Amen. Amen. Rise and fall is our subject. Na kuanguka. There is somebody who sang a good song that I love so much. I don't know whether Ben knows that song because I know he could sing it. Uh huh, that's it. Can you just sing it? I, I, I would like. We fall down and we rise up. Can just do it. Just do it. You are, we are not hearing you, error. Well, we get up. Eh? We fall down and we get up. Eh? You can just even come and you can. I can hold the mic for you as you do the keyboard because I and I want, I, I I I can. I can feel it coming. Eh? I've forgotten some words. Yeah? I've forgotten some words. Okay. Yeah, the sure. the ones you remember. Yeah. But uh, but as uh, saints. Yes. But a saint is somebody who fell down and then he got up. You get it? We fall down and we get up. For a saint is somebody who fell down. Isn't it? Even when you did no sin, you fell. hata wakati ambapo ulikuwa ujui dhambi ulianguka because you were born in sin kwa sababu ulizaliwa katika dhambi so you uliangukaaukainu kwa hiyo ulianguka and then you you up ukainuka now in case you have fallen again kwa mfano basi uwe umeanguka tena room to rise up again bado kuna nafasi yako ya kuinuka tena amen amen So as we handle this topic of rise and fall, I ask you to make me your friend. Just come and we talk, and you will rise up again if you have fallen. Amen. You don't have to stay there. If you fall, rise up. Inuka. I'm not you, encouraging you to fall. Si na, na but in case you have fallen, kama kwa meanguka, don't stay there. Usije that is not your position. Hiyo si yako. Only one who was told there is no second chance. moja tundi ambaye liambiwa hakuna nafasiauaendandekatika kitabu cha mwanzo mlango wa tatu ishirina mbili hadi ishirina ne cha mwanzo mlango wa tatu msar wa ishirina mbili hadi ishiriina nwanzoasurat a bwana bwanamungu akasema basi huyu mtu amekuwa kama mmoja wetu kwa kujua mema na mabaya na sasa asije akanyosha mkono wake akatoa matunda ya mto wa uzima akala akaishi milele kwa hiyo bwana mungu akamtoa katika bustani ya edeni ailime ardhi ambayo katika hiyo alitwaliwa basi akamfukuza huyo mtu akaweka makerubi upande wa mashariki wa bustani ya edeni Naupanga wamoto uluge ukahu nahuko Kui Linda Njayamti Wauzima. God respects every one of these situations. Mungu anashim kila halia kila sehem wehali hizimbil. Whether you are fallen, he respects your falling. Anau meanguka anayashim kwankuka kuako. Or you've risen, he respects you're rising when Adam and Eve fell from the, the glory of God they did not willingly get out of the garden of Eden he chased them and the kind of falling that was described here he says. They have become like us. And to avoid to, to, to stop them from, uh, uh, from eating of the fruit of life. we get them out in their falling in their fallen states. In their fallen states to go and, and kill the lads and die there <laughs> that, that's, that's how he respected that they were to go out till the lad and die there and be buried there because they have chosen. the state of falling kwa sababu saauwalikuwa wamechagua hali ya kuanguka if you you fall and you are not willing to come back god will respect you in that kama umeanguka na nawe mwenyewe hutaki kufanya maamuzi ya kurudi mungu anaheshimu hali hiu. he will not say this one was mine he no. knows that you are no longer his. ha ou kusema eti huyu alikuwa ni wa kwangu Because you have not risen up. The opportunity is there, but if you don't take it, He can't give it to you. If only Adam and Eve were wise, they could have repented on the spot and God could have restored them. Unfortunately, the, the wisdom they were promised by the devil was never to get them to have a relationship with God. And the first fruit that they got is that their firstborn killed the secondborn. Because the wisdom he also had was that of falling. So when we fall, we don't justify ourselves. We work out that salvation with fear and trembling so that we can be restored by god god honors every decision that you make if you choose not to go with him he said okay it's your choice if you choose to go with him, he says, Fine, welcome back. And you walk and he'll be your friend. This fall is recorded in the first book in the, in the Bible. kuanguka huku kumenakiliwa katika kitabu cha kwanza cha bibilia lakini hili siyo anguko la kwanza the the the first fall is the one that that devil fell Can we go to that? anguko la kwanza ni lile ambalo shetani alianguka tusomewe katika isaya kitabu cha isaya mlango wa kumi na nne mstare wa kwanza hadi ishiri na tatu isaya kumi na nne moja hadi ishirina tatuusom isaiah hadi maana if if if if you you have, if you had, you have had know know develop a habit of