tana kama boundaries. kwa kiswahili ni mipaka ni nimeuliza swali hilo kuhusu ule wimbo walioimba wa kwanza hawa watoto kwa sababu hapo ndipo nitakapoanzia hapo ndipo nitaanzia hapo kwa adamu na hawa na makusudi ya mungu kutoka mwanzo alipomuumba mwanadamu na maagizo ambayo mungu alipeana kutoka mwanzo mungu ndiye mungu wa mipaka god god is the god of boundaries mipaka uh, unajua ukikuwa na kapuloti unawekewa nini unawekewa beacons. unawekewa moja pale nyingine pale nyingine pale na nyingine pale alafu wewe utosheki na unafanya nini ingine unaweka nini unaweza kupanda miti ile ya miba sijui inaitwa nini e, ama uweke e, vigingi na uweke waya ama usitosheke na hiyo uweke nini ukuta very good na ukiweka ukuta ama upande miti ama uweke singenge ama waya hiyo na vigingi kuna kitu hakikosekani nini huwa hakikosekani unaweka naweka si ni kweli sasa hiyo akili yote hiyo uko nayo ulitoa wapi wewe ya kujua ukikuwa na kaploti ama ukikuwa na shamba lazima uhakikishe iko na beacons. tena ukuje uweke singenge ama uweke fence ama upande miti kisha uweke geti ulitoa wapi hiyo akili yote hi na kwa nini unafanya hivyo lazima uko na sababu ambazo zinakufanya uyafanya hayo yote najua ya kwamba tunaelekea kumaliza huu mwaka wa elfumbili na ishirini na mbili mwaka huu umekuwa na mambo mengi kwa kila mtu tofauti yale ambayo umeyapitia wewe si kama yale ambayo nimeyapitia mimi kila mtu amepitia kwa viwango vyake ufanisi pia umekuwa tofauti na tunapoelekea kumaliza mwaka huwa ni vyema pia kukaa chini na kutafakari kuangalia vile mwaka ulivyokuwa unajiuliza maswali kisha unayajibu alafu unatafuta mahali ambapo kuna masomo ambayo unaweza ukajifundisha ili ukivuka huu mwaka ukiingia elfu mbili na ishirini na tatu kuna mambo ambayo unasema nilijifundisha kutoka na0 nitafanya tofauti pengine mwaka wa0 ulikuwa umeingia kwa siasa sana wewe ulikuwa mwanasiasa sana maana mwaka huu ulikuwa mwaka wa kura si ni huu mwaka alafu yule mtu ambaye ulitaka achaguliwe aidha nimc ni mbunge ni senata mane ni gavano ni rais ule limutaka hakuchaguli na ukasikia uchungu sana ukasikia uzito sana lakini swali ni ulijifundisha nini ulijifundisha nini kwa sababu baada ya miaka mingine mitano kutakuwa na uchaguzi mwingine na kuna mambo mengi ambayo husababisha maamuzi yetu na jambo mojawapo ni nini mipaka uliyojiwekea ama mipaka uliyowekewa na he, kuheshimu hiyo mipaka uliyojiwekea ama mipaka uliyowekewa ili ikusaidie katika maisha yako na ndiyo nikasema ya kwamba mungu ni mungu wa mipaka hebu tuanze pale mwanzo moja ishirini na sita ishirini na saba mpaka ishirini na nane ile mahali ambapo tunapajua vizuri sana pengine mwaka huu ulikwazika na mambo mengi sana kuna mtu alikuwa mwiba katika maisha yako mwiba lakini swali ni mipaka uliyojiwekea katika mahusiano na watu kwanza uko na mipaka alafu pili uliheshimu mipaka hiyo ili ndiyo usaidike katika maisha yako mungu akasema na tumfanye mtu kwa mfano wetu kwa sura yetu wakatawale kwa hivyo alipoanza kusema wakatawale akataja maeneo ambayo huyo mtu ama hao watu walipewa kutawala ich aliwawekea mipaka wakatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na wanyama na nchi yote na kila kiumbe kitambacho kitambaacho nchini kwa hivyo akawekea mipaka sehemu zile ambazo anataka wafanye nini watawale 27. mungu akaumba mtu kwa mfano wake kwa mfano wa mungu alimumba mwanaume na mwanamke aliwaumba aliwaumbamungu akawabarikia mungu akawaambia zaeni mukaongezeke mukaijaze nchi hiyo bado inaonyesha eneo ambalo mwanadamu amewekewa kujaza na kumiliki wapi nchi na kuimiliki mkatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na kila kiumbe chenye uhai kiendacho juu ya nchi nauliza pale 6 alisema kitambaacho si ndio na hapa amesema kiendacho juu ya nchi katika hayo maelezo hayo mwanadamu ako hapo ndani eh? ako hapo ndani ako wapi kila kiumbe chenye uhai kiendacho juu ya nchi kwa hivyo ameeleza maeneo yetu