i want to talk about two walk in the Leo, yani, tembezi mbili ambazo zina kumbukumbu kumbu katika bustaniatembei yani, u... <laughs> yani, mbili wa, m, ni watu yaani ya kwanza ni katika chamba la deni ya pili ni katika chamba la two memorable walks. it is here yaani utembezi mara mbili ambao unaweka kumbukumbu we cannot forget this as hatuwezi kusahau kutembea huku kuwili kama wakristo Because it makes our life maana hiyo ndio inayofanya maisha yetu if you can understand these two kama unaweza kuelewa mambo kutembea huku mara mbili then you know who you are basi hapo utajua kwamba wewe ni nani who you are ama ulikuwa and who you are expected to be na unatarajiwa kuwa nani amen amen so today let's, let's look at the the word word because i know you we we cannot get there unless we come to kwa hivyo aohacha tuangalie katika neno maana najua hawezi kufika hapo kabla hatuja alisoma neno tusome- tusomewe katika mwanzo kitabu cha mwanzo mlango wa tatu mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbili mwanzo tatu moja mpaka kumi na mbili mstari kitabu cha mwanzo sura ya tatu tuanze moja hadi kumi na mbili basi nyoka alikuwa mwerevu kuliko wanyama wote wa mwituni aliofanya bwana mungu akamwambia mwanamke ati hivi ndivyo alivyosema mungu msile matunda ya miti yote ya bustani mwanamke akamwambia nyoka matunda ya miti ya bustani toweza kula lakini matunda ya mti ulio katikati ya bustani mungu amesema mungu amesema msiyale wala msiaguse mkafa nyoka akamwambia mwanamke hakika hamtakufa kwa maana mungu anajua ya kwamba siku mtakayokula matunda ya mti huo mtafumbuliwa macho nanyi mtakuwa kama mungu mkijua mema na mabaya mwanamke alipoona ya kuwa ule mti wafaa kwa chakula wapendeza macho nao ni mti wa kutamanika kwa maarifa basi alitwa katika matunda yake akala akampa na mumewe naye akala mstari wa saba wakafumbuliwa macho wote wawili wakajijua kuwa wauchi wakashona majani ya mtini wakajifanyia nguo kisha wakasikia sauti ya bwana mungu akitembea bustanini wakati wajua kupunga adamu na mkewe wakajificha kati ya miti ya bustani bwana bwana mungu asiwaone bwana mungu akamwita adamu bwana mungu akamwita adamu akamwambia uko wapi akasema nalisikia sauti yako bustanini nikaogopa kwa kuwa mimi ni uchi nikajificha akasema ni nani aliyekwambia ya kuwa uuchi je umekula wewe matunda ya mti niliyokuagiza usiyale adamu akasema huyo mwanamke uliyenipa awe pamoja nami ndiye aliyenipa matunda ya mti huo ni kalaia ni muhimu ya kwamba kila mara awe anatembea katika ile bustani ya and it is always good for us to walk in the garden na ni vyema pia kwetu siti kutembea katika bustani you know in the garden you relax najua katika bustani huwa unatuliza we dont just go to dich in the shamba hatuendi tu kulima pale shambani but if there is a garden where you can just walk talk and sit around lakini kama kuna bustani ambayo unaweza tu kutembea pale nama na ku, kuketi pale ukatulia It can relax your your life and your mind. When I was in Nairobi, I was very regular in the gardens. Some people don't know that they are there for them to relax. And you can see part of Nairobi along the. The, the Uhuru Highway. It is devoted for gardens. Now, unataka kuna katika iloji ili na Nairobi kunasema wambayo imetengwa tu kwa ajili ya hizo bustani. One covers three roundabouts. Ina chika roundabout itato. All the way from Nyayo Stadium. After Nyayo Stadium, there, there are the graves. There is the garden. There is the, there is the, the, the golf course. It is in a garden. the fist o a the second one and it also covers the, the park for the children sasa unasikia ziko nyingi tu sana hizo sehemu za kupumzika hiyo basi ni bustani mojawapo ambayo imeendelea tu hivyo it has been prepared just for people to enjoy hivyoyani imetengenezwa tu watu waende wakajifurahikie pale In one garden, a very long garden, occupying so much space. In a place which is which can, be, can earn a lot of money if, it, if you sell plots there. Those who have lived in Nairobi. You know. area I'm talking about wale ambao washa amba washafika washa kule nairobi wanajua zile sehemu ambazo unazungumzia you ask yourself why all that kuhusialakini waweza kujuuliza menyewe ni uharibifu remember huu. what what, what uh, judas said yaani gaunaweza tu all kue unaweza tu kusema tu kama