anasema miungu mingine haina masikio haisikii na haina midomo haiongei lakini yeye anaongea anasikia na anajibu na u huo, huo ndio mfano wake na kwa sababu hiyo tunaweza tukasikiza neno lake maana anasema yeye hulituma neno lake na analiangalia litende mapenzi yake kwa hivyo siku ya leo nataka tuangalie neno katika kitabu cha uh, kitabu cha uh, timotheo wa kwanza mlango huo wa kwanza mstari wa kwanza hadi kumi na mojatimot to 1111 leo tuna deal na figus ni one, one, one timotheo wa kwanza mlango ni wa kwanza kuanzia hiyo mwanzo mpaka kumi na moja paulo mtume wa kristo yesu kwa amri ya mungu mwokozi wetu na kristo yesu daraja letu kwa timotheo mwanangu hasa katika imani neema na iwe kwako na rehema na amani zitokazwa kwa mungu baba na kwa kristo yesu bwana wetu kama vile nilivyokusihi ukae efeso nilipokuwa nikisafiri kwenda makedonia ili wakataze wengine wasifundishe elimu nyingine wala wasiiangalie hadithi na, na saba zisizo na ukomo ziletazo maswali wala si madaraka ya mungu yaliyo katika imani, has, katika imani basi ufanye hivyo walakini mwisho wa agizo hilo ni upendo utokao katika moyo safi na dhamira njema na imani isiyo na unafik wengine wakiyakosa hayo wamegeukia maneno ya ubatili wapenda kuwa waalimu wa, wa sheria ingawa hawayaifahamu wasemayo wala mambo yale wayanenayo kwa udhabiti lakini tajua ya kuwa sheria ni njema kama mtu akiitumia kwa njia iliyo halali akilifahamu neno hili ya kuwa sheria haimhusu mtu wahaki, wa haki bali waasi na wasio wataratibu na makafiri na wenye dhambi na wanajisi na wasio, wasio, na wasio mehe na wasio meha mungu na wapigao ba- bao zao, na wapigao mama zao wapigao baba zao na wapigao mama zao na nawauaji wa- na wazinifu na wafiraji na wa- waibao watu waongo nao waapao kwa uongo na likiwapo neno lolote linginelo lisilopatana lisilo na mafundisho yenye uzima kama vile ilivyonenwa katika habari njema ya utukufu wa mungu aiiwahimidiwaye ahimidi, niliyowekewa amana tunapoangalia habari hizi kisana kiini sana ni mafundisho na tunaona hapa kwamba timotheo anakumbushwa ana alivyoashwa makedonia no, alivyoashwa makedoniaan alivyoashwa efesus akapewa maagizo hata hakupewa maagizo kufundisha kuzuia kuzuia watu wengine ambao wanakona mafundisho yao wanayoyafundisha wasioyajua na wasiojua wameyatoa wapi ninapoangalia hapo kwanza hawa watu wanaozuiliwa wanafundisha mambo wasioyajua na hawajui wameyatoa wapi mara nyingi tumekuta watu wakisimamia mambo kana kwamba ni neno la mungu zasikie mtu akisema mungu husaidia anayejisaidia mwenyewe limetoka wapi kwa hivyo nendo katafute kamsaada kidogo ndio mungu aongezee katika ule msaada utakuta maneno mengi tu yataletwa hasa katika jakati hii kwamba wewe hata neno linasema kwamba timotheo aliambiwa asikunwe maji peke yake basi yakunwe na divai kidogo kwa hivyo na wewe hii shida yako kakunwe divai kidogo na itakusaidia lakini specific specific word dhatuaiai kwa sababu ya shida aliyokuwa nayo na wanafundisha mafundisho wakijaribu kwamba ani maneno wanayosema yatasaidia kufikia kile wanachokitafuta lakini hapa timothe anaambiwa hawa watu wanafundisha mambo wasiyoyajua na hawajui alitoka wapi na kwa sababu hawajui alitoka wapi watayafundisha kimakosa tumesikia wengine wakikashiu hata habari za yesu kristo jinsi alivyosema kwamba atakuwa tumboni mwa, mwa dunia