ameeleza kazi yetu na ndiposa mahali kwengine akasema mbingu ni za nani ni za mungu na duniani amepatia nani mwanadamu haya hebu tusome pia mwanzo mbili kumi na saba wanzo mbili kumi na lakini matunda ya mti wa ujuzi na wa ujuzi wa mema na mabaya usile kwa maana siku utakapokula matunda ya mti huo utakufa hakika unaona sasa ameenda details ile ya kwanza ilikuwa ni in sasa ameenda akapeana a limit. ama abundary akamwambia kuna huo mti huo wa ujuzi wa mema na mabaya matunda yake usiale ni mipaka anaweka na mungu anapeana mipaka kwa sababu kama hapa tunaona ya kwamba sababu kubwa iliyomfanya apeane huu mpaka huu ilikuwa ni kumprsvu ama kumlinda mwanadamu asije akafa kwa hivyo unaona ya kwamba mpaka ambayo alimpatia mwanadamu pale ulikuwa ni kwa manufaa ya nani manufaa ya mwanadamu ili umwokoe yeye mwenyewe asije akaingia katika matatizo mungu amejionyesha ama amejifunua kwetu kupitia kwa neno lake na katika vile ambavyo amejieleza kwetu ametuonyesha pia yeye ni nani ametuonyesha mambo ambayo anapenda na ambayo hayapendi mambo ambayo anaweza fanya na ambayo hawezi kuyafanya eh? kuna kitu mungu hawezi fanya je kuna kitu ambacho mungu hawezi akafanya basi mi nasema kuna vitu mungu hawezi akafanya ama naongea uongo na ni kweli kuna vitu ambavyo mungu hawezi yakaa kwa mfano hesabu mstari wa kumi na ti uongo yes uongo kwake anasema yeye si mwanadamu afanye nini anene nini? yes kwa hivyo amejionyesha kwetu yani vile anavyojionyesha kwetu anaonyesha mipaka yake yeye ni mungu lakini bado akona nini akona mipaka nini lingine ambalo hawezi akafanya <laughs> nawauliza maswali leo nimepatia nafasi ya kuongea hamtaki ha? lingine naona kuna mtu akokwa ofisi pale paleukokwa niku- ofisi hapo a unachukua <laughs> waibrania kumi na tatu mstari wa nane unasema nini yesu kristo yeye yule jana leo na hata kumaanisha nini mungu hafanyi nini kwa hivyo amejionyesha kwetu yeye ni nani kupitia kwa neno lake na ametuonyesha mipaka yake mambo ambayo atafanya na yale ambayo hata hatafanya ametuonyesha utatu wake ya kwamba mungu ni mmoja but he operates in dispensations his personhood distinct but one mungu baba mwana roho mtakatifu na hutawaweka kando kando yetuseme sana nimemutoa huyu huyu abaki peke yake hapana in in in unison in unity but distinct in their functions na vile wanavyojitokeza na ameweka mipaka kwa kila mtu na kazi yake wakiwa mtu mmoja so boundaries hebu weka zaburi mia moja na nne mstari wa tisa hiyo haiko hapo uneangalia haiko hapo sikukupatia hiyo umeweka mpaka anaongea kuhusu maji umeweka mpaka yasiupite wala yasirudi kuifunikiza nchi huyo ni mungu ameweka mipaka kwa kila kitu kwa kila jambo wazazi wawili siku moja mke na mume wakaenda kutafuta ushauri kwa mshauri walipofika huku wakamwambia yule mshauri uh, tumekuja lakini tatizo letu ni kijana wetu mtoto wetu Our only sa akaulizwa ako na miaka mingapi n miaka ishirini na okay. akaulizwa na nambone simuoni hapa huyo kijana ambaye mnasema ndio mko na changamoto naye wakasema yeye mwenyewe haoni kuwa ako na shida lakini sisi tunaona kuwa ako na shida ndio ka sababu tumekuja kwa niaba yake okay haya wakawauliza sasa niambieni nisikie zile changamoto ambazo wako nazo akasema kijana huyu ametutatiza sana hakuna shule ambayo anatulia anaenda na hii mara amefukuzwa ameenda kwa nyingine hiyo miaka yote haja graduate kwa kozi yoyote tumeng'ang'ana kumpatia pesa ya kutosha ili ndiyo akienda shule afuate ya shuleni asifanye kazi na ajilipie nini college unajua kule marekani work work and and pay pay for your school fees you can work and pay. it is very easy akaendelea a, kueleza kueleza mwishowe huyu mshauri akawaambia nakubaliana na yeye hana shida nyinyi ndiyo mko na shida akashangaa sasa na munaga tumekuja tukuelezee matatizo ya kijana wetu ili utushauri tukamshauri wewe sasa unageuza unasema si ndio tuko na shida na yeye hana shida wakamuuliza kuna hakika hebu