vile judas ya kwamba mbona basi uharibifu huu mkubwa namna hii this thing could have been sold for a lot of money and many na kwamba hizi zingekuwa zimeuzwa kwa fedha nyingi na zikasaidia watu wengi but there is a reason beyond what we think lakini kunayo sababu kupita kile ambacho tunadhania there is a need that people walk in those gardens yani kunao uhitaji wa kwamba watu waweze kutembea katika busani hizo I, i still have some photos where we used to go with the, you know as a family by then chris was i think witasafamil size, niko na, this size. <laughs> niko na picha ya familia yangu vile tulivyokutembea katika busani hizo wakati huo hata chris mwenyewe alikuwa yuko mdogo namna hiyo lakini sayasha kuwa mrefu kama hivyo Because we understood the meaning of a walk in the garden. Sometimes I would go because I could not go to the, to the state house gardens, but at least in the arboretum just next. <laughs> lakini haikwenda hapo sasa angalia na park haw <laughs> okay, aitumi piter uchawai kwenda hapo sasaamesema emoia a nasikia ni mmoja tu amesema <laughs> people don't even, I, i know them because i worked in those places najua maana hizo paes any time you ay there there is something that is happening in your life na kila mara unapotembea katika bustani hizo kuna kitu ambacho kinatendeka maishani so god created this garden garden garden so that adam and and and eve would would walk walk in the garden and him also would come and walk in the the also come that he planted kwa hiyo mungu alitengeneza bustani hino ili adam na hawa aweze kutembea katika zile bustani na mungu mwenyewe pia ashuke aje kutembea katika ile bustani these gardens were not meant for evil, the way people them today hizi abustani hazikuwekwa pale kwa ajili ya uovu utendeke kama vile watu wanavyozitumia vibaya leo but they were meant for us lakini zilikuwa zimekusudiwa kwa ajili yetu sisi with the original one being the garden of eden which god planted ya kwanza kabisa ikiwa ni ile bustani ya edeni ambayo mungu mwenyewe aliipanda and when man was there when i talk about man is itakaboman adam and his wife na wakati mwanadamu alipokuwa anatembea katika hiyo bustani went the wrong way mambo yakaenda vibaya the the same way it happens these days when people are in vibayah kama tu vile vinavyofanyika siku hizi watu wanapoenda katika hizo bustani as he was walking along, along, the stranger came to join them kadiri vile alivyokuwa akitembea katika ile bustani mgeni naye akaja kuungana nao me and my wife used to go to the, to the forest in tumutumu to, just to pray and have time with god godmimi na mke wangu tulikuwa tukienda katika ule msitu wa tumutumu kwenda tu kuomba na kuwa na nafasi na mungu and as we continued we attracted the attention of somebody else na tulipokuwa tunaendelea hivyo tukavutia basi mtu mwingine pia who was not ready for the prayers but to destroy what we were doing. I think those were the best outings we ever had, Mama was a They were the best outings. <laughs> Just going to the mountain when you get to the to the top, we disperse. You go that way, I go the other way and when it gets dark, we meet at the stop yeah. so that we can find yani our na, way home. And we continued and we were really enjoying ourselves. Na hivo, na sana. Until it happened <laughs> that the third person came in. Hadi, mbacho, ile wachatu, the third person is not God. God was. The very first one, he was the key person. And he's the one we used to go and meet there in the garden. But another party, the third party, we, we were the second party, and there was a third party. Unfortunately, when a third party came, Everything was destroyed. Do you remember we stopped going? We were not told not to go, but the minute we entertained the third party, things happened the wrong way. So the walk in the Garden of Eden. When the third party came in, everything was destroyed. I think Father has acknowledged that we stopped going there. This is what I am talking today. When things went wrong in the Garden of Eden, the people did not acknowledge that things are wrong. And the walk came to an end. And life changed after that. Unfortunately, until now, man does not want to accept. That he is a fallen person because of that walk. But when we acknowledge