siku tatu na wanahesabu kwamba alikufa friday akafufuka sunday basi hiyo ziko zikoapya maana friday saa halafu ikifika sa, ik, mande, sande asubuhi ameamka basi hizo siku ni siku ngapi na wanakita hapo kwa sababu gani hawaelewi haya maneno yametoka wapi na yanamaanisha nini ili hali kulingana na mafundisho haya yakiwa ya kiyahudi ya wayahudi wanasema sehemu yoyote ya siku ni siku na sehemu yoyote ya usiku ni usiku sasa hapa unakuta kwamba alipokufa saa tisa ya, ya jioni mpaka saa kumi na mbili sabato ikianza siku moja Al, sa, siku ya, ya jumamosi nayo akakaa the le day alafu jumapili nayo kwanzia jumamosi saa kumi na mbili mpaka sa- saa zili alitoka nayo ni siku nyingine kwa hivyo friday saturday sunday sasa ukielewa kile unachokifundisha hata ukikisema unakisema ukielewa ninii unasema lakini tunaambiwa kunao wanaofundisha haya mambo hawajui wanachofundisha na hawajui hata yametoka wapi watu kama wazuie wasisimame kufundisha kwa hivyo mtu anaposimama kufundisha si lazima madhabaoni lakini wakati wote mtu anaamua kwamba anafundisha anatakikana afanye mach- uchunguzi investigation and interrogation ya kile anachokizinda maana mungu anamaanisha kwa kile ambacho kinatoka usisimame wakaongea vitu na nahuvyelewi utaulizwa swali na utashindwa kulijibu na ukikosa kulijibu basi utawapotosha wote ambao ulikuwa unatarajia kuwafundisha na tunaambiwa kwamba sheria hapa imewekewa watu fulani haikuwekewa wenye haki ukiwa mwenye haki utafuata taratibu ya kufundisha mahali pengine timotheo akaambiwa approved a good is able to divide the word of truth soma upate kudhibitishwa mtu ambaye anaweza kulighawanya hili neno sasa timothy akipewa neno hili alifundisha ana maagizo haya alikuwa anajulikana aliagizwa afanye nini na hivyo anafanya hivyo na anaweza akafundisha wajua kazi ya kufundisha italetea wengi hukumu nyingi ndio tunaambiwa walimu watakuwa na hukumu ya, ya kitofauti kwa sababu walipotosha watu naambia anayepotosha mmoja wa hawa wadogo ni afadhali akafungiliwa ching, eh, chingoni mwake jiwe la kusagia na kutupa kilindini yani feaz aozee huko nazi aishie huku hata asionekane hata That is, how serious the word is kabla huja neno kabla hujalitumia hilo neno popote pale we mwanzo ulijue na ujue limetoka wapi maana ukilijua na ujue limetoka wapi hata mtu akikutikiza hata, hata namwangalia tu nah akija na mafundisho ma yake akija na mambo yake tamchangaza huwa anasema sema sana hapa mfano wa yule mzee alikuja kuniambia ilule nataka leo nionyeshe ni wapi biblia imesema sinywe pombe nikasheka nikaambia hata mimi, mimi najua tumeambiwa tunywe pombe lakini wache nikupatie kupatie biblia husema kasoma umpatie ambaye ako karibu na kufa na aliye na uchungu moyoni anywe asahau chida zake kwa muda sasa kama singekuwa ninajua hilo neno na linamanisha nini basi angenichanganya na maneno yake lakini nilipompa alisoma tena akaniangalia kazi ilula unamanisha nakufan kabia hapana ninamanisha unaruhusiwa kunywa pombe na hata mimi ukitaka naeta nikunuli na, na nikikunulia nitaomba kwa sababu da yangu kwamba nashukuru mungu kwa ajili ya chakula na nitaomba kwamba ukimaliza kunwa uanguke hapa ufe akuana ha. ha, lingine la kusema the next time tulipokutana alitoka nje hiyo hoteli akaenda akashika nguzo akalia sana nalia kwa sababu anajua amefungwa katika kitu