tu, tufafanulie akawauliza hayo yote ambayo mumeniambia yote ambayo mumemubebea mwbe, mm? nyinyi mumebeba muzigo wake yeye anabeba nini nyinyi kama wazazi mmebeba muzigo wake yeye mwenyewe anabeba nini kama ni pesa mwamutafutia akianguka aki mtihani kwa shule hii mwamtafutia shule nyingine aende sasa mzigo wake yeye amebeba sasa the, the yeye atajuaje tabu aliyo ni gani atajuaje matatizo yake akawaambia sasa nataka niwasaidie kukriettabuza huyo ndiyo abebe mzigo wake mwenyewe nataka niwasaidie nimepeana huo mfano kwa sababu gani mara nyingi katika maisha yetu na wakati mwingi sana tunatumia neno la mungu kueleza na kujustify kile ambacho tunafanya si mungu anasema tubebeane nini mzigo sasa nikibeba mzigo wa kijana yangu kuna matatizo kweli somebody is irresponsible lakini we unabeba nini mzigo wake machua unabeba mzigow mtu ambaye amekataa kukomaa katika maisha yake ya kiroho past utabeba mzigo ni wakeikile kiwango ambacho unaweza kubeba na isionekane kana kwamba huna upendo isionekane ya kwamba una asi neno la mungu isionekane ya kwamba uko kinyume na mapenzi ya mungu mipaka nataka tuangalie mambo machache tu hapa kuhusu hii mipaka what is the limit? what is is the the limit boundary na najua ya kwamba sitamaliza yale ambayo nataka kuongea lakini kile ambacho nitaweza kuongea nitaongea kwa muda ule mchache niliyo nao tutakapomaliza hata kama si leo siku nyingine tutakuwa tumejifundisha mambo yafuatayo yafuatayonumbe o Protect. hiyo mipaka inalinda nini katika maisha yetu hiyo mipaka inalinda nini katika maisha yetu what do they protect jambo la tatu How are developed? hii mipaka katika maisha yetu inatengenezwa na kukuzwa na munagani How are they jambo la nne how how are destroyed? How are they destroyed how are they destroyed destroyed they they zina mipaka inaharibiwa na five, how do you repair your boundaries hii mipaka yako utairekebisha namuna gani ama kuijenga tena na jambo la mwisho To use your kutumia mipaka yako vizuri tukimaliza somo hili hata kama si leo hayo ndiyo mambo ambayo tungetaka tujifundishe tujifundishe hayo mambo mamboba kama vile kuna mipaka inayoonekana kwa macho Physical boundaries kunamipaka kwa macho. So we use the physical boundaries to explain the spiritual boundaries. A boundary is anything that helps you to differentiate you from someone else. Mpaka ni kile. ambacho kinakutofautisha wewe na mwingine anything that helps to to to differentiate you you from someone else or shows you where where begin and where to end mpaka unaonyesha utofauti wako na mwingine kama ni shamba yako si inaonyesha mpaka wako wewe na yule jirani yako mahali yako imeanzia na mahali yako nafanya nini imeisha inaonyesha utofauti wako mpaka kwa hali ya kawaida mpaka huwa kama vile tayari nimesema hapa unaonyesha mahali sehemu yako inaanza na mahali sehemu yako itaisha na umuhimu wa kuonyesha hivyo ni tusho Ownership. to show what? Ownership. kumiliki ndio kwa sababu wewo hautatosheka na ploti hiyo mpaka upate hati miliki lakini inaanzia kwa kuonyeshwa mipaka yako kitu ambacho haukimiliki auwezi ukakitunza kitu ambacho hauna ownership nacho hutakuwa na ule msukumo wa kukitunza so the boundary will help you to know your area of kukitunzaso inasaidia kuonyesha eneo lako unalo limiliki jambo la pili mpaka utakusaidia kujua jinsi ya kutunza kile ambacho unakimiliki to to help you you take responsibility responsibility over what itakusaidia kujukumika kutunza kile ambacho unakimiliki ndiyo kwa sababu ukishajua shamba yako na hapa nataka uchukue shamba isimamie maisha yako nataka uchukue shamba isimamie maisha yako na swali ni ni nani anayeendesha maisha yako na nataka usiniambie ni yesu ni nani anayeendesha maisha yako ni nani ni wewe sabu najua hean la kuniambia ni nani ni yesu na ukiniambia ni yesu yesu hakuamulii wewe hapana he hei hakuamulii wewe ndio unaamua si ni kweli hata ulipoamka asubuhi