reading reading the bible not not be reading but i isaya kui 4 1o adi it maanaukiweka tabia ya kusoma kusomabibilia litakuwa naot tunaendelea tunasonga mbele kwa hivyo nakuuliza tu uwe na tabia y kusoma bibilia yyote tu ili tukitaja tusikaye hapo kusoma bibilia tuwe tumeisoma tayari okay tayarik maana bwana atamhurumia yakobo atamchagua israeli tena naye atawaweka katika nchi yao wenyewe na mgeni atajiunga nao nao wataambatana na nyumba ya yakobo na hawa mataifa watawatoa na kuwaleta mpaka mahali pao wenyewe na nyumba ya israeli watawamiliki na kuwafanya watumishi na wajakazi katika nchi ya bwana nao watawachukua hali ya kufungwa watu wale waliowafunga wao nao watawamiliki watu wale waliowaonea tena itakuwa katika siku ile ambayo bwana atakupa raha baada ya huzuni yako na baada ya taabu yako na baada ya utumishi ule mgumu uliotumikishwa utatunga mithali hii juu ya mfalme wa babeli na kusema jinsi alivyokoma mwenye kuonea jinsi uli, ulivyokoma mji ule wenye jeuri bwana amelivunja gongo la wabaya fimbo ya enzi yao wenye kutawala yeye aliyewapiga mataifa kwa ghadhabu kwa mapigo yasiyokoma aliyewatawala mataifa kwa asira ameadhibiwa asizuie asizui mtu dunia yote ina starehe na kutulia hata huanzilisha kuimba nam misonobari inakufurahia na mierezi ya lebanoni ikisema tokea wakati ulipolazwa chini wewe hapana mkatamiti aliyetujia kuzimu chini kumetaharuki kwa ajili yako ili kukulaki utakapokuja huwaamsha waliokufa kwa ajili yako naam walio wakuu wote wa dunia huwainua wafalme wote wa mataifa watoke katika viti vyao vya enzi <coughs> hao wote watajibu na kukuambia je wewe nawe umekuwa dhaifu kama sisi wewe nawe umekuwa kama sisi fahari yako imeshushwa hata kuzimu na sauti ya vinanda vyako, na sauti ya vinanda vyako. funza wametandazwa chini yako na vidudu vinakufunika jinsi ulivyoanguka kutoka mbinguni ewe nyota ya alfajiri mwana wa asubuhi jinsi ulivyokatwa kabisa ewe uliyewaangusha mataifa nawe ulisema moyoni mwako nitapanda mpaka mbinguni nitakinua kiti changu juu kuliko nyota za mungu nami nitaketi juu ya mlima wa mkutano katika pande za mwisho za kaskazini nitapaa kupita vimo vya mawingu nitafanana na yeye aliye juu lakini utashushwa mpaka kuzimu mpaka pande za mwisho za shimo wao wakuonao watakukazia macho watakuangalia sana wakisema je huyu ndiye aliyetetemesha dunia huyu ndiye aliyetikisa falme aliyehufanya ulimwengu ukiwa akaipindua miji yake asiyefungwa asiyewafungua wafungwa wake waendao kwao wafalme wote wa mataifa wamezikwa wote kwa heshima kila mmoja ndani ya nyumba yake mwenyewe bali wewe umetupwa mbali na kaburi lako kama chipukizi lililochukiza kabisa kama vazi la wale waliowawa wale waliochomwa kwa upanga wale washukao mpaka misingi ya shimo kama mzoga uliokanyagwa chini ya miguu hutaungamanishwa huta pamoja nao katika mazishi kwa maana umeiharibu nchi yako Umewau, umewauza, umewaua watu wako kizazi chao watendao uovu hakitatajwa milele fanyeni tayari machinjo kwa watoto wake kwa sababu ya uovu wa baba zao wasije wakainuka na kuitamalaki nchi na kujajakuujaza miji uso wa ulimwengu nami nitainuka nishindane nao asema bwana wa majeshi na katika babeli nitang'oa jina na mabaki mwana wa mjukuu asema bwana tena nitaifanya hiyo nchi kuwa makao ya mungu na nitaifanya hiyo nchi kuwa makao ya nungu na maziwa ya maji nami nitaifagilia mbali kwa ufagio wa uharibifu asema bwana wa majeshi bwana wa majeshi ameapa akisema hakika yangu kama vile vyo, kama vile vilivyoazimia ndivyo itakavyokuwa Nakama nilivyo Kusudia nilivyo Itacavio Tokea. This is a, a very long reading, but I want to explain just briefly. Semuhi Kirefo, Hivo, Kutaja, Hapo. God is talking about pardoning the people, human beings. And being merciful to those that deserve mercy. Mungu, kuwasamehe Wanadam, Walambao. Your mic is not clear. mbao Wanastahili, Yorehema. Can you do something about this mic? Mungu, Anangiakus, kuwasamehe Wanadam. na kuwahurumia wale wote wanatafuta huruma yake lakini haongei kuhusu wale ambao ni wakum, si wa kumfuata yeyei soala hapa ni kwamba kuna wengine ambao wanamfuata shetani those ones they are not receiving mercy and pardon because their leader is doomed already and that's why he said hell prepare prepare a place for them and he said that uh, they are they, on, on the coming of such, there is a lot of preparation to receive those people. Can you imagine hell hell being so busy preparing for your arrival? Are you waiting? Let me ask you a question. by not repenting are you, are you aware that hebu nikuulize swali kama hutbu hutubia au makosa yako je unajua usipotubia mambo yako mungu akurehemu unatayarisha yani unaweka tayari jehanam kwamba ujio wako kule watakuwa biz Preparing a place for you. Am I having somebody here? Because