nimekusudia moyoni mwangu mwezi watatu tukimaliza mwezi wa watatu nataka tuwe na ibada ya shukurani sikuitishi pesa sikuitishi zawadi lakini nataka btn na mwisho wa mwezi watatu basi unikumbushe hii ibada now na mwezi wa watatu tumshukuru mungu kwa mambo ambayo yamefanyika hapa hiyo ndio tutakuwa tunamaliza tuwe na wakati wa kushukuru mungu kwa yale mambo yamefanyika sasa wewe hakikisha wewe ni sehemu ya yale mambo yatafanyika katika first ya mwaka huu sijakuitisha pesa uniletee siku hiyo hiyoa sijakuitisha hata mwanambuzi mwanambuzia ninataka tuje pamoja tumshukuru mungu kwa zile accomplishments tutakazokuwa tuko nazo kufikia mwezi wa amen hiyo ni kitu ambacho nipokuwa niko hapa tunaabudu nikasikia kimekuja hiyo ni fresh from home home yeah so if you are member of the home, let us see tafuta kitu cha kufanya ya kwamba angalau siku hio utasema namshukuru mungu aliniwezesha kufanya hili e, na sija kuambia unletee ah hiyo ni maamuzi yako tunakuwa na pasa wangu ambaye kipindi cha kwanza ni chake simnamjua wengine hawamjui lakini ndiye huyo amekuja ln mnyazi mletee maiki yake sharariaiu today tutaongelea kuhusu alnin youimi challengin your imis iits ni sictions na most of the times tunakwanga tumejiwekea hizo limits ourselves tumejilimit ama tunajilimit uh, kwa sababu kila mtu anafika hapa kwa hivyo hata mimi hacha nifike hapa babangu huwa anatuambia aje ati tukienda mbinguni kuta, kuna- kutakuwa na watu wanaishi kwa mansion kutakuwa na watu wanaishi kwa nyumba ya nyasi so hata mi nilienda nikaambia marafiki zangu kampas. tukienda mbinguni kutakuwa na watu wanaishi kwa mansion wengine kwa nyumba za nyasi alafu tukaanza ku tukasema sisi hey, ni bora umeingia hata ukikua bora umeingia hata ukienda kuomba huko enyewe kuomba huko ni, ni, ni better than ku kuenda hell so hiyo ni limit tumejiwekea lakini he, bora nimeingia mimi <laughs> so most of us we aim for the bare minimum and that is not enough tukifanya exam eammp tena tunasema bora si supplementary bora ni pass mi hizo zingine si biashara yangu bora nimepita bora nisiende nisi kuomba mamangu pesa ya kufanya exam tena Hai, niko sawa so hiyo ni a limit we have set for ourselves and it is not right we are aiming for the lowest tunaambiwa sky is if there is a the, the limit but what is, what is above the sky what what else can you get above the sky so let us not set limits for ourselves let us not get comfortable in little kuna tofauti ya kukuwa comfortable na kukuwa content kukuwa content is, is different from kujiambia nikifika hapa hii imetosha mistaki ingine apana, that is those are two different things na bibilia inatuambia you should be content lakini haitwambii that you should be ootable inlittle kwaphilipians 4 11 and t paul anasema that ako content in all situations he has known lack he has known want lakini he knows how to be content with what he has io ni a different thing being comfortable in your limitations god god god god cannot be limited god is limited is by our our lack of imagination by our thoughts ukiambia mungu mungu nipee baiskeli atangang'ana kukupea gari na uo utaki gari si hatakupea baiskeli <laughs> ynhia kazini yangu anasemanga yeye Yad. At- ataki kujua kuendesha gari iyyataki yeah, hiyo sasa <laughs> mungu atampea gari ama atampea baiskeli siyashukuru mungu amepewa miguu hiyo ne anataka kutumia so hiyo ni a limitation. lakini bibilia inatuambiaonra Conqueror ni mwenye anataka baiskeli ama mwenye anataka gari si ni mwenye anataka gari usijilimitmost usi of the times tunajilimit kwa sababu we are not confident in our self worth na ile mara ya kwanza nilihubiri nilihubiri i think kuhusu self worth being confident in yourself so if youare not confident in yourself you lack self worth so you put you set, you set limitations on your own self alafu kwa mathwmatthew 929 tunaambiwa that our lack of faith is what limits us. our lack lack of of faith faith is is what what limits limits us us makes set low low limitations for, low, low limits for ourselves low goals una set a goal unasegoaln yani unajua hii hata nikifunga macho lazima nifanye hii hata hahitaji lazima utafanya nikijiambia limiti yangu ni nikitoka hapa nisimame pale nje siyo nitafanya nitatoka juu mungu amenipea miguu hiyo ni hiyo si a goal hiyo ni sijuu inaitwa nini nikijiambia nikienda nikiendap aim yangu ni nimalize eh, ni, ni haijalishi kama niko na degree ama sina hiyo hiyo ni a very, a very very low goal na hiyo ni that i want to be comfortable most of us tunatakanga kufanya vitu zenye tuko sure tunaogopa we are so scared of failure that we just set things ama goals that we are sure hata nini ifanyike utafanya lakini bibilia inatuambia that you should know that you can do all things through christ who gives you strength ama hatuna christ in us mimi najua niko na ni christ so najua i can do all things iyo iko kwa kwaphilipian4 you can do all things through christ who gives you strength na kwa luke tunaambiwa that nothing is impossible for god and we are created in the image of god so nothing is impossible for you and if nothing is impossible for you let us aim to live in estates when