kuna mtu alikushika mkono akakuleta hapa si ulinyanyuka mwenyewe ukaenda bafu ukajishughulisha huko ukajitayarisha ukavaa nguo ukatafuta viatu ukapiga mswaki ama hukupiga mswaki hiyo ni sawa ukaingia wapi ukataf- a ukatembea mguu ukatafuta tukutuku chochote ukafika wapi hapa sasa ukiniambia ni yeye amekuwezesha ni sawa lakini kufika hapa ulifanya nini ulijileta hmm. vile ambavyo unamiliki shamba na unaelewa mipaka ya shamba yako unaelewa mipaka ya maisha yako je unaelewa mipaka ya maisha yako you must have mental yakouwe na nini mental boundaries uwe na spiritual boundaries. uwe na uwe na i uwe na mipaka ya kiakili mipaka ya kiroho mipaka ya nini ningine nimesema ya hisia zako asira hisia zako uwe na mipaka ya yeah. Yeah. physical physical kusema nini just as we have physical boundaries kwa mashamba ndivyo pia kuna mipaka ya kiroho katika hayo maeneo yote so nimetaja mambo hapa ili ndio nijue kuwa tuko pamoja nimesema ya kwamba mipaka itakusaidia to know your property and the ujue shamba yako na ujue umiliki wa shamba yako na nikasema shamba ni maisha yako alafu nikasema jambo la pili ni kwamba itakusaidia kuchukua jukumu ya kutunza shamba yako responsibility ndiyo kwa sababu tunapoambiwa ya kwamba linda moyo wako kuliko ni hivyo kuliko e. sasa hiyo ni shamba yako huyo moyo wako ni nini moyo wako ni nini ni shamba yako nilikuwa naangalia ka video kengine kalitembea kwa whatsapp kwaasa cikama mulikaona wametengeneza mwanamke kupitia artificial intelligence kupitiaiena iama mulikaona kusaidia wale wanaume ambao hawataki kusumbuliwa na wanawa hiyu ni kama robot anafanya vile unataa na akusumbwangi hivyo ndo walikuwa wanasema si mimi nimesema hivyo ndiokwani mnatusumbua hivyo ndio walikuwa wanas <laughs> wanasema se? wana wanasema hiyo mwanamke huyo ako na akili sana ka kushinda mwanadamu so akawa anahojiwa na mwanaume mwingine akasema hapana mii sina akili kushinda mwanadamu kwa sababu aliyenitengeneza ni nani ni mwanadamu lakini pia akasema Afadali wwanadamu akonaketu wambacho akonacho na mimi sina. Akasema ni nini? The soul. That the original human being has a soul. But as for me, I have no, because I have no feelings, I am programmed. I cannot think for myself. I am programmed. But the other human being, wewanami, you have a, a soul. So wale wakona, afadali kuniliko mimi. somwanadamu hata ajaribu na gani hawezi toboa mambo ya mungu hmm. akasema nyinyi mko na nafsi mimi si sina kwa hivyo nafsi yako thats ziwa shamba lazima unajua mipaka because utalinda kitu ambacho hujui mipaka yake huwezi linda imagine mtu akwambie shamba yangu ndiyo hii wewe ndiyo askari linda hapa haja kuambia shamba imeanzia pale imefika pale na huku utalinda wapi na anakwambia kukiibwa hapa utanitambua anaujui mpaka wa shamba utalinda nini so demarcations zinakusaidia kujua maeneo ambayo unamiliki nafsi yako moyo wako ni shamba yako je unajua mipaka ya moyo wako na ambalo ni shamba lako na kama vile tu nimewauliza unaweka fence lakini unawacha nini mulango amaei umuhimu wa mipaka itakusaidia kujua ni kitu gani cha kuweka ndani na ni gani cha kutoa inakuonyesha nani utamruhusu aingie na ni nani, nani hataingie kwa huo mlango out huyu ndio umuhimu mwingine wa, wa mipaka ambayo umejiwekea katika maisha yako watu in ndiyo nimesema tumeamgua linda moyo wako na huwezi kulinda kama hujui mipaka jambo lingine umuhimu wa mipaka na nataka tutumie habari nyingine hapa ya yule yule msamaria alikuwa anaitwa nnyuleaama ni Ama ni the samaritan inaitwaje msamaria mwema your eh. your limits limits boundaries will help you to know your limits. Yani itakuonyesha unawezaenda mpaka ufikie kiwango kiwango gani haufa kanaaigo nitaenda kiwango gani luka kumi ishirini ah, na tano mpaka thelathini na saba luka au na tazama mwana eh? ni hapo nimesema ngapi nihiyo natazama mwanasheria mmoja alisimama amjaribu akisema mwalimu nifanye nini ili ni ni