if, you're, if you don't make haste to come back, if you don't rise up from your fall, kama hautainuka kutoka nguko lako if you not come out of sin and seek to do righteousness kama hautaondokea hizo dhambi na waze kufanya mambo ya haki it's like telling god i am waiting for hell to prepare my arrival nikana kwamba unamwambia mungu na ngojea kuzimu initayarishie kuenda kwangu huko hit the Jews with a passion Historia inatumea kwamba Hitler aliowachukia Wayahudi And also Africans. Na Waafrika pia aliowachukia. And the, only, the first time that people saw his teeth is when he saw the blood of Jews flowing like a river. Na mara ya kwanza watu walipobapo waliona meno ya huyu Hitler ni wakati alipoona damu ya Wayahudi ikitiririka kwa wingi. He was very happy. Ali Alifurahikia sana. And he shook the world in his times. Na akategemea dunia katika. Wak- ali shuki ali tatemeka dunia wakati waki. By killing so many Jews. Kwako wa Yahudi wenge sana. And also Africans. Na pi ya Afrika. We also had bin laden. Na pi ya kuna huu bin laden. And we saw how he shook the world. na tuliona vile alivyotetemesha but if you follow his his way how he died then you know that there was no christian near him lakini ukifuatilia njia zake na jinsi alivyokufa utajua y kwamba kulikuwa wa kumrejesha so hell prepared for his arrival kwa hiyo kuzimu ilifanya matayarisho kwa ujio wake that is at at high scale scale but even at a low scale, hiyo sasa ni ya kile kiwango cha juu lakini hata pia kwa kiwango cha chini hell also prepares for those that are going chinikuzimu huwa inaandaa inafanya matayarisho kwa wale wanaoenda kule those that don't deserve mercy from god wale ambao hawastahili rehema kutoka kwa mungu But those that have realized they have been sinning and they repent, then hell has got no chance to prepare <laughs> for <laughs> their but arrival. Because in James chapter five, verse nineteen and twenty, clearly says that. Can you read that one for us actually? at least, so that we quote it the right way? <laughs> that it is not in our scriptures, although today I'm. <laughs> <laughs> haiko eh, no, ku, na 20. Kuminatisa Kuminatisa na y nati naiihizo mbilitu Ndu- ndugu zangu ikiwa mtu wa kwenu amepotelea mbali na kweli na mtu mwingine akamrejeza jueni ya kuwa yeye amerejezaye mwenye dhambi hata atoke katika njia ya upotevu ataokoa roho na mauti na kufunika wengi wa dhambi so you see that one is very clear somebody convinced to come out of sin tkama mtu ameshawishika kutoka katika that person is saved from death Not this death that we know of. The, the, the, the death of hell preparing for your eternity. Because you will not go there. Even the thief on the cross, when he cried to Jesus, he didn't go there. hata yule mwizi pale pale msalabani wakati alipomlilia yesu hakuenda huko Although he he cross because he was a hakwenda huku hata kama alikuwa msalabani kwa sababu alikuwa ni mwizi wa kutumia mabavu but when he repented, he repented was told today be with me in paradise. lakini alipotubu akaambiwa leo utakuwa pamoja nami paradiso T to hell and Hell was disappointed. It lost a candidate at the nick of time. The hell knew two thieves are coming. And also Jesus is coming. Na na But they lost one of their own mmoja wao. and the other one whom they, th they knew he was coming he came to fight them at home nyayu lembai wali ju ana pia akadja kupigana na palimba akawashinda hapo kwao akawashinda Aka kuwasi tumezomale ya kuwamba kuamba... my, my mike wali ju akwali wali wali wali shinda Enu... The devil lost the battle in his home ground. Where he thought he is the, he is the one reigning, Mahali Jesus went there and defeated him. I like Itan Madime what he says that there is a battle that the devil will never forget. <laughs> napenda huyo ambaye anaitwa itan madime ni mwanamuziki ambaye anamjua lakini kama kwa yes i i i i know you have have have seen his, his, his, uh, his, his, his and and his, uh, I, I even have, I think I have two, two of the CDs at home laiisiukamashai umeshamuona katika picha zake niko pia na kanda zake mbili There is a battle the devil will never forget yani kuna vita ambavyo shetani hata that Jesus defeated him right at home ya kwamba yesu alimshinda pale pale nyumbani kwake you know that battle of defeating him at home unajua hiyo vita ya kumshinda kwake manyumbani it it can be useless if you if you you you don't don't repent repent inaweza kuwa haina maana kama kama hautatubu personally doesn't make sense for mwenyewe kibinafsi hautatubu ushindi huo hauna maana yoyote kwako but for those that repent it has great meaning and significance in their life lakini kwa wale ambao wanatubu ushindi huo una manufaa makubwa sana