we go to heaven si kutaka kushea na watu wengine kila mtu a aim for their own their own they set goals that zinaonyesha zina that you are created in the image of god ju kama mungu god created the heavens and the earth wewe unataka kukua watchman ukienda heaven does that show that you are created in the image of god surely so let us, let us aim to challenge our limits amenas you kan see she her limit she preaches to the bishop Amen. Now I, I'm that so that can take over. i yako iko gani il ifaranga ila mara hafikiri mambo ya, ku, ya ku, kuruka uuhafikirii yeah? mambo ya kupaa juu Amen? kama utakuwa sawa nikizungumza kuhusu tai basi pia kuwa sawa ninapozungumza kuhusu kuku kuku hakuna hata siku moja huwaza jinsi atakavyoruka atakavyorukaete hata afadhali bata They, they just fly and glide and enjoy wakati mwingine hujaribu kuruka nhuruka na zikafurahikia maisha kuku hafikirii hata mambo ya, ya kuogelea the duck about and also mabata huwaza juu ya kuruka na hata kuogelea and the ego does not think about a tai naye hafikirii mambo hat ya kutembea kwa mchanga ama kuogeleaao wameweka viwango vyaondio ujumbeuiwa tukisikia na si kile ambacho tunaubi always always looking down and up never thinking thinking of of getting there but always thinking of belonging hivo unaweza mwenyewe ukaamua tu kua utafikiria tu kama vile kukaa tu chini ukiangalia tu juu hakuna kufikiria hatvile utarukmnajua kuku yeye kama kuna kitu juu anafanya hivi anaona huku anasema huko siendi lakini hapa siondoki <laughs> kama <laughs> yeah, napata nipate izomimi ah, ah, mimi naishi hivi niashe hivyo nilivyo huyo ni kukobt anasema ah, leo naenda swimming anaenda holiday mara anasema leo napiga mitaa hapa alafu jingine anasema wachatuni ni pae hewani nishukue nipaehewani nishukuedege yanyeye anaid ana mambo tofauti igo nayo iko kule anasema mimi hapa nakaa lakini kisikia njaa nateremka naala narudi nafafanua huo ujumbe ambao tumehoberiwa ili uelewe utakuwa vile ambavyo unataka the bible says A man As he thinketh, so is he. A man as he thinketh, so is he. You will never become what you don't think. Unless you are me. i lakini mungu akaamua tu out of the blus in the wl of the ministry of health s akachukua kadi yangu akasema huyu anaenda kosti. sasa nikajikuta hapo nikitaka kutoka mungu akaniambia kaa hapo kwa hivyo sasa sasa niko hapa Amen. Sasa, mimi alienda kin... yaani nambildmimi ifanya kama si unajua kwenda jnautakwendainaw tta umtttumaii letu kwa munguwaeato tumeumbwa ili tumtumainie mungu peke wala hatutumainii nguvu zetu we trust in god bali tunamtumainia mungu and jesus said whenever you want to make a trip na yesu akasema kila mara unapopanga safari don't say today do do this this this and and tomorrow i'll, this, and I'll go to this place usija ukajisemea kwamba kesho nitafanya hivi ama kesho nitaenda mali fulanilaii sema mungu akipendamaana kama ha atakuwa hapendi basi utaenda some kuna watu fulani ambao walikuwa wanaenda mahali ambao walikuwa wanaenda kutembelea wakwezao na mmoja wao akasema tunakuja katika hiyo siku yeah, say, say if god wishes na mwingine naye akasema mungu akipenda tutakuja tutakuja he he he said apende akatae tutakuja. whether he or he wish we will come ama apende asipende sisi tutakuja hivyo hivyo he challenged god yaani alimtia changamoto mungu on the morning that they were traveling he he was so sick he didn't even know whether he is alive asubuhi yake ile ambayo walikuwa anafaa kusafiri aliamka akiwa mgonjwa sana sanahata alikuwa hajui kama yuko hai ama amekufa the following day he was well totally well totally siku iliyofuata akawa amepona kabisa so some people went kwa kwahiyo wengine wakaenda kwa ile safari others to watch over him wengine walibaki ili kumangalia lakini kwake yeye hata alikuwa hajui yuko wapi yaani mungu akukayagkishwa hivi usemi waweza kuinua so if god wishes kwa hivyo mungu akipenda so we trust ahvo tunamtumainia yeye kwa kila jambo ask those people who are in the medical field waulize wale watu ambao wa hufanya kazi katika idara ya afya some people are not able even to go and themselves and themselves that is a problem a very problem yaani kuna watu ambao hawawezi hata kuinuka kwenda kujisaidia wenyewe na hiyo ni shida but if god wishes he makes it so easy for you that you that don't even notice what is going on lakini mungu akipenda anavifanya vie rahisi sana kwako hata mwenyewe hujui nini kinaendelea how many of you you pray when you want to go to go the ni wangapi wenu hapa huomba wakati wanataka kwenda chooni set you free mungu amekuasha huru hivyo hivyo the others who are praying god please allow me wengine wanaomba mungu tafadhali nisaidie niruhusu nami niende nikajisaidie one time somebody came to me wakati mmoja kuna mtu alinikujia me pastor i have a problem na akaniambia mchungaji ninayo shida when I'm i i like to go to go stop over at Mutitwadei, but I cannot wakati ninaposafiri natamani tamani ninapofika mtitoandee nishuke gari nikajisaidia lakini siwezi common problem that i have hiyo ndio shida ambayo niko nayo i told her from now on nayoan itol herfo no nami nikamwambia kwanzia leo