And it is a subject hili ni somo ambalo liko. Yani, tri- tricky, tricky. ni kwamba huwezi kuli- kulielezea kiurahisi ukienda hivi gray, gray, white, Yali, yani ni kama grey huwezi kusema imeegemea ama imeegemea kuna, kuna vile huwezi kulisema kwamba linaejemea upande huu ama upande huu because wisdom is something that we seek kwa sababu hekima ni kitu ambacho tunakitafuta on the other side wisdom is tunakitafutae kwa upande hule mwingine hekima ni mungu if we go through the scriptures ikiwa tutapitia maandiko so you find that way wa upa mwingineutaakwambahe i mauaotaana ta piai ufahau fuli Here it is. can you see na nio maana nasema ni kitu ambacho hawezi kukieka mahali na useme ndiyo hiki na si kitu ambacho naweza kuangalia na useme yule basi yuko na hekima hekima hekima si si unaona yule ana ile ile ile ya green hiyo ni you can't it but can be able to see when somebody speaks you say yes that person has got wisdom yaani haina haia vilhati utaweaona iko na rangi fulani ukasema ile basi ndiyo lakini kuna vile mtu anaweza kuongea na ukasema hakika yule ana hekima hekima you you can say you have spoken wisdom ama unaweza kwamba umezungumza aside from the thing you said kando na kila kile is wisdom kuna like when you give a suggestion suggestion and people see that suggestion as good kama vile aweza kupeana wazo na watu waone ilo wazo lako, nizuri, hilo wazo lako ni zuri there zurieei a uestio kuna hilo wisdom lakini limesukumwa na hekima so we can see that suggestion kwa hiyo tunaweza kuona hilo wazo and we can also see the, the wisdom na pia tunaweza kuona hekima all those coming from the same source hivyo vitu vyose viiwa vinatoka kwenye chanzo kimoja so kimojasoet go to the word today kwa hiyo tende katika neno la leo and then we we can as we go leoe tutaweza kufafanua kati tunaoendelea ni katika wafalme wa kwanza kumi natanafaewa kwanzamlango wa tatu mstari wa kwanza hadi wa tano. pale wafalme wa, wa kwanza hadi huyo anhuyosulemani akafanya ujamaa na farao mfalme wa misri akamua binti yake farao akamleta mjini mwa daudi hata alipokwisha kuijenga nyumba yake na nyumba ya bwana na ukuta wa kuzunguka yerusalemu ila watu walikuwa wakichinja dhabihu katika mahali pa juu kwa sababu haikuwapo nyumba iliyojengwa kwa jina la bwana hata siku zile sulemani naye akampenda bwana akienda katika amri za daudi babaye ila hutoa dhabihu na kufukiza uvumba katika mahali pa juu basi mfalme akaenda gibeoni ili atoe dhabihu huko kwa kuwa ndipo mahali pa juu palipo pakuu sulemani akatoa sadaka elfu za kuteketezwa juu ya madhabahu ile na huko gibeoni bwana akamtokea sulemani katika ndoto ya usiku mungu akamwambia omba utakalo ni kupe sulemani akasema umemfanyia mtumwa wako daudi baba yangu fadhili kuu kadri alivyonenda mbele zako katika kweli na katika haki na katika unyofu wa moyo pamoja nawe nawe umemwekea na fadhili hii kubwa maana umempa mwana wa kuketi kitini pake kama ilivyo leo na sasa e bwana mungu wangu umentawaza niwe mfalme mimi mtuma wako badala ya daudi baba yangu nami ni mtoto mdogo tu sijui jinsi inipasavyo kutoka wala kuingia na mtumo wako yu yukatika, katikati ya watu wako uliowachagua watu wengi wasioweza kuhesabiwa wala kufahamiwa idadi yao kwa kuwa ni wengi kwa hiyo nipe mimi mtumo wako moyo wa adili ni wahukumu watu wako na, kumpa, na kupambanua mema na mabaya maana ni nani awezaye kuwahukumu hawa watu wako walio wengi kumi neno hili likawa jema machoni pa bwana na ya kuwa sulemani ameomba neno hili mungu akamwambia kwa kuwa umeomba neno hili wala hukujitakia huku maisha ya siku nyingi wala hukutaka utajiri kwa nafsi yako wala hukutaka roho za adui zako bali umejitakia akili za kujua hukumu basi tazama nimefanya kama ulivyosema tazama nimekupa moyo wa hekima na wa akili hata kabla yako hapakuwa na mtu kama wewe wala badala yako hatainuka mtu kama wewe na mambo yale usiyoyaomba nimekupa bali eh, nimekupa mali na fahari hata hapata kuwa na mtu katika wafalme kama wewe siku zako zote nawe ukienda katika njia zangu na kuyashika mausia yangu na amri zangu kama baba yako daudi alivyokwenda basi nitazifanya siku zako kuwa nyingi naye sulemani akaamka na kumbe ni ndoto akaenda yerusalemu