katika maisha yao But for those that don't repent, it is only something in the history books. Now, the devil lost because he raised, he raised himself up. I said, You don't raise yourself up. When Jesus appears, you lie low. baali ya kwamba yesu anapotokea unalala chini chinialafu anakuinua juu but the the devil said i will raise up high above the skies lakini shetani yeye alisema kwamba nitainua kiti changu hadi juu ya zile nyota za mungu And be like the most high na niwe sawasawa na yule mungu mkuu but then the statement that came says how art thou fallen lucifer son of morning <inaudible> you know he, he, he was there from the, the beginning but now he has fallen deep alikuwepo tangu mwanzo lakini sasa ameanguka chini aliyesema atainua kiti chake ameanguka na wengine watauliza umekuwa tu kama sisi. is this the one who the sisije hmm. And... huyu ni alitemesha uh, mataifahazam That is for those that raise themselves up. But those that allow Jesus to raise them up, their fall is forgotten. And their rising is the issue. Now, God is calling us today. If there is anything that may make you a candidate of heaven, you don't uh, uh, uh, make you a candidate of hell, you have no reason to continue there. You know, I don't know why I'm being told to preach this message of repentance today. I don't know. Don't sijui ni kwa, we we kwa sababu gani kuna huo mskumo ya kwamba nihubiri swala hili la kutubu na kutubu Kama, na mke wangu ni shahidi ya kwamba nilikaa nikisomatulienda kulala nikaanza kusoma naye akaanza kusoma kile alisoma sijui na kili nilikuwa hajui This is the message. It is about rise and fall. I don't know. Let me tell you something. When such a thing happens, I know, I know, and I know, and I know. It could be one, two, three, many, or none here, but the message will reach somebody. nataka yujuu ya kwamba unapokuwa na ujumbe kama huu ni kwamba kama ni mmoja ama wawili ama watatu ama kuwe hakuna hata mmoja hapa lakini hata hivi, kuna mmoja tafi hatimaye ujumbe huu utafikia mtu na jehanam italia jehanam italia kazi yetu ni kufanya jehanam tumemkosa kama wewe hiyo ams inavyosema kama wewe utaona anayepotea uongee naye arudi asiende huko jeyanamwitalia na bingu itasheka bwana siwi sana it could be for those that are here, or it for or to to encourage you to go and somebody inawezekana ni yule ambayo yuko hapa ama ni kukutia moyo uende ukazungumze na mtu kule inje. snatch somebody who is hair injeob hebu nenda ukapokonye yule mtu ambaye go kule nje ambaye anaelekea kuzimu because god will have mercy on those that, he deserves, that deserves mercy kwa maana mungu atawarehemu wale wanaostahili hiyo rehema but for the devil and his worshipers and his angels no mercy lakini kwa shetani na wale wabudu wa kwake na malaika zake mungu hana huruma nao i have seen many get back to god nimeshaa waabudu wa shetani wengi wakimrudia because when wisdom downs on them they they know that they are wasting their life mungumanake wakati ile hekima inapowakujia wanajua ya kwamba wanapoteza muda wao and god restores them Immediately. There is nothing like saying, okay, now, so you'll be here for the next uh, six months and we will rehabilitate you slowly. It is instant like the thief on the cross. You have power enough to restore somebody. Instantly, you don't even have to bring him to the pastor. You are able to do it. Maybe for teachings, you can bring them. And then we team up to make sure that this person is stable in, in the Lord. But God does not want people to go to hell. Hell was made for Lucifer, the devil, Satan, or whatever else you may call him in your mother tongue, and those people that follow him. hiyo uzimu ilikuwa imetengenezwa kwa ajili yake na na, na, na, na, ma, na zake newale wamwabuduo ni kuchagua ni tu nimesema mungu anahesimu chaguo lako unakumbuka siunakumbuka eh? nilisema hivyo tokea mwanzo ukichagua kuandamana na shetani anasema okay anasemab lakini ukipiga anasema back. karibu nyumbani <laughs> praise anasemaaribuyumbai Let me tell you, I don't know why God told me to speak this message, but I know he has a reason. You can take it to somebody. Because nobody, no human being, is an automatic candidate for hell. maana hakuna mwanadamu yeyote ambaye amepangiwa kwenda kuzimu the devil and his angels are permanent. shetani na malaika zake ndiyo wakudumu huko kuzimu even devil worshipers can hear this and come back hata wale wawabudua wa shetani wanaweza kusikia ujumbe huu na wakaruwi, wakamrudia mungu but are you courageous enough to face them lakini je unayo nguvu ya kutosha kuwafuata uakinchangaza ukisikia sahii mtu anasema hapa S- S- S- S- yuko next to me yu eh? <laughs> unamaka na mtu ambaye anaabudu mtu aliyeanguka