that through that walk we fell out of grace, then we can be able to come back to the position that God intended for us. After our work was disrupted on Tumtumu Hill, my wife used to be in tears throughout. And I was crying because she was crying. Any day she would go to work, she would cry. In the morning, she cries. In the evening, she cries. Not because she loved crying, but the work had been disrupted. In the evening, instead of coming home with laughter, it would be with more tears. ile jioni badala ya kuja nyumbani akiwa na kicheko angekuja akiwa na machozi zaidi because the work has been disrupted kwa sababu kule kutembea kwetu kulikuwa we we knew it but we never took action tulijua lakini hatukuchukua hatua yoyote if you know that your work was disrupted in the garden of eden and you don't take action kama umejua kwamba kutembewa kwoko kumekatizwa katika ile shamba ya deni na huchugue hatua ya maisha yanakuwa ya kusikitisha very miserable ya kusikitisha sana sometimes add add some soup in her food. She would add some soup soup in in her her food food wakati wakati mwingine mwingine angeongeza sabuni katika chakula yake supu yni oh. ameshika plate hivi machozi yanandondoka hapo oh. na si ati kwamba tumekosana sio sisi kipindi anachopitia tangu huo utembezi wetu pamoja mlimani ulipo katika na ninazungumza hii nataka uelewe wewe kama uko hapa na umeoa ama umeolewa utembezi huo ukiharibika utembezi wenu ukiharibika kuna mambo yanaharibika na hakuna mtu mwingine wa kutengeza mpaka wewe mwenyew ukubali kwamba utembezi uliharibika na mwanze upya there is no one couple, even if you in disagreement which did not start by walking in a waking garden hakuna hakunawana uh, ndoa wote ambao kutembea koo katika bustani hakuna waliofika wali kuoana kama hakukuwa na utembezi wa gadan fulani yanaweza kuwa si maua yaweza kuwa si chamba yaweza kuwa ni kahawa mnaenda kunwa mahali pamoja yaweza kuwa tu ni maneno maneno tu yaweza kuwa ni zile barua zilikuwa zikiandikwa na mzunguko lakini ilikuwa ni utembezi ni kweli ama si kweli nani alianza doa yake na hakukuwa na utembezi wa aina fulani inua mkono kama uko hapa weye ambaye huku hamkuwa na hali kama hiyo mpaka mkaingizana kwenye box but when that wok god destroyed lakini like wakati utembezi huo ulipoharibiwa when it was interrupted wakati ulipokatizwa thins Went the wrong way. But you must acknowledge so that you start looking for the place where the axe fell. It was not the wish of God that Adam and Eve should live a miserable life in the garden of Eden. It was not his wish even to chase them away from the garden. It was his wish that he would be meeting them there. It is his wish today that you'll be meeting a couple praying and. reading the word together ni mapenzi yake leo ya kwamba utakutana na ndoa wakisoma neno la mungu na kuomba pamoja if you can't pray together you can't read the word together you can't talk kama hamwombi pamoja hamuwezi kusoma neno pamoja na hamuwezi true ni ukweli if you dont believe it ask my wife kama huamini muulize mke wangu because everybody is busy in their, in their things maana kila mara nyingi mara mara nyingi nyingine kila mtu yuko na kazi zake anafanya at that time there is no conversation na katika kipindi kama hicho huwa hakuna mazungumzo not because we are enemies si kwa sababu tuko but lack of that stops communication lakini kukosekana kwa hiyo hali ya kutembea hivyo basi And remember, God was not coming for Adam alone. Neither was He coming for Eve alone. He was coming for the family. And it is time that we acknowledge that something went wrong. Somewhere. if you don't acknowledge it, you can't solve it. when you acknowledge, then you can solve it. and it is the plan of god that we should acknowledge so that we seek to restore that. Walk. our youth today they yearn to get there thinking that things are good but because we cannot tell them the truth of what we are going through they come to discover for themselves and they don't know how to handle it vijana wetu leo huwa wanang'ang'ania kufika pale kwa sababu sisi hatuwaambii kile tunavhopitia katika maisha ya ndoa bali wao wow, tunawacha hivyo hivyo wanaenda mpaka kule wakiona vimeharibika ndipo wanarudi wanang'ang'ana hawajui sasa watufanyeje hatukuwaambia hii mambo