akasimama mbele ya sanduku la agano la bwana akatoa sadaka za kuteketezwa akatoa na sadaka za amani akawafanyia karamu watumishi wake wote tunamuona sulemani baada ya kuwa wamepewa fursa ya kuwa mfalme wa nchi ya israeli kule yerusalemu he was the the the youngest in the family of david according to the people who could have been king yerusalemuyeye katika ile familia ya daudi yeye ndi aliyekuwa mdogo zaidi kulingana na wale vijana waliokuwa pale ambao walikuwa wanafaa kuwa mfalme and he was also not the wife, the the wife son of the, First wife or so. But he was the son of a concubine. So he did not qualify to be king. But God had chosen him even before he was born. lakini hata hivyo mungu alikuwa amemchagua yeye hata kabla hajazaliwa ili awe mfalme wa israeli so what i find in in his nature is that he had no time to be trained like the others in the in the others matters of the kingdom kwa hiyo ninapomwangalia eye naona kwamba hakuwa na wakati wa kufundishwa jinsi ya kujitokeza katika hali hiyo ya kifalme because the the other elder brothers of, the, of the, the wife were there and they are the ones who were, you know, apparent heirs, heirs of the, of the kingdom. and him being a son of a concubine, it was not easy for him to be trained. To be king. And that's why the elder brothers were always fighting that I'm the one to take over, I'm the one to take this, because they were finding themselves fit to do it. But according to God, they were not to be king, but Solomon was. lakini kulingana na mpango wa mungu wao sio waliokuwa nafaa kuwa mfalme bali ni suleimani so eventually he ascended to the throne kwa hiyo hatimaye aliweza kuketea kiti cha cha, cha cha kifalme and it was a big surprise to him as to also the brothers na kuna vile ambavyo vilikuwa vinamshangaza kiasi And they could not believe because even if, if you if you read later, uh, uh, one of the brothers sent his mother to ask for Abishag for a wife, and he said, "Why do you ask for Abishag for a wife? Why don't you ask for the kingdom also? Because it was it was supposed to be his." na ukiendelea kusoma hapo utakuta kwamba kuna kaka yake mmoja alienda kumwambia mamake yake sulemani ampatie yule mke aliyekuwa wa daudi yule bishagi yule na ndio sulemani akasema mbona ana, anauliza bishagi mbona haulizi hata ufalme nao pia apewe maana ulikuwa ni wake you know he could see, literally he had not been trained Unaweza kuona ee yani angeweza kuona maana kuonahaku amefundishwa mambo hayo na desturi za kifalme because you don't teach everybody to be king if they are not going to be king kwa maana huwezi kufundisha kila mtu hizo desturi za kuwa mfalme maana unajua kabisa hawezi kuwa mfalme so in this case now he is on the throne kwa hiyo katika hali hii basi tayari uko katika kiti cha ufalme And he talks to God about it. I said, "Now, God, you have done all these things to the level that now I am king. But I am just a child. That doesn't mean he was a small boy. But on matters of kingdom." And kingdom principles and leadership, he was a child. And he knew he could not make it. Coming after a great king to be king in Israel. the the king who was preferred over all, the first one mfalme ambaye alikuwa alikuwa anaangaliwa sana ni yaani mfalme aliyekuja baada ya sauli yule wa kwanza akaja daudi daudi na ukuu wake na sifa zake na kibali mbele ya mungu alafu yeye it was a very very difficult time for him hiyo basi alikuwa na wakati mgumu sana kwa kuendesha ufalme ule and so he, he cried to god na akamlilia mungu and hetalk to god na akazungumza na mungu one on one mmoja kwa uh, ana kwa, kwa mwingine and then then he wa him now uh, how kan i do this na nakamuliza mungu nitawezaje basi kuongoza watu wako hawa walio wengi hivi unless you give me wisdom and understanding of things So that I can be able to lead this your people. And go to the Moke. Because you do not ask for riches, you do not ask for your enemies, you do not ask for things which are, are, are fantastic in the world. But you ask for wisdom. I'll give you wisdom and I'll give you. All those the things and there will not be another king like you all the days of your life na akaambiwa