habari hii kweli ama mi ndo nimenukuu makosa hiyo habari inapatikana wapi ni hapo ni luka kumik okay. tuendelee tuh endelea akamwambia imeandikwa nini katika torati wasomaje uhum. akajibu akasema mpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote na kwa akili zako zote na jirani yako kama nafsi yako yakoe endelea sasa akamwambia umejibu vema fanya hivi nawe utaishi naye akitaka kujidai haki alimuuliza yesu na jirani yangu ni nani yesu akajibu akasema mtu mmoja alishuka toka yerusalemu kwenda yeriko akaangukia kati ya wanyanganyi wakamvua nguo wakamtia jeraha wakaenda zao wakamwacha akiwa karibu kufa kwa nasibu kuhani mmoja alishuka kwa njia ile na alipomwona alipita kando na mlawi vivyo hivyo alipofika pale akamuona akapita kando lakini msamaria mmoja katika kusafiri kwake alifika hapo alipokuwa na alipomwona alimhurumia akakaribia akamfunga majeraha yake akayatia mafuta na divai akampandisha juu ya mnyama wake akampeleka mpaka nyumba ya wageni akamtunza hata siku ya pili akatoa dinari mbili akampa mwenye nyumba ya wageni akisema mtunze huyu na chochote atakachogharimiwa zaidi mimi nitakaporudi nitakulipa wachia tu hapo hii habari tunaijua vizuri sana na nimesema mipaka itakusaidia kujua the limits utaenda kiasi gani katika kila jambo unalo unalolifanya of course najua mnajua ya kwamba katika hao wote aliyekuwa msamaria umani huyu ambaye alifanya nini alimsaidia hasa tuasu tu huyu ambaye alikuwa ameumia alikuwa pengine hata hajajiweza haja kuongea ama pengine hata alikuwa amelala wakati ule huyu msamaria anaongea na yule msaidizi pale mahali ambapo alimpeleka alafu wakati huo huo ambapo walikuwa wanazungumza huyu bwana ambaye ametandikwa akaamuka nimesema asimu eh? akafanya nini akaamuka amuulize huyu ambaye anamsaidia yaani wewe hunioni nimeumia nime kiwango hiki na unataka kuniwacha hapa siukaekae na mimi kidogo angalau ni, ni, ni, ni- nipate nafuu zaidi ndiyo uende kama ni wewe ungefanya nini huyu mtu unamsaidia na sasa unamwambia mwenye ile hospitali mtunze huyu alafu nitarudi siku nyingine chochote ambacho atatumia nitalipa alafu jamaa anamuka anasema nakuomba tu usiende kaa na mimi kidogo siku mbili tatu hivi nione nafuu sa vizuri ndio sasa uende kama ni wewe ungefanyaje na nawe eh? unge mus- swali gani utalipa na nini akuambie jamini si uwe mtu wa huruma tu nakuomba niko peke yangu nataka mtu wa kuongea na yeye angalau nipate nafuu haraka eh, nataka ushirika wako eh? pale eh. lakini mimi najua hayo maswali manauliza hapa lakini mii najua mara nyingi unaweza ukashawishika useme nyewe huyu wacha nimkalishe kidogo Eh, kidogo tu nimukalishe ili angalau asikie nafuu alafu ndio mimi niende sasa ujamaa pengine akaamua kukaa siku mbili baada ya siku mbili akapigiwa simu kutoka jeriko likua akaambiwa wale watu ambao walikuwa wanauza wale punda nangamia walikungojea wakachoka wakasema hawakuuzii tena wameenda kuuzia watu wengi hivyo biashara nini imeenda lafu mgeukie wambia sasa unaona mimi nilikuwa nataka kuenda lakini wewe ukanilazimisha nikae biashara yangu imeenda nisingekosa biashara kama nisingalikusikiliza wewe ulize <laughs> ni watu wangapi hapa siku moja ulikuwa umejiandaa kuja kanisani alafu asubuhi tu mgeni po kwa nyumba asubuhi na ukavunja safari ya kuja kanisani kama kweli uko venes mesha mkono nione yeah. okay ulikuwa umejiandaa kuja wapi kanisani lakini mara gafula binvu mgeni ndiouy na mumepezana miaka na hakukwambia anakuja na ndio huyo amekuja na safari ya kanisani ikaishia wapi sasa nikuulize ni sawa usijihukumu wala usijilaumu na asante kwa kuwa very honest kuna wengine hapa mnaniangalia lakini hamkuaeamkunywesha mikono na nawaona mulikaa chini ukarudi jikoni ukapika chai ukatumana mikate mkapiga gumzo siku nzima na kanisani ukafunga So what, where is your limit mpaka wako wa kuelewa ya kwamba siku ya jumapili ni siku ya kuenda mimi huwa najua nikienda kutembelea wakwe