lucifer son of morning yaani una, una una hofu kwa mtu anayeabudu aliyeanguka na wewe unaabudu mwenye enzi <laughs> sana let this message also encourage you stop fearing devil azia wacha ujumbe huu ukakutie moyo we pia uache kuwaogopa ubud wa wanaweza kufanya maovu yao yote lakini hayawezi kupeleka nafsi yaohawawezi kupeleka hiyo nafsi yako jehanamu ikifika hata kama amekukata kichwa ikifika kwenda ataenda peke yake wewe na unaenda kwa Mungu Mbona wisa? Amen. We have no reason to fear them. Hatuna sababu yoyote ya kuogopa udowa shetani. They can do their worst. Even when you hear that they have caused an accident, that's okay. We don't like it, but the souls that know the Lord, they would go. Hata unaposema yetu wamesababisha ajali hiyo ni sawa maana ni kazi yao lakini hata hivyo zile nafsi zimeenda tu mbinguni zile ambazo zinamjua mungu hazitaenda huko zile zitakazokufa na hazimjui mungu hizo ndio watafaulu nazo lakini wale ambao wanamjua mungu hawaendi ngo bwana sana Amen. the fact that umekita katika mungu hakuna mtu atakupeleka nobody they can do jehaam But God says, Welcome, my servant. When we, hear, when we hear about the martyrs who died, like Stephen, he was being stoned by people he knew until he could not study anymore. And when he was on his knees, on, on the point of falling down, dead, he looked up. I said, I can see heaven has opened. And the Son of Man is standing on the right side of the Father. mwanadamu amesimama mkono wa kulia wa baba that is how is with those that have hivo ndivo ilivyo kwa wale wanaoteswa kwa sababu ya imani walioinuka katika krist hata bila kuteswa mbingu iko wazi kwetu kwetuanasi sana Amen. na kama haiko wazi kwa nini unaomba muulize mwenzako kwa nini hu unaomba kama haiko wazi eh. kama hakuna haja ya kuomba si waziefyomb lakini kama iko wazi unaomba maana maombi yako hayazuiliwi na chochote yeah. na kuna wingine imefunguka waende na pia ni sawa iko wazi naenda ni sawa yeah. ni kwa sababu ya kuanguka na kuinuka aliyeanguka akaamua mimi sibaki hapa nainuka bingu inakuwa wazi kwake lakini yule anajifanyia haki na anajua ameanguka bingu binguna imefungwa na sheini hata akajaribu kupiga teke haifunguki kwa sababu alikataa kumwamini mungu tutafika hapo hebu tuende to the next scripture tusomewe katika kitabu cha esta mlango wa sita mstari wa kwanza hadi wa kumi na saba ni yote hiyo niyo chapter yote nimeandika tu ili niwatie moyo esta, kitabu cha esta, sura ya t moja hadi mwisho usiku ule mfalme hakupata usingizi akamurwa aletewe kitabu cha maandiko ya tarifa nayo na yakasomwa mbele ya mfalme ikaonekana kuwa imeandikwa ya kwamba mordekai aliwachongea bigdhana na tereshi wasimamizi wawili wa mfalme katika hao waliolinda mlango waliotaka kumtia mikononi mfalme aswero mfalme aswero je ni heshima gani au jaha gani modekai aliyofanyiziwa kwa ajili ya hayo watumwa wa mfalme waliomhudumu wakamwambia hakuna alilofanyiziwa mfalme akasema yupo nani behewani ikawa haman alikuwa ameingia katika ua wa nje wa nyumba ya mfalme aseme na mfalme ili kumtundika modekai juu ya mti ule aliyomwekea tayari basi watumwa wa mfalme wakamwambia tazama haman yupo amesimama behewani mfalme akasema na aingie basi haman akaingia mfalme akamwambia afanyiziwe nini yule ambaye mfalme apenda kumheshimu Hamani akasema moyoni mwake ni nani ambaye mfalme apenda kumwheshimu kuliko mimi basi a akamwambia mfalme yule ambaye mfalme apenda kumwheshimu na aletewe vazi ya kifalme ambayo mfalme amezoea kuivaa na farasi ambaye mfalme humpanda mwenyewe ambaye ametiwa taji ya kifalme kichwani na yale mavazi ya yule farasi akabidhiwe mkononi mmojawapo wa maakida wa mfalme aliyemstahiki ili makusudi amvike yule ambaye mfalme apenda kumheshimu na kumrakibisha kum juu ya farasi kuipitia njia kuu ya mjini na kupiga mbiu mbele yake kusema hivyo ndivyo atakavyofanyiziwa mtu yule ambaye mfalme apenda kumwheshimu basi mfalme akamwambia haman hima toa mavazi na farasi kama ulivyosema ukamfanyizie vivyo hivyo modekai myahudi aketie mlangoni pa mfalme lisipungue neno lolote katika yote uliyoyasema ndipo haman alipotoa mavazi na farasi akamvika modekai yale mavazi akam, akamrakibisha juu ya farasi kuipitia njia kuu ya mji akapiga mbiu mbele yake hivyo ndivyo ata hivyo ndivyo atakavyofanyiziwa mtu yule ambaye mfalme apenda kumheshimu kisha modekai akarudi kwenye mlango wa mfalme bali haman akaenda mbio nyumbani kwake mwenye msiba na kichwa chake kimefunikwa basi an akawasimulia zereshi mkewe na rafiki zake wote kila neno lililompata kisha, kisha watu wake wenye hekima nazereshi mkewe wakamwambia ikiwa huyu modekai ambaye umeanza kuanguka mbele yake ni wa uzaa wa wayahudi wewe hutamweza bali kuanguka utaanguka mbele yake hata walipokuwa katika