huwa ni kuna utembeaji huuharibika na nlazima murekebishe wao hatuwaonyeshi ule ubaya wake bali tuwaonyesha tu ule uzuri wake we blame them for their work alafu tuna walaumu wanapoenda makosa then they wonder now is this really true alafu sasa wanaanza kujiuliza je mambo haya ni ya ukweli parents must recognize the of the of work wazazi lazima waweze kutambua wakati ule utembeaji umetatizwa And the youth must also discover and acknowledge when the walk with God is disrupted. When their walk with their parents is disrupted. Because that disruption causes people to live in denial. maana kutatizwa huko kwa sababisha watu waishi katika hali ya kukataa na huwezi kusuluhisha katika hali kama hiyo when adam was asked how did you you discover that are na wakati adamu alipoulizwa uliwezaje kugundua kwamba uko uchi did you eat eat of the tree that i commanded you not to eat? akaulizwa je umekula wewe matunda ambayo nilikuwa mru usile he didnt say yes i am sorry yeye hakusema ndiyo samahani he said the woman you gave me gave me of that tree and i ate bali yeye alisema tu yule mwanamke uliyenipatia ndiye aliyenipatia hilo tunda nami nikala so if you had not given me that woman i could not ouldnot kumaanisha kwamba kama ungenipatia yule um, huyo mwanamke basi singekuwa nimekula nimekulailitunda so the the trouble between me and you you is because of the gift give me kwa hiyo hiyo shida katikati yangu mimi na wewe ni kwa sababu ya huyo mwanamke to acknowledge that you have a kukosa kutambua kwamba umeenda makosa when the work is disrupted please acknowledge it wakati utembeaji umekatizwa afaradha litambua hilo And work your best to solve it. Be it in the family, be it with God. In this, I'm, I'm also doing counseling to, to families, eh? you know, and uh, the the ones who are coming in. And let me tell you. you parents wacha niwaambie hii vin if you dont deal with it dont expect to enjoy the marriage of your children na kama hufanyi jambo hilo kuwashauri watoto wako basi kurekebisha yako kurekebisha yako usitarajie basi kufurahikia harusi za wanaon doa za wanao harusi tunaweza kucheza tukadance na ikaisha like lakini ndoa hatutafurahikia kama hatutarekebisha zetu lazima turekebishe zetu ndiposa tuskae mahali pa kuambia sivyo hivyo mwanangu si hivyo hivyo rekebisha hapa lakini utamwambiaje arekebishe kile weye hujarekebisha na anajua od unayo kazi ya kufanya wazaziya naju umeokoka y to heaven. Perpendicularly, as you say, but we will know that later. <laughs> but the walk, it needs attention. Even if you think it is good, think again. unadhania kwamba iko sawa hebu fikiria tena because it may not be as good as you think maana inawezekana iwo si nzuri kama vile unavyodhania for the sake of you and your generations to come kwa ajili yako wewe na vizazi vijavyo just wewe a t fanya kitu for your information the words had are gone I'm be, I'm getting new eti kwa taarifa yako yale ambayo nilikuwa nimepanga kufundisha yameenda sa niiko na ni ki ni mapya na nikipewa ikid-nikidownload nikidnod tuna mazoea ya kudownload jumbe kwa kwa mtandao basi nami mengine na mi, download kwa mtandao na kupatia na utosheke nayo kwa sababu unaposoma na mi nasoma me say this god is not happy With people who don't acknowledge the damages or disruptions of their work as families or even their work with Him. Whatever happened in the Garden of Eden. kile ambacho kilifanyika katika shamba la edeni. kile kilichofanyika pale kile kilichofanyika pale katika shamba la edeni first of all they broke the walk with god cha kwanza kabisa walivunja ule utembeaji wana mara tu walipoingia katika ile hali ya ya hapo wakaingia katika kulaumiana kuaumiaa uh -huh. mwanamke ndio ulisabaisha haya wewe nyoka ndio ulisababisha haya Blame game came in. hali ya kulaumiana ikaingia people we have it in the families vijana tuko nayo katika familia mbona mmekimia siwaambii nyinyi munayo nasema sisihizi wazazi tunazo vijana ni wangapi hapa wainue mikono haya anawaambia wazi nyumba nyingi hazitembei vile vya sawa sawamaana yadeni tulitoka noouishaondoka uh, katika shamba But, i thank god if we can remembe where we lost it we can come back kama tunaweza kukumbuka ni wapi tulipotea tunaweza kurudi just remember kule kukumbuka tu thats what I'm talking about memorable works