na mungu kwa sababu ha- haukuniomba dui zako wala mali wala chochote kile isipokuwa umeniomba hekima ili kuongoza watu wangu hekima nitakupatia na hivi vitu vyote pia nitakupatia na hakutakuwa na mwingine kama wewe wakati wako He had no, he was, he was promised that there would be none to compare with during his time. And then he woke up. And he realized it was a dream. But look at it this way: in his dream, he was not being chased by demons. In his dream, he was talking to God on the, the calling that God had given him. So, in that dream, when his, his body was unconscious, but his spirit and mind were, God talked to him. about what to ask for and what to become katika ile ndoto yake wakati ambapo mwili wake ulikuwa umelala lakini akili yake na moyo wake ulikuwa ujalala mungu alizungumza naye kuhusu mambo ya ule ufalme kumpatia and, and, and when, when he woke up na alipozinduka he that this was not an ordinary dream akatambua ya kwamba hii haikuwa ndoto ya kawaida it was a time between me and god bali ilikuwa ni wakati wa mimi na mungu even though i was lying in my bed hata kama alikuwa analala candani mwangu and so he took a step to go and, and give an offering kwa hiyo akachukua hatua ya kwenda kutoa sadaka because it is not good to meet god And not give an offering. And we are told he had a habit of giving offerings. But this time he purposed because of that visitation. Prior to that, he was giving like any other person. huku nyuma alikuwa anatoa tu kama mtu yule mwingine And told that in those days there was no no temple no place no house of god so they used to give i the high places na tumeambiwa katika kipindi kile kulikuwa hakuna hekalu bado kwa hiyo walikuwa wanaenda kutoa sadaka zao katika mahali pa juu mahali pa juu ni kishughuu si mnajua kishuguu ile ujengwa na mchwa kikainuka hivi kwa hivyo hizo walikuwa nazichukulia sasa ni mahali pa juu sasa unaweza ukafanya ukatoa sadaka yako so everybody could go and give an offering kwa hiyo kila moja angeenda kutoa sadaka yake hapo kwenye hiko kichuguu but this time he went before the a o the covenant and andgve An he didn't go to the high places where everybody else is going. He went to the Ark of the Covenant and he gave an offering. Not so that God can do anything to him. But to thank God because of what He had done. Now, in the, in the wisdom that he started to exercise, he came out different from the other people. Now, not about giving an offering. anyhawl si mambo na kutoa tu sadaka kwa vyote vile but purposly lakini ukiwa na makusudi and he did that na alifanya hivyo and god promised and he said i'm going to give you what you ask for And more than what you ask for. I believe before that, people, the, the kings, or that the, the leaders were satisfied with the trainings that they were going through. aviongozi wengine walikuwa wameridhika na yale mafundisho aliyokuwa yanaendelea ya kumfundisha wale so, ya wanafundishwa yani kama sasa unaweza kutosheka tu na mahubiri yanayoendelea hapa lakini usipate kutafuta zaidi uwe mwenyewe kibinafsi so toh But Solomon knew this is not enough. Like when Solomon, he already knew I need wisdom. Na ita Wisdom speaks from inside of you. Hekima inazungumza kutoka na nanda niyako. Wisdom can never speak from outside of you. Hekima hayoendika maikozungumza inje nanda niyako. It will then it will be information. hiyo sasa itakuwa ni habari if wisdom, wisdom speaks outside you that is information kama hekima itazungumza kutoka nje hiyo sasa ni habari somebody's wisdom can bring, can bring a message to you hekima ya mtu fulani inaweza kukuletea ujumbe but wisdom from inside you lakini hekima inayotokana na ndani yako give a message to others Here he needed wisdom to be able to give a message to others. He needed wisdom so that he can be productive and be, be, be, be profitable to the people and to God. And that thing. Praised god as we are na kitu hiko, mungu kama vile tumeambiwa hapa if you you can ask god to give you wisdom kama, ye yana, kama unaweza kumwambia mungu akupe hekima usiuliza ti kwa sababu slomon aliuliza ni upate sababu ya kuuliza si, a tofauti hapa si kwa sababu saabu kwa sababu