utakuwa unashuka wakati wengine wanaposhuka she came back to me and said yes now I'm stopping over like everybody else wanaposhukaakarudi akaja kuniambia sasa mimi ni gari watu wakienda kujisaidia nampya naenda kujisaidiamimi sikumpatia dawa yoyote i only ask god to allow her To enjoy that privilege. And she's, she enjoys it even today. Glory to God. Trusting in God for everything. I was using those examples so that you know what I mean. Come as low as possible to trust God. ninazungumza ninatoa hiyo mifano ili iweze kuelewa kile ninachozungumza kuhusu mambo ya kumtumainia mungu and also go as high as high possible to trust god na pia uende juu kiasi kile unachoweza kumtumainia mungu because you need god in maana unamhitaji mungu katika kila jambo i will not mention so many things you you know where you need god sitataja vitu vingi sana maana wewo mwenyewe unajua mahali unapomhitaji mungu twende katika masomo ya leo tunasomewa katika kitabu cha wafalme wa pili mlango wa nane mstari wa kwanza mpaka wa sita wafalme wa pili nane moja mpaka sita tusomewe pane. wakati huu elisha alikuwa amemwambia yule mwanamke ambaye mwanawe alikuwa amefufuliwa ondoka wewe na jamaa yako ukaishi mahali popote unapoweza kwa kitambo kidogo kwa sababu bwana ameamuru njaa katika nchi hii ambayo itadumu kwa miaka saba yule mwanamke akafanya kama vile yule mtu wa mungu alivyosema yeye na jamaa yake wakaondoka na kwenda kuishi katika nchi ya wafilisti kwa miaka saba baada ya miaka saba yule mwanamke akarudi kutoka nchi ya wafilisti na kwenda kwa mfalme kumwomba kwa ajili ya nyumba yake na shamba lake mfalme alikuwa anazungumza na gehazi mtumishi wa mtu wa mungu naye na alikuwa amesema hebu niambie mambo yote makuu yaliyofanywa na elisha wakati gehazi alipokuwa akimweleza mfalme jinsi elisha alivyomfufua mtu yule mwanamke ambaye mwanawe alikuwa amefufuliwa na elisha akaja ili amwombe mfalme kwa ajili ya nyumba yake na shamba lake geazi akasema huyu ndiye huyo mwanamke bwana wangu mfalme na huyu ndiye mwanaye ambaye elisha alimfufua mfalme akamuuliza yule mwanamke kuhusu mambo hayo naye akamweleza ndipo akaamuru afisa ashughulikie shauri lake na kumwambia mrudishie huyu mwanamke kila kitu kilichokuwa mali yake pamoja na mapato yote yaliyotokana na shamba lake tangu siku alipoondoka nchini hadi sasa listen to that story, it's an unapousikiza hiyo hadithi ni hadithi ya kuvutia sana but there are some other things that we overlook lakini hata hivyo kuna vitu vingine <inaudible> ambavyo huwa this woman had been committed to serving god hatuvyangaliihuyu mama alikuwa amejitolea kumtumikia she believed in god yeye alimwamini mungu To listen to the word of God. So, when the man of God told her that there's going to be a famine for seven years and you better live and go just anywhere outside this country, she did not disobey. She obeyed the word of God. The word of God. She received the word of God from the man of God. And she obeyed that word as it was. Sometimes we question, we interrogate, and we. Make our own out of that word. Wakati kuliza na njia zetu na neno. And the minute you do that, you are not obeying that word as it came to you. Na fanya hizo, neno kama vile wewe. She did leave behind a washman or a caretaker of her property. And I learned that from that same passage that she left with her son and her husband. So the husband also obeyed the word that she had from god they moved together and as they traveled they did not worry about what was going to happen because the famine was going to eat everything now wali fukuwananda kahakujali kusuchote was going kwamba but after seven years, as the man of God has spoken, she came back because the limit was seven years. And she went straight to the king to petition her king so that she can get her land. Having been away for seven years, Uh, anybody can grab your na akaenda moja kwa moja mpaka kwa mfalme kwenda kudai apewe mashamba yake na nyumba yake yeah, time god had made it that the, the, the, the king would be wanting to know about abou na mungu sadfa kwamba katika kipindi kile ambacho mama anakuja ndiyo mfalme alikuwa anataka kujua Uh, mambo wa mungu and so he made it easy for Gehazi to answer the king. Kwe, uh, mungu kwa uh, Gehazi and to the king, my, my lord, the woman I was talking about whose son was raised is this one. Kwe, and, the, and the child who was raised is this one. Kwe, uh, Gehazi and the king said, Ask her, is it true what I'm hearing? She said, Yes, it is true. That was enough for the king to say that, to, to order an officer to go and make sure that. Everything that belonged to her was restored, and all the produce during the time of famine was to be paid to the her. The bottom line is this woman believed the word of God from the of god kitu cha msingi hapa ni kwamba mama huyu aliamini neno la mungu kutoka kwa mtumishi wa mungu and she she did everything according to the word she received na akafanya kila kitu sawasawa na lile neno sometimes you may not receive it directly wakati mwingine inawezekana usilipokee moja kwa moja you receive it through another person mojabali ulipokea