ndio maana nazungumza anazungumza uh, kutembea it... kwa kumbukumbu kumbu. if we can refresh our memory kama tunaweza kufanya upya mawazo yetu and know what we are not getting today that we used to get. When I was getting her in the box, we used to go for coffee and tea <laughs> near her working place. <laughs> and it was not difficult. She just got in. <laughs> <laughs> and the work started. Na kule kutembea ukaendelea vizuri tusemi ukweli jameni we matata huyu ulimpiki kwa mti ah, si kuna mahali ndivyo hivyo ndi, ndi, ndi. kuna mahali yeah. an if we kan kno the things that kan make us againbn u le mambo anaweza kutufanya tutembee hivyo tena forget the the idea that the woman god gave you is the one who e you the fruit sahau swala la kwamba mwanamke ambao mungu alikupatia ndi aliyekupatia tunda forget the issue that the snake is the one who give me the, the idea to eat sahau mapo nanyoka ya kwamba ye ndi aliyekupatia ilo wazo la kula tunda hilo and for your information the snake did not eat. Na, kwa taarifa yako onyoka tunda said, eat it it will be good for you eye alimwambia tu kula alitakua wazuri kwako and he she believed, and the husband was there he did not say no na huyu mwanamke akaamini na mme wake alikuwa pale na akusema usifanye hivi nasema kwamba yeye alikula na akampatia na mume wake ambaye alikuwa pamoja naye he never told her, don't don't pick it bali yeye hakumwambia usije usichukue tunda hilo and when it was to him he did not say i can't eat it na alipokuwa anapewa hakusema napewa siwezi kula hilo tunda let's let's deal with this let's, let's walk down the memory line. The, the memory lane, not line wacha tujaribu kufikiria vizuri tutembee katika kale ka spiritual na mambo tukifanya ya, mambo yatakuwa vizuri Ma, katika sasa, eneo la kiros katika upande wa kiroho yeah. katika upande wa kiroho we fail that day when wefe thad ored Just like the children are failing today when they are, their, their, their ren do it katika upande wa kiroho sisi tulianguka mara tu wale wazazi wetu walipokosea na watoto wetu nao wanakosea wakati wazazi wanakosea we divide them mimi ni wa mama kama, kama jacob mimi ni wa baba kama esau we wefl them tunawakosesha If we can realize that our work with God was destroyed at the fall in the Garden of Eden. We can also restore it by saying, "Now it is my turn. It is not my father, it's not my mother. It is me who is walking now." kama tunaweza kusema si mambo na babangu badau wao mamaangu sasa ni mimi ndio ambaye natembeaunakumbuka ule wimbo unasemaitmymyfa It's me, O oh Lord, studying in the needle of prayer. Ni Si baba yangu, si mama yangu. Ni mimi. If Adam and Eve fail, I fail. I need prayers. If Adam and Eve go to a point of blame game, I got into it. But now it is my turn. I can work on things. Are you getting what I'm talking about? Because you cannot pray effectively if there is, there, there is this kind of atmosphere. You need to deal with it. ni lazima uweze and god is giving you another chance to kushuhulikia na, na mungu anakupatia nafasi nyingine you know, when are another chance to inh an exam that means it it is like you are doing it for the first time unajua unapopewa nafasi kuketia mtihani wako kwa mara ya pili ni kana kwamba unaufanya kwa mara ya kwanza they will not remember where you failed the last time wao hawatakumbuka mahli ambapo ulianguka ile mara ya kwanzaemue that wao watakumbuka tu ule ushindi baada yakuwa umeketia mtiani huo so if youmakeapint anmsaidiani huyomsimtoe ni mtu wetu It is important for us to acknowledge, and, and God is going to help us to go through it. Because of time, let's go to the second walk. Because of time, let's the hadi hamsini na tatu akatoka akaenda mpaka mlima wa mizeituni kama ilivyokuwa desturi yake wanafunzi wake nao wakafuatana naye alipofika mahali pale aliwaambia ombeni kwamba msiingie majaribuni mwenyewe akajitenga nao kama kiasi cha kutupa jiwe akapiga magoti akaomba akisema ebaba ikiwa ni mapenzi yako uniondolee kikombe hiki walakini si mapenzi yangu bali yako yatendeke malaika kutoka mbinguni akamtokea akamtia nguvu naye kwa vile alivyokuwa katika dhiki akazidi sana kuomba hari yake ikawa kama matone ya damu yakidondoka ya nchini alipoondoka katika kuomba kwake akawajia wanafunzi wake akawakuta