tumeambiwa tumeambiwana mi naenda kuuliza wachana na hiyo hio utapata ni izaliwe kutoka na nini mwako uone kwamba unahitaji hekima na maarifa uone wewe kwamba unahitaji lakini usivitafute kwa sababu mwingine alitafuta hiyo ni ni kama mtu amelima mahindi mahindi mahindi na na kulima kwa sababu inaonekana msimu wa na kumbe hujui alitafutatl alikuwa anafanya nafanya yake atazaa vizuri yako yakose kuza. ulize bona yangu na vizuri anatumia hekima na maarifa wewe unatumia for it usije ukaenda kuomba kwa sababu umesikia mwingine ameomba but do it it because you realize you realize need bali wewe fanya kwa sababu we mwenye umetambwaya kwamba unahitaji kitu you must personally please god by that prayer lazima wewe mwenyewe kibinafsi umridhishe mungu kwa ombe hilo and he will give it to you na atakupatia iko kitu let's look at another place we covered this on, on friday but in a different dimension kitutuangalie pia sehemu ingine ya maandiko ambayo tuliangalia siku ya ijumaa lakini leo tunaiangalia kwa mtazamo tofauti samweli wa pili wa waishirini mstari wa kumi na moja hadi ishirina mbili tusomewe pale Wapili, hadi 1122 akasimama karibu naye mmojawapo wa vijana wa yoabu huyo akasema ampendaye yoabu na aliye wa Dawdi, na amfuate yoabu lakini amasa alikuwa anagaagaa katika damu yake katikati ya njia kuu basi yule mtu alipowaona watu wote wamesimama akamwondoa amasa toka njia kuu akamtia kondeni akamfunika nguo hapo alipoona ya kuwa kila mtu aliyefika kwake amesimama na alipoondolewa katika njia kuu watu wote wakapita wakamwandama yoabu ili kumfuatia sheba mwana wa bikri naye akapita kati ya kabila zote za israeli mpaka abeli na kwake bethmaka na, wabi, na, na wabikiri wote nao wakakusanyika wakaenda pia kumwandama na hao wakaja wakamhusuru waka katika, e, katika abeli wa bethmaka wakafanya chuguu mbele ya mji nayo na ikasimama kuielekea ngome na watu wote waliokuwa pamoja na yoabu wakavunjavunja ukuta wapate kubomoa ndipo akalia mwanamke mmoja mwenye akili toka mjini sikieni sikieni mwambieni na yoabu aje hapa karibu niseme naye basi akamkaribia na yule mwanamke akasema ndiwe yoabu akajibu ndimi ndipo akamwambia sikia maneno ya mjakazi wako akajibu mimi nasikiza kisha akanena akisema watu hunena zamani za kale wakisema wasiku, wasikose kuuliza huko abeli ndivyo walivyomaliza shauri mimi ni wahao wenye amani waliowaaminifu katika israeli wewe unatafuta kuharibu mji na mama wa israeli mbona wataka umeza urithi wa bwana yoabu akajibu akasema isiwe isiwe kwangu ni umeze wala kuharibu neno hili silo hivyo lakini mtu mmoja wa milima ya efraimu sheba mwana wa bikri jina lake ameinua mkono wake juu ya mfalme naam daudi basi mtoeni yeye tu nami nitaondoka katika mji huu basi yule mwanamke akamwambia yoabu tazama kichwa chake utatupiwa juu ya ukuta ndipo yule mwanamke akawaendea watu wote katika akili zake nao wakamkata kichwa sheba mwana wa bikri wakamtupia yoabu huko nje ndipo akapiga tarumbeta nao wakatawanyika kutoka mjini kila mtu hemani mwake y yoabu akarudi mpaka yerusalemu kwa mfalme we are looking looking at a scenario here whereby Job was was a, had hadaname and they were looking for sheba who uh, defied the king hapa tunaangalia taswira ambapo yoabu ambaye ndiye aliyekuwa komanda alikuwa na jeshi lake wakimfuata sheba ambaye alikuwa amemwasi mfalme And they looked for him in every built up city. And they could not find him. Finally, they came to a whereby he was inside. So they, they locked it to protect him. The law states that they should build cities where those that have sinned or have messed up, they can stay until they are heard. And he would not be brought out until the case is heard. But now on the other side, the law of the king said, Look for him before he gets into a city and he becomes strong to fight us. Because he could easily. Turn people against David. And so, when they got to the place where he was, and they knew he was inside that place, they started now breaking the walls. You know, the walls—they—they they were not uh, this. We can we, we can call this this is a, just a single face, just just one stone on top of another. okuta za wakati huo zilikuwa ni pana panani unaweza