ambacho hakiruhusiki lakini kama sikujua neno nisingekuwa na la kumjibu kwa hivyo timotheo hapa alikuwa na agizwa yeye mwenyewe naye awe amejaa neno mpendwa kama husomi neno usitamani hata kutoa ushuhuda usitamani maana katika ushuhuda unatoa unaeleza Yes, I, i believe that jesus was murdered on a tree kwa hata ataajui kile anachokisema kuliko sasa watu hata wasikie uchuuda wako atainama washeki sasa huyu naye ametoka ametokawap sasa timothi alikuwa amedhibitishwa na mwalimu wake paul kabla haujaenda kufanya chochote thibitika na udhibitishwe <laughs> banaz na ukidhibitika na udhibitishwe uko tayari hata kuweza kukabiliana na mambo yale ambayo yanazuka ambayo hayapaswi kuwa akaambiwa kwamba injili hii inapaswa kuleta amani kwanza kwako ikupe amani ya kwamba kile ninazungumza nina amani nacho ni ukweli maana kama kile unachozungumza hauna amani nacho ni ukweli basi utakuwa na wasiwasi takuwa na wasiwasi jana nikawa katika kanisa nikawa, nikawa, nikawa nimetembelea mtumishi wa mungu kaniambia unataka uje kufundisha nikawambia nikija kabla sijafundisha sija nitakuja ni keti nisikie mnafundisha nini nitawasikiza nyinyi kile mnachofundisha ni kposa hapo nianze kufundisha sima hapana lakini sasa ukija huye ni askofu na askofu akija niapewa ni nafasi yake sama ndio nafasi ya kwanza yangu kama askofu ni kusikia kile unachofundisha ndiyo nikuelemishe ku, ni kile unapaswa kufundisha ikawa e pale sasa na wasiwasi nikaambia ukiniita ujue hivyo ndivyo ndi itakavyokuwa siku ya kwanza ni taketi unifundishe baada ya hapo nitafundisha ili kilicho makosa nikosoa kwa hivyo ukitaka nije kwanza jifunze neno manaa hatuendi kujifanya wakuu tunaenda kufanya wengine kuwa wakuu na wakati mwingine hatuwezi isipokuwa tufanye kama vile timodheo alivyoambiwa zuia hawa watu wanaofundisha mambo majibirizano mengi mawasiliano mengi yasiyokuwa na maana ambayo yanaondoa ule utamu wa neno neno la mungu ukilielewa na uzungumze tu kitu kidogo tu linaeleweka yesu kristu alipokuwa mejazalwao na alipoenda akapewa chuo cha isaya alifungua na akazungumza tu mambo ambayo walikuwa amezoea kuyazungumza roho wa mungu yuko juu yangu maana amenitia mafuta kwa hubiri <laughs> ha, akailiza alafu akafunga chuo akakipeana akaketi amenyamaza kimya kwanza na watu wote wamemwangalia alilolisema baada ya hapo walikuwa hawajawahi kulisikia tena akasema meo ayamaneno hili limetimizwa masikioni mwenu leo na walijua ni nani wa kutimiza neno wakajua si mwingine ni masihi wakaanzak kum kumwataki na ango hiyo hakuna mwingine awezaye kulitimiza isipokuwa masihi na wengine wakaongea mao mengi wengine wakasema ile neema ambayo hilo neno limetuliwa nayo ni tofauti na vituwatu nalisikia the grace na hapa anaambiwa neema iwe juu yako tunapotoa neno tulitoe likiwa na neema maana wasiojua wanalitoa bila neema halina neema hata ni la kukwaza tumeambiwa hapa wanatoa neno linalokwaza linalosumbua lina majibizano lina yaani hata kama nikuja kuongea hapa ni kwanza ulisikia habari ya mtu ndio ukaja uka... ukazitafutia ta... ta... maandiko ukishapata maandiko ya kutosha asinsema leo ataniona leo nitamtwanga taondoka hapa hata kuwa na pakuangalia basi akitoka anafika huku jaanauliza anawezapata wapi rungu akutandiki wa kwa sababu hukuleta neno na neema lakini sheria imeandikiwa wakosaji waliofanya