kusema naye wasimamizi wa nyumba ya mfalme walifika wakamuhimiza kumleta haman katika karamu ile aliyoiandaa esta You know the story of what happened to Haman. He eventually died on the same gallows he wanted to have uh, modekai. The same day he fell. So I'm not going to dwell on that story. Now, the, the story I want to talk about is. This man and the way he failed that he is the one he is the prime person that the king would want to honor. Yaani kitu hadithi ambayo nataka kuzungumzia hapa ni ile swala la kwamba huyu Modeca huyu Haman alikuwa na dhania ya kwamba yeye ndiye ambaye mfalme anataka kumheshimu. Aliona yeye tu ndiye mtu pekee yake. Ni nani mfalme anaweza kutaka kuheshimu? is mimi you see that is his own self lifting but when he said that the clothes should be given to the, the the a senior honorable person to honor the man that the king was he did not put himself there lakini wakati ambapo alisema ya kwamba mavazi yapewe huyo mtu ambaye mfalme mfalmeataa kumheshimmavazi ya, ma, yapeanwe kwa mtu mustahiki ambaye ataongoza farasi hapo hakujiona hapo aliona kuna mwingine mustahiki ambaye ataongoza farasi ya mfalme nayeye yuko ndani tena mavazi yale ambaye mfalme amewahi kuva si maapia si ashonewe ma, mavazi kama ya kifalme yale ya mfalme yanayojulikanni ya mfalme mfalme amevaa akajisikia yuko sawa na yye avalishwe akaona niye atavalishwa hmm. lakini haoni kwamba yeye ni msahiki ndiye wa kuongoza yule wa kuheshimiwa so i want you to get the picture there is a way of self self justification and kuheshimiwai kuna hiyo hali ya kujivika haki kujiinua na, ku, na, na kujivika ati yani ni wewe hata kwani nani mwingine mungu anataka kuinua hapa isipokuwa ni already you are raising haatayari hapo unajinua mwenyewe not waiting for him to raise you up. bali hu, hu, and that was the of this man akuinueyeye na hicho ndicho ambacho huyu alikuwa anafanya yani hiyo ndio ilimmaliza hiyo hiyo ndiyo ilimmaliza maanayake yeye anaona yeye yuko sawa na hakuna mwingine yuko sawa kama yeye na kama ni mazuri ni yaje kwake mabaya ya waendee wengine wote hususan adui yake namba moja modekai na uadui ni kwamba modekai wakati anaenda hapigi goti moja chini maana ilikiwa ndiyo sheria Hame, amesema wote isipokuwa modekai nikifika mahali wanapikani yani wanainamisha goti moja kumuheshimu modekai akaafanya akawafanya sasa sisikii raha mpaka huyu mtu afe akifa ndio nitasikia raha lakini vilipo umana. He failed to realize he is dealing with somebody that God has honored, somebody that God has had mercy upon. When you stay in salvation, there is a way that God looks at you. he can allow you to have the the, the, the best of enemies anaweza kukufanya uwe na maadui wazuri sana not the the the best the best enemy the best enemy that can be, can be be yours yaani wale maadui wale wabaya kabisa yeah. o, watakuwa ni lakini kwa sana wale wazuri sana yaani kama ni kutafuta adui yule ambaye top yulunapewa wewe <laughs> And this time, Haman thought he has already finished Mordecai. Because he had built some gallows 60 feet high where Mordecai would be hanged. He would be 60 feet. You know, 60 feet is uh, this, the length of this building is 80 feet. so remove remove uh, what fraction is that hmm? a, remove a of this land, then. Hii, hii jengo ukate robo uisimamishe hivi mwadekai atundikwe hapo juu aonekane mbali sana angelikuwa ni hapa basi angionekana kilivyote so that is what he had said for mordecai. he didn't know that god had already favored mordecai. he was used to talk about his being raised up. and he said, and the king said, do exactly what you said and not a word should hamani akaambiwa naenda ukamfanyie modekai kila kitu ambacho umesema na kusipungue hata kitu kidogo y kitu kidogobeadua waichi siku nyingi wajionee wenyewe sana nyiniwajionee <laughs> tunapita na wao wacha wafanye <laughs> vita yetu ni kwamba twamwinua mungu Amen. hiyo tu na wao wasife mungu sisiwauwe madui zangu waache tu wakae wakaeaaewakae ndio watakusifu hao maana hmm. hatutaki kuweka kinyongo hatutaki mio yetu iwe na kinyongo na mtu yeyote waombe akikufanyia mabaya mungu msamehe hajui kile anachofanya akifanya bwana na kuomba usilipize kisasi hapo ndio nakaa mwenye haki because it is not cheap, it's not easy, but it is is not not cheap easy but possible hakia maana si rahisi lakini inawezekana we don't hate people hatuchukii watu we only hate the devil bali tunamchukia shetani and we hate pia tunachukia maovu We separate the evildoer with the evil. And as Mordecai now was being praised by his enemy, the enemy was burning on the inside. when he he was done doing what what the king had said to to his wife zeresh to tell him of na alipomaliza kufanya vile ambavyo aliambiwa