hata ukatembea pale juu ya uo ukutaulikuwampana kiasi hiko e the city kwa hiyo walipofika wakaanza kubomoa ule ukuta ili waingie ndani maana walitaka kuingia ndani so all around, the, the, all around the, the city there were men breaking the wall kwa hiyo kuzunguka ule yote kuna watu ambao walikuwa wanangangana kupomola ukuta ili kumpata mtu mmoja by the name sheba son of bikri ambaye alikuwa anaitwa sheba mwana wa bikri and the people realized that bikr thehahe na watu wa waule mji wakatambua ya kwamba done lakini wangefanya nini then one lady The Bible says, who had wisdom. Wisdom overrides so many things. She came forward and asked to address the commander of the Abbey itoza na kwamba anataka kuongea na uyyo waoshi she was not the in the in the camp ye hakwa kiongozi katika kambi but she knew she could be able to address the commander and bring a solution kwamz and she, she she can you tell joab to come and we talk one on akaambia wale watu hebu ni ebu aje yoabu tuongee ana kwa ana and he did not ignore na yoabu alipoambiwa hakupuzia bali alikuja kuma mama naumama kamuuliza y ndio yoaaasema ndio said yes, I want to talk to you. Listen to me. I have something to say. Why is it that you're going against the, the saying of the wise? Because he see that they will come and negotiate so that they can they can they can clear disputes. But now you are breaking the wall. You want to, to kill everybody and destroy the inheritance of God. Why do you want to do that? He said, No, no, no, that's not my intention. It is not why I came here. I'm after one man from Benjamin, the, the hills of Benjamin, by the name of Sheba, son of Bikri. He is in, that, in the city. If you can give, him, give me only that one. Then the matter will be solved. And she decided right there as she is negotiating with him, she said, Okay, just wait. Yeah, just wait there. The head of Cheba, son of Bikri, will be thrown to you. So you just wait. kichwa cha huyo sheba mwana wa bikri utarushiwa huko juu ya ukutathen she went and talked to the elders alafu akaenda akazungumza nao wazee and she asked them to cut the head of, of uh, sheba shebaakawaambia wakati iko kichwa cha huyo sheba na namrushie yoabu and they did that and job just took the horn blew it and the battle was over na walipofanya hivyo yoabu akachukua terbeta akapiga na vita kawa imeisha A woman of wisdom. Not a man. Not a leader. Not even the mayor of that city. A woman of wisdom. She took it upon herself to save the city. She took time. To speak to the, to the enemy, the leader of the enemies that had come to, to attack her. <inaudible> and she saved the city because of her wisdom. <inaudible> we have people of wisdom. <inaudible> but when wisdom is dormant, it doesn't help. If you cannot bring out your wisdom to solve a, to solve a dispute, then it is of no help. But this woman decided to use her wisdom to save the city. lakini huyu mwanamke aliamua kutumia hekima yake ili kuokoa ule mji god does not give us wisdom so that we can be the wisest people mungu hatupatii hekima tu ili tuweze kuwa ndio wenye hekima zaidi kushinda kila mtu ahithophel was the, the advis of david davi alikuwa ndio mshauri wa daudi he was a wise man yeye alikuwa ni mtu mwenye hekima and he continued being that way Until when, uh, when, when the kingdom of David was overthrown by his son Absalom. So he changed camp. He decided to become the advisor of Absalom. And one of the elders also followed David. to go with him kuna wazee ambao waliamua kumfuata daudi i can't remember the the name of the one who went and then then David has, why are you not with the king na kuna mmoja kijana mmoja hapo mzee mmoja I... alimfuata daudi daudimbona hukwenda na mfalme mbona unanifuata mimi siwezi basi nakuomba enda ukakae na huyu absalom ili ugeuze hekima ya Absalom turn the wisdom of he, he, he uh, uh, of about men and me, me, Ahithofer to become foolishness if you use your wisdom for the wrong purposes it can be overturned and that's why, that's how they continued until Ahithophel hung himself because he could not be considered anymore because he has turned his wisdom for the wrong purposes. It was