mfano ambayo yesu alikuwa anatumia alikufundisha kufundisha uh, huyu mwanasheria kwa hivyo anatumia huu mfano kutufundisha hata na sisi so that we kan see how we can be doing what god wants of us in this area of compassion and charity ili basi tukaweze kuona kile ambacho mungu anatamani aone tukifanya katika maeneo haya ya huruma na matendo mema because this man basically did you know he had compassion on, the, on, the, on the, the injured man and he also did some charity work on him kwa, kwa maana huyu, uh, huyu mfanyabiashara alikuwa na huruma kuelekea huyu mtu aliyejeruhiwa ni wakora kwa hivyo na ndipo akafanya haya matendo mema kwa ajili yake and for us now lets take this parable As the ones who are listening to jesus so that as we go through the teachings, we can see ourselves and how we should react now let's go to the to the Of the day. tusomewe sasa katika kitabu cha ayubu mlango wa 2911hadi1 mstari ayubu hadi 29, ayubu 291 maana sikio liliposikia liliponisikia ndipo likanibarikia na jicho liliponiona likanishuhudia kwa sababu nalimwokoa maskini aliyenililia yatima naye na yule asiyekuwa na mtu wa kumsaidia baraka yake yeye aliyekuwa karibu na kupotea ilinijia nikaufanya moyo wa mjane kuimba kwa furaha now job in this chapter was speaking about himself And what he was missing. He had come from riches to rags. He had lost everything. And as he is crying, he is not crying to God. He is only saying, How I wish I was in my former days. analia sema ya kwamba jinsi gani na tamani ningekuwa katika zile siku zangu za zamani and when you reach that verse that we read he was seeing now in those days when i was able i, I was an answer to the, to the ones who were suffering na ndipo alipokuwa akisema katika sehemu hii ambayo tumesoma ya kwamba katika siku hizo nilikuwa jibu kwa wale waliokuwa anateseka he was still compassionate But he had been unable to do the works of charity that he did when he was able. You think, if it was in those days when I had money and I was doing it, some of us, we have not had a time to do it when we are able. So we cannot cry like Job. when things go yeye yeah, alikuwa analia wakati nilipokuwa na pesa zangu ningesaidia watu lakini nilikuwa wezi... nikisaidia wakati nikuwa na, na mali nilikuwa nikisaidia sasa siwezi nawaona maskini siwezi naona na mhitaji siwezi yani ile ile huruma ilikuwa inammaliza anawahurumia lakini afanye nini maana vimeisha <laughs> bwana si sana u kama unaelewa hiyo pisha wakati alikuwa na mali angeona shida anajitosa mule ndani anaitatua sasa imeisha lakini kuisha kama vile yesu alisema masikini mkonao siku zote kwa hivyo hapa hawezi kufanya yale aliyokuwa akifanya kwa sababu mambo yameharibika he, he said now even the the blessing of the dying to to come to me Now, like the Samaritan whom we call the good Samaritan, but he was one Samaritan. The, the blessings of this man who was dying came to him. Because when this man realized that a stranger. Saved my life. He had reason to thank God for him. When it comes to compassion and charity, it is not something we can instill on you. si kitu ambacho tunaweza kukuwekelea mikono na ukakipokea it is something that you do because it is coming out of you ni kitu ambacho unaweza kukifanya we mwenyewe kwa sababu kinatokana na ndani yako sometimes you may be left with nothing because you are doing what is part of you wakati mwingine a kubaki huna kitu kwa sababu unafanya kile ambacho ni sehemu yako and you are not in pain because you have done what you are na nhauna maumivu yoyote maana umefanya kila ambacho wee mwenyewe uko so job would give things away and he would not but do you know how much it awaytochist to get this kwa hivyo ayubu angepeana vitu vya kwake kama ni vya thamani na hangeiuliza ati unajua hii gharimu kiasi gani hangeuliza swali kama because for him doing it was his passion maana kwake yeye kufanya hayo matendo mema ilikuwa ni huruma yake and it was his life na hayo ndio liyokuwa maisha yake and stopping him from doing it is like you are injuring him na kumwachisha kufanya vitu hivyo onekana kwamba unamtia jeraha so he would cry and say how i wish i was in my