wamelala usingizi kwa huzuni akawaambia mbona mmelala usingizi ondokeni mkaombe msije mkaingia majaribuni basi alipokuwa katika kusema tazama mkutano wa watu na yule aitwaye yuda ambaye ni mmoja wa wale thenashara amewatangulia akamkaribia yesu ili kumbusu yesu akamwambia yuda wamsaliti mwana wa adamu kwa kumbusu na wale waliokuwa karibu naye walipoona yatakayotukia ya, yata walisema bwana tuwapige kwa upanga mmoja wao akampiga mtumwa wa kuhani mkuu ukamkata sikio la kuume yesu akajibu akasema muwe radhi kwa hili akamgusa sikio akamponya yesu akawaambia wakuwa makuhani na maakida wa hekalu na wazee waliokuja juu yake je mmekuja wenye panga na marungu kama kukamata mnyang'anyi kila siku nilipokuwa pamoja nanyi hekaluni hamkuninyoshea mikono lakini hii ndiyo saa yenu na mamlaka ya this k that jesus had in the garden of gethsemane kutembea huku ambako yesu alikufanya pale katika shamba la gethsemane it was in nature ilikuwa na utofauti katika hali yake it was a walk of closeness with god ilikuwa ni kutembea kwa kuwa karibu sana na mungu It was a time he also compelled the disciples, also now, to try their best. I'm looking at, at Jesus as a parent, and the disciples as his children. He had a good example of his work with God. Ye alikuwa na mfano wake mzuri jinsi alivyotembea na mungu iagard a personal issue na katika shamba lile ala getsemane aliweza kujitenga nao kidogo ili aonyeshe kwamba hali ya, ya kuomba ni ya, ya, ya kibinafsi kutembea kiroho kutembea kiroho ni ya kibinasi so he, he took a step ahead of them he was a stone thro distance kwa hivyo akachukua hatua mbele kiasi cha kuweza kutupa jiwe and hi nel down and prayed na akapiga magoti chini na akaomba he didn't sleep yeye hakulala he prayed aliomba and he continued praying until they fell asleep na akaendelea kuomba hadi wakati ambapo wale wanafunzi walilala when he came and found them asleep he did not really condemn them he only woke them up na wakati alipokuja akapata kwamba wamelala hakuwalaumu bali alioamusha and he encouraged them to go on na akawatia moyo ili waendelee kuomba he went again and he came and found them asleep again akarudi akaenda tena na aliporudia tena akapata wamelala tena bado aliwatia moyo how many of us parents can encourage our children in what we are doing ni wangapi wetu hapa wanaweza wanazakutia watotowa moyo katika kile ambacho wanafanimesema ni, ni wangapi sisi wazazi tunaweza kuwatia watoto wetu moyo katika utembezi na mungu kama vile tunavyoenda how many of us can do that ni wangapi wetu sisi wazanzi ambao tunaweza kufanya kitu hiko je wanaweza kufanya matundu katika kile ambacho unasema we need to, to do it it well well jesus did tunatakiwa tuweza well. kuifanya vyema maana bwana wtu yesu kristo alifanya vyema led his children By example. And they shed because they started praying. Na akawenza? Wakasbadeli kama Mana walianza kuomba. Kila alipoa chawishi Kila alipoa chawishi because he was telling them to do what he was doing. Mane? And they had a chance at least to pray like he prayed. So when we raise up our children, even you who don't have children, the children you come to have later. Spiritual and biological. na hata wale ambao utakuja kupata a ni wakiroa ama ni wa, wakuzaa, they will wasa... be like you, like you. nao pia watatembea kama vile wewe in that garden of t katika hilo shamba la getsemane yi wataweza kukuigiza wewe vile ulivyofanya and and you you you know if they they emulate you are doing the right thing then they will be right na kama watakuigiza wewe na unafanya kitu kiliho cha sawa basi watakuwa wanafanya vyema pia there is one thing i never saw my father do kuna kitu kimoja ambacho siku haikumwona babangu akifanya i never saw him slap my mam siku haikumwona akimchapa kofi mamaangu mamanichawai kusla have i eve done it je mama nishawahi kuchapa kofi i never saw him do it sijawahi si kwanikumwona babangu akifanya kitu hiko but his friend one of his best friends was good at it lakini mmoja wa marafiki zake alikuwa mzuri sana kwa kitu hiko but he would never do what his friend was doing and so i cannot do what his friend was doing lakini babangu hangefanya vile ambavyo rafiki yake alikuwa akifanya kwa kwahiyo hata mimi nami siwezi fanya vile ambavyo rafiki yake alikuwa akifanya he used to