not serving God anymore. It was serving the enemy. When God gives us wisdom for the growth of His kingdom, we cannot misuse it. Neither can we use it to oppose. The purposes of God. So this woman decided to use her wisdom for the benefit of the people of God. And she succeeded. She was never known before that time. But now, although we don't know her name, we know at least in Abel there was a, a woman of wisdom. na akaweza kuokoa watu katika wakati ule na akaja kujulikana basi hata leo tunamsoma japo jina lake alijatajwa lakini tunacoa kwamba katika ule mji wa beli kulikuwa na mwanamke mwenye hekima you you write history if you are a person of wisdom naweza kuandika historia kama wewe ni mtu mwenye hekima because what you will will do using that wisdom will keep speaking about you tkachofanya ukitumia hekima hiyo kitaendelea kuzungumza kuhusu wewe Amen. Let's move on. tusomewe sasa katika kitabu cha methali 3 moa hadi kumi mstari methali 3 mstari wa kwanza hadi wa kumipaka ti maneno ya aguri bini yake mausia mausia mtu huyu aliyomwambia ihielinam ithieli na ukali hakika nimekuwa kama mnyama wala si mtu wala sina ufahamu wa mwanadamu wala sikujifunza hekima wala sina maarifa ya kumjua mtakatifu ni nani aliyepanda mbinguni na kushuka chini ni nani aliyekamata m- upepo kwa makonzi yake ni nani aliyeyafunga maji ndani ya nguo yake ni nani aliyefanya imara ncha zote za nchi jina lake ni nani na ni nani jina la mwanawe kama wa jua kila neno la mungu limehakikishwa yeye ni ngao yao wa mwaminio Usi, uh, usiongeze neno katika maneno yake asije akakulaumu aka ukaonekana mwongo mambo haya mawili nimekuomba usininyime matatu kabla sijafa uniondolee ubatili na uongo usinipe umaskini wala utajiri unilishe chakula kilicho kadri, eh, kilicho kadri yangu nisije nikashiba nikakukana nikasema bwana ni nani wala nisiwe masikini sana nikaiba na kulitaja bure jina la mungu wangu wisdom cannot be just brought down down nobody can go so high to to bring bring it it it nor search it somewhere and bring it to us yaani hii hekima hakuna vile mtu ataenda huko juu kuileta chini ama kuenda chini kuileta juu ama kuitafuta mahali pengine popote pale so wisdom is not something that somebody can bring you yaani hii hekima si kitu ambacho mtu anaweza kukuletea you you be be trained Naweza kupitia mafundisho taught unaweza kufundishwa but for you, to apply what you have been trained and taught, you need wisdom. so we are not talking against teachings and training. but when that teaching and training is over, now it is a time of application of wisdom in the way that you're going to, to run your affairs. in other words, we can talk about it being the time of discretion. your discretion now to do the work. <inaudible> you know what to do. using wisdom. ukitumia hekima hata wakati ule ambapoalipokuwa anaagizwa na babake anaagizwa an, an, ya kufanya yakufanya huyu alifanya hivi huyu hata yoabu alifanya hivi aliua wakati wa wakati wa amani wewetumia hekima lakini usiruhusu kichwa chake kiendeshimi uh, usimruhusu afe kifo cha kawaida So he had to use wisdom to, to eliminate Job. He could not just charge him, but he used wisdom until Job created an opportunity for him to be beheaded. akatengeneza nafasi yayo mwenyewe kukatwa kichwa gives you using discretion kichwaoikwa hiyo inakupatia uh, inakupatia uwezo wa kufanya kazi ukitumia maamuzi yako mwenyewe give a, a example mwenyeweiwaeekufanna mfano hapa some of us may, may remember there was hapae wengine hyon mwazaakumbuka wakati aule ambapo ilikuwa imetekwailivamiwa il, na waisraeli kwa sababu walikuwa wamechukua mateka waisraeli na ikafika wakati hii high level hiie wagoingone igezungumzwa na kenya ikakubali kwamba ndege za israeli zikitoka nteb zije kenya ziweze kuwekwa mafuta ndiyo zirudi kwa sababu ya ule uhusiano wa kenya na, na, na israel lakini jambo hili halingezungumzwa waziwazi halingeambiwa mtu asija akaliki information kwa hivyo hizo ndege zikaja zikavamia wakashukua mateka wao wale waliokuwa wa, wa, wa, wa wamewekwa mateka alafu ndio sasa wakaanza kuja kenya sasa wakati huo communications zilikuwa ziko zikommeona si wakati rais akija hata ukijaribu kupiga simu