former days yo ndo alikuwa analia na kusema kwamba jinsi gani natamani ningekuwa katika siku zangu za zamani not that he was for property zamaniotat halikuwa anatamani hizo mali but he he was for doing what he knows best to do malilakini alikuwa anatamani kufanya kile ambacho mwenyewe alikuwa anajua vizuri sana jinsi ya kukifanya sometimes back when My father died. I, I used to visit my mom from Nairobi every two weeks. Because my father died and left me with, uh, with five children in school. And a mother to look after. na mamangu mama angu pia wakumtunza And the four four siblings they were already from four, so i was not bothering about them na wale nwale zangu wengine wanne walikuwa tayari wameshamaliza kidato cha ine kwa hivyo vile two of them above me two below me wawili wakiwa ni wakubwa zangu na wawili wakiwa ni wadogo zangu The eldest was in the army, the second born, you see them soon, they are coming to visit. The second one was in, in, in uh, uh, she was a u- university graduate. No, So, I could have said, this burden is not mine alone. Five of us are supposed to do it. kwa hivyo ningesema ah mzigo huu mbona si wangu peke yangu maanake kuna watano wetu ambao wanafaa kufanya then things happened and i didn't have money anymore. na vitu vikatokea hali ambayo ilisababisha si kuwa tena na fedha a married with a, a wife and two children then nilikuwa tayari nimeisha niko na mke na watoto wawili and life was not so easy na maisha hayakuwa haya vile And one day, you know i i i spent for three months I could see see go go to see, to visit my family and not go to see my family not mother kwa miezi mitatu ningeenda kwa jamii yangu niende it was so painful ilikuwa so inaniumiza sana miezi mitatu naenda nafika tumtumu naona jamii yangu nasiwezi uikamwone mama miezi mitatu mtu nilizoea kumwona kila baada ya wiki mbili na nikimuona namfanyia shopping ya mwezi mzima asijali kama namfanyia mwezi mzima nachukua taksi nampeleka nyumbani apate ch- vya kutumia na vya kupeana maanake ndivyo alikuwa amezoea sasa siwezi kumwona sikio nikamwambia mke wangu leo twaenda kulala nyumbani ko. na tukaondoka tukaenda when we we got there we had nothing that we carried tulipofika kule tulikuwa hatuna chochote ambacho tumewachukulia we spent the night and in the morning as asmam was preparing breakfast tukalala pale na asubuhi mamangu alipokuwa natengeneza kifungua kinywa with the pain i, had, I told her mom, i want to talk to you kwa uchungu lioukwa nao nikamwambia mamangu naomba nizungumze nao mke wangu alikuwepo anaweza kuwa shahidi wa you remember the way i used to iuse totayou and the family all this year since died theaieadednikamwambia mama unakumbuka vile nilikuwa nikishughulikia hii familia na wewe tangu babangu said yes i do na akasema ndio nakumbuka for the last three months I've not come to see you na nikamwambia katika hii miezi mitatu iliyopita sijakuja kukuona i want you to know that life on my side is not as good as it used to a ndipo nikamwambia nataka ujue kwamba maisha kwa upande wangu hayako vile yalivyokuwa yakiwa zamani i no longer have money sina pesa tena and even now i don't even have fear to go back to nairobi And Mama, I want you to tell me. Now, this is a true life story. I, I said, I want you to tell me whether I should be coming to see you, whether I have money or not. And I don't want you to think that this wife that I got married to. Is the one who is causing me not to come itaki ya kwamba huyu mke ambayo nimeoa ndiye ambaye anasababisha kukuona it is the state of of affairs what i am going through a time of recession bali ni hali ya maisha kile ambacho napitia mwanangu hukiambiawaanguwewe no ukanione vile ulivyo And it so happened that as we were living she gave me a100 shillings for my traveling back to nairobkatokea ya kwamba tulipokuwa tunarudi akanipatia shilingi miamoja kwa ajili ya tikiti yangu yakurudi that time we didnt even go with a loaf of bred hiyo siku hatukwenda hata na mkate mmoja beause life must be lived the wat maana maisha yanafaa yaishiwe vile yalivyo when it it it is is is compassion and charity it is life as kama ni mambo na huruma