get irritated and i think he picked it from his father alikuwa anasikia ana, ana, ana, ana, ana kukasirika akiingia nyumbani akikuta mtoto analia anashika mguu mguuna rushwo mpaka mvunguni mfung, eh? maana yye ndiye mume katika nyumba na mama hana la kusema eh? ni hivyo ah, <laughs> <laughs> because he had it from some place So, what are we teaching our children? And what are they going to teach their children? What kind of a church is going to be there when we are gone? And even when one of the disciples cut off the ear of, a, of one of the soldiers, one of the servants. na wakati hata mwanafunzi mmoja alikata sikio la ule mtumishi mmoja wa makuhani i don't know the word are in Israel, but excuse me for for this this that is this is not what i intended. i intended never wanted to fight for myself yeye yeah, yeah, akasema akasemanikana kwamba alisema samahani maana hivi sivyo ambavyo nikuwa nimepanga nime maana mi sikutaka Amet, neno gani hapo nini, nini something Mwerathi kwa hili kujipiganiametuaonh yeah mweradhi kwa hili please excuse me for this yaani yanimweradhi kwa hili ambayo limetendeka it happened not not my, my will or my wish haikufanyika kwa sababu ya mapenzi yangu and an picked the ear that was down and don put it back na akachukua lile sikio ambayo ikua limeanguka chini na akalirudisha kwa mwenyewe and life continued na maisha yakaendelea And these people had come to take him away and kill him. And they succeeded in taking him away. Because he could not give excuses as to why he should not be arrested. Although, when he was praying, he was pained by what was ahead of him. So much so that his, his sweat was falling not, it did not turn to blood. Forget about those pictures you see drawn him sweating blood. He never, he, he never had a blood, a sweat. It is the drops were like like, a, like drops of blood. In a, in a, in a, in a, that is how the sweat was because of the intensity of the prayers. Continuously. He did not bleed. The blood came later when he was whipped. damu ilikuja wakati ambapo alivikwa ile taji ya miba alipopigwa migeredi akavikwa taji na akasurubiwa hapo ndio damu ilitoka lakini si pale chambani pale gada ada hakuna damu amen. amen lakini kuna kuna kuna kazi kuna kazi ya kusukuma mpaka na naswet eh, hapo kwa gardan ili mambo yawe sawa So we have to sweat to make things work. As we, as we prepare this walk. When we remember how he did it, because now he's stepping forward as our father in the faith. We do it. na tunafanya we are the disciples today sisi ndio wanafunzi wa leo we we have to do it otherwise will get into temptation like adam ni lazima tufanye ama sivyo tutaingia katika majaribu kama vile adamu na hataki tuende katika njia hiyo amen amen right, lets finish because hiyosomewe sasa katika injili ya luka mlango ni wa ishirini na nne moja mpaka kumi na mbili injili ya, ya, ya luka mtakatifu samahani ishirini na nne moja mpaka kumi na mbilihata siku ya kwanza ya juma ilipoanza kupambazuka walikwenda kaburini wa wakialeta samahani hata siku ya kwanza ya juma ilipoanza kupamba, kupambazuka walikwenda kaburini wakiyaleta manukato aliyoweka tayari wakalikuta lile jiwe lime, limevingirishwa mbali na kaburi wakaingia wasione mwili wa bwana yesu ikawa walipokuwa wakifadhaika kwa ajili ya neno hilo tazama watu wawili walisimama karibu nao wamevaa nguo za kumetameta nao walipoingiwa na hofu na kuinama kifudifudi hata nchi hao waliwaambia kwa nini mnamtafuta mtafuta aliye hai katika wafu hayupo hapa amefufuka kumbukeni alivyosema nanyi alipokuwa akaliko galilaya akisema imempasa mwana wa adamu kutiwa mikononi mwa wenye dhambi na kusulubiwa na kufufuka siku ya tatu wakayakumbuka maneno yake wakaondoka kaburini wakarudi wakawaarifu wale kumi na mmoja na wengine wote habari za mambo hayo yote nao ni mariamu magdaleni na yohana na mariamu mamaye yakobo na wale wanawake wengine waliokuwa pamoja or... mstari wa kumi nao ni mariamu magdaleni na yoana na mariamu mamaye yakobo na wale wanawake wengine waliokuwa pamoja nao hao waliwaambia mitume habari ya mambo hayo maneno yao maneno yao yakaonekana kuwa kama upuzi kwao wala hawako wasadiki lakini petro akaondoka akaenda mbio hata kaburini akainama kachungulia ndani akaviona vile vitambaa vya sanda tu akaenda zake akistajabu