mambo hayo unayomchitakia nayo mambo ambayo hayatakiwi lakini a, wanayafanya sasa ukileta neno la neema mahali alipo nasema kweli mungu ameniona hata kabla hujamaliza ema nisame. bwana nisamehe bwana bwana nisamehe maana sheria ya mungu imekuja kumfikia na neema bwana zigui sana si kwambati hapa imeandikwa sasa tandika hawa watu na hilo hapana lete neema ukileta neno la mungu linaloonyesha ile hukumu na ile hukumu ikija itakuwa sasa itawasaidia watu mbona yona ameenda kuambia watu wataangamia siku tatu anafululiza bado siku thelathini na nineve itaangamizwa lakini yale maneno yakawa yana neema yake watu hawakugojea mahubiri ya wahubiri wao wow. waliposikia wakaanza kutubu wakaanza kurarua mavazi wakaanza kuvaa magunia kwa sababu hilo neno limeletwa na mtu aliyejua kulia amelitoa na lina neema yake hata kama hiye alikuwa na hasira na wote wakatubu likimfikia mfalme akasema wacha watu hata ng'ombe na kuku na mbuzi na mbwa na paka zote zifuk mana ile neema iliwawezesha kutekeleza ile sheria ambayo imekuja bwana zue sana basi weye undamtwanga mtu kishwani kwa sababu unajua sasa basi hilo neno halikutoka kwa mungu limetoka kwako na halina neema mungu wetu ndiye mwenye neema na ikiwa unalileta neno ambayo lina neema utaweza kusaidia mtu sasa timoth akaambia watu kama hawa wakihubiri wazuie ukisikia mtu anakunywa hapo kimwili kimwili kwa yale aliyoyaona kwanza wacha nikwambie mhubiri ukiona mtu anakosea usihubiri unaambiwa ufanye nini wendi uongee naye kwanza ongea naye asikie umweleze hapa si sawa akataa kusikia tafuta shahidi enda uongee naye akataa kusikia hapo hueleze kanisani sikuhubiri kueleza kanisani akikataa kusikia aonyeshwe mlango kwa sababu hiyo neema itakuwa imefanya kazi mpaka akawa akawaye hasaidiki sasa ile neema imebaki ni yakule nje na sikomati mtamkokota msukume nje kanje wewe hapana nasema kuanzia leo huyu si mwenzetu katika imani kwa hivyo musimpe busu takatifu hiyo sasa mmemtoa nje ya kanisa lakini hata akitolewa nje ya kanisa ana haki ya kuja kuketi asikie neno la neema limrudishe mana siwe sana akja keti asikize neno la neema limrudishe kwa mungu maana akikaa kule nje basi atanyakuliwa tayari na ataenda na atasema nyii ndio mlimfukuzo mkiwambia hamtaki anapotengwa anatengwa kwa ile ol busu takatifu na kwa sababu hiyo hatuwezi kusema kwamba atasimama ahudumie ama atasimama aimbe hawezi manaake madhabaodi haruhusiwi mpaka amalize kile kipindi aweze kurudia neema timoth akaambiwa watu wasioelewa kila wanafundisha wazuia kwa sababu wanaweza wakatatiza kama hali pengine mchungaji akaona watu ambao wametoka kanisa fulani akazungumza nao walikuwa washirika wake bereni m- sikuhizi mwenda kanisani wap ah, tumekosana na mchungaji akasema sasa alipoambiwa hivyo akawambia basi nyii rudini kanisani mhudumie hapa lakini baada ya kushunguza ndio tukajua wamekosana kwa sababu walitoa unabii ambayo pasa alijua si wa mungu akawakataza na wao wamejua wao ni manabii ukisikia hivyo si unajua ni wanawake tu maana manabii wengi wadionachida makanisani ni wanawake atasi wanaume hata mi sijasikia sijui kama nimesikia manabii wa kiume wa wakisumbua kanisa pasa unachawahi kusikia mahali ni sijasikia kuna mtu amewahi kusikia mustri kwa sababu wako sababuwakoawako ig, iga kuonekana kujulikana nao wako kamwambia ski za mchungaji hata kama