zangu kitale jumamosi si siku ya kutembelea watu hiyo mimi najua na nikifika jumamosi mosi asubuhi niniandama nao niende wapi maana wale ni watu wa saba niende wapi kanisani hakuna kitu tutaongea hata kama niko na mazungumzo gani yangoje mpaka usiku ama jumapili wacha nipange mkutano wowote jumamosi niwaite hawatakuja c kwa ile miaka yote nimeoa mtoto wao they have never come On saturday never mpaka leoama ninaongea what is the point point ni mipaka mipaka yako na yangu kuhusu nimesema you must have a a mental boundary boundary boundary emotional boundary, and a physical boundary it gives you the limits. na unajua huwa tatizo kuna kifungu huwa tunasema ya kwamba mungu anapenda yule mtu anayetoa kwa hiari akiwa na moyo uliojawa na furaha god loves hgiv sasa mara nyingi tukisikia achifu giv tunafikiria tu ni nini hapana si pesa Are you able to say no na moyo wako bado umefurahi kijua ya kwamba doing the right thing unamwambia hapana unamwambia hapana kwa upendo wa mwenyezi mungu nakwambia nini hapana na moyo wako haujihukumu <laughs> kuna siku nyingine nilikuwa naona mahali mama mwingine alikuwa amejiandaa kuenda kwa shughule ya mtoto wake ameitwa mkutano zile anataka kutoka mama yake akaingia mama yake mzazi akaingia na alikuwa na musururu wa vitu mingi ambavyo ni yafanye mama ameingia mama nimefurahi sana nimekumisi lakini ndani ya moyo mwoyowake anasema umekuja kufanya nini sijakumisi hivyo ndo alikuwa anasema kwa moyo wake ilikuwa imeandikwa yaani anasema mama anasemamama imlakini ndani ya moyo hasa unaenda wapsi ungebaki kwako a akamama akasema mama akasema unajua huwa natamani tangu baba yenu afe natamani mniletee watoto you know, I am aka- kwa moyo ayamlli anasema basi tangu siku zote umekuja hapa mbona hiyo yako haishi hyo ni mtoto anaongea kwa moyo moyowa moyo wake nakuuliza ni mara ngapi umeongea maneno kwa mdomo na moyoni unasema angalia huyu naye anaenda an, wapi si sangebaki kwake huko wasumbufu wengine ndio hawa kuja kutusumbua lakini kwa mdomo umetoa meno yote unaogopa kusema hapana unasema nikisema hapana nitafanya nini nitamuudhi usiwe kama ile mtoto alisema mama Kubali, lakini ujue nimeketi lakini moyoni nimesimama nimeketi lakini moyoni nimefanya nini nimesimama lakini kwa sababu nimekaa physically but my heart has refused nimekaakahuwa tunaogopa nini why we want to please human beings tunataka tufurahishe wanadamu ili ndio wasituchukie lakini katika mioyo yetu na tumeambiwa linda moyo wako na kuna mstari pale acha naenda kumalizia tu kuna mstari pale mihalmstar pal mia mithali, mithali, mithali iko wapi ili mbona sioni5858 ithali na, na asiyetawala roho yake ni mfano wa mji uliobomolewa usiyo na kuta asiyetawala moyo roho yake ni mfano wa mji uliobomolewa usiyo na kuta moyo asiyeweza kutawala asiyeweza kuongoza na kuelekeza pasipokuwa na uoga unafananishwa na, na mji ambao hauna nini ukuta so kama hauna ukuta chochote kinaweza kuingia na kutatiza moyo wako na pia kila moyo unajua uchungu uliyo ndani wa moyo kila moyo unajua uchungu uliyo ndani wa huo moyo na hakuna yeyote ambaye ni mgeni no stranger will be able to understand ule uchungu wa huo moyo kila moyo unajua uchungu wake na hakuna yeyote ambaye ni stranger ama ni mgeni atakayeelewa kuwa uchungu lakini mipaka yako ni ipi what is the limit that you have many many many times we pretend mara nyingi sana huwa tunajifanya huwa tunajifanya mara nyingi sana kule kazini pengine wewe bos alikwambia niletee information one week ago baada ya wiki imeisha anakufuata anakwambia hii ripot hebu nienda ukanimalizie na ulimpatia information ajitengenezee mwenyewe one week tena anakwambia you know, you dependable employee akikwambia hiyo anakuvunja makali namwambia yes sir. lakini moyoni nasema hawa mabosi wengine bure ni kama hawa mabosi wengine bure ni kama hawa moyoni mwako eh? <laughs> yes mi najua naamekwambia kesho asubuhi