kupitia mtu mwingine And sometimes you may receive it from God as He gives it to you personally. Either way, trust God and act accordingly. Because God is never confused when He is sending a word to you. maana mungu huwa hachanganyikiwi kamwe wakati anapotuma neno lake kwako he knows that at the time appointed bali yeye anajua katika wakati wake you will the promise. utapokea hiyo hadi he yeye si mungu ambaye ataenda kutafuta kibali kutoka mahali kwingine we are the ones who seek from him bali baisisi ndio ambao twatafuta kibali kutoka kwake and we don't na hati tunaenda ku- kwakeat tuatunaendahatndi kumbembe t siunionee hurumai hata niko kama kamdudu tu no He has you and given you to trust him and given him him And talk to him your issues. He knows he has created you to serve him. Whenever you are enlisted anywhere in a company or in the government, kila mara unapowekwa mahali ama kuwe katika kampuni fulani ama ni katika serikali serikalineno la mamlaka linapeanwa kwako kama wewe ni mlinda lango una mamlaka katika hilo lango na yule mkuu wako hatakuja kila mara kuangalia kama mambo yako sawa hapo maana if, nisho, wewe you, a you have authority to cross in the offices na kama wewe nitarishi pia unayo mamlaka ya kuingia katika zile afisi na kufanya shughuli zako And some other senior officers are do that that because they don't have zakona maafisa wengine wakuu hawawezi kufanya hivyo maana wao hawana hayo mamlaka So god has created you with some authority kwa hiyo mungu amekumba wewe na mamlaka fulani to trust him and to operate within that authority ya kwamba umtumainie yeye na ufanye kazi katikati ya mamlaka hayo and make sure things work for you na atahakikisha kwamba mambo yataenda sawa kwa ajili woman wma nelisa was operating in authority Mama kwamba, alikuwa kazi, akiwa na mamlaka. And if he has said there is going to be a famine, it's, it's going to be there. And if he has said that I should go away and stay away anywhere for seven years and, and, am... and come back to my position. I will just na kama amesema niondoke niende mahali kwingine kwa muda wa miaka saba kwa hakika naniwache vitu zangu nitaenda kama vile alivyosema god kumtumainia mungu when you trust god unapomtumainia mungu you trust the servants of god unawa- unawatumainia pia watumishi wa mungu servants of god are not just pastors bishops and whatever watumishi wa mungu si wale maskofu na wachungaji pekee yake but even those the, all that that are serving in that kingdom na hata bali hata wale wanaotumikia katika ufalme huo provided they are operating within their authority bora tu wawe we'll wanafanya kazi katikati ya mamlaka yao see that one later tutaiona hiyo baadaye tusomewe sasa katika zaburi ya ta n yeah, zaburi ya tana mo kwanzia moja mpaka mwisho haijaandikwa zaburi ya tn m mstari wa kwanza hadi ule wa mwisho uh, nataka tuisome yote ndipo tuweze kupata uh, huo ujumbe sawasawa zaburiya 91 kuanzia mstari wa kwanza yeye akahaye mahali pa salama pake yeye aliye juu sana atadumu katika uvuli wake mungu mwenye nguvu zote ntasema kuhusu bwana yeye ndiye kimbilio langu na ngome yangu mungu wangu ambaye nina mtumaini hakika yeye atakuokoa na mtego wa mwindaji na maradhi ya kuambukiza ya kufisha atakufunika kwa manyoya yake chini ya mbawa zake utapata kimbilio waminifu wake utakuwa ngao na kinga yako utaogopa vitisho vya usiku wala mshale urukao mchana wala maradhi ya kuambukiza yanayonyemelea gizani wala tauni yaharibuyo adhuhuri ijapo watu elfu wataangukia kando yako kumi elfu mkono wako wa kuume lakini haitaku haitakukaribia wewe utatazama tu kwa macho yako na kuona adhabu ya waovu kama ukimfanya aliye juu kuwa makao yako hata bwana ambaye ni kimbilio langu basi hakuna madhara yatakayo kupata wewe wala maafa hayataikaribia hema yako kwa kuwa atawaagiza malaika zake kwa ajili yako wakulinde katika njia zako zote mikononi mwao atakuinua juu ili usijikwae miumguu wako kwenye jiwe utawakanyaga simba na nyoka wakali simba mkubwa na nanyo, nyoka utawaponda kwa miguu bwana asema kwa kuwa ananipenda ntamwokoa nitamlinda kwa kuwa amelikubali jina langu ataniita nami na nitamjibu nitakuwa pamoja naye katika taabu ntamwokoa na kumheshimu kwa siku nyingi nitamshibisha na kumwonyesha uokovu wangu In the secret place of the Most High shall abide under the wings. No, he who was who, he who in the secret place of the, of, of the Lord, is it? Mm. Or the Lord shall abide under the wings of the Most High. You see, when you look at that, that first verse, it finishes everything. Can somebody read for me in the King James Version? yule ambaye ana hiyo nakala ya yaitusomee huo mstari wa kwanza yaani yule akaae katika sehemu za siri za mungu atakaa atafichwa chini ya kivuli cha mungu Total protection for those who know where to hide in the secret place of the Most High. And as you read the rest of the chapter, you find that God is talking about the security and the protection and the and the, also the blessings that are going to come to such. Na, people. Unaposoma uh, huo te utagundua kwamba Mungu anazungumza kuhusu ulinzi na vile ambavyo Mungu ataenda kukulinda