na mfalme ya fani alikimbia mbio kwa mke wake na kwenda kumwambia kile kimefanyika i dont know whether he ever used to be. to be that good zeresh sijui kama alikuwa akiwa mzuri hivyo kwa huyo mur sijui kama alikuwa anamheshimu kumwona ni mtu wa maana lakini hiyo aaa mke wangu yaani huwezi kuamini kile kimefanyika <laughs> and then you you if that that man is is a jew and you are started falling before him you will not survive that is the, the comforting words of kimefanyikaaaneoohuyu mke wake alipomwona huyu mme wake akamwambia kama huyo mtu unayesema ni wa kabila la wayahudi hutatoboa kabisa eh, na m- umeanza kuanguka mbele yake hutatoboa those were the hutatoboahayo dio maneno world. yake ya kumfariji huyu they were still talking about it na walipokuwa bado wanaendelea kuongelea kuhusu hilo he was, he was alichukuliwa mbiombio mbio, akapelekwa katika ikulu ya mfalme To eat the best food prepared personally by the Queen. He never finished the meal. He was six feet high. Sitini. When the food was in the... In... So the, the news the other people had at home the family they heard that it was... There. And the story you are not familiar with is thereafter all his family members were slaughtered. na kile ambacho wewe labda hukijui ni kwamba baada ya tukio hilo familia yake yote Just go and read waliuwawaukaendelea kusoma hiyo kitabu cha ester utayapata yote hapo ndani after him his family members baada ya yeye kuwa ameuawa familia yake yote and iliuwawa pamoja na marafiki zake Who is your friend? Because you'll be like that friend. So we see that as Mordecai maintained his position of honoring God. kwa hivyo tunaona kwamba vile kadri vile huyu modekai alivyodumisha hiyo sehemu nafasi yake ya kumwheshimu mungu so god was raising him up mungu pia alikuwa anamwinua juu as haman was continuing to despise the people of god na kadri vile haman alivyoendelea kuwachukia watu wa mungu so he was falling hivyo ndivyo na anaanguka if you're picking friends don't forget the people of god kama unachagua marafiki usikasahau watu wa mungu. and you know them by their fruits. na utawajua kutokana na matunda yao if they don't have the fruit you can only open to a certain level some things keep sealed. kama hautaona hayo matunda unaweza kufungua moyo wako kwa kiwango lakini kwingine wache Mana kama atafikia kwambia kama ni mimihata <laughs> <laughs> akifikisha hapo unajua amesema nini okay, okay, na amesemanini alikuwa okay. unaenda kwa ajili ya advice kama ni hata <laughs> hata mimihata akimalizia aki, aki hapo si story ikoje yeah hapo hebu tumalize hiyo scripture ya mwisho john ya mwisho ni yohana hadi upotee you stop doing doing the the works works of of darkness and start doing the works of light bali unawacha kufanya kazi hizo za giza nawaze kufanya kazi za nuru so that what you do can be be and god will be glorified ili ya kwamba kile unachofanya kiweze kuonekana na mungu aweze kutukuzwa This is what it is all about. God knows he can be glorified through you. Some will say, but that one. he and Forget about that. What matters is you have come back. wachana na vile watu watakavozungumza wakati wanavyosema kwamba umeokoka kile kinachomaanisha hapa ni kwamba wewe umemrudia mungu wako it is the devil who likes to dwell on our fallen state shetani ndiye ambaye anapenda kubaki katika ile hali ya nguko letu and when people start talking about it you see yourself there na wakati wanapoanza kuzungumza kuhusu kitu hiko unaanza kujiona hapo but god not see you you there he sees you in your new state lakini mungu eye hakuoni katika hali hiyo ya maanguko bali anakuona katika hiyo hali yako mpya so rise up and come back as quickly as quickly possible kwa hiyo hebu inuuka na uje mara moja haraka iwezekanavyo iwezekanavyi mungu ananikumbusha kitu kingine ambacho nasikia haya kukizungumza do you you remember my wife used to tell me god is is calling you. those days the the thing she she spoke the bible i was better, and she was better born again uh, asia yani, aunumaangeniambia he... mungu ananitaka akilet aki swala so lolote la, la bibilia akilea amwambia sio hivyo ni hivi na mimi huko kashupa nako ni rafiki sasa ynanihubiria ninamnyamazisha na ujuzi wangu sasa katika ule ujuzi wangu i never n mpaka yesu akaja akafanya kitu alinitembelea mahali nilikuwa na naongeza motisha ete akatoa ako yote kwa pombe yangu wenzangu wanalewa mimi silewi na rafiki yangu mb ukikaa na rafiki watakuwa kama yee rafiki yangu hakulewa na saa mbili mpaka na sikulewa saa saa mpaka tunakunwa hakulwabau a kt a mimi nyumbani, nyumbani tukaenda tukiwa tukiwa kavu kama tulivyoingia <laughs> bwana sisana following day huyu nikamwsot mi nilikuwa naenda kuongeza motisha sasa akasema