yaliyotukia siku kumi oh, na you, you this this park this time unapoangalia taswira hii kutembea huku bustani safari hino to the death Of jesus christ but it was not the end or the death of us the death of jesus christ was opening the door for our resurrection ule kufa kwa bwana wetu yesu kristo kulikuwa kunafungua milango kwa ufufuo wetu it was the the door for for second chance for us kilikuwa kinafungua mlango kwa sisi kupata nafasi ya pili if things are wrong because of the death of the the death lord jesus christ Kama, you have pilikama mambo yako vibaya kwa sababu ya kifo cha bwana wetu yesu kristo uko basi na nafasi ya pili Because people are not good at going down memory lane. When these things happen, they forget what Jesus had said. And they were told, Remember what he told you. It's about remembering. Remember what he told you when he was with you. It's something that we was premeditated. And it had to come to pass. So, whatever happened in that walk, if only you can remember. how it was supposed to be in, from the beginning kama tu unaweza kukumbuka vile ambavyo ilikua natakiwa kuwa tangu mwazo you a make things right naweza kufanya mambo yawe yawe sawa sawa you you kufanya mambo mama i'm going to take you out I'll take you out yaawe like kufayamoy nitakutoa nje kama vile nilikuwa nikifanya but we are not fighting I'm just remembering lakini ninakumbuka iint are we fighting fighting we are not fighting. Uh -huh. but we have to work. we have to work down the a hatupigani lakini lazima tutembee katika hiyo njia ya kumbukumbu amen amen this is what we are to remember what he tot you hiki ndicho ambacho tumeambia kwamba kumbuka kile looking for the living among e na mwate kutafuta aliye hai katikati ya wafu you you you are look, if you are if you, you are feeling like you are looking for the dead in your family relationship kama unahisi kama ambayo unatafuta aokufa katika nye, jamii yako katika katika yenu uhusiano wenu katika mahusiano yenu stop looking for the dead. for the the the dead dead living among wacha kutafuta aliye hai katikati ya wafu baiuka na ufanye kitu i don't know whether you understand that one kituaa mnaielewa mna hiyo personally deal with it yani wewe mwenyewe kibinafsi simama ushughuikie yesu sikio lilipokata alisema samahani kwa hili akarudisha na jamaa wanaenda kumuua sasa unaweza kuangalia kkama ume, ume, umekosewa mwambie samahani kwa hili hebu twende tukanweka hawa tukayongee tuka pamoja hey. s looking for the, living, for the living among the thededs wacha kutafuta walio hai katikati ya wafu your, your, your partner is still wafui huyo mwenzako bado anaishi your partner is i o huyo mwenzako ajaa kufa ve ifhuo uhai wake and live ag alafu aishi tenaa That person is dead. The disciples had it in them that Jesus is dead and dead, dead. Likewise, these women who had gone to anoint the body. Na, na kama tu vile hawa wanawake waliokwenda kuupaka ule mwili so it was just like stories kwa hivyo hii mambo ya kwamba yesu atafufuka kwao ilikuwa tu ni kama hadithi and they were, they, they were rebuked by the angels politely na ndio maana wakakemewa na wale malaika Where are you looking for the dead, for the the the dead dead living among ni mbona mnatafuta aliye hai katikati ya wafu. hayo mambo mnayotafuta si hai bwana ziwi sana yatakuwa hai kama wewe utayaona yako hai lakini kama utazidi kuyaona yamekufa yatazidi kufa na ni weo unayaua na unayaua kwa sababu umekufa unayavuta huko kwa wafu na nielewa ukiwa umekufa utayavuta kwa wafu lakini kama uko hai utawyavuta kwa walio hai bwana ziwi sana Amen yesu anataka hata kama umekwazika kiasi gani samehi amen. amen ukiasha tu utaona uhai lakini ukiendelea <laughs> ataona atajua na mimi niko hatajua jua wewe ndio tajua kwamba hauko mbona ziwezana wewe ndio utajua hauko yeye hatajua kama uko hugulikia hiyo hali the death of jesus christ brought everything that was meant to be alive in our lives to be alive kifo cha bwana wetu yesu kristo kilifanya kila kitu ambacho kilitakiwa kuwa kiwe hai maishani mwetu kuwa hai so let us join him kwa hivyo aca tuungane naye an celebrate the life in this k na tuweze kufurahikia maisha katika kutembea huku amen amen May God bless you as you think about this.: But don't just think about it, act on it. Amen