wewe. Meaning those that don't they are exposed. Kumaanisha kwamba wale ambao Mungu wao wamewekwa wazi. They can adago attacks. It's not that we are not going to go through attacks. We will handle that one later on. Kwa iyo, wanaweza, wanaweza but when we get attacks, there is one who fights for us. Lakini, wakati, sisi, Kuna kwa yetu. Even when you go through a very hard time. There is one who is fighting for you. kipindi kigumu kabisa, kuna mmoja Job went through a very hard time to appoint that the limits. You know he was stretched to the limit and wife said no no no no. You better call God and die. Ayubu alipitia kipindi kigumu sana hadi mke wake mwenyewe akamwambia afadhali umulani huyo mungu ufe ah, it's too much hii si, mambo imezidi ive can't hold you hata kama nataka nikuguze siwezi kukugusa of souls on the body maana mwili wako wote umejaa vidonda but job saw hiding lakini ayubu alijiona mwenyewe akijificha chini ya kivuli cha mungu aliye mkuu na kitu cha pekee alichosema ni kwamba kama ningekuwa katika siku za jana wangu the, the, the, say, was, the, the was with me wakati mungu mkuu alikuwa pamoja nami The first person he, he wanted to have fellowship with was the Almighty. By the time he came to talk about his children, he had talked about the presence of God. And if we can trust God and walk with Him. It doesn't matter what we are going to go through. But we'll make it. When I was given this message, I knew there are some people who are going through some very hard times. You think it's over with God and you, and I'm telling you, uh-uh, it's just a short. nilipokuwa napewa ujumbe nijua kwamba kuna watu wanaopitia wakati mgumu hadi kufikia mahali wa wanaona tu hiyo mambo imekwisha na mungu god says L for a little while i i- i, I my face from you lakini mungu akasema a kwamba kwa kitambo kidogo niliondoa uso wangu kwako but with with loving kindness I'll be lakini kwa upendo mkuu nitakuwa pamoja nawe If only you knew who you are dealing with. The one whom you serve. You would say, like Paul when he was in the middle of a storm. The angel of the Lord, whom I serve, whose I am, stood by me. And told me there will be no loss of any soul. Ya kwamba malaika wa Bwana ambaye mimi namtumikia ambaye mimi ni wa kwake aliniambia ya kwamba kuwa na kupoteza maisha ya mtu yeyote isipokuwa tu mali The the chief was totally beaten. yomeli hiyo kabisa. But he was still trusting in God. who is and whose he lakini yeye bado aliendelea kumtumainia mungu ambaye anamtumikia na ambaye ni wa kwake in the the midst of of all all that he could receive the message of hope against all hopelessness hata katikati ya hayo matatizo yote bado alipokea ujumbe wa kumtia moyo katikati ya hali inakaa kama ni ukiwa those people that trust god wale watu wanaomtumainia mungu the an receivehope inaverhd wanaweza kupokea tumaini katika hali iliyo ngumu sanand namungu anasema nitakuwa pamoja na yeye hakusema atakuwa pamoja nawe wakati hakuna shida bali alisema y kwamba wakatiwa shida read from, na watiohaunashdoeaa hakuna madhara yatakayokupata wewe wala maafa hayataikaribia hema yako kwa kuwa atawaagiza malaika zake kwa ajili yako wakulinde katika njia zako zote mikononi mwao atakuinua juu ili usijikwae mguu wako kwenye jiwe utawakanyaga simba na nyoka wakali simba mkubwa na nyoka utawaponda kwa miguu bwana asema unanipenda, nita, kwa kuwa k nanipndabwana asema kwa kuwa ananipenda ntamwokoa ntamlinda kwa kuwa amelikubali jina langu now i want you you to know one thing nataka ujue kitu kimoja god knows inataka uwekitu kimojmungu anakujwa wewe hata katika kile kipindi ambacho uko katika matatizo hata kuomba the the the guy was was was supposed to pray for god to at least acting was the, the king it matatizohatawei kuom and and because he stopped, he had had stopped trusting god god expected him him to come back and trust him for the healing of his legs mtu wa pekee ambaye angeomba wakati uko na matatizo ni huyu mfalme asa wakati ambapo alikuwa na kidonda katika mguu wake na hata kama alikuwa amemwwasi mungu mungu alimtarajia arudi na amtumainie tenaaiiy alikataa kumrudia mungu and he died like na akafa kama mpumbavu Because he knew where his e was maana eye alijua mahali majibu yake but he he said no i can't pray to him lakini akasema ah, sitaenda kuomba and so he died kwa hiyo akafa the yalipokuwabut a o iat ohilaini akasemao no god ai mpumbavu amesema katika moyo wake kwamba hakuna mungu so he, he did not see the of god kwa voeye hakuona ule wa mungu and he refused to go for it na akakataa kuendea and he died na akafa but those that trust god lakini wale wanaomtumainia mungu they call upon him watamuita. even when they in trouble watamwitav call upon him hata wakati wako katika matatizo watamwita and when things are good they call upon him hata wakati mambo ni mazuri pia watamwita When they see him, call upon him wana, wakati wanapoona wengine wanamuhitaji mungu watamwitamaana wanajua kwamba yey ndiyo chanzo cha kila kitu tusomewe sasa katika kitabu cha esta mlango wa sita moja mpaka kumi na ine nataka mniruhusu nifanye kuizungumzia maana tayari