hupati basiz hata airport na ikawa sasa ndege zinaingia airport. yule ambaye iko kwenye tower anaona ndege zinakuja na hawezi kuasiliana na wakuu hajui hizi ndege ni zipi sasa hajui afanyeje lakini katika wisdom yake akaziruhusu zilad na zikd alafu zikaondoka hata akijua zimelad zime zimekuwa d na zimeondoka ndio communication narudi ndio anajua kumbe nilitenda sawasawa na vile serikali ilikuwa imekubaliana na serikali ya israel so wisdom can cause you to do something extraordinary inaweza kufanya ufanye kitu kisio cha kawaida so he allowed planes, not knowing whether they were enemy hethethe to in e kwahiyo aliruhusu ndege ambazo ye hata hakujua kama ndege za adui aliziruhusu kutua katika nchi ya kenya but one thing he knew they they they were not, they were they were not not thiheetheo lakini kitu kimoja alichojua ni kwamba ndege hizi zilikuwa zinashuka tu bali zilikuwa kitu so he allowed them to hazili itute So, there are some things you may have to do. You may allow through wisdom, not through knowledge. And there are things you can also stop through wisdom. Not through knowledge. Not because you have some information. But at that time, wisdom tells me, no, don't allow this thing to go on. Or allow this thing to go on. Using wisdom. So we see the the other here is praying for wisdom kwaona kwamba jambo hapa ni kuomba kwa hekima of not even being too rich ambaye anasema usinipe mali nyingi mpaka nikuashe wala usinipatie usinipe umaskini hata niibe bwana juu sana amen because because he knew it can destroy you if you have too much or you have too little Ma, nae, alijua kwamba inaweza kukuangamiza kama uko na vingi zaidi kupita kiasi ama hauna kabisa so if you know you know cannot a lot, tell God, no, no, no. hiyo yeah, kama unajua utaki utajiri mwingi mwingikm yeah. unajua huwezi ku ati ukiwa na uwezo ati kila siku ununue gari kila siku mwambie mungu aha, sitaki kwa sababu ni kila gari nikinunua nataka ni niende a musician and i john denver he bought a plane he was an australian his name was john denver john denver john denver after he bought a plane he was playing golf with his friends johndel aliponunua ndege akawa anacheza ule mchezo wa golf na marakis zake and they asked him to continue playing na wakamsihimiza aendelee kucheza he said no i cannot go on because i just bought a plane and i want to go and try it naye akawambia hapana sitaendelea maana nimenunua ndege yangu na nataka kwenda ijaribu so he took his plane kwa hivyo wakachukua ndege yake and he started prying it na akaanza kuijaribu he went and crashed Onto a hill, and there it burst in flame and it died. You see how much riches can do, it can be destructive and it can also be helpful. So, with wisdom, you know your limits. kwa hivyo ukiwa na hekima unajua mipaka yako with wisdom you know your limits ukiwa na hekima unajua mipaka yako you can't go so high aweza kwenda juu sana neither do you go so low na pia piaweienda chini sana you stay within sanai unabaki katikati ya ya mipaka yako that is where you na hapo ndipo utakapokuwa unafanyia kazi If today, somebody, God gives you the grace that as we are praying here, and then I ask you to come and, and pray for the sick, and all of a sudden you realize that things are happening and so many people are being delivered. Well, do? That doesn't mean that, that now you can, you can start your ministry. hiyo kitu kama hiko hakimaanisha kwamba sasa wewe basi umefika sasa wakuanzisha huduma yako mwenyewe wisdom tell you you are operating under the grace of this ministry mweyeweeinaaa kuambia kwamba unafanya kazi chini ya, ya neema ya huduma hnooohata nio aaa uzi zaidi, na zaidi. When you preach and you see people really excited. It doesn't mean that now you can go solo. When you, you lead praise and people you see people are really they are, they are really hot in excitement. It doesn't mean that you have become an international musician. It is time to be more humbled. Wisdom tells you, humble yourself under the mighty hand of God and he will lift you up. Don't lift yourself. usijinue mwenyewe that's what saying i don't want to left myself hivo ndivyo wamesema hapo kwamba sitaki