nipate hiyo nini niniunachukua hmm. naenda ku, ku, kuikeshea huko lakini moyoni uko na uchungu mabosi wakufa mabos... wakufa kama wengine wafutwe kazi ama wasikuje kwa hii kampuni tena najua i uchunguaeiauaawaatmi so mara nyingi kwa sababu hatujaweka mipaka yetu ya kuweza kutawala maisha yetu na unasimama and one of the Greatest word to use is and ndiyo kwa sababu katika mathayo tumeambiwa nini mathayo tano thelathini na saba wacha ndio yako iwe nini ndio na laa yako iwe laa na uwo hauna tashwishi yoyote yes umesema na uko na msimamo na unamwambia kwa upendo wa mwenyezi mungu hili jambo halitafanyika hivi na vile saa hiyo umechoka alafu mtu anakuamkia na unasikia uchungu lakini kwa sababu unasema tuliambua tubebeane hebu <laughs> ebu oh, hiyo ni mathayo bali maneno yenu yawe ndio ndio siyo sio kwa kuwa ya yazidio hayo yatoka kwa yule Let you are yes be yes and you are no be no na kama unajua unasema ukweli your heart is at peace moyo wako utakuwa na nini na amani na utatulia lakini kwa sababu unataka kunipendeza utakubali lakini moyoni you are bleeding moyoni uko na uchungu wacha nimalizie na hii moyoni uko na uchungu boundaries you. boundaries you you na hiyo ndio nilianzia mwanzo nikapeana mfano wa adamu lakini pia nitapeana mfano wa sauli samueli wa kwanza kumi na tatu ine mpaka kumi na nne kwa mpaka akangoja siku saba kwa kadiri ya muda uliyowekwa na samweli lakini samweli hakuja giligali na hawa watu wakatawanyika mbali naye sauli akasema nileteni hapa sadaka ya kuteketezwa na sadaka za amani akaitoa sadaka ya kuteketezwa hata mara alipokwisha kuitoa hiyo sadaka ya kuteketezwa kumbe ona hiyo imewekwa alama ya hiyo ni alama ya nini ya mshangao samweli akani kama alikuwa ana- amekaa mahali anamwangalia amejificha tu anamwangalia akatokea naye sauli akatoka kwenda kumulaki na kumsalimu samueli akasema umefanya nini naye sauli akasema ni kwa sababu niliona ya kuwa watu watatawanyika mbali nani na wewe hukuja siku zile zilizonenwa na nani nao wafilisti wamekusanyika pamoja huko mikimashi basi nikasema wafilisti watanishukia sasa mpaka giligali kabla sijaomba fadhili za bwana kwa hiyo nilijishurutisha nikatoa sadaka ya kuteketezwa naye samueli akamwambia sauli umefanya upumbavu hukuishika amri ya bwana mungu wako aliyokuamuru kwa maana angaliufanya ufalume wako kuwa imara juu ya israeli milele lakini sasa ufalume wako hautadumu bwana amejitafutia mtu aupendezaye wa moyo wake naye bwana amemwamuru yeye kuwa mkuu juu ya watu wake kwa sababu wewe hukulishika neno lile bwana alilo kuamuru sauli anasema nilikungojea unajua atuko na sababu kwa kila jambo tulifanyalo when we are confronted with facts, we e ea sababu ya kujiele mbone umechelewa an uko na, na jamu na saio hata akukwa na jamu tkumenyesha sana najua kumenyesha sana tulishikwa na polisi na huyo mtu hata ako na simu lakini kama kweli ako in problem mbona hapigi simu aseme enyewe uh, atasema anasema tulikungojea wewe siku saba na hawa watu wakaanja sasa kutawanyika kwa hivyo nikaamua niwe kuhani leo niwe kasisi leo nikaamua leo niwe pristi nitoe nini dabiwa mipaka kila mtu ako na kazi yake na hiyo mipaka imewekwa ikulinde wewe ilinde kile kilicho ndani yako ilinde kile ambacho mungu amesema kitafanyika kupitia wewe katika maisha yako ilinde hata mafuta yako maana kila mtu ako na mafuta juu yake maana bwana amenipaka mafuta hata wewe umepakwa mafuta si lazima wewe ulimwajua mafuta hapa wesi ni mkristo si umeokoka na uko na yesu ndani yako na uko na vipawa umepakwa nini mafuta hayo mafuta yanalindwa na mipaka ambayo utaiheshimu sauli akaamua kutoa dhabihu na mara tu samueli akatokea na akamwambia umefanya nini upumbavu ufalume wako sasa hautadumu milele mileleo kuna sehemu ya kila mtu hata katika nyumba zetu watoto wetu wako na sehemu zao wako na mipaka yao kuna maongezi ya kuongewa na watoto na wazazi nawe mzazi pia uko na maongezi ya kuongea na