ni nabii roho ya nabii iko chini ya nabii pili nabii yeyote anajibu kwa mchungaji kama wewe ni nabii kweli namelisikia neno mungu amekupatia neno usipenyepenye ufike madhabahoni ukalitoa muone mchungaji akisikia kwamba atakupatia nafasi ulitoe atakupa nafasi akijua litalete shida ukilitoa atalipokea yeye ndiye atayelieleza vile atakavyolieleza kwa sababu gani tuna haki ya kuzuia watu watakaoleta mafundisho ambayo yataharibu smnakumbuka unabii wa covid unabii wa covid ulikuwaji kumezaliwa mtoto akasema watu warauke wakunwe chai rangi mapema sana kabla ucebabazuka na watapona kufika saa nne jumbe wa pili samahani yule mtoto amefufuka akasema alikuwa amesahau walikuwa ni waongeze na kaimati mbili mbilimbili <laughs> si ulikuwa hivyo amaa kusikia huo ujumbe ulikuwa hivyo sasa na kuna watu wengi makanisani watu waliokoka waliraukia shairangi na baadaye akaongeza kaimati mbili, mbili ili uzima upatikane covid bado iko sasa haya mambo yako na yatasumbua lakini wale wanaofundisha haya mambo timothy akaambiwa wazuie usiwaruhusu kwa sababu ukiwaruhusu kutakuwa na fujo kutakuwa na kutoelewana kutuele, kutakuwa na mambo mengi tu ambayo yako kinyume lakini sisi tumepewa neema neema hiyo haiji kabla hujasoma neema haiji tu kwa sababu uliokoka kitambu hata pengine hapa amezungumza kwa kizungu amesema nini Do- yani em, mambo ya mapokeo ma, ma, ma mazungumzo ya mapokeo tangu niokoke niliokoka miaka ishirini iliyopita sasa wewe umeokoka leo utaniambia nini paul aliokoka na after h days alikuwa na neno la kusema kwa sababu gani alikuwa anapokea kutoka kwa... kwa mungu kwanza akakaa chini ya, ya, ya, ya mwalimu ya, ya mitume akafundishwa akatolewa katika yale mambo aliyokuwa akifanya ya mauaji akaingia sasa mambo ya kufundisha akawa amedhibitika hakuokoka tu na kutoka nje kwanza aliketi aliambiwa kwanza kuna hanania atakuja kufundisha yale ya kufanya haya akaombewa aka akafundishwa akakaa chini ya mitume akafundishwa akakolea neno akatoka mafundisho mengine alikuwa amesoma zile zile doktrini za, za kiyahudi sasa akawa anasawazicha sasa na neno la mungu ambayo limekuja bila hivyo asingeweza kufundisha yesu mwenyewe alikaa na wanafunzi wake three and a half years miaka mitatu na nusu anawafundisha akahakikisha neno limewaingia na ukiangalia mafundisho ya wa, wakati yesu alikuwa nao akizungumza kitu pita rudi nyuma yangu cheta anatoa upanga anakata mtu kismbiarudisha huo upanga wanaotumia upanga wao kwa upanga kwa sababu gani kuna vitu tunakuja navyo kuna mambo tunakuja nayo kuna mafundisho tunakuja nayo na tusipozuiliwa kuletea yale ambayo tumekuja nayo itakuwa ni shida kama ulitoka kathlik ulikuja naya atholi kama ulitoka kwa kwaislamu ulikuja na, na hayo nayo na kuna yale ambayo ulisoma huko kuhusu isa utakuja nayo kama ulitoka nini hizi churches kuna yale utakuja nayo kuna wakati mmoja akaniambia sasa ni vizuri siku moja upate ni vizuri siku nyingine unapanga tunakuja hapo tunazunguka madhabaho na tunaweka sadaka zetu hapo mwana alitoka nayo huko na amekuja nayo kamsikiza nikamwambia hapa hatufanyi mchungaji mwingine naye sasa mambo ya doktrini ile yalitoka nayo ndio yanataka kuendeleza kuamini simamia hiyo huwa hatuko nayo ukiwa nayo unatuasha vilo livyotukuta kwa sababu gani hatuwezi kuruhusu vitu tusivyo vijaribu tusivyo vijua jusi