mnajua hiyo hadithi utajiandikia ukajisomee esta sita moja mpaka kumi na nnemodekai alikuwa anaishi maisha yake kama kawaida he had refused to bow to, to, to bow bow haman haman alikataa because his knees were meant for god maana magoti yake yalikuwa ni ya kupigwa tu kwa mungu peke yake haman wanted him him to bow before him. na haman yeye akataka kwamba aweze kuinamiwa ku na Modekai. but Modekai would not hear of it lakini modekaiaaiiodekai hakutaka kusikia kitu kama he he was not scared of a man he feared god yeye hakuwa anamwogopa mwanadamu bali alimhofu mungu and he decided to live that way munguna akaamua kuishi namna hiyo And Haman decided that he's going to deal with this this man. He made some gallows sixty feet high. And when it was ready. He decided to go to the king to ask for permission to do it. And because Mordecai trusted in God, he did not even pray that God may, may make that that uh, those gallows to collapse. He continued to. y aliendelea tu kumwabudu munguand o deided to make the kin haveaestih na hadi mungu akamfanya yule mfalme akose furahaakose usingizi usiku mzima a heee that the boos of theiethe should be read to him hadi akaamrisha kwamba zile nakala za vitabu vya zamani zisomwe kwake and and when it was read he realized that of and others who wanted to kill the king na ziliposomwa akatambua ya kwamba modekai aligundua ile ile njama ya mfalme and when he, he, he talked about it It is the record just edged there. Now, alipo isungumzia ayo nakalaisha tuhapu. Then the king asked, "What was done to this man?" Alafungwa me akauliza. Na huyo muntu alitendewa nin. You said nothing was done to him. Now, what was that man? chochote? What honor was he given? Any honor or any recognition? Je angalau Said no, no, nothing was done. wale watumishi wake wakasema hapana chochote is in the court? Is in the the court court hakufanyiwa chochotemfalme akauliza ni nani ako hapo nji na akaambiwa haman, haman ndio yuko huko okay time to come in kaaiamwambieni aingie ndani and haman came in and he, the the king king asked what should be done to the person the king wants to honor na haman alipoingia ndani mfalme akauliza atendewe nini yule mtu ambaye mfalme anataka kumwonyesha heshima uh, the king want heshimahuyua katika moyo wake akasema nani huyo ambaye mfalme anataka kumuheshimu isipokuwa ni mimi hyani yeye ule ubinafsi wa kwake ule kiburi Uh, okay it's a simple thing. Let the king's gown be brought, and the king's horse with the crown on the head and uh, set that man on the on the horse and have a senior officer. to to to parade him through the the the city saying, this is what will be done to the man the king wants honor kwa tohemaiwahiyo huyu akiwa anadhani moyoni mwake kwamba ilikuwa inamhusu yeye akasema wacha huyo mtu mtulile um, vazi la mfalme lichukuliwe avalishwe halafu apandishwe kwenye ile farasi ya mfalme halafu na, na ile uh, taji io, taji ya mfalme ya. pia avalise. no aalis hiyo kwenye farasi uh-huh. ya yeah, kuonyesha hii ni ya kifalme zigari za za rahisi ziko okay. yeah, yeah. na bedera na ziko na ile ile chapa hivyo uh-huh. yeah. vihodohodo vyote hivyo aifanyiwe yeah. yeye <laughs> alafu sasa <laughs> <laughs> azunguke mzima akitangazwa huyu <laughs> hey. mkubwa ashikilie hiyofarai do everything that you said. remove nothing from there to mordecai the the one who sits outside aeasasa basi la kushangaza mfalme akamwambia sasa basi hivyo vyote ambavyo umevitaja hapa kamfanyie kamfanyieea na usipunguze hata kimoja katika hivyo vihodohodo ambavyo umevitaja hapa never asked for ap modekai hakuwahikuliza hati apewe kibali choho alimtumainia mungu tua too l hat to his numb ene kwa hivyo haman ikambidi anyenyekee na aweze kufanya hizo shughuli zote kwa huyo adui wake wa kwanzaaa There's somebody who holds the joystick. He makes. He, he is the one who decides. They said. Uh, we, oh, yeah, I remember. We had a treat with my wife the other day. And as we were coming from Maya, and uh, the the guy with the joystick decided to give us a scare. <laughs> <laughs> <is Asian>. <laughs> wakati wakatiunamaliza safari tu aka, akaipeleka full throto, full... Fika, pika kona, kona karainama lakini Kwa sabu, there is is a guy in control wengine <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> now when all these things are happening happening god is the akikipika wakati vitu hivi vinapofanyika mungu ameshikilia hiyo Jyuhu. Kani. Jyuhu. Kani. Jyuhu. Yeah, Jyuhu. -jyuhu. and he is is making sure everything is safe for you akihakikisha kwamba kila kitu kiko salama kwa ajili yako to the the detriment of the Hadi. Ha, yani katika hali ya kwamba wengine ndio <laughs> eh, wengine wanaungulika unapofanyiwa vitu hivyo when this man hivo wakati mtu alipofanya at the the end of the whole episode he he went home weeping, disappointed and everything that he could get to show his- his alipomaliza shughuli hizo alirudi nyumbani akiwa amefedheheka amevunjika moyo analia yani alifanya kil likuonyesha ya kwamba uchungu wake He told everything to his wife and the people who were in the house. What he wanted to do and how things