kujinua mwenyewe i i to to come out now to be the the richest person and so I can, I can get lost in the riches sitaki kujitokeza n waati ndio tajiri mkubwa zaidi ulimwinguni alafunioteekatiatusomewe sasa katika kitabu cha ayubu ishirini na nane kui na mbili hadishiria ne ayu812bali hek- hekima itapatikana wapi na mahali pa ufahamu ni wapi mwanadamu hajui thamani yake wala hayionekani katika nchi ya walio hai vilindi vyasema haimo ndani yangu na bahari yasema haiko kwangu haipatikani kwa dhahabu wala fedha haitapimwa iwe thamani yake haiwezi kutiwa thamani kwa dhahabu ya ofiri wala kwa shohamu ya thamani nyingi wala kwa yakuti ya samawi dhahabu na navioo haviwezi kulinganishwa nayo wala kubadili kwake hakutakuwa kwa vyombo vya dhahabu safi havitajazwa jawhavitajazwa fedhaluka wala bilauri naam kima cha hekima cha pita marijani ya kuti ya rangi ya manjano ya kushi haitasawazishwa nayo wala haitatiwa kima kwa dhahabu safi basi hekima yatoka wapi na mahali pa ufahamu ni wapi kwa kuwa imefichwa mbali na macho ya wote walio hai na kustirika na ndege wa angani uharibifu na mauti husema tumesikia habari zake kwa masikio yetu mungu ndiye aijuaye njia yake naye anajua mahali pake maana anatazama hata misho ya nchi na kuona chini ya mbingu nzima apate kufanyia upepo uzito wake Namu, anayapima maji kwa kipimo hapo alipoiwekea mvua amri na jua kwa umeme wa radi ndipo alipoiona na kuitangaza alithibitisha nam na kuichunguza kisha akamwambia mwanadamu tazama kumcha bwana ndiyo hekima na kujitenga na uovu ndiyo ufahamu Hekima, wisdom. Where does this come from? Who can say that they know the way to wisdom? Who can buy wisdom? How much is it worth? Who can help you? to where to get it nani atakaekusaidia kufahamu mahali kwa kuipata after for an baada ya kutafuta hilo jibu that last verse is speaking where to get wisdom ule mstari wa mwisho ndio unaoelezea mahali kwa kuipata hekima it again hekimaome huo mstari wa mwisho wisho kisha akamwambia mwanadamu tazama kumsha bwana ndiyo hekima na kujitenga na uovu ndio ufahamuaumha bwanaiyo ni you don't you don't what you know na huabudu kitu kingine you don't worship what you know na kinginenahuabudu kile unachojua what you do na pia huabudu kile unachofanya all that is vanity hivyo vyote ni bure you worship god bali unamwabudu mungu you you you have done all that you could do and something happens you worship god uuukw umeshafanya kile chote ambacho ulikuwa ambachoiunda kufanya na kitu kimetendeka unamwabudu na pia unamhofu If it stops you from anything, you must obey. And also running away from evil. Some of the evil is not visible. Ask Lucifer; he will tell you. I will make my seats and put it on. Very high, like the Most High. You know, he thought that what he was going to do to exile was very good. To be like God. He didn't know that he was speaking his destruction. hakujua kwamba alikuwa anatafuta mangamizi yake he was supposed to operate at his level yaeeye alikuwa anafaa kufanya kazi katika mipaka yake he was supposed to to operate in a way that cause all the, all the, all the other beings to worship god alikuwa anafaa kufanya kitu ambacho kitasababisha vile viumbe vyote mungu but when he saw himself not the, not god lakini alipojiona mwenyewe na si kumuona kumwona He was destroyed. If you go beyond what wisdom allows you, kama, you are going to your destruction. So, wisdom helps us to remain where God wants us to be. Kwa thats why i the verse, verse 10 of 30 to the first loan kwa ile ile ambayo hatukuisoma hapa nikaipeana katika ibada ya kwanza hebu kwanome I start, I start my, my mbu, mstari wa kumi wa methali ya thelathini usimchongee mtumwa kwa bwana wake asije akakula akakulani ukaonekana una hatia <coughs> amfankai wa kwabos wake ni kwa sababu unadhani ya kwamba unayo uwezo wa kufanya hivyoyo agt huyo mfanyikazi atakulani na utaonekana una hata He may not speak a word of cursing. <inaudible> but that bitterness in his heart, it will be a curse to you. So get wisdom and don't do anything that may hurt anybody. You'd rather advise that person. badala yake mshauri huyo mfanyi kazi badala ya kwenda kumshtaki kwa bosi wake na itakuwa vyema kwako wewea