ni mesot nikaenda kufika kwa gate ni, kwa mlango nikasimama akashangaa lakini ikawa hivyo that day almost almost became became stupid stupid eh? yeah? uh, me, t- me tell you she almost became stupid that day io siku kidogo awe mpumbavu hakuwa mkubavu lakini alikuwa almost alikuwanakwambia hivi kwa sababu unapoenda na mtu usimpoteze usi sija kuita mpubavu nimesema kupumbani kwamba we dont si sindio tuko pale si we waited palesidio an mlangoni walio ndani watoke sisi tuingie nami naenda hapo nikitupa jicho hivi kuna baa pale pale na kwenda tukakaa tulipoingia sasa akaanza direction yake nikamuuliza hapo kn yani, umenileta kule mna kanisani kwenu sijui mnafanya mambo gani kakae alafukakaekano na mimi ni kano. Unajua, huyu ni halikwana. Halikwana, sasa. hapa ambiahapa aha yako afadhali uende kuliliko naenda we do that we don't wo hatuvumilii ha watu mvumilie tu hakujua mungu akafanya muujiza mwingine tulipoingia tuliketi tulichagua viti kule nyuma kwa sababu kule mbele sitaki nyuma kabisa kwenda kukaa nikiangalia kiti chake kimeraruka mii changu nimekalia ni kizuri nikamhurumia hapo kusonga kado kidogo tukaitwa na tukaletwa kuonyesha mahali pakukaa nikiangalia kumejaa watu kasongezwa mbelekiangalia kumejaa mpaka roho ya kwanza mahali kama hapa hivi iko iko huku ya kupanda juu tuliketi tuli kama hapa Ah, kamwambia hapa ah, ah, tuingie roho ya pili <laughs> nikiangalia nyuma hakuna watu kumbe malaika walitumwa kutoka binguni chukeni haraka mkalie hizo viti walikuwa wamekalia viti wakajaza hakuna watu lakini mii nimewaona watu wamekaa why am i saying this mungu ana haja na mwenye dhambi hata mmoja waliamurisha wakalie viti vijae ndio nisikae huko nyuma ijili lipoanza nililia nikalia mewaifu naniangalia haelei kuaendelea nini akadhani ni music muikikotula wata tusunge bana hapa tukaka. tukakaa sa hizo machozi makamasi Nemets. kitabaki kikajaa nikamwambia mama kimejaa uko nachakoe ee, chikwa hiki kanibadilishia nikajaza kimejaa kuna kingine sina sasa ikabidi sasa niyakae tu bwana ziwe swala hili la kutubu halina aibu sana Amen. halina ibu yoyote siku hiyo ungeniona hey, i was the, the best in crying that day Iyo machozi makamasi mtu bora sana lipofanywa nilinyanyuka kwenye hiyo first seat of the second row nikakimbia wale sinema iea kimbia mpaka pale kwenye stairs nikapanda juu na nikakimbia mbele ya mhubiri na nikapiga magoti akaanza kusema angalie ni wale wanahaja na uokovu wanakuja hapa na kulia bilahibu mamoja mia, mama alikuwa ameanza kuja maestal akataka kumika bataka ajona wewe pia hivyo tukawambia tukiwa wawili mmoja ambaye alikuwa karibu mika, bautan, sijui kama angeenda wapi Let me tell you something alikua haya habari hizi bwana si sana siku hiyo mii nilikuwa sijui kitu in najua tu kwamba mimi ni mwenye dhambi na ninamhitaji huyu mungu bwana sana huyo munguuy ne alipoona nimekimbiaakaspini pale akapiga magoti mam akamzunguka Mama, you don't know It was a great day. And it is ever a great day when a sinner, one sinner, comes back to the Lord. If you are here and you know things are not right, don't go home before you see me there. kama huko hapa na unajua mambo hayako sawa usiende nyumbani akiwa hivyo just come and you kama niiyotoka njo kama unahisi ya kwamba huwezi basi uaweza kuja hapa mbele yaani hata sahii unaweza kuja mimi nilinyanyuka we kama mchale sijai kimbia resi kama hiyo mama ni kweli ama si kweli na tulikuwa tujaagana tukitoka nyumbani mi ikua nayenabai alikuwa enda kanisani lakini ile speed nilitoka nayo nilitokanayo hey, hata sijui mi nijikuta niko hapo na lia mikono iko juu makamasi sipanguzi sina kitambaa makam, eh, makamasi machozi kila kitu nafikiri that day i painted the floor Krio siku niliweza basi hiyo uh, sakafu sikuchafua iabasafucafua paka rangi <laughs> in a way they had never seen rangi katika hali ambayo walikuwa hawajawahi kuona you can do it and it and is okay unaweza kufanya na ni sawa we are not ashamed of that hatu- hatuonei haya mambo ya kutubu not be the first one i was there hautakuwa wa kwanza manake mimi nilikuwepo Are you there and you feel like giving your life back? Just come. Mbele. If you are there, just come. Kama Uko Hapo mbele. If you are there, just come. Kama uko hapo, mbele. Because maybe we're given this message because God is calling you. maana labda tulipewa ujumbe huu kwa sababu mungu anakuita wewe je uko hapo fine if you are not courageous enough to come see me in the office kama hauna ujasiri wa kutosha kuja hapa mbele njo mungu anakutaka urudi if you you know somebody that needs it take it take as you received it kama unajua mtu ambaye anahitaji ujumbe huu umpelekee na ataipokea and god will still be with you na mungu bado ataku, ataku, may god bless akubariki