stand bile, against him. Na mambo and then the people are out there, and his wife told him If that man to whom you have started to fall is a Jew, you are in trouble. na akaambiwa na mke wake na wale waliokuwa pale kama mtu huyo ambayo umeanza kumwangukia ni, ni myahudi basi mambo yako yamekwisha if you you are are and the enemy starts to fall because you are trusting god they nami yamekuishaai nakugeuia sasa kama wewe ni muumini na duyi ameanza anaanza kuanguka kwa sababu yako nao unamtumainia mungu basi uko tabuni ukotabunimaana amesema ya kwamba yeyote naye kugusa wewe anagusa ana mbone ya jicho lake Now, we like that, but you you must make sure you are a the the pastor cannot cannot make make make you you you you a believer the church make you a believer church sure you are a of god ili hii hayo ya kujilie uhakikishe wewe ni muumini maana mchungaji kufanya kuwa muumini bali ni wewe mwenyewe unayehakikisha kwamba wewe ni muumini na unamtumainia and if you you are there then the enemy will fall. It's not you who will fall not fall na kama uko hapo basi ni adui ndio atakaeanguka nasi wewe Time for testimonies. You would hear stories. Yeah, you would hear stories. The ones who had fallen because they touched them. And why did they fall? Because they trusted in God. Na walianguka kwa sababu gani? Kwa sababu hao aumi ni waliimtumaini of course, the rest of the story you know that eventually Haman was hanged at the same gallows and Mordecai lived on to be promoted. And, and Mordecai was promoted. odekai akawa amepandishwayo kan see the diference of those that trust godand hohat trust themselvesna sasa unaona tofauti ya wale wanaomtumainia mungu na wale wanaojitumainia wenyewewe kan kno thathaa usehibeushesaid who else kan be honored but me in thewholo unaweza kuona huyu huyuhaa alikuwa anajitumainia, mwenye, anajitumainia mwenyewe ndiyo sababu hata waasema kwamba ni nani mwingine katika ufalme wote ambaye mufalme anataka kumuheshimu hisipokuwa ni mimi hapa hivi hivlakini modekai yeye kila mara alikuwa anamtumainia mungu do you know we read all the scriptures unajua mungua inawezekana tuisome maandikoyotzaburi ya mia moja ishirini na tano mstari wa kwanza mpaka wa watano isomazaburi mia moja ishiri na tano moja mpaka tano tusomewe kwa sababu ni pafupi hapo zaburi mia moja ishiri na tano moja mpaka tano We just read a month, we about it. It's zaburi zaburya 25 mstari wa kwanza kuanzia hapo wa mtumainio bwana ni kama mlima sayuni ambao hauwezi kutikisika wadumu mileleshiaambao hauwezi kutikisika nani naikin wamtumainio uko kama mlima ambao hata upepo ukaja uko hapo imara mlima autikisikiaya kama milima inavyozunguka yerusalemu ndivyo bwana anavyowazunguka watu wake sasa na hata milele fimbo ya waovu haitadumu juu ya nchi waliopewa wenye haki ili kwamba wenye haki wasije wakatumia mikono yao kutenda ubaya e bwana watendee mema waliowema wale waliowanyofu wa moyo bali wale wanaogeukia njia zilizopotoka bwana atawafukuza pamoja na watenda mabaya amani iwe juu ya israeli nah, is, is kuna mtu haelewi hiyo kuna mtu haelewi kili kimezungumzwa hapo Inahele, inajieleza yaani inajielezawewe uko kama mlima sayuni na kama amini mwambie mwenzao ako kama mlima ayu ambao atiksik kama si yako mwambie mwenzao we uko kama mlima sayuni ambaye hautikisiki eh ingine ni zaburi ya ishirini na tano mstari wa kwanza mpaka watatu zaburi ishiri na tano moja mpaka kumi na tatuhiyo inazungumzia hata mambo ya nini ya ya msaada And we used to sing it unto the Do I lift up my soul unto thee, O Lord? Do I lift up my soul, O oh, my Lord? Yes, my God. I trust in thee. Let me not be ashamed. Let not mine enemies triumph over me. Triumph over me. That's what you could have answered. My wife is already, I've taken my wife back to Nairobi in those days of Bishop Murima. Yeah. The issue is, unto thee, Lord, do I lift up my soul? You see, when, when you're lifting your eyes to God, there's nobody else who's there. It's only him who's there. He is the only one who is the most high. Even the enemy had said, I am going to lift my seat to be like the most high. His seat is not there. He only wanted to lift it there. yealitaka tu kukiinua kukifikisha palna hakufaulu kamwe to those who to in kwa wale wanaotumainia malaika leo because the most high hawa walioanguka maana ni mungu mkuu peke yake ndi anayekaa huko iafyanu yes, nafsi, nafsi yangu yaani nafsi yangu ina inamwangalia yeye tu iye ndio anaweza kuiokoa unajua unapokuwa na wasiwasi nafsi ndio inatatizika nafsi yako nasiia ndani ambayo haiko nje unasikia ni kama unatikisika huko ndani lakini nje aki hiyo ni nafsi sasa hiyo nafsi inaangalia huko inaona huko ikiona huko uko salama isipoona huko hauko salama bwana sana Amen. that is the story of alafu anasema sahau dhambi zangu za ujanani nisamehe makosa yangu nipiganie adui zangu wasinishinde wasinishindem kwa sababu ya kumtumaini mungu ani ninakukaribisha uje ukamtumainie munguufrahikie wema wa bwana sasa tusomewe katika wakorintho wa pili mlango wa sita moja mpaka kumiomee aorinho wapili st moja mpaka mstari wa kumi He was a man of faith. And one day, one time, people