na matendo mema ni maisha vile yalivyo if if you have, you you have have do it don't have, it don't is okay kama uko fanya kama huna ni sawa tu now the following saturday i got home u No, it was friday friday i used to go home on ijumaa iliyopata nikarudi nyumbani nyumbani now to my my house kwangu and my wife took me around. She showed me around showed the things which were there mke wangu akanionyesha vitu ambavyo vilikuwa pale there was a, almost a full sack of of potatoes maize, and another one of beans ilikuwa palenagunia hapo ya viazi karibu ya kujaa mahindi marage She should have waited for me at least so I could see it full. <laughs> <laughs> and clothes in a cat- no that we had three children then. And clothes in a in a, in a in a in a in a box. I think there were two boxes of children's clothes. na maboi mawili ya nguo za watoto do you know where these things came from na akaniuliza wajua vitu hivi vimetoka wapi sometimes women ask us questions we cannot answer wakati mwingine wanawake hutuuliza maswali ambao hatuwezi kujibu how do I know and just io sasa mi nitajuaje nami hata ndio akasema maneno she went to your sister the one who was The, the one who is a graduate, she went to your sister and told her everything. and she bought all these things plus mums. and so the story ends there that when i did not have anything, na hadithi hadihi wakati nilipokuwa sina chochote the words of truth that i spoke maneno ya ukweli ambayo nilinena they brought food to to our house and ambao house yalileta chakula kwa nyumba yetu na pia kwa nyumba ya mama also clothes for our children who are not having good clothes na manguo pia kwa ajili ya watoto wetu ambao wakati huo walikuwa hawana nguo nzuri compassion and charity Are supposed to to be in truth don't don't don't force yourself do do it it it it because because somebody else is doing it. Don't to do it because nobody is doing doing nobody huruma na matendo mema inafaa ifanywe eh, katika ukweli na si kujilazimisha usifanye kwa sababu umeona mwingine akifanya na usikose kufanya kwa sababu umeona mwingine hafanyi you go with your truth Weo unaenda na ule ukweli wako that's why thatishi decided to give a true story of our life na ndio maana nikaamua kupeana hii hadithi ambayo ni ya ukweli kuhusu maisha yetu and i can tell you all the time i used to take care of my family i wasnt looking at my elders eldesto help me naweza kwamba katika kipindi chote ambacho nilikuwa nikishughulikia jamii siku anaangalia na, wale mandugizangu wakubwa i wasn't looking at their ability to do it na siku anaangalia uwezo wao wa kuweza kufanya vitu hivyo i was just dealing with my my ability at my level hivyomimi nilikuwa tu nafanya sawasawa na uwezo wangu katika kiwango changu but god taught me a lesson when i, when I, I, I lost everything lakini mungu alinipatia funzo wakati nilipoteza kila kitu and i had to start over again na ikabidi nianzie nianze tena kuanzia mwanzo but one thing i know lakini kitu kimoja najua even in her death hata katika katika kufa kwake a few days before she died when i went to see her in inospita sase kabla hajakufa nilipoenda alipoenda kumwona hospitalin she saw me she held my hand aliponiona alishikia mkono wangu and put it on her t kauweka katika kikwa chake alikuwa hawezi kuongea lakini najua alinibariki that's what job says the, the blessing of the dying person came to me ndio maanayub akasema kwamba baraka za ile anayokufa ziliijia mii unapokuwa unashughulikia na mambo haya ya huruma na matendo mema there is something that will come from the people who are lowly to you kuna vitu ambavyo vitakuja kutoka watu ambao chini kwa ajili because they will make genuine prayers maana watafanya maombi ya kumaanisha give a a thousand amillioe It doesn't make any difference. But give a poor person a hundred shillings. But it makes a lot of difference. Because to the millionaire, you're doing it because people are doing it. maanake kwa yule milionea utakuwa unafanya kwa vile watu wanafanya but to the poor it is compassion and charity that is ipushinlakini kwa yule maskini ni huruma na matendo mema ndio nayokusukuma wewe mean