mengine yamepita mipaka na mara nyingi huwa tunapitisha nini mipaka tunakosa kujielewa tunaenda zaidi ya kile ambacho nituongee wewe mtoto na wewe mzazi wewe mume na wewe mke kuna mipaka ambayo lazima fanii mujiwekee na mwiheshimu na muheshimu neno la mungu na mipaka iliyowekwa katika kanuni za mungu wale tulikuwa hapa jana tukihubiriwa katika ile harusi ya jana kuna mhali yule mhubiri ali- aliot akaongea kuhusu mwanamume mpumbavu aliyeitwa nani nabali na mwanamke aliyekuwa na hekima alikuwa anaitwa nani abigaili na tuliona upumbavu wa nabali katika maneno na katika mate matendo mpaka mke anaenda kwa daudi aamwambia mwachana yule bwanangu namjua ni mpumbavu hata jina lake la sheria upumbavu tukijua ya kwamba mungu ni mungu wa mipaka tukijua ya kwamba katika maisha yetu ni tuweke mipaka na tuiheshimu tutajiokoa na uchungu mwingi katika maisha yetu unajua h tunabebea a tuna- tun, tunasema uh, that your problems are my responsibility but what we forget ni kwamba kuna mipaka ya hizo problems kuna ile ambayo ni mizito sana huwezi ukabeba pekee yako na kuna ile ambayo ni ubebe mwe mwenyewe you carry it yourself you day, -to day lord beba hata yesu akasema nini tubebe nini beba msalaba acha nimalizie na hii uh, galatians wa galatia sita kwanzia mstari wa kwanza mpaka wa tano nimalizie na hiyo from verse in the greek translation ya yeah, the word e inasema burden yaani mzigo mzito sana and the word Okay. ndugu zangu mtu akishikwa katika kosa lolote nyinyi wa roho murejesheni upya mtu kama huyo kwa roho ya upole ukijiangalia nafsi yako usije ukajaribiwa wewe mwenyewe muchukuliane mizigo na hivyo kuitimiza sheria ya kristo uhum. maana mtu akijiona kuwa ni kitu naye si kitu atajidanganya nafsi yake lakini kila mtu na aipime kazi yake mwenyewe ndipo atakapokuwa na sababu ya kujisifu ndani ya nafsi yake tu wala si kwa mwenzake tano maana kila mtu atauchukua mzigo wake mwenyewe ukiangalia ile ya juu imesema mizigo hii imesema mizigo kuna tofauti ile ya juu ni kama mawe ambayo huwezi ukabeba peke yako unahitaji wenzako lakini hapa kuna ule mzigo ambao utabeba mwenyewe responsible responsible to one another, but responsible for ourselves hata kama hali imekuwa ngumu na mwanagani maamuzi uko nayo mwenyewe ya jinsi ya kurespon kwa hilo jambo ya jinsi ya kujitokeza kwa hilo jambo na hiyo itaashiria vile utakavyojichukulia na pia kuchukulia wengine tunaishi tukilaumiana unasema hata mtu hanisaidii hanifanyii vile hafanyi vile ni wee mwenyewe umefanya nini unajua mara nyingi huwa tunalaumiana katika maeneo ambayo ni wee mwenyewe ufanye nini ujitokeze ndiyo pia naye mtu mwingine aje afanye nini nashikwa mkono unaketi chini maana kila mtu atauchukua mzigo wake mwenyewe there are things that we must do and there are things that others will help us amen nimetaja mambo nafikiri manne ama matano nimesema mipaka inatusaidia kufanya nini Ownership, umiliki tu responsibility ama jukumu tatu tatu uh-huh. limits ingine four nasema mambo matano kuna mambo ambayo ni uweke ndani na mengine niyafanyi nini yatoke thee are things to keep inside and he are thins to keep outside the good things inside and the bad things nje because kila ukuta ama kila fence iko na mlango na katika mlango unachagua cha kuingiza ndani na cha kutoa nje na la mwisho inakulinda mipaka inakulinda mipaka inalinda kile kilicho ndani yako na makusudi ya mungu juu ya maisha yako wacha nimalizia hapo hayo yote nimezungumuza naamini ya kwamba kuna kitu kimoja huwezi kuwa umekosa kushika ya kwamba nafsi yako ni shamba yako lazima ujie mipaka ya nafsi yako na ndani ya nafsi yako kuna roho ndani ya nafsi yako kuna mawazo yako kuna hisia zako ndani ya nafsi yako kuna akili yako lazima uliwe mipaka ya hayo maeneo yote ndio uweze kutembea katika maisha yako ukiwa na vigezo vya kukuelekeza katika maisha haya amen wacha tu tumalizie hapo kuja utuombee ili tutamatishe