tukazungumza mambo ya, ya nani ya, ya huyu daudi daudi yamepewa masiraha makubwa makubwa zile kabisa ni kuangamiza nasema hizi si jazijaribu neno fundisha kama umelijaribu na kama umelijaribu litakuwa na neema na litakuwa na uwezo na mwingine hapa ndio nataka uelewe vizuri mwingine asiyekuwa na neno asiyekuwa na neema kwa sababu ya mahali pale ambapo unahubiria akiona kwamba na yeye anapaswa naye asimame kwa sababu ana ujuzi wa siku nyingi mzui ndio akaambiwa hivo wazuie hawa watu najua hasa katika mazishini harusini tukienda wengine wanatamani naye apewe nafasi afulize pale lakini yategemea ulikuwa umejitayarisha ukija ukapewa neno la wakati ule ama ni hapa sasa umeona mazingara ni mazuri ya kutupa neno ndio tu ndio unakuta mara nyingi hata watu wakiongea neno pale linaenda off Hali, halilengi popote pl wakambi, timoth akaambiwa zuia ha watu kwa sababu gani hii si kazi ya msisimko bwana ziwe sana si kazi ya msisimko ni kazi ya mpangilio ina sheria zake za neema lakini sheria za usiibe usiue hiz ni za uko zinawahusu hazituhusu hapa sheria inayotuhusu hapa ni ya neema na hiyo ndiyo tunaitaka kwa hivyo wakati mtu awaye yeyote anasimama anapaswa alete neno la neema yesu waka ule, waka alipokuwa kwa, ameenda tu kula chakula kwa, kwa saimo mari akaja hapo kahawa akaenda stret kwa nabii nabii aliyekaribishwa akaenda stret mguni mwake akakapale kaanza kulia pale anamwanga mafuta hapo machozi yake hapo alafu anafuta na nywele kashukua mafuta akamiminia simon naye kwa sababu alikuwa ni kiongozi wa dini dinihuyu mtu angelikuwa nabii kweli amemkaribisha lakini a nasema angelikuwa nabii kweli angelijua huyu mwanamke ni wa aina gani na amejaa dhambi tu yani hana chochote shema yesu naye akajibu mawazo yake akamweleza simon ni lakitu tunataka kuwambia asema watu wawili walikuwa ni wadeni mmoja akawa wote aka, wakasemehewa moja deni kubwa mwingine deni ndogo ni nani alipenda zaidi kusema ni yule alisamehewa deni kubwa kusema ndio basi ninamjua huyu mwanamke ni gani nilipoingia hapa wewe hukunipa busu takatifu lakini huyu amekuwa akibusu miguu yangu huku nioche miguu ameniocha na machozi yake huku nipaka mafuta huyu anipaka mafuta chum. kwa hivyo ijapo dhambi zake ni nyingi basi amesamehewa mening wee hujasamehewa <laughs> maana zive sana wee hujasamehewa kwa sababu unajipa haki sasa katika mawazo yale simon alikuwa nayo angepewa ruhusa na yesu asimame aongee angeongea kama wale, wale makuhani mekaluni wakati yule mwanamke aliyekuwa amepinda alipoponywa alipoguzwa wakapoa kasema kuna siku sita za kufanya kazi hizo siku mja hapa mkiponywa sio siku, siku ya sabato amekuja huyo mwanamke alikuwa amekuja siku ngapi wacha hizo sita ni siku ngapi alikuwa amekuja hapo hapoakpona ha, siku ya sabato yesu akasema nani wkati yenu ambaye ng'ombe wake akianguka hawezi kumtoa shimwaa awa akamfungua sasa huyu binti wa abrahamu amefungwa siku zote hizi asifunguliwe siku ya sabati aibu ikawajia tena bwana ziwe sana neno hili timothy anaambiwa tunaambiwa na sisi tusiruhusu mahali tuko wakati wao wowote paletwe neno lisilokuwa na neema ya mungu na wala tusiruhusu mapokeo yawe ndiyo yatakayofundishwa badala ya nema sisi ndiyo timotheo tuliyoachwa hapa hii efeso yetu na katika hii efeso yetu basi tusiruhusu chochote kiharibiki mama gideoni utakuja lafu mpishi mama