were talking about him, saying he's proud, he's this and that, he doesn't know how to preach. na kuna kipindi ambapo watu walikuwa wanazungumza kinyume naye wakisema ya kwamba anajidai hata hajui kuhubiri nini na mke wangu anaweza kutoa ushahidi maana huyo mtu alikuwa ni mwalimu wa but when they said that he is not able lakini waliposema ya kwamba hawezi kuhubiri he to to go to Langata forests. Aliamua kwenda katika ule Langata. To talk to God away from people. Ili na Mungu akiwa na watu. And when he went there. Na fika pale. He had the days he was fasting, praying and fasting in the bush. Alikuwa na masiku hapo akifunga na kuomba huko Suddenly he saw A lion him. mara akaona simba akimkujia akimkujiathe idinot am to fo i ame to s the lord so get bac na akamwambia yo simba wewe sikuja kukutafuta wewe nimekuja kumtafuta bwana hrudi kule uea simba akageuka akarudi kule alitoka for the lion of Judah, not the lion of Like, maana alijua kwamba alikuja kumtafuta simba wa yuda na si simba walang'ata venture hizo sehemu hizo si rahisi kuzitembelea i i not tell you you you about myself I lived in those areas and and uh, we used to to meet you see, you, when you lion, you meet when are lion lions kuzitembeleaooniliishi katika sehemu hizo na mara kwa mara utukiwa simba. simba unakutana na simba si sindio maana wanyama wengine wanatoroka eh, lakini ni ukae na simba wayuda dani yako ndio ufukuze simba sawa Let's read the now. Our last our last kama watenda kazi pamoja na mungu tunawasihi msipokee ms, tunawasihi msipokee nema ya mungu bure bila sababu kwa maana asema wakati uliokubalika nilikusikia siku ya wokovu nilikusaidia tazama wakati uliokubalika ndio huu siku ya wokovu ndiyo sasa hatuweki kitu cha kukwaza katika njia ya mti yoyote ili huduma yetu isionekane kuwa na lawama bali kama watumishi wa mungu tuonyeshe kwa kila njia saburi nyingi katika dhiki katika msiba katika shida katika kupigwa katika kufungwa gerezani na katika ghasia katika kazi ngumu katika kukesha na katika njaa katika utakatifu katika ufahamu katika uvumilivu katika utuwema katika roho mtakatifu na upendo wa kweli katika maneno ya kweli na katika nguvu za mungu kwa silaha za haki za mkono wa kuume na zna mkono, na mkono, na mkono wa kushoto katika utukufu na katika kudharauliwa katika sifa mbaya na katika sifa nzuri kama wadanganyaji lakini tukiwa wakweli tukiwa maarufu lakini tukihesabiwa kama tusiojulikana tukiwa kama wanaokufa lakini tunaishi tukipigwa lakini hatuuwawi kama wenye huzuni lakini siku zote tukifurahi tukionekana maskini lakini tukita, tukitajirisha wengi tukiwa kama wasio na kitu lakini tukiwa na vitu vyote yeah, fimsini my, my a hmm? ihtheatalkin you know, to me iept atarut enoin whateinm abonikuwa namwana mama nageuka namsumbua Mana, na nataa manake sizimi namiimesita zima wewelala taikiwaon It is enjoyable when you are with God. She did not complain because she knew that she should not complain. So we continued, and God was talking to me. I was noting down, and that's what I was enjoying. kwa ahiv uh, mungu aliendelea kuzungumza nami nami na nakili now to come to come the word we are kuna... yaani sisi namwaaasisi ni all weather kubaya tuko kuzuri tuko tunajaa tuko tumeshiba tuko tunaudhiwa tuko tunafurahishwa tuko vyo vyote kwa sababu tuna mtumaini mungu tuko tayari kupitia poote kieshitoieidoyooeacktofoshelterodiumeenda mstualaf kunaesha mvua yenyewe yenyewe ile inaitwa komanda atasema ah, jamani turudi mpaka wakati kutakuwa na kiangazi tuje tena ama tunaendelea na matope na mizigo na mambo yawe mazuri ya, Now, that the army here. what yah sasa hilo ni jeshi la hapa duniani je jeshi la mbinguni liko vipi hisi yes, anavutwa mandevu eh? anapigwa makofi tabiri ni nani amekuchapa ame wanafikiri wakimfunga macho hahitaji macho aone it see yeah. even when he can see who is is can doing ye yeah, hahitaji macho ndio aone hata wakati wamemfunga macho eh, bado anaona yule aliyemchapa kofi They put a crown of thorns on his head, and blood is oozing out, and is still enjoying so them. yes, you're you indicating I'm the king. It is the first time I'm wearing a crown on earth because I am reigning. maana mimi natawala now we are together with him sasa sisi tunatawala pamoja naye and we are told, don't take this grace in nayna no, tumeambiwa ya kwamba usichukulie neema hii kuwa ni bure work as you mean it. fanya kazi kwa kumaanisha be in it because yani, that is your appointment yaani ndani yake maana hicho ndicho kitu ulichoitiwa And move on on because nothing nothing like the word said we have not put a block before you you will, will hinder you to move on. na usonge mbele maana hakuja kwa kikwazo mbele yako najua mabuti ya askari hata ayingii mwiba wa kwa akiona aki kwamba kuna miba hata anaikanyanga utasema huo kiatu yetu aptatuwibaktobakiaatobo bwana sana Amen. hiyo shida haitoboi chochote hakitoboi twasonga mbele unajua mahali ulipo na kwamba ni nani hata zamani ua kuna kawimbo ai ka kanyangaishi yako kwa nguvu na raha hilo nihakikisha simnakajuaatuko mm-hmm. How much more in the kingdom of God? May God bless you as my work finishes. Amen.