that we should go about looking okay, is there any aboiithee a pooo it is how god pushes you when to do it where to do it And how to do it haimaanishi hati sasa uanze ukitembea kila mahali hapa kuna maskini yeyote hapo nimsaidie lakini ni kulingana na vile mungu anavyokusukuma kufanya hivyo vitu living that life yaani ukiishi maisha hayo ukiwa huru my wife was was preparing to go and see mom and and see they had had no no money money i had not gone and there was no money wakati mmoja mke wangu mama na sina pesa pesa pesa alikuwa hana pesa. Yeah, alikuwa hana an ask for she, yes for moja mkewangu how much yule uliingiza know, mkono ukakuta kakuta alikakuta akamuuliza pesa eh, akamwambia hana i akawa akwa eh? ni vitabu al, al, al, alikuwa anataka vitabu sasae akamwambia hana pesa lakini aliposhukua koti jaketi yavae atoke na amemwambia mzee hana pesa akiingiza mkono mfukoni kuna noti ya ft ilikuwa ya ft ikabidi arudi ampatie abaki vile eh, sie alikuwa ametocheka bila ampatie abaki hivyo bila manake kukaabila alikuwa alikuwa lakini huyu anahitaji vitabu sasa arudi basi hata hapa nitajipanga shillings was not small money a itia wakati have some change maana nikiwa na hiyo mia ningeweza kusafiri kutoka nairobi hadi nyumbani na bado nibakie na pesa so when she found the 50 shillings then she knew that this is i had not kept this for myself god had kept it for this man mama alipoona hiyo shing hamsini hakusema hati ni ya kwake alijua tu mungu hakuiweka hiyo pesa kwa ajili yangu bali ameiweka kwa ajili ya huyu mzee by the way i was not, I was just now when I was speaking hicho nimekumbusha kama nazungumza compassion and charity have to come from inside huruma na matendo mema yafaa iwe inatoka ndani ya moyo wako that's why the, the levite and the priest could not do it to the man who was waby ndiyo kwa sababu yule mlawi na yule kuhani hawakuweza kumshughulikia yule mtu aliyevamiwa ni because they are just wakorae maana wao ni watu tu wa kupokea But the lone Samaritan whose money is for business still had compassion and works of charity in him You know, I think we may not be able to talk about all the, all the scriptures. Sindia your time is We purchase the scriptures. watajisomea nimezungumza nime, nime ya kutosha kutoshamwanzo ishi mlango wa hadi wau unaziandika utaenda kujisomea ukisoma so, hiyo nitaeleza tu kidogowanz mstari wa 10, 25. hapo ni wakati rebeka alikuwa yule mzee amesema mungu yule nitakayemwambia aweze ntakayemwambia aweze kunipatia maji ninywe na aseme atanywesha ngamia sasa rebeka alipokuja na tunaambiwa kwamba alikuwa mrembo sana na hapa kuna mzee amesafiri ako na wenzake ambao unasafiri na magamia pale na najua jangwani basi wamepigwa na, na, na upepo mpaka hata ni wachafu sa mzee anamwongelesha anamwambia nipe maji ninywe hakufikiria mara mbili akainami akatoa ile ile ile mtungi wake alikuwa amebeba akarudisha alipotocheka akamwambia naomba nipatie na ngamia zako maji mpaka zitocheke akanywesha ngamia na gamia moja usifikiri unaipatia nini jeikani moja ya yait utaipatia kama nne ndio itocheke akaendelea kushota mpaka ngamia zote zikatocheka ndio u jamaa akajua okay. hapa nimepata mwa- nimepata si mwanamke nimepata mke wa bwana wangu isaka mtu mwenye compassion and charity haya tuendelee ngine mtajiongezeakisone ni njili ya marko mtakatifu mlango mshar, mshar wa tano mstari wa ishirina moja hadi thelathini na nne uyandike utaenda kusoma hiyo tutasoma hyo ingine ingine ni i, he, waraka wa yakobo mlango wa wawasomee hiyo yauaoauka wasomeam marko ano ishiri na moja hadi thalathini na nne o utasoma utaielewa inayofuata ni waraka wa yakobo mlango wa tano kumi na tisa hadi ishirinikwamba umwonapo mtu wa kwenu ameenda mbali na kweli wee weliye rohoni umrejeshe ukijua kama ukimrejesha unaokoa nafsi na mauti na kufunika wingi wa dhambi huyu mtu hakuna mtu anataka kuasoseti na yeye lakini wewe uko na huruma na matendo mema ya, ku, ya kuhatarisha hujali watu watakuonaje unapo na yeye mpaka umrejeshe umule, na ndio mungu akasema wewe unayefanya hivyo umeokoa roho na mauti katika ile kompashoni yako na pia umeweza kufunika wingi wa dhambi kwa yule mtu tumemaliza sawa